Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za mwenyezi Mungu, na mtiini mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kukiri wataalamu wa kizayuni kwamba kuwa uwezo wa nyukilia wa Iran hauwezi kuharibiwa kijeshi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mawaidha ya Kiislamu kitakachohusu kuzaliwa kwa Imam Kadhim alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha sayansi eh, ya kisasa na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni i saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema wa Marekani wanapaswa kufukuzwa kutoka eneo la mashariki mwa Furati huko Siria. China na yaonya Marekani e, iwapo spika wa bunge la nchi hiyo Nancy Pelosi atazuru Taiwan. Ripoti zinaonyesha kwamba asilimia 93 ya Wamarekani wametiwa hofu na mfumuko wa juu wa bei, na idadi kubwa ya watu wa Saudi Arabia, Imarati na Bahrain wanapinga suala la kuwepo uhusiano baina ya nchi hizo na utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jioni ya jana Jumanne alifanya mazungumzo na rais Vladimir Putin wa Rasia na ujumbe unaofuatana naye hapa mjini Tehran, ambako alitaja suala la Siria kuwa muhimu sana, na kusema suala jingine muhimu katika kadhia ya Siria ni uvamizi wa Wamarekani na kukaliwa kwa mabavu ardhi zenye rutuba na zenye utajiri wa mafuta za mashariki mwa Furati, na suala hilo linapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa kufukuzwa wa Marekani kwenye eneo hilo. Katika mazungumzo hayo, Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza kwamba matukio ya dunia yanadhihirisha haja ya Irani na Rasia kuzidisha ushirikiano na kuongeza kwamba kuna maelewano na mikataba mingi kati ya nchi hizi mbili, ikiwamo katika sekta ya mafuta na gesi, ambayo lazima ifuatiliwe na kutekelezwa hadi mwisho ameutaja ushirikiano wa kiuchumi kati ya Irani na Rasia hasa baada ya vikwazo vya magharibi kuwa ni muhimu na wenye masilahi kwa pande mbili. Kuhusu matukio ya Ukraine, Ayatollah Ali Khamenei amesema vita ni jambo gumu na lisilokuwa zuri, na jamhuri ya Kiislamu haifurahii hata kidogo kwamba watu wa kawaida wanakumbwa na vita, lakini kwa upande wa Ukraine, kama usingechukua hatua upande wa pili ungesababisha vita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba wa magharibi wanapinga kikamilifu Russia yenye nguvu na huru na ameitaja NATO kuwa ni chombo hatari. Amesema iwapo njia itakuwa wazi mbele ya NATO, jumuiya hiyo haitambui mipaka na kama, usingezuia kama isingezuia Ukraine basi hapo baadaye ingeanzisha vita kwa kisingizio cha Ayatullah Ali Khamenei amebainisha kwamba bila shaka hii leo Marekani na magharibi ni wadhaifu kuliko hapo awali, na licha ya juhudi na gharama kubwa wanazotumia, mafanikio ya sera zao katika eneo letu yamekuwa finyu sana, ikiwemo ni pamoja, ikiwa ni pamoja na Syria, Lebanon, Iraq na Palestina. Amelitaja suala la Siria kuwa ni muhimu sana na kusisitiza msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu Iran wa kupinga mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo na ulazima wa kuzuiwa mashambulizi hayo. Amesema suala jingine muhimu katika kadhia ya Siria ni uvamizi wa Marekani na kuyakalia kwa mabavu maeneo yenye utajiri ya mashariki mwa Furati. Suala hilo linapaswa kupatiwa ufumbuzi, ufumbuzi kwa kufukuzwa Marekani. Ayatullah Ali Khamenei ameutaja ushirikiano wa muda mrefu kati ya Irani na Rasia kuwa una manufaa makubwa kwa pande mbili na kumwambia Putin kwamba mheshimiwa, wewe na rais wa nchi yetu wote mna mwelekeo wa ufuatiliaji, hivyo ushirikiano kati ya nchi hizi mbili unapaswa kufikia kilele chake katika kipindi hiki. Ayatullah Ali Khamenei pia amekutaja kuwa macho dhidi ya hadaa ya nchi za magharibi kuwa ni jambo la lazima na akasema, wamarekani ni madhalimu na watu wa hila na hada na moja ya sababu za kuporomoka umoja wa Sovieti ni kudanganyika mbele ya sera za Marekani. Hata hivyo, Rasia ya kipindi chako imelinda uhuru na kujitawala kwake. Katika mkutano huo ambao pia ulihudhuriwa na rais Said Ibrahim raisi wa