Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu, wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi Rahmanir rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumaane tarehe 12 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 12 Julai 2022 miladia. Asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya akhlaqi katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na makala kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. ndege maalumu ya shirika la ujasusi la Israeli Mossad atua Riadhi, Saudi Arabia. Idadi ya watu duniani kufikia bilioni 8 Novemba 2015. India kuipiku China. Mzozo mkubwa wa zuka Angola kuhusu maziko ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Dos Santos. Na rasia ya yaharibu ghala la maroketi ya Marekani nchini Ukraine. Habari kamili. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel vimeripoti kuwa ndege maalumu ya shirika la ujasusi la utawala huo Mossad imetua katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh. Shamuna Aron, ripota wa chaneli ya televisheni ya utawala wa kizayuni ya Kan 11 ameeleza katika ripoti kuwa ndege ambayo hapo kabla ilikuwa ikitumiwa na Mosad imetua katika uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Saudiya Riyadh. Aron ameongeza kuwa inawezekana hatua hiyo inahusiana na maandalizi ya utangulizi wa safari ya rais wa Marekani Joe Biden katika eneo tarehe 23 Julai. Rais wa Marekani anatazamiwa kufanya ziara ya masaa 40 Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina la Israel. Safari hiyo itafanyika ilhali kwa upande mmoja baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni linakabiliwa na mgogoro wa kisiasa na kwa upande mwingine jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina zimeshadidi. Wakati huo huo, waziri wa fedha wa utawala haramu wa Israel Avigdor Liberman amesema ana matumaini ya kuanzishwa soko la pamoja katika mashariki ya kati litakaloshirikisha pia Saudi Arabia. Sambamba na safari ya rais wa Marekani, safari ya rais wa Marekani Joe Biden huko Saudi Arabia na Palestina inayokaliwa kwa mabavu imekosolewa vikali ndani ya Marekani kwenyewe na katika duru za asasi za kutetea haki za binadamu kutokana na Washington kufumbia macho ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa Palestina na Saudi Arabia idadi ya watu duniani inakadiriwa kufikia bilioni 8 mnamo novemba 2015 huku india ikitarajiwa kuipita china kama nchi yenye watu wengi zaidi mwaka 2023 hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa mataifa ambayo imetolewa jumatatu kwa mnasaba wa siku ya idadi ya watu duniani ambapo imebaini kuwa nchi za Asia na Afrika zitakuwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu katika miongo ijayo. Katika taarifa yake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ripoti hiyo ni ukumbusho wa jukumu letu la pamoja la kutunza sayari yetu na wakati wa kutafakari ni wapi bado tunakosa kutimiza ahadi zetu sisi kwa sisi. Idadi ya watu duniani inaweza kuongezeka hadi kufikia bilioni nane na nusu mwaka elfu mbili na thalathini na, na bilioni tisa nukta saba mwaka elfu mbili na hamsini na, na kilele cha takriban bilioni kumi nukta nne katika miaka ya elfu mbili na themanini na, na nchi za Afrika kusini, kusini mwa jangwa la Sahara zinatarajiwa kuchangia zaidi ya nusu ya ongezeko hilo hadi mwaka elfu mbili na hamsini, imeeleza ta ripoti hiyo. Zaidi ya nusu ya makadirio ya ongezeko hadi elfu mbili na hamsini yanaonyesha kuwa ongezeko hilo litakuwa katika nchi nane ambazo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Misri, Ethiopia, India, Nigeria, Pakistan, Ufilipino na Tanzania. Ripoti hiyo imetahadharisha kuwa ongezeko la kasi la idadi ya watu linafanya kutokomeza umasikini, kupambana na njaa na utapiamlo, na kuongeza wigo wa mifumo ya afya na elimu kuwa mgumu zaidi. Mzozo mkubwa umezuka kuhusu mazishi aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo Santos aliyefariki siku ya Ijumaa katika hospitali nchini Hispania. Mzozo huo ulibuka baada ya rais wa Angola Joao Lorenzo kuamuru kuundwa kwa, kwa tume ya serikali kupanga mazishi ya kitaifa kwa mtangulizi wake katika mji mkuu Luanda. Hata hivyo, familia ikiongozwa na wanawe ilikataa mpango huo ikisema baba yao alitaka kuzikwa huko Barcelona nchini Uhispania kwa sababu ambazo hazijawekwa wazi. Wamedai kwamba wanataka matakwa ya baba yao yaheshimiwe. Welwichia dos Santos binti ya mwenda zake amepinga waziwazi mpango wa mazishi wa serikali kutokana na kutofautiana kwao na serikali ya Angola. Siku ya Ijumaa, rais alisema serikali itaandaa mazishi hayo na anategemea kila mtu ikiwa ni pamoja na familia ambao wako nje ya nchi kuhudhuria. Welwichia na dada yake Isabel ambaye anakabiliwa na kesi za kisheria zinazohusiana na ufisadi katika nchi kadhaa hawaja kanyaga Angola kwa miaka mingi wakidai kuna njama za kuwakandamiza kisiasa na kwamba maisha yao yatakuwa hatarini wakirejea nyumbani. Baada ya kutawala Angola kwa miaka 37 Dos Santos alijiuzulu mwaka 2017 baada ya kukabidhi madaraka kwa Joao Lorenzo, mshirika wake wa muda mrefu. Hata hivyo mrithi wake huyo alimgeuka kwa kuanzisha mchakato wa kumchunguza Dos Santos kutokana na ufisadi aliyokuwa akihusishwa nao wakati alipokuwa madarakani. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Meli za kivita za Urusi zimevurumisha makombora ambayo yameharibu ghala kubwa la silaha zilizokuwa zimetoka Marekani na ambazo zilikuwa zimekabidhiwa serikali ya Ukraine ili ishadidishe vita dhidi ya Urusi. Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema manuari zake zimetumia makombora ya kruz ya kalib kushambulia maghala ya silaha katikati mwa jimbo la Dnipropetrovsk nchini Ukraine maghala ya mfumo wa kuvurumisha maroketi ya HIMARS na M772 na bunduki za kujiendesha aina ya 2S7 Pion zimeharibiwa. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia, luteni jenerali Igor Konashenkov alisema wakati wa mkutano wake wa kila siku na waandishi wa habari. Konashenkov ameongeza kuwa ndege za Russia zimelenga kwa mafanikio ngome za vikosi vya kitaifa na mamluki wa kigeni katika mji wa mashariki wa Kharkov na kuwa wapiganaji 250 na kuharibu hadi magari 25 ya kijeshi. Marekani iliahidi mwezi huu kuiongezea Kievu silaha zaidi aina ya HIMARS na kufanya idadi ya silaha aina hiyo zilizotumwa Ukraine kufikia 12. Akizungumza na jarida la Wall Street siku ya wa Jumapili, waziri wa ulinzi wa Ukraine Alexei Reznikov alisema silaha hizo aina ya HIMARS zitabadilisha mahesabu kwenye uwanja wa vita. Wiki iliyopita wizara ya ulinzi ya Rusia ilitangaza kuwa ilikuwa imeharibu mifumo miwili ya HIMARS na maghala mawili ya risasi. Na mashirika ya afya ya Umoja wa Ulaya yamependekeza dozi ziada ya nyongeza ya pili ya COVID-19 kwa kila mtu mwenye umri wa miaka zaidi ya sitini huku kukiwa na ongezeko jipya la maambukizi na wanaolazwa hospitalini kote Ulaya. Wakati chanjo zilizopo za korona zinaendelea kutoa ulinzi mzuri dhidi ya kifo na kulazwa hospitalini, ufanisi wa chanjo umepata pigo, kwani virusi vinaendelea kubadilika na kuibuka kwa sura mpya. Ni muhimu kwamba kila mtu aliye na umri wa zaidi ya miaka 60 na watu wote walio katika mazingira ya kuweza kuambukizwa haraka wajitokeze kwa dozi ziada ya nyongeza ya pili haraka iwezekanavyo. Kamishna wa afya wa EU Stela Kiari Kids amesema katika taarifa. Mashirika ya afya ya Umoja wa Ulaya tangu Aprili yamependekeza nyongeza ya pili kwa wale walio na umri zaidi ya miaka 80 na walio hatarini zaidi. Pendekezo hilo jipya linatarajiwa kuwezesha kuchukuliwa maamuzi ya kitaifa ya kuharakisha kampeni za chanjo ambazo zimekuwa zikipungua hadi kusitishwa katika miezi ya hivi karibuni. na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu jaribio la Biden la kuhalalisha safari yake ya Saudi Arabia. Rais Joe Biden wa Marekani amedai katika makala iliyochapishwa kwenye gazeti la Washington Post kwamba katika kipindi cha miezi kumi na nane ya uongozi wake eneo la Asia Magharibi limekuwa shwari na salama zaidi kuliko hapo awali. Biden ameyasema hayo katika jitihada zake za kujaribu kuhalalisha safari yake tarajiwa nchini Saudi Arabia. Katika safari hiyo Biden anatarajiwa kutembelea Saudi Arabia na kukutana na viongozi wa nchi hiyo, jambo ambalo limekosolewa sana ndani na nje ya Marekani kwenyewe. Uhusiano kati ya Marekani na Saudia umedorora katika miaka michache iliyopita kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama vile rekodi mbaya za haki za binadamu za Riyadh, mauaji ya mwandishi wa habari wa Washington Post Jamal Khashoggi na matamshi ya huko nyuma Biden aliyesisitiza udharura wa kutengwa utawala wa Riadh kutokana na rekodi yake ya kutisha ya ukiukaji wa haki za binadamu hususan mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Itakumbukwa kuwa wakati anagombea urais, Joe Biden aliwaambia Wamarekani kwamba mauaji ya mwandishi huyo wa habari katika ubalozi wa Saudia nchini Uturuki yanaleta udharura wa kutengwa utawala wa Riyadh katika medani ya kimataifa. Biden aliahidi kwamba atahakikisha kuwa suala hilo linafanyika. Vilevile alilaumu Saudi Arabia kwa kukosa utu na kuwa kinara wa kuvunja haki za binadamu. Baada ya kushinda uchaguzi wa rais wa Marekani, pia Biden alichapisha ripoti ya mashirika ya ujasusi ya nchi hiyo ambayo yalimtambulisha mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman kuwa ndiye aliyepanga na kuamuru mauaji ya mwandishi wa habari na mkosoaji wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo Jamal Khashoggi. Wakosoaji wa safari ya Biden nchini Saudi Arabia wanasema kilicho muhimu kwa rais huyo wa Marekani ni mafuta na haja ya Washington kwa Saudi Arabia, kinyume na madai yote ya hapo awali ambapo alimtangaza bin Salman kuwa ni muuaji na Saudia kwamba ni kinara wa uvunjaji haki za binadamu, Biden ameamua kuitembelea nchi hiyo na atajadili masuala kama vile ya mafuta, mgogoro wa Yemen, kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na uhusiano kati ya Israel na Saudi Arabia. Wakikosoa safari hiyo, wajumbe wa Baraza la Seneti la Marekani wameandika katika barua iliyotumwa kwa rais wa nchi hiyo wakisema Hatuwezi kumruhusu Muhammad bin Salman kufikiria kwamba anaweza kutawala bila kuadhibiwa. Ni kwa kuzingatia shutuma nyingi zilizotolewa kuhusu safari ya sasa ya Biden nchini Saudia, ndipo kiongozi huyo akajaribu kutetea ziara yake katika mahojiano ya na makala yake kwenye gazeti la Washington Post. Katika mkondo huo, Biden amedai kuwa wakati wa uongozi wake eneo la Asia magharibi limekuwa salama na kuungana, na kuungana zaidi, madai ambayo yamekosolewa hata na maafisa wa zamani wa ikulu ya White House kama Mike Pompeo aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Donald Trump. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 35 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kubainisha nukta nyingine za mafunzo ya akhlaki za dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika sehemu iliyopita ya 34 tulionyesha jinsi elimu na imani zisivyoweza kutenganishwa katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu na tukabainisha kuwa kama elimu na imani zitaweza kwa pamoja kuvifikia vilele vya ujuzi na utaalamu unaompatia mwanadamu saada, fanaka na ukamilifu wa kiutu. Katika hali hiyo maulama na wataalamu watatekeleza ipasavyo jukumu na masulia hasasi na mazito walio nayo kwa jamii ya wanadamu, na katika hali hiyo hawatatekwa na vivutio vya kupita vya wenye utajiri wa mali na nguvu za madaraka, jambo ambalo litawezesha kutoa mchango unaostahiki katika nyuga zote za maisha ya watu. Sifa nyingine maalumu ya akhlaki za kiutamaduni za Uislamu wa asili ni kuwafunza wafuasi wake kwamba ili kuongeza uelewa, utambuzi na ufahamu wa mambo, watalii wasome, wasikilize na kutathmini kwa umakini mkubwa fikra na mitazamo mbalimbali mbali. Kisha wachague kufuata iliyo bora zaidi kati ya hiyo, bila kufanya taasubi au kuathiriwa na fikra mgando za inadi na ukaidi. Huu ni ushahidi wa wazi na ithbati tosha kwamba mfumo wa akhlaki za kiutamaduni wa dini tukufu ya Uislamu unashajiisha uhuru wa rai na fikra ili kuwajenga na kuwaongezea watu elimu na ujuzi wa mambo. Katika kuwaenzi na kuwasifu watu wenye sifa hiyo ya kutumia akili na busara na kutalii fikra na mitazamo mbalimbali mbali bila ukereketwa, taasubi au kuwa na mgando wa kifikra, Mwenyezi Mungu mola mjuzi na mwenye hekima amemhutubu Mtume wake Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kama inavyoeleza aya 17 na 18 za Suratu Zumari ya kwamba, na wale wanaojiepusha na ibada potovu na wakarejea kwa Mwenyezi Mungu watapata bishara njema, basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora yao. Hao ndio aliowaongoa Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye akili. Kuna nukta muhimu kadhaa za kutafakari kuhusiana na maneno haya ya wahi. Moja ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anawapa bishara watafutao ukweli ambao wana utayari na uwezo wa kusikiliza maneno na kauli zozote zile, ikimaanisha kwamba anawatazama kwa jicho maalumu la rehma watu wa aina hiyo, wenye fikra huru. Na hiki ni kielezi na kipimo muhimu kinachopasa kutumiwa katika taasisi za watafiti, ili waweze kubaini hakika na ukweli wa kielimu bila kuathiriwa na hisia za chuki zisizo na sababu juu ya fikra na rai fulani. Nukta nyingine iliyomo katika ya hizi ni kuwa watu walio huru kifikra hufanya uhakiki na uchunguzi wa kina juu ya rai, mitazamo na fikra mbalimbali mbali. Kisha huchagua iliyo bora zaidi kati yao kwa sababu huwa hawana fikra mgando, taasubi na ukereketwa wa kibubusa juu ya mambo. Nukta yenye kutoa mguso maalum hapa ni jinsi aya zinavyotuonyesha kuwa bila kupitia yeyote au chochote, Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye anayewaongoza watu hao kufikia uongofu wa kubaini haki na ukweli na kuwaepusha na kufuata njia pogo ya kuwapotezea muda na fursa za kuifahamu kweli. Na nukta ya mwisho ya kutafakari katika aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu analitaja kundi la watu walio na utayarifu wa kusikiliza maneno, rai na fikra yoyote na hatimaye kufuata iliyo bora zaidi kwamba hao ni watu wenye hekima kwa kuwa na uwezo wa kina wa kupima na kutafakari mambo. Hakuna shaka kuwa watu wenye sifa hizi ambao daima huwa na idili na hima kubwa ya kujua ukweli hufanya juhudi za kuongeza upeo wa elimu na uelewa wao ili waweze kuangaziwa na mwanga mpya wa ujuzi na utaalamu wa mambo. Moja ya njia kuu za kumfikisha mtu kwenye lengo hilo tukufu ni kuwa na kiu ya kujifunza na kuwa na uelewa mkubwa zaidi wa ubunifu na mafanikio ya kielimu yaliyofikiwa na watafiti na wahakiki mbalimbali mbali duniani. Kuhusiana na hilo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam amesema, aliye mjuzi zaidi katika watu ni yule achotae kutoka kwenye hazina ya elimu za watu wengine na kuongezea katika elimu yake. Kama tulivyotangulia kueleza, moja ya njia kuu na ya kivitendo ya kumfanya mtu awe huru kifikra katika kufahamu na kubaini haki na ukweli ni kuweka kando misimamo ya ukereketwa na taasubi inayomtia upofu wa kushindwa kuyatafakari mambo kwa kina na kuishia kufuata fikra potofu. Ili kumwepusha mtu mwenye busara na kiu ya kujua ukweli asije akaangukia kwenye lindi la njia potofu, Imamu Ali alaihi ssalam anamtanabahisha kwa kumwambia Yakubali maneno ya haki yatokayo kwa wafuataji njia ya batili na yakatae maneno ya batili na yasiyo na mantiki yatokayo kwa wafuataji njia ya haki, na jitahidi kuchunguza kauli zitolewazo na wengine ili ubainikiwe na haki. Mwongozo huu wa hekima wa Imamu Ali alayhi ssalam ni dhihirisho kamili la mtu kuwa huru kifikra kwa maana yake halisi, kwa sababu unaonyesha kwamba kipimo cha kufuata maneno na fikra ni kuwa kwake ya haki na mantiki, si mwelekeo wake wa kidhahiri tu usio na msukumo wala mashiko ya kimantiki. Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ameizungumzia kwa sura nyingine maudhui hii aliposema, maneno ya hekima ni kipoteo cha muumini, basi popote akipatapo yeye hustahiki zaidi kuwa nacho. Ni mantiki na ndivyo inavyotarajiwa kwamba wakati mtu anapopotelewa na kitu cha thamani hatoacha kufanya kila jitihada usiku na mchana na kuchukua kila hatua inayolazimu mpaka akipate. Kwa mtu muumini aliye na imani itokanayo na uwelewa wa misingi ya fikra na matendo anayofanya, maneno ya hekima ni kipoteo chenye thamani kubwa zaidi kwake. Kwa hivyo anapokikuta popote pale na kwa mtu yeyote yule, hapati raha wala utulivu mpaka ahakikishe amekipata. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye anasifika mbele ya kila mtu kwa kauli na semi zake za hekima, ametuhusia katika moja ya maneno yake ya hekima yanayofanana na tuliyonukuu kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kwa kusema: hekima ni kipoteo cha muumini, kwa hiyo hufanya juhudi za kukipata hata kama kitakuwa mikononi mwa mtu mnafiki. Mpendwa msikilizaji, hitimisho la mazungumzo yetu ya leo linatufikisha kwenye nukta ya msingi na mantiki ya kwamba hakuna njia yoyote ya kifikra inayoufikia Uislamu katika kumfanya mwanadamu awe huru kifikra, na hii ndiyo njia bora ya kumfikisha mwanadamu kwenye utambuzi na uelewa wa haki na ukweli, na kumlinda na machaguo ghalati na potofu. Na kwa maelezo hayo, niseme pia kwamba sehemu ya 35 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 36 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki <muchu> Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumanne ya leo ya tarehe 12 Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti hayo. Matoleo kadhaa ya leo yametoka kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja inayohusu kauli ya pongezi iliyotolewa na Benki ya Dunia kwa hatua za kiuchumi zilizochukuliwa na serikali ya Tanzania. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika Benki ya Dunia yaisifu Tanzania uwekezaji. Majira nalo limeandika kigogo Benki ya Dunia aipa tano serikali, kisha linafafanua kwa dondoo isemayo: ni kwa kuwekeza kiasi kikubwa cha fedha maeneo ya uzalishaji, yaahidi kusaidia juhudi za serikali. Ukurasa wa mbele wa Tanzania leo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, maono ya Samia yafungua neema wa Tanzania kumiliki viwanda mijini vijijini. Profesa Kayarara afunguka fursa a uwekezaji. Majaliwa akasirishwa kudorora miradi Kinondoni, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Lajiji. Nipashe nalo pia limechangamkia habari hiyo, lakini limeiakisi kwa sura tofauti likiandika, halmashauri jiji za banwa, mkurugenzi wengine tisa wasimamishwa kazi, Mbowe Nape waliamsha dude. Ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima. Mwananchi nalo limeandika mazishi ya mtoto anayedaiwa kuuawa hifadhini, wazazi walia na mchezo mchafu. Dondoo za habari hiyo zinafafanua hivi: wadai kuna mkakati wa kupoteza ushahidi ili kuwanyima haki, risasi yatoweka kiutata, baba atuma ombi kwa rais Samia, DC Mwaipaya athibitisha watatu kushikiliwa. Dr Mwinyi, tuwatunze watoto yatima, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo. Na kwa upande wa The Citizen, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno makampuni yataka tenda ya uwanja wa ndege wa Zanzibar iwekwe upya hadharani. Lakini mbali na vichwa hivyo vikuu vya habari, Mwananchi lina habari nyingine yenye anuani kuni zinavyokatisha uhai kwa kasi, Januari ashtuka iondo ya habari hiyo inasema wakati watu elfu ishirini na mbili wakipoteza maisha kila mwaka kwa sababu ya kupikia kuni, mkakati mpya uanzishwa kuondokana na hali hiyo. Habari Leo lina vichwa vingine vya habari ATCL kupasua anga Ulaya, mashariki ya kati, na kinara mauaji ya kukodi auawa. nagukia sasa magazeti ya nchini Kenya ambayo kama ambavyo ingetarajiwa yanaendelea kutoa kipaumbele cha kwanza kwa habari za uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Standard na The Star yamevutiwa na habari ya aina moja ya uchunguzi wa maoni yanayoonyesha kuwa wagombea wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga sasa wanachuana kwa karibu zaidi, wakionyesha kuwa na uungaji mkono wa wapiga kura unaokaribiana mno. Kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya Trends and Insights Africa kwa kifupi TIFA, wawili hao wanapishana kwa asilimia tatu tu, ambapo Odinga anaungwa mkono kwa asilimia 42 kulinganisha na Ruto mwenye uungaji mkono wa asilimia 39 ya wapiga kura. Wakati huo huo, Standard inatupasha kuwa umaarufu wa mgombea wa urais machachari George Wajakoya unaongezeka katika eneo la mlima Kenya. The Star kwa upande wake limeinukuu tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ikiripoti kuwa uchapishaji wa karatasi za kupigia kura utakamilika mwishoni mwa wiki hii. Nation kwa upande wake limechangamkia habari ya mdahalo mkali wa wagombea ugavana wa jiji la Nairobi uliofanyika jana baina ya wagombea wawili wakuu Johnson Sakaja na Poli Kapuigathe. Na kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari Ruto afinya marafiki. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Wajakoya ahangaisha Raila, Ruto na Magoha ahakikisha kuhusu bei na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Monita umepambwa na kichwa kikuu cha habari, serikali kutoa mikopo kwa wanafunzi wa masomo yasiyo ya sayansi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, wazee wataka askari wa UPDF waadhibiwe kwa kumuua wa mzee wa miaka 80. Msemaji wa divisheni ya tatu ya jeshi hilo la Uganda asema ufyatuaji risasi ulifanywa kwa lengo la kujihami baada Yamze ya mzee huyo kuwashambulia askari hao. Na kwa upande wa Vision, habari iliopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno serikali yatoa shilingi trilioni kumi. Na katika toleo lake la mtandaoni Vision limeandika mabomu ya kutoa machozi ya tikisa jiji la Jinja, baada ya wafanya fujo kulalamikia bei za mafuta na bidhaa. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai hujambo hapo ulipo. Karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga marhala ya mwisho ya ligi kima ya kimataifa ya voliboli VNL baada ya kudhalilisha vibaya Sabia. Iran iliinyuka Sabia seti za moja kwa moja tatu kwa mtungi za 35325 35, na 25, 12 katika mchuano huo juma Jumamosi. Nyota wa mechi hiyo alikuwa Amir Hussein Esfandiar ambaye alifungia jamhuri ya Kiislamu alama 17 wachezaji wengine walioipaisha Iran kwenye mchuano huo dhidi ya Sabia ni Amin Esmail Nejad, Amir Hussein Tohte na Milad Ebadipur ambao walisajili alama 16, 13 na 10 kwa usanjari huo. Mnamo Julai 21 timu nane zimejikatia tiketi za kushiriki robo fainali za mashindano hayo ya dunia ya voliboli yatakayofanyika katika mji wa Bologna nchini Italia baina ya Julai 20 na 24. Ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Instagram wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Al Khamenei umewanyoshea mkono wa pongezi wachezaji hao wa voliboli wa Iran kwa ushindi huo. Sehemu ya ujumbe huo wa tahania inasema mafanikio ya aina yake chini ya kocha Mwirani. Kadhalika, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameipongeza timu hiyo ya taifa ya voliboli ya jamhuri ya Kiislamu kwa mafanikio hayo. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema ushindi huo umelipa fahari taifa la Iran. Tugeukie mieleka. Timu ya mieleka aina ya freestyle ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa mieleka barani Asia mwaka huu 2022. Mabarobaro hao wa Iran wamezoa medali nane za dhahabu na moja ya fedha katika kategoria mbalimbali mbali, kwenye mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika huko Manama, mji mkuu wa Bahrain. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitawazwa mshindi Jumapili usiku kwa kuchota jumla ya alama 228 ikifuatiwa na India iliyopata pointi 185 huku Kazakhstan ikifunga orodha ya, ya tatu bora barani Asia kwa kuambulia pointi 148 tu. Tupie jicho sasa raga. Ndoto ya timu ya taifa ya raga ya Kenya Simbas ya kutinga kombe la dunia imezimwa baada ya wanaraga hao kudhalilishwa na Namibia kwenye fainali ya kombe la Afrika huko nchini Ufaransa. Simbas ilichabangwa alama 36 kwa mtungi katika fainali hiyo iliyopigwa Jumapili katika uwanja wa Maurice David eneo la Encen Province katika mji wa bandari wa hua Marseille kusini mwa Ufaransa. Hata kabla ya mapumziko ya Namibia ilikuwa imeizamisha Kenya alama 15 kwa sifuri, na waliporejea katika kipindi cha pili, walilizamisha kabisa jahazi la wawakilishi hao wa Afrika Mashariki. Mapema wa mwezi huu Simbas walikuwa na matumaini sana ya kufuzu kombe la dunia mwakani baada ya kuirarua Uganda Cranes kwenye robo fainali ya kombe la Afrika huko nchini Ufaransa. kwenye mchezo wa nusu fainali, Kenya ilipata ushindi hafifu wa alama 36 kwa 33 ilipovana na Algeria. Kwenye nusu fainali ya pili, Namibia ilifanya vibaya Zimbabwe kwa kuiadhibu pointi 34 kwa 19. Kwa ushindi huo Jumapili, Namibia imejikatia tiketi ya kushiriki kombe la dunia katika mchezo wa raga mwaka ujao 2023 huko nchini Ufaransa. Timu 16 kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia zitashiriki kwenye fainali hizo. Namibia imepangwa katika kundi A pamoja na mibabe New Zealand, Italia na Uruguay. Tuangazie sasa soka la wanawake barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Uganda Ilinyolewa kwa chupa na Moroko siku ya Jumanne katika mchuano wa mkondo wa pili wa kundi A kwenye fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake, kwa kifupi WAFCON. Uganda ilisasambuliwa magoli matatu kwa moja kwenye mechi hiyo ya ugenini katika uwanja wa Mwanamfalme Moula Abdillahu huko Rabat, mji mkuu wa Moroko. Katika mchano mwingine wa kundi A Senegal, walipata ushindi laini wa bao moja bila jibu walipotoana udhia na Burkina Faso. Bao la Wasenegali lilifungwa katika dakika za lala la salama na folkorka kupitia mkwaju wa penalti. Siku ya Jumapili, Super Falcons wa Nigeria waliwapa kichapo cha umbo Burundi kwa kuwadhalilisha kwa mabao manne kwa mtungi. Kwa ushindi huo Nigeria wamemaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Afrika Kusini ambayo iliadhibu Botswana bao moja kwa sifuri. Nigeria sasa itakutana na Cameron katika mchuano wa robo fainali. Washindi wataliwakilisha bara Afrika katika fainali za Kombe la Dunia kwa upande wa wanawake mwaka ujao wa katika nchi za Australia na new Zealand. Cameron pia iliendeleza ubabe wake kwenye mechi hizo za wanawake wa Afrika kwa kuichabanga Tunisia mabao mawili kwa sifuri. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi wa Yanga Malangwe Mchungahela amethibitisha kuwa Mhandisi Hersi Ali Said ndiyo rais wa klabu ya Yanga Sports Club. Hersi ametangazwa mshindi baada ya wajumbe wa klabu hiyo kupiga kura za ndio katika ukumbi wa JNICC. Kwa mujibu wa katiba ya shirikisho la soka Tanzania, TFF, mgombea wa nafasi yoyote akiwa mmoja, basi wajumbe huulizwa kama wanakubaliana waseme ndio, na kama hawakubaliani waseme hapana. Hersi anaandika rekodi ya kuwa rais wa kwanza wa Yanga toka mfumo mpya wa mabadiliko uanze, na sasa atakuwa madarakani kwa miaka minane. Nusra zoezi la kupiga kura kwenye uchaguzi huo wa yanga liingie doa baada ya baadhi ya wajumbe kuibua mzozo kwa kutoonekana majina yao kwenye orodha ya matawi yaliyosajiliwa. Hata hivyo, hali ilirejea kuwa shwari na zoezi likapita salama. Rais mpya wa Yanga amejipanga kuifanyia nini timu hiyo ya soka? Uongozi wangu utakwenda kusimamia yale yote tuliyoahidi, na nathibitishia wanachama ntakwenda kuyasimamia kwa nguvu zote, na zaidi ya hapo, nataka nithibitishia umma nitamchagua mwanamama mmoja katika kuunga mkono uongozi wetu wajina ya janbal haya, wamama hoye. Arafat Haji ametangazwa kuwa mshindi wa nafasi ya makamu wa rais wa Yanga kwa kura 545 dhidi ya Suma Moitenda aliyepata kura 234. Kwingineko, mahakama moja ya Uswisi imewapata bila hatia wakuu wa zamani wa shirikisho la soka duniani FIFA, Sep Blata na Michel Platini wa shirikisho la soka Ulaya, UEFA. Wawili hao wamepatikana bila hatia ya ulaghai baada ya majuma mawili ya kusikilizwa kwa kesi kuhusu malipo ya mamilioni ya dola yaliyofanywa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Na klabu ya Paris Saint-Germain imethibitisha kuachana na kocha wake Mauricio Pochettino baada ya kuhudumu kwa miezi 18, kocha huyo wa zamani wa Tottenham alipaswa kuondoka mwezi mmoja uliopita, na sasa nafasi yake inatazamiwa kuchukuliwa na kocha wa zamani wa Nis Nice, Christopher Galtier. Pochetino anaondoka PSG baada ya kuipa ubingwa wa kumi mfululizo kwenye ligi ya Ufaransa, ikiwa ni msimu wake wa kwanza wa mafanikio. Na kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe kumi na mbili Dhulhija mwaka 1443 hijiria kamaria, sawa na Julai 12 mwaka 2022 miladia. Siku kama leo miaka 1311 iliyopita, kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu, akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu, Tharik Bin Ziyad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tharik Bin Ziyad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari kati ya Moroko Hispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe yaani Jabal Tarik au Jibraltar. Mlango wa bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari za Atlantic na Mediterania. Waislamu walitawala kwa karne nane huko Hispania na kueneza mafunzo na utamaduni wa Kiislamu barani Ulaya baada ya kutekwa Andalusia, moja ya maeneo ya Hispania ya leo. Miaka mia saba themanini na tisa iliyopita katika siku kama ya leo, bandari ya kihistoria ya Alexandria huko Misri ilizingirwa na meli za kivita za jeshi la Msalaba. Wakati huo Salahuddin Ayubi alikuwa gavana wa Alexandria na hakukuwepo katika mji huo wakati maadui walipofanya mashambulizi hayo. Hata hivyo wapiganaji wa kiislamu walikabiliana kwa nguvu na, na jeshi la Msalaba hadi gavana Salahuddin alipowasili. Wanajeshi wa Uholanzi waliokuwa katika safu ya mbele walipigwa vibaya na kulazimika kurudi nyuma. Tarehe 12 Julai miaka 76 iliyopita hoteli ya mfalme Daud huko kut au Jerusalem iliripuliwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Irgun. Hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina. Bomu lilokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya 200, kuweko wayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo. Kuna bainisha wazi namna wazayuni wasivyothamini hata maisha ya wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa wa miaka 39 <tipos> iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ayatullah Mirza Muhammad Baqir Ashtiani. Alimu huyo ni mjukuu wa Mirza Muhammad Hasan Ashtiani, mmoja wa viongozi wa harakati ya tumbako nchini Iran. Alizaliwa mjini Teheran na baada ya kukamilisha masomo ya awali, alielekea katika mji wa Najaf huko Iraq na kuhudhuria masomo ya maulamaa mashuhuri wa zama hizo kama Ayatullah Mirza Naini na Said Abdul Hassan Isfahani. Ayatola Muhammad Bakir Ashtiani ameacha athari nyingi za vitabu zenye thamani kubwa katika nyanja mbalimbali mbali. Na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita jeshi la utawala wa kizaini wa Israeli kwa mara nyingine tena lilifanya mashambulizi ya anga na baharini huko Lebnan. Utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kukamatwa mateka wanajeshi wake wawili na wapiganaji wa harakati ya Hezbollah ya Hezbullah ya Lebnan kupitia operesheni yake ya kujihami na kujilinda. Tel Aviv ilifanya mashambulizi hayo ya kijeshi huko Lebanon ikiungwa mkono na Marekani, lengo lake kuu likiwa ni kuvunja uwezo wa kijeshi wa Hezbullah na kuipokonya silaha harakati hiyo inayohesabiwa kuwa nguvu kuu ya mapambano huko Lebanon mbele ya jeshi ghasibu la utawala wa kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu ya asubuhi, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya msikilizaji wetu Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema baada ya mkizi ya maamkizi ya Kiislamu, kupanga mfumo wa ulinzi wa Marekani katika eneo la ghuba ya Uajemi ni ugaidi na wizi wa kimataifa. Kisha anatoa nasaha akisema, enyi nchi za eneo hilo, msikubali kudharauliwa namna hiyo. Ulinzi wa eneo lenu ni kwa kushirikiana baina yenu wote majirani. Mafunzo ya dini yenu ndio suluhisho la kutatua tofauti zenu bila ushabiki, mjirudi na kujielewa. Na saa hizo za Bwana Sharale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa nchi za eneo hili la Asia Magharibi linalojulikana pia kama Mashariki ya Kati. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa kizayuni wa Israel vimeripoti kuwa ndege maalumu ya shirika la ujasusi la utawala huo Mossad imetua katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh. Idadi ya watu duniani inakadiriwa kufikia bilioni 8 mnamo mwaka 2015 huku idadi huku India ikitarajiwa kuipita China kama nchi yenye watu wengi zaidi mwaka 2023. Mzozo mkubwa umezuka kuhusu mazishi ya aliyekuwa rais wa Angola, Jose Eduardo Santos, aliyefariki siku ya Ijumaa katika hospitali nchini Uhispania. Meli za kivita za Rusia zimevurumisha makombora ambayo yameharibu ghala kubwa la silaha zilizokuwa zimetoka Marekani na ambazo zilikuwa zimekabidhiwa serikali ya Ukraine ili ishadidishe vita dhidi ya Rusia na mashirika ya afya ya Umoja wa Ulaya yamependekeza dozi ziada ya nyongeza ya pili ya COVID-19 kwa kila mtu mwenye umri wa zaidi ya miaka 60 huku kukiwa na ongezeko jipya la maambukizi na wanaolazwa hospitalini kote Ulaya. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfattah Musa. La ziada sina ghairi, ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.