Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu, Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana um, wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, mapambano ya siku thelathini na uh, tatu ya muqawama na harakati ya Hizbullah ya Lebanon dhidi ya utawala wa kizayoni wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuhusika kwa Marekani katika majaribio ya mapinduzi kwenye nchi mbalimbali duniani si jambo la kushangaza. Rasia imesema kwamba imeangamiza mamia ya wanajeshi wa Ukraine wakiwemo makumi ya wapiganaji wa kigeni. Kiongozi wa chama cha Ennahda nchini Tunisia, Rashid al Ghannouchi, amesema rais wa sasa wa nchi hiyo Kais Saied anataka kuimarisha utawala wa kidiktata. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema shambulio lililofanywa na utawala haramu wa Israel mapema leo dhidi ya watu wa eneo la Gaza ni kielelezo cha uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa mashauri ya kigeni ya, ya Iran amesema kujivuna kwa mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani kwamba nchi hiyo imehusika katika majaribio ya mapinduzi kwenye nchi mbalimbali duniani hakumshangazi mtu yeyote. Siku chache zilizopita John Bolton aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani alikiri kushiriki katika kupanga mapinduzi dhidi ya nchi nyingine na kusema, kama mtu ambaye amesaidia kubuni mapinduzi sio ndani ya Marekani lakini katika maeneo mengine ya dunia, nalazimika kusema kwamba hii ni kazi inayohitaji juhudi kubwa. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nje ya Marekani Naser Kanaani amezungumzia kukiri huko kwa John Bolton na kusema sera hizo zikiwemo za kutoa vitisho zimefeli na kushindwa, huku akisisitiza kwamba serikali ya Marekani inapaswa kubadili mienendo yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kusaidia njama za kubuni na kupanga mapinduzi katika nchi za nje ni vitendo vya uharibifu vya serikali yenye sifa mbaya ambayo sasa vimedhihirika zaidi kwa watu wote duniani. John Bolton ambaye alikuwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais Donald Trump wa Marekani kutoka mwaka elfu mbili kumi na nane hadi elfu mbili na kumi na tisa amekiri kwamba katika kipindi chake aliunga mkono na kushiriki vilivyo katika mipango ya kuimarisha sera za uingiliaji na uhasama wa Marekani dhidi ya nchi nyingine duniani hasa huku Amerika ya Latini na magharibi mwa Asia. Bolton ambaye alikuwa miongoni mwa wapangaji na waungaji mkono wakuu wa siasa za marekani za kutaka nchi hiyo izishambulie Iran na Korea Kaskazini, pia alishiriki pakubwa katika mipango ya uvamizi wa nchi hiyo ya magharibi dhidi ya Iraq. Alikuwa na nafasi muhimu katika siasa za uhasama za Marekani dhidi ya nchi za Amerika ya Latini, ikiwa ni pamoja na Venezuela, Bolivia na Cuba. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kwamba manazi mia mbili wa kiukraini wameuawa wa huko Kharkiv, kaskazini mashariki mwa Ukraine. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Rasia imesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimewaangamiza manazi mia mbili wa Ukrain na wapiganaji 50 wa kigeni katika eneo la Kharkiv. Taarifa hiyo imesema makombora ya wanamaji yamepiga kambi ya maafisa wa jeshi la Ukraine katika mji wa Vinitia kwa umakini wa hali ya juu mahala ambako mkutano wa makamanda wa jeshi la anga la Ukraine na wawakilishi wa wadhamini wa silaha wa kigeni ulipokuwa ukifanyika. Kulingana na tangazo la wizara ya ulinzi ya Russia, mkutano huo ulifanyika katika kambi ya kijeshi ili kuhamasisha kundi jingine, au kuhamisha kundi jingine la ndege na silaha za kivita kwa jeshi la Ukraine na pia kuandaa mipango ya kukarabati zana za anga za jeshi la Ukraine. Vita baina ya Rasia na Ukrain vilianza tarehe 24 Februari mwaka huu. Tangu vilipoanza vita hivyo, nchi wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO pamoja na waitifaki wao zimejiepusha kuingia moja kwa moja vitani, lakini zinaipatia Ukrain shehena na kiwango kikubwa cha silaha, fueli na zana za kivita. Kiongozi wa chama cha Anahdha nchini Tunisia, Rashid Al Ghanushi, amesema kwamba rais Kais Saidi wa nchi hiyo anatumia kura ya maoni juu ya katiba mpya kuimarisha udikteta, akionya kwamba hali ya Sri Lanka inaweza kujikariri nchini Tunisia. Ghanushi ambaye alikuwa spika wa bunge la Tunisia hadi Said alipofuta kazi wabunge wote na kutoa mamlaka ya nchi amesema kwamba mazingira ya kuelekea kwenye kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Julai 25 hayakuwa ya kidemokrasia. Rashid Al-Ghanushi ambaye anasubiri kufikishwa mahakamani na serikali ya Said kwa tuhuma za ugaidi na kutakatisha fedha chafu ameongeza kwamba kukithiri kwa matatizo ya kiuchumi, upuuzaji wa serikali ya Said na kujishughulisha na mabadiliko ya kisiasa pekee kunaweza kuitumbukiza Tunisia katika mlipuko wa kijamii sawa na ule unaoshuhudiwa katika nchi ya Sri Lanka. Hali ya Sri Lanka inayenyemelea Tunisia, amesema kiongozi wa chama cha Nahda. Ghanushi amekuwa mhusika mkuu katika siasa za Tunisia tangu mapinduzi ya mwaka 2011 yaliyomng'oa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Zainul Abidina bin Ali, kuanzisha demokrasia na kuibua kile kilichojulikana kama msimu wa machipuo wa Kiarabu au Arab Spring. Hata hivyo, kushindwa kwa mipango ya kiuchumi katika serikali zote zilizofuatana tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja kumezidisha hali ya ghasia na mvutano baina ya watu wa Tunisia na serikali ya nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ametaja shambulio la ndege za jeshi la utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza kuwa ni kielelezo cha uungaji mkono wa Washington kwa jinai na uhalifu unaofanywa na utawala huo. Ni baada ya ndege za kivita za Israel kushambulia kambi ya wana mapambano wa Palestina huko ukanda wa Gaza mapema leo Jumamosi, masaa machache tu baada ya Rais Joe Biden wa Marekani kutembelea utawala huo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kwamba mashambulizi ya leo ya ndege za kivita za Israel katika ukanda wa Gaza ambayo yamefanyika moja kwa moja baada ya ziara ya Rais Joe Biden wa Marekani huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, ni kielelezo cha kilele cha uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo na unaohamasisha uhalifu zaidi dhidi ya watu wa Palestina. Msemaji wa Hamas amewasifu mujahidina wa harakati hiyo ya mapambano waliokabiliana na ndege za kivita za Israel na kuzilazimisha kuondoka kwenye anga ya Gaza, na amesema kwamba wana mukawama wa Hamas na makundi mengine ya mapambano watalinda taifa la Palestina. na Tulsi Gabbardi, mwakilishi wa zamani wa Kongresi na mgombea katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2020 nchini Marekani, amesema rais wa nchi hiyo Joe Biden anaielekeza dunia kwenye mzozo mbaya na wenye uharibifu mkubwa wa silaha za nyuklia kwa kuitumia Ukraine kupigana vita kwa niaba. Katika mahojiano yake na Fox News, Tulsi Gabbard amekosoa sera na mienendo ya Biden na kuongeza kwamba watu wa Marekani wanapaswa kuelewa uzito wa hali ambayo serikali ya Washington imeiweka nchi yao ndani yake. Kauli ya Gabardi imekuja wakati baraza la wawakilishi la Marekani siku ya Alhamisi iliyopita lilipitisha bajeti kubwa zaidi ya kijeshi katika historia ya nchi hiyo ambayo ni zaidi ya dola bilioni 800. Bajeti ya masuala ya kijeshi ya Marekani mwaka jana ilikuwa dola bilioni 775.4. Bajeti hiyo ya kijeshi isiyo na kifani iliidhinishwa kwa kuungwa mkono na vyama vyote viwili vya Democratic na Republican. Marekani ilikuwa mstari wa mbele kuiunga mkono Ukraine katika vita dhidi ya Russia na hadi sasa imetuma misaada ya silaha za mamilioni ya dola kwa serikali ya Kiev. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema lengo la operesheni maalumu ya nchi hiyo huko Ukraine ni kutokomeza unazi na maua na kusitisha mauaji ya kimbari yaliyokuwa yakifanywa kwenye maeneo ya wanaozungumza kirasia nchini Ukraina. Rasia pia inapinga sera za nchi za magharibi za kutaka kupanua satwa na ushawishi wake hadi kwenye mipaka yake kupitia nchi ya Ukraina. Na hu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho vita vya siku 33, mabadiliko muhimu na makubwa kwa mukawama katika muundo wa kisiasa na kiusalama eneo la Asia Magharibi. Miaka 16 imepita tangu vilipopiganwa vita vya mwaka 2006 vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa la Lebanon. Suali muhimu la kujiuliza ni kwa nini vita vya siku 33 vya mwaka 2006 yalikuwa mabadiliko muhimu sana kwa mukawama katika matukio ya eneo hili la magharibi mwa Asia? Lengo hasa la kuanzishwa vita hivyo lilikuwa ni kuasisi Mashariki ya Kati mpya kwa kuuangazia mkawama wa Lebanon na kuifanya Irani itengwe katika eneo la magharibi mwa Asia. Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, siku ya Jumatano iliyopita alitoa hutuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 16 wa vita vya siku 33 na akasema, baada ya matukio ya Septemba 11 ambayo Marekani iliyafanya kisingizio cha kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu Afghanistani na Iraki. Hatua ya pili ya mpango huo ilikuwa kuing'oa mizizi ya mukawama wa Kiislamu Palestina na Lebanon na kuitenga Iran ili utawala wa kizayuni ugeuzwe kuwa bwana wa mashariki ya kati. Lengo jingine muhimu la utawala wa kizayuni kuanzisha vita vya mwaka elfu mbili na sita lilikuwa kutaka kulipiza kisasi na kufidia kushindwa kwa jeshi lake mwaka elfu mbili kulikuwafanya askari wa kizayuni walazimike kuondoka kwa madhila kusini mwa Lebanun. Ukweli ni kwamba tangu mwaka elfu mbili na baada ya kutimuliwa kifedheha kusini mwa Lebanun, jeshi la Israel lilikuwa likitafuta fursa ya kurejesha hadhi yake iliyopotea kutokana na kipigo cha wana mapambano wa harakati ya Hizbullah na kwa sababu hiyo lilianzisha mashambulio ya mwaka 2006 dhidi ya wana mapambano wa Hizbullah. Ulichokuwa ukifuatilia utawala wa kizayuni katika vita vya siku 33 ni kuhakikisha unaiangamiza Hizbullah au unaipokonya silaha. Lakini licha ya hayo, matokeo ya vita hayakuwa kama utawala wa kizayuni na Marekani zilivyotarajia. Kwa muda wa siku 33 Hizbullah iliweza kuhimili mashambulio ya jeshi la Wazayuni na mkabala wake ikatoa vipigo vikali kwa jeshi hilo. Miongoni mwa matukio yasiyosahaulika ya vipigo hivyo ni kulipuliwa na kuangamizwa manowari ya Sar ya jeshi la Israel na kuteketezwa vifaru vyake vya kisasa aina ya Merkava. Vita vya mwaka 2006 si tu havikupelekea kuangamizwa Hizbullah na kurejeshwa heshima ya jeshi la Israel, lakini kinyume chake vilitoa pigo kubwa zaidi kwa bahadhi ya jeshi hilo la Kizayuni, na wakati huo huo vikaleta mabadiliko muhimu sana katika nidhamu ya kisiasa na kiusalama eneo la Asia Magharibi. Mabadiliko hayo muhimu yalikuwa ni kuibuka Mashariki ya Kati mpya iliyo chini ya hatamu za mhimili wa mukawama na yenye sifa zifuatazo. Sifa ya kwanza ilikuwa ni kwamba katika muda wote wa miaka kumi na sita iliyopita, utawala wa kizayuni haujathubutu kuanzisha tena hujuma yoyote mpya dhidi ya harakati ya Hizbullah, kiasi kwamba hata ulipojaribu kufanya hata chokochoko choko ndogo ulikabiliwa na jibu kali la Hizbullah. Sifa ya pili ni kwamba ilipangwa Mashariki ya Kati mpya iwe ya namna ambayo eneo hili ligeuzwa kikamilifu kuwa koloni la Marekani, lakini baada ya miaka 16 mwenendo wa kuondoka Marekani na kulihama eneo la Asia Magharibi umekuwa na kasi kubwa zaidi. Mukawama na wana mapambano wanakabiliana na Marekani usiku kucha, na mapambano ya kukabiliana na Washington yamesambaa kwenye nchi mbalimbali na licha ya Washington kutumia gharama kubwa katika nchi kama Siria na Iraki na vilevile vile kuanzisha vita vya niaba katika eneo la Asia Magharibi, inashuhudia kudhoofika nafasi yake katika eneo hili na kupata nguvu zaidi wana mapambano wakiongozwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Si tu mukawama haujaweza kuangamizwa katika eneo la Asia Magharibi, lakini pia kinachoshuhudiwa sasa ni kuasisiwa mtandao wa makundi ya mukawama katika eneo hili na tatu eh, ni kwamba leo huku makundi ya mukawama katika nchi kama Lebanon, Iraki na Yemen yamekuwa sehemu isiyoweza kukanushika katika muundo wa mgao wa madaraka. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba kuundwa serikali katika nchi hizo hakuyumkiniki bila ya kushirikishwa makundi ya wana mapambano. Wakati huko nyuma, lengo la Marekani na utawala wa kizayuni lilikuwa ni la kuyafuta na kuyatokomeza makundi hayo. Hii leo zinachokihangaisha ni kujaribu kuzuia makundi hayo yasishirikishwe katika uundaji wa serikali, au angalau kudhoofisha nafasi yao katika mgao wa madaraka. Lakini hata lengo hilo pia halijaweza kufikiwa. ya Jamhuri ya Kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na nane na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na tano Je, yeah, wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya kama walioamini na wakatenda mema sawasawa maisha yao na mauti yao? Ni hukumu mbaya wanayoihukumu. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizozungumzia hatima ya waumini na makafiri siku ya Kiyama. Aya hizi zinaashiria kwa kuhoji dhana ya kuyalinganisha makundi hayo mawili kwa kusema hivi: kuna mtu anayetarajia kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aliye mwadilifu ataamiliana kwa namna moja na watu wema na wabaya? Je, nyinyi wenyewe mnakubali kuwa hapa duniani, ambako kila mtu anafanya lolote atakalo, wale wanaojitolea kuhudumia jamii na wale wanaowaonea na kuwadhulumu watu, wote hao waangaliwe kwa jicho moja? Kama kuna mtu anadhani kwamba imani na amali njema au ukafiri na madhambi havina taathira yoyote katika maisha ya mtu, dhana na imani hiyo si sahihi. Hapana shaka yoyote kuwa maisha na mauti ya muumini na kafiri yako tofauti. Waumini hupata utulivu maalumu kutokana na athari ya imani na amali zao njema kiasi kwamba masaibu na misukosuko ya maisha inayowapata huwa na taathira hasi ndogo zaidi kwa roho na nafsi zao. Watu waumini hufarajiwa na ahadi za Mwenyezi Mungu na huangalia mustakabali wao kwa jicho la matumaini na matarajio mema. Ni kama isemavyo tarjumi ya aya ya thamanini na mbili ya Suratul An'am ya kwamba wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma, hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka. Lakini kinyume na watu hao, wale wasiomwamini Allah na wakawa wametopea kwenye maovu na maasi, wao huwa daima wanatawaliwa na wahka na wasiwasi. Hata kama watakuwa wamezungukwa na chungu ya neema za vitu vya kidunia, hofu ya kuwatoka vitu hivyo huwasononesha na kuwanyima raha, na wanapouangalia mustakabali huu hisi ni kiza kitupu, na mauti kwa wao ni kutoweka na kumalizika. Nuru ya uongofu huzipa mwangaza nyoyo za watu wa kundi la kwanza na kuwafanya wayafuatilie kwa moyo mkunjufu malengo mema na yenye thamani wanayotaka kuyafikia lakini kundi la pili ni la watu wasio na lengo maalumu na linalofahamika kwa ajili ya maisha. Hubaki wana mangamanga manga na kuselelea kwenye mawimbi na dhoruba za viza. Kwa hivyo, wakati makundi mawili hayo yanapofikwa na mauti ambayo ni njia ya kupita kuelekea kwenye ulimwengu wa milele, hatima na majaaliwa yao yatakuwa tofauti pia. Wakati watu waumini na waliotenda mema wanapofikwa na mauti hubashiriwa pepo, lakini wale waovu waliomkufuru Mwenyezi Mungu huambiwa piteni kwenye milango ya kuingilia Jahannam na mtabaki humo milele. Kwa hivyo, kwa ufupi ni kwamba hali za makundi haya mawili katika kila jambo ukiwemo uhai na mauti, barzakhi na kiama, ni tofauti kabisa. Nukta nyingine ni kwamba uumbwaji wa mbingu na ardhi umefanywa kwa msingi wa haki na uadilifu. Si mfumo wa maisha ya wanadamu pekee, bali mfumo wa viumbe vyote katika ulimwengu wa maumbile umeratibiwa kwa msingi wa haki. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu si mwenye kumdhulumu mtu yeyote, na pia hakuwaumba wanadamu na kisha kuwaacha vivi hivi ili kila mtu afanye chochote atakacho na vyovyote apendavyo, bali atawalipa watu adhabu au thawabu kulingana na mfumo wa uadilifu aliyoweka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujiepushe na kumdhania Mwenyezi Mungu mambo yasiyo sahihi na tujue kwamba kipimo kitakachotumiwa kulipwa thawabu au adhabu ni amali zetu tulizofanya, si dhana hewa na matarajio yasiyo na maana tuliyonayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani na amali njema na vilevile vile kukufuru na kufanya maovu vina mchango na taathira katika uhai, kifo na hatima ya mtu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mfumo wa ulimwengu wa uumbaji umesimamishwa juu ya msingi wa haki, kwa hivyo unaamiliana na mtu pia kwa msingi wa haki. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa Falsafa ya kuwepo kiama ni hekima na uadilifu wa Allah subhanahu wa ta'ala ili liweze kuthibiti lengo la uumbaji na haki imfikie yule anayestahiki. Afala tadhakkarun, je, yeah. Umemwona yule aliyefanya matamanio yake kuwa ndiye Mungu wake na Mwenyezi Mungu akamwacha apotee pamoja na kuwa ana ujuzi na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake na akambandika vitanga machoni mwake? Basi nani atamwongoa huyo baada ya Mwenyezi Mungu? Basi je, hamkumbuki? Aya hii inaashiria chimbuko la ufanyaji maasi na madhambi na kueleza kwamba wafanya madhambi na maasi huwa wanayachukulia matakwa na matamanio ya nafsi zao kipimo cha kufanyia kila jambo kiasi kwamba huzifanya hawa na matamanio hayo ya nafsi kuwa ndiyo mungu wao anayewaamuru wafanye mambo yatakayowastarehesha na kuwapa raha zaidi. Wao hufanya chochote zinachokitamani nyoyo zao, na hata huzitumia akili na fikra zao kwa ajili ya kuyafikia matashi ya nyoyo zao. Ni kawaida kwa watu kama hao kuingiwa na upofu na uziwi wa kushindwa kuiona na kuisikia haki na badala yake kuyaona sahihi na ya sawa, ya sawa yale tu yanayokidhi raha zao na yenye manufaa na wao, na kila kilicho kinyume na hayo hukichukulia kuwa si sahihi. Mtazamo kama huu humfanya mtu afikie hatua ya kupoteza hata ufahamu, ujuzi na uelewa wake wa mambo. Kwa hivyo, watu wanaoabudu hawaa na matamanio ya nafsi, hata kama watakuwa wajuzi, wataalamu na wanazuoni huishia kwenye dhalala, upotofu na hilaki. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba si masanamu ya miti na mawe tu au mwezi na jua na baadhi ya wanyama ndiyo pekee waliogeuzwa kuwa miungu ya kuabudiwa na watu katika zama zote za historia. Kuna watu wengine wanaoabudu hawana matamanio ya nafsi zao kwa kufanya yale tu yanayozipendeza na kuzistarehesha nyoo zao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa mtu atatawaliwa na matamanio ya nafsi yake, elimu ujuzi na uelewa alionao nao juu ya mambo haui na faida wala haufanyi kazi tena. Ni sawa kabisa na daktari ajuaye kila kitu kuhusu madhara ya sigara, lakini yeye mwenyewe akawa ni mvutaji mkubwa. Alkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba Hawa na matamanio ya nafsi ni mithili ya miwani yenye vioo vya rangi ambavyo humfanya mtu ashindwe kukiona kitu vile hasa kilivyo, na kuweza kuchukua uamuzi sahihi. Kwa hiyo, kwa kuabudu matamanio ya nafsi, mtu huishia kupotea njia yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na nne na ishirini na tano ambazo zinasema waqalu ma hiya illa hayatuna ad dunya namutu wa nahya wa ma yuhlikuna illa ad dahr wa ma lahum bidhalika min ilmin in hum illa yadhunnun, na walisema Hapana ila huu uhai wetu wa duniani, tunakufa na tunaishi, na hapana kinachotuhilikisha isipokuwa huu huu ulimwengu. Lakini wao hawana elimu ya hayo, ila wao wanadhani tu. Wa itha tutla alayhim ayatuna bayinatin, Ma kana hujjatahum illa an qalu tu bi aba'ina in kuntum sadiqin. Na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi hawana hoja ila kusema waleteni baba zetu, ikiwa nyinyi ni wa kweli. Aya iliyopita ilizungumzia kuabudu matamanio ya nafsi na jinsi kunavyomweka mtu mbali na ufahamu wa haki na ukweli. Aya hizi tulizosoma zinaashiria moja ya matokeo mabaya ya kuabudu hawa za nafsi na kueleza kwamba wale wanaofikiria raha na starehe za ghariza tu na kutosheka na kukidhi matamanio ya nafsi zao huwa wanakanusha kuwepo kwa ulimwengu wa baada ya kifo na kiama. Watu hao huwa wanasema sisi tunatoweka kwa kufikwa na mauti, na hakuna kitu chochote kitokanacho na sisi ambacho kinasalia, hata tuje kuwa hai tena na kutakiwa kuwajibika kwa amali tulizofanya. Kuna siku tumekuja hapa duniani na kuna siku tunaondoka, na ghairi ya ulimwengu huu tunaoishi ndani yake hakuna ulimwengu mwingine wowote hata tukae na kuufikiria. Kukanusha kwao maadi na kufufuliwa viumbe hakutegemei hoja na burhani, bali kumesimamia kauli za dhana na kukisia tu. Wao huwaelekea waumini na kuwaambia, kama kufufuliwa tena wafu ni tukio la kweli Wafufueni baba zetu kwanza papa hapa duniani ndipo tuamini kuwa upo uwezekano wa sisi kufufuka tena. Aliyekuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ameonyesha kwa njia tofauti ikiwemo ya uumbaji wa mwanadamu wa mwanzo uwezo wake wa kuwafufua wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Kufuata matamanio ya nafsi humfanya mtu akanushe kiama ili kwa njia hiyo aweze kukidhi matashi yake kwa raha na buraha na kuendelea kufanya maovu na madhambi bila hofu wala wasiwasi wowote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanaokanusha maadi hawana hoja yoyote ya maana isipokuwa kulikadhibisha hilo kwa kutegemea dhana tu. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kama walivyokuwa wakanushaji wa kuwepo kwa Mwenyezi Mungu, ambao walikuwa wakisema lazima tumuone Mungu kwa macho yetu ndipo tutaamini, baadhi ya wakanushaji kiama na kufufuliwa viumbe nao pia wanasema inabidi tuwaone baba zetu kwanza wakifufuliwa ndipo tutaamini. Utadhani ukomo wa akili zao ni macho yao, na kwa hivyo chochote wasichoweza kukiona kwa macho hawako tayari kukiamini. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa mia tisa na kumi na nane ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe mema duniani Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uchambuzi wetu wa magazeti kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania yamejikita zaidi katika masuala mawili ambayo ni ufisadi na wizi wa mamilioni ya fedha za umma na suala la madai ya siku nyingi ya katiba mpya. Tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno uto hapa kuna ufisadi inadokeza kwa kuandika timu ya wakaguzi wakiongozwa na CAG mstaafu utu uh, imechambua ripoti ya CAG na kubaini ufisadi mkubwa katika mradi wa bandari, huku shilingi trilioni moja nukta mbili za mapato ya serikali uh, kutoingizwa hazina, washauri mbinu mpya ya ukaguzi. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema miaka nane vazi la taifa kitendawili, mchomoko, janga jipya la ajali nchini Ukatili wachochea matatizo ya akili, na mbegu mpya za muhogo, fursa kwa taifa. Gazeti la Habari Leo pia limemulika zaidi tatizo la ufisadi na wizi wa mali ya umma kwa kichwa cha habari, Majaliwa acharuka wezi wa fedha za umma, aonya hakuna mbadhirifu atakayebakia salama, akabidhi makusanyo uh, wakusanya mapato Takukuru. Kuhusu suala la katiba mpya ambalo limekuwa kilio cha muda mrefu cha vyama vya siasa nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo limeandika kwa kichwa cha maneno, Chenge mchakato wa katiba uanzie tulipoishia, Samia apongeza ufaulu shule za wazazi, tathmini TASAF umaskini umepungua, na mama ashtakiwa kushirikiana na mwanawe kumuua binti yake ni vichwa vya habari za baadhi ya habari zilizoandikwa katika toleo la leo la gazeti la Habari Leo. Gazeti la Nipashe pia limeendeleza mkondo kwa kumulika ufisadi na wizi wa fedha za umma nchini Tanzania. Vichwa vya habari mbili kuu za gazeti hilo vinasema waziri mkuu abaini ufisadi stendi ya mabasi na utu A alia trilioni moja nukta mbili kutoonekana hazina. Katiba mpya ni sasa, asema Sumaye, ni kichwa cha habari kuu ya gazeti la Raia Mwema ambalo limemnukuu waziri huyo mkuu wa zamani wa Tanzania akisema wanaotanguliza tume ya uchaguzi hawajielewi, asisitiza tume inapatikana ndani ya katiba. Kichwa cha habari nyingine kuu ya Raia Mwema kinasema vigogo CCM watafunana mmoja aunanga utawala wa Rais Magufuli asema walikalia msumari uliogeuzwa nchini, eh, Kenya, naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kwa ajili ya picha ya mgombea urais kupitia muungano wa Kenya kwanza William Ruto, naibu rais wa nchi hiyo. Habari hiyo inayochunguza maisha ya kisiasa ya Ruto na wafuasi wake katika ngome yake kuu imebeba kichwa cha maneno ndani ya moyo wa Ruto. Habari nyingine ya leo ya Saturday Nation ni ina kichwa cha maneno pigo mahakama ya juu mwisho wa Mike Sonko, habari ya ajali iliyosababisha vifo vya watalii watatu kutoka Ubelgiji na dereva wao Mkenya katika eneo la Mwanataibu, kaunti ya Kwale. Inaonekana pia gazeti la Saturday Nation. Gazeti hilo limemnukuu mkuu wa polisi katika eneo hilo Fred Ombaka akisema uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba ajali hiyo ilitokea wakati dereva wa trela alipokuwa akijaribu kukwepa kugonga ng'ombe katika barabara kuu ya Mombasa Nairobi. Katika makala yake iliyopewa kichwa cha maneno jivunie Kiswahili kama lugha ya taifa na lugha rasmi mwandishi anasema Kiswahili ni lugha ya kwanza kutambuliwa na Umoja wa Mataifa kama chombo cha mawasiliano ya kimataifa. Anaendelea kuzungumzia umuhimu wa lugha ya Kiswahili katika kujenga umoja na mshikamano baina ya makabila na mataifa mbalimbali ya Afrika. Kisha anasema wakati fulani, balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa alikuwa akihojiwa na mtangazaji wa KBC kwa lugha ya Kiswahili, lakini aliendelea kujibu kwa lugha ya Kiingereza. Hii, anasema mwandishi huyo katika gazeti la leo la Kenya, eh, inatoa taswira mbaya kwa taifa. Anasisitiza mwandishi wa Saturday kwamba katika msimu huu wa uchaguzi, vyombo vya habari vinapaswa kutoa nafasi ya kutosha kwa lugha ya Kiswahili katika mahojiano na midahalo na wagombea, kutokana na nafasi yake rasmi na ya kitaifa. Wanasiasa wanapaswa kuitumia lugha hiyo ya Kiswahili kuhubiri amani na utangamano miongoni mwa Wakenya. Na gazeti dada la Taifa Leo Jumamosi pia limejikita katika kampeni za kinara wa muungano wa Kenya Kwanza William Ruto. Kichwa cha habari kinasema: Ruto ajiuma ulimi. Amekuwa akitoa kauli kinzani kuhusu masuala muhimu kama kura za maoni na wizi wa kura nchini. Chini ya kichwa cha maneno kivumbi cha chacha, Taifa Leo Juma Mosi limeandika Rais Uhuru Kenyatta achomoa minofu mitamu katika maeneo mbalimbali nchini kwa kusudi la kuvutia wapiga kura kwa Raila. Habari nyingine muhimu ya Taifa Leo zina vichwa vya habari pigo kwa Sonko, koti ikizima ndoto yake; macho kwa Obiri Amerika, na Raila avamia Kilifi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka studio za jamejam Jam. Sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 16 Dhulhija 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Julai 2022. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni, na pia kukamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo, na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarabu iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Miaka saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, bomu la kwanza la nyuklia la Marekani liliripuliwa wakati wa majaribio. Marekani ilifanya jaribio hilo la bomu la nyuklia ili kujiandaa kuishambulia Japan kwa kutumia mabomu hayo. Wakati huo Japan ilikuwa ikipigana na madola makubwa na majeshi ya nchi wa itifaki ikiwemo Marekani. Siku kama ya leo miaka 14 iliyopita harakati ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili ya karibu mashahidi 200 wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa kizayuni. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo ya sio moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya ya Ujerumani. Nukta ya kushangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa kizayuni hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la utawala wa kizayuni na wapiganaji wa Hizbullah. Na katika siku kama hii ya leo miaka saba iliyopita alifariki dunia kari mashuhuri wa Misri, Shekh Alsayid Mutawalii Abdullah al Alizaliwa Aprili 1947 katika familia ya wachamungu nchini Misri, na aliweza kuhifadhi Quran tukufu kikamilifu akiwa na umri wa miaka 12. Alianza kujifunza kiraa ya Quran tukufu kwa kuiga mitindo ya maustadhi bingwa kama vile Shekhe Abdul Basit Abdu Somad na Shekhe Mustafa Ismail. Katika umri wake uliojaa baraka za Quran, Asaidi Mutawali Abdul Aal alitembelea nchi nyingi duniani kama kari na pia jaji wa mashindano ya Qurani. Alifariki dunia Julai 16 mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 68. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu e, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amelitaja shambulio la ndege za jeshi la utawala haramu wa Israel mapema leo katika ukanda wa Gaza kuwa ni kilele cha uungaji mkono wa Washington kwa jinai na uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya taifa la Palestina. Ni baada ya ndege za kivita za Israel kushambulia kambi ya wana mapambano wa Palestina huko Gaza mapema leo Jumamosi, masaa machache tu baada ya rais Joe Biden wa marekani kutembelea utawala huo haramu. Kiongozi wa chama cha Anahda nchini Tunisia, Tunisia, Rashid Al Ghanushi amesema kwamba rais Kais Saied anatumia kura ya maoni juu ya katiba mpya kuimarisha udikteta na ameonya kwamba hali ya Sri Lanka inaweza kujikariri nchini Tunisia. Wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba manazi mia mbili wa kiukraini wameuawa huko Kharkiv, kaskazini mashariki mwa Ukraine. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Russia imesema vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimewaangamiza manazi mia mbili wa Ukraine na wapiganaji hamsini wa kigeni katika eneo la Kharkiva. Taarifa hiyo imesema makombora ya wanamaji yamepiga kambi ya maafisa wa jeshi la Ukraine katika mji wa Vinitsia kwa umakini wa hali ya juu, mahala ambako kulikuwa kukifanyika mkutano wa makamanda wa jeshi la anga la Ukraine na wawakilishi wa wadhamini wa silaha wa nchi za kigeni katika kwa serikali ya Kiev. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kujivuna kwa mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani kwamba nchi hiyo imehusika katika majaribio ya mapinduzi katika nchi mbalimbali duniani hakumshangazi mtu yoyote. Itakumbukwa kwamba siku chache zilizopita John Bolton aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani alikiri kushiriki na kupanga mapinduzi dhidi ya nchi mbalimbali na akasema, kama mtu ambaye nimesaidia kubuni mapinduzi, siyo ndani ya Marekani, bali katika maeneo mengine ya dunia, lazima niseme kwamba hatua hiyo inahitaji muda na juhudi kubwa. Na Tulsi Gabardi, mwakilishi wa zamani wa Kongres ya Marekani na mgombea katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini amesema kwamba rais wa nchi hiyo Joe Biden anaielekeza dunia kwenye mzozo wa vita vya nyuklia kwa kutumia Ukraine kupigana vita kwa niaba yake. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefika.