Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu, na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi. Na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni usiku au jioni hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni ujumbe maalum wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba saba wa msimu wa hija mwaka huu 1443 hijiria ya Kamaria. Baada ya hapo, tutakuwa pia na mawaidha ambayo ya uh, nahusiana pia na pia msimu huu wa hija ya teliku, na Sheikh Miraj Saleh na kisha tawaleteni muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini in Tanzania, mnaweza kuyapata pia matangazo haya mubashara, matanga popote pale mlipo, uh, kupitia uh, radio maarifa FM na baada ya mlusu mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili unusu jioni kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa moja kamini kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. E, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi msikilizaji, ni muhtasari wa habari wakati huu. Mahujaji milioni moja wa nyumba ya tukufu ya Allah wasimama huko Arafa. Khatibu wa sala ya Ijumaa Teheran anasema maadui anataka kudhoofisha umoja wa Waislamu na dunia yaendelea kulani mauaji ya kigaidi ya waziri mkuu wa zamani wa Japan, shinzo Abe. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wanasimama katika uwanja wa Arafa hii leo Ijumaa, kisimamo hicho kikiashiria kilele cha ibada tukufu ya hija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalur Rahma ulioko kusini mashariki mwa mji mtakatifu wa Makka. Na tangu dhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Kiislamu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karama yake pembeni mwa Jabalurrahma. Magharibi ya siku hii ya leo, mahujaji wataondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharulharam kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine ya hija kama kulala Muzalifa na kufanya amali ya Jamarate, yaani kumpiga shetani kwa mawe saba. Jumamosi Waislamu milioni moja wakiwemo raia wa kigeni laki nne na hamsini elfu wamekusanyika katika mji mtakatifu wa Maka nchini Saudi Arabia kwa ajili ya hija mwaka huu, kuashiria hatua kubwa kuelekea hali ya kawaida baada ya miaka miwili ya janga la korona, ambapo idadi ya mahujaji ilipungua sana. Hata hivyo, idadi hii bado ni ndogo ikikumbuka kuwa kabla ya janga la korona Waislamu milioni mbili nukta tano waliweza kutekeleza nguzo hiyo muhimu ya Uislamu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kwingineko, katibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesema maadui wanafanya e, juu chini kupunguza na kudhoofisha umoja wa umma wa Kiislamu kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali. Ayatullah Said Ahmad Khatami ameyasema hayo katika hotuba za sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa baadhi ya mbinu zinazotumiwa na maadui kuyumbisha umoja wa Waislamu ni kujaribu kuwapotosha waachane na masuala ya kimaanawi na kumkumbuka Allah. Ameashiria ujumbe muhimu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu na kubainisha kuwa nguzo mbili muhimu za ibada ya hija ni dhikri Yani, kumtaja uh, Allah subhanahu wa ta'ala, na umanawi au uchamgu. Imam huyo wa muda wa sala ya Ijumaa leo mjini Tehran ameelezea kuwa maadui wanafanya kila wawezalo ili kuzidhoofisha uh, na kuzidogosha nukta mbili hizi katika mataifa ya Waislamu ili wafanikisha njama zao za kuugawa umma wa Kiislamu. Halikadhalika, amesema ujumbe wenye thamani wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji mwaka huu, unapaswa kuzingatiwa na kuthaminiwa kwa wakati e, na kutathminiwa kwa wakati mwafaka. Moja ya nukta zilizoashiriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wake kwa mahujaji ni kuwa nchi za magharibi zenye kiburi zimezidi kudhoofika kila siku baada ya siku katika eneo la Asia Magharibi na hivi karibuni katika dunia nzima. Ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu katika mapinduzi ya Kiislamu eh, kwa mahujaji mwaka huu tawaleteni eh, baada ya taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Jamii ya kimataifa imeendelea kulaani mauaji ya kigaidi ya waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe. Zhao Lijian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, amesema nchi hiyo imepokea kwa masikitiko na mshuko mkubwa habari za mauaji ya waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe. Amesema Abe alikuwa rafiki wa China na hivyo nchi hiyo inatoa mkono wa pole kwa familia ya serikali na taifa la Japan kufuatia mauaji hayo naye rais wa Baraza la Ulaya Charles Michael amesema wameshtushwa na kitendo cha kiwoga cha kushambuliwa kwa risasi na kuua washinzo abe wakati akiwa a, katika kampeni e, za kisiasa. ab aliyekuwa na umri wa miaka sitini na saba amepigwa risasi mapema leo Ijumaa alipokuwa katika hotuba yake mji wa magharibi moja pano wanara na kupelekwa hospitalini huku wakivuja damu kwa wingi. Mtu mmoja ameaminika kuwa ndiye alimpiga risasi ametiwa mbaroni. Uh, balozi wa Rusia huko Japan naye pia amesema Mosco ina laani kwa maneno makali kitendo hicho cha kigaidi. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanani ani, leo amesema Iran kama nchi iliyoathiriwa na ugaidi na ambayo imepoteza viongozi wakubwa katika hujuma za magaidi inafuatilia kwa karibu habari hizo za mauaji ya waziri mkuu wa zamani wa Japan. Tuelekee sasa barani Afrika. Viongozi na wananchi wa Kenya wameishutumu na kuikosoa vikali kanali ya televisheni ya Fox News ya Marekani kwa kueneza madai ya upotoshaji. Gavana wa kaunti ya Kitui, mashariki mwa nchi e, Charity Ngilu ambaye pia ni mtetezi wa haki za wanawake nchini Kenya, ni miongoni mwa viongozi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki waliolaani vikali kanali ya kihafidhina ya Fox News ambayo imedai kuwa wanawake wajawazito nchini Kenya hawana haki ya kupiga kura. Mtangazaji maarufu wa Fox News Emily Rosa Kompano hivi karibuni alibwabaja na kudai kuwa nchini Kenya wanawake wajawazito hawawezi kuondoka majumbani, hivyo basi hawana haki ya kupiga kura. Wakenya katika mitandao ya kijamii wamekosoa vikali uropokaji huo, wakisisitiza kuwa mtangazaji huyo wa Fox News ya Marekani anaipotosha dunia kwa kuibua madai ambayo hayana ukweli wowote ndani yake. Mmoja wa wananchi wa Kenya katika mtandao wa kijamii wa Twitter Uh, amemthubutu uh, kwa mpango kwa kusema, unazungumzia Kenya gani? Binafsi ushawahi kuitembelea Kenya? Sidhani kuwa Kenya ninayoishi mimi, wanawake wajawazito hupewa kipaumbele katika shughuli eh, anasema, sidhani kwa kuwa Kenya ninayoishi mimi, wanawake wajawazito uh, hawapewi kipaumbele katika shughuli ya upigaji kura. Tume Huru ya Uchaguzi Kenya inasisitiza kuwa watu wazima, wanawake wajawazito na walemavu wana haki ya kupiga kura kama Wakenya wengine, na kubwa zaidi, watatangulizwa mbele kwenye foleni ya kupiga kura. Uchaguzi mkuu nchini Kenya unatazamiwa kufanyika Agosti nane. Na kundi la waasi wa M23 linaloendesha harakati zake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema halitoheshimu wala kufungamana na makubaliano ya usitishaji vita yaliyofikiwa Jumatano baina ya viongozi wa DRC yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Msemaji wa M23 Wili Ngoma ameliambia shirika la habari la AFP kuwa makubaliano haya yaliyofikiwa kufuatia mazungumzo ya siku moja yaliyo fanywa na rais wa nchi hizo mbili kwa upatanishi wa rais wa Angola. Haya na umuhimu wowote, amesema. Sisi ni wakongomani na wala si Wanyarwanda. Mapatano yote ya usishaji vita yanapaswa kuwa baina yetu na serikali ya DRC. Kufuatia mazungumzo baina ya marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Paul Kagame wa Rwanda yaliofanyika katika mji mkuu wa Rwanda, uh, mji mkuu wa Angola, Luanda, kwa upatanishi wa rais Joao Lorenzo wa Angola, pande mbili zimetolewa mwito wa kurejesha katika hali ya kawaida uhusiano wao wa kidiplomasia na kukomesha uhasama. Uliopo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikiituhumu Rwanda kuwa inawaunga mkono waasi wa, wa M23 ambao akthari ya wapiganaji wake ni wa kabila la Tutsi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na baada ya taarifa kamili ya habari, ni uchambuzi wa kisiasa na usiku huu au jioni hii utahusu mgogoro wa madaraka nchini Uingereza: Boris Johnson ajiuzulu. Boris Johnson waziri mkuu wa Uingereza hatimaye ametangaza rasmi kujiuzulu kwake kama kinara wa chama tawala cha wahafidhina au Conservative. Chini ya miaka mitatu iliyopita, Johnson aliwaongoza wahafidhina katika ushindi mkubwa wa chama chake ambao ulikuwa haujawahi kushuhudiwa tangu mwaka 1987 pamoja na hayo, siku al ali ya Alhamis Johnson alidhihiri mbele ya ofisi yake na kutangaza kujiuzulu kwake kama kinara wa chama hicho cha wahafidhina na kuongeza kuwa ataendelea kuhudumu kama msimamizi wa ofisi ya waziri mkuu hadi uchaguzi mpya utakapofanyika miezi michache ijayo. Chama cha Wahafidhina kina wingi wa viti katika bunge, hivyo waziri mkuu mpya wa Uingereza anatarajiwa kuchaguliwa kutoka chama hicho. Kwa mujibu wa Johnson, chama hicho kitafanya kikao wiki ijayo kwa ajili ya kuwasilisha mpango wa kuchaguliwa kiongozi mpya wa chama. Swali muhimu linaloulizwa ni kuwa je, licha ushindi mkubwa uliopata Johnson katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na tisa, ni nini kimepelekea atangaze kujiuzulu na kuondoka katika Ofisi yake katika jengo la kumi katika mtaa wa Downing Street bila shaka, kashfa ya Pincher ni moja ya sababu muhimu za kuibuka mgogoro wa madaraka wa hivi sasa nchini Uingereza. Ukweli wa mambo ni kuwa serikali ya Johnson inayokabiliwa na kashfa nyingi inapitia matatizo ya hivi sasa kutokana na tabia mbovu za Chris Pincher, naibu kiongozi wa chama cha wahafidhina, ambaye pia anasimamia utendaji kazi wa wabunge wa chama hicho. Pincher anashtakiwa kuwagusa kimatamanio wanaume wawili, suala ambalo limeibua tuhuma nyingi dhidi yake, ambapo baadhi zinarejea nyuma miaka mingi iliyopita. Kashfa ya kuandaliwa dhifa katika majengo ya ofisi ya waziri mkuu katika kilele cha kutekelezwa sheria kali za kuzuia uh, kuenea virusi vya corona, ambayo ni mashuhuri kwa jina la party gate, iliibua mawimbi makali ya ukosoaji ambapo Johnson alitakiwa ajiuzulu mara moja. Mgogoro wa kupanda gharama ya maisha na ongezeko la kodi na ni swala jingine ambalo limechangia mgogoro wa madaraka wa hivi sasa nchini Uingereza. Ughali wa maisha umeongezeka pakubwa nchini humo mwaka huu na kufikia asilimia 9.1 ambacho ni kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo tangu miaka arobaini iliyopita. Serikali ya Johnson pia iliongeza kodi mwezi Aprili uliopita. Kiongozi okay wa chama cha Labour anasema serikali imeamua kuongeza kodi ya mapato kwa wafanyakazi katikati ya hali mbaya zaidi ya ugali wa maisha kuwahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa iliyopita. Licha ya Johnson kupata uungaji mkono mkubwa wa chama cha wahafidhina kwa ajili ya kufanikisha mpango wa Uingereza kujiondoka katika Umoja wa Ulaya mashuhuri kwa jina la Brexit, lakini uungaji mkono huo haukudumu kwa muda mrefu ambapo alikabiliwa na kashfa nyingi zilizopelekea mawaziri wake mwenyewe kumkosoa vikali na hatimaye kujiuzulu serikalini. Pamoja na hayo, mjadala uliopo hivi sasa nchini humo ni kuhusu mtu atakayechukua nafasi ya Johnson. Waziri mkuu mpya wa Uingereza bila shaka atachukua usukani wa nchi hiyo katika mazingira magumu, ambapo serikali inakabiliwa na changamoto nyingi za ndani na nje. Kupanda pakubwa kwa gharama ya maisha ambako kulikuwa hakujawahi kushuhudiwa tangu miaka hamsini iliyopita kumeiweka nchi hiyo katika hali ngumu. Pamoja na hayo lakini, Uingereza inahesabiwa kuwa nchi ya pili inayotoa msaada au misaada mingi ya kijeshi kwa utawala wa Ukraine baada ya Marekani. Licha ya hayo, tunapaswa kusubiri na kuona ni siasa gani zitafuatwa na waziri mkuu mpya atakayechukua nafasi ya Johnson, ambaye ameitumbukiza nchi yake katika hatari kubwa ya kuweza kukabiliana moja kwa moja na Russia uh, kivita, jambo ambalo limeamsha hasira kubwa ya Waingereza dhidi uh, yake. Wapeza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku huu wa leo kwa kuwaleteni eh, ujumbe maalum wa kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu eh, katika hija eh, mwaka huu wa elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu zote zinamstahikia Mwenyezi Mungu mola wa walimwengu, na swala na salamu zake zimshukie Muhammad Almustafa, ali zake watuharifu na masahaba zake wema. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na mwenye hekima, ambaye kwa mara nyingine tena ameufanya msimu wa hija kuwa sehemu ya kukusanyika mataifa ya Kiislamu na kuwafungulia njia hiyo ya fadhila na rehma. Hivi sasa na kwa mara nyingine umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia umoja na mshikamano wao katika kio hiki kisafi na cha kudumu milele na hivyo kupata fursa ya kujiepusha na mambo yanayowatenganisha na kuwagawanya. Umoja wa Waislamu ni moja ya nguzo mbili za msingi za hija ambazo iwapo zitafungamanishwa na dhikri na umanawi ambayo ni nguzo nyingine ya wajibu huu wa ajabu, zinaweza kuufikisha umma wa Kiislamu kwenye kilele cha heshima na furaha, na kuufanya kuwa kielelezo cha wazi cha kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye, na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Hija ni mjumuiko wa nguzo mbili hizi za kisiasa na kiroho na dini tukufu ya Uislamu ni mchanganyiko mtukufu na adhimu wa siasa na umaanawi. Katika historia ya hivi karibuni, maadui wa mataifa ya kiislamu wamefanya juhudi kubwa kwa ajili ya kudhoofisha nguzo hizi mbili zinazotoa uhai, yaani umoja na masuala ya kiroho na kimaanawi miongoni mwa mataifa yetu. Wameudhoofisha umaanawi kwa kueneza mtindo wa maisha wa kimagharibi ambao ni mtupu kiroho. Kwa kutoona mbali wanaibua matatizo na kuvuruga umoja wa Waislamu kwa kueneza mambo yasiyo na msingi yanayoibua hitilafu kama vile tofauti za lugha, kabila, rangi na maeneo ya kijiografia. Umma wa Kiislamu ambao mfano wake mdogo tu sasa unaonekana katika amali tofauti za hija, unapaswa kusimama na kukabiliana na suala hili kwa nguvu zake zote. Yaani, kwa upande mmoja, unapaswa kuimarisha ukumbusho wa Mwenyezi Mungu, kufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutafakari neno la Mwenyezi Mungu na kutumainia ahadi za Mwenyezi Mungu katika kila jambo, na kwa upande mwingine, kukabiliana na kushinda kila mienendo na migawanyiko na hitilafu. Kinachoweza kusemwa kwa uhakika hii leo ni kwamba hali ya sasa duniani na katika ulimwengu wa Kiislamu ni nzuri zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa kwa ajili ya kufanikisha juhudi hizi zenye thamani. Hii ni kwa sababu kwanza kabisa leo hii wasomi na umati mkubwa wa watu katika nchi za Kiislamu umetilia maanani utajiri wao mkubwa wa kiakili na kimaanawi na umetambua umuhimu na thamani yake. Hii leo uliberali na ukomunisti ambao ni dhihirisho muhimu zaidi la ustaarabu wa magharibi hauna tena sura kama ile iliyokuwepo katika miaka mia moja na miaka hamsini iliyopita. Heshima iliyokuwa nayo demokrasia ya pesa ya nchi za magharibi hivi sasa inatiliwa shaka kubwa, ambapo wanafikra wa magharibi wanakiri kwamba wamechanganyikiwa kutokana na kupotoshwa kiakili na kiutendaji. Katika ulimwengu wa kiislamu, vijana, wanafikra, wasomi na wanazuoni kwa kuona hali hii wamepata mtazamo mpya kuhusu utajiri wao wa kielimu na pia misimamo ya kisiasa iliyo katika nchi zao, na huu ndio ule mwamko wa Kiislamu ambao tunaozungumzia daima. Pili, kujitambua huku kwa Kiislamu kumezua jambo la ajabu na la kimiujiza katika moyo wa ulimwengu wa Kiislamu, ambapo madola yenye kiburi duniani yanakabiliwa na matatizo makubwa katika uwanja huo. Jina la jambo hili ni mapambano, yani mukawama, na ukweli wake ni kuibuka nguvu ya imani, jihadi na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu. Jambo hili ndilo lile lile ambalo lilikuwepo mwanzoni mwa Uislamu na kuzungumziwa katika aya tukufu ya Qurani inayosema, walioambiwa wa na watu kuna watu wamekukusanyikieni, waogopeni hayo yakawazidishia imani, wakasema Mwenyezi Mungu anatutosha naye ni mbora wa kutegemewa. Basi wakarudi na neema na fadhila za Mwenyezi Mungu, hapana baya lililowagusa na wakafuata yanayomridhisha Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye fadhila kuu. Medani ya Palestina ni moja ya madhihirisho ya jambo hili la kustaajabisha ambapo imeweza kutoa utawala wa kizayuni katika hali ya kuhujumu hadi katika hali ya kujitetea na kutojua la kufanya, na wakati huo huo kuibulia matatizo chungu nzima yanayoukabili hivi sasa ya, ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi. Mifano mingine mizuri ya mapambano inaweza kuonekana waziwazi wazi katika nchi za Lebanon, Iraki, Yemen na maeneo mengine. Tatu, pamoja na hayo yote, dunia hii ya leo inashuhudia kielelezo chenye mafanikio na cha fahari cha uwezo na mamlaka ya kisiasa ya Uislamu katika Iran ya Kiislamu. Uthabiti, kujitawala, maendeleo na heshima ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni tukio kubwa lenye maana na la kuvutia, linaloweza kuvutia fikra na hisia za kila mwislamu aliye macho. Kutokuwa na uwezo na wakati mwingine vitendo vibaya vya sisi wahudumu wa mfumo huu ambavyo vimechelewesha kupatikana baraka zote za serikali ya Kiislamu, havijaweza kamwe kuitikisa misingi imara na hatua madhubuti zinazotokana na misingi ya mfumo huu wala kusimamisha maendeleo yake ya kimaada na kimaanawi. Mwanzoni mwa orodha ya kanuni hii ya kimsingi ni utawala wa Uislamu katika kutunga sheria na utendaji, kuegemea kura za wananchi katika masuala muhimu ya kiutawala ya nchi, uhuru kamili wa kisiasa na kutotegemea madola ya kidhalimu umewekwa katika kilele cha uendeshaji wa nchi. Na kanuni hizi ndizo zinazoweza kuwa mahala pa maafikiano baina ya mataifa na serikali za Kiislamu na kuufanya umma wa Kiislamu kuunganishwa na kushikamana katika mielekeo na ushirikiano wake. Haya ni mazingira na mambo ambayo yamepelekea kupatikana fursa mwafaka zilizopo hivi sasa kwa ulimwengu wa kiislamu kupiga hatua kwa umoja na mshikamano. Serikali za nchi za kiislamu, wenye vipawa wa kidini na wa kiakademia, wataalamishaji wenye fikira huru, na vijana wenye kiu ya kujua ukweli ndio wanaopaswa kufikiria zaidi jinsi ya kufaidika na mazingira haya mwafaka yaliyopo. Ni kawaida kwa madola ya kiistikbari na zaidi Marekani kuingiwa na wasiwasi kutokana na kujitokeza mwelekeo huu katika ulimwengu wa Kiislamu na kutumia nyenzo zao zote kwa ajili ya kukabiliana nao. Ndivyo ilivyo hivi sasa, kuanzia kwenye mtandao mkuu wa vyombo vya habari na mbinu za vita laini, uwashaji moto wa vita uchocheaji vita vya niaba, uenezaji chokochoko choko, na usambazaji sumu za kisiasa mpaka utoaji vitisho, kurubuni na kutoa hongo, vyote hivyo vinatumiwa na Marekani na waistikbari wengine ili kuuondoa ulimwengu wa Kiislamu kwenye mkondo wa njia yake ya mwamko, fanaka na saada. Utawala mtenda jinai na mwovu wa kizayuni uliopo katika eneo hili nao pia ni moja ya nyenzo zinazotumiwa katika hujuma hizi za kila upande. Kwa fadhila na irada ya Mwenyezi Mungu, mara nyingi hujuma na njama hizi zimekuwa zikigonga mwamba, na magharibi ya kiistikibari imezidi kuwa dhaifu siku baada ya siku katika eneo letu nyeti na hasasi, na kwa hivi karibuni ulimwenguni kote. Mfadhaiko na kushindwa Marekani katika eneo hili pamoja na mshirika wake mtenda jinai, yaani utawala ghasibu wa Israel kunaweza kuonekana kwa uwazi kabisa katika medani ya matukio ya Palestina, Lebanon, Siria, Iraq, Yemen na Afghanistan. Katika upande wa pili, ulimwengu wa Kiislamu umejaa vijana wenye motisha na ari kubwa, rasilimali kubwa zaidi ya kujengea mustakbali ni kuwa na matumaini na moyo wa kujiamini, mambo ambayo leo yameshamiri katika ulimwengu wa Kiislamu hasa katika nchi za eneo hili. Ni wajibu wetu sote kuilinda na kuiongeza rasilimali hii. Pamoja na yote haya, tusighafilike hata chembe na hila za adui, tujiepushe na ghururi na mghafala, na tuongeze juhudi zetu na tuzidi kuwa macho, na katika kila hali kwa mazingatio na unyenyekevu tumuombe msaada Mwenyezi Mungu muweza na mwenye hikima. Kuhudhuria katika hadhara na amali za hija ni fursa adhimu kwa ajili ya kutawakali na kunyenyekea, na vilevile vile kwa ajili ya kutafakari na kuchukua maamuzi. Waombeeni dua ndugu zenu Waislamu duniani kote, na muombeeni Mwenyezi Mungu awape taufiki na ushindi katika dua zenu hizo niombeni pia na mimi, ndugu yenu, nipate mwongozo na msaada wa mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayyid Ali Khamenei, tarehe tano Dhilhija 1443 nam apo. Msikilizaji huo hu, ulikuwa ni ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa msimu huu wa hija. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu kutoka hapa Teheran kwa kuwaleteni mawaidha e, ya hija atakaoletwa kwenu na Shekh eh, Miraji Saleh eh, eh, na tunawakaribisha sasa kusikiliza mawaidha hayo, na baada ya hapo ni kasida na mukhtasari wa habari za dunia na maoni yenu, wakati ukituruhusu. Karibuni kusikiliza Kolo. wapa kwa wakati wa alfajiri lakini, na kila usiku mmoja wa masiku kumi. Kiapo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, cha nyakati ya alfajiri lakini, walayali na ashir, na kila usiku mmoja wa masiku kumi. Wafasiri wa Qur'ani walipoenda kuifasiri walayali na ashir wanazuoni wengi wa Kiislamu wakasema masiku kumi yanayohusudiwa katika kiapo hichi ni yale hiya na ashr min dhilhijja, ni yale masiku kumi ya dhilhijja. Kwa hiyo kama kuna masiku bora kwa Waislamu, kama kuna masiku matukufu mno kwa Waislamu, ni haya masiku kumi ya dhilhijja ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameapa kwa kila usiku unaopatikana katika haya masiku kumi ya dhlhia. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam amewafundisha masahaba zake umuhimu wa masiku haya kumi, toka kuingia siku ya kwanza ya dhlia mpaka kufika ile siku ya kumi, watu wakasherehekea sherehe ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amefundisha umuhimu na ubora wa masiku haya kumi, katika hadithi iliyopokewa na Ibnu Abbasi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema ma min ayami, hakuna masiku ambayo hakuna masiku ambayo alamalu salihu fiha ahabu ila llahi min hadhihi lyami, anasema bwana Mtume, hakuna masiku ambayo wewe utafanya matendo mema, utajituma kufanya mambo mema, masiku hayo yakawa au matendo yako hayo mema utakayafanya yakamvutia sawasawa na mtu kusema ni muda gani ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala utakapojipendekeza kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, utakuwa umejipendekeza kwake katika nyakati bora, basi ni haya masiku kumi. Haya masiku kumi ukifanya matendo mema ndani ya haya masiku kumi, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walakule kuingia <tukenjiya> katika vita vya Mwenyezi Mungu, kuingia katika njia, katika vita, kupigania katika njia ya Mwenyezi Mungu, tukaingia betani, wakufa wakafa, wakuuawa wakauwawa, wakukatika mikono wakakatika, wakaka, wakaka, wakaka. Hivi hata jihadi haifikii ubora wa haya masiku kumi, hata kuingia katika jihadi hakufikii ubora wa masiku haya kwa sababu masahaba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati huwa hakuna jambo jema na ni bora mtu akalifanya likawa linatawahukuwa kama kuingia kupigania katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa Bwana Mtume anawaambia masiku kumi haya ni bora kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na atakayetenda jambo jema katika haya masiku kumi basi mtu huyu ame Isha akaendelea kusema bwana mtume, illa rajulun, isipokuwa mtu, kharaja binafsihi, akatoka ye mwenyewe, wa malihi, na akatoka na mali yake, falam yarja min dhalika bishei, na ikawa hakurudi katika vita hivyo na kitu chochote. Huyo kidogo anaweza uoe vita hivi alivyoingia hivi, akatoka yeye na mali yake yote, akaingia kwenda kupigana vita na akarudi chochote huyu kidogo, ijihadie kidogo, inaweza ikakaribia karibia, basi. lakini katika funga zote hizi hizi za siku nane, lakini funga ambayo hutakiwa kuikosa kabisa ni funga ya Arafa ya siku ya tisa. Ile funga ya Arafa kujitahidi isipite funga ile. Ikiwa umekosa kufunga masiku nane, alhamdulillah muda bado tunao. Kwa nini funga ya Arafa tusiikose? Ina umuhimu gani funga ya Arafa? kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kufunga ile siku moja ya Arafa, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anaku anakuepusha na moto, kuepushwa na madhambi ya mwaka uliopita kabla ya siku hiyo ya Arafa na mwaka unaokuja baada ya siku ya Arafa. Yani wewe umefunga Arafa leo, umesamehewa madhambi yaliyopita ya mwaka uliouacha leo na umuhimu wa funga ya Arafa kwa wale wasioweza kufunga, kwa wale ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hawa- hajawajalia afya ya kufunga, kuna mambo ambayo ni muhimu kuyafanya katika masiku haya. Kama umeshindwa, Mwenyezi Mungu akupa afya wewe ya kufunga au kuujaliwa, welatutabin al siam haukuandikwa katika wale watu ambao wamejaliwa kufunga katika haya masiku kumi hukubahatika mm -hmm. pengine kwa sababu ya maradhi na sababu nyingine mbalimbali. Sasa mwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akatufunza kuna mambo mengi ambayo tunaweza kuyafanya, mbali na wewe kuwa imeshindwa kufunga. Miongoni mwa mambo hayo tunaambiwa kuna kuleta tahalini Tahalili maana yake ni kunena la ilaha illa Allah wahdahu la sharika lah lahu al-mulk wa lahu al-hamd wa huwa ala kulli shay'in qadir. Hii ni tahalili ambayo tunahimizwa kufanya tahalili hii katika masiku haya ambayo hutumwa katika masiku haya kumi ikiwa hatuwezi kufunga na wale pia ambao wamejaliwa kufunga, ni muhimu kufanya jambo hili. Ni kwamba anatakiwa ajitahidi kunena la ilaha illa Allah wahdahu la sharika la lahu lmulku wa lahu lhamdu wa huwa ala kuli sheiin kadir. Kwa uchache anatakiwa kunena maneno haya, kulenda tahalili hii kwa siku mara Atakapoweza kuleta kwa siku mara mia moja katika miongoni mwa vitu atakavyochuma kwa kuleta tahalili hii ni kwamba, kuti batilahu biha hasana, ataandikiwa mema mia moja kwa kuleta hii tahalili mara ni mara mia moja huandikiwa yeye amefanya mema mia moja atakuwa amefanya mema mia moja lakini wakati huo huo amefutiwa pia machafu mia moja kwa kuleta tahalili hiyo, yani kwa kuileta hiyo tahalili, amepewa mema mia moja, lakini wakati huo huo pia amefutiwa na machafu na mabaya mia moja kwa kufanya hiyo tahalili. Lakini wa kana lahu hirzan min shetani, lakini vile vile Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamlinda kutokana na vitimbi vya mashetani kwa kufanya hiyo tahalili. lakini katika kitu kingine mbali na tahalimu kitu kingine ambacho tunaweza kukifanya katika masiku haya ni kufanya takbiri, ni kupiga takbiri Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar, wakiwa katika haya masiku haya kumi, wakiwa wanapiga wanafanya, wanafanya takbiri. Umekaa mwenyewe, fanya takbiri. Kwa nini? yana fadhila kubwa sana, yana umuhimu sana. Ukimtizama mmoja wa masahaba wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alikuwa ni Ibn Umar, Ibn Umar na Abu Hurairah, wao walifikiria katika haya masiku kumi wanaweza kuchuma nini, wanaweza kufanya jambo gani wakashea na watu wengine. Ibn Umar wakakubaliana na ya khurujani ila sok fi ayami lash, wao wakawa wamechukua maamuzi kwamba masiku haya kumi kila siku watakuwa wanatoka wanaenda sokoni, kila siku watakuwa wanatoka wanaenda sokoni. Kwa nini? Kwa sababu wanajua wafanyia biashara wengi wanapokuwa na sokoni wamehafirika, kila mmoja huwa anawaza anawaza, wakati hu katika biashara, anawaza biashara yake ana viazi vyake anawaza anawaza ile viazi vyake. Ana vitungu vyake anawaza vitungu vitaisha saa ngapi? Ana mchele wake dukani atawaza mchele wangu utaisha saa ngapi? Ana sukari dukani atawaza hii sukari. Kwa hiyo akili zote, akili zao zote zimeshikiliwa na ile biashara, kila mtu akili yake biashara, na haya masiku ni muhimu. Sasa kwa kuwa hapa siku kumi ni muhimu, na wale akili zao zote zimeshikiliwa na biashara, sasa Ibn Abbas akasema sisi tutachukua njia kwenda kutafuta thawabu na kwenda kuwakumbusha kuli wasokoni, wawa wakachukua nini? Wakachukua takbiri, tunaambiwa akawa Ibn Abbas na Abu Huraira yakhurujani ila sokoni. Wakawa wanaenda sokoni fi ayami lashr, katika masikuni haya ya Dhulhija yukabirani, wakifika kule sokoni hufanya takbira. Yani wao wanatembea pale sokoni wanafanya takbira, Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Wanafanya takbira sokoni na watu wale a masokoni, na wao wakiona takbira inapigwa, na wao pia waifuatisha ile takbira. Ndio maana katika hadithi anasema fayukabiru nnasu litakbirihima, basi watu na wao hufuata nyuma upiga ile takbira, kama wao ambavyo wanapopiga takbira kwa, unakuta soko tayari, soko zima watu wanapata thawabu za kupiga nini, za kupiga takbira, kwa kumfuata kwa kumfuata Ibnu Omar na Abu Huraira kwa kadaakuifanya Abu Huraira na akaundana na Ibn Umar katika kufanyaje? Ni katika kuhakikisha kwamba masiku haya ya kumi hayawapiti. Kwa hiyo ndugu zangu, masiku haya ya kumi ni masiku muhimu sana kuyatumia vizuri. Wale ambao hakukujaliwa kufunga basi kuyafunge haya masiku Katika mambo ambayo ni ya muhimu ya kuendelea kuyafanya katika masiku haya kumi ya Dhulhijja, mbali na kufunga kama tulivyonena, mbali na kuleta takbira kama tulivyonena, lakini kuna mambo mengine pia ambayo tunaweza kuyafanya, ikiwepo miongoni mwake ni kufanya ni kumshukuru ni kumheshimu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Tuzidishe sana kumheshimu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala na kufanya tasbihi, hivyo vitu viwili kufanya tasbihi na kumhimidi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tushikamani navyo. Kwa nini? wanamtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipozungumza kuhusu masiku haya kumi, alizungumza fadhlun wa thawabu akthar min at-tahlil, alizungumza thawabu mtu anazopata katika masiku haya kumi kwa kuleta tasbihi na kumhimidi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mpaka akafikia daraja akasema, kalimatani kana maneno mawili tu khafifatani ala lisani, nimepesi sana kuyatamka ulimini. Katika masiku haya kumi tu unaweza kuwa na maneno mawili, anasema haya maneno mawili haya nimepesi sana wewe kuyatamka kwenye ulimini kuyatamka huko, ni ulimi ni mepesi mrahisi mnotu kuyatamka maneno haya, lakini thaqilatani fil mizan, lakini maneno haya haya mawili ni mazito katika mizani yako, yanakuongezea ujazo katika mizani yako. Ni mepesi kweli tu kuyatamka katika ulimi, lakini ni mazito katika mizani, akasema haitoshi kuwa ni mazito hapana, habibatani ila rahmani. Lakini maneno haya mawili pia ni katika maneno ambayo hupendwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maneno haya ni katika maneno ambayo Mwenyezi Mungu anayapenda. Maneno gani? Akasema ni kule mtu katika masiku haya kumi kunenda na kusema subhanallahiladhimi wa bihamdi subhanallah iini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa njia hii basi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anampa thawabu nyingi, anampa thawabu za kutosha katika masikukuni haya ya yaukisha. Ndugu zangu, masiku haya ni muhimu sana. Kama mtajitahidi kuelezea masiku haya, muda wenyewe wa kutia kuelezea masiku haya hautoshi, lakini itoshe kwamba tuna mambo ambayo tumeyataja ni muhimu kufunga siku tisa, hukuweza hukufanikiwa, hukujaliwa, basi tuna masiku hapa mpaka kufikisha ile siku ya Arafa ni muhimu. Lakini pia ni muhimu kufanya takrir katika masiku haya, tumesema ni muhimu vile vile kufanya tahalil katika mwezi huu, lakini ni muhimu pia kumhimidi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. A msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari za dunia. Mahujaji leo wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala huko Maka wamesimama Arafa. Khatibu wa sala Ijumaa e, iliyosaliwa hapa mjini Teheran anasema maadui wanataka kudhoofisha umoja wa Waislamu, na dunia yaendelea kulaani mauaji ya kigaidi ya waziri mkuu wa zamani Shinzo Abe na kabla sijaondoka, wapenzi wa usikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza ni ya Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania, anasema asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Anasema napongeza muungano wa kijeshi wa Iran, China na Russia. Naye Disa Masawi Kondoa, Tanzania, anasema asalamu alaykum warahmatullahi rahmatullahi wa barakatuh. Anasema poleni Japan kwa mauaji ya kigaidi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo. Pia tumepokea maoni kutoka kwa Juma uh, Sagai wa Musoma, Tanzania. Yeye anasema anapenda kutuma salamu zangu uh, kwa mama mzazi. Ni salamu zaidi hizo, namshukuru kwa salamu zake. Na pia tumepokea salamu kutoka kwa Abdalali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Pote tunawashukuru kwa ujumbe wao, na sina mengi kutoka hapa Teherani ila kuwashukuru nasi kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.