Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa rehema, Mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. mah wabarakatu hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya jumanne usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea subtain katika Qurani na Sunna, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na endapo muda utaturuhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Halikadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na Toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo hapa studioni kadri tunavyosonga mbele na matangazo yetu haya. Ni ruhusu nivute pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa habari za dunia imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili Toban magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais wa Iran asema kulinda mazingira ni jambo la dharura na kipaumbele kisichoepukika. mali ya watiambaroni wanajeshi 49 wa Ivory Coast na UN yalaumiwa kwa kukaa kimya kuhusu chanzo cha maafa ya kibinadamu wa Afghanistan pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya mazingira. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano wa mawaziri wa eneo hili kuhusu ushirikiano wa mazingira kwa mustakabali bora kwamba umuhimu wa mazingira unapaswa kuzingatiwa na kwamba kila mmoja anapaswa kulinda mazingira, mbali na mitazamo ya kawaida kidiplomasia na kisiasa. Mkutano wa kikanda wa mawaziri wa mazingira wa nchi za magharibi mwa Asia umefanyika leo hapa Teheran kwa ubunifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukihudhuriwa na mawaziri na maafisa wa ngazi za juu wa nchi kumi na moja za magharibi mwa Asia. Mkutano huu umefanyika lengo likiwa ni kuchunguza njia mbalimbali mbali za kutatua matatizo ya mazingira katika eneo hili, hususan tatizo la vumbi angani. Akihutubia leo mkutano huu hapa Teheran, Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa hii leo ni jambo lisiloepukika kulinda ekolojia na mazingira, na ni daghadagha ya watu wote wa nchi zote, hususan nchi za kanda hii. Rais Raisi ameongeza kuwa kupenda makuu kwa mifumo ya uistikbari duniani ugaidi na kuzizuia serikali na mataifa ya eneo kunufaika na elimu na teknolojia katika kuchukua maamuzi ndio sababu ya kushuhudiwa changamoto mbalimbali mbali za mazingira hii leo. Rais wa Iran amesema jambo lenye umuhimu miongoni mwa vizazi ni mazingira, na kulindwa kwake kunaweza kuandaa uwanja wa ushirikiano kati ya nchi rafiki na jirani. Amesema kama navyonukuu, dunia hivi sasa inakabiliwa na matatizo mengi ya kimazingira nje ya mipaka ya kijiografia na kisiasa, na katika eneo la magharibi mwa Asia tunashuhudia athari za kimazingira ikiwa ni pamoja na vimbunga vya mchanga. Kwingineko, ikulu ya Rasia almaarufu Kremlin imethibitisha kuwa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin atafanya ziara mjini Teheran, ambapo atakuwa na mazungumzo na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin, ameeleza kuwa rais Vladimir Putin Jumanne ijayo ya Julai 19 atafanya safari hapa Teheran kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa pande tatu wa marais wa Iran, Rasia na Uturuki katika fremu ya mazungumzo ya Astana, sehemu moja ya mkutano huo wa pande tatu wa marais wa Iran, Rasia na uturuki itafanyika kama mkutano wa pande mbili na nyingine katika muundo wa kikao cha Astana, ajenda kuu ya kikao ikihusiana na usitishaji vita huko Siria. Mkutano wa nchi zinazofanya juhudi za kurejesha amani huko Siria ambazo ni Iran, Rasia na Uturuki, tangu dunia ikumbwe na janga la korona hazijawahi kuitisha kikao cha ana kwa ana cha viongozi wa nchi hizo, huku marais wa nchi tatu wakisisitiza juu ya udharura wa kukutana ana kwa ana kutokana na umuhimu wa kadhia zinazojadiliwa. Kwingineko, mamlaka husika ya Mali imewatia mbaroni karibu wanajeshi arobaini na tisa wa Ivory Coast walioingia nchini humo kwa ajili ya kufanya kazi katika kampuni moja ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Mali imeeleza hayo huku ikiwataja wanajeshi hao wa hawa Ivory Coast kuwa ni mamluki, hatua ambayo inaweza kushadidisha hali ya mivutano kati ya nchi mbili hizo za magharibi mwa Afrika. Kanali Abdullahi Maiga, msemaji wa serikali ya mpito ya Mali, amesema kuwa ndege mbili zilitua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mali juzi Jumapili zikiwa na wanajeshi 49 silaha na zana zao za kivita. Amesema wanajeshi hao walitoa Mali kinyume cha sheria na serikali ya mpito nchi hiyo inawahesabu kama mamluki. Naye Olivia Salgado, msemaji wa kikosi cha kudumisha amani cha Umoja wa Mataifa huko Mali, kwa kifupi MINUSMA, amesema kuwa na hapa nanukuu, wanajeshi hawa Kodiva si sehemu ya moja ya vikosi vya MINUSMA, lakini Ivory Coast imekuwa ikitumwa wanajeshi Mali kwa miaka kadhaa kama sehemu ya msaada wa kilojistiki wakiwakilisha mmoja ya vikosi vyetu, mwisho wa kunukuu. Amesema serikali ya Mali ilipaswa kupewa taarifa mapema kuhusu kuwasili kwa wanajeshi hao wa Ivory Coast nchini Mali kama sehemu ya msaada. Wanajeshi hao wa Ivory Coast waliwasili Mali kwa ajili ya kufanya kazi katika kampuni iliyofunga mkataba na kikosi cha amani cha Umoja wa Mataifa kwa jina la The Sahelian Aviation Services. Msemaji wa serikali ya mpito ya Mali amesema watahitimisha shughuli za ulinzi za kampuni hiyo zinazofanywa na raia wa kigeni na kwamba watawataka kuondoka Mali. Amesema serikali ilialika kampuni hiyo ya Sahilia Navigation Services nchini Mali kwa lengo la kusimamia usalama wa vikosi vya ulinzi na usalama vya Mali. Itakumbuka kuwa serikali ya Mali mwezi Juni mwaka huo iliweka wazi kuwa haito kiruhusu kikosi cha Umoja wa Mataifa kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelea nchini humo taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikitoa radio mali yake kwa habari kuhusu kuchomwa wakiwa hai makumi wanajeshi wa misri katika vita vya mwaka 1967 harakati ya mukawama ya Palestina Hamas imesema kitendo hicho kinadhihirisha dhati ya ukatili na kutenda jinai ya utawala wa kizayuni. Gazeti la Yediot Ahranoth wiki hii lilifichua kwa utawala wa kizayuni baada ya kupita zaidi ya miaka hamsini Jeshi la utawala huo katika vita vya mwaka 1967 kati yake na, na nchi za Kiarabu lilizika miili sabini ya wanajeshi wa Misri katika kaburi moja la umati na kisha kujenga sehemu ya kuegesha magari katika eneo lililopo kaburi hilo. Kaburi hilo la umati liko katika bustani moja katika mji unaojulikana kwa jina la Mehni Israel ambayo ni sehemu ya mapumziko, eneo ambalo utawala wa kizayuni ulilikalia kwa mabavu katika vita hivyo na kusababisha wakazi wa vijiji vitatu maarufu kama eneo hilo kwa majina ya Emmaus, Yalu na Al Majdal kuyahama makazi yao. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameeleza kuwa kufichuliwa jinai hiyo iliyotekelezwa na jeshi ghasibu la kizayuni katika vita vya mwaka 1967 ya kuwaua wa kuwachoma moto wakiwa hai makumi ya wanajeshi wa Misri, kumedhihirisha kiwango cha ugaidi na dhati ya kutendwa ukatili inayotawala katika vitendo na hatua za jeshi la utawala huo katika vita vyote dhidi ya wananchi wa Palestina. Gazeti hilo la Kizayuni limemnukuu Zeva Bloch, mwanajeshi mzawini ambaye alishiriki vita hivyo mwaka 1967 na kuandika miili ya wanajeshi sabini na hata makumi ya wanajeshi wengine walizikwa katika eneo hilo, na hakuna mtu yoyote aliyekuwa anafahamu juu ya swala hilo wakati huo. Bloch alikuwa katika eneo hilo na ametunza siri hii kwa miaka hamsini na mitano. Vita vya siku sita vilivyojiri mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba ambavyo vinajulikana pia kwa jina la Anaksa miongoni mwa Arabu vilisababisha vifo vya Waarabu elfu 15 hadi 25 na vilianza tarehe sita hadi tarehe kumi mwezi Juni mwaka 1967. Na Umoja wa Mataifa umetoa ripoti ukitahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu nchini Afghanistan, na bila ya kuashiria waliosababisha hali hiyo ya sasa inayokabili watu wa nchi hiyo iliyoathiriwa na vita, umetangaza kwa wananchi wa Afghanistan eti wanahitaji misaada ya kibinadamu zaidi Miongo miwili ya Afghanistan kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na pia vita vya ndani vimeharibu na kusambaratisha kwa kasi kubwa au kwa kiasi kikubwa miundo msingi ya nchi hiyo. Serikali ya muda inayoongozwa na kundi la Taliban ambayo ilishika hatamu za kuiongoza nchi tangu Agosti 15 mwaka jana inahitaji fedha za kutosha ili kuendesha viwanda na uchumi wa Afghanistan. Hata hivyo, Marekani mbali na kusitisha au kupunguza misaada iliyokusanywa kwa ajili ya Afghanistan imezuia pia karibu dola bilioni kumi fedha za Waafghani, huku ikitoa sehemu ya fedha hizo kwa maslahi ya wahanga wa matukio ya Septemba 11. Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti hiyo kwamba unafuatilia swala la kuzipatia familia za Waafghani misaada ya haraka, ambazo zimekuwa wakimbizi kwa sababu mbalimbali mbali. UN aidha imetahadharisha kuwa raia na wakimbizi wandani wa ndani wa Afghanistan wanakabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi na wanahitaji pia misaada ya haraka. Filippo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kudumia wakimbizi, amezitolea mwito nchi na taasisi mbalimbali mbali za masuala ya kibinadamu duniani kutoa misaada kwa wananchi wa Afghanistan na kuzitaka kuwa bega kwa bega na raia hao. Afghanistan katika miezi ya karibuni imekumbwa na milipuko ya mabomu na mashambulizi ya kigaidi yaliyoua mamia ya watu na kuwajeruhi wengine wengi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ushindi wa chama tawala cha Liberal Democratic Party of Japan katika uchaguzi wa seneti. Chama tawala nchini Japan cha Liberal Democratic, kwa kifupi LDP, na washirika wake wa, wa muungano wa chama cha Komeito waliimarisha wali udhibiti wao katika baraza la juu la bunge la nchi hiyo wa kushinda zaidi ya viti 75 kati ya viti 125 vya chombo hicho. Uchaguzi huu ulifanyika Jumapili, ikiwa ni siku mbili baada ya kuuawa kigaidi waziri mkuu wa zamani Shinzo Abe, ambaye alikuwa mmoja wa viongozi muhimu katika chama tawala cha LDP. Alipigwa risasi alipokuwa akihutubu katika mkutano wa kampeni mjini Nara na kisha kafariki alipokuwa akipata matibabu hospitalini. Chaguzi za seneti ya Japan hufanyika kila baada ya miaka mitatu ili kubaini wajumbe 125 ambao ni karibu nusu ya wawakilishi wote 248 wa bunge hilo. Kwa kuzingatia mabadiliko ya hali ya usalama ya eneo lililoathiri na, au lililoathiriwa na mzozo wa Ukraine na umuhimu ambao watu wa Japan wanalipa swala la usalama wa nchi yao, tunaweza kusema kwa ushindi mkubwa wa chama tawala cha LDP umetokana na utekelezaji wa mipango ya chama hicho haswa katika maswala ya kijeshi na kiusalama. Shinzo Abe ambaye alichaguliwa kuwa waziri mkuu wa Japan na mwaka elfu mbili kumi na mbili alianza juhudi zake za kuunda jeshi lenye nguvu la Japan na kuondoa nchi yake katika udhibiti wa Marekani katika maswala ya usalama. Ili kufikia lengo hilo, alihitaji kubadilisha katiba na haswa kifungu cha tisa cha katiba hiyo. Lakini pamoja na hayo, katika mwongo mmoja uliopita hakuweza kuimarisha nafasi ya chama cha LDP katika seneti ili kurekebisha katiba. Hata hivyo, Abe alijitahidi sana kushinda wingi wa viti katika seneti, na ndio sababu alijitokeza katika kampeni za uchaguzi ili chama chake kipate ushindi mkubwa, na akiwa katika mkakati huo alipoteza maisha yake. James Brady, mtaalamu wa masuala ya Japan, anasema Matamshi ya huruma ya watu wa Japan baada ya kuuawa kwa Abe yalikuwa na athari katika ushindi madhubuti wa chama cha Liberal Democratic na kukiwezesha kuimarisha usalama wa ndani kupitia utekelezaji wa mipango ya Abe hususan kuhusu kuundwa jeshi lenye nguvu moja ya mipango ambayo Shinzo Abe aliyefuata ni kuimarisha moyo wa utaifa nchini Japan unaojulikana kama Shinto ambao Wakati wa utawala wa kifalme wa Meiji ulifanya nchi hiyo kuwa nchi yenye nguvu ya kwanza katika eneo hilo na kuanza kujitanua kuelekea upande wa China na Korea. Kutokana na hofu ya kurudi katika enzi hizo, baadhi ya watu wa Japan hawakuonyesha hamu kubwa ya kurekebisha katiba, na Shinzo Abe hakuweza kufikia ndoto yake ya kuwa na jeshi lenye nguvu na kuongeza nafasi ya kisiasa na kijeshi ya nchi yake. Ni kwa sababu hii ndio waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida akatangaza kuwa amejitolea kutekeleza mipango aliyokuwa nayo Abe. Amin Farajad, mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema, wazo la Abe lilikuwa uhuru na kuondolea utegemezi ulioko kwa Marekani katika masuala ya usalama. Kimsingi, alitaka Japan ijidhaminie usalama wake kama nchi huru. Ni kwa sababu hii ndio alipata umashuhuri kama mwanasiasa mwenye misimamo ya utaifa wenye misingi ya nguvu ya kitaifa. Hii ni redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Juma Sagai akiwa Musoma Mara huko Tanzania anasema: bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika: kwanza kabisa natanguliza shukrani zangu kwenu kutokana na zawadi isiyo na kifani ya darsa la Qurani, ama hakika hii ni tafsiri bora kuliko zote nilizowahi kusikiliza. Asanteni sana. Hatuna cha kukulipeni zaidi ya dua, Allah akulipeni. Jambo la pili, naombeni radhi kutokana na uzembe niliyoufanya si kuhifadhi au kufungua kwa wakati baadhi ya darasa kuanzia sehemu ya 65 hadi 117. Hivyo kama upo uwezekano, naomba Nitumie upya inshallah. Asante sana. Na inshallah na asante sana. Musoma, Mara, Tanzania, asante sana na toba. Ombi lako nitaliwakilisha au nitaliwasilisha kwa mhusika na inshallah nadhani atalitimiza hilo. Asante sana Juma Sagai ukiwa hapo Oicha, Beni, DRC. Anasema baada ya salamu hongera, anasemaje? Anasema hongera rasia nguvu zaidi. Uh, mwendelee kutusaidia DRC. Haya kama, alivyoandika hapo Issa Musango huyo, akiwa Beni, Congo DR. Asante sana. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Profesa Ali Magema naye yupo Tanzania pia, anatushukuru kwa habari. Haya, wacha tupate kwanza vipindi tulivyokuandalia mpenzi msikilizaji, na iwapo muda utaruhusu, basi nitarejea hapa inshaallah kusoma maoni zaidi sipw katika Qur'ani na hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Hiki ni kipindi cha 50 na cha mwisho katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo vimekuwa vikijadili na kuzungumzia sifa na fadhila za wajukuu wawili wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ambao ni Imam Hasan na Imamu Husein alaihim assalam, wajukuu ambao walipendwa sana na Mtume, ambaye pia aliwataka Waislamu wote wawapende, wawaheshimu na kuwakinga na madhara yoyote ambayo wangeelekezewa na maadui wa Waislamu. Lakini pamoja na hayo, Waislamu walipuuza wito huo wa mtume kuhusiana na wajukuu wake hao wawili, na wakawa wamewatelekeza na mwishowe wakapelekea kuwawa kwao mikononi mwa maadui waliotawala na kutawaliwa na uchu wa madaraka, na ambao walitumia vibaya Uislamu wa kwa ajili ya kufikia malengo yao binafsi hapa duniani ili kusikiliza tuliokuandalieni katika kipindi hiki cha mwisho katika mfululizo wa vipindi vya Septain katika Qur'ani na hadithi. Tunakukaribisheni muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Waislamu wa kawaida na masahaba waaminifu waliokuwa karibu na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikuwa hawajawahi kusikia maneno makali kutoka kwa mtukufu huyo ya kumlaani muuaji wa maimamu wa uongofu kama walivyoyasikia kutoka kwake akimlaani muuaji wa Abu Abdillahi Lhusein alaihi ssalam. Hivyo wasomi na wafuasi waaminifu wa mtume Wakakisia kwamba bila shaka muuaji wa imamu Husein hangetosheka kwa kumuua mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, bali angefanya kitendo cha kinyama ambacho kingewashangaza wengi na kuwaacha vinywawazi. Walikisia kwamba kwa mauaji hayo, muuaji huyo asiye na huruma angefanya ukatili wa kushtua kwa kumvunjia heshima mjukuu huyo wa mtume na hivyo kumvunjia heshima mtume mwenyewe, maimamu na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kitendo hicho bila shaka kingekuwa cha kinyama cha kupindukia na ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya mwanadamu. Naam, ndugu wasikilizaji, ukatili huo ulikuwa mkubwa na wakupindukia kiasi kwamba hata Imamu Husein alipomtembelea kaka yake Alhasan alayhi salam, alipokaribia kukata roho kutokana na sumu aliyopewa na maadui wa Uislamu, Imamu Hasan Almujtaba alimuomboleza ndugu yake Husein kwa kusema, kile kitakachoniua mimi ni sumu watakayoninywesha, lakini hakuna siku ya msiba mkubwa itakayokuwa kama siku ya msiba wako, ewe Aba Abdillah siku hiyo utazingirwa na watu elfu thelathini ambao watadai kuwa ni katika umma wa babu yetu Muhammad na kuwa ni Waislamu. Wote watakusanyika kwa ajili ya kukuua na kumwaga damu yako, kukuvunjia heshima, kuwachukua mateka familia na wanawake wako, pamoja na kupora mahema yako. Katika hali hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawalani Bani Umaya na mbingu itanyesha damu na jivu, kila kitu kitakulilia, ikiwa ni pamoja na wanyama wa porini na samaki wa baharini. Haya yameandikwa na Ibne Hasnawaihi Almusili Alhanafi katika kitabu chake cha Dur Bahri Lmanakib, katika hali ambayo Alkhawarizmi Alhanafi anasema katika kitabu cha Maktalu Lhusein kwamba la ajabu ni wale watu ambao Mwenyezi Mungu amewalaani, walimuua mmoja wao kwa sumu na mwingine kwa upanga, nao ni watu wawili hao, yaani Imamu Hasan na Husein alaihimassalam. Alhafidhi al Suyuti Alshafii anasema katika maelezo chini ya anwani ya ala almasnua kwa kumnukuu Talha na vilevile Badakhshi katika kitabu cha miftahu Najat, Alkhawarizmi katika Maqtal na shekh Alsaduq katika akhbari Ridha alayhi salam, kwamba Musa ibn Imran alimuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, akisema: ewe mola wangu, hakika ndugu yangu Haruna ame hivyo msamehe makosa yake. Mwenyezi Mungu akamwambia ewe Musa, hata kama ungeniomba niwasamehe makosa yao wale wote waliotangulia na watakaokuja ningefanya hivyo, isipokuwa tu yule atakayemuua Husein bin Ali bin Abitalib, bila shaka nitamlipizia kisasi chake. Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitupasha habari ya msiba mkubwa na machungu ambayo yangempata kipenzi mjukuu uwa na nuru ya moyo wake Husein bin Ali alaihim assalam na hivyo kugubikwa na huzuni na majonzi makubwa huzuni na machungu hayo yamebainishwa kwa mapana na marefu katika hadithi nyingi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika sehemu na matukio mbalimbali aliyopitia maishani. Baadhi ya hadithi hizo ni ile iliyonukuliwa na Asuyuti katika kitabu chake cha Tarikhu Lkhulafa akimnukuu Abu Darda ambaye anasema, nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu akisema, mtu wa kwanza atakayebadilisha suna yangu ni kutoka ukoo wa Bani Umaya anayeitwa Yazidi. Naye Almutaqi Alhindi anasema kwenye kitabu cha Kanzulumal kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, Mwenyezi Mungu asimbariki Yazidi, ambaye ni mwingi wa kuvunja heshima na aliyelaaniwa, ambaye ataniulia mpendwa na kipenzi changu Husein na ambaye Husein nimeletewa udongo na sehemu atakayouliwa shahidi na nikamwona muuaji wake. Akasema hadithi hii pia imenukuliwa na Ibni Asakir katika kitabu cha Tarikh Dimishq, naye Alhaythami Ashafii al amenukuu katika kitabu chake cha Majmaul Zawaid hadithi kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa alisema, Yazidi, Mwenyezi Mungu asimbariki Yazidi, Mwenyezi Mungu amkatie kizazi Akatokwa na machozi na kisha akasema, aliniulia Husein na nikaletewa udongo na mchanga wake, na kisha nikafahamishwa muuaji wake. Kisha akasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, mola wangu, nawasikitikia wanyonge na watoto wa watu wa nyumba ya Muhammad kutokana na shari watakayopitia mikononi mwa khalifa atakayetoa uongozi atakuwa dhalimu, mchafu mwovu na mwenye kupenda anasa atamuuwa mrithi wangu na mrithi wa mrithi wangu baada yangu na katika kitabu cha Alfutuh Ibni Atham Alkufi anamnukuu Ibni Abbasi akisema, siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoka kwenda safarini na alipokuwa njiani, alisimama ghafula na kusema, hakika sote tunatoka kwa Mwenyezi Mungu na hakika kwake tutarejea. Alitokwa na machozi na kuulizwa sababu ya hilo, naye akasema, huyu hapa malaika Jibril ananipasha habari kuhusiana na yatakayojiri katika ukingo wa Mto Furati, sehemu inayoitwa Karbala ambapo atauawa hapo mwanangu Hussein mtoto wa Fatima. Mtu mmoja aliuliza, je, ni nani huyo atakayemuua ya Rasulullah? Akasema ni mtu anayeitwa Yazide, Mwenyezi Mungu asimbariki maishani. Ninaona sehemu atakayouawa na kuzikwa watakata kichwa chake na kumpelekea Yazidi kama zawadi. Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba kila mtu atakayetazama kichwa cha mwanangu kilichokatwa na kisha kufurahia jambo hilo, bila shaka atakuwa amempinga Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na katika riwaya iliyonukuliwa na Ibni Quluwayh katika kitabu cha Kamilu Ziyarat, Imamu Jafar Al Sadiq alaihi salam ananukuliwa akisema kwamba siku moja Imamu Husein alikuwa amebebwa na mama yake ambapo mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimchukua na kisha akamwambia: Mwenyezi Mungu awalani watakaokuua, Mwenyezi Mungu awalani watakaokujeruhi, Mwenyezi Mungu awalani watakaokusaliti na Mwenyezi Mungu awaue wale wote waliosaidiana dhidi yako. Wapenzi wasikilizaji, ni huzuni kubwa iliyoje aliyokuwa nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam hadi akawa anazungumza kwa uchungu kuhusiana na mauaji na msiba mkubwa ambao ungempata mjukuu wake Imamu Husein alaihi ssalam na kuamua kuwalaani waovu hao ambao wangemsaliti na kumuua kinyama katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Alkhatib Albaghdadi ameandika katika kitabu cha Tarikh Baghdad, akimnukuu Jabiri bni Abdillahi la Ansari akisema kwamba nilimwona Mtume wa Mwenyezi Mungu akiwa anacheza na Husein huku akisema Mwenyezi Mungu amlaani atakayekuua. Jabiri anasema nilimuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni nani atakayemuua Husein? Akasema, ni mtu anayetoka kwenye umma wangu ambaye anawachukia Ali zangu shufaa yangu isimfikie ni kana kwamba ninamwona akiungua kwenye matabaka ya moto, huku akirukaruka juu na chini, hali ya kuwa sauti ya moto mkali inasikika ndani ya mwili wake. Riwaya hii pia imenukuliwa na Ibni Hajar Al Asqalani Ashafii katika Lisanulmizan na Ibn Asakir katika Tarikh Adimishk. Naye Alkhawarizmi anasema katika kitabu cha Maqtalu Lhusein na kimnukuu Imam Ali bin Abitalib alaihi salam kwamba alisema Mtume mtukufu Muhammad Amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alisema, binti yangu Fatima atafufuliwa siku ya Kiama huku akiwa amebeba nguo iliyojaa damu, kisha ataegemea kwenye moja ya nguzo za arshi ya Mwenyezi Mungu na kusema, ewe mwadilifu, mwenye hekima, hukumu baina yangu na muuaji wa mwanangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akasema, ninaapa kwa jina la mwenye Alkaba kwamba Mwenyezi Mungu atahukumu kwa masilahi ya binti yangu Fatima. Hii pia imenukuliwa na Ibni Lmaghazili Alshafii katika kitabu cha Manaqib Ali na Addaylami katika Firdausu l akbar, Badakhshi katika Miftah adduja na Alqunduzi lhanafi katika Yanabiu lmawadda. Wapenzi wasikilizaji, Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutosheka na hayo bali aliendelea kukemea umma ambao ungemwacha peke yake mpendwa wake Imamu Husein mbele ya maadui ili wamkate kate na mapanga na kumdunga kwa mikuki na mishale. Aliwaambia na kuwatahadharisha kuhusu yale yote ambayo yangempata mjukuu wake mpendwa. Tabarani anaandika katika kitabu cha Mujam, Almuttaki Alhindi katika Kanzu Lummal kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam amesema: ninaapa kwa jina la yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, atauawa, yani Imamu Husein, mikononi mwa kaumu ambayo haitamsaidia, na katika riwaya nyingine, kaumu ambayo haitamnusuru Mwenyezi Mungu aweke hitilafu katika nyoyo na ndimi zao. Na katika riwaya nyingine, Mtume anasema, Mwenyezi Mungu atawaadhibu wote. Katika hadithi ya Ibni Abbas ambayo Ibn Atham ameinukuu katika kitabu cha Alfutuh inasema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hakika malaika Jibril amenipasha habari kwamba umma wangu utamuua mwanangu Husein katika ardhi ya Karbala, Mwenyezimungu amlani na kumdhalilisha muuaji wake hadi mwisho wa dunia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amenukuliwa akisema, hakika aliyemuua Husein yuko kwenye jeneza la moto, anapata nusu nzima ya adhabu ya watu wa motoni. Mikono na miguu yake imefungwa kwa minyororo ya moto, atatupwa motoni hadi atumbukie kwenye sakafu ya Jahanam atakuwa anatokwa na uvundo mkali ambao utawakera watu wa motoni kiasi cha kumwomba muumba wao awaondolee uvundo huo. Na humo motoni atakaa milele huku akipata adhabu kali. Katika upande wa pili, bwana wa mashahidi na vijana wa peponi, Imam Huseinalaihi ssalam, ana anacheo na nafasi ya juu na tukufu, ambayo huwafanya wafuasi wake wajivunie na kuhisi kwamba wamebarikiwa kuwa karibu na mtukufu huyo. Ummulmuminin Umu Salama, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, amenukuliwa akisema kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimpasha habari binti yake Fatima kuhusu kuuawa kwa mwanae, Imam Husein alaihi salam na kisha kumfariji na kumpa bishara njema kwa kusema atauawa katika ardhi inayoitwa Karbala, ambayo ni ngeni na iliyo mbali na watu wake. Kuna kundi litakalo mzuru, ewe Fatima, huku likiwa na nia ya kunitendea wema na kuwa na mfungamano nami. Mimi pia siku ya Kiama nitawaendea na kushika mikono yao na kisha kuwaokoa kutokana na mfadhaiko na mashaka makubwa ya siku hiyo. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, ndio tunafikia mwisho wa mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo tunatumai vimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi wakati mwingine tunakuwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Wanasayansi wa Irani wamefanikiwa kuunda mkono wa roboti unaotumiwa na mwanadamu ambaye amepoteza mkono wake. Mkono huo wa roboti ulioundwa na wanasayansi wa Iran unashindana na ubora na bei na mkono bora zaidi wa roboti ulioundwa barani Ulaya. Hivi sasa mkono huo wa roboti ulioundwa Iran unazalishwa kwa wingi na kampuni ya Astresanat Atbin Asa ambayo msingi wake ni ilmu au knowledge based company. Haya yanajiri katika mwaka huu ambao nchini Iran, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu ameutangaza kuwa mwaka wa uzalishaji unaotegemea elimu na ni mwaka pia wa kutengeneza ajira. Kwa msingi huo Makampuni ambayo msingi wao ni elimu nchini Iran yanapanua wigo wa shughuli zao kwa kutegemea watafiti na wasomi wa ndani ya nchi. Mnamo Juni 30, Mohamed Gulestani, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo, alitangaza kuanza kwa uzalishaji mkubwa wa mikono bandia yenye muundo wa roboti na kusema mpango huu wa mkono bandia wenye muundo wa roboti ulianza mwaka 2015 baada ya juhudi kubwa za kikundi cha utafiti cha kampuni chini ya usimamizi wa Kavian Parvaresh Baladi kwa ushirikiano mzuri sana wa Hilali Nyekundu ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na hivi sasa mradi huu umefanikiwa na tunazalisha bidhaa hii kwa wingi. Parvaresh alirejelea kutengeneza mkono bandia na kusema licha ukweli kwamba zaidi ya miongo sita imepita tangu uundwaji mkono bandia kuanza duniani, ugumu wa kutengeneza kiungo hiki ulifanya uzalishaji wake kuhodhiwa na kampuni chache hasa za Magharibi. Kulingana na Parvaresh, kiungo bandia chenye muundo wa roboti kilichotengenezwa na kampuni hiyo ya Asa kimetumia teknolojia sahali kwa matumizi na kimefanyiwa majaribio ya kimatibabu katika kituo cha urekebishaji cha Hilali Nyekundu ya Iran na sasa kimepata kibali cha kuzalishwa kwa wingi. Kampuni hii ya Astre Sanat Atbin ilianza shughuli zake rasmi mwaka elfu mbili na saba ili kuboresha wingi na ubora wa bidhaa katika utoaji wa dawa na bidhaa mu muhimu maalum za sekta ya tiba. Kampuni hii ni kiungo kati ya sayansi na viwanda katika masuala ya uvumbuzi, ubunifu na mpango wa kuunda bidhaa mpya katika sekta ya tiba. Mashirika manne ya Umoja wa Mataifa Juni 21 yalizindua apu inayoitwa SunSmart Global UV ya kujumlisha mwenye simu janja au smartphone wakati wa kupaka mafuta mwilini ili kuzuia mionzi aina ya ultraviolet au UV inayoharibu ngozi na macho, mashirika hayo lile la afya duniani WHO, la kazi ILO, na la hali ya hewa WMO na la mazingira UNEP amesema mionzi hiyo hutoka kwenye jua na katika mazingira ya shughuli zinazoendeshwa na binadamu. Taarifa iliyotolewa na mashirika hayo katika miji ya Jeneva, Uswisi na Nairobi, Kenya imesema apu hiyo inayopatikana katika Apple Store na Google Play Store itampatia mtumiaji utabiri wa siku tano na kumweleza ni wakati gani atumie mafuta ya kuzuia mionzo hiyo kama njia ya kupunguza saratani ya ngozi na uharibifu wa macho kutokana na mionzi hiyo. Apu inaeleza ni wakati gani mtu anapaswa kujikinga na jua, inasema taarifa hiyo kuhusu apu hiyo ambayo inaweza kupakuliwa kwenye apu hizo za Apple na Google bila gharama yoyote, na kwa sasa inapatikana katika lugha za Kiingereza, Kichina, Kifaransa, Kirusi, Kidachi na Kispaniola. Daktari Maria Neira kutoka idara ya mazingira, tabia nchi na afya katika WHO anasema ushahidi unaonyesha kuwa kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV ni sababu kubwa ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo ni muhimu kwa mtu kutambua ni wakati gani ajilinde dhidi ya mionzi hiyo. Amesihi kila mtu atumia apu hiyo kujilinda yeye mwenyewe na watoto wake. Duniani kote, zaidi ya watu milioni 1.5 waliugua saratani ya ngozi mwaka 2020. Na wakati huo huo, zaidi ya watu laki 20 elfu duniani kote walikufa kutokana na saratani ya ngozi, ugonjwa ambao una kinga. Taarifa hiyo imefafanua kuwa moja ya sababu za saratani ya ngozi ni kupigwa na kiwango kikubwa cha mionzi ya UV kunakosababishwa na kupungua kwa unene wa bamba la ozon kunakotokana na kemikali zinazozalishwa na binadamu. Itifaki ya Montreal inalinda bamba la ozoni ambalo kwa upande wake linalinda afya ya binadamu na mazingira kwa kuzuiwa mionzi mikali ya UV kutoka kwenye jua isifike duniani. Megiseki, mkurugenzi mtendaji wa sekretariati ya ozon katika shirika la UNEP la mazingira la Umoja wa Mataifa nasema apu ya SunSmart ni nzuri mno katika kufuatilia mionzi ya UV na nasihi kila mtu aitumie. UNEP inasema kila mtu anahitaji jua ambalo ni chanzo cha vitamini D, vitamini inayozuia magonjwa kama vile kupinda kwa mifupa au matege na kuvunjika kwa mifupa. Apu hiyo imezinduliwa ili kwenda sambamba na siku ya kwanza ya msimu wa mwaka huu wa majira ya joto ukanda wa kaskazini mwa dunia. Njia nyingine za kujikinga na mionzi ya UV ni pamoja na kupima muda wa kuwa juani, kusaka kivuli pindi mionzi inapokuwa mikali, kuvaa mavazi ya kujikinga na jua, kofia na miwani na pia kutumia mafuta ya kuzuia mionzi kupenya kwenye ngozi. na juhudi za kutokomeza ugonjwa wa malale au Human African Trypanosomiasis HAT zinaendelea kuonyesha maendeleo bora kulingana na malengo yaliyowekwa katika mpango wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO ya mwaka elfu mbili thelathini ya kudhibiti na kutokomeza magonjwa ki ya kitropiki yaliyopuuzwa. Guinea Ikweta sasa imethibitishwa na WHO kuwa nchi ya hivi punde zaidi kutokomeza aina ya gambiense ya ugonjwa huo wa malale kama tatizo la afya ya umma ndani ya mipaka yake. Malale ina aina mbili kuu zinazojulikana kama gambiense na rhodesiense, na kwa ujumla huambukizwa kwa kung'atwa na aina ya nzi walioambukizwa. Maambukizi ya jumla ya malale aina ya gambiense yamepungua kwa kasi karne hii, WHO inaeleza ikifafanua, kwamba mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja ripoti za maambukizi kwa watu 750 ziliripotiwa katika nchi 11 zenye ugonjwa huo. E, hii ikiwakilisha punguzo la asilimia 95 la idadi ya maambukizi ikilinganishwa na takwimu za mwaka 2021 ya maambukizi 26,095. Guinea ya Ikweta sasa inaungana na Benin, Cote d'Ivoire, Togo na Uganda kwenye orodha ya nchi zilizotangazwa na WHO kuondokana na malale. E, kazi ya muda mrefu na kujitolea kwa wizara ya afya ya Guinea ya Ikweta kupitia mpango wake wa kitaifa wa kudhibiti malale imeruhusu nchi e, kufikia kiwango kilichowekwa ili kuhalalisha kutangazwa kuwa imeutokomeza ugonjwa huo. Kiwango hiki kinafafanuliwa kuwa chini ya kisa kimoja cha maambukizi kwa kila wakazi elfu kumi kwa wastani katika kipindi cha mwaka au miaka mitano iliyopita katika wilaya zote za afya nchini uthibitishaji wa utokomezaji unahitaji nchi kuwasilisha ripoti nyingi za kutosha kwa WHO. Ripoti hizo hutathminiwa na kundi huru la wataalamu ambao huamua ikiwa vigezo vya kuondolewa kama tatizo ya afya ya umma vimefikiwa. Mnamo Juni 10 2022, mwakilishi wa WHO katika Gini Ekweta, daktari George Fom ame alituma barua rasmi ya kukiri mafanikio haya kwa waziri wa afya wa nchi hiyo, daktari Diosadodo Vincente Nsue Milange. Barua hiyo ilitiwa saini na mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus. Inasalia kujitolea pia kuhakikisha kuwa kuna matibabu ya kutosha kwa visa vyovyote vipya vinavyogunduliwa na kudhibiti idadi ya nzi wa maambukizi. na mapenzi usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teheran, na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola. Kwaherini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 Ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 68 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.