Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nazim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, wa msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninikukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum cha salamu zaidi ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mahujaji waendelea na ibada ya hija, waanza amali ya kumpiga mawe shetani huko Mina. Mahujaji wa kirani walaani kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Trump wasema Marekani imedhalilishwa na inaporomoka. Kiongozi wa Ansarullah asema utawala wa Saudia unawazuia baadhi ya Waislamu kutekeleza hija kwa sababu za kisiasa. Habari kamili. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, kuanzia asubuhi ya leo Jumamosi, wameanza amali ya kumpiga mawe shetani huko Mina, karibu na mji mtakatifu wa Maka katika siku ya kwanza ya Idul Adha wakiwa mbioni kuhitimisha vipengee vikuu vya ibada ya hija ya mwaka huu. Tangu asubuhi na mapema, vikundi vya Waislamu vimepitia katika bonde la Mina, magharibi mwa Saudi Arabia, kwa ajili ya kurusha kokoto saba kwenye mwamba unaowakilisha vishawishi vya shetani. Baada ya kukamilika mali hiyo ya hija, mahujaji huchinja mnyama wa dhabihu na kisha kunyoa au kupunguza nywele zao. Baadaye wageni hao wa Mwenyezi Mungu walitazamiwa kuelekea Maka kwa ajili ya kufanya tawafu ifadha ambayo ni moja ya nguzo za hija, na kisha watarudi Mina ambako watalala siku tatu za tashrik. Katika siku hizo watapiga mawe miamba mitatu jamarat inayowakilisha shetani mlaaniwa. Eneo la mashaar huku Mina liko kati ya Maka na Muzdalifa, kilomita saba kaskazini mashariki mwa masjidul haram, ndani ya mipaka ya haram. Ni bonde lililozungukwa na milima upande wa kaskazini na kusini, na haliwi na wakazi isipokuwa wakati wa ibada ya hija. Mamlaka kuu ya takwimu ya Saudi Arabia ilitangaza jana Ijumaa kwamba idadi ya Waislamu waliokwenda Maka kuhiji mwaka huu ni mahujaji laki nane, tisini na, tisa, elfu, mia tatu na hamsini na tatu kati yao laki saba, mia saba, na, sabini na tisa mia tisa na kumi na tisa walitoka nji ya Saudia. Idadi ya wanawake ilifikia laki nne elfu kumi na mbili mia nane na tisini na tano Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tisa Waislamu wapatao milioni mbili na laki tano kutoka maeneo mbalimbali ya dunia walishiriki katika ibada ya hija. Hata hivyo idadi ya mahujaji ilipungua mwaka elfu mbili na ishirini na kufikia elfu sitini tu kutokana na mripuko wa virusi vya korona. Wakati huo huo, ummati mkubwa wa mahujaji wa Kirani, sambamba na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina, umekosoa pia njama ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Sehemu ya taarifa iliyosomwa na mahujaji hao wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wakiwa katika viwanja vya Arafa jana Ijumaa inasema ukombozi wa Quds tukufu kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu kutoka kwenye mikono ya utawala unaotenda jinai wa kizayuni na unaoua wa watoto ni jambo la dharura na kipaumbele kwa umma wa Kiislamu wametangaza uungaji mkono wao kwa taifa la kimukawama la Palestina sanjari na kulaani mpango wowote wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Hapo jana mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu katika mji mtakatifu wa Maka nchini Saudi Arabia walisimama katika uwanja waarafa, wa Arafa, kisimamo hicho kikiashiria kilele cha ibada tukufu ya hija. Katika sehemu nyingine ya taarifa yao mahujaji wa Iran wamezikosoa wa Marekani na utawala wa kizayuni kwa kula njama za kupanda mbegu za chuki miongoni mwa Waislamu. Kadhalika, mahujaji hao wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameutaka umma wa Kiislamu kufungamana na mafundisho ya Qurani tukufu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema wa Marekani ni taifa linaloporomoka na kwamba Marekani imepiga magoti na kudhalilika mbele ya nchi nyingine. Fox News imemnukuu Trump, rais wa zamani wa Marekani, akihutubia mkutano wa hadhara huko Las Vegas, ambako ameashiria kukithiri kwa vitendo vya uhalifu na jinai nchini Marekani na kusema, iwapo ushenzi huu unaoendelea kukua hautakomeshwa haraka nchi itaangamizwa. Hivyo wimbi hili la uvunjaji wa sheria na uhalifu lazima likomeshwe mara moja, Trump amesema. Uhalifu unaoshuhudiwa sasa nchini