hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Sadaka, Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Natumai na hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ni Jumatatu nyingine tulivu tunapokutana katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Leo ni Julai 18 mwafaka na tarehe 18 Dhulhija mwaka 1443 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, nikukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kuhusiana na Id au sikukuu ya Ghadir Khum yatakayoletwa kwako na Shekh Abdurazaq Amir wa huko Tanzania. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha au plus, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia Gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo mchana huu. Iran yaipongeza Iraq kwa kushajisha diplomasia na mazungumzo katika eneo. Jeshi la Nigeria laua magaidi 46 wa ISWAP katika jimbo la Borno. Na rais wa zamani wa Russia aonya kuhusu siku ya kiama, kulikoni? Pamoja na habari nyinginezo, karibu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameipongeza Iraq kwa nafasi yake athirifu na jitihada zake za kushajisha utumiaji wa mazungumzo kwa ajili ya kujaribu kutatua matatizo na changamoto zinazolikabili eneo hili la Asia Magharibi. Katika mazungumzo na mwenzake wa Iraq kwa njia ya simu jana Jumapili, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameishukuru serikali ya Baghdad kwa juhudi zake za kuanzisha mazungumzo ya kieneo kwa shabaha ya kuimarisha usalama katika kanda hii ya kistratejia. Amir Abdulahian na waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein wamejadili uhusiano wa, wa pande mbili wa Tehran na Baghdad na masuala ya kieneo na kimataifa, yakiwemo mazungumzo ya Saudi Arabia na Jamhuri ya Kiislamu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema Teheran ipo tayari kuendelea na mashauriano na kubadilishana mawazo na mwenzake wa Iraq kwa ajili ya kufuatilia maswala yenye maslahi ya pamoja ya pande mbili na kieneo. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amemnyoshea mwenzake wa Iraq mkono wa kheri na fanaka kwa minasaba ya sikukuu ya Ghadir Khum inayoadhimishwa hii leo na Idul Adha iliyosherehekewa siku chache zilizopita. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein, sanjari na kumpongeza mwenzake wa Iran kwa ajili ya minasaba hiyo ya kidini, lakini amemtaarifu pia kuhusu tathmini yake juu ya mkutano wa juzi wa Jidda ambapo Baghdad iliwakilishwa. Amesema Baghdad itaendelea kusisitizia haja ya kutumiwa njia za diplomasia na mazungumzo kwa ajili ya kutatua matatizo ya kieneo na kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa miongoni mwa nchi za eneo kwa ajili ya amani na uthabiti. Mbali na hayo, watu wasiopungua tisa wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika matukio mawili tofauti ya ufyatuaji risasi huko nchini Afrika Kusini. Kamishna wa kieneo wa polisi ya Afrika Kusini Elias Mawila alisema hayo jana Jumapili na kuongeza kuwa watu wanne waliuawa na wengine wawili walijeruhiwa katika tukio la kwanza lililotokea usiku wa kuamkia jana katika kitongoji duni cha Thembelihe kusini mwa jiji la Johannesburg. Naye kanali Andre Trout, afisa mwandamizi wa polisi ya Afrika Kusini, amesema wameanzisha uchunguzi wa mauaji ya watu watatu kwa kupigwa risasi katika mji wa Khaelisha mkoani Western Cape Jumamosi usiku. Habari zaidi zinasema kuwa mtu wa nne aliuawa kwa kupigwa risasi usiku huo huo katika tukio ambalo halihusiani na hilo la mauaji ya watu watatu katika mji wa Khailisha. Matukio hayo ya ufyatuaji risasi yamejiri wiki moja baada ya watu wengine ishirini na moja kuuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa katika matukio matatu tofauti ya ufyatuaji risasi yaliyotokea kwenye vilabu na kumbi za starehe huko nchini Afrika Kusini. Watu zaidi ya ishirini elfu huuawa kila