Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillah rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni wakati huu katika matangazo haya ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo haya. Na kwanza tutakuwa na udunduzi wa kisiasa au uchambuzi wa kisiasa, na utafuatiwa na mawaidha eh, kuhusiana na shahsia ya Imam Ali alaihi salam, na yataletwa kwenu na Shekh Ayub Mbegu. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha tutakamilisha kwa muktasari wa habari za dunia, na hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, nakukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata pia kupitia radio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana huko Tanga, e, kupitia 105.3 FM. Hali kadhalika Singida ni kupitia 99.1 FM. Radio Maarifa pia inapatikana Mtwara kupitia 108.1 FM, na huko Mwanza inapatikana kupitia Maarifa FM na kwa Kigoma unaweza kutupata kupitia radio Maarifa 99.7 FM. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utasikiliza matangazo haya na kututumia maoni pia. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. metumia saa mbili unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa kumi na mbili e jioni kwa saa za Afrika ya Kati na majira ya Bujumbura, Burundi, na Lubumbashi, DRC, na saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ya Kiislamu yazama katika sherehe na shangwe za sikukuu ya Ghadir Hum. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema Rais Baiden wa Marekani anapayukapayuka ili kuiridhisha Tel Aviv. na Ghana yathibitisha visa vya kwanza vya ugonjwa wa hatari wa maba karibuni na sasa ni habari kamili. Miji na maeneo mbalimbali ya Iran ya Kiislamu leo imegubikwa na sherehe, shangwe na furaha katika maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir. Leo Jumatatu, tarehe 18 Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria ya kamaria inayosadifiana na Julai 18 2022 ni sikukuu ya Ghadir hum ambayo ni miongoni mwa siku sikukuu uh, kubwa za Waislamu, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Ahlulbeit. Kwa mnasaba huo, tangu jioni ya jana, wapenzi wa Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maeneo mbalimbali ya Iran walipamba barabara na maeneo ya umma na kushiriki katika mahafali kubwa za kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa kukamilisha dini na neema yake kubwa ya siku hii ya kutangazwa khalifa na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada ya mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika sherehe hizo ambazo zinaendelea hadi wakati huu, waislamu wamekusanyika misikitini, vituo vya utamaduni, kumbi za masuala ya kijamii na mabarabarani ambako kuna somo, mashairi, dua na tungo za kumsifu Mtume Muhammad, sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wa kwa mnasaba huu pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Wayatula Said Ali Khamenei ameidhinisha pendekezo la jaji mkuu wa idara ya mahakama ya Iran uh, Ghulam Hussein Muhsen Ejai la kupunguzwa vifungo au kuachiwa huru wafungwa zaidi ya elfu mbili Msamaha huo wafungwa waliokuwa wakitumika vifungo tofauti katika jela za Iran ulitangazwa jana Jumapili na ofisi ya kiongozi mwadhamu kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu hii ya Ghadirhum. Ghadirhum ni eneo baina ya Maka na Madina ambako Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam, katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimtangaza Ali bin Abi Talib alayhi salam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa rais wa Marekani Joe Biden anapayuka payuka, payuka akitoa madai kwamba Iran inataka kumiliki makombora ya nuklia ili kuuridhisha utawala wa kizawini wa Israel. Rais wa Marekani Biden alisema Jumamosi iliyopita kuwa nchi hiyo itaendeleza juhudi zake za kidiplomasia kuweka shinikizo kwa mpango wa nuklia wa Iran, akisema kuwa Marekani haitoruhusu Iran kupata silaha za nyuklia. Akijibu matamshi haya yasiyo na msingi ya Biden, Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter leo Jumatatu kwamba komedi ya zama zetu katika kipindi hiki cha kumbukumbu ya jaribio la kwanza la bomu la nyuklia la Marekani, na baada ya kutembelea utawala unaokiuka sheria na unaomiliki silaha za siri za nyuklia, Biden anasisitiza kwamba eti hatoruhusu Iran kutengeneza kile alichosema ni bomu la nyuklia. Kanani ameongeza kuwa komedi hii inachezwa kwa ajili ya kurudisha utawala wa kizayuni wa Israeli kwa madai ya mabomu ambayo Iran haijawahi kutaka kuwa nayo. Wakati wa safari yake ya karibuni huko Israel, Biden na waziri mkuu wa utawala huo bandia Yair Lapid walitoa taarifa iliyoeleza kuwa Washington bado ina dhamira ya dhati ya kulinda usalama wa utawala wa Israel na kuhakikisha kwamba utawala huo unakuwa na nguvu kubwa zaidi za kijeshi katika eneo la magharibi mwa Asia. Hali kadhalika amesisitiza kuwa Washington haitoruhusu Iran kupata silaha za nyuklia na kwamba Marekani iko kwa tayari kutumia uwezo wake wa kitaifa kuhakikisha swala hilo linatimizwa. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran naye amesema iwapo vituo nyeti vya Iran vitashambuliwa, Teheran italenga ndani kabisa ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kamal Kharazi ameongeza kuwa shambulio lolote lile dhidi ya usalama wa Iran kutoka nchi jirani litakabiliwa na jibu kali la Iran kwa nchi hizo na jibu la moja kwa moja kwa utawala wa kizayuni. Tuelekee sasa barani Afrika. Ghana imeripoti kesi ya kwanza uh, au imeripoti kesi za kwanza za virusi hatari vya Marburg, ugonjwa unaoambukiza kwa kasi ambao ni katika familia moja ya virusi vya Ebola. Mlipuko wa kwanza wa Marburg ulitokea Ujerumani mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba na kuwa watu saba. Mwaka elfu mbili na tano virusi hivyo viliuwa zaidi ya watu mia mbili nchini Angola. Ripoti e, zinasema kwamba Ghana imetangaza kuwa watu wawili waliokuwa wameambukizwa virusi hivyo wamefariki dunia hivi majuzi katika hospitali moja ya eneo la Ashanti, kusini mwa nchi hiyo. Matokeo ya sampuli yalionyesha kuwa Uh, watu waliathiriwa na virusi vya Marburg mapema mwezi huu na kuthibitishwa tena katika maabara nchini Senegal. Mamlaka ya afya ya Ghana inasema watu 98 sasa wako tarini kutokana na uwezekano wa kuwasiliana na waathirika wa ugonjwa huo. Kwa sasa hakuna tiba ya ugonjwa wa Marburg, lakini madaktari wanasema kwamba kunywa maji mengi na kutibu baadhi ya dalili za ugonjwa huo kunaweza kuongeza uwezekano wa mwathirika kubakia hai. Virusi hivyo huambukizwa kwa mwanadamu kutoka kwa popo, popo wanaokula matunda na huenea kutoka mwanadamu hadi mwanadamu mwingine kupitia majimaji ya mwili mamlaka ya Ghana imewataka watu kuwa mbali na mapango na kupika bidhaa zote za nyama kabla ya kuliwa. Shirika la afya duniani WHO linasema Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Afrika Kusini na Uganda ni miongoni mwa nchi za Afrika zilizowahi kukumbwa na maambukizi ya virusi vya Mabag virusi ambavyo vinaweza kumuua mtu mwenye afya katika kipindi cha wiki moja tu, baada ya kuanza kutapika na kuharisha, na hatimaye kutokwa damu ndani kwa ndani. Ugonjwa huo hauna tiba kwa sasa. Mtu aliyeambukizwa homa ya mabag huwa na dalili ya maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kuvuja damu katika matundu kadhaa ya mwili. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Tanzania imetangaza kuwa uwepo wa mlipuko mpya wa ugonjwa wa homa ya mgunda unaosababisha wananchi kutoka damu puani na kuishiwa nguvu na hata kufariki dunia. Waziri wa afya ya Tanzania Bi. Umi Mwalimu amesema kuwa upimaji wa sampuli za wagonjwa waliokuwa wakiugua ugonjwa usiojulikana katika wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi umethibitisha mlipuko huo kuwa ni ugonjwa wa leptospirosis fil fever, kwa lugha ya Kiswahili inayojulikana kama homa ya mgunda. Waziri Umi amesema hayo leo mara baada ya kutembelea wilaya ya Ruangwa katika mkoa wa Lindi ambako kumezuka mlipuko wa ugonjwa huo, na kuzungumza na waandishi wa habari amesema homa ya mgunda ni miongoni mwa magonjwa yanayoambukizwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu, na unasababishwa na bakteria aina ya Leptospira interrogans Umi amesema ugonjwa huu umekuwepo katika maeneo ya kitropiki ambayo ni yenye hali ya joto katika mabara ya Amerika ya Kaskazini, Amerika ya Kusini, Afrika, Asia na Australia. Amesema wanyama aina za panya, kindi, mbweha, kulungu, swala na wanyamapori wengine wameripotiwa kupata maambukizi ya vimelea hivi na kuwa chanzo cha maambukizi kwa binadamu. Ameongeza kuwa ugonjwa wa homa ya mgunda huambukizwa kutoka kwa mnyama kwenda kwa binadamu kupitia uchafuzi wa mazingira, ikiwemo vyanzo vya maji. Ugonjwa huo huambukizwa kupitia mkojo wa wanyama kwenye vyanzo vya maji, ambapo tayari dawa imepatikana sanjari na namna ya kujikinga. Hadi sasa watu ishirini wameugua ugonjwa huo wilayani Ruangwa mkoani Lindi nchini Tanzania, na wengine watatu wamefariki dunia, huku wawili wakiwa kwenye uangalizi maalum. Umoja wa Afrika umezindua uh, mfumo wa tahadhari kwa lengo la kupambana na ukosefu wa usalama na kuimarisha amani katika bara hilo akitangaza habari hiyo uh, makamu mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Ulaya, Monique, uh, uh, Nsamba na, akitangaza habari hiyo mwenyekiti wa kamisheni ya umoja huo amesema kuwa kubadilishana ujuzi juu ya tahadhari ya mapema na kuzuia migogoro ya kikanda kutakuwa na jukumu muhimu katika kuzuia migogoro barani Afrika, na amesisitiza kuwa mfumo huo pia utakuwa na jukumu la kutambua vitisho vya amani na kuzuia kuhama mvi, vitisho hivyo kutoka eneo moja kwenda jingine. Aidha, amesema mfumo huu ambao umepewa jina la IRECKE utaleta unyumbufu na utulivu katika bara la Afrika na kuboresha strategia ya kupashana taarifa katika nchi wanachama. Wakati huu huo, kamishina umoja wa Afrika wa masuala ya kisiasa amani na usalama Bankole Adeo amesema mfumo huu unatumia teknolojia ya kisasa kutoa tahadhari mapema kwa nchi wanachama kuhusu vitisho vya uh, amani. Kwa sasa baadhi ya nchi za Afrika kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia, Chad na Mali zinasumbuliwa na machafuko ya makundi ya waasi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa baada ya taarifa ya habari ni wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kukiri Tony Blair kwamba enzi za dunia kuhodhiwa na Magharibi zimefika tamati. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair amekiri kuwa enzi za mamlaka y amri za dunia kuhodhiwa na kudhibitiwa na Magharibi pekee, kisiasa na kiuchumi, zinakaribia ukingoni, na akaeleza kwamba badala yake dunia inaelekea kwenye mfumo wa kambi mbili kuu, au yamkini ukawa na kambi kadhaa zenye nguvu. Ungamo hilo la waziri mkuu wa zamani wa Uingereza linatolewa wakati Marekani inadai siku zote kuwa eti ndiye kinara wa dunia yenye dola e, la kuu moja tu lenye nguvu na kwamba Ulaya inaandamana nayo katika njia hiyo. Hata hivyo, kubadilika kwa hali ya kisiasa na kiuchumi duniani, hasa katika miongo ya karibuni, sambamba na kuongezeka e, nguvu za kisiasa na kiuchumi za China, Rasia na baadhi ya nchi nyingine kumewafanya viongozi wa nchi za Magharibi wakiri kuwa enzi za mfumo wa kambi moja tu yenye nguvu na dunia kuhodhiwa na Magharibi zimefika tamati. Ni kama alivyowahi kueleza kitambo kidogo Wolfgang Ischinger, mwenyekiti wa kongamano la usalama la Munich, kwamba dunia inazivuka zama za Magharibi kuelekea zama za baada ya Magharibi. Kupungua satwa na ushawishi wa Ulaya na Marekani kumetoa fursa kwa nchi nyi, zingine eh, kuanzisha nidhamu mpya ya dunia. Wadau wasio wa magharibi wanatoa mwelekeo wa maswala ya kimataifa: kufeli sera za Marekani katika baadhi ya nchi za magharibi ya Asia, kuondoka kwa mpigo wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan, kugonga mwamba sera za Marekani katika nchi za Siria na Iraq, vita vya Ukraine na kusonga mbele Rusia kupita, uh, kupata nguvu na satwa China katika uga wa kiuchumi duniani na kuongezeka ushawishi wa kisiasa wa nchi hiyo vimehitimisha kiuhalisia zama za dunia ya kambi moja kuu ya Marekani, kiasi kwamba hivi sasa misimamo ya Marekani haikubaliki tena kuwa mwongozo au amri ya kufuatwa na kutekelezwa ulimwenguni. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesisitiza kuwa dunia ya kambi moja inayoongozwa na Marekani inafikia tamati na hivi sasa ulimwengu unaelekea kwenye nidhamu ya kambi kuu sita au kambi kadhaa. Marekani na hasa wakati wa urais wa Donald Trump ilishupalia sana sera za kujichukulia hatua za upande mmoja, kujifanyia mambo kivyake, kwa kauli mbiu ya eti Marekani kwanza, kiasi kwamba utekelezaji wa sera hiyo ulizidisha mpasuko kati ya Ulaya na Marekani na kupunguza pia uungwaji mkono na nafasi ya Washington kote duniani. Utekelezaji wa sera hiyo ya kujichukulia hatua za upande mmoja ulidhihirika kwa wazi zaidi katika kadhia nyingi, ikiwemo ya kujitoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nuklia JCPOA, kujiondoa kwenye makubaliano ya mabadiliko ya tabia nchi ya Paris, kujitoa Washington katika mkataba wa kudhibiti silaha na katika taasisi kadhaa pia za kimataifa kama vile UNESCO na hata wakati Joe Biden alipokuwa katika kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani, moja ya ahadi alizotoa ilikuwa ni kurejesha nafasi ya nchi hiyo duniani. Hii ni katika hali ambayo ushahidi uliopo unaonyesha kuwa nidhamu mpya ya kimataifa inaelekea kwenye mfumo wa kambi kuu kadhaa. Kwa mfano, Rusia ambalo ni dola kubwa kimataifa na mshindani wa Marekani imekuwa siku zote ikipinga mfumo wa kuwa na dola kuu moja lenye nguvu kujichukulia maamuzi ya upande mmoja, na hali kadhalika mwenendo wa Marekani na waitifaki wake wa Ulaya wa kuvitumia vikwazo kama wenzo wa mashinikizo dhidi ya nchi zingine. Kwa mtazamo wa Mosco, hali halisi ya mfumo wa sasa wa kimataifa inaashiria kujitokeza madola mapya yenye nguvu kama vile China, India ya Rasia na madola mengine kama vile Afrika Kusini ambayo oh, yanachipukia kwa upande wa nguvu za kiuchumi Kudhihiri kwa madola mapya yenye nguvu na hasa China katika uga wa uchumi e, e, wenye uwezo wa kutoa ushindani kwa Marekani kwa upande wa vielezi kadhaa kikiwemo cha uzalishaji pato ghafi la ndani kwa msingi wa uwezo sawa na ununuzi, na hata kufikia kiwango cha kuipiku Marekani, kumebatilisha dai la Washington kuhusu mfumo wa dola moja tu lenye nguvu duniani. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum uh, kuhusiana na shakhsia au sifa za Imam Ali alaihi salam. Italetewa kwenu na Shekh Ayub Mbegu wa huko London, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na kasida. Karibuni kusikiliza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kutupatia fursa hii tena. Maudhui yetu muhimu sana leo hii tunayotaka kuzungumza ni juu ya Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Huyu Ali, Ali bin Abitalib ana sifa nyingi sana nyingi, zilizotajwa bila ya shaka yoyote na Mtume Muhammad swalla llahu alaihi wa alihi wasallam. Ametajwa yeye pamoja na wengine katika aya nyingi katika Qurani, siyo kwa jina lakini kwa sifa zake kwa misimamo yake, kwa uchamungu wake, kwa ilmu yake, kwa kujitolea kwake. Lakini cha kustaajabisha, hizi sifa zake nyingi sana Ali bin Abi Talib alaihi salam leo hazijulikani, hazieleweki, hazifahamiki. Tunapozungumza na baadhi ya ndugu zetu Waislamu wenzetu tukataja sifa za Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, inaonekana kama ni jambo jipya, inaonekana kwamba watu wamezua Inaonekana kama ni bidaa, inaonekana kama ni mapenzi ya kupindukia, lakini kumbe sifa hizi zimo katika vitabu mbalimbali mbali vya Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali. Huyu Ali alikuwa ni mtu wa aina gani ambaye lau utataja sifa zake ukalinganisha na sifa za wenzake waliokuwa katika wakati wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, basi sifa za Alii zitakuwa ni nyingi nzito zenye thamani kuliko mwingine yoyote katika masahaba. Sasa lakini kwa nini hazifahamiki? Kwa nini hazitambuliki kwa nini hazieleweki? Kuna sababu nyingi bila shaka, lakini hayo ni maudhui mengine. Leo tunataka kuzitaja sifa za Ali bin Abi Talib, ili tupate kumjua kiasi fulani, bwana mkubwa huyo alikuwa nani kwa hizo sifa ambazo zilizotajwa. Cha kushangaza ni kuwa kuna baadhi ya wasomi wa wasiokuwa Waislamu wametaja sifa za Ali bin Abi Talib, wakamweleza vizuri. Wewe Mwislamu unapo kuja kuzisoma sifa hizi zilizoandikwa na wasiokuwa Waislamu juu ya Muislamu Ali bin Abi Talib, unashangaa mbona sisi hatuzijui hizi, kuna nini kimefichwa, nini? Sasa ukichukua mfano wa mwanachuoni mmoja tu Mkristo Mwarabu, Mwarabu Mkristo Mwarabu eh, Mwarabu wako wa Kristo Lebanon, huyu msomi Mwarabu Mkristo Mlebanoni kwa jina George Jordac George Jordak ameandika kitabu haswa kuelezea sifa za Ali bin Abi Talib, akakiita katika lugha ya Kiarabu Asautu al-adalatu al insaniya al, kikafasiriwa katika lugha ya Kiingereza, kitabu chake kikaitwa The Voice of Human Justice, the voice sauti, of human justice, sauti ya uadilifu wa kibinadamu. Katunga kitabu hichi huyu Mkristo Mwarabu kumuelezea sifa zake Ali bin abi Talib, kitabu kizuri sana kinachoelezea uadilifu wa Ali kama alivyokuwa. Lakini mbona Waislamu hatuyajui haya? Kumepita kitu gani hapa? Ndio tulipoona kuna umuhimu wa kuweka darsa hili, hususan katika wakati huu, baada ya Waislamu kutoka katika ibada ya hija kwa sababu kuna tukio tutalitaja. Mwingine ni mwanachuoni Muislamu huyu anaitwa Ibni Abilhadid Almutazili. Ibni Abilhadid Almutazili, yeye anatokana na madhehebu ya Kimutazila. Yeye huyu bwana Ibnu Abil, Abilhadidi ni Mutazili. Wanasemekana ni watu ambao walikuwa wanasema wanatumia fikra zao sana, akili zao sana, kwa ajili ya kuufahamu Uislamu. Ameandika yeye sherhe ya kuelezea kitabu kinachoitwa Nahjul Balagha. Nahjul Balagha ni kitabu kinachoelezea ufasaha wa Ali bin Abi Talib katika kuzungumza kwake, namna gani alikuwa akiitumia lugha ya Kiarabu vizuri sana katika kufikisha fikra na