marekani hauna kifani katika kipindi cha miaka 25 iliyopita na kutangaza kuwa serikali ya Joe Biden, Kongres inayoongozwa na Nancy Pelosi, Chuck Schumer na Wademokrati wenye misimamo mikali ya mrengo wa kushoto katika ngazi ya shirikisho na serikali za majimbo inahusika na uvunjwaji wa sheria wa sasa nchini Marekani. Rais huyo wa zamani wa Marekani amekejeli hotuba za Rais Joe Biden kwa mataifa mengine kuhusu demokrasia na kusema tunazungumza na mataifa mengine kuhusu amani na demokrasia ilhali mitaa ya miji yetu imejaa madoa ya damu ya wahanga wa uhalifu. Mwenendo unaoongezeka wa mfumuko wa bei, hasa katika nyanja za nishati na chakula, pamoja na ukosefu wa ajira, ufisadi na ubaguzi, vimesababisha ongezeko la jinai na uhalifu nchini Marekani, na kila siku kunatangazwa habari za vitendo vya uhalifu katika maeneo ya umma ya nchini humo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea. Kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema utawala wa Saudi Arabia unawazuia baadhi ya Waislamu kutekeleza ibada ya hija kwa sababu ya misimamo ya kisiasa ya ukoo wa Al Saud au misimamo ya Marekani na Israel dhidi ya Waislamu hao. Sayid Abdulmalik Badrudin Alhaudhi ametoa pongezi kwa umma wa Kiislamu, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu na taifa la Yemen kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Al Alhaudhi amesema utawala wa Saudia unawakaribisha wajumbe wa Kiyahudi na wazayuni kwa mikono miwili tofauti kabisa na unavyozikaribisha jumbe za Waislamu. Alhaudhi ameashiria vikwazo vya utawala wa Saudia kwa mahujaji na jinsi unavyowatoza ada kubwa mno na kusema Saudi Arabia inatekeleza sera zinazokwamisha utekelezaji wa ibada hiyo, na unawaumiza, inawaumiza mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu kwa gharama nzito za kifedha kiasi kwamba hija imekuwa mchakato mgumu. Kiongozi wa harakati Ansarullah ya Ansarullah Yemen amesema gharama kubwa za kifedha kwa mahujaji ni usaliti wa kikatili na hazina uhalali wowote, amesema. Saudi Arabia ilizuia ibada ya Hija kwa mahujaji kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miaka miwili kwa kisingizio cha maambukizo ya korona, lakini wakati huo huo iliruhusu hafla za anasa na ufuska kufanyika nchini humo na kusahilisha safari za wageni kuingia Saudia. Kiongozi wa Ansarullah amesema Idi ya Adha ni tukio kubwa la kuimarisha misingi ya Kiislamu, kusimama kidete katika njia ya haki na kujitolea kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Amesisitiza kuwa sikukuu hii ni hafla ya kuimarisha mfungamano na upendo baina ya waumini, kuwafariji wafariji watu masikini, kumshukuru Mwenyezi Mungu na kumwadhimisha yeye, Allah subhanahu wa taala. Na kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi uliofanyika hivi karibuni, polisi wa kulinda usalama wa mipaka wa Marekani wamekuwa wakiamiliana na wahamiaji kwa njia ya dharau na kuwavunjia heshima. Kwa mujibu wa matokeo hayo yaliyotangazwa rasmi siku ya Ijumaa, maafisa wa polisi katika jimbo la Texas, karibu na mpaka wa Marekani na Mexico, wamekuwa wakichukua hatua wa zisizo za kitaalamu na za kuwavunjia heshima maelfu ya wahajiri wanaofika katika eneo hilo ambao wengi ni raia wa Haiti waliojaribu kuvuka mpaka na kuingia Marekani mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hii ni katika hali ambayo mwamala mbaya wa maafisa hao wa Marekani dhidi ya wahamiaji wa Haiti hivi karibuni uliamsha hasira kali ndani na nje ya Marekani. Kwa mujibu wa uchunguzi wa karibuni uliochapishwa na Umoja wa Mataifa, Kivuko cha mpakani kati ya Meksiko na Marekani ni kivuko hatari zaidi cha nchi kavu ulimwenguni. Matokeo ya uchunguzi huo yametolewa wiki moja baada ya kupatikana miili 53 ya wahamiaji haramu ikiwa kwenye lori katika jimbo la Texas. Na Waislamu kutoka kila pembe ya dunia hivi sasa wanaendelea kutekeleza ibada tukufu ya hija katika ardhi takatifu ya Maka nchini Saudi Arabia. Waislamu kutoka Tanzania ni miongoni mwa waliojaaliwa kupata taufiki hiyo katika hija ya mwaka huu. Mtangazaji mwenzetu Salum Bendera, ambaye naye pia amepata taufiki hiyo, amefanya mahojiano maalum na baadhi ya mahujaji hao wakiwa katika mji mtukufu wa Maka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji wa Radio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Niko