Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu, Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu sisitizo la kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu la kulindwa na kuheshimiwa umoja wa ardhi yote ya Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Hassan Roki. Eh, mawaidha hayo yatafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, na tutakuwa na makala ya leo katika historia. Kama ilivyo kawaida, matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Taarifa ya mwisho ya mkutano wa mchakato wa Astana mjini Tehran yasisitiza kwamba hakuna suluhisho la kijeshi na mzozo wa Siria. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hasan Nasrullah amesema Leb, ikiwa Lebanon haitapata haki yake, utawala wa kizayuni wa Israel hautaruhusiwa kuchimba mafuta. Televisheni ya Aljazira imesema mfumo wa mahakama wa Marekani ni chombo cha utawala wa kibaguzi na, Umoja wa Mataifa wamesema watoto elfu kumi na tisa walikuwa wahanga wa migogoro ya silaha mwaka jana katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na sasa ni habari kamili. Katika taarifa ya mwisho ya kikao cha mchakato wa Astana mjini Teheran Iran, Rusia na Uturuki zimesisitiza kwamba mzozo wa Siria hauna suluhisho la kijeshi na kueleza azma yao ya kuendeleza ushirikiano wa kupambana na ugaidi wa aina zote. Mkutano wa saba wa nchi zilizotoa dhamana ya mchakato wa Astana uliofanyika Teherani jana usiku ukihudhuriwa ulifanyika ja, mjini Teherani jana usiku ukihudhuriwa na maraisi wa Iran, Rasia na Uturuki. Katika taarifa yao ya pamoja, marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Shirikisho la Rasia na Jamhuri ya Uturuki wameeleza kwamba nchi hizo tatu zina dhamira isiyoyumbayumba kuhusu uhuru, kujitawala umoja na ukamilifu wa ardhi ya jamhuri ya kiarabu ya Siria. Pia zimesisitiza malengo na kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa na kusema kwamba kanuni hizo zinapaswa kuheshimiwa na watu wote. Taarifa ya mkutano huo pia imelaani ongezeko la, na, la uwepo na harakati za makundi ya kigaidi na makundi tanzu yenye majina mbalimbali katika maeneo mbalimbali ya Siria, yakiwemo mashambulizi yanayolenga taasisi za kiraia na kusababisha mauaji ya watu wasio na hatia na imesisitiza haja ya kutekelezwa kikamilifu mambo yote yanayohusiana na eneo la kaskazini mwa Syria. Kuhusiana na suala hili, viongozi wa nchi zilizotoa dhamana ya mchakato wa amani wa Astana wamepinga juhudi zozote za kuanzishwa masuala mapya kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi ikiwa ni pamoja na mipango isiyo halali ya kuanzishwa mamlaka inayojitawala katika ardhi ya Syria na wamesisitiza azma yao ya kukabiliana na ajenda za kuanzisha maeneo yaliyojitenga kwa lengo la kudhoofisha mamlaka ya ardhi ya nchi hiyo na vilevile vile tishio kwa usalama wa taifa wa nchi jirani vinavyofanywa kupitia mashambulizi ya kuvuka mipaka na kujipenyeza. Iran, Rasia na Uturuki pia zimeelezea upinzani wao dhidi ya unyakuzi na usafirishaji haramu wa mafuta na mapato ya mauzo yake ambayo ni mali ya Siria. Taarifa hiyo pia imeeleza kwamba viongozi wa nchi hizo tatu kwa mara nyingine tena wanasisitiza azma yao ya kuendeleza ushirikiano uliopo ili kuangamiza watu wote, makundi, mashirika na taasisi za kigaidi na wametaka kulindwa raia na miundombinu ya kiraia kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Pande hizo zimeelezea wasiwasi wao mkubwa kuhusu hali ya binadamu nchini Siria na vikwazo vyote vya upande mmoja ambavyo ni kinyume cha sheria za kimataifa. Viongozi wa nchi za mkutano wa mchakato wa amani wa Stana pia wamelaani mashambulizi ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Siria, yakiwemo yale yanayolenga miundombinu ya, ya kiraia na kuyataja mashambulizi hayo kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala na ardhi ya Syria na kwamba yanavuruga utulivu na kuzidisha mivutano mifu katika kanda hii. Katibu Mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesisitiza kwamba Lebanon haitaki vita lakini iwapo haitapata kinacho inachostahiki utawala wa kizayuni wa Israel hautaruhusiwa kuchimba mafuta. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, amesema: tunaweza kuingia vitani au la, hatuna hamu ya kufungua uwanja wa vita, tunataka haki zetu. Ikiwa suluhisho la baadhi ya watu nchini Lebanuni ni kujisalimisha, sisi Hizbullah hatukubaliani na jambo hilo. Said Hassan Nasrullah ameongeza kwamba mwaka 1982 wakati Hizbullah ilipoanzishwa ilikuwa harakati ya mukawama na mapambano, kwa sababu ilikuwa tishio kwa Israel, lakini hii leo harakati hiyo sio tishio kwa Israel pekee, bali ni tishio kwa mradi mzima wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema adui hii leo anajiona mnyonge. Na hataki vita kwa sababu anajua kwamba vita vitakuwa, uh, havitakuwa vya Hizbullah peke yake, na huenda vikashirikisha mhimili mzima wa mapambano na kupelekea kusambaratika kwa adui. Kwa sababu hiyo vita ni hatari yenye gharama kubwa kwa Israel. Katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kwamba Marekani inatutaka tujisalimishe na kudhalilika, inataka tukabidhi silaha zetu kutambua rasmi utawala haramu wa Israel iendelee kupora mali na inaona kwamba muqawama na mapambano na washirika wake ndio vikwazo pekee kwa, peke, kwa mipango yake. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imekosoa mfumo wa mahakama wa Marekani na kuutaja kuwa ni chombo cha serikali ya ubaguzi wa rangi. Katika ripoti yake, mtandao wa Aljazira wa Qatar umesema mfumo wa mahakama wa Marekani ni chombo kamili cha ubaguzi wa rangi na kutaka kuta, na umetaja sera ya kuwapiga vita watu weusi katika mahakama za Marekani kuwa ni ishara ya mfumo mbovu. Mfumo wa mahakama wa Marekani, ambao ni chombo tu cha serikali ya ubaguzi, unadhihirishwa kwa waathirika kama chombo kisichokuwa na ubaguzi wa rangi. Aljazira imeendelea kuandika kwamba kutetea mfumo wa mahakama wa Marekani unaotegemea msingi wa kumtambua mtu mweupe kuwa ndiye bora zaidi limekuwa jambo la kawaida kiasi kwamba ni vigumu kufikiria vinginevyo. Televisheni Al ya Aljazira ya Qatar imeandika kwamba huko Marekani unatetewa mfumo usiofaa ambamo wabaguzi wa rangi ndio wanaotoa hukumu mahakamani. Kunashuhudiwa ubaguzi wa rangi katika hukumu ubaguzi wa rangi katika kukamatwa watu, kinga inatolewa kwa polisi wa baguzi, na sheria zote za ubaguzi wa rangi zinatetewa na kuhalalishwa. Jumuiya ya utafiti wa haki za binadamu ya China katika uchunguzi wa hali ya sasa ya Marekani imesema katika makala yake kwamba licha ya nafasi na mchango muhimu sana wa jamii za walio wachache na watu weusi katika maendeleo ya uchumi wa Marekani na katika kukuza mfumo wa kibepari jamii ya Marekani bado haiwaangalii kama raia wake wa daraja la kwanza, na katika matukio yote yanayohusiana na ubaguzi wa rangi katika nchi hiyo ya Marekani, watu weusi na jamii za walio wachache ndio wahanga wa kwanza wa ghasia na ukatili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Henry Kissinger, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Marekani, aliwahi kusema dunia inahitaji viongozi bora. Kiongozi huyo wa zamani wa Marekani amemtahadharisha Joe Biden, akimtaka kujiepusha na, na kukabiliana na China kusiko na mwisho. Kissinger ni mwanasiasa, mwanadiplomasia na mshauri wa, masa, wa masuala ya jiopolitiki wa Marekani ambaye alihudumu kama waziri wa mashauri ya kigeni U, na usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani katika serikali za maraisi Richard Nixon na Gerald Ford. Kwa sasa Kissinger ana umri wa miaka 99. Henry Kissinger amehojiwa na televisheni ya Bloomberg ambapo amesisitiza umuhimu wa kutambua satwa na nguvu ya China duniani. Amesema hali ya sasa ya jiopolitiki inahitajia sera za kulegeza msimamo za Nixon ili kupunguza migogoro kati ya Marekani na China na Rusia na Ulaya. Kizinja, ambaye katika mwongo wa tisini alisaidia kuanzishwa tena uhusiano baina ya Marekani na China, ametahadharisha kwamba China haipaswi kubadilika na kuwa dola la kutawala dunia. Mwanadiplomasia huyo wa zamani wa Marekani ameongeza kwamba udhibiti wa China au nchi nyingine yoyote duniani unapaswa kukomeshwa, lakini si suala linaloweza kufikiwa kupitia mizozo isiyo na mwisho. Na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu watoto na migogoro ya silaha ametangaza kwamba mwaka jana watoto elfu 19 walikuwa wahanga wa migogoro ya silaha duniani. Virginia Gamba amesema katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba watoto ambao wamekuwa katika maeneo wa yenye migogoro katika mwaka uliopita wamekumbana na unyanyasaji mwingi. Gamba ameongeza kwamba Umoja wa Mataifa umethibitisha karibu kesi elfu ishirini na nne za ukiukwaji mkubwa wa haki za watoto ambapo zaidi ya watoto elfu kumi na tisa wamekuwa wahanga wa migogoro hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea kufanya ukiukaji wa kimfumo na wawazi wa haki za watoto katika eneo la Asia Magharibi. Na mwaka 2021 Umoja wa Mataifa ulirikodi kesi 2934 za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu za watoto 1208 wa Kipalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Ukanda wa Gaza kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa mataifa mwaka jana wa 2021 utawala wa kizayuni wa israel uliwaua watoto 86 na kuwatia jela watoto wengine 637 wa kipalestina 85 kati yao walinyanyaswa gerezani na maajenti wa utawala wa israel na asilimia 75 kati yao waliripoti ukatili wa kimwili umoja wa mataifa pia umethibitisha mashambulizi 22 dhidi ya shule za watoto wa kipalestina yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli. Na hua wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa, wasikilizaji wapenzi, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu sisitizo la kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu la kulindwa na kuheshimiwa umoja wa ardhi ya Siria. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza udharura wa kulindwa na kuheshimiwa umoja wa ardhi yote ya Siria, na amesema shambulio lolote la kijeshi linalofanywa kaskazini mwa Siria bila ya shaka litakuwa na madhara kwa Uturuki, Siria na eneo zima na litakuwa na manufaa kwa magaidi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyasema hayo jana katika mkutano na rais Rajab Tayib Erdogan na ujumbe ulioandamana nao. Ayatollah Ali Khamenei ameeleza kwamba sisi tunauchukulia usalama wa Uturuki na mipaka yake kuwa ni usalama wetu, na amesisitiza kwamba nyinyi pia muuchukulie usalama wa Siria kuwa ni usalama wenu. Masuala ya Siria inapaswa yatatuliwe kwa mazungumzo na Iran, Uturuki, Siria na Rasia zilihitimishe suala hili kwa mazungumzo. Kwa upande wake, rais wa Uturuki amesema msimamo wa nchi yake kuhusu umoja wa, wa ardhi ya Siria unajulikana wazi na amebainisha kwamba matarajio yetu kwa serikali ya Siria ni kuanzisha michakato ya kisiasa. Katika kikao cha Astana, suala la Siria ni ajenda yenye nafasi maalumu na tunatumai E, tutafikia natija nzuri. Mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na rais wa Uturuki umefanyika katika hali ambayo Erdogan, rais wa, na rais mwenzake wa Russia Vladimir Putin wamefunga safari ya kuja mjini Teheran ili kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran akiwemo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na rais Ibrahim Raisi kuhusu mzozo wa Siria. Sambamba na hilo, kikao cha saba cha viongozi wa nchi wadhamini wa mchakato wa mazungumzo ya amani ya Astana kilifanyika jana hiyo hiyo hapa mjini Teheran kwa kuhudhuriwa na marais wa nchi tatu za Iran, Rusia na Uturuki. Katika miaka ya karibuni Iran na Rusia na Uturuki zimeanzisha mazungumzo ya kujadili kadhia ya Siria kupitia mchakato uliopewa jina la mwenendo wa amani wa Astana kwa madhumuni ya kuhitimisha vita na mapigano yanayoendelea nchini humo kwa zaidi ya miaka kumi na moja. Hata hivyo, wakati Iran na Rusia zinaiunga mkono serikali halali ya Siria inayoongozwa na Rais Bashar al Assad, Uturuki inayounga mkono baadhi ya makundi yanayoipinga serikali hiyo. Hali kadhalika, rais wa Uturuki ametangaza kwamba mara tu ka, utakapokamilika ule aliouita ukiukwaji wa eneo la usalama katika mpaka wa Siria, nchi yake itaanzisha operesheni mpya ya kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Mashambulio ya kijeshi yanayofanywa na Uturuki kaskazini mwa Siria kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi ni moja ya mambo yaliyozusha tofauti katika eneo hili. Iran inasisitiza ulazima wa kutatuliwa masuala ya Siria kwa njia ya kisiasa na inaitakidi kwamba njia ya ufumbuzi wa kisiasa ndilo suluhishi pekee la kupunguza wasiwasi wa kiusalama wa nchi ya Siria, wa nchi ya, ya Uturuki. Kwa muktadha huo, katika siku za karibuni vyombo vya diplomasia vya Iran vimeelekeza juhudi zake katika kufanya mashauriano na maafisa wa Siria na Uturuki, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdulahyan, amefanya safari mjini Ankara na Damascus, akakutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa nchi hizo mbili ili kutatua njia za, kutafuta njia za utatuzi wa kisiasa na kuepusha uchukuaji hatua yoyote itakayoshadidisha mivutano katika eneo la magharibi mwa Asia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, swala na salamu zimwendee habibi kipenzi Mtume Muhammad na ali zake wa toharifu. Bahthi ni bahthi ya uimamu mm, na wengine hupenda kusema ukhalifa khilafa mm, baada ya kufariki kwa mtume kuna uongozi baada yake, kwa sababu mm, mtume alikuwa ni kama kiongozi aa, wa waumini mm, na waislamu mm, na baada ya yeye kufa umma ulikuwa umepata pengo ambalo lilikuwa ni lazima lijalizwe lile pengo lijazwe, ili waumini wasiwe katika hira na katika confusion na katika uh, kutojielewa hawajui waende wapi. Tunapokuwa tunazungumza kuhusu elimu ya akida kama tunavyojua, dini ya Kiislamu kuna elimu ya akida ambayo ni imani, kuna elimu mm. ya kifikhi ambayo inahusiana na matendo ya mwanadamu matendo, na, na kuna elimu ya kiakhlaqi ambayo inahusiana mm. na nafsi ya mwanadamu. Sasa sisi tuko katika hii, inahusiana na roho ya mwanadamu kwamba imani yake ndio ule moyo ni unakuwa unalelewa. Sisi tunaangalia tunapokuja katika masala ya kiakida, huwa tunaangalia sisi kama Mashia Ahlilbayt, tunaangalia vitu vitano muhimu, ambao kwa ndugu zetu wasiokuwa sisi huwa ni vitu vitatu. Sisi hivi vitu vitano viko ndani ya vitu vitatu. Kwanza tunaangalia tauhid, upweke wa Mwenyezi Mungu, umoja wa Mwenyezi Mungu, kuja kuthibitisha kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja na hana mwenza, na kwamba ni mmoja si, mu, muunganisho wa, wa viungo, umoja wa Mwenyezimungu kwenye upande wa kwamba yeye ni ni basit, yani si murakab kutokana na vitu, na umoja wa Mwenyezi Mungu wa kwamba yeye hana mwenza katika mm -hmm. ulimwengu kwamba niye peke yake. Hii ni tauhid. Kisha baada ya tauhid kunakuja nubua. Nazungumza kusuizi tatu usulu dini tatu kwanza, ambazo ni mushtarak baina almadhahib ya Kiislamu. Kwa hiyo no. kunakuwa kuna, kuwa kuna uh, nubua utume alafu mm -hmm. kunakuja na maad ambao ni siku kuamini kwamba kuna siku ya ufufu utarudi kwake Allah subhanahu wataala no. Hizi ni usul tatu usula no. Lakini wafuasi wa ahlulbeit tunakuja tunaongeza kuna adli baada mm -hmm. ya tauhid kwamba uadilifu wa Mwenyezimungu mm -hmm. ambayo inahusiana na matendo ya Mwenyezimungu, vitendo vyake, alafu kunakuja na nubua. Nubua ni mundarij tahta vitendo vya Mwenyezimungu kwamba Mwenyezimungu kwa sababu ni mwadilifu, anakuja analeta analeta mm -hmm. mitume haya, alafu inakuja tena baada yapo tena kuna ile ambayo ni mundarij tahta nubua ambao ni uimamu ambao huyu ni khalifa wa mtume alikuwa amekuja kuja kubainisha dini ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo anapoondoka anakuja mtu ambaye anakuja kubainisha. Kwa hiyo usuli zetu ni tano: ni tauhid, kisha adli ya Mwenyezi Mungu, adilifu Mwenyezi Mungu, kisha utume, nubua, kisha uimamu, alimama ambayo ni khilafa na kisha almaad. Sasa swali linakuja hapa kwamba kwa nini sisi tuzungumzie kuhusu uimamu? Kwa nini tuje tujadili kuhusu ukhalifa? Tunapoangalia hili jambo, ukiliangalia kwa haraka haraka utaliona kwamba linahusiana na mambo ya historia, kwamba mtume alifariki kisha baadaye wakaja makhalifa na taban. Hapa katika kuja kujaribu kujadili kwamba umma una haja ya imamu, kwamba umma ulikuwa una haja ya, ya imamu. Hakuna mwislamu anayepinga kwamba kulikuwa eh, hakutakani kuwa na khalifa mm-hmm, na ndio maana ndugu zetu anakwenda na makhalifa wangapi? makhalifa wanne sisi tunakwenda, mm. na, na makhalifa kumi na wawili baada ya mtume. Hakuna mtu anayepinga mm. kwamba baada ya mtume ni lazima kulikuwa kuna nani kuwe mm. na khalifa, na ndio maana mpaka sasa hivi kuna nadharia ya khilafa kwamba umma wa Kiislamu sasa hivi khalifa wao ni nani? Sasa wanajaribu kutafuta kwamba ni lazima umma wa Kiislamu uungane, lakini uje chini ya nini, ya kitu kinachoitwa khilafa kama mm. vile ilivyokuwa baada ya mtume, kwa sababu baada ya makhalifa kuondoka tena hatuna tena khalifa, lakini sisi wafuasi wa Ahlilbeit tunao makhalifa ambao hakuna zama katika zama anazoishi mwanadamu katika ardhi isipokuwa kunaye khalifa wa mtume katika ardhi ambaye ni hoja ya Mwenyezi Mungu, anaendeleza ile kazi ambayo alikuwa anaendeleza mtume. Na, na hata Waislamu nao baada ya mtume walikuwa wamekuja wameona kwamba ah, hapa pana uwazi, tutafanyaje sisi? Ndio maana wakaenda wakamchagua khalifa wa kwanza. Waliokwenda kumchagua khalifa wa kwanza Abubakar na Umar na Uthman na Ali lakini sisi tukaja tukasema kwamba kwa nas ambazo zimekuja kwa Mtume Muhammad ambayo tutakuja tutakuwa tunaangalia katika istidlal ya mm. kuthibitisha uimamu kwa sunna tuk tunaa kwamba Mtume Muhammad alisema kwamba makhalifa ni kina nani, kwa nas sarih na kwa mapokezi ambayo ni sahihi yamekuja kutoka kwa, kwa pande zote mbili Sunni na, na Shia. Mm. sasa swala hili mtu anasema kwamba ni bahthi ya kitarehe, na bahthi ya kitarehe ni kwamba imepita. Kwa nini tujiingize katika suala ambalo litakuwa linasisitiza na kuchochea zaidi tofauti baina ya Waislamu? Hii kwamba tuje tuzungumze tuseme kwamba aliyekuwa anatakana kuwa khalifa ni Imama Ali, au aliyekuwa anatakana kuwa khalifa ni Abubakar, ama alikuwa anatakana kuwa khalifa sijui ni nani, hili huoni kwamba hili jambo linaweza likaleta lika uh, mfarakano baina ya Waislamu? Kwa nini tusiliache kwamba ni historia imepita na imepita. Mepita. Ni kweli wanavyosema, lakini sasa bahthi hii ya ukhalifa, ukiangalia kwanza, ndiyo ikhtilafu ya kwanza baada ya kufa kwa mtume baina ya Waislamu, na ilisababisha hata umwagaji wa damu. Swala zito sana hili ambalo lilikuja likarani. Sasa ukiangalia kwa kuzingatia hivi, hawa wanaozungumza kuhusu kwamba hili swala ni swala ambalo linaweza likachochea tofauti zaidi baina ya Waislamu ni kwa kuzingatia hili swala hili kwamba sisi tumeona katika tariha kwamba walioliandama wali hili swala hili lisababisha mm, umwagaji wa damu, lisababisha umwagaji wa damu, lisababisha waislamu kutukanana, lisababisha mm, waislamu kukosana. Sasa kwa nini tusinyamazie kila mmoja akafata ya yake? Mm, jawabu la kwanza tunasema kwamba ukhalifa uh, baada ya mtume si suala pekee la kihistoria, bali kuna kuna janib nyingine na ni janib ya, ya kiakida vile ambavyo sisi tunapozungumza kuhusu eh, tauhid no. na kuhusu anbua au kuhusu aladl ama kuhusu alma kama misingi ya dini, vile vile vile sisi tunakuja tunazungumza kwamba mrithi wa Mtume naye ana nafasi ile ile, kwa sababu huyu no. ni mtu ambaye anakuja anavaa viatu vya Mtume, ni mtu ambaye anakuja kufanya nini kuvaa viatu vya kuingia katika nafasi ya mtume. Mtume anapoondoka, kuna mtu anakuja anachukua ile ofisi yake ki. Anafanya kila kitu alichokuwa akifanya mtume isipokuwa kupokea wahi na kupeleka kwa watu na kwa Wasababu... lengo Sabab, lile lile lilokuwa nalo kwa lengo lilokuwa na mtume, isipokuwa tu yeye