Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bsmillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Alhamisi tarehe 14 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 14 Julai 2022 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni makala ya haki za watoto katika Uislamu, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Raisi asema hakuna mwenye haki ya kuzungumza na watu wa Iran kwa lugha ya mabavu. Katibu mkuu wa Hizbullah asema moja ya matunda ya mukawama yalikuwa ni kusambaratisha mpango wa Mashariki ya Kati mpya. Varicost yaitaka Mali iwaachilie huru wanajeshi wake 49 waliokamatwa Bamako, na Urusi yataka ufanyike uchunguzi wa kimataifa kuhusu matamshi ya Bolton. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu haitalegeza msimamo wake wa haki na wa kimantiki, na akafafanua kuwa hakuna mtu mwenye haki ya kuzungumza na wananchi wa Iran kwa kutumia lugha ya mabavu. Sayid Ibrahim Raisi amesema katika kikao cha baraza la mawaziri akijibu madai ya hivi karibuni ya Wamarekani kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, kwamba Wamarekani wamesema Iran inapaswa kurejea katika mapatano hayo, ilhali jamhuri ya Kiislamu haijawahi kujitoa katika JCPOA, bali ni Marekani ndiyo iliyokiuka makubaliano hayo, akiashiria matamshi ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliyesema kwamba mashinikizo dhidi ya Iran hayakuwa na taathira yoyote na yameshindwa kwa njia ya kufedhehesha. Rais amewashauri wa Marekani kutilia maanani ukweli wa mambo na kujifunza kutokana na yaliyopita badala ya kurudia tajiriba iliyofeli ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya taifa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu amesisitiza kuwa Iran siku zote imekuwa ikifanya kazi kwa busara katika mazungumzo ya tano jumlisha moja na nne jumlisha moja na kuwasilisha matakwa yake ya kimantiki vilevile, vile ameashiria safari ya viongozi wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia na kueleza kwamba ikiwa ziara za viongozi wa Marekani katika nchi za eneo hili ni za kutaka kuimarisha nafasi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kuanzisha uhusiano baina ya utawala huo na baadhi ya nchi basi juhudi zao hazitawadhaminia usalama wazayuni kwa njia yoyote ile. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewahutubu wa Marekani na kusema, iwapo mnataka kujua athari za matendo na harakati zenu katika eneo la Asia Magharibi, angalieni msimamo wa mataifa ya eneo hili kwa macho ya wazi, na mtaona kuwa chuki dhidi ya wazayuni na uhalifu wa utawala huo imeongezeka miongoni mwa mataifa hayo. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema mojawapo ya matunda muhimu zaidi ya mhimili wa mukawama yalikuwa ni kuuzima mpango wa Marekani wa kuanzisha mashariki ya kati mpya. Sayyid Hassan Nasrullah amesema hayo katika hotuba aliyotoa kwa mnasaba wa kuadhimishwa ushindi wa mukawama katika vita vya mwaka elfu mbili na sita dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Nasurullah ameongeza kuwa moja ya matokeo muhimu zaidi ya vita vya siku thelathini na tatu yalikuwa ni kuanzisha mlingano wa kuzuia hujuma za adui mzayuni dhidi ya Lebanon. Katibu mkuu wa Hizbullah amefafanua kwa kusema, kwa rehma za Mwenyezi Mungu, mkakati wa mlingano wa kuzuia hujuma unamfanya adui Israel afikirie mara elfu kuanzisha chokochoko yote ya kijeshi dhidi ya Lebanon. Nasrullah amebainisha kuwa suhula ulizo nazo mukawama hii leo hazijawahi kushuhudiwa mfano wake hapo kabla, na azma na irada yake ya kupigana vita ni imara zaidi kuliko ilivyowahi kuwa wakati wowote wa ule Katibu mkuu wa Hizbullah ameendelea kueleza kwamba mukawama ndiyo nguvu pekee inayoweza kutumiwa na Lebanon kuzifikia mali asili zake za mafuta na gesi na kuweza kuzichimba, na kwamba uchimbaji wa nishati hizo ni fursa ya kipekee ya kuiokoa Lebanon na serikali yake. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Said Hasan Nasrullah ameizungumzia pia Marekani na kueleza kwamba Marekani ya leo ni tofauti sana na ya mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na sita na kwamba rais aliyezeeka wa nchi hiyo anaakisi taswira halisi ya Marekani yenyewe ambayo imeingia kwenye awamu ya uzee. Katibu mkuu wa Hizbullah ametanabahisha pia kuwa hivi sasa kuna nakala nyingine mpya na inayoandaliwa ya mradi wa kuanzisha Asia ya magharibi mpya na safari ya Joe Biden katika eneo hili inafanyika katika mwelekeo huo. Pia harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeitaja safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati kuwa ni kielelezo cha kivitendo cha uungaji mkono kamili wa Washington kwa Tel Aviv, na imeonya kuhusu hatari ya safari hiyo kwa eneo hili na mapambano ya Palestina. Katika safari yake ya kwanza eneo la Asia Magharibi akiwa rais wa Marekani, Joe Biden aliwasili Tel Aviv jana Jumatano, na baada ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel alitarajiwa kukutana na Mahmud Abbas, mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Baadaye Biden ataelekea Jidda nchini Saudi Arabia, ambako atakutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa na kuitaja safari hiyo kuwa inaonyesha upendeleo waz wa wazi wa Marekani kwa utawala wa Kizayuni na kwamba inafunika jinai za Tel Aviv, zikiwemo mauaji, kuwafukuza Wapalestina katika makazi yao, ubaguzi wa rangi, ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi iliyoghusubiwa, na mpango wa kuzayunisha ardhi ya taifa la Palestina na maeneo matakatifu ya kiislamu na Kikristo. Taarifa ya Hamas imesema tunaitaka serikali ya Marekani iache kudharau na kupuuza haki thabiti za watu wa Palestina na kuacha kuupendelea utawala wa kikatili wa Israel. Mwishoni mwa taarifa yake Hamas imetahadharisha kuhusu hatari ya mipango ya safari ya Biden katika eneo la magharibi mwa Asia na juhudi zake za kutaka kuunganisha utawala wa kizayuni katika nchi za eneo hili na kupanua wigo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi za kiarabu na utawala huo haramu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ivory Coast imetaka kuachiliwa huru wanajeshi wake 49 waliokamatwa nchini Mali, tukio ambalo huenda likazidisha mvutano kati ya watawala wa kijeshi wa Mali na mataifa mengine ya magharibi mwa Afrika huku kukiwa na juhudi za kuzima harakati za makundi yenye silaha yenye uhusiano na Alqaida na Daesh au ISIS na kurejesha utawala wa kidemokrasia nchini humo. Taarifa iliyotolewa na baraza la usalama wa taifa la Ivory Coast imesema wanajeshi hao ambao walikamatwa Jumapili iliyopita katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mali katika mji mkuu Bamako walitumwa nchini humo kama sehemu ya mkataba wa msaada wa usalama na vifaa uliotiwa saini na ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali mnamo Julai 2019. Ivory Coast imetaka wanajeshi hao waachiwe huru mara moja. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanajeshi hao wa Ivory Coast walitumwa Mali chini ya mkataba huo na kwamba waraka unaohusu majukumu yao ulikuwa umetumwa kwa mamlaka ya viwanja vya ndege na serikali ya kijeshi ya Mali kabla ya kuwasili nchini humo. Hata hivyo, serikali ya kijeshi ya Mali imesema wanajeshi hao waliwasili nchini humo bila ruhusa na kwamba pasipoti za baadhi yao zinaonyesha taaluma zisizo za kijeshi na kwamba walitoa maelezo tofauti kuhusu majukumu yao. Kanali Abdulahi Maiga, msemaji wa serikali ya mpito ya Mali, amesema ndege mbili zilitua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mali juzi Jumapili zikiwa na wanajeshi 49 silaha na zana za kivita. Amesema wanajeshi hao walitoa Mali kinyume cha sheria na kwamba serikali ya mpito ya nchi hiyo inawatambua kama mamluki na watafikishwa mahakamani kwa tuhuma hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema kukiri John Bolton, aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani, kwamba nchi hiyo imehusika katika kupanga njama za mapinduzi katika nchi za nje ni tukio ambalo linapaswa kuchunguzwa kimataifa. ni baada ya John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa ikulu ya White House kukiri kwamba ameshiriki katika mipango na njama za mapinduzi dhidi ya serikali za nchi tofauti duniani huku akikanusha shtaka la jaribio la mapinduzi dhidi ya Trump mnamo Januari 6, 2021, Bolton amesema, kama mtu ambaye amesaidia kubuni mapinduzi, sio Marekani, lakini katika maeneo mengine duniani, lazima niseme kwamba hatua hii inahitaji juhudi kubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zaharova, ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba John Bolton, mshauri wa usalama wa taifa wa utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, amesema kwamba alishiriki katika kupanga mapinduzi ya serikali katika nchi zingine, na maungamo haya ni jambo linalohitaji uchunguzi wa kimataifa. Bolton ambaye alikuwa mshauri wa usalama wa taifa wa Trump kutoka mwaka 2018 hadi 2019 amekiri kwamba katika kipindi chake aliunga mkono na kushiriki vilivyo katika mipango ya kuimarisha sera za uingiliaji na uhasama wa Marekani dhidi ya nchi nyingi duniani na hasa za Amerika ya Latini na Asia Magharibi na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu Umoja sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa, utazungumzia kusimamishwa usafirishaji wa gesi ya Rusia kwenda Ulaya. Usafirishaji wa gesi ya Russia kwenda Ujerumani kupitia bomba la Nord Stream moja katika bahari ya Baltic ulisimamishwa Jumatatu kwa muda wa siku kumi. Kampuni ya Russia Gazprom, ambayo hivi karibuni ilitangaza kuwa kutokana na kuchelewa kwa ukarabati uliokuwa utekelezwa na makampuni ya Ujerumani na Canada, imepunguza kwa kiasi kikubwa usambazaji wa gesi kupitia bomba la Nord Stream moja, imesema imesitisha kabisa kusafirisha gesi ya Russia kwenda Ulaya kwa ajili ya ukarabati wa mitambo na mifumo ya otomatiki. Hayo yanajiri wakati ambapo Moscow ilikuwa imeonya mara kwa mara kwamba ucheleweshaji na kutoshirikiana nchi za Magharibi kunaweza kusababisha kusimamishwa kabisa mtiririko wa gesi kupitia bomba hilo. Nord Stream moja kila mwaka husafirisha takriban mita za ujazo bilioni 55 za gesi hadi kaskazini mwa Ujerumani na kutoka huko hadi nchi mbalimbali za Ulaya, ambayo ni zaidi ya asilimia 40 ya mahitaji ya gesi ya bara la Ulaya. Kufuatia uamuzi wa hivi karibuni wa kampuni ya Russia ya Gazprom, nchi za Umoja wa Ulaya na hasa Ujerumani zimeingia katika mgogoro mkubwa wa nishati. Nchi hizo zina wasiwasi kuhusu msimu wa baridi kali mwaka huu ambao unaweza kuandamana na mgogoro mkubwa wa kijamii na kiuchumi kutokana na ukosefu au uhaba wa gesi huko Ulaya. Kukatwa kwa gesi hiyo kumesababisha nchi za Ulaya kutumia kiasi cha akiba ya gesi ambayo ilikuwa imetengwa kwa ajili ya msimu wa baridi kali hata baadhi ya nchi za Ulaya zinafikiria kurejea uzalishaji wa makaa ya mawe au kutumia vyanzo mbadala. Kwa mfano, Ujerumani imetangaza kuwa itaunganisha mitambo yake ya nishati ya makaa ya mawe kwenye gridi ya taifa ili kuokoa matumizi ya gesi. Baada ya kuanza vita vya Ukraine na Rusia, nchi za Ulaya zilifuata kibubusa amri ya Marekani na kuiunga mkono Ukraine sambamba na kuiwekea Rusia vikwazo vizito pamoja na mambo mengine, nchi hizo zilizungumzia suala la kupunguza ununuzi wa mafuta ya petroli na gesi kutoka Russia, ili kuishinikiza Moscow kifedha kwa matumaini kwamba ingesitisha operesheni zake za kijeshi huko Ukraine. Lakini vikwazo hivyo hadi sasa vimetoa matokeo kinyume na ilivyotarajiwa, na sasa hali ni ngumu katika nchi za Ulaya ambazo zinategemea sana vyanzo vya nishati vya Russia. Katika miezi ya karibuni Ulaya imekabiliwa na ongezeko kubwa la bei ya gesi kutokana na mzozo wa mafuta uliosababishwa na vikwazo dhidi ya Rusia. Kwa mujibu wa maafisa wa Ujerumani, vituo vya kuhifadhi gesi nchini humo kwa sasa vimefikia kiwango cha asilimia 61 ambayo ni chini kuliko kawaida kwa msimu huu, na ikiwa mauzo ya gesi ya Rusia yatasitishwa, Ujerumani itakuwa na gesi ya kutosha kwa miezi miwili tu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyonayo ni mengi, hivyo hatutorefusha utangulizi na tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu na kujibu baadhi ya maswali na kutekeleza baadhi ya mapendekezo ya wasikilizaji wetu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wakati Balozi Zubairu Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, alipokuwa ziarani hapa nchini Iran, alitoa matamshi muhimu sana yaliyowavutia wasikilizaji wetu na kuwafanya watoe maoni yao. Miongoni mwao ni mwanabaraza hai bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town jijini Mombasa nchini Kenya. Tutasoma maoni yake kwa muhtasari sana, kwani tuliahidi kuja kuyatolea maelezo kidogo maoni yake hayo, m, kutokana na kwamba muda haukuturuhusu kufanya hivyo katika kipindi kilichopita. Katika sehemu moja ya maoni yake, Bwana Shebe anasema mimi naiunga mkono kauli ya balozi Zubairu kuwa Waislamu wajitokeze waziwazi na kwa nguvu zote kupambana na watu wenye itikadi za ukufurishaji si tu nchini Nigeria kama unavyofanya Boko Haram, bali ulimwengu mzima. Halafu anasema, vipi mtu atamtenga mja mwenziwe na kumtia ukafirini, ilhali yeye mwenyewe hajijui cheo chake mbele ya Allah? Vipi mtu atachukua panga na kumchinja mwenziwe eti kwa kudai kuwa ni kafiri, wewe wakijua cheo chako kwa Allah? tena ikizidi hawa jamaa wa kukufurisha watu wao ndio maluun nambari moja. Nam, naona ujumbe wake umefika na inatosha hapo hapo, hasa kwa vile tuliyarusha hewani maoni yake kwenye kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji hapa hapa. Turushe maoni yake Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tusahara, mkoani Tanga, Tanzania, ambaye ametutumia mara kadhaa maoni haya, ambapo anasema: asante sana Bwana Shebe, kwa maoni yako mazuri ama pendekezo lililotolewa kuhusiana na maoni ya mara hii ya bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe ni kwamba tuzungumze na sisi japo machache kuhusu umuhimu wa Waislamu wote kujitokeza mbele ya hadhara ya watu kwa kauli moja kuitikia mwito wa Balozi Zubeiru Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, wa kupinga kwa nguvu zao zote fikra potofu za kuwakufurisha Waislamu wengine. Naam, tuseme machache sana kwamba huo ni mwito muhimu mno ambao viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakiutoa muda wote na katika minasaba tofauti. Kukaririwa mwito huo na kiongozi wa ngazi za juu wa Nigeria kwa hakika ni kweli kabisa kama alivyosema Bwana Shebe, ni hatua nzuri sana. Kila mwenye akili timamu anaelewa vyema kwamba lengo la wakoloni na mabeberu ni kuyagombanisha mataifa ya dunia ili yaendelee kuyatawala na kuyadhibiti. Naam, mabeberu wanatumia njama na hila za kila namna. Kila hila wanayofundishwa na mashetani wenzao, hawasiti hata kidogo kuitekeleza kivitendo. Miongoni mwake ni huko kutumia mafundisho ya Uislamu kuipiga vita ndani kwa ndani dini hii ya Mwenyezimungu. Katika fikra hatari mno zilizopandikizwa na wakoloni na waistikbari katika ulimwengu wa Kiislamu ni hii ya ukufurushaji kwa jina la dini. Baadhi ya Waislamu wanatekwa kwa ujinga wao na wengine kwa makusudi, na wanatumia fikra hiyo hatari mno kujiona wao ni bora kuliko mwislamu yoyote, bali kila mwislamu kwao wanaona hana hata haki ya kuishi katika dunia hii, maana wote ni watu wa motoni kwa fikra zao potofu. Ajabu kubwa ni kwamba hawa watu hawa hawawezi hata siku moja kuupiga vita utawala wa kizayuni wa Israel. Huwasikii kabisa kuusema vibaya utawala huo pandikizi, ambao hakuna jinai unayoijua ila wamewafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Sasa utatuzi ni nini? Nam, utatuzi ni huo uliokaririwa na waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni wakati alipokuwa ziarani hapa Irani kwamba Waislamu wajitokeze hadharani na kutangaza wazi kuwa fikira hiyo kufurishaji haina uhusiano wote na Uislamu, bali inapingwa kikamilifu na dini hii takatifu ya Allah. Jingine ni hili la umoja na mshikamano baina ya Waislamu wote bila ya kujali madhehebu wala utaifa wala rangi wala chochote. Muhimu kwa kila Mwislamu ni Uislamu wake na wa mwenzake Bali muhimu ni ubinadamu wake na wabinadamu mwenzake, lakini zaidi ni kutafuta radhi za Allah bila ya kushughulishwa na lawama za walalamikaji. Naam, hizo ni katika njia bora za kushinda njama za maadui za kueneza chuki na mifarakano katika safu za Waislamu. Naona tuishie hapo kwa usumbufu. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni +989035065487. Emeli yetu ni swahiliradio@yahoo.ir. Tovuti yetu, yaani mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea na kipindi hiki kwa swali kutoka kwa mwanabaraza za Bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, ambaye anasema: ndugu zangu wasikilizaji na waandishi wapendwa, nina swali hapa ya kwamba hawa wazayuni anapouliwa au kujeruhiwa mzayuni akiwa wa nje au ndani ya Israel, kuchukua hatua ya kumuua aliyefanya mauaji ya mzayuni, hata kama ni miaka 20 iliyopita, na kwa gharama yoyote ile. Swali linakuja hapa, je, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mpango gani wa kulipiza kisasi cha mauaji ya shahidi kamanda Kasim Suleimani na huyu kanali aliyeuliwa ndani ya ardhi ya Iran hivi karibuni? Nataka kujua kidogo hapo nam. Ahmed, swali hilo kwako. Nam asante sana Salum, na asante sana bwana Salim Masudi wa huko Mtwara, Tanzania. tayari amesema hapo bwana Salim Masudi kwamba anataka kujua kidogo tu hapo. Hivyo mna sisi hapa tutamjibu kwa muhtasari, ili kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine. Kiujumla tu ni kwamba jamhuri ya Kiislami ya Iran nayo haijawahi kukaa kimya na wala kuwacha vivi hivi tu wananchi wake wauliwe kidhuluma bila ya kuwachukulia hatua waliofanya jinai hizo si lazima majibu hayo yawe yanatangazwa hadharani, lakini mengine yanatangazwa hadharani kama huo mfano aliotoa bwana Salim Masud wa huko Mtwara, Tanzania, wa kuuliwa wakuuliwa kidhulma Luten Jenerali Ghasim Suleimani. Alikuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu sepa, baada ya rais wa zamani wa Marekani kutoa amri kwa wanajeshi magaidi wa nchi hiyo kumuua Luten Jenerali Ghasim Suleimani hapo tarehe tatu Januari elfu mbili na ishirini tena akiwa uraiani na akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilitoa majibu makali ya kushambulia kwa makombora kambi kubwa zaidi ya wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ya Ainul Asad na Wamarekani hawakuthubutu kufanya chochote. Hivyo si sawa kudhani kwamba Iran inakaa kimya na kuangalia kwa macho tu wakati wananchi wake wanapouliwa na magaidi. Kuna matukio ya mara kwa mara ya Iran kupiga kwa makombora maeneo ya magaidi wa nchi za magharibi na utawala wa kizayuni wa Israeli ambao zaidi wanatumia ardhi za Iraq na Siria kupanga vitendo vya kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na watu wake. Si hayo tu, lakini pia kila madola ya kibeberu yanapochukua hatua yoyote ya kiuadui dhidi ya taifa la Iran kama kuteka meli za mafuta za Jamhuri ya Kiislamu Taifa la Iran huwa linalipiza kisasi vivyo hivyo na mara zote madola ya kibeberu yanalazimika kusalimu amri na kuirejeshia Iran mafuta yake kwa mfano. Naam, hivyo ndivyo mataifa ya Kiislamu yanavyotakiwa kuwa. Yanatakiwa yatekeleze kivitendo aya ya Qur'an tukufu inayosema basi waandalieni nguvu kama muwezavyo, na kwa farasi waliofungwa tayari tayari ili kuwatishia maadui wa Mwenyezi Mungu na maadui zenu na wengineo ambao hamwajui, lakini Mwenyezi Mungu anawajuiwa na mkitoa chochote katika njia ya Mwenyezi Mungu mtarudishiwa na wala nyinyi hamtadhulumiwa. Suratul Anfal aya ya sitini. Naona anatosha hayo. Salam. Shukran sana. Nadhani wasikilizaji wetu wapendwa, Ahmed, watakuwa wamepata faida ya kutosha kutokana na majibu pamoja na swali la msikilizaji wetu huyu, na kadhalika ufafanuzi ambao tumeutoa kwa muhtasari katika kipindi hiki. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu, anasema ipo haja ya wahanga wa uhamiaji kubadilisha mwelekeo wao wa kutaka kupata maisha mazuri Ulaya, kwani kinachofanywa na Uingereza cha kuwahamishia Rwanda wakimbizi hao, hadi watoto wadogo ni kitu ambacho hakiutarajiwa na wengi. Mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika natumai, watawala wa India walioko madarakani na watakaokuja baadaye watakumbuka na kujielewa kuwa mila ya wananchi wa eneo lenu lote ndani na nje ya India ni watu kuishi kwa amani. Eneo lenu hilo lote mna ustaarabu wa amani ya miaka elfu saba Kudharauliana, kuvunjiana heshima, kudhulumiana si mila ya watu wa eneo lenu lote. Pia anasema, enyi wananchi wa India, tunatumai nyiye wenyewe mmeshaona kwamba chama cha BJP hakitokupeni amani katika utawala wao. Wamejitia katika divide and rule, dhulma na kuondoa amani kabisa. Enyi wananchi nyote wa India, kujielewa, kutokubali kudanganywa na hawa wahuni viongozi wa BJP na umoja wenu ndio msingi muhimu wa ustaarabu wa mira ya wananchi wa India. Nam, hapa pana maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza, ndugu zangu watangazaji wa Redio Iran kutoka Teheran, bila shaka na ndugu zangu wasikilizaji popote mlipo katika ulimwengu huu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tuna mwomba Mwenyezi Mungu, yeye mwingi wa rehma, akuzidishieni Nakuondosheleni matatizo nakuleteni faraja insha allah furaha na raha alhamdulillahi rabbil alamin. Tunaona sasa Mtume sallallahu alaihi wasallam aliwafukuza Madina, aliofukuzwa Mayahudi aliwafukuza kabisa, sababu ya vitendo vyao na mambo yao si mazuri. Leo tena tu, tunaona sasa, eti serikali ya Saudi Arabia na hamu kubwa sana kuwarejesha watu wale katika mahusiano Sijui ya rabbil alalamin, la haula wala quwwata illa billah ilal adhim. Tazama jinsi watu wanavyohadaika. Wakati ule Mtume sallallahu alaihi wasallam alifukuzwa kwa sababu Mtume alikuwa na, jeshi ilikuwa ni serikali ya Kiislamu iliyofukuza. Sasa leo hawa wa ufalme hawa wanawarejesha, vile vile watawapa ulinzi na watawapa kila kitu, na wao watajitanua na wataona kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam nini alichokifanya, watakao vile dharau watamkejeli mtume kwa, kwa akili zao, wataona sasa, wewe tufukuza sisi, tumerudi tena, kwa akili zao na hawa Saudia bila kuangalia, maskini ya Mungu, kuona namna gani mtume hakuwafukuza kwa kuwaonea, hakuwafukuza kwa kuwadharau, hakuwafukuza kwa kuwabagua, hakuwafukuza kwa, kwa, kwa, kwa namna yote isipokuwa kwa tabia zao mbovu mbaya sana za kiwadui, tena adui kwelikweli. Basi ndugu zangu, kufikia mpaka kufikia hapa, asalamu As alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Tafakari tafakari ndugu zangu sana, sana. Wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Humu studioni mwenzangu alikuwa ni Salum Bendera, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri meisha Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 14 Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti hayo. Matoleo kadhaa ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja, japokuwa ni kwa mitazamo tofauti inayohusu ugonjwa wa ajabu uliozuka nchini humo. Gazeti la Majira limeandika, ugonjwa wa ajabu waua watu watatu, ni kati ya 13 waliogua waliougua kusini, wataalamu wazidi kuchunguza, matokeo ya awali yaonyesha majibu hasi kwa magonjwa matatu. Nipashe nalo limeandika ugonjwa wa ajabu wa uwa watu watatu ni wa kutokwa damu puani aliyoutaja Rais Samia. Lakini kinyume na magazeti hayo, Jamvi la Habari limeandika ugonjwa usiojulikana serikali yawatoa wa hofu wananchi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika hadi sasa hakuna maambukizi mapya kwa watu waliokutana na wagonjwa waliogundulika vipimo vyaonyesha hawana Ebola, uviko 19 wala Marburg. Wa Machinga nalo limeandika serikali ya watu wa hofu wana Lindi, ugonjwa usiofahamika. Lakini kinyume na magazeti niliyoyataja, Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno bei ya vyakula yang'ata tena, na kufafanua kwamba ni vile vinavyotokana na nafaka wafanyabiashara wachumi wasema uzalishaji wake umeathiriwa na mvua kupungua na kupanuka kwa masoko ya nje ya nchi. Serikali yajipanga kutoa taarifa kesho. Tanzania Daima limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya aliyekuwa Spika wa Bunge Job Ndugai ikibeba kichwa kikuu cha maneno Ndugai alivyosulubu wa bunge upinzani. Aidha limeandika Mbowe majaliwa wateta da na kitambulisho NIDA bondi kugombolea maiti hospitali. Zanzibar Leo kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani daktari Mwinyi aishauri CPLP kutoa fursa za masomo. Aidha limeandika Mpango azitaka SMZ SMT kuondoa changamoto za kibiashara. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Tanganyika na habari yenye anwani Wabunge wa Magufuli hali tete, wakabiliwa na vikwazo ndani na nje ya CCM. Kwa upande wa Kenya anaanza na gazeti la Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, kaunti 10 kuamua mshindi wa kinyang'anyiro cha urais cha Agosti 9 kitakachompambanisha William Ruto na Raila Odinga. Kwa mujibu wa gazeti hilo kuna takriban kura milioni nne katika kaunti hizo zitakazoamua nani atalibeba taji la urais. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nation ni jubilii ilipata kiwango cha chini ya wastani katika haki za binadamu, na mtu mwenye maisha tisa. Kichwa hicho cha habari kimeambatanishwa na picha aliyekuwa gavana wa jiji la Nairobi, Mike Sonko. Matusi yatia serikali serikali ya ibu, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, kikibebwa na picha ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Kichwa kingine cha habari kinasema Sonko sasa kumtia presha Nasir, huku mahakama ikimruhusu kuwania nalo. Standard limevutiwa na habari hiyo hiyo ambayo limeiambatanisha na picha ya gavana huyo wa zamani wa Nairobi, lakini limeakisi kwa mtazamo tofauti likiandika kilichomo ndani ya makubaliano yaliyomrejesha tena Sonko kwenye ulingo. Standard aidha limeandika ardhi ya chuo kikuu cha Kenyatta, maswali magumu, huku uchunguzi ukianza. Na kwa kumalizia nchini Uganda, toleo la leo la Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Museveni azikataa data za Benki ya Dunia kuhusu kipato cha kati Kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka, jenerali Guti aondolewa mahakama ya kijeshi. Kwa mujibu wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, brigadia jenerali Robert Freeman Mugabe ameteuliwa na rais Yoweri Museveni kuwa mwenyekiti mpya wa mahakama kuu ya kijeshi yenye makao yake Makindye, kuchukua nafasi ya luteni jenerali Andrew Guti. Muhula wa kuhudumu Gutu ulimalizika Juni 9 na anatazamiwa kustaafu rasmi jeshini mwishoni mwa mwaka huu wa 2022. Monita Edha limeandika Mufti Mubaje anusurika kong'olewa ni kwa kusailiwa mara ya tatu akituhumiwa kwa uendeshaji mbovu wa masuala ya wa Waislamu. Na kwa upande wa Vision, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno nafasi elfu kumi za masomo za kuwaniwa zilizotolewa na serikali jinsi wanafunzi laki mbili na elfu sabini na moja waliotimiza sifa wanavyoweza kuomba. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika nyota wa filamu Marekani ataka kuwekeza Uganda. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya 149 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwenye sehemu iliyopita ya mfululizo huu, pamoja na mambo mengine, tulisema kwamba Quran tukufu imetoa ufafanuzi na maelezo mbalimbali mbali ya kuvutia sana kuhusu shakhsia na personality ya mtu. Qurani inasema wazi kwamba mwanadamu ameumbwa kwa sifa mbili kuu: sifa ya kimaada, yani material, na sifa ya kimaanawi na kiroho. Sifa hizo mbili, utamaduni wa mwanadamu na shakhsia yake ya kijamii hujenga sifa maalumu na za kipekee za kiumbe huyu. Vilevile tulitoa ushahidi wa aya moja katika aya nyingi za Kurani tukufu kuthibitisha ukweli huo. Leo tutamalizia maudhui hii ili tuweze kuingia kwenye maudhui nyinginezo, na huenda maudhui tutakayoingia itakuwa ya mwisho wa mfululizo wa makala hizi za haki za watoto katika Uislamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache inshallah. Wasikilizaji wapenzi, kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, na hapa tunasisitiza tena kwamba jambo ambalo linasisitizwa na watafiti wa masuala ya sheria na wataalamu wa masuala ya kijamii na hata wa kidini ni kwamba watoto wanahitaji kupangiwa ratiba maalum za elimu ambazo zitarahisisha kuchanua vipaji vyao na kukua shakhsia zao za kijamii hadi kufikia kwenye balere ya kiakili na kumsaidia hadi mwisho wa umri wake, kuweka msingi wa heshima kama nguzo ya kulinda haki za watoto na vijana wadogo, katika maelezo yao na katika malezi yao, na kuwa pamoja nao muda wote kunasaidia mno katika makuzi ya kifikra na kiusalama na kiroho, kimaanawi na kisaikolojia kwa watoto. Uchunguzi uliofanywa kuhusu hali ya watoto wadogo na vijana wadogo wanaofanya uhalifu unaonyesha kwamba wengi wao hawakupewa haki zao wakati walipokuwa wadogo, au walipewa mateso ya kiroho na kisaikolojia walipokuwa wadogo zaidi. Matokeo yake ni watoto hao kujenga hisia za kulipiza kisasi, kukosa huruma na kuangalia kila jambo kwa jicho hasi badala ya chanya. Katika zama zetu hizi, masuala ya malezi na kurekebisha hulka na tabia za watoto yanafanyika kwa utaalamu zaidi na kwa msaada na uungaji mkono wa vyombo vya mahakama na vyombo vingine vya kuhami na kulinda haki za watoto. Kwa kuzingatia hayo, mwanadamu leo ana fursa pana zaidi ya kuweza kulinda haki za mtoto na kuitunuku jamii yake kizazi bora cha kuweza kuleta mapinduzi ya kifikra na kimaendeleo kwenye jamii hiyo. Ama yale yaliyomo kwenye mafundisho ya dini zilizopewa vitabu na hasa dini tukufu ya Kiislamu ni misingi mizuri ya kuwalea kwa njia sahihi watoto ili jamii iweze kuwa salama na ili watu wapya wanaoingia kwenye jamii zao wawe salama kwa ajili ya kuleta maendeleo na mapinduzi ya kifikra katika jamii hizo. Mkataba wa kimataifa wa kulinda haki za watoto nao katika sehemu zake nyingi umesisitizia mno kupewa malezi mazuri watoto, ili jamii ya mwanadamu iweze kupata ustawi na kuwa salama daima. Mitazamo mipya inayotolewa katika kubadilisha sheria za jamii mbalimbali za kimataifa na ufafanuzi mpana unaotolewa kwa ajili ya kulindwa haki za mtoto umeleta bishara njema kwamba lengo hasa ni kuzifanya fikra za walimwengu wote kuwa moja na sawa katika kuzuia kupata madhara na pigo watoto na kuondoa vizuizi vyote vinavyokwamisha mtoto kupata haki zake za kweli na za kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 14 Dhulhija mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 14 Julai mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 161 iliyopita ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa kimarekani Dr. Richard J. Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya otomatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi na hii leo bunduki ya rashasha inatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo jenerali Abdul Karim Kasim alifanya mapinduzi nchini Iraq na kuondoa madarakani utawala wa kifalme na kisha kuanzisha mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri. Faisal wa pili, mwana wa mfalme na waziri mkuu wa Iraq, waliuawa katika tukio hilo la mapinduzi. Aidha, wafuasi wa utawala wa kifalme walikandamizwa na kusambaratishwa kabisa. Baada ya mapinduzi hayo, Abdul Karim Kasim alikuwa na mirengo ya utaifa. Alishika hatamu za uongozi nchini Iraq hadi mwaka 1963 wakati alipokuja kuondolewa madarakani kwa njia ya mapinduzi pia na Abdusalam Arif aliyekuwa mwitifaki wake mkubwa na wa karibu. Miaka 39 iliyopita na katika siku kama ya leo yaani, tarehe 23 Tir mwaka 1362 hijria shamsia, duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi mwadhamu na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo ni lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na kuchaguliwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia shughuli za utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo la Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. Na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita alifariki dunia Mahdi Hamidi Shirazi, malenga, mtafiti na mwandishi mkubwa wa zama hizo. Mahdi Shirazi alizaliwa mwaka 1293 Hijria katika mji wa Shiraz wa kusini mwa Iran na kutunukiwa shahada ya udaktari katika taaluma ya lugha na fasihi ya Kifarsi. Dr Hamidi ameandika vitabu vingi vya mashairi ya Kifarsi, ambapo vingi vinahusiana na elimu ya mitindo, fasihi, historia na fani mbalimbali mbali za mashairi. Wapenzi wasikilizaji, tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya asubuhi, na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu haitalegeza msimamo wake wa haki na wa kimantiki, na akafafanua kuwa hakuna mtu mwenye haki ya kuzungumza na wananchi wa Iran kwa kutumia lugha ya mabavu. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayyid Hasan Nasrullah, amesema mojawapo ya matunda muhimu zaidi ya mhimili wa mukawama yalikuwa ni kuzima mpango wa Marekani wa kuanzisha Mashariki ya Kati Mpya. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeitaja safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati kuwa ni kielelezo cha kivitendo cha uungaji mkono kamili wa Washington kwa Tel Aviv, na imeonya kuhusu hatari ya safari hiyo kwa eneo hili na mapambano ya Palestina. Ivory Coast imetaka kuachiliwa huru wanajeshi wake 49 waliokamatwa nchini Mali, tukio ambalo huenda likazidisha mvutano kati ya watawala wa kijeshi wa Mali na mataifa mengine ya magharibi mwa Afrika na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Maria Zaharova amesema kukiri John Bolton, alikuwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani, kwamba nchi hiyo imehusika katika kupanga njama za mapinduzi katika nchi za nje ni tukio ambalo linapaswa kuchunguzwa kimataifa. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo, na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box, 1995 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.