Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa msimu wa hija. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Huko Afrika Mashariki ni saa tano na nusu mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Baada ya mashinikizo ya umma Sudan, Jenerali al Burhani asema jeshi litajiondoa katika serikali. <muchas> Russia yasisitiza kuwa mashambulio ya anga ya Israel dhidi ya Siria hayakubaliki hata kidogo. <muchas> WHO yatangaza kuwa mripuko wa nne wa ebola katika jimbo la Ikweta, DRC umetokomezwa. Na watu sita wa uawa na 36 wajeruhiwa katika ufyatuaji risasi kwenye hafla ya siku ya uhuru huko Marekani. Sasa ni habari kamili. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdul Fatah Al Burhan, ametangaza kuwa jeshi halitashiriki kwenye mazungumzo ya kisiasa na badala yake litatoa nafasi ya kuundwa kwa serikali ya kiraia. Kauli hiyo ya Al Burhan ndilo takwa ambalo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji nchini Sudan wamekuwa wakilipigania wakitaka jeshi liondoke madarakani na kuruhusu nchi hiyo iongozwe na raia, shinikizo ambalo limekuwa likitolewa pia na jamii ya kimataifa. Jenerali Al Burhani amesema jeshi halitashiriki tena kwenye mazungumzo ya kisiasa yanayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na IGAD, na badala yake litatoa nafasi kwa vyama vya siasa na wanaharakati kuunda serikali ya kiraia. Taarifa ya kiongozi huyo wa kijeshi iliyotolewa jana Jumatatu inafuatia wiki ya maandamano makubwa ya kupigania demokrasia katika mji mkuu Khartum, yaliyoandamana na umwagaji wa damu ya wananchi wanaoshinikiza kuhitimishwa utawala wa kijeshi. Kamati ya madaktari wa Sudan imeripoti kuwa watu wasiopungua wa tisa wameuawa hivi karibuni na wengine 629 wamejeruhiwa katika ukandamizaji uliofanywa na vyombo vya dola dhidi ya waandamanaji. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan ulikuwa umeahidi kufanyika uchaguzi mwezi Julai mwaka 2023 lakini waandamanaji wameonekana kutoamini ahadi hiyo. Aidha, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ameahidi kuwa baraza la uongozi linalojumuisha wanajeshi na raia litavunjwa baada ya kuundwa serikali mpya. Japokuwa katika taarifa yake hakufafanua kuhusu nafasi ya kisiasa vitakayokuwa nayo vikosi vya ulinzi katika mustakbali. Kiongozi huyo wa kijeshi ameatolea mwito makundi ya Kisudan kuanzisha mara moja mazungumzo ya maana yatakayoirejesha nchi kwenye njia ya mpito ya kidemokrasia. Hata hivyo, makundi ya wanaharakati amesema yana shaka kuhusu ukweli wa kauli hiyo iliyotolewa na jenerali huyo wa jeshi. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imelaani vikali shambulio la anga lililofanywa hivi karibuni na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Siria siku ya Jumamosi. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni zilishambulia kitongoji cha Hamidia kusini mwa mkoa wa Tartus. Raia wawili walijeruhiwa katika shambulio hilo. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Russia imelaani shambulio hilo dhidi ya siria na kueleza bayana kuwa kwa vyovyote vile hali kubaliki. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imefafanua kuwa mashambulio yanayofanya Israel katika ardhi ya Siria yanakiuka haki ya kujitawala nchi hiyo na kukiuka misingi mikuu ya sheria za kimataifa, na ikatilia mkazo kusitishwa uvamizi huo unaofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Siria. Utawala haramu wa kizayuni umekuwa ukizishambulia kila mara ngome za jeshi la Siria na miundo msingi ya nchi hiyo kwa lengo la kutoa msukumo na uungaji mkono kwa magaidi wanaopigana na serikali halali ya Damascus. Mgogoro wa Siria ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa hujuma na mashambulio makubwa ya makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na Saudi Arabia, Marekani na waitifaki wao kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu za kijeshi wa eneo kwa manufaa ya utawala haramu wa Israel. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa mripuko wa ibola uliotangazwa tarehe 23 mwezi Aprili mwaka huu huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Ikweta, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umetokomezwa. Taarifa iliyotolewa na WHO katika miji ya Kinshasa jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo na Brazzaville, jamhuri ya Kongo, imesema mlipuko huo ulikuwa ni watatu kwa jimbo la Ikweta tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane na wa kumi na nne kwa nchi hiyo ya ukanda wa maziwa makuu barani Afrika. Shirika la afya duniani limesema mafanikio ya kutokomeza ugonjwa huo yametokana na uzoefu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika kudhibiti ebola, timu za kitaifa za kushughulikia dharura sambamba na usaidizi kutoka shirika hilo, bila kusahau wadau, na hatua za haraka zilivyochukuliwa mara baada ya kutangazwa kwa mlipuko huo tarehe 23 mwezi Aprili mwaka huu. Jumla ya wagonjwa wanne waliothibitishwa ndio waliofariki dunia pamoja na mtu mmoja aliyeshukiwa kuwa na ugonjwa huo, idadi ambayo WHO imesema ni ndogo ikilinganishwa na milipuko ya awali, mathalan wa kuanzia mwezi Juni hadi Novemba 2020 ambapo kulikuwa na wagonjwa mia moja na thalathini na kati ya hao hamsini na tano walifariki dunia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kwa kujeni kutoka hapa redio Teheran. Mtu mwenye bunduki aliyekuwa amejificha juu ya paa la jengo amezifyatulia risasi familia za watu waliokuwa wakipeperusha bendera na watoto waliokuwa wakiendesha baiskeli wakati wa gwaridi la matembezi ya siku ya uhuru karibu na mji wa Chicago nchini Marekani na kuwa watu wasiopungua 6 na kuwa jeruhi wengine 36. Shambulio hilo lililotokea kwenye kitongoji cha bustani ya Highland chenye wakazi wapatao elfu thelathini ya pata kilomita thelathini kaskazini ya Chicago limezusha hofu na taharuki kubwa na kuwaacha mamia ya wa washiriki wa gwaridi na matembezi hayo wakiwemo wazazi waliobeba watoto wao kwenye visusu vya magurudumu wakikimbia kutoka eneo la tukio ili kunusuru maisha yao. Saa kadhaa baadaye, mamlaka za mji huo zilitangaza kuwa zimemkamata na kumuweka kizuizini mtu anayedhaniwa kuhusika na shambulio hilo la umwagaji damu. Msemaji wa kikosi kazi cha kupambana na uhalifu mkubwa katika kaunti ya eneo la ziwa Christopher Covelli amesema mshambuliaji huyo ni kijana wa miaka ishirini na mbili aitwaye Robert E Crimo watatu. Amewaeleza waandishi wa habari kuwa muuaji huyo alitumia bunduki yenye uwezo mkubwa kushambulia kutokea juu ya jengo ambako ilikuwa vigumu kuweza kumwona. Amelielezea tukio hilo kuwa ni la ufyatuaji risasi kiholela uliofanywa kwa makusudi kamili na katika siku iliyosababisha majonzi makubwa Shambulio hilo la jana linajiri wakati serikali ya Marekani inajaribu kufikiria njia za kudhibiti matukio ya ukatili wa kutumia bunduki kufuatia mlolongo wa mauaji ya ufyatuaji risasi yaliyoshuhudiwa hivi karibuni nchini humo likiwemo la mauaji ya halaiki katika skuli moja ya msingi jimboni Texas lililopelekea kuuawa watoto wadogo 19. Polisi imesema hadi sasa haijabaini shambulio hilo la jana lilichochewa na kitu gani na serikali ya Angola imesema marais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda watakutana kesho Jumatano kwa mazungumzo ya kutafuta suluhu baina yao yatakayofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Luanda, kwa upatanishi wa Rais Joao Lourenco. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya Rais Lourenco, kiongozi huyo ambaye ni mpatanishi aliyoteuliwa na viongozi wa nchi za ukanda wa maziwa makuu ataongoza kikao cha pande tatu kitakachoshirikisha marais wa nchi hizo mbili. Kikao cha Luanda kitafanyika wakati nchi yenye utajiri mkubwa wa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa katika jitihada za kuyadhibiti makumi ya makundi ya wabeba silaha katika eneo la mashariki ya nchi, mengi yao yakiwa ni urithi wa vita vya mara mbili vilivyojiri katika ukanda huu wa maziwa makuu ndani ya kipindi cha takriban robo karne iliyopita. Moto mkubwa wa vita na mapigano yaliyoibuka hivi karibuni yamefufua upya uhasama na uadui kati ya serikali za Rwanda na DRC baada ya Kinshasa kuilaumu Kigali ina kuwa inawasaidia na kuwaunga mkono waasi wa kundi la M 23. Rwanda imekuwa ikikanusha mara kwa mara tuhuma hizo, huku nchi hizo mbili jirani zikituhumiana pia kushambuliana katika mpaka wao wa pamoja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatau sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno: silaha ya mukawama dhamana pekee ya kupata maslahi ya Lebanon katika medani ya gesi ya Karish. Jumamosi iliyopita harakati ya Hizbullah ya Lebanon ilirusha ndege tatu zisizo na rubani katika anga ya eneo lenye utajiri wa gesi la Karish. Eneo hili lina futi za ujazo trilioni 23, za gesi na utawala wa kizayuni wa Israel unataka kulidhibiti na kuwa muuzaji wa gesi badala ya mtumiaji tu wa nishati hiyo na kulitumia kama nyenzo ya kisiasa na kiuchumi katika fremu ya sera zake za kupenda kujitanua utawala huo ghasibu unatumia haja kubwa ya nchi za Magharibi, hasa Ulaya kwa nishati ya gesi, hususan baada ya kutokea vita vya Ukraine ambavyo vimepelekea kupungua kwa mauzo ya gesi ya Rusia kama fursa ya kufikia malengo yake, na kwa njia hii unataka kuzivutia upande wake nchi hizo za Magharibi katika kadhia hiyo. Katika mkondo huo hivi karibuni, Israel ilifunga mkataba na kampuni ya Kiingereza na Kigiriki ya kuchimba gesi katika eneo la baharini la Karish, lakini imechukua dhamana ya kulinda usalama wa eneo hilo. Hata hivyo, baadhi ya vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa jukumu hilo limekabidhiwa kwa Marekani na kwamba meli mbili za kivita za Marekani zimewekwa katika eneo hilo linalozozaniwa. Iwapo habari hii itakuwa ya kweli itazidisha umuhimu wa kitendo cha harakati ya Hizbullah ya kutuma ndege tatu zisizo na rubani za upelelezi kwenye eneo hilo na kinaonyesha kwamba Hizbullah haitaacha kutekeleza wajibu wake katika uwanja huu kwa hali yoyote ile, kabla ya uvamizi na uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika medani ya gesi ya Karish na maeneo mengine yenye mgogoro yenye ukubwa wa karibu kilomita za mraba elfu moja na mia nne. Wapinzani wa ndani na nje wa Hizbullah daima walikuwa wakisisitiza kwamba hakuna haja ya kuwepo silaha za Hizbullah na kwamba harakati hiyo lazima ipokonywe silaha. Hata hivyo, visingizio hivyo vya wapinzani wa Hizbullah sasa vimesambaratika na kukosa mashiko, na umuhimu wa kuendelea kulindwa silaha na zana za kivita za harakati hiyo ya mukawama umeonekana vyema zaidi kwa wananchi, serikali ya Lebanon na hata mbele ya wapinzani na washindani wa Hizbullah wa. Licha ya tofauti za kimaoni zinazoshuhudiwa ndani ya Lebanon, lakini tunaweza kusema kwamba Walebanoni wengi wanakubaliana kuwa kama zilivyo nchi nyingine, wanaweza kufaidika na rasilimali na akiba yao ya nishati ili kuondokana na umasikini uliokithiri na migogoro ya kiuchumi. Si hayo tu, bali hata wale waliokuwa wametegemea na kuamini upatanishi wa Marekani katika kadhia hiyo wameshuhudia kwa macho yao wenyewe jinsi Washington kama ilivyo kawaida yake, ilivyoupendelea utawala wa kizayuni wa Israel, na hata baadhi ya ripoti zinasema imeamua kutuma manuari mbili za kivita kusimamia kazi ya Israel ya kuchimba gesi katika eneo hilo linalogombaniwa. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kuweza kutukutanisha tena kwenye halakati hizi ambazo tunazungumzia mambo ya hija. Ni amnu kulli khaifin dakhalaha, katika khasais na mambo specially ya mji wa Maka ambao na hivi tukizungumza, tuko katika kipindi cha kutekeleza ibada ya hija, ibada ambayo ni moja katika mihimili muhimu ya Uislamu na mahujaji wanapoelekea kwenye kutekeleza ibada ya hija, ibada hiyo haiwezi kumalizika wala haiwezi kukamilika kama hawajaingia katika mji wa mtakatifu wa Maka. Sasa kuna khasaisi nyingi zinazohusiana na mji wa Maka, moja ni hii ambayo tumeisoma ndani ya Qurani Tukufu, Ali Imran 97 ya kwamba ndani ya masjidul haram, ndani ya sehemu takatifu iliyoko Makka, kuna aya za Mwenyezi Mungu zilizokuwa wazi. Katika aya hizo ni makamu Ibrahimu. Tumegusia kwamba ndugu zetu mahujaji wanapokwenda kutekeleza ibada ya hija, baada ya kuihirimia ibada ya hija na ambao mara nyingi hija, aina ya hija tunayoitekeleza sisi na watu wengi ni haju tamattu, ni hija ya tamattu, hija ya starehe, hija ya mutaa, yani hija ambayo inatenganisha kati ya umra na hajul islam. Kwa hivyo, baada ya kufanya amali zikiwemo kuhirimia ibada ya hija kwenye sehemu zinazoitwa sehemu maalum ambazo ndiyo sehemu za kuhirimia hija mawaqit, tunapomaliza kuhirimia moja kwa moja tukiwa tumevaa ihram na baada ya kupiga talbia mpaka tunapoyaona majengo ya Makka, tunaingia al-Kaaba, tunaingia Masjidul Haram. Tunapofika, ibada ya kwanza ni kufanya tawafu. Tukishafanya tawafu ambayo ni kuizunguka al-Kaaba mara saba, ukishamaliza, tumesema moja ya jambo wanalolifanya kabla ya kuendelea ni kuswali rakaa mbili mahala panapoitwa Makamu Ibrahim, ambapo mahala hapa pamehafidhiwa historia ya jiwe alilokanyaga Nabii Ibrahim wakati anainyanyua na kuijenga al-Kaaba, yeye na mwanawe Ismail alayhi assalam. Mungu akataka aache kumbukumbu alipokanyaga Ibrahim miguu miwili ile ikatengeneza athari, ikaacha kumbukumbu kumbu katika jiwe alhamdulillah. Miguu miwili hii hadi hivi tukizungumza, bado ipo imehafidhiwa, na kama mtaangalia alkaaba mtaiona alkaaba kwenye picha, kando na kijidude kidogo kimetengenezwa kama kamsikiti hivi au kama ka, katomu hivi, kasehemu kale ndio kuna nyayo za miguu miwili ya mtume Mwenyezi Mungu Ibrahim alayhi wa ala nabina wa imatina afdalu salati wa salam. Sasa Mungu anaposema kwamba kuna aya nyingi fihi ayatun bayinatun maqamu Ibrahim, katika hizo ayati ni hapo mahala panapoitwa maqamu Ibrahim, ambapo hapo baada ya kufanya tawafu, alhaji ana swali rakaa mbili akashamaliza, na kwenda kunywa maji ya Zamzam, akimaliza na kwenda kufanya ibada ya kusai kati ya Swafa na Marwa. Akimaliza hapo sasa, anapunguza nywele zake, anavua ihramu yake. Hapo sasa, vitu vyote ni halali kwake, isipokuwa vile vitu ambavyo ni haramu kufanywa katika haramu, kama vile kukata mti kama vile ku, kuua ndege au wanyama walioko katika katika haram. Na ndiyo maana hija hii imeitwa hajju tamattu, hija ya starehe. ala kuli hal, ninapopataka mimi katika khasais za Makka, neno la Mungu, wa man dakhalahu kana amina, na yoyote mwenye kuingia yoyote mwenye kuingia al-Kaaba yoyote mwenye kuingia sehemu takatifu ile, kana amina, anakuwa amesalimika. Hilo tumelizungumza ndani ya Qur'an, nilikuwa nalikumbushia. Tukirudi katika riwayat zilizopokewa kutoka kwa mtume Muhammad pamoja na ahlul bait salawatullahi wasalamu alayhim ajmain, riwaya zinatuambia ikiwemo riwaya iliyonakiliwa kwenye kitabu kinachoitwa Aljafariyat. Yoyote mwenye kuua, mwenye kufanya mauaji au mwenye kufanya makosa yoyote yanayostahiki kuuawa, yanayostahiki kuwaziriwa, yanayostahiki kusimamishiwa hadi, alafu akakimbilia haramu, ile mipaka iliyowekwa na, alhamdulillah, katika neema kubwa za Mwenyezi Mungu ambazo maadui wa Uislamu wameshindwa kuzibadilisha ni alama za haram, mipaka ya haram. Na tutambue ya kwamba riwayati zinatuambia mipaka hii wa kwanza aliyeiweka ni nabiyullahi Adam alayhi wa ala nabiyina wa imatina afdalu salatu wa salam oh. Mungu mwenyewe akataka jambo hili libakie, mitume wote waliokuja baadaye akiwemo Ibrahim ilikuwa ni kuhuisha mipaka ya haram, na mpaka leo mipaka hii ipo. Sasa yoyote mwenye kuingia ndani ya mipaka ile, faqad amina, huyo amesalimika. Ni marufuku kwenda kumfunga kamba ukamkokota muda wako, iko ndani ya haram. Marufuku kwenda kumkamata, marufuku kwenda kumshika, marufuku kumlinda, marufuku kumpelekea chakula, marufuku kumpelekea maji, marufuku kumuuzia kitu, marufuku kumkaribisha nyumbani kwako Marufuku na yeye kumkaribisha mtu haram. Hizi ni khasais, yaani kwa ibara nyingine zinafanana fanana, haram inafanana fanana na ubalozi. Ubalozi ukiwa katika nchi miongoni mwa nchi yoyote uko chini ya ulinzi wa Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo ubalozini ni mahala pa amani. Kwa hiyo hata mpinzani akikimbilia ubalozini serikali haiwezi kwenda kumkamata, sababu yuko katika haram, inafanana na haram ya Makka kwamba yoyote anayefanya makosa akikimbilia haramu anaachwa, huruhusiwi kumkamata mpaka atakapotoka katika katika haramu. Na nimesema zaidi ya mara moja kwamba ni moja ya miza iliyopo ndani ya dini ya Uislamu, kwamba Uislamu haukuzungumzia jambo la amani na jambo la salamu na jambo la istikrar kutulia Uislamu umezungumzia, umeweka sehemu maalumu ukazitangaza hizo ni sehemu za amani. Na virozo na maajabu, Mungu akaweka mkutano maalumu ambao mkutano huo kila mwaka Waislamu wote duniani wanakutana. Malengo ya mkutano huo, moja ya darasa ni darasa za mshikamano, ni darasa za umoja na darasa za kuenzi maelewano na amani kati ya wanadamu. yoyote mwenye kuingia haram ya Makka anakuwa katika amani. Albaita ana amil haram hivi, amekusudia albait alkaaba au amekusudia haram kwa ibada nyingine nzuri? Insha allah, Mwenyezi Mungu sote atupe nguvu na taufiki ya kuweza kuitembelea na kuizuru nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ilahi amin. Tunapozungumzia Makka utukufu wake, yani tunapozungumzia haramu ya Makka, labda kuweka wazi zaidi, tunazungumzia vitu vitatu. Tunazungumzia kwanza alkaaba. Hii alkaaba iko katikati, iko senta. Alkaaba imezungukwa ni kitu kinaitwa masjidu lharam, ambao ni msikiti uko wazi juu, haujaezekwa na hivi ndivyo asli ya miskiti na ndivyo walivyokuwa hata msikiti wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam Madina. Kwa hiyo Masjidul Haram mbakia, alhamdulillah. Masjidul al Kufa, Masjid ya amiri almuminina al Ali alayhi salam nao vile vile umebakia, na masjidu sahla vile vile vilevile haijawezekwa. Hivi ndivyo asli ya miskiti. Sasa kwanza tuna alkaaba. Alafu Al-Kaaba sasa kando kando yake iko Masjidul Haram. Alafu sasa Masjidul Haram nje yake sasa ndio iko haram. Ndio iko sehemu yote ambayo ni haram. Sasa Masjidul Haram al Al-Kaaba viwili hivi viko katika sehemu inaitwa haram ambayo ni sehemu kubwa, sio sehemu, sio sehemu ndogo. Kwa hivyo tunapozungumzia haram ni kwamba tunazungumzia vitu vitatu hivyo. Kwanza haram yenyewe, maeneo hilo takatifu na msikiti pamoja na al Kaaba sasa anakusudia nini? Ni nyumba au ni haram? Qal man dakhala al harama min nasi mustajiran bihi fa huwa aminun min sakhati llah. Yoyote mwenye kukimbilia haramu, sehemu takatifu na watu, akitaka hifadha na watu, amesalimika na hasira za Mungu. wa man dakhalahu min alwahshi, na mwenye kuingia haram katika wanyama wa tairi na ndege, kana aminan min an yuhaja an au yuudha, amesalimika na kushambuliwa au na kuudhiwa Alipoulizwa Alimami Sadik kuhusu njiwa aliyeingizwa haram akiwa yuko hai, tunamfanyaje? Imamu akasema haguswi, haudhiwi, hafanyiwi lolote. Kwa nini? Kwa sababu Mungu amesema, man dakhalahu kana amina, mwenye kuingia haram yupo katika amani. Hadithi ya mwisho ni kuhusiana inapokewa na Muhammad bin Muslim, anamuuliza al Alimamu Sadiq alayhi salam kuhusiana na kurungu, eh, kuhusiana na kurungu, kuhusiana na eh, dhobyu, ni katika, tunamwita kurungu ni katika aina za hawa vidigidigi, ni aina swala, eh, swala, asanti, swala, lugha nzuri nyepesi. Dakhala al-haram, ameingia haram. Nini hukumu yake? Imamu akasema, la yu'khadhu yu wala yumassu inna Allah ta'ala yaqul man dakhalahu kana amina. Kwa ufupi, ni kwamba tuko kuzungumza khasais, mambo ambayo ni special kwa ajili ya mji wa Makka na moja katika mambo muhimu na mazito ni kuonyesha mji wa Makka kwamba ni mahala pa amani. Hata mnyama akiingia katika haram ya Makka, mnyama huyo yu yuko katika amani, haruhusiwi kufanywa lolote. Ukilijua hili ndio utajua falsafa ya dini ya Uislamu kuitwa dinu lislam, dini ya amani, dini ambayo haina vita, dini ambayo haina mivutano. walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu wa sallama ala Wapenzi am... wa sikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa msimu wa Hija ambayo yameletwa kwenu na Shekh Hamid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na si kipindi maalum cha Hija kama tulivyokutatangulia kukuta kukutangazieni. Karibuni sasa kutegea sikio dondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <tune> Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu wa Jumaane ya tarehe 5 Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti hayo. Nipashe limeandika Samia siridhishwi hali bandarini, siasa zimejaa. Raia Mwema limevutiwa na habari hiyo hiyo Kilichomng'oa bosi bandarini hiki hapa. Wananchi nalo pia limeichangamkia habari hiyo likiandika, bandarini bado hakujatulia, Samia amtumbua mkurugenzi mkuu mwingine, asomewa shtaka kitandani, akerwa kasi ndogo, aagiza sheria za ubia manunuzi zipitiwe. La Jiji limeandika tusiwazungushe wawekezaji, Samia ataka usimamizi madhubuti bandari da. amtumbu Amtumbua kigogo afanya uteuzi papo hapo. Jamvi la Habari limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani ndani ya mwaka mmoja SGR da Mwanza, Samia asema si kazi rahisi. Gazeti la kila Jumanne la Jamhuri limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno mapya yaibuka mkuu wa gereza ni yule anayetuhumiwa kwa mauaji ya mfungwa Liwale, adaiwa kupelekewa kitanda cha futi tano kwa sita alalie. Askari magereza walalamika kulazimishwa kumpigia saluti wakati ni mahabusu. Zanzibar Leo limeandika Dakta Mwinyi kachapeni kazi, ahimiza ushirikiano, akemea mivutano. Nalo The Citizen limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari shujaa aliyesahauliwa. Kichwa hicho cha habari kimebeba picha ya mwanamme aliyekifua wazi akiwa amevaa kikoi cha kaniki, ameshikilia gongo na kubeba mfuko wa makorokoro. Ni mwenye Juma Othman Upindo, ambaye kwa mujibu wa gazeti hilo, mwaka 1984 aliacha kazi yake ya utumishi wa umma serikalini ili kujiunga na harakati za kupigania siasa za vyama vingi ilipokuwa ni hatari kufanya hivyo, lakini sasa amezeeka na ili aweze kuishi anaokota na kukusanya chupa za plastiki katika jiji la Dar es Salaam, huku jamii ikiwa imesahau mchango wake muhimu aliotoa katika kurejesha tena demokrasia ya vyama vingi Tanzania. Mbali na vichwa vikuu vya habari, Mwananchi lina habari nyingine yenye anwani shaka makubwa ya maridhiano yanakuja Tanzania. Leo limeandika miili ya watu sita wa familia moja yazikwa pamoja, hayo yakiwa ni ya Tanzania nchini Kenya. Naanza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayotoa tafsiri ya kichwa kikuu cha habari cha toleo hilo; ni ya helikopta ya kampeni za uchaguzi iliyoko angani huku ikipungiwa mikono na wananchi wapa juu. Njaa ikiuma raia chini, wanasiasa wanatumia mabilioni, huku Wakenya wengi wakikosa chakula, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kufafanua kuwa huku wananchi wengi wakielemewa na gharama ya juu ya maisha, wanasiasa wanatumia mabilioni kufanya kampeni kila pembe ya nchi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Raila akiri kuzidiwa na mizozo ya uwaniaji Azimio eneo la Kisii na mwaure kuwalipa mapasta. Gazeti la Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, uchaguzi, mpambano wa wataalamu wa IT. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linatupasha kuwa wagombea wakuu wa urais, Raila Odinga na William Ruto wanawekeza kwa wataalamu wa teknolojia ya mawasiliano IT, kwa ajili ya kulinda kura zao. Kichwa kingine cha habari chenye kutoa mvuto wa aina yake kinasomeka, nilikufanya uwe rais, Ruto amdhi haki Uhuru. Na kwa upande wa Standard, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya mgombea mwenza wa urais kwa tiketi ya muungano wa Azimio, Martha Karua. Uchaguzi, taathira kubwa ya Karua, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo Vichuo vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na wapiga kura wanataka rais mpya ashughulikie gharama za maisha, na mwelekeo mpya katika juhudi za Sonko za kuongoza Mombasa. Na kwa kumalizia, huko nchini Uganda, toleo la leo la Vision limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani waalimu wa, wa masomo yasiyo ya sayansi wasimamisha mgomo, Museveni awahakikishia nyongeza ya mshahara itakayotolewa kwa awamu. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika viongozi wa kidini wapewa mafunzo ya kuzuia ukatili wa kijinsia na kwa upande wa Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda ambayo mumeisikia pia katika taarifa yetu ya habari za ulimwengu. Ina kichwa cha maneno rais Kagame wa Rwanda na Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukutana Angola kwa mazungumzo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano Dhulhija mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe tano Julai mwaka 2022. Tarehe kumi na nne Tir katika kalenda ya Iran imepewa jina la siku ya kalamu. Kwa hakika kalamu huhifadhi elimu, maarifa na mlinzi wa fikra za wanazuoni na wanafikra, na hivyo kuwa kiunganishi cha kifikra na daraja la mawasiliano baina ya watu wa zamani na wa leo. Aidha, hata mawasiliano baina ya mbingu na ardhi yamepatikana kupitia kalamu. Hivyo basi, kalamu ni mtunza siri wa mwanadamu na hazina ya elimu na mkusanyaji wa tajiriba za karne nyingi, na kama tunaona katika Qur'an, Mwenyezi Mungu ameapa kwa kalamu kwa kusema Nun, naapa kwa kalamu na yale wayaandikayo. Basi hilo linatokana na umuhimu wa jambo hili, kwani kiapo mara nyingi hufanywa kwa jambo au kitu ambacho kina thamani na chenye kuheshimiwa mno. Siku kama ya leo miaka 211 iliyopita nchi ya Venezuela ilijitangazia uhuru wake, na kwa sababu hiyo tarehe 5 Julai hutambuliwa kama siku ya kitaifa nchini humo. Tangu mwanzoni mwa karne ya 16 miladia na kwa kipindi cha karne tatu, Venezuela ilikuwa chini ya ukoloni wa Uhispania. Katika kipindi cha ukoloni huo, raia wa nchi hiyo walipatwa na matatizo mengi kiasi kwamba makumi ya maelfu ya wahindi wekundu ambao ni raia asili wa taifa hilo waliuawa na mahala pao kuchukuliwa na Wahispania. Mwanzoni mwa karne ya 19 miladia, mapambano ya wananchi yalianza chini ya uongozi wa Francisco Miranda na kuzaa matunda katika siku kama ya leo mwaka 1811. miaka 189 iliyopita alifariki dunia Nesfori Nipsi, mvumbuzi wa kamera. Nipsi alifanikiwa kusajili kwa mara ya kwanza uvumbuzi huo mnamo mwaka 1826 baada ya kufanya majaribio kadhaa ya kielimu katika uwanja huo. na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita mwananchi wa Algeria walipata uhuru dhidi ya wavamizi wa Ufaransa baada ya mapambano makali na ya muda mrefu na wavamizi hao. Ufaransa ilikalia kwa mabavu Algeria kwa kutegemea jeshi lake kubwa mnamo mwaka 1830. Kwa kipindi cha miaka 130 ya kukoloniwa taifa hilo, raia wa Algeria waliasisi harakati kadhaa za kupigania uhuru zilizokuwa zikiongozwa na Amir Abdulkadir Al-Jazairi ambazo hata hivyo zilikabiliwa na ukandamizaji mkubwa wa jeshi la Ufaransa. Hata hivyo, harakati hizo zilishika kasi zaidi na kuzaa matunda baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kisha kujipatia uhuru wake miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdul Fattah Al Burhan ametangaza kuwa jeshi halitashiriki kwenye mazungumzo ya kisiasa na badala yake litatoa nafasi ya kuundwa kwa serikali ya kiraia. Kauli hiyo ya Alburhan ndilo takwa ambalo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji nchini Sudan wamekuwa wakilipigania, wakitaka jeshi liondoke madarakani na kuruhusu nchi hiyo iongozwe na raia, shinikizo ambalo limekuwa likitolewa pia na jamii ya kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Urusi imelaani vikali shambulio la anga lililofanywa hivi karibuni na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Siria. Siku ya Jumamosi, ndege za kivita za utawala wa kizayunwa Israel zilishambulia kitongoji cha Hamidia kusini mwa mkoa wa Tartus. Raia wawili walijeruhiwa katika shambulio hilo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa mripuko wa Ebola uliotangazwa tarehe 23 mwezi Aprili mwaka huu huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Ikweta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetokomezwa. Mtu mwenye bunduki aliyekuwa amejificha juu ya paa la jengo amezifyatulia risasi familia za watu waliokuwa wakipeperusha bendera na watoto waliokuwa wakiendesha baiskeli wakati wa gwaride la matembezi ya siku ya uhuru karibu na mji wa Chicago nchini Marekani na kuua watu wasiopungua sita na kuwajeruhi wengine 36. Na serikali ya Angola imesema marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda watakutana kesho Jumatano kwa mazungumzo ya kutafuta suluhu baina yao yatakayofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Luanda, kwa upatanishi wa rais huyo Ao Lorenso. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo, ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni ah, na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.