Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: Ewe Mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Ni kipindi cha salamu ambazo wasikilizaji wetu wapenzi mmetuletea kwa ajili ya kupongezana kwa mnasaba huu mtukufu. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi, Raisi yasema Iran inapinga uingiliaji wowote wa ajnabi nchini Syria. Hezbollah yasema operesheni ya droni kwenye machimbo ya gesi ya Karish imelazimisha Israel kubadili msimamo. Wapinzani nchini Sri Lanka kuunda serikali baada ya rais na waziri mkuu kujiuzulu. Israeli yalazimika kufunga ubalozi wake Eritrea baada ya balozi wake kukataliwa. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono amani na uthabiti na inapinga uingiliaji wowote wa, wa madola ajinabi katika mambo ya ndani ya Siria. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumamosi jioni alipompigia simu Rais Bashar al Asadi wa Siria na kumpongeza yeye binafsi, serikali na watu wa Siria kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Katika mazungumzo hayo, Rais Raisi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kuunga mkono mhimili wa mukawama au mapambano hasa Siria, akaongezea kwa kusema Iran inaunga mkono uwepo wa amani na uthabiti na inapinga uingiliaji wowote wa, wa ajnabi nchini Siria. Kwa upande wake, Rais Bashar al Assad wa Siria ameipongeza serikali na watu wa Iran kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu ya Idul Adha, ambapo pia amemwomba Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amfikishie salamu maalum za pongezi, kheri na fanaka kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Alkadhalika, rais wa Siria amesema maadui wanaendelea kudhoofika zaidi mbele ya mhimili wa mukawama, na kuongeza kuwa Iran na Siria zinalindana huku akibainisha matumaini yake kwamba katika sherehe zaidi miaka ijayo mataifa ya Siria na Iran yatakuwa yamepata mafanikio makubwa kitaifa na kimataifa. Wananchi wa Iran na nchi nyingine nyingi duniani leo wanaadhimisha siku kuu ya Idul Adha sambamba na mahujaji wanaokamilisha ibada ya hija huko Maka nchini Saudi Arabia. Jana pia ilikuwa siku kuu ya Idul Adha katika baadhi ya maeneo duniani, tarehe kumi Dhul Hija. Mahujaji waliokwenda Maka kwa ajili ya ibada ya hija huchinja mnyama na kumtoa sadaka wakitekeleza amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kuhuisha kumbukumbu kumbu ya Nabii Ibrahim alayhi salam. Afisa mwandamizi wa Hizbullah ya Lebanon amesema droni tatu za harakati hiyo ambazo zilitumwa kwenye machimbo ya gesi ya Karish wiki hii zilikuwa na athari ya haraka wakati wa mazungumzo ya kuweka mpaka wa bahari kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel. Hezbollah ilitangaza Jumamosi kwamba ilikuwa imetuma ndege tatu zisizo na rubani za upelelezi kuelekea eneo linalozozaniwa la machimbo ya gesi ya Karish, mashariki mwa bahari ya Mediterania. Hezbollah imetangaza kuwa droni hizo zilitekeleza operesheni hiyo ya upelelezi kwa mafanikio. Sheikh Nabil Qawq, mjumbe wa juu wa halmashauri kuu ya Hizbullah, amesema operesheni hiyo ilifikisha ujumbe wakati mwafaka na ilikuwa na athari ya haraka. Ulikuwa ujumbe wa uzalendo wa asilimia mia moja, Sheikh Qawq alisema Jumamosi, na kuongeza kwa kusema droni hizo zilimlazimisha adui mu Israel afanye mahisabu yake upya Kwani kipindi cha baada ya droni hizo kutumwa eneo hilo hakifanani na kile cha kabla ya operesheni hiyo. Siku moja baada ya operesheni ya droni, waziri wa mambo ya nje wa Lebanon Abdullah Abu Habib alisema anatarajia nchi yake na utawala wa Israel zitafikia mapatano mnamo Septemba. Bu Habibu alisema taarifa kutoka kwa maafisa wa Marekani na Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba maendeleo yamepatikana katika mazungumzo. Rais wa Lebanon Michel Aoun, siku chache zilizopita, naye alisema kwamba suala la kuainisha mpaka litakamilika hivi karibuni. Utulivu umerejea katika mitaa ya mji mkuu wa Sri Lanka baada ya rais na waziri