hafanyi nini? Hapokei wahi kwa sababu mm wahi ni mahususi kwa nani? kwa mm. Sasa yeye kazi yake ni, ni, kubainisha Qur'ani kwa sababu sasa kuna vitu ambavyo ni ya Qur'ani havijabainika. Unaelewa? mtume mm. ndani ya miaka ishirini na mitatu alikuwa na shughuli nyingi za, kwa hiyo hakupata ile nafasi ya kubainisha kwa watu kila kitu katika Qurani japo mm, mm, Qurani imekamilika lakini zile juziat katika qurani kuja zile asra za qurani kuja kuambia watu, miaka ishirini na mitatu tukiona kwamba alikuwa amehusika na vita, mara kuna ma, ma, ma, ma, ma, wanafiki, anahitaji kuwajenga watu kiuchumi, anahitaji kuwajenga watu kisiasa na nini, hakupata nafasi ya kutosha ya kufanya nini, ya kueleza hizi hizi asrar za Quran. Kwa hiyo kulikuwa kunahitajika mtu ambaye atakuja kuja kuzieleza uh, zaidi hizi asrar za Quran. Na hili tutakuja tulizungumza tutakapokuwa tunakuja tunajadili kuhusu nini? Kuhusu dalili za uimamu, kuhusu dalili za uimamu. Kwa hiyo swala hili ambayo tunasema kwamba uh, ni, ni swala la like kihistoria la si swala la like kihistoria bali kuna janib ya nini ya kiakida katika hiyo kuna upande wa kiitikadi nafasi yake ni ile nafasi ya kumjua Allah subhanahu wa Ta'ala. Da, sababu ya pili ambayo tunaweza tukaizungumzia ni kwamba uh, ndiyo kila mmoja wetu kwa maagizo ya Qurani na Sunna za Mtume ana majukumu ya kuhakikisha kwamba Waislamu wamebakia kuwa wamoja, kwamba azingatie na hakikishe kwamba yeye amefanya mambo ambayo yanaleta ittihad baina sufufil muslimin, anahakikisha kwamba kuna udugu na asifanye kitu ambacho kitafanya nini, kitaleta mfarakano baina ya wa Waislamu Watasimu wa bihablillahi jamia wala tafaraku, mm. shikamaneni na kamba Mwenyezi Mungu pamoja na wala msifanini msifarikiane, msitofautiane. Haya ni maagizo ya Qurani. Kila Mwislamu, mimi wewe na yeyote mtazamaji yeyote ambaye a, anadai na ana subscribe kwa imani ya Kiislamu ni lazima ahakikishe kwamba kuna umoja baina beina wa Waislamu. Uislamu umeenda hata mbali zaidi ya hapa umeenda zaidi ya hapa, hapa, kwamba ni lazima uhakikishe kwamba kuna umoja na ushirikiano baina hata ya Waislamu na wasiokuwa Waislamu, kwa sababu Imam Ali anasema binadamu wako mara mbili, ndugu zako ni wawili, ima ni ndugu yako katika dini ama ni nadhirun laka fi lkhalq, ama huyu ni mfano wako katika maumbile, kwamba huyu ni mwanadamu kama wewe, kwa hiyo mnatakana kuhusiana naye katika mambo mengine pia Msitofautiane, msipigane, ndio watakapokuwa wameleta uh, inad na kuja mm. kutaka kupiga vita nyi takana kujitetea, lakini msio kwanza kwanini kushambulia mm. kwa sababu ya kutaka kujaribu kulinda ile heshima ya mwanadamu na kujaribu kutaka kulinda sheria ya Mwenyezi Mungu. Sasa kila mwislamu ana majukumu haya ya kwamba ni lazima tufanye nini? Tuungane, tuwe wamoja wa na ni lazima ahakishe kwamba watu wameungana mm. kile ambacho kinaleta mfarakano haramu kwake kukifanya o ni wajibu, lakini hii haimaanishi kwamba swala kama hili liachwe. Tuna ikhtilafu nyingi sana katika dini, ikhtilafu za kifiki tunazo sisi. Tunapoutawadha tunapaka miguu, ndugu zetu ahli sunna wanaosha miguu. Tunyamazie tusiwafunze watu wetu? Tusilizungumzie swala hili tunapokuwa tunafunza ahkamu za kifiki? Kwa sababu ndugu zetu wanaosha miguu na sisi tunapaka miguu, wao wanyamazie kuosha miguu kwao na sisi tunyamazie kupaka miguu kwa miguu kwetu ni vyema ijulikane. kwa nini mm? Kwa sababu katika kujuana ndiko kufungua njia ya kuleta umoja zaidi, kwa istifsari ya kuuliza, Husein, ni kwa nini wewe unapaka miguu? Ni kwa sababu nataka nikujue, kwa nini unapaka miguu, una dalili zipi, weza kuwa unapaka miguu. Kwa nini mimi nioshe miguu upake miguu? Kwa nini mimi nikiinuka katika swala ninyoshe mikono au ufunge mikono? Yani, una mashiko gani? huku ndiko kujua, kujuana mm lililo kwako na wewe ujue lilo wapi mm. lilo kwangu, ili kila mmoja asimwone mwenzake kwamba ni gharibu. Wakati mwingine watu wengine wanaanza kufikiria kwamba, ah, huu si uislamu huu mm, hii ni dini mpya imekuja. Lakini atakuja atashangaa, akija, akionyeshwa kwamba hili jambo hili linapatikana katika vitabu muktabar sana vya kidini mm. Kwa hiyo inabidi kwamba watu wajiwane. Kwa hiyo sisi tunapokuja kuangalia suala la uimamu, tunataka kufanya nini? Tunataka kuleta imani yetu, tuwambie sisi tuliposhika maimamu Ahlilbeit makhalifa kuanzia imamu Ali mpaka wa kumi na mbili imamu Muhammad Almahdi ni kwa sababu ya dalili hii na hii na hii, ili nyinyi mtujue, msifikirie kwamba sisi labda ni firka ghariba kutokana na, na Uislamu. Kwa hiyo mm, hapa ndipo panapokuja sasa. Kujuana na kujuana. Watu watakapojuana ndipo panapokuja kuwa na umoja, kwa sababu nitakuwa najua tofauti zilizopo, nitakuheshimu kwa akida zako, na mimi nami, utaniheshimu kwa akida zangu, na hakuna mtu ambaye atakuja atafanya ihmal ya akida zake na imani yake kwa kwa mtu mwingine. Suala la uimamu ni suala la uongozi baada ya mtume Muhammad. Baada ya mtume, kila mtume alikuwa na mrithi baada yake. Suala hili la ukhalifa ni suala la urithi baada ya mtume, kwamba ni mtu ambaye anakuja kuvaa viatu vya mtume. Ni mtu anayekuja kuchukua nafasi ya nani? Ya mtume. Tunapokuja kusema kwamba anachukua nafasi ya mtume, ni kwamba yeye anakuwa ni marja marjaia ya kidini na mambo ya ulimwengu kwa ajili ya nani? Kwa ajili ya umma wa Kiislamu. Suala so kama hili hatuwezi tukalifanyia nini? Tukalifanyia ihmal. Hatuwezi tukalipuuza, ni lazima tuje tulidurusu kwa uzuri zaidi tuje tulidurusu kwa kina, tuangalie dalili zilizokuja ni zipi. Naam, tuangalie kuna habari zimekuja zina, t, t, tunasikia kuna watu wanazungumza kuhusu uimamu na imama yani, na kuna wengine wanasema kwamba Mtume hakumchagua mtu katika cheo kama hiki, na kuna wao wanaosema kwamba Mtume lazima alichagua mtu katika. Dalili zao ni zipi? kwa sababu hili ni swala ambalo linarudi katika Waislamu, kurudisha shaka zao, kurudisha sintofahamu zao vile walivyokuwa wakirudisha kwa mtume yani. Masahaba walipokuwa wakipata shaka walikuwa wanarudi kwa mtume e, mtakapokuwa mnagombana irudisheni kwa nani? Irudisheni kwa mtume na, na Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo wana Waislamu sasa hivi mtume hayupo, wanapokuwa wamegombana rudi kwa nani? Kwa hiyo sisi tutakapokuja kuthibitisha kwamba nasi zimekuja kutoka kwa mtume Muhammad kwamba Imam Ali Ibn Abi Talib ndiye aliyekuwa khalifa baada ya mtume, na baada yake wakaja wanawe wa mpaka Imam Al-Mahdi, basi tutakuwa tumethibitisha kwamba marejeo ya kidini ya mambo ya kidunia kama ilivyokuwa kifanyika kwa mtume Muhammad, lazima afanyike kwa nani? Kwa huyo ambaye oh, oh, amefuata baada yake, kwa sababu kutofanya hivi kuna hatari kubwa sana kwamba tumekiuka maagizo ya nani? Ya mtume hmm. Akili na hukumu, kwamba mtu atakapohisi kuna hatari anakwenda anaitafuta ile hatari, anajaribu an na anajaribu kujiepusha nayo, dafa an dharar muhtamal, kwa sababu hatari inokuja ya kukiuka amri za Mwenyezi Mungu, ya kukiuka amri za mtume, kwamba nilisema kwamba mi baada yangu atakuwa ni huyu, kukiuka adhabu yake na mashaka yake na hatari yake ni kubwa zaidi, kwa sababu ni tunazungumza kuhusu kuangamia kwa muda mrefu, si sawa na maisha hapa duniani. Miaka hamsini, miaka sabini zimepita ndio, si kwamba ni tunaishi miaka sabini, bali ukifa muda ule unaokwenda hesabu inakuwa ni ndefu zaidi, kule ni maisha ya ya milele kwa hiyo ukifanya kitu ambacho kitakupatia hasara kule, umepata starehe hapa kidogo, kule utakwenda utateseka milele. Kwa hiyo, je, ndugu zetu ndio walio katika haki kwa kuchukua maagizo ya kidini kutoka kwa watu wasiokuwa Ahli Lbeit ama nisi tulio kwenye haki? Hili ni swala ambalo linampelekea mtu kwamba afanye utafiti ili asiweze kupata nini, kupata ule uangamivu wa siku ya, ya kiama, insha allah. Mwenyezi Mungu atuepushe na, na balaa hii. Maagizo yetu ni kwa nini ni lazima tuyachukue kutoka kwa Ali ibn Abi Talib mm. na wanawe na tusiachukue kutoka kwa mtu asiyekuwa hawa sarahatan. So hii tunaisema na eh, dalili zake tutakuja nazo. Kwa hiyo tumesema kwamba kwa maadamu hili ni swala la urithi wa mtu, ni urithi wa, wa, wa, wa Muhammad, yani ni nani atakayekuja kumrithi Muhammad, basi ni lazima liwe litasomwa kwa kina zaidi sasa kuja kuzungumza kwamba je, kuna dalili zimekuja zinazomtaja Ali kama khalifa wa kwanza wa Muhammad? Je, khalifa alikuwa nataka na kuwa ili, haliwezi likapanda lika, lika tofauti baina ya Waislamu, bali litakuwa linajisaidia zaidi kuondoa zile tofauti, kwa sababu kama Udumbe. mtu atakuja ataona, haki mimi haki kibaini kwamba aliyekuwa nataka na kuwa khalifa ni eh, ni Sayyidina Abubakar, kwamba huyo ndiye alikuwa nataka na kuwa kuwa khalifa, na hiyo ndiyo haki Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu atakuwa ameniongoza na nitakuwa nimeondoka na na, ikija ikithibitika kwamba haki ilikuwa kwa Ali ibn Abi Talib, yule ndugu yangu pia atakuwa amefanya nini, amerudi katika haki, na hii inakuwa inaleta zaidi unity na umoja baina ya Waislamu. Sasa sisi mashia au mashia huwa kawaida wanasema au ndio imani yao hii kwamba Mtume Muhammad kwa nas sarih hadithi zimekuja istidlal kawi za kuwa... nyingi sana naam. za kwamba mrithi wa Mtume Muhammad baada ya Muhammad, ni nani? Ni Ali ibn Abi Talib, na maagizo ya dini yanatakana kutoka kwake yeye na, kwa na ahli baiti wake, kwamba mimi nitakapoondoka watakaokuwa na shika uongozi ni kina nani? Ni hawa watu Ota wa nyumba yangu. Hadithi ni nyingi ambazo tutakuja tutaziangalia moja moja za kuthibitisha ukhalifa wa Ali ibn Abi Talib. Maanake tukishathibitisha ukhalifa wa Ali ibn Abi Talib bitaba tuko tumethibitisha ukhalifa wa Hasan, tumwekea tumemwekea msingi ukhalifa wa Imam Husein paka wa Imam Muhammad Almahdi ajala llahu taala farajahu sharifu. Hadithi maarufu zaidi ambayo tunaishikilia sana ni hadithu Thaqalain. Washia wanasema kwamba hadithi zimekuja zinazothibitisha ukhalifa wa Imam Ali ibn abi Talib alayhi salam, na moja ya abraz abraz dalail dalili kubwa zaidi ambayo ni hadithi hadithi ambayo imepokewa sana ni hadithi ya thakalini, hadithi ya vizito viwili, kwamba Mtume alisema mimi nimewachia vizito viwili, vizito hivi ambavyo mkishikamana navyo, mm -hmm. hamtopotea baada yangu milele. Ni nini na nini? Ni Qurani na kizazi changu. Sihah zote zile ambazo zinajulikana kwa ndugu zetu na masanid wote wamepokea kutoka kwa Mtume kwamba, kwa mfano, kuna hii hadithi ambayo Mtume anasema ya ayuhan nas Inni taraktu fikum ma in akhadtum bihi, yani mimi nimewachia kitu ambacho lau mtakichukua eh, nimewachia fikum ma in akhadtum bihi, ambacho mkishika nacho, au ambavyo mkishika navyo lan tadhillu, hamtowai kufanya nini? Hamtowai kupotea. Ni nini na hmm, nini? Anasema kitaballahi wa itrati ahla baiti, nimewachia vitu hivi viwili ambavyo mkishika navyo manavyo, hamtofanya nini? Hamtopotea. Ni nini na nini ni kitabu cha Mwenyezi Mungu ambayo ni Quran, waitrati na kizazi changu, waitrati na kizazi changu. Na wakati ule kizazi cha mtume kilikuwa ni watoto wa Fatma na Ali Ibn Abi Talib alayhi salam, yani kutoka kwangu baada yangu mimi atakekuwa kiongozi ni Ali na atafatwa na wanawe mpaka Imam Muhammad Almahdi ajala llahu taala farajahu sharif. Katika hadithi hiyo hiyo tena kwa hmm. Siga nyingine, yaani hadithi zimekuja, lakini zimekuja kwa siga Mefum tofauti tofauti, ndio yeah, na mapokezi pia tofauti tofauti, yeah. Anasema inni taraktu fikum ma in tamassaktum bihi, mm -hmm, nimewachia ambavyo mkishikamana navyo, lan tadhillu, hamtowai kufanya nini, kupotoka, hamtopotea. Kitaballahi, kitabu cha Mwenyezi Mungu, na anaisifu hablun mamdudun minas samai ila al-ard, ni kamba iliyonyoshwa iliyoekstendiwa kutoka mbinguni mpaka wapi? Mpaka ardhini, wa itrati ahla beiti, na watu wa nyumba yangu uh, itrati kizazi changu, watu wa nyumba yangu, walan yaftarika, na vitu viwili hivi havitowahi kutengana mm -hmm. hata yarida alaya lhaudh, mpaka vinirudie siku ya kiama katika nini, katika haudhi mm -hmm. Kisha nasema Mtume Mwenyezimungu, fandhuruu kaifa tukhalifuni fihima basi angalieni ni vipi nyinyi mnavyoniwakilisha kwenye vitu hivi hivi, yani yeah. Mtakavu mnaviangalia mna, mna vipi mnavipa vi, mna ihtiram ama mnavitweza yeah. Je, Qurani mnaifanyia kazi na ahli baiti wangu mnawafanyia kazi, mnawatumia vizuri yeah. Kwa sababu hawataki tu kuheshimiwa, bali katika kuwatii ni saada kwako wewe mwanadamu. Kwa hiyo hii ni neema ambayo umepewa, wa amma bi ni'mati rabbika fahaddith, ifanyie kazi hii neema ambayo umepewa. Kwa hiyo tunasema kwamba vizito hivi viwili Mtume katika hadithi ameeleza waziwazi katika hadithi hii kwamba yeye baada ya kuondoka kwake kuna miongozo miwili. Mwongozo wa kwanza nini? Ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, na mwongozo wa pili nini? Ni ahlibeiti wake. Hapa sitotafsiri ahlibeiti kwamba ni maimamu kumi na wawili hawa mkishikana nao ama vitu viwili hivi mkishikana navyo, basi nyinyi hamtofanya nini? Hamtapotoka milele. inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <muchiliki> Tunaanza kwa kutupia jicho uh, gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyopewa kipaumbele kwenye toleo la leo la gazeti hilo imepewa kichwa cha habari, Mbowe aikosoa CCM nayo yamjibu, asema maumivu ya Watanzania katika vyama vingi inahusika agusia machungu uh, utawala wa JPM. Vichwa vya vi habari nyingine Mwananchi vinasema Msekwa, azimio la serikali tatu lilituvuruga; wavuvi kuwekewa bima afya kifo hadi mitumbwi; na watoto watano wa familia moja wafa kwa sumu. Gazeti la Nipashe uh, limeyapa uzito maalumu matamshi ya Msuya kuhusu madai ya katiba mpya, kwa habari yenye kichwa cha maneno Msuya atoa kauli hoja ya katiba mpya. Picha kuu ukurasa wa mbele gazeti la Nipashe inamwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akipokea ujumbe maalumu kutoka kwa rais uh, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi uliowasilishwa na mjumbe maalumu Profesa Serge uh, Chabangu. Vichwa vya baadhi ya habari za Nipashe vinasema: utata, vifo vya watoto watano wa familia moja. Mwanafunzi auwao wa kinyama mwili wake watupwa, na Inter Miami kumsajili Lionel Messi. Gazeti la Raia Mwema pia limeitanguliza mbele habari ya matamshi ya Cleopa Msuya kuhusu katiba. Msuya apigilia msumari mzito, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele gazeti la Raia Mwema. Uh, ataka mjadala wa katiba mpya uhitimishwe kuhusu tume huru, ameshauri waachiwe viongozi wa serikali kuamua. Habari nyingine yenye mvuto kwenye toleo la leo la Raia Mwema ni ile e, ya kutumia panya kuokoa watu wanaonasa katika vifusi. Kichwa cha habari hiyo kinasema panya wasomi kuokoa waliofukiwa na kifusi. Maziwa yadaiwa kuua ndugu watano. Makamba azua gumzo. Uh, ni kutokana na kusambaza mitungi ya gesi vijijini. Ni baadhi ya habari zinazoonekana kwenye gazeti la Raia Mwema, na gazeti la Daily News limemulika homa ya mgunda iliyoyakumba maeneo ya kusini mwa Tanzania na kuua watu kadhaa. Habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti la Daily News inasema wataalamu waondoa hofu kuhusu homa ya mgundo huko Lindi. Habari ya mkopo shilingi trilioni 2.4 za IMF kwa Tanzania pia inaonekana kupewa umuhimu katika gazeti la Daily News. Nchini Kenya, gazeti la Nation limeandika habari kuhusu kifo cha shahidi katika kesi ya uhalifu kwenye mahakama ya kimataifa ya The Hague, kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno mchezo mchafu, siri kuhusu kifo cha ghafla cha shahidi ICC Kakamega, limedokeza kwamba kifo cha shahidi aliyetarajiwa kuwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC, ambaye alikuwa mwalimu katika shule moja mjini Kakamega, kimegubikwa na utata, huku wanaharakati wa haki za binadamu wakizidisha shinikizo kwa mamlaka kufumbua kitendawili cha kifo hicho. Hata hivyo, habari kuu ya Nation ni ile iliyopewa kichwa cha maneno mgongano wa maoni na misingi. Habari hiyo inajadili mitazamo na maoni ya wagombea wenza wa vyama vikuu katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais e, nchini Kenya ambao ni Martha Karua wa Azimio la Umoja na Rigathi Gachagua, mgombea mwenza wa a, mbeba a, bendera ya chama cha Kenya Kwanza raia Raila, nitapunguza gharama ya maisha ndani ya siku mia moja za kwanza, ni kichwa cha habari nyingine inayomulika au inayomnukuu mgombea urais kwa tikiti ya muungano wa Azimio uh, la Umoja wan Kenya, Raila Odinga akiahidi kupunguza gharama uh, ya bidhaa muhimu kama unga, mafuta ya kupikia, sukari na vinginevyo, iwapo atashinda uchaguzi wa rais. Gazeti la Taifa Leo limetanguliza habari yenye kichwa cha maneno, bei ya unga yakataa kushuka yaibuka, Munya alikimbilia kutangaza bei mpya kabla ya maafikiano na wasagaji wa mahindi. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari iliyopewa kichwa cha maneno, muswada wa mitandao ya kijamii utakuathiri vipi? Ni baada ya mbunge wa Kampala Muhammad Nsereko kuwasilisha muswada wa matumizi yasiyofaa ya kompyuta unaolenga kudhibiti mitandao ya kijamii habari nyingine muhimu za Daily Monitor zina vichwa vya habari bei ya juu ya fueli ya watumbukiza waganda kwenye umaskini na kenya ya badili mtazamo yataka mahindi ya uganda inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia leo ni jumatano tarehe ishirini dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ishirini julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na tano iliyopita alizaliwa imam musa alkadhim alaihi ssalam ambaye ni mmoja kati ya wajukuu watukufu wa mtume wetu muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alilelewa na baba yake Imam Jafaru Ssadiq na kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, Imam Kadhim alayhi ssalam alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi. Imam Kadhim alipitisha kipindi kikubwa cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha Waislamu maarifa sahihi ya dini. Swala hili liliwatia hofu kubwa watawala wa ukoo wa Bani Abbas ambao walimkamata na kumfunga jela ili kumweka mbali na Waislamu waliokuwa na kiu ya maarifa halisi ya dini. Imam Kadhim alisifika kwa ukarimu mkubwa, uvumilivu na usamehevu. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii muhimu ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Miaka 212 iliyopita katika siku kama hii ya leo uhuru wa Colombia ulitangazwa rasmi. Colombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na wahispania na kuanza kukoloniwa kuanzia mwishoni mwa karne ya 18. Harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Colombia ziliongezeka na hatimaye harakati hizo zilizaa matunda katika siku kama hii ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi za makoloni ya Hispania ikiwemo Colombia kuzidisha mapambano dhidi ya wakoloni. Katika siku kama hii ya leo miaka 85 iliyopita alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa Kiitalia, akiwa na umri wa miaka 63. Guglielmo alizaliwa mwaka 1874 akiwa mtoto wa mfanyabiashara wa Kitaliano. Marconi alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo, na ambapo alianza utafiti wa mawimbi sauti. Marconi hatimaye alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo, na baadaye akaikamilisha bila ya kutumia waya. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo, wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kilichopewa jina la Apollo 11 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo, juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa ziki fanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufika mwezini zikawa zimezaa matunda. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Taarifa ya mwisho ya kikao cha mchakato wa Astana mjini Teheran imesisitiza kwamba mzozo wa Syria hauna suluhisho la kijeshi. Katibu mkuu wa harakati Hezbollah ya hizbullah ya Lebanon amesema Lebanon haitaki vita, lakini iwapo haitapata inachostahiki, utawala wa kizayuni hautaruhusiwa kuchimba mafuta. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.