Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo na tukiwatangazia katika studio zetu za jam, jam, hapa mjini Teheran, na leo ikiwa ni Jumatano Julai kumi na tatu elfu mbili na ishirini na mbili sawa na tarehe kumi na tatu Dhul Hija elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mwala muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin. Tunaomba Mwenyezimungu pia awape shifaa wote wanaugua, wako majumbani, wako mahospitalini na warejee katika hali zao za kawaida. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu sababu za umuhimu wa safari ya Biden kwa Saudi Arabia. Tutakuwa na kipindi cha Septoine katika Qur'an na Hadithi, ni kipindi chetu cha kwanza na tutafatiwa na sayansi na teknolojia mpya, ikiwa ni kipindi kinachogusia sayansi na mambo mbalimbali katika ulimwengu huu wa leo pamoja na teknolojia mpya. Tutakuwa na wachambuzi wa magazeti tukidondoa baadhi ya habari kutoka katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati. Nawakumbusha tovuti ya redio, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanaposikika, unapotegea sikio, pastoday.com/sw, tupia ingia humo, soma vipindi mbalimbali, makala kwa manufaa yako. WhatsApp yetu, tuma ujumbe kwa kupitia SMS ni alama ya kujumlisha tisa. Tunasikika kupitia Maarifa FM. Aidha tumia frekwensi zetu zinapatikana katika tovuti yetu. Tunasikika kupitia satelaiti, tumia aplikesheni yetu IRIB. Imetimu saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Na anza na vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa wasema raia zaidi ya elfu tano wameuliwa katika vita nchini Ukraina. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yawa mwanachama kamili wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Israel ndio mzizo wa ugaidi na ukosefu wa usalama, Aisha ya magharibi yasema Iran. Na msikiti wa shambuliwa New York katika hujuma ya chuki dhidi ya Uislamu, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Huko Ukraine, miezi mitano imepita sasa tangu kuanza operesheni za kijeshi za Russia dhidi ya Ukraine, huku nchi hiyo ikiwa imeathirika pakubwa kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni. Wakati huo huo, nchi za magharibi zinaendelea kutuma silaha na zana za kijeshi huko Ukraine. Serikali ya Russia mara kadhaa ilisema kitendo cha nchi za magharibi cha kutuma silaha huko Ukraine kitapelekea tu mzozo wa nchi hiyo kudumu kwa muda mrefu, Huku Rusia nayo ikitahadharisha kwamba jeshi la nchi hiyo lina uwezo wa kuzisambaratisha silaha na zana hizo za kijeshi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa ni mwanachama kamili wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Kongo imeidhinishwa rasmi kuwa mwanachama wa saba wa jumuiya ya EAC baada ya Christophe Lutundula, naibu waziri mkuu anayeshughulikia masuala ya nje ya Kongo, kukabidhi nyaraka faafu kwa makao makuu ya jumuiya hiyo ya kikanda huko Arusha, Tanzania. Hatua ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuidhinishwa rasmi kuwa mwanachama kamili wa EAC inamaanisha kwamba nchi hiyo sasa ina haki zote za nchi mwanachama wa jumuiya hiyo na itastafidi na mambo mengi kama zilivyo nchi nyingine wanachama. Baadhi ya mambo itakayofaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kupasishwa rasmi kuwa mwanachama kamili wa Jumuia ya Afrika Mashariki ni kuruhusiwa raia wake kuingia katika nchi wanachama bila viza. Vilevile soko lake litapanuka kutokana na uagizaji na usafirishaji huru wa bidhaa, hususan katika maeneo ya mashariki ya kanda hii ya Afrika yanayotegemea bandari za Mombasa na Dar es Salaam. Aidha, nchi hiyo sasa ina haki ya kuteua wanachama tisa wa Bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki EALA na majaji wa Mahakama ya Uadilifu ya jumuiya hiyo EACJ. Peter Mathuki, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, amesema mchakato wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki umekamilika na sasa ni rasmi, nchi hiyo ni mwanachama kamili wa EAC. Sudan Kusini ilikuwa nchi ya mwisho kukubaliwa kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki mwezi Mechi, Machi mwaka 2016 kabla ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukubaliwa kujiunga na jumuiya hiyo Machi mwaka huu. Msikiti mmoja umevunjiwa heshima mjini New York, huo ukiwa ni mwendelezo wa vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu nchini Marekani. Inaarifiwa kuwa vijana wawili walirusha mabomu ya kujitengenezea kwa chupa ya mafuta taa, kitambaa na, kitamba na kulenga nembo ya mwezi mwandamo nje ya msikiti wa Fatma Zahara katika eneo la Ronkonkoma, kaunti ya Suffolk, nje kidogo ya jiji la New York. Imamu wa msikiti huo Ahmed Ibrahim amesema ingawaje shambulio hilo halikujeruhi mtu yoyote, lakini mbali na kusababisha hasara ya dola elfu kumi limetuma ujumbe maalumu wa kuonyesha ongezeko la chuki za kidini nchini humo. Gavana wa jimbo la New York Kathy Hochol ameashiria mapungufu katika sheria za kupambana na jinai za chuki Marekani na akasema hujuma za namna hii zitaendelea kushuhudiwa. Mimi siwezi kuzuia chuki iliyojificha katika nafsi ya mtu. Matukio ya mashambulio ya chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu yameongezeka mno nchini Marekani katika miaka ya karibuni, huku baadhi ya majimbo ya nchi hiyo yakiripoti ongezeko la asilimia 50 ya hujuma hizo. Aprili mwaka huu Baraza la Mahusiano ya Kiislamu Marekani lilisema katika ripoti yake kwamba lilipokea malalamiko 6720 ya hujuma dhidi ya Waislamu na misikiti na vituo vya Kiislamu nchini humo mwaka jana 2021. Baraza hilo limesema chuki dhidi ya Waislamu yaani islamofobia inafanyika kimuundo na kwa mpangilio maalumu katika jamii ya Marekani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israel ndio chimbuko la vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama na uthabiti katika eneo hili la Asia Magharibi. Nasri Ghanan aliyasema hayo jana Jumanne, na akasema hatua ya Marekani kukingia kifua na kuunga mkono utawala haramu wa Israel inadhihirisha wazi kwamba Washington inaongopa ikidai kuwa inafuatilia amani na usalama katika eneo. Akijibu madai ya rais Joe Biden dhidi ya Irani yaliyochapishwa kwenye safu ya tahariri ya gazeti la Washington Post, Kaanane amesema kitendo cha Biden kungang'ania sera iliyofeli ya mtangulizi wake Donald Trump ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran kinakwenda kinyume na madai ya rais huyo wa Marekani kwamba anataka kuuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amemwasa Biden atazame mambo kwa uhalisia wake na awache kujaribu kuzitisha nchi za eneo hili thamani na sera za Marekani. Amesisitiza kuwa nchi za eneo zina uwezo wa kusimamia mambo yao na kuamua mustakabali wao. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema Irani inapinga vikali njama za maadui za kutaka kuundwa eti neto ya Asia magharibi akisistiza kuwa mpango huo unafanyika kwa maslahi ya utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa maafisa wa baraza la usalama wa taifa la Marekani, Biden katika safari yake ya Saudia na katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina la Israel itakayofanyika baina ya leo Julai 13 na 16, atajadili na wenyeji wake juu ya kile kinachodaiwa kuwa tishio la Irani na vilevile vile mikakati ya kuiwezesha Israel kupanua satwa yake katika eneo. Na uchunguzi uliofanywa na shirika la habari la BBC la Uingereza umefichua kuwa askari wa nchi hiyo ya Ulaya waliwaua kwa kuwafyatulia risasi raia zaidi ya 50 wa Afghanistan licha ya kwa kwamba hawakuwa wamejizatiti kwa silaha. Kipindi cha Panorama kilichorushwa hewani Jumanne usiku na televisheni ya BBC kimefichua nyaraka zenye ushahidi Unaoonyesha kuwa wanajeshi wa UK waliokuwa katika kambi ya jeshi la Nadel Ali mjini Helmand, Afghanistan mwaka 2010 hadi 2011, waliwaua wafungwa na raia wengi wa Kiafghani ambao hawakuwa na silaha yoyote. Maveterani wa kijeshi wa Uingereza wameiambia BBC kuwa kikosi kimoja cha jeshi la Uingereza kiliua raia 54 wa Afghanistan katika operesheni zao ndani ya miezi sita na kisha kuweka silaha pamizoni mwa maiti zao ili kupotosha ukweli wa mambo maveterani hao wamesema makamanda wetu walituambia kwamba wangelitulinda iwapo uchunguzi wa wimbi la mauaji dhidi ya raia nchini afghanistan ungeanzishwa bbc imefichua kwenye makala hiyo kwamba jenerali sir mark carton smith aliyekuwa mkuu wa vikosi maalumu vya jeshi la uingereza alifahamishwa kuhusu mauaji hayo ya kiholela ya raia wa afghanistan lakini alificha ushahidi hata baada ya uchunguzi wa jinai hizo kuanzishwa. Marekani, Uingereza na nchi nyingine za Magharibi zilivamia nchi kadhaa za Waislamu kama vile Siria, Iraki na Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuua mamia ya maelfu ya raia wasio na hatia wa nchi hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu sababu za umuhimu wa safari ya Biden kwa Saudi Arabia. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuanza safari yake Asia magharibi leo Julai kumi na tatu na safari hiyo inatazamiwa kumalizikia Saudia mnamo Julai 16. Katika mwaka mmoja na nusu uliopita, uhusiano kati ya Washington na Riyadh umeonekana kuwa na mabadiliko makubwa ikilinganishwa na hapo awali. Saudi Arabia, ambayo ilifurahia uhuru mpana wa kufanya itakalo katika sera zake za ndani na nje katika kipindi cha Donald Trump, imekabiliwa na ukosoaji wa wazi wakati wa urais wa Biden. Nukta kuu za ukosoaji zimehusiana na masuala ya haki za binadamu kutokana na ukiukaji mkubwa na ulioenea wa haki za binadamu unaofanywa na Saudi Arabia na kuhusika mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhamed bin Salman katika jinai hizo. Pamoja na hayo, mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili, msimamo wa Biden kuhusu Saudi Arabia na hata bin Salman umebadilika hatua kwa hatua na hakuna tena ukosoaji mkali ulioonekana hapo awali katika uwanja huo. Vita vya Rusia dhidi ya Ukraine ndio sababu kuu ya Biden kubadili msimamo kuhusu Riadhi. Vita vya Ukraine vimesababisha kuongezeka pakubwa bei ya mafuta duniani. Hadi sasa, Saudi Arabia imepinga matakwa ya nchi za magharibi ya kutaka kuongeza uzalishaji wa mafuta ghafi ya petroli duniani, lakini mabadiliko ya misimamo ya rais Joe Biden yanaonyesha kuwa Riadh kwa mara nyingine tena imeweza kutumia mafuta kama wenzo wa kufikia malengo yake katika sera za kigeni hasa kuhusiana na Marekani. Hata kama utawala wa Biden unasisitiza kuwa mafuta siyo ajenda kuu ya safari yake kwa kusema mnamo Juni kumi na mbili, safari hii inahusu masuala makubwa zaidi, mafuta yanaonekana kuwa sababu kuu ya ziara ya Biden nchini Saudi Arabia la muhimu ni kwamba ziara ya rais wa marekani nchini saudi arabia ni muhimu sana kwa nchi hiyo ya kifalme muhammad bin salmani mrithi wa kiti cha ufalme wa saudia anahitaji uungwaji mkono wa washington ili kuketi kwenye kiti cha ufalme wa nchi hiyo kimsingi kufikia kilele cha madaraka na kuendelea kuwepo watawala walioko madarakani katika nchi za kiarabu za ghuba wajemi kunahitaji uungaji mkono wa serikali ya marekani kwa sababu hiyo, Bin Salmani, ambaye hakuwa mbali na kiti cha ufalme cha Saudi Arabia wakati wa enzi ya Trump, aliona nafasi yake iko hatarini baada ya Biden kuingia madarakani, kwa sababu utawala wa Biden ulikuwa na ajenda ya kuwaunga mkono wapinzani wa Bin Salman. Kwa hiyo safari ya Biden nchini Saudia na kukutana kwake na Mohammed Bin Salman yumkini kukaashiria mwisho wa shinikizo dhidi ya mwana mfalme huyo wa Saudia ambaye ni maarufu kwa lakabu ya MBS. Nukta nyingine muhimu ni kwamba ziara ya Biden nchini Saudi Arabia, licha ya ukosoaji mkubwa aliokuwa nao hapo kabla kwa ufalme huo, inaonyesha kwamba Riadh ina nafasi muhimu katika matukio ya Asia Magharibi na pia katika siasa za nje za madola makubwa. Hivyo Saudia inataka kutumia safari ya Joe Biden kufikia malengo yake ya kujitanua katika eneo. Kuhusiana na hilo, Dalia Dasa Kaye aliandika katika uchambuzi uliochapishwa katika jarida la Foreign Policy kwamba wakati rais wa Marekani alipoanza urais wake alibadilisha mwelekeo wa rais wa awali, yani Trump, katika mwamala wa karibu na madikteta kama vile Muhamed bin Salman ambaye anachukuliwa kuwa kiongozi halisi wa Saudi Arabia na alionekana kuwa mkali kwa watawala kama hao. Hata hivyo, baada ya mwaka mmoja, Joe Biden ameamua kutembelea Saudi Arabia katika safari yake ya kwanza ya Asia Magharibi akiwa rais Marekani. Uamuzi huo umewakatisha tamaa wale waliodhani kwamba Biden ni bingwa wa haki za binadamu. Kumzawadia Muhammad bin Salman kwa kupeana mkono naye na kupiga picha katika kasri ya mwanamfalme huyo ni kukiri kwamba watawala wa kiimla wanaweza kuwaua wapinzani wao alimradi tu watoe dhamana kwamba mafuta yataendelea kuuzwa katika masoko ya kimataifa. Sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, wapenda wasikilizaji, lakini nakumbusha, unaweza kutumia aplikesheni yetu kutupata ya IRIB World Service Sibquay. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 50 na cha mwisho katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo vimekuwa vikijadili na kuzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa, wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Imam Hasan na Imamu Husein alaihim assalam, wajukuu ambao walipendwa sana na mtume, ambaye pia aliwataka Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na kuwakinga na madhara yoyote ambayo wangeelekezewa na maadui wa Uislamu. Lakini pamoja na hayo, Waislamu walipuuza wito huo wa mtume kuhusiana na wajukuu wake hao wawili, na wakawa wamewatelekeza na mwishowe wakapelekea kuuawa kwao mikononi mwa maadui waliotawala na kutawaliwa na uchu wa madaraka, na ambao walitumia vibaya Uislamu wa kwa ajili ya kufikia malengo yao binafsi hapa duniani ili kusikiliza tuliokuandalieni katika kipindi hiki cha mwisho katika mfululizo wa vipindi vya Septin katika Qurani na hadithi, tunakukaribisheni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Waislamu wa kawaida na masahaba waaminifu waliokuwa karibu na Mtume Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikuwa hawajawahi kusikia maneno makali kutoka kwa mtukufu huyo ya kumlaani muuaji wa maimamu wa uongofu kama walivyoyasikia kutoka kwake akimlaani muuaji wa Abu Abdillah l Husein alayhi salama. Hivyo wasomi na wafuasi waaminifu wa Mtume wakakisia kwamba bila shaka muuaji wa Imamu Husein hangetosheka kwa kumuua mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad wasalam wa, bali angefanya kitendo cha kinyama ambacho kingewashangaza wengi na kuwaacha vinywa wazi. Walikisia kwamba kwa, kwa mauaji hayo muuaji huyo asiye na huruma angefanya ukatili wa kushtua kwa kumvunjia heshima mjukuu huyo wa mtume na hivyo kumvunjia heshima mtume mwenyewe maimamu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kitendo hicho bila shaka kingekuwa cha kinyama cha kupindukia na ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya mwanadamu. Naam, ndugu wasikilizaji, ukatili huo ulikuwa mkubwa na wa kupindukia kiasi kwamba hata Imam Hussein alipomtembelea kaka yake Alhasan alayhi ssalam, alipokaribia kukata roho kutokana na sumu aliyopewa na maadui wa Uislamu, Imamu Hasan Almujtaba alimuomboleza ndugu yake Husein kwa kusema kile kitakachoniua mimi ni sumu watakayoninywesha, lakini hakuna siku ya msiba mkubwa itakayokuwa kama siku ya msiba wako, ewe aba Abdillah. Siku hiyo utazingirwa na watu elfu thelathini ambao watadai kuwa ni katika umma wa babu yetu Muhammad na kuwa ni Waislamu. Wote watakusanyika kwa ajili ya kukuua na kumwaga damu yako, kukuvunjia heshima, kuwachukua mateka familia na wanawake wako, pamoja na kupora mahema yako. Katika hali hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawalaani Bani Umaya na mbingu itanyesha damu na jivu. Kila kitu kitakulilia ikiwa ni pamoja na wanyama wa porini na samaki wa baharini. Alkhawarizmi Alhanafi anasema katika kitabu cha Maqtalul Husein kwamba la ajabu ni wale watu ambao Mwenyezi Mungu amewalaani, walimuua mmoja wao kwa sumu na mwingine kwa upanga, nao ni watu wawili hao, yani Imamu Hasan ala almasnua kwa kumnukuu Talha na vilevile Badakhshi katika kitabu cha Miftahu Lnajat, Alkhawarizmi katika Maktal na Shekh Alsaduq katika Akhbari Ridha alayhi salam, kwamba Musa ibni Imran alimwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala akisema, ewe mola wangu, hakika ndugu yangu Haruna amekufa, hivyo msamehe makosa yake. Mwenyezi Mungu akamwambia ewe Musa, hata kama ungeniomba niwasamehe makosa yao wale wote waliotangulia na watakaokuja, ningefanya hivyo, isipokuwa tu yule atakayemuua Husein bin Ali bin Abitalib, bila shaka nitamlipizia kisasi chake. Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitupasha habari ya msiba mkubwa na machungu ambayo yangempata kipenzi mjukuu uwa na nuru ya moyo wake Husein bin Ali alaihim assalam, na hivyo kugubikwa na huzuni na majonzi makubwa. Huzuni na machungu hayo yamebainishwa kwa mapana na marefu katika hadithi nyingi za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam katika sehemu na matukio mbalimbali aliyopitia maishani. Baadhi ya hadithi hizo ni ile iliyonukuliwa na Assuyuti katika kitabu chake cha Tarikhul Khulafa, akimnukuu Abu Darda ambaye anasema nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema mtu wa kwanza atakayebadilisha suna yangu ni kutoka ukoo wa Bani Umaya anayeitwa Yazidi. Naye Almutaki Alhindi anasema kwenye kitabu cha Kanzul Umal kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama alisema, Mwenyezi Mungu asimbariki Yazidi ambaye ni mwingi wa kuvunja heshima na aliyelaniwa, ambaye ataniulia mpendwa na kipenzi changu Husein, na ambaye Husein nimeletewa udongo na sehemu atakayouliwa shahidi na nikamuona muuaji wake akasema. Hadithi hii pia imenukuliwa na Ibni Asakir katika kitabu cha Tarikh Dimishi, na katika kitabu cha Alfutuh Ibni Atham Alkufi anamnukuu Ibni Abbasi akisema, siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoka kwenda safarini na alipokuwa njiani alisimama ghafula na kusema, hakika sote tunatoka kwa Mwenyezi Mungu na hakika kwake tutarejea. Alitokwa na machozi na kuulizwa babu ya hilo, naye akasema, huyu hapa malaika Jibril ananipasha habari kuhusiana na yatakayojiri katika ukingo wa mto Furati, sehemu inayoitwa Karbala, ambapo atauawa hapo mwanangu Husein mtoto wa Fatima. Mtu mmoja aliuliza, Je, ni nani huyo atakayemuua ya Rasulullah? Akasema ni mtu anayeitwa Yazid, Mwenyezi Mwenyezi mungu asimbariki maishani. Ninaona sehemu atakayouawa na kuzikwa watakata kichwa chake na kumpelekea Yazidi kama zawadi. Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kila mtu atakayetazama kichwa cha mwanangu kilichokatwa na kisha kufurahia jambo hilo bila shaka atakuwa amempinga Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na katika riwaya iliyonukuliwa na Ibni Quluwayh katika kitabu cha Kamilu Ziyarat, Imamu Jafar Al Sadiq alaihi salam ananukuliwa akisema kwamba siku moja Imamu Husein alikuwa amebebwa na mama yake, ambapo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimchukua na kisha akamwambia: Mwenyezi Mungu awalani watakaokuua, Mwenyezi Mungu awalani watakaokujeruhi, Mwenyezi Mungu awalani watakaokusaliti, na Mwenyezi Mungu awaue wale wote waliosaidiana dhidi yako. Wapenzi wasikilizaji, ni huzuni kubwa iliyoje aliyokuwa nayo Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa hadi akawa anazungumza kwa uchungu kuhusiana na mauaji na msiba mkubwa ambao ungempata mjukuu wake Imamu Husein alaihi salam, na kuamua kuwalani waovu wa ovu hao ambao wangemsaliti na kumuua kinyama katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Alkhatib al Baghdadi ameandika katika kitabu cha Tarikh Baghdad akimnukuu Jabir bni Abdillahi al Ansari akisema kwamba nilimwona Mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa anacheza na Husein huku akisema, Mwenyezi Mungu amlaani atakayekuua. Jabir anasema nilimuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni nani atakayemuua Husein? Akasema, ni mtu anayetoka kwenye umma wangu ambaye anawachukia aali zangu, shufaa yangu isimfikie ni kana kwamba ninamwona akiungua kwenye matabaka ya moto huku akirukaruka juu na chini hali ya kuwa sauti ya moto mkali inasikika ndani ya mwili wake. Riwaya hii pia imenukuliwa na Ibni Hajar Al Askalani Alshafii katika Lisanu Lmizan na Ibni Asakir katika Tarikh Addimishk. Naye Alkhawarizmi anasema katika kitabu cha Maktalu Lhusein na kimnukuu Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kwamba al alisema Mtume mtukufu Muhammad Amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake alisema: binti yangu Fatima atafufuliwa siku ya Kiama huku akiwa amebeba nguo iliyojaa damu kisha ataegemea kwenye moja ya nguzo za arshi ya Mwenyezi Mungu na kusema ewe mwadilifu mwenye hekima, hukumu baina yangu na muuaji wa mwanangu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akasema, ninaapa kwa jina la mwenye Alkaba kwamba Mwenyezi Mungu atahukumu kwa masilahi ya binti yangu Fatima. Riwaya hii pia imenukuliwa na Ibni Lmaghazili Ashafii katika kitabu cha Manakib Ali na Addailami katika Firdausu Lakbar la Badakhshi katika Miftah Adduja na Alkunduzi Lhanafi katika Yanabiu Lmawadda. Wapenzi w wasikilizaji, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakutosheka na hayo, bali aliendelea kukemea umma ambao ungemwacha peke yake mpendwa wake Imamu Husein mbele ya maadui, ili wamkatekate na mapanga na kumdunga kwa mikuki na mishale Aliwaambia na kuwatahadharisha kuhusu yale yote ambayo yangempata mjukuu wake mpendwa. Na katika riwaya nyingine, Mtume anasema, Mwenyezi Mungu atawaadhibu wote. Katika hadithi ya Ibni Abbas ambayo Ibni Atham ameinukuu katika kitabu cha Alfutuh inasema kwamba Mtume sallahu alaihi waalihi wasalama alisema Hakika malaika Jibril amenipasha habari kwamba umma wangu utamuua mwanangu Husein katika ardhi ya Karbala. Mwenyezi Mungu amlaani na kumdhalilisha muuaji wake hadi mwisho wa dunia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amenukuliwa akisema, hakika aliyemuua Husein yuko kwenye jeneza la moto, anapata nusu nzima ya adhabu ya watu wa motoni mikono na miguu yake imefungwa kwa minyororo ya moto, atatupwa motoni hadi atumbukie kwenye sakafu ya jahanamu. Atakuwa anatokwa na uvundo mkali ambao utawakera watu wa motoni kiasi cha kumwomba muumba wao awaondolee uvundo huo, na humo motoni atakaa milele huku akipata adhabu kali. Katika upande wa pili, bwana wa mashahidi na vijana wa peponi Imam Husein alaihi ssalam, anacheo na nafasi ya juu na tukufu ambayo huwafanya wafuasi wake wajivunie na kuhisi kwamba wamebarikiwa kuwa karibu na mtukufu huyo. Umulmuminin Umu Salama, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, amenukuliwa akisema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam, alimpasha habari binti yake Fatima kuhusu kuuawa kwa mwanae, Imam Husein alaihi ssalam na kisha kumfariji na kumpa bishara njema kwa kusema, atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala, ambayo ni ngeni na iliyo mbali na watu wake. Kuna kundi litakalo mzuru, ewe Fatima, huku likiwa na nia ya kunitendea wema na kuwa na mfungamano nami. Mimi pia siku ya kiama nitawaendea na kushika mikono yao na kisha kuwaokoa kutokana na mfadhaiko na mashaka makubwa ya siku hiyo na hadi hapa wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ndiyo tunafikia mwisho wa mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi, ambavyo tunatumai vimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Amir Ibrahim. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Wasikilizaji wa redio Tehrani, asubuhi hii tunaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini kwa kujielekeza nchini Tanzania, tukianza na gazeti la Wamachinga ambalo lina habari kuu inayosema Rais Samia akemea uharibifu wa mazingira, awaasa maskofu kuhubiri amani na upendo ili kuchochea kupungua kwa maovu na yanayopelekea uharibifu wa mazingira na kusababisha milipuko ya magonjwa ya ajabu. Aagiza majiji kama Arusha, Mwanza na Tanga kuingia kwenye rekodi kama ilivyo Dar es Salaam kuwa jiji la sita kwa usafi wa Afrika. Hiyo ikiwa ni habari kuu katika gazeti la Wamachinga. Aidha, kuna habari nyingine zinazosomeka hivi: ajali yaua wanane watano wa familia moja Kagera, gati mpya bandari Mtwara kuwa chachu ongezeko la mapato TPA, rais Mwinyi, Majaliwa waungana kupambana na wimbi la rushwa barani Afrika, benki ya CRDB na IFC waingia mkataba uwezeshaji fedha kwa wajasiriamali wadogo na kati, Tanzania na Burundi. na Mwakibete aipa tano TANROADS na ta awapongeza, kwa kuendelea kusimamia vyema upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Mtwara. Gazeti ya Nipashe leo Jumatano natupasha kuwa fundi umeme feki au wadada wa kazi mwili auficha store, aiba fedha adakwa baada ya kufanya ununuzi. Mwongozi uombaji mikopo elimu ya juu elfu mbili na ishirini na mbili elfu mbili na ishirini na tatu mwongozo wazinduliwa. Tanrods yataja sababu mafuta matuta mengi barabara ya Kilwa. Muhimbili ya tangaza kifo pacha aliyetenganishwa. Rais Samia asema ugonjwa wa ajabu waibuka Lindi na mzee wa miaka 89 abomoa nyumba zake watoto wasirithi. Gazeti la Mwananchi lina habari kuu kuhusu ajali iliyoua mama na watoto wanne, ambapo mwandishi amefafanua kwa kuandika ni kati ya watu wanane waliofariki dunia kwenye ajali ya gari dogo na lori. Dereva aendelea na safari baada ya tukio na kukamatwa mpakani akitaka kuvuka kuingia nchini Rwanda. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Pia lina habari nyingine zisemazo madiwani na rasimu ongela mwendo wa mnyukano, uchaguzi wa elfu mbili ulivotia doa jeusi, pacha waliotenganishwa mmoja afariki azikwa daa, serikali yatia mkono petroli za vidumu bosi wa zamani wa TRA apewa tena ukamishna. Na Samia ataja ugonjwa unaosumbua Kusini. Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuna ugonjwa mpya unaosumbua katika mikoa ya Lindi na Mtwara na kuwataka viongozi wa dini kulichukulia kwa uzito swala la mabadiliko ya tabia nchi kwa kuwa ndilo linalodhaniwa kusababisha hali hiyo. Kutoka gazeti la Majira hii leo tunasoma ajali yaua wanafamilia tano, wanafamilia watano mwongozo mpya mikopo elimu juu wazinduliwa. E, act aliye na mfumo stakabadhi ghalani na balozi wa kodi awafunde wa Tanzania. Balozi wa kodi wa hiari wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA e, Subira Mgalu amewataka Watanzania kutii sheria bila shuruti kwa kudai risiti kwa kila manunuzi wanayofanya na pia kwa wafanyabiashara kutoa risiti kwa kila mauzo. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika, Amnesty yasema rais mpya atakabiliwa na hatari ya uasi wa raia kutokana na matatizo ya kiuchumi. Mrithi wa Uhuru kuona moto, urithi wa Uhuru kwa rais mpya, watu milioni ishirini na nane masikini, watu milioni nne wenye njaa, ufisadi wa kupindukia, mauaji ya raia kiholela, deni la shilingi trilioni nane na bei ya juu ya bidhaa muhimu. Hii ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Taifa Leo vinasema vitisho vya rais kwa KU vatimiza. Makamu kansela agizwa kupatia serikali hati miliki ya ardhi chuo kikuu. ODM yaanza kampeni mashinani. Wafanya kampeni waenda nyumba kwa nyumba kwa kuvumisha Raila. Mombasa, ahadi ya serikali kuhusu kurejelewa kwa feri Mtongwe geu kwa hewa akili mali, kituo cha wavuvi ziwa Victoria, na PSG yaomba talaka na Neymar. Gazeti la The Star la Kenya pia limeandika vigogo wamchangia Raila shilingi bilioni moja katika hafla ya chakula cha jioni. Utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya unaonyesha kuwa maeneo mengi ya nchi hiyo kusalia bila mvua. Pesa ina nafasi kubwa katika kampeni za uchaguzi nchini Kenya, imebainika. Rais wa Sri Lanka akimbia nchi kwa kutumia ndege ya jeshi na namna Kenya inavyofuata katika uongozi wa wanawake. AWLF imezitaja Rwanda na Afrika Kusini kuwa nchi zinazoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya viongozi wanawake bara na na Afrika. New Times wa Rwanda limeandika mahakama mjini Paris Ufaransa imemhukumu Laura Busi Beruta kifungo cha miaka ishirini kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne huko Rwanda dhidi ya kabila la Watutsi. Jamii ya Wanyarwanda waishio Kenya, wanadiplomasia na marafiki wa Rwanda jana Julai kumi na mbili walikutana kusherehekea miaka ishirini na nane ya ukombozi wa taifa hilo katika hafla iliyowaleta pamoja zaidi ya watu mia mbili hamsini. Na namna jumuia ya Afrika Mashariki inavyokabiliana na udhalilishaji wa kijinsia wa watoto kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia kitakaofuatiwa na makala yaliyo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Wanasayansi wa Irani wamefanikiwa kuunda mkono wa roboti unaotumiwa na mwanadamu ambaye amepoteza mkono wake. Mkono huo wa roboti ulioundwa na wanasayansi wa Iran unashindana na ubora na bei na mkono bora zaidi wa roboti ulioundwa barani Ulaya. Hivi sasa mkono huo wa roboti ulioundwa Iran unazalishwa kwa wingi na kampuni ya Astresanat Atbin Asa, ambayo msingi wake ni ilmu au knowledge based company. Haya yanajiri katika mwaka huu ambao nchini Iran kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutangaza kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na ni mwaka pia wa kutengeneza ajira. Kwa msingi huo Makampuni ambayo msingi wao ni elimu nchini Iran yanapanua wigo wa shughuli zao kwa kutegemea watafiti na wasomi wa ndani ya nchi. Mnamo Juni 30, Mohamed Gulestani, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo, alitangaza kuanza kwa uzalishaji mkubwa wa mikono bandia yenye muundo wa roboti na kusema mpango huu wa mkono bandia wenye muundo wa roboti ulianza mwaka 2015 baada ya juhudi kubwa za kikundi cha utafiti cha kampuni chini ya usimamizi wa Kavian Parvaresh Baladi kwa ushirikiano mzuri sana wa Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na hivi sasa mradi huu umefanikiwa na tunazalisha bidhaa hii kwa wingi. Parvaresh alirejelea kutengeneza mkono bandia na kusema licha ukweli kwamba zaidi ya miongo sita imepita tangu uundwaji mkono bandia kuanza duniani, ugumu wa kutengeneza kiungo hiki ulifanya uzalishaji wake kuhodhiwa na kampuni chache, haswa za Magharibi. Kulingana na Parvaresh, kiungo bandia chenye muundo wa roboti kilichotengenezwa na kampuni hiyo ya Asa kimetumia teknolojia sahali kwa matumizi na kimefanyiwa majaribio ya kimatibabu katika kituo cha urekebishaji cha Hilali Nyekundu ya Iran, na sasa kimepata kibali cha kuzalishwa kwa wingi. Kampuni hii ya Asre Sanat Atbin ilianza shughuli zake rasmi mwaka elfu mbili na saba ili kuboresha wingi na ubora wa bidhaa katika utoaji wa dawa na bidhaa mu muhimu maalum za sekta ya tiba. Mashirika manne ya Umoja wa Mataifa Juni 21 yalizindua apu inayoitwa SunSmart Global UV ya kujumlisha mwenye simu janja au smartphone, wakati wa kupaka mafuta mwilini ili kuzuia mionzi aina ya ultraviolet au UV inayoharibu ngozi na macho. Mashirika hayo, lile la afya duniani WHO, la kazi ILO na la hali ya hewa WMO na la mazingira UNEP, yamesema mionzi hiyo hutoka kwenye jua na katika mazingira ya shughuli zinazo endeshwa na binadamu. Taarifa iliyotolewa na mashirika hayo katika miji ya Jeneva Uswisi na Nairobi Kenya imesema apu hiyo inayopatikana katika Apple Store na Google Play Store itampatia mtumiaji utabiri wa siku tano na kumweleza ni wakati gani atumie mafuta ya kuzuia mionzo hiyo kama njia ya kupunguza saratani ya ngozi na uharibifu wa macho kutokana na mionzi hiyo. Apu inaeleza ni wakati gani mtu anapaswa kujikinga na jua, inasema taarifa hiyo kuhusu apu hiyo ambayo inaweza kupakuliwa kwenye apu hizo za Apple na Google bila gharama yoyote, na kwa sasa inapatikana katika lugha za Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kirusi, Kidachi na Kispaniola. Daktari Maria Neira kutoka idara ya mazingira, tabia nchi na afya katika WHO anasema ushahidi unaonyesha kuwa kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV ni sababu kubwa ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo ni muhimu kwa mtu kutambua ni wakati gani ajilinde dhidi ya mionzi hiyo. Amesihi kila mtu atumia apu hiyo kujilinda yeye mwenyewe na watoto wake. Duniani kote zaidi ya watu milioni 1.5 waliugua saratani ya ngozi mwaka 2020. Na wakati huo huo, zaidi ya watu laki 20 duniani kote walikufa kutokana na saratani ya ngozi, ugonjwa ambao una kinga. Taarifa hiyo imefafanua kuwa moja ya sababu za saratani ya ngozi ni kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV kunakosababishwa na kupungua kwa unene wa bamba la ozon, kuna kunakotokana na kemikali zinazozalishwa na binadamu. Itifaki ya Montreal inalinda bamba la ozoni ambalo kwa upande wake linalinda afya ya binadamu na mazingira kwa kuzuia mionzi mikali ya UV kutoka kwenye jua isifike duniani. UNEP inasema kila mtu anahitaji jua ambalo ni chanzo cha vitamini D, vitamini inayozuia magonjwa kama vile kupinda kwa mifupa au matege na kuvunjika kwa mifupa. Njia nyingine za kujikinga na mionzi ya UV ni pamoja na kupima muda wa kuwa juani, kusaka kivuli pindi mionzi inapokuwa mikali, kuvaa mavazi ya kujikinga na jua, kofia na miwani, na pia kutumia mafuta ya kuzuia mionzi kupenya kwenye ngozi. na juhudi za kutokomeza ugonjwa wa malale au Human African Trypanosomiasis HAT zinaendelea kuonyesha maendeleo bora kulingana na malengo yaliyowekwa katika mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO 30, ya mwaka elfu mbili thelathini ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ya kitropiki yaliopuuzwa. Guinea ya Ikweta sasa imethibitishwa na WHO kuwa nchi ya hivi punde zaidi kutokomeza aina ya Gambiense ya ugonjwa huo wa malale kama tatizo la afya ya umma ndani ya mipaka yake. Malale ina aina mbili kuu zinazojulikana kama Gambiense na Rhodesiense, na kwa ujumla kuambukizwa kwa kung'atwa na aina ya nzi walioambukizwa. Maambukizi ya jumla ya malale aina ya Gambiense yamepungua kwa kasi karne hii, WHO inaeleza ikifafanua, kwamba mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja ripoti za maambukizi kwa watu mia saba hamsini ziliripotiwa katika nchi 11 zenye ugonjwa huo hii e, ikiwakilisha punguzo la asilimia 95 la idadi ya maambukizi ikilinganishwa na takwimu za mwaka elfu mbili na moja ya maambukizi Guinea ya Ikweta sasa inaungana na Benin, Cote d'Ivoire, Togo na Uganda kwenye orodha ya nchi zilizotangazwa na WHO kuondokana na malale. Kazi ya muda mrefu na kujitolea kwa wizara ya afya ya Guinea ya Ikweta kupitia mpango wake wa kitaifa wa kudhibiti malale imeruhusu nchi eh, kufikia kiwango kilichowekwa ili kuhalalisha kutangazwa kuwa imeutokomeza ugonjwa huo. Kiwango hiki kina wafunuliwa kuwa chini ya kisa kimoja cha maambukizi kwa kila wakazi elfu kumi kwa wastani katika kipindi cha mwaka au miaka mitano iliyopita katika wilaya zote za afya nchini. Uthibitishaji wa utokomezaji unahitaji nchi kuwasilisha ripoti nyingi za kutosha kwa WHO. Ripoti hizo hutathminiwa na kundi huru la wataalamu ambao huamua ikiwa vigezo vya kuondolewa kama tatizo ya afya ya umma vimefikiwa. Mnamo Juni 10, 2022, mwakilishi wa WHO katika Gini ya Ekweta Daktari George fom ame alituma barua rasmi ya kukiri mafanikio haya kwa waziri wa afya wa nchi hiyo Daktari eh, Diosadodo Vincente Nsue Milange. Barua hiyo ilitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus. na namwapemza usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teheran na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola. Kwaherini. Katika historia leo ni Jumatano tarehe kumi na tatu Dhulhija mwaka 1443 hijria mwafaka na tarehe 13 Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1958 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongwe wa Roma iliungua na wakazi wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagadamu wa Kirumi ambaye aliwaokwa umati watu zaidi ya laki moja na baadaye kuwatuhumu wa Kristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Katika siku kama ya leo miaka 251 iliyopita baharia na nahodha mashuhuri wa Kiingereza aliyejulikana kwa jina la James Cook alikamilisha safari yake ya kitafiti na kielimu ya kuelekea The Great Southern Continent. Safari hiyo ilikuwa imeanza tarehe 26 Julai 1768. Safari hiyo ndefu ilishirikisha pia timu ya wataalamu wa elimu ya sayansi asilia au natural science kwa kimombo wataalamu hao walikuwa na nia ya kufanya utafiti wa kielimu kuhusiana na mimea pamoja na viumbe wanaopatikana katika maeneo hayo. Katika siku kama ya leo tarehe 13 Dhulhija miaka 54 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Aghabozorge Tehrani alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye Alielekea Najaf, Iraq, kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za maeneo mengi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika, kwa ajili ya kutayarisha encyclopedia ya vitabu vya Kiislamu. Alifanikiwa kuandika tabu hilo kubwa lenye juzuu 26 ambalo alilipa jina la Adharia ila tanafishu Shia. Kitabu kingine muhimu cha Alama Ghabozorge Tehrani ni Tabakatu l alami ashia chenye juzuu 8. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia katika mji mtakatifu wa Najaf na kuzikwa katika maktaba yake kama alivyokuwa nusia na tarehe 13 Julai kuu ya kumbukumbu kumbu ya Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22 na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi. Nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Othmania kuanzia karne ya 15. Hata hivyo, mwaka 1877 Romania ikaungana na Rasia katika vita dhidi ya utawala wa Othmania. Hatimaye, katika siku kama ya leo, Romania ikajipatia uhuru, na miaka mitatu baadaye ikawa imepata uhuru kamili. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hii yaleo katika historia. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, Wazayuni ndio saratani ya dunia nzima, wa Magharibi ndio wakolezaji wa ugaidi wa kimataifa. Anasema Umoja wa Mataifa uko kimya, taasisi hiyo haina sifa ya kujiita chombo cha kudumisha usalama duniani. Anasema ni wapuzi tu kwa kujidanganya nafsi zao. Ni maoni yake Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamisheni Kuu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa raia zaidi ya elfu tano wameuliwa nchini Ukraine tangu kuanza vita nchini humo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa ni mwanachama kamili wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Msikiti mmoja umevunjiwa heshima mjini New York, huo ukiwa ni mwendelezo wa vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu nchini Marekani. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israel ndio chimbuko la vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama na uthabiti katika eneo hili la Asia Magharibi. Nasri Hanan alisema hayo jana Jumanne na akasema hatua ya Marekani kukiingia kifua na kuunga mkono utawala aramu wa Israel inadhihirisha wazi kuwa Washington inaongopa ikidai kuwa inafuatilia amani na usalama katika eneo. Na washukuru wote waliokuwa nami kuanzia y mwanzo hadi tamati ya matangazo. Sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na watakia asubuhi njema. Kwaherini.