Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhwim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake na ikatoa ardhi mizigo yake na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ni wakati mwingine tena najiunga nanyi katika matangazo haya ya mchana kutoka hapa Tehrani. Tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo, na tunaanza kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mauaji ya Srebrenica, ni aibu kwa madola ya magharibi. Kipindi tutakuwa na sipn katika Quran hadithi, na hadithi tutawaletea sayansi na teknolojia mpya na uchambuzi wa magazeti, tukitamatisha na makala fupi ya leo katika historia. Tafadhalini kweni, kweni nami hadi mwisho wa matangazo. Wapendo, wapendwa wasikilizaji, nitakuwa nikipokea jumbe zenu fupi. Tumia nambari yetu ya simu ya mkononi. Tunapenda mara kwa mara kuwakumbusha, alama kujumlisha 989035065487. Nitarudia nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi, nasi tukaurusha mubashara studioni. Inaanza kwa alama kujumlisha 989035 065487. Email ya radio ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika kupitia Maarifa FM ambayo ni redio wa shirika makao yake akiwa Tanga, Tanzania, na tunasikika katika mikoa mbalimbali. Ili mradi tu tufuatilia matangazo yetu, utatupata mubashara. Karibuni. Imetimia saa saba kwa wakati wa hapa Tehran. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari: WHO yasema korona ingali ni dharura ya dunia nzima maseneta waitaka serikali ya Biden kuwajibika kuhusu uchunguzi wa mauaji ya shirini ya Abu Akleh. Wapalestina watoa wito wa kufanyika maandamano makubwa kulaani safari ya kikanda ya Joe Biden, na Muhammad Khalibofu asema Irani imelenga katika biashara ya dola zipatazo bilioni 200 na majirani Sasa ni habari kamili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuongezeka maambukizi ya korona katika nchi mbalimbali duniani na kueleza kuwa ugonjwa huo utaendelea kusalia katika hali ya dharura ya kimataifa hadi mwaka mwingine mmoja na nusu hadi miwili. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani inayoundwa na, na wataalamu wa kujitegemea imetangaza katika taarifa yake kuwa kuongezeka maambukizi ya uviko 19 kuendelea kubadilika kwa virusi vya korona na kulemewa huduma za afya katika baadhi ya nchi ina maana kwamba ugonjwa huo bado ni dharura ya dunia nzima, taarifa hiyo imesema. Ongezeko la asilimia 30 ya maambukizo ya uviko 19 yameripotiwa kwa WHO katika muda wa wiki mbili zilizopita. WHO kwa mara ya kwanza tarehe 30 mwezi Januari mwaka huu ilitangaza tahadhari ya hali ya juu ijulikanayo kama dharura ya afya ya umma ya wasiwasi wa kimataifa. Uamuzi kama huu unaweza kusaidia kuharakisha uchunguzi, bajeti na huduma za afya ya jamii kimataifa, ili kutokomeza maradhi hayo. Takwimu zilizotolewa hadi juzi Jumatatu kuhusu maambukizi ya corona duniani zinaonyesha kuwa watu milioni 560 na 765,572 wameambukizwa ugonjwa huo hadi sasa, na wengine milioni 6 wameaga dunia. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani, CDC, hivi karibuni pia kimetangaza kuwa kirusi kipya cha korona cha Omicron aina ya BA5 kina uwezo mkubwa wa kuambukiza, ambapo hupenya kwa urahisi katika ngao ya ulinzi wa mwili na kuibua tena ugonjwa kwa mtu ambaye tayari alikuwa amepata nafuu. Masenata wa chama cha Democratic cha Marekani wameitaka serikali ya rais Jo Biden wa nchi hiyo kuwajibika kuhusu uchunguzi unaohusu mawaji ya mwandishi wa habari wa Palestina wa televisheni Aljazira Shirin Abuakle. Ni baada ya Umoja Mataifa wa kusema kuwa taarifa ulizokusanya zinaonyesha kuwa Shirin Abuakle, mwandishi wa habari wa televisheni Aljazira ya Qatar, aliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa Israel. Kundi la maseneta wa chama cha Demokratik wa Marekani, akiwemo Chris Van Hollen, Patrick Lear, Chris Murphy na Dick Durbin, limemwandikia barua Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, likiutaka utawala wa Rais Jo Biden kujibu uchunguzi kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Palestina Shirini Abu Akle, likisema uchunguzi uliofanywa na serikali ya Marekani kuhusu kadhia hiyo haukuwa huru. Takwa hili la maseneta wa chama cha Demokratic nchini Marekani lilitolewa saa chache kabla ya safari ya Joe Biden katika eneo la Asia Magharibi siku ya Jumatano. Maseneta wa chama cha Demokratic na maseneta wengine 20 pamoja na wajumbe 57 wa Baraza la Wawakilishi la Marekani awali walikuwa wameiomba serikali ya nchi hiyo kufanya uchunguzi huru kuhusu mauaji ya Bi Shirin abu Akleh. Baada ya jinai hiyo iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel, kumetolewa miito mingi inayoitaka Marekani iangalie upya sera zake za kuunga mkono bila masharti utawala wa kizayuni na kusitisha misaada yake ya kila mwaka kwa utawala huo. Nchi, taasisi na mashirika mengi ya kimataifa yamelaani jinai hiyo ya wazayuni na kuutaka utawala huo uwajibishwe kwa ukatili uliofanya. Mapema mwezi uliopita wa Mei, mwandishi wa habari wa televisheni ya Aljazira Shirini ya Bakle, aliyekuwa na umri wa miaka 51, alipigwa risasi kichwani na kuuliwa kikatili na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wakati akiwa kwenye kazi yake ya kuripoti uvamizi wa kijeshi wa Israel katika kambi ya wakimbizi wa Palestina ya Jenin. Uchunguzi mpya wa gazeti la Marekani la New York Times umethibitisha kuwa risasi iliyomuua mwandishi wa habari wa televisheni ya Jazira ya Katar Shirin Abu Akleh ilifatuliwa na mwanajeshi wa kikosi maalum cha Israel katika eneo ambalo halikuwa na mwanamgambo hata mmoja wa Kipalestina. Hadi sasa jeshi la Israel limekamata kujeruhi au kuwaua shahidi mamia ya waandishi wa habari. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wanaharakati wa Kipalestina wametoa wito wa kufanyika maandamano makubwa kulaani ziara ya rais wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati. Joe Biden, rais wa Marekani, anatazamiwa kufanya safari ya masaa arobaini katika Palestina yanayokaliwa kwa mabavu yaani Israel leo Julai kumi na tatu. Safari hiyo inafanyika huku baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel likikabiliwa na mgogoro wa kisiasa kwa upande mmoja na kwa upande mwingine jinai za wazayuni dhidi ya taifa la Palestina zikiwa zimeshadidi. Biden pia atatembelea Saudi Arabia na kukutana na viongozi wa nchi hiyo wanaotuhumiwa kuhusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadam na kuua maelfu ya raia huko Yemen. Maandamano hayo yatakayoanza kesho Alhamisi, katika uwanja wa Al Manara mjini Ramallah, yataelezea misimamo ya upinzani ya wananchi wa Palestina dhidi ya sera za Marekani kuunga mkono utawala vamizi wa Israel. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ametangaza katika taarifa yake kwamba safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi ina shabaha ya kutimiza maslahi ya Israel katika eneo hilo na itakuwa na madhara kwa kadhia ya Palestina. Kasim amesisitiza katika taarifa hiyo kwamba ziara ya rais wa Marekani inalenga kuzidisha migawanyiko na hitilafu katika eneo la magharibi mwa Asia, kuunda miungano mipya ya kutetea mradi wa kizayuni na siasa za kupenda kujitanua za utawala haramu wa Israel na kukandamiza harakati hai za wananchi wa Palestina. Msemaji huyo wa Hamas ametoa wito wa kuunganishwa misimamo ya nchi, jumuiya na pande zote za umma wa kiislamu dhidi ya siasa za utawala wa kizayuni na Marekani na kuimarishwa na kustawisha uhusiano kati ya harakati za mapambano Ziara ya rais wa Marekani nchini Saudi Arabia na Israel imeambatana na ukosoaji mkubwa wa ndani ya Marekani na wa mashirika ya kutetea haki za binadamu kwa kupuuza ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika huko Israel na Saudi Arabia. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani amesema Irani imelenga kufanya biashara ya thamani ya dola bilioni mia mbili na nchi jirani zake. Muhamadi Bahri Kalibaf leo Jumatano amekutana mjini Tashkent na kuzungumza na wafanyabiashara na wazalishaji wa Kiirani wanaoishi nchini Uzbekistan ambapo wamesisitiza katika sera za nje za Irani kwamba Irani inatoa kipaumbele katika swala la kuzidisha mabadilishano ya kibiashara na nchi za eneo na majirani zake. Amesema jambo hili limetiliwa mkazo pia na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kuwa swala hilo litabainishwa katika hati za utekelezaji wa miradi. Spika wa majilisi ya ushauri ya kisama Irani pia amesisitiza namna sekta binafsi ilivyo mpambanaji mkuu katika sekta ya uchumi, na akasema serikali inapaswa kujua vyema nafasi yake katika kusogeza mbele sekta ya kiuchumi katika swala la uwezeshaji, utungaji sera na kuandaa mazingira ya kufanya kazi sekta binafsi. Muhamad Kalibof amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani ina uwezo mkubwa katika sekta ya huduma za kiuhandisi na kwa upande wa weledi, na kwa kuzingatia swala na uwezo mkubwa uliopo kwa upande wa kasi, umakini na ubora, Iran inaweza kuwa na mchango zaidi katika nyanja hizo nchini Uzbekistan. Kalibof jana Jumanne alielekea ziarani mjini Tashkant, Uzbekistan, kwa lengo la kukutana na kushauriana na viongozi wa nchi hiyo Kufanya mazungumzo na maspika wa mabunge ya Uzbekistan, kukutana na wafanyabiashara mbalimbali, kutembelea baadhi ya maeneo ya kitamaduni na kuimarisha kiwango cha uhusiano wa kibunge na kiuchumi kati ya nchi mbili ni kati ya malengo ya ziara ya spika wa Majilisi ya ushauri ya Iran na ujumbe aliyoambatana nao ziarani nchini Uzbekistan. Na chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza kimeanzisha uchunguzi wa wazi kuhusu vifo mtawalia vya wanafunzi katika chuo hicho ambapo kifo kimoja kimethibitishwa kuwa ni tukio la kujiua. Wanachuo watano katika chuo kikuu hicho cha kifahari chenye umri wa miaka mia nane wameaga dunia tangu mwezi Machi mwaka huu. Mbali na kifo hicho kimoja cha kujiua kilichothibitishwa