Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza uh, matangazo yetu kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa kinachosema shukrani za gavana wa jimbo la Herat kwa misaada ya kibinadamu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa watu wa Afghanistan. Baada ya kusikiliza uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na a, macho yetu magazetini, ambapo tutakuleteni dondoo za habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Baada ya hapo mtasikiliza makala ya leo katika historia, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. kati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeikosoa Saudi Arabia kwa misimamo yake ya kujikurubisha zaidi kwa wazayuni maghasibu. Msemaji wa vikosi vya jeshi la ulinzi la Iran amesema Marekani na utawala haramu wa Israel zinatambua vyema kile ambacho kitawafika iwapo watathubutu kushambulia ardhi ya Iran. Uongozi wa baraza la mpito la kijeshi nchini Chad umetangaza kwamba mazungumzo ya kitaifa baina ya makundi mbalimbali mbali ya siasa yatafanyika mwezi wa Agasti mwaka huu. Na umoja wa Afrika umetuma askari polisi wapya 160 wa Nigeria nchini Somalia. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepinga vikali hatua ya Saudi Arabia ya kufungua anga ya nchi hiyo kwa ndege za utawala haramu wa Israel. Hamas imepinga uamuzi wa Saudia wa kufungua anga yake kwa ndege za utawala haramu wa Israel, na kutangaza kwamba hatua hiyo ya Riyadh itaendeleza hatua za kiadui za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina na umma mzima wa Kiislamu. Harakati ya Hamas imesisitiza kwamba kufunguliwa anga ya Saudi Arabia kwa ndege za utawala haramu wa Israel ni sawa na kuupongeza utawala huo katili kwa kuivamia Kudsi tukufu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina pia kwa mara nyingine imetangaza upinzani wake dhidi ya mchakato wa kuhalalisha juhudi za kuanzisha uhusiano baina ya nchi za Kiarabu na adui wa umma wa Kiislamu ambaye anafanya jinai za kutisha na kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya wazayuni katika ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina. Baada ya Saudi Arabia kuruhusu utawala haramu wa Israel kutumia anga yake, ndege iliyokuwa imembeba Rais Joe Biden wa Marekani ilikuwa safari ya kwanza rasmi ya anga ya moja kwa moja baina ya Israel na Saudi Arabia. Biden aliwasili Jida jana Ijumaa akitokea Israel na kufanya mazungumzo na mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdulaziz, ambayo pia yamehudhuriwa na mrithi wa utawala huo Muhammad bin Salman. Muhammad bin Salman, vyombo vya ujasusi vya Marekani kikiwemo CIA vilimtangaza kwamba ndiye aliyepanga na kuamuru mauaji ya mwandishi na mkosoaji wa utawala huo Jamal Khashoggi akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul tarehe 2 Oktoba. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya jeshi la Iran amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinatambua vyema kile ambacho kitawafika iwapo zitathubutu kutekeleza kivitendo vitisho vyao dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Brigedia Jenerali Abulfazli Shekarchi, msemaji wa jeshi la Iran, amesema ukongwe wa rais Joe Biden na tabia yake ya kupenda kulala ndiyo iliyompelekea atumie lugha ya vitisho dhidi ya taifa la Iran. Amewashauri Biden na Waziri Mkuu wa utawala haramu wa Israel, Yair Lapid, watathmini matukio yaliyoshuhudiwa huko nyuma ya, ya kushindwa na kudhalilishwa Marekani katika eneo hili la Asia Magharibi kabla ya kutoa bwabwaja na kulitishia taifa la Iran. Jenerali Shekarchi ameeleza kwamba kutekwa pango la ujasusi la Marekani mjini Teheran, kuzikwa wanajeshi wa nchi hiyo katika jangwa la Tabas, kushindwa vikaragosi vya dola hilo la kibeberu katika vita vya miaka nane dhidi ya Iran, kutimuliwa askari wa Marekani nchini Afghanistan, kupigwa kwa makombora kambi yake ya kijeshi ya Ainul Asadi mjini Baghdad kutunguliwa droni yake ya kisasa aina ya Global Hawk katika ghuba ya Uajemi na kushindwa kwa madhila magaidi wa Daesh walioanzishwa na Washington nchini Iraqi na Siria ni baadhi ya mifano hai ya vipigo dhidi ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Iran amesisitiza kwamba Wamarekani na Wazayuni wanafahamu fika gharama watakayolipa kwa kutumia istilahi ya kutumia nguvu za jeshi dhidi ya Iran. Juzi Jumatano, Jo Biden mara tu baada ya kuwasili katika ardhi za Palestina zinazopachikwa jina bandia la Israel alitoa kauli ya urupokaji na kusema kwamba ikilazimu, Marekani itatumia nguvu za kijeshi kuizuia Teheran isimiliki silaha za nyuklia. Uongozi wa baraza la mpito la kijeshi la Chad umetangaza tarehe 20 mwezi Agasti mwaka huu kuwa siku ya mazungumzo ya suluhu ya kitaifa ambayo yameahirishwa mara kadhaa tangu baraza hilo lichukue madaraka ya nchi miezi 15 iliyopita, baada ya kufariki dunia Idris Deby Itno wa Chad, ambaye aliuawa akiwa katika mstari wa mbele vitani dhidi ya waasi mwezi Aprili mwaka jana. Mtoto wake Jenerali Muhamad Idris Deby Itno alitangazwa kuwa kiongozi mpya wa Chad mbele ya mkuu wa baraza la mpito la kijeshi linaloundwa na majenerali 15. Baada ya kutangazwa kuwa kiongozi wa Chad, Jenerali Muhamad Idris Deby aliahidi kuwa ataitisha uchaguzi huru na wa kidemokrasia katika kipindi cha miezi 18 baada ya kufanyika mazungumzo ya kitaifa yatakayovishirikisha vyama vyote vya upinzani na makundi ya waasi. Hata hivyo, baada ya miaka 30 ya utawala wa kimabavu wa Idris Deby, kongamano hilo la mapatano ya kitaifa ambalo awali lilipangwa kufanyika Februari 15 na baadaye tarehe 19 Mei liliahirishwa, sababu kuu ikitajwa kuwa ni mazungumzo yaliyokwama kwa miezi minne kuhusu makubaliano ya amani ya Chad kati ya wa, wanajeshi wanaotawala na makundi ya waasi yasiyopungua 50. Albert Padake, waziri mkuu aliyeteuliwa na wanajeshi walioko madarakani huko Chad, amesema mazungumzo hayo jumuishi kuhusu mapatano ya kitaifa yataanza Agosti 20 mwaka huu. Huku hayo yakiripotiwa, Ufaransa, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika wametaka muhula ulioainishwa wa miezi 18 kwa ajili ya kuitisha uchaguzi huru na wa kidemokrasia nchini Chad usirefushwe tena. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ITMIS, kimepokea askari polisi 160 kutoka Nigeria watakao ikisaidia katika jitihada za kurejesha amani katika nchi hiyo ya pembe Afrika ya Afrika. Hayo yametangazwa na Muhamed Ibrahim, kamanda mkuu wa kikosi cha 11 cha jeshi la polisi la Nigeria ambaye ameeleza kwamba askari polisi hao wa Nigeria wanatazamiwa kupiga jeki usalama wakati huu wa kipindi cha mpito kwa vikosi hivyo vya kieneo. Amesema maafisa hao wamepewa mafunzo ya wa kutosha na nidhamu, wanatazamiwa kutekeleza majukumu yao waliopewa na Umoja wa Afrika. Haya yanajiri siku chache baada ya msafara wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia kugonga bomu la kutegwa ardhini kwenye viunga vya Marka kusini magharibi mwa eneo la Lowa Shabele ambapo askari watano waliuawa mwezi Aprili mwaka huu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipangua kikosi cha kijeshi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, na kuunda kikosi kipya cha mpito cha ATMIS. Kikosi hicho kipya cha Umoja wa Afrika kinatazamiwa kumaliza shughuli zake Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wanamgambo wa kundi la Al-Shabab walitimuliwa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, mwaka elfu mbili na kumi na moja na kikosi cha Umoja wa Afrika AMISOM. Hata hivyo, kundi hilo lingali linashikilia baadhi ya maeneo ya mashambani na limeendelea kufanya hujuma na mashambulio ya kushtukiza ya mara kwa mara yanayolenga wanajeshi na hata raia wa kawaida na utawala haramu wa Israel umeripotiwa kubariki mpango wa kukabidhi visiwa viwili vya kistratejia vya Misri kwa utawala wa Saudi Arabia. Shirika la habari la Axios limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba kwa miezi kadhaa sasa, Washington imekuwa ikisimamia kwa siri mazungumzo kuhusiana na mpango huo wa kukabidhiwa Riadh visiwa vya Tiran na Sanafir ambao ulizusha ghadhabu, malalamiko na maandamano nchini Misri. Ripoti ya Axios imeeleza kwamba makubaliano hayo yanatazamiwa kutangazwa rasmi mwishoni mwa wiki hii katika safari ya rais Joe Biden wa Marekani nchini Saudi Arabia. Habari zaidi zinasema mpango wa kukabidhi visiwa viwili vya kistratejia vya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kwa Saudi Arabia utaandaa mazingira ya kuanzishwa rasmi uhusiano wa kawaida baina ya Saudi Arabia na utawala haramu wa Israel. Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri na katika jitihada za kuboresha mahusiano kati ya Kairo na Riadh aliamua kuiuzia Saudi Arabia visiwa vya Tiran na Sanafir mwaka elfu mbili na kumi na sita, hatua ambayo ilikabiliwa na malalamiko makubwa ya wananchi wa Misri. Mazungumzo yaliyovuja ya simu yalionyesha kwamba Misri iliwasiliana na utawala wa kizayuni wa Israel ili kupata baraka na uungaji mkono wake kabla ya kusaini mwafaka wa mauziano hayo tata ya visiwa vya Misri kwa Saudi Arabia. na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu shukurani za gavana wa jimbo wa la Herat kwa misaada ya kibinadamu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gavana wa jimbo la Herat ameishukuru jamhuri ya Kiislami Iran kwa misaada yake kwa watu wa Afghanistan. Maulana Nur Ahmad Jar ametoa shukrani hizo katika mazungumzo yake na Muhammad Sidiki Far, mkuu wa ubalozi mdogo wa Iran katika jimbo la magharibi mwa Afghanistan la Herat. Mbali na kuishukuru Iran kwa misaada inayowapatia wananchi wa Afghanistan, gavana wa Herat ameomba uanzishwe tena utaratibu wa utoaji viza na kazi nchini Iran kwa raia wa Afghanistan. Katika mazungumzo hayo, Ahmad Yar ametaka pia kustawishwa uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Afghanistan katika nyuga mbalimbali. Kwa upande wake, Muhamad Sidiq Far, mkuu wa balozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Herat, amesema viongozi wa Teheran wako tayari kupanua zaidi ushirikiano na serikali ya Afghanistan katika nyanja zote na akaongeza kwamba suala la viza ya kazi litawasilishwa kwa maafisa waandamizi wa, wa jamhuri ya Kiislamu, na hivi sasa yanafanyika mashirikiano kwa ajili ya kutekeleza mchakato huo. Msaada wa Iran kwa Afghanistan unatoa, unatoa kwa kupeleka misaada ya kibinadamu nchini humo au kwa kuwapokea wakimbizi wa hajiri wa Kiafghani, na ndio suala muhimu zaidi linalogusa uhusiano wa pande mbili kwa miongo kadhaa sasa, tangu kundi la Taliban liliposhika tena hatamu za uongozi nchini Afghanistan mwezi Agasti mwaka uliopita hadi kufikia sasa, ambapo nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi unaotokana na msimamo wa jamii ya kimataifa wa kutokuwa tayari kulitambua rasmi kundi hilo wala kuonyesha hamu ya kushirikiana na Afghanistan. Hali ya maisha ya watu wa Afghanistan imezidi kuwa mbaya. Kukosekana fedha zinazohitajika kwa ajili ya kuagiza bidhaa muhimu kama mchele, shairi, ngano na mahindi, ambako kumesababisha uhaba na ughali wa bidhaa za chakula kwenye masoko ya ndani kumehatarisha usalama wa chakula nchini Afghanistan, na asasi za haki za binadamu tayari zimetoa indhari kuhusu hali mbaya na maafa ya binadamu yanayotokana na njaa na ukame yatakayowakumba mamilioni ya watu huko Afghanistan. David Beasley, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP, anasema kwa uchache, karibu nusu ya watu wote wa Afghanistan wanakabiliwa na baa la njaa. Watu wa Afghanistan wanahitaji misaada haraka ya, ya kibinadamu na iwapo misaada hiyo haitapatikana Afghanistan itageuka eneo la maafa makubwa ya binadamu, amesisitiza mkurugenzi huyo wa shirika la chakula duniani WFP, wakati Afghanistani inakabiliwa na hali mbaya ya kushindwa kujidhaminia mahitaji yake ya chakula, dawa na huduma za afya. Iran kama ilivyofanya katika miongo kadhaa iliyopita kwa kuwa pamoja muda wote na watu wa Afghanistan katika shida na raha, hadi sasa imepeleka mara kadhaa misaada mbalimbali katika maeneo ya majimbo tofauti ya Afghanistan katika kipindi cha tangu Taliban iliposhika madaraka, hasa katika wiki kadhaa zilizopita, ambapo kutokana na majanga ya mafuriko na tetemeko la ardhi vilivyoikumba Afghanistan misaada ya kibinadamu iliyopelekwa na Iran nchini humo imewaliwaza na kuwafariji wananchi wa Afghanistan waliokumbwa na majanga hayo ya kimaumbile. Shukurani za gavana wa mkoa wa Herat kwa Iran kutokana na misaada inayotoa kwa watu wa Afghanistan inabainisha jinsi uongozi wa kitaifa pamoja na mikoa ya serikali ya Taliban wanavyoelewa vyema jinsi Teheran inavyoyaangalia kwa jicho la ubinadamu matukio na hali ya nchi hiyo. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na nane. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45. Je, yeah, wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya kama walioamini na wakatenda mema, sawasawa maisha yao na mauti yao? Ni hukumu mbaya wanayoihukumu. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizozungumzia hatima ya waumini na makafiri siku ya Kiyama. Aya hizi zinaashiria kwa kuhoji dhana ya kuyalinganisha makundi hayo mawili kwa kusema hivi: kuna mtu anayetarajia kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliye muadilifu ataamiliana kwa namna moja na watu wema na wabaya? Je, nyinyi wenyewe mnakubali kuwa hapa duniani, ambako kila mtu anafanya lolote atakalo, wale wanaojitolea kuhudumia jamii na wale wanaowaonea na kuwadhulumu watu, wote hao waangaliwe kwa jicho moja? Kama kuna mtu anadhani kwamba imani na amali njema au ukafiri na madhambi havina taathira yoyote katika maisha ya mtu, dhana na imani hiyo si sahihi. Hapana shaka yoyote kuwa maisha na mauti ya muumini na kafiri yako tofauti. Waumini hupata utulivu maalumu kutokana na athari ya imani na amali zao njema kiasi kwamba masaibu na misukosuko ya maisha inayowapata huwa na taathira hasi ndogo zaidi kwa roho na nafsi zao. Watu waumini hufarajiwa na ahadi za Mwenyezi Mungu na huangalia mustakabali wao kwa jicho la matumaini na matarajio mema. Ni kama isemavyo tarjumi ya aya ya themanini na mbili ya Suratul An'am ya kwamba wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma, hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka. Lakini kinyume na watu hao, wale wasiomwamini Allah na wakawa wametopea kwenye maovu na maasi, wao huwa daima wanatawaliwa na wahka na wasiwasi. Hata kama watakuwa wamezungukwa na chungu ya neema za vitu vya kidunia, hofu ya kuwatoka vitu hivyo huwasononesha na kuwanyima raha, na wanapouangalia mustakabali huu hisi ni kiza kitupu na mauti kwa uwao ni kutoweka na kumalizika. Nuru ya uongofu huzipa mwangaza nyoyo za watu wa kundi la kwanza na kuwafanya wayafuatilie kwa moyo mkunjufu malengo mema na yenye thamani wanayotaka kuyafikia. Lakini kundi la pili ni la watu wasio na lengo maalumu na linalofahamika kwa ajili ya maisha hubaki wana mangamanga manga, na kuselelea kwenye mawimbi na dhoruba za viza. Kwa hivyo, wakati makundi mawili hayo yanapofikwa na mauti, ambayo ni njia ya kupita kuelekea kwenye ulimwengu wa milele, hatima na majaaliwa yao yatakuwa tofauti pia. Wakati watu waumini na waliotenda mema wanapofikwa na mauti hubashiriwa pepo, lakini wale waovu waliomkufuru Mwenyezi Mungu huambiwa, piteni kwenye milango ya kuingilia