Ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake, juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkhair, mpenzi msikilizaji, na natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai 9 mwafaka na tarehe tisa na kwa baadhi tarehe kumi Dhulhija mwaka 1443 Hijria, siku ambayo baadhi ya Waislamu wanaadhimisha sikukuu ya Idul Adha. Tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa wale ambao wanaiadhimisha siku hiyo tukufu. Hii leo studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na hii leo hatutakuwa na vipindi vyetu vya kawaida, bali tumekuandalia kipindi maalum mawaidha kutoka kwake Sheikh Ayub Rashid Mbogo wa huko Uingereza, atakuwa anazungumzia fadhila za siku ya Arafa. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plas 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Baadhi ya Waislamu waswali Idul Adha leo wengine kuadhimisha sikukuu hii kesho. Guterres asema Kiswahili ni muhimu katika utekelezaji wa ajenda za UN na waziri wa mambo ya nje wa Iran alaani ni mauaji ya Shinzo Abe pamoja na habari nyinginezo. Hivyo vilikuwa vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo asubuhi hii leo. Sasa nikusomea habari kwa kina. Baadhi ya Waislamu katika nchi kadhaa duniani wanaswali na kusherekea sikukuu ya Idul Adha hii leo huku wengine wakitazamiwa kuadhimisha sherehe hizo kesho Jumapili. Sikukuu hii ya Idul Haj inaadhimishwa leo katika baadhi ya nchi na maeneo mengine ya dunia sambamba na amali ya kuchinja wanyama na dhabihu inayofanyika huko katika ardhi tukufu ya Makka nchini Saudi Arabia. Duru za habari zinaarifu kuwa baadhi ya Waislamu wanasali na kuadhimisha sikukuu ya Idul Adha hii leo katika nchi za Kenya na Uganda. Akthari ya Watanzania wanatazamiwa kuadhimisha sikukuu hii tukufu hapo kesho. Kadhalika nchi za Kiislamu kama Iran na Indonesia zinatazamiwa kuadhimisha sikukuu hii adhimu ya Id ya kuchinja kesho Jumapili. Hapo jana mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu katika mji mtakatifu wa Maka nchini Saudi Arabia walisimama katika uwanja wa Arafa, kisimamo hicho kikiashiria kilele cha ibada tukufu ya hija. Redio Teheran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa sikukuu hii kubwa. Kwingineko, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema lugha ya Kiswahili imekuwa chachu ya kusogeza mbele ajenda nyingi za Umoja wa Mataifa, ikiwemo ile ya maendeleo endelevu SDGs, sambamba na ile ya Muungano wa Afrika au ya ajenda 2063. Guterres amesema hayo jijini New York, Marekani, kupitia msemaji wake Stefan Dujarik katika ujumbe wake wa siku ya kimataifa ya lugha ya Kiswahili amesema kama ninavyonukuu: hapa umoja wa Mataifa, kama mnavyofahamu, tuna taarifa nzuri sana zinazochapishwa kwenye mtandao kutoka idhaa ya Kiswahili umoja ya umoja wa Mataifa, mitandao ya kijamii na redio ikihudumia wazungumzaji wa Kiswahili na wale wanaotaka kujifunza. Amesisitiza kuwa Siku ya Kimataifa ya Lugha ya Kiswahili ni muhimu kwa kuwa lugha ya Kiswahili au Kiswahili kinazungumzwa na zaidi ya watu milioni mia mbili na miongoni mwa lugha zinazozungumzwa zaidi barani Afrika na lugha hii ina asili Afrika. Wakati huo huo, Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa akihutubia washirika kwa njia ya video amesema kutambuliwa kwa lugha ya Kiswahili ni muhimu sana kwa kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu kwa kuzingatia idadi ya wazungumzaji wa lugha hiyo na maeneo ambako inazungumzwa zaidi kusini mwa jangwa la Sahara. Amesema lugha ya Kiswahili ni chombo muhimu sana kwenye maendeleo, utambulisho na pia mazungumzo baina ya jamii mbalimbali. Mbali, bila kusahau ujumuishe katika jamii. Amemtaja baba wa taifa la Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akisema na hapa nanukuu, marafiki zangu, tarehe saba mwezi Julai mwaka 1954. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alitangaza lugha ya Kiswahili kuwa lugha ya harakati za uhuru. Mwisho kunukuu. Ameongeza na hapa nanukuu tena kwa kutambua Kiswahili kama lugha ya mawasiliano duniani, tunamkumbuka yeye na ninapouzungumzia Umoja wa Mataifa kwa kutambua Kiswahili kama lugha au na upongeza Umoja wa Mataifa kwa kutambua Kiswahili kama lugha ya ujenzi wa amani na mhimili wa tamaduni mbalimbali. Mbali. Kikao cha kwanza cha siku ya Kiswahili duniani kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa kimehutubiwa na marais wa Tanzania, Msumbiji na Burundi ambao wamezungumza kwa lugha ya Kiswahili, hii ikiwa ni mara ya kwanza kabisa katika historia ya umoja huo kwa lugha ya Kiswahili kutumika katika kikao rasmi. Mbali na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani mauaji aliyekuwa waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe ambaye alifariki baada ya kupigwa risasi akiwa katika kampeni za uchaguzi wa bunge. Katika ujumbe aliotuma kwa lugha za Kifarsi na Kijapani kwenye akaunti yake ya Twitter siku ya Ijumaa, Hussein Hamir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametuma salamu za rambirambi kwa watu na serikali ya Japan kufuatia mauaji ya Abe. Ameandika kama navunukuu, huduma zake za thamani kama mwanasiasa mashuhuri zikiwemo zile ambazo zililenga kuendeleza uhusiano kati ya mataifa mawili ya Iran na Japan hazitosahulika. Abe mwenye umri wa miaka 67, kiongozi wa muda mrefu zaidi wa Japan, alikuwa akitoa hotuba karibu na kituo cha treni katika mji wa magharibi wa Nara wakati alipopigwa risasi na mshambuliaji jana Ijumaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani naye pia amelani mauaji ya Shinzo Abe kwa kusema Iran kama nchi iliyoathiriwa na ugaidi na ambayo imepoteza viongozi wakubwa kwa hujuma za magaidi inafuatilia habari za mauaji ya waziri mkuu wa zamani wa Japan na Shinzo Abe kwa wasiwasi. Mtu mmoja anayeaminika kuwa ndiye aliyempiga risasi Abe tayari ameshatiwa mbaroni. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Japan alizimia mara tu baada ya kushambuliwa na alionekana akivuja damu kabla ya kupelekwa haraka hospitalini ambako alifariki. Abe alikuwa waziri mkuu wa Japan aliyekuwa uongozini kwa muda mrefu zaidi kutoka mwaka elfu mbili na sita hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa idadi kubwa ya Wapalestina kuhamishwa kwa nguvu kutoka eneo la mashambani katika ukingo wa magharibu wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Sven Quen von Bagados, balozi wa Umoja wa Ulaya huko Palestina, ameonya kwamba hatua ya utawala wa kizayuni wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina itakuwa ni uhamisho mkubwa zaidi wa nguvu kwa miongo kadhaa. Baksdorf ametoa tahadhari hiyo baada ya kuzuru eneo la Masaferiata kusini mwa ukingo wa magharibi, ambapo kufukuzwa kwa Palestina kumeongezeka baada ya uamuzi wenye utata wa mahakama ya utawala haramu wa Israel. Mwezi Mei, mahakama kuu ya utawala wa Tel Aviv iliyotoa uamuzi tarehe nne Mei kwamba zaidi ya wakazi alfu moja wa vijiji vya Masafir Yata wameshindwa kuthibitisha madai yao ya makazi ya kudumu katika eneo hilo kabla ya jeshi la Israel kulitangaza kuwa ni eneo maalum la mazoezi ya kijeshi ambapo uwepo wa raia ni marufuku. Mwanadiplomasia huyo amesisitiza kwamba kumekuwa na ongezeko kubwa la ubomwaji tangu uamuzi huo huku chanzo cha Umoja wa Ulaya kikisema kuwa majengo ishirini na saba yamebomolewa na angalau maagizo thelathini zaidi ya kubomoa yametolewa, mara mbili baada au mara mbili ya kiwango katika miaka ya hivi karibuni. Na nchi za magharibi zinachangia mzozo wa chakula duniani kwa kuzuia usafirishaji wa nafaka ya rasia. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov waziri huyo alirejelea suala la nafaka za Ukraine kushindwa kuondoka katika bandari za nchi hiyo kutokana na mzozo wa kijeshi katika eneo hilo na wasiwasi uliofuata juu ya usalama wa chakula duniani alipokuwa akizungumza katika mkutano wa waziri wa mambo ya nje wa G 20 huko nchini Indonesia. Amesema kama navyonukuu, takwimu zinaonyesha wazi kwamba nafaka zilizofungiwa katika bandari za Ukraine zinawakilisha chini ya asilimia moja ya uzalishaji wa dunia, hivyo haina madhara ya kweli katika usalama wa chakula. Kinachohitajika ni nchi za magharibi kuacha kuzuia bidhaa zetu kwa nchi ambazo zimeagiza nafaka zetu. Rasia, kwa usaidizi wa Uturuki, iko tayari kuhakikisha usafiri salama wa misafara hadi bahari ya Mediteranea na kisha kwenye masoko ya wanunuzi. Hayo yame au Lavrov amesisitiza hayo Akiongea na kuongeza kwamba baadhi ya nchi za magharibi zinataka kutatiza mchakato huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotopea jicho kukosolewa safari ya Joe Biden huko Saudi Arabia na katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. mbali na kuwa safari ya Rais Joe Biden wa Marekani huko Saudi Arabia na vilevile vile katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel imekosolewa sana, lakini kile kinachodhihirika zaidi katika ukosoaji huo ni kuwa kufanyika safari hiyo sambamba na siku ya kutele, kutelekezwa au kutekelezwa ibada ya tukufu ya hija ni jambo ambalo haliwezi kuwa limefanyika hivi hivi bali limepangwa kufikia malengo maalum mipango ambayo inafuatiliwa na wapangaji wa njama ya kufanikisha mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya nchi za Kiarabu na Kiislamu za Asia Magharibi na utawala ghasibu wa Israel ni kwamba mapatano yoyote yatakayofikiwa kati ya pande hizo yafanyike katika fremu ya kile kinataja kuwa mapatano ya Abraham. Kwa mujibu wa mpango wa amani uliowasilishwa na Amir Abdullah, mrithi wa wakati huo wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na kupitishwa katika kikao cha viongozi wa nchi za Kiarabu mnamo mwaka elfu mbili mjini Beirut nchini Lebanon, kuanzishwa uhusiano wote kati ya nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israel kulishurutishwa na kuundwa serikali huru ya Palestina ambayo ingekuwa na mji mkuu wake huko Beitul Muqaddas ambapo pia utawala huo ghasibu ulitakiwa kuondoka katika ardhi nyingine za waarabu kwa mujibu wa maazimio nambari 242 na 338 ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo, lakini duru mpya ya mazungumzo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa nchi za kiarabu na utawala huu wa kibaguzi ulianzishwa katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani. Katika hali ambayo utawala huo haramu si tu ulikuwa umepuuza sharti hilo muhimu la nchi za Kiarabu, bali uliendelea kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi zaidi za nchi za Kiarabu na kuziunganisha rasmi na ardhi za Wapalestina zilizohusubiwa mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane. Ardhi hizo ni pamoja na za milima ya Golan ya Siria na vilevile vile vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi huko Wapalestina. Wakati huo Marekani ilipuuza ahadi ilizotoa huko nyuma kuhusiana na kadhia ya Palestina kwa kuamua kuhamishia ubalozi wake Beitul Muqadas kutoka Tel Aviv. Kwa kutilia maanani ukiukaji huo wa wazi wa sheria za kimataifa na mapatano yote yaliyokuwa yamefikiwa huko nyuma, mazungumzo na mapatano ya hivi sasa yametakiwa yafanyike chini ya anwani ya mapatano ya Ibrahim au Abraham ili apate kukubalika mbele ya fikra za walio wengi katika nchi za Kiarabu na Kiislamu. Suala hilo lina umuhimu, za, lina umuhimu mkubwa kwa wapangaji wa mapatano mapya ya Waarabu na Israeli kwa kadri kwamba licha ya kuwepo mikataba kama hiyo ya amani kati ya utawala huo ghasibu na baadhi ya nchi za Kiarabu kama vile Misri, lakini uhusiano huo haukubaliki mbele ya wananchi wa nchi za Kiarabu. sayidina wa habibina abilkasimi muhammad allahumma salli ala muhammadi wali muhammad ndugu zangu wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh alhamdulillah tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala leo mada ambayo tutakayoizungumzia ni kuhusu arafa maana na dua zake muhimu arafa nini arafa na zipi dua ambazo ni muhimu za kusomwa na je ni mafunzo gani ambayo tunayoyapata kutokana na dua hizi na je, nini sisi wenyewe tukifanye katika hiyo siku ya Arafa? Je, arafa tunapozungumza, tunazungumza siku au tunazungumza mahala? Kwa hiyo inshaallah, haya ni katika baadhi ya mambo ambayo tutakayoyazungumza katika darasa letu hili la leo, biidhnillahi taala. Tukianza katika utangulizi wetu, siku ya Arafa ni siku moja muhimu sana katika masiku ya ibada katika dini ya Kiislamu. Kwa wale wanaokuwa katika ibada ya hija, siku ya Arafa hufungamanishwa na kuwepo kwao katika viwanja vya Arafa vilivyoko nje ya mji wa Makka Almukarama. Kwa wale ambao wasiokuwa hija, siku hii huwa na shamra shamra za kiibada. Je, nini maana ya Arafa? Tunapata kujua kuwa Arafa ni moja ya siku adhim, siku tukufu sana. Allah huwamiminia waja wake rehma zake pana katika siku hii. Ni siku ambayo sheitani amedunishwa kupita kiasi. Rehma za Allah subhanahu wataala hukienea kila kitu katika siku hii ya Arafa, na ni siku ya tisa katika mwezi wa Dhulhijja. Na tukisema Dhulhija, ni mwezi wa mwisho katika kalenda ya Kiislamu. Mwezi wa kwanza ni Muharam na mwezi wa mwisho ni Dhulhija. Katika siku hii mahujaji wanaokwenda kuhiji hukusanyika katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya swala, kwa ajili ya dua na kwa ajili ya istighfar na kubakia katika viwanja vya Arafa kwa muda fulani wakifanya ibada hizo, na kisha wakaondoka kwenda katika sehemu nyingine. Na ni kutokana na hilo basi, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika Suratul Baqara, katika sura ya pili katika aya ya mia moja na tisini na nne na kama ifuatavyo. Allah mtukufu anasema, si vibaya kwenu kutafuta fadhila ya Mola wenu mlezi na mtakapomiminika kutoka Arafat basi mtajeni Allah penye Masharil Haram na mkumbukeni kama alivyokuongoeni, ijapokuwa zamani nyinyi mlikuwa miongoni mwa waliopotea. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu ametaja mahala Arafat. Kwa hiyo mpaka hapo, tukiitazama aya hii, tunakuta kuwa Arafat iliyotajwa katika Qurani hapa ni mahala ambapo mahujaji huenda na ili tulete picha ambayo itakayoeleweka vizuri kwa wale ambao hawajawahi kwenda hija, na namwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amjalie kila mwenye kutaka kwenda hija inshallah, Mwenyezi Mungu amjalie hilo, ende katika hiyo ibada. Mahujaji pinde wanapokwenda katika kufanya ibada ya hija, wakifika kwanza, wanafika muda kabla ya kilele cha hija hakijaanza. Sasa huanza kwanza wakafanya tawafu katika ibada inayoitwa ya umra, umratu tamattu, umra ya kusubiri haji kuanza. Na maana ya umra ni hija ndogo, tunaweza tukasema, ambayo ndani yake mambo kadhaa yanafungamanishwa. La kwanza, anapofika mtu kwa ajili ya umra, basi anatakiwa avae ihram katika sehemu ambazo zinazoitwa mipakani, kabla ya hujaingia katika mji wa Maka, ambapo kuuendea msikiti wa Masjidu lharam, na kuingia katika eneo lililokuwemo Alkaaba ndani yake. Sasa anapofika katika hizi sehemu za mipaka ambazo zinazojulikana kama miqat, pale ndipo anapovaa ihram, kisha akaenda moja kwa moja mpaka katika mji wa Makka. Akiingia pale katika msikiti Masjidu lharam, anakwenda kufanya ibada ya tawafu, kuizunguka Alkaba mara saba kisha ataswali rakaa mbili. Baada ya hizi rakaa mbili, atakuwa mtu huyu ni mwenye kwenda katika sehemu inayoitwa Swafa na Marwa kwa ajili ya kufanya kitu kinachoitwa sai, na akimaliza sai pale atakuwa amemaliza ibada ya Umra baada ya kuwa ni mwenye kunyoa au kukata nywele kidogo. Sasa baada ya kumaliza ibada hii, ndipo mahujaji husubiri ikafika tarehe nane. Inapofika tarehe nane ya mwezi wa Dhulhija, ndipo hapa siku ya Tarwia, siku ya Hija inapokuwa imeanza. Sasa watu hugawanyika katika makundi mawili wengine hutokea Maka wakaenda katika mji wa Mina au katika viwanja vya Mina na wengine huelekea katika viwanja vya Arafati moja kwa moja ili tarehe tisa wanajikuta wako katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya kuanza ibada zao. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipozungumza katika aya 198 na anazungumza kuhusu swala la watu wakishatoka katika Arafati wakienda katika Muzdalifa ndipo wanapotakiwa huwa ni wenye kumkumbuka Mwenyezi Mungu yani kuanzia Arafat na Muzdalifa na Mina na hali kadhalika kurudi katika mji wa Makka. Sasa tukitazama, ibada ya hija inakusanya mji wa Makka wenyewe. Katika Masjidul Haram pale panafanyika ibada za tawaf, za swala na sai kwenda swafa na marwa. Hii ndio inayoitwa sai. Kwa hiyo ibada ya kwanza katika Masjidul Haram inayofanyika inafanyika hapa ndani vilevile. Wakitoka kwenda katika Arafat, ni sehemu yenye viwanja, ibada inatakiwa ifanyike pale. Hawa ni wenye kwenda katika ibada ya hija. Mtu anayekwenda umra halazimiki yeye kwenda katika viwanja vya Arafat wala Muzdalifa wala Mina, ila anayekwenda katika hija basi ni lazima aende, aende Maka kisha afanye ibada zake katika Arafat kisha atoke afanye ibada zake katika sehemu ya Muzdalifa, na baada ya pale aende akamalizie katika Mina, na Mina akishamaliza anakuja kukamilisha kabisa katika ibada ya kurudi tena Maka kwa ajili ya tawafu na swala. Anakuwa mtu huyu amemaliza ibada yake, bila shaka na kufanya sai baina ya swafa na marwa. Sasa tunapozungumza Arafat tunakuta kwamba Arafa ina maana mbili Arafa, maana ya kwanza ni siku Arafa, kwa maana ya pili ni eneo. Maana ya kwanza ya Arafa kama tulivyosema ni tarehe tisa ya mwezi wa Dhulhija. Siku ile ndio inayoitwa siku ya Arafa, yaum Arafa, siku ya Arafa tarehe tisa ni siku muhimu kwa dua na ibada, na kama tutakavyokuja kuelezea. Ama eneo la Arafa ni lile eneo ambalo Mwenyezi Mungu amelitaja katika t19 au lilivyokuja kwa majina: Arafat, Arafa au Arafat. Sasa tukianza Arafa kama siku, tunakuta kwamba siku hii ya Arafa siku ya tisa ni siku tukufu katika mwezi wa Dhulhija na ni siku ambayo kama tutakavyoeleza, ina umuhimu wake mkubwa sana kwa wafuasi wa dini ya Kiislamu kuifanyia kazi siku hii, sio tu mahujaji bali hali kadhalika wanaokuwa hawajakwenda katika ibada ya hija vilevile. Vile tukizungumza Arafa, tunajua kwamba mahujaji huwa wakienda katika sehemu hii ya Arafa, na ni sehemu ambayo ni maalum, eneo lile linaitwa Arafa. Kwa hiyo Arafa, ikiwa mtu atazungumza habari ya Arafa, basi ni lazima aliweke wazi swala hili: Je, unazungumza siku ambayo ni tarehe tisa ya mwezi wa dhul Hija au unazungumza sehemu ambayo iko katika moja ya maeneo yanayofanyiwa ibada ya hija inayojulikana kama Arafa? Yawezekana vyote viwili, siku ikawa ni tarehe tisa na watu wakawa katika viwanja vya Arafa na wale wanaokwenda katika hija, haya yote mawili yanapatikana. Tarehe tisa ni lazima wawe katika viwanja vya Arafa, lakini wasiokuweko hija, kwa mfano sisi sasa hivi tuko nje ya maeneo ya hija, sisi kwetu tarehe tisa ndiyo inayoitwa siku ya Arafa, ingawaje hatuko kule, lakini ikifika tarehe tisa, ile tisa kwetu ndiyo Arafa ama sisi ambao hatuko kule. Yawezekana kabisa ikawa walokuweko katika ibada ya hija y tarehe tisa tukawa nao hali kadhalika, na yawezekana pia tukakosana nao Wakawa wao wametutangulia sisi tukachelewa, au mara nyingine kama ilivyowahi kutokea katika baadhi ya sehemu na miji mbalimbali, wameuona mwezi kabla ya mahujaji, wakawa wao tarehe tisa yao wameipata kabla ya mahujaji hawajaingia katika viwanja vya Arafa. Au vilevile vile kama sisi wa kuchelewa, tunaweza tukawa sisi wakati wao wameondoka Arafa, sisi ikawa ndio siku yetu ya Arafa, hiyo tarehe tisa imeingia. Haya yote ni mambo yenye kuwezekana, na maulamaa wameyazungumza kwa mapan na na marefu. Ama tukija katika Arafa kama eneo, tunakuta kuwa hili ni eneo la ibada na ni ibada maalum ndizo zinazofanywa katika eneo la Arafa. Ibada zinazofanywa hapa zinafanywa na mahujaji waliokwenda kuhiji. Miongoni mwa ibada wanazozifanya kama tutakavyozieleza hapa, ya kwanza, mahujaji katika siku ya Arafa katika viwanja vya Arafa huwa wako katika vazi la ihram, na vazi hili huwa ni vipande viwili vya nguo nyeupe au ite vipande vya shuka viwili ambavyo wanaume ni lazima wavae. Kimoja kinakuwa chini kuanzia kiunoni kuteremka chini, na kingine kinakuwa kuanzia mabegani kuteremka mpaka kiunoni. Vipande hivi viwili ndivyo vinavyoitwa ihram, na mahujaji pale hutakiwa wakae muda maalum na muda wa lazima ni kuanzia kabla ya adhuhuri, adhana ya adhuhuri wawe pale mpaka wakati jua linapokuwa linazama. Ni lazima kwa kila anayekwenda hija, akifika mahala hapa Arafa, basi lazima asubiri katika kipindi hiki, awe katika sehemu hiyo. Kwa hiyo ataswali adhuhuri pale, na hali kadhalika ataswali alaasiri mahala pale, na hapa mahujaji huchanganya swala, yani baada ya kuiswali adhuhuri na huswaliwa rakaa mbili kwa sababu safarini wakimaliza, wanaqim wanaswali salatulasri. Miongoni mwa mambo yanayofanyika hapa, pia mahujaji husikiliza mawaidha, mashekhe wanaokwenda nao huwatolea mawaidha mbalimbali, wakiifata Sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambayo alitoa khutuba yake katika viwanja hivi vya Arafa. Vilevile vile, mahala hapa Arafa, watu hupata fursa ya kusoma Quran. Kwa hiyo ibada nyingine inayofanyika ni kusoma Qurani katika viwanja hivi vya Arafa. Hali kadhalika husomwa dua na adhkar mbalimbali dua mbali zinazosomwa katika viwanja vya Arafa zina nafasi kubwa ya kukubaliwa na haya hufanyika katika viwanja vya Arafa zikasomwa dua mbalimbali. Vile vile jambo analolifanya mahujaji hapa ni kusubiri. Ashaswali mtu wa dhuhuri, ashaswali alasiri, ashasikiliza mawaidha, kuna muda kabla jua hal halijazama, kabla jua halijazama unaweza kupumzika kalala kidogo, lakini muhimu ni usubiri. Hakuna ruhusa ya kuondoka wewe mpaka jua litakapokuwa limeanza kuzama au limeshazama ndio mnaruhusiwa ku kuondoka kwenda katika maeneo ya Muzdalifa. Huku kusubiri pia ni ibada na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatufundisha nidhamu kwamba iko wakati katika maisha yetu tutakuwa tunahitajika tufanye jambo moja tu, nalo ni kusubiri. Hautakiwi kwenda kokote pale uliposubiri. Sasa haya yote tunayaona katika ibada zinazofanywa katika mahala hapa pa Arafa. Vilevile kitu kikubwa kinachowapelekea mahujaji na siye ambao hatupo pale tukiwatazama mahujaji wamevaa vazi lile la ihram, wote wakiwa ni wenye kufanana kubwa ni mazingatio, na hakuna ibada bila ya mazingatio hiyo, kutadabbar na kutaamal na kutafakar. Haya yote yanakuja pale watu wanapokwenda kufanya ibada mahala pale, wakiwa wako Arafa na wakiwa katika vazi moja. Sasa hukumbuka nini? Hukumbuka kifo, hukumbuka kufufuliwa, hukumbuka pindi mtu atakapofariki hatovaa nguo zozote isipokuwa ni sanda, ndio atakayoondoka nayo, na sanda ni nyeupe. Sasa ile sanda iwe ni maguo matatu, iwe ni ziada ya hayo lakini ile wewe ukawatazama watu wote wako katika viwanja vya Arafa, wamevaa vazi jeupe nye shuka nyeupe mbili, ikupelekee ukumbuke siku tutakayofufuliwa, siku ambayo tukitoka katika makaburi yetu hakutakuwa na mtu aliovaa vazi lingine lolote isipokuwa ni sanda yake. Pale mahala pa Arafa panatukumbusha jambo hilo kubwa, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala tutakuwa ni wenye kurejea Bali imepokelewa kwamba mahala hapa pameitwa ni yaumun mashhud, wa yaum mashhud, kwamba hiyo ndiyo siku yenye kushuhudiwa. Hii ya Arafa ndiyo siku yenye kushuhudiwa, kushuhudiwa kwa yale ambayo yatakayokuja kutokea siku ya kiama, jua linapozama siku ya tisa au tarehe tisa ya Dhulhija siku hiyo ndiyo msafara unaanza kuondoka wa mahujaji wote kwa mamilioni kuelekea katika viwanja vya Muzdalifa. Huko nako wanatakiwa wafike wakati wa magharibi, waswali swalatu lmaghrib, na kisha wakimaliza tu wanaswali swalatu lisha, halafu wanatakiwa walale mahala pale mpaka kesho yake siku ya kumi ndiyo ambayo siku ya, ya Id Alhaj, watoke waelekee katika viwanja vya Mina. Sasa tujaribu kutazama Arafati kwa watu ambao hawako haji, hii siku ya Arafa kwa watu ambao hawako haji, watu ambao si mahujaji, nini kinachotakiwa kufanywa? Kwa hiyo mimi pamoja na nyiye ndugu zangu, miongoni mwa ibada zinazopendeza kufanywa, kitu cha kwanza kabisa ni kuoga. Kuoga, kuusafisha mwili wako wote, na kuoga huku kuwe ni kabla ya kuingia swalatu dhuhri. Inapendeza kufanya hivyo. Ikiwa mtu kachelewa kaoga, wakati mwingine si vibaya, au kutokana na dhurufu zake na kazi zake na nyakati zake, anaweza kuoga asubuhi, kisha akaenda katika shughuli zake, basi afanye hivyo pia. Kuoga ni kitu kinachopendeza, ukajitakasa mwili wako, ili uwe tayari kwa ibada zitakazofuata katika siku hii, siku ya Arafa. Jambo lingine la kuzingatia ni kwamba hapa patakuwa na mambo ya kiroho, mambo ya kiibada. Sasa hii siku ya Arafa hali kadhalika, yanayopendeza kufanywa ni kufunga saumu ya Arafa. Saumu ya Arafa ni saumu iliyotiliwa mkazo, saumu iliyopewa uzito, saumu ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam imepokelewa kwamba amesema, mtu afunge na thawabu zake ni nyingi, na kwamba thawabu hizi zitampelekea mtu kufutiwa dhambi zake. Moja ya mambo mengine ambayo yanayofanywa kiibada katika siku ya Arafa ni kuombeana dua. Hili ni muhimu sana, kuombeana dua kwa waliokuwa hai, hali kadhalika wale ambao waliofariki. Na miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kumtaja kwa tahlil, kumtaja kwa takbir kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ama tasbih ni kusema subhanallah, subhanallah, subhanallah. Na hii ni moja katika ibada muhimu inayofanywa katika siku ya Arafa. Na tasbihi ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kumsafisha na mawi, kumsafisha na machafu yote, ndiyo tasbih miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kuswali swala za sunna mbali na za faradhi, adhuhuri, alasiri. Kiwa tumeamka tukaswali salatu lfajiri, kisha adhuhuri na alasiri, basi magharibi naisha kumalizia katikati, hapa pana swala za sunna. Usikose kuswali japo rakaa mbili katika mchana wa siku ya Arafa. Vilevile vile, ibada nyingine ni kuomba dua mahsusi ambazo dua hizi ziko nyingi. Miongoni mwa dua za siku ya Arafa zinazotakiwa kusomwa. Sasa, mbali na hizi dua ambazo tulizozieleza kwamba zinatakiwa kusomwa kama zilivyopokelewa kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuna bwana mmoja anaitwa Bishr bin Ghalib al Asadi, anasema aliwahi kumwona mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni Imam Abi Abdillah al Husein bin Ali. Bishir alimwona Imam Husein. Imam Husein alikuwa na jamaa zake, alikuwa anakwenda katika maeneo ya Arafa. Alipofika karibu na mlima wa Arafa, Imam Hussein akageukia kuelekea kibla kisha akanyanyua mikono yake akaomba dua ndefu yenye mazingatio makubwa. Leo tutaisoma baadhi tu ya sehemu ya dua hii na kuielezea, kuisherehesha ili tupate mazingatio katika dua hii, dua ya Imam Hussein katika siku ya Arafa. Sasa ameanza mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nini anachokiomba Imam Hussein? Maneno yafuatayo baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumpelekea swala na salamu mtume wake na jamaa zake, Imamu Huseni alinyanyua mikono akasema: alhamdulillahi ladhi laisa liqadaihi dafi, sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye hana mtu yoyote wa kuzuia qadhaa, hukmu yake alioiamua. Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye yeye hukumu alioiamua Mwenyezi Mungu hakuna mtu yoyote wa kuizuia. wala liataihi mani, Imamu Husein anasema wala hakuna yoyote atakayeweza kuzuia chochote cha zawadi Mwenyezi Mungu anachotaka kumzawadia mtu, hakuna wa kuzuia. wala kasun'ihi sun'u swani, wala hakuna yoyote mwenye kutekeleza mambo yake kama anavyoyatekeleza Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. wahuwa ljawadu lwasi na yeye Mwenyezi Mungu ni mkarimu mno na ni mkunjufu mno. Kisha mwenyewe Imamu Husein anaendelea kueleza yale anayoyaomba katika dua, ambayo kwetu sisi ni mafunzo makubwa, tunatakiwa tuyazingatie na tuyaombe. Miongoni mwa anayoyazungumza Imamu Husein anasema, uumbaji wake Mwenyezi Mungu ni wa ajabu, alivikamilisha kwa hikma yake kubwa viumbe vyake. Kinachofanywa kwake hakipotei, au kinachofanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hakipotei, kitalipwa. Humlipa kila mtu, humwongezea rehema kila mwombaji. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayeteremsha ya manufaa kwa waja wake, huyajua yote kwa nuru yake yenye kung'ara, husikiliza dua ya kila mtu anayemwomba, humkinga kila mtu kwa mabaya pindi anapomwomba huwanyanyua watu wema katika daraja na huwaporomosha watu wa ovu. fala ilaha ghairuhu, basi hakuna mola ila yeye peke yake, halingani na chochote. Imamu Husein anaendelea kusema, hafanani na chochote, anasikia kila kitu, mpole na mjuzi wa kila kitu. wa huwa ala kulli shaiin qadir, na yeye ni mweza wa kila jambo. Kisha Imamu Husein akaendelea kuomba akisema: ewe Mola, mimi nataraji kutoka kwako, nashuhudia kuwa wewe ndiye mola wangu na kwako wewe mimi nitarejea. Ni wewe uliyenianzishia neema zako kabla, an akuna shay'an madhkura, kabla ya mimi kuwa ni kitu chenye kutajwa. Mwenyezi Mungu, ulinianzishia neema zako, uliniumba kutokana na udongo ukanifanya nibebwe migongoni mwa watu mbalimbali mbali, nikiwa nimesalimika na balaa nyingi mbalimbali nikapita katika zama mbalimbali mbali na miaka mingi, ukanisafirisha ewe Mwenyezi Mungu migongoni na katika mifuko ya uzazi ya watu mbalimbali mbali, mpaka nikazaliwa katika zama hizi za uongofu Zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Utotoni ukanihifadhi maziwa, ukaniruzuku nikanyonya kwa mama yangu. Upole ukanionyeshea, ukawatia watu mapenzi, kila walipokuwa wakiniona nikiwa ni mtoto wakanipenda. Rehma na upole wako, wewe Mwenyezi Mungu, ukawapatia ili wanionee huruma. Pindi lilipokuwa mdogo, ukanipa kinga mbalimbali zilizoweza kunihifadhi nikiwa mtoto. Fataalaita ya arhamarahimin Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Naam, gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Kiswahili umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akihutubia umati mkubwa katika ikulu ya Nairobi. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo si kutaka damu imwagike 2017. Kwa muhtasari, ni kuwa Rais Kenyatta amesema alikuwa radhi kuachana na kiti cha rais mwaka 2017 baada ya kuibuka ghasia za uchaguzi. Kauli hiyo ni radi ya mali kwa matamshi ya naibu wake William Ruto aliyesema kuwa nusra amzabe kofi Kenyatta alipotaka kuachana na kiti cha rais baada ya mahakama ya juu kubatilisha ushindi wao. Toleo la mtandaoni limeipa uzito habari inayosema tume huru ya uchaguzi na mipaka ya abc imepuzilia mbali madai ya mgombea urais wa Azimio la Umoja wa Kenya Raila Odinga kuhusu mpango wa kuchapishwa kwa karatasi za ziada za kupigia kura kwa ajili ya kufanikisha wizi wa kura mnamo Agosti 9. Pia limeandika maadhimisho ya siku ya Eid kuanza leo, Sakaja kujua hatima yake Jumatatu, na kwenye spoti platini na blata waponea. Gazeti dada la Saturday Nation limetanguliza mbele habari mbili; moja inazungumzia biashara haramu ya figo na nyingine ni kauli ya rais Kenyatta akieleza sababu za kumuunga mkono Martha Karua mgombea mwenza wa wa Raila Odinga katika uchaguzi wa Agosti 9. Toleo la intaneti limeipa umuhimu habari ya ajali ya barabarani iliyoua watu kumi na wanane katika kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya. Pia limeandika Ruto asema sitomchunguza Uhuru nikishinda urais, Matiangi atangaza Jumatatu kuwa siku ya mapumziko kwa ajili ya kuadhimisha Idul Adha. Na kimataifa, waziri mkuu wa zamani wa Japan na Shinzo Abe aaga dunia baada ya kupigwa risasi na vilevile vile Eduardo Dos Santos, rais wa zamani wa Angola aliyetawala kwa muda mrefu zaidi afariki dunia. Gazeti la Saturday Standard kama lilivyofanya Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya Rais Kenyatta kusema kwamba yuko tayari kuachana na siasa mwaka elfu mbili kumi na saba kwa ajili ya amani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: Uhuru Kenyatta yupo katika njia panda, siku thelathini za mwisho ndani ya ikulu magavana wasema walifanya kadri ya uwezo wao kufanikisha ugatuzi na watu ishirini waofya kuaga dunia katika ajali ya barabarani karibu na eneo la taru katika barabara kuu ya ya ya ya ya mombasa tuelekea nchini tanzania ambapo gazeti la mwananchi limeipa kipaumbele habari ya mauaji ya kutatanisha ya mtoto ndani ya hifadhi linaandika askari wa wanyamapori adaiwa kumpiga risasi na ku adaiwa kumpiga risasi kijana huyo wa kuingiza mifugo hifadhini. DC Mwaipaya afunguka, ndugu hadaye aliombwa kutoa ng'ombe, akagoma, akapigwa risasi na nyingine kumi na tano zikapiga hewani. Pia limeandika kina Mdee na Chadema wasubiri karata ya mwisho. Habari hii ya kesi ya kina Halima Mdee imetangulizwa mbele na gazeti la Raia Mwema lililoandika ngoma mbichi Chadema na kina Mdee, mapambano yanaendelea mahakamani kesi kupinga kutimuliwa na na chama. Pia limeandika ACT kufumua mikataba Zanzibar, Samia na maaskofu kujadili mazingira. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambalo pia limeandika Samia na viongozi duniani walaani mauaji au kuuawa Shinzo Abe. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa kwa nyuso zinazotabasamu za watu wa jamii ya Maasai picha hiyo imebeba anuani isemayo, wananchi wayafurahia maisha mapya ya Msomera. Limeandika pia idadi ya wanaochanja UVIKO 19 yaongezeka, na Tanzania ina futi za ujazo trilioni 57 za gesi. TPDC yasema hadi sasa kiasi kilichotumika ni asilimia 62 pekee. Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno CCM yasema msimchukulie poa Rais Samia baadhi ya dondoo za habari hiyo zinasema: kuhusu hoja za CAG, wengi wanawajibishwa kimya kimya; kuhusu katiba, katiba mpya, chama kimeamua kuwasikiliza wananchi; na kuhusu tume huru, kikosi kazi kitatoa mwelekeo wa muundo wake. Tunatamatisha dondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor ina anwani semayo bei ya sukari kuongezeka baadhi ya habari muhimu zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka waasi wa ADF wa watu kumi na watatu katika shambulio la DRC, waasi wa M23 wakataa tena kuondoka Bugana, mashine za wapokonya ajira wafanyakazi 80 wa NSSF na serikali yaagiza ndege za Uganda zitumie Kiswahili. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 9 Dhulhijja mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 9 Julai mwaka 2022 Miladia. Leo tarehe 9 dhul hijja katika kalenda ya Hijria Kamaria inasadifiana na siku ya Arafa. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Makka. Tangu adhuhuri ya siku hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alqaba husimama katika uwanja wa Arafa, na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahli Beiti zake watoharifu zimejaa fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ameifanya ardhi ya Arafa ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima wa Jabalurrahman. Ni vyema kukumbusha kuwa magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharul Haram na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za hija. Siku kama ya leo miaka 1383 iliyopita, sawa na tarehe 9 Dhulhija mwaka 60 Hijria, Muslim bin Aqil binamu wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalaam aliuwa washahidi mjini Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea mjini Kufa, Iraq, akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imam Husein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua Imam wakimtaka aende mjini humo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalim wa Yazid bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubeidullah bin Ziyada mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake. Miaka 20 iliyopita mwafaka na tarehe 9 Julai mwaka 2002, Umoja wa Afrika au ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika, OAU, baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OAU iliundwa mwaka 1963 ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku, kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo, kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo, katika siku kama ya leo mwaka 2002, wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa nchi huru za Kiafrika, OAU waliunda Umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban nchini Afrika Kusini. Taasisi kama vile bunge, kamisheni ya utendaji, benki kuu, mfuko wa fedha na mahakama zimezingatiwa katika umoja huo kwa ajili ya kuratibu mawasiliano na kusaidia ustawi wa kiuchumi wa nchi za Kiafrika. Na siku kama ya leo miaka kumi na moja iliyopita Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudan Kusini tarehe tisa mwezi Julai mwaka 2011 walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakabali wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudan kujitenga na lile la kaskazini na kuundwa nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Hii ni redio Tehran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji. si tuweza kusoma maoni yako kwa sasa, naona kidogo kidubwasha changu hichi kina mushkil. Insha allah mambo yakitengamaa, maoni yako ambayo umeyatuma nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana, insha allah. Kwa sasa nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Baadhi ya Waislamu katika nchi kadhaa duniani wanaswali na kusherehekea sikukuu ya Idul Adha hii leo huku wengine wakitazamiwa kuadhimisha sherehe hizo kesho Jumapili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema lugha ya Kiswahili imekuwa chachu ya kusogeza mbele ajenda nyingi za Umoja wa Mataifa, ikiwemo ya maendeleo endelevu SDGs sambamba na ile ya Umoja wa Afrika, ajenda 2063. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani mauaji ya aliyekuwa waziri mkuu wa Japan na Shinzo Abe, ambaye alifariki dunia baada ya kupigwa risasi akiwa katika kampeni za uchaguzi wa bunge hiyo jana. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Umoja wa Ulaya ameelezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa idadi kubwa ya wa Palestina kuhamishwa kwa nguvu kutoka eneo la mashambani katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Na nchi za magharibi zinachangia mzozo wa chakula duniani kwa kuzuia usafirishaji wa nafaka ya Russia. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, ambaye alisema hayo hapo jana. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na kama nilivyokuahidi, inshaallah maoni hayo, insha hayo nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana. Kwa wale ambao wanaadhimisha sikukuu ya Idul Haj au Idul Adha hii leo, tunawanyoshia mkono wa kheri na fanaka. Tunakutakia Idi njema hadi hapo mchana. Asante na kwaheri. Mimi ni Hussein Hassan.