Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu laliyu lazim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera, tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni asubuhi tulivu ya Alhamisi ya sabasaba, au Julai saba Taban, siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya Kiswahili. Siku hii ni mwafaka na tarehe saba Dhulhijja mwaka elumoj hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi aliyo, mpenzi msikilizaji, ni mimi Hussen Hasan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum. Kimoja kitahusu shahada ya Imam Muhammad Bakir alaihi alaihissalam, na cha pili ni sehemu ya mfululizo wa vipindi hivi ambavyo tunakuletea kuhusiana na hija au ibada ya tukufu ya hija. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku yalio katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya short-wave, lakini vile vile, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza ni muhtasari wake. Marekani yatangaza vikwazo vipya dhidi ya sekta ya mafuta na petrokemikali eh, ke ya Iran. Magaidi washambulia ya kituo cha kijeshi katika mpaka wa Niger. Na mahakama Tunisia yataka kuhojiwa kiongozi wa chama cha Anahdha huko Tunisia pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili: wizara ya fedha ya Marekani imeendeleza uraibu wa nchi hiyo wa kuziwekea vikwazo nchi mbalimbali mbali kwa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya sekta ya mafuta na petrokemikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya hazina ya Marekani jana Jumatano ilitangaza kuziwekea vikwazo kampuni mbalimbali zilizoko katika Umoja wa Falme za Kiarabu eti kwa kufanikisha mauzo ya bidhaa za mafuta na petrokemikali za Iran zenye thamani ya mamilioni ya dola katika soko la Mashariki ya Asia. Wadadisi wa mambo wanasema vikwazo hivyo vinadhihirisha wazi namna Rais Jo Biden wa Marekani ameshindwa kuachana na sera zilizogonga mwamba za mtangulizi wake Donald Trump za eti mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya taifa la Iran. Marekani inatumia mjeledi wa vikwazo ili kuiadhibu Iran na kuishinikiza isalimu amri mbele ya matakwa ya Washington katika mazungumzo ya kujaribu kuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuiondolea Teheran vikwazo haramu. Mwezi uliopita, pia wizara ya hazina ya Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya sekta ya petrokemikali ya Iran na vilevile vile dhidi ya kampuni za China, Imarati na India zinazotuhumiwa kufanikisha kuuzwa mafuta ya Iran nje ya nchi. Iran imekuwa ikisisitiza kwamba vikwazo haramu na vya kidhalim vya Marekani katu havitaizuia Jamhuri ya Kiislamu kuendelea na shughuli zake za kila siku na miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya amani. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mwenzake wa Qatar hapa Teheran kwamba mazungumzo ya Qatar yalikuwa ni kwa ajili ya Iran kupata hakikisho la kudhaminiwa masilahi yake ya kiuchumi kutoka kwa Marekani. Iran haikuwa na matakwa ya ziada nje ya yale yanayohusiana na mapatano ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar jana Jumatano aliwasili Tehran kwa lengo la kukutana na kushauriana na viongozi wa Iran. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisema katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mwenzake wa Qatar Muhammad bin Abdurahmani Ali Thani kwamba huku Doha tulizungumza kuhusu Marekani kutoa dhamana ipasavyo katika kila jambo ambalo linaathiri maslahi ya kiuchumi ya Iran katika mapatano ya JCPOA na Marekani, imeshindwa kuihakikishia Iran swala hilo. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Abdulahian ameongeza kuwa na hapa nanukuu, tumeweza pia kuhuisha majopo kazi ya pande mbili tangu tulipoanza kukutana viongozi wa nchi mbili, na kulikuwa na ulazima wa kutekelezwa baadhi ya hatua za dharura ili kuwawezesha wananchi kwenda kuiunga mkono timu ya taifa katika mashindano ya kombe la dunia huko Qatar ambapo pande mbili tayari tumefikia na tija nzuri na ya kuridhisha, mwisho wa kunukuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema wamekuwa na majadiliano chana, chanya na Qatar kuhusu kuimarisha mchakato wa kikanda na wa ushirikiano wa kieneo na kwamba Qatar siku zote imekuwa na mchango muhimu katika mazungumzo na ushirikiano wa kikanda huku ikitekeleza hatua athirifu katika kuendeleza mazungumzo katika eneo. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Qatar ameeleza kwamba ni muhimu kwa pande zote na nchi jirani kufanya juhudi kubwa ili kupiga hatua katika sekta ya nyuklia na kuanzisha mazungumzo ya kikanda. Ameongeza kwa kusema, tunaishukuru Iran kwa kuiamini Qatar. Muhamad bin Abdurahmani Ali Thani meongeza kuwa mazungumzo yanayofanyika kati ya Iran na nchi za pambizoni maghuba wa jemi, ya Uajemi yanaweza kuwa na matokeo chanya, na uhusiano unaonawiri kati ya nchi za eneo hili ni kwa maslahi ya nchi zote. Kwingineko, wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa kundi moja la kigaidi limekishambulia kituo cha jeshi la nchi hiyo karibu na mpaka wa nchi na Chad. Mashambulizi ya kigaidi yaliyoigubika Nigeria tangu mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi sasa yamepelekea maelfu ya watu kuwa wakimbizi, kuibua njaa, kuongezeka umaskini na kadhalika. Mashambulizi ya awali ya kigaidi yalikumba Niger mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu, ambapo milipuko miwili ya mabomu Ilitokea katika kambi ya jeshi na katika machimbo ya madini katika eneo la Agadez kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mipaka ya Algeria na Libya. Tangu mwaka 2014 ambapo kundi la kigaidi na Kitakfiri la Boko Haram lilitekeleza mashambulizi yake ya awali huko Difa, hali ya usalama, inchihio, ya usalama nchi hiyo katika maeneo ya Kusini Mashariki karibu na mpaka wa Nigeria imezidi kuwa mbaya. Aidha, mwaka 2017 mikoa ya Tillaberi na Tahoua inayopakana na Mali pia imekumbwa na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi yanayosadikiwa kutekelezwa na makundi ya kigaidi huko kaskazini mwa Mali. Wizara ya Ulinzi wa Taifa ya Niger imetoa takwimu zinazoonyesha kuwa raia karibu laki saba na wanajeshi laki tano wameuliwa nchini humo katika hujuma za kigaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi sasa. Wizara hiyo aidha, jana Jumatano ilitangaza kuwa wanajeshi kumi na wanne wa nchi hiyo wamejeruhiwa na wengine sita na magedi kumi na saba wameuawa katika hujuma iliyofanywa na magadi hamsini dhidi ya kituo cha kijeshi karibu na mpaka wa nchi hiyo na Chad. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Algeria limefanya maneva makubwa zaidi kuwahi kutekelezwa nchini humo katika kipindi cha miaka 33 ya karibuni katika kuadhimisha siku ya uhuru wa nchi hiyo. Algeria ilipata uhuru Julai 5 mwaka 1962 baada ya miaka saba ya vita na mapambano ya kupigania ukombozi wa nchi hiyo kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Uhuru wa Algeria unahesabiwa kwa mapinduzi makubwa yaliyojiri katika karne ya ishirini. Shirika la habari la Rusia al Yaum au Russia Today limeripoti kwamba Algeria jana Jumatano iliadhimisha kutimia mwaka wa sitini tangu nchi hiyo ipate uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka elfu moja mia kenda sitini na mbili, katika sherehe zilizohudhuriwa pia na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya ya ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, katika mji mkuu wa nchi hiyo Algiers. Nukta muhimu katika maneva hayo ya jeshi la Algeria ni kushuhudia uwepo wa Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, pamoja na viongozi wengine wa nchi mbalimbali mbali duniani. Algeria ni moja ya nchi uungaji mkono wakuu wa wa wananchi wa Palestina katika miongo kadhaa ya karibuni katika eneo la Asia magharibi na kaskazini mwa Afrika. Tusalie huko, eh, huko kaskazini mwa Afrika ambapo idara ya mahakama ya Tunisia imeagiza kuhojiwa kiongozi wa chama cha Nahdha cha nchini humo, Rashid Al Ghanushi. Spika wa bunge la Tunisia aliyenguliwa katika wadhifa huo anamtuhumu rais Kais Said kwa kuvunja bunge na kumfuta kazi waziri mkuu Hisham Mishishi na kuitaja hatua hiyo kuwa ni sawa na kutekeleza mapinduzi dhidi ya katiba ya nchi hiyo. Rais wa Tunisia Kais Saied tarehe ishirini na tano mwaka jana, Oktoba mwaka jana alianza kutekeleza baadhi ya hatua za aina yake nchini humo ambapo aliliondolea bunge mamlaka kisha akaondolea kinga wa bunge akavunja tume ya kusimamia katiba na kuifuta kazi serikali ya waziri mkuu Hisham Mishishi na kuitumbukiza Tunisia, Tunisia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa. Hali hii ya mambo imekabiliwa na upinzani na maandamano ya wananchi na vyama mbalimbali vya kisiasa vya nchi hiyo, haswa chama kikuu cha kiislamu cha An-Nahdha. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uungaji mkono wa wanazuoni wa Bahrain kwa mpango wa Sheikh Isa Kasim, umoja wa pinzani wa utawala wa Ali Khalifa. Kwa kuunga mkono taarifa iliyotolewa na Shekh Isa Kasim, kiongozi wa kidini dhidi ya utawala wa Ali Khalifa, wanazoni wa Bahrein wamesisitiza udharura wa kuwepo umoja miongoni mwa wapinzani wa utawala wa kidikteta wa nchi hiyo. Tangu Februari mwaka elfu mbili kumi na moja hadi sasa, Bahrein imekuwa ikishuhudia maandamano na mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa kidikteta wa nchi hiyo. Shekh Isa Kasim kiongozi wa kidini na watu wa nchi hiyo amekuwa akiongoza mapambano hayo. Ya hivi karibuni ametoa taarifa muhimu ambayo ina nukta kadhaa za kuzingatiwa. Nukta ya kwanza ni kwamba mshindi wa mgawanyiko wote unaweza kutokea kati ya wanapambano na wapinzani wa utawala wa kidikteta wa Bahrain ni watawala wa hivi sasa wa Manama. Kimsingi ni kuwa kila nchi inayokabiliwa na mgawanyiko wa watu wake wanaopambana dhidi ya utawala dhalimu na wa kidikteta uwe ni mgawanyiko wa kidini, kisiasa au kijiografia, bila shaka huwa ni kwa manufaa ya serikali iliyoko madarakani, ambayo hutumia fursa hiyo kwa ajili ya kuwakandamiza zaidi watu wake na kuzidisha matatizo na mashaka yao. Nukta nyingine ni kwamba taarifa hiyo inazungumzia udharura wa kulindwa heshima na utukufu wa mwanadamu, kwa kutilia maanani kwamba mfarakano kati ya wapinzani ni fursa nzuri kwa ajili ya utawala kulinda na kudumisha hali iliyopo au hata kuharibu zaidi hali ya mambo kwa madhara ya taifa zima. Nukta nyingine iliyotiliwa maanani katika taarifa hiyo ya Sheikh Isa Kasim ni kwamba utawala wa kidikteta daima hulenga umoja na mshikamano uliopo kati ya viongozi wa upinzani. Umoja huo ni moja ya nguzo muhimu zinazopelekea ushindi wa mapambano ya wananchi na bila shaka matokeo ya mafanikio na mifarakano na utengano miongoni mwa viongozi wa upinzani ni ushindi kwa utawala wa kidikteta. ja muhimu ambayo imekuwa ikifuatwa na utawala wa wa waalhalia kwa miaka moja iliyopita ni kukabiliana na mapambano ya watu wa Bahrein na kuzidisha itilafu katika safu za wapinzani. Kwa ibara nyingine, ni kwamba watawala wa Manama wamekuwa wakitekeleza siasa kongwe za mabwana zao wa Uingereza za kutenganisha watu kwa ajili ya kupata fursa ya kuwatawala katika uwanja huo, watawala wa Ali Khalifa kwa uungaji mkono wa vyombo vya habari vya serikali pamoja na vya baadhi ya serikali za eneo na haswa ya Saudi Arabia, vimejaribu kuonyesha kinyume na ukweli wa mambo kwamba mapambano halali ya Wabahrein ni mapambano ya Mashia dhidi ya Masuni. Hoja inayotolewa na watawala wa Manama kuhusu fitna hiyo ni kwamba kwa kutilia maanani ukweli kuwa Mashia ndio wengi nchini Bahrein, hivyo wanafanya kila juhudi ili kupata fursa ya kutawala nchini humo. Madai hayo yanatolewa katika hali ambayo mapambano ya watu wa Bahrein hayana utambulisho wowote wa kimadhehebu wala kidini, bali yanataka kuundwa utawala wa kiadilifu na wa kidemokrasia ambao unazingatia kwa usawa matakwa ya wananchi wote wa nchi hiyo bila ya kuwabagua kwa misingi ya kiukoo na kimadhehebu. Ni wazi kwa viongozi na washirika wa mapambano hayo ni kutoka madhehebu zote mbili za Shia na Suni. nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha tu kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 93565487. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliouawa shahidi Imam Muhammad Baqir alayhi salam, mmoja wa maimamu wa tuharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa kweli wa Ahlulbeiti alaihim wassalam, ni nakukaribisheni kwa pamoja tutupie jicho japo kwa mukhtasari historia na maisha ya mtukufu huyu. Karibuni. Mwezi saba mfungu wa tatu Dhulhija ni miongoni mwa siku za kumbukumbu kumbu, za mmoja wa watu watukufu ambao ni kigezo bora kwa mwanadamu. Katika siku hii ulimwengu wa Kiislamu ulitumbukia kwenye majonzi makubwa baada ya kumpoteza mtu mtukufu, mjukuu wa Mtume, Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. Imam Muhammad bin Ali al Baqir alaihi ssalam ni imamu wa tano katika silsila ya maimamu watoharifu kumi na wawili kutoka katika nyumba ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Bakir alizaliwa tarehe tatu mfunguo tano au Safar mwaka 57 hijiria katika mji wa Madina. Mwaka 95 hijiria, Imamu Bakir alaihi ssalam alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam. Imamu huyu alichukua jukumu zito la uimamu kwa muda wa miaka 19 mpaka alipouawa shahidi kwa kupewa sumu katika siku kama leo kwa amri ya Hisham bin Abdul Malik, khalifa na kiongozi wa Bani Umaya, na kuzikwa katika makaburi matakatifu ya Baqii katika mji mtakatifu wa Madina huko Saudi Arabia. Katika zama ambazo Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam alikuwa akijishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi katika mji wa Madina, kipindi hicho Watu walikuwa na kiu kali ya kutafuta elimu na walikuwa wakihudhuria kwa wingi darasa zake mjini Madina na kunufaika na bahari ya elimu ya kiongozi huyo wa Waislamu. Bwana mmoja aliyejulikana na watu wote kwamba ni mtu wa Sham, baadhi ya wakati alikuwa akijumuika na wanafunzi wa Imam Baqir alaihi salam na kushiriki katika darsa zake. Hata hivyo, bwana huyo alikuwa akijulikana kwamba ni mmoja wa pinzani wakali wa Ahlulbeiti alaihim ssalam. Siku moja bwana huyo alikwenda kwa Imam Baqir alaihi ssalamu na kumwambia, mimi siwapendi ya ahlul lakini kutokana na kuwa wewe una umahiri wa kuzungumza na umebobea pia katika elimu mbalimbali, ninakuja katika darsa zako ili nistafidi na elimu yako tu, lakini mimi si katika wafuasi wako. Imamu Bakira Alayhi Salam alimtazama bwana yule kwa tabasamu, kisha akamwambia, hakuna kitu ambacho kitajificha kwa Mwenyezi Mungu. Siku zikasonga mbele. Kila mara bwana yule alipopata fursa, alikuwa akimtolea maneno ya kejeli, dhihaka na kumvunjia heshima Imam Bakr alaihi ssalam. Baada ya kupita siku nyingi, bwana yule alipatwa na maradhi. Ndugu zake walifanya kila wawezalo kumtafutia matibabu, lakini juhudi zao hazikuzaa matunda. Maradhi yake yakawa makali zaidi na zaidi na kumdhoofisha siku baada ya siku kiasi cha kumfanya ashindwe hata kutembea na hivyo kubakia kitandani. Usiku mmoja, akiwa katika hali mbaya ya maradhi, aliota ndoto ya ajabu na kutisha. Alikurupuka kutoka usingizini na kuwaita watu wake wa karibu na kuwaambia, nimeota ndoto ya ajabu. Nikiwa usingizini, nimeota roho yangu imetenganishwa na mwili wangu, na kuona lahadha, na muda wa mauti yangu ukiwa umewadia lakini katika sekunde hiyo, mara nikamwona Imam Muhammad bin Ali yani Imam baqir alayhi salam akiniombea shufaa. Mwenyezi Mungu akaikubali dua yake na mimi nikarejea duniani. Sasa ninakuombeni mwende kwa Imam baqir na mtafadhalishe aje hapa. Laiti ningekuwa na nguvu za kutembea, basi mimi mwenyewe ningelienda kwake lakini nasikitika, hali yangu ni dhaifu na hainiruhusu kufanya hivyo. Ndugu zake wakiwa wamepigwa na butwa, wakamuuliza kwa mshangao mkubwa, kwani wewe si katika wapinzani wake wakubwa? Bwana yule akawaambia ndugu zake, mimi nilikuwa nikimfanyia wadui siku zote, lakini hakuna wakati ambao alikasirika na kuudhika na vitendo vyangu hivyo vibaya na badala yake alikuwa mwenye subira kubwa na alistahamili na kuvumilia kushiriki kwangu katika darsa zake. Yeye ni mtu mwema na ni shakhsia mkubwa ambaye hata nimemuona katika ndoto akiniombea dua. Kwa hakika hili ni jambo la kushangaza sana. Habari za kuugua bwana yule zilimfikia Imam Baqir alaihi alahissalam, na baada ya kutekeleza swala ya faradhi ya alfajiri Alikwenda moja kwa moja hadi nyumbani kwa bwana yule. Aliingia nyumbani kwake na kutoa salamu, kisha akamwita bwana yule kwa jina lake. Bwana yule wa Shamu aliposikia sauti ya imamu ikawa ni kana kwamba amefufuka. Imamu akamsogelea na kwa upole akamsaidia kunyanyuka kitandani na akakaa kitako. Kisha imamu akawataka ndugu zake watengeneze dawa maalum na kisha yeye mwenyewe akamnywesha bwana yule. Kama alivyosema imamu, bwana yule alipata nafuu na kupona baada ya siku chache. Siku ya kwanza tu alipopata nguvu ya kutembea, moja kwa moja alikwenda kwa imamu Baqir. Alikaa mbele yake kwa heshima, taadhima na adabu, hali ya kuwa machozi yanamtiririka. Na akamtaka imamu amsamehe makosa yake yote ya kumkosea adabu na kumkejeli, na kisha akasema, nashuhudia kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu kwa watu. Kila mtu ambaye anashikamana na asiyekuwa wewe atakosa uongofu. ya arfuna, Maisha ya Imam Muhammad Bakir alayhi ssalam yamewachia umma wa Kiislamu mambo yenye thamani kubwa. Kwa upande mmoja, Imamu Bakir alipigania kuimarisha misingi na itikadi za kidini kwa watu, na kwa upande wa pili alitumia mbinu za kutoa hoja za kimantiki na thabiti ili kubatilisha fikra potofu zilizokuwa zinaenezwa katika umma wa Kiislamu. Imamu Bakir ndiye alianzisha mapinduzi makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Imamu Bakir alaihi salam alikitumia kipindi cha maisha yake mjini Madina kueneza elimu na maarifa ya dini, sambamba na kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wakubwa. Imamu alikuwa akibainisha matawi ya elimu kwa umahiri wa hali ya juu ambapo Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu walifunga safari za mbali kumkusudia yeye mjini Madina, wakitokea katika pembe mbalimbali mbali za dunia, walielekea kwa mtukufu huyo ili kunufaika na dafina, hazina na bahari pana elimu aliyokuwa nayo. Mkakati mkuu wa Imam Baqir alaihi salam ulikuwa ni kuimarisha misingi ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu. Imamu huyo aliweka jiwe la msingi la harakati kubwa ya kielimu na kiutamaduni na kuandaa mazingira kuasisiwa chuo kikuu cha Kiislamu. Miongoni mwa mambo mengine aliyopewa kipaumbele na Imam Baqir alaihi salam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhuluma. Imam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umaya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aidha, imamu Baqir alikuwa akiamini kwamba viongozi na watawala wana nafasi katika ufanisi au kunakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama hizo, watawala wa Bani Umaya walishughulishwa zaidi na kuimarisha tawala zao kwa kupambana na mizozo ya kisiasa iliyokuwepo baina yao. Hivyo, hali hiyo kwa kiasi fulani ilitoa fursa ya kuenezwa mafundisho ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja hatari zilizokuwa zikiukabili umma wa Kiislamu wakati huo ni fikra za kupandikiza zilizoingizwa katika umma huo. Hivyo kazi kubwa ya Imamu Bakira alayhi ssalam ilikuwa ni kupambana na fikra hizo potofu kwa hoja za kimantiki, na alitumia Qurani tukufu, suna za Bwana Mtume na sira ya Ahlul Beiti alayhimus salam kuanguzwa na marejeo makuu ya kutatua migogoro ya kifikra na kiitikadi iliyoukumba umma wa Kiislamu. Aliwaongoza watu vizuri kwa kutumia chemchemi hizo tajiri na zenye thamani kubwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wapenzi na maashiki wa Ahlulbeiti alaihim ssalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. wassalamu alaikum Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Masia Maulana, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania. Anasema asante sana, habari asubuhi hapo ulipo. Haya, kwema tu hapa Tehran, sijui hapo Ktown munatushindia nini? Asante sana pia Adam Ibrahim Muhammad yupo Sudan Kusini, naye pia anatujulia hali, asante sana pia. Said Omar wakiwa hapo Kinango huko Kwale, pwani ya Kenya, naye pia anatujulia, asante sana. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwa sasa ni kuletea machoto magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti yanayochapishwa nchini Kenya, ambayo yameendelea kutawaliwa na habari zinazofungamana na uchaguzi mkuu ujao wa Agosti 9. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation imepewa anwani semayo ya fichuka watu wanaofanya hadaa katika kura za maoni. Kwa ufupi, limefichua namna wanasiasa wanavyotumia fedha nyingi kueneza propaganda hususan katika mitandao ya kijamii kwa lengo la kutaka kuibuka washindi katika uchaguzi mkuu wa Agosti. Pia limeandika tume huru ya uchaguzi IEBC ipo chini ya mashinikizo baada ya kuibuka madai kuwa seneta Moses Wetangula wa Bungoma ana ukuruba na wakuu wa kampuni za Ugiriki zilizopewa kandarasi ya kuchapisha karatasi za kupigia kura. Wetangula yuko katika mrengo wa Kenya kwanza unaoongozwa na naibu rais William Ruto. Habari nyingine katika gazeti hilo toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka bei ya gesi ipo juu licha ya punguzo la ushuru. faini ishirini elfu shilingi ishirini elfu kwa kutema mate au kutupa taka ndani ya teksi. Raila anakarua wa wataka wakazi wa mlima Kenya kutomchagua Ruto eti mwenye hasira. Wetangula akanusha kuwa na uhusiano na kampuni ya Ugiriki inayochapisha karatasi za kura. na kieneo Rwanda na DRC zafikiana kupunguza taharuki. The Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho, Raila atishia kususia uchaguzi kwa madai ya wezi wa kura. Toleo la mtandaoni limeandika, Raila asema uchaguzi hautofanyika bila sajili ya wapiga kura. Wapembe, wapambe wa Uhuru kuongoza shughuli za kukabidhi madaraka baada ya uchaguzi wa Agosti na matumaini na fahari, huku siku ya Kiswahili duniani ikiadhimishwa Kwenye habari hiyo mwandishi Hezekiel Gekambi ameitaja redio Teheran kama moja ya idhaa za kimataifa zinazosukuma mbele gurudumu la lugha hii ya shirafu. Gazeti la Taifa Leo kwa upande wake limeipa kipaumbele habari semayo magavana wafagia pesa za kaunti, watia bidii kumaliza fedha za kaunti kabla ya kura ya Agosti 9, wapuuza miradi ya maendeleo. Pia limeandika raila na sakaja kifua mbele jijini Nairobi na historia, siku ya Kiswahili ikizinduliwa huko nchini Tanzania, habari kuhusu siku hii ya Kiswahili duniani ndiyo imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Citizen chini ya anwani semayo nafasi ya Tanzania huku dunia ikiadhimisha siku ya Kiswahili. Katika moja ya dondoo za habari hiyo, limeandika serikali imetenga ardhi ya ekari mia moja kwa ajili ya ujenzi wa chuo kikuu cha kufundisha lugha hii tukufu, lugha ambayo inaendelea kukumbatiwa kimataifa habari kuwa katika gazeti dada la Mwananchi inasema CAG si naye alia NEK ifumuliwe, ashauri iwe huru kuajiri watumishi wake isitegemee mfumo wa serikali. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zina vichwa vinavyosomeka mnyukano wa uchaguzi, CCM kiini cha ufaulu shule za serikali, hiki matumaini ya nafuu ya bei za petroli na dizeli, na kieneo kampeni za Raila na Ruto za fieka pesa kidogo hapo. Ah, Mwananchi mumetubwaga katika ukurasa wa mbele, hakuna habari kuhusiana na siku ya Kiswahili duniani. Mmepigwa hapo au mezabwa kibao na gazeti dada la The Citizen. Haya, Samia na na wenzake kujadili uchumi na mazingira Afrika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo, ambao ukurasa wake wa mbele una picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiondoka kuelekea Senegal. Mama Samia ameenda kuhudhuria mkutano wa wakuu wa nchi za Afrika wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kimataifa almaarufu IDA Summit for Africa. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungia udondozi wetu hii leo. Habari yake kuu ina kichwa kilichobeba maneno namna waziri alivyositisha mgomo wa walimu. Habari zingine katika gazeti hilo zinasema Museveni amwomboleza Profesa Danzola, walimu elfu moja wapo katika sajili ya mshahara kinyume cha sheria, Wakristo wakamatwa kwa kuiba maji matakatifu, na mlinzi amuua mkewe na kuingia mitini. Mjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za ibada hija katika ardhi tukufu ya Maka na Madina. Wapenzi wasikilizaji, safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu na kufanya amali ya hija ni mojawapo ya njia za kumbadilisha mwanadamu na kumwelekeza katika njia ya ukamilifu na ufanisi. Ni kisa cha kujitambua na kujifahamu mwanadamu. Katika ibada ya hija, mja hupata wasaa na kupata taswira yake ya kweli, na kwa kufanya baadhi ya amali na harakati za kiroho, hupanda mbegu ya maarifa na uelewa katika nafsi yake. Kimsingi, ibada ya hija ni funzo bora kabisa kwa mwanadamu anayekwenda katika maeneo hayo matakatifu kwa ajili ya ibada hiyo. Safari hii ya kiroho na kimaanawi husababisha mabadiliko makubwa kwa mahujaji pindi wanaporejea makwao baada ya kutekeleza amali ya ibada hiyo ya kiroho na kisiasa. Katika miaka ya hivi karibuni, kundi la Waislamu kutoka Ujerumani lilipata taufiki ya kwenda katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya ibada ya hija. Mmoja kati ya mahujaji hao alikuweko katika basi lililobeba mahujaji kadhaa waliokuwa wakielekea uwanja wa ndege na kuelekea katika mji mtakatifu wa Makka. Haji huyo mtarajiwa alijulikana kwa jina la Salim. Alhaji Salim anaeleza kumbukumbu ya hija akisema, mimi nilikuwa katika kundi la mwisho lililoingia katika basi. Katika hatua ya awali ya kukutana na mahujaji wengine, nilishuhudia hali ya upendo na mfungamano maalum iliyokuwako baina ya mahujaji hao watarajiwa. Tofauti na safari nyingine nilizowahi kuzifanya, basi lile lilitawaliwa na anga maalum. Yani, anga ya kirafiki, upendo na masuala ya kimaanawi. Nilikaa katika kiti ambacho kando yangu alikuweko hujaji ambaye alitokea katika mji wa Luneburg, na nilianza safari hiyo kwa utulivu mkubwa nikiwa na hamu na shauku kubwa ya kufika Maka. Waliokuwa nje ambao walikuja kutusindikiza walikuwa wakutupungia mikono kwa hamu, shauku na mapenzi makubwa huku wakitokwa na machozi. Kisha taratibu, basi letu likaanza kuondoka. Waliotusindikiza walikuwa wakibubujikwa na machozi ya furaha ambayo yamkini yalitokana na taufiki hii tuliyoipata ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Kila hujaji aliyekuwa katika ibada ya hija hudiriki adhama ya ibada hiyo tukufu kulingana na kiwango cha imani na maarifa yake na hivyo hupata faida pamoja na tunu za kiroho zinazopatikana katika ibada hiyo ambayo ndilo kongamano kubwa kabisa la Waislamu kutoka kona zote za dunia. Ibada hija kwa mahujaji ni fursa ya kuitakasa nafsi katika mafundisho ya tauhidi na kuifanya roho ianze harakati ya kuelekea upya kwa Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, mahujaji wakiwa Maka hufanya jitihada za kutaka kupata mafungamano ya kiroho na kinafsi na Mwenyezi Mungu Muumba, hufanya jitihada za kukata mafungamano yao ya kimada kama vyeo, kazi, mali, hadhi na daraja zao za kidunia na kidhahiri. Mahujaji hao hufanya jitihada za kutaka kutambua hakika ya dhati na nafsi zao na kukata kabisa mapambo ya kidhahiri na kidunia. Kwa maana kwamba mwanadamu ambaye amekumbwa na mghafala juu ya hakika ya dhati yake kutokana na kugubikwa na mambo ya kimaada, huweza kuona hakika ya nafsi yake katika kioo cha ihram na kuvua nguo za kidhahiri za kidunia na pia kutambua nafasi ya nafsi yake na vile vile mapungufu na nakisi zake. Haji anayevua nguo zake za kawaida na kuvaa vitambaa viwili vyeupe vinavyojulikana kwa jina la ihram huelewa kwamba anapaswa kuvua na kutupilia mbali nguo na vazi la kiburi, ghururi, maasi na mapambo ya kidhahiri ya dunia. Salim, muislamu kutoka Ujerumani ambaye alikuwa mgeni katika dini tukufu ya Uislamu, anaendelea kuhadithia kwa kusema: tulipofika katika masjidu Shajar, eneo ambalo ni moja ya miqati, yaani maeneo maalum na milango ya kuingia wageni wa Mwenyezi Mungu, nilipatwa na hisi ya ajabu ambayo ni vigumu sana kuieleza kwa maneno. Kwa hakika Miqati ni moja madhihirisho ya hija. Baada ya kufika hapo, tulioga na kuvaa ihram. Kitendo hiki cha kuweka kando nguo na mapambo mengine na kuvaa ihram ni jambo linalotubainishia uhakika kwamba sisi sote ni waja wa Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu aliye bora kuliko mwingine. Alhaji Salim haji wa Kijerumani anamalizia kisa chake cha kwenda kuhiji huko Maka kwa kueleza mandhari za kiroho na kimanawi alizoshuhudia katika ibada ya hija ambayo anasema ni vigumu sana kuweza kuyaeleza. Mbali na vazi la ihram, mandhari nyingine ya kuvutia katika ibada ya hija ni sauti kubwa ya baada ya kuvaa ihram ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, sauti za labbaik allahumma labbaik, kwa maana ya mola wangu mlezi Nimeitikia wito wako. Sauti hizo za labaik, ambazo zinajulikana kama talbia, hutawala anga ya mji mtakatifu wa Makka na kutoa wito wa tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, mola wa viumbe wote. Wasikilizaji wapenzi, sinabudi kukomea hapa katika sehemu hii ya makala maalumu za ibada ya hija. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Atakabali ibada ya Waislamu waliobahatika kwenda Maka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija, na watakaporejea kwao wawe wamefaidika na kunufaika vya kutosha na ibada hiyo, na vilevile vile awajalie uwezo na kuwapa taufiki ya kwenda hija wale wote ambao hadi sasa hawajapata taufiki ya kutekeleza ibada hiyo. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe saba Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na Julai 7 mwaka elfu mbili 22. Siku kama ya leo tarehe saba Dhulhija, miaka 1329 iliyopita, aliuawa shahidi Imam Muhammad Al Bakir alaihi ssalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wa wasallam na mmoja akata ima maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Bakir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir kwa maana ya mchimbu wa elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika utawala wa Bani Umaya, swala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imam Muhammad Bakir alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na kuwatembelea wagonjwa. Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa waislamu wote kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam Imam Muhammad al Bakir. Miaka 215 iliyopita, mwafaka na siku kama hii ya leo, ulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Tilsit katika mji wenye jina hilo huko Rusia kati ya Alexander wa kwanza mfalme wa Russia na Napoleon Bonaparte wa Ufaransa. Kwa mujibu wa mkataba huo, Urusi na Ufaransa zilikubaliana kwamba ikiwa nchi yoyote ingeishambulia nchi mojawapo kati ya hizo, zingesaidiana kumpiga adui. Mkataba huo wa urafiki uliendelea hadi mwaka 1810 Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Abulhuda Karbasi, msomi mkubwa wa fikhi na taaluma za Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo ya awali ya dini, alielekea katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo yake mwaka 1281 Hijiri ya Shamsia, ambapo aliweza kupata elimu ya ngazi za juu ya usulu na fiqh kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Ayatollah Mirza Abul Huda Karbasia ameandika vitabu kadhaa kama Kifayatulusul, Albadru Tamam, Zallatulakdam na Alfawaidu Alrijaliya. Na tarehe saba Julai mwaka elfu mbili na tano kulitokea mlipuko katika basi na mlipuko mwingine katika vituo vitatu vya treni ya chini ya ardhi katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, na kusababisha vifo vya watu 50 na wengine wapatao 700 walijeruhiwa. Mashambulio hayo yalifanywa sambamba na kikao cha viongozi wa nchi tajiri kiviwanda duniani jinane huko Scotland, kaskazini mwa Uingereza. Mashambulio hayo ya mabomu yalitekelezwa ili kupinga ushirikiano wa London na Washington katika kuikalia kwa mabavu Afghanistan na Iraki na kuuawa kiholela wananchi na raia wa nchi hizo. Serikali ya Uingereza ilidai kwamba Waislamu walihusika na tukio hilo, na kwa muktadha huo mashinikizo dhidi ya Waislamu nchini Uingereza yaliyoanza baada ya mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani yakashadidi zaidi. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Nisome ujumbe wake, Bwana Kashindi Maulid yupo Kigoma, Tanzania. Anasema hakika, kama kuna dhali mkuu ni Marekani, yaani kashindwa Urusi, anatapatapa maskini hali, anasemaje, hali wala hanywi kwa furaha kwa ajili ya Iran. Mwe, anasema Allah subhanahu wataala awalinde ndugu zetu wa Iran, wanaume kwa wanawake, kwa ulinzi wao wa madhubuti. Ya rabi wape mwisho mwema, ya rabi. Ni ndugu Kashindi Maulid huyo akiwa Mwanga Kigoma, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Haya, naona muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, inshallah maoni ambayo sijasoma kwa sasa na ahidi kuyasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana. Kwa sasa ni kusomee habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya fedha ya Marekani imeendeleza uraibu wake wa kuziwekea vikwazo nchi mbalimbali kwa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya sekta ya mafuta na petrokemikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo ya Qatar yalikuwa kwa ajili ya kupata dhamana ya kiuchumi kutoka kwa Marekani na hakuna kilichokuwa nje ya mapatano ya JCPOA. Wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa kundi moja la kigaidi limekishambulia kituo cha jeshi la nchi hiyo karibu na mpaka wa nchi hiyo na Chad na kuwa wanajeshi kumi na wanne. Jeshi la Algeria limefanya maneva makubwa zaidi kuwahi kutekelezwa nchini humo katika kipindi cha miaka thelathini na mitatu ya karibuni katika kuadhimisha siku ya uhuru wa nchi hiyo na idara ya mahakama ya Tunisia imeagiza kuhojiwa kiongozi wa chama cha Anahdha cha nchini humo, Rashid al Ghanushi, spika wa bunge wa Tunisia ambaye aliinguliwa. Haya, tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, nikushukuru tu kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na nikushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na kama nilivyokuahidi inshaallah maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana. Nikukumbusha kwamba leo ni Julai saba, siku ya Kiswahili duniani. Tuendelee kukienzi na kukitukuza Kiswahili, lugha adhimu ambayo inaendelea kuchana na kutanua katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Jina langu ni Rusen Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.