Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu umewadia kwa nani, wapendwa wasikilizaji? Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, asubuhi ya leo Jumanne Julai 19 mwaka 2022 sawa na tarehe 19 Dhulhija 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin, na tunaombea wenzetu kama ilivyo ada na desturi kwa kila mwanadamu, tunawambia wenzetu wako mahospitalini, wanaogua, wamelazwa kwa muda mrefu, kwa muda mfupi, wako majumbani wanaogua. Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, asubuhi hii tutaanza kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii ambao tutupia jicho safari ya Biden huko Saudi Arabia na tutakuwa na kipindi maalum ambacho ni cha Ide Khadir. Kipindi hiki kitakuwa kwa muda wa dakika kumi na tisa, tafuatiwa na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia, na uchambuzi wetu wa kisiasa. Ni kumalizika ziara ya makelele mengi ya Joe Biden magharibi ya asia na zawadi makhususi aliotunikiwa bin Salmana wapendwa wasikilizaji mtakuwa nami katika muda wa saa moja tafadhali nikueni nami hadi tamati na kuwakumbusha wale ambao mtanafasika kutuma ujumbe wako mfupi tuma maoni yako tumia aplikesheni yetu kawaida ya kawaida ya WhatsApp nikimaanisha ujumbe mfupi nambari yetu ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne na wakumbusha pia mail yetu ama barua pepe ni swahili radio at IRIB ir. Tovuti yetu ikiwa ni pastoday com slash sw. Karibuni. Imetimia saa tatu na nusu kwa majira ya hapa Tehran. na sasa anawasomea vichwa vya habari. Shambulio la waasi Uganda wa Uganda kaskazini mashariki mwa Kongo naua wa, watu kumi. Mwandishi wa habari Marekani akamatwa nchini Kongo akishirikiana wa na, na waasi. Rais Putin wa Rusia anawasili Tehrani hii leo kwa ziara. Na Nelson Mandela alionyesha kila mtu ana uwezo na wajibu wa kujenga maisha bora. Karibuni pamoja na habari nyingine. Na sasa ni habari kamili. Waasi wa kikundi la United Democratic Forces ADF kutoka Uganda wamewaua raia wasiopungua wa kumi baada ya kushambulia maeneo kadhaa katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti zinasema waasi hao wa Uganda wamewaua kwa umati raia kumi katika muda wa siku tatu zilizopita. Mbali na kuwa raia hao, waasi wa ADF pia walichoma moto makumi ya nyumba katika wilaya za Ndimo na Otmaber. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limeangamiza waasi wapatao ishirini na mbili miongoni mwao Maeneo ya kati mashariki na kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamekumbwa na machafuko tangu miaka ishirini iliyopita. Udhaifu wa jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kushindwa askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kuwaangamiza wanamgambo hao wanaobeba silaha ni miongoni mwa sababu za ukosefu wa usalama na amani katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Kundi la waasi wa United Democratic Forces FDA li, ADF liliundwa miaka ya 1990 na limekuwa likishambulia raia na askari wa serikali za Kongo na Uganda mara kwa mara. Serikali ya Uganda imeliodhesha kundi hili kwenye magenge ya kigaidi. Wakati huo huo maafisa Kongo wa usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemkamata mwanahabari wa Marekani kwa jina la Stavros Nikolas Niakos kwa tuhuma za kuwasiliana na makundi ya waasi mashariki mwa taifa hilo. Afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba idara ya upelelezi ya nchi hiyo imesema mwandishi habari huyo wa Marekani amekuwa akiwasiliana na makundi ya wabeba silaha kinyume cha sheria. Asasi za kiraia kama vile RECN zimenukuliwa na vyombo vya habari zikisema kwamba Niakos pamoja na mwandishi mmoja wa habari wa Kongo walikamatwa Jumatano katika mji wa kusini mashariki wa Lubumbashi na kisha kupelekwa mji mkuu Kinshasa. Afisa wa ngazi ya juu wa serikali ambaye hakutaka kutaja jina lake amelithibitishia shirika la habari la AFP kwamba Niakos anashikiliwa na idara ya kijasusi ya ANR mjini Kinshasa. Afisa huyo amesema kwamba Niacos mwenye umri wa miaka 33 na ambaye huandika magazeti ya Marekani ya The Nation na The new Yorker amekuwa akiwasiliana na makundi yenye silaha likiwemo kundi la Bakata Katanga. Afisa huyo amesema mwandishi habari huyo mbali mbali Kongo, wa Marekani amekuwa akifika maeneo mbalimbali ya Congo bila kuwajulisha maafisa wa serikali kama anavyotakiwa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inachukua tahadhari kutokana na kuwa maafisa wawili wa Umoja wa Mataifa waliuawa na watu wasiojulikana mwaka elfu mbili kumi na saba. Itakumbuka kuwa mwaka huo wataalamu wawili kutoka Marekani na Sweden waliokuwa wametumwa na Umoja wa Mataifa kuchunguza ghasia kwenye eneo la Kasai nchini humo walitekwa nyara na kisha kuuawa na watu wasiojulikana. Taarifa zinasema yamkini mwandishi huyo wa habari kutoka Marekani akaachiwa Jumanne baada ya uchunguzi kukamilika. Madola ajinabi hasa ya Ulaya na Marekani yanalaumiwa kwa kuchochea mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa lengo la kuendelea kupora utajiri mkubwa wa madini ambayo ni nadra katika eneo hilo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Rais Vladimir Putin wa Russia leo Jumanne anawasili Tehrani, mji mkuu wa jamhuri ya Kiislamu Iran, kwa lengo la kushiriki katika kikao cha pande tatu baina ya Rusia, Iran na Uturuki. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, amesema Rais Vladimir Putin Jumanne ya leo Julai 19 atafanya safari mjini Teheran kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa pande tatu wa marais wa Iran, Russia na Uturuki katika fremu ya mazungumzo ya Astana kuhusiana na mchakato wa amani ya Siria. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki tayari yuko mjini Tehran kwa ajili ya kushiriki katika kikao hicho ambacho mwenyeji wake ni Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Iran. Balozi wa Rasia nchini Iran Levan Zagarian ameiambia televisheni ya Rusia 24 kwamba akiwa mjini Tehran, Rais Putin pia anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei. Naye Muhamad Farazmand, balozi wa Irani mjini Ankara, Uturuki, ameandika hivi karibuni katika ukurasa wake wa Twitter kwamba wakati wa safari ya Erdogani mjini Tehran kutafanyika vikao viwili muhimu hapa kwanza ni kikao cha kamati kuu ya uhusiano wa Iran na Uturuki, na pili ni kikao cha viongozi wa ubunifu wa Astana. Balozi Farazwanda amesema, katika kipindi hiki nyeti na chenye kuainisha hatima ya eneo na dunia, mji mkuu wa Iran, Tehran, utakuwa mwenyeji wa vikao hivyo viwili muhimu vya kimataifa ambavyo havijafanyika kwa muda mrefu. Mkutano wa nchi zinazofanya juhudi za kurejesha amani Siria, ambazo ni Iran, Rusia na Uturuki, tangu dunia ikumbwe na janga la Korona hazijawahi kuitisha kikao cha ana kwa ana cha viongozi wa nchi hizo, huku marais wa nchi tatu wakisisitiza juu ya udharura wa kukutana ana kwa ana kutokana na umuhimu wa kadhia zinazojadiliwa. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa Nelson Mandela, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kiongozi huyo wa zamani wa Afrika Kusini alionyesha kila mtu, kila mahali, anao uwezo na wajibu wa kujenga maisha bora ya baadaye kwa ajili ya wote. Nelson Mandela, kwa jina jingine Madiba, rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini aliyeshika madaraka mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kuongoza taifa hilo baada ya kukaa miaka ishirini na saba gerezani, hakuweka kisasi kwa wale waliomsweka ndani kutokana na harakati zake za kupigania uhuru wa taifa hilo. Uongozi na falsafa zake zilivutia dunia kiasi cha kuupelekea Umoja Mataifa kutenga Julai 18 kuwa siku maalumu ya Nelson Mandela. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres, katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku hii, amemsifu Mzee Mandela kuwa ni mtu bora wa wakati wote. Kiongozi alikuwa na ujasiri pasi na kifani ambaye alikuwa na mafanikio makubwa, mwenye utulivu na ubinadamu wa kina. Nelson Mandela alikuwa mponyaji wa jamii na mshauri kwa vizazi na vizazi, atabaki kuwa dira ya maadili na kumbukumbu kwetu kumbu sote, amesema Guterres, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Amesema wakati huu dunia ikiwa imegubikwa na changamoto lukuki, kuanzia kwenye vita, masuala ya haki za binadamu, majanga ya dunia mabadiliko ya tabia ya nchi, umasikini na ubaguzi, njia bora ya kutatua changamoto hizo pamoja na mambo mengine ni kukumbatia urithi ulioachwa na Madiba, ambao ni kupaza sauti dhidi ya chuki na kutetea haki za binadamu, amesema. Tunapasa kukumbatia ubinadamu wetu wa kawaida, ambao ni utajiri wa utofauti wetu, usawa kwa heshima, umoja katika mshikamano, na kwa pamoja tuifanye dunia yetu kuwa ya haki zaidi yenye huruma yenye mafanikio na endelevu kwa wote. Na sheria mpya inaandaliwa nchini Russia ambayo itasimamia benki za Kiislamu nchini humo katika jitihada za kuvutia wawekezaji kutoka nchi za Kiislamu ili kukabiliana na vikwazo ambavyo benki za nchi hiyo zimewekewa na magharibi gazeti la kila siku la Kirusi la Kommersant limeripoti kwamba huduma za Kiislamu za kifedha zitatolewa katika fremu ya mashirika ya ubia wa kifedha FPO kwa kifupi na kuwapa wateja huduma za kifedha zinazofuata sheria za Kiislamu. Ripoti hiyo imeongeza kuwa FPO zitakuwa chini ya benki kuu ya Rusia ambayo itakuwa na orodha ya mashirika yote yenye kutoa huduma hizo. Mkuu wa kamati ya bunge la Rusia yani Duma ya soko la fedha Anatoli Aksakov amesema rasimu ya sheria hiyo itawasilishwa hivi karibuni katika bunge kwa ajili ya kuidhinishwa. Benki za Kiislamu zinafanya kazi chini ya miongozo ya kidini na kimaadili ambapo malipo ya riba ni marufuku. Sekta ya benki za Kiislamu duniani inakuwa kwa asilimia 14 kila mwaka na inakadiriwa kuwa na thamani ya dola trilioni 1.99 inachangia asilimia sita ya hisa katika sekta ya benki ya kimataifa isiyo ya kiislamu kwa mujibu wa rasimu ya sheria mashirika hayo yanaweza kukusanya fedha kutoka kwa watu binafsi na vyombo vya sheria na kuwekeza katika miradi kulingana na kanuni za sheria za kiislamu kwa msingi ya ushirikiano fpos zitakazoanzishwa rusia zitatoa huduma zifuatazo Mosi, kutoa mikopo ya pesa kwa mashirika na watu binafsi bila kutoza ada na kufadhili biashara mbalimbali mbali kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Wazo la kuanzisha benki ya Kiislamu nchini Russia limejadiliwa kwa muda mrefu. Miezi michache iliyopita, kamati ya bunge la Russia kuhusu soko la fedha ilianzisha kikundi cha kazi kuhusu fedha za Kiislamu kwa lengo la kuvutia wawekezaji katika sekta ya fedha katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati na nchi nyingine za Kiislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kuchegia sikio sikiwa matangazo mubashara a idhaa ya kiswahili redio Tehrani. Na sasa kaa kando, usikilizi uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kumalizika ziara ya makelele mengi ya Biden magharibi ya asia na zawadi mahususi aliyotunukiwa bin Salman. Safari ya rais joe Biden wa marekani magharibi ya asia imemalizika katika hali ambayo matunda muhimu iliyozaa ni kufufuliwa nafasi ya Muhamed bin Salman katika muundo wa madaraka na satwa ndani ya Saudi Arabia na katika eneo. Moja ya malengo ya Biden katika safari yake huko Riyadh lilikuwa ni kuboresha uhusiano wa Marekani na Saudia, lakini mwenendo wa matukio, picha na taswira zinazohusiana na safari hiyo na vile vile mazungumzo yaliyofanya Biden na viongozi wa Saudi Arabia, hususan Muhamed bin Salman, yameonyesha kuwa hatuwezi kutarajia safari hiyo ya Biden itakuwa sababu ya kutokea mabadiliko ya maana katika uhusiano wa Washington na Riyadh. Wakati rais wa Marekani aliposhuka kwenye ndege katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jidda, bin Salmani mwenyewe hakwenda kumlaki kiongozi huyo ni maafisa tena si wa ngazi ya juu kabisa wa Saudi Arabia ndio waliokuwepo uwanjani hapo kumkaribisha Biden kwa shada la mawaridi. Mohamed Bin Salmani alibaki kwenye kasri la Assalam kumngojea mgeni wake, na wakati Biden alipowasili kwenye kasri hilo, mfalme Salmani hakutoka nje ya kasri bali alibaki ndani kumsubiri rais huyo wa Marekani. Wadadisi wengi wa mambo wanalinganisha namna viongozi wa Saudi Arabia walivyompokea Jo Biden na jinsi walivyomlaki rais wa kabla yake wa Marekani Donald Trump mwaka 2017. Wakati wa ziara ya Trump nchini Saudia, mfalme wa nchi hiyo Salmani bin Abdul Aziz alitoka mguu mosi mguu pili yeye mwenyewe hadi kwenye mlango wa ndege kwenda kumkaribisha Trump huyo, na kisha rais huyu wa Marekani na viongozi wa Saudia wakadansi kwa panga ili kudhihirisha upendo na ukuruba uliopo baina ya pande mbili. Lakini kwa upande wa Biden, hata siku alivyoondoka nchini humo kurejea Marekani, alisindikizwa na gavana wa Makka na si mfalme wala mrithi wake, waliokwenda uwanja wa ndege kumwaga mgeni wao huyo. Nukta nyingine ya kuzingatiwa ni kwamba hata wakati Muhamed bin Salman alipomzungumzia swala la kuongeza uzalishaji wa mafuta alisema uamuzi huu tulishauchukua tokea hapo kabla na tutaongeza kiwango cha uzalishaji wetu hadi mwaka wa 2027. Katika kikao hicho cha Jida, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan, naye pia alitangaza kuwa kimsingi swala la uzalishaji mafuta halikujadiliwa katika kikao hicho. Kwa hiyo tunaweza kusema kwa kiwango fulani rais wa Marekani hakufikia lengo alilokusudia kuhusu kuongezwa kiwango cha uzalishaji wa mafuta e. kuhusiana na Irani pia, japokuwa Joe Biden alirudia tena na tena kauli ya hatutaruhusu Iran imiliki silaha za nyuklia, lakini Muhamed bin Salmani yeye alitilia mkazo ulazima wa Iran kutoa mashirikiano kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Na kwa kutumia lugha ya kistaarabu, mrithi wa ufalme wa Saudia alisema tunatoa mwito kwa Iran kushirikiana na nchi za eneo lakini si hayo tu. Kwa upande wa waziri wa mambo ya nje wa Saudia, yeye alisisitiza katika kikao cha Jidda kwamba mazungumzo kati ya nchi hiyo na Irani yana mwelekeo chanya. Na kuhusu uanzishwaji wa neto ya Kiarabu, Faisal Bin Farhani alitupilia mbali dai hilo na akasema, mimi sijui jina la neto ya Kiarabu limetokea wapi. Kutokana na yote hayo, tunaweza kusema kwamba kama safari ya Biden katika eneo la magharibi ya Asia ikiwemo Saudi Arabia haikuwa na mafanikio makubwa kwake yeye, ziara hiyo imezaa matunda mengi na ilikuwa na mafanikio makubwa na ya wazi kwa Bin Salmani. Tovuti ya habari nchini Marekani ya Huffington Post imetoa ripoti kuhusiana na athari hasi za ziara ya hivi majuzi ya Biden nchini Saudia isemayo uh, siku ya Ijumaa Rais Joe Biden wa Marekani alimtunukia Muhammad Bin Salmani, mwana mfalme wa Saudia, zawadi ambayo ni kubwa zaidi kuliko hata kile ambacho Trump angeweza kumtunukia, ya kuwa hagusiki nyumbani falme, Biden, kwa mrithi wa ufalme. Biden alilahikiana naye kwa bashasha na kugongeana naye ngumi na kisha akafanya mazungumzo na bin Salman, Jambo ambalo liligeuka mara moja kuwa gumzo kuu la vyombo vya habari duniani. Kikafanyika na kikao ambacho kwa ilivyoonekana kilionyesha kuwa bin salman ana hadhi sawa na rais wa Marekani, ili hali White House ilisisitiza kwamba kwa, kwa sehemu kubwa biden anaamiliana na mfalme salmani tu wa saudi arabia. Naendelea ya kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunaletea kipindi chetu maalum ambacho ni cha kwanza. zinathibitisha uongozi wa Ali bin Abi Talib kama imamu wa kwanza baada ya bwana Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallama, au ukitaka useme khalifa wa kwanza baada ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallama. Na katika kipindi chetu kilichopita tuliangalia tukio adhim na muhimu la Ghadir khum khutuba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pale alipowakusanya Waislamu wote wale ambao walikuwa wameandamana naye katika hija ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambayo ni hija ya mwisho. Wakafika sehemu ya Ghadir Khum. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa amepata tangazo la kutangaza kile ambacho Mwenyezimungu subhanahu wataala anakitaka, na Mwenyezimungu subhanahu wataala kwa mujibu wa aya ambayo tuliisoma, ni kwamba alikuwa anataka atangazwe kiongozi baada yake. Kwa hiyo, bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama alisimama katika jukwaa ambalo walimtengenezea na akaanza hutuba yake kwa kusema Bwana mtume akaanza kwa kumshukuru Mwenyezimungu subhanahu wataala, Mwenyezimungu ambaye tunamwomba msaada na tunamwamini yeye peke yake na tuna, tuna tawakali kwake, yani tunamtegemea Mwenyezimungu subhanahu wataala yeye peke yake, na Mwenyezimungu huyo huyo ndiye ambaye tunajikinga kwake kutokana na shari za nafsi zetu na mambo machafu na maovu ambayo tunayafanya. Mwenyezi Mungu ambaye ndiye mwenye kuongoza yule ambaye anaongoza, anaongoza kila mwanadamu au anamwongoza mwanadamu, na akishamwongoza hakuna ambaye aweza kumpoteza. Bwana mtume akaendelea kusema kwamba, wa ashhadu an la ilaha illallah, kwamba anashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa ni Mwenyezimungu peke yake, wa anna muhammadan abduhu wa rasulu, na kwamba Muhammadi ni mja wake na ni mjumbe wake, pamoja na kuwa kwamba yeye ndiye Muhammadi na hivi ndivyo alivyoamrishwa kwamba yeye ni Muhammadi, lakini katika tashahudu au kuyataja maneno haya atasema, wa ashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluh, na Muhammadi ni yeye sasa. Ni mukaddima. Bwana Mtume akasema, ayuha nnas, enyi watu, inni ushiku an udia fa ujib, kwamba mimi nakaribia kuitwa na nikajibu wa inni masulun wa antum masulun, kwamba na mimi ni mwenye kuulizwa, lakini vile vile na nyinyi ni wenye kuulizwa. Famadha antum qailun, anawaambia wale watu hadhira ambayo ilikuwa imekusanyika pale, masahaba maelfu ya masahaba wote wako pale. Bwana Mtume anawaambia kwamba mimi ni mwenye kuulizwa na nyinyi ni wenye kuulizwa. Je, mtasema nini kama mtaulizwa? Qalu, wakasema nashhadu annaka kad balaghta wa wanasahta wajahadta fajazaka llahu khaira, kwamba sisi tunashuhudia kwamba wewe umefikisha na umenasihi na umepigana jihadi basi kwa kufanya hivyo Mwenyezimungu subhanahu wa taala akupe malipo ambayo ni mema. Hivi ndivyo masahaba walivyomjibu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama wa qala. Bwana Mtume akaendelea katika khutuba yake, alastum tashhaduna an la ilaha illa llah wa anna muhammadan abduhu wa rasuluhu, kwamba nyinyi si mnashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa kwa haki isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na Muhammad ni mja wake na ni mtume wake na ni mjumbe wake. Hivi ndivyo Bwana Mtume alivyowaambia, akaendelea kusema wa anna jannatahu haq, kwamba pepo ya Mwenyezi Mungu ni haki wa narahu haquun, haqu na moto wake ni haq. Wa anna almauta haq, na mauti ni haq. Wa anna sa'ata atiyatun la raiba fiha, na kwamba siku ya kiyama au kiyama kipo kinakuja na hakuna shaka ndani yake. Wa anna allaha yab'athu man fi alqubur, na kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atawafufua wale wote ambao walikufa na bado wako katika makaburi yao. Bwana Mtume anawaambia, qalu bala nashhadu bidhalik, wakasema ndiyo tunashuhudia hayo unayoyasema ya Rasulallah. Qala, Bwana Mtume akasema, allahumma shhad, kwamba ewe Mwenyezimungu, shuhudia haya wanayoyajibu wanayoyasema. Thumma qala, kisha Bwana Mtume akasema Ayuha nnasu enyi watu, ala tasmaun je mnanipata mnasikia vizuri? Qalu naam, wakasema ndiyo tunakupata vizuri. Qala bwana mtume akasema fa inni faratun ala lhaudh, kwamba mimi nitakuwa katika hodh, ile sehemu ambayo ni ndani ya pepo katika mto sehemu ambayo kuna maji na mtu ambaye atakuwa sehemu hiyo ni mimi. Bwana Mtume anawaambia kisha baada ya kusema maneno hayo akasema, fandhuruni kaifa takhulufuni fi thaqalain. Anawaambia kwamba kuweni makini, angalieni namna gani nyinyi mtaniwakilisha katika mambo mawili, katika vizito viwili sasa hapa bwana mtume akawa amewaacha njia ya panda. Fanada munadin, mmoja wa maswahaba au mmoja wa watu ambao walikuwa pale, akasimama akanadi. Alisemaje? wamathakalain ya Rasulullah, thakalain au vizito viwili hivyo ni vitu gani? yote tumekupata, uliyoyasema, lakini hivyo vizito viwili bado hatujavielewa. Sikiliza maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waali wasalama, alisema athiqilu al akbar kitabullah, kwamba kizito kikubwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wal akhar al asghar, na kingine ni kidogo itrati, akasema ni kizazi changu ni watu wa nyumbani kwangu, na insha allah haya tutakuja kuyaelezea zaidi. Akaendelea kusema, waina latifa lkhabira nabaani annahuma lan yaftariqa hata yarda alaya lhaudh. Anasema kwamba hakika Mwenyezi Mungu amenipa khabari kwamba hivi vizito viwili really haviwezi kuachana Kamwe haviwezi kuachana, Qurani na kizazi changu haviwezi vikaachana mpaka pale nitakapokuwa nimesimama siku ya Kiama, katika mto huo, vinifikie sehemu hiyo. Bwana Mtume anawaambia, kisha anasema fala tukadimuhuma fatahlakuu wala taksuruu anhuma fatahlakuu Anasema msiwatangulie au msivitangulie hivyo vizito viwili. Wewe ni Muislamu ukafanya kinyume na Qurani, kinyume na kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, basi utaangamia, kwa mjibu wa maneno ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama. Na vilevile anasema kama utazembea au kama mtazembea msifanye kwa mjibu wa Qurani na kizazi cha bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama wa vilevile mtaangamia. Kwa hiyo hatuna mafar, hatuna sehemu, lazima tushikamane na Qurani na kizazi cha bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama wa, lakini vitu hivi haviwezi vikaachana, bali unaposhikamana na Qurani hiyo Qurani iwe inakwenda kwa ahl baiti inafasiriwa na kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama. Ukifuata kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, ufuate yale ambayo wanakuambia kuhusiana na Qurani, kwa sababu ni vitu viwili ambavyo haviwezi vikaachana. Bwana Mtume akaendelea kusema. Sasa baada ya hapa tufike sehemu yetu ambayo tunailenga katika hutuba hii Bwana Mtume, thumma akhadha biyad aliyi farafaaha hata ruiya bayadhu abatihima wa arafahu alqaum ajmaun. Bwana Mtume akawa amemnyanyua Aliyi bin Abitalibi kwa mkono wake. Riwaya inasema kwamba mpaka watu wote wakawa wameona yale makwapa ha? yale makwapa katika au weupe katika makwapa ya Ali bin abi Talib na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kutokana na namna alivyomnyanyua wa ili watu wote waweze kumwona. Na tabani, hapa riwaya inasema kwamba watu wote wakawa wamemuona na kumfahamu kwamba aliyenyanyuliwa mkono wake au aliyenyanyuliwa ni fulani, wote wakamfahamu. Faqala Bwana Mtume, akasema ayuha nasu, enyi watu. Man aula nnas bilmuminina min anfusihim, nani ambaye ni bora ha kwa watu wote, watu wote, waumini wote, watu wote, nani ambaye ni bora kuliko nafsi zao? Qalu allahu wa rasuluhu alam, wakasema Mwenyezimungu na mtume wake wanafahamu Qala Bwana Mtume akasema, inna allaha maulaya, Mwenyezi Mungu ni msimamizi wa mambo yangu, Mwenyezi Mungu ni kiongozi wangu, wa ana maula lmuminin, na mimi ni kiongozi wa waumini, wa ana aula bihim min anfusihim, na mimi ndiye ambaye ni msimamizi wa mambo yao mimi ndiye ambaye ni bora kuliko nafsi zao. Ima bwana mtume ni msimamizi wa nafsi zetu, bwana mtume ni bora kuliko nafsi zetu, bwana mtume ndiye mwenye haki ya kuzikontrol nafsi zetu sisi kama Waislamu ambao tunamfuata. Basi anaendelea kusema bwana mtume Muhamadi, sallallahu alaihi wa alihi wasalama Faman kuntu maulahu, sasa yule ambaye mimi nilikuwa mtawala wa mambo yake. Fa aliyu maulah, basi Aliyu ni mtawala wake. Haya maneno Bwana Mtume aliyasema mara tatu kuonyesha umuhimu wake. Thumma qala, baada ya kusema hayo Bwana Mtume ikabidi sasa aombe dua kali sana. Ndugu yangu Waislamu, Bwana Mtume anasema Allahumma wali man wala, ewe Mwenyezi Mungu mpende yule ambaye atamtawalisha Ali bin Abi Talib. Wa adi man ada, na umfanye adui yule ambaye atamfanya adui katika mansabuhi, na cheo hiki ambacho nimempatia, kwamba baada yangu hakuna ambaye ana haki ya kuwatawala Waislamu waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Baada yangu hakuna mbora isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Baada yangu hakuna ambaye ana ijaza kwa waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Sasa kama yupo ambaye atatoka au atakwenda kinyume na haya ambayo mimi nayasema, anasema: Ya Allah, mtu wa namna hii mfanye kuwa ni adui, mfanye kuwa ni adui, kwa sababu ya kumfanyia wadui huyu ambaye ni Aliyi bin abi Talib. Lakini Bwana Mtume akasema wa ahib man ahaba, na umpende yule ambaye anampenda Aliyi bin abi Talib. Wa abghadh man abghadha, na umchukie yule ambaye anamchukia Ali ibn Abi Talib. Lakini Bwana mtuma akasema, wansur man nasara, na umnusuru yeyote ambaye anamnusuru Ali ibn Abi Talib. wakhzul man khazala, na umdhalilishe yule ambaye ambaye anamdhalilishe Ali ibn Abi Talib. wa adri alhaq maahu haithu dara naifanya haki siku zote iwe pamoja na Ali bin abi Talib. Ala, bwana Mtume anasema falyuballigh shahidu lghaib, basi kwa haya maneno ambayo nimeyasema, yule ambaye yupo amfikishie khabari yule ambaye hayupo, na ni amri ya bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Baada ya maneno hayo, moja kwa moja Jibril akashuka akasema Mwenyezi Mungu anasema: ya Rasulullah alyauma akmaltu lakum dinakum, kwamba siku ya leo nimeikamilisha dini yenu, wa atimamtu alaikum ni'mati waradhitu lakum lislama dina, na dini yenu eh, nimeikamilishia neema, ah, neema zangu Mwenyezi Mungu anasema neema zangu zimekamilika katika dini yenu katika hii dini ambayo amekuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallama, lakini akasema, na nimeridhia kwamba hii dini ya Kiislamu iwe ni dini yenu. Dini ikawa imekamilika kwa kutangazwa Ali ibn Abi Talib kwamba ni kiongozi wa Waislamu baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alaihi wa sallama Kilichofuata ndugu zangu Waislamu, bwana mtume akawaamurisha watu wote ambao walikuwa pale wampe baia Ali ibn Abi Talib. Miongoni mwa watu ambao wa kwanza kabisa kutoa baia ni maswahaba wakubwa sana. Aha. Miongoni mwa masahaba wakubwa ni khalifa wa kwanza na wa pili na kuendelea, wale masahaba ambao wanafahamika sana, kwa sababu Bwana Mtume aliamrisha wamwekee hema Ali bin Abi Talibi, kisha wampe baia. Ndugu zangu Waislamu, hapa tumepata kwamba Bwana Mtume alimweka kiongozi baada yake, na si mwingine isipokuwa ni Aliyi bin Abi Talibi, salawatullahi wasalamuhu alaihi. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji katika macho yetu magazetini <muchu> wasikilizaji wa, wa redio Teherani asubuhi hii tunaanza uchambuzi wa machweto magazetini kwa kujielekeza nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo limemulika mlipuko mpya wa ugonjwa wa homa ya mgunda unaosababisha watu kutoka damu puani na kuishiwa nguvu na hata kufariki dunia. Kichwa cha habari hiyo kinasema tahadhari, kujikinga ugonjwa wa ajabu, serikali ya baini unaitwa homa ya mgunda SUA wafanya utafiti. Ni baada ya waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu kusema upimaji wa sampuli za wagonjwa waliokuwa wakiugua ugonjwa usiojulikana katika wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi umethibitisha mlipuko huo kuwa ugonjwa wa leptospirosis yani field fever kwa lugha ya Kiswahili unajulikana kama homa ya mgunda. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe vinasema kupanda bidhaa kuathiri mfumuko, kuathiri mfumuko, makala awaonye wavamizi viwanja, Rais Samia amtumia salamu za rambirambi rambi, Sirili Ramaphosa na wakili adai hali ya Sabaya imezidi kudhofu. Gazeti la Mwananchi pia limeipa kipaumbele habari ya homa ya mgunda kwa kichwa cha maneno Mgunda ni hatari kwa watu hawa, wafanyakazi migodini, wakulima, wafugaji na wavuvi watakiwa kuchukua tahadhari zaidi, wakati wataalamu wakitoa mbinu za kujilinda na hatua za kufuata unapoathiriwa. Baadhi ya habari za Mwananchi toleo la leo zina vichwa vya habari: Mutungi ajitenga na mgogoro NCCR, bajaji na bodaboda Moshi zahusishwa na uhalifu, na hatari za kujenga bila hati miliki da Gazeti la Jamvi la Habari limeweka mbele habari ya matamshi ya Waziri wa Afya wa Tanzania Umi Mwalimu, ambaye amesema ugonjwa wa homa ya mgunda ulioibua na kuibuka na kuua watu kadhaa kusini mwa nchi hiyo unaweza kuzuilika na kutibiwa. Mwalimu amesema ugonjwa huo uliwahi kuibuka Tanzania mwaka elfu mbili kumi na nne katika halmashauri ya Buhigwe, mkoa wa Kigoma. Na katika ukurasa wake wa mbele Gazeti la Raia Mwema limewekwa kichwa kikubwa cha habari kinachosema shamba la John Pombe Magufuli la kodishwa ni lililokuwa linamilikiwa na mkulima mzungu aliyekamata ndege ya ATCL. Msajili hazina aingilia kati. Almashauri monduli yaweka mguu chini kuhusu madai ya baadhi ya wa wanasiasa ya kutungwa katiba mpya. Raia Mwema lina habari yenye kichwa cha maneno katiba mpya haiepukiki, kigogo msaafu Zanzibar, ataka mchakato uendelee ulikoishia. Raia Mwema pia limezungumzia ugonjwa uliokumba maeneo ya kusini mwa Tanzania kwa habari yenye kichwa cha maneno, ugonjwa wa ajabu Lindi wafahamika ni homa ya mgunda itokanayo na panya na wanyamapori si mpya, wananchi watakiwa kujihadhari na kuripoti haraka. Haya yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Sasa anaelekea Kenya. Tunaanza na gazeti ya Taifa Leo ambalo lina habari kuu isemayo: Raila aoshwa laana ya 1969, wazee wasema kiapo kilichozuia Agikuyu kuchagua mjaluo kimepitwa na wakati, uchaguzi mwaka 2022. Wazee wa jamii ya Agikuyu wafanya tambiko Kiambu, wakisema ni ya kuondoa makali ya kiapo kilicholishwa jamii yao na mzee Kenyatta kuhusu uongozi wa kitaifa hiyo ikiwa ni habari kuu Taifa Leo. Aidha limeandika unga kushuka bei hadi baada ya uchaguzi. Serikali yasema imekubaliana na wasagaji kushusha bei kwa mwezi. Magavana wadai mamilioni ya pesa wakistaafu. Magavana walafi wataka walipwe laki saba kila mwezi, wapewe gari, dereva na kadhalika. kumi wajeruhiwa kwenye fujo za siasa Eldoret. Maajenti wa Raila na Ruto waenda nje kukagua karatasi Wawakilishi wa Ruto na Raila wameondoka nchini jana kuelekea Ugiriki kukagua uchapishaji wa karatasi za kupiga kura, na Mkenya awika Marekani. Katika ukurasa wa mwanzo wa Taifa Leo kuna picha inayomuonesha Mkenya Stanley Waithaka Mburu kushoto, akiwa na wenzake alipotuzwa medali ya fedha baada ya kuibuka wapili kwenye mbio za mita elfu kumi wanaume kwenye mashindano ya ubingwa wa riadha duniani yanayoendelea jijini Oregon, Marekani. Mganda Joshua Cheptegai kati katika picha hiyo ameshinda dhahabu, huku mwenzake Jacob Kiplimo akishinda wa shaba. Bado tunaangazia magazeti ya Kenya, na sasa naliangazia gazeti la The Star ambalo Jumanne limeandika, mdahalo wa gavana wa Kisii wavurugika baada ya Arati kumwita Machogu mpishi. Magavana wataka kupewa magari kifahari wakistaafu, na mafao mengine. Hali ya wasiwasi wasi kuhusu kuhusika polisi katika jinai imeendelea kuongezeka Kenya baada ya maafisa wawili wa polisi kukamatwa mwishoni mwa wiki kwa kushiriki kwao katika ujambazi wa kutumia mabavu. Tume ya maadili na ya kupambana na ufisadi Kenya inataka kurejeshwa shilingi milioni 25 zinazodaiwa kufujwa na maafisa wa kaunti ya Turkana kupitia shirika binafsi. Na mgombea wa kiti cha urais Kenya kwa tiketi ya UDA William Ruto amshambulia kwa maneno rais Uhuru Kenyatta kwa kushusha bei ya unga wa mahindi. Na gazeti ya New Times la Rwanda limeandika bustani ya hifadhi ya utalii wa mazingira ya Nyandugu imefunguliwa huku mkutano kuhusu masuala ya uhifadhi wa mazingira na viumbe hai ukianza. Zaidi ya wenye Rwanda mia moja wanatazamia kufuzu masomo yao katika fani ya sayansi ya nyuklia, na kiwanda cha kuchanganya mbolea kuanza kazi mwezi Mei mwaka kesho. Ni saa 4 dakika 13, saa 4 dakika 14 kwa wakati wa Tehran. Na sasa tunakaribisha makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Julai mwaka 2022 Miladia miaka 129 iliyopita alizaliwa malenga wa rasha kwa jina la vladimir mayakovski mashairi ya mayakovski yalikuwa na nafasi kuu wakati wa mapinduzi ya kikomunisti ya urusi ya zamani mwaka 1917 vladimir mayakovski alikuwa akiamini kuwa fasihi inapaswa kuwa lugha ya watu wengi na inayobainisha maisha yao ya kijamii Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria ya darsa za maulama wakubwa kubwa zama hizo na kukwea daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu, na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Ayatullah Kashiful Ghita alishiriki vilivyo katika mapigano ya jihadi ya wananchi wa Iraq wakati wa vita vya kwanza vya dunia dhidi ya jeshi vamizi la Uingereza. Mwanazoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Katika kipindi cha utawala wa Akimenid, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iraq. Mwaka 1899 miladia, Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, swala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuwait na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyoifanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Na miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, mapinduzi ya wananchi wa Nikaragua yalipata ushindi dhidi ya dikteta Anastasio Somoza wa nchi hiyo na mwitifaki wake mkubwa, yaani Marekani. Dikteta huyo kibaraka wa Marekani alichukua hatamu za uongozi wa Nikaragua mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba, na tangu wakati huo wimbi kubwa la upinzani lilianza kuenea nchini kote na katika Amerika ya Kati dhidi ya kiongozi huyo mapambano ya silaha ya wapiganaji wa msituni ya harakati okombozi ya ukombozi wa kitaifa ya Sandinista yaliyoanza mwaka 1963 yalipamba moto zaidi katikati ya muongo wa 1 wa 1970 na kuungwa mkono na wananchi. Hatimaye Somoza alilazimika kukimbia nchi baada ya jeshi la Sandinista kuingia Managua, mji mkuu wa Nikaragua, katika siku kama ya leo. Karibu watu elfu arobaini waliuawa katika mapinduzi ya Nikaragua. Bado mko nasi katika matangazo haya wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Hiyo ni tovuti yetu ambayo unaweza ukaingia popote pale ulipo na ukaweza kupata makala mbalimbali, mbali na vipindi vyetu. Na muda unatupa mkono, karibuni kutegea sikio habari za dunia kwa ufupi. Waasi wa kundi la United Democratic Forces, ADF, kutoka Uganda wamewaua raia wasiopungua wa wa kumi baada ya kushambulia maeneo kadhaa katika jimbo la Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti zinasema waasi hao wa Uganda wamewaua kwa umati raia kumi katika muda wa siku tatu zilizopita. Maafisa wa usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemkamata mwanahabari wa Marekani Stavos Nicholas Niakos kwa tuhuma za kuwasiliana na makundi ya waasi mashariki mwa taifa hilo. Rais Vladimir Putin wa Rusia leo Jumanne anawasili Tehrani, mji mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa lengo la kushiriki katika kikao cha pande tatu baina ya Rusia, Iran na Uturuki. Wakati dunia akiadhimisha siku ya kimataifa Nelson Mandela, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema kiongozi huyo wa zamani wa Afrika Kusini alionyesha kila mtu, kila mahali anao uwezo na wajibu wa kujenga maisha bora ya baadaye kwa ajili ya wote. Na sheria mpya inaandaliwa nchini Rusia ambayo itasimamia benki za kiislamu nchini humo ikiwa ni katika jitihada za kuvutia wawekezaji kutoka nchi za kiislamu ili kukabiliana na vikwazo ambavyo benki za nchi hiyo zimewekewa na Wamagharibi. Gazeti la Kirusi la Kommersant limeripoti kwamba huduma za Kiislamu za kifedha zitatolewa katika fremu ya mashirika ya ubia wa kifedha na kuwapa wateja huduma za kifedha zinazofuata sheria za Kiislamu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho. Asanteni kwa kuwa nami.