katika mji mtakatifu wa Makka na hapa nimepata fursa ya kufanya mahojiano na baadhi ya mahujaji kutoka Tanzania. Mbele yangu hapa nina Alhaji ambaye atajitambulisha, anaitwa nani na anatoka wapi kule nchini Tanzania? Assalamu alaykum. Waalaikum salaam uh, mimi jina langu Samir Chandu, natokea mji wa Tanga huko Tanzania. Uh, na hiyo ni mara ya kwanza yangu kufika hapa hija. Hii ni mara yako ya kwanza kufanya ibada tukufu ya hija kabisa? Hija ya kwanza yangu, nilifanya hija ndogo mara tatu, ndiyo, ndiyo, lakini hija kubwa hii ni mara ya kwanza labda. Baada ya kuwasili hapa kwa mara ya kwanza kwa ajili ya kutekeleza ibada tukufu ya hija Ulipata hisia gani, ulijihisi nini baada ya kuwasili katika mji mtakatifu wa Maka na hasa baada ya kufanya tawafu katika Baitul Haram? Nilijihisi ni kwamba sisi tume, tumefaidika sana kwa, kwa sababu tulianza kwanza mji wa Madina ndiyo, na tulifaidika sana kuona kazi aliyofanya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kazi alizofanya na aliyofanya sacrifice yake, kujitolea katika nchi ya Mwenyezi Mungu kabisa tulienda kuangalia Ohad, vita vya Ohad vilipofanyika pale, tukaona msikiti wa bwana mtume na vitu vingi aliotufanyia sisi Waislamu. Kwa hiyo naweza kusema kwamba eh, kupitia kumbukumbu -kumbu hizi na athari za kihistoria ni sawa na somo, pengine mtu unaweza kupata unapotembelea maeneo haya kabisa. Unafaidika kuona historia yetu ya Kiislamu, unapata somo, vipi tumefika leo hapa, kazi iliyofanyika na bwana mtume hiyo kwa nchi ya kwa mji wa Madina naam, na kwa mji wa Maka, labda hapa Baitullahil Haram, na jinsi watu wanavyokusanyika pamoja katika msimu wa hija, tunaweza kuitumia vipi ibada ya hija na kongamano la hija kwa ajili ya kuleta umoja baina ya wa Waislamu, kwa sababu hapa tunakuta kwamba Waislamu wa madhehebu tofauti, mashia kwa masuni na madhehebu nyingine, wanatekeleza ibada zao kwa pamoja, wanafanya tawafu kwa pamoja. Vipi tunaweza kuitumia ibada ya hija kwa ajili ya kudumisha umoja na mshikamano baina wa ya Waislamu? Cha kwanza ni kuona kwamba kama walivyosema wewe, tunafanya mambo yote pamoja, sisi na ndugu zetu ala sunna tunavaa nguo moja, mtu akiwa maskini, kibla chetu kimoja, Qurani yetu hiyo ni moja. Mtume wetu mmoja moja. Kila kitu ni kimoja, na tunavaa nguo pia moja, akiwa tajiri, akiwa maskini. Kwa hiyo hakuna tofauti, tofauti hakuna, na hiyo ni somo kwetu sisi Waislamu, kama tukae na umoja na mshikamano, tusigombane tusibaguane hmm. Tuishi pamoja, ni somo kubwa hija kwa Tume... maana ya kwamba madhehebu, kila mtu ana madhehebu yake, lakini kuna itilafu zilizopo nazo ni ndogondogo, sio za kimsingi, sio za kimsingi. Kabisa. Na tupasi si... kuzizingatia hizo kabisa, kwa sababu wajibu wetu ni sawa sawa, swala wote tuna swali, ndugu zetu ahlasunna na sisi saumu Qur'an, kila kitu ni sawa. Kwa hiyo hatupasi kujibagua, ni fundisho. Tukirudi nyumbani tuwaelimishe wenzetu kwamba sisi wote ni sawa na tusipigane. Labda swali jingine kwa kumalizia, utakaporejea baada ya kumaliza ibada tukufu ya hija, labda utawaambia nini wale ambao hawakupata fursa ya kuja kufanya ibada ya hija? Una mambo gani ambayo unaweza kuambia ikawa kama ni funzo na somo kwao? Cha kwanza ni kuwaambia watu wenzetu kule kwamba <coughs> ibada hiyo msicheleweshe, kama mna uwezo muje kumaliza haraka, maana ni, ni neema kubwa, fursa adhimu kabisa, muje kumaliza hija enu. Na nikwambia kwamba in, nchi hii pia Saudi Arabia tulivyokuja hija ndogo, na sasa hivi wamejitahidi, wame kutoa huduma, mutoa huduma. Mambo mambo yamebadilika, yamekuwa mazuri, huduma zimerahisishwa, zimerahisishwa kwa upesi, tofauti na miaka ya nyuma kabisa, na tuje hapa tuendeleze kuja hija ndogo na hija kubwa. Na, na. tuendeleze kama tulivyosema, tuendeleze umoja wetu, hiyo ndio ya mwisho na msingi na msingi kabisa. Shukrani sana na mwisho nakupa hongera kwa kuweza kupata fursa ya kutekeleza ibada tukufu ya hija, Alhaji Samir Shukrani, shukran sana asante, na nyie pia hongera wote wenzetu we, we wote natuombee katika dua zetu, inshallah. Yes. Shukran sana nam, wapenzi wa wasikilizaji, mahojiano hayo maalum ya habari aliyotuandalia mtangazaji mwenzetu Salum Bendera akiwa katika mji mtakatifu wa Maka, ndiyo anayotukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu, na kichwa cha maneno kuuawa kigaidi Shinzo Abe, mwisho wa tina wa Japan. Shinzo Abe waziri mkuu wa zamani wa Japan alifariki dunia Ijumaa asubuhi baada ya kupigwa risasi mbili katika shambulio la kigaidi. Shinzo Abe alipigwa risasi hizo alipokuwa akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi. Dakika chache baada ya tukio hilo, polisi ilimtia nguvuni Tetsuya Yamagami mwenye umri wa miaka 41 na, na ambaye ni askari wa zamani wa jeshi la wanamaji la Japan kwa tuhuma za kuhusika na mauaji hayo. Kuwawa kwa Shinzo Abe, zikiwa zimesalia siku mbili tu kabla ya kufanyika uchaguzi wa bunge ambao umepangwa kufanyika kesho Jumapili tarehe kumi Julai, huenda kukaibua wingu maalum la huruma katika uchaguzi huo, na hasa ikitiliwa maanani kwamba kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi wa maoni, chama cha Shinzo Abe cha Liberal Democratic kinatazamiwa kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi huo jambo ambalo bila shaka litatoa msukumu mkubwa katika juhudi za kuifanyia marekebisho katiba ya Japan. Abe ambaye ana rekodi ya kipekee ya kuwa waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi katika historia ya Japan alijiuzulu nafasi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini kutokana na sababu za kiafya. Alikuwa waziri mkuu wa Japan kwa miaka minane tokea mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na ishirini. Baada ya kuondoka madarakani, Abe alitumia muda wake mwingi kuhudumia kisiasa chama chake cha Liberal Democratic, ambapo katika siku za karibuni alifanya juhudi kubwa za kushiriki katika kampeni za kisiasa katika miji tofauti ya Japan kwa ajili ya kuimarisha nafasi ya chama hicho katika siasa za nchi hiyo. Mauaji hayo ya kigaidi ambayo yameakisiwa pakubwa katika vyombo vya habari vya dunia, yamezingatiwa na kuwahuzunisha wengi katika pembe tofauti za ulimwengu. Pamoja na ukweli kwamba Japan ina sheria kali kuhusu kubeba silaha na watu wanaweza kutumia tu bunduki za hewa hata wanapopata kibali, Japan ni miongoni mwa nchi chache zilizo na kiwango cha chini zaidi cha mauaji yanayotokana na matumizi mabaya ya silaha moto. Kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na nne kuliripotiwa vifo sita tu vinavyohusiana na matumizi mabaya ya bunduki nchini Japan ambayo ni tofauti kubwa ikilinganishwa na kesi 33599 za mauaji nchini Marekani. Uchaguzi ujao wa bunge nchini Japan utafanyika Jumapili kama tulivyotangulia kueleza, huku Shinzo Abe, kiongozi wa chama cha Liberal Democratic, akiwa ameaga dunia siku mbili tu kabla ya kufanyika uchaguzi huo, na huenda tukio hilo la kusikitisha na kutia uchungu likawa sababu ya wanachama wake kupata moyo zaidi wa kufuatilia mipango ya Abe kuhusu siasa zake za ndani na nje ya nchi ambayo inaweza kuchukuliwa kama urithi wake wa kisiasa na kiuchumi. Abe ambaye alihudumu kwa muda mrefu zaidi kama waziri mkuu wa Japan alikuwa mtu maarufu miongoni mwa watu, hasa wafuasi wa chama cha Liberal Democratic, na kwa sababu hiyo akaja kujulikana kwa jina la tina kwa lugha ya Kijapani, ambayo ina maana ya chaguo lisilo na mbadala. Naendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi wapenzi wasikilizaji, katika kipindi kingine cha salamu za Idi katika siku hizi za furaha na kusherehekea sikukuu ya Idul Adha. Kama tunavyojua, idi hii ni miongoni mwa sikukuu kubwa za Waislamu ambayo huandamana na amali za ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Maka ambako Waislamu milioni moja wametekeleza ibada hiyo mwaka huu, baada ya kusimamisha kwa kipindi cha miaka miwili kutokana na maradhi hatari ya maambukizi ya virusi vya korona. Ni sikukuu kwa Waislamu wote, hususani wale waliofanikiwa wa kutekeleza ibada hiyo muhimu ambayo ni wajibu kwa kila Mwislamu mwenye uwezo walau mara moja tu katika umri wake. Katika mambo yaliyohimizwa sana kwa waislamu kufanya katika Idi hii ya Ladha ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kugawa nyama yake kwa jirani maskini, na watu wenye uwezo mdogo wa kifedha na kimada. Kuchinja huku kunapaswa kufanyika kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na takwa na ucha Mungu, kama inavyosisitiza sehemu ya aya 37 ya Suratul Haji kwamba layanala llaha ruhumuha wala dimauha walakin yanaluhu taqwa minkum, nyama zao na damu zao wanyama hao mnaowachinja havimfikii Mwenyezi Mungu, lakini unafika kwake yeye ucha Mungu wenu. Hii ni idi ya kutoa na kusabilia ulicho nacho na idi ya kuchinja na kukata kabisa matakwa matamanio ya nafsi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kama alivyofanya baba yetu Nabii Ibrahim alaihi ssalam alipotii amri ya Mwenyezi Mungu ya kumchinja mwanaye kipenzi na wapekee wakati huo Ismail alaihi ssalam. Katika siku hii ya Idi pia ni mustahabu kufanya ghusli na josho la siku hiyo na kuhudhuria msikitini na maeneo mengine ya ibada kwa ajili ya swala ya Idi na kukithirisha takbira na utajo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Vilevile imehimizwa sana kusoma dua mahususi katika siku hii ambazo zimepokewa kutoka kwa mtume wetu mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimusalam. Vilevile ni mustahabu kumzuru mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Bwana wa mashahidi Imam Huseini bin Ali alaihi ssalam. Bila ya kupoteza wakati tunaanza moja kwa moja kusoma salamu zenu mlizoatumia uh, vipenzi na Waislamu wenzetu kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu, sikukuu ya Idul Adha. Ilifungua jamvi ni Shaban Hasan wa Mzumbe, Morogoro nchini Tanzania. Anasema napenda kumpongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani kwa ujumbe wake mnono kwa Waislamu wote duniani kuhusu kujitambua dhidi ya maadui ya Waislamu. Namwomba Mola Mlezi amlinde na ampe umri mrefu kiongozi mwadhamu, na pia ajue hata huko Afrika tunampenda sana. Asante sana Shaaban Hasan wa Morogoro nchini Tanzania kwa ujumbe wako huo. Eh, sasa balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, kama anavyojiita yeye mwenyewe, Bwana Jumaidi Isa Masawi wa Kondoa, Tanzania anasema assalamu alaikum Idul Adha. Napenda kutoa salamu za mkono wa Idul Adha kwa wafuatao: kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Teheran, pili kwa Miriam Loi wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baba mzazi Mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi, Kondoa, familia yangu, Mama Hashim Juma akiwa Negamsi, Babati shekhe wa mkoa wa Manyara, Alhaji Shekh Muhammed Hamisi Kadidi, Yahya Muhammed Shebe wa Mombasa nchini Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, Yazidi Akida wa Tanga, uh, Mahamud Mubarak Shahbal, Sherali Fazil wa Dar es Salam, Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa, Ali Amin binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlacha wa Dar es Salam, Halifa Guka wa Masange, Kondoa. A, ni mimi Idi Juma wa Kondoa nchini Tanzania. Na salamu nyingine hapo, naona ni kusaidia, amesema anapenda salamu za sikukuu hii ya Idul Hadha ziwafikie Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam Tanzania, babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhamedi Saidi Khatibu na mzee Isa nao wakiwa Masawi Kondoa, Omar Magu almarufu Ranjit mkulima wa vitunguu Mnenia Kondoa Tanzania. Tunaendelea na salamu hizi zaidi tulizotumiwa na wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Msikilizaji wetu mwingine anayetuma salamu zaidi ni Juma Jafar Sagayu wa Musoma, Mara, nchini Tanzania. Ameanza kwa bismillahi rahmani rahim. Napenda kutuma salamu zangu za dhati kwa mama mzazi Mwanaidi Hasan Mwizarubi, kwa mke wangu Anifa Francis wote wakiwa Musoma, kwa wanangu Jafar Juma na Hasan Juma wakiwa Moshi, Mariam Juma na Zainab Juma wakiwa masomoni mkoani Simiu. Salamu zaidi ziwafikie watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Tehran, wana baraza wenzangu, ndugu jamaa na marafiki, na pia Waislamu wote kote ulimwenguni. Ametoa ujumbe wake, sijui unasemaje Uh, msikilizaji mm, wetu Juma Jaffar Sagai anasema katika ujumbe wake kwamba waatasimu billahi jamian wala tafaraku, wa billahi taufiq, jazakumullahu khairan, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana bwana Juma Jaffar Sagai kwa ujumbe wako huu unaowahimiza Waislamu kushikamana na kamba yake kwa pamoja. Ee, sasa uh, tusikilize uh, ujumbe wa salamu zaidi uliotumwa na baadhi ya wa wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma Butunga, Tanzania. Nichukue fursa hii kuwapongeza waislamu wote ulimwenguni kwa kuifikia au kwa kufikia kipindi hichi adhimu cha Idi al-Adha, idi ambayo ni kubwa kwetu Waislamu, na ni swala la kumshukuru Mwenyezi Mungu kuona kwamba tumeifikia idi hii tukiwa sote ni wazima wa afya, licha ya kwamba matatizo na, na changamoto za hapa na pale ni za kawaida kwa mwanadamu. Pia nichukue fursa hii kuwapa mkono wa pongezi wazazi wangu wawili Mama Saidi Amina, eh, mzee wangu mzee Kakoto, eh, eh, rafiki zangu, majirani zangu wote wanaonizunguka katika mtaa wetu huu wa Butunga, bila kuwasahau wadogo zangu Jabiri, Doto, Fatuma, eh, Kalemele na Ingo Baruhie, bila kumsahau kango mkubwa Saidi ambaye yuko Dar es Salaam, na bila kusahau watangazaji muhimu wa wa redio eh, Tehrani, watangazaji makini wenye uweledi wa hali ya juu, ambao mmekuwa mkiendelea kutupatia habari motomoto -moto, na murua zilizochambuliwa na kuariliwa na, na waandishi waliobobea katika tasnia ya utangazaji. Wahaza, assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Tunaendelea mbele na kipindi chetu cha salamu zaidi na wasikilizaji wetu. Salamu nyingine za Idul Adha zinatoka kwa msikilizaji wetu huyu kwa jina la Huseni Marandu wa Kimanga, Pangani, Tanzania. Yeye anasema, ninawasalimu Waislamu wote bila kuwasahau watangazaji mahiri wa redio Teherani. Katika ujumbe wake anasema, tufurahie sikukuu tukiwakumbuka wanaodhulumiwa haki zao popote pale walipo duniani haswa wananchi madhulumu wa Palestina. Idi Mubaraka. Asante sana Huseini Marandu kwa salamu na ujumbe wako unaosisitiza kuwakumbuka wanaodhulumiwa kote duniani. Ni ujumbe unaosisitizwa na ubinadamu, Uislamu na Qurani tukufu inayosema, msidhulumu wala msidhulumiwe kwa maana kwamba msiwe miongoni mwa madhalimu wala msinyamazie kimya na kuikubali dhuluma na madhalimu. Katika ukumbi huu wa salamu zaidi, pia tunaye Abdullah Isa Kanifar wa Maabila Seb nchini Oman. Anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema Idi Mubaraka, natuma salamu za Idola Adha kwa watangazaji wote wa redio Tehran na televisheni ya Tehran. Anasema waislamu wote ndugu jamaa na jirani katika ulimwengu wote, ujumbe sisi sote ni ndugu katika Uislamu. Ujumbe anaotoa msikilizaji wetu huyu Abdullah Isa Khanifari wa kutoka huko Siboman ni pale anasisitiza kwamba tusome Qurani aya ya 30 ya Surat Rum. Asante sana tena sana, bwana Abdullah isa Khanifar, nasi tunakutakia idi njema na asma. Aya hiyo ya 30 ya suratu Rum, ambayo msikilizaji wetu mpendwa ametutaka tuisome inasemaje? Basi elekeza uso wako sawasawa kwenye dini, ndilo umbile la mwenyezi Mungu alilowaumbia watu. Hapana mabadiliko katika uumbaji wa mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini watu wengi hawajui. Naam, ni ujumbe muhimu sana unaowataka wanadamu waelekee kwenye dini ya Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika na kushikamana nayo barabara, na hii ndiyo asili ya maumbili ya mwanadamu ya kufuata tauhidi na kumwabudu yeye peke yake bila ya kumshirikisha yeyote na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa mara nyingine tena, asante sana Bwana Abdallah Isa Khanefar wa Maabila Sib nchini Oman kwa ujumbe huu mzuri na wenye umuhimu mkubwa. Sasa tusikilize baadhi ya salamu uh, zilizotayarishwa na mwandishi na mtangazaji mwenzetu ambaye yuko katika ardhi tukufu ya Maka, al haji Salum Bendera. Bismillahi rrahmani rrahim. Wassalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya Redio Tehran, niko katika mji mtakatifu wa Makka. Uh, kwanza kabisa namshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kunipa na mimi taufiq ya kuweza kutekeleza ibada hii tukufu ya hija, na mbele yangu hapa nina mahujaji kutoka Afrika Mashariki ambao nao wamepata taufiki hii ya kuweza ya kuweza eh, eh, kuja katika mji mtakatifu wa Madina na vile vile maka kwa ajili ya ibada tukufu ya hija. Kwa hiyo eh, nitawapa fursa kuweza kutuma salamu za idi, salamu za mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu hii ya Eidul Hajj. Mbele yangu hapa nina hujaji ambaye atajitambulisha na kisha ataniambia anatoka wapi kule nyumbani Afrika Mashariki na kisha uh, atumie fursa hii kutuma salamu za Eidul Hajj kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Assalamu alaikum. Wa alaykumus salaamu wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuhu. Unaitwa nani haji? Kwanza hongera sana kwa kupata fursa kuweza kutekeleza ibada tukufu ya Hija. Asante sana. Kwa jina maarufu naitwa Shaaban au jina jingine naitwa Kashakali. Unatoka wapi? Nyumbani Afrika