Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, natumai na umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatatu asubuhi ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai 18 mwafaka na tarehe 18 Dhulhija mwaka 1400 43 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa ni na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum kitakachokujia kwa mnasaba wa sikukuu ya Id Ghadir Hum ambayo inaadhimishwa hii leo. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Atakuwa anazungumzia sifa za Imam Ali alaihi salam, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shoto, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday com mkwaju ni saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu atangaza msamaha kwa maelfu ya wafungwa wa Kirani kwa mnasaba wa siku kuu ya Ghadir. Amir wa Qatar asema Israel ndiyo chanzo kikuu cha mivutano katika eneo la Asia Magharibi. Na Algeria yapinga tena mpango wa utawala wa ndani Sahara Rabat kwa udanganyifu pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameidhinisha pendekezo la jaji mkuu wa idara ya mahkama ya Iran, Gholam Hussein Mohseni Ejei, la kupunguziwa vifungo au kuachiwa huru wafungwa zaidi ya elfu mbili wa Kiirani. Msamaha huo wa wafungwa 2272 wa kirani waliokuwa wakitumikia vifungo tofauti katika jela za Iran ulitangazwa jana Jumapili na ofisi ya Ayatullah Ali Khamenei kwa munasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir Hum inayoadhimishwa hii leo. Sura ya 110 ya katiba ya Iran inampa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu haki ya kupunguza au kuwasamehe wafungwa kutokana na pendekezo la jaji mkuu wa idara ya mahkama ya jamhuri ya kiislamu leo. Julai 18 inayosadifiana na tarehe 18 Dhulhija mwaka 1443 Hijria ni sikukuu ya Id Sayid Ghadir Khum, moja ya idi kubwa za Waislamu. Ghadir Hum ni eneo lililoko beina ya Makka na Madina, ambako Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Shirika la Utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran linatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani kwa kuadia sikukuu ya Id Sayid Ghadir Khum. Tukisalia hapa nchini, mkuu wa Baraza la Kistratejia la Mahusiano ya Kigeni la Iran amesema iwapo vituo nyeti vya Iran vitashambuliwa tutalenga ndani kabisa ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kamal Kharazi amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Jazira ya Qatar na kuongeza kuwa taarifa ya Quds, yaani hati ya pamoja kati ya Marekani na utawala wa kizayuni ambayo ilitiwa saini baada ya ziara ya Biden katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, ni taarifa ya kukaririwa tu na haitakuwa na matokeo yoyote. Waziri huyo wazamani, wa zamani wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizaweni wa Israel uko katika hali dhaifu, na uungaji mkono wa Joe Biden kwa utawala huo hautabadilisha chochote. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Iran ameongeza kuwa shambulio lolote dhidi ya usalama wa Iran kutoka nchi jirani litakabiliwa na jibu kali la Iran kwa nchi hizo na jibu la moja kwa moja kwa utawala wa kizayuni. Rais Joe Biden wa Marekani na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Yair Lapid Jumatano iliyopita walitia saini taarifa ya pamoja ya Quds wakati wa ziara ya Biden katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina na kusisitiza haja ya kuendelezwa uhusiano zaidi kati ya utawala wa Tel Aviv na nchi za Kiarabu. Taarifa hiyo imeeleza kuwa Washington bado ina dhamira ya dhati ya kulinda usalama wa utawala wa Israel na kuhakikisha kwamba utawala huo unakuwa na nguvu kubwa zaidi za kijeshi katika eneo la magharibi mwa Asia. Vilevile imesisitiza kuwa Washington haitoiruhusu Iran kupata silaha za nyuklia, na kwamba Marekani iko tayari kutumia uwezo wake wa kitaifa kuhakikisha swala hilo. Katika hatua nyingine, Amir wa Qatar ameitaja Israel kuwa ndio chanzo kikuu cha mizozo katika eneo la Asia Magharibi, akisema machafuko na hali ya kutokuwepo utulivu itaendelea katika eneo hilo isipokuwa utawala ghasibu wa Israel utakapokoma kukiuka sheria za kimataifa. Sheikh Tamim bin Hamad Ali Thani ametoa matamshi hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa kilele uliokutanisha Marekani na watawala wa baadhi ya nchi za Kiarabu uliofanyika katika mji wa Jida wa Saudia. Ali Thani amesema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel, harakati za utawala huo ghasibu za kuka, za kubadilisha hali na muundo wa wakazi wa Kuds na mzingiro wake wa miaka mingi dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza ndizo sababu kuu za ukosefu wa utulivu na mivutano. Amir wa Qatar amesema kama ninavyonukuu, vyanzo vikuu vya mivutano na ukosefu wa amani katika eneo hili vitaendelea kuwepo isipokuwa Israel itakapoacha mienendo yake na ukiukaji wa sheria za kimataifa, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa makazi ya kikoloni kubadilisha muundo wa jamii ya Kuds na kuendelea kuizingira Ghaza, mshokunkuu Ali Thani. Aidha ametoa mwito wa kutafutia ufumbuzi wa haki kadhia ya Palestina na kuongeza kuwa swala hilo ni kadhia kuu ya mataifa ya kiarabu na Kiislamu. Mkutano huo wa Jida ulihudhuriwa na rais Jo Baiden wa Marekani na viongozi wa nchi za kiarabu wanachama wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uwajemi, GCC, zikiwemo ni Misri, Iraq na Jordan. Wazayuni kati ya laki sita na laki saba na elfu hamsini wanaishi katika vitongoji haramu zaidi ya mia mbili hamsini vilivyojengwa tangu mwaka 1967 katika maeneo ya Wapalestina ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Quds Mashariki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi kadhaa ya waasi wa Chad na vyama vya kisiasa vya upinzani vimejiondoa katika mazungumzo ya amani na serikali ya kijeshi ya taifa hilo la katikati mwa Afrika vikishutumu serikali kuwa inataka kuvuruga juhudi za amani. Hatua hiyo iliyochukuliwa na karibu nusu ya makundi yaliyokuwa yakishiriki katika mazungumzo hayo imekuja chini ya saa ishirini na nne baada ya utawala wa rais Mahamat Idriss Debi Itno kutangaza kuwa mazungumzo ya amani ya kitaifa yaliyokuwa na lengo la kuandaa ramani ya njia ya uchaguzi mkuu yataanza Agosti 20. Taarifa iliyotolewa na makundi wa Chada ya waasi wa Chad yanayoshiriki katika mazungumzo ya amani chini ya upatanishi ya Qatar huko Doha imeushutumu ujumbe wa serikali kwa unyanyasaji, kueneza uoga, kutoa vitisho na upotoshaji. Makundi hayo yamesema kuwa tarehe mpya ya mazungumzo hayo ya amani imepangwa na serikali ya Njamena bila mashauriano yoyote na kuongeza kuwa hilo ni jaribio la kuyatenga makundi mengine yanayobeba silaha na washirika wao wa kisiasa na kuiondoa kwenye mazungumzo. Kiongozi wa sasa wa Chada Jenerali Mahamat Idris Deby alitoa madaraka Aprili mwaka jana baada ya babake aliyetawala nchi hiyo kwa muda mrefu Idris Deby Itno kuuawa akikabiliana na mashambulizi ya waasi. Na Algeria imepinga tena mpango wa kuanzisha utawala wa ndani uliopendekezwa na Moroko kwa ajili eti ya kutatua mzozo wa eneo la Sahara Magharibi linalozozaniwa kati ya Moroko na harakati ya Polisario. Barua iliyotumwa na mwakilishi wa Algeria katika Umoja wa Mataifa Nazir Arbaoui kwa Baraza la Usalama la Umoja huo ambayo imechapishwa kujibu taarifa za awali za balozi wa Moroko katika Umoja wa Mataifa imetoa maelezo ya msimamo wa Alges na ukweli kuhusiana na mkondo wa kihistoria ya swala la Sahara ikilitaja pendekezo la Moroko kuwa ni jaribio la kulazimisha hali iliyopo sasa katika eneo la Sahara Magharibi. Balozi Arbawi ameonya kwamba maudhui, misingi na malengo ya kile kinachoitwa utawala wa ndani katika eneo la Sahara Magharibi ni hatari ambayo inatishia msingi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza safari ya rais wa Uturuki hapa mjini Teheran. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki atawasili hapa mjini Tehran leo Jumatatu, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa maafisa wa kisiasa na kiuchumi nchi yake, ikiwa ni katika kujibu mwaliko rasmi wa rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika safari hii ya rais wa Uturuki na ujumbe anaoandamana nao, maafisa wa pande mbili watapitia mchakato unaokuwa na ushirikiano wa kiuchumi kibiashara na kisiasa kati ya nchi hizi. Mbali na mikutano hiyo, madhumuni mengine ya ziara ya rais wa Uturuki mjini Tehran ni kushiriki katika mkutano wa saba wa wakuu wa nchi ambazo ni wadhamini wa mchakato wa Astana utakaofanyika mjini Tehran kwa ushiriki wa marais wa Iran, Russia na Uturuki. Kuhusiana na hilo, imepangwa kuwa sherehe rasmi ya kumkaribisha rais wa Uturuki itafanyika Jumanne asubuhi ya yani kesho, katika jumba la kihistoria na kiutamaduni la Sadabad hapa mjini Tehran. Ziara ya Erdogan mjini Teheran inafanyika huku rais Vladimir Putin wa Rasia pia akitazamiwa kuwasili Teheran na kujiunga na mkutano wa kilele wa nchi hizi tatu. Wakati wa kufanyika mkutano wa saba wa viongozi wa Iran, Rasia na Uturuki, masuala yanayohusiana na mzozo wa ndani wa Siria yatajadiliwa. Kwa msingi huo, mkutano wa Tehran ni muhimu kwa nchi tatu zinazoshiriki na pia kwa serikali na mataifa mengine ya eneo na dunia kwa ujumla. Kuchunguzwa uhusiano wa Iran na Uturuki kama nchi mbili jirani na za Kiislamu ni muhimu katika mitazamo miwili ya kikanda na kimataifa, na haswa ikitiliwa maanani kuwa katika miaka ya hivi karibuni, nchi mbili zimethibitisha kivitendo kwamba zina uwezo wa kuwa na nafasi athirifu kwa nchi zingine katika eneo na hata katika upeo wa kimataifa. katika uwanja huo au katika uwanja wa mahusiano ya kiuchumi kati ya Iran na Uturuki, na tupasa tuseme kuwa uhusiano kati ya nchi hizi mbili unazidi kuimarika kila siku. Swala hilo linaonyesha kuwa Teheran na Ankara zimedhamiria kuimarisha ushirikiano wa pande mbili. Katika upande wa ushirikiano wa kieneo ushiriki wa Iran na Uturuki katika mchakato wa kutatua matatizo ya ndani ya Siria unathibitisha ukweli kwamba tawala za kibeberu za Magharibi zilizokuwa zikiamua hatma ya nchi za Asia Magharibi sasa zinapaswa kufunga virago na kurudi katika mabara yao. Iran na Uturuki pamoja na Russia zinaweza kutatua matatizo ya kanda hii na kumaliza mizozo yake ya ndani, ikiwemo ya Siria, bila kuhitajia uingiliaji wa nchi za magharibi. Hii ni Redio Teherana. Mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako katika ukumbi wetu wa WhatsApp tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha o plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa redio Tehran popote pale mlipo, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu ya Ghadir Hum. Sikukuu hii kama zilivyo sikukuu nyingine za Kiislamu zikiwemo za Idulfitri na Idul Adha, ina adhama na athari ya aina yake katika maisha ya wa Waislamu. Tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba huu adhimu, na na kuombeni, wapenzi wasikilizaji, mwendelee kuwa nami hadi tamati ya kipindi. Sikukuu ya Ghadir ni miongoni mwa alama za dini ya mwenyezi Mungu. Sikukuu ya Ghadir ni sikukuu ya imamat, yani uimamu, na uimamu maana yake imeelezwa kuwa ni kuuongoza umma wa kiislamu katika masuala ya dini na dunia. Pamoja na tafsiri hiyo, Khaje Nasiruddin Tusi, alimu mkubwa wa Kiirani, anasema uimamu ni ihsani Hivyo, uainishaji wake unapasa kufanywa na Mwenyezi Mungu ili makusudio yake Mola juu ya kuwaonyesha watu ongofu yaweze kufikiwa. Kwa maelezo haya, uimamu kama ulivyo utume ni suala litokalo kwa Mwenyezi Mungu na yeye Mola ndiye anayemwainisha imamu. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa huko Maka katika ile miezi mitukufu ambapo wa makureishi waliacha kuwa sakama na kuwabughudhi watu, mtukufu huyo aliitumia fursa hiyo kuwafuata watu wa makabila mbalimbali mbali na kuwalingania Uislamu. Mkuu wa moja ya makabila hayo aliyevutiwa sana na Uislamu alimgeukia Bwana Mtume na kumwambia, mimi na kabila langu tutakuamini kwa sharti kwamba utuahidi kuwa utamteua mtu katika sisi wa kushika uongozi baada yako. Bwana Mtume alimjibu mtu huyo kwa kumwambia, kuhusu kwamba nani awe kiongozi baada yangu, hilo liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, si mimi ninaye mteua mtu huyo. Kwa maelezo haya Bwana Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaonyesha wazi kuwa hata yeye pia hana kauli yoyote katika kuainisha mtu wa kuongoza umma wa kiislamu baada yake. Wapenzi wa wasikilizaji, thamani na utukufu wa tukio la Ghadir unaongezeka zaidi kutokana na kubainisha kwa kina fikra ya uendeshaji jamii na taratibu za utawala kulingana na mafundisho ya Kiislamu. Ni dhihirisho la kuendelea kwa mafundisho ya Bwana mtume na imam ambaye alitokana na chemchemu ya tukio la Ghadir, ni mwendelezaji wa njia ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Jukumu la Imam ni kuisafisha dunia na shirki, dhulma, ufasiki na uonevu. Yeye ni mlinzi wa urithi ulioachwa na mitume. Sifa mojawapo muhimu ya Imam ni kuwa hafanyi makosa na daraja yake ya umaasumu inamkinga na kila aina ya uovu wa kimaadili na ufanyaji madhambi. Katika upande mwingine, Imam ni mtu mwenye elimu ambayo katu haiwezi kuchanganyika na shirki, ujinga na mambo ya uzushi, yaani bidaa. Na ndiyo maana Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliwaambia Ali masahaba zake kuwa baada yangu mimi, chochote mtakacho muulizeni Ali, mimi ni mji wa elimu na Ali ndiye mlango wake. Katika hija ya mwisho ya Bwana Mtume, Ali alaihi ssalam alitambulishwa rasmi kuwa imamu wa kwanza wa Waislamu baada ya mtukufu huyo. Ali alikuwa mtu aliyemkaribia mno bwana mtume kwa tabia na vitendo. Alijulikana sana kwa kuwa kwake bahari ya elimu, aliyeshikamana barabara na haki na kutetea uadilifu. Aliwatangulia wote katika kuiamini haki, na huruma na ushujaa zilikuwa ni sifa zilizoipamba kwa mlingano sawia shahsia yake tukufu. Katika siku ya kwanza ya kutangaza dini hadharani na kuwalingania jamaa zake wa karibu wito wa la ilaha illallah ambapo ghairi ya Ali hakuna yeyote mwingine aliyekuwa tayari kumwamini Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimwelekea Ali na kumwambia, wewe utakuwa wasii, msaidizi na khalifa baada yangu. Aidha, wakati Bwana Mtume alipokuwa akiondoka Madina kuelekea kwenye vita vya Tabuk, alimbakisha Ali kushika mahala pake na kumwambia, wewe kwangu mimi ni kama alivyokuwa Harun kwa Musa isipokuwa hakuna nabii baada yangu. Lakini mbali na hayo, hadithi au tukio la Ghadir ndiyo hoja na ushahidi wenye nguvu zaidi unaothibitisha uimamu wa Ali bin Abitalib alaihi salam. Katika tukio hilo bwana mtume aliufungua rasmi ukurasa wa uimamu kwa kulitaja kwa amri ya mola wake jina la Ali alaihi salam kama khalifa na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Imam Muhammad Baqir alayhi ssalam anasema, Jibril alimteremkia bwana mtume na kumwambia: Ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu mtukufu anakupa salamu na anasema hivi sasa, kuna faradhi mbili za dini ambazo inakulazimu uutangazie umati wako, faradhi ya hija na wilayat. Hakika mimi katu sijaiacha na wala sitoiacha ardhi kuwa tupu bila ya huja wangu. Mwenyezi Mungu anakuamuru utekeleze faradhi ya hija na umtangazie kila mwenye uwezo aandamane nawe katika hija, ili uweze kuwafunza watu hukumu za hija kama ulivyowafunza hukumu za sala, zaka na funga. Kitambo sikirefu baada ya kuteremshwa wahi huo, Waislamu kutoka pembe mbalimbali mbali za Madina mpaka wale wa majangwani waliitikia wito wa bwana mtume na kujiunga naye katika safari ya hija. Wakati wanarejea kutoka huko Maka walifika eneo liitwalo Ghadir Khum. Na hapo Bwana Mtume akautaka msafara huu wa masohaba zake usimame kwa amri yake. Ikatengenezwa mimbari kutokana na matandiko ya ngamia. Mtume wa Mwenyezi Mungu akapanda juu ya mimbari hiyo. Hapo akazungumzia juu ya kukaribia ahadi yake ya kurejea kwa Mola wake, na kisha kwa amri ya Mwenyezi Mungu akamtangaza mtu atakayeshika uongozi wa umma baada yake. Alimwita Ali bin Abitalib, akaushika mkono wake na kuuinua juu, kisha kwa sauti kubwa akawauliza masohaba zake, enyi watu, ni nani mwenye kuwatawalia waumini mambo yao kuliko nafsi zao wenyewe? Watu wakajibu, Mwenyezi Mungu na mtume wake wanajua zaidi. Hapo akawaambia, Mwenyezi Mungu ni mwenye kutawalia mambo yangu, nami ni mwenye kutawalia mambo ya Waislamu, kila yule ambaye mimi ninamtawalia ya mambo yake, basi huyo Ali ni mwenye kumtawalia ya mambo yake. Siku hiyo Bwana Mtume aliwataka Waislamu wa Muhajir na Ansar wamwendee Ali na kumpongeza kutokana na fadhila hiyo aliyokirimiwa na mola wake. Na miongoni mwa watu wa mwanzo katika Waislamu waliotoka Maka, yani Muhajir, waliompa mkono wa hongera Ali walikuwa ni Abubakar, Umar, Moja kati ya sababu zilizolifanya tukio la Ghadir libakie milele katika historia ni kuteremshwa aya ya Qurani tukufu iliyoashiria kukamilika kwa dini. Kwani katika siku hiyo hiyo ya Ghadir na kabla ya kutawanyika umati mkubwa wa Waislamu uliokuwa umekusanyika mahala hapo, malaika wa wahi Jibril alimteremkia Bwana Mtume na aya ya tatu ya Suratu lmaida isemayo Leo nimekukamilishieni dini yenu na kukutimizieni neema zangu na nimeridhia Uislamu kuwa dini yenu. Baada ya kushuka aya hiyo, ilisikika sauti ya takbira ya Bwana Mtume ambaye alisema, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kukamilisha dini yangu, kutimiza neema yake na kuridhika na risala yangu na wilaya ya Ali baada yangu. Wapenzi wasikilizaji, tukio la Ghadir ni miongoni mwa masuala muhimu katika historia ya Uislamu ambalo limepewa umuhimu mkubwa na maulama, wachambuzi na wafasiri wa mafundisho ya Uislamu. Tukio hilo linadhihirisha fadhila na utukufu wa Ali alaihi ssalam wa kuwa mtu mwenye ustahiki zaidi wa kushika nafasi ya uongozi wa umma wa kiislamu baada ya Mtume. Ujumbe mkuu wa Ghadir ni kusisitiza juu ya kushikwa hatamu za uongozi wa umma na watu wateule na waadilifu. Tabari, mmoja maulama wa maulama wakubwa wa madhehebu ya Kisuni, amemnukuu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema, katika siku ya kiama ambapo Mwenyezi Mungu atawakusanya watu wote na daraja la sirati kuwekwa juu ya moto, hakuna yeyote atakayeweza kuvuka daraja hilo ila yule aliye na hati ya wilaya ya Ali bin Abitalib ya kumweka mbali na Jahannam. Yeye Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameitaja sikukuu ya Ghadir kuwa ndiyo sikukuu kubwa zaidi ya umati wake, na akasema hiyo ni siku ambayo Mwenyezi Mungu alitoa amri ya mimi kumtangaza ndugu yangu Ali bin Abitalib kuwamshika bendera ya umati wangu ili awe mwongozaji wa watu baada yangu ni siku hiyo ndipo Mwenyezi Mungu alipokamilisha dini yake akatimiza neema yake juu ya umati wangu na kuufanya Uislamu kuwa dini yao. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu wote na wapenda haki na uadilifu duniani kote kwa mnasaba siku kuu, alaikum, wa kuadhimisha sikukuu ya Ghadir khum wassalamu alaikum warahmatullahi Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kadhalika tunasikia kwa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Mmoja hapa anasema twaipenda sana Redio Maarifa, Mwenyezi Mungu awalipe kila la heri, asante asante sana sana. Naona anatutumia ujumbe huu kutoka Tanzania, Tanzania, lakini hajatuambia yupo sehemu gani Tanzania, wala kutufahamisha jina lake. Asante sana, jitambulishe tu. Naona nambari yako inaishia na nne. Sifuri mbili unatutumia ujumbe huu ukiwa hapo Tanzania, tufahamishe jina lako na hapo ulipo sehemu ulipo hapo Tanzania ili tukuongea Asante sana kwa ujumbe wako huo, asante sana pia. Nani huyu? Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, ta... Tabora, Tanzania, naye anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Kalekela Umar Mahmud, naye yupo Dar es Salaam, Tanzania, pia anafuatilia matangazo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya mwanariadha nyota wa nchi hiyo Joshua Cheptegei akiwa katika mashindano ya mabingwa wa riadha duniani ya Oregon huko nchini Marekani. Cheptegei ambaye ni mzawa wa Kenya aliibuka akidedea katika mbio za mita elfu kumi kwa kutumia dakika 27 na sekunde 27.43 na, na hivyo kulihifadhi taji hilo alifuatiwa kwa karibu na Mkenya Stanley Waithaka Mboro, huku Mganda mwingine mzaliwa wa Kenya Jacoba Kiplimo akimaliza watatu. Mbali na hayo ya spoti, gazeti hilo pia limezipa uzito habari zenye vichwa visemavyo, URA yalaumu wauzaji kwa ongezeko la bei za mafuta, serikali yachelewa kutoa pesa za PDM, na katika makala ya afya, wataalamu wasisitizia umuhimu wa, wa vipimo vya mapema ya saratani ya maziwa. Tuelekeze kurunzia tu nchini Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa kwa picha ya mwenyekiti wa tume ya IEBC Wafula Chebukati na Wakenya katika fuleni ya kupiga kura. Picha hiyo imeambatana na anwani isemayo uandaji wa uchaguzi usio wazi. Kwa muhtasari, mwandishi amedondoa baadhi ya kasoro na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na tume hiyo ambazo huenda zikafanya uchaguzi wa Agosti 9 usiwe na uwazi. Pia limeandika habari kuhusu wafanya magendo ya mafuta wanaotengeneza mamilioni ya pesa kwa kupewa zabuni kinyume cha sheria kwa miaka kadhaa sasa. Habari zingine zilizoakisiwa na gazeti hilo zina anwani zisemazo, laki tatu na hamsini na sita elfu watuma maombi ya kazi ya uwalimu huku nafasi zenyewe zikiwa kumi na nne elfu Uhuru ametumia trilioni moja nukta tano katika ujenzi wa barabara na kieneo, jeshi la Nigeria laua magaidi 46 wa esop. Habari kuu katika gazeti dala la, la taifa leo inasema fanya fujo uone. Ruto aonya Raila, naibu rais amtaka Odinga akubali matokeo na kustaafu taratibu, au amwadhibu. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo, rai wa Kenya wasichague wafisadi, iyo yatuma wajumbe 48 wa uchaguzi Kenya, na vita vya ANC na UDA vya Chacha huko magharibi. Nafasi ya waziri kiongozi ni upanga wa ncha mbili, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Standard. Toleo la mtandaoni limeandika, Sifuna na Alai wapigana katika mkutano wa Azimio jijini. Je, Kenya inaweza kufuata mkondo wa Sri Lanka? Na mwanamke asimulia alivyokatazwa kuhudhuria mazishi ya mumewe. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho ukomo wa kikosi kazi pasua kichwa. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema wadau wahoji utekelezaji usio na kikomo wa shughuli za kikosi kazi cha kukusanya maoni kuhusu demokrasia, ofisi ya msajili yatoa mwanga. Habari zingine katika gazeti hilo zinasema mahakama yazuia mnada wa mifugo Januari aeleza lengo kutoa mitungi ya gesi na kieneo, Rift Valley yasimama kumpeleka Ruto Ikulu. Nipashe limetanguliza mbele habari yenye anwani semayo nyuma ya pazia bei ya nafaka kupanda. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari una picha ya waziri mkuu Kassim Majaliwa akizindua jengo la ofisi ya mkuu wa wilaya ya Mkalama mkoani Singida. Picha hiyo imebeba anwani semayo Majaliwa avutia au avutiwa na kazi a kukamilika ujenzi miundombinu awapongeza wahandisi mkoani Singida kwa ubunifu. Habari Leo limepambwa kwa habari zenye vichwa vinavyosomeka Dkt Mpango ataka dini zisitumike kuficha maovu, serikali yavuna bilioni mbili nukta tano, mgodi wa dhahabu mbwa wangata watoto sabini na wawili Kahama na wizara ya tilia shaka ufaulu vyuo vikuu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru kinasema makubwa yanakuja Zanzibar. Katika dondoo za habari hiyo linaandika, Rais Daktari Mwinyi awahakikishia wajasiria mali kuendelea a, kutazamwa kwa karibu na kuwekewa mazingira mazuri. Pia limeandika mtifuano wa shika kasi uchaguzi CCM. Nalo gazeti la Wamachinga limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Lipumba achambua mwaka mmoja wa Rais Samia madarakani, ampa asilimia sabini na tano ya utawala bora. Si kwa mujibu wa profesa Lipumba hapo mama, basi kapasi vizuri tu, asilimia sabini na tano ya utawala bora. Naona kapata alama ya A, nadhani haya profesa Lipumba huyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Muhammad wa ali Muhammad. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amemtaja Ali, anasema li kulli nabiyin nabiyyin wasui wa warith, kila mtume ana wasui wake, mtu anayeshika mahala pake baada yake, na ana mrithi wake. Kila mtume ana wasi na ana warithi wake wa wasui wa warifi "Ali wasii wangu mimi na mrithi wangu mimi ni Ali." Na ndio alomuosha akamkafini akaanza kumswalia mwili wake akauweka kwenye jeneza, alikuwa ni Ali, kwa kuamrishwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume anasema a'lamu ummati min ba'di Ali, yule mjuzi wa kuujua Uislamu vizuri baada yangu, hakuna kama Ali. Anasema tena Mtume aqda ummati Ali, anayetoa hukumu nzuri sawa sawa kwa mujibu wa Qurani na Sunna, hakuna kama Ali na ndo hapa ndugu zangu, mkiswali swalatu ljumaa katika miskiti, mnasikia sifa za makhalifa wanne zikitajwa, wa kwanza sifa yake hii, ya pili hii, watatu hii, alafu mwisho unasikia waaqdhakum Ali, na kadhi wenu mwenye kuhukumu sawasawa sawa ni Ali, katika kitabu cha Almanaqib Lilkhawarizmi, na vilevile Aliswaba fi tamyizi Sahaba. Anasema katika kutaja fadhila za Ahlulbeiti, hawa mabwana waandishi wa vitabu hivi viwili wanataja fadhila za ahlul baiti kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba Mtume amesema sayakunu min baadi fitna, kutakuwa baada yangu fitna nyingi, faidha kana dhalik, itakapotokea hizo fitna, falzamu Ali ibn abi talib shikamaneni na Ali bin Abi Talib, fainnahu lfaruqu baina lhaqi walbatil, kwa sababu yeye ndiye atakayeweza kutenganisha haki na batil. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema maneno hayo. Sasa hapa alipotokea vile vita vya Jamal, vita vya ngamia, baina ya wanajeshi islamu, wa Kiislamu waliokuwa wanaongozwa na Imamu Ali bin Abi Talib na wanajeshi wa kiislamu waliokuwa wanaongozwa na mke mtu wa mtume sallallahu alayhi wa sallam bibi Aisha. Vita hivi vikapiganwa, bibi Aisha amepanda ngamia mkubwa, ndio vikaitwa vita vya ngamia, vita vya jamal. Jamal kiarabu, ngamia Kiswahili. Waislamu wakapigana vita vile. Wakati vinaendelea, mtu mmoja muislamu akaja akaambia yeye Ali bin abi Talib, mimi nimechanganyikiwa, sijui ni shike wapi. Wewe ni bin ami wa Mtume, wewe ndiye mtu uliokuwa karibu na Mtume, wewe sasa hivi ndio khalifa. Yule Aisha ni mke wa Mtume, Mtume kafa, lakini Aisha alikuwa ni mke wake. Sasa mimi sijui nishikamane na wewe, bin ami wa Mtume, au nishikamane na mke wa Mtume? kwa sababu nyinyi vita ndo vinapiganwa, wafuasi wenu ndo wanaopigana. Tazama Ali bin Abitalib alivyosema maneno ya haki, mazuri ya kuzingatiwa mpaka kesho, yaumul qiyama. Imam Ali anamwambia arif lhaqa au irif lhaqa tarifu ahlahu, usimtazame mimi au usimtazame Aisha. Wewe tazama haki iko wapi, kisha ifate haki. Usitazame mtu ndo ukampa haki, utakosea. Huyu ni Ali bin abi Talib. Lau angelikuwa mtu mwingine angesema nifate mimi, lakini alitaka kumwamsha akili yake, na ndo utaona katika vita vya Sifin Ammar bin Yasir, sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yule ambaye babake na mamake waliuliwa mwanzo mwanzo wa Uislamu Makka. Ammar bin Yasir ameshikamana na Ali bin abi talib mpaka alipoulizwa akasema, mimi nakumbuka Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alinaambia ikiwa watu wote watafata njia fulani Ali peke yake akafata njia hiyo peke yake hiyo anaoifuata basi wacha njia za watu wote, fata njia ya Ali bin Abitalib. Amar bin Yasir katika vita vya Sifini, mtu mzima anasema mimi nashikamana na Ali bin Abitalib. Na ndio hivi Ali alivyokuwa anavyotaka watu washikamane naye na ndio Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam akasema Ali yu pamoja na Qur'an na Qurani i pamoja na Ali. Hivi vitu viwili vimeshikamana, Ali hawezi akafanya mambo kinyume na Qur'an. Na ndio Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, katika hadithi yake nyingine akasema Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja naye. Na ndio siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, akizungumza na Imam Ali anamwambia we Ali, wewe na wafuasi wako kumtaingia peponi kwa sababu yuko katika mstari wa sawasawa na ndio hapa tukijiuliza huyu Ali ni nani, tunapata kwa kujua kwamba Ali ni ibnu ammihi, Ali ni mtoto wa ami yake mtume. Ali ni wasiyuhu, Ali ni wasii wa mtume, yule alioshika nafasi baada ya mtume. Yeye Ali ni babu madinati ilmi rasulillah, Ali ndiye mlango wa kuingia katika mji wa elimu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ali ndiyo yule aliyelala katika kitanda cha Mtume wakati Mtume alipokuwa anahamia Madina, akitafutwa na wale mushirikina wa Maka waje kumuua Mtume. Akamwambia Ali, lala kwenye kitanda changu, hapa hawezi kulala mtu mwingine yote, ili mimi niokoke, lazima wewe ulale kwenye kitanda changu. Huyu ndio Ali bin Abi Talib alayhi salam, yeye ndiye aliyekuwa kipambo zinatul mihrabi, wal masjidi, wal mimbari. Ali ndiye kipambo cha mihrabu, akiingia kuswalisha panapendeza, anaposwalisha anapokuwa msikitini msikiti unapendeza kwa kuweko kwake. Ma pamoja na haya yote alikuwa ni shujaa. Ali ndiye aliyemuua Amr ibn Abdi Wudi l amiri, ndiye aliyemuua Marhab na ndiye aliyemuua Antar katika vita ambavyo wengine wote hawakutaka kukutana na hawa bali, ukichukua tu katika vita vya Khaibar alipotumwa siku ya kwanza Abu Bakar, ili akapigane na wale maadui waliokuwa wakitaka kumuua Mtume, kaenda na jeshi, hawakufanikiwa. Siku ya pili akaenda Umar, hakufanikiwa. Siku ya tatu, kabla haijafika jioni ya siku ya pili, leo Umar ameshindwa na waliokuwa nao, Mtume anatangaza, anasema kesho nitampa hii bendera ya Uislamu Mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake na Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda, Mwenyezi Mungu atamjaalia ushindi. Huyo ndio Ali. Ali ndiyo yule aliokuwa shujaa katika Badr na Hunein na Khaibar, vita hivi. Ali bin Abi Talib ni yeye alioshinda, ni yeye ambaye anayejulikana kama asadillahi lghalib, simba wa Mwenyezi Mungu mwenye kushinda, na ndiye imamul mashariki wal magharib, ndiyo kiongozi wa mashariki na magharibi, na ndio mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika siku ya tarehe kumi na nane mwezi wa Dhul Hija kama huu ambao tupo ndani yake, alipokuwa anarejea kutoka katika ibada ya hija ya mwisho, walipofika katika mahala panaitwa Ghadir Hum akaamrisha mimbari tengenezwe, mwenyewe mtume akapanda, akamwita Ali akapanda naye, akamnyanyua mkono Watu wakaona mpaka kwapa za Ali bin Abitalib na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume akasema maneno mengi, mwisho wake akasema man kuntu maulahu fa hadha aliyun maula, yoyote ambaye mimi nilokuwa namtawalia ya mambo yake, basi baada yangu Ali ndiye atakayekuwa ni mwenye kumtawalia ya mambo yake. Na Mtume akaomba na dua, ewe Mwenyezi Mungu, mnusuru atakayemnusuru Ali na mdhalilishe atakayemdhalilisha Ali. Haya yote ni maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Na ndo hapa, katika kitabu cha Miatu Manqaba, sifa mia moja, mwanachuoni anayejulikana kama Ibnu Shadhan ametaja katika kitabu chake kinachoeleza sifa mia za Ali, anataja katika hiyo sifa ya mia, anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alisema wala yaqbalu llahu imana abdin min ibadihi kullihim illa biwilayatihi waalbaraati min adaihi walbaraati min adaihi kumtajalini ibada, na Mwenyezi Mungu hata kubali imani ya mja yoyote katika waja wake wote, ambao watakaojua haya na wasiyafuate na asishikamane na wilaya ya Ali bin abi Talib na kujitenga, yani asishikamane na uongozi wake na asijitenge na maadui wa Ali bin abi Talib. Maneno haya pia akayataja Alkhawarizmi mwanachuoni wa Kihanafi katika kitabu chake Almanaqib katika ukurasa 32 katika hadithi ya pili, mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, anamtaja Ali, anasema baraatun min annari hubbu Ali, kujitenga na moto lazima umpende Ali. lam yakun lifatima kufun lau lam yakhluqillahu ya ya Ali, Fatima binti Rasulillah asingelikuwa na mume kama Mwenyezi Mungu asingemuumba Ali. Yeye ndiye wa kwanza katika waliosilimu, na yeye ni mkweli asiyesema uongo. Lakini mtume pia akasema muovu katika waovu ni yule atakayemuua Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Mwenyezi Mungu akamwambia Ali bin Abi Talib ana lmundhir, mimi nitawaonya watu, walhadi min baadi Ali, na atakayewaongoza watu baada yangu atakuwa ni Ali. Na ndo mtume alimwambia Ali, Ali mara moja, anta akhi, ewe Ali wewe ni ndugu yangu, fi dunya wal akhirah, duniani na akhera. na haya walipokuwa Waislamu wamehamia katika mji wa Madina, muhajirina na Answari, mwenye, mwenye mtume sallallahu alayhi wa sallam wakawafanya wawe ndugu katika undugu ule. Akamwambia kila mtu mmoja wa Answari amchukue muhajiri wawe ndugu. Wakafanya hivyo, masahaba wote wakafanya. Aliye akazuiliwa na mtume, akaambiwa subiri mpaka mwisho. Ali anakuja kwa mtume sallallahu alayhi wa sallam, anamwambia ya rasulallah wewe umewapa watu wote nafasi hiyo, mimi hujanipa. Akamwambia, anta akhi fi dunia wal akhira, wewe ndiye ndugu yangu duniani na akhira. Na ndo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, la yuhibuka illa mumin wala yubghidhuka illa munafiq, hakuna atakayekupenda Ali isipokuwa ni mtu mumin, na wala hakuna atakayekuchukia wewe ila huyo anayekuchukia atakuwa ni mtu munafiqi. Wa akhiru da'wana alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Julai 18 mwaka 2022 Miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1433 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija, kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kuwa kiongozi wa waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo mtume mtukufu alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abi Talib na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake basi huyo Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda na amfanyie uadui atakayemfanyie uadui. Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam pia aliwahusia Waislamu kushikamana na Qurani na ahlu baiti wake na akasema, viwili hivyo havitotengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Siku kama ya leo miaka 771 iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Tusi, mwanafalsafa mtaalamu wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu ukuwa katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe, kaskazini magharibi mwa Iran. Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Vitabu muhimu zaidi vya msomi huyo ni pamoja na Asasu Liktibas, Akhlaqu Nasiri na Shahru Lisharat. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Iran na Iraq kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipengele vyake hususan kile kinachohusiana na kuitambulisha Iraq kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka ilipe Iran fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Iran. na leo tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Mandela. Mwaka 2009 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahususi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupigania ubaguzi wa rangi huko nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yani tarehe 18 Julai, kuwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati ya kupigania uhuru nchini Afrika Kusini na juhudi zake kubwa za kutangaza amani, kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali, kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu wa mbari na kaumu zote. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Desemba mwaka 2013. Haya, ndo magharibi huyo, kipindi kimoja alimwita Mandela gaidi, lakini hii leo anatajwa kuwa shujaa mpaka ametengewa siku maalum katika kalenda ya ya ya Umoja wa Mataifa. Haya, siongezi kitu. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, sitosoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameidhinisha pendekezo la jaji mkuu wa idara ya mahakama ya Iran la kupunguziwa vifungo au kuachiwa huru wafungwa zaidi ya elfu mbili wa Kiirani kwa mnasaba wa siku kuu ya Ghadir. Mkuu wa baraza la kistrategia la mahusiano ya kigeni la Iran amesema iwapo Iran itashambuliwa tutapiga kabisa ndani ya utawala wa Kizayuni. Amir wa Qatar amesema Israel ndiyo chanzo kikuu cha mivutano katika eneo hili la Asia Magharibi. Na makundi kadhaa ya waasi wa Chad na vyama vya kisiasa vya upinzani vimejiondoa katika mazungumzo ya amani ya serikali ya kijeshi ya taifa hilo la katikati mwa Afrika, vikishutumu serikali kuwa inataka kuvuruga juhudi za amani. Mwisho kabisa, Algeria imepinga tena mpango wa utawala wa ndani Sahara na kuishutumu Rabat kwa udanganyifu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na nikushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tukutane tena inshaallah katika matangazo yetu ya hapo mchana, na hadi wakati huo, asante na kwaheri.