Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. wakati mwingine tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji katika matangazo haya moja kwa moja iliyopo hewani. Ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahane Ghanima Muhamedi, nawakaribisha kwa mara nyingine tena kuwa nanyi hadi tamati ya matangazo. Wapendwa wasikilizaji, kwa mchana huu nimeandalia habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kusalimu amri utawala wa kizayuni mbele ya upinzani wa wananchi wa Eritrea. Kipindi tutakuwa na salamu zaidi, kikiwa ni kipindi chetu sehemu ya pili na ya mwisho katika salamu zaidi, katika kusherekea sikukuu ya Idul Adha. na wapendwa wasikilizaji, tutakuetea macho yetu magazetini na makala yetu fupi ya leo katika historia. Nikiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo. Bila kupoteza muda hapa napenda wa wasikilizaji kuwakumbusha tu matangazo idhaa Tehrani, ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanasikika kupitia redio washirika ni Marifa FM Tanga Tanzania tuni katika 9997 utaepata Kigoma 101.9 Mwanza Tanga 105.3 ta, na, na mkoani Singida tunapatikana katika masafa ya 99 nukta moja. Bila kusahau Mtwara katika masafa miamoja na nne nukta moja na tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tunasikika pia, ama unaweza kutusikiliza kupitia aplikashen ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kumbuka, matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia sateliti pia, karibuni. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nasomea sasa vichwa vya habari. raisi Kairo ya utaka utawala wa kizayuni utoe maelezo kuhusu mauaji ya wanajeshi wa Misri. Irani na Imarati kushirikiana zaidi katika kukabiliana na uchafuzi wa vumbi. Liz Truss atangaza kugombea nafasi waziri mkuu Uingereza. na kiongozi wa kijeshi wa Sudani awateua wanajeshi watano kuwa mabalozi pamoja na habari nyingine. Karibuni ifuatayo. Sasa ni taarifa kamili ya habari. Tunaanza na Kairo. Rais wa Misri ameutaka utawala wa kizayuni kutoa maelezo kuhusu kugunduliwa kaburi la umati lenye miili ya wanajeshi wa Misri waliochomwa wakiwa hai na wanajeshi wa utawala huo katika vita vya mwaka 1967. Gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot jana lilifichua baada ya kupita zaidi ya miaka 50 kwamba jeshi la utawala huo katika vita vya mwaka 1967 kati yake na, na nchi za kiarabu lilizika miili ya wanajeshi wa Misri katika kaburi moja la umati na kisha kujenga sehemu ya kuegeshea magari juu ya kaburi hilo. Rais Abdu Fatah Sisi wa Misri jana usiku alizungumza kwa simu na Yair Laped, waziri mkuu wa muda wa utawala wa Kizayuni, na kutaka Israel itoe maelezo kuhusu kuchoma moto wakiwa hai wanajeshi hao wa Misri mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba. Kuhusiana na hili, ofisi ya rais wa Misri pia imethibitisha kwamba Kairo imetaka kupatiwa maelezo na kueleza kuwa Al Sisi na Lapid wamekubaliana kwamba Tel Avivu ifanye uchunguzi kamili na wawazi kuhusu kuzikwa wanajeshi hao wa Misri huko Kuts katika vita vya mwaka 1967. Yediot Aranot liliandika katika ripoti yake ya jana kwamba utawala ghasibu wa Israel ulizika miili ya zaidi ya makomando 70 wa Misri katika eneo ambalo hii leo linatumika kama sehemu ya kuegeshea magari katika kitongoji cha kupumzikia chamine Israel huko Natrun. Wanajeshi hao walishiriki katika vita vya mwezi Juni mwaka 1967 kama wanajeshi wa kikosi cha msaada kwa wanajeshi wa Jordan. Utawala wa Israel ulilivamia na kulikalia kwa mabavu eneo hilo katika vita hivyo vya Juni mwaka 1967 na kusababisha kuwa wakimbizi wakazi wa vijiji vitatu maarufu katika eneo hilo kwa majina ya Imiu, Sialu na Almajadal, na kisha kuvigeuza vijiji hivyo kuwa maeneo ya misitu. Msemaji wa shirika la kulinda mazingira la Iran amesema Teherani na Abu Dhabi zitaimarisha ushirikiano kati yao ili kukabiliana na msambao wa vumbi angani. Kimbunga cha mchanga na vumbi ambacho ni natija ya awali ya ujenzi wa bwawa kubwa unaofanywa na Uturuki, miezi kadhaa iliyopita kiliathiri anga za baadhi ya nchi na Iran kwa upande wa magharibi zikiwemo Syria, Iraq na Jordan. Ufuatiliaji wa ramani ya chembe ndogo ndogo za vumbi katika tovuti ya kimataifa Barcelona unaonyesha kuwa wimbi la vumbi hilo la karibuni awali liliathiri maeneo mengi ya Iraq na Syria na kisha kuingia hapa nchini. Watu kadhaa wamepoteza maisha hadi sasa kutokana na kimbunga hicho cha mchanga na vumbi lichoathiri baadhi ya maeneo ya Siria na Iraki, huku maelfu ya wengine pia wakilazwa hospitali kwa matatizo ya kupumua. Hapa Iran pia baadhi ya miji imesitisha huduma kutokana na wimbi hilo tajwa la kimbunga cha mchanga na vumbi. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Norowa Muradi, msemaji wa shirika la kulinda mazingira la Iran, amesema kesho Jumanne Iran na Imarati zitasaini hati za ushirikiano katika sekta ya mazingira ili kukabiliana na vimbunga vya mchanga na vumbi. Utiaji saini huo utahudhuriwa na makamu wa rais na mkuu wa shirika la kuninda mazingira la Iran na waziri wa Imarati anayehusika na mabadiliko ya tabia nchi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Bi Liz Truss, waziri wa mambo ya nje wa sasa wa serikali ya Boris Johnson ametangaza kuwa yuko tayari kugombea kiti cha waziri mkuu wa Uingereza. Wiki iliyopita waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alitangaza kuwa atajiuzulu uongozi wa chama tawala cha kihafidhina ili kufanyika uchaguzi utakaomwainisha mrithi wake baada ya mawaziri wengi wa serikali yake kujiuzulu nyadhifa zao. Bi Liz Truss jana usiku alihojiwa na gazeti la Telegraph ambapo alisema na hapa ni namnukuu, nitagombea katika uchaguzi ujao kama mwanachama wa kihafidhina. Amesema Rasia, China na mgogoro wa kiuchumi ni kati ya changamoto ambazo Uingereza inakabiliana nazo hivi sasa. Aidha Jumamosi, Jeremy Hunte, waziri wa afya na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Uingereza ambaye alishindwa na Boris Johnson katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na pia Sajid Javid waziri wa zamani wa afya wa nchi hiyo wameeleza katika mahojiano waliofanya kwa nyakati tofauti kwamba watashiriki katika kinyang'anyiro cha kumpata mrithi wa Boris Johnson. Kamanda wa jeshi la Sudan amewateua majenerali watano wa polisi, jeshi na askari usalama kuwa mabalozi wa Khartoum. Uteuzi huu umejiri sambamba na kuendelea maandamano na ghasia huko Sudan dhidi ya uongozi wa kijeshi. Wananchi wa Sudan wamekuwa wakiandamana tokea Oktoba mwaka jana kufuatia mapinduzi dhidi ya serikali ya mpito wa nchi hiyo. Waandamanaji wanataka wanajeshi waondoke madarakani na wakabidhi madaraka kwa raia, uitishi wa uchaguzi wa kidemokrasia na matatizo ya kiuchumi yapatiwe ufumbuzi. Jenerali Abdufatah Sisi, kiongozi mtawala wa kijeshi na ambaye pia ni kamanda wa jeshi la nchi hiyo amewateua majenerali hao watano kama mabalozi wa Khartum katika wizara ya mambo ya nje. Majenerali hao wanatazamiwa kutumwa kuiwakilisha Sudani katika nchi jirani huku Sudan ikiendelea kukumbwa na maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi iliyoko madarakani. Jina la Jenerali Jamal Abdul Majid, mkurugenzi wa zamani wa idara kuu ya intelijensia ambaye ni afisa wa jeshi linaonekana katika orodha hiyo ya mabalozi wa teule na kuna uwezekano akapangiwa kuwa balozi wa Sudan huko Juba, mji mkuu wa Sudan kusini. Aidha, Ali Othman Muhammad Yunes ameteuliwa kuwa balozi kati ya mabalozi hao watano na kuna uwezekano akapangiwa kuiwakilisha Sudan huko Chad. Katika upande mwingine, Jenerali Abdul Fattah Burhan ametoa ujumbe kufuatia kushtadi maandamano huko Sudan na kutoa wito kwa makundi mbalimbali mbali ya kisiasa zikiwemo kamati za mapambano nchini humo kutumia busara na mazungumzo ili kufikia mapatano ya kitaifa. Al Burhan amesema kipindi cha mpito kinaweza kuhitimishwa kwa urahisi huko Sudan na kwamba swala la kufanyika uchaguzi linategemea mazungumzo. Ametoa wito kwa makundi ya kisiasa kuunda vyama ili kujiandaa kwa uchaguzi na shirika la kutetea haki za binadamu lisilo la kiserikali la Amnesty International limetaka kusainiwa waraka ambao unamtaka mfalme wa Salman wa Saudi Arabia aondoe marufuku ya kiholela dhidi ya safari ya wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu nchini humo. Shirika la Amnesty International limetangaza kuwa wakati familia mbalimbali zikisherekea ya sikukuu ya Idul Adha, Saudi Arabia inawatenganisha ndugu wa wanaharakati hao kwa kustafidi na marufuku yake hiyo ya kiholela dhidi ya, ya e, wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu. Amnesty imesema katika miaka ya karibuni jamii ya wasaudi imeshuhudia hatua za aina yake zikichukuliwa ili kuboresha hali ya kijamii, lakini kinyume na mafanikio hayo makubwa kuna ukweli unaodhihirisha kuwepo ukandamizaji mkubwa na endelevu dhidi ya makumi ya watetezi na wanaharakati wa haki za binadamu nchini Saudia. Shirika hilo limesema mamlaka husika za Saudia zimewafunga jela kiholela kwa miaka mingi wanaharakati wa haki za binadamu wasiopungua 35 na kuwazuia kusafiri nje ya nchi kwa kosa la kutuma jumbe katika mtandao wa Twitter kuhusu kutaka mabadiliko nchini e, Saudia, licha ya kumalizika hukumu za vifungo za baadhi ya wanaharakati hao lakini mamlaka husika za Saudia bado hazijawaachia huru hadi hivi sasa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Usalimu amri utawala wa kizayuni mbele ya upinzani wa wananchi e wa Eritrea ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu. Waziri mkuu wa muda wa utawala haramu wa Israel Yair Lapid ametoa amri ya kufungwa kwa ubalozi wa utawala huo nchini Eritrea baada ya viongozi wa nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika kukataa kumpokea balozi mpya wa utawala huo haramu kwa miaka miwili sasa. Katika miaka hivi karibuni utawala wa kizaini wa Israel umeweka ajenda ya kuanzisha na kupanua uhusiano na nchi za kiarabu na kiafrika. Katika mkondo huo, nchi mbili za kiarabu yaani Imarati na Bahrain na Sudani na Moroko zikiwa nchi za kiafrika zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika miaka ya karibuni. Miongoni mwa malengo makuu ya hatua ya utawala wa kizayuni katika kuanzisha na kustawisha uhusiano na nchi hizo ni kutaka kujiondoa katika hali ya kutengwa kisiasa katika eneo la magharibi mwa Asia, na pia kutumia fursa ya kuwa na uhusiano na nchi za kiafrika kwa ajili ya kuzishawishi nchi za Asia magharibi kurekebisha uhusiano na utawala huo. Suala la kuanzisha na kuendeleza uhusiano wa nchi mbalimbali za kiarabu na kiafrika na utawala wa kizayuni wa Israel linapingwa na watu wengi ndani ya nchi zinazolengwa. Bahrain ni moja kati ya nchi ambazo zimekuwa zikishuhudia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi wanaopinga hatua ya utawala wa Manama ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni, na upinzani huo unaongezeka siku baada ya nyingine. Hata hivyo, kwa kuzingatia kwamba utawala wa ukoo wa Ali Khalifa ni utawala tegemezi kwa Saudia na Marekani na pia unakabiliwa na mgogoro wa uhalali ndani ya Bahreini kwenyewe, umekuwa ukipuuza maandamano ya wananchi na kutumia mahusiano hayo kusalia madarakani. Hata hivyo, mkawama na mapambano ndio suluhisho linaloweza kuutia adabu utawala wa kizaini wa Israel. Kwa mfano tu, makundi ya mkawama ya Lebanon na Palestina yamefichua udhaifu wa kijasusi, kiusalama na kijeshi wa utawala wa kizayuni na kudhihirisha kuwa ngano za kutoshindwa jeshi la Israeli hazina msingi wowote. Jambo jingine muhimu sana katika uwanja huo ni kwamba upinzani na kusimama kidete wananchi kumezuia au kuzorotesha uhusiano wa utawala wa kizayuni na nchi nyingine. Mfano hai wa ukweli huu ni Misri ya mwaka 2011 Wakati huo wananchi wa Misri sambamba na kupinga uhusiano wa nchi hiyo na utawala wa kizayuni walishambulia ubalozi wa Israel mjini Cairo na balozi wa utawala huo akatoroka mjini Cairo nyakati za usiku. Sasa mukama wa wananchi na serikali ya nchi ya kiafrika ya Eritrea umemlazimisha Yair Lapid, waziri mkuu wa muda wa utawala wa kizayuni wa Israel, aamuru kufungwa ubalozi wa utawala huo mjini Asmara baada ya Eritrea kukataa kumpokea balozi wa utawala huo kwa kipindi cha miaka miwili. Balozi wa mwisho wa Israel aliondoka Asmara mnamo Septemba mwaka elfu mbili kumi na nane na tangu wakati huo hakuna balozi yoyote mwingine wa Israel aliyekubaliwa na Eritrea. Kufungwa ubalozi wa, wa Israel mjini Asmara ni pigo jingine kwa utawala huo ambao unapingwa na Waafrika walio wengi kutokana na sera zake za kukoroni ardhi za Palestina. Itmar Ishna, mwandishi wa safu ya siasa wa gazeti la Israel la Yediot Aharonot hapo awali aliandika katika ripoti kwamba hadi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini afisa wa usalama wa ubalozi ndiye aliyekuwa mwakilishi pekee wa Israel nchini Eritrea. Na katika upande wa kisiasa hakuna ndege iliyotua kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa muda mrefu ikiwa imebeba maafisa wakuu wa Eritrea. Israel ina milki tatu zilizo wazi katika nchi hiyo ya Afrika ambazo ni ofisi ya ubalozi makazi ya balozi na makazi ya dereva. Katika ubalozi huo kuna wafanyakazi wa ndani wakiwemo walinzi, walinzi ambao wengi wao, isipokuwa walinzi wachache, wamekaa majumbani mwao. Tukifumbia jicho sababu halisi za upinzani wa serikali na wananchi wa eritrea dhidi ya utawala wa kizayuni wa israel, inatupasa kusema kuwa kufungwa balozi wa utawala huo nchini eritrea kuna hatarisha maslahi ya israel katika eneo la pembe afrika. Wakati huo huo, mwenendo huu wa Eritrea unaweza kuwa kielelezo na mfano wa kuigwa na nchi na mataifa mengine ili kuzuia njama za kuanzisha uhusiano wa serikali zao na utawala wa kizayuni kupitia upinzani na mapambano. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja wapendwa wa wasikilizaji, na kuna maoni hapa ambayo yamenifikia ya baadhi ya wasikilizaji wetu ambao hawakosi kutuma maoni yao. Na hapa kuna Abdullah Ali Makajura, yeye anasema shukran. Kama kawaida yake, Ali Abdullah wa kwa rara Zanzibar anasema asante. Nawe pia tuna kushukuru kwa kutu fuatilia na sasa, ni kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya kipindi maalum cha salamu za Idul Haji. Ni kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kuadhimisha uh, Idul Haji baada ya Waislamu milioni moja kukamilisha ya ibada ya hija huko katika ardhi tukufu ya Makka. Waislamu duniani kote katika maeneo mbalimbali wana furaha wamejaa na furaha tele na bashasha kwa Waislamu kuona Waislamu wenzao Waislamu wenzetu waliojaaliwa na Mwenyezimungu mwaka huu kutekeleza ibada ya hija, baada ya kupita miaka miwili ya janga thakili la korona ambalo limeangamiza roho nyingi za binadamu. Tunamwomba Mwenyezimungu awaweke mahala pema peponi, awasamee zambi zao na waghufurie mazambi yao, amin ya rabilalamin. Na wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki tumekutayarisheni salamu Uh, zaidi zilizotumwa na wenzenu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, na tunaanza kwa kusikiliza uh, salamu za maandishi zilizotumwa na wasikilizaji wetu. Msikilizaji wetu taxi driver mstaafu Ronaldo wa Donge, Tanga, Tanzania, anasema nawatakia aidi njema wanafamilia, tusherekee kwa amani inshallah. Nasi tunakutakia aidi njema yeah. Asikilizaji, siku hizi za Idul Haji ni siku kubwa na siku zenye ibra na mafunzo mengi ambayo bila shaka Waislamu wote wanapaswa kuyatilia maanani. Sambamba na kusherehekea siku hii ya Idul Adha, tunapaswa uh, kuandamana na mahujaji katika ibada zao huko katika ardhi tukufu ya Maka na kutafakari kwa kina katika kila hatua na kila amali ya hija wanayotekeleza ni nini maana ya kutufu na kuzunguka Alkaaba mara saba? Nini maana ya kukimbia baina ya Swafa na Marwa? Kuchinja mnyama, je, kuna maana na mafunzo yepi kwa Muislamu aliyeko Maka na sisi ambao hatujabahatika kwenda huko kuhiji? Je, ulishawahi kufikiria maana ya kuokota mawe na kumpiga shetani huko Jamarati? Kwa nini mahujaji wanaamriwa kumpiga mawe shetani? Je, falsafa na hekima yake na kuokota vijiwe jangwani na kuvirusha kwenye miamba uh, ya mawe na sementi ni kutosheka tu na kitendo hicho cha kidhahiri. Huyo shetani anayekusudiwa hapo ni nani? Nini maana ya kuvua nguo na mavazi ya kawaida wakati wa ibada ya hija na kuvaa vazi la rangi na aina moja la ihram wakati wa kuhirimu kwa ajili ya ibada ya hija je unajua maana ya kujibari na kujitenga na mashetani katika amali ya hija? Kuna kusisitizwa katika aya za mwanzoni mwa suratu Bara. Tunapotafakari kwa kina maana ya amali hizi za hija, ndipo tunapoelewa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu wanaosisitiza kwamba ibada ya hija imekusanya Uislamu wote. Sasa tusikilize baadhi ya salamu zilizotumwa na wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Masia Maulana, ni mkazi wa Kigoma, Tanzania. Mimi ninashukuru sana kwa kupata fursa kwa kuweza kutoa salamu hizi. Kwa kweli, mimi nawatakia waislamu wote Idul-Adha, wale wote katika dunia hii, hakika Allah atupe kheri na atuongozi katika kheri zake zaidi. Wallahi, mimi ninashukuru sana kwa kuona hali hii kama ya leo limefika salama hapa, Allah wabariki na wale wote ambao waliweza kushiriki katika haji. Kwa huruma zake Allah subhanahu wa ta'ala awabariki, amin. Nam, wapenzi wasikilizaji, uh, msikilizaji wetu mwingine ambaye ametuma salamu za Idi ni Miqdad Mustafa Katutuma wa Mpanda, Katavi, nchini Tanzania. Anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, bismillahi rahmani rahim. Natuma salamu zangu za Idi kwa familia yangu pamoja na watangazaji wote wa Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idi mubarak! Shukrani nyingi sana kwa msikilizaji wetu huyu mpendwa, Bwana Mikdadi, kwa kutumia salamu hizo, kwa kutuma salamu zaidi. Nasi pia tunakutakia idi njema, wewe pamoja na familia yako, na baraka tele uwe nazo maishani. Naam, wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka Tanzania ambaye naye atajitambulisha. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naitwa nani Al-Hajj? Wa alaikum salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Naitwa Al-Hajj Abdulaziz Musa Uthman. Unatoka wapi kule Afrika Mashariki? Tokea mkoa wa Pwani wilaya Kibiti. Naam, Radio Teherani nakupa fursa ya kutuma salamu za sikukuu ya Idul Haji ukiwa katika mji mtakatifu wa Maka hapa. Asante sana ndugu mtangazaji, napenda kupeleka salamu zangu za Idul Haj kwa familia yangu iliyo katika wilaya, wilaya Kibiti mkoa wa Pwani katika kijiji cha Kivinja B Kivinja A hey, na Waislamu wote waishio pale. Lakini pia napenda kupeleka salamu zangu za Eidul Hajj kwa Watanzania wenzangu wote katika sikukuu hii ya Eidul Hajj. Labda, una ujumbe wowote eh, kwa hawa uliowatumia salamu na