mkuu kutangaza kujiuzulu kufuatia siku kadhaa za machafuko katika nchi hiyo. Wawakilishi wa upinzani wanakutana leo Jumapili mjini Colombo kuunda serikali mpya ili kumaliza miezi kadhaa ya machafuko ya kisiasa nchini humo. Siku ya Jumamosi, maelfu ya waandamanaji katika mji mkuu Colombo walivamia makao rasmi ya waziri mkuu na rais kufuatia maandamano makubwa yaliyotokana na hali mbaya ya kiuchumi katika nchi hiyo. Rais wa Sri Lanka, Gotabaya Rajapaksa alikuwa tayari amekimbia ya makazi yake ya rasmi huko Colombo kabla ya waandamanaji kuyavamia. Waziri mkuu Ranil Wickremesinghe, ambaye aliingia madarakani baada ya kaka yake kujiuzulu kama waziri mkuu mwezi Mei kufuatia maandamano ya vurugu, alisema ataondoka madarakani mara tu serikali mpya itakapoundwa mapema. Polisi ya Sri Lanka ilijaribu kuzuia maandamano ya wananchi wenye hasira kwa kutoa amri ya watu kutotoka nje na baadaye kuiondoa amri hiyo baada ya wanasheria na wanasiasa wa upinzani kuikosoa na kuitaja kuwa kinyume cha sheria. Mamia kwa maelfu ya waandamanaji walimiminika katika mji mkuu Colombo na kuyavamia makazi ya Rajapaksa. Waandamanaji baadaye waliingia katika makazi ya binafsi ya waziri mkuu na kuyachoma moto. Watu wa Sri Lanka wamekuwa wakiwataka viongozi hao wawili waondoke madarakani baada ya mdororo wa kiuchumi kusababisha ughali wa maisha pamoja na uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu na kuacha watu wakihangaika kununua chakula, mafuta na mahitaji mengine. Spika wa bunge Mahinda Yapa Abe Yawedenia anatazamiwa kukaimu nafasi ya rais kabla ya uchaguzi kufanyika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio teheran Waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel yael Lapid ameidhinisha kufungwa ubalozi wa utawala huo nchini Eritrea, kwani viongozi wa nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika kwa miaka miwili sasa wamekataa kumpokea balozi mpya wa utawala huo. Lapid ambaye bado anafanya kazi kama waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Israel alichukua uamuzi wa kufunga ofisi ya kidiplomasia ya utawala huo katika mji mkuu wa Eritrea, Asmara, mnamo Jumamosi baada ya serikali ya nchi hiyo kukataa kuafiki Ishmael Khaldi kuchukua wadhifa huo licha ya kuteuliwa kwake, kulingana na vyombo vya habari vya utawala bandia wa Israel. Balozi huo umebaki mtupu baada ya uamuzi wa serikali ya Eritrea, na sasa wafanyakazi wake wengi wako majumbani mwao bila kufanya kazi yoyote, huku wakiendelea kupokea mishahara. Balozi wa mwisho wa Israeli aliondoka Asmara mnamo Septemba 2018. Kufungwa balozi wa Israeli mjini Asmara ni pigo jingine kwa utawala huo ambao unapingwa na Waafrika wa walio wengi kutokana na sera zake za kukoloni ardhi za Palestina mnamo Agosti mosi elfu mbili na ishirini na moja kwa uchache nchi 14 za Afrika zikijumuisha Afrika Kusini, Tunisia, Eritrea, Senegal, Tanzania, Niger, Komoro, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia na Ushelisheli zilipinga waziwazi -wazi pendekezo la utawala bandia wa Israel kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika. Mnamo Julai ishirini na mbili mwaka huo, Israel ilikuwa imepata hadhi ya mwanachama mwangalizi katika umoja huo baada ya karibu miaka ishirini ya jitihada zilizofeli za kupata hadhi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria, Ramtane Lamamra, alimkaribia mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika au kwa kutetea uamuzi wa wake wa kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika umoja huo. Lamamara alisisitiza kwamba hatua hiyo mwishowe itasababisha kuvunjika umoja wa Afrika. Kwa kawaida umoja wa Afrika umekuwa ukiunga mkono ukombozi wa Palestina na Palestina tayari ina hadhi ya mwangalizi katika umoja huo na jeshi la polisi nchini Japan limekiri kuwa udhaifu katika mipango ya usalama ulipelekea kuwawa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Shinzo Abe siku ya Ijumaa. Mkuu wa polisi wa eneo