Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Ni wakati mwingine tena tunakuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, niko kwa mara nyingine tena katika meza ya matangazo na tukiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehrani. Tuna wengi wa matumaini kuwa mko wazima, mboheri wa afya Popote pale matangazo yanapoafikia. Na mchana huu nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa, utatupia jicho wa safari ya Biden Asia Magharibi akiwa huko nchini Saudia na kipindi tutawaletea sifa za Imamu Ali alaihi ssalam, na mzungumzaji atakuwa ni Shekh Ayubo Mbegu, Mbegu kutoka London Uingereza. Magazeti yako palepale kama kawaida, tukidondoa baadhi ya habari ama vichwa vikuu vilivyopewa uzito na magazeti ya leo nchini Tanzania, Kenya na Rwanda. Aidha, tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia mm. Saa saba kamili kwa majira ya Tehran, tegea sikio vichwa vya habari. Raisi raisi amlaki rasmi rais Erdogan wa Uturuki mjini Tehran. Umoja wa Mataifa na jitihada za kuongeza muda wa usitishaji vita huko Yemen. Taasisi nchini Tunisia zataka kufutwa kura maoni kuhusu katiba mpya. Na makamu wa rais wa Marekani Bi Harris Kamala akiri kuwepo silaha nyingi nchini Marekani, asema idadi ya silaha imepindukia idadi ya wananchi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amemlaki rasmi rais wa Uturuki katika ikulu ya Sadabad hapa Tehran. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki jana usiku aliwasili Tehran akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa nchi hiyo kwa ajili ya ziara ya siku mbili hapa nchini. Raisi Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amelakiwa rasmi leo asubuhi na rais Said Ibrahim raisi wa Iran katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya Sadabad hapa Tehran. Hafla hiyo imefanyika sambamba na kupigwa nyimbo za mataifa mawili ya Iran na Uturuki. Rais Erdogani wa Uturuki leo alasiri atashiriki katika kikao cha baraza kuu la ushirikiano wa Iran na Uturuki kitakachohudhuriwa pia na rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Uhusiano wa Irani na Uturuki utatathminiwa pakubwa katika kikao hicho cha alasiri leo sambamba na kuchunguzwa pia hatua za pande mbili za kuimarisha uhusiano kati ya nchi mbili. Rais wa Uturuki aidha atashiriki katika mkutano wa mchakato wa amani wa Astana kati ya marais wa nchi tatu yani Uturuki, jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rasia. Katika kikao hicho cha pande tatu, marais wa Iran, Uturuki na Rasia watatupia jicho matukio ya karibuni huko Siria na mapambano dhidi ya ugaidi. Taasisi 40 na wananchi wa Tunisia wamemtaka rais wa nchi hiyo Kais Saidi kuacha kuendesha kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba mpya ya Tunisia ilipangwa kufanyika tarehe 27 mwezi huu wa Julai baada ya kuchapishwa nakala ya kwanza ya rasimu ya katiba mpya ya Tunisia mnamo Juni thelathini nakala iliyofanyiwa marekebisho ya rasimu hiyo tajwa ilichapishwa katika gazeti ya serikali tarehe 9 mwezi huu wa Julai. Leo Jumanne, taasisi arobaini na wananchi wa Tunisia wamewasilisha taarifa yao kwa rais Kais Saidi wa Tunisia inayoeleza kwamba tunamtaka raisi kusikia sauti za wananchi na mirengo ya kiraia inayoshinikiza kuhusu utawala wa kidemokrasia. Jumuia na mirengo hiyo ya wananchi wa Tunisia Aidha, imetilia mkazo kuheshimiwa na kutiliwa maanani masuala ya kitaifa, haki yao ya kuwa huru, utu na usawa, na njia ya mapinduzi. Wakati huo huo, Rashid Ghanushi, mkuu wa chama Islam cha Kiislamu cha Ennahda cha Tunisia, Ijumaa iliyopita alisema, Rais Kais Said wa nchi hiyo anatumia kura ya maoni ya katiba mpya ili kurejesha nchini utawala wa kidikteta. Amesema anga iliyojitokeza sasa huko Tunisia kabla ya kufanyika kura hiyo wa maoni si ya kidemokrasia. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Tehrani. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo unafanya juhudi ili kuongeza muda wa usitishaji vita huko Yemen. Makubaliano ya usitishaji vita yaliyofikiwa huko Sweden na ujumbe kutoka Sana na ule wa Riyadh yalianza kutekelezwa tangu Jumanne asubuhi Disemba 18 mwaka 2018 katika baadhi ya mikoa ya Yemen. Hata hivyo muungano wa vamizi nchini humo chini ya uongozi wa Saudi Arabia kila siku unakiuka makubaliano hayo. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja Mataifa, amesema Hans Grunberg, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa katika maswala ya Yemen, amekuwa akiwasiliana na pande za Yemen huku akijaribu kila linalowezekana kuongeza muda wa usichaji vita nchini humo. Hans Grunberg jana Jumatatu alisema makubaliano ya usichaji vita huko Yemen yamepelekea kupungua sana mauaji ya raia, kiasi kwamba vifo vya raia vimepungua kwa theluthi mbili ikilinganishwa na miezi mitatu kabla ya kwanza usichaji vita. Hii ni katika hali ambayo Abdulwahab Yahya Adara, waziri wa usafirishaji wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, naye alisema hiyo jana kwamba usiishaji vita nchini humo zaidi umekuwa ukitumika kwa ajili ya kuiba mafuta ya Yemen, na akasisitiza kwamba haina maana yoyote kuongeza muda wa usiishaji vita bila ya kupanua wigo wake na akasema kuna paswa kufanyika marekebisho katika vipengee vya usitishaji vita huo na pande za muungano wa uvamizi wa Saudia na Imarati. Duru ya pili ya kusitisha vita kwa ajili ya masuala ya kibinadamu chini ya usimamizi wa Umoja Mataifa inakaribia kumalizika huko Yemen, ambapo duru hiyo haijatekelezwa kikamilifu hadi sasa pasi na wananchi wa Yemen kupunguziwa makali na masaibu yanayowakabili, bali usitishaji vita huo umeuandalia muungano wa vamizi mazingira mazuri na salama ya kuendelea kupora na kuuza nje mafuta ya Yemen. Makamu wa Rais wa Marekani amekiri kuwa silaha zilizopo nchini humo ni nyingi zaidi ya watu wa nchi hiyo. Bi Kamala Harris amesema idadi ya silaha zilizopo Marekani zimepindukia idadi ya watu wa nchi hiyo na kuwa ni tishio zaidi kwa raia wa Marekani wenye asili ya Afrika. Amesema, uh, Bi Kamala ambaye alikuwa akihutubia mkutano wa taasisi ya the NAACP au National Association for the Advancement of Colored People ambayo ni taasisi kongwe na kubwa zaidi ya haki za kiraia nchini Marekani, amesema idadi ya silaha zilizoundwa Marekani miaka ishirini iliyopita zimeongezeka mara tatu zaidi na sasa zimekuwa nyingi kupita wananchi wa nchi hiyo. Makamu huyo rais wa Marekani amesisitiza kuwa raia wa nchi hiyo wenye asili ya Afrika ndio wahanga zaidi wa mashambulio ya kutumia silaha nchini humo na pamoja na kwamba raia weusi wanaunda asilimia kumi na tatu ya jamii ya Marekani, lakini asilimia sitini na mbili ya wahanga wa mashambulizi ya silaha nchini humo ni raia weusi takwimu zinaonyesha kuwa mashambulizi ya silaha na ufyatuaji risasi kiholela nchini Marekani mwaka mmoja uliopita yameua zaidi ya watu alfu kumi na tisa na kujeruhi zaidi ya alfu thelathini na saba Aidha, kuna silaha moto zaidi ya milioni mia tatu nchini Marekani. Na wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israeli wameyavamia maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika kuendeleza uhasama wao dhidi ya raia wa Palestina, wanajeshi hao leo wamevamia maeneo tofauti ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuatia nguvuni wa Palestina wanne katika eneo la Yamun, magharibi mwa mji wa Jenin. Tovuti ya Shehab News imeripoti kuwa wa Palestina kumi na mbili wametoa nguvuni kufuatia uvamizi mkubwa wa wanajeshi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi ambao umeanza tokea leo Jumanne. Duru za kizayuni nazo zimeripoti kuwa jeshi la utawala huo limeshadidisha uvamizi na ukandamizaji dhidi ya raia wa Palestina wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan baada ya safari ya Rais Joe Biden wa Marekani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Katika upande mwingine, wanajeshi wa Israel leo wamekivamia kwa mara ya mia mbili na nne kijiji cha Al Arakib kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kusababisha madhara kwa kijiji hicho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa nawakaribisha kujiongea nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao utahusu kumalizika ziara ya makelele mengi ya Biden magharibi ya Isha na zawadi makhususi aliyotunikiwa Bin Salman. Safari ya rais Joe Biden wa Marekani magharibi ya Asia imemalizika katika hali ambayo matunda muhimu iliyozaa ni kufufuliwa nafasi ya Mohammed Bin Salman katika muundo wa madaraka na satwa ndani ya Saudi Arabia na katika eneo moja. Ya malengo ya Biden katika safari yake hiyo huko Riyadh lilikuwa ni kuboresha uhusiano wa Marekani na Saudia, lakini mwenendo wa matukio na taswira zinazohusiana na safari hiyo na vilevile vile mazungumzo yaliyofanya Biden na viongozi wa Saudi Arabia hususan Muhamed bin Salman yameonyesha kuwa hatuwezi kutarajia safari hiyo ya Biden itakuwa sababu ya kutokea mabadiliko ya maana katika uhusiano wa Washington na Riadha. Wakati rais wa Marekani aliposhuka kwenye ndege katika uwanja wa ndege wa wa wa kimataifa wa Jidda, Bin salman mwenyewe hakwenda kumlaki kiongozi huyo, ni maafisa tena si wa ngazi ya juu kabisa wa Saudi Arabia ndiyo waliokuwepo uwanjani kumkaribisha Biden kwa shada la mawaridi. Muhamed bin Salmani alibaki kwenye kasri la Assalam kumngojea mgeni wake, na wakati Biden alipowasili kwenye kasri hilo, mfalme Salmani hakutoka