mwaka nchini Afrika Kusini katika matukio mbalimbali mbali ya uhalifu. Taifa lenye jamii ya watu milioni 60. Katika hatua nyingine, seneta wa jimbo la Vermont nchini Marekani amekosoa vikali safari ya rais Joe Biden wa nchi hiyo huko Saudi Arabia na kusisitiza kuwa Washington haipaswi kuwa na uhusiano mzuri na utawala huo wa kifalme. Bernie Sanders amesema Biden hakupaswa kuitembelea Saudia wala kukutana na mrithi wa ufalme wa utawala huo wakioko Muhamad bin Salman anayetuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoji. Vyombo vya intelijensia vya Marekani vilitoa tamko rasmi la hitimisho kwamba Muhamad bin Salman ndiye aliyeidhinisha operesheni ya kumteka au kumua Jamal Khashoji, kabla ya mwandishi huyo wa habari mkosoaji wa utawala wa Ali Saud kuawa kinyama ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia huko mjini Istanbul nchini Uturuki mwaka 2018. Sanders, katika mahojiano na kanali ya televisheni ya ABC, amesema kiongozi wa nchi hiyo, yani Saudia, alihusika na mauaji ya mwanahabari wa Washington Post. Sidhani kama serikali ya namna hiyo inapaswa kupewa zawadi ya ziara ya rais wa Marekani. Mwanasiasa huyo ambaye amewahi kuwa mgombea wa urais nchini Marekani amekuwa akikosoa Saudi Arabia mara kwa mara na hata kuwaita viongozi wa nchi hiyo kuwa ni wauaji na majambazi. Seneta huyo wa jimbo la Vermont amekuwa akisistiza kuwa hana tatizo na raia wa Saudi Arabia, wakuwa akimtaja mrithi wa ufalme wa Saudia Muhamad bin Salman kuwa ni bilionea dikteta. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tugeukie vita dhidi ya ugaidi. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza wanachama 46 wa kundi la kigaidi la ISIS wilaya ya Afrika Magharibi, kwa kifupi ISWAP, huko kaskazini mwa nchi. Taarifa ya jeshi la Nigeria imesema mbali na kuuawa wanachama 46 wa kundi hilo la kigaidi katika operesheni ya anga iliyofanyika mwishoni mwa wiki katika mji wa Damasak jimboni Borno, kaskazini mashariki mwa nchi, lakini makamanda sita wa genge hilo wamelazimika kujisalimisha kwa vyombo vya ulinzi vya nchi hiyo. Akiongea na waandishi wa habari mjini Abuja jana Jumapili, Meja Jenerali Benard Onyeuko, mkurugenzi wa vyombo vya habari wa jeshi hilo, amesema maficho ya magaidi hao katika miji ya Tumbun Jaki na Tumbun Morho karibu na eneo la ziwa Chada yameharibiwa au imeharibiwa kwa mabomu yaliyodondoshwa kutoka angani. Ameeleza kuwa baadhi ya magaidi hao wameuawa licha ya kutorokea katika vichaka na misitu ya karibu baada ya ngome zao kusambaratishwa kwa mabomu na maroketi. Katika miezi ya karibuni, maelfu ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram na wenzao wa ISOP wamekuwa wakijisalimisha kwa maafisa usalama huko kaskazini mwa Nigeria. Magaidi wa kufurishaji wamekuwa wakitekeleza jinai kaskazini mwa Nigeria na nchi jirani za Chad, Niger na Cameroon na kupelekea makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia kuuawa katika kipindi cha miaka zaidi ya kumi iliyopita, huku mamilioni ya wengine wakiachwa bila makao. Na rais wa zamani wa Russia ameionya vikali Ukraine na kusema kuwa iwapo Kiev itathubutu kulishambulia eneo la Crimea, basi kiama kitawafikia wao pamoja na washirika wao kwa wakati mmoja. Dimitri Medvedev, ambaye ni mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia, alitoa indhari hiyo jana Jumapili katika mkutano wake na maveterani wa vita vya pili vya dunia na kueleza kuwa na hapana nukuu, vikaragosi vinavyojaribu kututisha juu ya Crimea vinapaswa kutambua kuwa kushambulia eneo hilo kutapelekea siku ya malipo kuwafikia wote hao, mwisho wa kunukuu. Amezihutubu nchi za magharibi kwa kusema wanaendelea kutoa vitisho kupitia taarifa, wanapaswa wajue kuwa iwapo Crimea itashambuliwa na kisha Russia iamue kujibu mapigo, hali itakuwa mbaya, hakutakuwa na pahala pa kujificha, amesema. Viongozi wa Ukraine waelewe kuwa hakuna shaka Russia itafikia malengo yote ya operesheni yake ya kijeshi ikiwemo kusambaratisha jeshi la nchi hiyo ya Ulaya mashariki na kutokomeza unazi. Hivi karibuni pia Medvedev alitoa indhari kwa kusema vita vya atomiki maana yake ni kumalizika wanadamu wote, na hilo ni jambo ambalo itapaswa lizuiwe kwa namna yoyote ile. Kisiwa cha Kremia mwaka 2014 kilitangaza kuwa huru na kujitenga kwa upande mmoja na Ukraine baada ya kufanyika kura ya maoni. Kisiwa hicho kiliwasilisha ombi la kujiunga na Rasia, ombi ambalo liliidhinishwa na Rasia baada ya viongozi wa nchi hiyo kusaini makubaliano ya kujiunga kisiwa hicho na Rasia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo kukiri Tony Blair kwamba enzi za dunia kuhodhiwa na magharibi zimefikia tamati. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair amekiri kuwa enzi za mamlaka amri za dunia kuhodhiwa na kudhibitiwa na magharibi pekee kisiasa na kiuchumi zinakaribia ukingoni, na akaeleza kwamba badala yake dunia inaelekea kwenye mfumo wa kambi mbili kuu au yumkini wa kambi kadhaa zenye nguvu. Ungamo hilo la waziri mkuu wa zamani wa Uingereza linatolewa wakati Marekani inadai siku zote kuwa ndiye kinara wa dunia yenye dola kuu moja tu lenye nguvu na kwamba Ulaya inaandamana nayo katika njia hiyo. Hata hivyo, kubadilika kwa hali ya kisiasa na kiuchumi duniani, hasa katika miongo ya karibuni, sambamba na kuongezeka nguvu za kisiasa na kiuchumi za China, Rasia na baadhi ya nchi zingine, kumewafanya viongozi wa nchi za Magharibi wakiri kuwa enzi za mfumo wa kambi moja tu yenye nguvu na dunia kuhodhiwa na Magharibi zimefikia tamati ni kama alivyowahi kueleza kitambo kidogo nyuma Wolfgang Ischinger mwenyekiti wa kongamano la usalama la Munich ya kwamba dunia inazivuka zama za magharibi kuelekea zama za baada ya magharibi. Kupungua satwa na ushawishi wa Ulaya na Marekani kumetoa fursa kwa nchi zingine ya kuanzisha nidhamu mpya ya dunia. Wadau wasio wa magharibi wanatoa mwelekeo wa masuala ya kimataifa Kufeli sera za Marekani katika baadhi ya nchi za magharibi ya Asia, kuondoka kwa mpigo wa wanajeshi wa Marekani ya Afghanistan, kugonga mwamba sera za Marekani katika nchi za Siria na Iraq, vita vya Ukraine na kusonga mbele Rusia, kupata nguvu na satwa China katika uga wa kiuchumi duniani na kuongezeka ushawishi wa kisiasa wa nchi hiyo vimehitimisha kiuhalisia zama za dunia ya kambi moja kuu ya Marekani, kiasi kwamba hivi sasa misimamo ya Marekani haikubaliki tena kuwa mwongozo au amri ya kufuata ya kufuatwa na kutekelezwa ulimwenguni. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesisitiza kuwa dunia ya kambi moja inayoongozwa na Marekani inafikia tamati na hivi sasa ulimwengu unaelekea kwenye nidhamu ya kambi kuu kadhaa. Marekani na haswa wakati wa rais wa Donald Trump ilishupalia sera za kujichukulia hatua za upande mmoja na kujifanyia mambo kivyake kwa kauli mbiu ya Marekani kwanza, kiasi kwamba utekelezaji wa sera hiyo ulizidisha mpasuko kati ya Ulaya na Marekani na kupunguza pia uungwaji mkono na nafasi ya Washington duniani. Utekelezaji wa sera hiyo ya kujichukulia hatua za upande mmoja ulidhihirika kwa uwazi zaidi katika kadhia nyingine au katika kadhia nyingi ikiwemo ya kujitoa Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, kujiondoa kwenye makubaliano ya mabadiliko ya tabia nchi ya Paris, kujitoa Washington katika mkataba wa wa kudhibiti silaha na na katika katika taasisi kadhaa pia za kimataifa. Na hata wakati wa Joe Biden alipokuwa katika kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani, moja ya ahadi alizotoa ilikuwa ni kurejesha nafasi ya nchi hiyo duniani. Hii ni katika hali ambayo ushahidi uliopo unaonyesha kuwa nidhamu mpya ya kimataifa inaelekea kwenye mfumo wa kambi kuu kadhaa. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. hutofanya maana ni ruwa tutahdi kama hutofanya, fama ballaghta risalata, basi utakuwa hukufikisha ujumbe wake. Wallahu Allah yasimuka minan nas, na Mungu atakuhifadhi, atakulinda. Na aya ya pili nasema, alyawma yaisal ladhi kafaru min dinikum, leo wamekata tamaa wale waliokufuru kutokana na dini yenu, maana hawana namna tena, fala tashawu wa shawu basi msiwa okope ni ogopeni lii, alyawma atmamtu lakum dinakum, leo hii niwakamilishieni dini yenu. Wa atmamtu alaykum ni'mati, na niwakamilishieni neema zangu au neema yangu. Wa raditu lakum islama dina, na nimeridhia Uislamu kwa kuwani eniinu Hizi ni inaambin ambazo zinatufunza vitu viwili muhimu sana ambavyo ndiyo tutaongoza katika mazungumzo yetu ya leo. Kitu cha kwanza ambacho tunakisoma katika aya alioma akmaltu lakum dina, nimewakamilishieni mfumo wenu wa maisha, utaratibu wenu wa maisha, mpangilio wenu wa maisha. Kwa hivyo inazungumza sisi mfumo, mfumo wa maisha ya binadamu, kanuni za maisha ya binadamu binadamu zile prinsipo ambazo binadamu wanatakiwa wazifate. Kwa hivyo upande wa kwanza unazungumzia hilo, na maana ya dini, ukirejea katika vitabu mbalimbali utaona inaelezwa kwamba ni utaratibu wa maisha ya watu. Kwa sababu huu utaratibu wa maisha ya watu unaitwa Uislamu, Mungu anasema ameukamilisha, na kama ameukamilisha changamoto kwa Waislamu ni kudhibitisha kwa walimwengu kwamba huu ni mfumo sahihi wa maisha, ni taratibu sahihi za sa maisha zilizokamilika ila yaumul qiyama. Hiyo ni changamoto kwa Waislamu kuhalalisha na kujustify uwezo wa Uislamu kuwa ni mfumo sahihi ila yaumul qiyama. Kwao hii ni changamoto kwa Waislamu, lakini upande wa pili ni uongozi, maanake leadership. Mpaka pawe na uongozi, uongozi unaweza kusimamia ule utaratibu wa maisha Binadamu kuwa na mfumo mzuri, binadamu kuwa na sera nzuri, binadamu kuwa na kanuni nzuri za maisha haitoshi, bali anatakiwa awe na kiongozi atakayesimamia ule mfumo. Na pindi uongozi ulipotimia na ukatangazwa, bali ukathibitishwa, Mungu tutakuleopolelaya sasa utiyaha ndipo nung ina na ndipo tulipofundishwa kwamba manimata watamiahalikulimama za malii mata mitataa. Yeyote atakayekufa ili hali hamtambui kiongozi wa zama zake, basi amekufa kifo cha kia kifo cha kipumbaa, hatoweza kuishi maisha sawasawa. Kwa hivyo mwendo wetu huu katika mazungumzo yetu utakusanya vitu viwili: system, policies na leadership, kwa maana ya kwamba kuwepo na mfumo taratibu za maisha, kanuni za maisha, sera zinazoongoza watu katika mambo yao, na kuwepo na uongozi unaosimamia, ili kuhakikisha kwamba utekelezaji wa yale ambayo ndio mfumo wa maisha ya watu kunapenda sawasawa na Qur'ani. Ndivyo ilivyokuwa waanzalna ileika dhikra litubayina linnasi maanuzila ileiki geleiki. Haitoshi tukuwa na dhikra, kuwa na Qur'ani kuwa na mfumo lakini pasiwe kuwa na ulinzi unaopatikana kupitia usimamizi wa kiongozi. Sasa Uislamu uko siku zote, tangu Adam alipokuja, tangu Nuhu alipokuwepo, tangu Musa alipokuwepo, Ibrahim na wengine, Uislamu ulikuwepo. Uislamu ni mila kaadiku na Ibrahim, yeye ndio alikuitini Uislamu tangu wako. Uislamu ndio wasia wa Yakubu alaihi salam, ya baniya ina Allaha stafa lakum dina Wala tamutunna illa wa antum muslimun, ai mwanangu, hakika Mwenyezi Mungu amekuchagulieni hii, amekuchagulieni taratibu za maisha, basi msife ila ili hali yenu ya Islam. Uislamu, Uislamu haukuanza katika Madina. Qur'ani haikushuka katika Madina, ilishuka kabla ya hapo, bali sehemu kubwa ya Uislamu ilikuwa imeshuka, halali na haramu zilikuwa zimeshabainishwa. Kwa hivyo leo utaratibu ulikuwepo, lakini ulipokuwa sasa ni kutangaza viongozi, bali viongozi watakaoendelea mpaka siku ya Kiyama, ambapo hadithi ya Mtume iliyopokelewa na Waislamu, inasema lau kama pasike baki ila siku moja kwa simame Kiyama, na lakawal Allahu dhalika lyauma ni kwa niwa kwa, kwa nini? Kwa sababu ya uongozi mpaka aliye mtu atakayesimamia mambo ya Uislamu, kwa sababu hawafai kukaa bila kiongozi. Sasa haya ni mambo mawili, na tutagundua katika mazungumzo yetu kwamba muda wetu huu mfupi hautoshi, hawo toshi kuizungumza aliyoma akmantu lakum bina na kama tundulusema kwamba ni wajibu wa Muislamu awe na uwezo wa kuweza kutetea kwamba ukamilifu wa uislamu ukamilifu wa dini ya Kiislamu unatosheleza mahitajio ya maisha ya binadamu i mpaka siku ya Kiyama. Hata kama kuna maendeleo gani atakayoinuka, huo ni wajibu wa Muislamu ataweza kulailisha ja vipi? Hili ndio changamoto. Sasa tukirejea katika mfumo huu ambao ni Uislamu, utaratibu wa maisha ambao mtu kauita Uislamu, tukitizama katika Qur'an tunaona kwamba mafunzo ambayo yanatakiwa yasimamiwe na kiongozi ni yale mafunzo ambayo yatawapeleka binadamu, si Waislamu, binadamu katika mafanikio. Yale mafanikio ambayo binadamu anapenda mumbio kwa ajili yake, kupitia mfumo huu wa kamilika anaweza kuyafikia kwa urahisi. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'ani, inna hadha al-Qur'an yahdi lillati hiya aqwa, hakika Qur'ani hii inayobeba utaratibu wa maisha ya binadamu, yahdi lilati hiya aqwa, inaongoza si katika lilonyoka tu, bali katika lile lilionyoka zaidi, aqwa. Na sisi tunapoingia katika swala zetu na tunaposoma Qur'ani katika swala zetu tunamuomba Mwenyezi Mungu, ehdina sirata mustaqim, aqwa mustaqim, tuongoze katika njia na hii njia ni njia ya kimana, maanake utaratibu wa maisha uliyonyoka, usio bila dhiki, ufasiri usio bila dhiki. Na njia iliyonyoka, maanake ni ile ambayo haikupeleki kulia wala kushoto, imenyoka. Na utaona katika dhana ya kunyoka tunapata dhana ya kukati kitu kuwa ni chakati na kati, na ndipo tuliposema kwamba Uislamu ni dini ni dini ya kati na kati, la iraa wala tafrita. Hakuna kuzidisha ipino wala hakuna ubunti. Sasa jilila dhana ya kati na kati lenyewe linahitajia mazugunza, nalo mzito sana kwa binadamu ili aweze kupata saada faraja katika maisha. Mambo yake katika kila jambo yawe ni ya kati na kati, yasiwe na ifranti, yasiwe na tafrita na mtume aliposema khairul umuri umuyi au satuha, bora ya mambo ni ya kati na kati kuwa kimkalilide aris sabaliamfaham alikuwa kutoa misingi ya saada katika maisha, nisha kakakila la ifrada wala tafri. Kuna mweamini mamaali, uwezi kumpa sifa ambazo hastahiki wala uwezi kumkuta, na ndiyo sisi tunatofautiana na wale ambao wanakulungu katika dini Unataka kula chakula usile sana, wala usile katna katna katna. Kutoa, na na wala usile kidogo, kula kati na kati, hiyo ni afya zaidi. Na unataka kutoa, Qur'ani natufunza kama take aliadakavallula talela olote wala tapsuko hakullali bast vatakola valguvalu maksula, kama ni kutoa usitoe chote, lakini vile vile usijinyime kutoa kabisa, kati na Mungu hawapendi wale ambao idha anfaku wanapotoa maisha ya atakayeepuka Qurani basi atakuwa na maisha ya dhiki. Sasa Mungu anasema wa yabtali ghaira al-islamiyya fa la yuqbalu minhu wa huwa fil akhirati min al-khasirin, atakayechagua isiyokuwa Uislamu kwamba ndio mfumo wake wa maisha, ndio mtindo wa maisha yake, hatakubaliwa mtu siku ya Kiama na kumun, wa kwa miongoni mwa wale walio wakasa. Kwa maana tukisoma inahusiku Uislamu kwamba Zalika dinu qayyim, hiyo ndio dini iliyoka ya sawa sawa dini. Kwa maana ndio mila na desturi zilizoyoka ndio utaratibu wa maisha uliokaa sawa sawa, ad-dinu qayyim. Na qurani hii inasema kwamba ndani ya Qur'an, fiha kutubun qayyima, kuna maandishi yaliyokaa sawa sawa. Yale maandishi ndani yanabeba mambo yaliyokaa sawa sawa, haya kupinda kama alivyosema, inna hadha alquran hapo sasa, wajibu wa muislamu katika dunia tunayoishi sasa hivi ni kuelimisha uingeni. Baada ya yeye kufahamu kwamba Uislamu umebeba mafunzo ambayo binadamu akiyapata atanyooka katika maisha, atapata utulivu katika maisha, atapata faraja, lakini kuhalalisha hilo namna gani? Itakuwa ndio kuna changamoto hapo. Sisi kama Waislamu ukiuliza kwamba, ukiuliza Waislamu, Je, Uislamu umemkomboa mwanamke? Waislamu wote wanasema ndio. Je, Uislamu ni mfumo sahihi wa maisha? Waislamu wote wanasema ndio. Je, Uislamu unawapa wanawake haki zao? Waislamu wote wanasema ndio. Lakini kifikia vipi, kwa namna gani hao, kwa ni changamoto kubwa sana kule kudhibitisha kwamba Uislamu kwenu unaweza kufanya hivyo. Hili ndio ambalo liko mbali. Basi sasa, tukitizama Qur'an katika hili neno aqwa ambayo yakitekelezwa yatamfanya aishi maisha mazuri. Sasa lakad khalaqna linsana fi ahsani taqwim, ni maudhu uh, ya anayotajia kuzungumzwa. Pengine si msila ni hapa. Ni maana ya ahsani taqwim, yeye ni sura nzuri na umma nzuri au zaidi ya sababu? Kishafahamu, na ukijua ahsani taqwim utajua hiyo mifumo mizuri taratibu nzuri Utaona anazungumza hasa na takwimu dhahira wa baadhi ndani na nje, maana ni kwa mkasa wa wa yote, na ukizama shati ya wale wa dunia hasa na takwimu, anasema mustawiyan mubadila na mubadila, maana ni yule ambaye haendi pembeni wala kushoto, maana ni yuko katikati na ongo lake liko namna hiyo. Kuna ihtilali pale, hakuna kupinda kulia wala kushoto, yuko sawa sawa, amekamilika katika kadri kwamba Mungu alipozungumza kuhusu kumfahamu yeye kupitia ulimwengu, akasema sanurihim ayatina fil afaqi wa fi anfusihim, kwamba tutawaonyesha alama zetu ili tutambue katika anga, katika ulimwengu, lakini na katika nafsi zao, kwa maana ya kwamba yale makubwa ya ulimwengu unaweza kuyaona, ndiyo haya hayo unaweza utayaona katika mwili wa binadamu. Sasa ukimzungumza binadamu, zungumza hivi izidi kauinati zake liyo ahsan akuinu inatakiwa iendeshwe na kutubu alqayyima Al -al -al a alqayyim. Ndipo tunapozungumza kwamba Uislamu ni dini ya fitra, inakwenda sambamba na maumbile ya binadamu ambaye Mungu anasema, ata kula shay'in khalqahu thumma hada, kila kitu umbo umbile kisha akakiongoza Kutokana na umbo ya mwenyeji na dini ya Kiislamu ni dini <tikyapu> akma, ya mwanadamu na umbo la binadamu na mwana alipotengenezwa na Mungu, ukimwekea mfumo mwingine unaleta uharibifu tu, aliona akmaltu lakum dina kum kulli, kwa sababu ya taratibu hizo. Na binadamu anapokiuka taratibu za Mungu, kwanza kujiadhibu yeye kabla hajaadhibu jamii yao inayozunguka sababu hizo yote, ni sisi kinachotoka nje ya mfumo kinaleta kasoro maumbile hayapokei kitu ambacho kina kinatia tatizo katika mfumo mungia, mungia, prumari, loko, mfumo wa wake akiingia kikiingia kijiji kwani kitaalimu mambo kidogo, ule mfumo ukiharibika, na watu na kama sababu, mfumo unatakiwa uende mbele na jamii inatakiwa iende kwa mfumo sawa sawa, masikini na tajiri waishi maisha ambayo watakuwa wanapeana, ile system yenyewe ichangie kwamba kila mmoja atakuwa hapa anampa mwingine kwa sababu ya uongozi imetangazwa siku ya kadiri kwamba ni muhimu sana na inatakiwa iendelee. Na kiongozi ana sifa zake katika Uislamu, kama ambapo kwa wasiokuwa Waislamu wanaeleza sifa za kiongozi. Awe ana sifa gani? Sifa nyingine tuzikataye awe ni proactive asiyo reactive. Yani, ni mtu ambaye hangojei matatizo ndo akatoa maamuzi. Anapanga mambo kabla ya tatizo halijatokea, sio hangojei? mafuriko ndo akapanda namna ya kutengeneza daraja, sio kwa hivyo, si mtu wa kutafuta suluhisho la matatizo, bali huweka mikakati ya kuondosha matatizo. Ni moja katika sifa zinazosema awe oganiza, anaweza kukusanya watu. Hii ni sifa, awe mbunifu, anaweza kubuni mambo. Awe komuniketa, yani ni mtu ambaye si alikaa anangojea watu waje anawafata watu, anaunganisha watu. Awe mobilaiza, anachajiisha watu juu ya mambo ya maendeleo. Sifa nyingi, lakini Qur'ani inatufunza sifa za kiongozi. Moja katika sifa zake, awe anaweza kusimamia vilivyo huo mfumo, hizo taratibu za Kiislamu. Wakazalimaileika vikra litubaina, aweze kubainisha. Maana yake awe na elimu na maarifa ya kutosha, ndio Mtume akasema atqakum ali a'lamukum ali aqwakum ali, anazungumza sifa za kiongozi anayeweza kuwafikisha mahala kwenye saada ya Uislamu. Katika riwaya alibina kauli mbele ya Imam Ali, Imam Ali alayhi salamu akamuuliza ata nasikha min almansuhi, maanake awi ni kiongozi, je, unajua nasikh na mansuhi unaweza na kutofautisha nasikh na mansuhi eai, akamwambia Imam Ali Kwa hivyo ikiwa kutoka huyo ni kiongozi uoanakutotilasiko kila mtu lazima awe ni mtu ambaye ana sifa hii ya kwamba anaefahamu iikie l ia kg ao katika siku hii siku nyingine kama ni leo, siku ambayo ina hadhi ya kuwa ni siku ya kimataifa ya uongozi bora, siku ambayo tunatakiwa sisi Waislamu tutangaze sifa za viongozi bora, tutangaze historia inasema nini kuhusu viongozi bora na wanafanya nini katika jamii zao na ulimwengu, wameujiwa na maradhi gani yanayotakiwa yatibiwe na hakuna dawa Hii ni redio Teheran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya mwanariadha nyota wa nchi hiyo Joshua Cheptegei akiwa katika mashindano ya mabingwa wa riadha duniani ya Oregon huko nchini Marekani. Cheptegei ambaye ni mzao wa Kenya aliibuka kidedea katika mbio za mita elfu kumi kwa kutumia dakika ishirini na saba na sekunde ishirini na saba nukta nne tatu na hivyo kulihifadhi taji hilo. Alifuatiwa kwa karibu na Mkenya Stanley wa Idhaka Mboro, huku mganda mwingine mzaliwa wa Kenya Jacob Kiplimo akimaliza watatu. Mbali na hayo ya spoti, gazeti hilo pia limezipa uzito habari zenye vichwa vinavyosema: URA yalaumu wauzaji kuongezeko la bei za mafuta, serikali yachelewa kutoa pesa za PDM, na katika makala ya afya wataalamu wasisitizia umuhimu wa vipimo vya mapema ya saratani ya maziwa au saratani ya matiti. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa kwa picha ya mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC Wafula Chebukati na Wakenya wakiwa katika foleni ya kupigia kura. Picha hiyo imeambatana na anwani isemayo, uandaji wa uchaguzi usio wazi. Kwa muhtasari, mwandishi amedondoa baadhi ya kasoro na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na tume hiyo ambazo huenda zikafanya uchaguzi wa Agosti 9 usiwe na uwazi. Pia limeandika habari kuhusu wafanya magendo ya mafuta wanaotengeneza mamilioni ya pesa kwa kupewa zabuni kinyume cha sheria kwa miaka kadhaa sasa. Habari zingine zilizowakisiwa na gazeti hilo zina anwani zisemazo, laki tatu na hamsini na sita elfu watuma maombi ya kazi ya ualimu huku nafasi zenyewe zikiwa ni kumi na nne elfu pekee. Uhuru ametumia shilingi trilioni moja nukta tano katika ujenzi wa barabara na kieneo. Jeshi la Nigeria la ua magaidi Arobaini na sita wa wap habari kuu katika gazeti dada la Daily la Taifa leo inasema fanya fujo uone. Ruto aonya Raila, naibu rais amtaka Odinga akubali matokeo na kustafu taratibu au amwadhibu. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zinazosema Rai wa Kenya waichague wafisadi wasichague kumradhi, wasichague mafisadi. EU yatuma wajumbe arobaini na wanane wa uchaguzi wa Kenya, na vita vya ANC na UDA vya chacha huko magharibi. Nafasi ya waziri kiongozi ni upanga wa ncha mbili, ndivyo kinavyosema kicho cha habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Standard. Toleo la mtandaoni limeandika Sefuna na Alai wapigana makonde katika mkutano wa Azimio jijini Je, Kenya inaweza kufuata mkondo wa Sri Lanka, na mwanamke asimulia alivyokatazwa kuhudhuria mazishi ya marehemu mumewe. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho ukomo wa kikosi kazi pasua kichwa. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema wadau wahoji utekelezaji usio na kikomo wa shughuli za kikosi kazi cha kukusanya maoni kuhusu demokrasia, ofisi ya msajili ya toa mwanga. Habari zingine katika gazeti hilo zinasema mahakama ya zuia mnada wa mifugo Januari, aeleza lengo la kutoa mitungi ya gesi na kieneo Rift Valley ya simama kumpeleka Ruto Ikulu. Nipashe limetanguliza mbele habari yenye anwani semayo nyuma ya pazia, bei ya nafaka kupanda. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari una picha ya waziri mkuu Kasim Majaliwa akizindua jengo la ofisi ya mkuu wa wilaya ya Mkalama mkoani Singida. Picha hiyo imebeba anwani semayo, Majaliwa avutiwa na kazi kukamilika ujenzi miundo mbinu, awapongeza wahandisi mkoani Singida kwa ubunifu. Habari Leo limepambwa kwa habari zenye vichwa vinavyosomeka Dkt Mpango ataka dini zisitumike kuficha maovu Serikali yavuna bilioni mbili nukta tano mgodi wa dhahabu mbwa wang'ata watos, watoto sabini na wawili Kahama na wizara ya tilia shaka ufaulu vyuo vikuu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru kinasema makubwa yanakuja Zanzibar. Katika dondoo za habari hiyo linaandika, Rais Dk Mwinyi awahakikishia wajasiria mali kuendelea kutawa, uh, kut, kufanyaje uh, kutazamwa kwa karibu na kuwekewa mazingira mazuri. Pia limeandika mtifuano washika kasi uchaguzi CCM. Nalo gazeti la Wamachinga limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Lipumba achambua mwaka mmoja wa Rais Samia madarakani, ampa asilimia sabini na tano ya utawala bora <muchos> Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Julai 18 mwaka 2022 Miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1433 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume mtukufu alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abitalib na kusema kina la mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na amfanyie uadui atakayemfanyie uadui. Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam pia aliwausia waislamu kushikamana na Qurani na Ahlu Beiti wake na akasema viwili hivyo havitotengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Siku kama ya leo miaka 771 iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Tusi, mwanafalsafa mtaalamu wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Hukua katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe, kaskazini magharibi mwa Iran. Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasu Liktibas, Akhlaqu Nasiri na Shahru Lisharat. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Iran na Iraq kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipengele vyake hususan kile kinachohusiana na kuitambulisha Iraq kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka ilipe Iran fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Iran. na leo tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahususi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupigania ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yani tarehe 18 Julai, kuwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati ya kupigania uhuru nchini Afrika Kusini na juhudi zake kubwa za kutangaza amani kutilia maanani utatuzi wa migogoro beina ya kaumu na nchi mbalimbali, kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano beina ya wanadamu wa mbari na kaumu zote. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Desemba mwaka 2013. Hii ni redio Teheran. Muda umenipa kisogo kabisa, mpenzi msikilizaji, ni kusome tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Iran yaipongeza Iraq kwa kushajiisha mazungumzo katika eneo. Watu wengine tisa wauawa kwa kupigwa risasi y Afrika Kusini. Senata Bani Sanders yaikosoa Marekani kwa kuimarisha uhusiano na Saudia. Jeshi la Nigeria laua magaidi 46 wa ISWAP jimboni Borno na rais wa zamani wa Rusia aonya kuhusu siku ya kiama iwapo Crimea itavamiwa. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Naona kidogo mtambo wangu hapo una mushkil, sijaweza kusoma maoni yako, lakini atasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu