Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Apena msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku hii ya leo Jumapili tarehe kumi na saba Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni mchana huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, hapo tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na sikukuu ya Eid al-Ghadir. Makala hii itafuatiwa na uchambuzi wa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya mpenzi msikilizaji na ninapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya irib world service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Kenya uh, samahani, nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana kupitia Tanga, halikadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Maarifa FM pia inapatikana kupitia 108.1 Mtwara, 99.7 FM Kigoma, halikadhalika Maarifa FM inapatikana kupitia 101.9 Mwanza. Hivyo unaweza kutupata kwa njia hiyo. Na wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema matamshi ya Biden kuhusu Iran yanalenga kuendeleza fitina za Washington katika eneo. Iran yasema karibuni hivi itakuwa kitovu cha kurushia satelaiti katika eneo, na Uingereza inatumia mabomu hatari ya fosforasi nchini Kenya, ya baini televisheni ya RT. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema baadhi ya madai na tuhuma zinazotolewa dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran wakati wa safari, wa, safari ya Rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi, ikiwa ni pamoja na matamshi yake akiwa Jida, si za kweli na hazina msingi wowote. Nasser Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ameendelea kusema kuwa madai haya ya uongo yanaambatana na sera ya uchochezi na ya kuleta mvutano inayofuatiliwa na Washington katika eneo hilo. Aidha amesema Marekani imeweka historia kama nchi ya kwanza iliyowahi kutumia bomu la atomiki duniani sambamba na uingiliaji wake katika masuala ya ndani ya nchi za eneo ukalie kwa mabavu na kuvamia kijeshi nchi mbalimbali, kuuza idadi kubwa ya silaha angamizi na kuhimiza chokochoko -choko za kijeshi katika eneo. Ameongeza kuwa Marekani kwa mara nyingine inafuatilia sera zilizofeli za chuki dhidi ya Iran kwa lengo la kuibua taharuki na migogoro katika eneo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran hali kadhalika ameashiria namna ambavyo Marekani imekuwa ikiunga mkono bila masharti utawala wa kizoini wa Israeli ambao unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kuongeza kuwa bila shaka serikali ya Marekani ndiyo mshirika mkuu katika kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina na mji mtakatifu wa Kipalestina, jina, jinai na ukatili wa kila siku wa utawala huo dhidi ya Wapalestina na utawala wa kibaguzi ya wa wapathaidi na ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu za Wapalestina wanaodhulumiwa na wanaopambana. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran aidha amesisitiza kuwa siasa za kistratejia za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika utumiaji wa teknolojia ya amani ya nyuklia ndani ya fremu ya sheria na kanuni za kimataifa na kufungamana na kuendelea mazungumzo ya kuondoa vikwazo na uh, kuongeza kuwa shutuma za Marekani kuhusiana na mpango wa amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kufumbia kwake macho miongo kadhaa ya hadaa ya utawala wa kizaini kuwa ni utawala usiokuwa mwanachama Uh, katika mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nuklia na mmiliki mkubwa zaidi wa silaha za nuklia katika eneo ni ishara kubwa ya udanganyifu na unafiki wa serikali ya Marekani. Mwishoni, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesisitiza juu ya sera ya msingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukaribisha mazungumzo na majirani zake na ubunifu ndani ya eneo na kuongeza kuwa inatarajiwa kuwa serikali za eneo zitaitikia mwaliko na mipango ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ajili ya mazungumzo na ushirikiano wa kieneo kuchukua hatua zenye manufaa kwa usalama wa pamoja, amani na utulivu, na maendeleo ya pamoja. Kwingineko, wa waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari nchini Iran ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu imekuwa nguzo ya kurusha satelaiti katika eneo. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua muhimu katika urushaji wa satelaiti kutokana na kujikita zaidi katika kuunda maroketi ya kubebea satelaiti na kwa msingi huo imeendeleza sekta ya kurusha satelaiti katika anga za mbali sambamba na kujitengenezea yenyewe satelaiti hizo. Sasa wataalamu wa Iran wamefanikiwa kukamilisha mzunguko wa kamili wa teknolojia ya anga za juu, yaani ujuzi wa msingi wa kituo cha nchi kavu cha kurushia satelaiti, maroketi ya kurusha satelaiti na kituo cha kupokea deta za satelaiti zilizo katika anga za mbali kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran, Bwana Isa Zarepour, amesema kuwa Iran karibuni itakuwa mojawapo ya vituo vikuu vya kurushia satelaiti anga za mbali zilizo katika umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini, eneo ambalo kitaalamu linajulikana kama leo. Amesema Iran sasa inaweza kutoa huduma kwa nchi zingine katika uga wa kurusha satelaiti hizo katika eneo hilo la anga za juu. Zareipura ameongeza kuwa miundo mbinu ya anga za juu Iran inaendelezwa na hivi sasa nchi hii imeweza kufanikiwa katika sekta ya za kuanzia ujenzi wa satelaiti na maroketi ya kurushia satelaiti uh, hadi vituo uh, vya kupokea deta za satelaiti eh, zilizo katika anga za juu. Katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua endelevu na za kimaendeleo katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu Japokuwa maadui wamejaribu kuzuia maendeleo ya kiuchumi na kisayansi ikiwemo sekta ya anga ya juu ya Iran kwa vikwazo vya kila namna, lakini licha ya vikwazo na mashinikizo hayo, jamhuri ya Kiislamu Iran imepata mafanikio mbalimbali ya teknolojia ya anga na anga za mbali. Tofauti kati ya mpango wa anga za juu wa Iran na nchi nyingine za eneo la magharibi mwa Asia ni kwamba Iran imeegemea kwenye uwezo wake wa ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa hiyo ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Uingereza linalofanya mazoezi nchini Kenya linaendelea kutumia silaha zenye kemikali hatari ya fosforasi ambazo matumizi yake yamepigwa marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kwa mujibu wa televisheni ya Russia Today RT, huku Uingereza ikianza tena mazoezi yake ya kijeshi nchini Kenya. Matumizi ya silaha zilizokatazwa zenye mada ya fosforasi limeibua wasiwasi mkubwa huku Uingereza ikisisitiza kuwa utumizi wa silaha hizo unafanywa kwa mujibu wa sheria. Hivi karibuni Kenya na Uingereza ziliafikia kuendeleza ushirikiano katika masuala ya kijeshi, ikiwemo mazoezi ya jeshi la Uingereza nchini Kenya. Naibu kamanda wa kikosi cha Uingereza nchini Kenya maarufu kama BATUK Luteni Kanali Finley Bibi amenukuliwa na Arti akisema kuwa kuna ushirikiano kati ya jeshi la ulinzi la Kenya na majeshi ya Uingereza ili kuondoa silaha zilizoachwa bila kulipuka wakati wa mazoezi. Hii ni katika hali ambayo jeshi la Uingereza linalofanya mazoezi Kenya limekuwa likitumia fosforasi nyeupe ambayo imepigwa marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Silaha hiyo inatumika karibu na makazi ya raia, ambapo sasa wakazi wa eneo la Samburu kunakofanyika mazoezi hayo wana wasiwasi kuhusu athari mbaya za silaha hizo. Mwezi Mei, jeshi la Uingereza lilikiri kutumia silaha zenye kemikali hatari ya fosforasi katika mazoezi ya kijeshi nchini Kenya. Naibu waziri wa Uingereza anayeshughulikia masuala ya kijeshi James Heappey alisema kemikali hiyo hutumika wakati wa usiku na kuongeza kuwa kwa kuzingatia mazoezi hayo yanafanyika katika eneo kubwa la Kenya, ikiwemo katika ardhi za jamii, kuna uwezekano silaha hizo zimeathiri eh, maeneo ya wakulima, wanakijiji na makabila ya kuhamahama mbunge Kenny MacAskill katika bunge la Uingereza ambaye hivi karibuni alifichua kuhusu utumizi wa silaha hizo za kemikali aina ya, ya fosforasi nchini Kenya, alisema hatari ya fosforasi nyeupe inajulikana wazi na imesababisha maafa katika maeneo mengi ya migogoro. Tuelekee nchi jirani ya Sudan ambapo makumi ya familia zinakimbia ghasia katika jimbo la Blue Nile nchini Sudan ambako mapigano yanayoendelea kati ya makabila mawili yamesababisha vifo vya takriban watu 31 kwa mujibu wa kamati ya usalama ya jimbo hilo. Na maafisa wengine takribani e, wengine 39 wamejeruhiwa na makumi ya maduka kuchomwa moto katika mji wa Rosaires tangu ghasia kuzuka siku ya Jumatatu kutokana na mzozo wa, wa ardhi kati ya makabila ya Berti na Hausa katika eneo hilo la mpaka wa Sudan na Ethiopia kulingana na kamati ya madaktari ya Sudan ambayo inafuatilia ghasia nchini humo, mapigano hayo yaliendelea hadi Jumamosi mchana licha ya kutumwa kwa wanajeshi zaidi katika eneo hilo. Tunahitaji wanajeshi zaidi kudhibiti hali, afisa wa eneo hilo Adel Agar kutoka mji wa Al Roseres amewaambia waandishi habari siku ya Jumamosi. Pia ametoa wito wa uh, kuwepo wapatanishi kupunguza mvutano ambao umesababisha wafu na kujeruhiwa wengi. Kamati ya madaktari nchini Sudan ilisema majeruhi zaidi waliletwa hospitalini siku ya Jumamosi huku kukiwa na uhaba wa dawa za dharura na za kuokoa maisha katika jimbo hilo. Ilitoa wito kwa mamlaka katika mji mkuu wa Khartoum kusaidia kuwaondoa watu waliojeruhiwa na waweze kupata matibabu haraka. Gavana wa Blue Nile, Ahmed Al-Omda alitoa amri Ijumaa ya kupiga marufuku mikusanyiko yote au maandamano kwa mwezi mmoja na amri ya kutotoka nje usiku iliwekwa Jumamosi. Serikali ya eneo hilo ilituma kikosi cha wanajeshi na wanajeshi wa msaada wa haraka RSF kuleta utulivu. Wataalamu wanasema mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan yalizua ombwe la usalama ambalo limechochea kuibuka tena ghasia za kikabila katika nchi ambayo mapigano makali yanazuka mara kwa mara kuhusu ardhi, mifugo, upatikanaji wa maji na malisho. Mnamo Aprili, mapigano ya kikabila yaliua zaidi ya watu mia mbili katika jimbo la Darfur ambalo tayari lilikuwa limeharibiwa na vita vya muda mrefu. Na tumalizie kwa kuelekea magharibi mwa Afrika ambapo taarifa zinasema watu sita wameuawa wa nchini Mali wakiwemo maafisa wawili wa kijeshi na afisa wa polisi katika shambulio la nadra karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Bamako. Nchi hiyo iliyoko katikati mwa ukanda wa Sahel inakabiliwa na mzozo wa kisiasa na kiusalama unaoendelea, haswa katika mikoa ya kaskazini na ya kati, ambapo vuguvugu la silaha uh, limeibuka tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Lakini ghasia hizo kwa kawaida huwa hazifiki eh, karibu na mji mkuu Bamako. Siku ya Alhamisi usiku, takribani kilomita sabini kutoka mji mkuu, shambulio lilifanyika kwenye kizuizi cha Zantiguila kwenye barabara ya kuelekea katika Timwa jiji la Segu. Wizara ya usalama imetangaza katika taarifa zilizofikia vyombo vya habari Jumamosi jioni, shambulio hilo lilitekelezwa na watu wenye silaha ambao bado hawajajulikana na kupelekea kuuawa raia uh, watatu na maafisa watatu wa tatu, usalama na kujeruhi wengine wawili, taarifa ilisebaini. Wapenzi msikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran Barabara kabisa, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza uh, matangazo yetu ya mchana kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuendelea mapambano ya magharibi mkabala wa Rasia, mara hii ni vikwazo vya dhahabu. Nchi za magharibi zinaendelea kustafidi na wenzo wa mashinikizo kwa Rasia kupitia njia mbalimbali, kama kuiwekea nchi hiyo vifurushi vya vikwazo vipya kufuatia hatua yake ya kuanzisha vita dhidi ya Ukrainia, ambapo Umoja wa Ulaya umetangaza kuwa uuzaji nje wa dhahabu kutoka Rasia utajumuishwa katika kalibu ya vikwazo vipya vya umoja huo. Tangu kuanza operesheni za kijeshi za Russia huko nchini Ukraine, nchi za magharibi zimeungana na Marekani katika kuipatia Ukraine misaada mbalimbali mbali. Na katika uwanja uh, huo nchi hizo zimeliweka eh, katika ajenda yao ya kazi suala la kuiwekea Russia mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi kupitia njia mbalimbali mbali. kama hii ya vikwazo, na katika upande wa pili kuiunga mkono na kuipatia Ukraine misaada ya kijeshi, kilojistiki na kuidhaminia nchi hiyo bajeti kubwa. Umoja wa Ulaya hadi sasa umepasisha vifurushi sita vya vikwazo dhidi ya Moscow, ambapo vikwazo vya karibuni kabisa ni pale nchi wanachama wa umoja huo zilipoamua kusitisha ununuaji mafuta kutoka Moscow kwa kiwango cha asilimia 90 hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu 2022. Umoja wa Ulaya hivi sasa umezungumzia kuiwekea Russia vikwazo katika biashara ya dhahabu, ambapo hatua hizo dhidi ya Moscow zimepelekea hali ya uchumi kudhoofika zaidi, kuwepo uhaba wa mafuta na kuongezeka bei ya bidhaa katika nchi za Ulaya, kiasi kwamba kupungua mauzo ya gesi ya Russia barani Ulaya kumewatia wasiwasi mkubwa viongozi wa bara hilo kuhusu kujidhaminia nishati ya mafuta katika msimu wa baridi kali. Viktor Orban, waziri mkuu wa Hungary, amevitaja vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Moscow kuwa ni makosa na kutolea wito umoja huo kuiondolea rasia vikwazo hivyo. Amesema umoja wa Ulaya umeiwekea rasia vifurushi kadhaa vya vikwazo vikali tangu kuanza vita huko Ukraine. Vikwazo hivi vimekuwa na taathira kubwa kwa nchi za Ulaya, vikiathiri pia sekta ya nishati, na ni wazi kuwa vikwazo vya Ulaya dhidi ya rasia ni sawa na kujimiminia risasi wenyewe umoja wa Ulaya, amesema kiongozi huyo wa Hungary. Kufeli siasa za vikwazo za umoja wa Ulaya kumedhihirika wazi zaidi hivi sasa kwa kadiri kwamba si tu kuwa nchi za Ulaya pekee ambazo zinapitia hali ngumu ya kiuchumi, bali hata mapato ya Rasia ya pia yameongezeka licha ya hatua hizo za uhasama za Marekani na witifaki wake. Katika ripoti yake mpya, wakala wa kimataifa wa nishati umetangaza kuwa uuzaji nje ya mafuta ya Rasia mwezi Juni mwaka huu umeongezeka kufikia zaidi ya dola bilioni ishirini licha ya nchi hiyo kutumia shehena ndogo tu au kutuma shehena ndogo tu nje ya nchi kutokana na kupanda kwa bei ya nishati duniani. Pamoja na hayo, katika hatua yake mpya inatarajia kupasisha kifurushi kingine cha vikwazo dhidi ya Mosco na mara hii Ulaya imejumuisha pia madini ya dhahabu katika orodha yake hiyo. Rasia inazalisha asilimia nane nukta tano ya dhahabu yote duniani na baada ya China na Australia ni nchi ya tatu uzalishaji wa dhahabu duniani ambapo mauzo ya dhahabu ya Rasia kimataifa mwaka jana wa uh, 2021 yalikadiriwa kuwa karibu bilioni kumi na tano. Huku nyuma Marekani na Kanada na Japan pia zilipiga marufuku kuingizwa katika nchi hizo madini ya dhahabu kutoka Rasia. Na sasa viongozi wa Ulaya wanafanya kila wezalo kujiunga na kambi hizo, wanasema kuwa lengo la marufuku hiyo ni ku Uh, funga maficho ambayo hutumiwa na baadhi kukwepa vikwazo vya zamani dhidi ya Moscow. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na sasa nawakaribisha uh, kusikiliza uh, kipindi e, maalum kuhusiana na sikukuu ya Ghadir. Karibuni kusikiliza. wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Yeo anaita ni yaumul wilaya, au wengine waizungumzia ni yaumul Ghadir. Kwa ufupi, mambo mengine kwa watu wengine yaweza kuwa wazi, lakini mambo mengine kwa wengine yaweza kuwa si wazi. Yaumul Ghadiri khum, siku ya Ghadiri inamaanisha nini? Inamaanisha tarehe kumi na nane ya mfungo tatu, ikiwa usiku huu tulionao leo ndio usiku wa kupambaukia tarehe kumi na nane Tarehe kumi na nane ya mfungo tatu kulitokea nini? Tarihi yatwambia kwamba katika hajatulwida hija alohiji Bwana Mtumi sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambayo yaitwa ni hija ya kuwaga, na napenda kuwafahamisha watu kwamba Mtumi hakuhiji isipokuwa hija moja peke yake. Usifikirie kwamba imeitwa hija ya kuaga, kwamba aliwahi kuhiji. Hii ndio ilikuwa ya mwisho, la ndio ilikuwa ya mwanzo, na ndio ilikuwa ya mwisho aliyoaga kabisa. Alipomaliza kuhiji, atoka Maka arudi zake Madina. Baina ya Maka na Madina kuna mahala kwa mkuliwa ina la Ghadiru Khum. Wanahistoria watuambia mahala hapo ilikuwa misafara yote inaotoka Maka barabara ni moya mpaka wafike Ghadir Khum. Wakifika Ghadir Khum ndio hugawanyika, kila moya akaekelea upande wake, yaani ni mahala pana ndia panda, sasa za kuwatana, ndio wakwenda Sham, wakwenda Yaman, wakwenda kila upande, wakwenda zao Madina, wakashika ndia yao, huwa ni mahala pa kuwagana hapo. Kwa nini kuliamkuliwa Ghadir Khum? Mahala hapo pameamkuliwa Ghadir Khum. Ghadiri ni mkusanyiko wa maji, ni kama ziwa la maji, palikuwa pana ziwa. Kwa nini ziwa hilo limeamkuliwa ziwa la Khum, Ghadir Khum? Wanazuoni wamehtalifiana kuhusu Khum, wengine hunena ni ina la mtu, wengine hunena ni ina la eneo pale, mahala pakiitwa Ghadir Khum. Alipofika pale ndipo mtumi aliposimamisha misafara yote, na wengine walokuwa wameshaondoka akatoa habari waitishwe, waregeshwe. Wanazuoni wamekhtalifiana idadi ya masahaba walokuweko, wengine wamenena ni alfu tisini, wengine wamenena ni laki, wengine wamenena ni mpaka laki moya na alfu ishirini. Akaamrisha aekewe mimbar, hakuna mimbar, kukakusanywa zipandio za ngamia, kwa lugha za kwetu mag, masogi na nini, na magunia yale ya kupandia ngamia, zikakusanywa mpaka zikawa mlima, akapanda juu kama mimbar, akahutubu hutuba ndefu. Baada ya kuhutubu hutuba yake, ndipo akamshika Amirul Mu'minin ali bin Abi Talib alayhi ssalam, mkono na akamwinua. Baadhi ya wapokezi wa hadithi asema, tulimuona mtume ameinua mkono wake juu mpaka weupe wa kwapa lake waonekana, kwa namna alivyoinua mkono amemshika. Amiru Amirul Muminin Ali bin Abi Talib akiwauliza wasahaba masuala na wakimjibu, akiwaambia Nashhad, tushuhudia. Alastum tashhaduna anni rasulullah, ikiwa mwamkubali Mungu, je, mwanikubali na mimi ni mtumi wa nani? Wa mwenyezi Mungu. Wakamwambia bala, nashhad, tukubali. Akawauliza alastum tashhaduna anni aula bi anfusikum, hamushuhudii kwamba mimi ni aula wa kuwatawalia nafsi zenu kuliko nyinyi? man ada kuwa adui ya atakaye kuwa adui yake. Wansur man nasara, mnusuru atakaye kumnusuru huyu. Wakhdhul man khadhala, mtoze nusura atakaye kumtoza nusura huyu, yaani kumnyima nusura huyu. Ikafungwa khutba, masahaba wanavyotwambia, wakaanza kupiga foleni kumpa mkono wa bai'a masahaba wakubwa wakubwa, na kumpa hongera, congratulation, ambao akiwemo safu ya mbee, alikuwa ni khalifa wa pili Umar ibn al-Khattab. Alipokwenda akamwambia, bakhin bakhin laka yabna abi talib asbahta maulaya wa maula kulli mu'minin wa mu'mina, leo ushakuwa ni maula wangu na maula wa kila mu'min mwanamume na kila mu'min mwanamke. Haya, kwa ufupi nimependa kuyafupisha kwa wale pangine wanaosikia, ghadiruhum ghadiruhum ni nini? Ni tukio hili lilokuwa baada ya haji alwidaa, na ndio Mtumi baada ya hapo hakuishi paka tarehe ishirini na nane mfungo tano, aliaga dunia. Wa baadhi ya riwayat hususa kwa ahli albayt, Mtumi alikufa tarehe ishirini na nane mfungo tano, wa baadhi ya riwayat za ahli sunna wasema alikufa mfungo sita lakini zote mbili ni maana, hakuishi tena baada ya hapo zaidi ya miezi mitatu. Zaidi ya miezi mitatu hakuishi, yani kutoka mfungo tatu tarehe kumi na nane, fanya hisabu wewe mpaka tarehe ishirini na nane mfungo tano kwa riwaya za ahli albayt. Ama kutoka tarehe kumi na nane mfungo tatu mpaka tarehe kumi na moja mfungo sita au tarehe kumi na mbili au tarehe kumi na tatu utapata tofauti ni siku kumi na kitu baina ya riwaya mbili. Adha yaumul wilaya. Nukta aloitaja ya kimsingi nataka kumaliza, sitaki kuweka sana Sheikh Uthman leo, ambayo ni nukta yataka kuzingatiwa, nukta muhimu sana lakini yataka kutuisome mbali na fremu za kimadhahabi. Wajua shida iliyoko kubwa kwa Waislamu, akili zetu sote zimefremiwa kimadhahabi ni kama mtu alovaa miwani ya rangi. Sasa wewe, ikiwa madhahabi yako ni rangi ya green, umevaa miwani, glasi zake rangi ya green, kila unachokiona utakiona rangi ya green. Ule alovaa rangi ya bluu, kila anakachokiona atakiona kwa rangi ya nini? Ya bluu. Na hatuwezi kufikia kwenye maelewano kwa sababu ya hizi miwani lakini lau itawezekana, baadhi ya matukio, tuvue miwani yetu sute ya bluu na ya kijani, tuyaone kwa rangi yake alivyoyaumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, itakuwa jambo rahisi kuelewana. Sizungumzi kukubaliana, twaweza tusikubaliane, lakini itakuwa rahisi kufanya nini, kuelewana. Sheikh Uthman leo amesema ikhtilafu iliyoko beina ya madhhabi mawili maarufu ni kuhusu yatakayozungumzwe hivi, sio tupiganishe watu. Hii si Manchester na nini na Arsenal. Na yoyote anayefikiria mambo ya ukhalifa kwa mtazamo huo anafikiria makosa, na ndio utakuta kuna maswali mingi leo huja yakaulizwa, yatokamana na makosa haya. Utasikia mtu akwambia lakini sasa, ikiwa Ali ndio alikuwa khalifa, si washakufa washakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu? Itatusaidia nini leo mimi na wewe tuvutane khalifa nani? Ni kweli, ikiwa suala ni la nani alikuwa mtawala, hatuna maana kuketi kujibizana. Washakufa wote, washakwenda mbele za Mola wao, washakufa. Utapata wengine wakwambia, kwa nini Imam Ali hakupijana kama alikuwa utawala ni wake? ikiwa wewe wauona utawala ni kama utawala wa nini, wa kisiasa, ni kweli ilikuwa imama Ali apijane, na kama hakupijana hakuwa nahona utawala. Lakini sisi tunapozungumza wilaya, na mimi napenda hapa tutafautisha baina ya neno khilafa na neno wilaya, na leo ni yaumul wilaya. Maula Mtume hakunena mankuntu rasulahu fa hadha khalifatuha, mankuntu maulahu man ashja'u an-nas ba'da Muhammad, watakujibu ni nani? man ahkamu an-nas, aqdhaakum Ali. Alikuwa akijua zaidi kesi na kuhukumu kesi, nani ni Ali bin Abi Talib. Man alikuwa na uyuzi zaidi wa uongozi wa kijeshi ni Ali bin Abi Talib. Man endelea mpaka mwisho. Sasa huo ndio wilaya, anta aketi kwenye kiti asikeli mathalan, sasa hivi watu wote wajua a'lamu nasi fil iraq nani? Sasa hivi a'lamu nasi fil iraq nani? Sayyid Sistani. Raisi wa iraq nani? Upo jamaa, nini? Raisi wa iraq nani? Sasa yao, raisi wa Kenya nani? Wamfuata Uhuru nyinyi? Si wengine, wengine, wengine wamfuata wamfuata imam, Imam Shafi, wengine wamfuata Imam Malik, wengine ama, kuna mtu wamfuata Uhuru hapo? Kwa hivyo kuwa mtawala kwenye kiti haimaanishi wewe ndio unaofuatwa. Upo vizuri sama, nini? Suala liko hapa, si suala la rais na prime minister na mbunge. Suala ni nani mwenye elimu tunautukua elimu kwake baada ya Mtume? Ni nani mwenye hikma tunautukua hikma kwake baada ya Mtume? Ni nani mwenye ujuzi wa mambo tunautukua mambo kwake? Ni nani marjaa wetu baada ya Mtume? Tupo vizuri sana, jamani falidhalika tukija na mtazamo huu hatutaweza kutatua matatizo mengi, kwa sababu kila madhhab. Na hii ni nukta, napenda kwa wanafunzi wasomi wenda wakayafuatilie haya maneno, lakini si kwa mashekhe wa miwani za green, wala wa miwani za blue. Kila madhhabi leo yantasibu ila Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Nenda kwa Mu'tazila, Mu'tazila watakwambia, sisi ni wafuasi wa Imam Ali Nenda kwa Qadiria mpaka turuki za Sufia, Qadiria, Shadhilia, Tijania wote wakuambia sisi tumfuata imamu Ali. Imamia sisi tumfuata imamu Ali, kila mmoja akwambia. Imam Shafi mwenyewe asema mimi ni mfuasi ima wa imamu Ali. Mwenyewe amenena kwenye mashairi yake, ana maneno maarufu Imam Shafi alipoambiwa yeye ni Shia au kwa lugha za kieo huyu jamani, rafidhi huyo, qalu tarafadta mashia zetu wa kweli ni wale watakao kumtii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kumtii mtumi wake. Na Imam Ali ni kielelezo katika utiifu, katika kumtii Mwenyezi Mungu, katika kutii amri za bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Na sisi Mwenyezi Mungu ataturuzuku taa ya kumtii yeye, kumtii mtumi wake, na kuwatii viongozi wote, na Mwenyezi Mungu atatujalia minalladhina yastami'una alqawla Nam wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na uh, tunaendeleza matangazo yetu katika mchana huu wa leo uh, kwa kuwaletea ni sasa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada mdo na na ya mdoso mrefu. Nam wapenzi msikilizaji, na analikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana um, huu wa leo uh, kwa uh, kuliangazia gazeti la Sunday Times la nchini Rwanda ambalo katika toleo lake la intaneti limeipa umuhimu habari semayo kuwa rais Paul Kagame wa nchi hiyo ameteua viongozi wapya wa, wa vyuo vikuu. Nikiachana na gazeti hilo la uh, Rwanda, sasa naelekea nchini Uganda na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari ya michezo na kuandika kuwa Joshua Cheptegei anatazamiwa kutetea taji lake la ubingwa wa dunia katika mbio za mita elfu kumi zinazofanyika huko nchini Marekani. Nalo gazeti la Sunday Vision limeipa e, umuhimu habari semayo kuwa mfuko mpya wa malipo ya uzeeni ya wafanyakazi wa sekta ya umma unatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni. Naendeleza uh, uh, makala hii ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania sasa na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Mzalendo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia afungua masoko ya mchele. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia aonyesha nia ya dhati maridhiano, akutana na viongozi wa vyama vya upinzani Zanzibar, ateta na makundi ya wazee kuhusu mustakabali wa taifa. Habari hiyo ya Jamvi la Habari imeandamana na picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akizungumza na Sheikh Rashid Hamad Uthman, mlezi wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar Mheshimiwa Uthman Masud, wakati alipomtembelea nyumbani kwake wilaya ya Wete, mkoa wa Kaskazini Pemba hiyo jana. Nikiachana na gazeti hilo la Jamvi la Habari, sasa nalitupia jicho gazeti la Zanzibar Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ziara ya Dkt Mwinyi ya ondoka na mkandarasi asema hafai, ameshindwa kazi, atahadharisha tabia ya kuleana. Kwa upande wake gazeti la Nipashe lina kichwa kikuu cha habari kisemacho WHO CDC zajitosa uchunguzi ugonjwa ulioibuka nchini, ni ugonjwa usiojulikana nchini Tanzania ambao hivi karibuni imepelekea watu watatu kuaga dunia. Kwa upande wake gazeti la Tanzania Daima limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho mzimu wa JPM wa itesa CCM. JPM hapo ni eh, rais eh, wa zamani wa Tanzania aliaga dunia John Pombe Magufuli. Sasa wapenzi wasikilizaji, na hitimisha udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na naanza kwa kulitupia jicho gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mawaziri waanza kufunga virago. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa mawaziri sasa wameanza kufunganya virago tayari kuondoka ofisini kupisha utawala mpya, uchaguzi mkuu wa Agosti 8 ukiinukia. Mnamo Jumatano, waziri wa usalama Dkt. Fred Matiang'i alifichua kuwa yeye na wenzake wametayarisha ripoti zao za mwisho kuhusu wizara zao huku wakijiandaa kuondoka ofisini kutoa nafasi wa utawala ujao. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili, Taifa Jumapili. Pia katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti inayofichua kuwa, huku Rais Uhuru Kenyatta akiendelea kumpigia kampeni e kali mgombeaji rais wa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga, Wakenya wengi wanajiuliza siri ya ushirikiano kati ya viongozi hao wawili waliokuwa mahasimu kabla ya kusalimiana. E, jambo ambalo limeibua tetesi e, kuwa wawili hao wana mkataba fiche. Gazeti la Sunday Nation nalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa Raila Odinga ameandaa dhifa ya kampeni ambapo kwa uchache kila mwenye kuhudhuria analipa shilingi milioni moja au zaidi ya dola elfu kumi huku kiwango cha juu zaidi kikiwa ni shilingi milioni kumi kwa sahani, yaani zaidi ya dola laki moja. Dhifa hiyo inatazamiwa kuchangia pesa za kuendesha kampeni za muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya, ikiwa zimesalia wiki tatu kabla ya uchaguzi wa Agosti 9. Gazeti la Sunday Nation nalo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha li kuwa aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko amesema ataelekea katika mahakama ya Afrika Mashariki baada ya mahakama ya juu kutupilia mbali rufaa yake dhidi ya kuondolewa ofisini. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naendeleza matangazo haya kwa kuwaleteeni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni jumapili tarehe kumi na saba dhulhija elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na julai kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka mia moja na tisa iliyopita Profesa Rojar Garudi, mwanafalsafa na mwanafikra wa Ufaransa, alizaliwa huko katika mji wa Marsel. Garudi alipata shahada ya udaktari katika taaluma tatu za masomo ya falsafa, fasihi na utamaduni. Rojar Garudi alifungwa jela katika kambi ya mateka wa kivita wa Ujerumani tangu mwaka 1940 hadi 1943 kutokana na mapambano yake dhidi ya ufashisti wa Adolf Hitler. Wakati Ufaransa ilipokaliwa kwa mabavu na Ujerumani, Profesa Garudi alikuwa mwanachama wa chama cha kikomunisti cha Ufaransa kwa miaka 36 na pia mwanachama wa kamati kuu ya chama hicho kwa miaka 25. Hata hivyo, mitazamo ya kikomunisti na kiliberali haikuweza kukata kiu ya kutafuta ukweli ya msomi huyo wa Ufaransa, na hatimaye alikubali dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya utafiti mkubwa. Ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani mwaka 1979 ulikuwa na taathira kubwa kwa mitazamo ya Profesa Roje Garudi. Siku kama ya leo, miaka 54 iliyopita, chama cha Baath cha Iraki kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliyoongozwa na Ahmad Hassan al Bakr na kumpindua Rais Abdurrahman Arif. Baada ya kuchukua madaraka, chama cha Baath, Sadam Hussein ambaye alikuwa kiongozi nambari mbili wa chama hicho, alianza kuwaua wapinzani wake nchini Iraki, na vikosi vya usalama na jeshi vya nchi hiyo pia vikaanzisha hujuma kali dhidi ya wapinzani wa Kikurdi, wazalendo, wanaharakati wa, wa, wa Kiislamu na hata wakomunisti. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita baraza la kulinda katiba ya Jamhuri ya Kiislamu Irani lilianza rasmi kazi zake. Baraza hilo liliundwa kwa mujibu wa kipengee namba 1 cha katiba Iran, ya Iran kwa shabaha ya kulinda sheria za Kiislamu na katiba na kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa hapa nchini hazipingani na viwili hivyo. Baraza hilo linaundwa na wataalamu 6 wa elimu ya afiki wanaoteuliwa na kiongozi mkuu wa Irani na wataalamu 6 wa sheria wanaoteuliwa na idara ya mahakama na kupasishwa na bunge. Kazi kuu ya baraza hilo ni kuhakikisha kwamba sheria zote zinazopasishwa na bunge haziendi kinyume na sheria za Uislamu. na miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria ya Shamsia, uhusiano wa kisiasa wa Irani na Ufaransa ulivunjika wakati wa kujiri vita vya kichokozi vya dikteta Sadam dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya wakati huo ya Ufaransa ilitoa himaya na uungaji mkono wa pande zote kwa Iraki wakati wa kwanza hujuma na mashambulio ya jeshi la dikteta Sadam dhidi ya Iran. Aidha, wakati wote wa vita hivyo, himaya ya Ufaransa ilichukua wigo mpana zaidi. Hatimaye, katika siku kama ya leo, Ufaransa ilichukua hatua ya upande mmoja ya kukata uhusiano wake wa kisiasa na Tehran. Qala rasulullah Wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hapa, Teherani, sauti, Jamhuri, Kiislamu, Iran. Na washukuruni kwa kuendelea kusikiliza matangazo yetu, na kabla ya kuondoka ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema baadhi ya madai na tuhuma zinazotolewa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran wakati wa safari uh, ya rais Joe Biden katika eneo la Asia magharibi ikiwa ni pamoja na matamshi yake akiwa jijini Jeddah si za kweli na hazina msingi wowote. Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia wa Iran ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweza kuwa nguzo ya kurushia satelaiti katika eneo kwa kutegemea uwezo na teknolojia ndani ya nchi. Makumi ya familia zinakimbia ghasia katika jimbo la Blue Nile nchini Sudan ambako mapigano yanaendelea kati ya makabila mawili na kusababisha vifo vya takriban watu thelathini na moja. Watu wasiopungua wa sita wameuawa katika shambulizi nadra karibu na mji mkuu wa Mali, Bamako, ambapo magaidi wamewaua maafisa wa polisi na raia. Na televisheni ya Rusia Today imetangaza kuwa jeshi la Uingereza linalofanya mazoezi nchini Kenya, maarufu kama BATUK, linaendelea kutumia silaha zenye kemikali hatari ya, ya fosforasi ambazo matumizi yake yamepigwa marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa, na silaha hizo zinatumika katika eneo la Samburu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka hapa studio, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu. Kwanza kabisa tuna maoni kutoka msikilizaji wetu Sherali Fazel yuko Dar es Salaam nchini Tanzania, anasema asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema, jamii ya kimataifa waungwana, tunawashukuru Imarati kwa uamuzi wa busara wa kurejesha na kukuza uhusiano na Iran ndugu zetu wa Arabu. Uhusiano baina ya Waislamu ni wajibu tuliofundishwa katika Qurani na ku kutekelezwa kwa vitendo ni jambo muhimu. Tunawakumbusha Waarabu, tuelewe, eh, wahuni wa umma wetu wa magharibi na wazayuni. Palestina ni waarabu wenzenu, msiwatelekeze kwa kudanganywa. Enyi Waarabu, muwe na umoja na mdumisho umoja wenu kuikomboa Palestina, kama Nyerere na nchi za kusini mwa Afrika walisimama kidete katika ukombozi wa kusini mwa Afrika. Sote tutakumbuka wa magharibi waliwaita magaidi, lakini wa magharibi walishiriki katika maziko ya Nyerere na Mandela. Anasema msikilizaji wetu huyo Sharali Fazel wa Dar es Salam, Tanzania. Tunamshukuru kwa maoni yake. Pia Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania ametuma ujumbe, anasema salamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema Redio Teheran, napongeza kauli ya eh, rais wa Iran na msimamo wake E, na uh, kuhusiana na masuala mbalimbali tunawashukuruni, no, nyote wapenzi wasikilizaji kwa kuwa nasi hadi mwisho. Naona muda unanipa kisogo, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.