Mashariki kule. Afrika Mashariki, natokea mkoa wa Kigoma, kijiji cha Uvinza. Nchini Tanzania. Nchini Tanzania. Naam, Radio Tehran Bwana Shaaban au Alhaji Shaaban inakupa fursa ya kutuma salamu za Eidul Haji kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Asante. Uh, salamu yangu ya kwanza iende kwa Rukaiya binti Ramadhan ambaye yupo Iran katika njia ya Zahra, lakini pia salamu ya pili iende kwa kipenzi wangu ndugu yangu Sheikh Chumvi Rajab ambaye ni mwanafunzi wa Iran lakini pia moja kwa moja salamu imwendee Shekhe Khatib ambaye ni mwanafunzi pia wa Iran. Zote hizi ni salamu kwangu kwa ndugu zangu wote kiujumla. Labda unawapa ujumbe gani kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu ya Eidul Haji ukiwa katika mji huu mtakatifu wa Maka? Hapa kwanza kabisa niweze kuchukua nafasi ya kumshukuru Allah subhanahu wa Taala, kuweza kuwafikishwa kuweza kupata baraka hii na nafasi hii ya kuja kuzuru sehemu mbalimbali tukufu ikiwa hija kutekeleza ibada ya Allah subhanahu wa Ta'ala, lakini nipende kutoa ujumbe kwa ndugu na na majamaa na rafiki, tuweze kujitahidi katika hali ya kumkumbuka Allah subhanahu wa Taala na kumwomba aweze kutuafikisha kuweza kufika kuzuru makaburi ya watu watukufu, eh, kuzuru nyumba tukufu Al-Kaaba Sharif niweze kumwomba Allah Subhanahu wa ta'ala aweze kuturuzuku wote kiujumla Amen. Labda na Waislamu hivi sasa wakiwa wanaadhimisha sikukuu ya Idul Haji, una ujumbe gani kwa Waislamu popote pale walipo ulimwenguni? Ujumbe wangu kwa Waislamu wote kiujumla, katika siku hii au katika hizi siku tukufu, tujitahidi katika hali ya kufanya ibada na dhikri mbalimbali mbali na ibadati ili tuweze kuungana pamoja na wale ambao wapo katika harakati ya kutekeleza ibada ya hija kwa wote, tujitahidini katika hali ya kukumbuka ibada ya Allah subhanahu wataala, na amali mbalimbali. Kwa mfano amali hizi siku zote nabidi tujitahidini katika hali ya kumkumbuka Allah subhanahu wataala. Asante sana Alhaji Shaaban kwa kuweza kuitumia fursa hii ya Radio Teheran kwa ajili ya kutuma salamu za Idul Haji. Shukran sana, shukran, shukran. Tuna kushukuru sana Alhaji Salum Bendera na Mwenyezi Mungu akutakabalia ibada yako ya Hija. Na sasa namgeukia Kalekela Omar Mahmud, ni msikilizaji wetu huyu mtajika kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, ambaye anajiunga na, na wasikilizaji wetu wengine katika kutuma salamu na ujumbe wa Edol Avha. Anasema, kwa kuheshimu, kuthamini na kutambua umuhimu wa makao ya kulelea watoto yatima, natumia fursa hii kutuma salamu zangu za Edol Avha kwa watoto walezi, na wafanyakazi wa makao yetu ya malezi kama ifuatavyo: Mosi, natuma salamu zaidi kwa Lady Fatima Orphanage Center LFC yaliyopo Mji Mwema, Kigamboni, Dar es Salaam. Pili, Hisan Orphanage Center yaliyopo Kibada, Kigamboni. Tatu, kwa Jerusalem Orphanage Center yaliyopo Kibada, Kigamboni. Maya Orphanage yaliyopo Cheka, Kigamboni. Aman Orphanage yaliyopo Kibugumo, Kigamboni. Kigamboni Community Center yaliyopo Kigamboni. Sita hiyo kwa jumba la watoto yatima ya Alfirdaus orphanage iliyopo Magogoni Kigamboni. Pia nane, anatuma salamu kwa nyumba ya watoto watima ya Dunia Khairi orphanage yaliyopo pale pale Puna Kigamboni, kote huko ni Dar es Salaam Tanzania. Tisa, kwa Hope and Wonder yaliyopo Kibugumo Kigamboni. Kumi, kwa Mudi Kiluva Foundation iliyopo Kibada Kigamboni, pia na shirika letu la mazingira amemalizia, the foundation for conserving natural resources based for future generation lililopo mji mwema Kigamboni. Ndiyo anasema ni salamu hizi zoende wote hao na majumba yote hayo yanayolelea watoto yatima. Kalekela Omar Mahmud, shukran sana, asante sana Kalekela Mahmud, na wewe pia tunakutakia Idi njema na wote uliowatumia salamu. Naendelea kusikiliza kipindi maalum cha Idul Adha kinachokujieni moja kwa moja kutoka redio Tehran na kabla ya kuendelea kukusomeeni ujumbe na salamu zenu za maandishi, hebu kwanza tutegee sikio baadhi ya salamu zaidi zilizotumwa na wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Napenda kutuma salamu zangu za id ludhuhia kwa mama mzazi Biashura Rashid Kinje, shangazi tani maarufu shangazi yangu Khadija Bint Saidi na shangazi Khadija Bint Rajabu Mzebo wakiwa Kigoma, Tanzania. Pia anapenda kutuma salamu kwa Zainab Kashindi Maulidi, Khanifa Kashindi Maulidi, Farid Kashindi Maulidi, mtoto Khadija Kajabwa, Zamda Kajabwa, wote wakiwa Kigoma, Tanzania. Napenda pia kutuma salamu kwa Yazidi Akida Mwihaji akiwa Tanga, Saidi Hassan Maganga akiwa Kigoma, Daudi Kikoti akiwa Dar es Salaam. Rafiki yangu Joel Joseph akiwa Mwanga Center Kigoma, mjomba wangu Abdul Rashid Kinje, baba yangu mzee Ramadhani Mzebo na mzee Jafari Mzebo na mzee Mwaka Mbaya wakiwa Kigoma vijijini. Mwisho kwa Sheikh Abbas Eid Noboka, Sheikh Ismail Nasoro na Sheikh Moshi Isa wakiwa Kigoma Tanzania, na kutakieni kheri na salama katika maisha yenu. Nam, wapenzi wasikilizaji, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu waliotumia fursa hii kutuma salamu zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande wetu Redio Tehran, pia tunawatakia Waislamu wote duniani, hususan wasikilizaji wetu, Idi mubarak na kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 9 Dhul Hija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Julai mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe tisa Dhul Hija katika kalenda ya Hijria kamaria inasadifiana na siku ya Arafa. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Makka. Tangu adhuhuri ya siku hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alqaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahli Beiti zake watoharifu zimejaa fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamu hicho. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezimungu subhanahu wataala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima wa Jabalurahman. Ni vyema kukumbusha kuwa magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharulharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za hija. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita sawa na tarehe 9 Dhulhija mwaka 60 Hijria, Muslim bin Aqil binamu wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam, aliuwa washahidi mjini Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea mjini Kufa, Iraq, akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imam Hussein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua Imam wakimtaka aende mjini humo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalim wa Yazid bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziada, mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake. Miaka 20 iliyopita, mwafaka na tarehe 9 Julai mwaka 2002, Umoja wa Afrika au ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OAU iliundwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo, katika siku kama ya leo mwaka elfu mbili na mbili wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU waliunda Umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban nchini Afrika Kusini. Taasisi kama vile bunge, kamisheni ya utendaji, benki kuu, mfuko wa fedha na mahakama zimezingatiwa katika umoja huo kwa ajili ya kuratibu mawasiliano na kusaidia ustawi wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudan Kusini tarehe tisa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na moja walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakabali wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudan kujitenga na lile la kaskazini na kuundwa nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mahujaji wa nyumba ya tukufu ya Mwenyezi Mungu kuanzia asubuhi ya leo Jumamosi wameanza amali ya kumpiga mawe shetani huko Mina karibu na mji mtakatifu wa Maka katika siku ya kwanza ya Idul Adha, wakiwa mbioni kuhitimisha vipengee vikuu vya ibada ya hija ya mwaka huu. Wakati huo huo, umati mkubwa wa mahujaji wa kirani sambamba na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina umekosoa pia njama ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema Marekani ni taifa linaloporomoka na kwamba Marekani imepiga magoti na kudhalilika mbele ya nchi nyingine na Kiongozi wa harakati Ansarullah Yemen amesema utawala wa Saudi Arabia unawazuia baadhi ya Waislamu kutekeleza ibada ya hija kwa sababu ya misimamo ya kisiasa ya ukoo wa Al Saud au misimamo ya Marekani na Israel dhidi ya Waislamu hao. Na kwa muktasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdulfattah Musa la Ziada, sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum wa rahmatullahi Wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh