Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehema kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehema kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran na mpenzi msikilizaji, jioni hii kutoka Tehran tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya maadili au akhlaki katika Uislamu, itafuatiwa na ulimwengu wa michezo na kisha tutaleteni makala ya leo katika historia na eh, baada ya hapo, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia na wakati ukituruhusu pia tutakuwa na maoni yenu, hivyo endeleni kutuma maoni yenu uh, uh, usiku huu au jioni hii ya leo. Na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya, wapenzi msikilizaji, yanapatikana moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya irib world service na nchini tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni maarifa fm inapatikana huko tanga kupitia mia moja na tano nukta tatu mwanza mia moja nukta tisa kigoma tisini na tisa nukta saba na mtwara ni mia moja na nane nukta moja huko singida ni tisini na tisa nukta moja hivyo tunawatakieni usikilizaji mwema na baada ya mdauso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu jioni wakati wa Teheran, ikiwa ni e, saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura ya Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema inapinga mpango wa Marekani wa kuunda mfumo wa ulinzi au kijeshi katika eneo. Genge la ADF linaendeleza wimbi la umwagaji damu huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shambulio la Saudi Arabia nchini Yemen laua na kujeruhi mamia ya watu. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeutaja mpango wa Marekani wa kutaka kuunda eti mfumo wa pamoja wa ngao ya makombora katika eneo hili la Asia Magharibi kuwa ni wakichochezi na kichokozi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, bwana Nasir Kanaani, amesema matamshi ya maafisa wa Marekani ya kutaka kuundwa mfumo ulinzi eneo, ya ya wa ulinzi katika eneo la ishi ya magharibi au mashariki wa ya kati kwa kushirikiana na utawala haramu wa Israeli na baadhi ya madola ya kiarabu ni tishio kwa usalama wa taifa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na usalama wa eneo hili zima. Amesema uundwaji wa mfumo wowote wa, wa kiulinzi katika eneo utaenda kinyume na sera ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kupinga uwepo wa maajinabii au madola ya kigeni katika eneo. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Iran inapinga vikali njama za maadui za kutaka kuundwa eti e, muungano wa kijeshi unaoshabihiana na ule wa NATO katika eneo hili la Asia Magharibi. Kanaani amesema mpango huo wa Marekani wa kutaka kuundwa muungano wa kijeshi wa nchi za Asia Magharibi utakaoshabihiana na ule wa muungano wa kijeshi wa nchi za Ulaya Magharibi unafanyika kwa maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Kauli ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ni kujibu matamshi ya John Kirby, mratibu wa mawasiliano ya kistratejia katika baraza la usalama wa taifa la Marekani ambaye hivi karibuni alizungumzia suala la kuundwa muungano huo wa kijeshi dhidi ya Iran. Kirby alidai kuwa rais Jo Biden wa Marekani katika safari yake ya Saudi Arabia na katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina la Israeli itakayofanyika baina ya Julai kumi na tatu na kumi na sita atajadili na wenyeji wake kuhusu kile kinachodaiwa kuwa eti ni tishio la Iran, hali kadhalika mikakati ya kuwezesha Israeli ipanue satua yake katika eneo. Tukiwa bado hapa Iran, taarifa zinasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetajwa kuwa miongoni mwa nchi kumi na tano duniani zenye kuvutia idadi kubwa ya wanafunzi wa kigeni. Haya amesemwa leo na Muhamad Jawad Salmanpur, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya sayansi na kuongeza kuwa katika mwaka uliopita wa Kiirani baina ya Machi 2021 na Machi 2022, idadi ya wanafunzi waliokubaliwa kujiunga na vyuo vikuu vya Iran iliongezeka maradufu. Amesema vyuo vikuu vya Iran vinapokea idadi kubwa ya wanafunzi kutoka nchi mbalimbali mbali duniani ikilinganishwa na vyuo vingine hasimu katika eneo na hata barani Ulaya. Salmanpur amebaini kuwa kuna ushindani mkubwa wa vyuo vikuu katika eneo kuwavutia wanachuo wa nchi za kigeni, na hilo limetokea na ujio wa vyuo vipya katika nchi kama vile Uturuki, mmoja wa falme za Kiarabu, Rasia, Saudia, Jordan na Misri. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na, na masuala ya sayansi amebainisha pia kuwa kuna wanafunzi zaidi ya laki moja wa kigeni katika vyuo vikuu vya Iran. Ameongeza kuwa asilimia 90 ya wanachuo hao wa kigeni walioko Iran kutoka nchi jirani za Afghanistan na Iraq. Amesema kuna wanafunzi 95,000 wa Kiirani wanaosoma katika vyuo vikuu vya nchi mbalimbali duniani, wakiwemo 12,000 wanaosomea nchini Uturuki. Ustawi wa kasi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia, uh, jambo ambalo limeifanya nchi hii kuwa Uh, miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo katika eneo la Asia ya magharibi, e, ni jambo ambalo limepelekea nchi hii iweze kuwavutia wanafunzi wengi wa kigeni ambao wanataka kunufaika na uwezo huo wa Iran, uh, wa sayansi na teknolojia ambao umetokana na vyuo vikuu bora na vya viwango vya juu hapa nchini. Tuelekee sasa barani Afrika, na kwanza kabisa ni nchini Kenya. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya kutoa misaada yanasema Kenya ni miongoni mwa nchi 63 duniani zenye idadi kubwa ya watu wanaokabiliwa na lishe duni kutokana na uhaba wa chakula. Taasisi hizo za Umoja wa Mataifa, zikiwemo shirika la kilimo na chakula FAO, mpango wa chakula duniani WFP, na shirika la afya duniani WHO, zinasema wa Kenya milioni 14 nukta 4 walishuhudia uhaba wa chakula katika kipindi cha kati ya mwaka 2019 na mwaka jana 2021. Ripoti za taasisi hizo zimebaini kuwa kufikia mwaka 2020 Wakenya milioni 43.6 katika taifa lenye jamii ya watu milioni 53 walishindwa kumudu lishe bora inayozingatia viwango vya afya na virutubisho. Taarifa hiyo aidha inasema watoto zaidi ya milioni moja wenye umri wa chini ya miaka mitano wana utapia mlo mkubwa, hususan katika maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa ripoti ya taasisi za Umoja Mataifa, watu milioni 828 yani karibu asilimia kumi ya jamii ya watu wote duniani mwaka jana 2021 waliathiriwa na njaa, likiwa ni ongezeko la milioni 46 ikilinganishwa na, na mwaka juzi 2020 na milioni mia hamsini mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mashirika hayo amesema kuwa kwa ujumla watu bilioni 2.3 walishuhudia uhaba wa chakula uh, kwa kiwango cha juu na cha wastani mwaka uliopita elfu mbili ishirini na moja katika kona mbalimbali za dunia. Mgogoro wa Ukraine umetajwa kuwa moja ya sababu ambazo zimepelekea hali kuzidi kuwa mbaya Uh, katika uga wa upatikanaji chakula na lishe bora duniani hivi karibuni, Rais Vladimir Putin wa Rusia aliyalaumu madola ya magharibi kuwa ndio ambayo yamechochea uhaba mkubwa wa chakula duniani kutokana na sera zao za ubeberu. Halikadhalika, hivi karibuni waziri wa mambo ya nje Rusia alisema kuwa nchi za magharibi zinazuia nafaka Eh, kufika maeneo mengine duniani na hivyo zinapaswa kulaumiwa kutokana na uhaba wa chakula eh, katika kona mbalimbali mbali za dunia. Mashirika ya Umoja wa Mataifa pia yanaonya kuwa eh, eneo zima la uh, upembe wa Afrika linakabiliwa na uhaba wa njaa, hasa Somalia na pia maeneo ya Ethiopia. Halikadhalika eneo la magharibi mwa Afrika la Sahel nalo pia linakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Tukiwa bado barani Afrika, taarifa zinasema watoto wanne ni miongoni mwa watu watano waliouawa katika shambulizi jipya la waasi wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jacques Anayei, kiongozi wa baraza la vijana katika mkoa wa Ituri, amelembea shirika la habari la AFP kuwa watu waliosadikiwa kuwa wapiganaji wa kundi hilo la waasi la ADF usiku wa kuamkia jana walishambulia kijiji cha Busio na kuteketeza moto nyumba kadhaa. Ameongeza kuwa mbali na watu watano kuuawa na watano kujeruhiwa, hujuma hiyo imepelekea pia makumi ya wengine e, kushikwa mateka na genge hilo. Shambulio hilo la Jumamosi usiku limejiri siku mbili tu baada ya watu wengine kumi na tatu kuuawa katika hujuma ya waasi wa kundi la ADF dhidi ya kituo cha matibabu katika mkoa wa Kivu Kaskazini huko mashariki mwa DRC. Kundi hilo la waasi linalotokea mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki na kaskazini mashariki mwa DRC tangu mongo wa tisini, ambapo limeua uh, mamia ya watu na kupelekea malaki wengine kwa wakimbizi. Vikosi vya jeshi la Uganda UPDF na vilevya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilianzishwa mashambulizi mwaka jana, ili kuwafurusha waasi hao wa ADF ambao wamekuwa wakiwashambulia na kuua raia wa mashariki kwa zaidi ya miongo miwili. Hata hivyo, inaonekana operesheni hizo za pamoja za majeshi ya Uganda na ya DRC hazijaweza kuwazuia waasi hao wa ADF, na haya yanajiri wakati ambao pia waasi wa kundi jingine la M23 nao wamekuwa wakiendeleza wasi na mauaji ya kinyama uh, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo serikali ya DRC inayetuhumu nchi jirani ya Rwanda kuwa ndiyo inayowaunga mkono waasi hawa wa M23. Hata hivyo wakuu wa Kigali wamekanusha eh, madai ya kuunga mkono waasi hawa eh, wa M23 halikadhalika, hata baada ya kufikiwa mapatano baina ya viongozi wa Congo na Rwanda huko Luanda mji mkuu wa Angola kupitia upatanishi wa rais wa Angola ili kusitisha mapigano na uhasama baina ya majeshi ya nchi hizo mbili, lakini waasi hawa M ishirini na tatu wanadai kuwa hawafungamani na mapatano hayo, kwani wao ni wakongomani na wala hawahusiani na Rwanda. Na tunamaliza kwa kuangazia kadhia ya Yemen, ambapo muungano wa vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia kwa mara nyingine umekiuka makubaliano ya usitishaji vita Uh, ambao unasimamiwa na Umoja wa Mataifa na kuwa na kujeruhi mamia raia wa Yemen katika shambulio jipya kaskazini mwa nchi hiyo. Tovuti shirika la habari la Saba la Yemen imeripoti habari hiyo na kueleza kuwa Wayemen 31 wameuawa huku wengine zaidi ya 260 wakijeruhiwa baada ya vikosi vya muungano wa Saudia kushambulia maeneo ya mipakani ya mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Aidha, duru za habari zinaripoti kuwa ghalabu ya Wayemen waliojeruhiwa kwenye hujuma hiyo ya jana Jumapili wanatibiwa katika hospitali moja ya mji wa Razih magharibi mwa mkoa huo. Habari zaidi zinasema baadhi ya majeruhi wapo katika hali mbaya, na yamkini idadi ya wahanga wa shambulio hilo ikaongezeka, kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya Yemen. Utawala wa kifalme wa Saudi Arabia ambao ulivamia Yemen mwaka 2015 ikisaidiwa na Marekani na washirika wake wa kimagharibi na kiarabi, umeua wa Yemen eh, 1387 huku kipuuza usitishaji vita wa Umoja wa Mataifa ulioanza kutekelezwa mnamo Aprili 2. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi kisia wa kisiasa. Na usiku huu tutajadili kusalimu amri utawala wa kizayuni wa Israel mbele ya upinzani wa wananchi wa Eritrea. Waziri mkuu wa muda wa utawala haramu wa Israeli Yair Lapid ametoa amri ya kufungwa kwa ubalozi wa utawala huo nchini Eritrea baada ya viongozi wa nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika kataa kumpokea balozi mpya utawala huo haramu kwa miaka miwili sasa. Katika miaka ya karibuni utawala kizaini wa Israeli umeweka ajenda ya kuanzisha na kupanua uhusiano na nchi za kiarabu na kiafrika. Na katika mkondo huo nchi mbili za kiarabu, yaani Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein, halikadhalika Sudan na Moroko zikiwa nchi za kiafrika, zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika miaka ya karibuni. Miongoni mwa malengo makuu ya hatua ya utawala wa kizayuni katika kuanzisha na kustawisha uhusiano na nchi hizo ni kutaka kujiondoa katika hali ya kutengwa kisiasa eneo la magharibi mwa Asia na pia kutumia fursa ya kuwa na uhusiano na nchi za kiafrika kwa ajili ya kuzishawishi nchi za Asia ya magharibi kurekebisha uhusiano na utawala huo. Suala la kuanzisha na kuendeleza uhusiano na nchi mbalimbali za kiarabu na kiafrika na utawala haramu wa Israeli linapingwa na watu wengi ndani ya nchi zinazolengwa. Bahrain ni moja kati ya nchi hizo ambazo imekuwa ikishuhudia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi wanaopinga hatua ya utawala wa Manama ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli, na upinzani huo umeongezeka siku baada ya siku. Hata hivyo, kwa kuzingatia kwamba utawala wa ukoo wa, wa Alkhalifa ni utawala tegemezi kwa Saudi Arabia na Marekani na pia unakabiliwa na mgogoro wa uhalali ndani ya Bahrain kwenyewe umekuwa ukipuuza maandamano ya wananchi na kutumia mahusiano hayo kusalia madarakani. Hata hivyo mukawama, au mapambano ndio suluhisho linaloweza kuutia adabu utawala wa kizaini wa Israel. Kwa mfano tu makundi ya mukawama, au mapambano ya kiislamu ya Lebanon na Palestina imefichua udhaifu wa kijasusi kiusalama na kijeshi wa utawala wa kizayuni na kudhihirisha kuwa ngano za kutoshindwa jeshi la Israeli hazina msingi wowote. Jambo jingine muhimu sana katika uwanja huo ni kwamba upinzani na kusimama kidete wananchi kumezuia au kuzorotesha uhusiano wa utawala wa kizayuni na nchi nyingine mfano hai wa ukweli huu ni misri ya mwaka elfu mbili kumi na moja wakati huo wananchi wa misri sambamba na kupinga uhusiano wa nchi yao na utawala wa kizaini walishambulia wa shambu, wali ubalozi wa israeli mjini cairo na balozi wa utawala huo akatoroka mjini cairo nyakati za usiku sasa mapambano ya wananchi na serikali katika nchi za kiafrika na hasa mara hii nchi ya kiafrika ya eritrea jambo ambalo limemlazimisha Yair Lapid, waziri mkuu wa muda wa utawala wa kizaini wa Israel, aamuru kufungwa ubalozi wa utawala huo mjini Asmara baada ya Eritrea kukataa kumpokea balozi wa utawala huo kwa kipindi cha miaka miwili. Balozi wa mwisho wa Israel aliondoka Asmara mnamo Septemba 2018, na tangu wakati huo hakuna balozi yeyote mwingine wa utawala huo aliyekubaliwa na Eritrea. Kufungwa ubalozi wa Israel mjini Asmara ni pigo jingine kwa utawala huo, ambao unapingwa na Waafrika walo wengi kutokana na sera zake za kukoloni ardhi za Palestina. Itmar Echna, mwandishi wa safu ya siasa ya gazeti la kizayuni la Idiot Ahranot, hapo awali aliandika katika ripoti kwamba hadi Aprili 2020 afisa usalama wa ubalozi ndiye aliyekuwa mwakilishi pekee wa Israel nchini Eritria. Na katika upande wa kisiasa, hakuna ndege iliyotua kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa muda wa mrefu ikiwa imebeba maafisa wakuu wa Eritria. Israel ina milki tatu Uh, uh, zilizo wazi katika nchi hiyo ya Afrika ambazo ni ofisi ya ubalozi, makazi ya balozi na makazi ya dereva katika ubalozi huo. Kuna wafanyakazi wa ndani wakiwemo walinzi ambao, wengi wao, isipokuwa walinzi wachache, wameelekea majumbani mwao. Uh, tukifumbia jicho sababu halisi za upinzani wa serikali na wananchi wa Eritrea dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli, natupasa kusema kuwa kufunga ubalozi wa utawala wa kizayuni huko Eritrea kunahatarisha masilahi ya Israel katika eneo la pembe ya Afrika na wakati huo huo mwenendo huo Eritrea unaweza kuwa kielelezo na mfano wa kuigwa na nchi na mataifa mengine ili kuzuia njama za kuanzisha uhusiano wa kawaida uh, baina ya serikali zao na utawala wa kizayuni wa Israel kupitia upinzani na mapambano. E, msikilizaji, hapa ni Tehran, na sasa tunaendeleza matangazo yetu siku ya leo kwa kuletea ni kipindi cha maadili bora au maadili katika Uislamu, na baada ya hapo tutakuwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia na muhtasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 35 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kubainisha nukta nyingine za mafunzo ya akhlaqi za dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika sehemu iliyopita ya 34 tulionyesha jinsi elimu na imani zisivyoweza kutenganishwa katika mfumo wa kiutamaduni wa Uislamu, na tukabainisha kuwa kama elimu na imani zitaweza kwa pamoja kuvifikia vilele vya ujuzi na utaalamu unaompatia mwanadamu saada, fanaka na ukamilifu wa kiutu. Katika hali hiyo maulama na wataalamu watatekeleza ipasavyo jukumu na masulia hasasi na mazito walio nayo kwa jamii ya wanadamu, na katika hali hiyo hawatatekwa na vivutio vya kupita vya wenye utajiri wa mali na nguvu za madaraka, jambo ambalo litawawezesha kutoa mchango unaostahiki katika nyuga zote za maisha ya watu. Sifa nyingine maalumu ya akhlaqi za kiutamaduni za Uislamu wa asili ni kuwafunza wafuasi wake kwamba ili kuongeza uelewa, utambuzi na ufahamu wa mambo, watalii, wasome, wasikilize na kutathmini kwa umakini mkubwa, fikra na mitazamo mbalimbali mbali. Kisha wachague kufuata iliyo bora zaidi kati ya hiyo, bila kufanya taasubi au kuathiriwa na fikra mgando za inadi na ukaidi. Huu ni ushahidi wa wazi na ithbati tosha kwamba mfumo wa akhlaki za kiutamaduni wa dini tukufu ya Uislamu unashajiisha uhuru wa rai na fikra ili kuwajenga na kuwaongezea watu elimu na ujuzi wa mambo. Katika kuwaenzi na kuwasifu watu wenye sifa hiyo ya kutumia akili na busara na kutalii fikra na mitazamo mbalimbali mbali, bila ukereketwa, taasubi au kuwa na mgando wa kifikra, Mwenyezi Mungu mola mjuzi na mwenye hekima amemhutubu mtume wake Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama inavyoeleza aya ya kumi na saba na kumi na nane za Surathu Zumar, ya kwamba na wale wanaojiepusha na ibada potovu na wakarejea kwa Mwenyezi Mungu watapata bishara njema. Basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora yao, hao ndio aliyowaongoa Mwenyezi Mungu na hao ndio wenye akili. Kuna nukta muhimu kadhaa za kutafakari kuhusiana na maneno haya ya wahi. Moja ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu anawapa bishara watafutao ukweli ambao wana utayari na uwezo wa kusikiliza maneno na kauli zozote zile, ikimaanisha kwamba anawatazama kwa jicho maalumu la rehma watu wa aina hiyo, wenye fikra huru. Na hiki ni kielezi na kipimo muhimu kinachopasa kutumiwa katika taasisi za watafiti, ili waweze kubaini hakika na ukweli wa kielimu, bila kuathiriwa na hisia za chuki zisizo na sababu juu ya fikra na rai fulani. Nukta nyingine iliyomo katika ya hizi ni kuwa watu walio huru kifikra hufanya uhakiki na uchunguzi wa kina juu ya rai, mitazamo na fikra mbalimbali mbali. Kisha huchagua iliyo bora zaidi kati yao, kwa sababu huwa hawana fikra mgando, taasubi na ukereketwa wa kibubusa juu ya mambo. Nukta yenye kutoa mguso maalum hapa ni jinsi aya zinavyotuonyesha kuwa bila kupitia yeyote au chochote Mwenyezi Mungu mwenyewe ndiye anayewaongoza watu hao kufikia uongofu wa kubaini haki na ukweli na kuwaepusha na kufuata njia pogo ya kuwapotezea muda na fursa za kuifahamu kweli. Na nukta ya mwisho ya kutafakari katika aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu analitaja kundi la watu walio na utayarifu wa kusikiliza maneno rai na fikra yoyote na hatimaye kufuata iliyo bora zaidi, kwamba hao ni watu wenye hekima kwa kuwa na uwezo wa kina wa kupima na kutafakari mambo. Hakuna shaka kuwa watu wenye sifa hizi ambao daima huwa na idili na hima kubwa ya kujua ukweli hufanya juhudi za kuongeza upeo wa elimu na uelewa wao ili waweze kuangaziwa na mwanga mpya wa ujuzi na utaalamu wa mambo. Moja ya njia kuu za kumfikisha mtu kwenye lengo hilo tukufu ni kuwa na kiu ya kujifunza na kuwa na uelewa mkubwa zaidi wa ubunifu na mafanikio ya kielimu yaliyofikiwa na watafiti na wahakiki mbalimbali mbali duniani. Kuhusiana na hilo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema, aliye mjuzi zaidi katika watu ni yule achotae kutoka kwenye hazina ya elimu za watu wengine na kuongezea katika elimu yake. Kama tulivyotangulia kueleza, moja ya njia kuu na ya kivitendo ya kumfanya mtu awe huru kifikra katika kufahamu na kubaini haki na ukweli ni kuweka kando misimamo ya ukereketwa na taasubi inayomtia upofu wa kushindwa kuyatafakari mambo kwa kina na kuishia kufuata fikra potofu. Ili kumwepusha mtu mwenye busara na kiu ya kujua ukweli asije akaangukia kwenye lindi la njia potofu, Imamu Ali alaihi salam anamtanabahisha kwa kumwambia yakubali maneno ya haki yatokayo kwa wafuataji njia ya batili, na yakatae maneno ya batili na yasiyo na mantiki yatokayo kwa wafuataji njia ya haki, na jitahidi kuchunguza kauli zitolewazo na wengine ili ubainikiwe na haki. Muongozo huu wa hekima wa Imamu Ali alayhi salam ni dhihirisho kamili la mtu kuwa huru kifikra kwa maana yake halisi, kwa sababu unaonyesha kwamba kipimo cha kufuata maneno na fikra ni kuwa kwake ya haki na mantiki, si mwelekeo wake wa kidhahiri tu usio na msukumo wala mashiko ya kimantiki. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ameizungumzia kwa sura nyingine maudhui hii aliposema, maneno ya hekima ni kipoteo cha muumini, basi popote akipatapo yeye hustahiki zaidi kuwa nacho. Ni mantiki na ndivyo inavyotarajiwa kwamba wakati mtu anapopotelewa na kitu cha thamani hatoacha kufanya kila jitihada usiku na mchana na kuchukua kila hatua inayolazimu mpaka akipate. Kwa mtu muumini aliye na imani itokanayo na uwelewa wa misingi ya fikra na matendo anayofanya, maneno ya hekima ni kipoteo chenye thamani kubwa zaidi kwake, kwa hivyo anapokikuta popote pale na kwa mtu yeyote yule, hapati raha wala utulivu mpaka ahakikishe amekipata. Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye anasifika mbele ya kila mtu kwa kauli na semi zake za hekima, ametuhusia katika moja ya maneno yake ya hekima yanayofanana na tuliyonukuu kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kusema, hekima ni kipoteo cha muumini, kwa hiyo hufanya juhudi za kukipata hata kama kitakuwa mikononi mwa mtu mnafiki. Mpendwa msikilizaji, hitimisho la mazungumzo yetu ya leo linatufikisha kwenye nukta ya msingi na mantiki ya kwamba hakuna njia yoyote ya kifikra inayoufikia Uislamu katika kumfanya mwanadamu awe huru kifikra. Na hii ndiyo njia bora ya kumfikisha mwanadamu kwenye utambuzi na uelewa wa haki na ukweli, na kumlinda na machaguo ghalati na potofu. Na kwa maelezo hayo, niseme pia kwamba sehemu ya 35 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 36 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai hujambo hapo ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga marhala ya mwisho ya ligi kima ya kimataifa ya voliboli VNL baada ya kudhalilisha vibaya Sabia. Iran iliinyuka Sabia seti za moja kwa moja tatu kwa mtungi za 35 33 25 21 na 25 12 35. Katika mchuano huo Jumamosi, nyota wa mechi hiyo alikuwa Amir Hussein Esfandiar ambaye alifungia jamhuri ya kiislamu alama 17. Mnamo Julai 21 timu nane zimejikatia tiketi za kushiriki robo fainali za mashindano hayo ya dunia ya voliboli yatakayofanyika katika mji wa Bologna nchini Italia baina ya Julai 20 na 24. Ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Instagram wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Al Khamenei umewanyoshea mkono wa pongezi wa wachezaji hao wa voliboli wa Iran kwa ushindi huo. Sehemu ya ujumbe huo wa tahania inasema mafanikio ya aina yake chini ya kocha Mwirani. Kadhalika, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameipongeza timu hiyo ya taifa ya voliboli ya Jamhuri ya Kiislamu kwa mafanikio hayo. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema ushindi huo umelipa fahari taifa la Iran. Tugeukie meleka. Timu ya mieleka aina ya freestyle ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 20 ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa mieleka barani Asia mwaka huu 2022. Mabarobaro hao wa Iran wamezoa medali nane za dhahabu na moja ya fedha katika kategoria mbalimbali mbali kwenye mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika huko Manama, mji mkuu wa Bahrain. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitawazwa mshindi Jumapili usiku kwa kuchota jumla ya alama 228 ikifuatiwa na, na India iliyopata pointi 185 huku Kazakhstan ikifunga orodha ya, ya tatu bora barani Asia kwa kuambulia pointi 148 <coughs> <aube> na <nane. tos> tutupie jicho sasa raga. Ndoto ya timu ya taifa ya raga ya Kenya Simbas ya kutinga kombe la dunia imezimwa baada ya wanaraga hao kudhalilishwa na Namibia kwenye fainali ya kombe la afrika huko nchini Ufaransa. Simbas ilichabangwa alama 36 kwa mtungi katika fainali hiyo iliyopigwa Jumapili katika uwanja wa Morris David eneo la Enchena province katika mji wa bandari wa hua Marsei kusini mwa Ufaransa. Hata kabla ya mapumziko ya Namibia ilikuwa imeizamisha Kenya alama 15 kwa sifuri, na waliporejea katika kipindi cha pili walilizamisha kabisa jahazi la wawakilishi hao wa afrika mashariki. Mapema mwezi huu, Simbas walikuwa na matumaini sana ya kufuzu kombe la dunia mwakani baada ya kuirarua Uganda Cranes kwenye robo fainali ya kombe la Afrika huko nchini Ufaransa. Kwenye mchezo wa nusu fainali, Kenya ilipata ushindi hafifu wa alama 36 kwa 33 ilipovana na Algeria. Kwenye nusu fainali ya pili, Namibia ilifanya vibaya Zimbabwe kwa kuiadhibu pointi 34 kwa 19. Kwa ushindi kwa huo, Jumapili Namibia imejikatia tiketi ya kushiriki kombe la dunia katika mchezo wa raga mwaka ujao 2023 huko nchini Ufaransa. Timu 16, kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia zitashiriki kwenye fainali hizo. Namibia imepangwa katika kundi A pamoja na mibabe New Zealand, Italia na Urugwai. Tuangazie sasa soka la wanawake barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake ya Uganda ilinyolewa kwa chupa na Moroko siku ya Jumanne katika mchuano wa mkondo wa pili wa kundi A kwenye fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake kwa kifupi WAFCON. Uganda ilisasambuliwa magoli matatu kwa moja kwenye mechi hiyo ya ugenini katika uwanja wa Mwanamfalme Moulay Abdellah huko Rabat, mji mkuu wa Moroko. This year for the Atlas Lionesses of Morocco. Katika mchono mwingine wa kundi A, Senegal walipata ushindi laini wa bao moja bila jibu walipotoana udhia na Burkina Faso. Bao la Wasenegali lilifungwa katika dakika za lala la salama na Fall Korka kupitia mkwaju wa penalti. Siku ya Jumapili Super Falcons wa Nigeria waliwapa kichapo cha mbwa Burundi kwa kuwadhalilisha kwa mabao manne kwa mtungi. Kwa ushindi huo, Nigeria wamemaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Afrika Kusini ambayo iliadhibu Botswana bao moja kwa sifuri. Nigeria sasa itakutana na Cameron katika mchuano wa robo fainali. Washindi wataliwakilisha bara Afrika katika fainali za kombe la dunia kwa upande wa wanawake mwaka ujao wa katika nchi za Australia na new Zeland. Cameroon pia iliendeleza ubabe wake kwenye mechi hizo za wanawake wa Afrika kwa kuichabanga Tunisia mabao mawili kwa sifuri. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi wa Yanga Malangwe Mchungahela amethibitisha kuwa mhandisi Hersi Ali Said ndio rais wa klabu ya Yanga Sports Club. Hersi ametangazwa mshindi baada ya wajumbe wa klabu hiyo kupiga kura za ndio katika ukumbi wa JNICC. Kwa mujibu wa katiba ya shirikisho la soka Tanzania, TFF, mgombea wa nafasi yoyote akiwa mmoja, basi wajumbe huulizwa kama wanakubaliana waseme ndio, na kama hawakubaliani waseme hapana. Hersi anaandika rekodi ya kuwa rais wa kwanza wa Yanga toka mfumo mpya wa mabadiliko uanze, na sasa atakuwa madarakani kwa miaka minane. Nusra zoezi la kupiga kura kwenye uchaguzi huo wa Yanga liingie doa baada ya baadhi ya wajumbe kuibua mzozo kwa kutoonekana majina yao kwenye orodha ya matawi yaliyosajiliwa. Hata hivyo, hali ilirejea kuwa shwari na zoezi likapita salama. Rais mpya wa Yanga amejipanga kuifanyia nini timu hiyo ya soka? Uongozi wangu utakwenda kusimamia yale yote tuliyoahidi, na nathibitishia wanachama tutakwenda kuyasimamia kwa nguvu zote, na zaidi ya hapo, nataka nikuthibitishie umma, nitamchagua mwanamama mmoja katika kuunga mkono uongozi wetu kwa ajili ya kujenga haya, wamama hoye. Arafat Haji ametangazwa kuwa mshindi wa nafasi ya makamu wa rais wa Yanga kwa kura 545 dhidi ya Suma Moitenda aliyepata kura 234. Kwengineko, mahakama moja ya Uswisi Imewapata bila hatia wakuu wa zamani wa shirikisho la soka duniani FIFA, Sepp Blatter na Michel Platini wa shirikisho la soka Ulaya UEFA. Wawili hao wamepatikana bila hatia ya ulaghai baada ya majuma mawili ya kusikilizwa kwa kesi kuhusu malipo ya mamilioni ya dola yaliyofanywa mwaka 2011. Na, na, na klabu ya Paris Saint-Germain imethibitisha kuachana na kocha wake Mauricio Pochettino baada ya kuhudumu kwa miezi 18, kocha huyo wa zamani wa Tottenham alipaswa kuondoka mwezi mmoja uliopita, na sasa nafasi yake inatazamiwa kuchukuliwa na kocha wa zamani wa nis Nice, Christopher Galtier. Pochettino anaondoka PSG baada ya kuipa ubingwa wa kumi mfululizo kwenye ligi ya Ufaransa, ikiwa ni msimu wake wa kwanza wa mafanikio. Na kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, na asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 11 mfungu wa tatu Dhilihija mwaka 1443 Hijiria Kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 11 Julai 2022 Miladi. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai mwaka 1978 wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano. Takribani miaka 40 iliyopita, Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hiyo ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. Kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya dunia kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umaskini unapungua, kuna kuwepo na uwiano wa ukuaji na uongezekaji wa idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu e, duniani. Katika siku kama ya leo miaka mia saba sabini na nane iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Waislamu wakati wa vita vya msalaba. Vita hivyo vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 miladia na watu Ulaya, wali, wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqadas au Jerusalem na halkadhalika pia inajulikana kama Kuds, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. <tik> miaka 99 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 mfungo wa tatu dhuli hija, alifariki dunia Ayatullah Mirza Jawad Malaki Tabrizi, ustadhi mkubwa wa akhlaki, msomi na arif wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Tabriz, mmoja ya miji ya Iran, na baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi na ya kati alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraq. Akiwa huko alihudhuria darsa za maustadhi mahiri katika zama hizo kama Haj Agha Ridha Hamadani, Ahund Khurasani, Muhadith Nuri na Ahund Hamadani. Mwanazuoni huyo mbali na kufundisha na kulea wanafunzi wengi, hakuwa nyuma pia katika taaluma ya uandishi wa vitabu, na ameandika vitabu kama vile Asraru Salat, Almurakabat na Amalu Lsuna ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullah Mirza Jawad Maliki Tabrizi. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo, Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebronishka mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliuawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na Wasabia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani Ulaya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Wanamgambo wa Kisabia wakiungwa mkono na serikali ya Belgrade walivamia mji wa Srebrenica licha ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 1993 na kutumwa askari wa umoja huo katika mji huo. Waislamu wa, wa mji huo walijaribu kuondoka katika mji huo, lakini watenda jinai wa kisabia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuweko katika eneo hilo hawakuchukua hatua zote za kuwahami waislamu hao wa Srebrenica. Nam, barabara kabisa wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Watoto wanne ni miongoni mwa watu watano waliouawa katika shambulizi jipya la waasi wa, wa, wa kundi la ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya Umoja wa Mataifa nasema Wakenya milioni kumi na nne wanasumbuliwa wana nja na njaa. Na jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema inapinga mpango wa Marekani wa kuunda mfumo wa ulinzi katika eneo la Asia Magharibi. Na mpenzi msikilizaji, na kabla sijaondoka uh, hapa studioni ningependa kuangazia maoni yenu ambao tumeyapokea usiku huu tumepokea maoni kutoka msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania, wa Tabora, Tanzania. Ila nawashukuru nyote. Kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.