Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, Njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mauaji ya Serebrenita, aibu kwa madola ya Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande kidogo cha burudani ya kasida. Matangazo yetu uh, usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia, bila ya kusahau kuandika maoni na mapendekezo yako na hata kukosoa uh, matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Bolton amekiri uh, kwamba Marekani imekuwa ikipanga njama za mapinduzi katika nchi mbalimbali mbali duniani. Balozi wa Saudi Arabia nchini Lebanon anashukiwa kuhusika na mauaji ya mpinzani wa nchi hiyo aliyouawa uh, huko Lebanon. China na Marekani zimeanza kutunishiana misuli katika maji ya visiwa vya Paracel na rais wa Sri Lanka akimbia nchi huku kukiwa na mzozo mkubwa wa kisiasa na kiuchumi nchini kwake. Na sasa ni habari kamili. John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, amekiri kushiriki katika mipango na njama za mapinduzi dhidi ya serikali katika nchi tofauti duniani. Hakuwa akikanusha shtaka la jaribio la mapinduzi dhidi ya Trump lililofanyika nchini Marekani mnamo Januari 6 mwaka 2021. Bolton amesema, kama mtu ambaye amesaidia kubuni mapinduzi, sio Marekani lakini katika maeneo mengine ya dunia, nalazimika niseme kwamba hatua hii inahitaji juhudi kubwa. John Bolton amesema nia ya Trump ya kutuma wafanya ghasia katika jengo la Congress ilikuwa kupata muda zaidi kwa ajili ya kushughulikia madai ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais ili hatimaye apate fursa ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi huo. John Bolton ambaye alikuwa mshauri wa usalama wa taifa wa Donald Trump tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane hadi elfu mbili na kumi na tisa amekiri kwamba katika kipindi chake aliunga mkono na kushiriki vilivyo katika mipango ya kuimarisha sera za uingiliaji na uhasama za Marekani dhidi ya nchi nyingine duniani hasa Amerika ya Latini na Asia ya Magharibi. Bolton ambaye alikuwa miongoni mwa wapangaji na waungaji mkono wakuu wa siasa za Marekani za kutaka Washington izishambulie Iran na Korea Kaskazini, pia alishiriki pakubwa katika mipango ya uvamizi wa nchi hiyo ya Magharibi dhidi uh, ya Iraq. Vile vile alikuwa na nafasi muhimu katika siasa za uhasama za Marekani dhidi ya nchi za Amerika ya Latini, ikiwa ni pamoja na Venezuela na Bolivia na vile vile Cuba. Marekani imejaribu mara kadhaa kuipindua serikali ya mrengo wa kushoto ya Nicolas Maduro nchini Venezuela, lakini bila ya mafanikio, na hilo linatokana na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa serikali yao. Bolton alikuwa mtu wa kwanza kuibua mgogoro mkubwa katika uhusiano wa Washington na Caracas na kupendekezwa kiongozi wa upinzani Venezuela Juan Guaido kuwa rais wa muda wa nchi hiyo baada ya kupata uungaji mkono wa washirika wa Washington. Katika uwanja huo aliitishia Venezuela kwamba machaguo yote yalikuwa mezani, akimaanisha uwezekano wa kuvamiwa kijeshi nchi hiyo. Duru za kuaminika zimeripoti kwamba balozi wa Saudi Arabia nchini Lebanon amehusika katika mauaji ya kutatanisha ya mwanaharakati mmoja mpinzani wa utawala wa Al Saud yaliyotokea huko Lebanon. Duru za habari zilitangaza siku ya Jumamosi kwamba Maani bin Hamad al Muhdhir Alyami, mpinzani mkubwa wa utawala wa Saudi Arabia anayeishi Lebanon, ameuawa. Kwa mujibu wa duru za kuaminika, uchunguzi uliofanywa kuhusu mauaji yaliyotokea Lebanon ya Maani bin Hamad al Muhdhir Alyami, moja wa waasisi wa chama cha mjumuiko wa kitaifa mpinzani na mkosoaji wa siasa za Saudi Arabia unaonyesha kwamba balozi wa Saudi Arabia mjini Beirut, Walid al Bukhari, amehusika na mauaji ya mwana harakati huyo. Duru hizo zimeyasema kwamba matokeo ya uchunguzi uliofanywa yanaonyesha kwamba mmoja kati ya ndugu wawili wa, wa kiume wa Aliami ambaye ndiye aliyemuua kwa kumchoma kisu mara kadhaa, alikuwa akionekana mara nyingi katika ubalozi wa Saudi Arabia mjini Beirut. Vilevile, duru hizo za kuaminika zimeripoti kwamba vyombo vya usalama vya Lebanon vinasisitiza Al Bukhari asailiwe kwa sababu kuna uwezekano kwamba alitaka aliamia uawe. Inafaa kuashiria hapa kwamba akthari ya waasisi wa chama cha mjumuiko wa kitaifa ambao ni wapinzani wa utawala wa Al Saud wanaishi uhamishoni nchini Saudi arabia wanaishi uhamishoni nje ya Saudi Arabia. Maani, Aliami alikuwa na mchango mkubwa katika kuasisiwa kwa chama cha mjumuiko wa kitaifa wa Saudi Arabia ambacho kiliundwa mwaka elfu mbili na ishirini. Chama hicho kinataka katiba ya Saudi Arabia itowe hakikisho la kutenganishwa mihimili mitatu ya dola, yani serikali, bunge na mahakama, na vilevile kuanzishwa bunge litakalochaguliwa na wananchi. Jeshi la wanamaji la China limeitimua manuari ya makombora ya Marekani ya USS Benford iliyoingia bila kibali kwenye eneo la mpaka wa majini wa nchi hiyo katika bahari ya China Kusini. Katika miaka ya karibuni, Marekani imeongeza harakati za kushadidisha mashinikizo dhidi ya China ambapo mbali na kuchukua uh, hatua kadhaa za kichochezi ikiwemo ya kukizuia au kukiuzia silaha kisiwa cha Taiwan na kupiga doria katika eneo la majini la bahari ya China Kusini, imekuwa ikitafuta kila fursa ya kuzitumia kwa masilahi yake tofauti na hitilafu zilizopo kati ya China na majirani zake katika eneo hilo la bahari ambao ni Vietnam, Taiwan, Malaysia, Brunei na Ufilipino. Hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilieleza katika ripoti kwamba inapinga ripoti iliyotolewa na China kuhusu mamlaka iliyonayo juu ya baadhi ya sehemu za bahari ya China Kusini. Ripoti hiyo iliyotolewa na Beijing ilikuwa ya kwanza ya aina yake katika miaka ya karibuni, na imedhihirisha wasiwasi iliyonayo Washington juu ya nguvu na uwezo wa kijeshi wa China katika eneo la mashariki mwa Asia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jeshi la China limetangaza leo katika taarifa kwamba limeifuatilia na kuitimulia mbali manuari moja ya makombora ya Marekani iliyoingia bila kibali kwenye bahari ya China kusini karibu na visiwa vya Paracel. Msemaji wa jeshi la China Tian Junli amesema manuari moja ya makombora ya Marekani aina ya USS Benford ilijipenyeza kinyume cha sheria na bila ya kuwa na kibali cha serikali ya China kwenye eneo la majini la China la Paracel. Afisa huyo wa jeshi la China ametahadharisha kwamba hatua kama hizo zinachukuliwa na Marekani na zinaweza kuwa na madhara makubwa kwa usalama na utulivu wa bahari ya China kusini na vilevile zinakiuka sheria za kimataifa na taratibu za uhusiano wa kimataifa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husein Amir Abdollahian amesema amefurahishwa na kiwango cha utayari wa makampuni ya Italia wa kushirikiana na Iran na amesisitiza haja ya kurejeshwa safari za moja kwa moja za ndege kati ya nchi hizi mbili. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema mapema leo Jumatano katika ujumbe wake wa Twitter kwamba kwa mwaliko wa chama cha wafanyabiashara wa Italia na Iran, nikiwa mjini Roma jana Jumanne, ambapo nilikutana na kufanya mazungumzo na wawakilishi wa makampuni ya sekta binafsi ya Italia. hamu yao ya kufanya kazi na Iran ilikuwa ya kuvutia. Kurejeshwa safari za moja kwa moja za ndege kati ya Teheran na Rome ni muhimu kwa juhudi zetu za pamoja katika uwanja huo amesisitiza waziri Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema mikutano ya ngazi za juu, amefanya mikutano ya ngazi za juu akiwa katika nchi ya Italia na huko Vatican. Amir Abdulahian alikuwa tayari ameelezea mazungumzo yake ya Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Italia, pia mkutano um, wake na wawakilishi wa sekta binafsi ya Italia, wafanyakazi na wawekezaji, kuwa ilikuwa chanya na yenye matunda. Aliongeza kwamba masuala aliyozungumza na waziri mwenzake wa Italia ni pamoja na kuimarisha udiplomasia kati ya mabunge kwa kuzingatia itifaki zilizotiwa saini mwaka elfu mbili kuhusu ushirikiano wa mabunge ya Iran na Italia. Na rais Gotabaya Rajapaksa wa Sri Lanka, ambaye alitakiwa kujiuzulu leo Jumatano, amekimbilia Maldiv kwa ndege ya kijeshi akiwa na walinzi pamoja na familia yake. Rais Rajapaksa ameikimbia amekimbia nchi saa chache kabla ya ahadi yake ya kujiuzulu huku kukiwa na maandamano makubwa juu ya jinsi alivyoshughulikia mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi nchini humo tangu ipate uhuru wake mwaka 1948. Jeshi la wanahewa la Sri Lanka limethibitisha katika taarifa yake kwamba Rajapaksa, mke wake na walinzi wawili wameruka kwa ndege ya jeshi la anga la Sri Lanka hadi Male, mji mkuu wa Maldives. Rais Rajapaksa alikuwa amesema kwamba angejiuzulu leo Jumatano ili kutoa nafasi kwa ajili ya kubuniwa serikali ya umoja wa kitaifa baada ya makumi ya maelfu ya waandamanaji kuvamia makazi yake rasmi siku ya Jumamosi wakimtaka ajiuzulu. Rajapaksa ambaye alisaidia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa muda mrefu akiwa waziri wa ulinzi wakati wa utawala wa kaka yake zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Alichaguliwa kuwa rais wa Sri Lanka mwaka 2019 akiahidi kuwadhaminia Wasri Lanka usalama na utulivu. Rais huyo hata hivyo ameshutumiwa kwa kutokuwa na uwezo wa kiuchumi, na fikra za walio wengi zikageuka ghafla dhidi yake na familia yake, uh, ambao wametawala siasa za Sri Lanka kwa karibu miaka 20. Mahinda Rajapaksa alijiuzulu kama waziri mkuu mwezi Mei baada ya maandamano makubwa yaliyoanza Machi kwa ghasia kubwa. Gotabaya Rajapaksa anayeshutumiwa kwa uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu alikuwa na kinga ya kukamatwa akiwa madarakani na hajaonekana hadharani tangu siku ya Ijumaa iliyopita. Inaaminika alitakiwa kwenda nje ya nchi kabla ya kuondoka madarakani ili kuepusha uwezekano wa kuuzuliwa. Tawi la ndani la kundi la kupambana na ufisadi la Transparency International lilikuwa limewasilisha kesi ya kumzuia Gotabaya na watu wengine watano akiwemo kaka yake na waziri wa zamani wa fedha Basil kuondoka nchini Sri Lanka. Kesi hiyo inatarajiwa kusikilizwa kesho Julai 14. na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi uh, wetu wa kisiasa utakaohusu mauaji ya maelfu ya Waislamu katika mji wa Srebrenica huko Bosnia Herzegovina. katika maadhimisho ya miaka 27 ya mauaji ya halaiki ya Serebrenitsa, makumi ya maelfu ya watu walitembea kilomita 100 hadi Serebrenitsa kuwakumbuka wahasiriwa wa moja ya mauaji makubwa zaidi ya kimbari barani Ulaya. Wakati wa hafla hiyo, mabaki yaliyotambuliwa upya ya waathirika 50 wa maafa ya Serebrenitsa yalizikwa pamoja na wengine 6671 kwenye makaburi ya kumbukumbu kumbu ya eneo hilo. Taarifa ya taasisi za kimataifa zilitangaza mauaji hayo ya kikatili kuwa mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika historia ya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Lakini nukta inayoumiza zaidi ya mauaji hayo ya kinyama ni shambulio na mauaji ya wanaume na wanawake ambao walikuwa wamekimbilia katika mji wa Srebrenica chini ya ulinzi wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa. Said Bagherfard, mkuu wa idara ya mawasiliano ya kimataifa ya kiutamaduni ya wanawake wa Iran, ameashiria katika ufunguzi wa maonyesho yaliyofanyika Teheran ya picha yaliyopewa anwani ya mawe meupe mioyo isiyotulia kwa mnasaba wa mwaka 27 wa maafa ya mauaji ya kimbari ya Waislamu wa, wa Srebrenica akisema licha ya kuwepo madai yote ya wa magharibi ya kutetea haki za binadamu katika hatua ya kusikitisha vikosi vya majeshi ya Umoja wa Mataifa viliwacha mikononi mwa maadui wanaume, wanawake na watoto waliopokonywa silaha. Unyama huo ulitokea katika zama hizi ambapo mashirika yanayodai kutetea haki za binadamu duniani yanajaribu kuuficha na kuusahau. Julai 11, 1995, ni siku ya aibu na majuto kwa serikali za nchi za Ulaya zinazodai kutetea haki za binadamu. Siku hiyo msiba mkubwa ulitokea katikati kati ya bara la Ulaya, na serikali za bara hilo zilikuwa zikiutazama kwa macho tu. Serikali za nchi za Ulaya zimekuwa zikijitahidi kadiri ziwezavyo kuficha na kupuuza janga hilo la kibinadamu. Waserbia wabaguzi wa Bosnia walifanya uhalifu wa mauaji makubwa ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Bosnia kati ya mwaka 1992 na 1995 9 na, na kuua makumi ya maelfu ya Waislamu wa Bosnia, wakiwa wanawake, watoto, wanaume na vijana. Srebrenica ni kilele cha uhalifu wa Waserbia wahalifu chini ya uongozi wa watenda jinai Radovan Karajich na Ratko Mladich na kwa msaada wa dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milozevich na chini ya uungaji mkono wa Ufaransa na Uingereza katika miezi ya mwisho ya mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia na katika mwaka wa tatu wa, wa mauaji hayo ya kimbari, Umoja wa Mataifa ulitangaza miji mitatu ya Bosnia Herzegovina kwa maeneo salama ili kuwaweka raia Waislamu uh, wasishambuliwa na wahalifu makatili. Moja ya miji hiyo ulikuwa mji wa Srebrenica walinda amani mia nne wa Umoja wa Mataifa wa Uholanzi walikuwa wakiulinda mji huo. Maelfu ya Waserbia waliokimbia makazi yao walifika Srebrenica kwa dhana kwamba mji huo ulikuwa salama, lakini Ratko Mladic, mmoja kati ya viongozi wa uhalifu wa Waserbia wa Bosnia, alizingira Srebrenica akiwa na wanajeshi elfu mbili bila ya kujali sheria za kimataifa. Mladic alichukua hatua wa hiyo. Wakati walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Uholanzi walikuwa na fursa ya kutosha kuripoti kwa serikali zao na maafisa umoja wa Umoja wa Mataifa na kuomba msaada wa dharura. Waziri wa ulinzi wa Uholanzi, Kasia Olegren, aliwaomba msamaha wa Waislamu wa Bosnia na ameshiriki katika ibada ya kumbukumbu ya mwaka wa ishirini na saba ya mauaji ya kimbari ya Srebrenica. Hata hivyo, maneno aliyotumia waziri huyo wa Uholanzi kuomba radhi yanaonyesha kwamba lengo lake lilikuwa kusafisha jina la walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Uholanzi kuliko kuomba msamaha. Alidai kwamba wanajeshi wa Uholanzi walifanya kile wawezalo kutimiza malengo yao ya kuwatetea watu wasio na hatia. Waziri wa ulinzi wa Uholanzi alisema kwamba maumivu ya mauaji hayo hayatafutika kamwe na kuongeza kwamba ni Waserbia wa Bosnia ndio waliohusika na maafa hayo na kwamba wengi wao walihukumiwa katika mahakama za kimataifa. Hata hivyo, maneno ya walionusurika katika maafa ya Serebrenitsa na matokeo ya uchunguzi wa kamati za kutafuta ukweli zilizoundwa baada ya maafa ya Serebrenitsa yanaonyesha kwamba madai ya waziri wa ulinzi wa Uholanzi hayana ukweli wowote. ndelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni tulio nayo ni mengi, hivyo hatutorefusha utangulizi na tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu na kujibu baadhi ya maswali na kutekeleza baadhi ya mapendekezo ya wasikilizaji wetu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wakati Balozi Zubairu Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, alipokuwa ziarani hapa nchini Iran alitoa matamshi muhimu sana yaliyowavutia wasikilizaji wetu na kuwafanya watoe maoni yao. Miongoni mwao ni mwanabaraza hai Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town jijini Mombasa nchini Kenya. Tutasoma maoni yake kwa muhtasari sana, kwani tuliahidi kuja kuyatolea maelezo kidogo maoni yake hayo m, kutokana na kwamba muda haukuturuhusu kufanya hivyo katika kipindi kilichopita. Katika sehemu moja ya maoni yake Bwana Shebe anasema mimi naiunga mkono kauli ya Balozi Zubairu kuwa Waislamu wajitokeze waziwazi na kwa nguvu zote kupambana na watu wenye itikadi za ukufurishaji si tu nchini Nigeria kama unavyofanya Boko Haram, bali ulimwengu mzima. Halafu anasema, vipi mtu atamtenga mja mwenziwe na kumtia ukafirini, ilhali yeye mwenyewe hajijui cheo chake mbele ya Allah? Vipi mtu atachukua panga na kumchinja mwenziwe eti kwa kudai kuwa ni kafiri, wewe wakijua cheo chako kwa Allah? tena ikizidi hawa jamaa wa kukufurisha watu wao ndio maluun nambari moja, na mnaona ujumbe wake umefika, na inatosha hapo hapo hasa kwa vile tuliyarusha hewani maoni yake kwenye kipindi kilichopita cha baraza la wasikilizaji. Na hapa hapa turushe maoni yake Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tusaharah, mkoani Tanga, Tanzania, ambaye ametutumia mara kadhaa maoni haya ambapo anasema asante sana, bwana Shebe, kwa maoni yako mazuri. Ama pendekezo lililotolewa kuhusiana na maoni ya mara hii ya bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe ni kwamba tuzungumze na sisi japo machache kuhusu umuhimu wa Waislamu wote kujitokeza mbele ya hadhara ya watu kwa kauli moja kuitikia mwito wa Balozi Zubeiru Dada, waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni wa kuupinga kwa nguvu zao zote fikra potofu za kuwakufurisha waislamu wengine. Naam, tuseme machache sana kwamba huo ni mwito muhimu mno ambao viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakiutoa muda wote na katika minasaba tofauti. Kukaririwa mwito huo na kiongozi wa ngazi za juu wa Nigeria kwa hakika ni kweli kabisa, kama alivyosema bwana Shebe, ni hatua nzuri sana. Kila mwenye akili timamu anaelewa vyema kwamba lengo la wakoloni na mabeberu ni kuyagombanisha mataifa ya dunia ili yaendelee kuyatawala na kuyadhibiti. Na mabeberu wanatumia njama na hila za kila namna kila hila wanayofundishwa na mashetani wenzao hawasiti hata kidogo kuitekeleza kivitendo. Miongoni mwake ni huko kutumia mafundisho ya Uislamu kuipiga vita ndani kwa ndani dini hii ya Mwenyezi Mungu. Katika fikra hatari mno zilizopandikizwa na wakoloni na waistikibari katika ulimwengu wa Kiislamu ni hii ya ukufurushaji kwa jina la dini. Baadhi ya Waislamu wanatekwa kwa ujinga wao na wengine kwa makusudi na wanatumia fikra hiyo hatari mno kujiona wao ni bora kuliko mwislamu yoyote, bali kila mwislamu kwao wanaona hana hata haki ya kuishi katika dunia hii, maana wote ni watu wa motoni kwa fikra zao potofu. Ajabu kubwa ni kwamba hawa watu hawa hawawezi hata siku moja kuupiga vita utawala wa kizayuni wa Israeli. Huwasikii kabisa kuusema vibaya utawala huo pandikizi, ambao hakuna jinai unayoijua ila wamewafanyia wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Sasa utatuzi ni nini? Nam, utatuzi ni huo uliokaririwa na waziri wa nchi wa shirikisho la Nigeria katika masuala ya kigeni, wakati alipokuwa ziarani hapa Irani, kwamba Waislamu wajitokeze hadharani na kutangaza wazi kuwa fikira hiyo kufurishaji haina uhusiano wote na Uislamu, bali inapingwa kikamilifu na dini hii takatifu ya Allah. Jengine ni hili la umoja na mshikamano baina ya waislamu wote bila ya kujali madhehebu wala utaifa wala rangi wala chochote. Muhimu kwa kila muislamu ni uislamu wake na wa mwenzake, bali muhimu ni ubinadamu wake na wa binadamu mwenzake, lakini zaidi ni kutafuta radhi za Allah bila ya kushughulishwa na lawama za walalamikaji. Naam, hizo ni katika njia bora za kushinda njama za maadui za kueneza chuki na mifarakano katika safu za Waislamu. Naona tuishie hapo kuhusu Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Emeli yetu ni swahili radio at irib.ir. Tovuti yetu yaani, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea na kipindi hiki kwa swali kutoka kwa Mwanabara za Bwana Salim Masud wa Mtwara, Tanzania, ambaye anasema: ndugu zangu wasikilizaji na waandishi wapendwa, nina swali hapa ya kwamba hawa wazayuni, anapouliwa au kujeruhiwa mzayuni akiwa wa nje au ndani ya Israel, huchukua hatua ya kumuua aliyefanya mauaji ya mzayuni, hata kama ni miaka ishirini iliyopita na kwa gharama yoyote ile. Swali linakuja hapa, je, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mpango gani wa kulipiza kisasi cha mauaji ya shahidi kamanda Kasim Suleimani na huyu kanali aliyeuliwa ndani ya ardhi ya Iran hivi karibuni? Nataka kujua kidogo hapo Nam Ahmed, swali hilo kwako. Nam, asante sana Salum, na asante sana bwana Salim Masudi wa huko Mtwara, Tanzania. tayari Amesema hapo bwana Salim Masudi kwamba anataka kujua kidogo tu hapo. Hivyo mna sisi hapa tutamjibu kwa muhtasari, ili kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine. Kiujumla tu ni kwamba jamhuri ya Kiislamiya Iran nayo haijawahi kukaa kimya na wala kuwacha vivi hivi tu wananchi wake wauliwe kidhulma, bila ya kuwachukulia hatua waliofanya jinai hizo si lazima majibu hayo yawe yanatangazwa hadharani, lakini mengine yanatangazwa hadharani kama huo mfano aliotoa Bwana Salim Masud wa huko Mtwara, Tanzania, wa kuuliwa wakuuliwa kidhulma Luten Jenerali Ghasm Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, sepa baada ya rais wa zamani wa Marekani kutoa amri kwa wanajeshi magaidi wa nchi hiyo kumuua Luten Jenerali Ghasm Suleimani hapo tarehe 3 Januari elfu mbili na ishirini, tena akiwa uraiani na akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilitoa majibu makali ya kushambulia kwa makombora kambi kubwa zaidi ya wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ya Ainul Asad na Wamarekani hawakuthubutu kufanya chochote. Hivyo si sawa kudhani kwamba Iran inakaa kimya na kuangalia kwa macho tu, wakati wananchi wake wanapouliwa na magaidi. Kuna matukio ya mara kwa mara ya Iran kupiga kwa makombora maeneo ya magaidi wa nchi za magharibi na utawala wa kizayuni wa Israeli ambao zaidi wanatumia ardhi za Iraq na Syria kupanga vitendo vya kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na watu wake. Si hayo tu, lakini pia kila madola ya kibeberu yanapochukua hatua yoyote ya kiuadui dhidi ya taifa la Iran kama kuteka meli za mafuta za Jamhuri ya Kiislamu taifa la Iran huwa linalipiza kisasi vivyo hivyo na mara zote madola ya kibeberu yanalazimika kusalimu amri na kuirejeshia Iran mafuta yake. Kwa mfano, naam, hivyo ndivyo mataifa ya Kiislamu yanavyotakiwa kuwa. Yanatakiwa yatekeleze kivitendo aya ya Qur'an tukufu inayosema, basi waandalieni nguvu kama muwezavyo, na kwa farasi waliofungwa tayari tayari, ili kuwatishia maadui wa Mwenyezi Mungu na maadui zenu na wengineo ambao hamwajui lakini Mwenyezi Mungu anawajua na mkitoa chochote katika njia ya Mwenyezi Mungu mtarudishiwa na wala nyinyi hamtadhulumiwa. Suratul Anfal aya ya sitini. Naona anatosha hayo. Salam. Shukran sana. Nadhani wasikilizaji wetu wapendwa, Ahmed, watakuwa wamepata faida ya kutosha kutokana na majibu pamoja na swali la msikilizaji wetu huyu, na kadhalika ufafanuzi ambao tumeutoa kwa muhtasari katika kipindi hiki. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema ipo haja ya wahanga wa uhamiaji kubadilisha mwelekeo wao wa kutaka kupata maisha mazuri Ulaya, kwani kinachofanywa na Uingereza cha kuwahamishia Rwanda wakimbizi hao, hadi watoto wadogo ni kitu ambacho hakiutarajiwa na wengi. Mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika natumai, watawala wa India walioko madarakani na watakaokuja baadaye watakumbuka na kujielewa kuwa mila ya wananchi wa eneo lenu lote ndani na nje ya India ni watu kuishi kwa amani. Eneo lenu hilo lote, mna ustaarabu wa amani ya miaka elfu saba. Kudharauliana, kuvunjiana heshima, kudhulumiana si mila ya watu wa eneo lenu lote. Pia anasema, enyi wananchi wa India, tunatumai nyiye wenyewe mmeshaona kwamba chama cha BJP hakitokupeni amani katika utawala wao. Wamejitia katika divide and rule, dhulma na kuondoa amani kabisa. Enyi wananchi nyote wa India, kujielewa, kutokubali kudanganywa na hawa wahuni viongozi wa BJP na umoja wenu ndio msingi muhimu wa ustaarabu wa mira ya wananchi wa India. Nam, hapa pana maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza, ndugu zangu watangazaji wa, wa redio Iran kutoka Teheran, bila shaka na ndugu zangu wasikilizaji popote mlipo katika ulimwengu huu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na mwomba Mwenyezi Mungu, yeye mwingi wa rehma akuzidishieni nakuondosheleni matatizo na kuleteni faraja, insha Allah furaha na raha, alhamdulillah rabbil alamin. Tunaona sasa, Mtume sallallahu alaihi wasallam aliwafukuza Madina, lifukuzwa mayahudi kabisa, sababu ya vitendo vyao na mambo yao si mazuri. Leo tena tu, tunaona sasa, eti serikali ya Saudi Arabia na hamu kubwa sana kuwarejesha watu wale katika mahusiano sijui ya Rabbil alalamin, la haula wala quwata illa billah ila alazim. Tazama jinsi watu wanavyohadaika. Wakati ule mtume sallallahu alaihi wasallam alifukuzwa kwa sababu mtume alikuwa na, na jeshi ilikuwa ni serikali ya Kiislamu ilifukuza. Sasa leo hawa wa ufalme hawa wanawarejesha, vile vile watawapa ulinzi na watawapa kila kitu, na wao watajitanua na wataona kwamba mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam nini alichokifanya, watakao vile dharau watamkejeli mtume kwa, kwa akili zao, wataona sasa, wewe tufukuza sasa, tumerudi tena, kwa akili zao na hawa wa Saudia, bila kuangalia maskini ya Mungu, kuona namna gani mtume hakuwafukuza kwa kuwaonea, hakuwafukuza kwa kuwadharau, hakuwafukuza kwa kuwabagua, hakuwafukuza kwa namna yote isipokuwa kwa tabia zao mbovu mbaya sana za kiwadui, tena wadui kwelikweli. Basi ndugu zangu, fikia mpaka kufikia hapa, asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, na baka tafakari, tafakari ndugu zangu sana, sana. Wasikilizaji wapenzi, muda wa penzi, baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Humu studioni mwenzangu alikuwa ni Salum Bendera, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri meisha Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya 149 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Kwenye sehemu iliyopita ya mfululizo huu, pamoja na mambo mengine, tulisema kwamba Quran tukufu imetoa ufafanuzi na maelezo mbalimbali mbali ya kuvutia sana kuhusu shakhsia na personality ya mtu Kurani nasema wazi kwamba mwanadamu ameumbwa kwa sifa mbili kuu: sifa ya kimaada, yani material, na sifa ya kimaanawi na kiroho. Sifa hizo mbili, utamaduni wa mwanadamu na shakhsia yake ya kijamii hujenga sifa maalumu na za kipekee za kiumbe huyu. Vile vile tulitoa ushahidi wa aya moja katika aya nyingi za Kurani tukufu kuthibitisha ukweli huo. Leo tutamalizia maudhui hii ili tuweze kuingia kwenye maudhui nyinginezo, na huenda maudhui tutakayoingia itakuwa ya mwisho wa mfululizo wa makala hizi za haki za watoto katika Uislamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache, insha Allah. Wasikilizaji wapenzi, kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza mara kwa mara, na hapa tunasisitiza tena kwamba jambo ambalo linasisitizwa na watafiti wa masuala ya sheria na wataalamu wa masuala ya kijamii na hata wa kidini ni kwamba watoto wanahitaji kupangiwa ratiba maalum za elimu ambazo zitarahisisha kuchanua vipaji vyao na kukua shakhsia zao za kijamii hadi kufikia kwenye balere ya kiakili na kumsaidia hadi mwisho wa umri wake, kuweka msingi wa heshima kama nguzo ya kulinda haki za watoto na vijana wadogo katika maelezo yao na katika malezi yao, na kuwa pamoja nao muda wote kunasaidia mno katika makuzi ya kifikra na kiusalama na kiroho kimaanawi na kisaikolojia kwa watoto. Uchunguzi uliofanywa kuhusu hali ya watoto wadogo na vijana wadogo wanaofanya uhalifu unaonyesha kwamba wengi wao hawakupewa haki zao wakati walipokuwa wadogo, au walipewa mateso ya kiroho na kisaikolojia walipokuwa wadogo zaidi. Matokeo yake ni watoto hao kujenga hisia za kulipiza kisasi, kukosa huruma na kuangalia kila jambo kwa jicho hasi badala ya chanya. Katika zama zetu za hizi, masuala ya malezi na kurekebisha hulka na tabia toto yanafanyika kwa utaalamu zaidi na kwa msaada na uungaji mkono wa vyombo vya mahakama na vyombo vingine vya kuhami na kulinda haki za watoto. Kwa kuzingatia hayo, mwanadamu leo ana fursa pana zaidi ya kuweza kulinda haki za mtoto na kuitunuku jamii ya yake kizazi bora cha kuweza kuleta mapinduzi ya kifikra na kimaendeleo kwenye jamii hiyo. Ama yale yaliyomo kwenye mafundisho ya dini zilizopewa vitabu na hasa dini tukufu ya Kiislamu ni misingi mizuri ya kuwalea kwa njia sahihi watoto ili jamii iweze kuwa salama, na ili watu wapya wanaoingia kwenye jamii zao wawe salama kwa ajili ya kuleta maendeleo na mapinduzi ya kifikra katika jamii hizo. Mkataba wa kimataifa wa kulinda haki za watoto nao katika sehemu zake nyingi umesisitizia mno kupewa malezi mazuri watoto ili jamii ya mwanadamu iweze kupata ustawi na kuwa salama daima. Mitazamo mipya inayotolewa katika kubadilisha sheria za jamii mbalimbali za kimataifa na ufafanuzi mpana unaotolewa kwa ajili ya kulindwa haki za mtoto umeleta bishara njema kwamba lengo hasa ni kuzifanya fikra za walimwengu wote kuwa moja na sawa katika kuzuia kupata madhara na pigo watoto na kuondoa vizuizi vyote vinavyokwamisha mtoto kupata haki zake za kweli na za kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 13 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Julai mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1958 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokwa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kuwatuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Katika siku kama ya leo miaka 251 iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea The Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai mwaka 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia au natural science kwa kimombo wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Katika siku kama ya leo tarehe 13 Dhulhija, miaka 54 iliyopita, alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Allama Aghabozorge Teherani. Alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye alielekea Najaf Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za maeneo mengi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika, kwa ajili ya kutayarisha ensiklopedia ya vitabu vya Kiislamu alifanikiwa kuandika tabu hilo kubwa lenye juzu 26 ambalo alilipa jina la Adharia Ila Tanafishu Shia. Kitabu kingine muhimu cha Alama Ghabozorge Teherani ni Tabakatul Alami Ashia chenye juzuu 8. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia katika mji mtakatifu wa Najaf na kuzikwa katika maktaba yake kama alivyokuwa meusia na tarehe 13 Julai kuu ya kumbukumbu kumbu ya Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa Bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22 na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi nchi hiyo. Ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15 hata hivyo, mwaka 1877 Romania ikaungana na Rasia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye katika siku kama ya leo Romania ikajipatia uhuru na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, amekiri kwamba alishiriki katika mipango na njama za mapinduzi dhidi ya serikali katika nchi tofauti duniani, akikanusha shtaka la jaribio la mapinduzi dhidi ya Trump lililofanyika nchini Marekani mnamo Januari 6 mwaka 2021. Amesema kama mtu ambaye amesaidia kubuni mapinduzi, sio Marekani lakini katika maeneo mengine ya dunia, analazimika aseme kwamba hatua hiyo inahitaji juhudi kubwa. Duru za kuaminika zimeripoti kwamba balozi wa Saudi Arabia nchini Lebanon amehusika katika mauaji ya kutatanisha ya mwana harakati mmoja mpinzani wa utawala wa Al Saud yaliyotokea nchini Lebanon. Habari zilizotangazwa siku ya Jumamosi zinasema Uh, Maani bin Hamad al Muhdhir Alyami mpinzani mkubwa wa utawala wa Saudi Arabia anaishi nchini Lebanon ameuawa. Jeshi la wanamaji la China limehitimua manuari ya makombora ya Marekani ya SS Benford iliyoingia bila ya kibali kwenye eneo la mpaka wa majini wa nchi hiyo katika bahari ya China Kusini. Katika miaka ya karibuni Marekani imeongeza harakati uh, za kushadidisha mashinikizo dhidi ya China ambapo mbali na kuchukua hatua kadhaa za kichochezi, ikiwemo ya kukiuzia silaha kisiwa cha Taiwan na kupiga doria katika eneo la majini la bahari ya China Kusini, imekuwa ikitafuta kila fursa ya kuzitumia kwa masilahi yake, tofauti na hitilafu zilizopo kati ya China na majirani zake katika eneo la bahari hiyo. Amir Hussein Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema amefurahishwa na kiwango cha utayarifu wa makampuni ya Italia wa kushirikiana na Iran, na kusisitiza haja ya kurejeshwa safari za moja kwa moja za ndege kati ya nchi hizo mbili. Na Raisi Gotabaya Rajapaksa wa Sri Lanka ambaye alitakiwa kujiuzulu leo Jumatano, amekimbilia Maldives kwa ndege ya kijeshi akiwa na walinzi wake na watu wa familia yake. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na tunakutakieni usiku mwema. Kwaherini.