nje ya kasri bali alibaki ndani kumsubiri rais huyo wa Marekani wadadisi wengi wa mambo wanalinganisha namna viongozi wa saudi arabia walivyompokea joe biden na jinsi walivyomlaki rais wa kabla yake wa marekani donald trump mwaka elfu mbili kumi na saba wakati ziara ya trump nchini saudia mfalme wa nchi hiyo salmani bin abdulaziz alitoka mguu mosi mguu pili yeye mwenyewe hadi kwenye mlango wa ndege kwenda kumkaribisha trump na kisha rais huyo wa Marekani na viongozi wa Saudia wakadansi kwa panga, ili kudhihirisha upendo na ukuruba uliopo baina ya pande mbili. Lakini kwa upande wa Biden, hata siku alivyoondoka nchini humo kurejea Marekani, alisindikizwa na gavanor Maka, na si mfalme wala mrithi wake waliokwenda uwanja wa ndege kumwaga mgeni wao huyo. Nukta nyingine ya kuzingatiwa ni kwamba hata wakati Mohamed bin Salman alipozungumzia swala la kuongeza uzalishaji wa mafuta alisema uamuzi huu tulishauchukua tokea hapo kabla na tutaongeza kiwango cha uzalishaji wetu hadi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Katika kikao hicho cha Jidda, waziri wa mambo ya nje wa Saudia Faisal bin Farhan naye pia alitangaza kuwa kimsingi swala la uzalishaji mafuta halikujadiliwa katika kikao hicho. Kwa hiyo tunaweza kusema kwa kiwango fulani rais wa Marekani hakufikia lengo alilokusudia kuhusu kuongezwa kiwango cha uzalishaji wa mafuta. Kuhusiana na Irani pia, japokuwa Joe Biden alirudia tena na tena kauli ya hatutaruhusu Irani imiliki silaha za nyuklia, lakini Mohamed bin Salmani yeye alitilia mkazo ulazima wa kutoa ulazima wa Irani kutoa mashirikiano kwa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, na kwa kutumia lugha ya kistaarabu Mrithi wa ufalme wa Saudia alisema tunatoa mwito kwa Irani kushirikiana na nchi za eneo. Lakini si hayo tu. Kwa upande wa waziri wa mambo ya nje wa Saudia, yeye alisisitiza katika kikao cha Jida kwamba mazungumzo kati ya nchi hiyo na Irani yana mwelekeo chanya. Na kuhusu uanzishaji wa neto ya Kiarabu, Faisal bin Farhan alitupilia mbali dai hilo na akasema, mimi sijui jina la neto ya Kiarabu limetokea wapi. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wapenzi kwamba tovuti yetu ni pastoday.com slash SCW, na matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM, Tanga, Tanzania. Na sasa namkaribisha Shekhe Ayub Mbegu wa London, Uingereza, katika mada hii akizungumzia sifa za Imamu Ali alaihissalam. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa kutupatia fursa hii tena. Maudhui yetu muhimu sana leo hii tunayotaka kuzungumza ni juu ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Huyu Ali, Ali bin Abi Talib ana sifa nyingi sana nyingi zilizotajwa bila ya shaka yoyote na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ametajwa yeye pamoja na wengine katika aya nyingi katika Qurani, siyo kwa jina lakini kwa sifa zake kwa misimamo yake, kwa uchamungu wake, kwa ilmu yake, kwa kujitolea kwake. Lakini cha kustaajabisha hizi sifa zake nyingi sana Ali bin Abi Talib alaihi salam leo hazijulikani, hazieleweki, hazifahamiki. Tunapozungumza na baadhi ya ndugu zetu Waislamu wenzetu tukataja sifa za Ali bin Abi Talib alaihi salam inaonekana kama ni jambo jipya, inaonekana kwamba watu wamezua Inaonekana kama ni bida, inaonekana kama ni mapenzi ya kupindukia. Lakini kumbe sifa hizi zimo katika vitabu mbalimbali mbali vya waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali. Huyu Ali alikuwa ni mtu wa aina gani ambaye lau utataja sifa zake ukalinganisha na sifa za wenzake waliokuwa katika wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, basi sifa za Ali zitakuwa ni nyingi, nzito, zenye thamani kuliko mwingine yoyote katika masahaba. Sasa lakini kwa nini hazifahamiki? kwa nini hazitambuliki? Kwa nini hazieleweki? Kuna sababu nyingi bila shaka, lakini hayo ni maudhui mengine. Leo tunataka kuzitaja sifa za Ali bin Abi Talib ili tupate kumjua kiasi fulani, bwana mkubwa huyo alikuwa nani kwa hizo sifa ambazo zilizotajwa. Cha kushangaza ni kuwa kuna baadhi ya wasomi wa wasiokuwa Waislamu wametaja sifa za Ali bin Abi Talib wakamweleza vizuri. Wewe Mwislamu unapo kuja kuzisoma sifa hizi zilizoandikwa na wasiokuwa Waislamu juu ya Mwislamu Ali bin Abitalibu, unashangaa, mbona sisi hatuzijui hizi? Kuna nini kimefichwa? Nini sasa? Ukichukua mfano wa mwanachuoni mmoja tu Mkristo Mwarabu, Mwarabu Mkristo Mwarabu hey, wako Waarabu wa Kristo Lebanon. Huyu msomi Mwarabu Mkristo Mlebanoni kwa jina George Jodak George Jordak ameandika kitabu haswa kuelezea sifa za Ali bin Abitalib, akakiita katika lugha ya Kiarabu asautu aladalatu alinsaniya. Kikafasiriwa katika lugha ya Kiingereza, kitabu chake kikaitwa