Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana al al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za Mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia uh, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema safari ya Biden imefanyika kwa lengo la kuchochea mivutano na kuvuruga amani katika eneo la magharibi mwa Asia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi ambacho ni mawaidha yanayokujieni kwa mnasaba wa usiku wa leo, usiku wa kuamkia tarehe 18 Dhulhija, siku ambayo mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimtangaza rasmi Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kama wali wasi na khalifa wake baada ya yeye kuaga dunia. Mawaidha haya yataletwa kwenu na Shekh Abdurazak Amir wa nchini Tanzania. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Mchambuzi wa masuala ya Iran na Marekani asema makubaliano ya pande hizo mbili inaweza kuwa hatua erevu ya kuzuia mgogoro <muchos> wa nishati duniani. Rais Joe Biden wa Marekani amepingana na waziri wa Saudi Arabia kuhusu alichoteta na Bin Salman juu ya mauaji ya mwandishi habari Jamal Khashoggi. Amnesty International imemwandikia barua rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kupinga kesi ya mauaji inayowakabili wa masai 25 na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair asema enzi za mamlaka amri za Magharibi zinakaribia ukingoni. Sasa ni habari kamili. Muhammad Marandi, mchambuzi mwandamizi wa masuala ya kisiasa na mitaala kuhusu Marekani, amesema makubaliano kati ya Marekani na Iran ni hatua endelevu ambayo, kama itachukuliwa, itazuia kutokea mgogoro wa nishati katika nchi za magharibi. Marandi amesema Iran inapenda kufikia mwafaka na Marekani, lakini inapaswa Wamarekani watoe fursa kadhaa pia za upendeleo kwa sababu haiwezekani wao watake kila kitu. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa masuala ya siasa, vyombo vya habari vya Magharibi vimedai kwamba mkwama uliojitokeza katika kufikia mwafaka na Iran umesababishwa na takwa la Teheran la kuondolewa jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah kwenye orodha ya Marekani ya mashirika ya kigaidi, ilhali Iran haijashurutisha katu suala hilo. Marandi amesema kwamba Marekani haiko katika nafasi ya kuweza kuchukua hatua dhidi ya Iran, na ndiyo maana chaguo bora kwake ni kufikia makubaliano na kuruhusu mafuta ghafi ya Iran yaingie kwenye soko la Ulaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, tangu Novemba mwaka 2021 na katika mazungumzo na Marekani na waitifaki wake wa Magharibi, Iran imekuwa ikisisitiza kuondolewa vikwazo vyote vya kidhalimu ilivyowekewa ambavyo vinakwamisha kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ambalo ni sharti la utangulizi kwa mwafaka wowote ule. Rais Joe Biden wa Marekani amedai kwamba waziri mshauri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Adil Al-Jubair, hajaonyesha uaminifu kwa kauli aliyotoa kuhusu yaliyojiri katika mkutano wa rais huyo wa Marekani na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Baiden ametoa matamshi hayo akiashiria maelezo ya Al Jubair ambaye ameeleza katika mahojiano yake na televisheni ya Fox News ya Marekani kwamba yeye hakusikia rais wa Marekani akimwambia bin Salman kwamba anamlaumu moja kwa moja yeye binafsi kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari Jamali Khashokji wakati wa mazungumzo waliofanya siku ya Ijumaa mjini Jida huko Saudi Arabia. Baada ya kurejea ikulu ya White House mjini Washington mapema leo akitoka kwenye safari yake ya siku nne Asia Magharibi, wakati alipoulizwa na waandishi wa habari kama alichosema waziri mshauri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia kuhusu mazungumzo yake na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo ni sahihi, Biden alijibu kwa kusema hapana. Joe Biden aliyetembelea Saudi Arabia na Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaani Israel, ikiwemo eneo la Ufuku wa Magharibi katika ziara yake ya kwanza Asia ya magharibi kama rais wa Marekani. Kabla ya hapo, aliwaeleza waandishi wa habari kwamba