hata Waislamu wengine ambao wanaadhimisha sikukuu ya Eidul Hajj. Una ujumbe gani kwao? Ujumbe wangu katika salamu hizi ni kuwaomba Waislam wadumishe taa ya kumtii Mwenyezi Mungu na kuachana na dhilba za watu wanao washawishi watu kuwaingiza katika matendo ya kishaitani katika sikukuu za Eidul Hajj. Washerehekee Eidul Hajj kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kama si kujiingiza katika matendo ya kumchukiza Allah Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana Alhaj Abdulazizi, kwa ujumbe wako huu mzuri. Inshallah, bila shaka uliowatumia salamu na Waislamu kwa ujumla watazingatia nasaha hii muhimu, hasa kwa kuzingatia kwamba kumekuwa na ada mbovu eh, kwa baadhi ya Waislamu kusherekea sikukuu ya Eid eh, iwe ni Eidul Fitri au Eidul Hajj haj katika hali ya kumwasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Iduladha. Msikilizaji wetu mashuhuri wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Bwana Sherali Fazel, ambaye tunamshukuru sana kwa mchango wake mkubwa katika kuelimisha umma kupitia idhaa ya Kiswahili redio Teheran, ametuma ujumbe ufuatao kwa mnasaba wa siku hii ya Iduladha. Anasema, assalamu alaikum umma bora wa mtume mtukufu wa uislamu rehma na amani ya allah iwe juu yake na kizazi chake unapita katika masiku matakatifu ya hija kuhimizana katika umoja wetu ambayo quran na mafunzo ya mtume mtukufu wa uislamu na watukufu wa familia yake na masahaba wake tofauti za madhehebu zetu kielimu iwe ni kufundishana na kusomeshana tuachane waislamu wote na imani za ushabiki. Ushabiki umeturejesha nyuma na hata kusahau wajibu wetu. Nam, wapenzi wasikilizaji, alikuwa uh, msikilizaji wetu mpendwa Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania, na ujumbe huo muhimu wa kushikamana na kuwa na umoja baina ya makundi na madhehebu mbalimbali mbali ya Kiislamu. Eh, sasa tusikilize eh, ujumbe wa sauti wa baadhi ya wasikilizaji wetu uliotayarishwa na uh, salum Bendera. Wapenzi wasikilizaji wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Uh, tunaendelea na salamu za Id, ambapo redio Tehran hapa iko katika mji mtakatifu wa Makka na mbele yangu hapa ni na hujaji kutoka Tanzania ambaye atajitambulisha na kisha tutampa fursa ya kutuma salamu zaidi kupitia Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum. Wa alaikum salam wa rahmatullahi wa barakatuhu. Kwanza kabisa Alhaji, nakupa hongera kwa kuweza kupata taufiki ya kuja kutekeleza ibada tukufu ya hija. Unaitwa nani bwana? Naitwa Salum Bakari Mipi, kutoka Mkwandala, Kibiti, Rufiji. Naam ta, nchini Tanzania, nchini Tanzania. Naam, Redio Tehran Alhaji Salum inakupa fursa ya kuweza eh, kuwakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo eh, kwa mnasaba huwa kuadhimisha kuwadhimisha sikukuu ya Idul Haji. Shukrani. Kwanza kabisa, napenda kutuma salamu kwa Roshan Jesa akiwa Marekani. Napenda kutuma salamu kwa Shani Abasi popote pale alipo. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Halima Omali Mtingita akiwa dar es Salaam, Mbagala. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu anayeitwa Saidi Bakari Mipi. Napenda kutuma salamu kwa Haji Shindi napenda kutuma salamu kwa Hassan Bingwe napenda kutuma salamu kwa Hassan Mtupa na wengineo, Mungu awajalie. Ah, shukran sana labda hawa ambao umewatumia salamu za Idul Haji, hasa ukiwa katika mji mtakatifu wa Maka hapa unapenda kuwapa ujumbe gani kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Id? Ujumbe wangu nilikuwa napenda kutuma wajitahidi sana kufanya ibada ili Mwenyezi Mungu awaweke katika njia iliyokopo salama. Asante sana. Shukran sana na hongera sana kwa mara nyingine tena. Mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka nchini Tanzania, pia naye atajitambulisha. Eh, kwamba anatoka wapi kule nchini Tanzania na hii ni mara yake ya ngapi kuja kufanya ibada tukufu ya Hija na kisha tutampa fursa ya kuweza kutuma salamu za Eidul Haji kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Assalamu alaykum. Wa alaykum salaam wa rahmatullah. Unaitwa nani Alhaj? Naitwa Omar Ali Juma Sule. Hii ni mara yako ya ngapi kuja kutekeleza ibada tukufu ya Hija? Mara yangu ya kwanza kuja katika ibada hii ya Hija Labda baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Makka, eh, ulipata hisia gani hasa ulipoenda kufanya tawafu katika eh, Baitullahil Haram? Naam, yani nimepata mambo mengi sana mengi sana ya uzuni, mengi sana ya kusikitisha, hasa katika ibada hii ya Hija kuna mambo mengi ya kuyaelezea, huwezi kuyamaliza sasa hivi, eh, unaweza ukachukua hata siku mbili siku tatu, lakini nashukuru sana kwa kufika hapa na mimi nimepata upeo mkubwa mkubwa mkubwa sana, na wengi waje katika ibada hii ya hija wanapopata fursa, na ala akiwawezesha. Na bila shaka umeweza kujifunza mengi, hasa katika maeneo ya mji mtakatifu wa Madina kule, ambapo eh, tulipata wasa kuweza kutembelea maeneo tofauti tofauti ya kihistoria kama uwanja wa Uhudi, maeneo ya Khandak na hata e, msikiti mtakatifu wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na haramu yake na kaburi lake na makaburi ya Bakii, labda bila shaka umejifunza mengi ambayo ulikuwa ukiyasikia tu labda na kuyasoma katika vitabu. Sana sana sana hasa katika msikiti wa Madina nimejifunza mengi katika ile kaburi ya mtume, huwezi ukapita ukose kutoka na machozi, hasa pale Bakii alipozikwa maimamu wale wanne pia kule katika mlima Hudi katika vita vya vya pili nimejifunza, alipopigwa mkuki yule Hamza katika ule mlima, michozi kidogo ilinitoka. Na nalo iliuma kwa mbali sana. E, ili nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kujifunza hilo. Asante sana. Sasa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakupa fursa ya kutuma salamu za Eid kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo kwanza napenda kutuma salamu kwa mzee yusuf laji yupo Dar es Salaam. ya pili natuma salamu kwa adamu saidi mtandika wa mtoni mtongani tatu napiga natuma salamu kwa mama yangu mzazi anaitwa fatuma saidi mtandika wa pale rungungu rufiji na mke wangu rehema salumu asmani upindo wa chemazi napenda kutuma salamu kwa baba yangu mzazi mzee ali omari sule wa pale sangalani kisigu pwani Asante sana, una ujumbe wowote labda unataka kuwapatia hawa ambao umewatumia salamu za Idi? Naam, ujumbe mkubwa, tujitahidi sana haswa hata kuchanga, kuomba dua nao wafike katika mji huu mtakatifu wa Maka, Mwenyezi Mungu akiwajalia. Naomba shukulani kubwa sana kwao, Waje katika mji huu wajifunze mengi mengi mengi na mengi sana. Asante sana na shukran sana na e, tunakutakia kila la kheri katika maadhimisho haya ya siku kuu ya Idul Haji na Mwenyezi Mungu inshallah atakabali ibada pamoja na amali zenu katika e, e, ibada hii ya Hija mwaka huu shukran sana. Asante sana ndugu mtangazaji <laughs> Sasa tunaelekea huko Bujumbura, katika mji mkuu wa Burundi au kama wenyewe wanavyopenda kusema Uswazi. Tunakutana na msikilizaji wetu wa azizi Bwana Aidi Ibrahim Sambuli, anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Natumai mpo salama salimini. Bila kuchelewa ningependa kutuma salamu za Idul Haji kwa familia yangu haswa, salamu zimfikie Hamisa Idi Sambuli, Swalha Idi Sambuli, Najwa Idi Sambuli na Mariam Idi Sambuli, Hadija Sambuli, wote wakiwa Darul Aman maeneo ya Kitonda, na salamu zimfikie Sajadi Idi Sambuli na Kauthar Idi Sambuli wakiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi, na wafuasi wote wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, rema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, bila kuwa sahau. Anasema watangazaji wa redio Tehrani, salam wafikie akiwemo kaka Salim Bendera, Ahmed Rashid, dada Asma na dada Leila Kimani. Ni mimi Idi Ibrahim Saidi Sambuli. Kwa majina naitwa Muhammed Omar Muhammedi, inapatikana Zanzibar, Tanzania. Nawanyosha mkono wale wote Waislamu wenzetu mkono waidi walioko huko Maka tu Mukarama, na pia wale wote ambao hawakujaliwa kufika huko, basi Mwenyezi Mungu awajalie idi njema pamoja na sisi kwa ujumla. Amin, alhamdulillah Ali Nam, wapenzi wa wasikilizaji, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu waliotumia fursa hii kutuma salamu zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande wetu Redio Teheran, pia tunawatakia waislamu wote duniani hususan wasikilizaji wetu, Idi Mubarak na kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, wapendwa wasikilizaji, na hivi ndivyo tunavyohitimisha sehemu yetu hii ya pili ya salamu za Idulhaj kwa mwaka huu wa 1443 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya. Wale ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali yao ya kawaida. Atujalie na sisi mwakani, panapo majaliwa yake, tuende na sisi katika ibada ya hija katika ardhi takatifu za Makka na Madina. Kwa herini. shukran sana shukran sana kwa kipindi hicho ambacho ni sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya kipindi maalum cha salamu zaidi kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo mbali mbali tunawashukuru sana kwa kuwa nasi na sasa ni macho yetu magazetini Wasikilizaji wa, wa redio Teherani, mchana huu ninaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti, na kwanza anajielekeza nchini Tanzania ambako Mwananchi lina habari kuu isemayo mtego wa ajira, vijana huzikimbilia wakivutiwa na mishahara inayotangazwa. Mwananchi labaini hali tofauti, wahusika wa kwama kujinasua hiyo ikiwa ni habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti hili zinasema: maaskofu Katoliki walia uharibifu wa mazingira; Mufti Zubeir asema jitokezeni kuhesabiwa katika sensa. Zikiwa zimebaki siku 43 kabla ya sensa ya watu na makazi, mufti wa Tanzania Shekhe Abubakar Zubeir amewaondoa shaka waislamu nchini. Mtoto aliyedaiwa kuwawa hifadhini kuzikwa leo ni habari nyingine kukiwa na nyingine yanayosema wakulima tisa wakatwa mapanga saba washikiliwa. Kutoka gazeti la wamachinga la nchini Tanzania, pia sauti ya wa wanyonge, tunasoma habari kuu iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo chini ya kichwa cha maneno kinachosomeka hivi: kibarua kingine bosi TPA, naibu waziri uchukuzi ampa wiki mbili au amepeleka watumishi wa kudumu bandari ya Lindi, Asisitiza bandari kufanya vikao na wadau wote ili kuifanya bandari hiyo kurejea katika ufanisi kama awali. Serikali yapunguza tozo asilimia thelathini kwa mizigo itakayosafirishwa kupitia Lindi na Mtwara ili kuongeza ufanisi katika bandari hizo. Wamachinga pia limeandika Profesa Makubi aitaka hospitali ya rufaa Kilimanjaro kujitathimini katika utekelezaji miradi, huku akisema hali ya usalama nchini imeendelea kuwa shwari. Majaliwa nayahimiza viongozi wa dini kuhamasisha waumini kuhesabiwa sensa. Mzee Mpili awa kivutio Yanga ya bosi Engineer Hersi na siku 21 za moto kwa Tanesco. Waziri Makamba kufanya ziara mikoa 14, wilaya 38 kukagua na kuangalia utekelezaji miradi ya taasisi zote zilizopo chini ya wizara hiyo ikiwemo usambazaji umeme vijijini na vitongojini wa uhakika, usambazaji wa mafuta salama na ya bei nafuu upatikanaji na matumizi ya nishati safi na salama ya kupikia. Gazeti ya Nipashe vilevile linatupasha vile, kuwa baraza laidi. Waziri mkuu atoa ujumbe mzito, aeleza umuhimu watu kushiriki sensa ya watu na makazi. Kuipata kwa kina habari hii, msikilizaji mpendwa, utaikuta katika ukurasa wa tatu wa gazeti hili Nipashe. Pia limeandika idadi ndogo mahojaji ya mshutua Mwinyi fisi auawa akivamia kituo cha afya Moi, kutibu magoti teknolojia ya matundu bila mgonjwa kupasuliwa, na wamiliki wa shule binafsi waiangukia serikali. Haya ikiwa ni kutoka gazeti ya Nipashe. Sasa inageukia gazeti la serikali la Habari Leo, ambalo limepambwa na habari zisemazo: Dkt Mwinyi apongezwa kudhibiti wizi na kukuza mapato, maskofu wasema tutunze mazingira dunia iwe salama Samia na Daktari Mwinyi wahimiza umoja. Muuguzi asimamishwe kwa kumsababishia madhara mjamzito. Mzito Majaliwa wapongeza dini hamasa ya sensa. na Msomera kunazidi kunoga, kaya 37, kuhamia wiki hii. Serikali hupeleka viongozi wa dini nchini Kenya. Gazeti la The Star nalo limeandika Raila na Ruto wapigana vikumbo huku na kule, kutafuta nyadhifa za juu bungeni, ikiwemo nafasi ya spika. Ripoti ya bunge nchini Kenya inaonyesha kuwa vyuo vikuu vingi nchini vinaweza kuishia kufilisika iwapo serikali haitaongeza mgao wa fedha kwa vyuo hivyo. Watu wawili wametiwa mbaroni wakituhumiwa kuumua kaka yao huko Bungoma kwa sababu ya deni la shilingi hamsini alilokuwa akidaiwa na. Raila amwambia Ruto sitataka mimi kulipiza kisasi. Hayo yakiwa ni baadhi tu kutoka The Star. Gazeti ya Taifa Leo la Kenya pia limeandika wagombea wa viti elfu 14 kujuta mwezi Agasti. Chini ya kichwa hicho cha habari, mwandishi anaandika jumla ya wagombea 298 watachuana kuwania viti vya ubunge, wagombea wanne kiti cha uraisi, wagombea 385 watawania nafasi ya useneta, 267 ugavana na viti vya madiwani wagombea 12983. Mbali na habari hii kuu, Taifa Leo pia linasema Wajakoya ni shujaa kijijini kwao. Wakazi wa Mumias wana imani kuu atashinda urais. Mgombea huyo alcobro. Yarudishwa barabarani: madereva waraibu wa pombe kukabiliwa na wakati mgumu wakati polisi watakapoanza kutumia kifaa hicho. Njaa ya keketa wakazi wa Laikipia na Nyandarua. Maelfu ya wakazi wa kaunti mbili hizo za mlima Kenya wanahitaji msaada wa haraka wa chakula kutokana na balaa njaa na gazeti hilo limeandika kuhusu uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Agosti nchini Kenya kwamba zaidi ya wanasiasa elfu 14 wataambulia patupu kwenye uchaguzi huo wa Agosti 9 kwa mujibu wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC, wagombea elfu 16 na 98 watakuwa debeni kuwania jumla ya viti 1882 katika nafasi za urais, ugavana, ubunge, nafasi za uwakilishi wanawake, useneta na udiwani. Na New Times la Rwanda ndilo linalotukamilishia macho yetu magazetini likiwa limeandika siku ya idadi ya watu duniani, jinsi ya kuhakikisha uthabiti wa idadi ya watu. Bei za bidhaa na huduma nchini imeongezeka kwa asilimia 13.7 mwezi Juni mwaka huu ikilinganishwa na mwezi kama huo mwaka uliopita. Hayo yameelezwa na taasisi ya taifa ya takwimu ya Rwanda. Na kuna habari inayohoji chini ya kichwa kwa nini waasi wa Kihutu wa Democratic Forces for Liberation of Rwanda FDLR wanatambulika kama taasisi ovu. Napenda kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tumia application yetu kutupata mubashara ya IRIB World a service. Leo katika historia: Leo ni Jumatatu tarehe 11 mfungo wa tatu Dhulhijja mwaka 1443 Hijria Kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 11 Julai 2022 Miladia. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai mwaka 1978 wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano. Takribani miaka 40 iliyopita, Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hii ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. Kutokana na uhakika huo kuna haja kwa mataifa yote ya dunia kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umaskini unapungua, kuna kuwepo na uwiano wa ukuaji na ongezekaji wa idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu e, duniani <tune> Katika siku kama ya leo miaka mia saba sabini na minane iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Waislamu wakati wa vita vya msalaba. Vita hivyo vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya kumi na moja miladia na watu Ulaya, wali, wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqaddas au Jerusalem, na hali kadhalika pia inajulikana kama Kuds, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwa koloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba <mulia> Miaka 99 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 mfungo wa tatu Dhulhijja, alifariki dunia Ayatullah Mirza Jawad Malaki Tabrizi, ustadhi mkubwa wa akhlaki, msomi na arif wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Tabriz, mmoja ya miji ya Iran, na baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi na ya kati, alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraq. Akiwa huko, alihudhuria darsa za maustadhi mahiri katika zama hizo kama Haj Agha Ridha Hamadani Ahund Khurasani, Muhadith Nuri na Ahund Hamedani. Mwanazoni huyo mbali na kufundisha na kulea wanafunzi wengi, hakuwa nyuma pia katika taaluma ya uandishi wa vitabu, na ameandika vitabu kama vile Asraru Salat, Almurakabat na Malu Lsuna ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatulah Mirza Jawad Maliki Tabrizi. Na miaka ishirini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenica mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliiwawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na wasabia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani Ulaya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Wanamgambo wa kisabia wakiungwa mkono na serikali ya Belgrad walivamia mji wa Strablonishka licha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 9 na kutumwa askari wa umoja huo katika mji huo. Waislamu wa, wa mji huo walijaribu kuondoka katika mji huo, lakini watenda jinai wa kisabia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuweko katika eneo hilo hawakuchukua hatua zote za kuwahami waislamu hao wa Srebrenica. shukran sana mubarak na kwa makala hiyo iliyo katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi rais wa misri ameutaka utawala wa kizayuni kutoa maelezo kuhusu kugunduliwa kaburi la umati lenye miili ya wanajeshi wa misri waliochomwa wakiwa hai na wanajeshi wa utawala huo katika vita vya mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba gazeti la kizayuni la yediot ahronot jana lilifichua li baada ya kupita zaidi ya miaka hamsini kwamba Jeshi la utawala huo katika vita vya mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba kati yake na nchi za Kiarabu lilizika miili ya wanajeshi wa Misri katika kaburi moja la umati na kisha kujenga sehemu ya kuegeshia magari juu ya kaburi hilo. Msemaji wa shirika la kulinda mazingira la Iran amesema Teherani na Abu Dhabi zitaimarisha ushirikiano kati yao ili kukabiliana na msambao wa vumbi angani. Kimbunga cha mchanga na vumbi ambacho ni natija ya awali ya ujenzi wa bwawa kubwa unaofanywa na Uturuki miezi kadhaa iliyopita kiliathiri anga za baadhi ya nchi jirani na Irani, na Irani kwa upande wa magharibi zikiwemo Siria, Iraki na Jordan. Na Liz Truss, waziri wa mambo ya nje wa sasa wa serikali ya Boris Johnson, ametangaza kuwa yupo tayari kugombea kiti cha waziri mkuu wa Uingereza. Wapedawasklizaji, la ziada sina, na nami mwanzo hadi nashukuruni kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo, na hadi hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio IRIB r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.