The Voice of Human Justice. the voice, sauti, of human justice, sauti ya uadilifu wa kibinadamu. Katunga kitabu hichi huyu Mkristo Mwarabu kumuelezea sifa zake Ali bin abi Talib. Kitabu kizuri sana kinachoelezea uadilifu wa Ali kama alivyokuwa. Lakini mbona Waislamu hatuyajui haya? Kumepita kitu gani? Hapa ndo tulipoona kuna umuhimu wa kuweka darasa hili, hususan katika wakati huu baada ya Waislamu kutoka katika ibada ya hija kwa sababu kuna tukio tutalitaja mwingine. Ni mwanachuoni Muislamu, huyu anaitwa Ibni Abilhadid Almutazili. Ibni Abilhadid Almutazili, yeye anatokana na madhehebu ya Kimutazila. Yeye huyu bwana Ibnu abil, abilhadidi ni Mutazili. Wanasemekana ni watu ambao walikuwa wanasema wanatumia fikra zao sana, akili zao sana, kwa ajili ya kuufahamu Uislamu. Ameandika yeye sherhe ya kuelezea kitabu kinachoitwa Nahjul Balagha. Nahjul Balagha ni kitabu kinachoelezea ufasaha wa Ali bin Abitalib katika kuzungumza kwake, namna gani alikuwa akiitumia lugha ya Kiarabu vizuri sana katika kufikisha fikra na ujumbe wake. Pakaandikwa kitabu kikakusanywa, zile hutuba zake, barua zake, na maneno mafupi mafupi ya hikma. Sasa kikaitwa Nahjulbalagha. Sasa Nahjulbalagha, Asharifu Radhi, mwanachuoni wa Iraki, miaka mingi iliyopita akakusanya zile khutba, akaziweka katika kitabu, kikaitwa Nahjulbalagha, kilele cha ufasaha. Wanachuoni waliokuja baadaye wakaamua oh. Hichi kitabu kizuri sana kasema. Nani maneno haya? Hata mmoja akasema maneno haya ni maneno ambayo yako chini ya, ya Qurani kiwango chake, lakini makubwa kuliko maneno ya binadamu wa kawaida, maneno ya Ali bin Abitalib. Hayo Ibnu Abilhadidi hadidi akaamua kuweka sherhe, kuyafasiri, kuyaelezea, kuyafafanua zaidi maneno yale ya huyu shekhe wa kisuni Mutazila mwingine Muhammad Abdu, ambaye alikuwa Sheikhul Azhari, mkubwa katika wanachuoni wa kimisri msuni, alipokuja kukisoma Nahju Lbalagha akaona do, haya maneno makubwa sana. Kaya sema nani? Haya alipoyajua na yeye pia akaweka sherehe yake. Wajerumani sio Waislamu, leo tunasikia wameanzisha institute nzima maahad chuo cha kielimu kutafiti tu maneno yaliyosemwa na Ali bin Abi Talib. Waislam tunayajua hayo sisi, hususan tunaozungumza Kiswahili? Sitaki kusema kwa nini hatujajulishwa, kwa sababu kosa linaweza likawa ni lako wewe na mimi, ambao hatujatafuta habari hizi. Naam, walimu zetu pia wanaweza wakapata kiasi fulani cha lawama. Mbona hamkutuambia haya ya bwana mkubwa huyu, mpaka watu wengine wasiokuwa sisi leo wanachukua fursa ya kumwelezea yeye na sisi hatujui? Na lau tukikaa kimya, basi sifa zake pia hazitoweza kueleweka. Hizi sifa zake mbona hazitajwi? Hazieleweki, hazijulikani. Darasa hili limejikita katika mapenzi, katika kuonyesha upendo, na Uislamu ni upendo. Uislamu ni mapenzi. Dini hii ni dini ya mapenzi, dini ya amani na kujisalimisha katika mapenzi ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa, sehemu ya kwanza tunazungumza juu ya watu wa nyumba ya Mtume ambao Qur'ani na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zinatutaka sisi tuwapende jamaa wa Mtume ahlul Baiti wake. Katika swala zetu tukiswali, tunasema Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Al au, Allahumma salli ala sayyidina Muhammad wa ala ali sayyidina Muhammad. Sasa au ali au ahli ndio hao jamaa wa Mtume. Nataka niwaelezee kiasi fulani fadhila zao Utukufu wao, daraja yao, kutoka katika Qur'ani na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam baadhi. Sehemu ya pili tunaiweka mahsusi kwa ajili ya kumzungumza Ali bin Abi Talib, sifa zake na, na namna gani hizi ikiwa zitakaliwa kimya zitapotea, hatutazifahamu sisi. Na tukizielewa basi zitatuongezea na sisi mapenzi ya kumpenda huyu aliyopendwa na Mtume na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kama tutakavyokuja kuelezea. Sasa tuanze katika Qur'ani. Inna allaha ghafurun shakur. Aya ya 23, sura ya 42, sura Ashura, Mwenyezi Mungu anasema hayo ndiyo aliyowabashiria Mwenyezi Mungu waja wake walioamini na wakatenda mema sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila muwapende jamaa zangu wa karibuni, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani hii aya Mwenyezi Mungu anamwambia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, waambie Waislamu ile kazi aliokuwa akiifanya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kuwafikishia da'wa Waislamu, kuwatoa mina dhulumati la nuru, kutoka katika viza kuwaingiza katika nuru. Mwenyezi Mungu anamwambia mtume wake waambie hao wasije kadhani watakulipa waambie kul la asalukum alayhi ajra, sitaki ujira mimi kwa kazi hii ninayoifanya, isipokuwa tu muwapende jamaa zangu. Jamaa gani hawa tunaotakiwa tuwapende? Ni