Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo ni saba saba au kipenda Julai saba, siku ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya Kiswahili duniani. siku ya leo inasadifiana na tarehe saba Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu mpenzi msikilizaji ni mimi Hussein Hassan ni ikiwa na wingi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo pia tutakuletea udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum kitakachokujia kita kwa mnasaba wa shahada ya Imam Muhamad Bakir alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Muhamad Dumila, atakuwa anazungumzia masala ya hija, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shote, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, Tobaan kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kukumbusha tu kwamba una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha uplas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane saba. Punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran na Uganda kuimarisha uhusiano wa kiuchumi, WHO yaitisha kikao cha dharura baada ya kesi za monkeypox kupindukia elfu sita, na Rusia yasambaratisha mifumo ya makombora ya marekani huko nchini Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na masuala ya diplomasia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi amekutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na rais na waziri mkuu wa Uganda kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili. Mahdi Safari amekutana na waziri mkuu wa Uganda Robina Nabanja na kujadili kuendeleza ushirikiano kati ya nchi mbili hususan katika nyanja za uchumi. Pande mbili hizo aidha, zimebadilishana mawazo huku zikifikia makubaliano kadhaa kuhusu kuondoa vizuizi katika kuingiza dawa na zana za kitiba za Iran nchini Uganda. Ifahamike kwamba kundi la watafiti wa kiirani kuhusu mifugo lilitumwa kwa ajili ya kutoa chanjo za wanyama, teknolojia ya kibaiolojia, teknolojia ya nano na kuhusu ushirikiano wa masuala ya teknolojia ya habari maendeleo ya kilimo na kusambaza vifaa vya kemikali vinavyohitajika huko Uganda. Akiwa ziarani Kampala, mji mkuu wa Uganda jana jioni, Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi, alikutana na kuzungumza na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo katika ikulu ya Entebbe. Rais Museveni ametuma salamu zake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei na kuashiria safari zake nne za miaka iliyopita hapa Iran na kueleza kuwa tayari alishakuwa mwenyeji wa marais watatu wa Iran na kwamba hivi sasa pia yupo tayari kumkaribisha nchini humo Rais wa Iran Ibrahim Raisi. Wakati huo huo, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Qatar hapa Teheran kwamba Iran imeingia katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo ili kufikia makubaliano imara endelevu na ya kuaminika. Sheikh Muhammad bin Abdulrahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, ambaye amefanya ziara hapa nchini amekutana na kuzungumza na Admeli Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, na kutupia jicho masuala mbalimbali ya pande mbili, kikanda na matukio ya kisiasa na kiusalama ya karibuni katika eneo. Katika mazungumzo hayo katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameeleza kuwa sera za siku zote za Iran mkabala wa majirani zake ni kustawisha uhusiano wa pande zote wa kimkakati na ujirani mwema. Ali Shamkhani ameongeza kuwa ugaidi na uzayuni ni mambo mawili makuu yanayosababisha machafuko katika eneo na kwamba hatua yoyote ya kuungana na utawala wa kizayuni ni tishio kwa amani na usalama wa eneo. Tugeukie masuala ya afya. Shirika la afya duniani WHO limeitisha mkutano wa dharura kujadili ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox kwa Kiingereza, katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Ghebreyesus Adhanom amesema zaidi ya watu elfu sita katika nchi 58 wamethibitishwa kuambukizwa ugonjwa wa, wa monkeypox ambao huenezwa na virusi vinavyofanana na vile vya ugonjwa wa ndui. Yumkini kadhia ya kubadilisha jina la ugonjwa huo kwa shabaha ya kuondoa unyanyapaa na ubaguzi wa rangi ikajadiliwa pia kwenye mkutano huo ulioratibiwa kufanyika Julai 18 au kabla ya tarehe hiyo. Ingawa dalili za monkeypox kupotea zenyewe, WHO inaonya kuwa katika baadhi ya wagonjwa hali inaweza kuwa mbaya zaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taasisi za Umoja wa Mataifa zimeonya kuwa kupanda kwa bei za chakula, fueli na mbolea kote duniani kulikosababishwa na vita vya Ukraine kunaiweka dunia katika hatari ya kutumbukia kwenye mgogoro mkubwa wa chakula na baa la njaa. Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa likiwemo Shirika la Chakula na Kilimo FAO, Mpango wa Chakula Duniani WFP na Shirika la Afya Duniani WHO yamesema kwa ujumla watu bilioni 2.3 walishuhudia uhaba wa chakula kwa kiwango cha juu na cha wastani mwaka uliopita 2021. Yamesema katika taarifa ya jana Jumatano kwamba watu milioni 828 yaani yani karibu asilimia kumi ya jamii ya watu wote duniani mwaka jana 2021 waliathiriwa na njaa likiwa ni ongezeko la milioni 46 ikilinganishwa na mwaka juzi 2020 na milioni 150 mwaka 2019. Ripoti hiyo imeeleza kuwa idadi ya watu wanaokumbwa na ukosefu wa usalama wa chakula kwa kiwango cha juu zaidi iliongezeka hadi milioni 924 mwaka jana. Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yamesema kupanda kwa bei ya mbolea na nishati mwaka uliopita imeathiri sekta ya kilimo na hususan mavuno ya ngano, mchele na mahindi. Hali hiyo inahofiwa kuathiri mabilioni ya watu kote Asia, bara Afrika na huko Amerika. Na jeshi la Russia limetangaza habari ya kusambaratisha mifumo miwili ya makombora aina ya HIMARS ya Marekani huko mashariki mwa Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rasha imesema vikosi vya nchi hiyo jana Jumatano vilifanikiwa kuharibu mifumo hiyo miwili ya makombora ya kisasa karibu na medani ya vita katika kijiji kimoja kilichoko katika mji wa Kramatorsk katika eneo la Donetsk. Igor Konashenkov, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia, amesema karibu na kijiji cha Molataranovi katika Jamhuri ya Watu wa Donetsk, mifumo miwili ya makombora ya HIMARS iliyotengenezwa Marekani imesambaratishwa na makombora ya Rasia yanayopiga shabaha kwa usahihi mkubwa kutoka angani. Aidha amesema kituo cha rada ya mfumo wa makombora wa S300 cha Ukraine kimeharibiwa pia, mbali na ngome za mamluki wa kigeni katika mji wa Limani jimboni Mikolaiv mwezi uliopita. Pia wanajeshi wa Rasia waliteketeza ghala kubwa la silaha za Marekani na Ulaya katika mkoa wa Sanopil wa magharibi mwa Ukraine kwa kutumia makombora ya kruza mara kwa mara. Rais Vladimir Putin wa Russia ameonya kuwa Mosco itaendelea kushambulia silaha zote za Ukraine, hususan zile ambazo nchi za magharibi zinaipa nchi hiyo jirani yake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo uungaji mkono wa wanazuoni wa Bahrein kwa mpango wa Sheikh Isa Kasim. Kwa kuunga mkono wa taarifa iliyotolewa na Shekh Isa Kasim, kiongozi wa kidini dhidi ya utawala wa Ali Khalifa, wanazoni wa Bahrein wamesisitiza udharura wa kuwepo umoja miongoni mwa wapinzani wa utawala wa kidikteta wa nchi hiyo. Tangu Februari mwaka elfu mbili kumi na moja hadi sasa, Bahrein imekuwa ikishuhudia maandamano na mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa kidikteta wa nchi hiyo. Shekh Isa Kasim, kiongozi wa kidini wa watu wa nchi hiyo amekuwa akiongoza mapambano hayo na hivi karibuni ametoa taarifa muhimu ambayo ina nukta kadhaa za kuzingatia. Nukta ya kwanza ni kwamba mshindi wa mgawanyiko wowote unaweza kutokea kati ya wanamapambano na wapinzani wa utawala wa kidikteta wa Bahrain ni watawala wa hivi sasa wa Manama. Kimsingi ni kuwa kila nchi inayokabiliwa na mgawanyiko wa watu wake wanaopambana dhidi ya utawala dhalim na wa kidikteta uwe ni mgawanyiko wa kidini, kisiasa au kijiografia, bila shaka huwa kwa manufaa ya serikali iliyoko madarakani, ambayo hutumia fursa hiyo kwa ajili ya kuwakandamiza zaidi watu wake na kuzidisha matatizo na mashaka yao. Nukta nyingine ni kwamba taarifa hiyo inazungumzia udharura wa kulindwa heshima na utukufu wa mwanadamu, kwa kutilia maanani kwamba mfarakano kati ya wa wapinzani ni fursa nzuri kwa ajili ya utawala kulinda na kudumisha hali iliyopo au hata kuharibu zaidi hali ya mambo kwa madhara ya taifa zima. Nukta nyingine iliyotiliwa maanani katika taarifa hiyo ya Sheikh Isa Kassim ni kwamba utawala wa kidikteta daima hulenga umoja na mshikamano uliopo kati ya viongozi wa upinzani. Umoja huo ni moja ya nguzo muhimu zinazopelekea ushindi wa mapambano ya wananchi, na bila shaka matokeo ya mifarakano na utengano miongoni mwa viongozi wa upinzani ni ushindi kwa utawala wa kidikteta. Stratejia muhimu ambayo imekuwa ikifuatwa na utawala wa kidikteta wa al-Khalifa kwa miaka 11 iliyopita ni kukabiliana na mapambano ya watu wa Bahrain na kuzidisha hitilafu katika safu za wapinzani. Kwa ibara nyingine, ni kwamba watawala wa Manama wamekuwa wakitekeleza siasa kongwe za mabwana zao wa Uingereza za kutenganisha watu kwa ajili ya kupata fursa ya kuwatawala katika uwanja huo, watawala wa al Khalifa, kwa uungaji mkono wa vyombo vya habari vya serikali pamoja na vya baadhi ya serikali za eneo na hususan Saudi Arabia, vimejaribu kuonyesha kinyume na ukweli wa mambo kwamba mapambano halali ya Wabahrain ni mapambano ya Mashia dhidi ya Masuni. Hoja inayotolewa na watawala wa Manama kuhusu fitna hiyo ni kwamba kwa kutilia manani ukweli kuwa mashia ndio wengi nchini Bahrein, hivyo wanafanya kila juhudi ili kupata fursa ya kutawala nchini humo. Madai hayo yanatolewa katika hali ambayo mapambano ya watu wa Bahrein hayana utambulisho wote wa kimadhehebu wala kidini, bali yanataka kuundwa utawala wa kiadilifu na wa kidemokrasia ambao utazingatia kousawa, kwa usawa matakwa ya wananchi wote wa nchi hiyo bila kuwabagua kwa misingi ya kiukoo na kimadhehebu. Hii ni Redio Teheran. Una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha plus 98903506 5487 na toban nitakuwa takua mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Bismillahir rahmani rahim. Historia ya Uislamu imepambika kwa shakhsia wengi bora ambao si tu katika nyakati zao lakini pia wameendelea kuwa kigezo cha aina yake katika zama zote. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ndiye anayeongoza katika orodha ya shahsia hao bora, akifuatiwa na Ahlul Beiti wake ambao ni mithili ya taa inayoangaza njia kwa ajili ya watu wanaotafuta haki. Siku kama hii miaka 114 mia hijiria iliyopita ulimwengu wa Kiislamu ulitumbukia katika majonzi ya kuwa wa washahidi ya Imam Baqir alaihi salaam mjukuu mtukufu wa bwana Mtume Muhammad. WW idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na hasa wafuasi wa Ahlul Beit alaihim salaam kwa mnasaba wa kukumbuka siku hiyo ya huzuni na leo tumekuandalieni kipindi maalumu kwa ajili ya kuzungumzia jambo hilo. Kabla ya jambo lolote, tunaanza na maneno ya hekima ya Imam Bakir alaihi ssalam, alipomwambia mwanawe kwamba radhi za Mwenyezi Mungu zimo ndani ya kumtii yeye, hivyo usidharau twaa na utiifu wa kiwango chochote kile, hata mdogo mno. Huwezi kujua, huenda radhi za Mwenyezi Mungu zimo kwenye kuthii kwako huko. Tambua kwamba wapenzi wa Mwenyezi Mungu wamejificha ndani ya watu, hivyo usimdharau mja yeyote wa Mwenyezi Mungu. Huenda huyo akawa ni miongoni mwa wapenzi na mawalii wa Mwenyezi Mungu. <mulia> Maisha ya Imam Bakir alaihi ssalam ni matunda yenye ya thamani kubwa ya malezi na maisha bora kwa ajili ya umma mzima wa Kiislamu. Kwa upande mmoja, Imam Bakir alaihi alaihisalam alijipinda katika juhudi za kutia nguvu na kuimarisha imani za Waislamu, na kwa upande mwingine alipambana vikali na imani potofu na zisizo sahihi kwa njia za hoja na za kimantiki. Imam Bakir alaihi ssalamu alikuwa ni mwanzilishi wa mabadiliko makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Mtukufu huyo aliasisi na kuweka misingi madhubuti ya harakati kubwa za kielimu na kifikra na aliandaa mazingira ya kuasisiwa chuo kikuu kikubwa cha Kiislamu. Imam Bakira alayhi salam alikuwa wakati wote anafanya juhudi za kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu kwa ajili ya watafutaji wa haki. Matunda ya wimbi hilo la kielimu na kiutamaduni yalionekana baadaye. Wakati wa zama za Imam Baqir alaihi salam, wafalme wa Bani Umaya walikabiliwa na migogoro mingi ya kisiasa, hivyo hawakupata muda mwingi wa kuwasakama Ahlul Bait wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wafalme wa wakati huo walikabiliwa na mizozo mingi ya kisiasa na misingi ya tawala zao ilizidi kulegalega, Kadiri siku zilivyokuwa zinasonga mbele, matokeo yake ikawa ni kupata fursa wafuasi wa Ahlul Bait pamoja na Imam Bakir alaihi ssalam ya kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu kwa uhuru wa kiasi fulani. Wakati wa zama za Imam Bakir alaihi ssalam, kulienezwa mambo potofu kutoka nje na fikra za kupandikiza zikawa zinahatarisha jamii ya Kiislamu. Hali hiyo ililifanya jukumu la Imam Bakir kuwa ni kuzima na kuvunja misingi ya fikra na mitazamo potofu katika jamii. Imamu alaihi ssalam aliwashajiisha watu kushikamana na Qurani, suna za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na sira za Ahlul Beit alaihim ssalam kama njia ya kukabiliana na fikra potofu. Imam Bakir alipambika kwa elimu na hekima nyingi sambamba na sifa bora za kimaadili Jambo lililotoa picha ya mwanadamu kamili anayependwa na muumba wake mtukufu. Huyo alipewa lakabu ya Baqir kutokana na kutabahari mno katika elimu na kupasua kwake mipaka ya maarifa. Muhammad bin Abdul Fatah, mmoja wa wasomi wa madhehebu ya Kihanafi, anasema yeye wamempa lakabu hiyo ya Baqir kwa sababu alikuwa anafunua hazina zilizojificha za hekima na maarifa. Wanachuoni na wasomi wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu walikuwa wakimiminika kwa Imam Bakir kwa ajili ya kuchota elimu. Miongoni mwa wanachuoni mashuhuri wa zamani zake walikuwa wakichota elimu kutoka kwa Imam Bakir ni pamoja na Zuhri, Abu Hanifa, Malik bin Anas, Shafii, na hayo ni mambo yasiyojificha katika vitabu vya historia vile vile athari za wanavioni wa tarikh wa Kisunni kama vile Tabari, Albladhuri, Khatib Albaghdadi na Zamakhshari zimetegemea baadhi ya miongozo ya Imam Baqir alaihi ssalam. na Imamu Ahlulbeiti alaihi ssalam, pamoja na kwamba walikuwa na utukufu mkubwa mm, na kiwango kikubwa cha elimu maarifa na umaanawi, lakini siku zote walikuwa wakiishi pamoja na watu wa kawaida. Sira za watukufu hao zinaonyesha kwamba walikuwa wakiishi maisha ya kawaida kabisa bila kupenda makuu, Wala kukalifisha watu. Ahlul bait wa Bwana Mtume walikuwa wanalipa umuhimu sana suala la kazi na kutafuta riski za halali, licha ya kwamba walikuwa ni maarifu wakubwa na walikuweko juu ya vilele vya umaanawi, lakini siku zote walikuwa wanahakikisha kwamba wanajichumia wenyewe riski za kuendeshea maisha yao. Miongoni mwa masuala yaliyotiliwa mkazo sana na Imam Bakir alaihi ssalaam ni kufanya kazi na kujituma katika kutafuta maisha. Imam Bakir mwenyewe alikuwa akishinda katika joto kali kulima na kufanya kazi za kutafuta riski za halali, ikiwa ni miongoni mwa njia bora za kumwabudu Mwenyezi Mungu. Siku zote alikuwa akikosoa uvivu na kujipweteka na alikuwa anasisitiza kwamba kujipweteka na kutojituma katika maisha huteteresha imani ya mtu humporomosha kimaadili, na humwondolea heshima yake. Imam Baqir alaihi ssalamu amenukuliwa akisema, ninamchukia mtu anayetafuta visingizio vya kukwepa kujituma katika maisha, akidai kuwa Mwenyezi Mungu muumba wangu ameshanitengea riziki yangu, nitanifika tu kufanya kazi kwa bidii na kuhangaikia maisha ni katika sifa maalumu za vipenzi na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Imam Bakir alayhi ssalamu anasema, tambueni kwamba vipenzi vya Mwenyezi Mungu hujiweka mbali na haramu, na kujiweka mbali na haramu ni kufanya kazi, kuongeza bidii na biashara. Vipenzi vya Mwenyezi Mungu hutoa haki za wajibu walizofaridhishiwa na mola wao na Mwenyezi Mungu huwaongezea baraka katika biashara na kazi zao. Imam Bakhir alayhi salam, daima alikuwa anasimamia haki na siku zote alikuwa yuko mstari wa mbele katika kupambana na dhuluma na ukosefu wa uadilifu. Alitumia fursa mbalimbali alizopata kubainisha na kufichua uovu wa watawala wa wakati wake. Imam Bakir alaihi ssalamu alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka kumi na tisa. Nuru hiyo tukufu iliwaangazia njia watu waliokuwa katika kiza na kufanikiwa kuwaokoa watu waliokuwa wamekaribia kutumbukia kwenye shimo la maangamizi nyingine, kwa mara nyingine tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipouawa washahidi Imam Baqir alayhi salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu wllad uzlm e satwi <tinyan> Hii hey, ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Nikukumbusha kwamba leo ni julai saba, siku ya Kiswahili duniani. Nisome hapa ujumbe wake. Hamza Gomba yupo Mwanza, Tanzania, anasema: baada ya salamu, ndugu watangazaji, mimi Hamza Gomba wa Tanzania, naomba kuuliza, hivi mpango wa Marekani kuwawekea wenzie vikwazo lengo lake nini? Naye ni nani katika dunia? Mbona yeye hawekewi vikwazo na ana makosa mengi? Kwa nini nchi zinazowekewa vikwazo zisiunde umoja wao, na waachane na ushirika wa magharibi, wakajiunga wao, wakafanya biashara zao pamoja, wakawekea nchi zingine? Kwa nini wasifanye maamuzi hayo, au mataifa yaliyowekewa vikwazo waungane, wamtandike kama mrusi anavyomfanya? <laughs> Haya maoni yake Hamza Gomba, huyu akiwa Mwanza, Tanzania. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti yanayochapishwa nchini Kenya, ambayo yameendelea kutawaliwa na habari zinazofungamana na uchaguzi mkuu ujao wa Agosti 9. Habari kuwa katika gazeti la Daily Nation imepewa anwani semayo ya fichuka watu wanaofanya hadaa katika kura za maoni. Kwa ufupi, limefichua namna wanasiasa wanavyotumia fedha nyingi kueneza propaganda katika mitandao ya kijamii kwa lengo la kutaka kupata umaarufu na kuibuka washindi katika uchaguzi mkuu wa Agosti. Pia limeandika tume huru uchaguzi ya ABC ipo chini ya mashinikizo baada ya kuibuka madai kuwa seneta Moses Wetangula wa Bungoma ana ukuruba na wakuu wa kampuni za Ugiriki zilizopewa kandarasi ya kuchapisha karatasi za kupigia kura. Wetangula yupo katika mrengo wa Kenya kwanza unaoongozwa na naibu rais William Ruto. Habari nyingine katika gazeti hilo toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: bei ya gesi ipo juu licha ya punguzo la ushuru, faini elfu ishirini kwa kutema mate au kutupa taka ndani ya teksi, Raila na Karua wataka wakazi wa mlima Kenya kutomchagua Ruto eti mwenye hasira, Wetangula akanusha kuwa na uhusiano na kampuni ya Ugiriki inayochapisha karatasi za kura. Na kieneo, Rwanda na DRC zaafikiana kupunguza taharuki. The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho Raila atishia kususia uchaguzi kwa madai ya wizi wa kura. Toleo la mtandaoni limeandika Raila asema uchaguzi hautofanyika bila sajili ya wapiga kura, wapambe wa Uhuru kuongoza shughuli za kukabidhi madaraka baada ya uchaguzi wa Agosti. Na matumaini na fahari huku siku ya Kiswahili duniani ikiadhimishwa. Kwenye habari hiyo mwandishi Hezekiel Gikambi ameitaja Redio Teheran kama moja ya idhaa za kimataifa zinazosukuma mbele gurudumu la lugha hii ya sharafu. Gazeti la Taifa Leo kwa upande wake limeipa kipaumbele habari isemayo magavana wafagia pesa za kaunti, watia bidii kumaliza pesa za kaunti kabla ya kura ya Agosti 9, wapuuza miradi ya maendeleo. Pia limeandika Raila na Sakaja kifua mbele jijini Nairobi na na historia siku ya siku ya ya na ya na ya siku ya ya ya ya kiswahili Kiswahili ikizinduliwa huko nchini Tanzania. Habari kuhusu siku hii ya Kiswahili duniani ndiyo imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Citizen. Katika moja ya dondoza habari hiyo limeandika, serikali imetenga ardhi ya ekari mia moja kwa ajili ya ujenzi wa chuo kikuu cha kufundisha lugha hii tukufu, lugha ambayo inaendelea kukumbatiwa kimataifa. Habari kuu katika gazeti dada la mwananchi inasema CAG si naye alia nek ifumuliwe, ashauri iwe huru kuajiri watu, uh, watumishi wake isitegemee mfumo wa serikali habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka mnyukano wa uchaguzi CCM, kiini cha ufaulu shule za serikali hiki, matumaini ya nafuu ya bei za petroli na dizeli, na kieneo kampeni za Raila na Ruto za fieka pesa kidogo. Hapo gazeti la Mwananchi limetubwaga katika ukurasa wa mbele. Hamna habari yoyote kuhusu siku ya Kiswahili duniani, limepigwa mtama hapo na gazeti dada la Kiingereza la The Citizen. Haya, tuachane na hayo. Samia na wenzake kujadili uchumi na mazingira Afrika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambao ukurasa wake wa mbele una picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiondoka nchini Tanzania kuelekea Senegal. Mama Samia ameenda kuhudhuria mkutano wa kieneo wa IDA Summit for Africa. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungia udunduzi wetu hii leo. Habari yake kuu ina kichwa kilichobeba maneno namna waziri alivyositisha mgomo wa walimu. Habari zingine katika gazeti hilo zinasema Museveni amwomboleza Profesa Danzola, walimu elfu moja wapo katika sajili ya mshahara kinyume cha sheria, Wakristo wakamatwa kwa kuiba maji matakatifu, na mlinzi amuua mkewe na kuingia mitini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. byu in fi k din fi na ytuk al l k ytina n f miau kiangalia katika tarikhi utakuta Nabiyallahi Ibrahim yote yale aliyo yapitia: kumwata mke wake katika jangwa na mwanawe mchanga Ismail, kujenga Alkaaba Sharif, kusimamisha marasimil haji yote yale ilikuwa ni safari ya mwanadamu kutoka katika ardhi hii kuelekea katika malakut kutoka katika dhati ya nafsi yake kuelekea kwa Mwenyezi Mungu, Mwenyezimungu Subhanahu wataala, kwa sababu bin adam katika umbile aliloumbwa ameumbwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na yuwaishi katika ulimwengu kama hunu, ikiwa yuko safarini, yuwarudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Na ndiyo utakuta kwamba amali zote tunazozifanya Ibada zote tunazozifanya lengo na makusudio ya ibada zetu na amali zetu ni kuwa karibu na muumba wetu, kama tunapoambiwa kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumuumba mwanadamu wala jini ila ni kwa ajili ya ibada, na ibada yenyewe lengo lake na makusudio yake ni ajili ni kwa ajili ya kufika katika yaqini imani itulie katika moyo wangu nipate na yakini, nikiwa naelewa na najua kuwa lolote litakalonipata na kunifikia ni lile lile uliloniandikia. Sasa, katika safari ya Haji, unapokuwa wewe watoka katika mji wako, ni lazima iwe moja katika malengo yako makubwa ni kugura katika anania ya nafsi yako na kumwelekea mola wako kuwata ulimwengu na viliomo ndani nyuma yako, yani safari hii ya alhaji iwe ni safari yenye kukubadilisha kukutoa katika hali duni, kukupeleka katika hali ya juu, kukupandisha daraja ya wewe kumkurubia mola wako, muumba wako, ambaye kwamba wewe, lengo la kuja kwako katika hunu ulimwengu ni kumtumikia yeye kila kitu kilichoko katika dunia cha kutumikia wewe mwanadamu, lakini wewe mwanadamu, malengo na makusudio ya umbile lako ni uweze kumtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Na hapa ndio utakuta al-Imamu Sadiq alaihi salam anapozungumza akisema, idha aradta alhaja, ukiwa umeamua kwenda kuhiji, fajarid qalbaka lillahi ta'ala min kulli shai, moyo wako uvue uupwekeshe na kila shughuli, kiwe chenye kukushughulisha wewe katika ile hija yako, ni mola wako tu, hakuna tena habari ya biashara zako, hakuna tena habari ya kwako, watoto wako, jamaa zako, nani wewe. Sasa lengo lako na makusudio yako ni wewe na mola wako subhanahu wa ta'ala. Thumma ghtasil bimai tauba alkhaliswa, oga kwa maji ya toba. Tubia wewe kama mwanadamu, umekosea hapa, umekosea pale, umefanya hili, umefanya lile, tubia, urudi kwa mola wako, ujitakase, uwe msafi. Wakati ukiwa wewe waivaa ile ihram, waivaa ukiwa wakusudia kuwa sasa umejivua, umejitoa min adhunubi, kutoka katika madhambi Wadai dunia wal raha wal khalqa, wacha ulimwengu wacha starehe zako wawache na viumbe. Sasa wewe kazi yako ni kuelekea kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo hii ni moja katika matunda ya alhaji pamoja na kuwa ibada zote ukiziangalia, lengo ni hili hili, lakini katika haji lengo hili lafunuka zaidi, na lapata kushabiri kushinda mali pengine popote. Na hapo utaikuta riwaya ya Alimam Zainu Labidin alaihi ssalam, mukhatiban Ashabli. Ashabli ni mtu katika wafuasi wa Alimam, niwenda kuhiji, Alimamu ameambia fahina nazalta lmiqat Ulipoteremka katika ile miqati, anawaita ulinuia wewe annaka khalata thauba lmasia, kuwa umeivua nguo ya masia, walabasta thauba taa, umevaa nguo ya taa. Wakati uko katika almiqati wataka kuvaa, ku, kuherimia kwa ajili ya haji au kwa ajili ya umra, wewe wakati ule ulitia nia na ukakusudia kuwa madhambi na machafu yote umeyaepuka fahina tajaradta an makhiti thiyabika anawaita, annaka tajaradta min arriyai wannifaqi, ulipovua zile nguo zako zenye mzunguko ukavaa zile shuka mbili, kweli ulikuwa ushajitoa katika ria, kwamba wafanya mambo kwa ajili ya watu wafanya mambo kwa ajili ujulikane, wafanya mambo kwa kujionyesha, uliliondoa hilo wanifaki na nifaki ilikuondokea. Wadukhuli fi shubuhati, na kuingia katika mambo ya shubha shubha. Tizama alimam namna anavyoonyesha ile ruhu na ile safari ya kwenda kwa Mwenyezi Mungu iliyoko katika haji. Sasa fahina tanadhafta wa ahramta alioliharamisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Utakuta ni safari bila ya shaka, yataka maandalizi na makusudio makubwa kwamba wewe waelekea mahali patakatifu. Kwa hivyo, je, umejitolea kiukamilifu kumtwii Mwenyezi Mungu na kuwata kila ambalo kwamba ni haramu? Akaendelea kuzungumza naye akawa yuwamfahamisha mpaka akafika mahali akamwambia, huku akimwonyesha ile haji falsafa yake na maana yake. Alimamu akamwambia ikiwa haya yote utakuwa hukuyakamilisha, hukuyafanya hivi ninavyokueleza, basi irji fa innaka lam tahij, rudi ulikotoka, wewe hujahiji. Yani ikiwa ihramu yako hutaifunga kama vile inavyotakikana makusudio iwe ni kumwelekea Mwenyezi Mungu na kusafisha roho yako na kusafiri kwenda kwa Mola wako kuepuka kila chafu, ina maana wewe utakuwa hujafanya hija. Alifika kiwango alimamu Ali Zainulabidin mpaka akawa yuwasema akhsha, naogopa an yaqula li rabbi, mola wangu asije akanambia, la labbeka wala saadeik siku ikubali hiyo talbia yake mpaka Alimamu Ali Zainul Abidina katika kufanya haji kwake, mara nyingine kwa ajili ya kumwogopa Mngu na kuona utukufu wa Mwenyezi Mungu akipoteza fahamu kwa ajili ya kumwogopa Allah subhanahu wataala. Kwa hivyo, yatakikana iwe ile safari yako ya kuelekea katika mji mtakatifu iwe ni moja katika safari za kiruhu iwe ni moja katika ndia ya wewe kujitakasa, iwe ni moja katika ndia ya wewe kubadilika na kuzunguka maisha yako, kiasi kwamba iwe utaweza wewe ukirudi kwenu kuwa hali yako imekuwa ni hali nyingine. Na ndiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomwambia Nabi Allahi Ibrahimu, waadhin fi lnasi bilhaji yatuka ya rijalan watu ukiwalingania kuja kuhiji, kuna watakaokuja kwa miguu. Yani mtu atatembea aje kwa miguu, afanye haji yote nini? Ni kwa sababu ameamua kujikurubisha, kujipeleka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Wa ala dhamirin, wengine watakuja wakiwa wamepanda ngamia, ngamia aliyezofika kwa mwendo mrefu, yatina min kuli fajin amik watakuja wakitoka katika ndia na nyangwa za mbali, wakitoka katika miji mbalimbali. Wote watakuja kwa ajili ya haji na kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo, moja katika yanayohitajika kwenye safari ya haji yataka yapatikane ile maana ya kiruhu, ile safari ya kiruhu ambayo kwamba mbali na kuwa wewe umetangamana na watu, uko pamoja na watu, lakini watembea katika ndia ya Mwenyezi Mungu, wajikurubisha na Mwenyezi Mungu mpaka wajisahau ile anania, ile nafsi yako, ndio ile haji yako iwe itakuwa ni hija iliyokubalika, ni hija ambayo kwamba ukirudi, utarudi kama siku uliozaliwa na mamako, huna dhambi. Hija iliyokubaliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haina malipo isipokuwa malipo yake ni pepo. Sasa ikiwa utasafiri uende haji, na ipatikane maana ya kuhiji ya kiruhu iwe wewe utajikurubisha na Mola wako, iwe wewe utakuwa ni mtu ambaye kwamba utajisafisha na maovu na machafu ulionayo na kujikinga kutoingia tena katika machafu kama yale, basi moja kwa moja wewe utakuwa umepata faida ya ile inayoitwa alhaji, kule kumkusudi kwako Mwenyezi Mungu ikiwa utakwenda kwa miguu, ikiwa utakwenda kwa kipando vovote utakavyokwenda, Mwenyezi Mungu atakuwa ni mwenye kukupokea na utapata ile maana ya uhakika ya inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Mara nyingi aya hii sisi huwa tuisoma na tuitaja wakati mtu anapokufa, lakini aya hii ina upana zaidi ni kwamba sisi twaishi tuko kwa ajili ya Mungu na tuko safarini twenda kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa hivyo ni lazima tubebe zawadi, na ukiingia katika amali lhaji, ndipo mahali pa kuvuna na kukusanya mengi mazuri yatakayokufaidisha, na utaweza kurudi kwenu ukiwa twahara, umetakasika kama siku aliokuzaa mamako, mweupe, huna dhambi. Hii ndiyo moja katika faida za kiruhu ambazo kwamba waweza kuzipata katika amalu lhaji, walhamdulillahi rabbil alamin. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe saba Dhulhija mwaka 1443 Hijria, sawa na Julai saba mwaka elfu mbili na 22. Siku kama ya leo tarehe saba Dhulhija miaka 1329 iliyopita aliuawa shahidi Imam Muhammad Albakir alaihi ssalam mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi waalh wasallam na mmoja akata ima maimamu watuharifu katika kizazi chake. Imam Bakir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mchimbua wa elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika utawala wa Bani Umaya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imamu Muhammad Bakir alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa waislamu wote kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Albaqir. Miaka 215 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, ulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Tilsit katika mji wenye jina hilo huko Rusia, kati ya Alexander wa kwanza mfalme wa Urusi na Napoleon Bonaparte wa Ufaransa. Kwa mujibu wa mkataba huo, Urusi na Ufaransa zilikubaliana kwamba ikiwa nchi yoyote ingeishambulia nchi mojawapo kati ya hizo, zingesaidiana kumpiga adui. Mkataba huo wa urafiki uliendelea hadi mwaka 1810. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Abul Huda Karbasi, msomi mkubwa wa fikhi na taaluma za Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo ya awali ya dini, alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake mwaka 1281 Hijiri ya Shamsia, ambapo aliweza kupata elimu ya ngazi za juu ya usulu na fiqh kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Ayatollah Mirza Abul Huda Karbasia ameandika vitabu kadhaa kama Kifayatul Usul, Albadru Tamam, Zalatu Laqdam na Alfawaidu Arrijalia na tarehe saba Julai mwaka elfu mbili na tano kulitokea mlipuko katika basi na mlipuko mwingine katika vituo vitatu vya treni ya chini ya ardhi katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, na kusababisha vifo vya watu 50 na wengine wapatao 700 walijeruhiwa. Mashambulio hayo yalifanywa sambamba na kikao cha viongozi wa nchi tajiri kiviwanda duniani G8 huko Scotland, kaskazini mwa Uingereza. Mashambulio hayo ya mabomu yalitekelezwa ili kupinga ushirikiano wa London na Washington katika kuikalia kwa mabavu Afghanistan na Iraki na kuuawa kiholela wananchi na raia wa nchi hizo. Serikali ya Uingereza ilidai kwamba Waislamu walihusika na tukio hilo, na kwa muktadha huo mashinikizo dhidi ya Waislamu nchini Uingereza yaliyoanza baada ya mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani yakashadidi zaidi. Hii ni Redio Teheran kalekela Omar Mahmud akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, kutangaza vikwazo vya mafuta dhidi ya sekta za mafuta za Iran si kwamba Marekani vikwazo hivi vinawasha moto wa kuteketeza uchumi wa Iran tu, la hasha, hata nchi nyingine zinateketea. Hivyo dunia inapaswa kuungana ili kukabiliana na udhalimu wa Marekani. Asante sana ukiwa hapo da Tusalie hapo dasherali Fazel anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa waadilifu kote duniani tunaungana na samahat Sheikh Isa Kasim kwa kutukumbusha, kutuhimiza kwa umma bora wa mtume mtukufu kuwa na umoja thabiti, umoja ambao ndio Qurani na sunna ya mtume mtukufu inatufundisha sote. Madhehebu zetu ni njia tu muhimu ya kusomeshana beina ya umma wetu, shabiki umetudhoofisha sana, tujieleweni Osia wake Sherali huyo akiwa Dar es Salaam. Asante sana pia Abdallah Isa Khanifar, ukiwa, ukiwa wapi, ukiwa Mabela sib Oman huko, anasema baada ya salamu, Id Mubarak. Natuma salamu zaidi <laughs> inshallah. Asante sana kwa jumbe huu, na kama tulivyo kutumia tangazo hapo, mpenzi msikilizaji, tumeanza kupokea jumbe za salamu za Idi inshallah na salamu hizi inshallah, ni kwa ajili ya kuandaa kipindi cha salamu za Idul Adha. Asante sana kwa wale ambao tayari wameanza kututumia jumbe hizi. Asante sana Kakoto Hamis, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania, umetutumia ujumbe wa sauti kama alivyofanya Kashindi Maulidi akiwa Kigoma. asante sana. Asante sana pia Masia Maulana ukiwa Kigoma. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi moja kwa moja. Nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi amekutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na rais na waziri mkuu wa Uganda kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, hapa Tehran kwamba Iran imeingia katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo ili kufikia makubaliano imara endelevu na ya kuaminika. Shirika la afya duniani limeitisha kikao cha dharura baada ya kesi za ugonjwa monkeypox kupindukia alfu sita. Umoja wa Mataifa umesema watu bilioni mbili, nukta tatu walikumbwa na uhaba wa chakula mwaka jana, na Rasia imesambaratisha mifumo ya makombora ya Marekani ya HIMARS huko nchini Ukraine. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, zikiwemo jumbe za salamu za Idi. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu.