Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. Audhubillahi minashaitwani rajim. Bismillah. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, na ni mimi Asmahani Ghanima Muhamedi mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo Julai 11, 2022, ambayo ni sawa na tarehe 11 Dhulhija 1443 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutupa uhai na kuweza kuiona siku hii ya leo na tunashukuru kwa wale ambao wanaendelea kupata nafuu wako majumbani wako mahospitalini yote ni kwa baraka na neema za mwenyezi mungu, amin. ya rabilalamin. wapendwa wasikilizaji wa matangazo ya idhaa ya kiswahili tunayotangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran na nikianza na taarifa ya habari za ulimwengu itakayofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho tahadhari kuhusu uwezekano wa kusambaratika usitishaji vita nchini Yemen. Tutakuwa na kipindi cha salamu zaidi, ikiwa ni mwendelezo wa kipindi chetu hiki katika kusherekea sikukuu ya Idul Adha. Tutaletea magazeti, tukidondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito na magazeti ya leo Afrika Mashariki, makayote ya leo katika historia iko pahala pake, tukaelekea ukingoni kutamatisha matangazo. Kweni nami hadi mwisho wa matangazo nawakumbusha ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp, inaanza kwa alama ya kujumlisha 9893565487. Tovuti ya redio ni pastodaycomsw na barua pepe yetu, ama email swahili radio at iribir Tunasikika kupitia maarifa fm tanga Tanzania. Karibuni, ikiwa imetimia tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa karibuni kutegea sikio vichwa vya habari. Na sasa nasomea vichwa vya habari. Watoto pungua 21 wa uwawa katika matukio matatu ya ufuatiaji risasi nchini Afrika Kusini. Kadhia ya Palestina ndicho kipaumbele muhimu zaidi kwa Waislamu wa Marekani. Rais wa Iran asema kuna udharura wa kudumishwa sifa maalumu za kihistoria za India na kuendelea kupungua umaarufu wa Joe Biden ndani ya Marekani kunahatarisha nafasi ya Wademokrat pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Watu wasiopungua 21 wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika matukio matatu tofauti ya ufatuaji risasi yaliyotokea kwenye vilabu na kumbi za starehe nchini Afrika Kusini. Polisi wanaendelea na uchunguzi huku taarifa za awali zikionyesha kuwa hakuna mtu au watu wowote waliotiwa nguvuni kuhusiana na matukio hayo yaliyotokea Jumapili na ambayo hakuna dalili zinazoonyesha kuwepo uhusiano baina yao. Tukio la kwanza lilitokea usiku wa manane wa jana, wakati watu wapatao watatu walipowafatulia risasi watu waliokuwa kwenye baa moja ya mtaa wa Orlando ulioko kwenye mji wa Soweto, kusini mwa mji wa Johannesburg. Polisi imethibitisha kuwa watu 15 wameuawa katika shambulio hilo na wengine wanane wamejeruhiwa, watatu miongoni mwao wakiwa mahututi. Imefahamika pia watu wote waliouawa katika tukio hilo walikuwa na umri wa miaka 19 hadi 35. Manusura na mashahidi wa mauaji hayo wamesema watu hao waliokuwa na bunduki walifatua risasi kiholela kwenye umati uliokuwa umekusanyika kwenye baa hiyo bila sababu yoyote. Watu wengine wawili waliwawa na wanne walijeruhiwa wakati watu wenye silaha walipowafatulia risasi watu waliokuwa kwenye baa ya Mputlane katika kitongoji cha Katlehong kusini mwa mji wa Johannesburg. Pia tukio la tatu la ufuataji risasi lilitokea kwenye baa ya Sweetwaters iliyoko katika mji wa Pietermaritzburg makao makuu ya jimbo la Kwazul Natal ambapo watu wanne waliwawa na wanane walijeruhiwa na kulazwa hospitali. Matukio hayo ya ufatuaji risasi yamejiri baada ya kupita wiki mbili tangu alipotokea maafa ya klabu ya starehe ya Enyobeni ambapo vijana wadogo ishirini na moja walifariki dunia katika mazingira ya kutatanisha. Tukio hilo liliibua mjadala kuhusu vijana wanaokunywa pombe katika umri mdogo, baada ya kubainika kuwa miongoni mwa waliofariki katika mkasa huo walikuwemo hata chipukizi wenye umri wa we miaka kumi na tatu. Familia za wahanga wa tukio hilo zinasema hadi leo bado hazijabaini nini hasa kilisababisha vifo vya vijana wao. Rais Ibrahim Raisi amesema kuna udharura wa kulindwa na kudumishwa sifa maalum za kihistoria za India ambayo ni ardhi inayosifika kwa kuheshimu dini mbalimbali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameyasema hayo katika ujumbe wa majibu kwa salamu za pongezi alizotumiwa na waziri mkuu wa India Narendra Modi kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha, ambapo kwa upande wake naye pia ametuma salamu za mkono waidi kwa serikali na wananchi wa India, hususan jamii ya waislamu milioni mia mbili raia wa nchi hiyo. Katika salamu zake hizo Sayid Ibrahim Raisi amewatakia wananchi wa India amani na upendo na kuliombea eneo usalama, ustawi na maendeleo. Katika ujumbe wake huo, rais wa jamhuri ya kiislamu Irani, mbali na kumshukuru waziri mkuu wa India kwa ujumbe wake wa pongezi, amesistiza pia kuhusu umuhimu wa kulindwa na kudumishwa sifa maalum za kihistoria za India, ambayo ni ardhi inayosifika kwa kuheshimu dini na jamii zilizoshikamana na imani za kiroho na kimanawi. Katika salamu zake kwa mnasaba wa kuadhimisha Idul Adha, waziri mkuu wa India Narendra Modi ametoa pongezi kwa raisi raisi na kuitakia serikali na wananchi wa jamhuri ya kiislamu Irani amani upendo na mafanikio. Modi amesema kuadhimishwa Idul Adha na waislamu milioni mia mbili wa India ni kielelezo cha amani na urafiki baina ya dini mbali mbali zilizoko nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kuwa Waislamu wengi wa nchi hiyo wanalichukulia swala la Palestina kuwa ndicho kipaumbele kikuu kwao. Kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu, katika mambo yanayozishughulisha fikra za waislamu wa Marekani kwa upande wa masuala ya kimataifa, kadhia ya Palestina ina nafasi ya juu zaidi. Na wakati huo huo, nusu ya jamii ya Waislamu wa Marekani hawakubaliani na sera za serikali ya sasa ya nchi hiyo. Matokeo hayo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na Baraza la Uhusiano wa Marekani na Waislamu yanaonyesha pia kuwa sehemu kubwa ya jamii ya wa Waislamu waliotimiza masharti ya kupiga kura hawaridhiki na utendaji wa rais wa nchi hiyo Joe Biden. Lakini kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, waislamu hao hao wanafadhilisha kuwapigia kura wagombea wa chama cha Democratic kuliko wale wa Republican katika uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula wa urais ambao utafanyika mwezi Novemba mwaka huu. Kwa muda wa miaka mitatu sasa, Palestina imekuwa katika hali mbaya ya kifedha kutokana na kuzuiliwa fedha zake zinazotokana na kodi zinazokusanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na kupungua misaada inayopokea kutoka nje. Ili kuhakikisha unafikia malengo yake ya kujipanua, utawala haramu wa kizayuni wa Israel kila siku unavamia maeneo mbalimbali ya Palestina na kuwaua shahidi, kuwajeruhi au kuwakamata na kuwaweka gerezani Wapalestina. Katika miezi ya karibuni, jinai za askari na walowezi wa kizayuni dhidi ya Wapalestina zimeongezeka kwa kiwango kikubwa katika pande tofauti na kutokana na jinai hizo makumi ya wa wapalestina wameuawa shahidi na mamia wengine wamejeruhiwa. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa umaarufu wa rais wa nchi hiyo Joe Biden unazidi kupungua. Changamoto kadhaa zinazomkabili rais huyo wa Marekani, ikiwemo ya ughali wa bidhaa unaozidi kuongezeka kila uchao, kupanda bei ya petroli kwa kiwango kikubwa kukithiri mauaji yanayotokana na matukio ya ufuatuaji risasi na kutolewa hukumu na mahakama ya juu ya nchi hiyo ya kubatilisha sheria ya utoaji mimba zimegeuka kuwa jinamizi kubwa kwa chama chake cha Democratic katika uchaguzi ujao wa bunge wa katikati ya muhula wa urais utakaofanyika mwezi Novemba mwaka huu. Kwa mujibu wa gazeti la New York Post, matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya utafiti ya Civics nchini Marekani yanaonyesha kuwa kiwango cha umaarufu wa Biden kimepungua hadi kufikia asilimia 30 ambacho ni cha chini zaidi kuwahi kushuhudiwa hadi sasa. Chunguzi za maoni na tafiti nyingi zilizofanywa zinaonyesha kuwa utendaji dhaifu wa rais Joe Biden wa Marekani utakifanya chama chake cha Democratic kishindwe katika uchaguzi ujao wa Congress, na kuna uwezekano matokeo ya uchaguzi huo yakakifanya chama hicho kipoteze wingi wa viti uliokiwezesha kuhodhi mabaraza mawili ya senati na wawakilishi ya nchi hiyo. Na wizara ya ulinzi ya Ukraine imekiri kupata hasara kubwa na kudhoofika sana vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo katika mapigano na Russia, na kueleza kuwa Kievu sasa inahitaji silaha za masafa marefu pamoja na nchi za Magharibi huku zikiongozwa na Marekani kuendesha propaganda kubwa ili kutolewa misaada ya kijeshi kwa Ukraine, lakini serikali ya Kiev imekiri wazi kuwa imepata hasara kubwa na jeshi la nchi hiyo halina uwezo wa kukabiliana kivita na Rasia. Shirika la habari la Farsi imeripoti kuwa waziri wa ulinzi wa Ukraini Oleksii Reznikov jana usiku aliojiwa na jarida la Wall Street Journal ambapo alieleza kuwa nchi hiyo imepata hasara kubwa, jeshi limedhoofika sana, huku zana za kijeshi zikimalizika. Reznikov alisema hivi na hapa ninamnukuu: sisi tunapasa kuboresha na kurekebisha vikosi vyetu jeshini kwa sababu tumepata hasara kubwa. Waziri wa ulinzi wa Ukraine aidha ameongeza kuwa tunapasa kuyakarabati baadhi ya maeneo, tusasishe kambi zetu na kupanga mkakati mpya. Wizara ya ya ulinzi ya Russia, jana jioni ilitoa taarifa na na na kusema na kueleza kuhusu hasara na maafa makubwa iliyosababisha kwa jeshi ya Ukraine tangu yaanzisha operesheni maalum katika eneo la Donbas, na kuongeza kuwa ndege za kivita mia mbili arobaini na tatu helikopta mia thelathini, droni elfu moja mia tano na sita vifaru elfu tatu mia tisa tisini na tano na zana nyingine za kivita za Ukraine zimeharibiwa katika operesheni za kijeshi za Rusia dhidi ya Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema tahadhari kuhusu uwezekano wa kusambaratika usitishaji vita nchini Yemen. Mahdi Al Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kuanzishwa tena operesheni za kijeshi akiashiria ukiukaji vita wa mara kwa mara unaofanywa na muungano wa kijeshi wa Saudia. Tangu tarehe 26 Machi 2015 wananchi wa Yemen wamekuwa wakishuhudia vita vya muungano wa, wa kijeshi wa Saudia dhidi ya nchi yao. Vita hivyo vinavyoungwa mkono na Marekani na nchi za Ulaya vimeua moja kwa moja na moja kwa njia isiyo moja kwa moja watu zaidi ya laki moja kujeruhi mamia kwa maelfu na kusababisha watu wapatao milioni nne kuyahama makazi yao. Aidha, zaidi ya asilimia 85 ya miundombinu ya Yemen imeharibiwa kabisa au kuharibiwa sehemu kubwa kutokana na vita hivyo. Yemen ni nchi masikini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu iliyo katika eneo la Asia Magharibi, yani Mashariki ya Kati. Katika kipindi cha miaka sabini iliyopita, Umoja wa Mataifa na baadhi ya nchi za eneo zimefanya juhudi za kusimamisha vita huko Yemen, lakini uvurugaji mambo unaofanywa na watawala wa Ali Saud na ukosefu wa dhamira ya dhati kwa madola ya Magharibi ndio sababu ya kushindwa kuzaa matunda juhudi hizo. Mwishoni mwa mwaka wa saba wa vita, Wasaudi na Wayemen kupitia mpango upatanisho wa upatanishi wa Umoja Mataifa walikubaliana kuanzisha usitishaji vita wa miezi miwili, na usitishaji huo wa mapigano ulianza kutekelezwa mwezi Aprili na kurefushwa kwa miezi miwili zaidi mwezi Juni. Kulikuwa na sababu moja kuu iliyowapelekea watawala wa saudia kukubali kusitisha mapigano katika kipindi hicho. Sababu hiyo ilihusiana na matukio ya uwanja wa vita, ambapo wayemen waliweza kuwasababishia mapigo makubwa wa saudia na saudia ikapata hasara nyingi, ikiwa ni pamoja na kuanikwa wazi udhaifu wa nchi hiyo ya kifalme. Pamoja na hayo, watawala wa saudia wamekuwa wakikiuka mara kwa mara usitishaji mapigano kati ya pande mbili, hata kama katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita meli kadhaa zilizobeba bidhaa za mafuta na misaada ya kibinadamu zimewasili Yemen, na vilevile vile katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa na bandari ya hale hodaida kufunguliwa tena, lakini swala hilo halikuwafurahisha watawala wa Riadh ambao wamekuwa wakikiuka mara kwa mara mapatano ya usichaji vita kwa kusimamisha meli zinazobeba mafuta kwenda Yemen, na wakati huo huo kuvuruga safari za ndege katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Sanaa, pamoja na kufunga baadhi ya barabara muhimu nchini humo. Mbinu hiyo inaonyesha wazi kwamba watawala wa Al Suud wanataka usitishaji vita usio kamili nchini Yemen. Lengo la Al Suud ni kuzuia kuendelea kwa mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Yemen dhidi ya Saudi Arabia kupitia usitishaji vita huo usio kamili. Kwa hakika, kupitia mbinu hiyo, utawala wa Riadhi unajaribu kuonyesha kwamba bado unadhibiti mwenendo wa vita huko Yemen, na wakati huo huo kupunguza mashinikizo ya fikra za walio wengi duniani dhidi yake. Katika mazingira hayo, baadhi ya wa wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba mienendo ya kutiliwa shaka ya Wasaudia katika baraza la uongozi la Yemen lililochukua uongozi wa serikali iliyojiuzulu baada ya kuondolewa madarakani rais mtoro wa Yemen Abdurabu Mansuri Hadi inaonyesha kwamba Saudi Arabia inataka kufufua nguvu zake na kuunda muungano mpya huko Yemen dhidi ya kundi la Ansarullah. Mbinu hiyo, hata hivyo, imekabiliwa na ukosoaji, maandamano na onyo kali kutoka kwa Yemen. Kuhusiana na swala hilo, Mahdi al Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, huku akisisitiza juu ya ulazima wa kuheshimiwa usitishaji vita, ametangaza upinzani wa Riadha dhidi ya mapendekezo ya kufunguliwa upya barabara kuto usimamishi wa meli zinazobeba mafuta na bidhaa za matumizi ya msingi na kuondolewa mzingiro dhidi ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa na bandari ya Al Hudaida. Kufuatia hali hiyo, Mahd Al Mashati ameonya kuwa iwapo mbinu hiyo ya Ali Saudi ya kukiuka mara kwa mara usitishaji vita itaendelea, kila kitu kinaweza kubadilika na kuanzishwa tena operesheni za kijeshi dhidi ya muungano wa kijeshi unaoongozwa na utawala huo wa kifalme huko Yemen. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran na hapa sasa nasoma maoni yake ya msikilizaji wetu huyu. Ni kutoka Dar es Salaam, Tanzania, si mwingine, ni msikilizaji wetu mtajika Sharadi Fadhilo. Anaandika, jamii ya wahindi duniani kote, tunampongeza samaati Rais Saidi Raisi kwa kuwakumbusha Wahindi na Modi ustaarabu, mila ya Wahindi tangu miaka mia saba nyuma ya kustahamiliana, kuelewana na kuelimishana, kujitahidi kuishi kwa amani na wananchi wote wa makabila mbalimbali, mila na dini tofauti. Anasema Wahindi si jamii ya kupandikizwa uovu wa divide and rule ambao Modi na chama chake wametekeleza mauaji ya kimbari, wameanzisha sheria za kibaguzi, anasema tangu alipokuwa kiongozi Gujarat na hadi leo waziri mkuu amewahibisha Wahindi wote. Ni maoni yake Shira Alfadhili, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru sana. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya kipindi maalum cha salamu za Idul Haji. Ni kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kuadhimisha uh, Idul Haji, baada ya Waislamu milioni moja kukamilisha ya ibada ya hija huko katika ardhi tukufu ya Makka. Waislamu duniani kote katika maeneo mbalimbali wana furaha wamejaa na furaha tele na bashasha kwa Waislamu kuona Waislamu wenzao Waislamu wenzetu waliojaaliwa na Mwenyezi Mungu mwaka huu kutekeleza ibada ya hija baada ya kupita miaka miwili ya janga thakili la korona, ambalo limeangamiza roho nyingi za binadamu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awaweke mahala pema peponi, awasamee zambi zao na waghufurie mazambi yao, amin ya rabbil alamin. Na wapenzi ya wasikilizaji, katika kipindi hiki tumekutayarisheni salamu zaidi zilizotumwa na wenzenu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Na tunaanza kwa kusikiliza salamu za maandishi zilizotumwa na wasikilizaji wetu. Msikilizaji wetu taxi driver mstaafu Ronaldo wa Donge, Tanga, Tanzania anasema, nawatakia aidi njema wanafamilia, tusherekee kwa amani, inshallah. Nasi tunakutakia aidi njema Wasikilizaji, siku hizi za Idul Haji ni siku kubwa na siku zenye ibra na mafunzo mengi ambayo bila shaka Waislamu wote wanapaswa kuyatilia maanani. Sambamba na kusherehekea siku hii ya Idul Adha, tunapaswa uh, kuandamana na mahujaji katika ibada zao huko katika ardhi tukufu ya Maka na kutafakari kwa kina katika kila hatua na kila amali ya hija wanayotekeleza. Ni nini maana ya kutufu na kuzunguka Alkaba mara saba? Nini maana ya kukimbia baina ya Swafa na Marwa? kuchinja mnyama, je, kuna maana na mafunzo yepi kwa mwislamu aliyeko Maka na sisi ambao hatujabahatika kwenda huko kuhiji? Je, ulishawahi kufikiria maana ya kuokota mawe na kumpiga shetani huko Jamarati? Kwa nini mahujaji wanaamriwa kumpiga mawe shetani? je Falsafa na hekima yake, na kuokota vijiwe jangwani na kuvirusha kwenye miamba aa, ya mawe na sementi, ni kutosheka tu na kitendo hicho cha kidhahiri? Huyo shetani anayekusudiwa hapo ni nani? Nini maana ya kuvua nguo na mavazi ya kawaida wakati wa ibada ya hija na kuvaa vazi la rangi na aina moja la ihram wakati wa kuhirimu kwa ajili ya ibada ya hija? je Unajua maana ya kujibari na kujitenga na mashetani katika amali ya hija? Kuna kusisitizwa katika aya za mwanzoni mwa Suratu Bara. Tunapotafakari kwa kina maana ya amali hizi za hija, ndipo tunapoelewa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu wanaosisitiza kwamba ibada ya hija imekusanya Uislamu wote. E, sasa tusikilize baadhi ya salamu zilizotumwa na wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Masia Maulana, ni mkazi wa Kigoma, Tanzania. Mimi ninashukuru sana kwa kupata fursa kwa kuweza kutoa salamu hizi. Kwa kweli mimi nawatakia Waislamu wote Eid al-Adha wale wote katika dunia hii. Hakika Allah atupe kheri na atuongozi katika kheri zake zaidi. Wallahi, mimi ninashukuru sana kwa kuona hali hii kama ya leo limefika salama hapa, Allah wabariki na wale wote ambao waliweza kushiriki katika haji. Kwa huruma zake Allah subhanahu wa ta'ala, awabariki. Amin, wow. Wapenzi wasikilizaji, msikilizaji uh, wetu mwingine ambaye ametuma salamu za idi ni Miqdad Mustafa Katutuma wa Mpanda, Katavi, nchini Tanzania. Anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, bismillahi rahmani rahim. Natuma salamu zangu za idi kwa familia yangu pamoja na watangazaji wote wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idi mubarak. Shukrani nyingi sana kwa msikilizaji wetu huyu mpendwa, Bwana Mikdadi, kwa kutumia salamu hizo, kwa kutuma salamu zaidi. Nasi pia tunakutakia idi njema, wewe pamoja na familia yako, na baraka tele uwe nazo maishani. Nam, wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka Tanzania ambaye naye atajitambulisha. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naitwa nani alhaji? Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Alhaji Abdulaziz Musa Uthman. Unatoka wapi kule Afrika Mashariki? Natokea mkoa wa Pwani wilaya Kibiti. Naam, Radio Teherani nakupa fursa ya kutuma salamu za sikukuu ya Eidul Haji ukiwa katika mji mtakatifu wa Makka hapa. Asante sana ndugu mtangazaji, napenda kupeleka salamu zangu za Eidul Haj kwa familia yangu iliyo katika wilaya, wilaya Kibiti mkoa wa Pwani katika kijiji cha Kivinja B Kivinja A, hey, na waislamu wote waishio pale, lakini pia napenda kupeleka salamu zangu za Eidul Hajj kwa Watanzania wenzangu wote katika sikukuu hii ya Eidul Hajj. Labda una ujumbe wowote eh, kwa hawa uliowatumia salamu hata na hata waislamu wengine ambao wanaadhimisha sikukuu ya Eidul Hajj, una ujumbe gani kwao? Ujumbe wangu katika salamu hizi ni kuwaomba waislamu wadumishe taa ya kumtii Mwenyezi Mungu na kuachana na dhilba za watu wanao washawishi watu kuwaingiza katika matendo ya kisheitani katika sikukuu za Eidul Hajj. Washereekee Eidul Hajj kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu, na kama si kujiingiza katika matendo ya kumchukiza Allah Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana Alhaj Abdulazizi kwa ujumbe wako huu mzuri, inshallah bila shaka uliowatumia salamu, na Waislamu kwa ujumla watazingatia nasaha hii muhimu, hasa kwa kuzingatia kwamba kumekuwa na ada mbovu kwa baadhi ya wa Waislamu kusherekea sikukuu ya Eid, e, iwe ni Eidul Fitri au Eidul Hajj katika hali ya kumwasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Iduladha. Msikilizaji wetu mashuhuri wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Bwana Sherali Fazel, ambaye tunamshukuru sana kwa mchango wake mkubwa katika kuelimisha umma kupitia idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, ametuma ujumbe ufuatao kwa mnasaba wa siku hii ya Iduladha. Anasema, assalamu alaikum Umma bora wa Mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, unapita katika masiku matakatifu ya hija, kuhimizana katika umoja wetu, ambayo Quran na mafunzo ya Mtume mtukufu wa Waislamu na watukufu wa familia yake na masahaba wake, tofauti za madhehebu zetu kielimu, iwe ni kufundishana na kusomeshana, tuachane waislamu wote na imani za ushabiki. Ushabiki umeturejesha nyuma na hata kusahau wajibu wetu nam. Wapenzi wasikilizaji, alikuwa msikilizaji uh, wetu mpendwa Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania, na ujumbe huo muhimu wa kushikamana na kuwa na umoja baina ya makundi na madhehebu mbalimbali mbali ya Kiislamu. Eh, sasa tusikilize eh, ujumbe wa sauti wa baadhi ya wasikilizaji wetu uliotayarishwa na uh, Salum Bendera. Wapenzi wasikilizaji wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani, uh, tunaendelea na salamu za Ide ambapo Redio Tehran hapa iko katika mji mtakatifu wa Makka na mbele yangu hapa nina hujaji kutoka Tanzania ambaye atajitambulisha na kisha tutampa fursa ya kutuma salamu za Eid kupitia Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu wa alaikum. Waalaikum salamu warahmatullahi wa barakatuhu kwanza kabisa Alhaji, inakupa hongera kwa kuweza kupata taufiki ya kuja kutekeleza ibada tukufu ya hija. Unaitwa nani bwana? Naitwa Salum Bakari Mipi, kutoka Mkwandala, Kibiti, Rufiji. Naam, ta nchini Tanzania. Nchini Tanzania. Naam, Radio Tehran Alhaji Salum inakupa fursa ya kuweza eh, kuwakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo eh, kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Idul Haji. Shukrani. Kwanza kabisa, napenda kutuma salamu kwa Roshan Jesa akiwa Marekani. Napenda kutuma salamu kwa Shani Abasi popote pale alipo. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Halima Omari Mtingita akiwa Dar es Salaam Mbagala. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu anayeitwa Saidi Bakari Mipi. Napenda kutuma salamu kwa Haji Shindi. Napenda kutuma salamu kwa Hassani Bingwe, napenda kutuma salamu kwa Hassani Mtupa na wengineo, Mungu awajalie. Ah, shukrani sana. Labda hawa ambao umewatumia salamu za Eidul Hajj, hasa ukiwa katika mji mtakatifu wa Maka hapa unapenda kuwapa ujumbe gani kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Eid? Ujumbe wangu nilikuwa napenda kutuma, wajitahidi sana kufanya ibada ili Mwenyezi Mungu aweweke katika njia iliyokopo salama. Asante sana, shukran sana na hongera sana kwa mara nyingine tena. Mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka nchini Tanzania, pia naye atajitambulisha e, kwamba anatoka wapi kule nchini Tanzania, na hii ni mara yake ya ngapi kuja kufanya ibada e, tukufu ya Hija, na kisha tutampa fursa ya kuweza kutuma salamu za Idul haji kwa ndugu na marafiki popote pale walipo wa wa wa nani na Sule. Hii ni mara yako, hii mara ya ngapi kuja kutekeleza ibada tukufu ya hija? Labda baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Makka, eh, ulipata hisia gani hasa ulipoenda kufanya tawafu katika eh, Baitullahil Haram? Naam, yaani nimepata mambo mengi sana mengi sana ya huzuni mengi sana ya kusikitisha, hasa katika ibada hii ya ija. Kuna mambo mengi ya kuyaelezea huwezi kuyamaliza sasa hivi, e, unaweza kuchukua hata siku mbili siku tatu, lakini nashukuru sana kwa kufika hapa, na mimi nimepata upeo mkubwa mkubwa mkubwa sana, na wengi waje katika ibada hii ya ija wanapopata fursa na hala yakiwawezesha, na bila shaka umeweza kujifunza mengi, hasa katika maeneo ya mji mtakatifu wa Madina kule ambapo e, tulipata wasa kuweza kutembelea maeneo tofauti tofauti ya kihistoria, kama uwanja wa Uhudi, maeneo ya Khandak na hata e, msikiti mtakatifu wa Mtume salallahu alaihi wa alihi wa salam na haramu yake na kaburi lake na makaburi ya Bakii. Labda bila shaka umejifunza mengi ambayo ulikuwa ukiyasikia tu labda na kuyasoma katika vitabu. Sana sana sana hasa katika msikiti wa Madina nimejifunza mengi. Katika ile kaburi ya Mtume huwezi ukapita ukosi kutoka na machozi, hasa pale Bakii apozikwa maimamu wale wanne pia kule katika mlima Hudi katika vita vya, vya pili nimejifunza, alipopigwa mkuki ule Hamza katika ule mlima michozi kidogo ilinitoka. Na nalo iliuma kwa mbali sana e, ili nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kujifunza hilo, asante sana. Sasa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakupa fursa ya kutuma salamu za Eid kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Kwanza napenda kutuma salamu kwa mzee Yusuf Laji, yupo Dar es Salaam. ya pili natuma salamu kwa Adamu Saidi Mtandika wa Mtoni Mtongani. Tatu napigia, natuma salamu kwa mama yangu mzazi anaitwa Fatuma Saidi Mtandika wapale Rungungu, Rufiji, na mke wangu Rehema Salumu Asman Upindo wa Chamazi. napenda kutuma salamu kwa baba yangu mzazi mzee Ali Omari Sule wapale Sangalani, Kisigu, Pwani. Asante sana, una ujumbe wowote, labda unataka kuwapatia hawa ambao umewatumia salamu za Idi? Naam, ujumbe mkubwa, tujitahidi sana haswa hata kuchanga, kuomba dua nao wafike katika mji huu mtakatifu wa Maka. Mwenyezi Mungu akiwajalia, naomba shukulani kubwa sana kwao Waje katika mji huu wajifunze mengi mengi mengi na mengi sana. Asante sana na shukran sana, na e, tunakutakia kila la kheri katika maadhimisho haya ya sikukuu ya Eidul Haj, na Mwenyezi Mungu inshallah atakabali ibada pamoja na amali zenu katika e, e, ibada hii ya Hija mwaka huu. Shukran sana. Asante sana ndugu mtangazaji. Hey, Sasa tunaelekea huko Bujumbura, katika mji mkuu wa Burundi, au kama wenyewe wanavyopenda kusema Uswazi. Tunakutana na msikilizaji wetu wa azizi bwana Aidi Ibrahim Sambuli, anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. natumai mpo salama salimini. bila kuchelewa ningependa kutuma salamu za Idul Haji kwa familia yangu haswa, salamu zimfikie Hamisa Idi Sambuli, Swalha Idi Sambuli, Najuadi Idi Sambuli na Mariam Idi Sambuli, Hadija Sambuli, wote wakiwa Darul Aman maeneo ya Kitonda, na salamu zimfikie Sajadi Idi Sambuli na Kauthar Idi Sambuli wakiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi na wafuasi wote wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Bila kuwa sahau, anasema watangazaji wa Redio Tehrani, salams wafikie akiwemo kaka Salim Bendera, Ahmed Rashid, dada Asma na dada Leila Kimani. Ni mimi Idi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa Bujumbura, Burundi, Uswazi Buyenzi. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa majina naitwa Muhammad Omar Muhammad, inapatikana Zanzibar, Tanzania, na wanyoshea mkono wale wote waislamu wenzetu mkono waidi walioko huko Maka tu Mukarrama, na pia wale wote ambao hawakujaaliwa kufika huko, basi Mwenyezi Mungu awajalie idi njema pamoja na sisi kwa ujumla. Amin, alhamdulillah Ali nam wapenzi wa wasikilizaji, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu waliotumia fursa hii kutuma salamu zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande wetu Radio Tehran, pia tunawatakia waislamu wote duniani hususan wasikilizaji wetu, Idi Mubarak na kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, wapendwa wasikilizaji, na hivi ndivyo tunavyohitimisha sehemu yetu hii ya pili ya salamu za Idulhaj kwa mwaka huu wa 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya. Wale ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali yao ya kawaida. Atujalie na sisi mwakani, panapo majaliwa yake, tuende na sisi katika ibada ya hija katika ardhi takatifu za Maka na Madina. Kwa herini. Shukrani sana. Na sasa madia wakati, wapendwa wa wasikilizaji, tunawakaribisha kujiunga nasi katika macho yetu magazetini. Wasikilizaji wa redio Teherani, tunaanza uchambuzi wa macho yetu magazetini kwa kujielekeza nchini Tanzania, tukianza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo isimayo mtego wa ajira vijana huzikimbilia wakivutiwa na mishahara inayotangazwa. Mwananchi labaini hali tofauti, wahusika wakwama kuji na sua. Hiyo ikiwa ni habari kuu kutoka gazeti hili. Habari nyingine ninazodondoa kutoka Mwananchi zinasema: maaskofu Katoliki walia uharibifu wa mazingira; Mufti Zubeir asema jitokezeni kuhesabiwa katika sensa zikiwa zimebaki siku 43 kabla ya sensa ya watu na makazi, Mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zuberi amewaondoa shaka Waislamu nchini humo. Mtoto aliyedaiwa kuuawa hifadhini kuzikwa leo, na wakulima 9 wakatwa mapanga, 7 washikiliwa. Kutoka gazeti la Wamachinga, sauti ya wanyonge, tunasoma habari kuu iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo kama ifuatavyo: kibarua kingine bosi TPA, naibu waziri uchukuzi ampa wiki mbili awe amepeleka watumishi wa kudumu bandari ya Lindi, asisitiza bandari kufanya vikao na wadau wote ili kuifanya bandari hiyo kurejea katika ufanisi kama awali. Serikali yapunguza tozo asilimia 30 kwa mizigo itakayosafirishwa kupitia Lindi na Mtwara ili kuongeza ufanisi katika bandari hizo. Wamachinga pia limeandika. Profesa Makubi aitaka hospitali ya rufaa ya Kilimanjaro kujitathimini katika utekelezaji miradi. IGP Sirro asema hali ya usalama nchini imeendelea kuwa shwari. Majaliwa ahimiza viongozi wa dini kuhamasisha waumini kuhesabiwa sensa. Mzee mpili awa kivutio Yanga ya bosi, Injinia Hersi na siku 21 za moto kwa Tanesco. Waziri Makamba kufanya ziara mikoa 14, wilaya 38 kukagua na kuangalia utekelezwaji miradi ya taasisi zote zilizopo chini ya wizara ikiwemo usambazaji umeme vijijini na vitongojini wa uhakika usambazaji wa mafuta salama na ya bei nafuu, upatikanaji na matumizi ya nishati safi na salama ya kupikia. Gazeti la Nipashe la Nipashe leo Jumatatu linatupasha kuwa baraza la Idi, waziri mkuu atoa ujumbe mzito, aeleza umuhimu watu kushiriki sensa ya watu na makazi. Kuipata kwa kina habari hii, naenda hadi ukurasa wa tatu wa gazeti hili. Ni ipashe pia limeandika idadi ndogo mahujaji ya mshtua Mwinyi, fisi ya uwawa akivamia kituo cha afya Moi, kutibu magoti teknolojia ya matundu bila mgonjwa kupasuliwa, na wamiliki wa shule binafsi wayangukia serikali. Haya akiwa ni kutoka gazeti la Nipashe. Sasa anageukia gazeti la serikali la Habari Leo, ambayo limepambwa na habari zisemazo: Dkta Mwinyi apongezwa kudhibiti wizi na kukuza mapato; maskofu wasema tutunze mazingira ya dunia iwe salama; Samia na Dkta Mwinyi wahimiza umoja; muuguzi asimamishwa kwa kumsababishia madhara mja mzito; Majaliwa apongeza dini hamasa ya sensa na msomera kunazidi kunoga, kaya zipatazo 37 kuhamia wiki hii, serikali kupeleka viongozi wa dini nchini Kenya. Naanza na gazeti la The Star ambalo Jumatatu hii lina baadhi ya habari zake zinazosema Raila na Ruto wapigana hivikumbo kutafuta nyadhifa za juu bungeni, ikiwemo nafasi ya spika ripoti ya bunge nchini Kenya inaonyesha kuwa vyuo vikuu vingi nchini vinaweza kuishia kufilisika kama serikali haitaongeza mgawo wa fedha kwa vyuo hivyo. Watu wawili wametiwa mbaroni wakituhumiwa kumua kaka yao huko Bungoma kwa sababu ya deni la shilingi 50 aliokuwa akidaiwa. Na Raila amemwambia Ruto sitataka kulipiza kisasi. Hayo yakiwa ni, tu, ni baadhi kutoka gazeti la The Star. Gazeti ya taifa leo linalochapishwa nchini Kenya pia limeandika wagombea wa viti 14000 kujuta Agasti. Chini ya kichwa hicho cha habari, mwandishi amefafanua kwa kuandika, jumla ya wagombea 2098 watachukua watachuana kuwania viti vya ubunge, wagombea wanne kiti cha urais, 385 watawania nafasi ya useneta, 267 ugavana, na viti vya madiwani wagombea 12890 983. Mbali na habari hii kuu kutoka Taifa Leo tunasoma Wajakoya ni shujaa kijijini kwao, wakazi wa Mumias wana imani kuu watashinda urahisi. Alcoblo yarudishwa barabarani, madereva wa raibu pombe kukabiliwa na wakati mgumu wakati polisi watakapoanza kutumia kifaa hicho. Njaa ya keketa wakazi Laikipia na Nyandarua, imeelezwa kuwa maelfu ya wakazi wa kaunti mbili hizo za mlima Kenya wanahitaji msaada wa dharura wa haraka wa chakula kutokana na baa la njaa. Na New Times la Rwanda limeandika siku ya idadi ya watu duniani, jinsi ya kuhakikisha udhibiti uthabiti wa idadi ya watu. Bei za bidhaa na huduma imeongezeka kwa asilimia 13.7 mwezi Juni mwaka huu nchini humo ikilinganishwa na mwezi kama huo mwaka jana, huku bei ya bidhaa na huduma ikiongezeka kwa asilimia 0.8 kila mwezi na kwa nini waasi wa kihutu wa Democratic Forces for Liberation of Rwanda FDLR wanatambulika kama taasisi wovu. Na sasa tunaletea makala yetu yaliyo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 11 mfungu wa tatu Dhilhija mwaka 1443 Hijiria Kamaria, ambayo inasadifiana na tarehe 11 Julai 2022 Miladia. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai 1978 wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano. Takribani miaka arobaini iliyopita Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hii ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. Kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya dunia kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umaskini unapungua, kuna kuwepo na uwiano wa ukuaji na uongezekaji wa idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu e, duniani. Katika siku kama ya leo miaka 778 iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Waislamu wakati wa vita vya msalaba. Vita hivyo vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 miladia, na watu Ulaya, wali, wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqaddas au Jerusalem, na halkadhalika pia inajulikana kama Kuds, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. <tipos> miaka 99 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 11 mfungo tatu Dhulhija, alifariki dunia Ayatullah Mirza Jawad Malaki Tabrizi, ustadhi mkubwa wa akhlaki, msomi na arif wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Tabriz, mmoja ya miji ya Iran, na baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi na ya kati alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraq. Akiwa huko alihudhuria darsa za maustadhi mahiri katika zama hizo kama Haj Agha Ridha Hamadani, Ahund Khurasani, Muhadith Nuri na Ahund Hamadani. Mwanazoni huyo, mbali na kufundisha na kulea wanafunzi wengi, hakuwa nyuma pia katika taaluma ya uandishi wa vitabu, na ameandika vitabu kama vile Asraru Salat Almurakabat na Amalu Lsuna ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatulah Mirza Jawad Maliki Tabrizi. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenishka, mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliuawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na wasabia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani Ulaya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Wanamgambo wa kisabia wakiungwa mkono na serikali ya Belgrade walivamia mji wa Srebrenica licha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 1993 na kutumwa askari wa umoja huo katika mji huo. Waislamu wa, wa mji huo walijaribu kuondoka katika mji huo lakini watenda jinai wa kisabia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuweko katika eneo hilo hawakuchukua hatua zote za kuwahami Waislamu hao wa Srebronishka. Shukran sana Mubarak Ania kwa makala ya leo katika historia. Na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu, ni Jibrili Mahada, Mahadali, Mahadali wa Anjuan Komoro anasema, tunawapongeza waumini na Waislamu wote duniani kwa kufikiwa na sikukuu njema ya Idul Adha na anatupongeza sisi pia wa redio ya Iran Kiswahili. So, shukran sana Msekedide kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anasema, huku mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wafanyabiashara wa Butembo, Lubero pamoja na mji wa Beni wamepiga marufuku kuingiza na kusafirisha bidhaa kupitia mpaka wa Kasindi, wakitangaza kuanza mgomo Jumatatu ya leo kuingiza na kusafirisha biashara zao kupitia mpaka huo wenye umuhimu mkubwa. Shukran sana sana Msekedide kwa maoni yako. Uh, kaandika watu kumi na tatu wameuawa siku ya kuamkia leo huko mashariki mwa Kongo, anasema wakiwemo wagonjwa waliokuwa wamelazwa katika kituo cha afya cha Lume. Tunakushukuru sana na muda unaniacha, nantuba mkono maoni yenu. Mtasikia akisoma alimagema kutoka profesa Tanga anasema uh, kutoka Tanga mtaa anasema jeshi Ukraini yakiri kupata hasara na jeshi la Rusia. Shukran sana anasema, nawatakia wasa mwenzangu duniani kote sikukuu njema. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua ishirini na moja wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika matukio matatu tofauti ya ufuatiwaji risasi yaliyotokea kwenye vilabu na kumbi za starehe nchini Afrika Kusini. Rais Ibrahim Raisi wa Irani amesema kuna udharura wa kulindwa na kudumishwa sifa maalum za kihistoria za India, ambayo ni ardhi inayosifika kwa kuheshimu dini mbalimbali. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani yanaonyesha kuwa Waislamu wengi wa nchi hiyo wanalichukulia suala la Palestina kuwa ndicho kipaumbele kikuu kwao. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.