Iran, Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kuhusu matukio ya Ukraine kwamba hakuna mtu anayependelea vita na kupoteza maisha ya watu wa kawaida ni janga kubwa, lakini tabia ya nchi za magharibi ilitufanya tusiwe na chaguo ila kuchukua hatua. Rais wa Russia ametaja sababu na chanzo cha tofauti kati ya Russia na Ukraine, hasa hatua ya kichochezi ya nchi za magharibi na Marekani katika miaka ya karibuni, ikiwa ni pamoja na mapinduzi ya Ukraine na sera ya upanuzi wa jumuiya ya NATO licha ya makubaliano ya hapo awali ya kutopanua jumuiya hiyo hadi kwenye mipaka ya Rasia. Ameongeza kwamba baadhi ya nchi za Ulaya zimesema kwamba zilipinga uwanachama wa Ukraine katika jumuiya ya NATO na kwamba zilikubali jambo hilo kwa shinikizo la Marekani, na hii amesema Rais Putin inaonyesha kwamba nchi hizo si huru na hazijitawali. Rais Vladimir Putin ameyataja mauaji yaliyofanywa na Marekani dhidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mfano mwingine wa maovu ya Wamarekani. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, amezungumzia vikwazo vya Magharibi dhidi ya Rusia na kusema vikwazo hivi vinazidhuru nchi za Magharibi na matokeo yake ni matatizo mengi ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa bei ya mafuta na tatizo la upatikanaji wa chakula. China imeonya vikali serikali ya Washington na kusisitiza kwamba itachukua hatua za nguvu iwapo spika wa kongresi ya Marekani Nancy Pelosi atafanya safari ya kuitembelea Taiwan mwezi ujao wa Agosti. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Zahao Lijian alitoa indhari hiyo jana Jumanne na kueleza kwamba China itatoa jibu la nguvu na mwafaka iwapo Pelosi atazuru, atazuru kisiwa cha Taiwan. Amesema safari yoyote ya Pelosi katika eneo la Taiwan, kama ilivyoripotiwa na gazeti la Financial Times, itakuwa na matokeo mabaya katika uhusiano wa Beijing na Washington. Lijiang ameongeza kwamba Taiwan ni sehemu ya ardhi ya China na sisi hatuiruhusu nchi yoyote iingilie maswala ya ndani ya nchi yetu. Ameitaka Marekani ifute safari hiyo ya Pelosi kisiwani Taiwan na iache kufanya mawasiliano rasmi na viongozi wa Taipei. Pelosi hivi karibuni aliliambia gazeti la Financial Times la Marekani kwamba atafanya safari ya kihistoria mwezi ujao wa Agosti katika eneo la Taiwan, ziara ambayo inatazamiwa kushadidisha mivutano na mikwaruzano baina ya Marekani na China. Serikali ya Beijing imekuwa ikisisitiza kwamba kisiwa cha Taiwan ni sehemu ya ardhi kuu ya China. China imeshaionya Marekani mara kadhaa kwamba haitakuwa tayari kufanya maridhiano yoyote juu ya suala la Taiwan na itatoa jibu kali kwa chokochoko zozote zitakazofanywa juu ya suala hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israel hauna ubavu wala ujasiri wa kuingia katika makabiliano ya kijeshi na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema hayo jana katika mahojiano ya televisheni ya Al-Alam na kuongeza kwamba vitisho vilivyotolewa hivi karibuni na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Irani ni vita vya kisaikolojia . Amesisitiza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel hauna ubavu, uwezo, wala uthubutu wa kuishambulia kijeshi ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kanaani amesema bayana kwamba jibu la Iran kwa hatua yoyote ya kipumbavu ya utawala huo bandia litakuwa kali na la kuumiza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la Asia magharibi na kusema kwamba ziara ya Biden haija kuwa na natija yoyote kwani imeshindwa kuunda muungano wa kijeshi dhidi ya Iran kama ilivyokusudiwa. Kanani ameongeza kwamba nchi za eneo hili haziamini tena Marekani kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Kanani amesema Marekani inapaswa kukubali masharti yote ya Iran kwa mujibu wa mapatano ya kimataifa ya mwaka 2015 kwamba kurefushwa mazungumzo ya kijamii ya kujaribu kuhuisha makubaliano hayo hakuna maslahi kwa upande wowote, hususan Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa huko Marekani unaonyesha kwamba mfumuko wa bei za bidhaa nchini humo unawatia wasiwasi asilimia 93 ya Wamarekani. Utafiti wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Fox News unaonyesha kwamba asilimia 67 ya wamarekani walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni wana hofu kubwa zaidi kutokana na ongezeko la kutisha la mfumuko wa bei. Aidha, utafiti huo umeeleza kwamba asilimia 25 ya waliohojiwa wana wasiwasi sana kuhusu kutokana na mfumuko wa bei, huku asilimia 52 wakikata tamaa na kusema kwamba hali ya mambo itakuwa mbaya zaidi mwaka mpya wa kifedha. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni yaliyofanywa hivi karibuni yanaonyesha kwamba idadi kubwa ya watu wa Saudi Arabia, Imarati na Bahrain wanapinga suala la kuwepo uhusiano baina ya nchi hizo na utawala ghasibu wa Israel. Kongamano la matokeo ya uchunguzi, kulingana na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya utafiti ya Washington kuhusu suala la kuanzishwa uhusiano baina ya utawala haramu wa Israel, Imarati na Saudi Arabia imesema kwamba asilimia kubwa ya walioshiriki wame, zaidi ya thuluthi mbili ya watu wa nchi hizo wametangaza upinzani wao dhidi ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Utafiti huo uliofanyika, umefanyika miaka miwili baada ya nchi za Imarati na Bahrein kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel na unaonyesha kwamba asilimia sabini na moja ya Waimarati, sabini na sita ya watu wa Bahrein na sabini na tano ya Wasaudi Arabia wanapinga kuanzishwa uhusiano baina ya nchi zao na utawala haramu wa Israel. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Katika kujibu maneno ya Dr Kamal Kharazi, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Iran na mkuu wa baraza la kistratejia la sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu, mkuu wa majeshi ya utawala haramu wa Israel amezungumzia kile alichokitaja kuwa tishio la Iran na chaguo la kijeshi na kusema, chaguo la kijeshi dhidi ya Iran ni jukumu la kimaadili tu. Katika mahojiano yake na televisheni ya Aljazira ya Qatar, Dr Kharazi alisema Iran ina uwezo wa kiufundi wa kuunda bomu la atomiki, lakini haina nia ya kuliunda. Ukweli ni kwamba utawala haramu wa Israel hauwezi kuzungumzia maadili kwa sababu umekiuka misingi na vigezo vyote vya kimaadili. Utawala wa Israel unapinga haki ya mpango wa nyukilia wa Iran wenye malengo ya amani, wakati yenyewe tangu mwanzoni Uh, wa kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina imefanya juhudi zote za kupata silaha za nyuklia. Israel ilianza kufuatilia malengo ya kijeshi katika sekta ya nyuklia mapema muongo wa sitini, na kinyume na sera yake iliyotangaza kwamba kufikiwa kwa uwezo kama huo kulionekana kama hitajio lisiloepukika la kuunda, uh, kuunda kizuizi dhidi ya nchi za Kiarabu. Uwezo huo wa silaha za nyuklia ulitumika katika kufikia malengo haramu ya kujipanua utawala huo. Utawala wa Israel umekiuka ahadi zake za kimataifa na majukumu yake na unaendelea kupuuza mikataba na maazimio ya kimataifa. Utawala huo dhalimu umekataa kutia saini mapatano ya kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili kukwepa vikwazo katika mipango yake ya kulizalishia na kujirundikia silaha za hatari. Vilevile, utawala huo ghasibu umekataa ukaguzi wa kimataifa ufanyike katika vituo vyake vya silaha za nyuklia ili kuwa na ukiritimba wa nguvu za nyuklia. Utawala wa kizayuni haujaruhusu nchi yoyote ya Kiarabu, hata Misri ambayo imetia saini mkataba wa amani na utawala huo, kupata nguvu ya nyuklia, hata kwa malengo ya amani. Na mbali na hayo imeshambulia pia vituo vya nyuklia katika nchi za Iraki na Siria. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Ustadh uh, yanayohusu uh, tukio la kuzaliwa uh, Imam Musa al-Kadhim. Bismillahi rahmani rahim. Ni matarajio tu kuwa hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waali wasalam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi salam. Inaombeni mwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 hijiria ya kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam. Na katika kipindi cha maisha yake, Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo, ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala kiabasi, wa kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake, Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba Imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka kumi na nne huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abbasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki, na badala yake watawala hao wamlipe shahsiya huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi salam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya Surati Yusuf alaihi ssalam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alaihi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za imamu alaihi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana na udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba, chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Amajiepushe na batili Ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa ndani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Nam, wapenzi wasikilizaji, Dr Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu Alahi Ssalam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu Alahi Ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu wa Alahi Ssalam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la imamu alaihi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za, za Imamu Kadhimu alaihi salam atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu alaihi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yote aliyekuwa akienda nyumbani kwa imamu alaihi salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala aliyekuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama lilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa al Kadhimu alahi salam alikuwa anajua kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa imamu alahi salam alikuwa Alii bin Yaqdhin. Ali Yakdhin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abbasi. Siku moja Ali bin Yakdhin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wake Abbasi. Ama Imamu Kadhimu alaihi salam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala wa ovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imamu Kadhimu alaihi salam na Ali bin Yaqtin. Ali bin Yaqtin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi ssalam, aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abasi kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alahi ssalaam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati ya mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho, fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhim Alahi Salam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki, alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislam na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Historia inathibitisha kwamba kuna majina wanafikra, wasomi na wapokezi wa hadithi na riwaya wasiopungua wa mia mbili ambao wote hao walisoma na kupata elimu zao kutoka kwa Imamu Kadhimu alaihi salam. Imamu alifanya juhudi kubwa za kunyanyua mitazamo na uoni wa watu katika zama zake. Shakhsia huyo aliwahusia Waislamu maarifa ya kidini yanayoweza kupatikana kutoka katika misingi na mkondo wa asili unaoweza kuaminika, wawe macho katika kukabiliana na ghilba na hadaa kwa shabaha ya kunyanyiwa kiwango chao cha ufahamu. Watawala wa zama za Bani Abbasi wanaelewa vyema kwamba kuwepo kwa uongozi wa Imamu Kadhimu alaihi ssalam kati ya wananchi kutasababisha kuzorota nguzo za utawala wao wa kidhalimu. Kwa minajili hiyo katika historia ya maisha ya Imamu Kadhimu alahi salam tunasoma kwamba shakhsia huyo alipitisha umri wake mwingi akiwa jela na hasa katika zama za utawala Harun Rashid. Ama ustahamilifu na uvumilivu mkubwa aliyekuwa nao Imamu alahi salam katika kustahamili mateso ndani ya jela kamwe haukupunguza hata chembe nguvu na satua zake mbele ya wananchi. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar al Kadhimu alaihi ssalam, na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema: watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imamu Kadhimu alaihi salamu anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. <muchasimu> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni dondoo za magazeti ya leo afrika mashariki. <mulia> Tunaanza kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi. Habari iliyopewa kipaumbele kwenye toleo la leo la gazeti hilo ina kichwa cha habari, mbowe aikosoa CCM, nayo ya mjibu asema maumivu ya watanzania katika vyama vingi, inahusika agusia uh, machungu ya uh, utawala wa JPM. Kichwa cha habari uh, nyingine za Mwananchi, uh, vichwa vya habari nyingine vinasema, msekwa azimio la serikali tatu lilituvuruga. Wavuvi kuwekewa bima afya, uh, uh, bima afya kifo hadi bima ya afya kifo hadi mitumbwi, mitumbwi na watoto watano wa familia moja wafa kwa kula sumu. Gazeti la Nipashe limeyapa uzito maalumu matamshi ya Msuya kuhusu madai ya katiba mpya uh, kwa habari yenye kichwa cha maneno msuya atoa kauli hoja ya katiba mpya. Picha kuu kurasa wa mbele gazeti la Mwanipashe linamwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akipokea ujumbe maalumu kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, uh, uliowasilishwa na mjumbe maalumu Profesa Serge uh, Shabangu. Vichwa vya habari uh, baadhi ya habari za Nipashe vinasema utata vifo vya watoto watano wa familia moja, mwanafunzi wa uwao wa kinyama, mwili wake watupwa, na Inter Miami kumsajili Lionel Messi. Nalo gazeti la Raia Mwema pia limetanguliza mbele habari ya matamshi ya Cleopa Msuya kuhusu katiba mpya. "Msuya apigilia msumari mzito," kinasema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti la Raia Mwema: ataka mjadala wa katiba mpya uhitimishwe. Kuhusu tume huru ashauri wa waachiwe viongozi wa serikali kuamua, machifu waunga mkono. Habari nyingine yenye mvuto kwenye toleo la Raia Mwema ni ile ya kutumiwa panya kuokoa watu walionasa chini ya vifusi. Kichwa cha habari hiyo kinasema panya wasomi kuokoa waliofukiwa na kifusi. Maziwa uh, yadaiwa kuua ndugu watano na Makamba azua gumzo ni kutokana na kusambaza mitungi ya gesi vijijini. Ni baadhi ya habari za Raia Mwema. Gazeti la Daily News limemulika homa ya mgunda iliyo yakumba maeneo ya kusini mwa Tanzania na kuua watu kadhaa. Habari hiyo ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily News inasema wataalamu waondoa hofu kuhusu homa ya mgunda huko Lindi. Uh, huko Lindi. Habari ya mkopo wa, wa shilingi trilioni 2.4 wa IMF kwa Tanzania pia inaonekana kupewa umuhimu katika gazeti hilo. Nchini Kenya gazeti la uh, Nation limeandika habari kuhusu kifo cha shahidi katika kesi ya uhalifu kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa habari iliyopewa kichwa mchezo mchafu. Siri kuhusu kifo cha ghafla cha shahidi wa ICC Kakamega, limedokeza kwamba kifo cha shahidi anayetarajiwa kuwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, ambaye alikuwa mwalimu katika shule moja mjini Kakamega kimeibua utata uh, uh, na wanaharakati wa haki za binadamu wamezidisha shinikizo kwa mamlaka kufumbua kitendawili cha kifo hicho. Hata hivyo uh, habari kuu ya Nation uh, ni ile iliyopewa kichwa cha maneno mgongano wa maoni eh, na misingi. Habari hiyo inajadili mitazamo ya maoni ya wagombea wenza wa vyama vikuu katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais wa Agosti 9 uh, mwaka huu nchini Kenya, Martha Karua wa azimio la umoja na Rigathi Gachagua ambaye ni mgombea, mgombea mwenza wa chama cha Kenya Kwanza Raila. Uh, nitapunguza gharama za maisha ndani ya siku mia moja za kwanza, ni kichwa cha habari nyingine inayomnukuu mgombea urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga akiahidi kupunguza gharama za bidhaa muhimu kama unga, mafuta ya kupikia, sukari na vinginevyo iwapo atashinda uchaguzi. Odinga ambaye jana aliwahutubia wananchi wa kaunti ya Nakuru ameahidi pia kukomesha ufisadi, umaskini na kuhakikisha afya bora kwa wakenya wote. Na gazeti la uh, Daily Monitor la Uganda limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno muswada wa mitandao ya kijamii utakuathiri vipi. Ni baada ya mbunge wa Kampala Muhamad Nsereko kuwasilisha muswada wa matumizi yasiyofaa ya kompyuta unaolenga kudhibiti mitandao ya kijamii. Habari nyingine muhimu ya Daily Monitor zina vichwa vya maneno, bei ya juu ya fueli ya watumbukiza Waganda kwenye umaskini, na Kenya ya badili mtazamo, yataka mahindi ya Uganda. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sayansi na maendeleo ya kisasa, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Wanasayansi wa Irani wamefanikiwa kuunda mkono wa roboti unaotumiwa na mwanadamu ambaye amepoteza mkono wake. Mkono huo wa roboti ulioundwa na wanasayansi wa Iran unashindana na ubora na bei na mkono bora zaidi wa roboti ulioundwa barani Ulaya. Hivi sasa mkono huo wa roboti ulioundwa Iran unazalishwa kwa wingi na kampuni ya Asresanat Atbin Asa, ambayo msingi wake ni ilmu, au knowledge based company. Haya yanajiri katika mwaka huu ambao nchini Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutangaza kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na ni mwaka pia wa kutengeneza ajira kwa msingi huo makampuni ambayo msingi wao ni elimu nchini Iran yanapanua wigo wa shughuli zao kwa kutegemea watafiti na wasomi wa ndani ya nchi. Mnamo Juni 30, Muhamed Gulestani, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo, alitangaza kuanza kwa uzalishaji mkubwa wa mikono bandia yenye muundo wa roboti na kusema, mpango huu wa mkono bandia wenye muundo wa roboti ulianza mwaka 2015 baada ya juhudi kubwa za kikundi cha utafiti cha kampuni chini ya usimamizi wa Kavian Parvaresh Baladi kwa ushirikiano mzuri sana wa Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na hivi sasa mradi huu umefanikiwa na tunazalisha bidhaa hii kwa wingi. Parvaresh alirejelea kutengeneza mkono bandia na kusema licha ya ukweli kwamba zaidi ya miongo sita imepita tangu uundwaji mkono bandia kuanza duniani, ugumu wa kutengeneza kiungo hiki ulifanya uzalishaji wake kuhodhiwa na kampuni chache, haswa za magharibi. Kulingana na Parvaresh, kiungo bandia chenye muundo wa roboti kilichotengenezwa na kampuni hiyo ya Asa kimetumia teknolojia sahali kwa matumizi na kimefanyiwa majaribio ya kimatibabu katika kituo cha urekebishaji cha Hilali Nyekundu ya Iran na sasa kimepata kibali cha kuzalishwa kwa wingi. Kampuni hii ya Asre Sanat Adbin ilianza shughuli zake rasmi mwaka elfu mbili na saba ili kuboresha wingi na ubora wa bidhaa katika utoaji wa dawa na bidhaa mu muhimu maalum za sekta ya tiba kampuni hii ni kiungo kati ya sayansi na viwanda katika masuala ya uvumbuzi ubunifu na mpango wa kuunda bidhaa mpya katika sekta ya tiba. <muchos> Mashirika manne ya Umoja wa Mataifa Juni 21 yalizindua apu inayoitwa SunSmart Global UV ya kujumlisha mwenye simu janja au smartphone wakati wa kupaka mafuta mwilini ili kuzuia mionzi aina ya ultraviolet au UV inayoharibu ngozi na macho. Mashirika hayo, lile la afya duniani WHO, la kazi ILO na la hali ya hewa WMO na la mazingira UNEP yamesema mionzi hiyo hutoka kwenye jua na katika mazingira ya shughuli zinazoendeshwa na binadamu taarifa iliyotolewa na mashirika hayo katika miji ya Jeniva, Uswisi na Nairobi, Kenya, imesema apu hiyo inayopatikana katika Apple Store na Google Play Store itampatia mtumiaji utabiri wa siku tano na kumweleza ni wakati gani atumie mafuta ya kuzuia mionzo hiyo kama njia ya kupunguza saratani ya ngozi na uharibifu wa macho kutokana na mionzi hiyo. Apu inaeleza ni wakati gani mtu anapaswa kujikinga na jua, inasema taarifa hiyo kuhusu apu hiyo ambayo inaweza kupakuliwa kwenye apo hizo za Apple na Google bila gharama yoyote, na kwa sasa inapatikana katika lugha za Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kirusi, Kidachi na Kispaniola. Daktari Maria Neira kutoka idara ya mazingira, tabia nchi na afya katika WHO anasema ushahidi unaonyesha kuwa kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV ni sababu kubwa ya saratani ya ngozi, kwa hiyo ni muhimu kwa mtu kutambua ni wakati gani ajilinde dhidi ya mionzi hiyo. Amesihi kila mtu atumia apu hiyo kujilinda yeye mwenyewe na watoto wake. Duniani kote, zaidi ya watu milioni 1.5 waliugua saratani ya ngozi mwaka 2020 na wakati huo huo, zaidi ya watu laki 20 duniani kote walikufa kutokana na saratani ya ngozi, ugonjwa ambao una kinga taarifa hiyo imefafanua kuwa moja ya sababu za saratani ya ngozi ni kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV kunakosababishwa na kupungua kwa unene wa bamba la ozon kunakotokana na kemikali zinazozalishwa na binadamu. Itifaki ya Montreal inalinda bamba la ozoni ambalo kwa upande wake linalinda afya ya binadamu na mazingira kwa kuzuiwa mionzi mikali ya UV kutoka kwenye jua isifike duniani. Megiseki, mkurugenzi mtendaji wa sekretariati ya ozon katika shirika la unep la mazingira la umoja mataifa nasema apu ya sunsmart ni nzuri mno katika kufuatilia mionzi ya uv na nasihi kila mtu aitumie unep inasema kila mtu anahitaji jua ambalo ni chanzo cha vitamini d vitamini inayozuia magonjwa kama vile kupinda kwa mifupa au matege na kuvunjika kwa mifupa apu hiyo imezinduliwa ili kwenda sambamba na siku ya kwanza ya msimu wa mwaka huu wa majira ya joto ukanda wa kaskazini mwa dunia. Njia nyingine za kujikinga na mionzi ya UV ni pamoja na kupima muda wa kuwa juani, kusaka kivuli pindi mionzi inapokuwa mikali, kuvaa mavazi ya kujikinga na jua, kofia na miwani, na pia kutumia mafuta ya kuzuia mionzi kupenya kwenye ngozi. na juhudi za kutokomeza ugonjwa wa malale au human african trypanosomiasis HAT zinaendelea kuonyesha maendeleo bora kulingana na malengo yaliyowekwa katika mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO 30, ya mwaka 2030 ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ki ya kitropiki yaliyopuuzwa. Guinea ya Ikweta sasa imethibitishwa na WHO kuwa nchi ya hivi punde zaidi kutokomeza aina ya gambiense ya ugonjwa huo wa malale kama tatizo la afya ya umma ndani ya mipaka yake. Malale ina aina mbili kuu zinazojulikana kama gambiense na rhodesiense, na kwa ujumla kuambukizwa kwa kung'atwa na aina ya nzi walioambukizwa. Maambukizi ya jumla ya malale aina ya gambiense yamepungua kwa kasi karne hii, WHO inaeleza ikifafanua kwamba mnamo mwaka 2021 ripoti za maambukizi kwa watu mia saba, hamsini ziliripotiwa katika nchi 11 zenye ugonjwa huo. E, hii ikiwakilisha punguzo la asilimia 95 la idadi ya maambukizi ikilinganishwa na takwimu za mwaka elfu mbili na moja ya maambukizi elfu ishirini na sita na tisini na tano. Guini ya Ikweta sasa inaungana na Benin, Cote Divoir, Togo na Uganda kwenye orodha ya nchi zilizotangazwa na WHO kuondokana na malale. Kazi ya muda mrefu na kujitolea kwa wizara ya afya ya Gini ya Ikweta kupitia mpango wake wa kitaifa wa, wa kudhibiti malale imeruhusu nchi kufikia kiwango kilichowekwa ili kuhalalisha kutangazwa kuwa imeutokomeza ugonjwa huo. Kiwango hiki kinafafanuliwa kuwa chini ya kisa kimoja cha maambukizi kwa kila wakazi elfu kumi kwa wastani katika kipindi cha mwaka au miaka mitano iliyopita katika wilaya zote za afya nchini uthibitishaji wa utokomezaji unahitaji nchi kuwasilisha ripoti nyingi za kutosha kwa WHO. Ripoti hizo hutathminiwa na kundi huru la wataalamu ambao huamua ikiwa vigezo vya kuondolewa kama tatizo ya afya ya umma vimefikiwa. Mnamo Juni 10, 2022 mwakilishi wa WHO katika Gini ya Ikweta, Daktari George Fom ame alituma barua rasmi ya kukiri mafanikio haya kwa waziri wa afya wa nchi hiyo, Daktari eh, Diosadodo Vincente Nsue Milange barua hiyo ilitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa WHO daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus. Inasalia kujitolea pia kuhakikisha kuwa kuna matibabu ya kutosha kwa visa vyovyote vipya vinavyogunduliwa na kudhibiti idadi ya nzi wa maambukizi. Na mapenzi a usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teheran na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. leo ni jumatano tarehe ishirini dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ishirini julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu kumi na tano iliyopita alizaliwa imamu musa alkadhim alaihi ssalam ambaye ni mmoja kati ya wajukuu watukufu wa mtume wetu muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alilelewa na baba yake Imam Jafaru Ssadik na kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, Imam Kadhim alaihi ssalam alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi. Imam Kadhim alipitisha kipindi kikubwa cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha Waislamu maarifa sahihi ya dini. Swala hili liliwatia hofu kubwa watawala wa ukoo wa Bani Abbas ambao walimkamata na kumfunga jela ili kumweka mbali na Waislamu waliokuwa na kiu ya maarifa halisi ya dini. Imam Kadhim alisifika kwa ukarimu mkubwa, uvumilivu na usamehevu. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuadhimisha siku hii muhimu ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Miaka 212 iliyopita katika siku kama hii ya leo, uhuru wa Colombia ulitangazwa rasmi. Kolombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na wahispania na kuanza kukoloniwa kuanzia mwishoni mwa karne ya 18. Harakati za kupigania uhuru za wananchi wa Kolombia ziliongezeka na hatimaye harakati hizo zilizaa matunda katika siku kama hii ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi za makoloni ya Hispania ikiwemo Colombia kuzidisha mapambano dhidi ya wakoloni. Katika siku kama hii ya leo miaka 85 iliyopita alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa kiitalia akiwa na umri wa miaka 63. Guglielmo alizaliwa mwaka 1874, akiwa mtoto wa mfanyabiashara wa Kitaliano. Marconi alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo, na ambapo alianza utafiti wa mawimbi sauti. Marconi hatimaye alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo na baadaye akaikamilisha bila ya kutumia waya. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo, wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kilichopewa jina la Apollo 11 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo, juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa fanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufika mwezini zikawa zimezaa matunda. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, uh, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jioni ya jana alifanya mazungumzo na rais Vladimir Putin wa Russia aliyeko safarini hapa mjini Teheran, uh, akisema uh, suala muhimu uh, zaidi katika kipindi cha sasa kuhusu kadhia ya Siria ni uvamizi wa Marekani na kukaliwa kwa mabavu ardhi zenye rutuba na zenye utajiri wa mafuta za mashariki mwa Furati huko Siria, na akasema suala hilo linapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa kufukuzwa Marekani kwenye eneo hilo. Ayatollah Ali Khamenei pia amesisitiza kwamba matukio ya dunia yanadhihirisha haja ya Irani na Rasia kuzidisha ushirikiano na kuongeza kwamba kuna maelewano na mikataba mingi kati ya nchi hizi mbili ikiwamo katika sekta ya mafuta na gesi ambayo lazima ifuatiliwe na kutekelezwa. China imeionya vikali serikali ya Marekani na kusisitiza kwamba itachukua hatua za nguvu iwapo spika wa kongresi ya Marekani Nancy Pelosi atafanya safari ya kuitembelea Taiwan mwezi Agasti. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Zahao Lijang alitoa indhari hiyo jana Jumanne na kueleza kwamba China itatoa jibu la nguvu na mwafaka iwapo Pelosi atakizuru kisiwa cha Taiwan. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kwamba idadi kubwa ya watu wa Saudi Arabia, Imarati na Bahrain wanapinga suala la kuwepo uhusiano baina ya nchi zao na utawala haramu wa Israel. na uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika huko Marekani unaonyesha kwamba mfumuko wa bei za bidhaa nchini humo unawatia wasiwasi asilimia 93 ya Wamarekani. Na wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na nakutakieni siku njema.