Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje mola wako nafsi ni mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu na Afrika. Wiki hii tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yakanusha madai ya Marekani kuwa imeipa Rasia droni za kivita. Somalia yaruhusu tena safari za ndege na miraa kutoka Kenya. Sadek yarefusha muda wa kuhudumu askari wa wake nchini Msumbiji, na waziri wa ulinzi wa Rasia afanya ziara ya ghafla nchini Ukraine. Kamili. Iran imesema Marekani inafuatilia malengo makhususi ya kisiasa kwa kudai kwamba Tehran inapanga kuikabidhi Rasia mamia ya droni au ndege zisizo na rubani zenye uwezo wa kusheheni silaha za kivita. Katika mazungumzo ya simu ya Ijumaa na mwenzake wa Ukraine, Dmitro Kuleba, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian alitupilia mbali shutuma za hivi majuzi zilizotolewa na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani dhidi ya Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema madai kama hayo sanjari na ziara ya rais wa Marekani Joe Biden katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu yanaambatana na malengo fulani maalumu ya kisiasa ambayo White House inayafuatilia. Mnamo Julai 11, Jake Sullivan alidai kwamba Washington ilipokea taarifa zinazoonyesha kwamba Iran ilikuwa inajiandaa kuipatia Rusia mamia ya droni ikiwa ni pamoja na droni zenye uwezo wa kusheheni silaha na mpango huo unapangwa kutekelezwa haraka kwa ajili ya matumizi katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Tangu kuanza kwa operesheni maalum ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine mnamo Februari 24, Marekani na washirika wake wa Ulaya wamekuwa wakiipa Kievu silaha za kisasa pamoja na mifumo ya makombora ili kupambana na jeshi la Rusia. Kwingineko, katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amemwambia waziri mwenzake wa Ukraine kuwa msimamo wa kimsingi wa Teheran ni kupinga vita duniani kote. Amesema Iran itaendelea kufanya kazi kusaidia kumaliza mzozo kati ya Rusia na Ukraine. Kama tulivyotangaza tangu mwanzo wa mgogoro, tunapinga vita nchini Afghanistan, Yemen, Palestina na Ukraine. Amir Abdullahyan amesema msimamo wa kimsingi na bayana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kupinga vita sambamba na kuunga mkono jitihada za kukomesha vita. Msimamo huo ni kinyume na msimamo wa baadhi ya nchi za Magharibi ambazo zinafuata sera za undumakuwili, ameongezea waziri wa mambo ya nje wa Iran. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema Tehran iko tayari kupanua uhusiano na Ukraine katika nyanja zote, hususan katika sekta ya uchumi na kilimo. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine amepongeza msimamo wa Iran dhidi ya vita na juhudi zake za kusaidia kusimamisha mapigano au kutafuta suluhu ya kisiasa kwa mgogoro unaoendelea. Kuleba amesema Ukraine ilikuwa tayari kufungua kurasa mpya katika uhusiano na Tehran. amesema Iran na Ukraine hazipaswi kuruhusu wengine kuvuruga uhusiano wao kupitia shutuma. Somalia imeruhusu tena uagizaji miraa kutoka Kenya na pia imeidhinisha shirika la ndege la Kenya Airways kuanzisha tena safari kuelekea Mogadishu, katika ishara ya hivi punde ya kuboreka uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani. Uamuzi huo umetolewa wakati wa mkutano wa pili kati ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud jijini Nairobi. Wawili hao walikutana mwezi uliopita wakati wa kuapishwa rais Mohamudi mjini Mogadishu baada ya kushinda uchaguzi wa urais mwezi Mei. Na katika ziara yake ya kwanza nchini Kenya tangu achukue hatamu za uongozi, Mahmud aliuambia mkutano na waandishi wa habari kuwa yuko tayari kurekebisha uhusiano na Kenya kwa kuzingatia kuheshimiana na kuweza kukabiliana na changamoto zinazofanana. Walikubali kufungua tena mpaka wao wa ardhini ambao ulifungwa zaidi ya miaka kumi iliyopita lakini bado unakabiliwa na matatizo ya magaidi. Kuna mengi ya kutuleta pamoja kuliko kutugawa, rais Mahamud amesema katika kikao na wanahabari pamoja na rais Kenyatta. Changamoto za kawaida tulizonazo sio tu ugaidi au ukame, tuna changamoto nyingi zaidi, ameongezea rais huyo wa Somalia. Taarifa pamoja kati ya Kenya na wajumbe wa Somalia hapo awali ilionyesha kwamba mauzo ya miraa kutoka Kenya na uagizaji wa samaki kutoka Somalia utaanza tena mara moja. Taarifa hiyo imeongeza kuwa marais wawili katika mkutano wao wa Ijumaa wamekubaliana kuwezesha kupanua na kukuza ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na kuelekeza upatikanaji wa haraka wa soko la samaki na bidhaa za samaki kutoka Somalia hadi Kenya, na upande wa pili kuanzishwa tena mara moja biashara ya miraa kutoka Kenya kuelekea Somalia. Safari ya Rais Mahmud pia ilikuwa muhimu kwa sababu alikuwa madarakani wakati Somalia ilipoishtaki Kenya katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki mwaka elfu mbili na kumi na nne. Kesi hiyo iliamuliwa mwaka jana na kwa kiasi kikubwa iliipendelea Somalia. Hata hivyo, Kenya ilikuwa imesema haitatii uamuzi wa mahakama hiyo. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC imeafiki kuongeza muda wa wanajeshi wake kuendelea kuhudumu nchini Msumbiji kwa kipindi cha mwezi mmoja ili kuendelea kukabiliana na magaidi wa kufurishaji. Ahayo yanajiri wakati huu ambao magaidi hao wanaofungamana na kundi la ISIS au Daesh wameanzisha tena mashambulizi kaskazini mwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Magaidi hao wanatekeleza hujuma katika miji ya Niasa na Nampula, huku maafisa wa serikali katika maeneo hayo wakiwa na hofu kuhusu idadi kubwa ya vijana wanaosajiliwa kujiunga na makundi hayo ya magaidi wa kufurishaji. Muda huo wamerefushwa kwa mwezi mmoja hadi wakuu wa nchi za SADEK watakapokutana katikati ya Agosti, wakati ripoti ya kina zaidi kuhusu operesheni za wanajeshi hao zitakapowasilishwa. Uwasi huo umekithiri katika jimbo la kaskazini la Msumbiji la Cabo Delgado, ambapo maelfu wamepoteza maisha tangu vita vilipozuka mwaka elfu mbili na kumi na saba na kutatiza miradi ya mabilioni ya dola ya gesi asilia. Zaidi ya raia laki nane wamekimbia makwao tangu mashambulizi ya kigeni kuanza miaka mitano iliyopita kaskazini mwa Msumbiji. Juni mwaka jana, nchi wanachama wa SADC ziliafikiana juu ya mpango wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia Maputo kupambana na magenge ya kigaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mbali na nchi za SADEK, Rwanda pia imepeleka wanajeshi elfu moja katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kusaidia nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kukabiliana na ugaidi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa ulinzi wa Russia Sergei Shoigu amewakagua wanajeshi wa nchi hiyo wanaoshiriki katika operesheni ya kijeshi inayoendelea katika nchi jirani ya Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Russia imefichua leo kuwa jenerali Shoigu amekutana na makamando ya vikosi vya kusini na kituo ambao ni jenerali Sergei Surovikin na luteni jenerali Alexander Lapin pamoja na maafisa wakuu wengine. Taarifa hiyo imesema kama ninavyonukuu, waziri wa ulinzi wa Russia ametoa maagizo muhimu ya kuongeza hatua za vikosi katika maeneo yote ya operesheni ili kuhakikisha hakuna uwezekano wa serikali ya Kiev kuanzisha mashambulio makubwa ya maroketi na mizinga dhidi ya miundombinu ya makazi ya raia kote Dombas na mikoa mingine. Waziri huyo pia alitunuku nishani za Gold Star kwa jenerali Lapin na meja jenerali Esidulla Abashev kwa kile kilichotajwa ujasiri na ushujaa katika kipindi chote cha mzozo unaoendelea Ukraine. Amri ya kuwakabidhi maafisa hao tuzo kuu za serikali ilikuwa imetiwa saini mapema na rais wa Rusia Vladimir Putin. Rusia ilituma wanajeshi nchini Ukraine mnamo Februari 24 na kusema imechukua hatua hiyo baada ya Kievu kushindwa kutekeleza makubaliano ya Minsk yaliyokuwa na lengo la kuipa mikoa ya Donetsk na