Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezimngu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezimngu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu nandugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Qatar mjini Teheran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala maalumu ya hija ambacho kitakuwa ni kipindi kinachokujeni kwa mnasaba siku hizi ambapo uh, maelfu ya Waislamu wanatekeleza ibada ya hija katika ardhi tukufu ya Maka. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ibada e ya hija imeanza leo rasmi katika mji mtakatifu wa Maka. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimekubaliana kupunguza mivutano baada ya machafuko ya karibuni katika mpaka wa nchi hizo mbili. Boris Johnson ajiuzulu uh, uongozi wa chama tawala nchini Uingereza baada ya makumi ya mawaziri kumwacha mkono. na uh, dunia imeadhimisha siku ya Kiswahili ya kimataifa hii leo. Na sasa ni habari kamili. Ibada ya kila mwaka ya hija imeanza rasmi leo Alhamisi katika mji mtakatifu wa Maka, ikiashiria hatua kubwa kuelekea hali ya kawaida baada ya miaka miwili ya janga la korona ambapo idadi ya mahujaji ilipunguzwa kwa kiwango kikubwa. Waislamu milioni moja leo wamekusanyika katika mji mtakatifu wa Makka nchini Saudi Arabia kwa ajili ya ibada ya hija. Idadi hiyo bado ni ndogo ikikumbukwa kwamba kabla ya janga la korona, Waislamu milioni mbili na nusu walitekeleza ibada ya hija hapo mwaka 2019 kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na utawala wa saudi arabia wale watakaotekeleza ibada hiyo mwaka huu lazima wawe na umri wa chini ya miaka 65 wapate chanjo dhidi ya virusi vya korona na wawe wamepimwa kuthibitika kuwa hawana covid-19 ndani ya saa 72 kabla ya kusafiri maafisa wa saudi arabia walikagua eneo hilo takatifu siku ya jumatano na kusisitiza utayarifu wao wa kupokea mahujaji wakisisitiza ulazima wa kudumishwa afya ya umma. Baada ya kuanza janga la corona mwaka elfu mbili na ishirini, viongozi wa Saudi Arabia waliruhusu mahujaji elfu moja tu kutekeleza ibada ya hija ambao tayari wanaishi katika ufalme huo. Mwaka jana hija vilevile vile iliwekewa vikwazo ambapo Waislamu sitini elfu waliokuwa na chanjo kamili ndani ya Saudi Arabia pekee ndio walioruhusiwa kutekeleza ibada hiyo. Vizuizi hivyo ambavyo havijawahi kushuhudiwa vilileta mshtuko mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu na kuwaumiza waumini wengi ambao walikuwa wametumia miaka mingi kuwekeza kwa ajili ya kutekeleza ibada hiyo muhimu katika dini ya Kiislamu. Mwaka huu, hata hivyo, viongozi wa Saudi Arabia wamelegeza vizuizi vilivyokuwa vimewekwa hapo kabla, kabla ya korona, hija na hija ndogo, yani umra zilizalisha dola bilioni kumi na mbili na hivyo kufanya safari hizo za kidini kuchangia asilimia kubwa ya pato la ndani la Saudi Arabia baada ya bidhaa ya petroli. Ingawa katika siku za karibuni maambukizi ya korona yameongezeka kwa kiasi hadi zaidi ya mia tano kwa siku nchini Saudi Arabia, serikali imeondoa agizo la kulazimisha uvaaji wa barakoa na tahadhari nyingine za virusi. Takriban asilimia 70 ya wakazi wa Saudi Arabia wamechanjwa dhidi ya virusi vya korona. Pamoja na kwamba sheria kali za kuzuia maambukizi ya korona zimeondolewa, Waislamu bado wamekatazwa kubusu au kugusu au kugusa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, Alkaba, wakati wanapotufu au kuzunguka eneo hilo takatifu. Qurani tukufu inasema kwamba Waislamu wote ambao wana uwezo wa kimwili na kifedha wanapaswa kuhiji angalau mara moja katika maisha yao mahujaji husafiri kwenda Maka kutoka maeneo mbalimbali ya dunia katika kila mwaka. Waislamu hutekeleza hija kama ilivyotekelezwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, karibu miaka elfu moja na mia nne iliyopita na, na inaaminika hija ya sasa inafuata nyayo za manabii Ibrahim na Ismail, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na nchi ya Rwanda zimekubaliana kutekeleza mchakato wa kupunguza mivutano baina ya pande hizo mbili kufuatia mazungumzo ya siku moja yaliyofanywa na marais wa nchi hizo mbili chini ya upatanishi wa rais wa Angola. Hayo yameelezwa na ofisi ya rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa Twitter. Vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zitafufua kamisheni ya pamoja ya pande mbili ambayo itaanza tena kazi zake tarehe kumi na mbili Julai katika mji mkuu wa Angola, Luanda, kufuatia mazungumzo ya marais Felix Tshisekedi wa Congo na Paul Kagame wa Rwanda yaliyofanyika chini ya upatanishi wa rais Joao Lourenco mjini Luanda. Pande hizo mbili zimetolea wito wa kurejesha uh, amani katika na hali ya kawaida katika uhusiano wao wa kidiplomasia kukomesha uhasama uliopo na kuondoka mara moja na bila ya masharti yoyote wanamgambo wa kundi la waasi wa M23 katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Juao Lourenco wa Angola ameteuliwa na Umoja wa Afrika kuwa mpatanishi katika mazungumzo baina ya marais wa Kongo na Rwanda. Akizungumza mwishoni mwa mazungumzo hayo, rais wa Angola amesema, ninafarijika kutangaza kwamba kwa uoni wetu tumepata matokeo chanya ambapo pamoja na mambo mengine tumekubaliana juu ya usitishaji wa vita. Hakuna maelezo yaliyotolewa na serikali ya Rwanda. Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimekuwa zikishambuliana kwa maneno yaliyochochewa na tuhuma za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwamba serikali ya Kigali inawaunga mkono waasi wa, wa M23 huko mashariki mwa Kongo ambao akthari wanapigana akthari ya wapiganaji wake ni watu wa kabila la Tutsi. Hatimaye, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amejiuzulu uongozi wa chama cha Conservative baada ya wimbi la kujiuzulu na kung'atuka makumi ya mawaziri wa serikali yake na wanachama wa chama hicho. Boris Johnson ametangaza kujiuzulu uongozi wa chama cha Conservative katika hotuba aliyotoa leo mbele ya ofisi ya waziri mkuu na kusema ataendelea kuongoza serikali hadi chama kitakapomteua kiongozi wa baadaye. Ripoti zinasema Johnson amelazimika kung'atuka baada ya kujiuzulu mawaziri na manaibu waziri zaidi ya 55 wa serikali yake katika muda usiozidi masaa 48. Kwa kuzingatia kwamba chama cha Conservative kina viti vingi katika bunge la Uingereza, kiongozi mpya wa chama hicho ndiye atakayeteuliwa kuwa waziri mkuu. Miongoni mwa waliomwacha mkono Boris Johnson na kubwaga manyanga ni aliyekuwa waziri wa elimu Michele Donelan, Donelan ambaye ameachia ngazi chini ya masaa 48 tu baada ya kuteuliwa katika nafasi hiyo. Serikali ya Uingereza chini ya uongozi wa Boris Johnson ilikumbwa na madharuba makali, ikiwa ni pamoja na kashfa kadhaa za kisiasa na kijamii kama ile ya Partygate na jinsi alivyoshughulikia suala la kujiuzulu kwa naibu mkuu wa chama chake katika bunge la Uingereza, Chris Pincher. Waziri mkuu huyo wa Uingereza alimpandisha cheo Pincher badala ya kumfuta kazi, licha ya kuelewa na kufahamu madai ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya mwanachama huyo mkubwa wa chama cha Conservative. Pincher alilazimika kujiuzulu baada ya kufichuliwa kwamba alihusika na unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wageni wawili wa kike. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Siku ya Kiswahili duniani imeadhimishwa leo kwa mara ya kwanza baada ya shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO, kuipitisha tarehe saba Julai kila mwaka kuwa siku ya kuadhimisha siku ya Kiswahili kimataifa. Hatua hiyo ilifanya lugha ya Kiswahili kuwa lugha pekee kutoka barani Afrika kupewa siku yake maalumu ya utambulisho na kuadhimishwa. Kiswahili hadi sasa tayari kinatambulika kama miongoni mwa lugha rasmi kwenye Muungano wa Afrika na kinatumika kama lugha rasmi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki na Bunge la Afrika na ni moja ya lugha za Kiafrika zinazozungumzwa na watu wengi duniani. Sherehe za mwaka huu zinakuja siku chache baada ya baraza la mawaziri nchini Uganda kuidhinisha Kiswahili kama lugha rasmi, ambayo pia sasa itakuwa somo la lazima katika shule za msingi na sekondari nchini humo. Katibu mkuu wa UNESCO, Audrey Azoulay, ametuma ujumbe kwa mnasaba wa siku ya Kiswahili duniani akisema lugha hiyo ina nafasi muhimu katika kuhimiza mazungumzo baina ya watu wa mataifa mbalimbali na kwamba ni lugha yenye nguvu na yenye kuleta umoja. Na rais Michael Aun wa Lebanon ametangaza kwamba karibuni hivi suala la uainishaji mipaka ya baharini baina ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel litapatiwa ufumbuzi na kwamba njia hiyo ya utatuzi wa mizozo itaridhiwa na pande mbili. Toleo la leo la gazeti la Rayulyaum limeripoti kwamba rais Aun amesema kutatuliwa suala la uainishaji mipaka ya baharini ni litakuwa na manufaa kwa pande mbili na katika kadhia kama hiyo inapasa pande zote mbili ziridhike na njia ya utatuzi iliyopendekezwa. Na kama mlivyosikia mwanzoni mwa taarifa hii ya habari uh, maelfu ya Waislamu wako katika ardhi ya Maka wanakotekeleza ibada ya hija. Uh, watu wanaokadiriwa kuwa milioni moja wamekusanyika leo katika mji huo mtakatifu kwa ajili ya kutekeleza ibada hiyo. Idadi hiyo bado ni ndogo ikilinganishwa na ile ya kabla ya janga la korona hapo mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ambapo Waislamu zaidi ya milioni mbili na nusu walitekeleza ibada ya hija. Mtangazaji um, mwenzetu na mwandishi wa idhaa ya Kiswahili Alhaji Salum Bendera ambaye yuko katika ardhi tukufu ya uh, ibada ya hija ameendelea kuhojiana na baadhi ya mahujaji wanaoshiriki ibada hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa redio Tehrani, karibuni katika mahojiano maalum ya habari ambapo eh, tungali pamoja na mahujaji katika mji mtakatifu wa Madina, na mbele yangu hapa nina al haj ambaye atajitambulisha anatoka wapi na hii ni mara yake ya ngapi kuja kufanya ibada tukufu ya hija. Asalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Bwana Muhammad Raza Shabib Dala toka mji wa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Hii ni mara yako ya kwanza. Alhamdulillah mimi nimejaliwa ni mara yangu ya pili. Mashallah. Kwa hiyo hii ni hija yako mustahabu. Eh, hii ayangu ya mustahab na nimekuja na familia yangu ili kufanya hija takatifu. Labda tofauti ulioipata eh, hija yako ya kwanza uliitekeleza uli mwaka gani? tekeleza mwaka 2010 Eh, labda sasa kuna tofauti gani baina ya kimazingira na idadi ya watu ukilinganisha hija ya mwaka ule 2010 na na hija ya mwaka huu ambayo unaitekeleza, kuna tofauti yoyote hapa. Hija ya mwaka 2010 watu walikuwa wengi sana na inaonekana kidogo kwa sababu ya ugonjwa huu, watu wamekuwa kidogo wamepungua kidogo kwa kiasi chake, na sheria kali ambayo Saudi Arabia imeweka pengine mtu mwenye umri zaidi ya miaka sitini na tano asitekeleza ibada ya hija ili kupunguza idadi ya watu. Hii hapana, hii naona hii sheria haijaleta athari, athari yote na kuna wazee pia wako zaidi ya miaka 65 naye tunawaona, ndio lakini hii sheria naona wataiondoa kwa kwenda mbele, wataiondoa kwa sababu sasa hivi kinachoangalia sana, gharama za hija zimekuwa nyingi sana, nyingi sana halafu. Gharama kubwa, mimi wakati nilikuja mwaka 2010 nililipia dola elfu moja na mia nane. Mwaka huu gharama zimekuwa mara nne buru, burudufu maradufu maanake, ni maradufu, karibu dola dola 6000 mpaka 7000 6000 7000. Wenzetu wa wazungu pale kama Amerika Kanada, wapi na wapi, mpaka dola elfu kumi na tano wanakuja swala ambalo kwa kuzingatia uchumi ulivyo sasa hivi bila shaka litakuwa ni gumu. Si kila mtu ambaye anaweza kutekeleza ibada kweli hii, bwana. Mtindo huu ukiendelea, basi si kila mtu ataweza kufanya hiyo hija. Sasa wewe kwa mtazamo wako unaona labda kwa nini gharama zinakuwa kubwa kiasi hichi? Tatizo liko wapi? Ni Saudia ndio ina gharama zimekuwa nyingi au kiujumla general maisha yamebadilika na gharama za tiketi, usafiri, visa zimeongezeka? Kwa hiyo pengine hatuwezi kuilaumu serikali ya Saudia. Kuilaumu serikali ya Saudia huiwezi, lakini serikali ya Saudia imekuja na vision ya 2030. Sasa hii vision ya 2030 inamaanisha kwamba wao kila kitu wanataka wafanye wanavyotaka wao, na unajua tena wenzetu bana, wanavyopenda hela babangu. Kwa hiyo hela wanaweka mbele saa zingine na kiasi kwamba pengine hata wangeweza kupunguza gharama za visa, kupunguza gharama nyingine ambazo kimsingi zipo mikononi mwao na kuwarahisishia Waislamu eh, kutekeleza ibada tukufu ya Hija. Kama unaweza kukaja mwaka miaka zile za nyuma na bei ikawa elfu moja na mia nane na leo ikawa bei maradufu, zile bei zinawezekanika, kila kitu inawezekanika lakini, eh mwaka huo, lakini alhamdulillah, Mwenyezi Mungu ni Mwenyezi Mungu ndio Riski. Sasa labda, baada ya kutekeleza ibada tukufu ya hija na umra, tutamato e, kama unavyojua ni kwamba e, tunatarajia kuelekea sasa hivi e, leo usiku e, katika wukufu e, Arafat e, labda e, nini umejiandaa vipi kwa ajili ya kutekeleza ibada hii hasa katika uwanja e, e, wa Arafa zambi zako zisamewe ulizozifanya miaka zote hizo. Ni uwanja wa mapambano, tunasema ni uwanja mmoja kwenye maisha mara moja tu binadamu. Ni fursa muhimu sana kwa sababu ukikosa Arafa, basi hija yako, yako, utakuwa haujafanyikiwa na sehemu ya kumwomba Mwenyezimungu hasws viwanja vya Arafa Mungu. Na hapa, asante sana, nashukuru sana Alhaji, shukran sana kwa kufanya mahojiano na Radio Tehrani, shukran sana. Na wapenzi wasikilizaji, mahojiano hayo ya Salum Bendera na mahujaji huko katika ardhi tukufu ya Maka ndio anayotukamilishia taarifa yetu usiku wa leo Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Qatar mjini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar Jumatano jana, uh, alifika mjini Teheran na kufanya mazungumzo na waziri eh, wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naser Kanana, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema Sheikh Muhammad bin Abdurahman al Thani, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, amekutana na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ambapo mbali na kuzungumza juu uh, ya uhusiano wa pande mbili, wamebadilishana mawazo kuhusu maswala yenye umuhimu kwa pande mbili katika uga wa kikanda na kimataifa. Qatar inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zilizopewa kipaumbele katika siasa za nje za Iran. Nchi hizi mbili ziko katika eneo muhimu na nyeti la ghuba ya Uajemi na misimamo yao katika masuala muhimu ya kikanda inakaribiana. Katika miaka ya karibuni, baada ya kuwekewa vikwazo Qatar, na nchi za Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Misri, na jibu chanya la Iran la kuwasaidia wananchi na serikali ya Qatar katika kuvunja vikwazo hivyo, uhusiano wa kisiasa wa pande mbili ulifikia kiwango cha juu. Rais wa Iran Said Ibrahim Raisi alikwenda Qatar katika safari yake ya nne ya nje ya nchi tarehe 21 Februari, safari ambayo ilikaribishwa vyema na amiri wa Qatar, na kwa mujibu wa wataalamu na wachambuzi wa mambo, safari hiyo ilikuwa na mafanikio mengi katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni, kisiasa na kiusalama. Katika safari hiyo, rais wa Iran nchini Qatar, mikataba 14 ya makubaliano ilisainiwa katika nyanja za safari za ndege, meli, biashara, vyombo vya habari, kufuta viza, umeme, elimu na utamaduni baina ya pande mbili, na baada ya hapo mamlaka za nchi mbili zilishauriana na lengo la ni kupanua ushirikiano katika masuala mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Qatar mjini Tehran siku ya Jumatano pia inafanyika baada ya Doha kuwa mwenyeji wa mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kwa upatanishi wa Umoja wa Ulaya wiki iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar ameutaja mchakato wa mazungumzo hayo kuwachanya. Na akiashiria vikao vyake tofauti na wajumbe wa mazungumzo hayo, amesema wakati ikizingatiwa awamu hii ya mazungumzo ilikuwa muhimu, Qatar iko kwenye njia ya kuendelea kuandaa mazungumzo hadi kufikiwa matokeo yatakayotarajiwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na itafanya juu chini kuhakikisha pande zote zinarejea katika utekelezaji wa majukumu yao. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala maalum inayokujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za ibada ya hija. Baada ya kipindi cha uh, ibada ya hija, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema historia haitosahau kamwe uhalifu wa Marekani dhidi ya taifa la Vietnam; Kumbukumbu ya kushambuliwa ndege ya abiria ya Iran jinai isiyosameheka ya Marekani; Gharib Abadi asema Marekani haina ustahiki wa kuzungumzia haki za binadamu, na Iran yakamilisha operesheni ya kuwatuma waumini kwenda hija. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika hafla ya kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Vietnam mjini Teheran kwamba historia haitosahau kamwe jinai zilizofanywa na Marekani dhidi ya taifa la Vietnam. Inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni tatu waliuawa wakati wa vita vya Marekani dhidi ya taifa la Vietnam. Alkadhalika, karibu galoni milioni 18 na laki mbili za sumu zilirushwa na ndege za kivita za Marekani kwa watu wa Vietnam tangu mwaka 1961 hadi 1971 na serikali ya Vietnam ilitangaza kuwa watu laki nne waliuawa na sumu hiyo ya kemikali na watoto laki tano wamezaliwa wakiwa na kasoro za viungo na ulemavu. Akizungumza na balozi mpya wa Vietnam mjini Tehran, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran said Ibrahim raisi amesema kwamba Iran inawatambua wa Vietnam kuwa ni watu waliosimama kidete kupinga ukoloni na utawala wa kimabavu na kwamba nchi mbili za Iran na Vietnam zina misimamo inayofanana katika uwanja huo Raisi pia ameashiria uhusiano wa kirafiki uliopo kati ya Tehran na Hanoi na kueleza kuwa kiwango cha hivi sasa cha ushirikiano baina ya Iran na Vietnam hakilingani na uwezo wa nchi mbili. Kwa upande wake ya balozi wa Vietnam eh, hapa mjini Tehran Longkok Hui amesema kwamba Wairani ni wapenda amani na watu wenye utamaduni na ustaarabu tajiri na wa kihistoria, na ameongeza kuwa licha ya vikwazo na mashinikizo ya miaka mingi, Iran imepata maendeleo na mafanikio makubwa. Tarehe tatu Julai ni siku ya kukumbuka shambulio la kombora lililofanywa na meli ya kivita ya Marekani ya Vincennes dhidi ya ndege ya abiria ya Iran aina ya Airbus iliyokuwa ikiruka kutoka Bandar Abbas, e, hapa nchini Iran kuelekea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu miaka 30 nne iliyopita, yani 3 iliyopita ni Julai 1988. Abiria wote 290 wakiwemo watoto 66 na wanawake 53 waliuawa kinyama kutokana na uamuzi uliochukuliwa na nahodha wa manuari hiyo ya kivita ya Marekani ya kutungua kwa kombora ndege hiyo ya abiria ya Iran. Kati ya abiria hao mia mbili hamsini na wanne, walikuwa ni Wairani kumi na tatu raia wa Umoja wa, wa Falme za Kiarabu kumi walikuwa Wahindi sita wa Pakistani sita raia wa Yugoslavia na moja Mtaliano. Baada ya kutunguliwa ndege hiyo, viongozi wa Marekani walitoa sababu zilizogongana waziwazi kujaribu kuhalalisha jinai hiyo isiyosameheka na kuonyesha kuwa kitendo hicho cha uadui kilifanyika kimakosa, lakini kwa kuzingatia kwamba meli ya kivita ya USS Vincenis ilikuwa na vifaa na mifumo ya kisasa kabisa ya rada na pia kutambulika wazi ndege iliyokuwa angani, ilibainika wazi kuwa hakukuwepo na uwezekano wa kufanyika kosa katika mazingira hayo, na kwamba hiyo ilikuwa hatua iliyochukuliwa kwa makusudi na adui kwa madhumuni ya kusababisha maafa na hasara dhidi ya taifa la Iran. Afisa mwandamizi wa haki za binadamu nchini Iran amesema Marekani haina ustahiki wa kuzungumzia swala la haki za binadamu kutokana na namna inavyokiuka kwa wingi haki za binadamu duniani. E, bwana Kadhim Gharib Abadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, ameongeza kuwa Marekani kwa vyovyote vile haina sifa ya kuzungumzia swala la haki za binadamu. Ametoa tamko hilo akizungumza katika kongamano la nne la mataifa la haki za binadamu za Kimarekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Gharibabadi ameongeza kuwa Marekani inapaswa kuwajibishwa kuhusu watu wanaokandamizwa ambao wamepoteza maisha kutokana na ugaidi, vikwazo na uchokozi na uvamizi. katika kalenda ya Iran tarehe 27 Juni hadi tatu Julai hutambuliwa kama wiki ya haki za binadamu za Kimarekani, ambapo katika wiki hii utambulisho halisi wa jinai za Marekani hubainishwa wazi mbele hibyo ya walimwengu na hivyo kufichua hadaa ya Marekani katika madai kuwa eti ni mtetezi wa haki za binadamu. Katika wiki hii pia huangaziwa jinai za Marekani dhidi ya Wairani wasio na hatia. Wiki hii pia nchini Iran kumefanyika maadhimisho ya mtawala wa zamani wa Iraq Sadam kutumia mabomu ya kemikali dhidi ya watu wa Iran. Tarehe 28 Juni mwaka 1987, utawala wa kiimla wa Sadam wa chama cha Bath nchini Iraq ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya mji wa Sardasht nchini Iran yaliokuwa na msongano mkubwa wa raia. Katika shambulio hilo la kinyama, raia wasopungua mia wa wa na kumi wa mji huo walio washahidi na wengine elfu nane waliathirika kwa gesi ya sumu ya silaha hizo. Katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amesema kuwa kwa mujibu wa ripoti za miaka hivi karibuni, shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za nuklia lenye makao yake The Hague limebaini kuwa zaidi ya nchi kumi na tano aghalabu zikiwa ni za Ulaya na Marekani zilihusika katika kumpa Saddam silaha za kemikali na kwa msingi huo zinapaswa kuwajibishwa kutokana na jinai alizotenda Saddam kwa kutumia silaha hizo za kemikali. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa ukombozi wa taifa la Palestina ndio kadhia muhimu zaidi kwa umma wa Kiislamu hivi sasa. Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo wiki hii huko Damascus, mji mkuu wa Syria, katika kikao na makundi ya Wapalestina yaliyoko nchini Syria. Amir Abdulahian aliashiria haja ya kuwepo msimamo wa pamoja baina ya nchi za Kiislamu kuhusiana na kadhia ya Palestina na kueleza bayana kuwa Iran ina laani vikali uchokozi unaofanywa mara kwa mara na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya umoja wa ardhi ya Siria. Akifafanua kuhusu uungaji mkono wa Iran kwa Palestina, Abdulahian alisema Taifa la Iran litaendelea kuunga mkono mukawama na mapambano ya Palestina mpaka pale watakapopata ushindi wa kuikomboa ardhi yao yote, mji mkuu wake ukiwa Kuds tukufu. Na wiki hii mkuu wa operesheni ya kuwasafirisha Wairani wanaoenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu amesema operesheni hiyo ilikamilika Jumapili. Ghulam Ridha Rustamiana ya mkuu wa operesheni ya hija katika viwanja vya ndege vya Iran alitoa taarifa kuhusu mchakato mzima wa kuwasafirisha mahujaji kuelekea Saudia na kusema, tokea tuanzishe operesheni ya kuwabeba waumini kuelekea hija hadi sasa safari za ndege 160 zimeshaondoka nchini na kuelekea Madina na zilifika mia sitini na mbili siku ya Jumapili. Mkuu wa shirika la hija la Iran amesema mwaka huu uh, Saudia imewaidhinisha Wairani 39,635 kutekeleza ibada ya hija. Rustamian ameongeza kuwa safari zote hizo za ndege za kuwatuma mahujaji wa Iran kuelekea Saudia zimetekelezwa na shirika la ndege la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iran Air. Aidha, amesema operesheni za kuwarejesha mahujaji wa irani zitaanza tarehe kumi na nne, eh, Julai. Mamia ya maelfu ya waumini wa dini tukufu ya Kiislamu kutoka kona zote za dunia wamewasili nchini Saudi Arabia, ikiwa ni miongoni mwa Waislamu milioni moja wanaotarajiwa kushiriki katika ibada ya hija mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili ambapo hii ni mara ya kwanza baada ya miaka miwili ya kuzuiwa mahujaji kutoka nje ya Saudia kutekeleza ibada muhimu ya hija kutokana na janga la covid COVID-19. Ni raia elfu chache tu wa Saudia na wakazi wa kigeni nchini humo ndio waliruhusiwa kuhudhuria hija kila mwaka katika miaka miwili iliyopita wakati wa covid COVID-19, jambo ambalo lilisababisha matatizo katika usafiri duniani. Mwaka huu ni Waislamu milioni moja tu watakaotekeleza ibada ya hija, chini ya nusu ya viwango vya kabla ya covid na wanaoruhusiwa ni wenye umri wa miaka 18 hadi 65 ambao wamechanjwa kikamilifu na hawana magonjwa sugu. Oh, okay. Naam, mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija ya katika siku hizi za ibada ya hija, baadhi ya Waislamu kutoka mabara, kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo, imani na usafi wa roho, yaani mji mtukufu wa Makka, na kutupilia mbali tofauti zao za kidhahir. Katika mkutano huu adhimu, Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya Mola wao muumba kwa shauku kubwa wakiitika kwa sauti moja, labeik allahuma labek labeka, ewe Mola wangu labeka. Wanaelekea Maka na kuzunguka Alqaba, nembo ya tauhid, wakifaidika na baraka zake, kama inavyosema Qurani tukufu Hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote. Suratu Ali Imran aya ya 96. Qurani tukufu inasema kwamba moja kati ya hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratu Lhaj kwamba ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qur'ani wa zama hizi alama Muhammad Hussein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo, ili kufikia lengo hilo ali Mwenyezi Mungu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija. Mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi, na kwa kuwa kitu kimoja. Katika istilahi ya kisiasa humaanisha kuungana nchi mbili au zaidi na kukubali mfumo mmoja wa kisiasa, kijeshi na kiuchumi ambavyo huzifanya nchi hizo kuwa nchi moja na watu wao kuwa taifa moja. Maana nyingine ya kisiasa ya neno hilo ni mkataba rasmi wa kisiri au kidhahir baina ya nchi mbili au kadhaa ambapo kwa mujibu wake pande zote huahidi kusaidiana kisiasa na kijeshi iwapo kutatokea vita. Kwa kawaida nchi au serikali zinazounda muungano huo huwa na malengo yanayofanana ya kisiasa, kiuchumi, kiitikadi na kiutamaduni. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo Waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Maka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabi Ibrahim alaihi salam. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala pia ameifanya ardhi ya Makka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa. Aliipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka, katika hali kama hiyo, amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake, bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija, kama anavyosema Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya tisini na saba ya suratu al-Imran kwamba anaingia humo, yaani katika ardhi ya Maka, huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya suratul Baqara kwamba nakumbuka, tulipoifanya nyumba ya Alkaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim, pafanyeni pawe pa kusalia. Na tulimwahidi Ibrahim na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaoizunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu. suratul Baqara aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama, na kujiepusha na vita, umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine. Vivyo hivyo, umoja na mshikamano kati ya wa wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya wa waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Qurani tukufu inautaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa Jahannam, na umoja na mshikamano ndio unayoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya 103 ya Suratul Baqara inasema na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa Jahannam, naye akakuokoeni nalo. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyokubainisheni aya zake, ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Qurani tukufu ikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu, na inasisitiza katika aya 65 ya suratul An'am kwamba au akufanyeni makundi makundi, yaani yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao. ya Rabbi, khairati, waklani. Moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qur'ani ni kuimarisha dini. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameijalia Al-Kaaba wa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na Mola muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya Suratul Maida kwamba Mwenyezi Mungu ameifanya Al-Kaaba hii nyumba tukufu kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Al-Kaaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Qurani tukufu inahitaja mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya waislamu kwa kusema: wala msizozane msije mkaharibikiwa na kupoteza nguvu, na vumilieni, hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana, Suratul Anfal aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Qurani tukufu inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu. Aya ya nne ya Suratu Saf inasema kwa yakini Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara katika ibada ya hija, Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha Waislamu wa matabaka, makundi na mataifa mbalimbali mbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao na hatimaye kuondoa nakisi na kuimarisha umoja na mshikamano. Qurani tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa Waislamu na kusisitiza kwamba natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda kwa macho ya njiani, wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudia manufaa yao na wamtaje Mwenyezi Mungu katika siku makhsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija, na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyoitaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wa wasikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha masuala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija, na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali katika eneo la swafa na mina mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho mwisho kabisa tunakumbusha kwamba ili kuweza kutekeleza kimatendo sera ya umoja na mshikamano wa kiislamu tunaweza kutumia maswala kadhaa kama vile kadhia ya Palestina na udharura wa kuikomboa Kudsi Tukufu katika ibada ya hija hususan, amali ya tangazo la kujitenga na kujiweka mbali na washirikina. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe saba Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na Julai saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo tarehe saba Dhulhija, miaka 1329 iliyopita aliuawa shahidi Imam Muhammad al Baqir alaihi ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mmoja akati ima, maimamu watuharifu katika kizazi chake. Imam Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya baker kwa maana ya mchimbu wa elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika utawala wa Bani Umaya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Muhammad Baqir alisifika kwa ukarimu kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad al-Baqir miaka 215 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo ulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Tilsit katika mji wenye jina hilo huko Rasia kati ya Alexander wa kwanza mfalme wa Rasia na Napoleon Bonaparte wa Ufaransa. Kwa mujibu wa mkataba huo, Urusi na Ufaransa zilikubaliana kwamba ikiwa nchi yoyote ingeishambulia nchi mojawapo kati ya hizo, zingesaidiana kumpiga adui. Mkataba huo wa urafiki uliendelea hadi mwaka Alfumoja mia nane na kumi. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Abulhuda Karbasi, msomi mkubwa wa fikhi na taaluma za Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo ya awali ya dini, alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake mwaka 1281 hijiri ya shamsia, ambapo aliweza kupata elimu ya ngazi za juu ya usulu na fiqh kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Ayatolah Mirza Abul Huda Karbasia ameandika vitabu kadhaa kama Kifayatul Usul, Albadru Ltamam, Zalatul Aqdam na Alfawaidu Arrijaliya na tarehe saba Julai mwaka elfu mbili na tano kulitokea mlipuko katika basi na mlipuko mwingine katika vituo vitatu vya treni ya chini ya ardhi katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, na kusababisha vifo vya watu 50 na wengine wapatao 700 walijeruhiwa. Mashambulio hayo yalifanywa sambamba na kikao cha viongozi wa nchi tajiri kiviwanda duniani G8, huko Scotland, kaskazini mwa Uingereza. Mashambulio hayo ya mabomu yalitekelezwa ili kupinga ushirikiano wa London na Washington katika kuikalia kwa mabavu wa Afghanistan na Iraki na kuuawa kiholela wananchi na raia wa nchi hizo. Serikali ya Uingereza ilidai kwamba Waislamu walihusika na tukio hilo, na kwa muktadha huo mashinikizo dhidi ya Waislamu nchini Uingereza yaliyoanza baada ya mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani yakashadidi zaidi. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ibada ya kila mwaka ya hija imeanza rasmi leo Alhamisi katika mji mtakatifu wa Maka, ikiashiria hatua kubwa kuelekea hali ya kawaida baada ya miaka miwili ya janga la korona, ambapo idadi ya mahujaji ilipungua kwa kiasi kikubwa. Waislamu milioni moja leo wamekusanyika katika mji mtakatifu wa Maka nchini Saudi Arabia kwa ajili ya ibada hiyo. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimekubaliana kutekeleza mchakato wa kupunguza mvutano baina yao kufuatia mazungumzo ya siku moja yaliyofanywa na marais wa pande hizo mbili chini ya upatanishi wa serikali ya Angola. Hayo yameelezwa na ofisi ya rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa Twitter. Kongo na Rwanda zitafufua kamisheni ya pamoja pande mbili ambayo itaanza tena kazi zake tarehe 12 Julai katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Hatimaye, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amejiuzulu uongozi wa chama cha Conservative baada ya wimbi la kujiuzulu na kung'atuka makumi ya mawaziri wa serikali yake na wanachama wa chama cha Conservative. Boris Johnson ametangaza kujiuzulu uongozi wa chama hicho katika hotuba aliyotoa leo mbele ya ofisi ya waziri mkuu mjini London na kusema ataendelea kuongoza serikali hadi chama kitakapomteua kiongozi wa baada yake. Serikali ya Uingereza chini ya Boris Johnson imekumbwa na madharuba makali, ikiwa ni pamoja na kashfa kadhaa za kisiasa na kijamii kama ile ya Partygate, na jinsi alivyoshughulikia suala la kujiuzulu kwa naibu mkuu wa chama chake uh, Chris Pincher aliyokuwa akikabiliwa na tuhuma za kufanya Uh, unyanyasaji wa kijinsia na siku ya Kiswahili duniani imeadhimishwa leo kwa mara ya kwanza baada ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni kupitisha tarehe saba Julai kila mwaka kwa siku ya kuadhimisha ya kuadhimisha lugha ya Kiswahili kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mumefaidika na yote tuliokutayarisheni katika matangazo haya kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni e, usiku mwema, kwaherini.