wale ambao tukiswali sisi tunasema, ewe Mwenyezi Mungu mfikishie amani tume wako na jamaa zake. Hao jamaa zake Mwenyezi Mungu anasema tuwapende jamaa hawa, ni Waislamu, jamaa hawa ni waumini Jamaa hawa ni wa mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam wakaribu walomwamini wakafata dini yake wakashikamana na ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Hao ndio jamaa tunaowakusudia hapa, au hii aya ndio inaowakusudia. Kama hivyo ndivyo basi wanavyozungumza maulamaa katika vitabu vya tafsiri, vitabu vya tarehe, vitabu mbalimbali, kwamba sisi tunatakiwa tuwapende jamaa wa mtume hawa. Jamaa wa mtume ni wale ambao sisi tukishikamana nao basi bila shaka tutakuwa ni wenye kuongoka na ndio hawa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliposema katika hadithi zake mbalimbali mbali. Kwa mfano katika moja anasema, adibu auladakum ala hubbi hubi hubbi ahli baiti walquran, wafunzeni watoto wenu mapenzi yangu. Enyi Waislamu, wafundisheni watoto wenu wanipende mimi na wawapende ahli baiti wangu na waipende Quran. utakuweka wewe uwe mbali na moto. Ukiwajua wewe ukawafuata, utawekwa mbali na moto. Wahubu Ali Muhammadin jawazun ala sirati, kuwapenda familia ya Mtume Muhammad kutakufanya wewe uweze kuvuka katika sirati siku ya kiama ile njia ambayo ukiivuka wewe unaingia peponi. Mapenzi ya Mtume na ahlibaiti wake ukiwa nayo yatakupelekea ya uyafanye mema hayo, mema na mapenzi yao yatakufanya uvuke katika swiratu siku ya kiama. walwalayatu li ali Muhammadin amanun min aladhab, na kushikamana na uongozi wa familia ya Muhammad, jamaa zake Mtume Muhammad, basi ndio utapata amani na kuwekwa mbali na adhabu siku ya kiama. Mambo matatu mtume kayasema: tunahitajia maarifa kuwajua familia yake, hubu kuwapenda jamaa zake, na uongozi wao tushikamane nao. Hivyo vitu vitatu vitatufanya sisi tuwe ni wenye kuongoka. Hapa kataja mapenzi lakini huwezi kumpenda mtu ukakosa kumfuata. Huwezi kumpenda mtu ukafanya halafu ki nyume na anavyokueleza. Mapenzi haya yanamaanisha hivyo, tukiwapenda, tuwajue, tuwapende, tushikamane nao. taqaddamuhum au tataqaddamuhum, watangulizeni wao, wawe mbele yenu, wala nyiye msiwatangulie. Sasa sisi tukiwapenda Ahlulbeiti, tunaweka mbele wao, ndo wanaotuongoza sisi, tunakuwa nyuma yao, wanachokisema tunakifata, ndipo tutakapoongoka tukiwa na mapenzi ya aina hiyo. Kuna kitabu kinaitwa Almahasin, Mwanachuoni anaitwa Albarqi, yeye ametaja hadithi katika kitabu hichi, kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anasema Mtume amesema: ala darajati ljanna liman ahabbana biqalbihi wa nasarana bilisanihi wa yadihi, daraja za juu kabisa zitakazokuweko peponi ni za wale watakaotupenda sisi, watakuwa daraja za juu siku ya Kiyama, yani sisi mimi na ahlulbeiti wangu, akatupenda biqalbihi, kwa moyo wake, wanaswara na bilisanihi wa yadihi, na akatupa nusra, akatunusuru sisi, akatusaidia kwa ulimi wake na kwa mkono wake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama anataja wa wa fadhila zake na ahlulbeiti wake, basi huyo atakuwa na vyeo vya juu peponi. Katika kitabu Albihar Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama anasema ya familia ya Muhammad, basi huyo atakufa kifo cha kishahidi. Na jueni ya kwamba yoyote atakayekufa hali ya kuwa yuko katika mapenzi ya familia ya Mtume Muhammad, atakufa akiwa amesamehewa dhambi zake. Maneno hayo wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, siku moja alikuja bedui mmoja. Hawa mabedui walikuwa na desturi moja, kwa sababu ni watu ambao wana tabia zao kivyao wenyewe wao wakija, anataka lile analolitaka mara moja, huyo anaondoka. Sasa walikuwa wakija mara kwa mara, wakija wanaleta tabia zao kule, pale alipo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na jamaa zake. Hawa wak, wak, wanajulikana kama Arabi. Sasa huyu Arabi alikuja akamwambia Mtume, nimekuja kukuuliza swali. Katika mjumuiko wa watu akamwambia, nimekuja kuuliza swali. Mtume akasema, ilikuwa wakati wa sala umekaribia Wacha tuswali tukimaliza nitakujibu swala. Ilipomalizika akamuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, siku ya kiyama ni lini? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam naye akamuuliza ili apate kujua nini amekitayarisha akamwambia, wama aadadta laha, wewe unataka kujua habari ya kiyama, wewe umetayarisha nini juu ya kiyama? Umejitayarishia nini siku hiyo? Akasema mimi sijajitayarishia mambo mengi, ila anni uhibu llah wa rasula ila, mimi nampenda mwenyezi Mungu na mtume wake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia anta maa man ahbabta, wewe utafufuliwa na wale utakaokuwa unawapenda. Anas bin Malik alikuweko, anasema Anas ashada mafarihu idhin, sijawahi kuwaona mimi siku hiyo au siku kama hiyo namna gani waislamu walivyokuwa na furaha, kama furaha yao siku hiyo, baada ya kusikia maneno haya kwamba mtu atafufuliwa na nani na yule anayempenda. Sasa swali, ndugu zangu, nyinyi na sisi sote kwa ujumla, tunampenda Mwenyezi sawa sawasawa, tunampenda mtume wake sawasawa, tunawapenda ahlulbeiti wake sawasawa. Kama jawabu ni ndio na bila shaka ni ndio, baada ya mapenzi kitu gani kinatakia sasa ndipo hapa tunakuja kuelezea mapenzi ya Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Mtume anamwelezea bwana huyu kwa sifa zifuatazo anasema. Kuna hadithi nyingi sana, hadithi hii imetajwa katika vitabu mbalimbali kikiwemo ya Nabiu lmawadda. Imam Shafi ameitaja. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, anasema aliyun hubuhu junna. Ali kumpenda yeye, alii mapenzi yake ni ngao itakukinga na moto siku ya kiama. Sifa kubwa, na si hivyo tu. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, katika kitabu kinachoitwa Manaqib cha Ibnu Lmaghazili, mfuasi wa madhehebu ya Kishafii, anasema Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, amesema katika hadithi yake, zayinu majalisakum bidhikri aliyi bni abitalibin alayhi salam Yapambeni majalisi yenu au vipambeni vikao vyenu, ipambeni mikusanyiko yenu, kutano yenu bidhikri Ali bni Abitalib, kwa kumtaja Ali bni Abitalib alaihi ssalam. Hadithi hii inapotajwa, usisahau kwamba huyu Ali ni sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, kafundishwa na Mtume na anayesema maneno hayo ni Mtume, kumnyanyua daraja yake, kwa sababu ndiye aliyekuwa sahaba bora kwa elimu, kwa cheo wa daraja kwa ushujaa. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hakuna kama Ali. Mtume sallallahu alayhi wa sallam pia amesema dhikru aliin ibada, kumtaja Ali ni ibada. Ukimtaja Ali uta utamwambatanisha na Mtume, utamwambatanisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, umefanya ibada, na ndio ikawa dhikru aliin ibada, kumtaja Ali ni ibada. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika vita vya Uhud vita vimepiganwa, Waislamu walikuwa wameenda kushinda kwanza, walipoacha amri ya mtume wakaingilia kukusanya ngawira. Walipokuwa wameona wameshinda, wakazingirwa, wakapigwa, mtume akavunjwa meno, waliokimbia, baadhi ya masahaba wakakimbia. Ali bin Abi Talibu na upanga wake unaitwa Dhulfiqar akautembeza sawasawa kumhami mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Jibril na hakuna kijana yoyote shujaa kama Ali. Maneno makubwa kasemwa Ali bin Abi Talib kwayo ili watu wapate kumjua. Sasa siku ya Kiama sisi tutakapofufuliwa, kila mtu atapewa kitabu chake ambacho ndani yake kutakuwa kuna yote yale tuliyoyafanya hapa duniani. Wewe kitabu chako kitakuwa moja kwa moja kinakuelekeza wapi uende, kwa sababu yale ulioyafanya yamo humo ndani lakini ule ukurasa au jalada la juu linasema moja kwa moja, unwanu sahifati lmumin hubbu ali, anwani ya sahifa au karatasi au kitabu cha mja mumin siku ya kiama itakuwa ni mapenzi yake kwa Ali bin Abitalib. Na ndio Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema hamilu liwai Fi dunia wal walahira Ali, yule atakayebeba bendera yangu duniani na akhera, hakuna mwingine isipokuwa ni Ali. Na ndo wakati mtume wa wa walipohamia Madina, baada ya kujenga Masjidul Nabawi, waislamu walikuwa nyumba zao masahaba waliojenga karibu na msikiti, milango yao walikuwa wakifungua wanaingia msikitini moja kwa moja, yani mtu yuko nyumbani kwake akifungua mlango hapa akiingia kaishaingia msikitini, lakini wakakosa zile wakakosazl na desturi kuzifuata kama mtume swalla llahu alaihi wa sallam alivyowafundisha. Ikaja amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu: ewe mtume, funga milango yote ya watu wote, usiache isipokuwa mlango wako wewe, unaotoka nyumbani kwako ukaingia moja kwa moja msikitini. na mlango mwingine, mtume anasema nini katika hadithi hiyo? amara rabbi amararabbi bisaddil abwabi illa baba Ali, Mwenyezi Mungu ameniamrisha nifunge milango yote ya masahaba wote, wakitaka kutoka nyumba zao wazunguke wakaingie kati mlango wa msikiti mkubwa anabawi, ila mlango wangu utabakia wazi na mlango wa Ali utabakia wazi. Huyu ndiye Ali bin abi Talib. Hatuelezwi mambo haya. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amemtaja Ali, anasema likuli nabiyin wasui. Wawarif. Kila mtume anawaswi wake, mtu anayeshika mahala pake baada yake, na ana mrithi wake. Kila mtume ana wasii na ana warithi wake, wa waswi wa warithi Ali waswi wangu mimi na mrithi wangu mimi ni Ali na ndio alomwosha akamkafini akaanza kumswalia mwili wake akauweka kwenye jeneza, alikuwa ni Ali kwa kuamrishwa na mtume sallallahu alayhi wa alayhi wasallam. Mtume anasema alamu ummati mimbadi Ali, yule mjuzi wa kuujua Uislamu vizuri baada yangu, hakuna kama Ali. Anasema tena mtume aqdha ummati Ali, anayetoa hukumu nzuri sawasawa kwa mujibu wa Qurani na Sunna, hakuna kama Ali na ndio hapa, ndugu zangu, mkiswali swalatu ljuma katika misikiti, mnasikia sifa za makhalifa wanne zikitajwa. Namshukuru Shekhe Ayubu Mbegu wa Londoni, Uingereza, kwa mada yake hiyo kuhusiana na sifa za Imamu Ali alaihi ssalam. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini <muchos> Wasikilizaji wa redio Teherani, tunaanza uchambuzi huu mchana huu wa baadhi ya magazeti ya afrika Mashariki. Naanza na Tanzania, gazeti ya Nipashe ambalo limeulika mlipuko mpya wa ugonjwa wa homa ya mgunda unaosababisha watu kutoka damu puani na kuishiwa nguvu na hata kufariki e, dunia. Kichwa cha habari hiyo kinasema: tahadhari kujikinga ugonjwa wa ajabu, serikali ya baini unaitwa homa ya mgunda SUA, wafanya utafiti. Ni baada ya waziri wa afya wa Tanzania ume mwalimu kusema kuwa upimaji wa sampuli za wagonjwa waliokuwa wakiugua ugonjwa usiojulikana katika wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi umethibitisha mlipuko huo kuwa wa ugonjwa wa leptospirosis, yani field fever kwa lugha ya Kiswahili inayojulikana kama homa ya mgunda. Vituo vya habari nyingine za nipashe vinasema kupanda bidhaa kwa athiri mfumuko Makala waonya wavamizi viwanja, Rais Samia amtumia salamu za rambirambi Silii Ramafosa, na wakili adai hali ya Sabaya imezidi kudhoofu. Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya homa ya mgunda kwa kichwa cha maneno, mgunda ni hatari kwa watu hawa, wafanyakazi migodini, wakulima, wafugaji na wavuvi watakiwa kuchukua tahadhari zaidi, wakati wataalamu wakitoa wa mbinu za kujilinda na hatua za kufuata unapoathiriwa. Baadhi ya habari za Mwananchi toleo la leo zina vichwa vya habari vinavyosema Mutungi ajitenga na mgogoro NCCR, bajaji na bodaboda Moshi zahusishwa na uhalifu, na hatari za kujenga bila hati miliki da gazeti la Jamvi la Habari limeweka mbele habari ya matamshi ya waziri wa afya wa Tanzania, Ummy Mwalimu, ambaye amesema ugonjwa wa homa ya mgunda ulioibuka na kuwa watu kadhaa kusini mwa nchi hiyo unaweza kuzuilika na kutibiwa. Mwalimu amesema ugonjwa huo uliwahi kuibuka Tanzania mwaka 2014 katika halmashauri ya Buhingwe, mkoa wa Kigoma. Na katika ukurasa wake wa mbele, gazeti la Raia Mwema limeweka kichwa kikuu cha habari kinachosema shamba la John Pombe Magufuli lakodishwa, ni lililokuwa linamilikiwa na mkulima mzungu aliyekamata ndege ya ATCL, msajili hazina aingilia kati, halmashauri Monduli yaweka mguu chini. Kuhusu madai ya baadhi wana ya wanasiasa ya kutungwa katiba mpya, Raia Mwema lina habari yenye kichwa cha maneno katiba mpya haiepukiki, kigogo msaafu Zanzibar ataka mchakato uendelee ulikoishia. Raia Mwema pia limezungumzia ugonjwa ulioyakumba maeneo ya kusini mwa Tanzania kwa habari yenye kichwa cha maneno ugonjwa wa ajabu Lindi wafahamika ni homa ya mgunda itokanayo na panya na wanyamapori si mpya wananchi watakiwa kujihadhari na kuripoti haraka. Haya yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti Tanzania. Nchini Kenya, Taifa Leo limeandika Raila aoshwa laana ya mwaka 1969 wazee wasema kiapo kilichozuia Agikuyu kuchagua mjaluo kimepitwa na wakati uchaguzi wa 2022 chini yake kukiwa na maneno yanayosema wazee wa jamii ya Gikuyu wafanya tambiko Kiambu, wakisema ni ya kuondoa makali ya kiapo kilicholishwa jamii yao na mzee Kenyatta kuhusu uongozi wa kitaifa, hiyo ikiwa ni habari kuu. Taifa Leo pia limeandika unga kushuka bei hadi baada ya uchaguzi. Serikali yasema imekubaliana na wasagaji kushusha bei kwa mwezi. Magavana wadai mamilioni ya pesa wakistaafu Magavana walafi nchini Kenya wataka walipwe laki saba kila mwezi, wapewe magari na kadhalika. Kumi wajeruhiwa kwenye fujo za siasa Eldoret. Maajenti wa Raila na Ruto waenda nje kukagua karatasi. Wawakilishi wa Ruto na Raila wameondoka nchini kuelekea Ugiriki jana kukagua uchapishaji wa karatasi za kupiga kura. Na Mkenya awika Marekani. Katika ukurasa wa mwanzo wa Taifa Leo kuna picha inayomwonyesha Mkenya Stanley Waithaka Mburu akiwa katika picha upande wa kushoto na wenzake alipotuzwa medali ya fedha baada ya kuibuka wa pili kwenye mbio za mita elfu kumi wanaume katika mashindano ya ubingwa wa riadha duniani yanayoendelea jijini Oregon nchini Marekani. Bado tunaangazia magazeti ya Kenya na sasa ni gazeti la The Star ambalo limeandika, mdahalo wa gavana wa Kisii wavurugika baada ya Arati kumwita Machogo mpishi. Magavana wataka kupewa magari kifahari na mafao mengine. Hali ya wasi wasiwasi kuhusu kuhusika polisi katika jinai imeendelea kuongezeka Kenya baada ya maafisa wawili wa polisi kukamatwa mwishoni mwa wiki kwa kushiriki katika ujambazi wa kutumia nguvu. Tume ya maadili na ya kupambana na ufisadi Kenya inataka kurejeshwa shilingi milioni 25 zinazodaiwa kufujwa na maafisa wa kaunti ya Turkana kupitia shirika binafsi. Na mgombea wa kiti cha urais Kenya kwa tiketi ya UDA William Ruto amshambulia kwa maneno Rais Uhuru Kenyatta kwa kushusha bei ya unga wa mahindi. Gazeti ya New Times la Rwanda kwa upande wake limeandika bustani ya hifadhi ya utalii wa mazingira ya Nyandungu imefunguliwa huku mkutano kuhusu masuala ya uhifadhi wa mazingira na viumbe hai ukianza. Zaidi ya Wanyarwanda 100 wanatazamia kufuzu masomo yao ya yes, sayansi ya nyuklia. Kiwanda cha kuchanganya mbolea kuanza kazi Mei mwaka kesho. Na nchi za Afrika zinatakiwa kuwekeza katika uhifadhi wa viumbe hai. bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa ni makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 i Dhulhija mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Julai mwaka 2022 Miladia miaka 129 iliyopita alizaliwa malenga wa Rasha kwa jina la Vladimir Mayakovski. Mashairi ya Mayakovski yalikuwa na nafasi kuu wakati wa mapinduzi ya kikomunisti ya Urusi ya zamani mwaka 1917. Vladimir Mayakovski alikuwa akiamini kuwa fasihi inapaswa kuwa lugha ya watu wengi na inayobainisha maisha yao ya kijamii. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. Alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Ayatullah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraq wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala wa Akimenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iraq. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Na miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo mapinduzi ya wananchi wa Nikaragua yalipata ushindi dhidi ya dikteta Anastasio Somoza wa nchi hiyo na mwitifaki wake mkubwa yaani Marekani. Dikteta huyo kibaraka wa Marekani alichukua hatamu za uongozi wa Nicaragua mwaka 1967 na tangu wakati huo wimbi kubwa la upinzani lilianza kuenea nchini kote na katika Amerika ya Kati dhidi ya kiongozi huyo. Mapambano ya silaha ya wapiganaji wa msituni ya harakati ukombozi, ya ukombozi wa kitaifa ya Sandinista yaliyoanza mwaka 1963 yalipamba moto zaidi katikati ya muongo wa 1970 wa na kuungwa mkono na wananchi. Hatimaye Somoza alilazimika kukimbia nchi baada ya jeshi la Sandinista kuingia Managua, mji mkuu wa Nikaragua. Katika siku kama leo, karibu watu elfu arobaini waliuawa katika mapinduzi ya Nikaragua. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Tunakushukuru sana. Bado mko nasi katika matangazo haya. Nasoma maoni yake, Jumaidi Isa waKondoa ameandika, na uh, nakupateni mubashara kupitia masafa ya satelaiti, na tunakushukuru kwa kutegea sikio. Nasoma maoni yake mwingine hapa, Sherari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Anaandika, kupayuka kwa rais wa Marekani ni kipumbavu. Anasema kupayuka kwa rais wa Marekani kipumbavu ni kuhatarisha amani katika Mashariki ya Kati na ndio ugaidi wa kimataifa, pia ndio kuvunja haki za kibinadamu. Anasema kwa watu wenye kutaka maendeleo yao ya kujitegemea. Ameandika wa Magharibi na Wazayuni ndio waanzilishi wa ugaidi wa kimataifa kwa sababu jamii hizi mbili hazina maadili mema ya kibinadamu. Ni maoni yake. Shera Alifadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, hapa kuna Abdullah Ali Makajura anatuambia shukran, na pia tunakushukuru. na yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amemlaki rasmi rais wa Uturuki katika ikulu ya Sadabad hapa Tehran. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo unafanya juhudi ili kuongeza muda wa kusitisha vita Yemen. Makubaliano ya usitishaji vita yaliyofikiwa huko Sweden sana ya na ujumbe kutoka Sanaa na ule wa Riyadh yalianza kutekelezwa tangu Jumanne asubuhi Desemba 18 mwaka 2018 katika baadhi ya mikoa tu ya Yemen. Hata hivyo muungano uvamizi nchini humo chini ya uongozi wa Saudi Arabia kila siku unakiuka makubaliano hayo. Na taasisi arobaini na wananchi wa Tunisia wamemtaka rais wa nchi hiyo Kais Saied kuacha kuendesha kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo. Kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba mpya ya Tunisia ilipangwa kufanyika tarehe ishirini na saba mwezi huu, lakini kura hiyo ya maoni hata kabla ya kufanyika imekuwa ikikosolewa pakubwa na mirengo mbalimbali mbali na vyama vya Tunisia, huku maandamano ya wananchi yakifanyika nchini humo. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu. Sina la ziada, na washukuru kwa kuwa nami. Kwaherini.