Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wa, wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ki Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu Ijumaa 15 Julai, ambayo ni sawa na tarehe 15 Dhulhija 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu kwa kutupa uhai, amin ya rabil alamin. Matangazoni usiku huu, wapendwa wasikilizaji, nitaanza kwa taarifa ya habari, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu vita vya siku thelathini na tatu mabadiliko muhimu na makubwa kwa mkawama katika muundo wa kisiasa na kiusalama waisha magharibi vipindi tutawaletea darsa ya Quran na leo katika historia. Tunataraji kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Na tovuti yetu ni Pastodai com sw. Nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 9893565487 imeil yetu Swahili radio at Irib Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Hatibu wa swala ejuma ya ijumaa Tehran asema khadiri ni suala la kipekee katika historia ya mwanadamu. Ya WHO na UNICEF za tahadharisha kuhusu hatari ya upungufu wa chanjo kwa watoto. Mali yasitisha safari za ndege kwa walinda amani wa Umoja Mataifa. Sababu zake ni kwa ajili ya usalama wa taifa. Ha, Amir Abdullayan, waziri wa mambo ya nje wa Irani, asema Iran itaendeleza juhudi zake katika njia ya kuondoa vikwazo kwa nguvu na mantiki. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema suala la kadiri ni kadhia ya kipekee katika historia ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu hajalipa tukio lolote lile muhimu kubwa kuliko tukio la kadiri kum tarehe kumi na nane dhuruhija inayosadifiana na julai kumi na nane mwaka elfu mbili na ishirini na mbili inatambuliwa kuwa ni sikukuu ya kadiri kum ambayo ni mojawapo kati ya sikukuu siku kuu za kiislamu kadiri kum ni jina la eneo kati ya makka na madina ambapo Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, wakati wa hija yake ya mwisho, alimtangaza Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kuwa walii na kiongozi wa Waislamu baada yake. Siku hiyo Mtume mtukufu wa Waislamu alitoa wa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Alii bin Abitalib alaihi salam na kusema kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Hatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa Tehrani, Hojatul Islam Kazim Sadiki, amesema katika hotuba za swala hiyo kwamba Khadir ni ishara ya ukamilifu wa dini ya Uislamu na ramani ya njia ya jamii ya Kiislamu, na iliweka ajenda kuhusu mustakabali wa jamii ya Kiislamu. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake za swala ya Ijumaa, Hujatulislam Swediki amesema uchamungu ni nguzo muhimu ya mwanaadam duniani na huko akhera, na imeelezwa ndani ya Quran tukufu kwamba yeyote anayemcha Mwenyezimungu, Mwenyezimungu pia atamwondolea mashaka na matatizo yake. Vilevile amezungumzia umuhimu wa vazi la staha la mwanamke wa kiislamu hijabu, na akasema vazi hilo humpa mwanamke heshima sharafu na thamani. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba takriban watoto milioni ishirini na tano ulimwenguni kote hawajapewa chanjo dhidi ya magonjwa ya kawaida kama diptheria. Shirika la afya duniani likishirikiana na UNICEF zimetangaza leo Ijumaa kuwa watoto milioni ishirini na tano hawakupata chanjo dhidi ya diptheria, pepo punda na kifaduro mwaka jana swala linaloashiria kushuka kwa chanjo ya watoto kulikoanza mwaka elfu mbili kumi na tisa na bado kunaendelea. Ripoti zinasema kuwa sababu kuu ya jambo hilo ni janga la virusi vya korona, lililovuruga huduma za kawaida za afya au kuwa sababu ya kutolewa taarifa zisizo sahihi kuhusiana na chanjo. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, Catherine Russell, amesema hii ni kengele ya hatari kuhusiana na afya ya watoto na matokeo yake mabaya yataonekana katika siku zijazo. Idadi kubwa ya watoto ambao hawajachanjwa wako katika nchi za Ethiopia, India, Indonesia, Nigeria na Ufilipino. Helen Bedford, profesa wa afya ya watoto katika chuo kikuu cha London College, amesema inasikitisha sana, kwa sababu katika miongo miwili ya kabla ya janga la korona kulipatikana maendeleo makubwa ya kuboresha viwango vya chanjo ya watoto ulimwenguni kote. Bedford amebainisha kuwa ukosefu wa huduma za chanjo mara nyingi huwa ndio maafa ya mwanzo ya majanga makubwa ya kijamii na kiuchumi. Naye Dr David Elman, daktari mshauri wa watoto katika hospitali ya watoto ya Great Ormond Street nchini in Uingereza, ameashiria kuenea kwa kasi kwa maambukizo ya COVID-19 na kirusi nadra cha monkeypox katika siku za karibuni, na akasema kinachotokea katika sehemu moja ya dunia kinaweza kuathiri ulimwengu mzima. Mtaalamu huyo wa afya ya watoto ametoa wito wa kupewa kipaumbele watoto wadogo katika mipango inayohusiana na afya. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Mali imekitaka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MINUSMA kusimamisha safari zote za ndege zilizopangwa kusafirisha askari wake baada ya mamlaka ya nchi hiyo kuwazuilia wanajeshi 49 kutoka Ivory Coast ambao waliingia katika ardhi yake kushiriki katika operesheni za usalama bila kupata vibali. Wizara ya mambo ya nje ya Mali imesema katika barua iliyotumwa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwamba kwa sababu za usalama wa taifa, serikali ya Mali imeamua kuanzia jana Alhamisi kusimamisha safari zote za anga za ujumbe huo, ikiwa ni pamoja na zile ambazo tayari zimepangwa au kutangazwa. Wizara hiyo imesema inatarajia kukutana na wawakilishi wa Umoja wa Mataifa ili kubuni mpango bora zaidi ambao utarahisisha kazi na shughuli za kikosi cha umoja huo. Baada ya hatua hiyo ya serikali ya Bamako, Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kupatikana suluhisho la dharura na ukasema uko tayari kufanya majadiliano, uko tayari kufanya majadiliano ya haraka kutatua swala hilo. Mvutano umeongezeka kati ya Mali na Umoja wa Mataifa tangu Jumapili iliyopita wakati mamlaka nchini Mali ilipowakamata wanajeshi kutoka Ivory Coast wakiwemo askari wa kikosi maalumu. Serikali ya kijeshi ya Mali imesema wanajeshi hao waliwasili nchini humo bila ruhusa na kwamba pasipoti za baadhi yao zinaonyesha taaluma zisizo za kijeshi na kwamba walitoa maelezo tofauti kuhusu majukumu yao. Kanali Abdulahi Maiga, msemaji wa serikali ya mpito ya Mali, amesema ndege mbili zilitua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mali juzi Jumapili zikiwa na wanajeshi 49, silaha na zana za kivita. Anasema wanajeshi hao walitoa Mali kinyume cha sheria na kwamba serikali ya mpito ya nchi hiyo inawatambua kama mamluki na watafikishwa mahakamani kwa tuhuma hiyo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu Irani imeazimia ipasavyo katika njia ya maendeleo endelevu ya kiuchumi na kuondolewa vikwazo ilivyowekewa. Akizungumzia safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Hussein Amir Abdurayan ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba jamhuri ya kiislamu Irani inaendeleza njia ya ustawi wa kiuchumi na maendeleo endelevu kwa nguvu na mantiki na itadumisha juhudi za kuhakikisha vikwazo ilivyowekewa vinaondolewa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema kufikiwa makubaliano mazuri, imara na thabiti ndiyo lengo la jamhuri ya kiislamu Iran na kwamba bila shaka majungu ya White House na wazayuni katika eneo hili la magharibi mwa Asia yanaifanya Irani kuwa na azma kubwa zaidi katika ziara ya Biden huko kwenye ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, Israel. Rais huyo wa Marekani na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Yair Lapid wametia saini taarifa ya pamoja ya Jerusalem na kusisitiza haja ya kusawisha uhusiano zaidi kati ya utawala huo haramu na nchi za eneo la Magharibi maisha. Katika taarifa hiyo, Marekani imeahidi kuendelea kulinda usalama wa Israel na kuhakikisha kwamba utawala huo ghasibu unakuwa eti na nguvu kubwa zaidi za kijeshi katika eneo. Vilevile wamesisitiza vile kuwa wataizuia Irani kumiliki silaha za nyuklia, na kwamba Marekani itatumia nguvu na uwezo wake wote wake wa kitaifa kuhakikisha swala hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ametoa tamko kufuatia taarifa ya pamoja ya rais Joe Biden wa Marekani na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid, na akasema, mataifa ya eneo hili hayatashuhudia amani na utulivu maadamu utawala bandia wa Israel ni kituo cha kwanza cha safari za marais wa Marekani na lengo lao kuu ni kulinda usalama wa utawala huo. Na senata John Kennedy amesema kiwango cha kupendwa rais Joe Biden wa nchi hiyo baina ya Wamarekani ni sawa na kile cha ugonjwa wa kipindupindu. Changamoto zinazomkabili rais wa Marekani Joe Biden ikiwa ni pamoja na mfumuko wa bei, kupanda kwa bei ya petroli msururu wa matukio ya mauaji na uhalifu, mpango wa mahakama ya juu wa kubadilisha sheria za kuavya mimba na kadhalika, yanaonekana kuwa matatizo makubwa kwa Wademokrat katika uchaguzi wa katikati ya muhula wa Kongres ya nchi hiyo Novemba mwaka huu. Senator John Kennedy amesema katika mahojiano yake na Fox News kwamba hatima ya Joe Biden, rais wa Marekani, ni chungu zaidi kuliko sinema ambazo ndani yake mtu huzeeka siku baada ya siku. marafiki na hata maadui zetu pia wanakiri kwamba Biden anazidi kuwa dhaifu, ajizi na anazeeka siku baada ya siku. Kennedy amesema, Joe Biden ametumbukia katika kinamasi cha Asia Magharibi. Nadhani umaarufu wa Joe Biden miongoni mwa watu wa Marekani ni sawa na umaarufu wa ugonjwa wa kipindupindu, na hii inatokana na sababu kadhaa. Kwanza, Wamarekani wengi wanafikiri kuwa Biden afai na hana mamlaka Pili, ni mzee sana kama motokaa iliyozeeka na kachakaa aina ya Buick, na tatu, si kiongozi wa nchi na rais halisi wa Marekani ni yule anayedhibiti chombo cha kuonyesha picha cha teleprompter. Senata huyo amesema watu wa Marekani wamekatishwa tamaa na kukosa matumaini na sera za rais wa nchi yao na wamegundua kwamba Biden hana uwezo katika Kongresi. Ameshindwa katika kukabiliana na Covid 19, ameshindwa kukabiliana na tatizo la uhajiri, uhalifu, sekta ya nishati, kadhia Afghanistan na kutokuwa na uwezo wa kushughulikia uchumi wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenda wasikilizaji, na sasa nawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambayo ni vita vya siku thelathini na tatu, mabadiliko muhimu na makubwa kwa mkawama katika muundo wa kisiasa na kiusalama wa Asia Magharibi. Mm. Miaka kumi na sita imepita tangu vilipopiganwa vita vya mwaka elfu mbili na sita vilivyoanzishwa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon. Swali muhimu la kujiuliza ni kwa nini vita vya siku thelathini na tatu vya mwaka elfu mbili na sita yalikuwa mabadiliko muhimu sana kwa mukawama katika matukio ya eneo hili la Isha Magharibi. Lengo haswa la kuanzishwa vita hivyo lilikuwa ni kuasisi Mashariki ya Kati mpya kwa kuangamiza mkawama wa Lebanon na kuifanya Irani itengwe katika eneo la Asia Magharibi. Sayyid Hassan Nasrallah katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah, siku ya wa Jumatano, alitoa hotuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa kumi na sita wa vita vya siku thelathini na tatu na akasema, baada ya matukio ya Septemba kumi na moja ambayo Marekani iliyafanya kisingizio cha kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu wa Afghanistan na Iraki, hatua ya pili ya mpango huo ilikuwa kuing'oa mizizi ya mukawama wa kiislamu Palestina na Lebanon na kuitenga Irani ili utawala wa kizayuni ugeuzwe kuwa bwana wa mashariki ya kati. Lengo jingine muhimu la utawala wa kizayuni kuanzisha vita mwaka elfu mbili na sita lilikuwa ni kutaka kulipiza kisasi na kufidia kushindwa kwa jeshi lake mwaka elfu mbili kuliko wafanya askari wa kizayuni walazimike kuondoka kimadhila kusini mwa Lebanon. Ukweli ni kuwa tangu mwaka elfu mbili na baada ya kutimuliwa kifedheha kusini mwa Lebanon, jeshi la Israel lilikuwa likitafuta fursa ya kurejesha hadhi yake liliyopoteza kutokana na kipigo cha wanamukawama wa Hizbullah. Na kwa sababu hiyo lilianzisha mashambulio mwaka elfu mbili na sita dhidi ya harakati hiyo ya mukawama ya Lebanon. Ulichokuwa ukifuatilia utawala wa kizayuni katika vita vya siku 33 ni kuhakikisha unaiangamiza Hezbollah au unaipokonya silaha. Lakini licha ya hayo matokeo ya vita hayakuwa kama utawala wa kizayuni na Marekani zilivyotarajia. Kwa muda wa siku thelathini na tatu, Hezbollah iliweza kuhimili mashambulio ya jeshi la utawala wa kizayuni na mkabala wake ikatoa vipigo vikali kwa jeshi hilo miongoni mwa matukio yasiyosahaulika ya vipigo ya hivyo ni kuripuliwa na kuzamishwa manowari ya Sar ya jeshi la Israel na kuteketezwa vifaru vyake vya kisasa aina ya Mirkava. Vita vya mwaka elfu mbili na sita si tu havikupelekea kuangamizwa Hizbullah na kurejeshwa heshima ya jeshi la Israel, lakini kinyume chake vilitoa pigo kubwa zaidi kwa hadhi ya jeshi hilo la kizayuni na wakati huohuo vikaleta mabadiliko muhimu sana katika nidhamu ya kisiasa na kiusalama eneo la isha magharibi. Mabadiliko hayo muhimu yalikuwa ni kuibuka Mashariki ya Kati mpya iliyo chini ya hatamu za muhimili wa mukawama na yenye sifa zifuatazo. Ya kwanza ni kwamba katika muda wote wa miaka kumi na sita iliyopita utawala wa kizayuni haujathubutu kuanzisha tena hujuma yoyote mpya dhidi ya mukawama wa Lebanon kiasi kwamba hata ulipojaribu kufanya hata chokochoko choko ndogo ulikabiliwa na jibu la Hizbullah. Katika miaka 16 iliyopita uwezo wa harakati ya Hizbullah wa kumfanya adui asithubutu kuanzisha hujuma umefikia kiwango ambacho adui mzayuni amekipigia saluti. Kwa maneno mengine, ni kwamba si tu njama ya kupokonya silaha mukawama haikufanikiwa, lakini Hizbullah sasa inamiliki silaha za kisasa. Sifa na hali hii ya pili ni kuwa ilipangwa Mashariki ya Kati mpya iwe ya namna ambayo eneo hili ligeuzwa kikamilifu kuwa koloni la Marekani. Lakini baada ya miaka 16, mwenendo wa kuondoka Marekani na kulihama eneo la Asia Magharibi umekuwa na kasi kubwa zaidi. Mukawama na mapambano ya kukabiliana na Marekani yamesambaa kwenye nchi mbalimbali, na licha ya Washington kutumia gharama kubwa katika nchi kama Siria na Iraki na vilevile vile kuanzisha vita vya niaba katika eneo la Asia Magharibi inashuhudia kudhoofika nafasi yake katika eneo hili na kupata nguvu zaidi nafasi ya mukawama ukiongozwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Endelea kutegea sikio ya matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na nane na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45. Saa, ama yahkumud, Je, wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya kama walioamini na wakatenda mema, sawasawa maisha yao na mauti yao? Ni hukumu mbaya wanayoihukumu Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizozungumzia hatima ya waumini na makafiri siku ya Kiyama. Aya hizi zinaashiria kwa kuhoji dhana ya kuyalinganisha makundi hayo mawili kwa kusema hivi: kuna mtu anayetarajia kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aliye muadilifu ataamiliana kwa namna moja na watu wema na wabaya? Je, nyinyi wenyewe mnakubali kuwa hapa duniani ambako kila mtu anafanya lolote atakalo, wale wanaojitolea kuhudumia jamii na wale wanaowaonea na kuwadhulumu watu wote hao waangaliwe kwa jicho moja? Kama kuna mtu anadhani kwamba imani na amali njema au ukafiri na madhambi havina taathira yoyote katika maisha ya mtu, dhana na imani hiyo si sahihi. Hapana shaka yoyote kuwa maisha na mauti ya muumini na kafiri yako tofauti. Waumini hupata utulivu maalumu kutokana na athari ya imani na amali zao njema kiasi kwamba masaibu na misukosuko ya maisha inayowapata huwa na taathira hasi ndogo zaidi kwa roho na nafsi zao. Watu waumini hufarajiwa na ahadi za Mwenyezi Mungu na huangalia mustakabali wao kwa jicho la matumaini na matarajio mema ni kama isemavyo tarjumi ya aya ya themanini na mbili ya Suratul An'am ya kwamba wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma, hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka. Lakini kinyume na watu hao, wale wasiomwamini Allah na wakawa wametopea kwenye maovu na maasi, wao huwa daima wanatawaliwa na wahka na wasiwasi. Hata kama watakuwa wamezungukwa na chungu ya neema za vitu vya kidunia, hofu ya kuwatoka vitu hivyo huwasononesha na kuwanyima raha, na wanapouangalia mustakabali huu hisi ni kiza kitupu na mauti kwa uwao ni kutoweka na kumalizika. Nuru ya uongofu huzipa mwangaza nyoyo za watu wa kundi la kwanza na kuwafanya wayafuatilie kwa moyo mkunjufu malengo mema na yenye thamani wanayotaka kuyafikia. Lakini kundi la pili ni la watu wasio na lengo maalumu na linalofahamika kwa ajili ya maisha hubaki wana mangamanga manga na kuselelea kwenye mawimbi na dhoruba za viza. Kwa hivyo, wakati makundi mawili hayo yanapofikwa na mauti, ambayo ni njia ya kupita kuelekea kwenye ulimwengu wa milele, hatima na majaliwa yao yatakuwa tofauti pia. Wakati watu waumini na waliotenda mema wanapofikwa na mauti hubashiriwa pepo, lakini wale waovu waliomkufuru Mwenyezi Mungu huambiwa piteni kwenye milango ya kuingilia Jahannam na mtabaki humo milele. Kwa hivyo, kwa ufupi ni kwamba hali za makundi haya mawili katika kila jambo, ukiwemo uhai na mauti barzakhi na kiyama ni tofauti kabisa. Nukta nyingine ni kwamba uumbwaji wa mbingu na ardhi umefanywa kwa msingi wa haki na uadilifu. Si mfumo wa maisha ya wanadamu pekee, bali mfumo wa viumbe vyote katika ulimwengu wa maumbile umeratibiwa kwa msingi wa haki. Kwa hivyo, Mwenyezi Mungu si mwenye kumdhulumu mtu yeyote na pia hakuwaumba wanadamu na kisha hakuwaacha vivi hivi ili kila mtu afanye chochote atakacho na vyovyote apendavyo, bali atawalipa watu adhabu au thawabu kulingana na mfumo wa uadilifu alioweka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujiepushe na kumdhania Mwenyezi Mungu mambo yasiyo sahihi na tujue kwamba kipimo kitakachotumiwa kulipwa thawabu au adhabu ni amali zetu tulizofanya, si dhana hewa na matarajio yasiyo na maana tuliyo nayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa imani na amali njema na vilevile vile kukufuru na kufanya maovu vina mchango na taathira katika uhai kifo na hatima ya mtu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mfumo wa ulimwengu wa umbwaji umesimamishwa juu ya msingi wa haki, kwa hivyo unaamiliana na mtu pia kwa msingi wa haki. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kuwa falsafa ya kuwepo kiama ni hekima na uadilifu wa Allah subhanahu wa ta'ala ili liweze kudhibiti lengo la uumbaji na haki imfikie yule anayestahiki. <muchos> Afala tadhakkarun. Je, yeah. Umemwona yule aliyefanya matamanio yake kuwa ndiye Mungu wake, na Mwenyezi Mungu akamwacha apotee, pamoja na kuwa ana ujuzi, na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake, na akambandika vitanga machoni mwake basi nani atamwongoa huyo baada ya Mwenyezi Mungu? Basi je, hamkumbuki? Aya hii inaashiria chimbuko la ufanyaji maasi na madhambi na kueleza kwamba wafanya madhambi na maasi huwa wanayachukulia matakwa na matamanio ya nafsi zao kipimo cha kufanyia kila jambo kiasi kwamba huzifanya hawa na matamanio hayo ya nafsi kuwa ndiyo Mungu wao anayewaamuru wafanye mambo yatakayowastarehesha na kuwapa raha zaidi. Wao hufanya chochote zinachokitamani nyoyo zao na hata huzitumia akili na fikra zao kwa ajili ya kuyafikia matashi ya nyoyo zao. Ni kawaida kwa watu kama hao kuingiwa na upofu na uziwi wa kushindwa kuiona na kuisikia haki, na badala yake kuyaona sahihi na ya sawa yale tu yanayokidhi raha zao na yenye manufaa na wao, na kila kilicho kinyume na hayo hukichukulia kuwa si sahihi. Mtazamo kama huu humfanya mtu afikie hatua ya kupoteza hata ufahamu, ujuzi na uelewa wake wa mambo. Kwa hivyo, watu wanaoabudu hawaa na matamanio ya nafsi, hata kama watakuwa wajuzi, wataalamu na wanazuoni, huishia kwenye dhalala, upotofu na hilaki. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba si masanamu ya miti na mawe tu au mwezi na jua na baadhi ya wanyama ndiyo pekee waliogeuzwa kuwa miungu ya kuabudiwa na watu katika zama zote za historia. Kuna watu wengine wanaoabudu hawa na matamanio ya nafsi zao kwa kufanya yale tu yanayozipendeza na kuzistarehesha nyoo zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa mtu atatawaliwa na matamanio ya nafsi yake, elimu, ujuzi na uelewa alio nao juu ya mambo haui na faida wala haufanyi kazi tena. Ni sawa kabisa na daktari ajuaye kila kitu kuhusu madhara ya sigara, lakini yeye mwenyewe akawa ni mvutaji mkubwa. Alkadhalika, aya hii natutaka tujue kwamba hawa na matamanio ya nafsi ni mithili ya miwani yenye vioo vya rangi ambavyo humfanya mtu ashindwe kukiona kitu vile hasa kilivyo, na kuweza kuchukua uamuzi sahihi. Kwa hiyo, kwa kuabudu matamanio ya nafsi, mtu huishia kupotea njia, yeah. Saito leo inahitimishwa na aya ya ishirini na nne na ishirini na tano ambazo zinasema, waqalu ma hiya illa hayatuna ad-dunya namutu wa nahya wa ma yuhlikuna illa ad dahr wa ma lahum lahum bidhalika min ilmin in hum illa yadhunnun na, walisema hapana ila huu uhai wetu wa duniani tunakufa na tunaishi na hapana kinachotuhilikisha isipokuwa huu huu ulimwengu, lakini wao hawana elimu ya hayo, ila wao wanadhani tu. Wa idha tutla alayhim ayatuna bayyinatin Ma kana hujjatahum illa an qalu i'tu bi abaina in kuntum sadiqin. Na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi, hawana hoja ila kusema, waleteni baba zetu, ikiwa nyinyi ni wakweli. Aya iliyopita ilizungumzia kuabudu matamanio ya nafsi na jinsi kunavyomweka mtu mbali na ufahamu wa haki na ukweli. Aya hizi tulizosoma zinaashiria moja ya matokeo mabaya ya kuabudu hawa za nafsi na kueleza kwamba wale wanaofikiria raha na starehe za ghariza tu na kutosheka na kukidhi matamanio ya nafsi zao huwa wanakanusha kuwepo kwa ulimwengu wa baada ya kifo na kiama. Watu hao huwa wanasema, sisi tunatoweka kwa kufikwa na mauti na hakuna kitu chochote kitokanacho na sisi ambacho kinasalia, hata tuje kuwa hai tena na kutakiwa kuwajibika kwa amali tulizofanya. Kuna siku tumekuja hapa duniani na kuna siku tunaondoka na ghairi ya ulimwengu huu tunaoishi ndani yake hakuna ulimwengu mwingine wowote hata tukae na kufikiria. Kukanusha kwao maadi na kufufuliwa viumbe hakutegemei hoja na burhani, bali kumesimamia kauli za dhana na kukisia tu. Wao huwaelekea waumini na kuwaambia, kama kufufuliwa tena wafu ni tukio la kweli Wafufueni baba zetu kwanza, papa hapa duniani ndipo tuamini kuwa upo uwezekano wa sisi kufufuka tena. aliyekuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ameonyesha kwa njia tofauti, ikiwemo ya uumbaji wa mwanadamu wa mwanzo, uwezo wake wa kuwafufua wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kufuata matamanio ya nafsi humfanya mtu akanushe kiama ili kwa njia hiyo aweze kukidhi matashi yake kwa raha na buraha na kuendelea kufanya maovu na madhambi bila hofu wala wasiwasi wowote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanaokanusha maadi hawana hoja yoyote ya maana isipokuwa kulikadhibisha hilo kwa kutegemea dhana tu. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kama walivyokuwa wakanushaji wa kuwepo kwa Mwenyezi Mungu, ambao walikuwa wakisema lazima tumuone Mungu kwa macho yetu, ndipo tutaamini. Baadhi ya wakanushaji kiama na kufufuliwa viumbe nao pia wanasema inabidi tuwaone baba zetu kwanza wakifufuliwa, ndipo tutaamini. Utadhani ukomo wa akili zao ni macho yao, na kwa hivyo, chochote wasichoweza kukiona kwa macho hawako tayari kukiamini. Wapenzi wasikilizaji, darsa mia tisa na kumi na nane ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 15 mfungo tatu Dhulhija 1443 Hijiria, sawa na Julai 15 mwaka 2022 miladia siku kama eleo miaka 1228 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa Imamu Ali Inaki alaihi salam, mashuhuri kwa lakabu ya al Hadi, mmoja wa wajukuu wa mtume mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah ya juu yake na kizazi chake. Alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuuawa shahidi baba yake y yani Imam Jawad alaihi salam, Imamu al Hadi alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu zama za uimamu wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Banabas na Mutawakil. Ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kuwa Imamu Hadi alaihi ssalam, na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha imamu atolewe Madina na kuhamishiwa Samara nchini Iraki ili amuweke chini ya uangalizi Licha ya hayo yote lakini, Imam Naki alaihi salam aliendelea kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo, miaka 434 iliyopita, kulitokea vita vya bahari kwa jina la Manshe, English Channel, kati ya jeshi la majini la Hispania, maarufu kama jeshi la majini lililoshindwa na jeshi la majini la Uingereza. Katika vita hivyo meli kubwa 135 za kivita za Uhispania zilishambulia Uingereza kwa shabaha ya kulipiza kisasi cha mauaji ya malkia Mary Stuart wa Scotland, lakini kutokana na kimbunga kikali meli 85 za Uhispania zilizama majini na kikosi na majini cha jeshi la majini kilichoshindwa cha Uhispania kikapata kipigo kikubwa. Tangu wakati huo nyota na umashuhuri wa kikosi hicho ukaanza kuzama. Siku kama ya leo miaka 118 iliyopita, alifariki dunia Antoni Chekhov, mwandishi mashuhuri wa visa wa karne ya 19 wa Urusi, akiwa na umri wa miaka 64. Chekhov alikuwa tabibu, na katika kujitolea alijenga kituo cha tiba ambacho alikitumia katika shughuli hiyo. Baada ya hapo alijiunga na taaluma ya uandishi ambapo alianza kujishughulisha na kazi za uandishi katika magazeti na kuandika makala tofauti. Wakati huo alikuwa mahiri katika tenzi fupifupi na akatokea kuwa mashuhuri katika uga huo. Miongoni mwa athari za mwandishi huyo ni pamoja na kitabu alichokipa jina cha jogo wa na siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, yani tarehe 15 Julai mwaka 1944 jeshi la Marekani lilianza kuishambulia Japan kwa maelfu ya mabomu katika kipindi cha vita vya pili vya dunia. Mashambulio haya ya mabomu ya Marekani yaliendelea hadi Japan iliposalimwa amri. Tukio hilo chungu, licha ya kusababisha makumi ya maelfu ya wananchi wasio na hatia wa Japan kuuawa kwa halaiki, lilipelekea pia zaidi ya viwanda alfu tatu vikubwa kwa vidogo kuharibiwa kabisa. Shukrani wasikilizaji wapendwa, mnaendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na hapa nasoma maoni yake Shera Alfadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, jamii ya kimataifa waadilifu kote duniani, tunawaambia dunia kuwa ziara ya rais wa Marekani Israel ni ishara tosha kuwa vitendo na wazeuni kwamba ni wavunja haki za binadamu kwa raia wa Palestina ambao ni Waarabu, anasema inasikitisha sana. Shukrani sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. kwaufupi khatibu wa swala ya ijumaa leo mjini Teheran amesema swala la Khadir ni kadhia ya kipekee katika historia ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu hajalipa tukio lolote lile umuhimu mkubwa kuliko tukio la Khadir hum. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba takriban watoto milioni 25 ulimwenguni kote hawajapewa chanjo dhidi ya magonjwa ya kawaida kama diphtheria. Senator John Kennedy wa Marekani amesema kiwango cha kupendwa rais wa nchi hiyo Joe Biden baina ya wa Wamarekani ni sawa na kile cha ugonjwa wa kipindupindu na wizara ya mambo ya nje ya Mali imekitaka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MINUSMA kusimamisha safari zote za ndege zilizopangwa kusafirisha askari wake baada ya mamlaka ya nchi hiyo kuwazuia wanajeshi 49 kutoka Ivory Coast ambao waliingia katika ardhi yake kushiriki katika operesheni za usalama bila ya kupata vibali. kwa hiyo