Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. alim. Sadaqallahu al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkigeuka basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, utatupia jicho kukwama Ulaya na Marekani katika kinamasi cha Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za sherehe na maadhimisho ya Iduladha. Kipindi hicho kitakuwa salamu zenu uh, na wasikilizaji wetu wengine kutoka maeneo mbalimbali ya dunia uh, kwa mnasaba wa siku hizi, siku za furaha na sherehe kwa Waislamu wote duniani, na kwa mnasaba huu pia idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa a, pongezi e, mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu popote pale walipo, hususan wale waliofanikiwa wali mwaka huu kutekeleza ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Maka. Baada ya kipindi hicho mtasikiliza dondoo za magazeti ya leo, Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayoanza kwa muhtasari wake. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekiri kwamba alikuwa tayari kujiondoa katika kinyang'anyiro cha urais baada ya uamuzi wa mahakama kuu mwaka 2017. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema atagombea tena kiti cha rais wa Rwanda mwaka 2024. Ripoti zinaonyesha kwamba Marekani na waitifaki wake wa Ulaya wanatafuta njia ya kujinasua katika kinamasi cha Ukraine, na wachambuzi wa mambo wanasema uwezo wa kijeshi wa Hizbullah katika uga wa anga umekuwa mkubwa zaidi na zaidi. Na sasa ni habari kamili. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekiri kwamba alikuwa tayari kujiondoa katika kinyang'anyiro cha urais baada ya mahakama ya juu kufutilia mbali ushindi wake wa mwezi Agasti wa mwaka 2017. Rais wa Kenya amesema alikuwa tayari kuchukua hatua hiyo ili kuzuia umwagikaji wa damu ambao ungesababishwa na machafuko ya baada ya uchaguzi. Kiongozi huyo wa Kenya amesema hayo alipokuwa akihutubia mamia ya viongozi wa kidini kutoka eneo la Mlima Kenya, ikulu ya Nairobi. Wengi wamesema kunihusu mimi. Baadhi ya watu wamekuwa wakidai kwamba nilitaka kurudi Gatundu baada ya mahakama ya juu kufutilia mbali ushindi wangu. Ninathibitisha kwamba madai hayo ni ya kweli, nilitaka kwenda nyumbani. Ikiwa kujiondoa kwangu kungeleta amani nchini, basi nilikuwa tayari kuondoka. Maisha ya binadamu ni muhimu kuliko wadhifa wa urais. Amesisitiza Rais Uhuru Kenyatta. Naibu wa rais wa Kenya William Ruto aliwahi kuwaambia wazee wa Mlima Kenya katika kikao cha faragha kilichofanyika nyumbani kwake mtaa wa Karen jijini Nairobi kwamba nusura ampige kofi Rais Kenyatta alipoonyesha dalili za kutaka kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais mara baada ya ushindi wake kubatilishwa na mahakama ya juu. Katika sauti iliyorikodiwa kisiri kutoka kwenye mkutano huo Ruto alisikika akisema kwamba alimlazimisha rais Kenyatta kushiriki uchaguzi wa marudio uliofanyika Oktoba 26 mwaka 2017. Wanasiasa wa muungano wa Azimio la Umoja wamekuwa wakitumia ufichuaji huo kumponda Ruto katika kampeni zao za uchaguzi wa rais, huku wakijaribu kumfanya naibu rais huyo aonekana kama kiongozi mwenye uchu wa madaraka. Rais Kenyatta alionekana kumshambulia Ruto na kuwa, kuwa, kuwa kwa kuwapotosha Wakenya kwamba alitaka kuachana na urais, ili hali wapinzani wake ndio wamekuwa wakidai kwamba alilenga kubadilisha katiba kupitia muswada wa BBI ili asalie mamlakani. Rais Kenyatta amewataka viongozi wa kidini kutoka eneo la mlima Kenya kutohadaiwa na propaganda za baadhi ya wanasiasa, wakati huu uchaguzi unapokaribia. Uchaguzi mkuu wa rais nchini Kenya umepangwa kufanyika Agasti 9 mwaka huu wa 2022. Rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye amekuwepo madarakani tangu yalipohitimishwa mauaji ya kimbari nchini humo mwaka 1994, amedokeza kwamba atagombea tena urais katika uchaguzi unaotazamiwa kufanyika mwaka 2024. Alipoulizwa katika mahojiano ya televisheni kama atawania tena kiti cha rais katika uchaguzi ujao, Kagame amesema ninafikiria kugombea kwa miaka ishirini mingine, sina tatizo juu ya hilo. Rais huyu wa Rwanda ameongeza na kusema, uchaguzi unahusu chaguo linalofanywa na wananchi. Kagame aliifanyia mabadiliko katiba ya Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na tano na hivyo kumfungulia njia ya kuweza kubakia madarakani hadi mwaka 2034. Kiongozi huyo wa Rwanda mwenye umri wa miaka 64, alishinda uchaguzi wa rais wa 2017, kwa asilimia 99 ya kura, kulingana na matokeo rasmi. Paul Kagame alikuwa na umri wa miaka 36 tu wakati harakati yake ya Rwanda Patriotic Front RPF, ilipowatimua wahutu wenye misimamo ya kufurutu mipaka, ambao wanalaumiwa kuhusika na mauaji ya kimbari yaliyotokea kuanzia Aprili hadi Julai mwaka 1994 na kusababisha watu wasiopungua laki nane kuuawa, wengi wao wakiwa wa kabila la Tutsi. Licha ya kuandamwa na tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu, rais wa Rwanda ametetea vikali rekodi ya serikali yake katika suala hilo, pamoja na uhuru wa kisiasa alipohutubia mkutano wa nchi wa wanachama wa jumuiya ya Madola Commonwealth uliofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Kigali mwishoni mwa mwezi uliopita. Gazeti la Kijerumani la Die Welt limeripoti kwamba Marekani na waitifaki wake wakuu wa nchi za magharibi wanafanya mazungumzo kwa siri ili kutafuta njia za kidiplomasia za kuhitimisha vita na mapigano nchini Ukraine. Kwa mujibu wa makala iliyoandikwa katika gazeti hilo, kuna mazungumzo yanayofanyika kwa njia ya siri kati ya Marekani na waitifaki wake wa Ulaya yanayolenga kutafuta njia za kidiplomasia ili kuhitimisha vita nchini Ukraine. Mwandishi wa makala hiyo ameeleza kwamba si vigumu kwa magharibi kutafuta sababu za ubabaishaji na za kukanyaga za kukinganya, kwa sababu akthari ya wapiga kura katika nchi za Ulaya wanapendelea mgogoro wa vita vya Ukraine utatuliwe kidiplomasia. Tarehe 24 Februari, Rasia ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi ndani ya ardhi ya Ukraine. Alipotangaza kuanza kwa operesheni hiyo, rais Vladimir Putin wa Russia alisema lengo la hatua hiyo ni kutoa msaada kwa watu ambao kwa muda wa miaka minane 8 wamekuwa wakiandamwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na serikali ya Kiev. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Rasia, tangu tarehe 25 Machi vikosi vya jeshi la ulinzi vya nchi hiyo vimefanikiwa kutekeleza majukumu makuu ya awamu ya kwanza ya operesheni hiyo na kudhoofisha kwa kiwango kikubwa nguvu za kijeshi za Ukraine. Vilevile, wizara hiyo imesema lengo hasa linalofuatiliwa na jeshi la Rusia ni kulikomboa eneo la Donbas lililoko mashariki mwa Ukraine. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchambuzi mmoja wa kanali ya 14 ya televisheni ya utawala haramu wa Israel amekiri kwamba harakati ya mapambano ya kiislamu ya, ya Lebanon Hizbullah imekuwa na nguvu na uwezo mkubwa wa kijeshi katika uga wa anga. Tsive Yehezkale ametoa tathmini hiyo kufuatia operesheni ya ndege tatu zisizo na rubani iliyofanywa hivi karibuni na Hizbullah katika anga ya medani ya gesi ya Karish. Katika muda wa miaka 22 iliyopita Dunia imeshuhudia jinsi harakati ya Hizbullah ya Lebanon ilivyoweza kutumia zana mbalimbali za kijeshi na za kimukawama na kishujaa kutoa vipigo vikali kwa jeshi vamizi la utawala haramu wa Israel dhidi ya ardhi ya Lebanon ambapo katika vita viwili vya mwaka elfu mbili na elfu mbili na sita ililishinda vibaya jeshi hilo kwa kuweka rekodi isiyosahaulika katika faili la kivita la Israel. Yehezkeli amesema ametiwa wasiwasi na operesheni iliyofanywa hivi karibuni na droni za Hizbullah katika anga ya medani ya gesi ya Karish na kusisitiza kwamba uwezo wa Hizbullah katika uga wa anga umeimarika zaidi. Mchambuzi huyo wa kizayuni ametabiri pia uwezekano wa kutokea makabiliano ya angani kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Hizbullah katika siku za usoni, na akaongeza kwa kusema kinachojiri hivi sasa inaweza kuelezewa kama awamu ya kabla ya kuanza vita. Na mkuu wa ofisi ya uhusiano na nchi za Kiarabu na Kiislamu ya harakati ya Hamas ya Palestina amesema watawala wa Arabu waliohadaiwa wakaanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel waangalie upya uamuzi wao waliochukua kwa mashinikizo ya aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Hadi sasa nchi nne za Kiarabu ambazo ni muungano wa falme za Kiarabu, Bahrain, Sudani na Moroko zimefikia makubaliano rasmi na utawala haramu wa Israel ya kuanzisha uhusiano kamili wa kidiplomasia. Khalil Al Haya, mkuu wa ofisi ya uhusiano na nchi za Kiarabu na Kiislamu ya Hamas, ameiambia redio Al Aksa kwamba wanaofanya hima ili kuweka mbali umma wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake na dini yao watashindwa, kwa sababu umma wetu ni mwaminifu kwa Quds na msikiti wa Laksa. Na Waislamu kutoka pembe mbalimbali za dunia kwa sasa wanaendelea kukamilisha ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Makka nchini Saudi Arabia. Waislamu kutoka Tanzania ni miongoni mwa waliojaliwa kupata taufiki hiyo katika ibada ya hija mwaka huu. Mtangazaji mwenzetu Salum Bendera ambaye naye pia amepata taufiki ya kushiriki ibada hija mwaka huu amefanya ah, mahojiano ah, na baadhi ya mahujaji wakiwa katika mji mtakatifu wa Makka. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Niko katika mji mtakatifu wa Makka na hapa nimepata fursa ya kufanya mahojiano na baadhi ya mahujaji eh, kutoka Tanzania. Mbele yangu hapa nina alhaji ambaye atajitambulisha, anaitwa nani na anatoka wapi kule nchini Tanzania? Assalamu alaikum. Wa alaikum salam. Uh, mimi jina langu Samir Chandu natokea mji wa Tanga huko Tanzania hiyo na, na, ni mara ya kwanza yangu kufika hapa hija. Hii ni mara yako ya kwanza kufanya ibada tukufu ya hija kabisa? Hija ya kwanza hija hija kabisa yangu nilifanya hija ndogo mara tatu. Ndiyo, ndiyo. Lakini hija kubwa hii ni mara ya kwanza labda baada ya kuwasili hapa kwa mara ya kwanza kwa ajili ya kutekeleza ibada tukufu ya hija, ulipata hisia gani? Ulijihisi nini baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Maka na hasa baada ya kufanya Baiti Wafu katika al-Haram. Ya, nilijihisi kwamba sisi tume tumefaidika sana kwa kwa, kwa sababu tulianza kwanza mji wa Madina. Ndiyo, na tulifaidika sana kuona kazi aliofanya bwana Mtume sallallahu alaihi wa, e, wa alihi wa sallam wa wa wa wa wa wa Muhammad, kazi alizofanya na aliofanya sacrifice yake kujitolea kut... katika yeah, njia ya Mwenyezi Mungu. Kabisa, tulienda kuangalia Uhud, vita vya Uhud vitafanyika pale kona msikiti wa Bwana Mtume na vitu vingi aliyotufanyia sisi Waislamu. Kwa hiyo naweza kusema kwamba kupitia kumbukumbu hizi na athari za kihistoria ni sawa na somo pengine mtu unaweza kupata unapotembelea maeneo haya. Kabisa unafaidika kuona historia yetu ya Kiislamu, unapata somo vipi tumefika leo hapa, kazi iliyofanyika na Bwana Mtume hiyo kwa nchi ya kwa mji wa Madina. Naam, na kwa mji wa Maka labda hapa Baitullahi al-Haram na jinsi watu wanavyokusanyika pamoja katika msimu wa Hija. Tunaweza kuitumia vipi ibada ya Hija na kongamano la Hija kwa ajili ya kuleta umoja baina ya wa Waislamu, kwa sababu hapa tunakuta kwamba Waislamu wa madhehebu tofauti, mashia kwa masuni mm-hmm. na madhehebu nyingine wanatekeleza ibada zao kwa pamoja, wanafanya tawafu kwa pamoja. Vipi tunaweza kuitumia ibada ya Hija kwa ajili ya kudumisha umoja na mshikamano baina ya wa Waislamu? Yeah, yeah, cha kwanza ni kuona kwamba kama ulivyosema wewe, tunafanya mambo yote pamoja sisi na ndugu nduku zetu alasunna tunavaa nguo moja, masikini, kibla tajiri, ki moja. Kibla moja, hiyo, moja mtu akiwa chetu kimoja. Qur'ani yetu moja, mtume wetu mmoja, kila kitu ni kimoja na tunavaa nguo pia moja, akiwa tajiri akiwa maskini. Kwa hiyo hakuna tofauti tofauti, hakuna, na hiyo ni somo kwetu sisi Waislamu kama tukae na umoja na mshikamano, tusigombane, tusibaguane. hmm. Tuishi pamoja, ni somo kubwa hii hija, kwa maana kwamba madhehebu kila mtu ana madhehebu yake, lakini kuna itilafu zilizopo nazo ni ndogondogo, sio za kimsingi, sio za kimsingi kabisa, na tupasi kuzizingatia hizo kabisa, kwa sababu wajibati wetu ni sawa sawa, swala wote tuna swali, ndugu zetu Ahlasunna na sisi saumu, Qur'an, kila kitu ni sawa. Kwa hiyo hatupasi kujibagua, ni fundisho, tukirudi nyumbani tuwaelimishe wenzetu kwamba sisi wote ni sawa na tusipijana. Labda swali jingine kwa kumalizia, e, utakaporejea baada ya kumaliza ibada tukufu ya hija e, labda utawaambia nini wale ambao hawakupata fursa ya kuja kufanya ibada ya hija? Una mambo gani ambayo unaweza kuwaambia ikawa kama ni funzo na somo kwao? Cha kwanza ni kuwaambia watu wenzetu we kule kwamba <coughs> ibada hiyo msicheleweshe, kama mna uwezo, moja kumaliza haraka, maana ni ni neema kubwa ya, fursa adhim kabisa kama mmoja kumaliza hija yenu, na tuje hapa tuendeleze kuja hija ndogo na hija kubwa, na, na, na kama tulivyosema tuendeleze umoja wetu. Hiyo ndio ya mwisho lamsa, msingi, la, msingi kabisa. Shukrani sana, na mwisho nakupa hongera kwa kuweza kupata fursa ya kutekeleza ibada tukufu ya hija, Alhaji Samir Samiri. Shukrani sana, asante. Na nyie pia hongera, wote wenzetu we wote, natuombee katika dua zenu, inshallah. Shukrani sana. Nam, yalikuwa mahojiano ya Salum Bendera na mmoja kati ya mahujaji wanaoshiriki baada ya hija huko Maka nchini Saudi Arabia. Na ndiyo ripoti hiyo ndiyo inayotuhitimishia taarifa ya habari asubuhi ya ya leo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Vikwazo vya nchi za Magharibi ambavyo vililenga kumpigisha magoti Rais Vladimir Putin wa Rusia na kuilazimisha nchi hiyo isitishe vita huko Ukraine vimepelekea kuongezeka bei ya nishati na gesi kwa asilimia 7 barani Ulaya na kuibua tetesi juu ya uwezekano wa kupanda bei ya pipa la mafuta hadi dola 380 huku masoko ya fedha nchini Marekani yakiwa yamepungua kwa asilimia 30. Vikwazo hivyo pia vimeibua kengele ya hatari kuhusu dhoruba kubwa ya kiuchumi inayoweza kushuhudiwa barani Ulaya hivi karibuni Ursula von der Leyen, Mkuu wa kamisheni ya Ulaya akizungumza katika bunge la bara hilo katika mji wa Strasbourg nchini Ufaransa, ameashiria kengele ya hatari kuhusu uwezekano bara Ulaya kukumbwa na tufani ya kiuchumi iwapo Rasia itasitisha kikamilifu uuzaji wa gesi yake kwa nchi za Ulaya. Bi von der Leyen aidha ametahadharisha kwamba umoja wa Ulaya unahitaji mipango ya dharura ili kujiandaa iwapo Rasia itasitisha kikamilifu kuziuzia nchi za Ulaya nishati ya gesi. Awali wataalamu wa masuala ya uchumi katika benki ya JP Morgan nchini Marekani pia walitoa tathmini yao mpya ya, ya kutahadharisha kwamba kama Russia itapunguza uzalishaji wake wa mafuta ghafi kwa siku hadi mapipa milioni tano basi bei ya mafuta kwa pipa moja huenda ikafikia dola 380 kutoka bei ya sasa ya karibu dola 110 Masoko ya fedha ya Marekani pia mwaka huu yameshuka kwa asilimia 30 kutokana na kupanda bei ya mafuta na mfumuko wa bei. Moja ya sababu kuu zilizoibua hali ya sasa ya nishati duniani ni vita vya vi Ukraine ambapo Rusia ikiwa moja ya nchi wazalishaji wakuu wa nishati duniani imekumbwa na vikwazo vya vi magharibi kwa kuanzisha vita dhidi ya nchi hiyo. Marekani na Ulaya tangu Februari 24 mwaka huu, sambamba na kuanza mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine zimewawekea vikwazo viongozi wa Russia, taasisi na makampuni kadhaa ya nchi hiyo, na hivyo kuifanya Russia kuwa nchi iliyokumbwa na vikwazo vingi duniani katika kipindi cha wiki kadhaa tu. Wakati huo huo, vikwazo katika sekta kama ya nishati hata uh, vimeishia kwa maslahi ya Russia, sambamba na nchi hiyo kudhibiti aghlabu ya maeneo ya kimkakati huko kusini mashariki mwa Ukraine. Wakala wa Kimataifa wa Nishati umetangaza kwamba uzalishaji wa mafuta ghafi wa Rasia mwezi Mei mwaka huu uliongezeka kwa karibu mapipa milioni kumi na laki tano na hamsini kwa siku. Hii ina maana kwamba Rasia imepata ongezeko la asilimia kumi na moja la mapato yake kutokana na uuzaji wa mafuta mwezi Mei mwaka huu ikilinganishwa na mwanzoni mwa mwaka uliopita na kufikia karibu dola bilioni ishirini. Uh, Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, Jumatano iliyopita alitaja mtazamo na fikra za nchi za magharibi za kutaka kuiadhibu Rasia kuwa ni za kipumbafu na zisizo na maana, na akahoji ni nani anayepiga kengele kwamba Rasia ni lazima ifikishwe mbele ya vyombo vya sheria na kuhukumiwa. Ni yule ambaye anaua watu bila hatia, bila ya kuhukumiwa Wakiendelea kutenda jinai za kivita ni wale ambao hata hivyo hawana ukosoaji wowote wa, wa kweli katika miundo ya kimataifa wanaoifadhili kifedha. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi, wapenzi wasikilizaji, katika kipindi kingine cha salamu za Idi, katika siku hizi za furaha na kusherehekea sikukuu ya Idul Adha. Kama tunavyojua idi hii ni miongoni mwa sikukuu kubwa za Waislamu ambayo huandamana na amali za ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Maka ambako Waislamu milioni moja wametekeleza ibada hiyo mwaka huu, baada ya kusimamisha kwa kipindi cha miaka miwili kutokana na maradhi hatari ya maambukizi ya virusi vya korona. Ni sikukuu kwa waislamu wote hususani wale waliofanikiwa wa kutekeleza ibada hiyo muhimu ambayo ni wajibu kwa kila mwislamu mwenye uwezo walau mara moja tu katika umri wake. Katika mambo yaliyohimizwa sana kwa waislamu kufanya katika idi hii ya Adha ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kugawa nyama yake kwa jirani, maskini na watu wenye uwezo mdogo wa kifedha na kimada. Kuchinja huku kunapaswa kufanyika kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na takwa na ucha mungu kama inavyosisitiza sehemu ya aya 37 ya Suratu Lhaji kwamba laiyanala llaha ruhumuha wala dimauha walakin yanaluhu taqwa minkum, nyama zao na damu zao wanyama hao mnaowachinja havimfikii Mwenyezi Mungu, lakini unafika kwake yeye ucha mungu wenu. Hii ni idi ya kutoa na kusabilia ulichonacho, na idi ya kuchinja na kukata kabisa matakwa matamanio ya nafsi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kama alivyofanya baba yetu Nabii Ibrahim alaihi ssalam alipotii amri ya Mwenyezi Mungu ya kumchinja mwanaye kipenzi na wapekee wakati huo Ismail alaihi ssalam. Katika siku hii ya Idi pia ni mustahabu kufanya ghusli na josho la siku hiyo, na kuhudhuria msikitini na maeneo mengine ya ibada kwa ajili ya swala ya Idi na kukithirisha takbira na utajo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Vilevile imehimizwa sana kusoma dua mahususi katika siku hii ambazo zimepokewa kutoka kwa Mtume wetu mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihim ssalam. Vilevile ni mustahabu kumzuru mjukuu wa mtume wetu Muhammad, bwana wa mashahidi, Amamu Huseini bin Ali alaihi ssalam. Bila ya kupoteza wakati tunaanza moja kwa moja kusoma salamu zenu mlizowatumia, uh, vipenzi na waislamu wenzetu kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu, sikukuu ya Idul Adha. Anayelifungua jamvi ni Shaban Hasan wa Mzumbe, Morogoro nchini Tanzania, anasema Napenda kumpongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani kwa ujumbe wake mnono kwa waislamu wote duniani kuhusu kujitambua dhidi ya maadui ya waislamu. Namwomba Mola Mlezi amlinde na ampe umri mrefu kiongozi mwadhamu, na pia ajue hata huko Afrika tunampenda sana. Asante sana, Shaban Hassan wa Morogoro nchini Tanzania kwa ujumbe wako huo. Uh, sasa uh, balozi wa Radio Tehran Kanda ya Kati Dodoma, kama anavyojiita yeye mwenyewe, Bwana Jumaidi Isa Masawi uh, wa Kondoa, Tanzania anasema, asalamu alaikum. Idul Adha. Napenda kutoa salamu za mkono wa Idul Adha kwa wafuatao: kwanza, kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa Radio Tehran. Pili, kwa Miriam Loi wa Masawi, Kondoa Tanzania baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawe Kondoa, familia yangu, mama Hashim Juma akiwa Negamsi Babati, shekhe wa mkoa wa Manyara Alhaji Shekh Muhammed Hamisi Kadidi, Yahya Muhammed Shebe wa Mombasa nchini Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, Yazidi Akida wa Tanga, uh, Mahamud Mubaraka Shahbala. Sherali Fazel wa Dar es Salam, Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa, Ali Amin binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlacha wa Dar es Salaam, Halifa Guka wa Masange Kondoa. Ni mimi Idi Juma wa Kondoa nchini Tanzania. Na salamu nyingine hapo, naona ni kusaidia, amesema anapenda salamu za sikukuu hii ya Eid al-Adha ziwafikie Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam Tanzania, Babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhamedi Saidi Khatibu na Mzee Isa nao akiwa Masawi Kondoa, Omari Magu almaarufu Ranjit mkulima wa vitunguu Mnenia Kondoa, Tanzania. Tunaendelea na salamu hizi zaidi tulizotumiwa na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Msikilizaji wetu mwingine anayetuma salamu zaidi ni Juma Jafar Sagayu wa Musoma, Mara, nchini Tanzania. Ameanza kwa bismillahi rahmani rahim. Napenda kutuma salamu zangu za dhati kwa mama mzazi Mwanaidi Hasani Mwizarubi, kwa mke wangu Anifa Francis wote wakiwa Musoma, kwa wanangu Jafar Juma na Hasan Juma wakiwa Moshi, Mariam Juma na Zainab Juma wakiwa masomoni mkoani Simiu. Salamu zaidi ziwafikie watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Tehran, wana baraza wenzangu, ndugu jamaa na marafiki, na pia Waislamu wote kote ulimwenguni. Ametoa ujumbe wake, sijui unasemaje. Uh, msikilizaji wetu Juma Jaffar Sagai anasema katika ujumbe wake kwamba watasimu billahi jamian wala tafaraku wa, wa billahi taufiq jazakumullahu khairan wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana bwana Juma Jaffar Sagai kwa ujumbe wako huu unaowahimiza Waislamu kushikamana na kamba yake kwa pamoja. Ee, sasa uh, tusikilize uh, ujumbe wa salamu zaidi uliotumwa na baadhi ya wa wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga Tanzania. Nichukue fursa hii kuwapongeza Waislamu wote ulimwenguni kwa kuifikia au kwa kufikia kipindi hichi adhimu cha Idil Adha, idi ambayo ni kubwa kwetu Waislamu, na ni swala la kumshukuru Mwenyezi Mungu kuona kwamba tumeifikia idi hii tukiwa sote ni wazima wa afya, licha ya kwamba matatizo na, na changamoto za hapa na pale ni za kawaida kwa mwanadamu. Pia nichukue fursa hii kuwapa mkono wa pongezi wazazi wangu wawili Mama Saidi Amina eh, mzee wangu Mzee Kakoto eh, eh, rafiki zangu, majirani zangu wote wanaonizunguka katika mtaa wetu huu wa Butunga, bila kuwasahau wadogo zangu Jabiri, Doto, Fatuma eh, Kalemele na ingo baruhie bila kumsahau kango mkubwa Saidi, ambaye yuko Dar es Salaam, na bila kusahau watangazaji muhimu wa, wa redio eh, Tehrani, watangazaji makini wenye uweledi wa hali ya juu ambao mmekuwa mkiendelea kutupatia habari motomoto -moto, na murua zilizochambuliwa na kuariliwa na, na waandishi waliobobea katika tasnia ya utangazaji wa hadza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Tunaendelea mbele na kipindi chetu cha salamu zaidi na wasikilizaji wetu. Salamu nyingine za Idul Adha zinatoka kwa msikilizaji wetu huyu kwa jina la Huseni Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanzania. Yeye anasema ninawasalimu Waislamu wote bila kuwasahau watangazaji mahiri wa redio Teherani. Katika ujumbe wake anasema Tufurahie siku kuu tukiwakumbuka wanaodhulumiwa haki zao popote pale walipo duniani, haswa wananchi madhulumu wa Palestina. Idi mubaraka. Asante sana Huseini Marandu kwa salamu na ujumbe wako unaosisitiza kuwakumbuka wanaodhulumiwa kote duniani. Ni ujumbe unaosisitizwa na ubinadamu, Uislamu na Qurani tukufu inayosema, msidhulumu wala msidhulumiwe, kwa maana kwamba msiwe miongoni mwa madhalimu wala msinyamazie kimya na kuikubali dhuluma na madhalimu. Katika ukumbi huu wa salamu zaidi, pia tunaye Abdallah Isa Kanifar wa Maabila Seb nchini Oman, anasema: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema: Idi mubaraka, natuma salamu za Idola adha kwa watangazaji wote wa redio Tehran na televisheni ya Tehran. Anasema waislamu wote ndugu jamaa na jirani katika ulimwengu wote, ujumbe sisi sote ni ndugu katika Uislamu. Ujumbe anaotoa msikilizaji wetu huyu Abdullah Isa Hanifari wa kutoka huko Siboman ani ni pale, anasisitiza kwamba tusome Qurani aya a thelathini ya Surat Rum. Asante sana tena sana Bwana Abdullah Isa Hanifar, nasi tunakutakia idi njema na asma. Aya hiyo ya 30 ya sura Turum, ambayo msikilizaji wetu mpendwa ametutaka tuisome inasemaje? Basi, elekeza uso wako sawasawa kwenye dini, ndilo umbile la Mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hapana mabadiliko katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya sawasawa sawa, lakini watu wengi hawajui. Naam, ni ujumbe muhimu sana unaowataka wanadamu waelekee kwenye dini ya Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika, na kushikamana nayo barabara. Na hii ndiyo asili ya maumbili ya mwanadamu ya kufuata tauhidi na kumwabudu yeye peke yake bila ya kumshirikisha yeyote na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa mara nyingine tena asante sana Bwana Abdallah Isa Khanefar wa maabila siba nchini Oman kwa ujumbe huu mzuri na wenye umuhimu mkubwa. Sasa tusikilize baadhi ya salamu zilizotayarishwa na mwandishi na mtangazaji mwenzetu ambaye yuko katika ardhi tukufu ya Makka, Alhaji Salum Bendera. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa Redio wa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya redio Tehran, niko katika mji mtakatifu wa Makka. Kwanza kabisa namshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kunipa na mimi taufiki ya kuweza kutekeleza ibada hii tukufu ya Hija na mbele yangu hapa ni na mahujaji kutoka Afrika Mashariki ambao nao wamepata taufiki hii ya kuweza eh, ya kuweza eh, kuja katika mji mtakatifu wa Madina na vile vile Maka kwa ajili ya ibada tukufu ya Hija. Kwa hiyo eh, nitawapa fursa kuweza kutuma salamu za idi, salamu za mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu hii ya Eidul Hajj. Mbele yangu hapa nina hujaji ambaye atajitambulisha na kisha ataniambia anatoka wapi kule nyumbani Afrika Mashariki na kisha atumie uh, uh, fursa hii kutuma salamu za Eidul Hajj kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Assalamu alaikum ta'ala wa barakatuh. Unaitwa nani haji? Kwanza, hongera sana kwa kupata fursa a kuweza kutekeleza ibada tukufu ya hija. Asante sana. Kwa jina maarufu naitwa Ashabani, au jina jingine naitwa Kashakali. Unatoka wapi nyumbani afrika Mashariki? Kule Afrika Mashariki natokea mkoa wa Kigoma, kijiji cha Uvinza, nchini Tanzania. Nchini Tanzania, naam. Radio Teheran bwana Shaban au Alhaji Shabani inakupa fursa ya kutuma salamu za Eidul Haji kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Asante. Uh, salamu yangu ya kwanza iende kwa Rukaya binti Ramadhan ambaye yupo Iran katika Jamaatu Zahra, lakini pia salamu ya pili iende kwa kipenzi wangu ndugu yangu Sheikh Chumvi Rajab ambaye ni mwanafunzi wa Iran lakini pia moja kwa moja salamu imwendee Shekhe Khatib ambaye ni mwanafunzi pia wa Iran. Zote hizi ni salamu kwangu kwa ndugu zangu wote kiujumla. Labda unawapa ujumbe gani kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Idul Haji ukiwa katika mji huu mtakatifu wa Maka? Hapa kwanza kabisa, niweze kuchukua nafasi ya kumshukuru Allah subhanahu wa taala kuweza kuwafikishwa kuweza kupata baraka hii na nafasi hii ya kuja kuzuru sehemu mbalimbali tukufu ikiwa hija ya kutekeleza ibada ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Lakini nipende kutoa ujumbe kwa ndugu na, na majamaa na rafiki, tuweze kujitahidi katika hali ya kumkumbuka Allah Subhanahu wa Ta'ala na kumwomba aweze kutuafikisha kuweza kufika kuzuru makaburi ya watu watukufu, kuzuru nyumba tukufu al-Kaaba Sharif niweze kumwomba Allah Subhanahu wa Ta'ala aweze kuturuzuku wote kiujumla. Amen. Labda na Waislamu hivi sasa wakiwa wanaadhimisha sikukuu ya Idul Haji, una ujumbe gani kwa Waislamu popote pale walipo ulimwenguni? Ujumbe wangu kwa Waislamu wote kiujumla katika siku hii au katika hizi siku tukufu, tujitahidi katika hali ya kufanya ibada na dhikri mbalimbali na ibadati ili tuweze kuungana pamoja na wale ambao wapo katika harakati ya kutekeleza ibada ya hija. Kwa wote tujitahidini katika hali ya kukumbuka ibada ya Allah subhanahu wa Ta'ala na amali mbalimbali. Kwa mfano amali hizi siku zote nabidi, tujitahidini katika hali ya kumkumbuka Allah subhanahu wa Ta'ala. Asante sana Alhaji Shaban kwa eh, kuweza kuitumia fursa hii ya Radio Tehran kwa ajili ya kutuma salamu za Eidul Hajj. Shukran sana shukran, shuk Tuna kushukuru sana Alhaji Salum Bendera, na Mwenyezi Mungu akutakabalia ibada yako ya Hija. Na sasa namgeukia Kalekela Omar Mahmud, ni msikilizaji wetu huyu mtajika kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania ambaye anajiunga na, na wasikilizaji wetu wengine katika kutuma salamu na ujumbe wa edol avha. Anasema, kwa kuheshimu, kuthamini na kutambua umuhimu wa makao ya kulelea watoto yatima, natumia fursa hii kutuma salamu zangu za edol avha kwa watoto walezi, na wafanyakazi wa makao yetu ya malezi kama ifuatavyo: mosi, natuma salamu zaidi wa Lady Fatima Orphanage Center, LFC, yaliyopo Mji Mwema, Kigamboni, Dar es Salaam. Pili, Hisan Orphanage Center yaliyopo Kibada, Kigamboni. Tatu, kwa Jerusalem Orphanage Center yaliyopo Kibada, Kigamboni. Maya Orphanage yaliopo Cheka, Kigamboni. Aman o for Orphanage yaliopo Kibugumo, Kigamboni. Kigamboni Community Center yaliopo Kigamboni. Sita, hiyo kwa jumba la watoto wati yatima ya Alfirdaus orphanage iliyopo Magogoni, Kigamboni. Pia nane anatuma salamu kwa nyumba ya watoto watima ya dunia heri orphanage yaliyopo pale pale puna Kigamboni, kote huko ni Dar es Salaam, Tanzania. tisa kwa Hope and Wonder yaliyopo Kibugumo Kigamboni, kumi kwa mudi Kilova foundation iliyopo Kibada Kigamboni, pia na shirika letu la mazingira amemalizia, lililopo mji mwema Kigamboni. Ndiyo anasema, ni salamu hizi ziwaende wote hao na majumba yote hayo yanayolelea watoto yatima. Kalekela Omar Mahmud, shukran sana, asante sana Kalekela Mahmud, na wewe pia tunakutakia Idi njema na wote uliowatumia salamu za Idul Adha. Naendelea kusikiliza kipindi maalum cha Idul Adha kinachokujieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran na kabla ya kuendelea kukusomeeni ujumbe na salamu zenu za maandishi, hebu kwanza tutegee sikio baadhi ya salamu zaidi zilizotumwa na wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Napenda kutuma salamu zangu za Idul Udhuhia kwa mama mzazi Biashura Rashid Kinje, shangazi tani maarufu shangazi yangu Khadija binti Saidi na shangazi Khadija binti Rajabu Mzebo wakiwa Kigoma Tanzania. Pia anapenda kutuma salamu kwa Zainab Kashindi Maulidi, Hanifa Kashindi Maulidi, Faridi Kashindi Maulidi, mtoto Khadija Kajabwa, Zamda Kajabwa, wote wakiwa Kigoma Tanzania. Napenda pia kutuma salamu kwa Yazidi Akida Mwihaji akiwa Tanga, Said Hassan Maganga akiwa Kigoma, Daudi Kikoti akiwa Dar es Salaam, rafiki yangu Joel Joseph akiwa Mwanga Center Kigoma, mjomba wangu Abdul Rashid Kinje, baba yangu mzee Ramadhani Mzebo na mzee Jafari Mzebo na mzee Mwaka Mbaya wakiwa Kigoma vijijini. Mwisho kwa Sheikh Abbas Said Noboka, Sheikh Ismail Nasro na Sheikh Moshi Isa wakiwa Kigoma Tanzania, na kutakieni kheri na salama katika maisha yenu. Nam, wapenzi wasikilizaji, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu waliotumia fursa hii kutuma salamu zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande wetu redio Tehran, pia tunawatakia Waislamu wote duniani, hususan wasikilizaji wetu Idi Mubarak na kila la heri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, na kwa mara nyingine tena tunasema Id Mubaraka. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti leo afrika mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Taifa Jumapili limeelekeza mazingatio yake nje ya nchi kwa kuipa kipaumbele habari ya kutimuliwa rais wa Sri Lanka. Habari ya kwanza na iliyokolezwa wino mweusi ya toleo la leo la Taifa Leo ina kichwa cha habari raia wenye njaa wamtimua rais: maelfu ya raia wa Sri Lanka wavamia makazi ya rais wa nchi wakilalamikia bei za juu za bidhaa. Picha ya wananchi wa Sri Lanka wakivamia ikulu ya rais wa nchi hiyo ndiyo iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele. Taifa Jumapili limedokeza kwamba rais wa Sri Lanka jana alilazimika kutoroka makazi yake rasmi muda mfupi kabla ya waandamanaji waliokerwa na changamoto za kiuchumi kuyavamia na kuharibu mali. Maelfu ya waandamanaji walivamia makazi rasmi ya kiongozi huyo wakishinikiza jiuzulu, wameilaumu serikali ya Gotabaya Rajapaksa kwa usimamizi mbaya wa uchumi wa Sri Lanka. Miongoni mwa habari za leo Taifa Jumapili ni ile inayoakisi wito wa viongozi wa dini wakiwahimiza Wakenya kudumisha amani wakati wa uchaguzi mkuu tarehe 9 Agosti. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Jumapili vinasema Okutoi oh, aweka rekodi katika Wimbledon awa Mkenya wa kwanza kushinda taji la tenisi hiyo maarufu ya Gla, grand slam. Muturi amponda Uhuru Amkosoa kwa kutomuunga mkono Ruto na Nasser na Sarai wasaka kura katika mitaa. Gazeti la Sunday Nation limeweka mbele habari ya uh, stratejia uh, za wapinzani wawili katika uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya, yaani Raila Odinga na William Ruto. Limeandika kwamba pande zote mbili zimeazimia kuwalipa waitifaki wao kwa kuwateua kwenye nafasi za viti maalum vya Bunge. Habari nyingine muhimu ya Sunday Nation imepewa kichwa cha maneno, mgawanyiko wa kisiasa waikumba familia ya Uhuru Kenyatta. Habari ya ushindi wa mcheza tenisi Mkenya Angela uh, okutoi katika mashindano ya Grand Slam uh, ime inaonekana pia katika gazeti la leo la uh, Sunday Nation, na limeandika kwamba Okutoi ameweka uh, historia kama mwafrika wa kwanza kushinda shindano la Grand Slam. Habari ya azma ya rais wa Rwanda Paul Kagame kugombea tena urais katika uchaguzi wa eh, rais unaotazamiwa kufanyika 2024 inaonekana katika toleo la leo la Sunday Nation. Nalo gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba Waislamu nchini humo wamehimizwa kushirikiana na viongozi wa kieneo katika kuendeleza nchi yao pamoja na kumpenda Mwenyezi Mungu na kujikurubisha kwake zaidi. Ujumbe huo ulitolewa na jana na Sheikh Salim Hitimana, mufti wa Rwanda, ikiwa ni sehemu ya sherehe za Idul Adha zilizoanza jana Jumamosi, Julai 9. Katika habari nyingine, gazeti la New Times limeandika kwamba mke wa rais wa Rwanda Janet Kagame ameutaja ukatili dhidi ya wanawake kuwa ni mgogoro wa dunia ambao hata juhudi za kupongezwa zimeshindwa kutokomeza. Gazeti la Mwananchi la Tanzania limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno nyumba za kupanga zinavyoharibu akili. Uh, limedokeza kwamba wakati watu milioni saba wakiwa na tatizo la afya ya akili nchini Tanzania na Dar es Salaam ikiwa kinara, masharti yasiyo rafiki na vituko vya wenye nyumba vimezidisha kuchochea tatizo hilo. Habari nyingine Mwananchi zinasema familia ya mtoto aliyedaiwa kupigwa risasi hifadhini yaja juu, na kozi zenye fursa ajira kwa wahitimu. Tunakamilisha kwa gazeti la The Citizen on Sunday ambalo limeandika kwamba uh, tamthilia ya mkataba wa uwanja wa ndege wa Zanzibar bado haijaisha, limesema ACT Wazalendo. Chama cha ACT Wazalendo uh, kimetibua mashimo katika kandarasi ya kukabidhi usimamizi wa uwanja wa ndege wa Abeid Karume kwa kampuni ya Dubai, wiki moja tu baada ya Rais Hussein Mwinyi kutetea uamuzi huo. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe kumi Dhulhija mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe kumi Julai 2022 Miladi. Leo tarehe kumi dhul hija ni sikukuu ya Idul Adha, moja kati ya sikukuu kubwa za Kiislamu. Katika siku hii mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Maka huchinja mnyama kutekeleza amri ya Mola kwa ajili ya kujikurubisha kwake na kuhuisha kumbukumbu kumbu ya Nabii adhimu Ibrahimu alaihi ssalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alijaribu imani na ikhlasi ya nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismail alaihi salam, naye akatii na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo lake, lakini kisu kilikataa kuchinja. Ndipo Mwenyezi Mungu alipomtumia mnyama wa kuchinja badala ya mwanawe Ismail. Tukio hili lenye ibra na mafunzo tele linawafunza wanadamu somo la kujitoa mhanga, kujisabilia ala kwa njia ya Allah, kushinda matamanio na matakwa ya nafsi na kusalim amri mbele ya amri ya Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa siku hii kubwa, tarehe kumi Dhulhija. Miaka saba iliyopita, katika siku kuu ya Idul Adha, ardhi tukufu ya Mina huko Saudi Arabia ilikuwa machinjo ya maelfu ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kutokana na uzembe wa maafisa na wasimamizi wa hija wa Saudia. Siku hiyo ilishuhudia tukio baya zaidi katika historia ya ibada ya hija. Tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu asubuhi wa wakati baadhi ya mahujaji walipokuwa wakielekea eneo la Jamarat kumpiga mawe shetani. Ghafla maafisa wa Saudi Arabia walifunga barabara za kuelekea eneo hilo na kukatokea msongamano mkubwa kupita kiasi ambapo maelfu ya mahujaji waliaga dunia. Suala hilo linasemekana lilisababisha vifo vya zaidi ya mahujaji elfu saba kutoka nchi mbalimbali duniani. Mahujaji eh, mia nne sitini na nne wa Iran pia waliaga dunia katika tukio hilo ambalo lilidhihirisha tena uzembe na kutokuwa na uwezo wa kusimamia vyema ibada ya hija utawala wa kifalme wa Saudia. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekiri kwamba alikuwa tayari kujiondoa katika kinyang'anyiro cha urais baada ya mahakama ya juu kufutilia mbali ushindi wake wa mwezi agasti mwaka 2017. Eh, rais Paul Kagame wa Rwanda, ambaye amekuwepo madarakani tangu yalipohitimishwa mauaji ya kimbari nchini humo mwaka 1994 amedokeza kwamba atagombea tena urais katika uchaguzi unaotazamiwa kufanyika mwaka 2024. Na gazeti la kijerumani la Die Welt limeripoti kwamba Washington na wa waitifaki wake wakuu wa magharibi wanafanya mazungumzo kwa siri ili kutafuta njia za kidiplomasia za kujinasua katika kinamasi cha Ukraina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba mumefaidika na yote tuliokuandalieni katika matangazo haya ya asubuhi. Hadi tutakapokutana tena matangazo yetu ya mchana, na kutakieni idi na kila la heri.