Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu aliyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai tisa mwafaka na tarehe tisa na kwa baadhi ni tarehe kumi Dhulhija mwaka elfu moja mia nne 43 hijria. Kwa ndugu Waislamu ambao hii leo wanaadhimisha siku kuu ya Idul adha au Idul Hajj, tuna kunyoosheni mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii. Nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumzia shahada ya Muslim bin Aqil alaihi ssalam. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Ni ruhusu nivute pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari tulizozipa uzito mchana huu. Rais, Raisi wa Iran anasema maadui wanatumia magenge ya kitakfiri kuwagawa Waislamu. Watu 18 wapoteza maisha katika ajali mbaya ya barabarani pwani ya Kenya. Kundi ya Muqawama Palestina yamkosoa Mahmud Abbas kwa kukutana na Benny Gantz pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanze na habari ya tanzia ambapo watu kumi na wanane wamepoteza maisha huku wengine wengi wakijeruhiwa katika ajali mbaya ya barabarani iliyohusisha gari dogo la abiria na lori katika kaunti ya Kwale huko pwani ya Kenya. Kamanda mkuu wa polisi katika kaunti ya Pwani Titus Karure amethibitisha habari ya kutokea ajali hiyo na kueleza kuwa watoto wawili ni miongoni mwa watu kumi na wanane walioaga dunia kwenye ajali hiyo ya jana jioni. Habari zinasema kuwa matatu hiyo yenye uwezo wa kubeba abiria kumi na wanane iligongana na trela katika eneo lililoko baina ya Taru na Samburu katika barabara kuu ya Nairobi kwenda Mombasa mashuhuda wanasema gari hilo dogo la abiria lilikuwa linaendeshwa kwa kasi na liligongana ana kwa ana na lori lililokuwa likitokea upande wa pili lilipojaribu kulipita gari jingine. Miili ya wahanga wa ajali hiyo imepelekwa katika makafani ya hospitali ya kaunti ndogo ya Kinango, kaunti ya Kwale, huko pwani ya Kenya. Kwa wastani wa Kenya elfu tatu hupoteza maisha kila mwaka katika ajali za barabarani. Takwimu za Shirika la Afya Duniani zinaonyesha kuwa duniani kote ajali za barabarani zinaua watu takriban milioni moja na laki tatu kila mwaka ambao ni sawa na zaidi ya watu wawili kila dakika, huku wengine milioni hamsini wakijeruhiwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mwenendo wa magenge ya kigaidi na kitakfiri wa kupanda mbegu za chuki na mifarakano ni sehemu ya mbinu zinazotumiwa na maadui kuibua migawanyiko katika umma wa Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi alisema hayo jana jioni katika mazungumzo yake na wanazuoni wa Kishia na Kisuni katika mkoa wa Kurdistan, magharibi mwa nchi na kusisitiza kuwa maadui wanatumia magenge ya kitakfiri kuwagawa Waislamu. Ameeleza bana kuwa wanazuoni wa Kiislamu ni warithi wa mitume na hii leo wasomi hao wa Kiislamu ndiyo ngao kuu ya jamii mkabala wa mashambulizi tarajiwa ya maadui. Sayid Ibrahim Raisi amewapongeza wakazi wa mkoa huo wa magharibi mwa Iran kwa kusimama kidete daima dhidi ya maadui na vikosi vinavyopinga mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa Iran amebainisha kuwa ulimwengu wa Kiislamu umezungukwa na njama zilizopikwa na Wazayuni, Marekani na Uingereza, hivyo umma huo unapaswa kuwa macho. Ameashiria indhari ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al Khamenei juu ya njama hizo za maadui na kusisitiza kuwa umma wa Kiislamu ulichelewa kutanabahi juu ya sharihi hiyo ya kuibua mifarakano beina yao. Kwengineko, rais wa mamlaka ndani ya Palestina Mahmud Abbas amekosolewa vikali na makundi ya mukawama ya Palestina kwa kukutana na kufanya mazungumzo na waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni wa Israel Beni Ganza. Msemaji wa harakati ya mukawama ya Jihadulislami Tarik Salmi amesema mkutano huo wa Abbas na Beni Gantz, waziri wa vita wa Israel, hautakuwa na matokeo mengine ghairi ya kushadidisha migawanyiko ya kisiasa miongoni mwa Wapalestina. Naye Hazem Kasim, msemaji wa, wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kitendo cha Abbas kwenda kujikomba mbele ya waziri wa vita wa Israel ni sawa na kuipiga jambia kwa nyuma kambi ya Intifadha. Abbas na Gantz walikutana na kufanya mazungumzo katika kikao cha faragha jioni ya juzi Alhamisi, mjini Ramallah katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Wawili hao walijadili mikakati ya usalama kuelekea safari ya rais Joe Biden wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu beina ya Julai 13 na 16. Abbas anaendelea kujikomba kwa wazayoni katika hali ambayo Naftali Benet, waziri mkuu aliondoka, wa utawala habithi wa Israel mwenye misimamo ya kufurutu ada amesistiza mara kadhaa kuwa kamwe utawala huo hautoruhusu kuundwa dola la Palestina katika utawala wake. Abbas jana Ijumaa pia alizungumza kwa njia ya simu na Yair Lapid, waziri mkuu mpya wa utawala huo pandikizi, hii ikiwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi kwa kiongozi huyo wa mamlaka ndani ya Palestina kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa akali watu kumi na watatu wameuawa katika shambulizi jipya la waasi wa kundi la ADF katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la DRC lilitangaza habari hiyo jana Ijumaa na kueleza kuwa wanamgambo hao wa ADF waliuawa au waliua wagonjwa tisa kwenye tukio hilo baada ya kuvamia kituo cha afya Alhamisi usiku. Kasereke, kasereka kumradhi ise migambo meya wa mji wa Lume katika mkoa wa Kivu kaskazini amesema waasi hao wa ADF waliwaua wagonjwa wanne ndani ya kliniki hiyo na raia wengine tisa kabla ya kutorokea katika hifadhi ya wanyamapori ya Virunga. Ameeleza kuwa wagonjwa wawili wameuawa kwa kuchomwa moto na wapiganaji hao ambao pia waliteketeza kwa moto kituo hicho cha kutoa matibabu. Kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki na kaskazini mashariki mwa DRC tangu mwongo wa tisini, ambapo limeua mamia ya watu na kupelekea malaki ya wengine kuwa wakimbizi. Na kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema raia wasiopungua 749 wameuawa katika mikoa ya Afar na Amhara katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita katika mapigano ambayo yamejiri kati ya vikosi vya jeshi la serikali na waasi wa Tigray People's Liberation Front, kwa kifupi TPLF. Ikitangaza habari hiyo jana Ijumaa, kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema idadi hiyo ya raia waliuawa katika kipindi cha kati ya mwezi Juni mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na moja na mwezi huu wa Julai mwaka huu. Mapigano hayo yaliyojiri kwa muda wa miezi ishirini yalijiri katika eneo la Tigre kaskazini mwa nchi na kuenea hadi maeneo ya Amhara kaskazini magharibi na Afara magharibi mwa nchi hiyo. Daniel Bikly, mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia, amesema kuwa idadi hiyo ya wahanga sio idadi ya mwisho inayotokana na mapigano in hayo na kwamba uchunguzi zaidi kuhusu kadhia hiyo bado unaendelea. Viongozi wa kieneo ya Ethiopia wametangaza karibuni kwamba zaidi ya watu mia mbili wameuawa katika shambulizi lililofanywa na wanamgambo wanaofungamana na kabila la Amhara katika eneo la Oromia. Mzozo wa Tigray ambao unahesabiwa kuwa wa kikabila ulianza tangu kuingia madarakani Abei Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, mwaka elfu mbili kumi na nane, jambo ambalo limechochea ghasia na machafuko katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo katika mpaka na nchi jirani za Eritrea na Sudan. Kundi la magaidi wa Ashababu pia linajishughulisha na vitendo vya ugaidi katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp, kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletwa uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho kukosolewa, safari ya Joe Biden huko Saudi Arabia na katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mbali na kuwa safari ya Rais Joe Biden wa Marekani huko Saudi Arabia na vilevile vile katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel kukosolewa sana, lakini kile kinachodhihirika zaidi katika ukosoaji huo ni kuwa kufanyika safari hiyo sambamba na siku ya kutekelezwa ibada tukufu ya hija ni jambo ambalo haliwezi kuwa limefanyika hivi hivi, bali limepangwa kufikia malengo maalum. Mipango ambayo inafuatiliwa na wapangaji wa njama ya kufanikisha mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya nchi za kiarabu na kiislamu za Asia Magharibi na utawala ghasibu wa Israel ni kwamba mapatano yoyote yatakayofikiwa kati ya pande hizo yafanyike katika fremu ya kile kinatajwa kuwa mapatano ya Abraham kwa mujibu wa mpango wa amani uliowasilishwa na Amir Abdullah, mrithi wa wakati huo wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia na kupitishwa katika kikao cha viongozi wa nchi za Kiarabu mnamo mwaka elfu mbili mjini Beirut, Lebanon. Kuanzisha uhusiano wowote kati ya nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israel kulishurutishwa na kuundwa serikali huru ya Palestina ambayo ingekuwa na mji mkuu wake huko Beitulmuqadas, ambapo pia utawala huo ghasibu ulitakiwa kuondoka katika ardhi nyingine za Waarabu kwa mujibu wa maazimio nambari 242 na 338 ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo lakini, duru mpya mazungumzo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa nchi za Kiarabu na utawala huo wa kibaguzi ulianzishwa katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani katika hali ambayo utawala huo haramu si tu ulikuwa umepuuza sharti hilo muhimu la nchi za Kiarabu bali uliendelea kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi zaidi za nchi za Kiarabu na kuziunganisha rasmi na ardhi za Wapalestina zilizohusubiwa mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane. Ardhi hizo ni pamoja na za milima ya Golan na ya Siria na, na vilevile vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi huko Palestina. Wakati huo huo, Marekani ilipuuza ahadi ilizotoa huko nyuma kuhusiana na kadhia ya Palestina kwa kuamua kuuhamishia ubalozi wake Beitul Muqadas kutoka Tel Aviv. Kwa kutilia maanani ukiukaji huo wa wazi wa sheria za kimataifa na mapatano yote yaliyokuwa yamefikiwa huko nyuma, mazungumzo na mapatano ya hivi sasa yametakiwa yafanyike chini ya amani au chini ya anwani ya mapatano ya Ibrahim au Abraham Zakod ili yapate kukubalika mbele ya fikra za walio wengi katika nchi za kiarabu na Kiislamu. Swala hilo lina umuhimu mkubwa kwa wapangaji wa mapatano mapya ya waarabu na Israel, kwa kadri kwamba licha ya kuwepo mikataba kama hiyo ya amani kati ya utawala huo ghasibu na baadhi ya nchi za kiarabu kama vile Misri, lakini uhusiano huo haukubaliki mbele ya wananchi wa nchi za kiarabu kwa maana kuwa hata kama nchi hizo zimeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kizayuni, lakini usalama wake bado haujadhaminiwa katika mazingira ya kawaida, na ndio maana balozi za utawala huo zimefunguliwa katika ghorofa za juu kabisa katika majengo ya kibiashara. Mifano ya wazi ya ukweli huo inaonekana nchini Misri na Bahrain ambayo imeanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo hivi karibuni. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Bismillahi rrahmani rrahim Ya Ashura yanasogea, masiku ya msiba mzito katika historia wa kufutwa kizazi cha Mtume Muhammad, masiku hayo yanakaribia. Al-Imam Al-Hussein alayhi salam katika kuutengeneza msafara wa Karbala, anamtuma mtoto wa ammi yake Muslim bin Aqil kama wakili wake kama mwakilishi wake katika ardhi ya Iraki. Mshairi anasema, nimemtembelea Muslim bin Aqil, nimemzuru Muslim bin Aqil, lakini Muslim bin Aqil niliyemzuru niliyemtembelea, alikuwa ni gharib, alikuwa ni mgeni katika majumba hayo, si mwenyeji katika ardhi ya Iraki. Sikufanikiwa baada ya kumtembelea Muslim na kumuona katika mazingira aliyokuwa nayo Muslim aliyekuwa mjumbe wa Hussein aliyepokelewa kwa kishindo aliyepokelewa kwa vigelegele, leo Muslim amekuwa ni mgeni, hajui pa kuelekea, hajui ende wapi. Lakini ni nani aliyetumwa kufa akatelekezwa? Ni Rasulu Hussein, ni mjumbe wa al-Imamul Hussein, na sidhani kama kuna sharafu kama kuna daraja kubwa kama mtu kuwa mjumbe wa al-Imamul Husain. faqad baya'u raghbatan minhum faya bi'sa lil bay'ati al-kashiha. Muslim bin Aqil alipofika Iraki, watu wa Iraki walimpa bai'a wakichukua kiapo cha utii kwa al-Imamul Husain kupitia yeye, lakini muda sio mrefu, watu wa Iraki walibadilika kutoka watu wa kumsaidia Hussein kwenda kwenye watu wa kumtelekeza Hussein na kumtelekeza Muslim bin Aqil. faqad bay'u raghbatan minhum faya bi'sa lil bay'ati al qashiha laqad khadhalu wa qad aslamu, walimtelekeza wakamwacha abakie kwenye mikono ya maadui. fayabna aqilin fadatkan nufusu li'idhami raziyatika alfadiha. Ewe Muslim bin Aqil, ewe mjumbe wa Husein, tunatamani sisi tungekuwepo Kufa tukakulinda tukahakikisha unabakia salama mpaka Huseini atakapokuja kuonana na wewe katika ardhi ya Kufa. Tuko tayari tulikuwa tukulinde na balaa kubwa na msiba mzito uliokukumba. linabki laha idhaba lqulubi fama kadru admu'ina almaliha li annaka lam turwa min shurbati thanayaka fiha ghadat taiha. Tunayo haki ya kumlilia Muslim bin Aqil, kutelekezwa alikotelekezwa Muslim bin Aqil, tunayo haki ya kumlilia. Machozi yetu yakitoka kwa ajili ya Muslim yana thamani gani kwa tendo alilolifanya Muslim kwa ajili ya Ahli Albaiti, kwa ajili ya Alimam Alhusaini? tuna haki ya kumlilia Muslim Muslimu ambaye alipopewa maji ya kunywa ayanywe, anaipeleka gilasi. Baadhi ya riwazi nasema meno yalianza kumdondoka, akaona hii ni ishara ya kwamba mimi ninaelekea kwenye mauti, sina haki ya kuyanywa haya maji, akayamwaga maji. ramauka min alqasri idha authaquk fama salimat fika min jariha qutilta walam tabki kalbakiyatu ama laka fi lmisri min naiha Muslim alichukuliwa, akapandishwa juu ya nyumba ya ghorofa, akakatwa shingo, mwili wake ukatupwa chini. Lakini si hivyo tu, bali mwili wake uliburuzwa. Ameuawa, hakuna mtu ambaye alikuwa anaweza kumlilia. Kauwawa, mwili ukaburutwa ndani ya ardhi ya Kufa, hakuwa na mtu wa kumlilia wala kumnusuru. Alimamu Lhusein alaihi salam, baada ya kuwa barua za watu wa Kufa zimekuwa ni nyingi, baada ya barua za Waislamu kuwa nyingi, na baada ya kuona kwamba ni wajibu wake wa kisheria kwenda Kufa, ni taklifu yake ya kisheria, Alimamu Lhuseini alitoka kuelekea Kufa, lakini kabla ya hapo watu wa Kufa walikusanyika nyumbani kwa bwana mmoja anayeitwa Sulaimanu bnu Surdi Alkhuzai, wakazungumzia habari ya kufa Muawiya kwamba Muawiya amekufa. Sasa lazima tuhakikishe tunaye kiongozi wa kutusimamia. Sulaiman bnu Surdi akatoa khutba, akaelezea kifo cha Muawiya na akahimiza kuandikwa barua kwa ajili ya kuja al-Imam al-Husayn Falhamdu lillahi alladhi qasama aduwaka al-jabbari al-anid. Hizi zote ni barua pamoja na majina ya watu. Barua hizi zinaelekezwa kwa al-Imam al-Husain. Barua nyingine iliandikwa ila al-Husain ibn Ali min shiatihi al-mu'minin wal muslimin, kwenda kwa, kwa Husain ibn Ali kutoka kwa mashia wake waumini na Waislamu. Amma ba'd fahayya halla fa inna nnasa yantadhirunaka, njoo watu wanakusubiria. Angalia hizi barua zinavyosema, walioandika min shiatihi lmuuminina walmuslimin, shia wake waumini na Waislamu. Naomba niendelee hapa, nitapaweka wazi kidogo kwa sababu ya tuhuma kubwa inayozungumzwa na maneno mengi kwamba waliomuua Huseini walikuwa ni Mashia. Kwa hiyo kwa nini leo mashia wanakusanyika kuzungumza habari ya Huseini? Zikaandikwa barua nyingine, barua zikawa nyingi. Alimamu Lhusein akaona ni wajibu wake wa kisheria kutoka kwenda katika ardhi ya Karbala, laula huduru lhadir wa qiyamu lhujjati biwujudi nasir wa ma akhadha Allahu ala lulama an la yuqaru la kidhati dhalim ya kwamba imefika kipindi wadhifa wangu wa kisheria lazima nisimame, taklifu yangu ya kisheria lazima nitoke. Alimamu Lhusaini hapa hakutoka kwa sababu ya barua zimekuwa ni nyingi, hakutoka kwa sababu watu wa Kufa wanamtaka. Aa, la, alimamu Lhusaini ametoka kwa sababu wadhifa wake wa kisheria, wajibu wake wa kisheria, lazima atoke. Alimamu Lhusaini akawaandikia watu wa Kufa ya kwamba anawatumia mtu anayemwamini na mtu katika watu wake na mtu katika wanafamilia yake Muslim bin Aqil. Akasafiri usiku na mchana mpaka akafika Kufa. Alipofika Kufa, Iraki, wakampa baia, wakamwambia utayari wao wa kumnusuru Husein, thamaniyata ashara alfa, watu elfu kumi na nane, lakini si hivyo tu akawa Muslim bin Aqil ndiyo imamu anayewaswalisha watu wa Kufa. Jamaa yake ilikuwa inakusanya watu elfu kumi na nane na walipopata ujumbe wa Alimamu Lhusein, akina Habibu ibnu Madhahir, akina Said ibnu Abdullahi Lhanafi walikusanyikana wakausoma vizuri ujumbe wa Husein na Muslim akakinaika ya kwamba kwa maneno haya Hussein anao watu wa kumsaidia. Hapo akaandika barua kuipeleka Kufa, Iraki kumtaka Hussein aje, akaandika maneno