Jahannam na mtabaki humo milele. Kwa hivyo, kwa ufupi ni kwamba hali za makundi haya mawili katika kila jambo, ukiwemo uhai na mauti Barzakhi na kiama ni tofauti kabisa. Nukta nyingine ni kwamba uumbwaji wa mbingu na ardhi umefanywa kwa msingi wa haki na uadilifu. Si mfumo wa maisha ya wanadamu pekee, bali mfumo wa viumbe vyote katika ulimwengu wa maumbile umeratibiwa kwa msingi wa haki. Kwa hivyo, Mwenyezi Mungu si mwenye kumdhulumu mtu yeyote na pia hakuwaumba wanadamu na kisha kuwaacha vivi hivi, ili kila mtu afanye chochote atakacho na vyovyote apendavyo, bali atawalipa watu adhabu au thawabu kulingana na mfumo wa uadilifu aliyoweka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujiepushe na kumdhania Mwenyezi Mungu mambo yasiyo sahihi na tujue kwamba kipimo kitakachotumiwa kulipwa thawabu au adhabu ni amali zetu tulizofanya, si dhana hewa na matarajio yasiyo na maana tuliyo nayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani na amali njema na vilevile vile kukufuru na kufanya maovu vina mchango na taathira katika uhai Kifo na hatima ya mtu. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mfumo wa ulimwengu wa uumbaji umesimamishwa juu ya msingi wa haki, kwa hivyo unaamiliana na mtu pia kwa msingi wa haki. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa falsafa ya kuwepo kiama ni hekima na uadilifu wa Allah, subhanahu wa ta'ala ili liweze kuthibiti lengo la uumbaji na haki imfikie yule anayestahiki. <muchos> Afala tadhakaru, je yeah. Umemwona yule aliyefanya matamanio yake kuwa ndiye Mungu wake, na Mwenyezi Mungu akamuacha apotee, pamoja na kuwa ana ujuzi na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake na akambandika vitanga machoni mwake basi nani atamwongoa huyo baada ya Mwenyezi Mungu? Basi je, hamkumbuki? Aya hii inaashiria chimbuko la ufanyaji maasi na madhambi, na kueleza kwamba wafanya madhambi na maasi huwa wanayachukulia matakwa na matamanio ya nafsi zao kipimo cha kufanyia kila jambo kiasi kwamba huzifanya hawa na matamanio hayo ya nafsi kuwa ndiyo Mungu wao anayewaamuru wafanye mambo yatakayowastarehesha na kuwapa raha zaidi. Wao hufanya chochote zinachokitamani nyoyo zao na hata huzitumia akili na fikra zao kwa ajili ya kuyafikia matashi ya nyoyo zao. Ni kawaida kwa watu kama hao kuingiwa na upofu na uziwi wa kushindwa kuiona na kuisikia haki na badala yake kuyaona sahihi na ya sawa, ya sawa yale tu yanayokidhi raha zao na yenye manufaa na wao, na kila kilicho kinyume na hayo hukichukulia kuwa si sahihi. Mtazamo kama huu humfanya mtu afikie hatua ya kupoteza hata ufahamu, ujuzi na uelewa wake wa mambo. Kwa hivyo, watu wanaoabudu hawaa na matamanio ya nafsi, hata kama watakuwa wajuzi, wataalamu na wanazuoni huishia kwenye dhalala, upotofu na hilaki. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba si masanamu ya miti na mawe tu au mwezi na jua na baadhi ya wanyama ndiyo pekee waliogeuzwa kuwa miungu ya kuabudiwa na watu katika zama zote za historia. Kuna watu wengine wanaoabudu hawana matamanio ya nafsi zao kwa kufanya yale tu yanayozipendeza na kuzistarehesha nyoo zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa mtu atatawaliwa na matamanio ya nafsi yake, elimu, ujuzi na uelewa alionao nao juu ya mambo haui na faida, wala haufanyi kazi tena. Ni sawa kabisa na daktari ajuaye kila kitu kuhusu madhara ya sigara, lakini yeye mwenyewe akawa ni mvutaji mkubwa. Alkadhalika, aya hii natutaka tujue kwamba hawa na matamanio ya nafsi ni mithili ya miwani yenye vioo vya rangi ambavyo humfanya mtu ashindwe kukiona kitu vile hasa kilivyo, na kuweza kuchukua uamuzi sahihi. Kwa hiyo, kwa kuabudu matamanio ya nafsi, mtu huishia kupotea njia, yeah. Darsa letu wa leo inahitimishwa na aya ya ishirini na nne na ishirini na tano ambazo zinasema: waqalu ma hiya illa