Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Marekani yafumbia macho ukweli kuhusu mauaji ya Shirin Abu Aqla. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mawaidha ya Kiislamu, uh, kitakachohusu ibada ya hija. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo, mtasikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na vilevile makala ya leo katika historia. Na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Marais wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanatarajiwa kukutana leo kujadili mgogoro uliozuka baina ya pande hizo mbili. <mucho> Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imesema ripoti iliyotolewa na Marekani kuhusu mauaji ya Israel dhidi ya mwandishi habari Shirin Abu Akla inaficha uhalifu wa Israel. Serikali ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson imeendelea kuyumba baada ya mawaziri wawili kujiuzulu. Na waziri wa utamaduni wa Yemen amesema kwamba mamluki wa Saudi Arabia wanaiba athari za kale za Yemen na kuziuza katika nchi za Ulaya. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Angola imetangaza kwamba marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda watakutana leo Jumatano kwa mazungumzo ya kutafuta suluhisho baina yao yatakayofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Luanda, chini ya upatanishi wa Rais Joao Lourenco, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Angola. Kiongozi huyo ambaye ni mpatanishi aliyeteuliwa na viongozi wa nchi za kanda ya Maziwa Makuu ataongoza kikao cha pande tatu kitakachoshirikisha marais wa nchi hizo. Kikao cha Rwanda kinafanyika wakati nchi yenye utajiri mkubwa wa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa katika jitihada za kuyadhibiti makumi ya makundi ya wabeba silaha katika eneo la mashariki ya nchi, mengi yao yakiwa ni urithi wa vita vya mara mbili vilivyojiri katika ukanda huo wa Maziwa Makuu ndani ya kipindi cha takriban robo karne iliyopita. Mapema mwezi huu nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zilikubaliana kuunda kikosi cha pamoja kitakachopelekwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kusaidia kuzima mapigano na machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Mnamo wiki iliyopita mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo, Bintu Keita alitahadharisha kwamba mapigano yanayoendelea nchini humo yanaweza kufikia hatua ya kutoweza kudhibitika na akawahimiza viongozi wa Kinshasa na Kigali watatua hitilafu zao kupitia njia ya mazungumzo. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba ripoti ya Marekani kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa televisheni ya Aljazira ya Qatar Shirin Abu Akla ni ya kisiasa na imechapishwa kwa shabaha ya kuondoa hatiani na kuficha jinai ya utawala haramu wa Israel. Jumatatu iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilidai katika ripoti iliyolenga kuiondolea mashtaka Tel Aviv kwamba Shirina Abu Akla huenda aliuawa bila ya kukusudia kwa risasi iliyotoka upande wa wanajeshi wa Israel. Harakati ya jihadi Islami ya Palestina imesisitiza katika taarifa yake kwamba ripoti ya upendeleo ya Marekani kuhusu utawala wa Kizayuni wa Israel imetolewa ndani ya fremu ya mienendo ya kawaida ya Marekani ya kumuunga mkono adui mzayuni na kumkingia kifua. Na hata tunaweza kusema kwamba Washington inahusika katika mauaji na ugaidi unaofanywa dhidi ya wananchi wa Palestina kupitia misaada yake ya silaha za aina mbalimbali kwa utawala huo ghasibu. Taarifa ya Jihadi Islami pia imelaani hatua ya mamlaka ya ndani ya Palestina ya kukubali kushirikishwa Marekani katika uchunguzi kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari wa televisheni ya Aljazira na kuikabidhi Washington risasi zilizomuua mwana habari huyo. Hapo awali harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, nayo pia ilitoa taarifa ikilani matokeo ya uchunguzi wa Marekani kuhusu mauaji ya mwandishi habari wa Al Jazira, Shirin Abu Akla, yaliyofanywa na jeshi la Israel. Hamas ilitangaza kwamba matokeo yaliyotangazwa na Marekani yanaunga mkono waziwazi wazi maelezo yaliyotolewa na utawala wa Kizayuni juu ya mauaji hayo na ni jaribio la kuwaondoa hatiani wa Zayuni na kuwavua lawama za kuhusika na jinai hiyo ya kutisha. Wakati huo huo, viongozi wa Palestina wameituhumu serikali ya Marekani kwamba imefanya kila yawezalo kukingia kifua utawala ghasibu wa Israel. Shirini Abu Akla, aliyekuwa na umri wa miaka 51, m ripota wa televisheni ya Aljazira yenye makao yake nchini Qatar, aliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel tarehe 11 mwezi Mei mwaka huu wakati akiripoti uvamizi wa walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Laksa. Mawaziri wawili wa serikali ya Uingereza wamejiuzulu na kung'atuka katika serikali ya waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson. Waziri wa fedha wa Uingereza Rishi Sunak na mwenzake wa afya Sajid Javid walijiuzulu nyadhifa nya, nya zao jana Jumanne mawaziri hao wamesema kwamba hawako tayari kuendeleza ushirikiano wao na serikali ambayo inahusika katika migogoro na kashfa. Ripoti za vyombo vya habari zinaonyesha kwamba serikali ya Boris Johnson, ambayo imekuwa ikikabiliwa na migogoro na kashfa za mara kwa mara katika miezi ya hivi karibuni, sasa inapigania kubakia madarakani kutokana na dharuba zinazoyumbisha utawala wa mwanasiasa huyo. Kujiuzulu kwa mawaziri hao wawili kumefuatia hatua ya Boris Johnson ya kumuomba radhi au ya kuomba radhi kutokana na jinsi alivyoshughulikia suala la kujiuzulu kwa naibu mkuu wa chama chake katika bunge la Uingereza, Chris Pincher. Waziri mkuu wa Uingereza alimpandisha cheo Pincher licha ya kuelewa kwamba madai ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya mwanachama mwana huyo wa chama cha Conservative yalikuwa ya kweli. Pincher alilazimika kujiuzulu baada ya kufichuliwa kwamba amehusika na unyenyesaji wa kijinsia dhidi ya wageni wawili wa kike. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rais wa zamani wa Tunisia Munsif Maruzuqi amekosoa rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo ambayo ilizunduliwa na Rais Kais Saida. Kais Said, rais wa Tunisia, hivi karibuni alizindua rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo ambayo imezidisha madaraka ya rais. Maruzuki, rais wa zamani wa Tunisia, amesema rasimu ya katiba mpya ya nchi hiyo iliyozinduliwa na rais Kais Said ni matokeo ya njozi za mtu mmoja, na hata walioshiriki katika uandishi wake wameipinga na kuipiga vita. Awali Munsif Al Marzuki aliwataka watunisia Tunisia wapuuze rasimu hiyo iliyozinduliwa na rais Kais Said na badala yake wasusie kura hiyo ya maoni ya rasimu uh, iliyotayarishwa kufanyika katika nchi ya Tunisia. Vilevile amevitaka vyama na makundi ya kisiasa ya Tunisia kuhususia kura hiyo ya maoni. Rais wa zamani wa Tunisia pia ameonya kuhusu kujirudia hali ya Sudani nchini Tunisia na madaraka ya nchi kutwaliwa na wanajeshi. Siku chache zilizopita, mkuu wa kamati ya katiba ya Tunisia alitangaza upinzani wake dhidi ya rasimu ya katiba mpya iliyotangazwa na rais wa nchi hiyo akisema kwamba kiongozi huyo anapigania kuwepo katiba ya upande mmoja. Sadok Belaida, ambaye ni profesa wa zamani katika masuala ya sheria na katiba, amesema rasimu iliyozinduliwa na rais wa Tunisia ni hatari na haiendi sambamba na rasimu ya awali iliyotayarishwa na kamati yake. Tunisia inatarajia kuitisha kura ya maoni kuhusu katiba mpya tarehe 25 mwezi huu wa Julai. Kwa mujibu wa rasimu iliyopendekezwa na rais Said kwa ajili ya katiba mpya Rais wa nchi hiyo ataruhusiwa kuwasilisha miswada ya sheria na kuwa na mamlaka makubwa ya kupendekeza mikataba mbalimbali na kuandaa bajeti ya serikali. Katika siku za hivi karibuni, Watunisia wamefanya maandamano makubwa wakipinga hatua ya rais wa nchi hiyo ya kutaka kubadilisha katiba ya nchi na kujiongezea madaraka. Na waziri wa utamaduni wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ametangaza kwamba mamluki wa Saudi Arabia na washirika wake wanajaribu kupora athari za kale za nchi hiyo. Abdallah Ahmad Al Kibsi, waziri wa utamaduni wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema mamluki wa muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia wanaiba vitu na athari za kale na kuharibu maeneo ya kihistoria katika mikoa yote ya Yemen na ameliomba shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, kuzuia uuzwaji wa athari za kale za Yemen katika masoko ya Ulaya na Marekani. Ahmad Alkipsi amesema kwamba muungano vamizi na mamluki wake hawakutosheka kushambulia maeneo ya kale na ya kihistoria na kupora athari za kale katika mikoa iliyokombolewa, bali wanatumia vifaa vya kugundua chuma ilikopora na kuiba athari za kale na kuharibu maeneo ya kihistoria katika mikoa iliyokombolewa. Awali mtandao wa Saudi Wikileaks ulikuwa umeandika katika ripoti yake kwamba waraka uliofichuliwa hivi karibuni kutoka taasisi ya kupambana na ufisadi ya Saudi Arabia unaonyesha kwamba mtandao unaofungamana na Muammar Al Ariani, aliyekuwa waziri wa habari katika serikali iliyojiuzulu, kibaraka wa Saudi Arabia, unafanya magendo ya athari za kale za Yemen na kuziuza kwenye soko la Ulaya kupitia Saudi Arabia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu hatua ya Marekani ya kutaka kuficha jinai ya Israel ya kumuua Shirin Abu Aqla. Licha ya kuwepo ushahidi na hoja za wazi kuhusu mauaji ya Shirini Abu Aqla, mwandishi wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa ikidai kwamba mauaji hayo hayakuwa ya makusudi. Hii ni katika hali ambayo mauaji hayo yalitekelezwa mbele ya macho ya mamilioni ya walimwengu, na bila shaka uh, uamuzi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani wa kutoa taarifa ya aina hiyo ni dharau na kejeli ya waziwazi wazi, kwa hisia za mamilioni ya watu. Kama tathmini ya aina hiyo ingetolewa na serikali ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, hilo halingekuwa jambo la kushangaza. Lakini suala ambalo limeibua maswali mengi ni kwamba taarifa hiyo imetolewa na wizara ya mambo ya nje ya serikali ya chama cha Democratic cha rais Joe Biden, ambaye amekuwa akitoa hadi na madai mengi kuhusu nia yake ya kutetea uhuru wa waandishi na vyombo vya habari. Taarifa hiyo kwa mara nyingine imethibitisha ukweli kwamba serikali ya Biden inafuata siasa zile zile, zile zilizofuatwa na serikali ya Trump kuhusu utawala haramu wa Israel. Ni wazi kwamba Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, huko nyuma pia aliwahi kuthibitisha kivitendo ukweli huo. Kwa msingi huo taarifa iliyotolewa hivi karibuni na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusu kutokuwa makusudi mauaji ya kinyama yaliyofanywa na Israel dhidi ya mwandishi habari Shirini Abu Akla, imetolewa kimaslahi na kinyume na matashi au uh, matamshi ya kipropaganda ya chama cha demokrasia kwamba kinaunga mkono uhuru wa kujieleza na wa vyombo vya habari. Shirini Abu Akla aliuawa kigaidi kutokana na ukweli kwamba alitumia fursa na jukwaa lilopewa na televisheni ya Al Jazeera kufichua njama za kujitanua zinazotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina, na wakati huo huo kuanika peupe udhaifu wa utawala huo katika kukabiliana na operesheni za kujitetea zinazofanywa na Wapalestina wanaopigania ukombozi wa ardhi yao. Kwa kumuua kigaidi na kwa makusudi, Shirin Abu Akla, kwa hakika utawala wa kizayuni wa Israel ulitaka kulipiza kisasi dhidi ya ufichuaji uliokuwa ukifanywa na mwandishi huyo kuhusiana na ukatili na jinai za wazayuni katika ardhi ya Palestina. Kwa maelezo hayo na kwa mujibu wa ushahidi uliopo, Abu Akla alilengwa kwa makusudi na kuuawa hata kabla ya kuanza operesheni ya jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo la Jenin, na kabla ya yeye na waandishi wenzake kumiminiwa risasi kumi na sita hapakuwa pamesikika milio mingine yoyote ya risasi katika eneo hilo. Tathmini nyingine zilizotolewa kuhusu tukio hilo zinathibitisha kwamba risasi zilizofyatuliwa kuelekea upande ulio alipokuwa Abu Akla zilikusudiwa kumuua mara moja, kwa kuzingatia kwamba alikuwa amevalia kizibao cha kuzuia risasi. Hivyo alifyatuliwa risasi sehemu ya mwili iliyokusudia kumuua kama alivyokusudia Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kuwanyamazisha wapinzani wake kupitia mauaji ya kinyama ya Jamal Khashokji ili wazike wakamzuie, kufikia lengo lake la kuketi kwenye kiti hicho. Utawala haramu wa Israel pia ulimuua kikatili Shirini Abu Akla ili kutia hofu na kujaribu kuwazuia waandishi wengine wa habari kutangaza na kufichua masuala ya Palestina na siasa na jinai za Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, hasa hasa katika Kudsi tukufu na msikiti wa Al Aqsa. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. yaliyotumika katika kuitwa nyumba hii takatifu moja katika majina ya Alkaaba ni Umulqura. Baadhi ya muarikhin wazungumza wasema kwamba hii ni ardhi ilipozungukwa na maji yote, ilipoanza kutatuka ardhi ya kwanza iliyodhihiri ikatoka juu ikawa kavu, ni pale mahali ambapo kwamba pamejengwa ile inayoitwa Alkaba. Kuanzia pale ndipo ilitandikwa ardhi, dauhul ardhi na ndio utakuta hata katika baadhi ya dua ukisoma katika mafatihi ljinan kuna dua inayosema allahumma dahiya al lkaba, E Mola ambaye kwamba umeitandika ile alkaba mwanzo, kisha ardhi nyingine yote ikaja ikatoka pale ikatanda fi dhalika sawa imewekwa nyumba ya mwenyezi Mungu katikati ya ardhi, kwa sababu kutoka pale ndipo palipotandikwa ardhi ilipoanzia, na ile faradhi iwe itakuwa ni sawa kwa walioko mashriki na walioko maghrib. Kwa hivyo, moja katika majina ya alkaba ni umu lqura, mama wa vitongoji vyote, mama wa ardhi yote. Kisha alkabatu sharif yaitwa albaladu lamin, al watini wazaituni waturi sinin wa hadha lbaladi lamin, ni mji ambao kwamba una amani ile. Alkaba kuwa iko pale, kuna ukamilifu wa amani na utulivu unaowazunguka viumbe wote wanaoishi mahali pale, yani ndani ya haram huruhusiwi kumtaharakisha, kumuudhi, kumtia dhiki kiumbe yoyote awe ni mwanadamu awe ni hayawani. Mbali na hivyo, hata ule mti unaomea katika haramu ni makosa kukata, kuupotezea hayati. Hili ni moja ikiwa ni mambo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameyajalia kuhusu ule mji kiasi kwamba kila anayeingia katika mji kama ule yuko katika amani, na akawafanya wale wanaokwenda mahali pale husahau kama wao ni wageni, wakajiona kama ni wenyeji, kwa ile rehma na ina ile amani inayoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Jambo lingine ambalo kwamba Mwenyezi Mungu ameliweka mahali kama pale ni salamatul ikhtisadi walmawadi uchumi nema zinavyowateremkia matunda kutoka kila upande, vitu yani wako katika hali nzuri. Mbali na amani, pia katika masala ya iktisadi, katika masala ya kiuchumi, hali yao huwa ni nzuri na huwa ina kwa baraka za ile ya alkaba iliyokuwa iko pale. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yujba ilayhi thamaratu kulli shay'in rizqan min ladunna warzuq ahlahu min athamarat. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amepakundua mahali kama pale kwa baraka na utukufu wa ile baitullahi lharamu iliyoko pale, kisha pakajaliwa kuwa watu wote wakifika mahali pale wanakuwa wako katika hali moja, wote wako sawa, yani mgeni na mwenyeji kwenye haram wote wako katika hali moja sawaan ni lakifu fihi walbad ni sawasawa. Yule ambaye kwamba alakifu ni almuqimu bihi, yule anayekaa Maka, walbadi ni alladhi yahiju ilayhi min ghairi ahli, na yule ambaye kwamba ameingia katika mji wa Maka lakini yeye si mwenyeji wa Maka, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafanya wote wako katika hali moja, wako katika usawa. Jambo lingine ni kwamba wale wenye kuitumikia ile Maka na wale wenye kuitegemea ile Maka kuiendesha, yatakiwa wawe ni watu ambao kwamba ni wacha Mungu. Wa makanu auliyaahu in auliyauhu illa lmuttakun Mawalii wenye kuisimamia alka'batu sharif yafaa wawe ni watu wacha Mungu, wawe ni watu ambao kwamba wataka haki na uadilifu. Kisha Mungu akaijalia nyumba hii vilevile ikawa ni awalu baitin wudhia linnasi, ndiyo nyumba ya mwanzo iliyowekwa kwa watu, inna awala baitin wudhia linnasi laladhi bibakka mubaraka nayo imebarikiwa, kisha ni hudan lilalamin, ni uongofu kwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameijalia ile ile Maka na ile alkaba kuwa ni chombo ambacho kwamba chawapa watu uongofu. Kuna riwaya ambayo kwamba imepokewa ikitoka kwa alimamu jafaru ssadik Salam salam asema, la yazalu dinu qaiman ma qamat lkaba, haitaata dini kusimama na kuendelea kuwepo mwida alkaba ipo. Hallahalla fi baiti rabbikum la takhluhu ma baqitum fa innahu in turika lam tunadharu, fanyeni bidii halahalla na nyumba ya Mwenyezi Mungu musiwate peke yake, mkaiwata tupu, muwe mwaisimamia, mwatufu mwida muko hai mumebakia. Mukiiwata basi hakuna mwenye kuangalia tena, mukiiwata alkaba ndio mumejiata nyinyi. Haya yote ni majina ambayo kwamba alkaba yamepata majina kama haya kwa sababu ya sharafu na utukufu uliomo katika Alkaaba kama hii. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akaifanya hii ni Alkabatu Sharif, ndiyo kibla cha Waislamu wote. Yani mwislamu, kuswali kwake, kutufu kwake, ni lazima aihitajia Alkabatu Sharif. Mpaka ukifa ni lazima katika kaburi uelekezwe kibla. Ukitinda kitindo chako ni lazima kielekee kibla. Kwa hivyo utakuta kwamba katika moyo wa mwenye imani, katika moyo wa mwislamu nyumba ya mwenyezi mungu hii inayoitwa alkabatu sharif, bila ya shaka ni nyumba takatifu, ni nyumba yenye mazia makubwa mbele yake. Na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiupenda sana mji wa maka na akiipenda sana alkaba, mpaka siku alipokuwa iwotolewa ana maneno yake aliyasema wallahi innaka la khairu ardhi llah wa ahabu lardhi ila llahi aza wajalla walaula anni ukhrijtu minka ma kharajtu, na apa kwa Mwenyezimungu, ardhi hii ya Makka ndiyo bora ya ardhi na ndiyo ardhi inayopendwa sana na Mwenyezimungu, na lau mimi sikutolewa na hawa watu walioko hapa vile ninavyoipenda, basi nisingelitoka. Kwa hivyo utakuta kuwa kitu kinachoitwa Alkabatu lSharif ni kitu ambacho kina mazia makubwa sana, kina utukufu mkubwa sana, kimebeba mambo mengi. Ile ardhi ya Maka na ile Alkaaba imepafanya mahali pale pawe ni tofauti na mahali pengine. Na anayebahatika kwenda kuingia mahali kama pale huwa amebahatika, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amempa fursatu dhahabia lazima aitumie vizuri. Lao wewe utapata nafasi uwe ni mmoja katika wenye kwenda kuizuru. walillahi ala nasi hiju lbait man istataa ilaihi sabila waman fa wa man kafara fa inna llaha ghaniyun ani lalamin. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafaradhisha watu katika maisha yao ya duniani mara moja katika umri wako, zikikukamilikia sharti, ni lazima wende ukaizuru Alkaba ni lazima wende ukafanye haji kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa haji kama hii ni utakokwenda kuifanya ni lazima iwe waijua na waielewa vizuri, ili iweze kukupa mazao na matunda. Umeingia katika kiwanda kitukufu umeingia katika nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu, uweze kuishi katika nyumba ile kwa kipindi kile ambacho kwamba utaishi, na wewe ukiwa una wai waelewa wafanya nini, umezungukwa na watu aina gani, waelekea mwelekeo gani? Kwa hivyo yote haya utayapata na utayaona uzito wake na umuhimu wake baada ya kuelewa ile sharafu na ule utukufu wa Alkaba, kitu ambacho kwamba Mwenyezimungu subhanahu wataala amekijalia ni kibla kwa Waislamu wote. Mwaka wa pili hijiria, Madina, Bwana Mtume sa alihi wa alihi wasallam akiwa yuwaswali katika Masjidu Lqiblataini akazunguka kwa amri ya Mwenyezimungu, akiiwata Baitilmaqdis akielekea Baitillahi Lharam. Kwa hivyo, ndugu yangu elewa na ufahamu kwamba ni hatari kubwa sana ikiwa Mwenyezi Mungu amekupa uwezo wa kwenda kufanya haji na wewe ukachelewesha chelewesha usende mpaka ukafa, basi kuna hadithi inayosema fali ya mut yahudian au nasurania, kufa yahudi au mnaswara. Angalia uzito wa haji, kuna riwaya inayosema mwenye kuwata kuhiji makusudi kwa jauri tu ni kama ameingia katika kufri, ametoka katika Uislamu. Wewe una uwezo wa kuhiji, sharti zimekukamilikia, ukakataa kwenda kuhiji kwa ujauri wako tu na kutojali, umeingia katika hali ya hatari. Mwenye kuwata kuhiji maksudi, kuna hatari ya kuwa aweza kupoteza imani yake. Lakini hija yenyewe yatakikana iwe ni hija iliyojengeka katika misingi ya kielimu na kufahamu mambo yanavyofaa kufanywa, na ivi takuwa imesimama juu ya kukunufaisha katika nyangwa zote zinazohitajika: upande wa kiroho, upande wa kitabia, upande wa kiakhlaki, upande wa kisiasa, upande wa iktisadi, upande wa kukukurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Isiwe kuwa tu wewe utakuwa umekwenda umerudi, kama ile riwaya inaopokewa kutoka kwa Ibnu Abbas asema, akhiru zaman wale wenye nguvu na mapesa wa falume watakwenda kuhiji, lengo lao ni kama kwenda mandhar kwenda kustarehe tu. Na watu wa katikati, akhiru zaman, kuna baadhi yao watakwenda kuhiji, lengo lao ni biashara tu. Na mafukara na maskini watakuwa waenda wakihiji Lengo lao ni riaa na kusikiwa na kuwaambia watu kwamba na wao wamehiji. Kwa hivyo mtu asiwe atakuwa katika viwango hivi, awe mtu atakwenda kuhiji kurbatan ila llahi taala, na ile hija yake iwe itakuwa ni safari ya kumpeleka na kumkurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mpaka hapa tutakoma. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akitupa taufiki, tutaendelea baadaye. Wa nchini Kenya akizungumzia ibada ya Hija. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kutupia jicho, jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Magazeti mengi ya leo yamejikita zaidi kwenye matokeo ya mitihani ya kidato cha sita yaliyotangazwa na Wizara ya Elimu, ambapo shule za serikali zimetamba na kushika nafasi nyingi kati ya kumi bora. Shule shule za serikali za tisha form six, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti la Majira, ambalo limeandika wanafunzi mchepuo wa PCB wamegalagaza kila kona Ufaulu umeongezeka kiduchu. Eh, keme boys ya mkoani kagera ya wakinara. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, matokeo kidato cha sita shule mbili za kata za angusha vigogo, zote ziko kijijini, wasichana bado hawashikiki, waliong'ara kitaifa wa nikasiri ya ufaulu habari hii ya matokeo ya mitihani ya taifa ya kidato cha sita pia imechukua sehemu kubwa, uh, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Uh, gazeti hilo uh, limeandika kichwa cha maneno kinachosema serikali ya ng'ara ufaulu yaingiza shule saba kati ya kumi bora, Tabora Boys yarudi kivingine masomo ya sayansi, wasichana Mazinde juu moto wa kuotea mbali. Habari nyingine uh, iliyopewa mazingatio katika magazeti ya leo Tanzania ni ile ya matamshi ya rais Samia Suluhu Hassan akikemea uh, ubakaji uliokithiri. Ubakaji wa mshtua Samia atoa agizo, kinasema kichwa cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Agusa wauguzi wanavyochangia vifo vya waja wazito, ampa maelezo waziri Umi Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema: sababu za vigogo TPA kufyekwa, CCM katiba isitekwe na wanasiasa na mbivu mbichi ubunge wa Mdee na wenzake. Leo gazeti la Habari Leo limeitanguliza mbele habari ya kemeo la Rais Samia dhidi ya ubakaji. Samia akemea ubakaji na ndoa za utotoni, kinasema kichwa cha habari hiyo kinachoambatana na picha ya rais wa Tanzania akimpatia zawadi mmoja wa wazazi waliojifungua katika jengo jipya la huduma ya afya ya mama na mtoto la hospitali ya CCBRT jijini Dar es Salaam. Sabini na mbili walivyonaswa operesheni ya Loliondo, wamo wa Kenya. Rais Samia abaini mabinti wanaobakwa wanaugua fistula, na makamu mkuu wa shule asimamishwa kazi kwa tuhuma za mapenzi na wanafunzi wake ni baadhi tu ya habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Nipashe. Nchini Kenya, tutupie jicho haraka gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika kwamba rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta atawaachia wananchi, atawaacha wananchi katika hali mbaya kuliko wakati alipochukua madaraka. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno bei Uhuru kuacha Wanjiku ICU. Baadhi ya habari za Taifa leo zina vichwa vya maneno: Raila Ruto waendelea kupondana; vijana wavamia na kuteka bunge la kaunti ya Homabay; mauaji ya wanafunzi Mukumu kuchunguzwa; na Wiper sasa yataka Sonko kuwa naibu. Na huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeweka mbele picha ya rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo akiwa pamoja na vijana mjini Kampala, ambapo amewahamasisha vijana Uh, kuhusu umoja wa Afrika habari uh, za Uganda kulazimisha somo la Kiswahili kama lugha rasmi nchini humo pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Monitor. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi, kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza ujenzi wa awamu ya pili ya kituo cha nyuklia cha Bushehr kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa nishati ya nyuklia nchini. Operesheni ya ujenzi wa tanuri nyuklia la Bushehr ilianza hivi karibuni katika sherehe iliyohudhuriwa na mkuu wa shirika la atomiki la Iran, Mohammad Islami na pia mkuu wa mkoa wa Bushehr, Ahmad Mohammad Zade. Akizungumza katika uzinduzi huo, Bwana Islami alisema kwa kuzingatia sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na irada ya serikali ya awamu ya 13 na hasa Rais Ibrahim Raisi, tumejitahidi kuondoa vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo vipya vya nyuklia vya kuzalisha umeme vya Bushari mbili na tatu. Kadhalika, mkuu wa shirika la atomiki la Iran anasema wamefanya uchunguzi kuhusu vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo hivyo viwili vipya vya nyuklia na sasa vimeweza kuondolewa. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inasisitiza kuwa kinyume na madai ya maadui, miradi yake yote ya nuklia inafanyika kwa malengo ya amani, hasa ya kuzalisha nishati ya nuklia ambayo ni muhimu sana kwa maendeleo ya nchi. Akizungumza katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nuklia ambayo huadhimishwa Aprili 6, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran alizindua uh, mafanikio katika uga wa miradi ya nuklia yenye malengo ya amani na kueleza furaha yake kutokana na mafanikio ya wa vijana wasomi wa Irani e, katika uga wa nuklia na halikadhalika, aliongeza kuwa mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kutegemea uwezo wa wanasayansi na watafiti wa ndani ya nchi. Katika maonyesho hayo shirika la nishati ya atomiki la Irani lilizindua mpango wa kistratejia wa kuzalisha megawati elfu kumi za umeme wa nuklia kwa kutumia vituo vya nishati ya nuklia vilivyoundwa kikamilifu ndani ya nchi. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imefanya majaribio yaliyofana ya kombora la Zuljanah la kubeba satelaiti, ambapo hili ni kombora la pili la utafiti kurushwa katika anga za mbali. Akizungumza na waandishi habari, msemaji wa kitengo cha anga za mbali katika wizara ya ulinzi ya Iran amesema kombora hilo limerushwa katika anga za mbali kwa mafanikio wiki hii. Ameongeza kuwa kombora au roketi ya satelaiti ya Zuljanah imeweza kurushwa katika awamu tatu na imeweza kufikia malengo yaliyokusudiwa ya utafiti. Kombora la kwanza la Zuljana la kubeba satelaiti lilirushwa kwa mara ya kwanza katika anga za mbali mapema mwaka 2021 kwa mafanikio. Akizungumza wakati huo baada ya kurushwa katika anga za mbali roketi hiyo ya kwanza ya Zuljana, mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran meja jenerali Muhamad Bahiri alisema roketi ya kubeba satelaiti ya Zuljana ilirushwa kwa mafanikio katika awamu tatu na kufikia au kufika katika eneo maalum katika anga za mbali, na katika hatua itakayofuata itabeba satelaiti hadi katika anga za mbali. Alisema Iran imeweza kupata mafanikio mazuri katika sekta ya uga wa makombora au maroketi ya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Halikadhalika amesema mafanikio hayo yamepatikana kutokana na ushirikiano wa karibu baina ya majeshi ya Iran na vyuo vikuu pamoja na mashirika ambayo msingi wake ni elimu au knowledge based. Katika miaka ya hivi karibuni Iran imefanikiwa kutuma satelaiti kadhaa katika anga za mbali kwa mafanikio. Aprili mwaka jana, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, lilifanikiwa kutuma katika anga za mbali satelaiti ya kwanza ya Irani kijeshi ijulikanayo kama Nur katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Aidha, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurusha satelaiti hizo katika anga za mbali. Halikadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti zilizotumwa huko anga za mbali. Kwa msingi huo, Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti na hivyo imejiunga na nchi chache sana duniani zenye uwezo kama huo. Kasi ya kutengeneza aina mpya ya dawa za kuua vimelea au bakteria ni ndogo mno kiasi kwamba haitoshelezi kukabiliana na ongezeko la usugu wa dawa hizo zijulikanazo pia kama viuaji sumu. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, iliyotolewa karibuni Geneva, Uswisi, inanukuu ripoti ya mwaka 2021 inayosema uendelezaji wa aina mpya ya viwaji sumu sambamba na majaribio ya dawa mpya vimedorora kiasi kwamba havikidhi mahitaji ya dunia. Tangu mwaka 2017, ni aina 12 tu za dawa za kuua vimelea au viwaji sumu ndio zimeidhinishwa, ambapo kumi kati ya hizo zinafanana na mfumo ulioko wa dawa sugu kuwa vijumbe maradhi au AMR. Kuna pango kati ya ugunduzi wa tiba na za viwaji sumu na zaidi ya yote ubunifu wa matibabu, amesema Dr. Hana Balhi, naibu mkurugenzi mkuu wa WHO anayehusika na AMR. Amesema hali hiyo inazusha changamoto kubwa katika kukabiliana na mlipuko wa, wa magonjwa unaohitaji viwaji sumu na hivyo kumweka kila mkazi wa dunia katika hatari ya maambukizi ya vimelea ikiwemo magonjwa ya kawaida kabisa. Kwa mujibu wa uchambuzi wa mwaka wa WHO mwaka elfu mbili ishirini na moja kulikuwepo na aina mpya 27 za dawa uh, za viwaja sumu uh, kwa ajili ya majaribio ikiwa ni pungufu ikilinganishwa na thelathini na moja mwaka 2017. WHO inataja vikwazo vya kuibuka dawa mpya kuwa ni pamoja na mlolongo mrefu wa uthibitishaji wa dawa, gharama kubwa za utengenezaji na fursa finyu ya dawa kuidhinishwa. Inachukua kati ya miaka kumi hadi kumi na mitano kwa dawa aina ya viwaji sumu kuingia kwenye hatua za awali hadi kufikishwa kwenye majaribio, imesema taarifa ya WHO. Hata hivyo, WHO imetoa wito kwa serikali na sekta binafsi kuwekeza katika tafiti na uendelezaji wa dawa, hasa zile zinazoweza kuwa na athari chanya kwenye maeneo yenye rasilimali ndogo, ambako huko ndiko kuna usugu zaidi wa dawa hizo. na serikali ya Kenya imeanzisha mpango maalum unaolenga kuwapa watoto milioni 6 kote katika nchi hiyo dawa za kuangamiza minyoo. Mradi huo wa kitaifa unadhamiriwa kunufaisha watoto wenye umri kati ya miaka miwili na 14 katika kaunti zote 48 nchini humo. Kaunti ya Busia inaongozwa huku, jumla ya watoto laki 97 wenye umri wa chini ya miaka 14 wakitazamiwa patiwa dawa hizo. Mradi huo wa kuangamiza minyoo shuleni utatoa matibabu katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi na aina mbili za maambukizi yanayosababishwa na, na minyoo kupitia mchanga. Maambukizi hayo ni miongoni mwa maradhi yaliyotelekezwa na yanayoathiri afya ya watoto na elimu yao. Mradi wa kuangamiza minyoo shuleni nchini Kenya umekuwa ukisambaza dawa za kuangamiza minyoo kwa watoto shuleni kupitia awamu tisa za matibabu kufikia sasa. Akizungumza hivi karibuni katika hafla ya kuadhimisha miaka kumi ya mradi huo, waziri msaidizi katika wizara ya afya ya Kenya Daktari Rashid Aman alisema watoto wote wenye wa umri wa chini ya miaka kumi na minne watapatiwa dawa za minyoo na waalimu shuleni bila kujali hadhi yao. Hafla hiyo iliyofanyika katika shule ya msingi ya Mundika Boys kaunti ya Busia iliandaliwa na wizara ya afya na ile ya elimu pamoja na shirika la Evidence Action. Busia ni kituo cha utafiti maarufu uliofahamisha miradi ya kimataifa na ya humu nchini kuhusu manufaa ya kuwapa dawa za minyoo watoto waliohitimu umri wa kwenda shule. Minyoo wanaopatikana kwenye utumbo ni tatizo kuu la afya ya umma nchini Kenya. Watoto zaidi ya milioni 6 wanakabiliwa na tishio la maambukizi kila mwaka. Maambukizi ya minyoo husababisha utapiamlo licha ya kupata lishe bora, amesema Waziri Amanu akizungumza kwa niaba ya katibu wa wizara ya elimu Bwana Andrew Lukalia alisema matibabu yanayoendeshwa shuleni yanawalinda mabilioni ya watoto wa Kenya dhidi ya minyoo na kuwapa manufaa tele kiafya. Afisa huyo alisema lishe bora kwa watoto inatoa msingi kwa watoto kujifunza kustawi na kukua kama watu wazima wenye afya kote duniani. Watoto karibu uh, milioni mia tisa wanakabiliwa na tishio la kuambukizwa minyoo wanaosambazwa kupitia mchanga almaarufu helminths, au sth, huku wengi wakiwa hatarini kuambukizwa uh, pia ugonjwa unaojulikana kama schistosomiasis. Nam wapenzi wa usikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe sita Dhilhija mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe 6 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Katika siku kama hii ya leo, uh, miaka 168 mia iliyopita alifariki dunia George Simon ohm mwana hisabati na mwana fizikia a Ujerumani, akiwa na umri wa miaka 67. Simon aba Ohm alizaliwa mwaka 1789 na kuanza uh, kuvutiwa na somo la fizikia na uh, alifanikiwa kuvumbua kanuni katika uwanja wa umeme. Kutokana na utafiti mkubwa aliofanya katika uwanja huo, alizipa kanuni hizo jina lake, yani ohm laws. Tarehe 6 Julai miaka 58 iliyopita nchi ya kiafrika ya Malawi ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kabla ya Malawi kupata uhuru, ilikuwa ikijulikana kwa jina la Nyasaland. Mwaka 1859 makundi ya wamishonari kutoka Scotland wakiwa pamoja na mvumbuzi David Livingstone waliwasili Nyasaland na kufuatiwa na Uingereza. Uingereza iliunga mkono uvamizi wa Ujerumani na Ureno huko Nyasaland, na hatimaye mwaka 1891 nchi hiyo ikawekwa chini ya mamlaka yake. Kwa utaratibu huo Nyasaland, ambayo ni Malawi ya leo, ikawa miongoni mwa makoloni ya Uingereza katika eneo la mashariki mwa Afrika. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raia wengi wa visiwa vya Komoro walianza kuingia katika dini ya Uislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo, baada ya wafanya biashara wa Kiislamu kuwasili huko Komoro katika karne ya 12 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, mamia ya mahujaji wa Iran na wengine kutoka nchi mbalimbali waliokuwa wameenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba, mjini mamaka na wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada ya kujitenga na washirikina, waliuawa washahidi na askari wa utawala wa Saudi Arabia. Ni vyema kukumbusha kwamba mahujaji wa Iran kwa miaka yote huwa wanatekeleza ibada hiyo kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu na Quran, ambapo mbali na kuwasisitizia Waislamu kuungana, hutangaza kujitenga na maadui wa Uislamu, hususan Marekani na utawala haramu wa Israel, na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita aliaga dunia Sayyid Jawad Khamenei baba wa Ayatollah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa katika mji wa Khamene karibu na Tabrizi, huko Azerbaijani Mashariki, na akakwea haraka ngazi za elimu na kutambulika kuwa mtaalamu wa fikhe. Akiwa katika rika la ujana, Sayid Jawad Khamenei alifanya safari katika maeneo matakatifu na akachagua mji mtakatifu wa Mashhad kuwa makazi yake ya kudumu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Serikali ya Angola imesema marais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wanakutana leo uh, kwa ajili ya mazungumzo ya kutafuta suluhisho baina ya pande hizo mbili ambazo zimekumbwa na matatizo uh, katika mpaka wao. Baada ya majeshi ya pande mbili kukabiliana kwa risasi. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba ripota, uh, ripoti iliyotolewa na Marekani kuhusu mauaji ya mwandishi habari wa Aljazira Shirina Abu Aklan ya kisiasa na imechapishwa ili kuficha jinai ya Israel ya kumua mwanahabari huyo. Na mawaziri wawili wa serikali ya Uingereza wamejiuzulu na kung'atuka katika serikali ya Boris Johnson. Mawaziri hao wamesema hawako tayari kuendeleza ushirikiano wao na serikali ambayo inayumbishwa na migogoro na kashfa nyingi. Muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.