alizungumzia kadhia ya mauaji ya Khashoggi kama ajenda kuu ya mkutano wa awali aliofanya na Muhammad Bin Salman. Biden amedai kwamba aliashiria kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia amemhusisha yeye binafsi na mauaji hayo ya Khashokji, na akaongeza kwamba kwa kusema Bin Salman alikanusha kuhusika na mauaji hayo. Vyombo vya intelijensia vya Marekani vilitoa tamko rasmi la hitimisho kwamba Muhammad Bin Salman ndiye aliyeidhinisha operesheni ya kumteka na kumuua Jamal Khashokji kabla ya mwandishi huyo wa habari mkosoaji wa utawala wa al Saudi kuuawa wa kinyama ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbuli huko Uturuki mwaka 2018. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemwandikia barua rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kutoka kutaka operesheni maalumu ya kuwahamisha watu wa jamii ya Masai kutoka eneo la Liondo katika mbuga za taifa la Serengeti isitishwe mara moja. Katika barua yake hiyo, shirika la msamaha duniani limemsihi rais Samia atoe maagizo ya kuachwa mara moja hatua ya kuwaondoa wamasai kutoka sehemu hiyo hadi wamasai watakaporidhia bila ya kushurutishwa na waondoke kwa hiari yao baada ya mashauriano ya wazi na ya haki. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu vilevile vile, linataka uchunguzi huru na wakina ufanyike kuhusu makabiliano yaliyotokea kati ya maafisa usalama na Wamasai tarehe pili ya mwezi uliopita wa Juni. Amnesty International limesema watu 25 wanazuiliwa na polisi kwa kupinga zoezi la serikali la kuwaondoa katika ardhi yao ambayo wameishi kwa miaka mingi, na ndipo na ndipo na ndipo yanapatikana makazi yao na kwamba maafisa wa polisi walitumia nguvu kuwatawanya Wamasai waliokuwa wakiandamana kwa amani kupinga hatua ya maafisa wa serikali ya kuwafurusha makwao. Kwa mujibu wa shirika hilo la kutetea haki za binadamu, ripoti za mashuhuda wa tukio hilo la tarehe 9 Juni zinasema kwamba polisi, wanajeshi na walinzi wa mbuga waliwashambulia Wamasai kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na risasi watu kadhaa wanaripotiwa kuuawa na mtu mmoja ambaye ni askari polisi alifariki dunia. Barua ya Amnesty International kwa Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania imesema waliokamatwa walifunguliwa mashtaka ya uongo yakiwemo ya kumuua afisa wa polisi. Kulingana na serikali ya Tanzania, kuna umuhimu mkubwa wa kuhifadhi mazingira dhidi ya uharibifu unaofanywa na, na jamii ya wamasai ambao ni wafugaji katika mbuga ya taifa ya Serengeti. Msemaji wa serikali ya Tanzania Gerson Msigwa amevieleza vyombo vya habari kwamba inachofanya serikali ni kulinda mazingira. Ni jukumu la kila serikali kufanya hivyo, amesisitiza msemaji wa serikali ya Tanzania. Ameongeza kwamba wanaohama huko Loliondo wanafanya hivyo kwa hiari yao na bila ya kushurutishwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imesema hatua ya Saudi Arabia ya kuufungulia utawala haramu wa Israeli mipaka ya anga yake ni sawa na kuwa mshirika katika jinai zinazofanywa na utawala huo na usaliti wake kwa umma wa Kiislamu. Siku ya Alhamisi iliyopita Utawala wa Kizayuni wa Israel ulipitisha vipengee viwili vya makubaliano yanayohusiana na visiwa viwili vya kistratejia vilivyoko katika Bahari Nyekundu. Hatua inayotafsiriwa kuwa ni kichocheo cha kuirubuni Saudi Arabia ili ifungue njia kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Kufuatia hatua hiyo iliyochukuliwa na Israel, Saudi Arabia kwa upande wake, imefungua anga yake kwa ajili ya vyombo vyote vya usafiri wa anga vikiwemo vya utawala haramu wa Israel. Kuhusiana na suala hilo, mjumbe wa baraza kuu la Hizbullah ya Lebanon Sheikh Nabil Kauk amesema wakati Saudi Arabia inapoziruhusu ndege za Israeli zipite juu ya anga ya haramu mbili tukufu za Makka na Madina, huwa inawatusi na kutonesha hisia za Waislamu bilioni moja na milioni mia nane kote duniani. Sheikh Kauka ameongeza kwamba wakati Saudi Arabia inaposhirikiana kiusalama na kijeshi na utawala haramu wa Israel inakuwa mshirika wa uchochezi na uchokozi unaofanywa na utawala huo dhidi ya Siria, Lebanon na