Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nami katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na ujumbe wa kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kwa mahujaji walioko kwenye uwanja wa Arafa katika mji mtakatifu wa Makka wakitekeleza ibada ya hija. Ujumbe huo uh, wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu uh, kwa mahujaji utafuatiwa na uchambuzi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi maalumu cha ibada ya hija, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kandwa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ametoa ujumbe muhimu kwa mahujaji wanaotekeleza ibada hija kwenye uwanja wa Arafa, akisema magharibi yenye kiburi imekuwa dhaifu duniani siku baada ya siku. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema Teheran inafuatilia habari za jaribio la mauaji ya waziri mkuu wa zamani wa Japan kwa wasiwasi mkubwa. Umoja wa Mataifa umesema kuwafukuzwa Palestina eneo la masaferiata ni sawa na jinai ya kivita na afisa wa polisi aliyemuua George Floyd Marekani mwenye Afri, asili ya Afrika huko Marekani amehukumiwa zaidi ya kifungo cha miaka 20 jela. Na sasa ni habari kamili. Katika ujumbe wake kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu wanaotekeleza ibada ya hija, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba nchi za magharibi zenye kiburi zimezidi kudhoofika siku baada ya siku katika eneo letu nyeti na hivi karibuni katika maeneo mengine ya dunia. Katika ujumbe huo uliosomwa mapema leo kwa mahujaji huko kwenye uwanja wa Arafa mjini Maka, Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba hii leo uliberali na ukomunisti zikiwa zawadi muhimu zaidi za ustaarabu wa Magharibi havina tena mvuto wa miaka mia moja na hamsini iliyopita. Sura ya heshima ya demokrasia ya kimagharibi inayotegemea pesa inakabiliwa na maswali mazito, na wanafikira wa kimagharibi wanakiri kwamba wanateseka kutokana na kupotoshwa kiakili na kiutendaji. Ayatullah Ali Khamenei amesisitiza kwamba mfadhaiko na kushindwa kwa Marekani na mshirika wake mtenda jinai, yaani utawala ghasibu wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia kunaonekana wazi wazi katika medani ya matukio ya Palestina, Lebanon, Siria, Iraq, Yemen na Afghanistan, huku akiashiria matunda adhimu ya kukua kwa mwamko na kujitambua Kiislamu na vilevile vile kuibuka mukawama na mapambano. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba uwanja wa Palestina ni moja ya madhihirisho ya jambo hilo la ajabu ambalo limeweza kutoa utawala ghasibu wa Israel katika hali ya hujuma na majigambo hadi katika hali ya ulinzi na kuutisha matatizo mengi ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi. Amesema mifano mingine ya ngavu ya mukawama inaweza kuonekana waziwazi wazi huko Lebanon, Iraki, Yemen na katika baadhi ya maeneo ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba hii leo dunia inashuhudia kielelezo chenye mafanikio na mfano wa kujifaharisha wa uwezo na mamlaka ya siasa ya Uislamu katika Irani ya Kiislamu. Ameongeza kwamba katika kilele cha orodha ya misingi hiyo ya kimsingi kuna utawala wa Uislamu katika kutunga na utekelezaji wa sheria, kutegemea kura na maoni ya wananchi katika masuala muhimu ya kiutawala ya nchi uhuru kamili wa kisiasa na kutokuwa tegemezi kwa madola ya kidhalimu. Amesisitiza kwamba kanuni hizi zinaweza kuwa mahala pa maafikiano baina ya mataifa na serikali za kiislamu na kuufanya umma wa kiislamu kuunganishwa na kushikamana katika mwelekeo na ushirikiano wake. Ayatullah Ali Khamenei ameutaja umoja na masuala ya kiroho kuwa misingi miwili mikuu ya ibada ya hija na mambo mawili ya heshima na saada kwa umma wa Kiislamu, amesisitiza kwamba ulimwengu wa Kiislamu umejaa vijana wenye ari na utanashati, na kwamba mtaji mkubwa zaidi wa kujenga mustakabali na matumaini na ni hali ya kujiamini ambayo hivi sasa inazidi kushamiri katika ulimwengu wa Kiislamu, hususan katika nchi za kanda hii. Amesema sisi sote tuna wajibu wa kulinda na kuzidisha mtaji huo. Ujumbe kamili wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu huko Arafa mjini Maka utakujieni baada ya taarifa hii ya habari. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililofanywa dhidi ya waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe. Shinzo Abe amepigwa risasi leo Ijumaa alipokuwa akitoa hotuba katika mji wa magharibi mwa Japani wa Nara na kupelekwa hospitalini huku akivuja damu kwa wingi. Ripoti zinasema bwana Abe amepigwa risasi mbili zilizomwangusha chini. Aliyekuwa gavana wa Tokyo Yoishi Masuzoe amesema katika ujumbe wa Twitter kwamba Shinzo Abe mwenye umri wa miaka 67, alikuwa katika hali mbaya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanaani amesema kama nchi iliyoathiriwa na ugaidi ambayo imepoteza viongozi wakubwa kwa hujuma za magaidi, tunafuatilia habari za jaribio la mauaji ya waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe kwa karibu na kwa wasiwasi. Shirika la habari la Kyodo huko Japan limeripoti kwamba waziri mkuu huyo wa zamani hana fahamu na anaonekana amepata mshtuko wa moyo. Shirika hilo limeongeza kwamba Shinzo Abe amepigwa risasi na mtu asiyejulikana na licha ya kuhamishiwa hospitalini lakini hakuonekana kuwa na dalili za uhai. Mtu mmoja anayeaminika kuwa ndiye aliyempiga risasi Abe ametiwa mbaroni. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imetangaza kwamba kufukuzwa kwa Wapalestina kutoka eneo la Masaferiata kusini mwa Ukingo wa Magharibi kunaweza kuwa sawa na kuwalazimisha kuyahama makazi yao jambo ambalo ni ukiukaji mkubwa wa mkataba wa nne wa Jeniva na hivyo kuzingatiwa kuwa ni uhalifu wa kivita. Takriban Wapalestina elfu moja na mia moja hamsini katika eneo la Masafer Yatta kwenye Ukingwa wa Magharibi wa Mto Jordan wapo hatarini kufukuzwa ili jeshi la Israel liweze kujitengenezea eneo lake la mafunzo ya ufyatuaji wa risasi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu ilionya jana Alhamisi kwamba sheria za kimataifa za masuala ya kibinadamu zinakataza kuwahamisha kwa lazima raia kutoka au ndani ya ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kwamba mamlaka ya Israel lazima isitishe hatua zote za kutumia mabavu, ikiwa ni pamoja na kuwahamisha raia kwa nguvu na uharibifu unaofanyika kwa mpangilio maalum. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu pia imesema familia 250 za Wapalestina zenye watu 1150 wakiwemo watoto 569 hivi sasa zinaishi katika eneo la Masaferiata na zinakabiliwa na tishio la kubomolewa nyumba zao pamoja na vurugu za walowezi wa kizayuni ambao wanaishi katika miji iliyo karibu na eneo hilo. Taarifa ya OCHA imesema walowezi hao wa Kiyahudi wanafunga barabara katika eneo hilo kuwashambulia wachungaji na kuchoma moto mazizi na malisho yao. Tangu muongo wa 80, utawala wa kizayuni wa Israel ulilitangaza eneo lililovamiwa na kukaliwa kwa mabavu la Palestina la Masafer Yatta kuwa ni medani ya ufyatuaji risasi 918 ilikupanua eneo lake la mafunzo ya kijeshi. Kufukuzwa kwa wakazi wa eneo hilo ikiwa kutatekelezwa kutakuwa uhamaji mkubwa zaidi wa kulazimishwa wa Palestina tangu mwaka 1967 lakini hadi sasa wakazi asilia wa eneo hilo wamekataa kutoka kwenye makazi yao, kwa matumaini kwamba jamii ya kimataifa itaingilia kati na kusitisha jinai hiyo ya utawala haramu wa Israeli. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Derek Chauvin afisa wa polisi mzungu wa Marekani amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka ishirini jela kutokana na mauaji ya George Floyd Mei mwaka 2020. Na mahakama ya Federali ya Marekani imemhukumu Derek Chauvin afisa wa polisi mzungu kifungo cha zaidi ya miaka ishirini jela kwa kosa la kumkabako na kumuua raia wa Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd. Ripoti zinasema afisa huyu wa polisi mwenye umri wa miaka 46 awali alihukumiwa kifungo cha miaka 20 na nusu jela katika mahakama ya jimbo la Minnesota, lakini alikata rufaa kupinga hukumu hiyo. Hukumu ya sasa ya mahakama ya Federali ya Marekani kwa kosa la ukiukaji wa haki za kiraia za George Floyd ni ya mwisho kwa sababu imetolewa kwa kuzingatia makubaliano baada ya mhalifu huyo kukiri makosa tarehe Mwezi Mei mwaka 2020 afisa huyo wa zamani wa polisi ya Minneapolis aliweka goti lake kwenye shingo ya Marekani mweusi George Floyd kwa takriban dakika kumi na kupuuza hatua wa za wapita njia waliopinga kitendo hicho na vilevile vile kilio cha George Floyd aliyekuwa akilalamika kwamba hawezi tena kupumua. Mkando wa video ulioenea sana katika mitandao ya kijamii ulimwonyesha afisa huyo mzungu wa polisi akimdidimiza kwa goti hadi kumuua Marekani huyo mwenye asili ya Afrika, mchana kweupe na mbele ya kadamnasi, huku mhanga wa ukatili huo akilalamika kwamba hawezi kupumua hadi alipokata roho. Tukio hilo ambalo lilirikodiwa na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii liliibua maandamano makubwa zaidi dhidi ya ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi nchini Marekani na hata nje ya nchi hiyo, katika maandamano makubwa ya yaliyopewa jina la Black Lives Matter, au roho za weusi ni muhimu. Vitendo vya ubaguzi wa rangi wa kimfumo vimekita mizizi nchini Marekani na vinaendelea kukemewa na taasisi za kimataifa, ukiwemo Umoja wa Mataifa. Swala hilo limewalazimisha baadhi ya viongozi wa sasa na wazamani wa Marekani kulalamikia ubaguzi wa rangi uliokithiri nchini humo. Rais Joe Biden wa Marekani anasema: Inasikitisha kuona kwamba nchini humo raia weusi wanabaguliwa sehemu nyingi na hata kupewa adhabu kali zaidi mahakamani wakilinganishwa na wenzao weupe kwa kosa la aina moja. Aliyewahi kuwa rais wa marekani Barack Obama pia alikiri kwamba ubaguzi wa rangi umo katika vinasaba, yaani DNA za Wamarekani. Na kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa nane wa vita vya Albuniani Lmarsus, Brigedi ya Quds tawi la kijeshi la harakati ya jihadi islami huko Palestina imetangaza kwamba itaendeleza njia ya mukawama na jihadi dhidi ya wazayuni maghasibu na kusisitiza kwamba walowezi wa kizayuni hawana budi ila kuondoka katika ardhi yote ya Palestina. Televisheni ya Al-Alam imeripoti kwamba Brigedi ya Quds tawi la kijeshi la harakati ya jihadi islami ya Palestina imetangaza kwamba mujahidina wa harakati hiyo walimwonjesha adui mzayuni udhalili na machungu katika nyakati zote na kutuma ujumbe kwa walimwengu kwamba watu wa Palestina hawatashindwa au kuregea nyuma. Taarifa ya Brigedi ya Quds imewapongeza Wapalestina kwa maadhimisho ya mwaka wa nane wa vita vya Buniani Elmarsus, ambao walionyesha mfano wa ushujaa na kusimama kidete. Imeashiria mapambano ya siku hamsini na moja ya Wapalestina katika vita hivyo bila ya kurudi nyuma au kulegeza kamba na kusisitiza kwamba Brigedi ya Quds bado inayo azma ile ile ya kutekeleza wajibu wake na itaendelea kupigana dhidi ya adui na uvamizi wake. Tawi la kijeshi la Jihadi Islami pia limeahidi kudumisha njia ya jihadi dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel hadi ushindi ulioahidiwa utakapopatikana. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayoajieni kutoka mjini Teheran. Kama mlivyosikia mwanzoni mwa matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei ametuma ujumbe kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu wanaotekeleza ibada ya hija huko katika ardhi ya Arafa. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Uh, magharibi yenye kiburi imekuwa dhaifu duniani kote na kwamba udhaifu huo unaendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ayatola Ali Khamenei amesema hii leo uliberali na ukomunisti zikiwa zawadi muhimu zaidi za ustaarabu wa magharibi havina tena mvuto wa miaka mia moja au 50 iliyopita. Sura ya heshima ya demokrasia ki ya kimagharibi inayotegemea pesa inakabiliwa na maswali mazito na wanafikira wa kimagharibi wanakiri kwamba wanateseka kutokana na kupotoshwa kiakili na kivitendo. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza ujumbe kamili wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji huko katika medani ya Arafa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hamdu zote zinamstahikia Mwenyezi Mungu mola wa walimwengu, na swala na salamu zake zimshukie Muhammad almustafa ali zake watuharifu na masahaba zake wema. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na mwenye hekima ambaye kwa mara nyingine tena ameufanya msimu wa hija kuwa sehemu ya kukusanyika mataifa ya kiislamu na kuwafungulia njia hiyo ya fadhila na rehma. Hivi sasa na kwa mara nyingine umma wa kiislamu unaweza kushuhudia umoja na mshikamano wao katika kio hiki kisafi na cha kudumu milele na hivyo kupata fursa ya kujiepusha na mambo yanayowatenganisha na kuwagawanya. Umoja wa Waislamu ni moja ya nguzo mbili za msingi za hija ambazo, iwapo zitafungamanishwa na dhikri na umanawi, ambayo ni nguzo nyingine ya wajibu huu wa ajabu, zinaweza kuufikisha umma wa Kiislamu kwenye kilele cha heshima na furaha na kufanya kuwa kielelezo cha wazi cha kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu yeye, na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Hija ni mjumuiko wa nguzo mbili hizi za kisiasa na kiroho, na dini tukufu ya Uislamu ni mchanganyiko mtukufu na adhimu wa siasa na umaanawi. Katika historia ya hivi karibuni, maadui wa mataifa ya kiislamu wamefanya juhudi kubwa kwa ajili ya kudhoofisha nguzo hizi mbili zinazotoa uhai yaani umoja na masuala ya kiroho na kimaanawi miongoni mwa mataifa yetu. Wameudhoofisha umaanawi kwa kueneza mtindo wa maisha wa kimagharibi ambao ni mtupu kiroho. Kwa kutoona mbali, wanaibua matatizo na kuvuruga umoja wa Waislamu kwa kueneza mambo yasiyo na msingi yanayoibua hitilafu, kama vile tofauti za lugha, kabila rangi na maeneo ya kijiografia. Umma wa Kiislamu ambao mfano wake mdogo tu sasa unaonekana katika amali tofauti za hija, unapaswa kusimama na kukabiliana na suala hili kwa nguvu zake zote. Yaani kwa upande mmoja, unapaswa kuimarisha ukumbusho wa Mwenyezi Mungu, kufanya kazi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutafakari neno la Mwenyezi Mungu na kutumainia ahadi za Mwenyezi Mungu katika kila jambo, na kwa upande mwingine kukabiliana na kushinda kila mienendo na migawanyiko na hitilafu. Kinachoweza kusemwa kwa uhakika hii leo ni kwamba hali ya sasa duniani na katika ulimwengu wa Kiislamu ni nzuri zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa kwa ajili ya kufanikisha juhudi hizi zenye thamani. Hii ni kwa sababu kwanza kabisa, leo hii wasomi na umati mkubwa wa watu katika nchi za Kiislamu umetilia maanani utajiri wao mkubwa wa kiakili na kimaanawi na umetambua umuhimu na thamani yake. Hii leo uliberali na ukomunisti ambao ni dhihirisho muhimu zaidi la ustaarabu wa magharibi hauna tena sura kama ile iliyokuwepo katika miaka mia moja na miaka hamsini iliyopita. Heshima iliyokuwa nayo demokrasia ya pesa ya nchi za magharibi hivi sasa inatiliwa shaka kubwa ambapo wanafikra wa Magharibi wanakiri kwamba wamechanganyikiwa kutokana na kupotoshwa kiakili na kiutendaji. Katika ulimwengu wa Kiislamu, vijana wanafikra wasomi na wanazuoni kwa kuona hali hii wamepata mtazamo mpya kuhusu utajiri wao wa kielimu na pia misimamo ya kisiasa iliyo katika nchi zao, na huu ndio ule mwamko wa Kiislamu ambao tunaozungumzia daima. Pili, kujitambua huku kwa Kiislamu kumezua jambo la ajabu na la kimiujiza katika moyo wa ulimwengu wa Kiislamu, ambapo madola yenye kiburi duniani yanakabiliwa na matatizo makubwa katika uwanja huo. Jina la jambo hili ni mapambano, yani mukawama, na ukweli wake ni kuibuka nguvu ya imani, jihadi na kutawakali kwa Mwenyezi Mungu. Jambo hili ndilo lile lile ambalo lilikuwepo mwanzoni mwa Uislamu na kuzungumziwa katika aya tukufu ya Qur'ani inayosema: walioambiwa na watu kuna watu wamekukusanyikieni, waogopeni, hayo yakawazidishia imani, wakasema Mwenyezi Mungu anatutosha naye ni mbora wa kutegemewa. Basi wakarudi na neema na fadhila za Mwenyezi Mungu, hapana baya lililowagusa na wakafuata yanayomridhisha Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mwenye fadhila kuu. Medani ya Palestina ni moja ya madhihirisho ya jambo hili la kustaajabisha, ambapo imeweza kutoa utawala wa Kizayuni katika hali ya kuhujumu hadi katika hali ya kujitetea na kutojua la kufanya, na wakati huo huo kuibulia matatizo chungu nzima yanayoukabili hivi sasa ya, ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi mifano mingine mizuri ya mapambano inaweza kuonekana wazi wazi katika nchi za Lebanon, Iraki, Yemen na maeneo mengine tatu. Pamoja na hayo yote, dunia hii ya leo inashuhudia kielelezo chenye mafanikio na cha fahari cha uwezo na mamlaka ya kisiasa ya Uislamu katika Iran ya Kiislamu: uthabiti, kujitawala Maendeleo na heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni tukio kubwa lenye maana na la kuvutia linaloweza kuvutia fikra na hisia za kila mwislamu aliye macho. Kutokuwa na uwezo na wakati mwingine vitendo vibaya vya sisi wahudumu wa mfumo huu ambavyo vimechelewesha kupatikana baraka zote za serikali ya Kiislamu havijaweza kamwe kuitikisa misingi imara na hatua madhubuti zinazotokana na misingi ya mfumo huu wala kusimamisha maendeleo yake ya kimaada na kimaanawi. Mwanzoni mwa orodha ya kanuni hii ya kimsingi ni utawala wa Uislamu katika kutunga sheria na utendaji, kuegemea kura za wananchi katika masuala muhimu ya kiutawala ya nchi, uhuru kamili wa kisiasa na kutotegemea madola ya kidhalimu umewekwa katika kilele cha uendeshaji wa nchi. Na kanuni hizi ndizo zinazoweza kuwa mahala pa maafikiano baina ya mataifa na serikali za kiislamu na kuufanya umma wa kiislamu kuunganishwa na kushikamana katika mielekeo na ushirikiano wake. Haya ni mazingira na mambo ambayo yamepelekea kupatikana fursa mwafaka zilizopo hivi sasa kwa ulimwengu wa Kiislamu kupiga hatua kwa umoja na mshikamano. Serikali za nchi za Kiislamu, wenye vipawa wa kidini na wa kiakademia, wataalamishaji wenye fikira huru na vijana wenye kiu ya kujua ukweli ndio wanaopaswa kufikiria zaidi jinsi ya kufaidika na mazingira haya mwafaka yaliyopo. Ni kawaida kwa madola ya kiistikibari na zaidi Marekani kuingiwa na wasiwasi kutokana na kujitokeza mwelekeo huu katika ulimwengu wa Kiislamu na kutumia nyenzo zao zote kwa ajili ya kukabiliana nao. Ndivyo ilivyo hivi sasa, kuanzia kwenye mtandao mkuu wa vyombo vya habari na mbinu za vita laini, uwashaji moto wa vita, uchocheaji vita vya niaba, uenezaji chokochoko choko, na usambazaji sumu za kisiasa mpaka utoaji vitisho kurubuni na kutoa hongo. Vyote hivyo vinatumiwa na Marekani na waistikbari wengine ili kuuondoa ulimwengu wa Kiislamu kwenye mkondo wa njia yake ya mwamko fanaka na saada. Utawala mtenda jinai na mwovu wa kizayuni uliopo katika eneo hili, nao pia ni moja ya nyenzo zinazotumiwa katika hujuma hizi za kila upande kwa fadhila na irada ya Mwenyezi Mungu. Mara nyingi hujuma na njama hizi zimekuwa zikigonga mwamba, na magharibi ya kiistikibari imezidi kuwa dhaifu siku baada ya siku katika eneo letu nyeti na hasasi, na kwa hivi karibuni, ulimwenguni kote. Mfadhaiko na kushindwa Marekani katika eneo hili pamoja na mshirika wake mtenda jinai, yaani utawala ghasibu wa Israel, kunaweza kuonekana kwa uwazi kabisa katika medani ya matukio ya Palestina, Lebanon, Siria, Iraq, Yemen na Afganistan. Katika upande wapili, wa pili, ulimwengu wa Kiislamu umejaa vijana wenye motisha na ari kubwa. Rasilimali kubwa zaidi ya kujengea mustakbali ni kuwa na matumaini na moyo wa kujiamini, mambo ambayo leo yameshamiri katika ulimwengu wa Kiislamu, hasa katika nchi za eneo hili. Ni wajibu wetu sote kuilinda na kuiongeza rasilimali hii. Pamoja na yote haya, tusighafilike hata chembe na hila za adui. Tujiepushe na ghururi na mghafala, na tuongeze juhudi zetu, na tuzidi kuwa macho, na katika kila hali kwa mazingatio na unyenyekevu, tumwombe msaada Mwenyezi Mungu muweza na mwenye hekima. Kuhudhuria katika hadhara na amali za Hija ni fursa adhimu kwa ajili ya kutawakali na kunyenyekea na vilevile vile kwa ajili ya kutafakari na kuchukua maamuzi. Waombeeni dua ndugu zenu Waislamu duniani kote, na mwombeni Mwenyezi Mungu awape taufiki na ushindi katika dua zenu hizo. Niombeeni pia na mimi ndugu yenu nipate mwongozo na msaada wa Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayyid Ali Khamenei, tarehe tano dhilhija 1443. Nam, wapenzi wa sikilizaji, huo ulikuwa ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa mahujaji walioko kwenye uwanja wa Arafa huko Saudi Arabia, wakitekeleza ibada ya hija. Ujumbe huo umesomwa mapema leo katika hadhara ya maelfu ya mahujaji wanaotekeleza ibada ya hija. Na uh, karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tunaanza uchambuzi wetu kwa kutupia jicho vichwa vya habari kuu za gazeti la Standard lililochapishwa nchini Kenya miongoni mwa habari hizo ni ile inayozungumzia sera za mgombea urais wa Kenya, Profesa George Wajakoya, ambaye manifesto yake inahalalisha bangi na kuangazia ufugaji nyoka na uuzaji wa nyama ya mbwa. Kichwa cha habari hiyo kinasema, hivi ndivyo siasa za kichekesho za Wajakoya zinavyoweza kulazimisha kurudiwa kwa uchaguzi wa rais miongoni mwa habari kuu za gazeti la Standard toleo la leo ni ile inayojadili njia itakayotumiwa kutambua wapigaji kura katika uchaguzi wa tarehe 9 Agosti nchini Kenya. Kwa nini uchaguzi wa njia ya kuwatambua wapiga kura inawatenganisha wanasiasa? Kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele, gazeti la Standard. Vichwa vingine vya habari za gazeti hilo vinasema: kabila la 44 la Kenya linachukua nafasi yake kama kibuyu kilichowekwa kwenye jumba la makumbusho ya taifa. Ruhusa Sonko kuwania kiti au ruhusu Sonko kuwania kiti cha ugavana au ishi kwa majuto eh, Khaminwa aiambia mahakama. Na kesi ya Sakaja inathibitisha kwamba kuna sheria kwa ajili ya watu wa kawaida na nyingine zilizowekwa kwa ajili ya wanasiasa. Gazeti la Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno njaa yatishia kura, ugumu wa maisha wasukuma mamia barabarani, watishia kampeni e, ya kususiwa uchaguzi. Limedokeza kwamba Wakenya wameandamana kulalamikia kupanda kwa gharama za maisha, wakilaumu sera duni na ufisadi katika utawala wa Jubilii tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu waandamanaji hao wametishia kususia zoezi la uchaguzi mkuu. Habari uh, kuu gazeti la Daily Nation ni ile inayochunguza utendaji wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC, uh, wakati huu zikiwa zimesalia siku 31 hadi uchaguzi wa tarehe 9 Agosti Tafurani huko IEBC, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation, kikiambatana na picha ya mwenyekiti wa IEBC Bwana Wafula Chebukati. Boris aulamba mweleka ni miongoni mwa vichwa vya habari uh, za leo gazeti la Daily Nation, ambayo inamulika maisha ya kisiasa ya waziri mkuu wa Uingereza. Uh, ambaye hatimaye ametangaza kujiuzulu uongozi wa chama cha Conservative baada ya wimbi la kujiuzulu na kungatuka makumi ya mawaziri wa serikali yake uh, na kuzongwa na kashfa za kisiasa na kijamii nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba serikali imesema kuanzia sasa nyaraka zote zikiwemo za mikataba na miradi mbalimbali zitakuwa mbali zikiandikwa kwa Kiswahili ili kuhakikisha lugha hiyo inatumika ipasavyo ni baada ya maadhimisho ya kwanza ya siku ya Kiswahili duniani jana tarehe nane Julai. Baadhi ya habari za gazeti la Mwananchi zina vichwa vya maneno: bei ya mafuta ya kula yaanza kushuka, malalamiko kwa polisi, ukamataji kimya kimya wazua utata, na hatimaye ang'oka Ikulu say, ni kuhusu kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Uingereza. Habari hiyo ya kujiuzulu waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na ile ya tume huru ya uchaguzi Tanzania ndizo zinazoongoza ukurasa wa mbele gazeti la Raia Mwema. Picha kubwa zaidi katika ukurasa huo inamwonyesha waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson akiwa ameshika kichwa kwa maumivu na inaambatana na maandishi, ni Boris Johnson aponzwa na waziri aliyemshika makalio mwenzake, au aliyewashika makalio wenzake. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limeipa kipaumbele habari ya maadhimisho ya siku ya Kiswahili duniani. Kichwa cha habari hiyo kinasema: siku ya Kiswahili duniani yafana, Tanzania yapata heshima kuandaa siku hiyo kwa mara ya kwanza, viongozi mbalimbali duniani wajirekodi wakizungumza lugha ya Kiswahili. Na gazeti la Nipashe limesheheni habari zenye vichwa vya maneno: wakuu wa mikoa watapeliwa viwanja Tanzania na Afrika Kusini zaingia ubia, ajira ya lugha ya Kiswahili kibano, maduka ya dawa nje ya hospitali chaja, na Sterling athibitisha kuondoka Man City. Gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba jumla ya familia thelathini na tano za Wanyarwanda waliokuwa wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamerudishwa makwao baada ya miaka 28. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza kipindi cha ibada ya hija kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia The... Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija ya hunja katika siku hizi za ibada ya hija baadhi ya Waislamu kutoka mabara, kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo, imani na usafi wa roho, yaani mji mtukufu wa Makka na kutupilia mbali tofauti zao za kidhahir. Katika mkutano huu adhimu, Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya Mola wao muumba kwa shauku kubwa, wakiitika kwa sauti moja, labeik allahuma labek, labeka ewe Mola wangu labeka. Wanaelekea Maka na kuzunguka alqaba, nembo ya tauhid, wakifaidika na baraka zake kama inavyosema Qurani Tukufu. Hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote. Suratu Ali Imran, aya ya 96. Qurani Tukufu inasema kwamba moja kati ya kwamba hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia Waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratul Hajj kwamba, ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi alama Muhammad Hussein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo, ili kufikia lengo hilo ali Mwenyezi Mungu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija. Mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi, na kwa kuwa kitu kimoja. Katika istilahi ya kisiasa humaanisha kuungana nchi mbili au zaidi na kukubali mfumo mmoja wa kisiasa, kijeshi na kiuchumi, ambavyo huzifanya nchi hizo kuwa nchi moja na watu wao kuwa taifa moja. Maana nyingine ya kisiasa ya yani neno hilo ni mkataba rasmi wa kisiri au kidhahir baina ya nchi mbili au kadhaa ambapo kwa mujibu wake pande zote huahidi kusaidiana kisiasa na kijeshi iwapo kutatokea vita. Kwa kawaida nchi au serikali zinazounda muungano huo huwa na malengo yanayofanana ya kisiasa, kiuchumi, kiitikadi na kiutamaduni. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo Waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema: moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Maka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabi Ibrahimu alaihi salam. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia ameifanya ardhi ya Maka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa. Aliipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka katika hali kama hiyo, amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo, tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija, kama anavyosema Mwenyezi Mungu Mtukufu katika aya ya tisini na saba ya suratu Al-Imran kwamba anaingia humo, yani katika ardhi ya Maka, huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya suratul Baqara kwamba, nakumbuka tulipoifanya nyumba ya alkaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim pafanyeni pawe pa kusalia, na tulimwahidi Ibrahim na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaozunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu. suratul Baqara aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama na kujiepusha na vita, umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine vivyo hivyo umoja na mshikamano kati ya wa wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya wa waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Qurani tukufu inautaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa jahannam na umoja na mshikamano ndio unaoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya mia moja na tatu ya suratul Baqara inasema na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa jahannam naye akakuokueni nalo. Hivi ndivyo Mwenyezimgu anavyokubainisheni aya zake ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Qurani tukufu ikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu, na inasistiza katika aya 65 ya suratu lanam kwamba au akufanyeni makundi makundi yani, yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao. ya Rabbi, khairati, waklani. Moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qurani ni kuimarisha dini. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameijalia al-Kaaba wa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na Mola muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya Suratul Maida kwamba Mwenyezi Mungu ameifanya Al-Kaaba hii nyumba tukufu kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Al-Kaaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Qur'ani Tukufu inahitaji mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya Waislamu kwa kusema, wala msizozane, msije mkahadibikiwa na kupoteza nguvu, na vumilieni, hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana. Suratul Anfal aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Qurani Tukufu inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezimgu. Aya ya nne ya Suratu Saf inasema kwa yakini Mwenyezimgu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara. Katika ibada ya hija, Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha Waislamu wa matabaka, makundi na mataifa mbalimbali mbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao na hatimaye kuondoa nakisi na kuimarisha umoja na mshikamano. Qurani tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa Waislamu na kusisitiza kwamba, natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda, kwa macho ya njiani, wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudia manufaa yao na wamtaje Mwenyezi Mungu katika siku mahsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wake wake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyotaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wasikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha masuala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija, na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali katika eneo la Swafa na Mina. Mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho. Mwisho kabisa, tunakumbusha kwamba ili kuweza kutekeleza kimatendo sera ya umoja na mshikamano wa kiislamu tunaweza kutumia maswala kadhaa kama vile kadhia ya Palestina na udharura wa kuikomboa Quds tukufu, katika ibada ya hija hususan amali ya tangazo la kujitenga na kujiweka mbali na washirikina. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 8 Dhul Hija mwaka 1443 hijria sawa na Julai 8 mwaka 2022 miladia. Leo tarehe nane Dhul Hija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji kwa sababu katika zama za Nabi Ibrahimu alaihi ssalam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa na kwa msingi huo, watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafat kutoka Maka tarehe 8 Dhulhija wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yani tarehe 9. Katika siku kama ya leo miaka alfu moja 1383 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Imam Husein bin Ali alaihi ssalam, mjukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbaii na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazid bin Muawia. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuwekwa waumini waliotoka pembe mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhuluma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imamu Husein aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Muhammad Mahdi Rabbani Amlashi, alim na mujahid mkubwa wa Kirani. Ayatullah Amlashi alizaliwa mwaka 1313 Hijria Shamsia katika familia ya kidini katika mji mtukufu wa Qum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Mwanazoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kuutetea Uislamu na kulinda thamani zake, kama walivyokuwa viongozi na wafuasi wengine wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ayatullah Rabbani Amlashi katika uhai wake hakuacha kufanya juhudi za kupambana dhidi ya utawala wa Shaa licha ya kufungwa na kubaidishwa. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita alifariki dunia Kim Il Sung, aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha Kikomunisti wa korea kaskazini kim il sung alizaliwa mwaka 1912 akiwa na cheo cha ukapteni jeshini alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi alipanda ngazi ya uongozi katika muda mfupi na akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha wakomunisti wa nchi hiyo mwaka 1948 wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa korea kim il sung alifikia cheo cha uwaziri mkuu katika vita vya korea Kim Elson aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, mapema leo asubuhi alituma ujumbe kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu huko Arafa katika ardhi tukufu ya Makka, akielezea umuhimu wa umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo uliberali na ukomunisti zikiwa zawadi muhimu zaidi za ustaarabu wa Magharibi havina tena mvuto wa miaka iliyopita na kwamba magharibi uh, inaendelea kuwa dhaifu siku baada ya nyingine. Kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka mwaka wa nane wa vita vya Albunian l marsus brigedi brigedia Kudsi, tawi la kijeshi la Jihadi Islami limesema kwamba litadumisha jihadi dhidi wa ya wazayuni maghasibu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililofanywa dhidi ya waziri mkuu wa zamani wa Japan, Shinzo Abe. Shinzo Abe amepigwa risasi mapema leo na hali yake inatajwa kuwa si nzuri. Na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema kwamba kufukuzwa Palestina katika eneo la Masafer Yatta ni uhalifu wa kivita. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tut tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Nakuageni nikikutakieni siku njema, kwaherini.