Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa waki katika jinsi yenu, na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote? wakati mwingine tena tunakuwa pamoja nanyi wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha katika matangazo haya mubashiri. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, na ni jioni njema kabisa hii tumejaliwa na Mola Muumba, Jumatano Julai 6, elfu mbili na ishirini na mbili, sawa na tarehe 6 Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Na inshallah panapo majalio yake Mola, tunakaribia kusherekea sikukuu idi kubwa ya idul adha. Wapendwa wasikilizaji, matangazoni nitafungua kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Marekani afumbia macho ukweli kuhusu mauaji ya mwandishi habari wa Kipalestina Shireen Abu Akleh. Tutakuwa na kipindi maalum tumeandalia kwa mnasaba huu wa kukumbuka kwa gadunia Imam Muhamadi al Bakhri alaihi salam. Tutaaletea na kipindi cha hija tukiwa katika mm, mjumuiko huu wa vipindi vyetu hivi vya ibada ya hija. Wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Tukikaribia kuhitimisha matangazo, nawakumbusha wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani tovuti yetu ambayo unaweza kufuatilia ni pass todaycom sw, na imeil yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika simu za mkononi, unaweza ukaituni tumia aplikeshen yetu ya irib word service. Tunasikika Maarifa FM, ikiwa ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wapendwa wa wasikilizaji, kwene nami hadi mwisho wa matangazo karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Rais wa Irani amesema kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi za eneo ni jambo la dharura. Sudani Kusini inahitaji msaada wa dharura wa dola milioni 400. Nchini Tanzania bei ya mafuta ya petroli imepanda licha ya ruzuku na pamoja na habari nyingine, katibu mkuu wa OPEC Barkindo afariki dunia. Karibuni habari kamili. Tunaanza na Irani. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuna udharura wa kutumia fursa zilizojitokeza kuimarisha uhusiano wa kibiashara na nchi za eneo. Rais Ibrahimu Raisi, Ibrahim Raisi amesema hayo leo Jumatano mjini Tehran katika kikao cha baraza la mawaziri, na akasema kuna udharura wa kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi za eneo, hasa nchi jirani. Aidha, ametoa wito wa kutumiwa fursa iliyojitokeza jitokeza ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya uwekezaji wa ndani ya nchi ili kuimarisha sekta ya viwanda na kutekeleza miradi ya pamoja na nchi za eneo, hasa utekelezaji wa mradi wa uchukuzi wa korido ya Rasht Astara na kuendelezwa hadi jamhuri ya Azerbaijani. Hali kadhalika rais wa Iran ameitaka wizara ya mambo ya nje kuchukua hatua za kuhakikisha mapatano yaliyotiwa saini baina ya Iran na nchi zingine yanatekelezwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani hali kadhalika ameashiria kutiwa saini mapatano yenye thamani ya dola bilioni saba kwa ajili ya kustawisha visima vya mafuta vya pamoja katika eneo la Azadegan na akasema hatua hii ni mfano wa wazi wa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi katika kutekeleza miradi muhimu ya uzalishaji. Amesema ushiriki wa benki katika utekelezaji wa miradi kama hiyo ni jambo ambalo litapelekea sekta binafsi iwekeze zaidi ndani ya nchi. Dola milioni mia nne zinahitajika haraka ili kuweza kuisaidia kutoa huduma za msingi za mahitaji ya kibinadamu nchi ya Sudan Kusini. Msemaji wa Umoja Mataifa Stephane Dujarric amewaambia waandishi wa habari jijini New York kuwa mashirika ya Umoja Mataifa yaliyoko nchini Sudani Kusini yanakabiliwa na uhaba wa fedha unaosababisha shughuli za misaada kusitishwa, kupunguzwa na kuna uwezekano wa kukomeshwa kabisa. Dujarric amesema mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Sudani Kusini Sara Nyanti amemweleza hali ya kibinadamu nchini humo ni mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu taifa hilo lianze kuweka kumbukumbu. Takriban watu milioni 8 na laki 9 ambao ni zaidi ya theluthi mbili ya idadi ya watu wa taifa hilo wanakadiriwa kuhitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi kwa mwaka huu wa 2022. Amesema Umoja wa Mataifa na washirika wake wanahitaji dola zipatazo bilioni 1.7 kusaidia watu milioni 6 na laki 8, lakini mpango wa msaada wa kibinadamu umefadhiliwa kwa asilimia 27 pekee hadi sasa. Takribani vituo 220 vya kutolea huduma ya msingi ya afya na hospitali tisa za serikali zipo hatarini kusitisha kutoa huduma mwezi ujao wa Agosti. Hali hii ikimaanisha watoto, wanawake na wanaume milioni mbili na laki tano ambao tayari wapo katika hali mbaya ya kiafya hawataweza kupata huduma za afya wanazohitaji, ameeleza msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa. Bila kupatikana kwa ufadhili wa haraka, takribani watu milioni moja na laki tisa watakuwa hawana maji safi, huduma za usafi na pamoja na mazingira. Endelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Watanzania wanakabiliwa na, wanakabiliana na nyakati ngumu kutokana na bei ya mafuta kupanda nchini kote kwanzia ya Jumatano leo licha ya ruzuku ya serikali. Kwa mujibu wa mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji URA, bei za mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa zimepanda hadi kiwango ambacho hakijawahi kurekodiwa katika soko la ndani kuanzia Julai 6 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili, lita moja ya petroli sasa inagharimu shilingi alfu tatu mia mbili ishirini sawa na dola moja nukta tatu nane jijini Dar es Salaam kutoka shilingi alfu mbili mia tisa tisini na nane, ambayo ni sawa na dola moja nukta mbili nane mwezi uliopita wakati ile ya dizeli sasa itakuwa ikiuzwa shilingi elfu tatu na mia moja arobaini na tatu, sawa na dola moja nukta tatu tano kutoka shilingi elfu tatu mia moja thelathini na moja sawa na dola moja nukta tatu nne eura imesema katika taarifa Eura imesema bei za mafuta ya petroli, dizeli na mafuta ya taa zimepanda hadi kiwango ambacho hakijawahi kurekodiwa katika soko la ndani. Bei ya rejareja ya mafuta ya taa itakuwa shilingi elfu tatu mia nne arobaini na mbili kwa lita kutoka elfu tatu mia mbili tisini na tisa mwezi uliopita. Katika baadhi ya maeneo kama Kagera, lita moja ya petroli inagharimu hadi shilingi elfu tatu mia nne thelathini na tano. Hata hivyo bei zingekuwa za juu zaidi bila ruzuku ya serikali ya mwezi ambayo ni shilingi, mie, shilingi dola kumradhi ambayo ni sawa dola milioni 42 iliyoanza mwezi Juni. Kampuni za uuzaji wa mafuta ziko huru kuuza bidhaa zao kwa bei ambayo inawapa faida ya ushindani. Mradi bei hiyo haizidi bei kikomo. Eura imesema katika taarifa iliyosainiwa na mkurugenzi mkuu wake Modestus Lumato Mei mwaka huu. Waziri wa nishati wa Tanzania Januari Makamba alisema serikali imetoa ruzuku ya shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kupunguza bei ya mafuta nchini. Kutolewa kwa ruzuku hiyo hakutagusa miradi ya maendeleo inayoendelea. Rais wetu Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan alitoa maelekezo kwamba mwaka ujao wa fedha ni mbali hauweni itafutwa mapema zaidi. Hivyo basi kama hatua ya dharura katika kipindi hiki kabla hatujafikia mwaka mpya wa fedha, serikali ijibani na ijinyime na zitolewe shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kupunguza bei za mafuta hapa nchini. Ruzuku hii ya bilioni mia moja itatolewa kwa ajili ya kupunguza bei ya mafuta kuanzia Juni moja elfu mbili na ishirini na mbili nikinukuu maneno hayo. Hii ni kutokana na kuwa wafanyabiashara wa jumla wamekwisha lipia gharama ya mafuta ambayo imejumuishwa katika bei hizi za Mei elfu mbili na ishirini na mbili na wafanyabiashara no, wa mafuta katika vituo wamekwisha nunua mafuta kwa bei hii inayotumika sasa, alisema Makamba. Mohamed Sanusi Barkindo, katibu mkuu wa shirika la nchi zinazozalisha mafuta ya petroli kwa wingi duniani, OPEC, ameaga dunia. Mkuu wa shirika la mafuta la serikali ya Nigeria ametangaza leo Jumatano. Mele Kiari, mkuu wa shirika la kitaifa la petroli Nigeria, ameandika katika ujumbe wa Twitter kwamba Barkindo aliaga dunia mwendo wa saa 11 jioni kwa saa za huko Jumanne. Hakueleza sababu ya kifo. Kwa mujibu wa gazeti la Business Day la Nigeria, Barkindo alikuwa nchini kwake Nigeria, alikutana na rais Muhammadu Buhari siku ya Jumatatu na baadaye akatoa hotuba katika mkutano wa mafuta na gesi siku ya Jumanne. Katika kikao hicho Rais Buhari alimtaja Barkindo kuwa balozi mzuri wa nchi yake. Barkindo aliteuliwa kuwa katibu mkuu wa OPEC mwaka elfu mbili kumi na sita na muhula wake ulikuwa unamalizika mwezi huu wa Julai. OPEC tayari ilikuwa imemchagua Haitham Al Rais kuwa katibu mkuu mpya wa shirika hilo. OPEC ina mataifa kumi na tatu yanayozalisha mafuta ya petroli kwa wingi duniani, kutoka Mashariki ya Kati, Afrika na Amerika ya Kusini, zikiwemo Saudi Arabia, Iran, Iraki, Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, Nigeria na Venezuela. Wauzaji nje wengine wakuu kama vile Rusia wana hadhi ya wa waangalizi katika kundi hilo. Na watu kadhaa wameuawa huku wengine wakijeruhiwa siku ya Jumanne, wakati majambazi waliposhambulia msafara wa walinzi, maafisa wa itifaki na vyombo vya habari, kabla ya safari ya Rais Muhamadu Buhari kufika katika mji alikozaliwa wa Daura, jimbo la Katsina. Ofisi ya rais wa Nigeria imetoa taarifa na kuitaja hujuma hiyo ya Jumanne kuwa ni ya kusikitisha. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne usiku na msemaji wa rais Malam Garba Sheu, ofisi ya rais imedokeza kuwa watu wachache walifariki huku watu wawili waliopata majeraha wakati wa shambulio hilo tayari wakipatiwa matibabu. Amesema wafanyakazi na maafisa wengine katika msafara huo walifika salama mjini Daura. Msafara huo ulikuwa unatangulia kabla ya ule wa asili wa rais Buhari kufika eneo hilo. Taarifa iliyokuwa na kichwa cha maneno kinachosema walinzi shujaa wa rais wazuia mashambulizi dhidi ya timu ya utangulizi ya ziara ya rais, imesema kuwa tukio la ufyatuliaji risasi lilitokea karibu na Dutsina, jimbo la Katsina, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Washambuliaji walifatua risasi kwenye msafara huo kutoka maeneo ya kuvizia, lakini walizuiwa na wanajeshi, polisi na maafisa wa kikosi cha DSS waliofuatana na msafara huo. Watu wawili katika msafara wanapokea matibabu kutokana na, na majeraha madogo waliopata, na wafanyakazi wachache waliopoteza maisha, na wafanyakazi wachache wamepoteza maisha wafanyakazi wengine na maafisa pamoja na magari yao walifika salama hadi Daura, taarifa hiyo imesema. Buhari amepangiwa kuzuru Katsina wakati wa sherehe ya sala, tamasha la kiislamu la sala ya idul adha ambalo litafanyika mwishoni mwa juma. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Marekani kufumbia macho ukweli kuhusu mauaji ya mwandishi habari Shirini Abu Akleh, Licha ya kuwepo ushahidi na dalili za wazi kuhusu mauaji ya Shirini Abu Akli, mwandishi wa televisheni ya Aljazira ya nchini Qatar, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa ikidai kwamba mauaji hayo hayakuwa ya makusudi. Hii ni katika hali ambayo mauaji hayo yalitekelezwa mbele ya macho ya mamilioni ya walimwengu. Na bila shaka uamuzi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani wa kutoa taarifa ya aina hiyo ni dharau na kukijuliwa na kukejeliwa wazi hisia za mamilioni ya watu duniani. Kama tathmini ya aina hiyo ingetolewa na serikali ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, hilo halingekuwa jambo la kushangaza sana, lakini swala ambalo limeibua maswali mengi ni kuwa taarifa hiyo imetolewa na wizara ya mambo ya nje ya serikali ya chama cha demokrasia cha rais Joe Biden ambaye amekuwa akitoa ahadi na madai mengi kuhusu nia yake ya kutetea uhuru waandishi na vyombo vya habari taarifa hiyo kwa mara nyingine imethibitisha ukweli kwamba serikali ya Biden inafuata siasa zile zile zilizofuatwa na serikali ya Trump kuhusu utawala ghasibu wa Israel. Ni wazi kuwa Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, huku nyumba pia aliwahi kuthibitisha kivitendo ukweli huo. Kwa msingi huo, ni wazi kwamba taarifa iliyotolewa karibuni na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusu kuto kuwa ya makusudi mauaji ya kinyama yaliyofanywa dhidi ya Shirini Abu Akle, mwandishi wa habari wa televisheni ya Al Jazira imetolewa kimaslahi na kinyume na matamshi ya kipropaganda yaliyotolewa na Chama cha Demokrasia kuwa kinaunga mkono uhuru wa kujieleza na vyombo vya habari. Shirini Abu Akle aliuawa kigaidi kutokana na ukweli kwamba alitumia fursa na jukwaa alilopewa na Al Jazira kufichua njama za kujitanua zinazotekelezwa na utawala wa ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina wanazokaliwa kwa mabavu na wakati huo huo kuanika peupe udhaifu wa utawala huo katika kukabiliana na operesheni za kujitetea zinazofanywa na wapalestina wanaopigania ukombozi wa ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa kibaguzi tangu mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane kwa kumuua kigaidi na kwa makusudi Shirini Abu Akleh. Kwa hakika utawala wa kizayuni wa Israel ulitaka kulipiza kisasi dhidi ya ufichuaji uliokuwa ukifanya na mwandishi huyo kuhusiana na ukatili na jinai zinazotekelezwa na wazayuni katika ardhi za Wapalestina, na wakati huo huo kutoa ujumbe wa tahadhari na onyo kwa waandishi wengine ili wasije wakafuata njia iliyofuatwa na mwandishi huyo shujaa katika shughuli zake za upashaji habari huru kuhusu jinai zinazofanywa na Wazayuni katika ardhi hizo. Kwa maelezo hayo na kwa mujibu wa ushahidi uliopo, Abu Akleh alilengwa kwa makusudi na kuuawa hata kabla ya kuanza operesheni ya jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo la Jenin na kabla ya yeye na waandishi wenzake kumiminiwa risasi kumi na sita, hapakuwa pamesikika milio mingine yote ya risasi katika eneo hilo. Tathmini nyingine zilizotolewa kuhusu tukio hilo zinathibitisha wazi kwamba risasi zilizofatuliwa kuelekea upande aliokuwa Abu Akleh zilikusudiwa kumua mara moja, kwa kuzingatia kuwa alikuwa amevalia kizibao cha kuzuia risasi, hivyo alifatuliwa risasi sehemu ya mwili iliyokusudiwa kumua kama alivyokusudia Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, kuwanyamazisha wapinzani wake kupitia mauaji ya kinyama ya Jamal Khashoggi ili wasije wakamzuia kufikia lengo lake la kuketi kwenye kiti hicho. Utawala haramu wa Israel pia ulimua kikatili Shirini Abu Akli ili kutia hofu na kujaribu kuwazuia waandishi wengine wa habari kutangaza na kufichua masuala ya Palestina na siasa za kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina hasa katika eneo la Quds tukufu na msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Kama ilivyofanya serikali ya Joe Biden, ambapo imepuuza ahadi zote ilizotoa katika kampeni za uchaguzi kwa kudai kuwa ingefuatilia faili la mauaji ya Khashoggi, mara hii pia imepuuzilia mbali ahadi ya kufuatilia mauaji ya Abu Akle na kuamua kusalimu amri mbele ya matakwa na propaganda za utawala wa kigaidi wa Israel kuhusu mauaji ya mwandishi huyo kwa ujumla ni kuwa msimamo wa viongozi wa nchi za magharibi wawe ni Wamarekani au Ulaya kuhusiana na mauaji ya ishirini ya bwakli umethibitisha kwa mara nyingine kuwa madai yao ya eti kuunga mkono uhuru wa kujieleza na vyombo vya habari ni maneno matupu yasiyo na maana yoyote. Msimamo huo umeweka wazi ukweli kwamba swala la haki za binadamu huwa na umuhimu kwao pale tu linapokuwa haligongani na siasa na maslahi yao ya pamoja na ya utawala haramu wa Israeli. La sivyo, huwa halina umuhimu wowote kwao na linapaswa kuwa muhanga wa tamaa na siasa zao za kimaslahi katika pembe zote za dunia. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehani. Na sasa tunawaletea kipindi maalumu kuhusu kuwaga dunia Imamu Muhamad Baki, itakaofuatiwa na kipindi cha hija na makala yetu ya leo katika historia. atakiri juu ya nafasi na mchango wa Ahlul Bait, yani watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Kutokana na sifa teule walizokuwa nazo Ahlulbait na ukuruba wao kwa Bwana Mtume, umma wa Kiislamu una mahaba na mapenzi maalumu kwa watukufu hao. Nyoyo za Waislamu zinatweta kwa shauku na mapenzi makubwa ziliyo nayo kwa wateule hao mapenzi ambayo yataendelea kushuhudiwa daima dawamu ndani ya nyoyo safi. Mwezi saba mfungo tatu Dhulhija unasadifiana na siku aliyokufa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi salam, mmoja wa Ahlulbaiti wa Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika siku kama hii mwaka 114 hijiria Ulimwengu wa Kiislamu ulighiriki kwenye majonzi ya kuondokewa na imamu huyo mtukufu. Tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Bakir alaihi ssalam, na kukukaribisheni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza machache tuliyokuandalieni juu ya maisha ya mja huyo mteule ya zemani ahlulbeiti wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambao walikuwa viongozi wa teule wa dini, walikuwa ni watu waliotukuka kifikra na kimatendo waliokuwa wakishughulishwa mno na suala la kuwaonyesha watu uongofu na kuwaelekeza kwenye njia ya saada na uokovu. Kila mmoja kati ya watukufu hao alitumia njia na mbinu tofauti katika kutekeleza jukumu hilo, kwa kuzingatia mazingira na hali tofauti za kijamii na kisiasa zilizotawala katika zama zake. Kipindi cha uimamu wa Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam kilidumu kwa miaka 19 na kutokana na mazingira ya zama hizo ilimbidi Imam atumie sehemu kubwa ya harakati zake kwa ajili ya masuala ya kielimu na malezi ya kidini. Mtukufu huyo ni maarufu kwa lakabu ya bakir ambapo kilugha neno bakir lina maana ya kupasua ardhi kwa minajili ya kuibua hazina na kile kilichofichwa ndani yake. Mjukuu huyo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipewa lakabu hiyo kutokana na jinsi alivyokuwa amebobea kwenye masuala ya kielimu na utambuzi katika fani mbalimbali mbali. Jambo ambalo limethibitishwa na wanazuoni mbalimbali walioishi katika zama zake. Imam Muhammad Bakir alaihi salam alipitisha umri wake wote katika kusambaza maarifa ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwafundisha wanafunzi wa matabaka mbali mbali katika mji wa Madina. Akiwa na umri wa miaka 19 aliweza kufunua na kuyachanulisha matawi mbali mbali ya kielimu na maarifa ya Kiislamu kwa Waislamu na wasio Waislamu kutoka miji ya karibu na ile ya mbali walioelekea mjini Madina kwa minajili ya kutafuta elimu na maarifa ya Kiislamu. Wakati Imamu Bakir anakianza kipindi cha uimamu wake, jamii ya Kiislamu ilikuwa ikiyumba na kusuasua na kukabiliwa na changamoto kubwa katika uga wa kifikra na kielimu. Kwa upande mwingine soko la elimu lilikuwa limenawiri mno kutokana na kuibuka fikra zenye mitazamo mipana katika masuala ya kifikhi na ubadilishanaji wa mawazo ya kielimu sambamba na kuibuka aina kwa aina za nadharia za kitaaluma. Mwelekeo mkuu wa Imam katika mazingira hayo ulikuwa ni kutoa mwanga kwa wasomi weledi wa na kuzipa uhai fikra za Waislamu wa kawaida kwa kuasisi vituo vya elimu. Imam Muhammad Baqir alipambana na watu waliokuwa na fikra finyu pamoja na ushawishi wa fikra potofu kutoka nje ya jamii ya Kiislamu na kwa njia hiyo kuimarisha misingi ya Uislamu kwa kutumia aya za Qur'ani tukufu na hadithi za bwana mtume mtukufu. Huyo alianzisha harakati kubwa kwa madhumuni ya kustawisha fikhi na elimu nyingine za Kiislamu kiasi cha harakati hiyo kupelekea kuasisiwa chuo kikuu kikubwa, chuo ambacho kilifikia kilele cha ustawi wake katika kipindi cha uimamu wa mwana wa Imam Bakir, yaani Imam Jafar al Sadiq alaihi salam. <tipa> Kuluhun, kuluhu, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi hiki maalumu kinacho kujeni kutoka Radio Tehran. Katika misingi ya mafundisho ya Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam, kuamrisha mema na kukataza maovu ndilo jambo lenye ulazima mkubwa zaidi kufanywa kwa ajili ya kuitengeneza jamii na kuwa na jamii safi na salama. Mtukufu huyo akiamini kwamba mapambano dhidi ya upotokaji wa jamii ndiyo yanayokuza upeo wa kifikra na kielimu wa watu wa matabaka mbalimbali mbali. Na ndiyo maana kwa sababu ya upotofu wa kiakhlaki na kimaadili waliokuwa nao watawala wa Bani Umaya, Imam Bakir aliamua kutumia fursa mbalimbali alizopata kuwaelimisha na kuwaelewesha watu juu ya hali halisi ya kisiasa na kijamii iliyokuwa ikitawala katika zama hizo. Miongoni mwa mbinu alizokuwa akitumia Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam ilikuwa ni kuwabainishia watu sifa za viongozi na utawala wenye ustahiki kwa njia hiyo watu wakaweza kuelewa sifa za watawala wateule, na wakati huo huo kubaini sura halisi ya watawala wa Bani Umayya, kutokana na tofauti kubwa mno iliyokuwepo baina yao na sifa za watawala wastahiki zilizobainishwa na Imam. Imam Baqir alikuwa akiwaambia watu, hapana shaka yoyote kwamba mtu hawezi kuwa na ustahiki wa kuwaongoza watu kama hatukuwa na sifa hizi tatu. Kwanza, awe mchaji Mungu na asiyaasi amri zake; pili, awe mtu mwenye subra anayezuia ghadhabu zake; na tatu, awe ni mwenye kuamiliana kwa mwenendo uliomwema na walio chini yake mithili ya baba mwenye huruma. Wapenzi wasikilizaji, ibada ya mawalii wa Allah ni ibada ya waja walio huru wao humwabudu mola mpweke kwa sababu ya mapenzi adhama na utukufu wake na si kwa tamaa ya kupata pepo au hofu ya kuogopa moto. Imam Bakir alaihi ssalam, naye pia kama walivyokuwa viongozi wateule wengine wa Uislamu, alikuwa na mapenzi ya hali ya juu kabisa na mola muumba, kutokana na utambuzi aliyokuwa nao juu ya tadbiri na hikima yake isiyo na mfano na akikithirisha mno kumdhukuru na kumkumbuka Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala mtukufu, huyo akiamini kuwa utamu na uzuri wa maisha unapatikana kwa mja kuwa na khushuu na unyenyekevu mbele ya mola na kujenga naye mazoea ya karibu. Na kwa kutumia njia maalumu ya kimafunzo na kimalezi, aliweza kujenga na kuimarisha mtazamo huo ndani ya nyoyo za waumini. Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam alikuwa mtu mwenye khushuu na mpole kwa watu, lakini wakati huo huo alikuwa akisimama kukabiliana kishujaa na kutetea haki mbele ya madhalimu. Kutokana na msimamo wake wa kuwapinga watawala madhalimu wa Bani Umayya, akiwemo Hisham bin Abdulmalik, alikabiliwa na maudhi na taabu nyingi, ikafika hadi ya Hisham kuamuru Imam aondolewe Madina na kupelekwa Shamu kwa nguvu. Wakati Imam Bakir alipokuwa Sham, siku moja Hisham aliwakusanya watu na kumwita Imamu. Pia katika hafla hiyo wakubwa wa Bani Umaya na watu wa karibu na Hisham walikuwepo pia. Imam Bakir akaitumia fursa hiyo kumwasa na kumwonya Hisham na watu wake kwa kuambia, enyi watu, mnaelekea wapi? Ikiwa utawala huu wa kupita uko mikononi mwenu, jueni kwamba utawala utaishia kuwa wetu sisi, kwani sisi ndio watu wa mwisho mwema. Na Mwenyezi Mungu anasema walaaqibatu lilmuttaqin, na mwisho mwema utakuwa ni wa mchao Mwenyezi Mungu. Hotuba hiyo ya uwazi kabisa ya Imamu ilimtibua na kumkanganya Hisham ambaye aliamuru Imam Bakir akamatwe na kutiwa jela. Baada ya kitambo akarejeshwa tena Madina. Hata hivyo, kwa kuwa ujudi wa mtukufu huyo ulikuwa mithili ya nuru itoayo mwanga uliomulikia nyoyo za watu na kuuelewa uongofu, Hisham hakuweza kumvumilia imamu, na hivyo kwa kutekeleza njama maalumu akaamuru mtukufu huyo apewe sumu na akafa shahidi katika siku kama ya leo. Kabla ya kufunga kipindi chetu hiki maalumu, tutegee sikio baadhi ya semi tukufu za mtukufu huyo. Imam Bakir amesema, hakuna muoanisho bora kama kuoanisha elimu na sifa ya upole. Akasema tena katika maneno yake mengine ya hekima kuwa uso wenye tabasamu na bashasha ni wenzo wa kujenga urafiki na kumkurubisha mja kwa mola wake na uso usio na furaha wenye kisirani ni alama ya uadui na kuwa mbali na mola mumba. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Muhammad Bakir alaihi salam, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wa wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba siku hizi, siku za ibada hija katika ardhi tukufu ya Maka na Madina. Wapenzi wasikilizaji, safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu na kufanya amali ya hija ni mojawapo ya njia za kumbadilisha mwanadamu na kumwelekeza katika njia ya ukamilifu na ufanisi. Ni kisa cha kujitambua na kujifahamu mwanadamu. Katika ibada ya hija, mja hupata wasaa na kupata taswira yake ya kweli, na kwa kufanya baadhi ya amali na harakati za kiroho hupanda mbegu ya maarifa na uelewa katika nafsi yake. Kimsingi, ibada ya hija ni funzo bora kabisa kwa mwanadamu anayekwenda katika maeneo hayo matakatifu kwa ajili ya ibada hiyo. Safari hii ya kiroho na kimaanawi husababisha mabadiliko makubwa kwa mahujaji pindi wanaporejea makwao baada ya kutekeleza amali ya ibada hiyo ya kiroho na kisiasa. Katika miaka ya hivi karibuni, kundi la Waislamu kutoka Ujerumani lilipata taufiki ya kwenda katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya ibada ya hija. Mmoja kati ya mahujaji hao alikuweko katika basi lililobeba mahujaji kadhaa waliokuwa wakielekea uwanja wa ndege na kuelekea katika mji mtakatifu wa Makka. Haji huyo mtarajiwa alijulikana kwa jina la Salim. Alhaji Salim anaeleza kumbukumbu ya hija akisema, mimi nilikuwa katika kundi la mwisho lililoingia katika basi. Katika hatua ya awali ya kukutana na mahujaji wengine, nilishuhudia hali ya upendo na mfungamano maalum iliyokuwako baina ya mahujaji hao watarajiwa. Tofauti na safari nyingine nilizowahi kuzifanya, basi lile lilitawaliwa na anga maalum. Yani, anga ya kirafiki, upendo na masuala ya kimaanawi. Nilikaa katika kiti ambacho kando yangu alikuweko hujaji ambaye alitokea katika mji wa Luneburg. Na nilianza safari hiyo kwa utulivu mkubwa nikiwa na hamu na shauku kubwa ya kufika Maka. Waliokuwa nje ambao walikuja kutusindikiza walikuwa wakitupungia mikono kwa hamu, shauku na mapenzi makubwa huku wakitokwa na machozi. Kisha taratibu, basi letu likaanza kuondoka. Waliotusindikiza walikuwa wakibubujikwa na machozi ya furaha, ambayo yamkini yalitokana na taufiki hii tuliyoipata ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Kila hujaji aliyekuwa katika ibada ya hija hudiriki adhama ya ibada hiyo tukufu kulingana na kiwango cha imani na maarifa yake na hivyo hupata faida pamoja na tunu za kiroho zinazopatikana katika ibada hiyo ambayo ndilo kongamano kubwa kabisa la Waislamu kutoka kona zote za dunia. Ibada hija kwa mahujaji ni fursa ya kuitakasa nafsi katika mafundisho ya tauhidi na kuifanya roho ianze harakati ya kuelekea upya kwa Mola muumba. Wapenzi wa sikilizaji, mahujaji wakiwa Maka hufanya jitihada za kutaka kupata mafungamano ya kiroho na kinafsi na Mwenyezi Mungu Muumba, hufanya jitihada za kukata mafungamano yao ya kimaada, kama vyeo, kazi, mali, hadhi na daraja zao za kidunia na kidhahiri. Mahujaji hao hufanya jitihada za kutaka kutambua hakika ya dhati na nafsi zao na kukata kabisa mapambo ya kidhahiri na kidunia. Kwa maana kwamba mwanadamu ambaye amekumbwa na mghafala juu ya hakika ya dhati yake kutokana na kugubikwa na mambo ya kimada, huweza kuona hakika ya nafsi yake katika kioo cha ihram na kuvua nguo za kidhahiri za kidunia na pia kutambua nafasi ya nafsi yake na vilevile vile mapungufu na nakisi zake. Haji anayevua nguo zake za kawaida na kuvaa vitambaa viwili vyeupe vinavyojulikana kwa jina la ihram huelewa kwamba anapaswa kuvua na kutupilia mbali nguo na vazi la kiburi, ghururi, maasi na mapambo ya kidhahiri ya dunia. Salim, muislamu kutoka Ujerumani ambaye alikuwa mgeni katika dini tukufu ya Uislamu, anaendelea kuhadithia kwa kusema: tulipofika katika masjidu Shajar, eneo ambalo ni moja ya miqati, yaani maeneo maalum na milango ya kuingia wageni wa Mwenyezi Mungu, nilipatwa na hisi ya ajabu ambayo ni vigumu sana kuieleza kwa maneno. Kwa hakika Miqati ni moja madhihirisho ya hija. Baada ya kufika hapo, tulioga na kuvaa ihram. Kitendo hiki cha kuweka kando nguo na mapambo mengine na kuvaa ihram ni jambo linalotubainishia uhakika kwamba sisi sote ni waja wa Mwenyezi Mungu na hakuna mtu aliye bora kuliko mwingine. Ya hujaja baytillah, wasalullaha al-afwa wadawaman, wasalullaha al-afwa wadawaman, bifadli akram khalqillah, Alhaji Salim Haji wa Kijerumani anamalizia kisa chake cha kwenda kuhiji huko Maka kwa kueleza mandhari za kiroho na kimanawi alizoshuhudia katika ibada ya hija ambayo anasema ni vigumu sana kuweza kuyaeleza. Mbali na vazi la ihram, mandhari nyingine ya kuvutia katika ibada ya hija ni sauti kubwa ya baada ya kuvaa ihram ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, sauti za labbaik allahuma labbaik, kwa maana ya mola wangu mlezi nimeitikia wito wako. Sauti hizo za labaik ambazo zinajulikana kama talbia hutawala anga ya mji mtakatifu wa Makka na kutoa wito wa tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, mola wa viumbe wote. Wasikilizaji wapenzi, sinabudi kukomea hapa katika sehemu hii ya makala maalumu za ibada ya hija. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Atakabali ibada ya waislamu waliobahatika kwenda maka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija, na watakaporejea kwao wawe wamefaidika na kunufaika vya kutosha na ibada hiyo, na vilevile vile awajalie uwezo na kuwapa taufiki ya kwenda hija wale wote ambao hadi sasa hawajapata taufiki ya kutekeleza ibada hiyo. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 6 Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 6 Julai mwaka 2022 katika siku kama hii ya leo uh, miaka mia moja sitini na nane iliyopita alifariki dunia George Simon Ohm mwana hisabati na mwana fizikia wa Ujerumani akiwa na umri wa miaka sitini na saba. Simon Ohm alizaliwa mwaka 1789 na kuanza uh, kuvutiwa na somo la fizikia na uh, alifanikiwa kuvumbua kanuni katika uwanja wa umeme. Kutokana na utafiti mkubwa aliofanya katika uwanja huo, alizipa kanuni hizo jina lake, yani Ohm Lows. Tarehe 6 Julai miaka 58 iliyopita nchi ya kiafrika ya Malawi ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kabla ya Malawi kupata uhuru, ilikuwa ikijulikana kwa jina la Nyasaland. Mwaka 1859 makundi ya mishonari kutoka Scotland wakiwa pamoja na mvumbuzi David Livingstone waliwasili Nyasaland na kufuatiwa na Uingereza. Uingereza iliunga mkono uvamizi wa Ujerumani na Ureno huko Nyasaland na hatimaye mwaka 1891 nchi hiyo ikawekwa chini ya mamlaka yake. Kwa utaratibu huo Nyasaland ambayo ni Malawi ya leo ikawa miongoni mwa makoloni ya Uingereza katika eneo la mashariki mwa Afrika. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raia wengi wa visiwa vya Komoro walianza kuingia katika dini ya Uislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo baada ya wafanya biashara wa Kiislamu kuwasili huko Komoro katika karne ya 12 miladia katika siku kama ya leo miaka thelathini na sita iliyopita mamia ya mahujaji wa Iran na wengine kutoka nchi mbalimbali waliokuwa wameenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba mjini Mamaka, na wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada ya kujitenga na washirikina waliuawa washahidi na askari wa utawala wa Saudi Arabia. Ni vyema kukumbusha kwamba mahujaji wa Iran kwa miaka yote huwa wanatekeleza ibada hiyo kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu na Quran, ambapo mbali na kuwasisitizia Waislamu kuungana hutangaza kujitenga na maadui wa Uislamu, hususan Marekani na utawala haramu wa Israeli. Na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita aliaga dunia Sayyid Jawad Khamenei Baba wa Ayatollah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa katika mji wa Khamene karibu na Tabrizi huko Azerbaijani Mashariki, na akakwea haraka ngazi za elimu na kutambulika kuwa mtaalamu wa fikhe. Akiwa katika rika la ujana, Said Jawad Khamenei alifanya safari katika maeneo matakatifu na akachagua mji mtakatifu wa Mashhad kuwa makazi yake ya kudumu. Na mapendwa wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuna dharura kutumia fursa zilizojitokeza kuimarisha uhusiano wa kibiashara na nchi za eneo. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo Jumatano mjini Tehrani katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo amesema kuna dharura wa kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi za eneo hasa nchi jirani. Dola milioni mia nne zinahitajika haraka ili kuweza kusaidia kutoa huduma za msingi za msingi mahitaji ya kibinadamu huko Sudan Kusini. Watanzania wanakabiliana na nyakati ngumu kutokana na bei ya mafuta kupanda nchini kote kuanzia leo Jumatano licha ya ruzuku ya serikali. Mohamed Sanusi Barkindo, katibu mkuu wa shirika la nchi zinazozalisha mafuta ya petroli kwa wingi duniani OPEC, ameaga dunia mkuu wa shirika la mafuta la serikali ya Nigeria ametangaza leo Jumatano. Na watu kadhaa wameuawa huku wengine wakijeruhiwa siku ya Jumanne, wakati majambazi waliposhambulia msafara wa walinzi, maafisa wa itifaki na vyombo vya habari, kabla ya safari ya rais Muhamadu Buhari katika mji alikozaliwa wa Daura, jimbo la Katsina nchini Nigeria. Ofisi ya rais wa Nigeria imetoa taarifa na kuitaja hujuma hiyo ya Jumanne kuwa ni ya kusikitisha. Muhtasari huu unakomea hapa, na tumefikia mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni nikiwatakia siku mema, kwaherini.