Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat 7 aya ya 46 hadi ya 49. a'udhu billahi minash shaitani rrajim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan. Mpenzi msikilizaji, na kusihi tuwe sote hadi tamati usiku huu. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Musa Kadhim alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na endapo wasaa utaturuhusu basi tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw ni. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, inaanza na alama ya kujumlisha plus 989356487. Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu siku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema shambulio la kijeshi dhidi ya Siria linaonufaisha magaidi <muchos> Rais raisi wa Iran na kutana na Putin na Erdogan hapa Tehran na kujadili vita dhidi ya ugaidi <muchos> na Wakenya ongeza serikali wa kushusha bei ya unga wa ugali pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza ulazima wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kusema shambulio lolote la kijeshi katika eneo la kaskazini mwa Siria litazidhuru Uturuki Syria na eneo zima la Asia Magharibi na kunufaisha magaidi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameyasema hayo leo Jumanne katika kikao chake na Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Turuki na ujumbe aliofuatana nao. Ametilia mkazo muhimu wa kuongeza ushirikiano kati ya nchi hizo mbili hususan ushirikiano wa kibiashara, na kuutaja utawala wa Kizayuni Israel kuwa ni miongoni mwa sababu kuu za hitilafu baina ya nchi za Waislamu. Ameongeza kuwa Marekani na utawala ghasibu wa Israel haziwezi kusimamisha harakati ya kina ya Wapalestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema heshima na utukufu wa umma wa Kiislamu umo katika kutupilia hitilafu na kuwa macho dhidi ya siasa za mifarakano, na akaongeza kuwa moja ya sababu za hitilafu na uhasama katika eneo la magharibi mwa Asia ni utawala ghasibu wa wa moja wa kislamu, utawala wa kizayuni unaoungwa mkono na Marekani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja Palestina kuwa ndio kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu na akasisitiza kuwa licha ya baadhi ya nchi kukaribisha utawala wa kizayuni wa Israel, lakini mataifa ya nchi hizo yanaupinga vikali utawala huo ghasibu, huku akisisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni hazipaswi kutegemewa hata kidogo, amesema hii leo Si utawala wa kizayuni wala Marekani wala pande nyingine zinazoweza kusimamisha harakati ya kina ya Wapalestina na matokeo ya mwisho yatakuwa na manufaa kwa watu wa Palestina. Akijibu ombi la rais wa Uturuki la kutaka ushirikiano wa Iran katika kupambana na makundi ya kigaidi, Ayatullah Al Khamenei amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hakika itashirikiana na Uturuki katika kupambana na ugaidi. Kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa usalama wa Uturuki na mipaka yake ni usalama wa Iran na kusema Uturuki inapaswa pia kuutambua usalama wa Siria kuwa ni sawa na usalama wake. Vilevile vile, ametaja kiwango na ubora wa mabadilishano ya kiuchumi na ushirikiano kati ya Iran na Uturuki kuwa ni mdogo sana ikilinganishwa na uwezo wa pande hizo mbili na kusisitiza kuwa swala hili linapaswa kutatuliwa katika mazungumzo kati ya marais wa nchi hizo mbili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuongezeka ushirikiano kati ya Iran na Uturuki katika masuala yote ya kieneo ni muhimu na jambo la lazima na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitetea serikali ya Uturuki katika masuala ya ndani dhidi ya uingiliaji wa madola ya kigeni. Rais Rajab Tayib Erdoan wa Uturuki waliwasili Teheran jana usiku akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa nchi hiyo kwa ajili ya ziara ya siku mbili hapa nchini. Rais wa Uturuki atashiriki katika mkutano wa mchakato wa amani wa Astana kati ya marais wa nchi tatu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia na Uturuki. Katika mkutano huu wa pande tatu, marais wa nchi hizo watajadili matukio ya karibuni huko Siria na mapambano dhidi ya ugaidi. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushirikiano katika vita dhidi ya ugaidi umepelekea kuimarika usalama katika eneo la Asia Magharibi. Rais Sayyid Ibrahim Raisi wa Iran amesema hayo alipokutana na Rais Vladimir Putin wa Russia ambaye amewasili hapa Tehran hii leo na kueleza kuwa na hapa nanukuu: wakati madola mengine katika eneo yanadai kupambana na ugaidi, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Russia ndizo zilizotekeleza kivitendo ahadi zao na kupambana na ugaidi kikweli, mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Rais Vladimir Putin wa Rasia, mbali na kueleza juu ya furaha yake ya kuitembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza kuwa uhusiano wa pande mbili wa Tehran na Mosco umeimarika na kuongezeka kwa kiwango kikubwa sana. Putin amekutana pia na kufanya mazungumzo na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said ali Khamenei hapa mjini Teheran. Kabla ya hapo, Sayid Raisi alisema ugaidi chini ya bendera aina yoyote ile unapaswa kupigwa vita na kutokomezwa kwa maslahi ya nchi za dunia. Amesema hayo leo hapa mjini Teheran katika kikao na waandishi wa habari akiwa na rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki na kuongeza kuwa ugaidi unaweza kuwa wa aina mbalimbali lakini kupiga vita kwa jina lolote lile ni jambo la dharura ili kudhamini usalama wa mipaka na mataifa. Rais wa Iran, sanjari na kusisitizia haja ya kuimarisha ushirikiano katika masuala ya kieneo, amesisitiza kuwa kiwango cha sasa cha ushirikiano wa Ankara na Tehran katika nyuga tofauti kinapaswa kuongezwa. Kwa upande wake, Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amesema anaamini kuwa nchi mbili hizi zina uwezo wa kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kibiashara mara tatu na kufikia thamani ya dola bilioni thelathini. Tukitoka nje ya mipaka, sasa Wakenya wamefurahia hatua ya serikali kupunguza bei ya unga wa mahindi. Baadhi ya Wakenya wamejitokeza kwenye mitandao ya kijamii kushukuru hatua ya serikali kupunguza bei ya unga wa mahindi. Serikali ya Kenya imepunguza bei ya pakiti ya unga wa kilo mbili kutoka shilingi mia mbili takriban dola mbili hivi hadi shilingi mia moja Baada ya hatua hiyo ya serikali ya Uhuru Kenyatta, wananchi wameitaka serikali kuzingatia kutoa ruzuku kwa bei ya bidhaa nyingine muhimu kama vile mafuta ya kukangia. Mafuta ya kupika katika maduka makubwa kote nchini yanauzwa kwa kati ya shilingi mia nne hamsini na 740. Kwa lita. Bei ya unga katika maduka makubwa iliongezeka baada ya wasagaji kuonya kuhusu uhaba wa mahindi nchini Kenya. Hata hivyo, serikali imewapa ahueni wa Kenya wengi waliokuwa tayari wanaanza kulemewa na gharama ya juu ya maisha. Tukiachana na hayo ya sembe, ghasia na machafuko ya kikabila yaliyoanzia katika jimbo la Blue Nile huko nchini Sudan yamepanuka zaidi na kuingia katika majimbo kadhaa ya nchi hiyo, huku maelfu ya watu wa kabila la Hausa wakiandamana na kufunga barabara katika maeneo kadhaa kupinga ghasia hizo ambazo wanasema ziliwalenga wao katika jimbo la Blue Nile. Watu walioshuhudia wanasema kuwa waandamanaji katika mji wa Kassala wamechoma moto majengo kadhaa ya serikali na kwamba vikosi vya usalama vimefyatua risasi angani kutawanya waandamanaji hao. Wakati huohuo waandamanaji katika mji wa Wad Madani, mji mkuu wa jimbo la Jazira, kilomita 180 kusini mwa Khartum, wamefunga barabara na daraja na kukabiliana na waandamanaji wengine. Televisheni Aljazira ya Qatar pia imeripoti kuwa mji wa Erosaires ulioko umbali wa kilomita 60 kutoka kwenye mpaka wa Sudan na Ethiopia umeshuhudia moto na uporaji katika soko kuu la mji huo na baadhi ya vitongoji vyake. Ghasia hizo pia ziliwalazimisha mamia ya wakazi wa mji huo kukimbia makazi yao. Mjini Hartum, msemaji wa serikali ya Sudan, Graham Abdul Qadir, amesema kuwa watu 18,000 wamekimbia wa kutoka eneo la Blue Nile ili kuepuka ghasia na machafuko yanayoendelea katika jimbo hilo. Kutokana na hali hiyo, watu wa kabila la Hausa wametoa mwito wa maandamano mjini Hartum chini ya kauli mbiu Maandamano ya mamilioni kuunga mkono wa Hausa katika eneo la Nile. Mapema leo wizara ya afya Sudan ilitangaza kwamba idadi ya watu waliouawa kutokana na ghasia za kikabila katika jimbo la Blue Nile, huko kusini mashariki mwa nchi imeongezeka hadi 79 9 na na kwamba 199 wamejeruhiwa. na kwa kutamatisha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kwamba kutochukua hatua katika swala la mabadiliko ya hali ya hewa ni kujiua kwa halaiki. Antonio Guterres ameonya kwamba binadamu wamechagua kujiua kwa umati kwa kutochukua hatua dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na kusema kwamba lengo la kupunguza nyuzi joto 1.5 duniani ambalo lilijumuishwa katika makubaliano ya hali ya hewa ya Paris hapo mwaka 2015 linaendelea kuwa mbali huku idadi kubwa zaidi ya wanadamu wakiendelea kukabiliwa na majanga ya kimaumbile kama mafuriko, ukame, tufani na moto. Hapo awali, Guterres alisema kwamba mabadiliko kwa ya tabia nchi yanatishia jamii zote kuanzia mataifa madogo ya visiwa vinavyoendelea katika Bahari ya Caribbean hadi mioto ya nyika ambayo imeharibu kabisa jamii huko California Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema dunia inakabiliwa na hatari halisi ya njaa kubwa mwaka huu 2022 na hali inaweza kuwa mbaya zaidi mwaka ujao. Katibu mkuu wa UN ameongeza kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, idadi ya watu ambao wana uhaba mkubwa wa chakula imeongezeka maradufu. Kiwango cha juu cha joto kinachosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi kimezidisha joto barani Ulaya na kuzusha moto mkubwa katika maeneo tofauti ya bara hilo, ikiwa ni pamoja na Uhispania na Uingereza. Watu zaidi ya elfu moja wameripotiwa kufariki dunia katika nchi hizo za Ulaya kutokana na joto hilo. Mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday com mkwaju sw. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho tofauti kati ya safari ya Biden na Putin katika eneo la Asia Magharibi. Baada ya safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel na Saudi Arabia, rais Vladimir Putin wa Rusia hii leo yuko safarini hapa nchini Iran. Kuna tofauti za wazi kati ya malengo na ajenda za safari ya Biden na Putin katika eneo la Asia Magharibi. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki pia yuko safarini hapa nchini Iran kwa lengo la mkutano wa pande tatu wa marais wa Iran, Rasia na Uturuki. Kuna tofauti kubwa kati ya ziara ya Biden katika eneo la Asia Magharibi na ziara ya Putin na Erdogan hapa nchini Iran. Zaidi ya yote, Biden awali aliingia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kisha Saudi Arabia, kwa lengo la kukarabati uhusiano wa Saudi Arabia na kuishawishi nchi hiyo iongeze uzalishaji wake wa mafuta ya petroli. Aidha, katika safari yake hiyo Biden alilenga kuishawishi Saudia iimarishe zaidi uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel na hali kadhalika kuunda muungano dhidi ya Iran. Kwa upande wa pili, Putin amefika Teheran kwa ajili ya kuendeleza mchakato wa Astana kuhusu utatuzi wa mgogoro wa Siria na pia kwa ajili ya kuimarisha uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikwazo vya Magharibi na hususan Marekani dhidi ya Iran na Rasia pia ni nukta nyingine ambayo imepelekea nchi hizi mbili kuimarisha uhusiano ili kukabiliana na adui wa pamoja. Suala so, jingine ni kwamba moja ya malengo ya Biden ya kusafiri katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel na baada ya hapo kuelekea huko Saudi Arabia ni kuishinikiza zaidi Russia yafiki kushushwa bei ya mafuta ya petroli. Marais, raisi wa Iran Putin na Putin wa Rasia na Erdogan wa Uturuki wanatazamia kushiriki duru ya saba ya mkutano wa mchakato wa amani wa Astana. Katika kikao hicho cha pande tatu, marais wa Iran, Uturuki na Rasia watatupia jicho matukio ya karibuni huko Siria na mapambano dhidi ya ugaidi. Hii ni Redio Tehran. Ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu hivi, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Naanze na ujumbe wake Hasan Juma, yupo Singida, Tanzania. ame ujumbe wake una anwani isemayo sikukuu ya Ghadir anasema siku ya tarehe kumi na nane Dhulhija kila mwaka, siku ya Idul Ghadir ni siku ya idi kubwa na ni id ya Ahlubeit Muhammad alaihimsalam, nayo ni idi tukufu mno. Mwenyezi Mungu mtukufu hajawahi kumtuma nabii yeyote isipokuwa alimfanyia siku hii kumi na nane Dhulhija kuwa ni id na kuilinda heshima yake. A, mbinguni siku hii ya Dhulhija kumi na nane inaitwa youm lahad almauhud youm lmahad almahud, na hapa duniani siku hii ya tarehe kumi na nane Dhulhija inaitwa youm lmithaq al maakhudh waljamuu lmashhud. Aya ameandika ame, hapo baadhi ya riwaya zilizopokewa kuhusiana na idi hii Nanaona ujumbe wake kidogo ni mrefu, lakini utaniwie radhi, mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma wote kutokana na kubanwa na muda. Sherali Fazil naye akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema baada ya salamu, mashallah, tunategemea ziara ya rais wa Uturuki Iran itatuimarisha umma wa Mtume salallahu alihi walihi wasallam kuwa umma imara katika maendeleo ya kutegemeana na kushirikiana inshallah. Sherali Fazil huyo Akiwa Dar es Salam, Tanzania. Haya, naona muda na unakwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji, wacha tupate kwanza vipindi tulivyokuandalia, na iwapo muda utaruhusu, inshallah nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. Bismillahi rahmani rahim. Ni matarajio tu kuwa hamjambo, wasikilizaji wapenzi ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja ya kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi salam. Naombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutegia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 hijiria ya kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi alahi ssalam, na katika kipindi cha maisha yake Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali Uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala ki abasi, wa kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa Al Kadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba Imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki, na badala yake watawala hao wamlipe shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi salam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi salam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia kwa mtazamo wa Imam Kadhim alahi salam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alahi salam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana na udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba, chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. amajiepushe na batili Ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa, bali itakuangamiza. Nam, wapenzi wasikilizaji, Dr Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu alaihi salam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu alaihi salam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu wa alahi salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za Imamu Kadhimu alahi salam atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu alahi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alahi salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala alikuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama ilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa Alkadhimu alahi salam alikuwa najua kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa Imamu alahi salam alikuwa Alii bin Yakthin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abasi. Siku moja, Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhimu alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Kiabasi. Ama Imam Kadhim alaihi salam hakumpa idhini hiyo, na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala wa ovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imam Kadhimu alaihi ssalam na Ali bin Yaqtin. Ali bin Yaqtin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi ssalam aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abbasi kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alaihi salaam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati ya mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhimu alaihi ssalam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Historia inathibitisha kwamba kuna majina wanafikra, wasomi na wapokezi wa hadithi na riwaya wasiopungua mia mbili ambao wote hao walisoma na kupata elimu zao kutoka kwa Imamu Kadhimu alaihi salam. Imam alifanya juhudi kubwa za kunyanyua mitazamo na uoni wa watu katika zama zake. Shakhsia huyo aliwahusia Waislamu maarifa ya kidini yanayoweza kupatikana kutoka katika misingi na mkondo wa asili unaoweza kuaminika, wawe macho katika kukabiliana na ghilba na hadaa kwa shabaha ya kunyanyiwa kiwango chao cha ufahamu. Watawala wa zama za Bani Abasi wanaelewa vyema kwamba kuwepo kwa uongozi wa Imamu Kadhimu alaihi ssalam kati ya wananchi kutasababisha kuzorota nguzo za utawala wao wa kidhalim. Kwa minajili hiyo katika historia ya maisha ya Imamu Kadhimu alaihi salam tunasoma kwamba shakhsia huyo alipitisha umri wake mwingi akiwa jela na hasa katika zama za utawala Harun Rashid. Ama ustahamilifu na uvumilivu mkubwa aliyekuwa nao Imamu alaihi salam katika kustahamili mateso ndani ya jela, kamwe haukupunguza hata chembe nguvu na satua zake mbele ya wananchi. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar Al Kadhimu alaihi ssalam. Na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imamu Kadhimu alaihi salamu anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. <totipa> Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Wanasayansi wa Irani wamefanikiwa kuunda mkono wa roboti unaotumiwa na mwanadamu ambaye amepoteza mkono wake. Mkono huo wa roboti ulioundwa na wanasayansi wa Iran unashindana na ubora na bei na mkono bora zaidi wa roboti ulioundwa barani Ulaya. Hivi sasa mkono huo wa roboti ulioundwa Iran unazalishwa kwa wingi na kampuni ya Astresan Art Atbin Asa, ambayo msingi wake ni ilmu au knowledge based company. Haya yanajiri katika mwaka huu ambao nchini Iran Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ameutangaza kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na ni mwaka pia wa kutengeneza ajira. Kwa msingi huo makampuni ambayo msingi wao ni elimu nchini Iran yanapanua wigo wa shughuli zao kwa kutegemea watafiti na wasomi wa ndani ya nchi. Mnamo Juni 30, Muhamed Gulestani, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo, alitangaza kuanza kwa uzalishaji mkubwa wa mikono bandia yenye muundo wa roboti na kusema, mpango huu wa mkono bandia wenye muundo wa roboti ulianza mwaka 2015 baada ya juhudi kubwa za kikundi cha utafiti cha kampuni chini ya usimamizi wa Kavian Parvaresh Baladi kwa ushirikiano mzuri sana wa Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hivi sasa mradi huu umefanikiwa na tunazalisha bidhaa hii kwa wingi. Parvaresh alirejelea kutengeneza mkono bandia na kusema licha ukweli kwamba zaidi ya miongo sita imepita tangu uundwaji mkono bandia kuanza duniani, ugumu wa kutengeneza kiungo hiki ulifanya uzalishaji wake kuhodhiwa na kampuni chache, hasa za magharibi. Kulingana na Parvaresh, kiungo bandia chenye muundo wa roboti kilichotengenezwa na kampuni hiyo ya Asa kimetumia teknolojia sahali kwa matumizi na kimefanyiwa majaribio ya kimatibabu katika kituo cha urekebishaji cha Hilali Nyekundu ya Iran, na sasa kimepata kibali cha kuzalishwa kwa wingi. Kampuni hii ya Asre Sanat Atbin ilianza shughuli zake rasmi mwaka elfu mbili na saba ili kuboresha wingi na ubora wa bidhaa katika utoaji wa dawa na bidhaa mu muhimu maalum za sekta ya tiba. Kampuni hii ni kiungo kati ya sayansi na viwanda katika masuala ya uvumbuzi, ubunifu na mpango wa kuunda bidhaa mpya katika sekta ya tiba. Mashirika <muchos> manne ya Umoja wa Mataifa Juni 21 yalizindua apu inayoitwa SunSmart Global UV ya kujumlisha mwenye simu janja au smartphone, wakati wa kupaka mafuta mwilini ili kuzuia mionzi aina ya ultraviolet au UV inayoharibu ngozi na macho. Mashirika hayo, lile la afya duniani WHO, la kazi ILO na la hali ya hewa WMO na la mazingira UNEP, yamesema mionzi hiyo hutoka kwenye jua na katika mazingira ya shughuli zinazoendeshwa na binadamu. Taarifa iliyotolewa na mashirika hayo katika miji ya Jeneva Uswisi na Nairobi Kenya imesema apu hiyo inayopatikana katika Apple Store na Google Play Store itampatia mtumiaji utabiri wa siku tano na kumweleza ni wakati gani atumie mafuta ya kuzuia mionzo hiyo kama njia ya kupunguza saratani ya ngozi na uharibifu wa macho kutokana na mionzi hiyo. Apu inaeleza ni wakati gani mtu anapaswa kujikinga na jua, inasema taarifa hiyo kuhusu apu hiyo ambayo inaweza kupakuliwa kwenye apu hizo za Apple na Google bila gharama yoyote, na kwa sasa inapatikana katika lugha za Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kirusi, Kidachi na Kispaniola. Daktari Maria Neira kutoka idara ya mazingira, tabia nchi na afya katika WHO anasema ushahidi unaonyesha kuwa kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV ni sababu kubwa ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo ni muhimu kwa mtu kutambua ni wakati gani ajilinde dhidi ya mionzi hiyo. Amesihi kila mtu atumia apu hiyo kujilinda yeye mwenyewe na watoto wake. Duniani kote, zaidi ya watu milioni 1.5 waliugua saratani ya ngozi mwaka 2020. Na wakati huo huo, zaidi ya watu laki 20 elfu duniani kote walikufa kutokana na saratani ya ngozi, ugonjwa ambao una kinga taarifa hiyo imefafanua kuwa moja ya sababu za saratani ya ngozi ni kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV kunakosababishwa na kupungua kwa unene wa bamba la ozon kunakotokana na kemikali zinazozalishwa na binadamu. Itifaki ya Montreal inalinda bamba la ozoni ambalo kwa upande wake linalinda afya ya binadamu na mazingira kwa kuzuiwa mionzi mikali ya UV kutoka kwenye jua isifike duniani. Megiseki, mkurugenzi mtendaji wa sekretariati ya ozon katika shirika la UNEP la mazingira la Umoja wa Mataifa nasema apu ya SunSmart ni nzuri mno katika kufuatilia mionzi ya UV na nasihi kila mtu aitumie. UNEP inasema kila mtu anahitaji jua ambalo ni chanzo cha vitamini D, vitamini inayozuia magonjwa kama vile kupinda kwa mifupa au matege na kuvunjika kwa mifupa. Apu hiyo imezinduliwa ili kwenda sambamba na siku ya kwanza ya msimu wa mwaka huu wa majira ya joto ukanda wa kaskazini mwa dunia. Njia nyingine za kujikinga na mionzi ya UV ni pamoja na kupima muda wa kuwa juani, kusaka kivuli pindi mionzi inapokuwa mikali, kuvaa mavazi ya kujikinga na jua, kofia na miwani, na pia kutumia mafuta ya kuzuia mionzi kupenya kwenye ngozi. na juhudi za kutokomeza ugonjwa wa malale au Human African Trypanosomiasis HAT zinaendelea kuonyesha maendeleo bora kulingana na malengo yaliyowekwa katika mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO ya mwaka 2030 ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ki ya kitropiki yaliyopuuzwa Guini ya Ikweta. Sasa imethibitishwa na WHO kuwa nchi ya hivi punde zaidi kutokomeza aina ya gambiense ya ugonjwa huo wa malale kama tatizo la afya ya umma ndani ya mipaka yake. Malale ina aina mbili kuu zinazojulikana kama gambiens na rodesens, na kwa ujumla huambukizwa kwa kung'atwa na aina ya nzi walioambukizwa. Maambukizi ya jumla ya malale aina ya gambiens yamepungua kwa kasi karne hii, WHO inaeleza ikifafanua, kwamba mnamo mwaka 2021 ripoti za maambukizi kwa watu 750 ziliripotiwa katika nchi 11 zenye ugonjwa huo. E, hii ikiwakilisha punguzo la asilimia 95 la idadi ya maambukizi ikilinganishwa na takwimu za mwaka elfu mbili na moja ya maambukizi elfu ishirini na sita na tisini na tano. Guinea ya Ikweta sasa inaungana na Benin, Cote d'Ivoire, Togo na Uganda kwenye orodha ya nchi zilizotangazwa na WHO kuondokana na malale. Kazi ya muda mrefu na kujitolea kwa wizara ya afya ya Gini ya Ikweta kupitia mpango wake wa kitaifa wa kudhibiti malale imeruhusu nchi kufikia kiwango kilichowekwa ili kuhalalisha kutangazwa kuwa imeutokomeza ugonjwa huo. Kiwango hiki kinafafanuliwa kuwa chini ya kisa kimoja cha maambukizi kwa kila wakazi elfu kumi kwa wastani katika kipindi cha mwaka au miaka mitano iliyopita katika wilaya zote za afya nchini. Uthibitishaji wa utokomezaji unahitaji nchi kuwasilisha ripoti nyingi za kutosha kwa WHO. Ripoti hizo hutathminiwa na kundi huru la wataalamu ambao huamua ikiwa vigezo vya kuondolewa kama tatizo ya afya ya umma vimefikiwa. Mnamo Juni 10, 2022 mwakilishi wa WHO katika Gini ya Ikweta, Daktari George Form ame alituma barua rasmi ya kukiri mafanikio haya kwa waziri wa afya wa nchi hiyo, Daktari Diosadodo Vincente Nsue Milange. Barua hiyo ilitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa WHO, Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus. Inasalia kujitolea pia kuhakikisha kuwa kuna matibabu ya kutosha kwa visa vyovyote vipya vinavyogunduliwa na kudhibiti idadi ya nzi wa maambukizi. Na mapenzi usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teheran, na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 19 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Julai mwaka 2022 Miladia. Miaka 129 iliyopita alizaliwa malenga wa Rasia kwa jina la Vladimir Mayakovski. Mashairi ya Mayakovski yalikuwa na nafasi kuu wakati wa mapinduzi ya kikomunisti ya Urusi ya zamani mwaka 1917. Vladimir Mayakovski alikuwa akiamini kuwa fasihi inapaswa kuwa lugha ya watu wengi na inayobainisha maisha yao ya kijamii. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashif al-Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa zama hizo, na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. Alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Ayatullah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraq wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala wa Akimenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iraq. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Na miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, mapinduzi ya wananchi wa Nikaragua yalipata ushindi dhidi ya dikteta Anastasio Somoza wa nchi hiyo na mwitifaki wake mkubwa, yani Marekani. Dikteta huyo kibaraka wa Marekani alichukua hatamu za uongozi wa Nikaragua mwaka 1967 na tangu wakati huo wimbi kubwa la upinzani lilianza kuenea nchini kote na katika Amerika ya kati dhidi ya kiongozi huyo. Mapambano ya silaha ya wapiganaji wa msituni ya harakati okombozi ya ukombozi wa kitaifa ya Sandinista yaliyoanza mwaka 1963 yalipamba moto zaidi katikati ya mwongo wa 1970 wa na kuungwa mkono na wananchi. Hatimaye Somoza alilazimika kukimbia nchi baada ya jeshi la Sandinista kuingia Managua, mji mkuu wa Nikaragua. Katika siku kama leo, karibu watu elfu arobaini waliuawa katika mapinduzi ya Nikaragua. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.