hayatuna ad-dunya namutu wa nahya wa ma yuhlikuna illa ad-dahru wa ma lahum bidhalika min ilmin in hum illa yadhunnun, na walisema Hapana ila huu uhai wetu wa duniani, tunakufa na tunaishi, na hapana kinachotuhilikisha isipokuwa hu huu ulimwengu, lakini wao hawana elimu ya hayo, ila wao wanadhani tu. wa itha tutla alayhim ayatuna bayyinatin Ma kana hujjatahum illa an qalu i'tu bi abaina in kuntum sadiqin. Na wanaposomewa aya zetu zilizowazi hawana hoja ila kusema waleteni baba zetu, ikiwa nyinyi ni wa kweli. Aya iliyopita ilizungumzia kuabudu matamanio ya nafsi na jinsi kunavyomweka mtu mbali na ufahamu wa haki na ukweli. Aya hizi tulizosoma zinaashiria moja ya matokeo mabaya ya kuabudu hawa za nafsi na kueleza kwamba wale wanaofikiria raha na starehe za ghariza tu na kutosheka na kukidhi matamanio ya nafsi zao huwa wanakanusha kuwepo kwa ulimwengu wa baada ya kifo na kiama. Watu hao huwa wanasema sisi tunatoweka kwa kufikwa na mauti na hakuna kitu chochote kitokanacho na sisi ambacho kinasalia, hata tuje kuwa hai tena na kutakiwa kuwajibika kwa amali tulizofanya. Kuna siku tumekuja hapa duniani na kuna siku tunaondoka na ghairi ya ulimwengu huu tunaoishi ndani yake hakuna ulimwengu mwingine wowote hata tukae na kuufikiria. Kukanusha kwao maadi na kufufuliwa viumbe hakutegemei hoja na burhani, bali kumesimamia kauli za dhana na kukisia tu. Wao huwaelekea waumini na kuwaambia, kama kufufuliwa tena wafu ni tukio la kweli Wafufueni baba zetu kwanza papa hapa duniani, ndipo tuamini kuwa upo uwezekano wa sisi kufufuka tena. Aliyekuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ameonyesha kwa njia tofauti, ikiwemo ya uumbaji wa mwanadamu wa mwanzo, uwezo wake wa kuwafufua wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Kufuata matamanio ya nafsi humfanya mtu akanushe kiama ili kwa njia hiyo aweze kukidhi matashi yake kwa raha na buraha na kuendelea kufanya maovu na madhambi bila hofu wala wasiwasi wowote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanaokanusha maadi hawana hoja yoyote ya maana isipokuwa kulikadhibisha hilo kwa kutegemea dhana tu. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kama walivyokuwa wakanushaji wa kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ambao walikuwa wakisema lazima tumwone Mungu kwa macho yetu ndipo tutaamini, baadhi ya wakanushaji kiama na kufufuliwa viumbe nao pia wanasema inabidi tuwaone baba zetu kwanza wakifufuliwa ndipo tutaamini. Utadhani ukomo wa akili zao ni macho yao, na kwa hivyo chochote wasichoweza kukiona kwa macho hawako tayari kukiamini. Wapenzi wasikilizaji, darsa mia tisa na kumi na nane ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe mema duniani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania matoleo ya magazeti mengi ya leo ya Tanzania yamejikita zaidi katika masuala mawili makuu ambayo ni ufisadi na wizi wa mamilioni ya fedha za umma na suala la katiba mpya. Tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Otu hapa kuna ufisadi. Linadokeza kwa kuandika, timu ya wakaguzi wakiongozwa na CAG mstaafu Otu imechambua ripoti ya CAG na kubaini ufisadi mkubwa katika mradi wa bandari, huku shilingi trilioni 1.2 za mapato ya serikali kutoingizwa hazina. Washauri mbinu mpya za ukaguzi. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema: miaka nane vazi la kitaifa kitendawili; mchomoko, janga jipya la ajali nchini; ukatili wachochea matatizo ya akili na mbegu mpya za muhogo fursa kwa taifa. Gazeti la Habari Leo pia limemulika zaidi tatizo la ufisadi na wizi wa mali ya umma kwa kichwa cha habari, Majaliwa acharuka wezi wa fedha za umma, awaonya hakuna mbadhirifu atakayebakia salama, akabidhi wakusanya mapato Takukuru. Kuhusu suala la katiba mpya ambalo limekuwa kilio cha muda mrefu cha vyama vya siasa nchini Tanzania, gazeti la habari leo limeandika kwa kichwa cha maneno, Chenge mchakato wa katiba uanze tulipoishia, Samia apongeza ufaulu shule za wazazi, tathmini ya TASAF umaskini umepungua, na mama ashtakiwa kushirikiana na mwanawe kumuua binti yake ni vichwa vya habari zile zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la habari leo. Gazeti la Nipashe pia limeendeleza mkondo kwa kumulika ufisadi na wizi wa fedha za umma nchini Tanzania. Vichwa vya habari mbili kuu za gazeti hilo vinasema waziri mkuu abaini ufisadi stendi ya mabasi na otu alia trilioni 1.2, kutoonekana hazina. "Katiba mpya ni sasa," asema Sumaye, ni kichwa cha habari kuu gazeti la Raia Mwema, ambalo limemnukuu waziri huyo mkuu wa zamani wa Tanzania akisema wanaotanguliza tume ya uchaguzi hawajielewi, asisitiza tume inapatikana ndani ya katiba. Kichwa cha habari nyingine kuu ya Raia Mwema kinasema vigogo CCM watafunana mmoja aunanga utawala wa Rais Magufuli asema walikalia msumali uliogeuzwa. na nchini Kenya, naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kwa ajili ya picha ya mgombea urais kupitia muungano wa Kenya kwanza William Ruto ambaye ni naibu rais wa nchi hiyo. Habari hiyo inayochunguza maisha ya kisiasa ya Ruto na wafuasi wake katika ngome yake kuu imebeba kichwa cha maneno ndani ya moyo wa Ruto. Habari nyingine ya leo ya Saturday Nation ni ile yenye kichwa cha maneno pigo la mahakama ya juu mwisho wa Mike Sonko. Habari ya ajali iliyosababisha vifo vya watalii watatu kutoka Ubelgiji na dereva wao Mkenya katika eneo la Mwana Taibu, kaunti ya Kwale, inaonekana pia katika gazeti la leo la Saturday Nation. Gazeti hilo limemnukuu uh, polisi wa mkuu wa polisi katika eneo hilo Fred Ombaka akisema uchunguzi wa awali unaonyesha ajali hiyo ilitokea wakati dereva wa treli trela uh, alipokuwa akijaribu kukwepa kugonga ng'ombe katika barabara kuu ya Mombasa Nairobi. Katika makala yake iliyopewa kichwa cha maneno jivunia Kiswahili kama lugha ya taifa na lugha rasmi mwandishi uh, katika gazeti hilo anasema Kiswahili ni lugha ya kwanza kutambuliwa na Umoja wa Mataifa kama chombo cha mawasiliano ya kimataifa. Anaendelea uh, uh, kuzungumza uh, kuzungumzia umuhimu wa lugha ya Kiswahili katika kujenga umoja na mshikamano baina ya makabila na mataifa mbalimbali ya Afrika. Kisha anasema wakati fulani balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa Alikuwa akihojiwa na mtangazaji wa KBC kwa lugha ya Kiswahili lakini aliendelea kujibu kwa Kiingereza. Hii, anasema mwandishi, ilitoa taswira mbaya ya taifa. Anasisitiza kwamba katika msimu huu wa uchaguzi, vyombo vya habari vinapaswa kutoa nafasi ya kutosha kwa Kiswahili katika mahojiano na midahalo ya wagombea kutokana na nafasi yake rasmi ya kitaifa. Wanasiasa wanapaswa kuitumia lugha hiyo kuhubiri amani na utangamano miongoni mwa Wakenya. Na gazeti dada la Taifa Leo Jumamosi pia limejikita katika kampeni za kinara wa muungano wa Kenya Kwanza William Ruto, kichwa cha habari kinasema Ruto ajiuma ulimi. Amekuwa akitoa kauli kinzani kuhusu masuala muhimu kama kura za maoni na wizi wa kura nchini uh, China. Chini ya kichwa cha maneno kivumbi cha chacha, Taifa Leo Jumamosi limeandika kwamba Rais Uhuru Kenyatta achomoa minofu mitamu katika maeneo mbalimbali nchini kwa kusudi la kumvutia Raila wafuasi. Habari nyingine uh, muhimu Taifa Leo zina vichwa vya habari: pigo kwa Sonko, koti ikizima ndoto yake, macho kwa Obiri Amerika, na Raila avamia Kilifi nchini Uganda gazeti la Saturday Monitor limeangazia tatizo la fueli na taathira zake kwa bei ya bidhaa muhimu A, kichwa cha habari hiyo kinasema mgogoro unaokuja wa dizeli wachochea hofu. Saturday Monitor pia limemzungumzia baa la njaa linalowasumbua watu wa eneo la Karamoja ambako ripoti zinasema baadhi ya watu wanaaga dunia kutokana na njaa na ukosefu wa chakula. Wilaya zilizoathiriwa zaidi kwa mujibu wa gazeti uh, hilo la Saturday Monitor ni Kotido, Napak, Kabong na Moroto. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 16 Dhulhija 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Julai 2022. Siku kama ya leo miaka mia moja thelathini na mbili iliyopita James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinson na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni, na pia kukamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo, na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarabu iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. Miaka saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, bomu la kwanza la nyuklia la Marekani liliripuliwa wakati wa majaribio. Marekani ilifanya jaribio hilo la bomu la nyuklia ili kujiandaa kuishambulia Japan kwa kutumia mabomu hayo. Wakati huo Japan ilikuwa ikipigana na madola makubwa na majeshi ya nchi wa itifaki ikiwemo Marekani. Siku kama ya leo miaka 14 iliyopita harakati ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili ya karibu mashahidi mia mbili wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa Kizayuni. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo ya siwa moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya Ujerumani. Nukta ya kuzishangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa Kizayuni hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la utawala wa Kizayuni na wapiganaji wa Hizbullah. Na katika siku kama hii ya leo miaka saba iliyopita alifariki dunia akari mashuhuri wa Misri Shekhe Alsayid Mutawali Abdullah Al. Alizaliwa Aprili 1947 katika familia ya wachamungu nchini Misri na aliweza kuhifadhi Quran tukufu kikamilifu akiwa na umri wa miaka 12. Alianza kujifunza kiraa ya Quran tukufu kwa kuiga mitindo ya maustadhi bingwa kama vile Shekhe Abdul Basit Abdul Somad na Shekhe Mustafa Ismail. Katika umri wake uliojaa baraka za Quran, Asaidi Mutawali Abdul Aal alitembelea nchi nyingi duniani kama kari na pia jaji wa mashindano ya Qurani. Alifariki dunia Julai 16 mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 68. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imepinga vikali hatua ya Saudi Arabia ya kufungua anga ya nchi hiyo kwa ndege za utawala haramu wa Israel. Hamas imepinga uamuzi wa Saudia wa kufungua anga yake kwa ndege za utawala haramu wa kizayuni na kutangaza kwamba hatua hiyo ya Saudi Arabia itaendeleza hatua za kiadui za Israel dhidi ya Wapalestina na umma mzima wa Kiislamu. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Iran amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinatambua vyema kile ambacho kitawafika iwapo zitathubutu kutekeleza kivitendo vitisho vyao dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Abulfazl Shekarchi, msemaji wa jeshi la Iran, amesema uzee na ukongwe wa Joe Biden na tabia yake ya kupenda kulala ndivyo vilivyompelekea atumie lugha ya vitisho dhidi ya taifa la Iran. Uongozi wa baraza la mpito la kijeshi la Chad umetangaza tarehe 20 mwezi Agasti mwaka huu kuwa siku ya kufanya mazungumzo ya suluhu ya kitaifa ambayo yameahirishwa mara kadhaa tangu baraza hilo litwae ya madaraka ya nchi miezi 15 iliyopita. Kikosi cha mpito cha umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimepokea askari polisi 160 kutoka Nigeria watakaokisaidia katika jitihada za kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika na utawala wa kizayuni wa israel umeripotiwa kubariki mpango wa kukabidhi visiwa viwili vya kistratejia vya misri kwa serikali ya saudi arabia misri iliviuza visiwa hivyo vya tiran na sanafir kwa utawala wa saudi arabia mwaka 2016 suala ambalo lilipingwa vikali na wananchi wa misri Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini. <tipos>