vifo vingine vinne vinashukiwa pia kuwa ni matukio ya kujiua. Hayo yameelezwa na Matthew Norton, msemaji wa chuo kikuu cha Cambridge. Baada ya kifo cha mwanachuo wanne mwezi Mei mwaka huu, chuo kikuu hicho kiliunda timu kufanya kazi na kitengo cha huduma ya taifa ya afya cha Uingereza ili kuchunguza sababu za vifo hivyo. Huku bila ya kutaja majina ya wanafunzi hao, maafisa wa chuo kikuu hicho wamesema hakuna mahusiano yoyote kati ya kifo kimoja na kingine. Baada ya kuteuliwa timu hiyo ya uchunguzi, mwanachuo mwingine aliripotiwa kuaga dunia mwezi Juni mwaka huu, muda mfupi baada ya kuanza uchunguzi kuhusu vifo vya wanachuo wengine. Profesa Graham Bilgo, kansela mkuu wa elimu katika chuo kikuu cha Cambridge, anasema inasikitisha sana kwa chuo kizima kukumbwa na vifo vya wanafunzi watano tangu mwezi Machi mwaka huu. Hata hivyo amesema chuo hicho hakitaweka wazi nini kisababisha vifo vya wanachuo hao watano. Weledi wa mambo kwa upande wao wanasema kitendo cha kujiua mara nyingi kinaweza kuwa cha ghafla, bila ya kutarajiwa na kisichohusishwa kwa urahisi na sababu maalumu. Wanasema kwa mfano, janga hatari la korona lilisababisha matatizo na hali mbalimbali mbali kama misongo ya mawazo na hali ya wasiwasi mkubwa, hali ambayo wataalamu wa afya hawakuwahi kuishuhudia huko nyuma. Misongo ya mawazo ambayo ni natija ya kuathirika afya ya akili inatajwa kushuhudiwa miongoni mwa watu katika wimbi la maambukizi ya korona lililodhiathiri the nchi mbalimbali duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: mauaji ya Srebrenitsa ni aibu kwa madola ya Magharibi. Katika maadhimisho ya miaka ishirini na saba ya mauaji ya halaiki ya Srebrenitsa, makumi ya maelfu ya watu walitembea kilomita mia moja hadi Sebenisa kuwakumbuka wahasiriwa wa moja ya mauaji makubwa zaidi ya kimbari barani Ulaya. Wakati wa hafla hiyo, mabaki yaliyotambuliwa upya ya waathirika 50 wa, wa maafa ya Sebenisa walizikwa pamoja na wengine elfu sita mia sita sabini na moja kwenye makaburi ya kumbukumbu kumbu ya Sebenisa. Taasisi za kimataifa zilitangaza mauaji hayo ya kikatili kuwa mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika historia ya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Lakini nukta inayoumiza zaidi ya mauaji hayo ya kinyama ni shambulio na mauaji ya wanaume na wanawake ambao walikuwa wakikimbilia katika mji wa Sebenisa chini ya ulinzi wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa. Saida Baefad, mkuu wa idara ya mawasiliano ya kimataifa ya kitamaduni ya wanawake Iran, ameshiriki katika ufunguzi wa maonyesho yaliyofanyika Tehran ya picha yaliyopewa anwani ya mawe meupe, mioyo isiyotulia kwa mnasaba wa mwaka wa ishirini na saba wa maafa ya mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Sebenisa na kusema licha ya kuwepo madai yote ya magharibi ya kutetea haki za binadamu, katika hatua ya kusikitisha, vikosi vya Umoja wa Mataifa viliwaacha mikononi mwa maadui wanaume, wanawake na watoto waliopokonywa silaha. Unyama huo uliotokea katika zama hizi ambapo mashirika ya haki za binadamu duniani yanajaribu kuuficha na kuusahau. Julai kumi na moja mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano ni siku ya aibu na majuto kwa serikali za ulaya zinazodai kutetea ubinadamu. Siku hii msiba mkubwa wa kibinadamu ulitokea katikati ya Ulaya na serikali za Ulaya zilikuwa zikiutazama tu. Serikali za Ulaya zimekuwa zikijitahidi kadiri zinavyoweza kuficha na kupuuza janga hili la kibinadamu. Waserbia wabaguzi wa Bosnia walifanya uhalifu na mauaji makubwa ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia kati ya mwaka 1992 na 1995 na kuua makumi ya maelfu ya Waislamu wa Bosnia, wakiwemo wanawake, watoto, wanaume na vijana. Srebrenica ni kilele cha uhalifu wa Waserbia wahalifu chini ya uongozi wa watenda jinai Radovani Karazich na Rachko Mladich na kwa msaada wa dikteta wa Yugoslavia Slobodan Milosevic na kwa uungwaji mkono wa Ufaransa na Uingereza katika miezi ya mwisho ya mauaji ya kimbari ya Waislamu wa Bosnia, na katika mwaka watatu wa, wa mauaji hayo ya kimbari, Umoja wa Mataifa ulitangaza miji mitatu ya Bosnia na Herzegovina kuwa maeneo salama wa Islamu, ili kuwaweka raia Waislamu ili wasishambuliwe na wahalifu wa makatili. Moja ya miji hiyo ulikuwa ni mji wa Srebrenica. Walinda amani mia nne wa Umoja Mataifa wa Uholanzi walikuwa wakiulinda mji huo. Maelfu ya wabosnia waliokimbia makazi yao walifika Srebrenica kwa dhana kuwa mji huo ulikuwa salama kwao, lakini Ratko Mladic, mmoja wa viongozi wa uhalifu wa waserbia wa Bosnia, aliizingira Srebrenica akiwa na wanajeshi elfu mbili bila ya kujali sheria za kimataifa. Mladic alichukua hatua hiyo Wakati walinda amani wa Umoja Mataifa wa Uholanzi walikuwa na fursa ya kutosha kuripoti kwa serikali zao na maafisa wa Umoja Mataifa na kuomba msaada wa dharura. Waziri wa Ulinzi wa Uholanzi Kaja Olengren amewaomba msamaha Waislamu wa Bosnia na ameshiriki katika ibada ya kumbukumbu -kumbu ya 27 ya waathirika wa mauaji ya kimbari ya Srebrenica. Hata hivyo, maneno aliyotumia waziri huyo wa Uholanzi kuomba radhi yanaonyesha kwamba lengo lake lilikuwa tu kusafisha jina la walinda amani wa umoja mataifa wa uholanzi kuliko kuomba msamaha. Sasa sasa tunaoca kipindi chetu cha kwanza si katika Qurana na hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 50 na cha mwisho katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo vimekuwa vikijadili na kuzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ambao ni Imam Hasan na Imam Husein alaihim assalam, wajukuu ambao walipendwa sana na Mtume, ambaye pia aliwataka Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na kuwakinga na madhara yoyote ambayo wangeelekezewa na maadui wa Waislamu. Lakini pamoja na hayo Waislamu walipuuza wito huo wa Mtume kuhusiana na wajukuu wake hao wawili, na wakawa wamewatelekeza na mwishowe, wakapelekea kuuawa kwao wa mikononi mwa maadui waliotawala na kutawaliwa na uchu wa madaraka, na ambao walitumia vibaya Uislamu wa kwa ajili ya kufikia malengo yao binafsi hapa duniani ili kusikiliza tuliokuandalieni katika kipindi hiki cha mwisho katika mfululizo wa vipindi vya Septin katika Qurani na Hadithi, tunakukaribisheni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Waislamu wa kawaida na masahaba waaminifu waliokuwa karibu na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikuwa hawajawahi kusikia maneno makali kutoka kwa mtukufu huyo ya kumlaani muuaji wa maimamu wa uongofu kama walivyoyasikia kutoka kwake akimlaani muuaji wa Abu Abdullah al-Hussein alayhi salama. Hivyo wasomi na wafuasi waaminifu wa Mtume wakakisia kwamba bila shaka muuaji wa Imamu Hussein hangetosheka kwa kumuua mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bali angefanya kitendo cha kinyama ambacho kingewashangaza wengi na kuwaacha vinywa wazi. Walikisia kwamba kwa mauaji hayo, muuaji huyo asiye na huruma angefanya ukatili wa kushtua kwa kumvunjia heshima mjukuu huyo wa mtume na hivyo kumvunjia heshima mtume mwenyewe maimamu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kitendo hicho bila shaka kingekuwa cha kinyama cha kupindukia na ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya mwanadamu. Naam, ndugu wasikilizaji, ukatili huo ulikuwa mkubwa na wa kupindukia kiasi kwamba hata Imamu Hussein alipomtembelea kaka yake Al-Hasan alayhi salam, alipokaribia kukata roho kutokana na sumu aliyopewa na maadui wa Uislamu, Imam Hasan Almujtaba alimuomboleza ndugu yake Husein kwa kusema, kile kitakachoniua mimi ni sumu watakayoninywesha lakini, hakuna siku ya msiba mkubwa itakayokuwa kama siku ya msiba wako, ewe Aba Abdillah. Siku hiyo utazingirwa na watu elfu 30 ambao watadai kuwa ni katika umma wa babu yetu Muhammad na kuwa ni Waislamu. Wote watakusanyika kwa ajili ya kukuua na kumwaga damu yako, kukuvunjia heshima, kuwachukua mateka familia na wanawake wako, pamoja na kupora mahema yako. Katika hali hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atawalani Bani Umaya, na mbingu itanyesha damu na jivu. Kila kitu kitakulilia, ikiwa ni pamoja na wanyama wa porini na samaki wa baharini. Alkhawarizmi Alhanafi anasema katika kitabu cha Maktalu Lhusein kwamba la ajabu ni wale watu ambao Mwenyezi Mungu amewalaani, walimuua mmoja wao kwa sumu na mwingine kwa upanga, nao ni watu wawili hao, yani Imam Hasan ala almasnua kwa kumnukuu Talha na vilevile Badakhshi katika kitabu cha miftahu lnajat, Alkhawarizmi katika Maktal na Shekh Alsaduq katika akhbari Ridha alaihi ssalam, kwamba Musa ibni Imran alimwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akisema: ewe mola wangu, hakika ndugu yangu Haruna amekufa, hivyo msamehe makosa yake. Mwenyezi Mungu akamwambia: ewe Musa, hata kama ungeniomba niwasamehe makosa yao wale wote waliotangulia na watakaokuja, ningefanya hivyo isipokuwa tu yule atakayemuua Hussein bin Ali bin Abi Talib, bila shaka nitamlipizia kisasi chake. Wapenzi wa wasikilizaji, mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitupasha habari ya msiba mkubwa na machungu ambayo yangempata kipenzi mjukuu uwa na nuru ya moyo wake Husein bin Ali alayhimassalam na hivyo kugubikwa na huzuni na majonzi makubwa. Huzuni na machungu hayo yamebainishwa kwa mapana na marefu katika hadithi nyingi za Mtume sallallahu wa alaihi waalihi wasalam katika sehemu na matukio mbalimbali aliyopitia maishani. Baadhi ya hadithi hizo ni ile iliyonukuliwa na Assuyuti katika kitabu chake cha Tarikhul Khulafa, akimnukuu Abu Darda ambaye anasema nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema mtu wa kwanza atakayebadilisha sunna yangu ni kutoka ukoo wa Bani Umaya anayeitwa Yazidi. Naye Almutaki Alhindi anasema kwenye kitabu cha Kanzul Ummal kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alisema, Mwenyezi Mungu asimbariki Yazidi, ambaye ni mwingi wa kuvunja heshima na aliyelaniwa, ambaye ataniulia mpendwa na kipenzi changu Husein na ambaye Husein nimeletewa udongo na sehemu atakayouliwa shahidi na nikamuona mu akasema hadithi hii pia imenukuliwa na Ibni Asakir katika kitabu cha Tarikh Dimishk, na katika kitabu cha Alfutuh Ibni Atham Al Kufi anamnukuu Ibni Abbasi akisema, siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoka kwenda safarini, na alipokuwa njiani alisimama ghafula na kusema, hakika sote tunatoka kwa Mwenyezi Mungu na hakika kwake tutarejea. Alitokwa na machozi na kuulizwa babu ya hilo naye akasema, huyu hapa malaika Jibril ananipasha habari kuhusiana na yatakayojiri katika ukingo wa mto Furati, sehemu inayoitwa Karbala, ambapo atauawa hapo mwanangu Husein mtoto wa Fatima. Mtu mmoja aliuliza: Je, ni nani huyo atakayemuua ya Rasulullah? Akasema, ni mtu anayeitwa Yazide, mwenyezi mungu asimbariki maishani. Ninaona sehemu atakayouawa na kuzikwa Watakata kichwa chake na kumpelekea Yazidi kama zawadi. Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kila mtu atakayetazama kichwa cha mwanangu kilichokatwa na kisha kufurahia jambo hilo, bila shaka atakuwa amempinga Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na katika riwaya iliyonukuliwa na Ibni Quluwayh katika kitabu cha Kamilu Ziyarat, Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalam ananukuliwa akisema kwamba siku moja Imamu Husein Alikuwa amebebwa na mama yake, ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimchukua na kisha akamwambia: Mwenyezi Mungu awalani watakaokuua, Mwenyezi Mungu awalani watakaokujeruhi, Mwenyezi Mungu awalani watakaokusaliti na Mwenyezi Mungu awaue wale wote waliosaidiana dhidi yako. Wapenzi wasikilizaji, ni huzuni kubwa iliyoje aliyokuwa nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, hadi akawa anazungumza kwa uchungu kuhusiana na mauaji na msiba mkubwa ambao ungempata mjukuu wake Imamu Husein alaihi salam na kuamua kuwalaani waovu hao ambao wangemsaliti na kumuua kinyama katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Alkhatib Albaghdadi ameandika katika kitabu cha Tarikh Baghdad akimnukuu Jabir bni Abdillahi la Answari akisema kwamba nilimwona Mtume wa Mwenyezimungu akiwa anacheza na Husein huku akisema, Mwenyezimungu amlaani atakayekuua. Jabir anasema nilimuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezimungu, ni nani atakayemuua Husein? Akasema, ni mtu anayetoka kwenye umma wangu, ambaye anawachukia Ali zangu shufaa yangu isimfikie. Ni kana kwamba ninamwona akiungua kwenye matabaka ya moto huku akirukaruka juu na chini hali ya kuwa sauti ya moto mkali inasikika ndani ya mwili wake. Riwaya hii pia imenukuliwa na Ibni Hajar Al Askalani Alshafii katika Lisanu Lmizan na Ibni Asakir katika Tarikh Adimishk ad naye Alkhawarizmi anasema katika kitabu cha Maktal Lhusein na kimnukuu Imam Ali Bin Abitalib alaihi salam kwamba al alisema Mtume mtukufu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alisema binti yangu Fatima atafufuliwa siku ya Kiama huku akiwa amebeba nguo iliyojaa damu, kisha ataegemea kwenye moja ya nguzo za arshi ya Mwenyezi Mungu na kusema, ewe Mwadilifu mwenye hekima, hukumu baina yangu na muuaji wa mwanangu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akasema, ninaapa kwa jina la mwenye Alkaba kwamba Mwenyezi Mungu atahukumu kwa masilahi ya binti yangu Fatima. Wapenzi wasikilizaji, Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam hakutosheka na hayo, bali aliendelea kuukemea umma ambao ungemwacha peke yake mpendwa wake Imamu Husein mbele ya maadui, ili wa mkate kate na mapanga na kumdunga kwa mikuki na mishale. Aliwaambia na kuwatahadharisha kuhusu yale yote ambayo yangempata mjukuu wake mpendwa. Na katika riwaya nyingine mtume anasema Mwenyezi Mungu atawaadhibu wote. Katika hadithi ya Ibni Abbas ambayo Ibn Atham ameinukuu katika kitabu cha Alfutuh inasema kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: hakika malaika Jibril amenipasha habari kwamba umma wangu utamuua mwanangu Husein katika ardhi ya Karbala. Mwenyezi Mungu amlani na kumdhalilisha muuaji wake hadi mwisho wa dunia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amenukuliwa akisema hakika aliyemuua huseini yuko kwenye jeneza la moto, anapata nusu nzima ya adhabu ya watu wa motoni. Mikono na miguu yake imefungwa kwa minyororo ya moto, atatupwa motoni hadi atumbukie kwenye sakafu ya Jahannam. Atakuwa anatokwa na uvundo mkali ambao utawakera watu wa motoni kiasi cha kumwomba muumba wao awaondolee uvundo huo na humo motoni atakaa milele huku akipata adhabu kali. Katika upande wa pili, bwana wa mashahidi na vijana wa peponi Imam Usin ana anacheo na nafasi ya juu na tukufu, ambayo huwafanya wafuasi wake wajivunie na kuhisi kwamba wamebarikiwa kuwa karibu na mtukufu huyo, Ummulmuminin Umu Salama, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, amenukuliwa akisema kwamba Mtume w alimpasha habari binti yake Fatima kuhusu kuuawa kwa mwanaye Imam السalam, na kisha kumfariji na kum kumpa bishara njema kwa kusema atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala ambayo ni ngeni na iliyo mbali na watu wake. Kuna kundi litakalo mzuru, ewe Fatima, huku likiwa na nia ya kunitendea wema na kuwa na mfungamano nami. Mimi pia siku ya Kiama nitawaendea na kushika mikono yao na kisha kuwaokoa kutokana na mfadhaiko na mashaka makubwa ya siku hiyo. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na Hadithi ambavyo tunatumai vimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini, wasikilizaji wow, wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa mchana huu unaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini nchini Tanzania. Na hapa naanza na gazeti la Wamachinga ambalo lina habari kuu inayosema: Rais Samia akemea uharibifu wa mazingira, awasa maskofu kuhubiri amani na upendo ili kuchochea kupungua kwa maovu na yanayopelekea uharibifu wa mazingira na kusababisha milipuko ya magonjwa ya ajabu, aagiza majiji kama Arusha, Mwanza na Tanga kuingia kwenye rekodi kama ilivyo Dar es Salaam, kuwa jiji la sita kwa usafi Afrika, hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Machinga. Aidha limeandika ajali ya ua wanane watano wa familia moja Kagera kagati. Mpya bandari Mtwara kuwa chachu ongezeko la mapato TPA. Rais Mwinyi, Majaliwa waungana kupambana na wimbi la rushwa barani Afrika. Benki ya CRDB na IFC waingia mkataba uwezeshaji fedha kwa wajasiriamali wadogo na kati Tanzania na Burundi na Mwakibete aipa tano TANROADS star awapongeza kwa kuendelea kusimamia vyema upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Mtwara. Nipashe tukiliangalia kwa leo hii limeandika uh, fundi umeme feki ya ua dada wa kazi mwile waoficha store aiba fedha ada kwa baada ya kufanya ununuzi. Mwongozo wa waombaji mikopo ya elimu ya juu ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ishirini na tatu wazinduliwa. TANROADS yataja sababu matuta mengi barabara ya Kilwa. Muhimbili yatangaza kifo pacha aliyetenganishwa. Rais Samia asema ugonjwa wa ajabu waibuka Lindi, na mzee wa miaka 89 abomoa nyumba zake watoto wasirithi. Mwananchi, tukiangalia hapa tunasoma ajali iliyoua mama na watoto wanne, ambapo mwandishi amefafanua uh, kwa kuandika ni kati ya watu wanane waliofariki dunia kwenye ajali ya gari dogo na lori, dereva aendelea na safari baada ya tukio na kukamatwa mpakani akitaka kuvuka kuingia nchini uh, Rwanda, hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Pia lina habari nyingine zinazosema madiwani na rasimu ongela mwendo wa mnyukano, uchaguzi wa alfu mbili ulivyotia doa jeusi. E, pacha waliotenganishwa mmoja ya fariki azikwa daa. E, serikali yatia mkono petroli za vidumu. Bosi wa zamani wa TRA e apewa tena ukamishna na Samia ataja ugonjwa unaosumbua Kusini. Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuna ugonjwa mpya unaosumbua katika mikoa ya Lindi na Mtwara, na kuwataka viongozi wa dini kulichukulia kwa uzito swala la mabadiliko ya tabia nchi kwa kuwa ndilo linaodhaniwa kusababisha hali hiyo. Kutoka gazeti la Majira hii leo tunasoma ajali ya uwa wana familia watano, mwongozo mpya a mikopo ya elimu ya juu wazinduliwa ACT yaliya na mfumo wa stakabazi ghalani na balozi wa kodi awafunda wa Tanzania. Balozi wa kodi wa hiari wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA, Subira Mgalu amewataka Watanzania kutii sheria bila shuruti kwa kudai risiti kwa kila manunuzi wanayofanya na, na pia kwa wafanyabiashara kutoa risiti kwa kila mauzo nchini. Kenya, Taifa Leo limeandika Amnest yasema rais mpya atakabiliwa na hatari ya uasi wa raia kutokana na matatizo ya kiuchumi. Aidha limeandika mrithi wa uhuru kuona moto: urithi wa uhuru kwa rais mpya, watu milioni 28, na masikini watu milioni nne, wenye njaa, ufisadi wa kupindukia, mauaji ya raia kiholela, deni la shilingi trilioni 8, na bei ya juu ya bidhaa muhimu hii ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasema: vitisho vya rais kwaku vyatimiza. Makamu kansela aagizwa kuipatia serikali hati miliki ya ardhi ya chuo kikuu. ODM yaanza ya kampeni mashinani. Wafanya kampeni waenda nyumba kwa nyumba kuvumisha Raila Mombasa. Ahadi ya serikali kuhusu kurejelewa kwa feri mtongwe yageuka hewa. Akilimali kituo cha wavuvi Ziwa Victoria na PSG yaomba talaka na Neymar. Gazeti la Star la Kenya pia limeandika vigogo wamchangia Raila shilingi bilioni moja katika hafla ya chakula cha jioni. Utabiri wa hali ya hewa Kenya unaonyesha kuwa maeneo mengi ya nchi hiyo kusalia bila mvua. Pesa yatajwa kuwa na nafasi kubwa katika kampeni za uchaguzi nchini Kenya. Rais wa Sri Lanka akimbia nchi kwa kutumia ndege ya kijeshi na kuondoka Sri Lanka kwa rais huyo Rajapaksa kunahitimisha utawala wa kiukoo ulioshika hatamu za uongozi nchini humo kwa miongo kadhaa. Na