Palestina, na hilo pekee linatosha kuwa usaliti kwa wananchi wa mataifa hayo ya Waislamu. Sambamba na hatua hiyo iliyochukuliwa na Saudi Arabia, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Faisal Bin Farhan amedai kwamba kuondolewa kizuizi Uh, ya kilichokuwa kimewekwa kwa ajili ya mashirika ya ndege ya utawala wa Israel ya kupitisha ndege zao katika anga ya Saudi Arabia hakuna mfungamano wowote na suala la uhusiano wa Riyadh na utawala haramu wa Israel. Na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, Tony Blair, amesema dunia inaingia kwenye mabadiliko ya kimataifa ya kijiopolitiki na kakiri kwamba zama za mamlaka amri za dunia kuhudhiwa na kudhibitiwa na nchi za magharibi pekee zinakaribia ukingoni na badala yake inaelekea kwenye mfumo wa kambi kadhaa. Tony Blair ameyasema hayo alipohutubia kongamano lililoitishwa na mfuko wa Kiingereza na Kimarekani wa Dichle, na kuongeza kwamba mabadiliko makubwa zaidi ya kijiopolitiki ya karne hii yataongozwa na China. Si Rasia. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza maarufu kwa kushupalia vita ameeleza bayana kwamba tunakaribia mwisho wa mamlaka amri ya magharibi katika siasa za uchumi, na kwa uchache dunia itakuwa ya kambi mbili kuu, au yumkini kambi kadhaa. Blair ameendelea kueleza, kwa mara ya kwanza katika historia ya sasa mashariki inaweza kwenda sambamba na magharibi, na akafafanua kwa kusema China ni dola kubwa la pili duniani na uwezo wake wa kiuchumi na kiwango cha ushiriki wake katika uchumi wa dunia ni cha juu zaidi kuliko cha Rasia. Kwa mujibu wa waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza, China imeshafikia Marekani katika nyuga nyingi za teknolojia na inatishia kuipiku katika baadhi ya mambo. Blair amedokeza kwamba katika mustakbali wa karibu, Rasia na yumkini Iran ndiyo itakayokuja kuwa mwitifaki na mshirika wa China na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa <mulia> Siku chache zilizopita, wazayuni walimtandazia zulia jekundu Rais Joe Biden wa Marekani katika safari yake kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, wakitarajia kwamba wangeweza kumnasa katika mtego ule ule waliotumia kumnasa Donald Trump, ambaye kutokana na hila za Benjamin Netanyahu aliyetumbukia mapatano ya nyuklia JCPOA katika aliyatumbukiza mapatano ya JCPOA katika matatizo yanayoshuhudiwa hivi sasa. Wazayuni wa Israel walikuwa na maombi mawili maalum kwa Biden. Kwanza, walimtaka asirejee katika mapatano ya JCPOA na pili, ikiwa matokeo ya mapatano hayo ni kuendelea shughuli za nyuklia za Iran, basi Marekani iendelee kubaki upande wa Israel katika kutoa pigo dhidi ya shughuli hizo. Kuhusiana na hilo, baada ya Biden kuwasili Palestina inayokaliwa kwa mabavu, televisheni ya kumi na mbili ya Israel ilifanya naye mahojiano maalum, ambapo maswali yanayohusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalipangwa kwa namna ambayo rais huyo wa Marekani hakuwa na budi ila kutoa jibu la ndio au hapana. Kwa hakika moja ya maswali hayo ni lile liliyohusiana na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, ambapo Biden alitakiwa kujibu tu ndiyo au hapana kuhusiana na uwezekano wa kuondolewa jeshi hilo katika orodha ya makundi ya kigaidi iliyopangwa na Marekani, hata kama mapatano ya nyuklia yatavunjika kabisa. Bila shaka hii ni ha haina, haina, haina maana kwamba Biden anakubaliana na kurejea katika mapatano ya JCPOA hata kwa kuondolewa kabisa au sehemu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika orodha hiyo ya makundi ya kigaidi ya Marekani, au kwamba anapinga chaguo la kijeshi katika hali yoyote ile ikiwa ni pamoja na kuvunjika kabisa mapatano ya JCPOA. Jambo la kushangaza ni jinsi duru za kizayuni zinavyoweka maneno kwenye midomo ya maafisa wa ngazi za juu zaidi wa Marekani na kisha kuyatumia kwa ajili ya kuchochea mivutano na kuvuruga amani katika eneo la magharibi mwa Asia. Licha ya juhudi na hadaa hizo zote, lakini televisheni hiyo ya utawala haramu wa Israel ilinukuu vyanzo vya usalama na kusema kwamba maafisa wa Israel walishindwa kumshawishi Biden abadilishe misimamo ya Marekani kuhusu Iran wakati wa ziara yake ya karibuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, jambo ambalo limewafanya wakate tamaa katika uwanja huo. Baada ya kutangazwa ripoti hiyo, watawala wa Israel wamemjibu Biden kupitia mahojiano waliofanya na mkuu wa baraza la usalama wa kitaifa la utawala huo katika televisheni ya Israel, ambapo alizungumzia kuendeshwa operesheni ya siri ya utawala huo katika ardhi ya Iran. Katika mahojiano hayo Eyal Hulata alisema kwamba Israel imekuwa ikifanya operesheni za mara kwa mara nchini Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, ikiwa ni katika kujibu swali kuhusu iwapo Israel ina uwezo wa kuchukua hatua dhidi ya Irani peke yake au hata ikiwa uh, kutakuwepo na mashinikizo ya Marekani dhidi ya Teheran. Kwa kuzingatia hayo, inaonekana wazi kwamba watawala wa kizayuni walichukua kila hatua ili kudhibiti kutoa mwelekeo na kusimamia matangazo ya vyombo vya habari vya nchi za Magharibi wakati wa kufanyika safari ya Joe Biden katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Biden amenukuliwa akisema katika mahojiano na televisheni ya Israel kwamba kama mapatano ya nyuklia ya JCPOA yatavunjika, lakini jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran halitaondolewa katika orodha ya makundi ya kigaidi nao watawala wa kizayuni wakanukuliwa katika mahojiano yao na televisheni ya utawala huo kwamba wako tayari kuchukua hatua yoyote ya upande mmoja dhidi ya Iran, hata kama jambo hilo litahatarisha usalama wa njia za kudhamini nishati kutoka ghuba ya Uajemi. Hata kama suala la kukabiliana na China pamoja na Rusia linaonekana kupewa kipaumbele katika siasa za nje za Marekani, lakini wakati huo huo nchi hiyo ya magharibi inajaribu angalau kidhahiri tu kuleta utulivu katika ghuba ya Uajemi ili kuhakikisha usalama wa mauzo ya nishati kutoka eneo hili. Kwa uchache, suala hilo lilitangazwa rasmi kwa moja ya malengo ya safari ya Biden ya hivi karibuni magharibi mwa Asia. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, usiku uh, usiku wa leo ni sio usiku wa kuamkia tarehe 18 Dhul Hija, uh, inayokumbusha tukio adhimu, tukio kubwa, uh, wakati mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokamilisha hija yake ya mwisho, akiwa njiani kurejea Madina na kufika eneo linalojulikana li kwa jina la Ghadiri Khum, mtume wetu Muhammad alimtangaza rasmi Imamu Ali bin Abitalib katika eneo hilo kwa khalifa, imamu na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran natoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, na tumekutayarisheni kipindi maalum uh, cha mawaidha uh, ya idi ya Ghadir yanayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Amir. lakini zaidi kwa wafuasi leti alaihi salam, aya ya kwanza inamwambia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa waali wasallam, ya ayuha rasul, ewe Mtume, ballir ma unzila ilaika min rabbik, fikisha yale kuliyoteremshiwa kutoka kwa mola wako mlezi wa inna ntafaan na, kama hutofanya manajinelumatutahdid, kama hutofanya fama ballagta risalata basi utakuwa hukufikisha ujumbe wake. wallahu yasimuka min annas, na Mungu atakuhifadhi, atakulinda. Na aya ya pili inasema alyawma yaisalladhina kafaru min dinikum, leo wamekata tamaa wale waliokufuru kutokana na dini yenu, maana hawana namna tena. fala takhshawhum wakhshawni, basi msiogope, niogopeni, olopeni lii alyawma akmaltu lakum dinakum Leo hii niwakamilishieni dini yenu. Wa atmamtu alaykum ni'mati, na niniwakamilishieni ni, neema zangu au neema yangu. Wa raditu lakum al-islamu dina, na nimeridhia Uislamu, nimeridhia Uislamu kuwa ni dini yenu. Hizi ni aya mbili ambazo zinatufunza vitu viwili muhimu sana ambavyo ndio itatuongoza katika mazungumzo yetu ya leo. Kitu cha kwanza ambacho tunakisoma katika aya aliyoma, akmaltu lakum dina, nimewakamilishieni mfumo wenu wa maisha, utaratibu wenu wa maisha, mpangilio wenu wa maisha. Kwa hivyo inazungumza sisi mfumo mfumo wa maisha ya binadamu, kanuni za maisha ya binadamu, zile principle ambazo binadamu wanatakiwa wazifuate. Kwa hivyo upande wa kwanza unazungumzia na maana ya dini ukirejea katika vitabu mbalimbali utaona inaelezwa kwamba ni utaratibu, kwa utarati wa maisha ya watu. Kwa sababu huu utaratibu wa maisha ya watu unaitwa Uislamu, Mungu anasema ameukamilisha. Na kama ameukamilisha, changamoto kwa Waislamu ni kudhibitisha kwa walimwengu kwamba huu ni mfumo sahihi wa maisha, ni taratibu sahihi za maisha zilizokamilika. inayome mpeana, hiyo ni changamoto kwa Waislamu kuhalalisha na kujustify uwezo wa Uislamu kuwa ni mfumo sahihi layaumenu ia keo, changamoto kwa Uislamu lakini upande wa pili ni uongozi, maanake leadership. Mpaka pawe na uongozi, uongozi unaoweza kusimamia ule utaratibu wa maisha. Kwa hivyo binadamu kuwa na mfumo mzuri, binadamu kuwa na sera nzuri, binadamu kuwa na kanuni nzuri za maisha haitoshi, bali anatakiwa awe na kiongozi atakayesimamia ule. Na pindi uongozi ulipotimia na ukatangazwa, bali utathibitishwa kwamba simbitisa ila kutakuokolelaya une kiyama, ndipo Mungu aliposema sasa, aliyola akumatumatu ina, ndipo tulipofundishwa kwamba man mata wa tamiahalikulimama zamali zamani, mita taluli ateli yole, yote atakayekufa hali ilehali, hamtambui kiongozi wasamaza basi amekufa kifo cha kiylakili kifo cha kipumba, hatoweza kuishi maisha sawa sawa. Kwa hivyo mwendo wetu huu katika mazungumzo yetu utakusanya vitu viwili hivyo, system principles policies na leadership, kwa maana ya kwamba kuwepo na mfumo taratibu za maisha, kanuni za maisha, sera zinazoongoza watu katika mambo yao, na kuwepo na uongozi unaosimamia ili kuhakikisha kwamba utekelezaji wa yale ambayo ndio mfumo wa maisha ya watu kunapenda sawa sawasawa na Qur'ani hiniokuwa waanzalna ileika vikra litubayina linnasi maanuzi la gileiki. Hakaitoshi tukuwa na vikra kuwa na Qur'ani kuwa na mfumo lakini basi wekuwa na ulinzi wa unaopatikana kupitia kupitia usimamizi wa kiongozi. Sasa Uislamu uko siku zote tangu tangu Adamu alipokuja, tangu Nuhu alipokuwepo, tangu Musa alipokuwepo, Ibrahim na wengine, Uislamu ulikuwepo. Uislamu ni millata abikum Ibrahim, yeye ndio alikuita Uislamu tangu ako. Uislamu ndio wasia wa Yakubu alaihi salam, ya baniyya innallaha stafa lakumu dina fala tamutunna illa wa antum muslimun, ayyuhu mwanangu, hakika Mwenyezi Mungu amekuchagulieni, hii amekuchagulieni taratibu za maisha, basi msipe ila ili hali ya Uislamu kwa Uislamu. Uislamu haukuanza katika dalili, Qur'ani haikushuka katika dalili, ilishuka kabla ya hapo, bali sehemu kubwa ya Uislamu ilikuwa imeshuka, halali na haramu zilikuwa zimeshabainishwa. Kwa hivyo ule utaratibu ulikuwepo, lakini ilipokuwa sasa ni kutangaza viongozi, bali viongozi watakaoendelea mpaka siku ya Kiyama, ambapo hadithi ya Mtume iliyopokelewa na Waislamu, inasema lau kama pasike baki ila siku moja, kasimame na lafawal Allahu dhalika yawma siku hiyo. Kwa nini? Kwa sababu mpaka ya mtu bila kiongozi. Sasa haya ni mambo mawili, na tutagundua katika mazungumzo yetu kwamba muda wetu huu mfupi hautoshi kuizungumza, lakum atlntulaumu na kama tunavyosema kwamba ni wajibu wa Muislamu, awe na uwezo wa kuweza kutetea kwamba ukamilifu wa Uislamu ukamilifu wa dini ya Kiislamu unatosheleza mahitajio ya maisha ya binadamu mpaka siku ya Kiyama, hata kama kuna maendeleo gani atakayoinuka. Huo ni wajibu wa, wa Muislamu. Ataweza kufanikisha vipi hilo? Ndio changamoto. Sasa tukirejea katika mfumo huu ambao ni Uislamu, utaratibu wa maisha ambao Mungu kauita Uislamu, tukitizama katika Korani tunaona kwamba mafunzo ambayo yanatakiwa yasimamiwe na kiongozi ni yale mafunzo ambayo yatawapeleka binadamu si Waislamu Islamu binadamu katika mafanikio yale mafanikio ambayo binadamu anapenda mbio kwa ajili yake. Kupitia mfumo huu kamilika anaweza kuyafikia kwa urahisi. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani, inna hadha alquran yahdi lilati hiya aqwa, akwa, hakika Qurani hii inayobeba utaratibu wa maisha ya binadamu, yahdi lilati hiya aqwa, inaongoza si katika lilionyoka tu, bali katika lile lilionyoka zaidi, aqwa. Na sisi tunapoingia katika swala zetu na tunaposoma Qurani katika swala zetu, tunamuomba Mwenyezi Mungu ehdina sirata mustaqim, aqwa mustaqim, tuongoze katika njia na hii njia ni njia ya kimana maanake utaratibu wa maisha uliyonyoka, usio bila dhiki, ofasilla ya usio bila dhiki. Na njia iliyonyoka maanake ni ile ambayo haikupeleki kulia wala kushoto, ilinyoka. Na utaona katika dhana ya kunyoka tunapata dhana ya kukati kitu kuwa ni chakati na kati, na ndipo tuliposema kwamba Uislamu ni dini Ambusatia, ni dini ya kati na kati, la ifrati wala tafriti. Hakuna kuzidisha nipino wala hakuna kupunguza. Sasa jilila dhana ya kati na kati lenyewe inahitajia mazungumzo nalo mzito sana kwa binadamu, ili aweze kupata saada faraja katika maisha. Mambo yake katika kila jambo yawe ni ya kati na kati, yasiwe na ifrati, yasiwe na tafriti na mtume aliposema khairu umuri ausatuha, bora ya mambo ni ya kati na kati, kwa kumkalidi Aristotle, kwa sababu alikuwa kamfahamu. Alikuwa akitoa misingi ya saada katika maisha, katika akila la ifrata wala tafriti. Unamwamini maani, huwezi kumpa sifa so ambazo hastahiki wala huwezi kumpuja, na ndiyo sisi tunatofautiana na wale ambao wanakulungu katika dini Unataka kula chakula, usile sana wala usile kidogo kati na kati. Kula kati na kati, hiyo ni afya zaidi. Na unataka ula ta kutoa Qur'ani inatufunza la na taviaviadakavalula talela olote wala tasuko hakulgali bast vatapola valuvanu mahsura kama ni kutoa usitoe chote, lakini vile vile usijinyime kutoa kabisa, uwe na kati na kati. Na Mungu hawapendi wale ambao idha alfatu wanapotoa maisha ya mwana atakayeepuka Qurani basi atakuwa na maisha ya dhiki. Sasa Mungu anasema, wa ni yatani ghaira al-islamiyya fa la yuqala min wa huwa fi al-akhirati min al-khasirin, atakayechagua isiyo kwa Uislamu kwamba ndio mfumo wake wa maisha, ndio mtindo wa maisha yake, hapo kubaliwa mtu, na siku ya kiyama atakuwa miongoni mwa wale walio wakasa. Kwa sababu maana tukisoma ina usiku Uislamu kwamba zalika dinu qayyim, hiyo ndio dini iliyoka ya sawa sawa, dini kwa maana ndio mila na desturi zilizonyoka, ndio taratibu wa maisha uliyoka sawa sawa, ad-dinu qayyim. Na Qur'ani hii inasema kwa maana ya Qur'an, fiha ma kutubun qayyima, kuna maandishi yaliyoka ya sawa sawa. Yale maandishi ndani yanabeba mambo yaliyoka sawa sawa, haya kupinda kama alivyosema inna hadha alquran atinia hapo. Sasa, wajibu wa muislamu katika dunia tunayoishi sasa hivi ni kuelimisha uineni, baada ya yeye kufahamu kwamba Uislamu umebeba mafunzo ambayo binadamu akiyapata atanyoka katika maisha, atapata utulivu katika maisha, atapata faraja. Lakini kuhalalisha hilo namna gani, inakuwa ni kuna changamoto hapo. Je, Uislamu umemkomboa mwanamke? Waislamu wote wanasema ndio. Je, Uislamu ni mfumo sahihi wa maisha? Waislamu wote wanasema ndio. Je, Uislamu tunawapa wanawake haki zao? Waislamu wote wanasema ndio. Lakini kifikia vipi, kwa namna gani hao? Huwa ni changamoto kubwa sana kule kudhibitisha kwamba Uislamu kwenu unaweza kufanya hivyo, hili ndio ambalo liko mbali. Basi sasa, tupitizama Qur'an katika hili neno aqwa ambayo yakitekelezwa yatamfanya aishi maisha mazuri. Sasa, laqad khalaqna al-insana fi ahsani taqwim, ni maudhui yanayohitaji kuzungumzwa, pengine si usila. Ni hapa ni maana ya ahsani taqwim? Yeye ni sura nzuri na Mungu nzuri, au ni zaidi ya hapa? Sababu kishafahamu na ukijua ahsan taqwim, utajua hiyo mifumo mizuri, taratibu nzuri Ukienda katika tafsiri ya kutubi utaona anazungumza hasa takwimu ahiran wa baadhi nani na nje, maana kama ni wa wa yote, na ukizama cha jawadi wa dunia, hasa takwimu nasema mustawiyan mu'tadila na mu'tadila, maana ni yule ambaye haendi pembeni wala kushoto, maana yuko katikati, na ongo lake liko namna hiyo, kuna ile tilali pale hakuna kubina kulia wala kushoto, yuko sawa sawa, amekamilika katika katika. Sasa huyu binadamu je, anajulikana binadamu? Tayari anamtambua binadamu? Kwa kuwa binadamu bado hajaweza kumtambua binadamu, bila shaka binadamu hawezi kutambua mfumo mzuri wa kuleta saada. Na ndio maana mmoja kati ya wataalamu maarufu Alexis Carrel ameandika kitabu maarufu sana Iman unknown al-insanu thalika al-majhul, kimo cha binadamu ni yule asiyefika, maana ni mpaka sasa hivi binadamu bado hajifika, na Qur'ani ndivyo inavyotufunza. Kwa sababu wana falsafa wanasema binadamu ni al-alamu al-asra, ni ulimwengu mdogo, yani yule binadamu anakusanya sifa za ulimwengu, ni ulimwengu fulani unaotembea. Hii ni maana ya falsafa. Na Imam Ali anasema, la taksa wa annaka jumu sadiqun wafikamabal alamuakbaasaui binadamu ambaye Mungu katika aya za Qurani ana inaofanana hii ya falsafa, kwamba Mungu anapozungumza kuhusu kumfahamu yeye kupitia ulimwengu akasema sanurihim ayatina fil afaqi wa fi anfusihim, kwamba tutawaonesha alama zetu ili mtambue, katika anga, katika ulimwengu, lakini na katika nafsi zao, kwa maana ya kwamba yale makubwa ya ulimwengu unaweza kuyaona, ndiyo haya haya, unaweza ukayaona katika mwili <tumine> wa oh, binadamu. Sasa ukimzungumza binadamu, zungumza hivi, hizi ni kaunati zake. Hiyo hasa mtakwimu inatakiwa iendeshwe na kutubu, alqayyim al-din, alqayyim ndipo tunapozungumza kwamba Uislamu ni dini ya fitra, inakwenda sambamba na maumbile ya binadamu, binadamu ambaye Mungu anasema kabla hajaribi jamii au inayoje, kwa sababu maisha yote ni sistimu. Kinachotoka nje ya mfumo kinaleta kasoro. Maumbile hayapokei kitu ambacho kina kinatia tatizo katika mfumo, mfumo wa mwili wake, akiingia kikiingia, kijijuu, kimali, kitaalimu mambo kidogo, ule mfumo ukiharibika na mambo nakoma, sababu mfumo unatakiwa uende vii mkubwa, na jamii anatakiwa iende kwa, kwa mfumo sawasawa, masikini na tajiri waishi maisha ambayo watakuwa wanapeana ile system yenyewe ichangie kwamba kila mmoja atakuwa hapa anampa mwingine. Kwa hivyo kama ya uongozi imetangazwa siku ya kadiri kwamba ni muhimu sana, na inatakiwa iendelee, na kiongozi ana sifa zake katika Uislamu, kama ambapo kwa wasiokuwa Waislamu wanaeleza sifa za kiongozi, awe ana sifa gani? Sifa nyingine tuzikataye, awe ni proactive asiyo reactive Yani ni mtu ambaye angojea matatizo, lwabatua, ma, kabla, matatizo friko, kapanda, na akatoa maamuzi. Anapanga mambo kabla ya tatizo lijatokea, sio angojea mafuriko ndio akapanda namna ya kutengeneza daraja sio. Kwa hiyo si mtu wa kutafuta suluhisho la matatizo, bali uweka mikakati ya kuondoa matatizo. Ni moja kati ya sifa zinazo, tunasema au ya organizer, anaweza kukusanya watu. Hii ni sifa, awe mbunifu, anaweza kubuni mambo. Awe communicator, yani ni mtu ambaye si alikaa anangojea watu waje tu anawafata watu, anaunganisha watu, awe mobilizer, anachajiisha watu juu ya mambo ya maendeleo. Sifa nyingi, lakini Qur'an inatufunza sifa za kiongozi mmoja katika sifa zake, awe anaweza kusimamia vilivyo huo mfumo, hizo taratibu za kisaawakanzalaileika vikra litubaina aweze kubainisha maanake, awe, awe na elimu na maarifa ya kutosha, ndio Mtume akasema atqakum ali a'lamukum ali aqwakum ali, ali anazungumza sifa za kiongozi anayeweza kuafikisha mahala kwenye sahada ya Uislamu Islam. Katika riwaya alipita kauli mbele ya Imam, Imam, Imam, Imam, Imam, Imam Ali alayhi salamu, akamuuliza nasikha minal mansukh manake awi ni kiongozi. Je, unajua nasikh na mansukh, unaweza kutofautisha nasikh na mansukh? Juleai akamwambia Imam Ali sijui A na naaa ikiwa kufahamu nasekena masuki halakta wa halakta, umeangamia na umeangamiza. Kwa hivyo kiongozi a mdereva ao nie, ikiwa mmelala kwenye basi ni kwa sababu na matumaini madereva wenu na uhakika madereva wenu, lakini akiwa si lao kama ningepewa fursa ya kutawala nikaongoza mambo kwa ajili kwa Mungu wa Qur'ani, katika siku hii siku nyingine, kama ni leo, siku ambayo ina hadhi ya kuwa ni siku ya kimataifa ya uongozi bora, siku ambayo tunatakiwa sisi Waislamu tutangaze sifa za viongozi bora, tutangaze historia inasema nini kuhusu viongozi bora. Leo ni Jumapili tarehe kumi na saba Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria inayosadifiana na Julai kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo, miaka mia moja na tisa iliyopita Profesa Rojar Garudi, mwana falsafa na mwanafikra wa Ufaransa, alizaliwa huko katika mji wa Marsel. Garudi alipata shahada ya udaktari katika taaluma tatu za masomo ya falsafa, fasihi na utamaduni. Rojar Garudi alifungwa jela katika kambi ya mateka wa kivita wa Ujerumani tangu mwaka 1940 hadi 1943 kutokana na mapambano yake dhidi ya ufashisti wa Adolf Hitler Wakati Ufaransa ilipokaliwa kwa mabavu na Ujerumani, Profesa Garudi alikuwa mwanachama wa chama cha kikomunisti cha Ufaransa kwa miaka thelathini na sita na pia mwanachama wa kamati kuu ya chama hicho kwa miaka ishirini na tano. Hata hivyo, mitazamo ya kikomunisti na kiliberali haikuweza kukata kiu ya kutafuta ukweli ya msomi huyo wa Ufaransa, na hatimaye alikubali dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya utafiti mkubwa. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani mwaka 1979 ulikuwa na taathira kubwa kwa mitazamo ya Profesa Roger Garudi. Siku kama ya leo miaka 54 iliyopita, chama cha Bath cha Iraki kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliyoongozwa na Ahmad Hasan Al Bakr na kumpindua Rais Abdurahman Arif. Baada ya kuchukua madaraka, chama cha ba Sadam Hussein, ambaye alikuwa kiongozi nambari mbili wa chama hicho alianza kuwaua wapinzani wake nchini Iraki, na vikosi vya usalama na jeshi vya nchi hiyo pia vikaanzisha hujuma kali dhidi ya wapinzani wa Kikurdi, wazalendo, wanaharakati wa, wa, wa Kiislamu na hata wakomunisti. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya kiislamu Irani lilianza rasmi kazi zake. Baraza hilo liliundwa kwa mujibu wa kipengee namba moja cha katiba ya Iran kwa shabaha ya kulinda sheria za Kiislamu na katiba na kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa hapa nchini hazipingani na viwili hivyo. Baraza hilo linaundwa na wataalamu sita wa elimu ya afiki wanaoteuliwa na kiongozi mkuu wa Irani na wataalamu sita wa sheria wanaoteuliwa na idara ya mahakama na kupasishwa na bunge. Kazi kuu ya baraza hilo ni kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa na bunge haziendi kinyume na sheria za Uislamu. na miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, uhusiano wa kisiasa wa Iran na Ufaransa ulivunjika wakati wa kujiri vita vya kichokozi vya dikteta Sadam dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya wakati huo ya Ufaransa ilitoa himaya na uungaji mkono wa pande zote kwa Iraki wakati wa kwanza hujuma na mashambulio ya jeshi la dikteta Sadam dhidi ya Iran. Aidha, wakati wote wa vita hivyo himaya ya Ufaransa ilichukua wigo mpana zaidi. Hatimaye, katika siku kama ya leo, Ufaransa ilichukua hatua ya upande mmoja ya kukata uhusiano wake wa kisiasa na Teheran. <mulia> Akusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemwandikia barua rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kutaka operesheni maalumu ya kuwahamisha watu wa jamii ya Masai kutoka Loliondo katika mbuga ya taifa ya Serengeti isitishwe mara moja. Katika barua yake hiyo, shirika la msamaha duniani limemsihi rais Samia atoe maagizo ya kuachwa mara moja hatua ya kuwaondoa wamasai kutoka sehemu hiyo hadi wamasai watakaporidhia bila ya kushurutishwa na waondoke kwa hiari yao baada ya mashauriano ya wazi na ya haki. Muhamad Marandi, mchambuzi mwandamizi wa masuala ya kisiasa na mitaala kuhusu Marekani, amesema makubaliano kati ya Marekani na Irani ni hatua erevu ambayo kama itachukuliwa itazuia kutokea mgogoro wa nishati katika nchi za Magharibi. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanoni imesema hatua ya Saudi Arabia ya kufungulia utawala haramu wa Israeli mipaka yake ya anga ni sawa na kuwa mshirika katika jinai zinazofanywa na utawala huo na usaliti wake kwa umma wa Kiislamu. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair amesema dunia inaingia kwenye mabadiliko ya kimataifa ya kijiopolitiki, na amekariri kwamba zama za mamlaka amri za dunia kuhudhiwa na kudhibitiwa na Magharibi pekee zinakaribia ukingoni. Na Rais Jo Biden wa Marekani amedai kwamba waziri mshauri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Adel Abdul Al-Jubeir, hajaonyesha uaminifu kwa kauli aliyotoa kuhusu yaliyojiri katika mkutano wa rais huyo na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Asanteni na kwaherini.