yafuatayo: Muslim bin Aqil, amma ba'd fa inna ar-ra'ida la yakdhibu ahla faqad bay'ani min ahli al-Kufa 18000 8 fa fa'ajjil al-iqbala hina yaatika kitabi wassalam. Muslim bin Aqili akamwandikia kaka yake Husein anamwambia: amma baad, mtumwa siku zote hawezi kumwongopea kiongozi wake. Hapa nilipokufa wamekukubali wewe kuwa kiongozi wao, uje, watu elfu kumi na nane haraka. Njoo ukipata barua yangu hii. Hakuondoka, akabakia amesimama pale mlangoni. Fakalat, ya hadha alam tashrab lma, ewe kiumbe, si umeshapata maji we likuwa unahitajia maji ya kunywa, si umeshakunywa? Fakala bala, ndiyo Kalati, idhan idhhab ila il ahlik wa ashiratik, nenda kwenye familia yako, nenda nyumbani kwako, nenda kwenu, we huna familia, huna watoto. Fasakata Muslim, Muslim bin Aqil alipoambiwa maneno yale yakanyamaza. Fakalat, ya subhanallah ma julusik wa anta rajulun gharib ala babi dar imraatin ghariba. Subhanallah, wewe ni mwanamume, ni mgeni, huna haki. Una haki kweli ya kusimama nyumbani kwangu mbele za mwanamke mtu mzima kama mimi? Umebakia mlangoni, wewe umeshakunywa maji, ondoka uende zako kwako. Fasakata muslim muslim akanyamaza. Falamma nadharat ilayhi walamasat fihi athara tadayyun mwanamke akamwangalia Muslimu, akapata kwamba ana athari, ana uso wa uchamungu, ana madhhari ya uwalini, walii wa Mungu. Akamwambia, la uhillu laka ljulusa ala babi dari, ni haramu kukaa mlangoni kwangu, sikuruhusu kubakia hapa. Fawathaba qaiman ala qadamai muslimu, akasimama haraka. Aliposimama akamwambia, amata llah, eweye kijakazi cha Mungu, Laisa li fi misrakum hadha ahlun wala ashira, mimi katika mji huu sina ndugu, sina familia wala sina mtu yoyote, mimi niko peke yangu. Bibi yule akamuuliza wa man ant, sasa wewe ni nani? Muslimu akajibu akasema, ana muslim bin aqil, mimi ni muslim bin aqil. Ghadara bi ahlu masrikum hadha, watu wa mji huu wamentelekeza. ingia ndani ya nyumba haraka. thumma aradat alayhi al-asha, towa akapika chakula cha usiku akamkaribisha Muslim bin Aqil, akampa chakula ale. fa aba an yakul Muslim bin Aqil, akakataa kula chakula. wa qada laylatahu bil ibada, usiku ule wote akawa Muslim bin Aqil ya kazi yake ni kufanya ibada. wa qubayla al fajri malakatuhu aina, kabla ya al fajri akalala kidogo alipolala usingizini, raa ammahu amira lmuminina fi lmanam, akamuona baba yake mdogo amiru lmuminin Ali bn Abi Talib anamwambia, ewe mtoto wa ndugu yangu, innaka sairun ilaina an qarib, muda si mrefu wewe utakuja kwetu. Usingizini anamuona Ali anamwambia, muda si mrefu wewe, tena hutoishi duniani. falama sabaa lsabah, akaamka Asubuhi amekaa amemaliza kuswali, anasikia waqa hawafiril khuyul, anasikia sauti mishindo ya farasi imezunguka nyumba. Mama yule akamfuata Muslim, akampata Muslim yatadarau lilqital, anajiandaa kwa ajili ya vita na mapambano. Faqala wa asafaa awatuktalu fi dari huzni iliyoje Mtu kama wewe uwawe nyumbani kwangu, wa khajlati min ammika amiri lmu'minin Ali, nitakwenda kumwambia vipi siku ya kiyama, wa hal yuriduna ghairi Muslim anamwambia kwani wanataka mwingine hawa wananikusudia mimi kuniua? la alaik na wilini saifi, naomba unipe upanga wangu. faqtahamu alayhi ddar, wa kaivamia nyumba, fa akhadha yuqatiluhum Muslim Alipowatoa nje Muslimu akatoka na upanga wake, fa akhadha yuqatiluhum fi shawari'i lkufa, akawa anapigana nao barabarani, hata annahum saadu ila lsutuh, mpaka wakapanda juu ya majumba, wakawa wanamtupia vimwenje vya moto na wanamtupia mishare, wakiwa wako juu, kwa sababu ya ushujaa aliyokuwa nao. Lakini pamoja na hayo yote hawakuweza, hafaru lahu hufra wakamchimbia shimo waghatauha wakalifukia thumma maru baina yadai fakara khalfahum wa idha bihi yaskutu fi tilka lhafira fajtamau alaih wantazau saifahu min fadamiat aina Muslim. Wakamchimbia shimo, wakajaribu kumshambulia kila upande. Muslimu akaanguka kwenye lile shimo, kwa sababu hawakulitambua hakulitambua alipoanguka, wakamnyang'anya silaha aliyokuwa nayo. Muslimu akawa analia, wakamuuliza, bwana mmoja akamwambia, inna ladhi yatlubu mithla ladhi tatlubu la yabki idha nazala bihi ma nazala bik, mtu anayefanya jambo hili ambalo unalifanya wewe, unatafuta shahada kupata kifo kitakatifu, hali akikumbwa ni jambo kama hili. Angalia majibu haya, Muslim bin aqil akamwambia wallahi ma li nafsi bakit walakin bakitu li ahli lmuqbilin li Husain wa ali Husain, kinachonliza si mimi kwamba nalia kwa sababu nitakufa, la. Kinachonliza, nimemwandikia barua Husain na jamaa zake kwamba waje, watu wako vizuri huku, hicho ndicho kinachonliza. Akhadhu Muslim ila qasri limara. Wakamchukua Muslimu mpaka ikulu. Alipofika ikulu wa baada muhawaratin, alipofika ikulu Ubaidillah bn Ziyad akaanza kumtukana baba yake Muslim na akamtukana na ami yake Muslim, Amir lmuminin Alii bn abi Talib. Muslim hakunyamaza kimya, akajibu. Ubaidillahi bn Ziyad akakasirika akampiga fimbo aliyokuwa ameikamata akamjeruhi kwenye pua yake. Muslim akaona kando kando maji ya kunywa mazuri akaomba, wakakhtalifiana. Baadhi wakasema mpeni maji, wengine wakasema msimpe mpaka afe na kiu. Lakini walipompa maji yale, alipoyapeleka kinywani, meno yalikuwa yanadondoka yenyewe. Muslim maji yale akayaacha. Ubaidillah bin Ziyadi akatoa amri kwamba wampandishe juu ya nyumba na wakifika huko wamkate shingo yake. Muslim bin Aqil akapandishwa wakati anapanda mdomo wake ulikuwa ukimtaja Mungu, la ilaha illa llah subhana llah, akimswalia mtume mpaka akafika juu. Alipofika juu akawaomba kwamba aswali rakaa mbili, akaswali rakaa mbili. Baada ya kumaliza kuswali rakaa mbili akaelekea upande wa Maka, mahala anapotokea Hussein, akamsalimia Huseini akisema assalamu alaika yabna al-am mwili wake ule ukatupwa kutoka juu ya nyumba mpaka chini. Thumma rabatu rijlai muslim wa hani wa akhadhu yajurunahuma fi laswaq, kakatwa shingo yeye na mwenzake mtu mmoja katika watu wa Kufa, bin Uruwa, shingo, chini, wa Kufa hani bin Urwa wakakatwa shingo wakatupwa chini, miili yao ikawa inaburuzwa sokoni na watu wa Iraki wanaangalia kwa macho yao mawili. Baqiyat tawa tabki ala muslim Twa akabakia anamlilia muslimu usiku na mchana, bibi yule anamkumbuka Muslim. Ila an jau bisabaya ahli lbaiti ila lkufa, mpaka baada ya vita vya Karbala mateka waliouawa Karbala, watu walioawa Karbala waliobakia mateka wakenda Kufa. Mateka walipoingia katika mji wa Kufa, jaat tawa, bibi huyu anaitwa Tawa, alikuja wastaadhanat fi dukhuli ala Zainab, akaomba ruhusa kwenda kumuona Zainab. Faqalat laha Zainab, ukhayya man ant, Zainab akamuliza weni nani uliyekuja, unataka kumuona Zainab. Qalat ana tawa allati awat ibn ammika Muslim, mimi ndio tawa niliyo muhafidhi niliyempa hifadha mtoto Muslimu alikuwa na binti yake yatima, nimepata habari kwamba mko naye. faqalat bala sayyidati muri biihdariha Zainab akamwambia ndiyo, kabasi namuomba ni muone, na muomba nije ni muone, nimtambue. fajaat alyatima, yatima yule wa Muslimu akaletwa. ajlasataha towa fi hijriha, akamkalisha kwenye mapaja yake. wa hiya tamsahu ala rasiha, huku anapangusa kwenye kichwa chake. <todicum> hii. Hey, ni Redio Teheran. Omar Lalu akiwa Zanzibar anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema muulizaji aliuliza, je, inafaa kufunga sunna wakati bado unadaiwa funga ya faradhi? Aya, inshallah. Asante sana kwa swali lako hilo, na inshallah nitalielekeza kwa husika wa vipindi vyetu vya kimaanawi. Asante sana Shera Ali Fazil naye akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, inasikitisha sana umma wetu kutumika na maadui wetu kutupandikizia utakfiri na kutumika kutugawa. Hii inaonyesha dhahiri kuwa bado uma wetu hatukuelewa Uislamu wetu hata katika madhehebu zetu, inaonyesha Uislamu wetu, aa, sote tumebaki katika ushabiki tu. Shera Ali Fazil huyo akiwada asante sana pia. Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora Tanzania, natushukuru kwa habari, asante sana pia. Id Ibrahim Said Stambuli yupo Bujumbura Burundi, uswazi Buyenzi huko, asante sana naona katutumia ujumbe wa salamu zaidi. Inshallah nadhani ujumbe wako huu utatumika katika kipindi kijacho cha salamu zaidi. Kwa sasa karibu ni kuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akihutubia umati mkubwa katika ikulu ya Nairobi. Picha hiyo imeambatana na anwani isemayo siku taka damu imwagike mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwa muhtasari, ni kuwa Rais Kenyatta amesema alikuwa radhi kuachana na kiti cha rais mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kuibuka ghasia za uchaguzi. Toleo la mtandaoni limepozitwa habari inayosema tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC imepuzilia mbali madai ya mgombea urais wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga kuhusu mpango wa kuchapishwa kwa karatasi zaidi au karatasi za ziada za kupigia kura kufanikisha wizi wa kura Agosti 9. Pia limeandika maadhimisho ya siku ya ida kuanza leo Sakaja kujua hatma yake Jumatatu, na kwenye spoti, Platini na Blata waponea. Gazeti dada la Saturday National limetanguliza mbele habari mbili, moja inaeleza kuhusu biashara haramu ya figo na nyingine ni kauli ya Rais Kenyatta akieleza sababu za kumuunga mkono Martha Karua kuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi wa Agosti tisa. Toleo la intaneti limeipa umuhimu habari ya ajali ya barabarani iliyoua watu 18 katika kaunti ya Kwale, pwani ya kenya. Pia limeandika Ruto asema Sitamchunguza Uhuru ni kishinda urais. Matiangi atangaza Jumatatu kuwa siku ya mapumziko kwa ajili ya shamra shamra za Idul Adha. Na kimataifa, waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe aaga dunia baada ya kupigwa risasi na vilevile vile, Eduardo dos Santos rais wa zamani wa Angola aliyetawala kwa muda mrefu zaidi afariki dunia. Gazeti la Saturday Standard kama lilivyofanya Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya Rais Kenyatta kuwa tayari kuachana na siasa mwaka elfu mbili kumi na saba kwa ajili ya amani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: Uhuru Kenyatta katika njia panda, siku thelathini za mwisho ndani ya Ikulu, magavana wasema tulifanya kadri uwezo wetu kufanikisha ugatuzi, na watu ishirini waofia kuaga dunia katika ajali ya barabarani karibu na Taru barabara, barabara kuu ya Mombasa. Tuelekee nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya mauaji ya kutatanisha ya mtoto ndani ya hifadhi. Linaandika, askari wa wanyamapori adaiwa kumpiga risasi na adaiwa kumpiga risasi kijana huyo kwa kuingiza mifugo hifadhini. DC Mwaipaya afunguka, ndugu adaye aliombwa kutoa ng'ombe akagoma, akapigwa risasi na nyingine kumi na tano zikapiga hewani. Pia limeandika kina Mde na Chadema wasubiri karata ya mwisho. Habari hii ya kesi ya kina Halima Mde imetangulizwa mbele na gazeti la Raia Mwema lililoandika: ngoma mbichi, Chadema na kina Mde, mapambano yanaendelea mahakamani, jaji awaruhusu wafungue kesi kupinga kutimuliwa na chama. Pia limeandika ACT kufumua mikataba Zanzibar. Samia na maaskofu kujadili mazingira. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo, ambalo pia limeandika Samia na viongozi duniani walaani kuuawa wa Shinzo Abe. Ukurasa wa mbele wa jamvi la habari umepambwa kwa nyuso zinazotabasamu za watu wa jamii ya Maasai. Picha hiyo imebeba anwani semayo wananchi wayafurahia maisha mapya ya Msomera. Limeandika pia idadi ya wanaochanja uviko 19 yaongezeka na Tanzania ina futi za ujazo trilioni 57 za gesi, TPDC yasema hadi sasa kiasi kilichotumika ni asilimia 62 pekee. Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno CCM yasema msimchukulie poa Rais Samia. Baadhi ya dondoo za habari hiyo zinasema kuhusu hoja za CAG, wengi wanawajibishwa kimya kimya. Kuhusu katiba mpya, chama kimeamua kuwasikiliza wananchi, na kuhusu tume huru, kikosi kazi kitatoa mwelekeo wa muundo wake. Tuna tamatisha udondozi uh, wetu nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor ina anwani semayo bei ya sukari kuongezeka. Baadhi ya habari muhimu zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: waasi wa ADF waua watu kumi na watatu katika shambulio la DRC, waasi wa M23 wakataa tena kuondoka Bugana, mashine za wapokonya ajira wafanyakazi 80 wa NSSF, na serikali yaagiza ndege za Uganda zitumie Kiswahili. Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 9 Dhulhija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Julai mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe tisa Dhulhija katika kalenda ya Hijria Kamaria inasadifiana na siku ya Arafa. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Makka. Tangu adhuhuri ya siku hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alqaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahli Beiti zake watoharifu zimejaa fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamu hicho. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija, na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima wa Jabalur Rahman. Ni vyema kukumbusha kuwa magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharu Lharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za hija. siku kama ya leo miaka moja 1383 iliyopita sawa na tarehe 9 Dhulhija mwaka 60 Hijria, Muslim bin Aqil binamu wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhimssalam, aliuwa washahidi mjini Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea mjini Kufa, Iraq, akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imam Husein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua Imam wakimtaka aende mjini humo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalim wa Yazid bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubeidullah bin Ziyada, mtawala wa wakati huo wa Kufa na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake. Miaka 20 iliyopita mwafaka na tarehe 9 Julai mwaka elfu mbili na mbili, Umoja wa Afrika au ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OAU iliundwa mwaka 1963 ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku, kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo, kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo katika siku kama ya leo mwaka 2022 wakuu wa nchi wanachama wa umoja wa nchi huru za Kiafrika OAU waliunda Umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban nchini Afrika Kusini. Taasisi kama vile bunge, kamisheni ya utendaji, benki kuu, mfuko wa fedha na mahakama zimezingatiwa katika umoja huo kwa ajili ya kuratibu mawasiliano na kusaidia ustawi wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika. Na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudan Kusini tarehe tisa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na moja walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakabali wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudan kujitenga na lile la kaskazini na kuundwa nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naona muda umenipa kisogo mpenzi a msikilizaji, sitosoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kwa akali watu kumi na watatu wameuawa katika shambulizi jipya la waasi wa kundi la Allied Democratic Forces ADF katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema raia wasiopungua 749 wameuawa katika mikoa ya Afar na Amhara katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita katika mapigano ambayo yalijiri kati ya vikosi vya jeshi la serikali na waasi wa TPLF. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas amekosolewa vikali na makundi ya mukawama ya Palestina kwa kukutana na kufanya mazungumzo na waziri wa vita wa utawala wa kizoni wa Israel Benny Gantz. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mwenendo wa magenge ya kigaidi na kitakfiri wa kupanda mbegu za chuki na mifarakano ni sehemu ya mbinu zinazotumiwa na maadui kuibua migawanyiko katika umma wa Kiislamu. na watu kumi na wanane wamepoteza maisha huku wengine wengi wakijeruhiwa katika ajali mbaya ya barabarani iliyohusisha gari dogo la abiria na lori katika kaunti ya Kwale huko pwani ya Kenya. Na kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, ndo tunafika tamati ya matangazo haya ya jumamosi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Imekuwa fahari kubwa sana, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia katika matangazo yetu ya asubuhi na sasa ya mchana, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na vilevile vile tunatanguliza shukrani za dhati kwa wale wote ambao wametutumia salamu za Idi. Insha allah, salamu hizo tunaahidi kuzitumia katika kipindi au vipindi vya salamu ya Idul Adha. Asante sana kwa hilo, mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Husen Hasan, nakutakia siku njema na takabalallahu minna wa minkum, Id Mubarak kwa wale wanaosherehekea leo. Asante na kwaheri.