Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakuja kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Ahadi alaihi ssalam. Kadhalika, tutakuwa na Iran juma hili, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari za alama ya kujumlisha u plasi tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba navuta pumzi na muda si muda narejea na taarifa habari za dunia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo usiku huu. Ugonjwa wa ajabu usiojulikana waua watu watatu nchini Tanzania. Iran yasema hadaa ni sifa iliyoshamiri ya wanasiasa wa Marekani. Na mfumko wa bei wavunja rekodi nchini Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Ugonjwa wa ajabu na usiojulikana unaoambatana na homa, maumivu na maumivu ya kichwa, uchovu na kutokwa damu pwani umesababisha vifo vya watu watatu huko kusini mashariki mwa Tanzania na kusababisha wengine kumi kuugua. Mganga mkuu wa serikali ya Tanzania, Daktari Haifelo Sichalwe, amethibitisha kuwa wakati dalili hizo zikionekana kufanana na homa za kuvuja damu kama vile Ebola na virusi vya Marburg wagonjwa wote walikutwa hawana magonjwa yote mawili pamoja na COVID 19. Afisa huyo wa afya amewataka wananchi kuwa watulivu, akieleza kuwa timu ya wataalamu inayoungwa mkono na serikali inakabiliana na kesi hiyo. Kati ya kesi 13 zilizoripotiwa za ugonjwa huo wa ajabu uliogunduliwa kusini mashariki mwa mkoa wa Lindi ni mtu mmoja tu aliyepona, watatu wamefariki na wagonjwa waliosalia wametengwa, amesema Daktari Sichalwe. Rais Samia Suluh Hassan alisema Jumanne kwamba ugonjwa huo wa ajabu unaweza kuwa umesababishwa na kuongezeka kwa maingiliano kati ya wanadamu na wanyama wa porini na uharibifu wa mazingira. Visa viwili vinavyoshukiwa kuwa vya na virusi vya mabag vilivu, uh, viliripotiwa nchini Ghana wiki iliyopita na hivyo kuzua hofu ya mlipuko mwingine kwani ugonjwa huo haupatikani sana Afrika Magharibi. Mabag homa hatari ya kuvuja damu husambazwa kwa wanadamu na popo wa matunda na kati ya wanadamu kupitia mguso wa karibu na huua kama asilimia themanini na nane ya wale wanaoambukizwa. Hata hivyo, Ghana iko karibu maili alfu nne sawa na kilomita elfu sita mia nne kutoka Tanzania na hivyo kuna uwezekano mdogo sana wa magonjwa hayo mawili kuwa na uhusiano mbali na hayo ya afya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema ahada na kusema uongo ni sifa ya kawaida Biden katika kauli za wanasiasa wa Marekani. Kauli hiyo imekuja huku Joe Biden, rais wa Marekani, akiwa jana aliwasili katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel kwa lengo la kufanya mazungumzo na wakuu wa utawala wa kizayuni na kisha aelekee Saudi Arabia. Akiwa Saudia, Biden atafanya mazungumzo na viongozi wa nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, ambazo ni Saudi Arabia, Kuwait, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar na Oman. Hali kadhalika, kikao hicho cha Jumamosi mjini Jidda kitahudhuriwa na viongozi wa Iraq, Jordan na Misri. Lengo la mkutano huu limetajwa kuwa ni kuzishinikiza nchi za kiarabu ziwe na uhusiano wa karibu zaidi na utawala wa kizoni wa Israel, sambamba na kushadidisha sera za chuki dhidi ya Iran katika eneo. Aidha, kikao hicho kinatazamiwa kutumika kuishinikiza Saudi Arabia iongeze uzalishaji wa mafuta ya petroli. Nasir Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, leo ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu safari ya Biden huko Israel, ambapo ameandamana na maafisa wake wa ngazi za juu akiwemo mshauri wa usalama wa taifa Jack Sullivan na kuandika: Sullivan mshauri wa usalama wa taifa ameandamana na Biden mjini Tel Aviv ili kuipa nguvu ahadi ya Marekani kuwa itaunga mkono bila masharti utawala wa Israel unaoua watoto kwa wingi zaidi duniani. Kanaani ameendelea kusema kuwa tokea mwanzo wa safari hiyo Biden amekuwa akituhumu Iran kuwa eti inaunga mkono mauaji ya watu wa Ukraine, akisisitiza kuwa tuhuma hizo hazina msingi wowote. Ameongeza kuwa kusema uongo ni sifa iliyoshamiri ya wanasiasa wa Marekani. Aidha, amesema wanasiasa hao wanapotosha ukweli kwa ajili ya kufikia malengo machafu. Wakati huo huo, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Ankara amedokeza kuwa kutafanyika vikao viwili muhimu mjini Teheran wiki ijayo, ambavyo vitahudhuriwa na marais Vladimir Putin wa Rusia na Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki. Muhamad Farazmand, balozi wa Iran mjini Ankara wa Uturuki, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa na hapa nanukuu: wiki ijayo kutafanyika vikao viwili muhimu mjini Teheran. Kwanza, ni kikao cha kamati kuu ya uhusiano wa Iran na Uturuki, na pili ni kikao cha viongozi wa ubunifu wa Astana, mwisho wa kunukuu. Putin na Erdogan wanatazamiwa kuwasili nchini Iran wiki ijayo kushiriki katika vikao hivyo na kufanya mazungumzo ya viongozi wa ngazi za juu wa Iran, Balozi Fazarvanda amesema katika kipindi hiki nyeti na chenye kuainisha hatma ya eneo na dunia, mji mkuu wa Iran Tehran utakuwa mwenyeji wa vikao hivyo viwili muhimu vya kimataifa ambavyo havitafanyika kwa muda mrefu, havijafanyika kwa muda mrefu. Kumradhi, hivi karibuni ikulu ya Russia au Kremlin ilithibitisha kuwa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin atafanya ziara mjini Tehran, ambapo atakuwa na mazungumzo na rais wa Iran. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, ameeleza kuwa Rais Vladimir Putin Jumanne ijayo ya Julai 19 atafanya safari Teheran kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa pande tatu wa marais wa Iran, Rasia na Uturuki katika fremu ya mazungumzi ya Astana kuhusiana na mchakato wa amani ya Siria. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. tukisonga mbele, kundi moja la kutetea haki za binadamu limeutaka umoja Mataifa kushinikiza utawala wa kizayuni Israel usitishe sera za kutumia mabavu ambayo hupelekea idadi kubwa ya wapalestina kupoteza maisha. Shirika la kutetea haki za binadamu la EuroMed Monitor limemtumia barua Morris Tedbol Benza, ripota maalum wa umoja Mataifa kuhusu mauaji nje ya mkondo wa sheria au mauaji ya kiholela na kusema maagizo rasmi yaliyopelekewa na jeshi yaliyopokelewa na jeshi la Israel katika kukabiliana na raia wa Palestina yalisababisha matumizi ya kimfumo ya nguvu zinazosababisha mauaji na hivyo kusababisha ongezeko kubwa la matukio ya mauaji ya kiholela katika maeneo ya Palestina tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Jeshi la utawala haramu wa Israel limewaua karibu Wapalestina hamsini na watatu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mjini Quds Mashariki, kutokana na sera ya utumiaji nguvu kupita kiasi dhidi ya Wapalestina. Wanajeshi wa Israel wanatumia nguvu kuwa kimakusudi Wapalestina toban, barua hiyo imeongeza ikinukuu, mauaji ya Rafiq Riyad Ghannam huko Jenin wiki iliyopita. Jumatano iliyopita vikosi vya Israel vilivamia makazi ya wapalestina mashariki mwa mji wa Jaba huko Jenin, kaskazini mwa ukingo magharibi, na kumua Ghanam aliyekuwa na miaka 21 ambaye alitoka nje ya nyumba yake akiwa amevalia nguo za kulala baada ya kusikia sauti isiyo ya kawaida nje. Tukio hilo la ufyatuaji risasi linaonyesha sera ya Israel ya kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia wasio na silaha ambao mara nyingi sio hatari inayohitaji matumizi ya risasi, kulingana na kundi hilo la haki za binadamu. Sera ya jeshi la Israel ya kufyatua risasi tayari ilikuwa dhaifu huko nyuma na mara nyingi ilisababisha mauaji ya kiholela bila uhalali. Na mfumko wa bei nchini Marekani umevunja rekodi kwa kupanda hadi kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tena katika miongo minne huku bei za bidhaa zikiendelea kupanda. Kulingana na takwimu za ofisi ya takwimu za kazi, mfumko wa bei za bidhaa Marekani uliongezeka hadi asilimia tisa nukta moja mwezi Juni, kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika zaidi ya miaka arobaini. Pia mfumko huo ni wa juu zaidi kuliko asilimia nane nukta nane ambayo wataalamu wa uchumi walikuwa wametabiri bei zilipanda kwa asilimia nyingine moja nukta tatu kati ya Mei na Juni kufuatia kupanda kwa asilimia moja mwezi Mei. Mara ya mwisho mfumko wa bei kufikia zaidi ya asilimia tisa ilikuwa Novemba mwaka elfu moja mia kenda thamanini na moja. Sehemu kubwa ya ongezeko la Juni ilichochewa na kuongezeka kwa bei ya petroli ambayo imepanda kwa karibu asilimia stini. Marekani ilikabiliwa na bei ya juu zaidi ya mafuta ya petroli mwezi uliopita huku wastani wa kitaifa ukizidi dola tano kwa galoni kote nchini galoni moja ni karibu lita tatu nukta saba mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio teheran Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa wenye anwani inayosema Asia Magharibi katika siasa za kigeni za serikali ya Biden. Rais Joe Biden wa Marekani aliwasili jana Jumatano katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel ikiwa ni sehemu ya kwanza ya safari yake ya katika eneo la Asia Magharibi ambapo anatazamiwa pia kuitembelea Saudi Arabia hivi karibuni. Safari ya kikanda ya Biden inafanyika katika hali ambayo siasa za Marekani kuhusu eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati zimekuwa zikishuhudia mgongano wa wazi. Katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu iliyopita, Biden alikosoa kwa njia isiyo ya moja kwa moja mpango wa mapatano ya karne, ambapo utawala wa kizayuni ulipuuza suluhisho la kubuniwa serikali mbili za wazayuni na wapalestina katika ardhi hizo. Alikosoa pia waziwazi siasa za ndani na nje za Saudi Arabia, akisisitiza haja ya kusimamishwa vita huko Yemen na pia akatoa wito wa Marekani kurejea katika makubaliano ya nyuklia na Iran mashuhuri kwa jina la JCPOA baada ya kukiri kwamba siasa za Marekani eti za mashinikizo ya juu dhidi ya Iran zilikuwa zimeshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Wakati huo huo, wa Marekani ilikubaliana na serikali ya Iraq juu ya swala la kuondolewa wanajeshi vamizi wa nchi hiyo ya magharibi huko Iraq ambapo baadhi ya wanajeshi hao waliondoka katika nchi hiyo ya kirabo hata hivyo baada ya muda siasa za mashariki ya kati za serikali ya Biden zilianza kubadilishwa taratibu, mabadiliko ambayo yalipingana wazi na siasa ambazo zilikuwa zimetangazwa hadharani na serikali hiyo. Uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa kizayuni uliongezeka, na katika uwanja huo ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo zimekuwa kituo cha kwanza cha safari ya Biden mashariki ya kati. Ukosoaji wa wazi uliokuwa ukifanywa na Biden huko nyuma dhidi ya Saudi Arabia na madai ya kuto, au na madai ya kutokutana na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa saudia ya, taratibu yalianza kufunikwa na nafasi yake y kuchukuliwa na mahitaji ya mafuta ya Washington kwa Riyadh. Ni kwa msingi huo ndipo Saudi Arabia imechaguliwa kuwa kituo cha kwanza cha safari ya Biden katika nchi za Kiarabu. Kwa maelezo hayo, Biden kinyume na alivyokuwa akidai huko nyuma, amepangiwa kukutana na mwanamfalme huyo katika safari yake nchini humo. Madai ya Marekani ya kurejea katika mapatano ya JCPOA hayajatekelezwa na utawala wa Biden ungali unatumia mashinikizo ya vikwazo dhidi ya Iran. Swala jingine ni kuhusiana na hali inayoendelea hivi sasa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu Saudi Arabia na eneo zima la Asia Magharibi kwa jumla. Biden amesafiri katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu katika hali ambayo utawala wa kizayuni unapitia hali ngumu zaidi ya ya kisiasa katika miaka ya hivi karibuni. Katika miaka ya karibuni utawala huo umekabiliwa na changamoto ya kuvunjwa mara kadhaa bunge la Knesset na baraza la mawaziri. Kwa sasa mgawanyiko wa kisiasa katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu huko katika kiwango cha juu zaidi, ambapo wapinzani wa makundi ya kisiasa wametanguliza masilahi ya vyama vyao badala ya masilahi ya kitaifa, na hivyo kubebesha utawala huo gharama kubwa ya kifedha na wakati huo huo kutumbukiza kwenye kinamasi cha malumbano ya kisiasa. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Na kabla ya kuingia katika ngwe ya pili matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ya kukuletea vipindi, nisome hapa maoni mawili matatu. Nanzo na ujumbe wake, Hasan Juma yupo Singida, Tanzania, nasema, naomba usisahau kutuma audio za tafsiri ya Ayatul Kursi ya Maulana Aidarus. Anasema alitokwa kwa, kwa maana zaidi ya tatu haya inshallah. Asante sana Hassan Juma ukiwa hapo Singida na toban, ombi lako hilo nitaliwasilisha kwa wahusika. Asante sana pia Ibrahim Biaombe ukiwa Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katutumia ujumbe wa sauti. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuro ukiwa hapo Tabora Tanzania natushukuru kwa habari. Asante sana pia Shekh Gubu Isa Khatibu, yupo Bujumbura, Burundi, naye pia anatushukuru kwa habari. Tupate kwanza vipindi tulivyokuandalia usiku huu, mpenzi msikilizaji, na iwapo muda utaruhusu, basi insha allah nitarejea hapa kusoma maoni zaidi. <mulisha>: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali Alhadi Annaqi al alaihi ssalam. Imam Ali Lhadi al alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa alizaliwa tarehe 15 it 5 Dhulhija mwaka 212 Hijiria, katika mji mtakatifu wa Madina. Alipewa lakabu ya Alhadi kwa maana ya mwongozaji. Alitekeleza vyema jukumu hilo la kuongoza jamii ya Kiislamu kwa muda wa miaka thelathini na tatu. Katika zama hizo umashuhuri wa imama Al-Hadi ulienea kwa kasi katika maeneo yote ya karibu na ya mbali na kuwafanya watu waliokuwa na kiu kubwa ya kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kukimbilia kwake mjini Madina. Muhamad bin Shaharashuba ni mmoja kati ya wanahistoria wa Kiislamu waliofanya utafiti na kuandika kwa mapana na marefu historia ya ubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Ameandika katika kitabu chake cha Manakib Ali Abitalib kuhusu maadili mema na tabia za Imam Alhadi akisema, alikuwa mtu mwenye roho nzuri na msema kweli zaidi kati ya watu wote wa zama zake. Alipokaa kimya, uso wake uling'aa kwa utukufu maalumu, na alipozungumza maneno na shakhsia yake ilikuwa ikiwavutia watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imamu Aliy Lhadi alayhi ssalam ni mfano bora wa neema na rehema ya Mwenyezimungu ambayo amewajalia wajawake. Alikuwa nuru na taa inayowaelekeza wanadamu kwenye njia ya ukamilifu, ili wale waliopotea na kukwama njiani waweze kuongozwa na taa hiyo kwenye njia nyoofu inayowaelekeza kwa mola wao. Sira na mwenendo wa maisha yake pia ni mfano bora wa kuigwa na watu wote wanaotafuta ukamilifu. Imamu Ali al Hadi alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijiria, baada ya kuuawa shahidi baba yake, akiwa na umri wa miaka minane tu. Katika zama za uongozi wake, utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukidhoofika taratibu na kuelekea ukingoni kama walivyokuwa babu zake. Tabia na maadili bora ya Imamu Lhadi viliwafanya watu waliokuwa wamechoshwa na dhuluma na uonevu wa watawala madhalimu wa ukoo wa Bani Abbas wapokee kwa moyo mkunjufu tabia hizo njema, miongozwa na mafundisho sahihi ya Uislamu ya Imamu Alii Lhadi alaihi ssalama. Hali hiyo pamoja na uchamungu mkubwa wa imamu iliwavutia sana watu swala lililozidisha idadi ya wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume siku baada ya nyingine. Tabia njema za Imam ambaye aliishi katika kipindi cha makhalifa sita wa Bani Abbas iliwavutia zaidi watu katika njia sahihi, yaani mafundisho halisi ya Uislamu. Watawala hao waovu walimsumbua na kumtesa sana mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, katika kipindi cha uongozi wake kwenye umma wa Kiislamu. Hatimaye wa mwisho wao, yaani Muatasim alimpa sumu na kumuua shahidi Imam alii lhadi naqi alaihi ssalama. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kwamba licha ya watawala hao madhalimu kuwa katika kilele cha nguvu za kidhahiri na kimaada za dunia, lakini waliishi na kuaga dunia kwa madhila makubwa, na hii leo historia inawakumbuka kama watawala madhalimu na makatili wakubwa. Katika upande wa pili, Imam alii lhadi anatajwa kwa taadhima na kutukuzwa na mamilioni ya Waislamu, na miongozo na mafundisho yake yamebakia kama tochi na taa inayowamulikia wanadamu katika njia ya uongofu. Lakabu na jina lilopewa Imamu Alii Annaqii alaihi ssalam, yaani Alhadi, linaweka wazi hakika nyingine nyingi. Neno hidaya katika lugha ya Kiarabu lina maana ya kuonyesha njia na kufikisha mahala panapokusudiwa, ambapo kwa kawaida huwa ni mahala pazuri na chanya. Katika utamaduni wa Qurani na maarifa ya Ahlu Baiti wa Mtume, Neno hili lina maana ya kina na pana zaidi kuliko makusudio yake ya kidhahiri na kijiografia: kuijua vyema njia, mahala pa kufikia, kuelewa umma na walio kwenye msafara, kutambua vikwazo na matatizo ya njiani, kuhamasisha wasafiri kwa ajili ya kufanya harakati, kuhamasisha moyo wa ukakamavu miongoni mwa wasafiri na kuonyesha njia na vilevile vile kuongoza msafara ni sehemu ya maana ya neno Alhadi katika utamaduni wa Kiislamu. Imamu Alhadi alaihi al ssalam alikuwa jua linalong'aa, ambalo katika miaka ya 220 hadi 254 hijiria alichukua usukani na kuongoza umma mkubwa wa Kiislamu, na kwa kipindi cha karibu miaka 34 alikuwa nahodha shupavu wa meli ya Uislamu katika mawimbi makali na ya kutisha ya zama za watawala madhalimu wa ukoo wa Bani Abbas, kama ilivyokuwa katika zama za mababu zake watukufu. Kipindi cha Imam Ali l Hadi alaihi ssalam kilikuwa msimu wa hekima na madini ya elimu na maarifa. Fikra nyingi za kiitikadi zilijitokeza, zikiambatana na nadharia tofauti kuhusiana na misingi ya kiitikadi na ya Kiislamu. Nadharia potofu ambazo kwa hakika zilikuwa zikihatarisha na kupotosha fikra sahihi ya Uislamu. Kutokana na kipawa chake kikubwa cha maarifa, nuru ya hidaya na mwongozo wake, Imam Ali an-Naqi al-Hadi aliweza kufunga milango mingi ya upotofu na wakati huo huo kubainisha kwa usahihi fikra halisi za Uislamu na kubatilisha fikra zilizokuwa zikienezwa na maadui wa dini hiyo. Mbali na kuhuisha mafundisho na maarifa ya Uislamu, Imam Ali al-Hadi alikuwa mstari wa mbele katika kushughulikia masuala mbalimbali ya kijamii na kutatua matatizo ya watu, kwa kadiri kwamba hakuna mtu aliyetoka nyumbani kwake hali ya kuwa amekata tamaa. Alikuwa mwingi wa ibada na mchamungu mkubwa, kwa kadiri kwamba wanazuoni wakubwa wa Kiislamu kama Ibnu Kathir wanamsifu mjukuu huyo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama kwa kusema, alikuwa mchamungu mwenye takwa na zuhudi kubwa. Kuwaongoza wanadamu na kuwaelekeza kwenye mambo mema kunahitaji maarifa mengi na ya hali ya juu ambayo hujumuisha pande zote za maisha yao. Viongozi wote maasumu walikuwa na maarifa hayo. Katika mojawapo ya matamshi yake ya kuvutia Imam Ali Lhadi alayhi ssalam anasema jina tukufu la Mwenyezi Mungu, yani alismu ladham al lina herufi sabini na tatu, na Asif bin Barkhia aliyekuwa wasii, rafiki wa karibu na katibu wa Nabi Suleimani alaihi ssalam, alikuwa akijua herufi moja tu kati ya herufi hizo sabini na tatu. Alitamka herufi hiyo moja na hivyo akaweza kumletea Nabii Suleiman kiti cha enzi cha malkia Balkis katika muda mfupi sana ulio chini ya kupepesa jicho. Imamu anaendelea kusema kwamba herufi 72 kati ya hizo 73 tunazo sisi Ahlubaiti wa Mtume, na Mwenyezi Mungu amejiwekea herufi moja ambayo inahusiana na elimu ya ghaibu. Imamu Alhadi alayhi ssalaam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za Waislamu pekee bali nuru ya maarifa yake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa na shakhsia yake viliwavutia wafuasi wa madhehebu na dini zote, ambao waliathiriwa na sifa na tabia zake njema na vilevile nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdan tabibu wa kikristo ni miongoni mwa watu waliovutiwa na kushawishika sana na shakhsia na elimu ya Imama Alhadi alaihi ssalam. Anasema, kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama zake, basi mtu huyo ni Aliyi Lhadi alaihi ssalam. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samara ili kuwazuia watu wasimfuate kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi za hekima za Imamu Ali Lhadi alaihi ssalam. Anasema yeyote anayemcha Mwenyezi Mungu watu watamcha, anayemtii Mwenyezi Mungu wanadamu watamtii, na anayemtii muumba hataogopa ghadhabu za viumbe wake. Anayemkasirisha Mwenyezi Mungu muumba lazima awe na hakika kwamba atakumbwa na ghadhabu za viumbe. Anasema katika hadithi nyingine kwamba, tahadhari na mtu anayeiona duni nafsi yake na wala hatambui thamani yake mwenyewe. Vilevile, amesema dunia ni soko ambamo kundi moja limepata faida ndani yake na kundi jingine linapata hasara. Imamu Ali lhadi Naqiy alayhi ssalamu, pia alikuwa akiwahimiza Waislamu kukumbuka mwisho wa maisha yao hapa duniani kutokana na taathira yake katika mienendo ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Anasema, kumbuka mwisho wa uhai wako ukiwa umelala kitandani baina ya watu wa familia yako na hakuna tabibu anayeweza kuzuia kifo chako wala rafiki wa kukufaa lolote kwa hakika hii ndiyo hulka na tabia ya watu wenye busara na akili ambao daima hukumbuka mwisho na matokeo ya kazi na maisha yao kutokana na taathira zake kubwa katika mienendo ya maisha yao. Babu yake Imamu Ali al-Hadi Al hadi alaihi ssalam, yaani Mtume wetu Muhammad Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasalama, anasema enyi watu, mwenye akili zaidi kati yenu ni yule anayekumbuka kifo zaidi. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alihi waalihi wasalam, kwa mnasaba wa kuadhimisha na kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu wake mwema Imama Aliyi Lhadi alaihi ssalam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Aturuzuku shafaa yao siku ya kiyama na atufufue pamoja na Mtume Muhammad na ali zake watuharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: rais wa Iran anasema kulinda mazingira ni jambo la dharura na kipaumbele kisichoepukika; spika wa bunge la Iran anasema Marekani ni mtekelezaji wa sera za utawala wa kizayuni katika eneo na Iran ni kati ya nchi kumi na tano zinazovutia idadi kubwa ya wanafunzi wa kigeni duniani. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano na mawaziri wa eneo hili kuhusu ushirikiano wa mazingira kwa mustakabali bora kwamba umuhimu wa mazingira unapaswa kuzingatiwa na kwamba kila mmoja anapasa kulinda mazingira mbali na mitazamo ya kawaida ya kidiplomasia na kisiasa. Mkutano wa kikanda wa mawaziri wa mazingira wa nchi za magharibi mwa Asia ulifanyika wiki hii hapa Tehran kwa ubunifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukihudhuriwa na mawaziri na maafisa wa ngazi za juu wa nchi kumi na moja za magharibi mwa Asia. Mkutano huo umefanyika, lengo likiwa ni kuchunguza njia mbalimbali za kutatua matatizo ya mazingira katika eneo hili, hasa tatizo la vumbi angani. Akihutubia mkutano huo hapa Teheran, Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa hii leo ni jambo lisiloepukika kulinda ekolojia na mazingira na ni dagadaga ya watu wote wa nchi eh, khususan za nchi eh, katika kanda hii. Rais wa Iran ameongeza kuwa kupenda makuu kwa mifumo ya uistikbari na ubeberu duniani, ugaidi, na kuzizuia serikali na mataifa ya eneo kunufaika na ilmu na teknolojia katika kuchukua maamuzi ndio sababu ya kushuhudiwa changamoto mbalimbali za mazingira hii leo. Rais wa Iran amesema jambo lenye umuhimu miongoni mwa vizazi ni mazingira na kulindwa kwake kunaweza kuandaa uwanja wa ushirikiano kati ya nchi rafiki na jirani. Dunia hii sasa inakabiliwa na matatizo mengi ya kimazingira nje ya mipaka ya kijiografia na kisiasa, na katika eneo la magharibi mwa Asia tunashuhudia athari za kimazingira, ikiwa ni pamoja na vimbunga vya mchanga, amesema rais wa Iran. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema Marekani ni mtekelezaji wa siasa na sera za utawala wa kizaini wa Israel katika eneo. Tarehe 13 Julai, rais wa Marekani Joe Biden alianza ziara yake katika eneo la Asia Magharibi ambapo siku ya Jumamosi ya tarehe 16 atahitimisha ziara yake hiyo kwa kutembelea ufalme wa Saudi Arabia. Muhamed Bahir Kalibaf, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, ameeleza katika hotuba ya ufunguzi wa kikao cha bunge la Iran wiki hii kwamba kugeuzwa mtekelezaji wa sera za Israel katika eneo litakuwa kosa la kistratejia kufanywa na rais Joe Biden wa Marekani, na litakuwa na madhara kwake yeye mwenyewe kwanza kabla ya mtu yoyote. Kuhusiana na safari hiyo anayofanya Biden katika eneo, Kalibaf ameongeza kuwa safari ya Biden inaendana kikamilifu na matakwa ya utawala wa Kizayuni, na akifafanua zaidi kuhusu nukta hiyo amesema, ushahidi tulio nao unaonyesha kwamba safari ya Biden katika eneo la Asia Magharibi imefanyika kwa uratibu kamili wa Wazayuni na Marekani. Sasa ni mtekelezaji wa ratiba na mipango ambayo hata ufafanuzi wa vipenge vyake pia umeratibiwa na kuainishwa na utawala wa kizayuni wa Israel ambao ndiyo adui mkuu wa mataifa ya eneo hili. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israeli ndiyo chimbuko la vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama na uthabiti katika eneo hili la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Naser Kanaani aliyesema hayo Jumanne na kuongeza kuwa hatua ya Marekani kuukingia kifua na kuunga mkono utawala haramu Israel wa Israel inadhihirisha wazi kuwa Washington inaongopa ikidai kuwa inafuatilia amani na usalama katika eneo. Akijibu madai ya rais Jo Biden dhidi ya Iran yaliyochapishwa kwenye tahariri ya gazeti la Washington Post, Kanaani amesema kitendo cha Biden kungangania sera iliyofeli ya mtangulizi wake Donald Trump ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran inakwenda kinyume na madai ya rais huyo wa Marekani kuwa eti anataka kuhuisha mapatano ya nuklia ya JCPOA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amemwasa Biden atazame mambo kwa uhalisia wake na awache kujaribu kuzitwisha nchi za eneo hili thamani na sera za Marekani, na amesisitiza kuwa nchi za eneo zina uwezo wa kusimamia mambo yao na kuamua mustakabali wao. Akizungumzia kuhusu sera za Marekani za kuingilia mambo ya ndani ya eneo la Asia Magharibi, Kanaani amesema siasa za Marekani za kuingilia mambo ya ndani ya nchi za eneo hili kimsingi ni sera zilizo kinyume cha sheria. Uwepo wa majeshi ya Marekani katika nchi kama Iraq, Afghanistan na kadhalika ni kinyume cha sheria na kuwepo kwake nchini Siria na nchi nyingine kumesababisha hasara kubwa kwa watu wa mataifa hayo. Marekani imeyasababishia mataifa hayo masaibu na matatizo mengi Ezharu, nazara, reis, shumhuri, nkishvar, farofa, kanibu, Kadhalika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema Iran inapinga vikali njama za maadui za kutaka kuundwa eti NATO ya Asia HM Magharibi, akisisitiza kuwa mpango huo unafanyika kwa maslahi ya utawala wa kisoini wa Israel. Kwa mujibu wa maafisa wa baraza la usalama wa taifa la Marekani, Biden katika safari yake ya Saudia na katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel anajadili na wenyeji wake juu ya kile kinachodaiwa kuwa eti ni tishio la Iran na hali kadhalika mikakati ya kuiwezesha Israel kupanua satua yake katika eneo. Wananchi wa Iran na nchi nyingine duniani Jumapili waliadhimisha siku sikukuu ya Idul Adha sambamba na mahujaji waliokuwa wakikamilisha ibada yao ya hija uh, huko Maka nchini Saudi Arabia. Asalucha. Tarehe kumi Dhul Hija, mahujaji waliokwenda Maka kwa ajili ya ibada ya hija huchinja mnyama na kutoa sadaka, wakitekeleza amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuisha kumbukumbu ya Nabii Ibrahim alayhi ssalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alijaribu imani na ikhlasi ya nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismaili alayhi ssalam, naye akatii na, akati na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo lake, lakini kisu uh, kilikataa kuchinja. Ndipo Mwenyezimungu alipomtumia mnyama na kumchinja badala ya mwanawe Ismail. Kwa mnasaba huo, sikukuu ya Idi mapema Jumapili e, katika miji mbalimbali ya Iran kulishuhudiwa mamilioni ya Waislamu wakishiriki katika swala ya Idi wakimwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala saada ya dunia na akhira. Swala so, hiyo mjini Teheran ambayo ilihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu na wa matabaka mbalimbali e, iliongozwa na Hujjatul Islam Walmuslimin Muhamad Jawad Haj Aliakbari ambaye alisisitiza katika hotuba za swala hiyo kwamba sikukuu ya Idul Adha inatuhimiza kufanya wema na ihsani, kuchinja uh, matamanio ya nafsi na kujisabilia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. na Iran imetajwa kuwa miongoni mwa nchi 15 duniani zenye kuvutia idadi kubwa ya wanafunzi wa kigeni. Haya amesema wiki hii na Muhamad Jawad Salampur, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na, na masuala ya sayansi na kuongeza kuwa katika mwaka uliopita wa Kiirani baina ya Machi 2021 na Machi 2022 idadi ya wanafunzi waliokubaliwa kujiunga na vyuo vikuu vya Iran iliongezeka maradufu. Amesema vyuo vikuu vya Iran vinapokea idadi kubwa ya wanafunzi kutoka nchi mbalimbali duniani ikilinganishwa na vyuo vingine hasimu katika eneo na hata barani Ulaya. Salmanpur ameeleza kuwa kuna ushindani mkubwa wa vyuo vikuu katika eneo kuwavutia wanachuo wa kigeni na hilo limetokana na ujio wa vyuo vipya katika nchi kama vile Uturuki, Marati, Rusia, Saudia, Jordan na Misri. Naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya sayansi Iran amebainisha kuwa kuna wanafunzi zaidi ya laki moja wa kigeni katika vyuo vikuu vya Iran, na ameongeza kuwa asilimia tisini ya wanachuo hao wa kigeni walioko Iran ni kutoka Afghanistan na Iraq. Amesema kuna wanafunzi elfu 95 wa Kiirani wanaosoma katika vyuo vikuu vya nchi mbalimbali duniani, wakiwemo elfu 12 wanaosomea nchini Uturuki. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 14 Dhulhija mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na tarehe 14 Julai mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa Kimarekani Dr Richard J Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya otomatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi na hii leo bunduki ya rashasha inatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, jenerali Abdul Karim Kasim alifanya mapinduzi nchini Iraq na kuondoa madarakani utawala wa kifalme na kisha kuanzisha mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri. Faisal wa Pili, mwana wa mfalme na waziri mkuu wa Iraq, waliuawa katika tukio hilo la mapinduzi. Aidha, wafuasi wa utawala wa kifalme walikandamizwa na kusambaratishwa kabisa. Baada ya mapinduzi hayo, Abdul Karim Kasim alikuwa na mirengo ya utaifa. Alishika hatamu za uongozi nchini Iraq hadi mwaka 1963 wakati alipokuja kuondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi pia na Abdusalam Arif aliyekuwa mwitifaki wake mkubwa na wa karibu. Miaka 39 iliyopita na katika siku kama ya leo, yaani tarehe 23 Tir mwaka 1362 Hijria Shamsia, duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo ni lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na kuchaguliwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia shughuli za utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo la Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita alifariki dunia Mahdi Hamidi Shirazi, malenga, mtafiti na mwandishi mkubwa wa zama hizo. Mahdi Shirazi alizaliwa mwaka 1293 Hijria katika mji wa Shiraz wa kusini mwa Iran na kutunukiwa shahada ya udaktari katika taaluma ya lugha na fasihi ya Kifarsi. Dr. Hamidi ameandika vitabu vingi vya mashairi ya Kifarsi, ambapo vingi vinahusiana na elimu ya mitindo, fasihi, historia na fani mbalimbali mbali za mashairi. Nadi, nadi, Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.