la Nara, Tomoaki Onizuka, ameambia mkutano wa wanahabari, hatuwezi kukataa kwamba kulikuwa na matatizo katika mpango wa usalama kutokana na jinsi mambo yalivyomalizika tamko hilo limekuja baada ya walinzi wa Abe ambao ni maafisa wa polisi kukosolewa vikali kutokana na uzembe wao katika kumlinda kiongozi huyo. Abe alifariki dunia Ijumaa asubuhi baada ya kupigwa risasi mbili katika hujuma ya kigaidi wakati akiwa katika mkutano wa kampeni ya kisiasa katika eneo la Nara. nina hisia kubwa ya kuwajibika, amesema Tomoaki Onizuka akiongeza kuwa polisi watachunguza tukio hilo na kutekeleza mabadiliko yote muhimu. Uchaguzi wa viti katika baraza la juu la bunge la Japan umefanyika kama ulivyopangwa leo Jumapili. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kuwa kutokana na hisia za huzuni zinazotawala sasa nchini Japan Chama cha Shinzo Abe cha Liberal Democratic kinatazamiwa kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi huo. Uchunguzi huo wa maoni umeonyesha kuwa muungano na utawala chini ya uongozi wa waziri mkuu wa sasa wa Japani, Fumio Kishida, ambaye anatambuliwa kuwa mwanafunzi wa Abe, utashinda angalau viti 60 kati ya 125 ikilinganishwa na viti 55 unavyoshikilia kwa sasa. Abe ambaye ana rekodi ya kipekee ya kuwa waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi katika historia ya Japan alijiuzulu nafasi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini kwa sababu za kiafya. Alikuwa waziri mkuu wa Japan kwa miaka minane yaani tokea mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na ishirini na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modiya, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu safari ya kwanza ya Bashar Al Assad mjini Alepo. Rais Bashar Al Assad wa Siria aliutembelea mji wa Alepo au Halab siku ya Ijumaa, na sambamba na kushiriki katika sala ya Idul Adha, alizindua miradi kadhaa ya kiuchumi na maendeleo katika mji huo. Uzinduzi wa miradi na safari katika mji huo ni jambo linaloonyesha wazi kwamba Asad ana nia na azma madhubuti ya kurejesha mji huo katika nafasi yake ya zamani. Na anafanya kazi kwa bidii kuelekea lengo hilo. Kabla ya Aleppo kukabiliwa na mradi wa uasi ulioanza kutekelezwa na maadui mwaka elfu mbili na kumi na moja, ulihesabiwa kuwa mji mkuu wa kiuchumi wa Syria. Na Assad mwenyewe pia alifanya juhudi kubwa za kuboresha hali ya kiuchumi na kibiashara ya mji huo mara tu baada ya kuingia madarakani mwaka elfu mbili mji wa Alepo ulinawiri sana kiuchumi kabla ya maadui kuanza kutekeleza mradi wa kuiangusha serikali halali ya Bashar al Assad, na hilo lilitokana na mapatano mazuri ya kiuchumi na ujirani mwema yaliyokuwa yakitekelezwa kabla ya mradi huo. Lakini kwa bahati mbaya, kufuatia mradi huo wapinzani na maadui wa Siria, ambapo kwa masikitiko makubwa Uturuki pia ilishiriki kwa muda si tu mchakato wa kuboresha na kuimarisha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi mbili ulisimama, bali vita vilivyodumu kwa miaka kadhaa viliuharibu kabisa mji wa Aulepo, ukiwemo vituo vyake muhimu vya kiuchumi na kiutamaduni. Hata hivyo, baada ya kukombolewa mji huo mwaka elfu mbili na kumi na sita, serikali ya Syria ilianza mara moja juhudi za kurejesha mji huo katika nafasi yake awali na katika uwanja huo, miradi ya ujenzi mpya na ukarabati iliwekwa kwenye ajenda ya serikali. Kwa kuzingatia hilo, miradi miwili mikubwa ya umeme na maji imezinduliwa katika safari ya karibuni ya Assad katika mji huo, miradi ambayo bila shaka itakuwa na nafasi muhimu katika kusukuma mbele gurudumu la maendeleo katika mji huo. Bila shaka, jambo muhimu zaidi linaloweza kuleta utulivu, kuharakisha na kudhamini mchakato wa kuikarabati Siria hususan mji wa Aleppo na kufanya kuwa tena kitovu muhimu cha kiuchumi na kibiashara cha Siria ni kudumishwa utulivu na usalama na kuzuiwa migogoro yoyote nchini humo na hasa katika mpaka wake na Uturuki. Ni wazi kuwa hilo linaweza tu kutimia iwapo mikataba ya zamani ya usalama na amani kati ya nchi hizo itahuishwa na kuheshimiwa. Hii ni kwa sababu mikataba hiyo inadhamini usalama wa mipaka ya Uturuki na mamlaka ya kujitawala taifa la Siria. Kwa kuzingatia kwamba miradi ya uharibifu na mapinduzi dhidi ya serikali ya Damascus na hasa katika eneo la kaskazini mwa Siria inatekelezwa kutoka nje ya mipaka ya nchi hiyo, ni wazi kuwa tatizo hilo linaweza kutatuliwa tu kwa njia ya mazungumzo kwa ajili ya kudhamini usalama wa Uturuki na kuheshimiwa utawala wa kitaifa wa Siria pamoja na kulindwa ardhi zake zote. Tunaweza kusema bila kusita kwamba katika kipindi ambacho uhusiano na ushirikiano wa mataifa mawili hayo ulikuwa katika kilele chake, mwishoni mwa muongo wa elfu mbili, ni watu wa mataifa hayo ndio walionufaika zaidi na hali hiyo, na bila shaka ni nchi mbili hizo ndizo zilizodhurika zaidi baada ya uhusiano huo kuharibika Kufuatia matukio ya mwaka 2011 na, na kuendelea hivi sasa pia, ambapo serikali ya Siria imeupa tena kipaumbele ukarabati wa Alepo, ni wazi kwamba Uturuki ambayo ina ukaribu wa kijiografia na Siria ndiyo itakayonufaika zaidi na hali hiyo, ikiwa itaamua kuimarisha uhusiano wake na serikali ya Damascus. La sivyo, itaendelea kuziletea nchi hizo na eneo zima kwa ujumla hasara na madhara yasiyofidika. Hata kama baadhi ya vyombo vya habari vimetathmini ziara ya Bashar al-Assad mjini Aleppo kuwa ina ujumbe wa onyo kwa Uturuki kuhusu matokeo ya utekelezaji wa operesheni mpya ya uchochezi, lakini kwa uchache, katika mazingira ya sasa, hakuna ushahidi wowote unaoashiria uwepo wa operesheni kama hiyo, na kwa hivyo ni wazi kwamba Ziara ya rais Bashar al Asadi mjini Alepo imezingatia zaidi maendeleo na ukarabati wa mji huo kuliko jambo jingine lolote ambapo Uturuki inaweza kufaidika kwa kuboresha uhusiano wake na Siria na kutumia uzoefu wa miaka huko nyuma kwa ajili ya kupunguza gharama za kuingilia masuala ya ndani ya Siria. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi tena katika sehemu ya pili na ya mwisho ya kipindi maalum cha salamu za Idul Haji. Ni kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kuadhimisha uh, Idul Haji, baada ya Waislamu milioni moja kukamilisha ya ibada ya hija huko katika ardhi tukufu ya Makka. Waislamu duniani kote katika maeneo mbalimbali wanafuraha wa wamejaa na furaha tele na bashasha kwa Waislamu kuona Waislamu wenzao Waislamu wenzetu Mwenyezi Mwenyezimungu mwaka huu kutekeleza ibada ya hija baada ya kupita miaka miwili ya janga thakili la Korona ambalo limeangamiza roho nyingi za binadam. Tunamwomba Mwenyezimungu awaweke maala pema peponi, awasamee zambi zao na waghufurie. Wasikilizaji, katika kipindi hiki salamu Uh, zaidi zilizotumwa na wenzenu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia na tunaanza kwa kusikiliza uh, salamu za maandishi zilizotumwa na wasikilizaji wetu Msikilizaji wetu taxi driver mstaafu Ronaldo wa Donge Tanga Tanzania anasema nawatakia Idi njema wanafamilia tusherekee kwa amani inshallah nasi tunakutakia Idi njema yeah. Wapenzi wasikilizaji, siku hizi za Idul Haji ni siku kubwa na siku zenye ibra na mafunzo mengi ambayo bila shaka Waislamu wote wanapaswa kuyatilia maanani. Sambamba na kusherehekea siku hii ya Idul Adha, tunapaswa uh, kuandamana na mahujaji katika ibada zao huko katika ardhi tukufu ya Maka na kutafakari kwa kina katika kila hatua na kila amali ya hija wanayotekeleza. Ni nini maana ya kutufu na kuzunguka Alkaba mara saba? Nini maana ya kukimbia baina ya Swafa na Marwa? Kuchinja mnyama, je, kuna maana na mafunzo yepi kwa mwislamu aliyeko Maka na sisi ambao hatujabahatika kwenda huko kuhiji? Je, ulishawahi kufikiria maana ya kuokota mawe na kumpiga shetani huko Jamarati? Kwa nini mahujaji wanaamriwa kumpiga mawe shetani? Je, falsafa na hekima yake na kuokota vijiwe jangwani na kuvirusha kwenye miamba uh, ya mawe na sementi ni kutosheka tu na kitendo hicho cha kidhahiri huyo shetani anayekusudiwa hapo ni nani? Nini maana ya kuvua nguo na mavazi ya kawaida wakati wa ibada ya hija na kuvaa vazi la rangi na aina moja la ihramu wakati wa kuhirimu kwa ajili ya ibada ya hija je unajua maana ya kujibari na kujitenga na mashetani katika amali ya hija? Kuna kusisitizwa katika aya za mwanzoni mwa Suratu Bara. Tunapotafakari kwa kina maana ya amali hizi za hija, ndipo tunapoelewa kauli ya baadhi ya wanazuoni wa Kiislamu wanaosisitiza kwamba ibada ya hija imekusanya Uislamu wote. E, sasa tusikilize baadhi ya salamu zilizotumwa na wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Masia Maulana, ni mkazi wa Kigoma, Tanzania. Mimi ninashukuru sana kwa kupata fursa kwa kuweza kutoa salamu hizi. Kwa kweli, mimi nawatakia Waislamu wote Eid al-Adha wale wote katika dunia hii. Hakika Allah atupe kheri na atuongozi katika kheri zake zaidi. Wallahi, mimi ninashukuru sana kwa kuona hali hii kama ya leo. Limefika salama hapa, Allah wabariki na wale wote ambao waliweza kushiriki katika haji. Kwa huruma zake Allah subhanahu wa ta'ala awabariki, amin, wow. Wapenzi wasikilizaji, msikilizaji uh, wetu mwingine ambaye ametuma salamu za idi ni Mikdad Mustafa Katutuma wa Mpanda, Katavi, nchini Tanzania. Anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rahmani rahim. Natuma salamu zangu za idi kwa familia yangu pamoja na watangazaji wote wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idi mubarak. Shukrani nyingi sana kwa msikilizaji wetu huyu mpendwa Bwana Mikdadi kwa kutumia salamu hizo, kwa kutuma salamu zaidi. Nasi pia tunakutakia idi njema, wewe pamoja na familia yako, na baraka tele uwe nazo maishani. Nam, wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka Tanzania ambaye naye atajitambulisha. Assalamu alaykum wa rahmatullahi na wa barakatuh. Naitwa nani? Al-Hajj. Wa alaykum assalam wa rahmatullahi wa barakatuh. Naitwa naitwa Al-Hajj Abdulaziz Musa Uthman. Unatoka wapi kule Afrika Mashariki? Natokea mkoa wa Pwani, wilaya ya Kibiti. Naam. Radio Teherani inakupa fursa ya kutuma salamu za sikukuu ya Eidul Haji ukiwa katika mji mtakatifu wa Makka hapa. Asante sana ndugu mtangazaji, napenda kupeleka salamu zangu za Eidul Haji kwa familia yangu iliyo katika wilaya, wilaya Kibiti mkoa wa Pwani katika kijiji cha Kivinja B vinja a na Waislamu wote waishio pale. Lakini pia napenda kupeleka salamu zangu za Eidul Hajj kwa Watanzania wenzangu wote katika sikukuu hii ya Eidul Hajj. Labda una ujumbe wowote eh, kwa hawa uliwatumia salamu na hata Waislamu wengine ambao wanaadhimisha sikukuu ya Eidul Hajj. Una ujumbe gani kwao? Ujumbe wangu katika salamu hizi ni kuwaomba Waislamu wadumishe taa ya kumtii Mwenyezi Mungu na kuachana na dhilba za watu wanao washawishi watu kuwaingiza katika matendo ya kisheitani katika sikukuu za Idul Hajj. Washerekee Idul Hajj kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kama si kujiingiza katika matendo ya kumchukiza Allah Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana, Al-Haj Abdul Abdulaziz, kwa ujumbe wako huu mzuri. Inshallah bila shaka uliowatumia salamu, na Waislamu kwa ujumla watazingatia nasaha hii muhimu, hasa kwa kuzingatia kwamba kumekuwa na ada mbovu kwa baadhi ya wa Waislamu kusherekea sikukuu ya Eid, eh, iwe ni Eidul Fitri au Eidul Hajj katika hali ya kumwasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Shukran sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Iduladha. Msikilizaji wetu mashuhuri wa Dar es Salaam nchini Tanzania, bwana Sherali Fazel, ambaye tunamshukuru sana kwa mchango wake mkubwa katika kuelimisha umma kupitia idhaa ya Kiswahili redio Teheran, ametuma ujumbe ufuatao kwa mnasaba wa siku hii ya Iduladha. Anasema, assalamu alaikum Umabora wa mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, unapita katika masiku matakatifu ya hija, kuhimizana katika umoja wetu, ambayo Quran na mafunzo ya mtume mtukufu wa Islamu na watukufu wa familia yake na masahaba wake, tofauti za madhehebu zetu kielimu iwe ni kufundishana na kusomeshana, tuachane Waislamu wote na imani za ushabiki. Ushabiki umeturejesha nyuma na hata kusahau wajibu wetu. Nam wapenzi wasikilizaji, alikuwa msikilizaji uh, wetu mpendwa Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania, na ujumbe huo muhimu wa kushikamana na kuwa na umoja baina ya makundi na madhehebu mbalimbali mbali ya Kiislamu. Eh, sasa tusikilize eh, ujumbe wa sauti wa baadhi ya wasikilizaji wetu uliotayarishwa na uh, salum Bendera. Wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Uh, tunaendelea na salamu za Id, ambapo redio Tehran hapa iko katika mji mtakatifu wa Maka na mbele yangu hapa nina hujaji kutoka Tanzania ambaye atajitambulisha na kisha tutampa fursa ya kutuma Asalamu As zaidi kupitia Radio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatuhu. Kwanza kabisa, Alhaji, nakupa hongera kwa kuweza kupata taufiki ya kuja kutekeleza ibada tukufu ya hija. Unaitwa nani bwana? Naitwa Salum Bakari Mipi, kutoka Mkwandala, Kibiti, Rufiji. Naam, nchini Tanzania. Nchini Tanzania. Naam, Radio Tehran, Al-Haji Salum, inakupa fursa ya kuweza eh, kuwakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo eh, kwa mnasaba huwa kuadhimisha sikukuu ya Eidul Haji. Shukran. Kwanza kabisa napenda kutuma salamu kwa Roshan Jesa akiwa Marekani. Napenda kutuma salamu kwa Shani Abasi popote pale alipo. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Halima Omali Mtingita akiwa Dar es Salaam Bagala. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu anayeitwa Saidi Bakari Mipi. Napenda kutuma salamu kwa Haji Shindi. Napenda kutuma salamu kwa Hasani Bingwe. Napenda kutuma salamu kwa Hasani Mtupa na wengineo. Mungu awajali. Shukran sana labda, hawa ambao umewatumia salamu za Eidul Haji, hasa ukiwa katika mji mtakatifu wa Makka hapa, unapenda kuwapa ujumbe gani kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Eid? Ujumbe wangu nilikuwa napenda kutuma wajitahidi sana kufanya ibada ili Mwenyezi Mungu awaweke katika njia iliyokopo salama. Asante sana, shukran sana na hongera sana kwa mara nyingine tena. Mbele yangu pia hapa nina hujaji kutoka nchini Tanzania pia naye, atajitambulisha e, kwamba anatoka wapi kule nchini Tanzania na hii ni mara yake ya ngapi kuja kufanya ibada e, tukufu ya Hija na kisha tutampa fursa ya kuweza kutuma salamu za idul haji kwa ndugu jamaa na marafiki popote, wa wa nani, alhaj? na marafiki popote pale walipo nani assalamu alaikum unaitwa hii ni mara yako hii, ya ngapi kuja kutekeleza ibada tukufu ya hija labda baada e, ya kuwasili katika mji mtakatifu wa makka ulipata hisia gani hasa ulipoenda kufanya tawafu katika uh, beitillahil haram Naam, yani nimepata mambo mengi sana mengi sana ya huzuni mengi sana ya ya ya kusikitisha. Hasa katika ibada hii ya ija kuna mambo mengi ya kuyaelezea, huwezi kuyamaliza sasa hivi e, unaweza kuchukua hata siku mbili siku tatu. Lakini nashukuru sana kwa kufika hapa, na mimi nimepata upeo mkubwa mkubwa mkubwa sana, na wengi waje katika ibada hii ya ija wanapopata fursa na ala yakiwawezesha. Na bila shaka umeweza kujifunza mengi, hasa katika maeneo ya mji mtakatifu wa Madina kule ambapo e, tulipata wasa kuweza kutembelea maeneo tofauti tofauti ya kihistoria kama uwanja wa Uhudi, maeneo ya Khandak na hata e, msikiti mtakatifu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na haramu yake na kaburi lake na makaburi ya Bakii. Labda bila shaka umejifunza mengi ambayo ulikuwa ukiyasikia tu labda na kuyasoma katika vitabu sana sana sana, hasa katika msikiti wa Madina nimejifunza mengi katika ile kaburi ya Mtume, huwezi ukapita ukose kutoka na machozi, hasa pale Bakii alipozikwa maimamu wale wanne pia kule katika mlima Hudi katika vita vya, vya pili nimejifunza, alipopigwa mkuki yule Hamza katika ule mlima, michozi kidogo ilinitoka na roho iliuma kwa mbali sana. E, ili nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kujifunza hilo, asante sana. Sasa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakupa fursa ya kutuma salamu za Eid kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Kwanza, napenda kutuma salamu kwa Mzee Yusuf Laji, yupo Dar es Salaam. Ya pili, natuma salamu kwa Adamu Saidi Mtandika wa Mtoni Mtongani. Tatu, napiga natuma salamu kwa mama yangu mzazi, anaitwa Fatuma Saidi Mtandika wapale Rungungu Rufiji, na mke wangu Rehema Salumu Asmani Upindo wa Chemazi. Napenda kutuma salamu kwa baba yangu mzazi Mzee Ali Omari Sule sure, wa sure, wa sure, wapale Sangalani Kisigu Pwani. Asante sana, una ujumbe wowote labda unataka kuwapatia hawa ambao umewatumia salamu za Idi? Naam, ujumbe mkubwa, tujitahidi sana, haswa hata kuchanga, kuomba dua nao wafike katika mji huu mtakatifu wa Maka, Mwenyezi Mungu akiwajalia. Naomba shukulani kubwa sana kwao waje katika mji huu wajifunze mengi mengi mengi na mengi sana. Asante sana na shukran sana na e, tunakutakia kila la kheri katika maadhimisho haya ya sikukuu ya Eidul Haj na Mwenyezi Mungu inshallah atakabali ibada pamoja na amali zenu katika e, e, ibada hii ya Hija mwaka huu. Shukran sana. Asante sana, ndugu mtangazaji. Sasa tunaelekea huko Bujumbura, katika mji mkuu wa Burundi, au kama wenyewe wanavyopenda kusema Uswazi. Tunakutana na msikilizaji wetu wa azizi Bwana Aidi Ibrahim Sambuli anasema: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Natumai mpo salama salimini. Bila kuchelewa Ningependa kutuma salamu za Idul Haji kwa familia yangu haswa, salamu zimfikie Hamisa Idi Sambuli, Swalha Idi Sambuli, Najadi Idi Sambuli na Mariam Idi Sambuli, Hadija Sambuli, wote wakiwa Darul Aman, maeneo ya Kitonda, na salamu zimfikie Sajadi Idi Sambuli na Kauthar Idi Sambuli wakiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi, na wafuasi wote wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, rema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Bila kuwasahau anasema watangazaji wa redio Tehrani, salams wafikie akiwemo kaka Salim Bendera, Ahmed Rashid, dada Asma na dada Leila Kimani. Ni mimi Idi Ibrahim Saidi Sambuli nikiwa Bujumbura, Burundi, Uswazi Buyenzi. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa majina naitwa Muhammed Omar Muhammedi, inapatikana Zanzibar, Tanzania. Nawanyoshea mkono wale wote Waislamu wenzetu mkono waidi walioko huko Makkatul Mukarrama na pia wale wote ambao hawakujaaliwa kufika huko, basi Mwenyezi Mungu awajalie idi njema pamoja na sisi kwa ujumla. Amin, alhamdulillah. Ali islamu nadhif. Nam na wapenzi wasikilizaji, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu waliotumia fursa hii kutuma salamu zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande wetu Redio Teheran, pia tunawatakia waislamu wote duniani hususan wasikilizaji wetu Idi Mubarak na kila la heri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam wapendwa wasikilizaji, na hivi ndivyo tunavyohitimisha sehemu yetu hii ya pili ya salamu za Idul Hajj kwa mwaka huu wa 1443 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya wale ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanaugua, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali yao ya kawaida. Atujalie na sisi mwakani, panapo majaliwa yake, tuende na sisi katika ibada ya hija katika ardhi takatifu za Makka na Madina. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe kumi Dhulhija mwaka 1443 hijiria kamaria, sawa na tarehe kumi Julai 2022 miladi. Leo tarehe kumi Dhulhija ni sikukuu ya Idul Adha, moja kati ya sikukuu kubwa za Kiislamu. Katika siku hii mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu walokwenda Maka huchinja mnyama kutekeleza amri ya Mola kwa ajili uh, ya kujikurubisha kwake na kuhuisha kumbukumbu ya Nabii adhimu Ibrahimu alaihi ssalam. Mwenyezimungu subhanahu wataala alijaribu imani na ikhlasi ya nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismaila alaihi ssalam, naye akatii na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo lake, lakini kisu kilikataa kuchinja Ndipo Mwenyezi Mungu alipomtumia mnyama wa kuchinja badala ya mwanawe Ismail. Tukio hili lenye ibra na mafunzo tele linawafunza wanadamu somo la kujitoa mhanga, kujisabilia ala, kwa njia ya Allah, kushinda matamanio na matakwa ya nafsi na kusalim amri mbele ya amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa siku hii kubwa. Tarehe kumi Dhulhija, miaka saba iliyopita, katika sikukuu ya Idul Adha, ardhi tukufu ya Mina huko Saudi Arabia ilikuwa machinjo ya maelfu ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na uzembe wa maafisa na wasimamizi wa hija wa Saudia, siku hiyo ilishuhudia tukio baya zaidi katika historia ya ibada ya hija. Tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu asubuhi wa wakati baadhi ya mahujaji walipokuwa wakielekea eneo la Jamarat kumpiga mawe Shetani, ghafla maafisa wa Saudi Arabia walifunga barabara za kuelekea eneo hilo na kukatokea msongamano mkubwa uh, kupita kiasi ambapo maelfu ya mahujaji uh, waliaga dunia. Suala hilo linasemekana lilisababisha vifo vya zaidi ya mahujaji elfu saba kutoka nchi mbalimbali duniani. Mahujaji uh, mia nne sitini na nne wa Iran pia waliaga dunia katika tukio hilo ambalo ilidhihirisha tena uzembe na kutokuwa na uwezo wa kusimamia vyema ibada ya hija utawala wa kifalme wa Saudia. Siku kama ya leo miaka 1148 iliyopita, wavuvi wa, wa Norway walivumbua kisiwa cha Iceland kilichopo kaskazini mwa bara Ulaya na karibu na ncha ya kaskazini. Kisiwa hicho kiliingia katika udhibiti wa Norwe mwaka 1261 miladia na karne moja baadaye Denmark ikazidhibiti nchi mbili zote, yaani Iceland na Norway. Hatimaye mwaka 1944 Iceland ilifanikiwa kupata uhuru kamili kutoka kwa mkoloni Mdenmark. Na katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita visiwa vya Bahamas huko Amerika ya kati vilipata uhuru kutoka Uingereza, na siku kama leo hufahamika visiwani humo kama siku ya taifa. Visiwa vya Bahamas viligunduliwa mwaka 1492 na mvumbuzi wa Ulaya Christopher Columbus na kuwa chini ya himaya ya Uhispania. Visiwa vya Bahamas vilipata uhuru wake mwaka 1973 na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Visiwa hivyo viko kaskazini mwa Cuba na kusini mashariki mwa Marekani. Wapenzi satasdukun... wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono amani na uthabiti na inapinga uingiliaji wowote wa, wa madola ajinabi katika mambo ya ndani ya Siria. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyasema hayo Jumamosi jioni alipompigia simu Rais Bashar Al Asadi wa Siria na kumpongeza yeye binafsi, serikali na watu wa Siria. Kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Afisa mwandamizi wa Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Nabil Qauk, amesema droni tatu, yani ndege zisizo na rubani za harakati hiyo ambazo zilitumwa kwenye machimbo ya gesi ya Karish wiki hii, zilikuwa na athari ya haraka wakati wa mazungumzo ya kuweka mpaka wa bahari kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel. Utulivu umerejea katika mitaa ya mji mkuu wa Sri Lanka, Colombo, baada ya rais na waziri mkuu kutangaza kujiuzulu kufuatia siku kadhaa za machafuko katika nchi hiyo. Wawakilishi wa upinzani wanakutana leo Jumapili katika mji huo kuunda serikali mpya ili kumaliza miezi kadhaa ya machafuko ya kisiasa nchini humo. Waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Yair Lapid ameidhinisha kufungwa ubalozi wa utawala huo nchini Eritrea, kwani viongozi wa nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika kwa miaka miwili sasa wamekataa kumpokea balozi mpya wa utawala huo. Na jeshi la polisi nchini Japan limekiri kuwa udhaifu katika mipango ya usalama ulipelekea kuwao waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Shinzo Abe siku ya Ijumaa. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikisema alamsiki. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.