ujumbe wake. Pakaandikwa kitabu kikakusanywa, zile hutuba zake, barua zake, na maneno mafupi mafupi ya hikma. Kikaitwa Nahjul Balagha. Sasa, Nahjul Balagha, Asharifu Radhi, mwanachuoni wa Iraki, miaka mingi iliyopita, akakusanya zile hutuba akaziweka katika kitabu kikaitwa Nahjul Balagha. Kilele cha ufasaha. Wanachuoni waliokuja baadaye wakaamua ichi kitabu kizuri sana kasema nani maneno haya? Hata mmoja akasema maneno haya ni maneno ambayo yako chini ya, ya Qurani kiwango chake, lakini makubwa kuliko maneno ya binadamu wa kawaida. Maneno ya Ali bin Abitalib hayo. Ibnu Abilhadidi hadidi akaamua kuweka sherhe, kuyafasiri, kuyaelezea, kuyafafanua zaidi maneno yale ya huyu shekhe wa Kisuni mutazila mwingine Muhammad Abdu ambaye alikuwa Sheikhul Azhari, mkubwa katika wanachuoni wa Kimisri msuni, alipokuja kukisoma Nahjul Balagha akaona do, haya maneno makubwa sana, kaya sema nani haya? Alipoyajua nayeye pia akaweka sherehe yake. Wajerumani sio Waislamu, leo tunasikia wameanzisha institute nzima maahad chuo cha kielimu kutafiti tu maneno yaliyosemwa na Ali bin Abi Talib. Waislamu tunayajua hayo sisi, hususan tunaozungumza Kiswahili. Sitaki kusema kwa nini hatujajulishwa, kwa sababu kosa linaweza likawa ni lako wewe na mimi, ambao hatujatafuta habari hizi. Naam, walimu zetu pia wanaweza wakapata kiasi fulani cha lawama. Mbona hamkutuambia haya ya bwana mkubwa huyu, mpaka watu wengine wasiokuwa sisi leo wanachukua fursa ya kumwelezea yeye na sisi hatujui, na lau tukikaa kimya, basi sifa zake pia hazitoweza kueleweka. Hizi sifa zake mbona hazitajwi? Hazieleweki, hazijulikani. Darasa hili limejikita katika mapenzi, katika kuonyesha upendo, na Uislamu ni upendo. Uislamu ni mapenzi. Dini hii ni dini ya mapenzi, dini ya amani na kujisalimisha katika mapenzi ya Allah subhanahu wataala. Sasa, sehemu ya kwanza tunazungumza juu ya watu wa nyumba ya mtume ambao Qurani na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zinatutaka sisi tuwapende jamaa wa Mtume, ahlulbaiti wake. Katika swala zetu, tukiswali, tunasema allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad au allahumma salli ala sayyidina muhammad wa ala ali sayyidina muhammad. Sasa au ali au ahli ndio hao jamaa wa Mtume. Nataka niwaelezee kiasi fulani fadhila zao Utukufu wao, daraja yao kutoka katika Qur'ani na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam baadhi. Sehemu ya pili tunaiweka makhsusi kwa ajili ya kumzungumza Ali bin Abi Talib, sifa zake na namna gani, hizi ikiwa zitakaliwa kimya zitapotea, hatutazifahamu sisi, na tukizielewa basi zitatuongezea na sisi mapenzi ya kumpenda huyu aliyopendwa na Mtume na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kama tutakavyokuja kuelezea sasa. Tuanze katika Qurani. Mwenyezimngu subhanahu wataala katika sura ashura sura shura ni sura 42 katika Qurani katika aya 23, Mwenyezimgu subhanahu wataala anasema bismillahirahmanirahim, dhalika aldhi yubashiru llah ibadahu aladhina amanu waamilu lsalihat qul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba Sura ya arobaini na mbili, sura ashura. Mwenyezi Mungu anasema hayo ndiyo aliyowabashiria Mwenyezi Mungu waja wake walioamini na wakatenda mema. Sema, sikuombeni malipo yoyote kwenu ila muwapende jamaa zangu wa karibuni. Na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani. Hii aya Mwenyezi Mungu anamwambia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, waambie Waislamu ile kazi aliokuwa akiifanya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kuwafikishia da'wa Waislamu, kuwatoa mina dhulumati la nuru, kutoka katika viza kuwaingiza katika nuru. Mwenyezi Mungu anamwambia mtume wake waambie hao wasije wakadhani kadhani watakulipa, waambie kul la as'alukum alayhi ajra sitaki ujira mimi kwa kazi hii ninayoifanya, isipokuwa tu muwapende jamaa zangu. Jamaa gani hawa tunaotakiwa tuwapende? Ni wale ambao tukiswali sisi tunasema, ewe Mwenyezi Mungu mfikishie amani tume wako na jamaa zake, hao jamaa zake. Mwenyezi Mungu anasema tuwapende jamaa hawa. Ni Waislamu, jamaa hawa ni waumini, jamaa hawa ni wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam, wakaribu wa walomwamini wakafata dini yake wakashikamana na ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Hao ndio jamaa tunaowakusudia hapa, au hii aya ndio inayowakusudia. Kama hivyo ndivyo basi wanavyozungumza maulamaa katika vitabu vya tafsiri, vitabu vya tarehe, vitabu mbalimbali, kwamba sisi tunatakiwa tuwapende jamaa