Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mkutano wa kihistoria kati ya Ismail Hania na kiongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas baada ya kutokutana kwa kipindi cha miaka kumi na tano. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza uh, kipindi chetu cha kwanza uh, kipindi cha Afrika wiki hii uh, Irani juma hili, samahani. Kipindi hicho kitakuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini Irani katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi maalumu cha ibada ya Hija. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo haya ya asubuhi yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Iran, Rusia na China, uh, zitashiriki katika mazoezi ya kijeshi katika eneo la Latin Amerika. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametahadharisha kuhusu ongezeko kubwa la ugonjwa wa COVID-19 duniani Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba watu wasiopungua milioni 27 hawana usalama wa chakula katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na rais wa Somalia amesema wakati muafaka ukifika, aa, serikali yake itafanya mazungumzo na kundi la Alshababa. Na sasa ni habari kamili. Iran, Rasia na China zinapanga kushiriki katika mazoezi ya kijeshi yatakayoandaliwa na Venezuela ili kuonyesha nguvu zao kwa Marekani. Maneva hayo ya kijeshi yanafuatia yale yaliyoandaliwa na Iran yakishirikisha majeshi ya majini ya China na Rasia kwa anwani ya ukanda wa amani wa baharini 2022 katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi, mazoezi mbalimbali ya kimbinu, ikiwa ni pamoja na kuokoa chombo kinachoungua, kukomboa chombo kilichotekwa nyara, ufyatuaji risasi dhidi ya shabaha mahususi, ufyatuaji wa risasi usiku kwenye shabaha zilizoko angani, na mazoezi mengine ya kimbinu na kiutendaji yalifanyika katika maneva hayo, kwa mujibu wa tovuti ya Washington Free Beacon. Iran, Russia na China zinapanga kushiriki katika mazoezi ya kijeshi huko Amerika Latini ya Latini yatakayopewa jina la Sniper Frontier ili kuonyesha nguvu zao za kijeshi kwa Marekani. Venezuela ndiye mwenyeji wa mazoezi hayo ya kijeshi ambayo yamepangwa kufanyika mapema mwezi Agosti, na majeshi ya Iran, Russia na China yanapanga kwenda Amerika ya Latini na Karibia kushiriki katika maneva hiyo. Washington Free Beacon imeandika kwamba mazoezi hayo ya kijeshi ni moja ya dalili za wazi za kuundwa muungano dhidi ya Marekani katika eneo la Amerika ya Kusini. Mchambuzi wa masuala ya usalama wa taifa huko Marekani, Joseph Humire ameambia, ameuambia mtandao wa Washington Free Beacon kwamba Russia na washirika wake yaani Irani na China wako katika harakati za kuonyesha nguvu kubwa kwa kushiriki katika mazoezi hayo ya kijeshi nchini Venezuela. Vyombo vya habari vya Marekani vimesema mazoezi ya majini kati ya Iran, Russia na China yanatuma ujumbe mzito kwa serikali ya Marekani. Gazeti la Washington Times limeandika kwamba mazoezi hayo ya pamoja ya wana maji wa Iran, Russia na China ndiyo makubwa zaidi kuwahi kuhusisha meli za kivita za nchi hizo tatu na ya kwanza Tangu Iran ilipoalikwa rasmi kujiunga na mkataba wa usalama wa shirika la ushirikiano la Shanghai SCO, mwezi Septemba mwaka uliopita. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, ametahadharisha kuhusu ongezeko kubwa la ugonjwa wa COVID-19 katika maeneo mbalimbali ya dunia. Tedros Adhanom amethibitisha kwamba kesi za COVID-19 zimeongezeka kwa asilimia 30 katika wiki mbili zilizopita katika kanda nne kati ya sita zilizo chini ya usimamizi wa shirika hilo. Adhanom amesema kanda nne kati ya sita zilizo chini ya usimamizi wa WHO zimeshuhudia ongezeko la wagonjwa wa COVID-19 katika wiki iliyopita, wakati huu ambapo upimaji wa maambukizi ya virusi vya korona umepungua katika nchi nyingi za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ameonya kwamba kila wimbi la maambukizi ya virusi vya korona linaifanya idadi kubwa ya watu isumbuliwe na covid 19 kwa kipindi kirefu, hata kama kesi za kulaza hospitalini na vifo zitaendelea kupungua. Tedros Adhanom ameiomba kampuni ya kutengeneza madawa ya Pfizer kusambaza chanjo ya mdomoni ya covid 19 katika nchi mbalimbali mbali. Tahadhari hiyo ya mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani imetolewa baada ya maambukizi mapya ya kirusi cha corona aina ya BA.5 kushuhudiwa katika nchi kadhaa mapema mwezi huu. Mshauri wa ngazi ya juu wa masuala ya sayansi wa serikali ya Ufaransa alitahadharisha kuhusu ongezeko la wimbi jipya la maambukizi ya corona ifikapo mwishoni mwa Julai mwaka huu li ambalo litasababishwa na aina mpya ya kirusi hicho. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limetangaza kwamba watu wasiopungua milioni 27 hawana usalama wa chakula katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti iliyotolewa na FAO kuhusu hali ya usalama wa chakula duniani imesema, Umoja wa Mataifa unatabiri kwamba hali itakuwa mbaya zaidi katika nchi ya Kongo kutokana na mzozo kati ya kundi la wanamgambo wa M23 na jeshi la serikali mashariki mwa nchi hiyo. FAO imesema mbali na machafuko ya mashariki mwa Kongo, mgogoro wa Ukraine pia unachangia katika ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika ripoti yake, FAO imesisitiza haja ya kuzalishwa chakula bora zaidi na kupunguzwa bei yake duniani. Vita nchini Ukraine, janga la korona, mabadiliko ya hali ya hewa na ukame ni miongoni mwa sababu kuu zinazohatarisha usalama wa chakula duniani. Awali taasisi kadhaa za Umoja wa Mataifa zilikuwa zimetahadharisha kwamba kupanda kwa bei ya chakula, fueli na mbolea kote duniani kulikosababishwa na vita vya Ukraine kunaiweka dunia katika hatari ya kutumbukia kwenye mgogoro mkubwa wa chakula na baa la njaa. Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa Uh, likiwemo shirika la chakula na kilimo FAO, mpango wa chakula duniani WFP na shirika la afya duniani WHO yamesema kwamba jumla ya watu bilioni 2.3 walishuhudia uhaba wa chakula kwa kiwango cha juu na cha wastani mwaka uliopita wa 2021. Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yanasema kupanda kwa bei ya mbolea na nishati mwaka uliopita kumeathiri sekta ya kilimo hususan mavuno ya ngano, mchele na mahindi. Hali hiyo inahofiwa kuathiri mabilioni ya watu katika mabara ya Asia, Afrika na Amerika. Na rais mpya wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud amesema kuhitimishwa uwasi na utumiaji wa silaha unaofanywa na kundi la kigaidi la Al-Shabab unahitaji mbinu nyingine kuliko za kijeshi na kwa hivyo utakapofika wakati mwafaka serikali yake itafanya mazungumzo na kundi hilo lenye misimamo ya kufurutu ada. Rais wa Somalia amesema kundi hilo lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa al Qaida, likiwa linahusika na mashambulio ya umwagaji wa damu katika ukanda wa Afrika Mashariki, limeshahodhi na kupata uzoefu kamili wa kutekeleza hujuma za kijeshi na hivyo haliwezi kutokomezwa kwa kutumia nguvu pekee. Amefafanua kwa kusema hata kama silaha na zana zao za kijeshi zitaangamizwa wanamgambo wa Alshababu wanao uwezo kujipanga upya na kurudi tena kwenye uwanja wa mapigano. Mohamud ambaye alichaguliwa kuwa rais wa Somalia mwezi Mei mwaka huu akiwa tayari ameshawahi kushika wadhifa huo kuanzia mwaka 2012 hadi 2017. Amesisitiza kwamba mbinu zilizotumika huko nyuma dhidi ya al-shabab hazikuwa na tija, kwa hivyo serikali yake iko tayari kwa hatua mbadala, ikiwemo ya mazungumzo itakapohitajika kufanyika hivyo. Akihutubia hadhara ya wanafikra akiwa ziarani nchini Uturuki, rais wa Somalia amesema, kwa sasa hatuko katika mazingira ya kufanya mazungumzo na al-shabab, tutafanya hivyo katika wakati mwafaka. Amesisitiza rais wa Somalia, Mahamud. Wanamgambo wa Shababu walitimuliwa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, mwaka elfu mbili na kumi na moja na, na kikosi cha Umoja wa Afrika, AMISOM. Hata hivyo, kundi hilo lingali linashikilia baadhi ya maeneo ya mashambani na lina uwezo wa kufanya hujuma na mashambulio ya mara kwa mara ya umwagaji wa damu yanayolenga wanajeshi na hata raia wa kawaida wa Somalia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mkutano wa kihistoria kati ya Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas, wamekutana baada ya miaka mingi ya kusimamishwa uhusiano wa pande hizo mbili. Tangu mwaka elfu mbili na saba, uhusiano kati ya Hamas na mamlaka ya ndani ya Palestina umekuwa ukikabiliwa na hitilafu kubwa kufuatia ushindi wa Hamas katika uchaguzi wa bunge mwaka elfu mbili na sita ambao uliwezesha kuunda chama kikubwa katika bunge kwa kushinda viti sabini na nne. Awali harakati ya Fatah inayoongozwa na Mahmud Abbas ilikubali matokeo ya uchaguzi huo, lakini ikayapinga baadaye baada ya Marekani na Ulaya kupinga matokeo hayo kwa kisingizio kwamba Hamas ni kundi la kigaidi. Harakati ya Hamas ilipinga msimamo huo wa Fatah. Na ikatangaza kwamba serikali yake ingeendelea na shughuli zake katika ukanda wa Gaza kwa sababu iliingia madarakani kwa azma ya wananchi na kupitia masanduku ya kura. Tangu wakati huo mivutano na tofauti zilitawala katika uhusiano kati ya Hamas na mamlaka ya ndani ya Palestina. Mshindi mkuu wa mvutano huu kati ya Hamas na mamlaka ya ndani ya Palestina ni utawala haramu wa Israel. Utawala huo umetumia fursa ya pengo hilo kuendeleza ukatili zaidi na mashinikizo na ukandamizaji mkubwa dhidi ya raia wa Palestina, huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendeleza mazungumzo ya mapatano na uhusiano wa kawaida na mamlaka ya ndani ya Palestina. Utawala huo ulichukua mkondo wa uhasama mkubwa na vita dhidi ya Hamas na Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Kuhusiana na nukta hiyo, utawala haramu wa Israel uliuwekea ukanda wa Gaza mzingiro wa pande zote kutokea nchi kavu, angani na baharini kutokana na mzingiro huo wa kinyama, hii leo Gaza imepewa jina la gereza kubwa zaidi la wazi duniani. Mzingiro huo umepelekea watu wa Gaza wakabiliwe na hali mbaya zaidi kushinda zote duniani. Vilevile utawala wa kizayuni ulianzisha vita vya vita sita dhidi ya wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza katika miaka ya elfu mbili na nane elfu mbili kumi na mbili elfu mbili kumi na nne mwaka 2018, 2019 na 2021. Na matokeo ya vita hivyo ni kwamba Wapalestina zaidi ya elfu tatu waliuawa wa shahidi na maelfu ya wengine kujeruhiwa, makumi ya maelfu ya nyumba za makazi ya raia yaliharibiwa. Mgawanyiko kati ya harakati ya Hamas na mamlaka ya ndani ya Palestina chini ya uongozi wa Mahmud Abbas umekuwa fursa kwa utawala wa kizayuni wa Israel kuendeleza ubeberu wake dhidi ya wa Wapalestina hata wakati pande hasimu za Palestina yaani Fatah na Hamas zilipokaribia kufikia mapatano, utawala haramu wa Israel ulifanya juu chini kuzuia mwafaka kati ya pande hizo mbili za Wapalestina. Mkutano wa hivi majuzi kati ya Ismail Hania na Mahmud Abbas ulifanyika nchini Algeria Jumanne iliyopita pambizoni mwa sherehe za miaka sitini ya uhuru wa Algeria kutoka kwa ukoloni wa Ufaransa. Rais wa Algeria Abdul Majid Tebun ndiye aliyewakutanisha Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Fatah, na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya siasa ya harakati ya Hamas. Televisheni ya Algeria, wakati ikitangaza na kuonyesha picha za mkutano huo, iliutaja kwamba ni mkutano wa kihistoria baada ya miaka kadhaa ya kuwa na uhusiano baridi. Harakati ya Hamasi pia ilieleza mkutano huo kama mkutano wa kidugu. Algeria iliweza kuandaa mazingira ya kukutana Ismail Hania na Mahmud Abbas, wakati Misri ilifanya majaribio kadhaa bila ya mafanikio. Mkutano huo wa kihistoria kati ya Hania na Abbas umefanyika katika mkesha wa ziara ya rais wa Marekani Joe Biden eneo la Asia Magharibi na siku chache tu baada ya kusambaratika kwa baraza la mawaziri la utawala haramu wa Israel chini ya Neftali Benet. Nukta muhimu zaidi ni kwamba mkutano kati ya Hania na Abbas utachukuliwa kuwa muhimu zaidi pale pande husika zitakapotatua tofauti na kuondoa vikwazo katika mwelekeo wa kupatikana maridhiano ya kitaifa na kuanzisha serikali ya umoja wa kitaifa baina ya makundi yote ya Palestina. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran na kati. Tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema historia haitosahau kamwe uhalifu wa Marekani dhidi ya taifa la Vietnam. Kumbukumbu -kumbu ya kushambuliwa ndege ya abiria ya Iran, jinai isiyosameheka ya Marekani. Gharibabadi asema Marekani haina ustahiki wa kuzungumzia haki za binadamu. Iran yakamilisha operesheni ya kuwatuma waumini kwenda hija. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika hafla ya kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Vietnam mjini Teheran kwamba historia haitosahau kamwe jinai zilizofanywa na Marekani dhidi ya taifa la Vietnam inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni 3 waliuawa wakati wa vita vya Marekani dhidi ya taifa la Vietnam. Alkadhalika, karibu galoni milioni 18 na laki mbili za sumu zilirushwa na ndege za kivita za Marekani kwa watu wa Vietnam tangu 1961 hadi 1971. Na serikali ya Vietnam ilitangaza kuwa watu laki nne waliuawa na sumu hiyo ya kemikali na watoto laki tano wamezaliwa wakiwa na kasoro za viungo na ulemavu. Akizungumza na balozi mpya wa vietnam mjini Teheran, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amesema kwamba Iran inawatambua wa Vietnamu kuwa ni watu waliosimama kidete kupinga ukoloni na utawala wa kimabavu na kwamba nchi mbili za Iran na Vietnam zina misimamo inayofanana katika uwanja huo. Raisi pia ameashiria uhusiano wa kirafiki uliopo kati ya Teheran na Hanoi na kueleza kuwa kiwango cha hivi sasa cha ushirikiano baina ya Iran na Vietnam hakilingani na uwezo wa nchi mbili. Kwa upande wake ya balozi wa Vietnam eh, hapa mjini Tehran Longcok Hui amesema kwamba Wairani ni wapenda amani na watu wenye utamaduni na ustaarabu tajiri na wa kihistoria, na ameongeza kuwa licha ya vikwazo na mashinikizo ya miaka mingi Iran imepata maendeleo na mafanikio makubwa. Tarehe 3 Julai ni siku ya kukumbuka shambulio la kombora lilofanywa na meli ya kivita ya Marekani ya Vincennes dhidi ya ndege ya abiria ya Iran aina ya Airbus iliyokuwa ikiruka kutoka Bandar Abbas eh, hapa nchini Iran kuelekea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu miaka 34 iliyopita, yani Julai 3 iliyopita yani Julai 1988 abiria wote 290 wakiwemo watoto 66 na wanawake hamsini na tatu waliua wa kinyama kutokana na uamuzi uliochukuliwa na nahodha wa manuari hiyo ya kivita ya Marekani ya kutungua kwa kombora ndege hiyo ya abiria ya Iran. Kati ya abiria hao miambili hamsini na wanne, walikuwa ni Wairani kumi na tatu, raia wa Umoja wa Falme za Kiarabu kumi, walikuwa Wahindi sita, wa Pakistani sita, raia wa Yugoslavia na moja Mtaliano. Baada ya kutunguliwa ndege hiyo, viongozi wa Marekani walitoa sababu zilizogongana waziwazi kujaribu kuhalalisha jinai hiyo isiyosameheka na kuonyesha kuwa kitendo hicho cha uadui kilifanyika kimakosa. Lakini kwa kuzingatia kwamba meli ya kivita ya USS Vincennes ilikuwa na vifaa na mifumo ya kisasa kabisa ya rada na pia kutambulika wazi ndege iliyokuwa angani, ilibainika wazi kuwa hakukuwepo na uwezekano wa kufanyika kosa katika mazingira hayo, na kwamba hiyo ilikuwa hatua iliyochukuliwa kwa makusudi na adui kwa madhumuni ya kusababisha maafa na hasara dhidi ya taifa la Iran. Afisa mwandamizi wa haki za binadamu nchini Iran amesema Marekani haina ustahiki wa kuzungumzia swala la haki za binadamu kutokana na namna inavyokiuka kwa wingi haki za binadamu duniani. E, Bwana Kadim Gharib Abadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, ameongeza kuwa Marekani kwa vyovyote vile haina sifa ya kuzungumzia swala la haki za binadamu. Ametoa tamko hilo akizungumza katika kongamano la nne la kimataifa la haki za binadamu za Kimarekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei. Gharibu Abadi ameongeza kuwa Marekani inapaswa kuwajibishwa kuhusu watu wanaokandamizwa ambao wamepoteza maisha kutokana na ugaidi, vikwazo ucho na uchokozi na uvamizi. Katika kalenda ya Iran tarehe 27 Juni hadi 3 Julai hutambuliwa kama wiki ya haki za binadamu za Kimarekani, ambapo katika wiki hii utambulisho halisi wa jinai za Marekani hubainishwa wazi mbele hibyo ya walimwengu na hivyo kufichua hadaa ya Marekani katika madai kuwa eti ni mtetezi wa haki za binadamu. Katika wiki hii pia huangaziwa jinai za Marekani dhidi ya Wairani wasio na hatia. Wiki hii pia nchini Iran kumefanyika maadhimisho ya mtawala wa zamani wa Iraq Sadam kutumia mabomu ya kemikali dhidi ya watu wa Iran tarehe 28 Juni mwaka 1987 utawala wa kiimla wa Sadam wa chama cha Bath nchini Iraq ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya mji wa Sardasht nchini Iran yaliokuwa na msongano mkubwa wa raia. Katika shambulio hilo la kinyama, raia wasiopungua mia na kumi wa mji huo walio washahidi na wengine elfu nane waliathirika kwa gesi ya sumu ya silaha hizo. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amesema kuwa kwa mujibu wa ripoti za miaka ya hivi karibuni, shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za nyuklia lenye makao yake The Hague limebaini kuwa zaidi ya nchi kumi na tano aghalabu zikiwa ni za Ulaya na Marekani zilihusika katika kumpa Saddam silaha za kemikali na kwa msingi huo zinapaswa kuwajibishwa kutokana na jinai alizotenda Saddam kwa kutumia silaha hizo za kemikali. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa ukombozi wa taifa la Palestina ndio kadhia muhimu zaidi kwa umma wa Kiislamu hivi sasa. Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo wiki hii huko Damascus, mji mkuu wa Syria, katika kikao na makundi ya Wapalestina yaliyoko nchini Syria. Amir Abdulahian aliashiria haja ya kuwepo msimamo wa pamoja baina ya nchi za Kiislamu kuhusiana na kadhia ya Palestina, na kueleza bayana kuwa Iran ina laani vikali uchokozi unaofanywa mara kwa mara na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya umoja wa ardhi ya Siria. Alifafanua kuhusu uungaji mkono wa Iran kwa Palestina. Abdulahyan alisema taifa la Iran litaendelea kuunga mkono mukawama na mapambano ya Wapalestina mpaka pale watakapopata ushindi wa kuikomboa ardhi yao yote, mji mkuu wake ukiwa Kuds tukufu. Na wiki hii mkuu wa operesheni ya kuwasafirisha Wairani wanaoenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu amesema operesheni hiyo ilikamilika Jumapili. Ghulam Ridha Rustamiana ya mkuu wa operesheni ya hija katika viwanja vya ndege vya Iran alitoa taarifa kuhusu mchakato mzima wa kuwasafirisha mahujaji kuelekea Saudia na kusema, tokea tuanzisha operesheni ya kuwabeba waumini kuelekea hija hadi sasa safari za ndege 160 zimeshaondoka nchini na kuelekea Madina na zilifika 162 siku ya Jumapili. Mkuu wa shirika la hija la Iran amesema mwaka huu uh, Saudia imewaidhinisha Wairani 39635 kutekeleza ibada ya hija. Rustamian ameongeza kuwa safari zote hizo za ndege za kuwatuma mahujaji wa Iran kuelekea Saudia zimetekelezwa na shirika la ndege la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran Air aidha amesema operesheni za kuwarejesha mahujaji wa irani zitaanza tarehe kumi na nne, eh, julai mamia ya maelfu ya waumini wa dini tukufu ya kiislamu kutoka kona zote za dunia wamewasili nchini saudi arabia ikiwa ni miongoni mwa waislamu milioni moja wanaotarajiwa kushiriki katika ibada ya hija mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili ambapo hii ni mara ya kwanza baada ya miaka miwili ya kuzuiwa mahujaji kutoka nje ya Saudi kutekeleza ibada muhimu ya hija kutokana na janga la COVID-19. Ni raia elfu chache tu wa Saudia na wakazi wa kigeni nchini humo ndio waliruhusiwa kuhudhuria hija kila mwaka, katika miaka miwili iliyopita wakati wa COVID COVID-19. Jambo ambalo lilisababisha matatizo katika usafiri duniani. Mwaka huu ni waislamu milioni moja tu watakaotekeleza ibada ya hija, chini ya nusu ya viwango vya kabla ya COVID, na wanaoruhusiwa ni wenye umri wa miaka 18 hadi 65 ambao wamechanjwa kikamilifu na hawana magonjwa sugu. Oh, yes. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza uh, uchambuzi wetu kwa kutupia jicho vichwa vya habari kuu za gazeti la Standard la Kenya. Miongoni mwa habari hizo ni ile inayozungumzia sera za mgombea wa urais wa Kenya, Profesa Georgi Wajakoya ambaye manifesto yake inahalalisha bangi na kuangazia ufugaji nyoka na uuzaji wa nyama ya mbwa. Kichwa cha habari hiyo kinasema hivi: ndivyo siasa za kichekesho za wajakioya zinavyoweza kulazimisha kurudiwa kwa uchaguzi wa rais. Miongoni mwa habari kuu uh, gazeti la Standard toleo la leo ni ile inayojadili njia itakayotumiwa kutambua wapigaji kura katika uchaguzi wa tarehe 9 Agosti nchini Kenya. Kwa nini uchaguzi wa njia ya kuwatambua wapiga kura inawatenganisha wanasiasa, kinahoji kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele gazeti la Standard. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo vinasema: kabila la 44 la Kenya linachukua nafasi yake kama kibuyu kilichowekwa kwenye jumba la makumbusho ya kitaifa. Ruhusu Sonko kuwania kiti cha ugavana au ishi kwenye majuto Haminwa aiambia mahakama na kesi ya Sakaja inathibitisha kwamba kuna sheria kwa ajili ya watu wa kawaida na nyingine zilizowekwa kwa ajili ya wanasiasa. Gazeti la Taifa Leo linatanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, njaa yatishia kura, ugumu wa maisha wasukuma mamia barabarani watishia kampeni ya kususiwa uchaguzi. Limedokeza kwamba wakenya wameandamana kulalamikia kupanda kwa gharama za maisha, wakilaumu sera duni na ufisadi katika utawala wa Jubilii tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Waandamanaji hao wametishia kususia zoezi la uchaguzi mkuu ujao. Habari kuu gazeti la Daily Nation ni ile inayochunguza utendaji wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC wakati huu zikiwa zimesalia siku 31 tu hadi uchaguzi wa tarehe 9 Agosti. Tafurani huko IEBC, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation, kikiambatana na picha ya mwenyekiti wa IEBC Bwana Wafula Chebukati. Boris Aulamba Mweleka ni miongoni mwa vichwa vya habari uh, za leo za gazeti la Daily Nation ambayo inamulika maisha ya kisiasa ya waziri mkuu wa Uingereza a, ambaye hatimaye ametangaza kujiuzulu uongozi wa chama tawala cha Conservative baada ya wimbi la kujiuzulu na kung'atuka makumi ya mawaziri katika serikali yake na vilevile kuzongwa na kashfa kadhaa za kisiasa na kijamii. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba serikali imesema kuanzia sasa nyaraka zote zikiwemo za mikataba na miradi mbalimbali zitakuwa zikiandikwa kwa lugha ya Kiswahili ili kuhakikisha lugha hiyo inatumika ipasavyo. Baadhi ya habari za Mwananchi zina vichwa vya maneno: bei ya mafuta ya kula yaanza kushuka, malalamiko kwa polisi, ukamataji kimya kimya wazuu wa utata, na hatimaye angoka ikulu. Aisee, ni kuhusu kujiuzulu waziri mkuu wa Uingereza. Habari hiyo ya kujiuzulu waziri mkuu wa uingereza Boris Johnson na ile ya tume huru ya uchaguzi Tanzania ndizo zinazoongoza ukurasa wa kwanza gazeti la Raia Mwema. Picha kubwa zaidi katika ukurasa huo inamwonyesha waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson akiwa ameshika kichwa kwa maumivu na inaambatana na maandishi ni Boris Johnson aponzwa na waziri aliyewashika makalio wenzake. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limeipa kipaumbele maalum habari ya maadhimisho ya siku ya Kiswahili duniani kwa kichwa cha habari kinachosema siku ya Kiswahili duniani ya fana Tanzania yapata heshima kuandaa siku hiyo kwa mara ya kwanza, viongozi mbalimbali duniani wajirekodi wakizungumza lugha ya Kiswahili. Gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba jumla ya familia 35 za Wanyarwanda, a, a, wame rudi nyumbani kutoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya miaka ishirini na nane familia hizo zinazojumuisha watu mia um, moja na tatu, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, zilirejea Rwanda kwa hiari siku ya Jumatano Julai 6. Tahariri ya gazeti la New Times la Rwanda inajadili mkutano wa marais wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo uliofanyika Rwanda chini ya upatanishi wa raisi wa Angola Joao Lourenco ili kukomesha mzozo uliojitokeza baina ya nchi hizo mbili jirani. Sehemu moja ya tahariri hiyo inasema mkutano huo wa kilele wa pande tatu ulikuja na ramani ya njia ya mchakato wa kusuluhisha katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maswala ya Kongo ukishughulikia baadhi ya masuala yanayosababisha ukosefu wa usalama huko Kongo. Tahariri hiyo inabeba kichwa cha habari ramani ya njia ya mkutano wa Luanda. Hatua katika mwelekeo sahihi. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum cha ibada ya hija kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija. Katika siku hizi za ibada ya hija, baadhi ya Waislamu kutoka mabara kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo, imani na usafi wa roho, yaani mji mtukufu wa Makka na kutupilia mbali tofauti zao za kidhahir. Katika mkutano huo wa adhimu, Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya Mola wao Muumba kwa shauku kubwa, wakiitika kwa sauti moja labbaik Allahumma labbaik. Labeka ewe mola wangu labeka. Wanaelekea Maka na kuzunguka Alkaaba, nembo ya tauhid, wakifaidika na baraka zake, kama inavyosema Qurani tukufu: Hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka, yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote. Suratu Ali Imran, aya ya 96. Qurani tukufu inasema kwamba moja kati ya hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia Waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratu Al-Haj kwamba ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qur'ani wa zama hizi Alama Muhammad Hussein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo ili kufikia lengo hilo, ali Mwenyezi Mungu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija, mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi na kwa kuwa kitu kimoja. Katika istilahi ya kisiasa humaanisha kuungana nchi mbili au zaidi na kukubali mfumo mmoja wa kisiasa, kijeshi na kiuchumi ambavyo huzifanya nchi hizo kuwa nchi moja na watu wao kuwa taifa moja. Maana nyingine ya kisiasa ya neno hilo ni mkataba rasmi wa kisiri au kidhahir baina ya nchi mbili au kadhaa ambapo kwa mujibu wake pande zote huahidi kusaidiana kisiasa na kijeshi iwapo kutatokea vita. Kwa kawaida nchi au serikali zinazounda muungano huo huwa na malengo yanayofanana ya kisiasa, kiuchumi, kiitikadi na kiutamaduni. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo Waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Maka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabi Ibrahim alaihissalam. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia ameifanya ardhi ya Maka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa. Aliipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka katika hali kama hiyo, amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake, bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo, tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija, kama anavyosema Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya tisini na saba ya suratu Al-Imran kwamba anaingia humo, yani katika ardhi ya Maka huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya Suratul Baqara kwamba nakumbuka, tulipoifanya nyumba ya Alkaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim, pafanyeni pawe pa kusalia. Na tulimwahidi Ibrahim na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaozunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu. Suratul Baqara Aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama, na kujiepusha na vita, umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa, na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine. Vivyo hivyo umoja na mshikamano kati ya wa wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya wa waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Qurani tukufu inautaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa Jahannam, na umoja na mshikamano ndio unayoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya mia moja na tatu ya Suratul Baqara Inasema na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa Jahannam, naye akakuokueni nalo. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyokubainisheni aya zake, ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Qurani tukufu ikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu, na inasistiza katika aya 65 ya suratu lanam, kwamba au akufanyeni makundi makundi, yani yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao. Moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qurani ni kuimarisha dini. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ameijalia al-Kaaba kuwa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na mola muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya Suratul Maida kwamba Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba, hii nyumba tukufu, kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Alkaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Qurani tukufu inahitaja mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya Waislamu kwa kusema, wala msizozane, msije mkaharibikiwa na kupoteza nguvu, na vumilieni, hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana. Suratul Anfal, aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Qurani tukufu inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu. Aya ya nne ya sura As-Saf inasema kwa yakini, Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara katika ibada ya hija, Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha Waislamu wa matabaka, makundi na mataifa mbalimbali mbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao na hatimaye kuondoa nakisi na kuimarisha umoja na mshikamano. Kurani tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa Waislamu na kusisitiza kwamba, natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda, kwa macho ya njiani, wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudia manufaa yao na wamtaje Mwenyezi Mungu katika siku mahsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija, na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana, hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyotaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wasikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha masuala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija, na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali katika eneo la Swafa na Mina. Mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho. Mwisho kabisa, tunakumbusha kwamba ili kuweza kutekeleza kimatendo sera ya umoja na mshikamano wa kiislamu tunaweza kutumia maswala kadhaa kama vile kadhia ya Palestina na udharura wa kuikomboa Kuds Tukufu katika ibada ya hija hususan amali ya tangazo la kujitenga na kujiweka mbali na washirikina. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia, leo ni Ijumaa tarehe 8 Dhulhija mwaka 1443 hijria sawa na Julai 8 mwaka 2022 miladia. Leo tarehe nane Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika zama za Nabi Ibrahimu alayhi ssalam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafat kutoka Maka tarehe 8 Dhulhija, wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yaani tarehe 9. Katika siku kama ya leo miaka alfumoja 1383 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Imam Husein bin Ali alaihi ssalam mjukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbaii na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazid bin Muawia. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuwekwa waumini waliotoka pembe mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhulma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imamu Husein, aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Muhammad Mahdi Rabbani Amlashi, alim na mujahid mkubwa wa Kirani. Ayatullah Amlashi alizaliwa mwaka 1313 Hijria Shamsia katika familia ya kidini katika mji mtukufu wa Qum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Mwanazoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kuutetea Uislamu na kulinda thamani zake, kama walivyokuwa viongozi na wafuasi wengine wa Imam Khomeini, Mwenyezimngu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Rabani Amlashi katika uhai wake hakuacha kufanya juhudi za kupambana dhidi ya utawala wa Sha, licha ya kufungwa na kubaidishwa. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita alifariki dunia Kim Il Sung, aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti wa Korea Kaskazini. Kim Il Sung alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda kumi na mbili akiwa na cheo cha ukapteni jeshini. Alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka elfu moja mia kenda arobaini na tano akiandamana na jeshi. Alipanda ngazi ya uongozi katika muda mfupi na akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha wakomunisti wa nchi hiyo mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea. Kim Il Sung alifikia cheo cha uwaziri mkuu katika vita vya Korea. Kim El Sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan ametangaza kwamba jeshi la nchi hiyo halitaingia katika mchakato wowote wa mazungumzo ya kuunda serikali ya kiraia nchini humo. Iran, Rusia na China zinapanga kushiriki katika mazoezi ya kijeshi yatakayoandaliwa nchini Venezuela ili kuonyesha nguvu zao kwa nchi ya Marekani. Mazoezi hayo ya kijeshi yamepewa jina la Sniper Frontier uh, nayo yanasimamiwa na nchi mwenyeji Venezuela. Rais wa Somalia, uh, Hassan Sheikh Mohamud amesema kuhitimishwa uwasi wa utumiaji silaha unaofanywa na kundi la Shabab uh, kuna hitaji mbinu nyingine kuliko mapambano ya kijeshi pekee. Na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limetangaza kwamba watu wasiopungua milioni 27 hawana usalama wa chakula huko Kongo DRC. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.