namna Kenya inavyofuata katika uongozi wa wanawake. Na macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times la nchini Rwanda, ambalo limeandika mahakama ya mjini Paris, Ufaransa, imemhukumu Laurent Busia Baruta kifungo cha miaka ishirini kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Jamii ya Wanyarwanda waishi wa Kenya, wanadiplomasia na marafiki wa nchi hiyo wa Rwanda jana Julai 12, walikutana kusherekea miaka 28 ya ukombozi wa taifa hilo, na katika hafla hiyo iliyowaleta pamoja zaidi ya watu 250, na namna jumuiya ya Afrika Mashariki inavyokabiliana na udhalilishaji wa kijinsia kwa watoto <muchasana> Na sasa wapendwa wasikilizaji, muda wetu unakwenda kwa kasi. Tunakaribisha kipindi chetu cha sayansi na teknolojia na makala ya leo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Wanasayansi wa Irani wamefanikiwa kuunda mkono wa roboti unaotumiwa na mwanadamu ambaye amepoteza mkono wake. Mkono huo wa roboti ulioundwa na wanasayansi wa Iran unashindana na ubora na bei na mkono bora zaidi wa roboti ulioundwa barani Ulaya. Hivi sasa mkono huo wa roboti ulioundwa Iran unazalishwa kwa wingi na kampuni ya Astresanat Atbin Asa, ambayo msingi wake ni ilmu au knowledge based company. Haya yanajiri katika mwaka huu ambao nchini Iran kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutangaza kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na ni mwaka pia wa kutengeneza ajira. Kwa msingi huo Makampuni ambayo msingi wao ni elimu nchini Iran yanapanua wigo wa shughuli zao kwa kutegemea watafiti na wasomi wa ndani ya nchi. Mnamo Juni 30, Mohamed Gulestani mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo alitangaza kuanza kwa uzalishaji mkubwa wa mikono bandia yenye muundo wa roboti na kusema, mpango huu wa mkono bandia wenye muundo wa roboti ulianza mwaka 2015 baada ya juhudi kubwa za kikundi cha utafiti cha kampuni chini ya usimamizi wa Kavian Parvarish Baladi kwa ushirikiano mzuri sana wa Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na hivi sasa mradi huu umefanikiwa na tunazalisha bidhaa hii kwa wingi. Parvaresh aliyorejelea kutengeneza mkono bandia na kusema licha ukweli kwamba zaidi ya miongo sita imepita tangu uundwaji mkono bandia kuanza duniani, ugumu wa kutengeneza kiungo hiki ulifanya uzalishaji wake kuhodhiwa na kampuni chache haswa za Magharibi. Kulingana na Parvaresh, kiungo bandia chenye muundo wa roboti kilichotengenezwa na kampuni hiyo ya Asa kimetumia teknolojia sahali kwa matumizi na kimefanyiwa majaribio ya kimatibabu katika kituo cha urekebishaji cha Hilali Nyekundu ya Iran, na sasa kimepata kibali cha kuzalishwa kwa wingi. Kampuni hii ya Astre Sanat Atbin ilianza shughuli zake rasmi mwaka elfu mbili na saba ili kuboresha wingi na ubora wa bidhaa katika utoaji wa dawa na bidhaa mu muhimu maalum za sekta ya tiba. Mashirika manne ya Umoja wa Mataifa Juni 21 yalizindua apu inayoitwa SunSmart Global UV ya kujumlisha mwenye simu janja au smartphone wakati wa kupaka mafuta mwilini ili kuzuia mionzi aina ya ultraviolet au UV inayoharibu ngozi na macho. Mashirika hayo, lile la afya duniani WHO, la kazi ILO, na la hali ya hewa WMO, na la mazingira UNEP, amesema mionzi hiyo hutoka kwenye jua na katika mazingira ya shughuli zinazoendeshwa na binadamu. Taarifa iliyotolewa na mashirika hayo katika miji ya Jeneva, Uswisi na Nairobi, Kenya, imesema apu hiyo inayopatikana katika Apple Store na Google Play Store itampatia mtumiaji utabiri wa siku tano na kumweleza ni wakati gani atumie mafuta ya kuzuia mionzo hiyo kama njia ya kupunguza saratani ya ngozi na uharibifu wa macho kutokana na mionzi hiyo apu inaeleza ni wakati gani mtu anapaswa kujikinga na jua, inasema taarifa hiyo kuhusu apu hiyo ambayo inaweza kupakuliwa kwenye apu hizo za Apple na Google bila gharama yoyote na kwa sasa inapatikana katika lugha za Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kirusi, Kidachi na Kispaniola. Daktari Maria Neira kutoka idara ya mazingira, tabia nchi na afya katika WHO anasema ushahidi unaonyesha kuwa kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV ni sababu kubwa ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo ni muhimu kwa mtu kutambua ni wakati gani ajilinde dhidi ya mionzi hiyo. Amesihi kila mtu atumie apu hiyo kujilinda yeye mwenyewe na watoto wake. Duniani kote, zaidi ya watu milioni 1.5 waliugua saratani ya ngozi mwaka 2020. Na wakati huo huo, zaidi ya watu laki 20 duniani kote walikufa kutokana na saratani ya ngozi, ugonjwa ambao una kinga. Taarifa hiyo imefafanua kuwa moja ya sababu za saratani ya ngozi ni kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV kunakosababishwa na kupungua kwa unene wa bamba la ozon, kuna kunakotokana na kemikali zinazozalishwa na binadamu. Itifaki ya Montreal inalinda bamba la ozoni ambalo kwa upande wake linalinda afya ya binadamu na mazingira kwa kuzuiwa mionzi mikali ya UV kutoka kwenye jua isifike duniani. UNEP inasema kila mtu anahitaji jua ambalo ni chanzo cha vitamini D, vitamini inayozuia magonjwa kama vile kupinda kwa mifupa au matege na kuvunjika kwa mifupa. Njia nyingine za kujikinga na mionzi ya UV ni pamoja na kupima muda wa kuwa juani, kusaka kivuli pindi mionzi inapokuwa mikali, kuvaa mavazi ya kujikinga na jua, kofia na miwani, na pia kutumia mafuta ya kuzuia mionzi kupenya kwenye ngozi. Na juhudi za kutokomeza ugonjwa wa malale au Human African Trypanosomiasis HAT zinaendelea kuonyesha maendeleo bora kulingana na malengo yaliyowekwa katika mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO mwaka ya mwaka 2030 ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ya kitropiki yalopuuzwa Guinea ya Ikweta sasa imethibitishwa na WHO kuwa nchi ya hivi punde zaidi kutokomeza aina ya gambiense ya ugonjwa huo wa malale kama tatizo la afya ya umma ndani ya mipaka yake malale ina aina mbili kuu zinazojulikana kama gambiense na rhodesiense na kwa ujumla kuambukizwa kwa kungatwa na aina ya nzi walioambukizwa. Maambukizi ya jumla ya malale aina ya gambiense yamepungua kwa kasi karne hii, e, WHO inaeleza ikifafanua kwamba mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja ripoti za maambukizi kwa watu mia saba hamsini ziliripotiwa katika nchi kumi na moja zenye ugonjwa huo, e, hii ikiwakilisha punguzo la asilimia tisini na tano la idadi ya maambukizi ikilinganishwa na takwimu za mwaka elfu mbili na moja ya maambukizi. Guinea ya Ikweta sasa inaungana na Benin, Cote d'Ivoire, Togo na Uganda kwenye orodha ya nchi zilizotangazwa na WHO kuondokana na malale. Kazi ya muda mrefu na kujitolea kwa wizara ya afya ya Guinea ya Ikweta kupitia mpango wake wa kitaifa wa kudhibiti malale, imeruhusu nchi kufikia kiwango kilichowekwa ili kuhalalisha kutangazwa kuwa imeutokomeza ugonjwa huo. Kiwango hiki kina wafunuliwa kuwa chini ya kisa kimoja cha maambukizi kwa kila wakazi elfu kumi kwa wastani katika kipindi cha mwaka au miaka mitano iliyopita katika wilaya zote za afya nchini. Uthibitishaji wa utokomezaji unahitaji nchi kuwasilisha ripoti nyingi za kutosha kwa WHO. Ripoti hizo hutathminiwa na kundi huru la wataalamu ambao huamua ikiwa vigezo vya kuondolewa kama tatizo ya afya ya umma vimefikiwa. Mnamo Juni 10, 2022 mwakilishi wa WHO katika Gini ya Ikweta Daktari George Fom ame alituma barua rasmi ya kukiri mafanikio haya kwa waziri wa afya wa nchi hiyo, Daktari eh, Diosadodo Vincente Nsue Milange. Barua hiyo ilitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 13 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Julai mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1958 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokwa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kuwatuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Katika siku kama ya leo miaka 251 iliyopita, baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea The Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia au natural science kwa kimombo wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Katika siku kama ya leo tarehe 13 Dhulhija miaka 54 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Allama Aghabozorge Tehrani alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye Alielekea Najaf, Iraq, kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za maeneo mengi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika, kwa ajili ya kutayarisha ensiklopedia ya vitabu vya Kiislamu. Alifanikiwa kuandika tabu hilo kubwa lenye juzuu 26 ambalo alilipa jina la Adhari ila tanafishu Shia. Kitabu kingine muhimu cha Alama Ghabozorge Teherani ni Tabakatul Alami ashia chenye juzuu 8. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia katika mji mtakatifu wa Najaf na kuzikwa katika maktaba yake kama alivyokuwa ameusia na tarehe 13 Julai kuu ya kumbukumbu kumbu ya Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa Bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22, na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi. Nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15. Hata hivyo, mwaka 1877 Romania ikaungana na Rasia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye katika siku kama ya leo, Romania ikajipatia uhuru, na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Huseni Marandu wa Safarini, Moshi, Tanzania. Ameandika, asante sana Redio Tehrani, na akauliza kwamba hapati audio za mawaidha ambazo tulikuwa tugimtumia mwanzoni. Nadhani kutokua kuna tatizo lolote, tutafuatilia. Anasema Mwenyezi Mungu awabariki nyote. Nawe pia shukrani sana. Wapendwa wasikilizaji, na matangazo ya mchana huu kutoka hapa mjini Tehrani, idhaa ya Kiswahili yanakomea hapa Inshaallah, nashukuru wasikilizaji wote ambao wamepata nafasi ya kuwa nami hadi kuanzia mwanzo hadi tamati. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Kwaherini.