Luhansk katika eneo la Donbas hadhi maalumu ndani ya Ukrain. Itifaki hizo zilizosimamiwa na Ujerumani na Ufaransa zilitiwa saini kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nne. Rais wa zamani wa Ukrain Petro Poroshenko tangu wakati huo amekiri kwamba Lengo kuu la Kiev lilikuwa kutumia usitishaji mapigano ili kuunda vikosi vyenye nguvu. Mnamo Februari 2022 Kremlin ilizitambua jamhuri hizo za Donbas kama nchi huru na kutaka Ukraini ijitangaze rasmi kuwa nchi isiyoegemea upande wowote, ambayo haitajiunga na kambi yoyote ya kijeshi ya Magharibi na chama tawala cha Jamhuri ya Kongo kinaongoza wazi katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili iliyopita. Kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa Ijumaa, chama cha Leba cha Kongo PCT cha Rais Denis Sassou Nguesso kilishinda karibu viti 110 kati ya 151, kulingana na matokeo ya awali yaliyochapishwa na waziri wa tawala za mikoa Guy Georges Mbaka. Vyama vinavyoshirikiana na PCT vilipata viti 12 huku vyama vya upinzani vikipata viti vinane, kwa mujibu wa matokeo ambayo ni lazima yaidhinishwe na mahakama ya katiba. Zaidi ya wagombea elfu mbili waligombea viti 151 vya bunge Mpaka hakuweka wazi idadi ya wapiga kura lakini waangalizi wa mashirika ya kiraia walisema ilikuwa ndogo hasa katika mji mkuu Brazzaville na huko Point Noire. Takriban wapiga kura milioni mbili na laki nane walijiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa bunge katika bunge la kitaifa na madiwani. Waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Afrika AU na Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika ya Kati ECAS, katika ripoti yao ya awali iliyochapishwa Julai 12 mjini Brazzaville walisema Licha ya dosari za hapa na pale, uchaguzi kwa ujumla ulikuwa wa amani, bila matatizo makubwa. Tume huru ya taifa ya uchaguzi na wafanyakazi wa kamati ya ufuatiliaji walionyesha umahiri katika vituo vingi vilivyotembelewa, ulieleza ujumbe huo, waangalizi wa Umoja wa Afrika, ukiongozwa na Kwesi Ahomezunu. Ujumbe wa IKAS kwa upande wake ulisema kulikuwa na usawa kwa wote wakati wa kampeni ambapo kwa mfano wagombea wote walikuwa na haki ya kuweka mabango yao bila ya matatizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za dunia, umewadia sasa wakati wa kukuleteeni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kukataa India ombi la Marekani. India imekataa ombi la Marekani ambayo iliitaka nchi hiyo iziwekee vikwazo meli za Russia. Serikali ya India imekuwa ikijaribu kudhihirisha msimamo huru katika mvutano kati ya Marekani na Russia, huku ikisisitiza juu ya haki yake ya kuchagua washirika wake wa kimataifa na kuamiliana nao ili kudhamini maslahi yake ya kitaifa, na hivyo imekataa ombi la Marekani ambayo ilitaka New Delhi izizuie meli za Russia kuingia katika bandari ya Mumbai. Serikali ya Marekani katika miaka ya karibuni imefanya juhudi kubwa ili kuunda muungano wa kikanda ikiwa ni pamoja na kuishirikisha India katika muungano huo dhidi ya China na Russia. Wakati huo huo, serikali ya New Delhi hadi sasa haijawa tayari kushirikiana na Marekani dhidi ya Moscow. Kwani India ina uhusiano wa kistratejia na Russia. Ni wazi kuwa kwa upande wa China pia kutokana na kuwa kwake jirani na India, inatekeleza kwa tahadhari sera zake dhidi ya Beijing katika kalibu ya wa ushirikiano wake na Marekani. Susan Sharma, mchambuzi wa masuala ya India, analizungumzia hili akisema, Washington inajaribu kila linalowezekana kuivuta India katika miungano yake ili kuitumia nchi hiyo kukabiliana na satwa ya China na pia Rusia. Hii ni katika hali ambayo India pia inafuatilia kwa makini malengo na maslahi yake nje ya mashinikizo ya kikanda na kimataifa, katika bahari ya Hindi na kusini mashariki mwa Asia. India imekuwa na uhusiano wa kistratejia na Moscow tangu zama za Umoja wa Kisovieti na moja ya dagadagha zinazohisibu Marekani siku zote pia ni hii ya kutaka kuhitimisha ushirikiano huo wa pande mbili. Kuhusiana na suala hilo, Washington inafanya kila linalowezekana kwa kutoa baadhi ya fursa kwa New Delhi ikiwemo kuondoa vikwazo vya kijeshi ili kuishawishi ijitoe katika kambi ya Moscow na kujiunga na mhimili wa sera za Washington. Hii ni katika hali ambayo Rusia inaendelea kuwa sehemu muhimu ya mipango na mfumo wa kijeshi wa India, huku New Delhi ikifuatilia kustawisha uhusiano kati yake na Kremlin pia ili kuzuia ushirikiano wa kimkakati kati ya Moscow na Islamabad, ambayo ni hasimu wa nyuklia wa India. Gita Kochar, profesa katika chuo kikuu cha Jawaharlal Nehru, anasema India haihitaji kushirikiana na Marekani kwa ajili ya kuweka sawa siasa zake za kikanda hii ni kwa sababu chini ya fremu ya siasa zake zisizoegemea upande wowote, New Deli haishirikiani na dola lolote kwa ajili ya kuliangamiza dola jingine. Ala kuli hal, hatua ya India kupinga maombi ya Marekani kuhusu Rasia haishii katika kukataa kwake ombi la Washington la kuiwekea Moscow vikwazo, bali hivi karibuni New Deli ilikataa pia ombi la nchi hiyo ambayo iliitaka isinunue mafuta kutoka Rasia. Marekani sasa ina haha huku na kule, baada ya kuibuka mgogoro wa Ukraine ilikuwa sisi muungano dhidi ya Rasia na hivyo kupelekea nchi hiyo kutengwa, jitihada ambazo hata hivyo zimegonga mwamba. Hii ni kwa sababu nchi mbalimbali hasa India zinaainisha sera zao za kikanda na kimataifa kwa mujibu wa masilahi yao ya kitaifa, na ndio maana sera za Washington za kuipiga vita rasia kikanda na kimataifa zimefeli. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa Maulama wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Muhammad Tabatabai anayejulikana pia kama Ayatullahi Mujahid. Tulisema kuwa Alizaliwa mwaka 1180 hijiria katika mji wa Karbala, Iraq. Tulibainisha kwamba kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo Sayid Muhammad Mujahid katika kujifunza elimu, aliweza kwa haraka mno kukwea daraja za kielimu. Zama za umarjaa wake zilisadifiana na kipindi cha kuanza duru ya pili ya vita vya Irani na Rasia, na maulamaa chini ya uongozi wake walikuwa na nafasi na mchango mkubwa na athirifu. Sehemu ya hamsini ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Seyid Abdullah Shubar, mmoja wa maulama wa kishia aliyeishi katika karne ya kumi na tatu hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Abdullah Shubar alizaliwa mwaka 1188 hijria katika mji wa Najaf wa Iraq. Yeye ni mmoja wa maulamaa ambaye kizazi chake kinaishia kwa kizazi kitakatifu cha imamu wa nne wa Ahlulbeiti alaihimssalam. Baba yake yani Sayid Muhammad Ridha alikuwa miongoni mwa wasomi maulamaa na wachamungu wa tajika mjini Najaf ambapo watu walimpa lakabu ya swahibu adawatu lmustajaba kwa maana ya mtu ambaye dua yake ilikubaliwa. Mkasa wa dua iliyokubaliwa unarejea katika zama za utawala wa Uthmania, ambapo mji wa Baghdad ulikumbwa na ukame mkubwa. Katika zama hizo, Saidi Pasha, kiongozi wa utawala Uthmania, Baghdad, wa Uthmania mjini Baghdad, aliwataka watu wafunge swaumu kwa muda wa siku tatu na waende nje ya mji kwa ajili ya kuswali swala ya kuomba mvua. Watu walitekeleza agizo hilo, ambapo wakiwa pamoja na mtawala Saidi Pasha waliswali swala ya kuomba mvua katika ardhi ya jangwani nje ya mji, lakini sio siku hiyo tu, bali hata siku zilizofuata mvua haikunyesha. Kukawa kumejitokeza ghamu, huzuni na wasiwasi mkubwa miongoni mwa watu. Baada ya Sayid Muhamad Ridha kuona juhudi za Saidi Pasha hazijazaa matunda, alichukua hatua ya kusimamisha swala ya kuomba mvua. Aliwataka watu wa mji wa Kadhimain wafunge tena swaumu kwa muda wa siku tatu na wafuatane naye nje ya mji kwa ajili ya kusimamisha swala ya kuomba mvua, yani alistisqa. Wakazi wa mji wa Kadhimain wakatekeleza agizo hilo na mara hii wakaswali swala ya kuomba mvua nyuma ya fakihi na msomi mcha Mungu zaidi katika mji huo. Wakanyoosha mikono yao mbinguni, na wakiwa na unyenyekevu mkubwa, wakamwomba Allah awape neema ya mvua. Sayid Muhamad Ridha akiwa katika hali ya kuomba dua, mara mawingu ya mvua yakaanza kutanda na matone ya mvua yakaanza kudondoka. Tukio hilo lisilosahaulika lilipelekea watu wa mpe seyidi huyu mchamungu kutoka kwa familia Shubar lakabu ya swahibu adawatu lmustajaba, na wakazidi kumheshimu na kumtukuza. Sayid Abdullah Shubar alikulia na kuinukia chini ya usimamizi wa malezi ya baba yake na kusoma kwa mzazi wake huyo Sayid Muhammad Ridha, ambaye ni baba wa Sayid Abdullah Shubar, daima alikuwa akimnasihi mwanawe kutumia vema wakati na lahadha za maisha na alikuwa akimshajiisha kuwa mcha Mungu na kusoma. Aidha, alikuwa akimwandalia suhula na nyenzo kwa ajili ya kufikia malengo hayo. Hata hivyo, alimwekea sharti mwanawe kwa kumwambia kwamba endapo itatokea ukazembea japo siku moja tu katika kutafuta elimu na kuwasomesha wengine, basi sitakuwa radhi utumie kile ambacho nimekuandalia. Sayyid Abdullah Shubar kivitendo alifanya kila wezalo, tena kwa hima kubwa, kutekeleza agizo la baba yake, kiasi kwamba ikitokea siku ameugua na hivyo kushindwa kusoma, alikuwa akijizuia kutumia suhula na nyenzo alizoandaliwa na baba yake. Hima na kutokuwa na mzaha hata kidogo, namna hii katika njia ya elimu na uchaji Mungu ndiko kuliko mjenga msomi huyu na kumfanya aondokee kuwa shaksia mkubwa katika kumcha mwenyezi Mungu na msomi aliyebobea na kutabahari katika elimu ya fikihi baada ya kuaga dunia baba yake mwaka elfu moja mia mbili na nane hijiria. Sayid Abdullah alianza kuhudhuria darsa na masomo yaliyokuwa kitolewa na Sayid Muhsin Araji, mtafiti na mhakiki mtajika wakati huo katika mji wa Baghdad. Akiwa chini ya mafundisho yake akachomoza na kuwa alim na msomi mtajika. Mwanazuoni huyo mchamungu wa Kadhimain hakuwa mahiri tu katika elimu ya fikhi, bali alifanikiwa pia kulea wanafunzi na wafuasi wake katika maadili mema pamoja na uchaji Mungu. Alikuwa mashuhuri kwa kujipaka manukato yenye harufu nzuri, na alifahamika pia kwa kauli njema na kuzungumza na watu kwa lugha nzuri na maneno matamu na ya kuvutia. Kwa hakika hayo ni mambo ambayo yaliwafanya watu wamwelekee. Mmoja wa wanafunzi wake anasema hivi kuhusiana na mwalimu wake huyu: wakati mtu alipokuwa akiitazama sura yake na kusikiliza maneno yake ya kutua moyoni, hakuwa tena akiweza kutengana naye. Seyid Abdullah Shubar alikuwa akizingatia mno suala la dua na ibada. Inanukuliwa kwamba alikuwa akisimama na kufanya ibada kwa ajili ya mola wake kwa muda mrefu kiasi kwamba miguu yake ilikuwa ikipata maumivu, lakini ladha ya ibada ilikuwa ikiondoa mchoko wote. Aidha, kufundisha na kufanya ibada kwa wingi kwa mwanazuoni huyu hakukumghafilisha na suala la kushughulikia mambo na masuala ya Uislamu. Alikuwa akilipa umuhimu maalum suala la kukidhi mahitaji ya wasiojiweza. Alikuwa akiwatembelea wagonjwa, kama ambavyo alikuwa akifanya hima kubwa kwa ajili ya kuachiwa huru watumwa. Katika kipindi cha umri wake wa miaka 54, Seyid Abdullah Shubar amefanikiwa kuvirithisha vizazi vilivyokuja baada yake zaidi ya vitabu 70 katika uga wa fikhi na tafsir. Maulama na mamujtahidi wanalinganisha orodha kubwa ya vitabu vya Saidi Abdullah na Alama Muhammad Baqir Majlisi, na ndio maana wanamtaja msomi huyu kama ni Majlisi wa pili. Mwanazuoni huyu alikuwa makini mno katika uandishi wa vitabu na daima alikuwa akiwaacha vinywa wazi wasomi na wanazuoni wakubwa katika zama hizo, kutokana na kuwa makini katika uandishi moja ya vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri za pande tatu zinazojulikana kama Tafsiru lkabir au Safhatu ltafsir, Tafsiru lwasit au Aljauhari thamin na Tafsiru lwajiz. Sayid Muhammad Masum, mmoja wa somi na wanazuoni wakubwa wa elimu wa ya fikhi katika karne ya 13, anaandika katika utangulizi wa tafsiri ya Shubari kwamba Imam Shubar ni mmoja wa shaksia waliokuwa na kheri na baraka nyingi, ambapo historia itambakisha milele. Ana mtaji mkubwa wa elimu, kipaji nadra cha kuhifadhi mambo na ufahamu mpana wa mambo. Sisi hatuna kingine cha kufanya mbele ya shakhsia yake ghairi ya kuinamisha kichwa cha taadhima na heshima Mwisho wa kunukuu. Sayid Abdullah Shubar hatimaye aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 54. Ilikuwa ni katika moja masiku ya mwezi Rajab mwaka 1242 hijiria. Mwanawe yani Sayid Hasan, ambaye naye alikuwa fakihi na msomi mkubwa, akiwa pamoja na kundi kubwa la watu, walimswalia mzazi wake huyo swala ya maiti na kisha kumzika katika haram ya Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema alim yu hai hata akiwa amekufa, mjinga ni mfu hata akiwa yu hai. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii, ni matumaini yangu kwamba ubuheri wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na maelfu ya raia wa Ethiopia wakimbia mateso na manyanyaso Saudi Arabia. Ugonjwa usiojulikana waua wa watu kadhaa nchini Tanzania. Na Msumbiji yasisitiza kuendelea kuunga mkono wananchi wa Palestina, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari njema ya kikanda ambapo wiki hii Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepasi mtihani na kuwa mwanachama kamili wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. DRC imeidhinishwa rasmi kuwa mwanachama wa saba wa EAC baada ya Christophe Lutundula, naibu waziri mkuu anayeshughulikia masuala ya nje ya Congo DR, kukabidhi nyaraka faafu kwa makao makuu ya jumuiya hiyo ya kikanda huko Arusha nchini Tanzania. Hatua ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuidhinishwa rasmi kuwa mwanachama kamili wa EAC inamaanisha kuwa nchi hiyo sasa ina haki zote za nchi mwanachama wa jumuiya hiyo na itastafidi na mambo mengi kama wanachama wengine. Baadhi ya mambo itakayofaidi DRC baada ya kupasishwa rasmi kuwa mwanachama kamili wa jumuiya Afrika Mashariki ni kuruhusiwa raia wake kuingia katika nchi wanachama wa jumuiya bila viza. Vilevile, soko lake litapanuka kutokana na uagizaji na, na usafirishaji huru wa bidhaa hususan katika maeneo ya mashariki ya kanda hiyo ya Afrika yanayotegemea ya bandari za Mombasa na Dar es Salaam. Aidha, nchi hiyo sasa ina haki ya kuteua wanachama tisa wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki EALA na majaji wa mahakama ya uadilifu ya jumuiya hiyo EACJ. Peter Mathuki, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, amesema mchakato wa DRC kujiunga na jumuiya hiyo umekamilika, na sasa ni rasmi, nchi hiyo ni mwanachama kamili wa EAC. Amesema sasa jumuiya hiyo imepanuka na kuwa kubwa zaidi. So together we are bigger and we can exploit a huge potential in this new community. Sudan Kusini ilikuwa nchi ya mwisho kukubaliwa kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na sita kabla ya DRC kukubaliwa kujiunga na jumuiya hiyo mnamo Machi mwaka huu. Tuelekee nchini Tanzania ambako ugonjwa wa ajabu na usiojulikana unaoambatana na homa maumivu ya kichwa, uchovu na kutokwa damu pwani umesababisha vifo vya watu watatu kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, na kusababisha wengine kumi kuugua. Mganga mkuu wa serikali ya Tanzania, Daktari Haifelo Sichalwe, amethibitisha kuwa wakati dalili hizo zikionekana kufanana na homa za kuvuja damu kama vile Ebola na virusi vya Marburg, wagonjwa wote walikutwa hawana magonjwa yote mawili pamoja na ugonjwa wa COVID-19. Afisa huyo wa afya amewataka wananchi kuwa akieleza kuwa timu ya wataalamu inayoungwa mkono na serikali inakabiliana na kesi hiyo. Sampuli za awali zilizopimwa katika maabara ya taifa ya afya ya jamii zinaonyesha kuwa majibu ni hasi, yani negative kwa ugonjwa wa Ebola, e, virusi vya Mabag, lakini na e, virusi vya uviko 19 bado wanaendelea ku, kutafuta. Lakini tunaendelea kufanya uchunguzi zaidi ku, wa kiepidemiolojia na kitabibu pia, tunasubiri vipimo zaidi vya hmm, maabara ya magonjwa ya binadamu wanyama lakini pia na mkemia mkuu wa serikali. Wakati tunaendelea kufanya hayo, pia serikali kupitia wizara ya afya inaendelea kutafuta watu wengine wenye dalili kama hizo ambayo tumesema, lakini pia tunaendelea kufuatilia watu ambao walitangamana nao, yani contact na hawa, tutafuatilia kwa siku ishirini na moja kuhakikisha kwamba kuona kwa kwamba hawakipata dalili kama hizo waweze kupata huduma. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alisema Jumanne hii kwamba ugonjwa huo wa ajabu unaweza kuwa umesababishwa na kuongezeka kwa mwingiliano kati ya wanadamu na wanyama wa porini na uharibifu wa mazingira. Tukiachana na hayo ya afya, rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesisitiza msimamo wa nchi yake wa kuendelea kuunga mkono upiganio tukufu la watu wa Palestina. Rais Nyusi ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo aliyofanya mjini Maputo na balozi mpya wa Palestina nchini Msumbiji Faiz Abdujawad na kubainisha kuwa misimamo ya hiyo kuhusu piganio tukufu la taifa la Palestina katu haitobadilika. Rais wa Msumbiji ameongeza kuwa nchi yake itaiunga mkono wa Palestina katika ngazi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na katika Umoja wa Afrika vilevile vile. Nyusi ametoa shukrani kwa salamu za pongezi alizotumiwa na Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina kutokana na Msumbiji kuchaguliwa kuwa mwanachama mpya wa zamu asio wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Huku hayo ya kijiri, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid ameidhinisha kufungwa kwa ubalozi wa utawala huo nchini Eritrea, kwani viongozi wa nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika kwa miaka miwili sasa wamekataa kumpokea balozi mpya wa utawala huo. Kwa kawaida, umoja wa Afrika umekuwa ukiunga mkono ukombozi wa Palestina na Palestina tayari ina hadhi ya mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Katika hatua nyingine, makumi ya maelfu ya raia wa Ethiopia wamewasili Adis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, huku serikali ya nchi hiyo ya pembe Afrika ikiendelea na zoezi la kuwarejesha nyumbani raia wake wakitokea Saudi Arabia. Wizara ya wanawake na masuala ya jamii ya Ethiopia imesema wiki hii kwamba raia wapatao 50,337 nchi hiyo wakiwemo watoto zaidi ya wamerejeshwa nyumbani katika kipindi cha siku 45 zilizopita. Taarifa ya wizara hiyo imefafanua kuwa wahabishi zaidi ya 50000 waliorejeshwa nyumbani kuanzia mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu ni sehemu ya wahajiri laki moja na elfu mbili wa Ethiopia walioko Saudia na wanaotazamiwa kurejeshwa nyumbani katika muda wa miezi saba hadi 11 ijayo. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la wahamiaji wa Ethiopia, wasiopungua laki saba na hamsini elfu wanaishi nchini Saudia na kwamba laki nne na hamsini elfu miongoni mwao waliingia nchini humo kinyume cha sheria, hivyo wanahitaji msaada ili kurejea nyumbani. Mashirika ya haki za binadamu kwa miaka kadhaa sasa yamekuwa yakikosoa na kupinga mazingira na hali mbaya inayowakabili raia wa Ethiopia waliohajiri nchini Saudi Arabia. Maelfu ya Waethiopia husafirishwa kimagendo kila mwaka katika peninsula ya Kiarabu kupitia Jibuti na Yemen na hivyo kujiweka katika hatari ya ama kufungwa jela au kuuawa na rais paul kagame wa rwanda ambaye amekuwekwa madarakani tangu yalipohitimishwa mauaji ya kimbari nchini humo mwaka 1994 amedokeza kuwa atagombea tena urais katika uchaguzi unaotazamiwa kufanyika mwaka 2024 alipoulizwa katika mahojiano na televisheni ya france 24 kama atawania tena kiti cha urais katika uchaguzi ujao kagame amesema anafikiria kugombea kwa miaka ishirini mingine. Amesisitiza kuwa uchaguzi unahusu chaguo wanalofanya watu, huku akikosea tafsiri ya wa magharibi ya demokrasia. Well, people people don't even even talk about, about including even people who complain about us. Kagame alifanyia mabadiliko ya katiba ya Rwanda mwaka 2015 na, na hivyo kumfungulia njia ya kuweza kubaki madarakani hadi mwaka 2000 na 34. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 64, alishinda uchaguzi wa rais wa mwaka 2017 kwa asilimia 99 ya kura, kulingana na matokeo rasmi. Tutakomea hapo kwa habari hiyo kutoka huko Rwanda, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 16 Dhulhija 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Julai 2022. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo, ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni, na pia kukamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo, na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarabu iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Miaka saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, bomu la kwanza la nyuklia la Marekani liliripuliwa wakati wa majaribio. Marekani ilifanya jaribio hilo la bomu la nyuklia ili kujiandaa kuishambulia Japan kwa kutumia mabomu hayo. Wakati huo Japan ilikuwa ikipigana na madola makubwa na majeshi ya nchi wa itifaki ikiwemo Marekani <mucho> Siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita harakati ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanoni kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili ya karibu mashahidi mia mbili wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa Kizayuni. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo ya siwa moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya Ujerumani. Nukta ya kuzishangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa Kizayuni hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la utawala wa Kizayuni na wapiganaji wa Hizbullah. Na katika siku kama hii ya leo miaka saba iliyopita alifariki dunia akari mashuhuri wa Misri Shekhe Alsayid Mutawali Abdullahal. Alizaliwa Aprili 1947 katika familia ya wachamungu nchini Misri, na aliweza kuhifadhi Quran tukufu kikamilifu akiwa na umri wa miaka 12. Alianza kujifunza kiraa ya Quran tukufu kwa kuiga mitindo ya maustadhi bingwa kama vile Shekhe Abdulbasit Abdusomad na Sheikh Mustafa Ismail. Katika umri wake uliojaa baraka za Quran, Assaidi Mutawali Abdul Aal alitembelea nchi nyingi duniani kama kari na pia jaji wa mashindano ya Qurani. Alifariki dunia Julai 16 mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 68. Msikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Iran imesema Marekani inafuatilia malengo mahsusi ya kisiasa kwa kudai kwamba Teheran inapanga kuikabidhi Russia mamia ya droni au ndege zisizo na rubani zenye uwezo wa kusheheni silaha za kivita. Katika mazungumzo ya simu ya Jumaa na mwenzake wa Ukraine Dmitro Kuleba, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullah yan alitupilia mbali shutuma za hivi majuzi zilizotolewa na mshauri wa usalama wa taifa wa marekani dhidi ya Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema madai kama hayo sanjari na ziara ya rais wa Marekani Joe Biden katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu yanaambatana na malengo fulani maalum ya kisiasa ambayo White House inayafuatilia. Somalia imeruhusu tena uagizaji miraa kutoka Kenya na pia imeidhinisha shirika la ndege la Kenya Airways kuanzisha tena safari kuelekea Mogadishu katika ishara ya hivi punde ya kuboreka uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADIC imeafiki kuongeza muda wa wanajeshi wake kuendelea kuhudumu nchini Msumbiji kwa kipindi cha mwezi mmoja ili kuendelea kukabiliana na magaidi wa kufurishaji. Waziri wa ulinzi wa Rasia Sergei Shoigu amewakagua wanajeshi wa Rasia wanaoshiriki katika operesheni ya kijeshi inayoendelea katika nchi jirani ya Ukrain na chama tawala cha Jamhuri ya Kongo kinaongoza wazi katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge uliofanyika Jumapili iliyopita, kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa Ijumaa. Wapenzi wa wasikilizaji, na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku huu wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kuwageni, nikisema ahsanteni na alamsiki msiki, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.