wa mtume hawa. Jamaa wa mtume ni wale ambao sisi tukishikamana nao basi bila shaka tutakuwa ni wenye kuongoka, na ndio hawa Mtume sallallahu alihi wasallam wa aliposema katika hadithi zake mbalimbali mbali. Kwa mfano katika moja anasema adibu auladakum ala hubi wa hubi ahli baiti walquran lquran, wafunzeni watoto wenu mapenzi yangu, enyi Waislamu wafundisheni watoto wenu wanipende mimi na wawapende ahli baiti wangu na waipende Qurani. Hadithi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam vile vile, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anasema ma'rifatu ali Muhammadin bara'atun minan nar, kuwajua ali Muhammad, familia ya Muhammad ali, kama vile sura namba tatu ali Imran, familia ya Imran ali Muhammad familia ya Muhammad, kuwajua familia ya Mtume Muhammad bara'atun minan nar, kutakuweka wewe uwe mbali na moto. Ukiwajua wewe ukawafuata, utawekwa mbali na moto. Wa hubbu ali muhammadin jawazun ala sirati, kuwapenda familia ya Mtume Muhammad kutakufanya wewe uweze kuvuka katika siratu siku ya Kiyama ile njia ambayo ukiivuka wewe unaingia peponi. Mapenzi ya mtume na ahlibaiti wake ukiwa nayo yatakupelekea ya uyafanye mema, hayo mema na mapenzi yao yatakufanya uvuke katika swiratu siku ya kiama. walwalayatu li ali Muhammadin amanun min aladhab. Na kushikamana na uongozi wa familia ya Muhammad, jamaa zake Mtume Muhammad, basi ndio utapata amani na kuwekwa mbali na adhabu siku ya kiama. Mambo matatu mtume kayasema: tunahitajia maarifa, kuwajua familia yake, hubu, kuwapenda jamaa zake, na uongozi wao, tushikamane nao. Hivyo vitu vitatu vitatufanya sisi tuwe ni wenye kuongoka. Hapa kataja mapenzi lakini, huwezi kumpenda mtu ukakosa kumfuata. Huwezi kumpenda mtu ukafanya rafiki nyume na anavyokueleza mapenzi haya yanamaanisha hivyo, tukiwapenda, tuwajue, tuwapende, tushikamane nao taqaddamuhum au tataqaddamuhum, watangulizeni wao wawe mbele yenu, wala nyie msiwatangulie. Sasa sisi tukiwapenda Ahlulbeiti tunaweka mbele wao, ndio wanaotuongoza sisi, tunakuwa nyuma yao, wanachokisema tunakifata, ndipo tutakapoongoka tukiwa na mapenzi ya aina hiyo. Kuna kitabu kinaitwa Almahasin cha mwanachuoni anaitwa Albarki, yeye ametaja hadithi katika kitabu hichi, kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anasema Mtume amesema, ala darajati ljanna liman ahabbana biqalbihi wanasarana bi lisanihi wa yadihi, daraja za juu kabisa zitakazokuweko peponi ni za wale watakaotupenda sisi. Watakuwa daraja za juu siku ya kiama, yani sisi mimi na ahlul baiti wangu, akatupenda biqalbihi, kwa moyo wake wa naswara na bilisanihi wa yadihi, na akatupa nusra, akatunusuru sisi, akatusaidia kwa ulimi wake na kwa mkono wake. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anataja fadhila zake na ahlul baiti wake, basi huyo atakuwa na vyeo vya juu peponi. Katika kitabu Albihar, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema ya familia ya Muhammad, basi huyo atakufa kifo cha kishahidi. Na jueni ya kwamba yoyote atakayekufa hali ya kuwa yuko katika mapenzi ya familia ya Mtume Muhammad, atakufa akiwa amesamehewa dhambi zake. Maneno hayo wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Siku moja alikuja bedui mmoja. Hawa mabedui walikuwa na desturi moja, kwa sababu ni watu ambao wana tabia zao kivyao wenyewe. Wao wakija, anataka lile analolitaka mara moja, huyo anaondoka. Sasa walikuwa wakija mara kwa mara, wakija wanaleta tabia zao kule, pale alipo mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na jamaa zake. Hawa wanajulikana kama Arabi. Sasa huyu arabi alikuja akamwambia Mtume, nimekuja kukuuliza swali katika mjumuiko wa watu, akaambia nimekuja kuuliza swali Mtume akasema, ilikuwa wakati wa swala umekaribia, wacha tuswali, tukimaliza nitakujibu. Swala ilipomalizika, akamuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, siku ya kiyama ni lini? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam naye akamuuliza, ili apate kujua nini amekitayarisha akamwambia, wama adadta laha, wewe unataka kujua habari ya kiyama, wewe umetayarisha nini juu ya kiyama? Umejitayarishia nini siku hiyo? Akasema, mimi sijajitayarishia mambo mengi, ila anni uhibu llah wa rasula, ila mimi nampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia anta maa man ahbabta, wewe utafufuliwa na wale utakaokuwa unawapenda. Anas bin Malik alikuweko anasema Anas ashada mafarihu yaumaidhin, sijawahi kuwaona mimi siku hiyo au siku kama hiyo, namna gani waislamu walivyokuwa na furaha kama furaha yao siku hiyo, baada ya kusikia maneno haya kwamba mtu atafufuliwa na nani na yule anayempenda. Sasa swali, ndugu zangu, nyinyi na sisi sote kwa ujumla, tunampenda Mwenyezi Mungu sawa sawa, tunampenda mtume wake sawasawa, tunawapenda ahlulbeiti wake sawasawa. Kama jawabu ni ndio na bila shaka ni ndio, baada ya mapenzi kitu gani kinataka kifanyike sasa. Ndipo hapa tunakuja kuelezea mapenzi ya Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam anamwelezea bwana huyu kwa sifa zifuatazo anasema. Kuna hadithi nyingi sana. Hadithi hii imetajwa katika vitabu mbalimbali, kikiwemo ya nabiu lmawadda. Imam Shafi ameitaja. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam anasema aliyun hubuhu junna, Ali kumpenda yeye Alii, mapenzi yake ni ngao itakukinga na moto siku ya Kiyama. Sifa kubwa na si hivyo tu, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika kitabu kinachoitwa kina manakib cha ibnul maghazili mfuasi wa madhehebu ya kishafii anasema, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, amesema katika hadithi yake, zayinu majalisakum bidhikri Ali bni abi talib alayhi salam, yapambeni majalisi yenu au vipambeni vikao vyenu Ipambeni mikusanyiko yenu kutano yenu bidhikri ali ibni abitalib, kwa kumtaja Ali bin abitalib alaihi ssalam. Hadithi hii inapotajwa, usisahau kwamba huyu Ali ni sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, kafundishwa na mtume na anayesema maneno ayo ni Mtume, kumnyanyua daraja yake, kwa sababu ndiye aliyekuwa sahaba bora, kwa elimu, kwa cheo, kwa daraja, kwa ushujaa. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam, hakuna kama Ali. Mtume sallallahu alayhi wa sallam pia amesema, dhikru aliin ibada, kumtaja Ali ni ibada. Ukimtaja Ali utamwambatanisha na mtume utamwambatanisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, umefanya ibada, na ndio ikawa, dhikru aliin ibada, kumtaja Ali ni ibada. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika vita vya Uhud, vita vimepiganwa, waislamu walikuwa wameenda kushinda kwanza Walipoacha amri ya mtume wakaingilia kukusanya ngawira, walipokuwa wameona wameshinda, wakazingirwa wakapigwa, mtume akavunjwa meno, waliokimbia baadhi ya masahaba wakakimbia. Ali bin Abi Talibu na upanga wake unaitwa Dhulfiqar akautembeza sawasawa kumhami mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Jibril akatamka maneno yakasikika, la saifa illa Dhulfiqar wala fata illa Ali, hakuna upanga ulouhami Uislamu leo hii kama Dhulfikar, na hakuna kijana yoyote shujaa kama Ali. Maneno makubwa kasemwa Ali bin abi Talib kwayo ili watu wapate kumjua. Sasa, siku ya Kiama sisi tutakapofufuliwa, kila mtu atapewa kitabu chake ambacho ndani yake kutakuwa kuna yote yale tuliyoyafanya hapa duniani. Wewe kitabu chako kitakuwa moja kwa moja kinakuelekeza wapi uende, kwa sababu yale uliyoyafanya yamo humo ndani lakini ule ukurasa au jalada la juu linasema moja kwa moja, unwanu sahifati lmumin hubbu ali, anwani ya sahifa au karatasi au kitabu cha mja mumin siku ya kiyama itakuwa ni mapenzi yake kwa Ali bin Abitalib. Na ndio Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, hamilu liwai fi dunia wal akhira, ali yule atakayebeba bendera yangu duniani na akhera. Hakuna mwingine isipokuwa ni Ali. Na ndo wakati mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walipohamia Madina, baada ya kujenga Masjidul Nabawi, waislamu walikuwa nyumba zao, masahaba waliojenga karibu na msikiti, milango yao walikuwa wakifungua wanaingia msikitini moja kwa moja. Yani mtu yuko nyumbani kwake akifungua mlango hapa akiingia, kaishaingia msikitini, lakini wakakosa zile tabia na desturi kuzifuata, kama Mtume sallallahu alaihi wasallam alivyowafundisha. Ikaja amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu: ewe Mtume, funga milango yote ya watu wote usiache isipokuwa mlango wako wewe unaotoka nyumbani kwako ukaingia moja kwa moja msikitini na mlango mwingine. Mtume anasema nini katika hadithi hiyo? Amara rabbi bisaddil abwabi illa baba ali, Mwenyezi Mngu ameniamrisha nifunge milango yote ya maswahaba wote, wakitaka kutoka nyumba zao wazunguke wakaingie kati mlango wa msikiti mkubwa Annabawi, ila mlango wangu utabakia wazi na mlango wa Ali utabakia wazi. Huyu ndiye Ali bin Abitalib. Hatuelezwi mambo haya, Mtume sallallahu alaihi amemtaja wa wa Ali, anasema likulli nabiyyin waswi wawarifi, kila mtume ana waswii wake, mtu anayeshika mahala pake baada yake, na ana mrithi wake. Kila mtume anawasii na ana warithi wake, wa waswii wa warithi Ali, waswi wangu mimi na mrithi wangu mimi ni Ali na ndio alomuosha akamkafini akaanza kumswalia mwili wake akauweka kwenye jeneza, alikuwa ni Ali, kwa kuamrishwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume anasema alamu ummati min badi Ali, yule mjuzi wa kuujua Uislamu vizuri baada yangu, hakuna kama Ali. Anasema tena Mtume aqda ummati Ali, anayetoa hukmu nzuri sawasawa kwa mujibu wa Qurani na Sunna, hakuna kama Ali. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Dhulhija mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Julai 18 mwaka 2022 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 1433 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume mtukufu alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin abi Talib na kusema Mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na amfanyie uadui atakayemfanyie uadui. Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam pia aliwausia Waislamu kushikamana na Qurani na ahlu beiti wake na akasema, viwili hivyo havitotengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Siku kama ya leo miaka 771 iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Tusi, mwanafalsafa, mtaalamu wa hisabati na nujumu, na msomi mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Tus, kaskazini mashariki mwa Iran. Nasirudin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe kaskazini magharibi mwa Iran. Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasuliktibas, Akhlaqunasiri na Shahru Lisharat. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Iran na Iraq kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipengele vyake hususan kile kinachohusiana na kuitambulisha Iraq kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka ilipe Iran fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Iran. Na leo tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahususi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupigania ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yani tarehe 18 Julai kuwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati ya kupigania uhuru nchini Afrika Kusini na juhudi zake kubwa za kutangaza amani kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali, kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu wa mbari na kaumu zote. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Desemba mwaka 2013. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam na kabla hatujaondoka studio ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Umoja wa Afrika umezindua mfumo wa tahadhari kwa lengo la kupambana na ukosefu wa usalama na kuimarisha amani katika bara hilo. Wizara ya afya ya Tanzania imetangaza uwepo wa mlipuko mpya wa ugonjwa wa homa ya mgunda unaosababisha wananchi kutoka damu puani na kuishiwa nguvu na hata kufariki dunia. Haya yamesemwa na waziri wa afya Tanzania, Ummy Mwalimu, ambaye amebaini kuwa upimaji wa sampuli za wagonjwa waliokuwa wakiugua ugonjwa usiojulikana katika wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi umethibitisha mlipuko huo wa ugonjwa huo. Hayo najiri wakati ambao Ghana imeripoti kesi ya kwanza ya virusi hatari vya Marburg, ugonjwa unaoambukiza kwa kasi ambao ni katika familia ya virusi vya Ebola. Na msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa rais wa Marekani Joe Biden anapayuka payuka akitoa madai kwamba Iran inataka kumiliki makombora ya nyuklia ili kuuridhisha utawala wa kizaini wa Israel. Na miji na maeneo mbalimbali ya Iran ya kiislamu leo imegubikwa na sherehe, shangwe na furaha katika maadhimisho siku ya sikukuu ya Ghadir. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu haraka haraka kidogo hapa. Kuna maoni kutoka Abdulali Makajura wa Tabora, Tanzania, natoa shukrani zake kwa Redio Teheran. Pia tuna maoni kutoka msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Sherali Fazil anasema: asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema kupayuka kwa rais wa marekani kipombavu ni kuhatarisha amani katika Mashariki ya Kati na ndio ugaidi haswa wa kimataifa. Hiye ndio kuvunjwa haki za binadamu ya watu wenye kutaka maendeleo yao ya kujitegemea. Wa Magharibi na Wazaini ndio waanzilishi wa ugaidi wa kimataifa kwa sababu jamii hizi mbili hazina maadili mema ya kibinadamu. Hayo ni maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sana kutoka hapa Teherani. Awashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.