Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahirahmanirahim, assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai tumai ubukheri wa afya na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni jumanne ya Julai tano mwafaka na tarehe tano Dhulhija Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Muhammad Dumila na atakuwa anazungumzia masuala ya hija, ni katika mfululizo wa vipindi vya mausimu Alhaj. Kadhalika tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia harafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha uplasi tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema wazayuni hata hawawezi kuota kuishambulia nchi hii. Kamanda wa waasi wa M23 Jenerali Makenga arejea Kongo kuongoza mapigano. Familia ya mwanahabari Shirin yakosoa ripoti ya Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Marekani. Mali yakaribisha kuondolewa vikwazo dhidi yake pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kuwa wazayuni hawawezi hata kuota kuishambulia jamhuri ya Kiislamu. Ali Bagheri Kani amesema katika mahojiano yake na televisheni ya Al Masira ya Yemen, alipoulizwa kuhusu vitisho vinavyotolewa na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba wazayuni hawawezi hata kuota ndoto ya kutekeleza mashambulizi dhidi ya Iran, na hata ikatokea wakaota ndoto ya kuishambulia Iran, basi wafahamu vyema kwamba hawataamka kutoka kwenye ndoto hiyo. Mkakati wa kuidhihirisha Iran kuwa ni tishio umekuwa ukifuatiliwa na watawala wa Kizayuni, huku utawala huo ukiwa na malengo kadhaa kama kuitenga Iran, kuvuruga mahusiano yake ya kikanda na kimataifa, na kujaribu kuanzisha miungano ya kuzidisha mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Stratejia ya kuibua hofu na vitisho katika fikra za Wayahudi wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na katika maeneo mbalimbali duniani zikiwemo nchi za Mashariki ya Kati na kwa wananchi wa Marekani, ndio msingi mkuu wa kuendeleza sera za utawala haramu wa Israel. Viongozi wa utawala huo ghasibu, katika mwongo mmoja wa karibuni, waliitisha Iran mara kadhaa na kutekeleza ugaidi wa kiserikali mkabala wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwengineko, kamanda mkuu wa kundi la waasi la M23 Jenerali Sultani Makenga amerudi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akitokea nchi jirani ambayo haijajulikana. Habari hiyo imethibitishwa na msemaji wa kundi hilo Meja Willi Ngoma ambaye amesema kwamba tangu arudi DRC Jenerali Sultani Makenga amekuwa akitembelea wapiganaji wake katika sehemu mbalimbali, ikiwemo katika mji wa Bunagana ambao sasa unadhibitiwa na waasi wa M23. Makenga mwenye umri wa miaka 50 anasemekana kujua vizuri nguvu na uwezo wa jeshi la DRC na eneo zima la Kivu Kaskazini. Mwaka 2013, waasi wa M23 walifanya mazungumzo na serikali ya Kongo ambayo hadi sasa hayajatekelezwa, na wanaendelea kudai kutekelezwa kwa mkataba huo wa Nairobi ikiwa ni pamoja na kuwajumlisha katika jeshi la taifa, kukomesha mapigano ya makundi mengine ya waasi, ukandamizaji wa haki za kiraia, kuwepo utawala bora na ujenzi wa sehemu za mashariki mwa nchi hiyo. Kundi la M23 linadai kwamba waasi wa Democratic Forces for the Liberation of Rwanda, FDLR wanaotumiwa kufanya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 katika nchi jirani ya Rwanda wanashirikiana na jeshi la Congo na wamepewa vyoo vya juu ndani ya jeshi hilo, madai ambayo DRC inayakanusha. Jenerali Sultan Makenga anatoka katika kabila la Watutsi. Alipigana vita vilivyoongozwa na Rwanda Patriotic Front RPF, vilivyomwezesha rais Paul Kagame kuingia madarakani mwaka 1994 Makenga pia alishiriki katika vita vilivyomwondoa madarakani aliyekuwa rais wa muda mrefu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Mobutu Sese Seko na kumweka madara, madarakani Loro Kabila. Katika hatua nyingine, serikali ya mpito ya Mali imeeleza kufurahishwa kwake na hatua ya kuondolewa vikwazo ilivyosema vilikuwa haramu na visivyo vya kibinadamu ilivyowekewa mwezi Januari mwaka huu na nchi za magharibi mwa Afrika baada ya mapinduzi mara mbili dhidi ya serikali zilizokuwa madarakani. Mali, ambayo kwa muda wa mwongo mmoja sasa inapambana na uhujuma na mashambulizi ya makundi ya kigaidi na vikwazo vya kiuchumi, imedhoofika pakubwa kiuchumi. Serikali ya mpito ya Mali imeeleza kufurahishwa na kukurubishwa pamoja mitazamo ya nchi za magharibi mwa Afrika na kusema hatua hiyo imeandaa mazingira ya kuondolewa vikwazo ilivyowekewa na jumuia ya serikali ya mpito ya Mali imetoa taarifa ikiwashukuru na kuwapongeza wananchi kwa kusimama kidete dhidi ya vikwazo haramu na visivyo vya kibinadam vilivyowekewa nchi hiyo na jumuia ya wakuu wa nchi za jumuia ya kiuchumi ya magharibi mwaafrika. Juzi Jumapili walitangaza kuiondolea Mali vikwazo vya kibiashara na kifedha ilivyowekewa nchi hiyo mwezi Januari mwaka huu. Jumuiya ya ECOWAS ilichukua uamuzi wa kuiwekea Mali vikwazo vikali vya kiuchumi na kidiplomasia kuanzia Januari tisa mwaka huu baada ya mapinduzi yaliyojiri nchini humo mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili ishirini na moja yaani katika muda wa chini ya mwaka mmoja, na baada ya baraza la uongozi la kijeshi wa nchi hiyo kutaka kusalia madarakani kwa miaka kadhaa, hatua iliyopingwa na jumuiya hiyo. Taarifa hii ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, wafanyabiashara wanaooka mikate nchini Ivory Coast sasa wameanza kutumia unga wa muhogo unaozalishwa nchini humo kutengeneza mikate, kufuatia kupanda kwa bei ya ngano kulikosababishwa na vita vya Ukraine. Kodiva hailimi zao la ngano badala yake, imekuwa ikinunua mamilioni ya tani ya bidhaa hiyo kila mwaka, hususan kutoka Ufaransa, kwa ajili ya kutengeneza mkate aina ya baguette ambao unapendwa mno katika nchi hiyo koloni la zamani la Ufaransa. Kupanda kwa bei ya ngano kumezidisha wasiwasi kuhusu athari zitakazoipata nchi hiyo yenye jamii ya watu milioni ishirini na tano ambako mshahara wa kiwango cha wastani ni chini ya faranga za Ivory Coast laki mbili na hamsini elfu sawa na dola mia nne za Marekani kwa mwezi. Nchi mbili za Ukraine na Russia ni wazalishaji wakubwa wa ngano ambapo kusitishwa kilimo cha zao hilo kutokana na vita baina ya nchi hizo mbili kumesababisha kupanda kwa bei ya nafaka hiyo duniani. Kufuatia kupanda kwa bei ya ngano duniani, mamlaka husika nchini Ivory Coast pia imeainisha bei za mkate aina ya bugey kuwa kati ya faranga 150 hadi 200 kulingana na uzito. Wamiliki wa maduka ya kuokea mikate taratibu, wameanza kuacha kutumia unga wa ngano na badala yake wamejielekeza katika unga wa mhogo wakisaidiwa na serikali. Mhogo ambao unajulikana nchini Ivory Coast kwa jina la manioc, ni zao la pili kwa ukubwa linalolimwa nchini humo baada ya magimbi nchi hiyo kwa mwaka huzalisha tani milioni 6.4 za mihogo. Na watu wa familia ya Shirin Abu Akle, mwandishi habari Mpalestina mbaye aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa utawala wa kizoni wa Israel akiripoti matukio yaliyokuwa yakijiri katika mji wajenin, wa Jenin wamekosoa vikali ripoti iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni Marekani kuhusu mauaji hayo. Wizara ya mashauri ya kigeni Marekani imetangaza matokeo ya uchunguzi kuhusu risasi iliyomuua mwandishi huyo wa habari aliyekuwa akifanyia kazi televisheni ya Al Jazeera ya Qatar na kudai kuwa kutokana na kuvunjika kwa risasi hiyo, haiwezekani kutoa tathmini sahihi kuhusu mauaji hayo. Wizara ya mashauri ya kigeni Marekani huku ikitegemea ripoti ya timu ya uchunguzi imetangaza kuwa upo uwezekano kwamba risasi iliyomuua Shireen Abu Akleh ni kati ya silaha za wanajeshi wa Israel. Hata hivyo, imesema kuwa hakuna kiashiria kinachoonyesha kuwa wanajeshi wa Israel walimfyatulia risasi kwa makusudi mwandishi huyo wa habari wa Palestina. Mtandao wa habari wa Shababa leo umeripoti kuwa Tony Abu Akle, kaka yake Ashirin Abu Akle Akle, amesisitiza kwamba matokeo yaliyotangazwa na wizara ya mashauri ya kigeni Marekani kimsingi hayakubaliki. Tony Abu Akle ameongeza kuwa na hapa na nukuu, swala hili liko wazi kikamilifu kwamba wanajeshi wa utawala wa kizoni wa Israel katika tukio hilo la mauaji walimfyatulia risasi 16 mwandishi huyo wa habari wa kipalestina, na moja ndio iliyomua na nyingine ilimjeruhi ripota mwingine wa kipalestina, mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, viongozi wa Palestina wameituhumu serikali ya Marekani kuwa imefanya kila iwezalo kukiingia kifua utawala ghasibu wa israel katika jina hiyo shireen abu akle aliyekuwa na umri wa miaka 51 ripoti wa televisheni ya al jazira yenye makao yake nchini qatar aliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa utawala haramu wa israel tarehe 11 mwezi mei mwaka huu wakati akiripoti uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika msikiti wa al aqsa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, kujiondoa kwa baraza la kijeshi la Sudan katika mchakato wa mazungumzo na makundi ya kisiasa. Kamanda mkuu wa jeshi la Sudan ametangaza kujiondoa kwa baraza la kijeshi la nchi hiyo katika mazungumzo ya moja kwa moja na makundi ya kisiasa. Abdul Fatah al Burhan, amiri jeshi mkuu wa jeshi la Sudan, amesema lengo la uamuzi huo ni kutoa fursa kwa makundi ya kisiasa kuketi kwenye meza mazungumzo na kuunda serikali ambayo itakamilisha majukumu ya kipindi cha mpito kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Vilevile, ameyataka makundi ya kisiasa na ya kiraia kujiunga na mazungumzo haraka iwezekanavyo ili kukabiliana au kukubaliana juu ya serikali ya kiraia na kuiondoa nchi katika mgogoro uliopo. Kauli hiyo ya Al Burhan ndilo takwa ambalo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji nchini Sudan wamekuwa wakilipigania, wakati jeshi wao wakitaka jeshi liondoke madarakani na kuruhusu nchi hiyo iongozwe na raia. Shinikizo ambalo limekuwa likitolewa pia na jamii ya kimataifa. Japokuwa katika taarifa yake hakufafanua kuhusu nafasi ya kisiasa vitakavyokuwa nayo vikosi vya ulinzi katika mustakabali, kiongozi huyo wa kijeshi ameatolea mwito makundi ya Kisudan kuanzisha mara moja mazungumzo ya maana yatakayorejesha nchi hiyo kwenye njia ya mpito ya kidemokrasia. Hata hivyo makundi ya wanaharakati yanasema yanashaka kuhusu ukweli wa kauli hiyo iliyotolewa na jenerali huyo wa jeshi. Katika miezi ya hivi karibuni, Sudan imekuwa ikikabiliwa na maandamano na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi. Waandamanaji hao wanataka jeshi liondoke madarakani, kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia na kutatua matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo. Hata hivyo, jeshi linalotawala Sudan limekuwa likipuuza matakwa ya wananchi na kuendelea kushikilia madaraka. Hali hiyo ilizidisha maandamano ya wananchi kiasi kwamba Jumatatu iliyopita maelfu ya raia wa Sudan waliendelea kufanya mgomo wa kuketi katika mitaa ya Khartoum na maeneo jirani kwa siku ya tano mfululizo, wakitaka kuanzishwa kwa utawala wa kiraia. Harakati hizo za wananchi wa Sudan zimekabiliwa na mkono wa chuma. Jeshi la Sudan lilikabiliana na waandamanaji kwa kutumia silaha na mabomu ya kutoa machozi na makumi ya waandamanaji waliuawa na wengine kujeruhiwa. Akizungumzia matukio ya sasa nchini Sudan, msemaji wa umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema kama navyonukuu, Umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kuhusu mienendo ya jeshi la Sudan ya kuendelea kutumia nguvu na mabavu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji na unasisitiza ulazima wa kukomeshwa vurugu, mwisho wa kunukuu. Kutokana na kuendelea hali hiyo ya ukosefu wa maelewano, mazungumzo ya moja kwa moja ya yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na ujumbe wa IGAD kwa ajili ya kuunga mkono mabadiliko ya kidemokrasia ya Sudan yalisitishwa. Waandamanaji waliokuwa wamebeba bendera za Sudan na picha za wahanga waliotoa nara za kutoa au walitoa nara za kutaka serikali ya kiraia na ya kidemokrasia kuondolewa madarakani serikali ya kijeshi na kutendewa haki waathirika wa hujuma na mashambulizi ya jeshi. Pamoja na hayo, inaonekana kuwa mgogoro, machafuko vyote hivyo vitaendelea kushuhudiwa nchini Sudan na hali yumkini itakuwa mbaya zaidi iwapo wanajeshi hawatakubali kuachia madaraka ya nchi kivitendo na si katika maneno matupu. Sambamba na hayo, Sudan inasumbuliwa na machafuko ya maeneo mengine ya ndani kama huko Darfur na mvutano wa mpaka kati ya nchi hiyo na Ethiopia. Matatizo ya muda mrefu wa kiuchumi bado yanaitafuna Sudan, huku umaskini, ughali wa maisha na ukosefu wa ajira vikiendelea kushadidi siku baada ya siku. Ukweli ni kwamba Sudan, kama zilivyo baadhi ya nchi za kiafrika na za kiarabu, imetumbukia katika mikono ya madikteta, swala ambalo halikubaliwi hata na wananchi wanaodai demokrasia, haki na uadilifu. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Abdullah figo akiwa Kigoma, Tanzania, hana mengi, anatoa mkoa tu hapa, ameandika asalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh, kama alivyofanya pia Abdullah uh, Abdillahi a, pia yuko Kigoma, anatujulia hali. Asante sana Idris bin Ali mali ya Mungu huyu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Teheran, asante sana kwa kutufuatilia. Anatushukuru pia Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Aha, ujumbe wa Idris mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Aha, naona nishousoma, naandika salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam anasema baada ya salam, utawala wa Marekani ndio hutumia ugaidi kufanikisha dhulma zao na kuhatarisha amani duniani. Inatusikitisha UN kwa kimya kujigamba ni baraza la usalama. Usalama gani tulio nayo duniani? Anahoji hapo Sherali akiwa da Tanzania. Asante sana pia Kalekela Omar Mahmud ukiwa hapo hapo da Anasema baada ya salamu, marekani si taifa la kuaminika hata kidogo. Watu wanaoungana na marekani kwa asilimia moja, ni watu wasio na hofu ya Mwenyezi Mungu. Maoni yake Kalekela Omar Mahmoud huyo akiwa da labbay, labbay, labbay, labbayka, yaliyotumika katika kuitwa nyumba hii takatifu moja katika majina ya Alkaaba ni Ummulquraa. Baadhi ya muarikhin wazungumza wasema kwamba hii ni ardhi ilipozungukwa na maji yote, ilipoanza kutatuka ardhi ya kwanza iliyodhihiri ikatoka juu ikawakavu ni pale mahali ambapo kwamba pamejengwa ile inayoitwa Alkaba. Kuanzia pale ndipo ilitandikwa ardhi, dauhul ardhi, na ndio utakuta hata katika baadhi ya dua ukisoma katika mafatihi ljinani, kuna dua inayosema allahumma dahiya alkaba, e Mola ambaye kwamba umeitandika ile alkaba mwanzo, kisha ardhi nyingine yote ikaja ikatoka pale ikatanda fi dhalika sawa, imewekwa nyumba ya Mwenyezi Mungu katikati ya ardhi, kwa sababu kutoka pale ndipo palipotandikwa ardhi ilipoanzia, na ile faradhi iwe itakuwa ni sawa kwa walioko mashriki na walioko magharibi. Kwa hivyo, moja katika majina ya alkaaba ni ummu lqura, mama wa vitongoji vyote, mama wa ardhi yote. Kisha alkabatu sharif yaitwa albaladu lamin. Al watini wazaituni waturi sinin. Wa hadhalbaladi lamin ni mji ambao kwamba una amani. Ile Alkaba kuwa iko pale, kuna ukamilifu wa amani na utulivu unaowazunguka viumbe wote wanaoishi mahali pale, yani ndani ya haram huruhusiwi kumtaharakisha, kumuudhi, kumtia dhiki kiumbe yoyote awe ni mwanadamu awe ni hayawani. Mbali na hivyo, hata ule mti unaomea katika haramu ni makosa kukata, kuupotezea hayati. Hili ni moja ikiwa ni mambo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameyajalia uhusu ule mji kiasi kwamba kila anayeingia katika mji kama ule yuko katika amani, na akawafanya wale wanaokwenda mahali pale husahau kama wao ni wageni, wakajiona kama ni wenyeji, kwa ile rehma na ina ile amani inaoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala. Jambo lingine ambalo kwamba Mwenyezi Mungu ameliweka mahali kama pale ni salamatu liktisadi walmawadi, uchumi neema zinavyowateremkia matunda kutoka kila upande vitu, yani wako katika hali nzuri. Mbali na amani, pia katika masala ya iktisadi, katika masala ya kiuchumi hali yao huwa ni nzuri na huwa ina kwa barka za ile ya alqaba iliyokuwa iko pale. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yujba ilayhi thamaratu kulli sheyin rizkan min ladunna warzuk ahlahu min athamarat. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amepakundua mahali kama pale kwa barka na utukufu wa ile Baitullahi lharamu iliyoko pale, kisha pakajaliwa kuwa watu wote wakifika mahali pale wanakuwa wako katika hali moja, wote wako sawa, yani mgeni na mwenyeji kwenye haram, wote wako katika hali moja sawaan nilakifu fihi walbad, ni sawasawa yule ambaye kwamba alakifu ni almuqimu bihi, yule anayekaa Maka walbadi ni aladhi yahiju ilaihi min ghairi ahli, na yule ambaye kwamba ameingia katika mji wa Maka lakini yeye si mwenyeji wa Maka, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala amewafanya wote wako katika hali moja, wako katika usawa. Jambo lingine ni kwamba wale wenye kuitumikia ile Maka na wale wenye kuitegemea ile Maka kuiendesha, yatakiwa wawe ni watu ambao kwamba ni wacha Mungu, wa makanu auliyaahu in auliyauhu illa lmuttakun mawalii wenye kuisimamia alkabatu sharif yafaa wawe ni watu wacha Mungu, wawe ni watu ambao kwamba wataka haki na uadilifu. Kisha Mungu akaijalia nyumba hii vile vile ikawa ni awalu baitin wudhia linnas, ndiyo nyumba ya mwanzo iliyowekwa kwa watu inna awala baitin udialinasi laladhi bibakka mubarakan, nayo imebarikiwa. Kisha ni hudan lilalamin, ni uongofu kwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameijalia ile ile Maka na ile Alkaba kuwa ni chombo ambacho kwamba chawapa watu uongofu. Kuna riwaya ambayo kwamba imepokewa ikitoka kwa Alimamu Jafaru Sadik alayhi salam asema, la yazalu ddinu qaiman ma qamat lkaba, haitaata dini kusimama na kuendelea kuwepo mwida alkaba ipo. Hallahalla fi baiti rabbikum la takhluhu ma baqitum fa innahu in turika lam tunadharu, fanyeni bidii hallahalla na nyumba ya mwenyezi mungu Musiiwate peke yake mkaiwata tupu, muwe mwaisimamia mwatufu mwida muko hai mumebakia. Mukiiwata basi, hakuna mwenye kuangalia tena. Mukiiwata Alkaba ndio mumejiata nyinyi. Haya yote ni majina ambayo kwamba Alkaba yamepata majina kama haya, kwa sababu ya sharaf na utukufu uliomo katika alkaaba kama hii. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akaifanya hii ni alkabatu sharif, ndiyo kibla cha waislamu wote. Yani mwislamu kuswali kwake, kutufu kwake ni lazima aihitajia alkabatu sharif. Mpaka ukifa ni lazima katika kaburi uelekezwe kibla, ukitinda kitindo chako ni lazima kielekee kibla. Kwa hivyo utakuta kwamba katika moyo wa mwenye iman, katika moyo wa mwislamu, nyumba ya Mwenyezi Mungu hii inayoitwa alkabatu sharif, bila ya shaka ni nyumba takatifu, ni nyumba yenye mazia makubwa mbele yake. Na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiupenda sana mji wa Maka na akiipenda sana alkaba, mpaka siku alipokuwa iwotolewa ana maneno yake aliyasema, wallahi innaka la khairu ardhi llah wa ahabu lardhi ila llahi aza wajalla walaula laula anni ukhrijtu minka ma kharajtu. Na apa kwa Mwenyezi Mungu, ardhi hii ya Makka ndiyo bora ya ardhi na ndiyo ardhi inayopendwa sana na Mwenyezi Mungu, na lau mimi sikutolewa na hawa watu walioko hapa vile ninavyoipenda, basi nisingelitoka. Kwa hivyo utakuta kuwa kitu kinachoitwa alkabatu lsharif ni kitu ambacho kina mazia makubwa sana, kina utukufu mkubwa sana, kimebeba mambo mengi. Ile ardhi ya Maka na ile Alkaaba imepafanya mahali pale pawe ni tofauti na mahali pengine, na anayebahatika kwenda kuingia mahali kama pale huwa amebahatika, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amempa fursatu dhahabia lazima aitumie vizuri. Lau wewe utapata nafasi uwe ni mmoja katika wenye kwenda kuizuru, walilahi ala la lnasi hiju lbait man istataa ilaihi sabila waman kafara fa inna llaha ghaniyun ani lalamin, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafaradhisha watu katika maisha yao ya duniani mara moja katika umri wako, zikikukamilikia sharti ni lazima wende ukaizuru Alkaba ni lazima wende ukafanye haji kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sasa haji kama hii ni utakiwa kwenda kuifanya, ni lazima iwe waijua na waielewa vizuri, ili iweze kukupa mazao na matunda. Umeingia katika kiwanda kitukufu Umeingia katika nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu, uweze kuishi katika nyumba ile kwa kipindi kile ambacho kwamba utaishi, na wewe ukiwa una wai waelewa wafanya nini, umezungukwa na watu aina gani, waelekea mwelekeo gani? Kwa hivyo yote haya utayapata na utayaona uzito wake na umuhimu wake, baada ya kuelewa ile sharafu na ule utukufu wa Alkaba, kitu ambacho kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekijalia ni kibla kwa Waislamu wote. Mwaka wa pili hijiria, Madina, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa yuwaswali katika Masjidu Lqiblataini, akazunguka kwa amri ya Mwenyezi Mungu, akiiwata Baiti Lmaqdis, akielekea Baitillahi Lharam. Kwa hivyo ndugu yangu, elewa na ufahamu kwamba ni hatari kubwa sana, ikiwa Mwenyezi Mungu amekupa uwezo wa kwenda kufanya haji na wewe ukachelewesha chelewesha usende mpaka ukafa, basi kuna hadithi inayosema, fali yamut yahudian au nasrania, kufa Yahudi au Mnaswara. Angalia uzito wa haji. Kuna riwaya inayosema mwenye kuwata kuhiji maksudi kwa jauri tu ni kama ameingia katika kufri, ametoka katika Uislamu. Wewe una uwezo wa kuhiji, sharti zimekukamilikia, ukakataa kwenda kuhiji kwa ujauri wako tu na kutojali, umeingia katika hali ya hatari. Mwenye kuwata kuhiji maksudi, kuna hatari ya kuwa aweza kupoteza imani yake. Lakini hija yenyewe yatakikana iwe ni hija iliyojengeka katika misingi ya kielimu na kufahamu mambo yanavyofaa kufanywa na hivitakuwa imesimama juu ya kukunufaisha katika nyanja zote zinazohitajika: upande wa kiroho, upande wa kitabia, upande wa kiakhlaqi, upande wa kisiasa, upande wa iktisadi, upande wa kukukurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Isiwe kuwa tu wewe utakuwa umekwenda umerudi, kama ile riwaya inayopokewa kutoka kwa Ibnu Abbas asema akhiru zaman, wale wenye nguvu na mapesa wa falume watakwenda kuhiji, lengo lao ni kama kwenda mandhar kwenda kustarehe tu. Na watu wa katikati akhiru zaman, kuna baadhi yao watakwenda kuhiji, lengo lao ni biashara tu. Na mafukara na maskini watakuwa waenda wakihiji Lengo lao ni riaa na kusikiwa na kuwaambia watu kwamba na wao wamehiji. Kwa hivyo mtu asiwe atakuwa katika viwango hivi, awe mtu atakwenda kuhiji kurbatan ila llahi taala, na ile hija yake iwe itakuwa ni safari ya kumpeleka na kumkurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mpaka hapa tutakoma. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akitupa taufiki, tutaendelea baadaye. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mbalimbali ya dunia. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza ujenzi wa awamu ya pili ya kituo cha nyuklia cha Bushehr kwa lengo la kuongeza uzalishaji wa nishati ya nyuklia nchini. Operesheni ya ujenzi wa tanuri nyuklia la Busher ilianza hivi karibuni katika sherehe iliyohudhuriwa na mkuu wa shirika la atomiki la Iran Mohammad Islami na pia mkuu wa mkoa wa Busher Ahmad Mohammad Zade. Akizungumza katika uzinduzi huo, Bwana Islami alisema kwa kuzingatia sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na irada ya serikali ya awamu ya 13 na hasa Rais Ibrahim Raisi, tumejitahidi kuondoa vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo vipya vya nyuklia vya kuzalisha umeme vya Bushari mbili na tatu. Halikadhalika, mkuu wa shirika la atomiki la Iran anasema wamefanya uchunguzi kuhusu vizingiti vyote katika ujenzi wa vituo hivyo viwili vipya vya nyuklia na sasa vimeweza kuondolewa. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inasisitiza kuwa kinyume na madai ya maadui, miradi yake yote ya nyuklia inafanyika kwa malengo ya amani, hasa ya kuzalisha nishati ya nyuklia ambayo ni muhimu sana kwa maendeleo ya nchi. Akizungumza katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia ambayo huadhimishwa Aprili 6, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran alizindua uh, mafanikio katika uga wa miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani na kueleza furaha yake kutokana na mafanikio ya wa vijana wasomi wa Irani e, katika uga wa nuklia na halikadhalika, aliongeza kuwa mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kutegemea uwezo wa wanasayansi na watafiti wa ndani ya nchi. Katika maonyesho hayo, shirika la nishati ya atomiki la Irani lilizindua mpango wa kistratejia wa kuzalisha megawati elfu kumi za umeme wa nuklia kwa kutumia vituo vya nishati ya nuklia vilivyoundwa kikamilifu ndani ya nchi. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imefanya majaribio yaliyofana ya kombora la Zuljana la kubeba satelaiti, ambapo hili ni kombora la pili la utafiti kurushwa katika anga za mbali. Akizungumza na waandishi habari, msemaji wa kitengo cha anga za mbali katika wizara ya ulinzi ya Iran amesema kombora hilo limerushwa katika anga za mbali kwa mafanikio wiki hii. Ameongeza kuwa kombora au roketi ya satelaiti ya Zuljanah imeweza kurushwa katika awamu tatu na imeweza kufikia malengo yaliyokusudiwa ya utafiti. Kombora la kwanza la Zuljanah la kubeba satelaiti lilirushwa kwa mara ya kwanza katika anga za mbali mapema mwaka 2021 kwa mafanikio. Akizungumza wakati huo, baada ya kurushwa katika anga za mbali, roketi hiyo ya kwanza ya Zuljanah Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Bakhiri alisema roketi ya kubeba satelaiti ya Zuljana ilirushwa kwa mafanikio katika awamu tatu na kufikia au kufika katika eneo maalum katika anga za mbali, na katika hatua itakayofuata itabeba satelaiti hadi katika anga za mbali. Alisema Iran imeweza kupata mafanikio mazuri katika sekta ya uga wa makombora au maroketi ya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Halkadhalika amesema mafanikio hayo yamepatikana kutokana na ushirikiano wa karibu baina ya majeshi ya Iran na vyuo vikuu pamoja na mashirika ambayo msingi wake ni elimu au knowledge based. Katika miaka ya hivi karibuni Iran imefanikiwa kutuma satelaiti kadhaa katika anga za mbali kwa mafanikio. Aprili mwaka jana, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC lilifanikiwa kutuma katika anga za mbali satelaiti ya kwanza ya Iran ijulikanayo kama Nur katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Aidha, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurusha satelaiti hizo katika anga za mbali. Halikadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti zilizotumwa huko anga za mbali. Kwa msingi huo, Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti na hivyo imejiunga na nchi chache sana duniani zenye uwezo kama huo. Kasi ya kutengeneza aina mpya ya dawa za kuua vimelea au bakteria ni ndogo mno, kiasi kwamba haitoshelezi kukabiliana na ongezeko la usugu wa dawa hizo zijulikanazo pia kama viuaji sumu. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, iliyotolewa karibuni Geneva, Uswisi, inanukuu ripoti ya mwaka 2021 inayosema uendelezaji wa aina mpya ya viwaji sumu sambamba na majaribio ya dawa mpya vimedorora kiasi kwamba havikidhi mahitaji ya dunia. Tangu mwaka 2017, ni aina 12 tu za dawa za kuua vimelea au viwaji sumu ndiyo zimeidhinishwa ambapo kumi kati ya hizo zinafanana na mfumo ulioko wa dawa sugu kuwa vijumbe maradhi au AMR. Kuna pango kati ya ugunduzi wa tiba na za viwaji sumu na zaidi ya yote ubunifu wa matibabu amesema Dr. Hanan Balkhi, naibu mkurugenzi mkuu wa WHO anayehusika na AMR. Amesema hali hiyo inazusha changamoto kubwa katika kukabiliana na mlipuko wa, wa magonjwa unaohitaji viwaji sumu na hivyo kumweka kila mkazi wa dunia katika hatari ya maambukizi ya vimelea ikiwemo magonjwa ya kawaida kabisa. Kwa mujibu wa uchambuzi wa WHO mwaka, wa mwaka 2021 kulikuwepo na aina mpya 27 za dawa Uh, za viwaje sumu uh, kwa ajili ya majaribio ikiwa ni pungufu ikilinganishwa na 31 mwaka 2017. WHO inataja vikwazo vya kuibuka dawa mpya kuwa ni pamoja na mlolongo mrefu wa uthibitishaji wa dawa, gharama kubwa za utengenezaji na fursa finyu ya dawa kuidhinishwa. Inachukua kati ya miaka kumi hadi kumi na mitano kwa dawa aina ya viwaji sumu kuingia kwenye hatua za awali hadi kufikishwa kwenye majaribio, imesema taarifa ya WHO. Hata hivyo, WHO imetoa wito kwa serikali na sekta binafsi kuwekeza katika tafiti na uendelezaji wa dawa, hasa zile zinazoweza kuwa na athari chanya kwenye maeneo yenye rasilimali ndogo, ambako huko ndiko kuna usugu zaidi wa dawa hizo. Na serikali ya Kenya imeanzisha mpango maalum unaolenga kuwapa watoto milioni sita kote katika nchi hiyo dawa za kuangamiza minyoo. Mradi huo kitaifa wa kitaifa unadhamiriwa kunufaisha watoto wenye umri kati ya miaka miwili na kumi na minne katika kaunti zote 48 nchini humo. Kaunti ya Busia inaongoza huku jumla ya watoto laki 97 elfu wenye umri wa chini ya miaka kumi na minne wakitazamiwa patiwa dawa hizo. Mradi huo wa kuangamiza minyoo shuleni utatoa matibabu katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi na aina mbili za maambukizi yanayosababishwa na na minyoo kupitia mchanga. Maambukizi hayo ni miongoni mwa maradhi yaliyotelekezwa na yanayoathiri afya ya watoto na elimu yao. Mradi wa kuangamiza minyoo shuleni nchini Kenya umekuwa ukisambaza dawa za kuangamiza minyoo kwa watoto shuleni kupitia awamu tisa za matibabu kufikia sasa. Akizungumza hivi karibuni katika hafla ya kuadhimisha miaka kumi ya mradi huo, waziri msaidizi katika wizara ya afya ya Kenya Daktari Rashid Aman alisema watoto wote wenye wa umri wa chini ya miaka kumi na minne watapatiwa dawa za minyoo na waalimu shuleni bila kujali hadhi yao. Hafla hiyo iliyofanyika katika shule ya msingi ya Mundika Boys kaunti ya Busia iliandaliwa na Wizara ya afya na ile ya elimu pamoja na shirika la Evidence Action. Busia ni kituo cha utafiti maarufu uliofahamisha miradi ya kimataifa na ya humu nchini kuhusu manufaa ya kuwapa dawa za minyoo watoto waliohitimu umri wa kwenda shule. Minyoo wanaopatikana kwenye utumbo ni tatizo kuu la afya ya umma nchini Kenya. Watoto zaidi ya milioni sita wanakabiliwa na tishio la maambukizi kila mwaka. Maambukizi ya minyoo husababisha utapiamlo licha ya kupata lishe bora Amesema waziri Y Amani akizungumza kwa niaba ya katibu wa wizara ya elimu, bwana Andrew Lukalia. Alisema matibabu yanayoendeshwa shuleni yanawalinda mabilioni ya watoto wa Kenya dhidi ya minyoo na kuwapa manufaa tele kiafya. Afisa huyo alisema lishe bora kwa watoto inatoa msingi kwa watoto kujifunza kustawi na kukua kama watu wazima wenye afya kote duniani. Watoto karibu uh, milioni mia tisa wanakabiliwa na tishio la kuambukizwa minyoo wanaosambazwa kupitia mchanga almaarufu helminths au STH, huku wengi wakiwa hatarini kuambukizwa uh, pia ugonjwa unaojulikana kama schistosomiasis. Nam, wapenzi wa usikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. katika historia leo ni jumanne tarehe tano dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe tano julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tarehe kumi na nne tir katika kalenda ya iran imepewa jina la siku ya kalamu kwa hakika kalamu huhifadhi elimu maarifa na mlinzi wa fikra za wanazuoni na wanafikra na hivyo kuwa kiunganishi cha kifikra na daraja la mawasiliano baina ya watu wa zamani na wa leo. Aidha, hata mawasiliano baina ya mbingu na ardhi yamepatikana kupitia kalamu. Hivyo basi, kalamu ni mtunza siri wa mwanadamu na hazina ya elimu na mkusanyaji wa tajiriba za karne nyingi, na kama tunaona katika Qur'an Mwenyezi Mungu ameapa kwa kalamu kwa kusema Nun, naapa kwa kalamu na yale wayaandikayo. Basi hilo linatokana na umuhimu wa jambo hili, kwani kiapo mara nyingi hufanywa kwa jambo au kitu ambacho kina thamani na chenye kuheshimiwa mno. Siku kama ya leo miaka 211 iliyopita nchi ya Venezuela ilijitangazia uhuru wake, na kwa sababu hiyo tarehe 5 Julai hutambuliwa kama siku ya kitaifa nchini humo. Tangu mwanzoni mwa karne ya 16 miladia na kwa kipindi cha karne tatu, Venezuela ilikuwa chini ya ukoloni wa Uhispania. Katika kipindi cha ukoloni huo, raia wa nchi hiyo walipatwa na matatizo mengi kiasi kwamba makumi ya maelfu ya wahindi wekundu ambao ni raia asili wa taifa hilo waliuawa na mahala pao kuchukuliwa na Wahispania. Mwanzoni mwa karne ya 19 miladia, mapambano ya wananchi yalianza chini ya uongozi wa Francisco Miranda na kuzaa matunda katika siku kama ya leo mwaka 1811. miaka 189 iliyopita alifariki dunia Nesfori Nipsi, mvumbuzi wa kamera. Nipsi alifanikiwa kusajili kwa mara ya kwanza uvumbuzi huo mnamo mwaka 1826 baada ya kufanya majaribio kadhaa ya kielimu katika uwanja huo. na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita mwananchi wa Algeria walipata uhuru dhidi ya wavamizi wa Ufaransa baada ya mapambano makali na ya muda mrefu na wavamizi hao. Ufaransa ilikalia kwa mabavu Algeria kwa kutegemea jeshi lake kubwa mnamo mwaka 1830. Kwa kipindi cha miaka 130 ya kukoloniwa taifa hilo, raia wa Algeria waliasisi harakati kadhaa za kupigania uhuru zilizokuwa zikiongozwa na Amir Abdulqadir al-Jazairi ambazo hata hivyo zilikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa jeshi la Ufaransa. Hata hivyo, harakati hizo zilishika kasi zaidi na kuzaa matunda baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kisha kujipatia uhuru wake miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.