Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini uongofu umekwisha pambanuka na upotovu basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza hao ndio watu wa motoni humo watakaa milele Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa kutakaotupia jicho hatua ya baraza la kijeshi la Sudan uh, la kujiondoa katika mchakato wa mazungumzo uh, na makundi ya kisiasa baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, tutakuleteni uh, mawaidha ya kiislamu ambayo leo yatazungumzia ibada ya hija. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salamu nchini Tanzania. Tutakuwa na udondozi wa magazeti yalio ya leo yaliyochapishwa leo, ya leo, ya leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa umetangazwa kwamba umegundua makaburi mengine ya umati nchini Libya. Irani imesema iko tayari kuipatia nchi ya Mali uzoefu wake katika nyanja za sayansi, teknolojia na utafiti. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema utapiamlo umeua watoto 200 nchini Somalia. Na waziri wa ulinzi wa Russia amesema nchi za magharibi zimeipatia Ukraine tani 28,000 za silaha na zana za kivita. Na sasa ni habari kamili. Jopo la Umoja wa Mataifa nchini Libya limetangaza habari ya kugundua makaburi ya umati ambayo hayajafanyiwa uchunguzi huku likitaka serikali ya Tripoli ifanye upekuzi zaidi na kuyachunguza makaburi yaliyogunduliwa. Jopo hilo linatazamiwa wiki hii kulikabidhi baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ripoti kuhusu makaburi hayo mapya ya umati yaliyogunduliwa katika mji wa Tarahauna, magharibi mwa Libya. Jopo hilo la Umoja wa Mataifa nchini Libya limebainisha kwamba yumkini makaburi hayo ya umati yakapindukia mia moja. Limeeleza namna genge la wanamgambo lililokuwa likiongozwa na mandugu saba liliua na kuwazuilia mamia ya watu kati ya mwaka 2016 na 2020 katika mji huo. Jopo hilo la Umoja wa Mataifa limesema genge hilo lilikuwa likiwatesa na kuwakandamiza watu waliokuwa uh, wakishikiliwa katika jela zao, baadhi wakiwekwa kwenye vijisanduku vinavyofanana na tanuri na kisha kuwachoma moto wakati wa kuwasaili. Mji wa Tarahauna ulioko yapata kilomita 90 kusini mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, ulikuwa ngome ya vikosi vya jenerali mwasi Khalifa Haftar wakati wa kampeni zao za kutaka kuiteka Libya, mji mkuu kuiteka Tripoli, mji mkuu wa Libya. Libya imeathiriwa na machafuko na ukosefu wa amani tangu kuondolewa madarakani kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muamari Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa uungaji mkono wa nchi za Magharibi. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imesema iko tayari kuipatia Mali tajiriba na uzoefu wake katika nyuga za sayansi, teknolojia na utafiti. Hayo yamesemwa na Muhammad Ali Zolfigor, waziri wa sayansi teknolojia na utafiti wa Iran katika mazungumzo yake mjini Teheran na Amadu Keita, waziri wa elimu ya juu na utafiti wa kisayansi wa Mali ambaye anaongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake katika safari rasmi ya kikazi mjini Teheran. Zolfigore amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina azma ya kuimarisha ushirikiano wake na nchi rafiki ya Mali na kulifanya taifa hilo la Afrika Magharibi litimize ndoto zake za kustawisha sekta ya sayansi. Amesema Iran inaunda asilimia moja tu ya jamii ya watu duniani, lakini inamiliki asilimia mbili ya uzalishaji katika uga wa sayansi kote duniani na ni miongoni mwa mataifa yanayoongoza ulimwenguni katika nyuga za sayansi kama teknolojia ya nyuklia, sekta ya ulinzi, nanoteknolojia, bayoteknolojia, kemia na kadhalika. Waziri wa sayansi, teknolojia na utafiti wa Iran ameongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu ina vyuo vikuu 140 na makumi ya taasisi za sayansi na teknolojia na kwamba Teherani ipo tayari kuipatia Mali uzoefu wake katika uga huo ili sekta yake ya elimu istawi zaidi. Kwa upande wake, Amadu Keita, waziri wa elimu ya juu wa Mali, ameashiria kuwa nchi hiyo ina vyuo vikuu vitano tu na kusisitiza kwamba nchi hiyo ina hamu ya kustafidi na uzoefu wa Iran kwa ajili ya kustawisha sayansi na teknolojia katika nchi hiyo ya Kiafrika. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA imesema kwa uchache watoto mia mbili wamepoteza maisha nchini Somalia kutokana na utapia mlo. Ripoti ya OCHA imeeleza kwamba huku nchi hiyo ya pembe ya Afrika ikishuhudia mgogoro mkubwa zaidi wa uhaba wa chakula kwa mara ya kwanza tokea mwaka 2017 utapiamlo umeua watoto 200 wa kisomali tokea Januari mwaka huu. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba ukame umeongezeka kwa kiasi cha kutisha nchini humo kutokana na mvua kukosa kunyesha kwa msimu wa nne mfululizo sasa katika maeneo manane ya Somalia, na hivyo kuziweka mamilioni ya familia za wasomali katika hatari ya kufa na njaa. Taarifa ya OCHA imeeleza kwamba ukame umeathiri watu zaidi ya milioni saba kutoka milioni sita nukta moja iliyoripotiwa mwezi Mei, huku watu zaidi ya laki nane na elfu tano wakilazimika kuyahama makazi yao kutokana na makali ya ukame. Hii ina maana kwamba karibu nusu ya watu wa Somalia, sawa na zaidi ya asilimia 45 ya wakazi milioni 15 wa nchi hiyo wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Wakati ambapo Somalia ilishuhudia kipindi kigumu zaidi cha ukame katika historia yake, baina ya mwezi Mei na Oktoba mwaka 2011, karibu wasomali 20,000 walikuwa wanaaga dunia kila mwezi kutokana na njaa na utapia mlo, hususan katika maeneo ya kusini na katikati mwa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amelituhumu kundi la waasi linalojiita jeshi la ukombozi wa Oromo OLA kuwa limefanya mauaji mapya halaiki katika eneo la Oromia magharibi mwa nchi hiyo. Abi Ahmed amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na akafafanua kwamba wakazi wa zoni ya Kelem Wolega jimboni Oromia wameuawa kwa umati. Tutalifuatilia kundi hilo la kigaidi mpaka mwisho na kulisambaratisha. Hata hivyo ofisi ya waziri mkuu huyo wa Ethiopia haijaeleza idadi ya raia waasi wa OLA au maafisa usalama wa nchi hiyo waliouawa au kujeruhiwa katika mapigano hayo mapya katika eneo la Oromia. Vyombo vya habari katika eneo hilo vimetangaza kwamba vimehesabu maiti zaidi ya mia tatu katika shambulio hilo la Jumatatu la waasi lililolenga watu wa jamii ya Amhara katika kijiji kimoja kilichoko katika wilaya ya Hawagelan eneo la Kelemwolega. Mwezi uliopita watu kati ya 260 na 320, wengi wao kutoka kabila la Amhara, waliuawa katika shambulio wa jingine lililofanyika katika eneo la Oromia ambalo akthari ya wakazi wake ni watu wa jamii ya Oromo. Addis Ababa iliwaonyesha tena, ili wanyooshea tena kidole cha lawama wapiganaji wa jeshi la ukombozi wa Oromo, OLA kwa kifupi. Haya yanaripotiwa katika hali ambayo serikali ya Ethiopia inajiandaa kufanya mazungumzo ya amani na waasi wa Tigray yanayotazamiwa kufanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, katika jitihada za kumaliza mgogoro wa umwagaji damu ulioendelea kwa muda wa miezi 18 kaskazini mwa nchi hiyo. Na waziri wa ulinzi wa Rasia amesema kwamba nchi za magharibi zinaendelea kutuma silaha nchini Ukraine kwa kisingizio cha kurefusha vita, na hadi sasa zimepeleka zaidi ya tani 28 za silaha nchini Ukraine tangu kuanza kwa vita huko Ukraine. Nchi za magharibi zimejiepusha kuingia vitani moja kwa moja dhidi ya Rasia, lakini zimeendelea kuipatia nchi hiyo silaha, zana na silaha za kijeshi. Rasia imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba kutumwa silaha za nchi za magharibi nchini Ukraine kutarefusha mzozo huo, na imeonya kwamba vikosi vya jeshi la Rasia vinaweza kulenga silaha hizo. Akihutubia mkutano wa maafisa wajieshi jana, Jumane, wa jeshi jana Jumanne, waziri wa ulinzi uh, wa Russia Sergey Shoigu alisema kutumwa silaha za nchi za magharibi huko Ukraine kunazidisha mvutano na kuongeza kwamba nyingi kati ya silaha hizo zinauzwa katika masoko ya, ya magendo ya silaha hapo awali, mtandao wa habari wa Russia Today uliripoti kwamba kutumwa silaha hatari kutoka nchi za magharibi kwenda Ukraine wakati huu wa vita kumesababisha kuundwa kwa masoko haramu ya ununuzi na uuzaji wa silaha. Russia imezionya mara kwa mara nchi za magharibi kuhusu kuipatia Ukraine silaha na kupuuza ukiukwaji wa haki za binadamu na mashambulizi ya vikosi vya jeshi la Ukraine dhidi ya raia wenye asili ya Russia mashariki mwa Ukraine. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya baraza la kijeshi linalotawala Sudan ya kujiondoa katika mchakato wa mazungumzo ya kisiasa baina ya makundi mbalimbali ya nchi hiyo. Kamanda mkuu wa jeshi la Sudan ametangaza kujiondoa kwa baraza la kijeshi la nchi hiyo katika mazungumzo ya moja kwa moja na makundi ya kisiasa. Abdul Fatah al Burhan, mkuu wa majeshi ya Sudan, amesema lengo la uamuzi huo ni kutoa fursa kwa makundi ya kisiasa kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kuunda serikali ambayo itakamilisha majukumu ya kipindi cha mpito kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Vilevile, Uh, ameyataka makundi ya kisiasa na kiraia kujiunga na mazungumzo haraka iwezekanavyo ili kukubaliana juu ya serikali ya kiraia na kuiondoa nchi hiyo katika hali ya mgogoro. Kauli hiyo ya Al-Burhan ndilo takwa ambalo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji nchini Sudan wamekuwa wakilipigania wakitaka jeshi liondoke madarakani na kuruhusu nchi hiyo iongozwe na raia Shinikizo ambalo limekuwa likitolewa pia na jamii ya kimataifa. Japokuwa katika taarifa yake hakufafanua kuhusu nafasi ya kisiasa vitakayokuwa nayo vikosi vya ulinzi katika mustakabali wa siasa za Sudan, kiongozi huyo wa kijeshi ameyatolea mwito makundi ya kisudani kuanzisha mara moja mazungumzo ya maana yatakayorejesha nchi kwenye njia ya mpito na ya kidemokrasia. Hata hivyo makundi ya wanaharakati yamesema yana shaka kuhusu ukweli wa kauli hiyo iliyotolewa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Katika miezi ya karibuni, Sudani imekuwa ikikabiliwa na maandamano na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi. Waandamanaji hawa wanataka jeshi liondoke madarakani, kuitishwa uchaguzi wa kidemokrasia na kuchukuliwe hatua za kutatua matatizo ya kiuchumi ya Wasudani. Hata hivyo jeshi linalotawala Sudan limekuwa likipuuza matakwa ya wananchi na kuendelea kushikilia madaraka. Hali hiyo ilizidisha maandamano ya wananchi kiasi kwamba jumatatu iliyopita, maelfu ya raia wa Sudan waliendelea kufanya mgomo wa kuketi katika mitaa ya Khartum na maeneo jirani kwa siku ya tano mfululizo, wakitaka kuanzishwa kwa utawala wa kiraia. Harakati hizo za wananchi wa Sudan zimekabiliwa na mkono wa chuma, jeshi la Sudan yalikabiliana na waandamanaji kwa kutumia silaha na mabomu ya kutoa machozi na makumi ya waandamanaji waliuawa na wengine kujeruhiwa. Akizungumzia matukio ya sasa nchini Sudan, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarric alisema Umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kuhusu mienendo ya jeshi la Sudan ya kuendelea kutumia nguvu na mabavu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji na unasisitiza ulazima wa kukomeshwa vurugu. Kutokana na kuendelea hali hiyo ya ukosefu wa maelewano, mazungumzo ya moja kwa moja yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na ujumbe wa IGAD kwa ajili ya kuunga mkono mabadiliko ya kidemokrasia ya Sudan yalisitishwa. Waandamanaji waliokuwa wamebeba bendera za Sudan na picha za wahanga waliouawa katika maandamano yao walitoa nara za kutaka serikali ya kiraia na ya kidemokrasia, kuondolewa madarakani serikali ya kijeshi, na kutendewa haki waathiriwa wa hujuma na mashambulizi ya jeshi. Pamoja na hayo, inaonekana kwamba mgogoro, machafuko na hitilafu baina ya jeshi na waandamanaji vitaendelea kushuhudiwa nchini Sudan, na hayumkini hali hiyo ikawa mbaya zaidi iwapo wanajeshi Uh, hawataachia madaraka kivitendo na katika muda mfupi. Sambamba na hayo, Sudan inasumbuliwa na machafuko na katika maeneo mengine ya ndani kama vile Darfur na mvutano wa mpaka kati ya nchi hiyo na Ethiopia. Matatizo ya muda mrefu ya kiuchumi pia bado yanaitafuna Sudan, huku umaskini, ughali wa maisha na ukosefu wa ajira vikiendelea kushadidi siku baada ya nyingine. Ukweli ni kwamba Sudan, kama zilivyo baadhi ya nchi za Kiafrika na za Kiarabu, imetumbukia katika mikono ya madikteta, suala ambalo halikubaliwi tena na wananchi wanaodai demokrasia, haki na uadilifu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Kiislamu ambayo leo yanazungumzia ibada ya Hija. Mawaidha hayo yanaletwa kwenu na Sheikh Hamedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. labbaik labbaik labbaik ya Allah. Yaqulul Maula Subhanahu wa Ta'ala fi kitabihi al-Majid, wa tini wazzaytuni, waturi sinin, wa hadhal baladil amin. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Katika masala yanayohusiana na ibada ya hija, ibada ya hija inatekelezwa kwa asilimia kubwa katika mji mtakatifu wa Makka. Mji huu wa Makka ni mji wenye mambo mengi, ni mji wenye fadhila nyingi ni mji wenye mambo ambayo hayawezi kupatikana katika mji mwingine wala katika sehemu nyingine. Mji wa Makka ni mji ambao Mungu ameupa fadhila tofauti na mambo makubwa tofauti. Katika mambo hayo ambayo ndiyo kikao chetu cha leo, amnu ma dakhalaha min alwahshi waltairi, alafu ma la hurmata lahu fih. Kwa ibara nyingine nzuri, tuko kwenye kuuzungumza mji wa Maka. Ni katika mji wa amani, na kwamba hata mnyama anapoingia kwenye haramu ya Maka, sehemu takatifu ya Maka, mnyama huyu haruhusiwi kumuudhi wala kumfanyia baya lolote. Sikuambia akiingia mwanadamu. Na Mungu akautamka mji wa Maka waziwazi katika surat Atini, Watini wazaituni wa turi sinin wa hadha lbaladi lamin, na huu mji uliokuwa mji wa amani. Kwa hivyo mwenyezi Mungu katika vitu alivyoapa navyo ndani ya Quran moja ni kiapo chake na mji mtakatifu wa Makka, wa hadha lbaladu lamin ha, na nna apa kwa mji huu ambao ni mji wa amani na ndio maana yoyote anaingia katika haramu ya Maka, kama amefanya makosa, hastahiki kukamatwa, hastahiki kuudhiwa, hastahiki kuguswa. Lakini tumesema hata mnyama anapoingia katika haramu haruhusiwi kuguswa, haruhusiwi kuudhiwa, haruhusiwi kufanyiwa lolote ambalo halifai na lolote ambalo ni baya. Naam, kuna baadhi ya wanyama, wanyama hao la hurmata lahu fiha, hawa hawaheshimiwi, kwamba kuna baadhi ya wanyama wanyama hao hata wakiwepo katika haram, hata wakiwepo sehemu takatifu, wanyama hao wanaruhusiwa kuwaua. Hawana hadhi wanyama hao na wala hawana hish. Lakini kabla ya kuzungumza wanyama hawa ambao wanaruhusiwa kuwaua wakiwa katika sehemu takatifu ya Maka, lazima tutambue msingi muhimu wa kuwaua, nayo ni kwamba mnyama yoyote ambaye atakuwa yataadda ala linsan yurfau anhu hukmu hurmati lharam. Mnyama yoyote ambaye ni adui wa mwanadamu, anataka amdhuru mwanadamu, anataka amshambulie mwanadamu, mnyama huyo hana hishma, hana hadhi. Kwa hiyo, yoyote ambaye malengo yake ni kumuudhi mwanadamu, huyo hana hishma kwenye haram, anaruhusiwa kushambuliwa anaruhusiwa kuuawa, anaruhusiwa kuudhiwa. Lakini mnyama yoyote awe ni mnyama wa miguu minne, awe ni mwanadamu, muda wa kuwa hana malengo ya kumuudhi mtu, basi huyo haruhusiwi kuudhiwa wala kufanywa jambo lolote baya katika haramu. Na hapa itabidi tutambue kitu kimoja muhimu sana, kwamba dini ya Uislamu siyo dini pekee inayomjali mwanadamu na kumjali mtu na kwamba dini ya Uislamu imempa nafasi kubwa mwanadamu, na ikamfanya mwanadamu ya kwamba ni dhu nafkhatin rabbaniya, ana roho ya Mungu. Na ndio maana mwanadamu ni kiumbe mtakatifu, mwanadamu ni kiumbe karimu, mwanadamu ni bora kuliko kitu chochote, kwa sababu ana roho ya Mungu katika mwili wake na katika maumbile yake dhu nafhatin rabbaniya. Kwa hivyo Uislamu unamchukulia mwanadamu, pasi na kujali dini yake, pasi na kujali taifa lake, pasi na kujali rangi yake, kwamba mwanadamu ni kitu kikubwa na kitu kizito. Mwenyezi Mungu ndani ya Quran takatifu wanasema walaqad karamna bani adam, na hakika tumempa utukufu tumempa karama tumempa iza. Mwanadamu mwanadamu ana karama, mwanadamu ana iza Mwanadamu ana sharaf, mwanadamu ana daraja kubwa ambalo daraja hilo hana mtu mwingine, karamna bani adam. Lakini Uislamu haukuishilia kwenye wanadamu tu, Uislamu umekwenda mpaka kwa mnyama. Wanyama wana nafasi muhimu ndani ya Uislamu, wanyama wana maangalizi makubwa ndani ya Uislamu. Wanyama si viumbe wa kawaida katika Uislamu, wana hadhi, wana heshima, wana nafasi kubwa ndani ya dini ya Uislamu, na ndiyo maana ikawa mnyama anapoingia haram, haruhusiwi kuuviwa, haruhusiwi kuuawa, haruhusiwi kuguswa. Kwa nini? Kwa sababu Mungu anasema ndani ya Qur'ani, waman dakhalahu kana amina, na yoyote mwenye kuingia haram anakuwa yuko katika amani, awe aliyeingia ni mwanadamu au awe aliyeingia ni mnyama lakini wako wanyama ambao wao hao sheria inawaruhusu kuwaua, na sababu kubwa ya kuruhusiwa kuwaua wanyama hao ni kwa sababu ya kwamba wana madhara na mwanadamu, ni kwa sababu hawana maslahi na mwanadamu, ni kwa sababu wako dhidi ya mwanadamu, lakini lau si hatari waliyokuwa nayo basi wana hadhi wanyama hao katika Uislamu, kama vile hadhi waliokuwa nayo wanadamu katika wanyama hao. Tunasoma riwaya ya kwanza kutoka kwa Mtume Muhammad, mwanadamu aliyekamilika, kiumbe ambaye hajawahi kumkosea Mungu katika maisha yake, Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa riwaya iliyopokelewa kwenye Sunan Tirmidhi na vitabu vinginevyo kutoka kwa Ummul Mu'minin Aisha Mnyama wa kwanza ni panya. Nadhania nyote mnatambua madhara ya panya. Panya ni mnyama ambaye hana haramu, anapoingia ndani ya nyumba, kila kitu ni halali kwake, vitabu kwake ni halali, nguo kwake ni halali, vyakula ulivyokuwa navyo ndani ya nyumba kwake vile vile ni halali. Lakini alfara hatosheki na hapo tu, hata chakula ulichokipika kwake vile vile ni halali. Lakini zaidi ya hapo, hata ukilala mguu wako na ngozi yako ujue pia ni halali yake. Yeye na panya hatosheki na hapo tu, hata pesa zako za noti ulizoziweka pia, zikikaa vizuri kwake ni halali, lakini hata silva zilizokuwepo nyumbani anaweza kuzihamisha akazipeleka kwenye shimo lake. Kwa hiyo ni mnyama mwenye kudhuru ni, ni mnyama mwenye mashambulizi na mwanadamu. Lakini mwisho katika wanyama wanaohamisha virusi vya maradhi virusi vya ugonjwa, ukiwemo ugonjwa wa tauni ni panya, na ndiyo sababu sayyiduna Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, taban, na sababu nyinginezo ambazo sisi hatuzijui akasema, panya hata akiwepo kwenye alkaaba lazima auawe, kwa sababu ni mnyama ambaye yataadda ala linsani, anauadui na mwanaadamu ni mnyama ambaye mwanadamu hawezi kusalimika salama salimin, na yeye huyu ni mnyama wa kwanza, alfaara khamsu fawasiq yuqtalna fi lharam. Kwa hiyo wa kwanza ni panya, wa pili ni alaqrab. Ni alaqrab, alaqrabu ni nge. Nadhania sote tunajua madhara ya nge, sote tunatambua vipi nge akikushambulia, sumu yake ilivyokuwa kali, na baadhi ya watu nge kwao ana madhara zaidi hata kuliko nyoka. Kwa hiyo nge ni katika mnyama ambaye hata ukiwa katika swala unaruhusiwa kukata swala na kumuua, au kumuua huko ndani ya swala yako, kama hutoweza kufanya vitendo ambavyo vitaifanya swala yako ibatilike. Kwa hiyo ni katika fawasik, ni katika wanyama wabaya. Mnyama watatu ni al-ghurab. Idhan alfaratu alfara, wal-aqrabu wal-ghurabu. Panya, nge na kunguru, ghurab. Nadhania nyote mnajua balaa la kunguru. Kunguru hapo nje, ukisahau kitoweo chote, anakuja kukiamisha, na kunguru anao uwezo wa kukuibia chakula chako, ukiangalia kando akakuchukulia chipsi zako, na kuku wako uliemnunua akaenda, akampeleka kwa mtu mwingine, akapanda kwenye mtu anataka kula kuku wote, akamwokea mtu mwingine, akala mtu mwingine. Kwa hivyo ni mnyama ambaye madhara yake nyote mnayajua na kuyatambua elghurab i ni mnyama mwizi, ndege mwizi. Lakini sio hivyo tu, ghurabu ni mwizi kunguru. Ana tabia ya uchafu, si mstaarabu, anaweza kunya popote, anaweza kujisaidia mahala popote. Inshallah, mnyezi mngu sote atatupa uwezo na atatupa taufiki ya kuitembelea nyumba ya mnyezi mngu Makka Almukarama, Ilahi amin. Tukienda Makka tutawaona hammamat e, njiwa, njiwa, njiwa. Njiwa manga wamejaa kule Makka lakini swadikni, hata siku moja njiwa wale hawawezi kuruka wakenda wakajisaidia Haram, wakenda wakajisaidia Masjidul Haram, hata siku moja njiwa. Na wakati mwingine wanaruka wakiwa genge, wakenda wakaizunguka Haram, wakawazibia watu wanaoswali pale ndani, lakini hakuna anayejisaidia anayekunya hata mmoja. Watakwenda kujisaidia huko katika maajabu, kama, kama walivyo njiwa manga walioko kwenye marqad na kwenye kaburi la Sayyidi wa Maulai Ali ibn Musa Ridha sallallahu, njiwa manga walioko Mashhad na walioko kwenye haram ya Alimama Ali ibn Musa Ridha hata siku moja hawezi kujisaidia kwenye, kwenye haram ya Alimam. Kwa hivyo moja ya sifa mbaya ya kunguru ni hana hadabu, popote anaweza kujisaidia, na kwenye mti, wakati wote anaweza kukuchitia uchafu, lakini ni mnyama ambaye anakula mizoga hachagui chakula, na kuna madhara mengi yanayohusiana na kunguru, na ndiyo maana kunakuwa na miradi mingi ya kuwaua kunguru na kuwapunguza kunguru katika mikoa yetu na katika sehemu zetu. Mnyama wa tano ni alhudaya au alhada. Alhada au hudaya, huyu ni mnyama katika aina za mwewe katika aina za kipanga, mkia wake unakuwa mrefu kidogo tofauti na mwewe na kipanga. Mnyama huyu anakula wadudu, anakula wadudu, anakula kuku <laughs> anakula panyabuku, yani vidudu vidudu vinavyoishi porini, panyabuku, mafunza funza haya yaliyoko porini, haya yote. Mnyama huyu anaitwa alhaja, anakula Warabu wanamuita, wanajina lao wenyewe wa wanamuita kunia ya yake anaitwa Abul Khattaf, anaitwa Abul Abul Khattaf. Kwa hiyo mtu akikuita Abul Khattaf huwa amekutukana, usikubali kuitwa Abul Khattaf. Yani Abul Khattaf yani ni alhadaa, ni huyu mnyama huyu, mwewe huyu kunguru, usiju hu, utamhitaji ambaye anafanana na fananana, na mwewe na aina hizo. Nadhani labda kama mtamwangalia kwenye kamusi ya Kiswahili mnaweza mkapata jina lake huyu mnyama huyu, ni katika wanyama ambao wanaruhusiwa kuwaua tukiwa katika haram. Mwingine ni alkalbu laqur, ni mbwa mwenye kichaa, mbwa anayeuma watu eh. mbwa akashakuwa na kichaa, yeye hajali, anaweza kuingia nyote akawagonga, kwa sababu amekuwa ni ni mbwa mwenye kichaa. Sasa ole wako nayo, sijuo kaitwa mbwa mwenye kichaa. Na mara nyingi mbwa mwenye kichaa ni mwanafunzi ambaye hajali, shekhe anaongea, ye amekaa, anamwangalia tu usoni aandiki chochote wala hatunzi kumbukumbu yeye, anaangalia yupo yupo tu. Mara nyingi huyu anakuwa ni kama vile alkalbu la aqur, kama vile mbwa mwenye kichaa. Kwa hivyo katika wanyama wanaoruhusiwa kuuawa ni huyu mbwa mwenye kuuma, na katika riwaya ya Alimamu Sadiq salawatullahi wa salamuhu alayhi wametajwa vile vile alafa. Kwa hiyo tuna alfaara, alaqrab, alghurab, al alhudaya, alkalbu alaqur, alafa, wasaba ni lusus, mwizi. Mwizi uko ndani ya haram, mwizi anakuibia mkamate mkono, unaruhusiwa kumshughulikia, usimwache. Kwa sababu yuko haram? La, kwa sababu yeye ni katika wanyama wenye kudhuru. Mwizi ni mnyama mwenye kudhuru, na hakuna kitu kibaya kama wizi, na hakuna sifa mbaya kama wizi. Na wizi maana yake ni nini? ni kutumia kitu cha mtu pasi na ridhaa yake. Kwa hiyo wewe unapochukua tasbihi ya msikitini pasi na ridhaa ya mwenye msikiti umeiba, huna hishma. Unapochukua turba za msikitini ukazila pasi na ruhusa ya mwenye turba umekula haramu, kwa hiyo huna hishma. Kwa hiyo mwizi unapokuwa haramu unaruhusiwa kumshambulia. Kwa nini? Kwa sababu hana hishma, na vile vile uh, viroboto, chawa na kunguni habari na kwenye mitandao kwamba sehemu za Australia kila mwaka kunakuwa na moto mkali. Wataalamu wamekwenda kugundua, wametafuta kwa miaka mingi moto huu unasababishwa na nini. Baadhi ya wataalamu kutoka vyuo vikuu wakafanya research, wakagundua kwamba moto ule unawashwa, ni mnyama ni ndege anayeitwa alhadaa au hudaya. Mnyama yule kipindi cha wakati vidudu huwa vinapotea vinakuwa chini ya ardhi na vinajificha. Sasa mnyama yule kwenye mkia wake uliokuwa mrefu, anapolia kiutikisa, unatoka moto. Sasa mnyama yule anafanyaje? Anawasha moto, na kwa kuwa ni kipindi cha ukame, majani yanakuwa makavu, akashawasha moto, moto unawaka, vidudu vinaruka, yeye anakula vidudu. Anawasha hapa moto, anawasha pale moto. Hili wameligundua juzi kwamba mnyama huyu Alhadaa ndiye anayesababisha moto mkubwa katika mapori ya Australia. Wameandika research zao kwenye mitandao, utapata hizi research na kwenye magazeti. Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amekushazungumza zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita kwamba mnyama huyu ni adui na auawe katika haram, lakini wataalamu wamekuja kugundua juzi na jana, kuonyesha vipi tulivyokuwa na kazi kubwa na Bwana mtume vipya alivyokuwa mtu mzito ambaye hatujamuelewa Qur'ani yake na maneno yake. Walhamdulillah rabbil alamin wa wa sallallahu wa sallama wa sallama ala sayyidina Muhammadin wa ahli wa baitihi at-tayyibin at-tahirin. Niendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Alikuwa uh, shekh hemed jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania, katika mawaidha ya Kiislamu akizungumzia uh, ibada ya hija. Uh, karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <tune> Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Magazeti mengi ya leo yamejikita zaidi kwenye matokeo ya mitihani ya kidato cha sita yaliyotangazwa na wizara ya elimu, ambapo shule za serikali zimetamba na kushika nafasi nyingi kati ya kumi bora. Shule za serikali za tisha form 6, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele gazeti la Majira ambalo limeandika wanafunzi mchepuo wa PCB wamewagalagaza au wamegalagaza kila kona, ufaulu umeongezeka kiduchu. E, keme bos ya mkoani Kagera ya wakinara. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno matokeo kidato cha sita, shule mbili za kata za angusha vigogo, zote ziko kijijini, wasichana bado hawashikiki, waliong'ara kitaifa waanika siri ya ufaulu. Habari hii ya matokeo ya mitihani ya kitaifa ya kidato cha sita pia imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele gazeti la Mwananchi kwa kichwa cha maneno, serikali ya ng'ara ufaulu yaingiza shule saba kati ya kumi bora, Tabora Boys yarudi kivingine, masomo ya sayansi, wasichana Mazinde juu, moto wa kuotea mbali Habari nyingine iliyopewa mazingatio katika magazeti ya leo ya Tanzania ni ile ya matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan akikemea uh, ubakaji uliokithiri nchini humo. Ubakaji wa mshtua wa Samia atoa agizo, kinasema kichwa cha habari hiyo katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Agusa wauguzi wanavyochangia vifo vya wajawazito, ampa maelezo waziri umi vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasema sababu za vigogo TPA kufyekwa CCM, katiba isitekwe na wanasiasa na mbivu mbichi, ubunge wa Mdee na wenzake. Hii leo gazeti la Habari Leo limetanguliza mbele habari ya kemeo la Rais Samia dhidi ya ubakaji: Samia akemea ubakaji na ndoa za utotoni, kinasema kichwa cha habari hiyo kinachoambatana na picha ya rais wa Tanzania akimpatia zawadi mmoja wa wazazi waliojifungua katika uh, jengo jipya la huduma ya afya uh, ya mama na watoto la hospitali ya CCBRT jijini Dar es Salama. sabini na mbili walivyonaswa operesheni ya Loliondo wamo wa Kenya. Rais Samia abaini mabinti waliobakwa wanaugua fistula, na makamu mkuu wa shule asimamishwa kazi kwa tuhuma za kufanya mapenzi na mwanafunzi wake. E, ni baadhi tu ya habari zinazoonekana toleo la leo la gazeti la Nipashe. Nchini Kenya, tutupie jicho gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika kwamba rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta atawaacha wananchi katika hali mbaya kuliko wakati alipochukua madaraka ya nchi. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno bei Uhuru kuacha Wanjiku ICU. Baadhi ya habari za Taifa Leo zina vichwa vya maneno Raila Ruto waendelea kupondana vijana wavamia na kuteka bunge la kaunti ya Homa Bay, mauaji ya wanafunzi mkumu kuchunguzwa, na waipa sasa yataka Sonko kuwa naiba. Gazeti la Standard limemulika zaidi mivutano inayoendelea baina ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto katika kipindi hiki cha kinyang'anyiro cha kuwania urais. Kichwa cha habari hiyo kinahoji nani atakomesha uhasama unaoendelea kati ya Uhuru na Ruto. Habari nyingine ya gazeti la Standard ni ile ya matamshi ya mgombea urais kwa tiketi ya muungano wa azimio la umoja Raila Odinga ambaye amemhusisha mpinzani wake mkuu katika uchaguzi huo, yani William Ruto, na kashfa ya mahindi. Gazeti hilo pia lina habari yenye kichwa cha maneno je, manifesto ya wajak inawawapa vijana lifti tu? Ni kuhusu kampeni za mgombea urais wa Roots Party Profesa George Wagakioya, ambaye manifesto yake inahalalisha bangi na kuangazia ufugaji nyoka na uuzaji wa nyama ya mbwa. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeweka mbele picha ya Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo akiwa pamoja na vijana mjini Kampala ambapo amewahamasisha vijana kuhusu umoja wa Afrika na kutengeneza ajira. Habari uh, ya Uganda kulazimisha somo la Kiswahili kama lugha rasmi nchini humo pia inaonekana katika toleo la gazeti la Daily Monitor. Limeandika kwamba Uganda imepasisha azimio la jumuiya ya Afrika Mashariki la kukifanya Kiswahili kuwa lugha rasmi ya umoja huo sambamba na Kiingereza. Baraza la mawaziri la Uganda Jumatatu iliyopita lilikubali utekelezaji wa agizo lililotolewa wakati wa mkutano wa 21 wa kilele wa EAC jijini Dar es Salaam Februari mwaka 2021. Gazeti hilo limeandika kwamba serikali ya Rais Museveni imependekeza ufundishaji wa lazima wa lugha ya Kiswahili katika shule za msingi na sekondari nchini Uganda. Hatua hiyo, wanasema wataalamu, huenda ikahitimisha mzaha wa zamani kwamba Kiswahili kilizaliwa Zanzibar, kilikulia Tanzania Bara, kiliugulia Kenya, kikafia Uganda na kuzikwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia, leo katika historia leo ni jumatano tarehe sita vilhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe sita julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili katika siku kama hii ya leo uh, miaka mia moja sitini na nane iliyopita alifariki dunia George Simon Ohm mwana hisabati na mwana fizikia Ujerumani akiwa na umri wa miaka sitini na saba. Simon Ohm alizaliwa mwaka 1789 na kuanza a kuvutiwa na somo la fizikia, na alifanikiwa kuvumbua kanuni katika uwanja wa umeme. Kutokana na utafiti mkubwa aliofanya katika uwanja huo, alizipa kanuni hizo jina lake, yani Ohm Laws. Tarehe 6 Julai miaka 58 iliyopita nchi ya kiafrika ya Malawi ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kabla ya Malawi kupata uhuru, ilikuwa ikijulikana kwa jina la Nyasaland. Mwaka 1859 makundi ya mishonari kutoka Scotland wakiwa pamoja na mvumbuzi David Livingstone waliwasili Nyasaland na kufuatiwa na Uingereza. Uingereza iliunga mkono uvamizi wa Ujerumani na Ureno huko Nyasaland na hatimaye mwaka 1891 nchi hiyo ikawekwa chini ya mamlaka yake. Kwa utaratibu huo, Nyasaland ambayo ni Malawi ya leo ikawa miongoni mwa makoloni ya Uingereza katika eneo la mashariki mwa Afrika. Katika siku kama ya leo, miaka 47 iliyopita, visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raia wengi wa visiwa vya Komoro walianza kuingia katika dini ya Uislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo, baada ya wafanya biashara wa Kiislamu kuwasili huko Komoro katika karne ya 12 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita mamia ya mahujaji wa Iran na wengine kutoka nchi mbalimbali waliokuwa wameenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu al Kaba mjini Mamaka na wakiwa katika hali ya kutekeleza ibada ya kujitenga na washirikina, waliuawa washahidi na askari wa utawala wa Saudi Arabia. Ni vyema kukumbusha kwamba mahujaji wa Iran kwa miaka yote huwa wanatekeleza ibada hiyo kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu na Quran, ambapo mbali na kuwasisitizia Waislamu kuungana hutangaza kujitenga na maadui wa Uislamu, hususan Marekani na utawala haramu wa Israeli. Na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita aliaga dunia Sayyid Jawad Khamenei baba wa Ayatollah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Alizaliwa katika mji wa Khamene karibu na Tabrizi huko Azerbaijani Mashariki, na akakwea haraka ngazi za elimu na kutambulika kuwa mtaalamu wa fikhe akiwa katika rika la ujana. Sayid Jawad Khamenei alifanya safari katika maeneo matakatifu na akachagua mji mtakatifu wa Mashhad kuwa makazi yake ya kudumu. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jopo la Umoja wa Mataifa nchini Libya limetangaza habari ya kugundua makaburi ya umati ambayo yana hayajafanyiwa ya uchunguzi, huku likitaka Tripoli ifanye upekuzi zaidi na kuyachunguza makaburi yaliyogunduliwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema iko tayari kuipatia nchi ya Mali tajriba na uzoefu wake katika nyuga za sayansi, teknolojia na utafiti. Waziri wa ulinzi wa Rusia amesema kwamba nchi za magharibi zinaendelea kutuma silaha nchini Ukraine kwa kisingizio cha kurefusha vita, na hadi sasa zimepeleka zaidi ya tani elfu ishirini na nane za silaha nchini Ukraine. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA, imesema kwamba kwa uchache watoto mia mbili wamepoteza maisha nchini Somalia kutokana na utapiamlo. Ripoti ya OCHA imeeleza kwamba huku nchi hiyo ya pembe ya Afrika ikishuhudia mgogoro mkubwa zaidi wa uhaba wa chakula kwa mara ya kwanza tokea mwaka 2017. Utapia mlo umeua watoto 200 wa kisomali tangu mwezi Januari mwaka huu wa 2022. Na, na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amelituhumu kundi la waasi linalojiita jeshi la ukombozi wa Oromo, OLA kuwa limefanya mauaji mapya halaiki katika eneo la Oromia magharibi mwa nchi hiyo. Abiy Ahmed amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, na kufafanua kwamba wakazi wa zoni ya Kelem Wollega jimboni Oromia wameuawa kwa umati. tutalifuatilia kundi hilo la kigaidi mpaka mwisho na kulisambaratisha, amesisitiza waziri mkuu wa Ethiopia na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 1995 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga ya matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.