Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, ahajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Jumatatu tarehe nne Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria Kamaria, inasadifiana na nne Julai elfu mbili ishirini na mbili miladia na tulio andalieni asubuhi ya leo wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni mawaidha kwa mnasaba wa msimu huu wa hija, na yataletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa nchini Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia Niwatumia lengo kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya uweze kunufaika na tuliokuandalieni asubuhi hii, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania wasikilizaji wetu wanaweza kupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.7, Kigoma; Maarifa FM 104.1, Mtwara; Maarifa FM 99.1, Singida; hali kadhalika Maarifa FM 105.3, Tanga; na Maarifa FM 101.9, Mwanza. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kutumia pia maoni yako uweze kutujulisha Unavyotafakari na baada ya muda mrefu. Wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi na Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mshauri wa rais wa Iran anasema magaidi wa ISIS wametokana na fikra za Kimarekani. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa abainisha wasiwasi wake kutokana na maandamano yanayoendelea nchini Libya, na muungano wa uvamizi wa Saudia unaendeleza vitendo vya uharamia huko Yemen. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mshauri wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kaumu na walio wachache kidini amesema kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limetokana na fikra za Kimarekani. Kwa mujibu wa taarifa ya Irna, Mamusta Abdusalam Karimi, mshauri wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kaumu na walio wachache kidini, aliyesema hayo Jumapili katika kongamano la nne la kimataifa kuhusu haki za binadamu za Kimarekani kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu na kusema Marekani inadai kutetea haki za binadamu katika hali ambayo yenyewe ni mkiukwaji wa haki za binadamu, na hivyo ni wajibu wa wote kufichua uso mchafu na khabithi wa watawala wa Marekani. Mshauri wa rais wa Iran ameendelea kusema, Marekani inadai kutetea haki za binadamu, lakini hakuna chochote kinachoonekana katika nchi hiyo isipokuwa ukiukwaji wa haki za binadamu kwingineko. Katika kauli yake amesema lengo la kuundwa serikali za mitume wote ni kuleta uadilifu wa kijamii. Ikumbukwe kuwa katika kalenda ya Iran tarehe 27 Juni hadi tatu Julai hutambuliwa kama wiki ya haki za binadamu za Kimarekani ambapo katika wiki hii utambulisho halisi wa jinai za Marekani hubainishwa wazi mbele ya walimwengu na hivyo kufichua hadaya ya Marekani katika madai yake kuwa eti ni mtetezi wa haki za binadamu duniani katika wiki hii pia huangaziwa zaidi jinai za Marekani dhidi ya wairan wasio na hatia. Na moja ya jinai za Marekani dhidi ya watu wa Iran ilijiri miaka 34, iliyopita ambapo ndege ya abiria ya aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran Air iliokuwa ikitoka Bandar Abbas kusini mwa Iran kuelekea Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, ilishambuliwa na mako, kwa makombora mawili ya manuari ya, ya Marekani eh, kwenye maji ya ghuba ya Uajemi na kupelekea abiria wote waliokuwa katika ndege hiyo uh, kuaga dunia. Tuelekee sasa barani Afrika. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema ana wasiwasi kutokana na maandamano ya wananchi yaliyoshuhudiwa hivi karibuni katika miji kadhaa huko Libya ya kulalamikia hali mbaya ya maisha. Libya imeathiriwa na machafuko na ukosefu wa amani tangu kupinduliwa kiongozi wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja kwa uingiliaji wa nchi ajinabi. Jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa zinaamini kuwa njia pekee ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa Libya ni kufanyika chaguzi za rais na bunge nchini humo. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, jana Jumapili alisema anatiwa wasiwasi na maandamano yaliyoshuhudiwa hivi karibuni katika miji kadhaa nchini Libya na kutaka kutambuliwa rasmi haki ya wananchi ya kuandamana kwa amani. Wakati huo huo, Guterres amewatolea wito wananchi wa Libya kufanya maandamano kwa amani na kujiepusha na machafuko. Wakati huo huo, Williams Stephen, mshauri maalum wa katibu mkuu umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya, juzi Jumamosi, alitaka kuheshimiwa haki ya wananchi wa Libya kuandamana kwa amani na kusema anapinga ghasia na utumiaji mabavu nchini humo. Ijumaa iliyopita wananchi wa Libya waliandamana mkabala wa bunge la taifa la nchi hiyo huko Tubruk, wakilalamikia hali ngumu ya ya maisha. Wafanya maandamano hao kisha waliingia ndani ya bunge na kuchoma moto baadhi ya nyaraka rasmi walizozikuta humo. Mji wa Bengazi pia ulikumbwa na maandamano kama hayo, ambapo waandamanaji walitaka kujiuzulu baraza la uongozi, bunge na serikali ya uh, uh, Adbeiba na Albashara ambao wote wanasisitiza kuwa ndio wanaoshikilia nafasi ya waziri mkuu wa Libya na hivyo kuifanya nchi hiyo kuwa na serikali mbili hasimu. Tuelekee sasa Asia Magharibi. Msemaji wa shirika la mafuta la Yemen amesema kuwa muungano wa vamizi nchini humo unaoongozwa na Saudi Arabia mara hii umejikita katika vitendo vya uharamia na hivyo kukiuka mapatano ya usitishaji vita huko Yemen. Hans Grundberg, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa huko Yemen, tarehe pili mwezi Juni mwaka huu, aliarifu juu ya kufikiwa makubaliano kati ya serikali ya Sana muungano uvamizi wa Saudia kwa pendekezo la Umoja huo kwa ajili ya kurefusha muda wa usitishaji vita kwa malengo ya kibinadamu kwa miezi miwili mingine, pamoja na kuwa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen inasisitiza kuhusu ulazima wa upande wa pili kuheshimu masharti ya mapatano ya usitishaji vita katika kipindi chote cha utekelezaji wake na kuutaka upande huo wa uvamizi kwa mujibu wa mapatano hayo ruhusu meli zilizobeba bidhaa za mafuta kuingia katika bandari ya nchi hiyo ili kutatua mahitaji ya wa wananchi wa Yemen, lakini vikosi vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia hadi sasa vimezizuia meli kadhaa kutia nanga bandarini huko Yemen tangu kufikiwa mapatano hayo ya usitishaji vita. Akizungumza jana Jumapili katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik Isam Almutawakkil msemaji wa shirika la mafuta la Yemen ameashiria hatua ya muungano wa vamizi wa baadhi ya nchi za Kiarabu unaongozwa na ufalme wa Saudia ya kuendelea kuzizuia meli zilizobeba bidhaa za mafuta kuingia katika bandari ya Yemen na kueleza kuwa muungano huo wa vamizi ungali unaendeleza hatua zake za huko nyuma. Amesema muungano wa vamizi wa Saudia umezizuia meli mbili kuingia bandarini huko Yemen ambazo zimepakia tani hamsini na saba za petroli, hujuma ambayo ni sawa na uharamia. Unaendelea kusikiliza taarifa hii, habari za dunia, ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Na tukiwa bado katika kadhia ya ufalme wa Saudi Arabia, taarifa zinasema utawala huo wa ukoo wa Al Saud unaendelea kutekeleza vitendo vyake viovu na vilivyo kinyume cha sheria kwa kuwafunga jela raia kinyume cha sheria kutokana na umri wao mdogo kwa tuhuma zisizo na msingi. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamekosoa mara nyingi ukiukaji mkubwa unaoshuhudiwa katika idara ya mahakama na vyombo vya sheria vya Saudia. Wale wanaotuhumiwa kwa uhalifu na makosa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na watoto, mara nyingi haki zao hukiukwa, ikiwa ni pamoja na kuwekwa kizuizini kinyume cha sheria baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kuwa vijana ta, watano kati ya ishirini na moja uh, wa Kisaudi ambao wamefungwa jela wamehukumiwa kunyongwa na serikali ya utawala wa ukoo wa Ali Saudi. Hii ni katika hali ambayo maafisa husika wa nchi hiyo mwaka elfu mbili ishirini walitangaza katika sehemu moja ya dikrii za kifalme kwamba watafuta hukumu ya kifo kwa wale waliopatwa na hatia ya kutenda uhalifu wakiwa na umri mdogo. Hali kadhalika Juni 15 mwaka jana mtoto kwa jina la Mustafa Darwish alinyongwa baada ya tume ya haki za binadamu ya Saudia kutangaza tarehe nne Mei kupitia dikri hiyo ya kifalme kufuta hukumu zote za kunyongwa watoto walio chini ya umri wa kuhukumiwa kwa mujibu wa sheria. Hivi karibuni pia Mahkama ya rufaa ya Saudia ilipasisha hukumu ya kunyongwa raia wa nchi hiyo kwa jina la Haidar Nasil uh, Thaifa, mwenyeji wa mji wa Katif, uh, nchini humo. Jumuiya na makundi mengi ya kutetea haki za binadamu kimataifa hususan huko uh, Ulaya magharibi yameeleza wasiwasi wao kuwa uwepo wa ombwe katika sheria za Saudi Arabia kunatoa mwanya kwa majaji wa nchi hiyo kuendelea kutoa hukumu za kifo kwa mabarobaro. Na Profesa Nasir Simfurush wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti cha hapa mjini Teheran ameshinda tuzo ya kielimu ya juu ambayo hutolewa kwa madaktari bora duniani katika fani ya mfumo wa mkojo, yaani urolojia. Daktari Simfurush ambaye ni mhadhiri na mwanachama wa Akademia ya Kisayansi katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti cha hapa Iran atapokea tuzo hiyo ya juu ya kielimu kwa jina la SIU Distinguished Career Award katika kongamano kima la kimataifa la masuala ya tiba ya mfumo wa mkojo huko Montreal, Canada. Madaktari bingwa zaidi ya elfu tano wa tiba mfumo wa mkojo duniani watashiriki katika kongamano hilo huko Canada. Tuzo hiyo ya SIU ni moja ya tuzo kubwa na muhimu zaidi iliyo na itibari ya juu ya kielimu na kimataifa, na hutolewa kwa shahsia ambao wamekuwa na taathira na kufanya kazi kubwa katika uh, sekta ya tiba, hasa katika masuala ya maradhi ya mfumo wa mkojo. Kutunikiwa tuzo hii siyo mafanikio ya wakati huu moja tu, bali ni mafanikio ya kitaaluma ya maisha yote yanayopatikana katika kipindi cha utoaji huduma kama daktari mbobezi wa maswala ya mfumo wa mkojo na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naye sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa unahusu mwisho wa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali. Sambama na kuendelea kwa mvutano kati ya Ufaransa na Mali, hatimaye Paris imetangaza ukomo wa kuwepo kwa vikosi vya askari wa nchi hiyo Ulaya ya Magharibi vinavyojulikana kama Takuba nchini Mali. Vikosi vya jeshi la Ufaransa vimekuwepo nchini Mali kwa takriban miaka kumi kwa kisingizio cha eti kupambana na ugaidi Mvutano kati ya Ufaransa na Mali ulipamba moto katika miezi ya hivi karibuni baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, wakati Kanali Asimi Goita alipotoa madaraka ya nchi. Maafisa wa serikali ya Mali wanawatuhumu wanajeshi wa Ufaransa kuwa wanashirikiana na makundi ya kigaidi yanayotaka kujitenga eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, uh, kufanya ukatili dhidi ya raia na kushindwa kukabiliana ipasavyo na makundi ya kigaidi. Baada ya baraza la kijeshi la Mali kuanza kazi, lilitangaza kuwa haliyatambui makubaliano ya ulinzi baina ya nchi hiyo na Ufaransa na kwamba halitayatekeleza. Serikali ya Mali pia ilimfukuza balozi wa Ufaransa mjini Bamako, kitendo ambacho kilikabiliwa na hisia kali ya Ufaransa. Ufaransa imekuwa ikiendesha shughuli zake katika nchi za Afrika eneo yani la Sahel ikiwemo Mali kwa miaka mingi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuimarisha amani. Takribani wanajeshi 1500 wa Ufaransa wamekuwa katika eneo hilo katika fremu ya operesheni ya Barhan kwa madai ya kuzisaidia nchi za eneo hilo. Hata hivyo, nyaraka zilizochapishwa zinaonyesha wazi kuwa wanajeshi hawa wa Ufaransa hawakufanikiwa katika operesheni za kupambana na ugaidi, na hata wakati mwingine wamekuwa wakiwalenga raia wa kawaida, mbali na kuwasaidia pia magaidi. Kituo cha utafiti wa kistratejia barani Afrika kimetangaza katika ripoti yake kwamba matukio ya vurugu na ghasia za makuni ya kigaidi yameongezeka kwa asilimia sabini katika kipindi e cha ukalia, yameongezeka kwa asilimia sabini katika nchi za Sahel na hali hiyo imeweka rekodi mpya ya visa vya ukatili barani Afrika mwaka elfu mbili ishirini na moja hali ya kisiasa na kiusalama katika eneo la Sahel hususan nchini Mali inaonyesha kuwa Ufaransa imekuwa ikijaribu kuendeleza siasa zake za kikoloni kwa sura mpya ya ukoloni mamboleo badala ya kupambana na magaidi katika eneo hilo. Ni kwa sababu hiyo ndipo Waziri Mkuu wa Mali Choguel Kokala Maiga akasema na hapa namnukulu: Serikali ya sasa imejifunza kutokana na matukio ya dunia katika miaka ishirini au thelathini iliyopita na inajua kwamba Paris bado inataka kufufua satwa na ubeberi wake barani Afrika. Kutokana na misimamo hiyo ya kiongozi eh, wa Bamako na viongozi wa Mali kwa ujumla, Ufaransa imetangaza kuwa itawaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Mali. Hata hivyo, Paris imesema askari hao watahamishwa katika nchi nyingine za ukanda wa Sahel barani Afrika. Na hii inaonyesha kuwa Ufaransa haiko tayari kuondoka katika eneo hilo, hasa kwa kutilia maanani utajiri mkubwa wa nchi hizo katika sekta ya madini ya urani na dhahabu, madini ambayo yote yanahitajiwa sana na Ufaransa. Ukweli ni kwamba nchi nyingi za Afrika hazitaki kupokea majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi zao. Kielezo cha ukweli huo ni maandamano ya wananchi katika miji mikuu kadhaa ya nchi za Afrika ambapo raia walikuwa wakipiga nara zinazopinga ukoloni mamboleo wa ufaransa wa ukandamizaji. Waandamanaji hao waliharibu vituo kadhaa vya petroli vya kampuni ya Total ambayo ni nembo ya Ufaransa. Luise Magolere Komayu, mtaalamu wa masuala ya Afrika, anasema watu wa Mali wanawatazama wanajeshi wa Ufaransa kama jeshi vamizi linaloikalia kwa mabavu ardhi ya nchi yao. Hata hivyo ni jambo lililo mbali kwamba wafaransa wataacha udhibiti wao huko Mali na katika nchi nyingine za Sahel. Kwa sababu hiyo inatabiriwa kwamba vikosi vya jeshi ya Ufaransa vitapelekwa Niger au Chad baada ya kuondoka nchini Mali. ambapo msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala na, au mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Hamedi Jalala ni kuhusiana na msimu huu wa Hija. mji wa Maka ambao ndipo mahala inapofanyika ibada ya hija au inapokamilika ibada ya hija ni mji wa Maka. Mji huu wa Maka umepokelewa na majina mengi mno, na hii yote ni kuhusiana na uzito na umuhimu wa mji wa Maka. Nimeanza na maneno ya Mungu yaliyoko Surat al Imran aya ya tisini na sita Alu Imran aya 99, Suratul An'am aya 92, Suratul Shura aya ya 7, Suratul Fath aya ya 24. Aya hizi zote nilizozitaja zina mahusiano na majina ya mji mtakatifu wa Maka, mji wa kwanza mtakatifu kwa Waislamu wote. Sasa naomba nianze na maneno ya Mungu ali Imrani 96, Mwenyezi Mungu anasema inna awala baitin wudi'a linnasi laladhi bibakka, hakika nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa watu, iliyowekwa kwa watu. Laladhi bibakka ni ile iliyopo katika bonde la bakka, mubarakan, hali ya kuwa ni yenye kubarikiwa, wahudan na hali ya kuwa ni mwongozo lilalamin, kwa viumbe wote. Kwa hivyo hapa utaona sharaf na utakatifu wa mji wa Makka kwamba ni awalu baitin wudhia linnas, ndiyo msikiti wa kwanza uliyowekwa hapa duniani, ni msikiti ulioko Makka. Ni nani aliyeujenga msikiti huu? Riwaya zinasema walioujenga ni malaika lishiddati lizdihami fi, moja ya tafsiri yake sumiyat bakka lishiddati lizdihami fi, kwa sababu ya msongamano mkubwa uliyoko pale, na ndiyo maana ikaitwa Bakka. Na tumenakili vile vile maneno ya bwana wangu na kiongozi wangu yaliyoko kwenye kitabu Lkhisal na yaliyoko kwenye kitabu Lkafi Walikuwa watu wanapofanya dhulma katika mji wa Maka wanatolewa au wanakufa. Na vile vile imeitwa Maka umu ruhum, kwa sababu walikuwa watu wakipata matatizo wakienda haram, wakienda Maka, wakienda alkaba, wanarahemiwa wanapata faraja. Ndiyo maana ikapata majina hayo: Maka, umu lqura, baka, basasa, umu ruhum, jina ya Maka yaliyoko ndani ya Qurani na Qurani, na ukiisoma Qurani Suratu lfathi aya 24, utapata ya kwamba Makka imetajwa waziwazi ndani ya Qurani mara moja, lakini imetajwa mara kumi na nne ndani ya Qurani kwa majina tofauti. Kwa mfano nitataja matatu tu au mawili mangapi. Kwa mfano ndani ya Quran imetajwa jina lake ni Bakka, imetajwa Ummu lqura, imetajwa Albalad, imetajwa albaladu lamin al na majina mengine ndani ya riwayati za Mtume Muhammad na maneno ya Mtume Muhammad yaliyopokewa ni Ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim. Riwaya zimetaja majina matano na zimetaja vile vile sababu ya kuitwa majina hayo matano: Makka, Bakka, Ummul Qura, Albasasa, Umu ruhum na riwaya zote zimetaja tafsiri kwa nini Makka imeitwa majina hayo matano. Katika hayo majina matano, mimi nitatafsiri jina la mwisho umu ruhum. Imeitwa Makka umu ruhum, mama wa huruma, kwa maana ya kwamba ukiwa na matatizo na mitihani na changamoto, ukenda Alkaaba ukaitegemea Alkaaba, basi huruma ya Mungu itakuenea na mabalaa yatakuondoka. mfano mmoja ni mifano iko mingi, lakini naomba niwatajie mfano mmoja, mfano wa mfalme wa Yaman kipindi hicho aliyekuwa anaitwa kwa jina la Abraha aliyepeleka jeshi la tembo kwenda kuivunja Al-Kaaba. Watu wa maka wakafanyaje? Watu wa maka wakakimbilia Al-Kaaba. Abdul Muttalib babu yake Mtume Muhammad akakimbilia Al-Kaaba, akaenda kuikamata Al-Kaaba, akamwambia Mungu, hii ni nyumba yako. Kwa hiyo Mungu, tunaomba hii nyumba yako uilinde wewe, sisi hatuwezi kuilinda. Jeshi la Abraha lililokuwa ni jeshi linaongozwa na tembo lilipokaribia Al-Kaaba halikufika. Mungu akapeleka ndege walikuwa na vijiwe viwili, wakawatupia vijiwe vile, vilikuwa kama risasi, wakatoboka toboka, toboka wakafa, akabakia mtu mmoja tu ambaye ndo alisalimika, akaenda kupeleka salamu Yemen. Kutoka kipindi hicho Maka ikatisha, watu wakaiogopa. walirejea Alkaaba, na yoyote mwenye kurejea Alkaaba Mungu humpa huruma. Kwenye kikao chetu cha tano tukazungumzia asmau makkata inda almuarrikhina wallughawiyin, majina ya Makka kwa wanahistoria na watu wa lugha, na tukasema maneno mazuri mno ya kwamba haijawahi kutokea kuna mji watu wamehtalifiana jina lake kwa wingi kama mji wa Makka. Baadhi ya wasomi wa lugha na wanahistoria wanasema Makka ina majina zaidi ya thalathini, ina majina zaidi ya thalathini. Na hili lote ni kwa sababu ya uzito wa nini? Ni kwa sababu ya uzito wa Makka, ni kwa sababu ya uzito wa Makka. Fadhila za Makka ni nyingi mno lakini naomba tutosheke tu na fadhila moja kwamba mji wa Makka ndio mji ambao nabii wa Mungu na kipenzi chake Ibrahim Alkhalil salawatullahi wasalamuhu alaihi, wa ndipo alipompeleka mkewe Hajar na mwanawe Ismail wende wakaishi pale mahali ambapo hapana maji mahali ambapo hapana memea, malengo makubwa wasimamishe swala na kusimamisha ibada ya Mungu, na akawaombea Mungu kwamba Mungu hawa wafanye wapendwa na watu, nyoyo za watu ziwapende, na uwape riziki, uwape matunda ili waweze kukushukuru. Akaondoka mama Hajar pamoja na mwanawe Ismail kwenda Maka, mahala pasipokuwa na mmea wowote, pasipokuwa na chochote lakini angalia fadhila za Maka. Ismaili kiu ikamkaza mama Hajar akamweka chini Ismaili anatembea, anapanda mlima ule, anapanda mlima ule mwingine kutafuta wapi atapata maji, anazunguka huku na kule, katoto kako chini kamelala, kanalia, kanapiga piga miguu kwa kiu. Mama Hajar anarudi, anapata pale alipokuwa mtoto akipigapiga miguu, pametoboka chimbe ya maji maji yanatiririka. Aliporudi maji yakayapata. Makabila yaliyokuwa kando kando ya Maka yalipoona Maka kuna maji yakaanza kusogea, likiwepo kabila la Juruhum. Ismaili akakuwa, akaua, akaoa mwanamke katika kabila hili, na hawa ndiyo Warabu, asili yao yakatokea Maka, ambapo kiutafiti wa kisayansi ndiyo maji pekee yaliyokuwa na madini zote, maji pekee yaliyokuwa na aina zote za madini ni maji ya Zamzam. Na Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambiaje? Anasema zamzam lima shuri bala, maji ya Zamzam ukiyanywa kwa nia, una matatizo ya kifua kipone, kifua kitapona. Ukianywa maji ya Zamzam kwa nia, una matatizo ya vidonda vya tumbo viondoke, basi vidonda vya tumbo vitaondoka. Lima shuri bala. ma uzamzam ambapo haya mahujaji, moja ya ibada wanayoifanya wakifika Makka ni ibada ya kuizunguka Alkaaba mara saba ambapo tunaita ni ibada ya tawafu. Wakimaliza mara saba kuizunguka Alkaaba wanaswali rakaa mbili mahala panaitwa Maqamu Ibrahim, watakhidhu min maqami ibrahima musalla. Wanaswali hapo rakaa mbili, wakishamaliza wanakwenda kunywa maji ya zamzam. Yananyesha Hijaz, yananyesha Saudia, matanki kwa matanki. Hizi ni kuonyesha fadhila za Makka, fadhila za Maka ndani ya riwayat hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi hizo, naomba nnakili hadithi moja tu iliyopo kwenye kitabu kinachoitwa Fadhailu Baitil Maqdis cha mwana wa chuoni mmoja anaitwa Al-Maqdisi. Ashekh Milanzi, mtume anasema hakika makka ni mji aliyoutukuza mwenyezi Mungu, na akaupa ka, hishma kubwa. Ameumba maka alafu maka akaizunguusha malaika, la ilaha illa Allah. Siyo ameumba maka tu shekh, ameumba maka alafu ni mji umezungukwa ni malaika, la ilaha illa Allah. Na hilo amelifanya kabla ya kuumba chochote, kabla ya kuiumba ardhi, kuumba chochote hapa duniani kwa muda wa miaka elfu moja kwa muda wa miaka elfu moja Alafu alipomaliza kuijenga au kuiweka masjidu lharam Makka akaijenga baitul muqaddas Palestin iliyoko katika mji wa Jerusalem, mji mkuu wa Palestina, alafu, akaiumba ardhi yote baada ya miaka elfu moja mara moja. Allahu akbar! Kwa hivyo Mungu aliumba ardhi, alafu wakenda akaiumba Makka, akaiweka Makka, akajenga msikiti wa Makka. Duniani hakuna kitu, miaka elfu moja ikafuatiwa Makka ni Masjidul Aqsa. Baada ya hapo ndio akaumba vitu vingine vyote unavyovijua, kuonyesha uzito na fadhila za Maka ndani ya hadithi za Mtume Muhammad. Amani ya kila mwenye kuogopa amani, amnu kuli khaifin dakhalaha, kila mwenye hofu, kila mwenye wasiwasi akiingia Makka akiingia Alkaaba akiingia masjidu lharam, huyo amesalimika, haguswi wala hafanyi lolote. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huyo alikuwa ni Sheikh Hemedi Jalala wa nchini Tanzania na mawaidha eh, kuhusiana na ibada ya Hija. Tunamshukuru kwa mawaidha yake hayo. Na wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaletea sasa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu nam nalikunjua jamvi leki wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi, kwa kuiangazia magazeti nchini Uganda, na naanza na Deli Monita ambalo limeipa muhimu habari isemayo kuwa mkaguzi mkuu wa serikali ya Uganda na mahakama zimetakiwa kuchunguza gharama kubwa zilizotumika kujenga barabara ya Hoima Butiaba Wanseko ambayo inadaiwa kugharimu shilingi bilioni sita kila kilomita habari semayo kuwa yamkini Uganda ikaathiriwa vibaya na sheria mpya ya Marekani ambayo inalenga kuziwekea vikwazo nchi za Afrika zinazoshirikiana na Rasia. Ukurasa wa mbele wa Daily Monitor una habari semayo kuwa zaidi ya waalimu mia mbili leo wanatazamiwa kukutana na Rais Yoweri Museveni kujadili matatizo yanayowakabili ambayo yamepelekea wa waitishe mgomo. New Vision limeipa muhimu pia habari hiyo na kuandika kuwa huku Rais Museveni akitarajiwa kukutana na waalimu leo, wataalamu wameshauri kuhusu njia ambazo zinapaswa kuchukuliwa kusitisha mgomo. Nam, sasa tuelekeze dira yetu ya dondozi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Daily Nation, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siasa za unga. Likifafanua, limeandika kuwa huku bei ya mfuko wa kilo mbili za unga wa ugali ikipindukia shilingi mia mbili kwa mara ya kwanza nao bei ya bidhaa zingine za kila siku ikiongezeka kwa asilimia 50 katika kipindi cha miezi sita, imebainika kuwa mfumuko wa bei ni maudhui muhimu ambayo inatumiwa na wanasiasa kuwakosoa wenzao. Gazeti hilo limeandika wanachotaka Wakenya ni suluhisho la tatizo hilo la ongezeko la bei muhimu, o, bidhaa, muhimu, la bidhaa muhimu. Gazeti la Taifa Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Raila akunja mkia aonekana kutupilia mbali mpango wa kuwaondoa uchaguzini wa wawaniaji dhaifu wa muungano wa Azimio. Taifa Leo linadokeza kuwa kinara wa ODM Raila Odinga alipanga kutekeleza mpango waniaji wa kuwaondoa wawaniaji dhaifu wa vyama tanzo vya muungano wake ili kuzidisha nafasi ya wagombeaji wake, hasa wanaokabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa Kenya Kwanza, lakini sasa mpango huo umetupiliwa mbali. Taifa Leo pia limeandika kuwa naibu wa rais William Ruto, anayewania urais kwa tikiti ya muungano wa Kenya Kwanza, amekipirisha kampeni katika eneo la Mlima Kenya. Imedokezwa kuwa ushawishi wa mgombea mwenza wa Raila Odinga katika muungano wa Azimio, yani Martha Karua, umemtia hofu ya kupokonywa ufuasi alozoa kwa miaka minne ukanda huo. Gazeti la kila wiki la The East African limeipa muhimu habari semayo kuwa shirika la Dubai eh, la Freeport eh, katika Umoja wa Falme za Kiarabu limechukua udhibiti wa bandari kadhaa muhimu barani Afrika. Shirika hilo limechukua usimamizi wa bandari kuanzia Misri, Jibuti, uh, Afrika Mashariki, kusini mwa Afrika hadi ukanda wa Afrika magharibi uh, sasa magharibisasa wapenzi wasikilizaji, niliangazia gazeti la Standard ambalo limeipa muhimu habari semayo kuwa William Ruto amemtaka Rais Uhuru Kenyatta aache kuingilia kampeni yake yakuwa ni urais Akizungumza Imenti, eneo la mlima Kenya, Ruto amemlaumu Uhuru kutokana na ongezeko la bei ya unga. Gazeti la Standard lina habari sema kuwa wafanyakazi wa bandari nchini Kenya kupitia jumuiya yao wamepinga vikali hatua ya serikali kubinafsisha bandari za Mombasa, Lamu na Kisumu na kuzikabidhi kwa shirika hilo la Dubai Port World. Nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa umuhimu habari kuhusu maadhimisho ya ukombozi wa Rwanda wakati wapiganaji wa RPF walipochukua udhibiti wa mji wa Kigali miaka ishirini na minane iliyopita. Na mwisho kabisa, naangazia magazeti nchini in Tanzania, na awali kabisa, nalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mwongozo bima ya afya mjadala. Mwananchi pia lina kichwa cha habari kisemacho watu sita wa wa familia moja uao wa Kigoma wameuawa kwa kukatwa na kitu chenye ncha kali sehemu mbalimbali za miili na watu wasiojulikana. Ni pashe nalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho saba wapoteza maisha gari likigongana e, na mkokoteni. Sasa naliangazia gazeti la Wamachinga lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho reli ya SGR yazidi kunoga kilomita mia tatu kutoka Dar hadi Morogoro, mambo safi. Nchi jirani hasa Rwanda, Burundi, Uganda, Kenya na DRC zitanufaika. Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho serikali yaweka rekodi fedha za miradi. Gazeti la Uhuru kwa upande wake ambalo eh, eh, linatumalizia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki, katika ukurasa wake wa mbele lina habari na mnukulu, Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Husein Ali Mwinyi akikaribisha jumuiya ya Bohora kuwekeza Zanzibar. Ameyasema hao wakati alipofanya mazungumzo na kiongozi mkuu wa madhehebu ya Bohora duniani na la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo. Wapenzi usikilizaji, mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni jumatatu tarehe nne dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria sawa na tarehe nne julai mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia siku kama ya leo miaka mia mbili arobaini na sita iliyopita yaani tarehe nne julai mwaka elfu moja mia saba sabini na sita wawakilishi wa majimbo kumi na matatu ya awali ya marekani walisaini azimio la uhuru wa nchi hiyo katika mji wa filadelfia ardhi ya marekani kwa maelfu ya miaka ilikuwa makazi ya wahindi wekundu. Mwishoni mwa karne ya 15 wavumbuzi wa Ulaya waliwasili Marekani, na nchi mbalimbali za Ulaya zikavamia na kukalia kwa mabavu kila eneo la nchi hiyo. Wazungu hawa wa Ulaya waliandamana na mamilioni ya watumwa kutoka Afrika ambao walitumiwa katika kazi ngumu za mashambani na viwandani. Miaka 76 iliyopita, katika siku kama ya leo, visiwa vya Ufilipino vilijitangazia uhuru kutoka kwa marekani fernando magelana mvumbuzi wa kireno pamoja na wenzake ndiyo waliokuwa wazungu wa kwanza kutoka ulaya kuwasili katika ardhi ya ufilipino na hiyo ilikuwa mwaka 1521 katika kipindi cha nusu karne baadaye uhispania ikawa imeidhibiti ardhi yote ya nchi hiyo mkoloni muhispania alipora mali na utajiri wa ufilipino kwa muda wa karne tatu Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita yani tarehe 13 tira mwaka 1350 hijria shamsia, alifariki dunia mwalimu mkubwa wa fasihi wa Iran, Dk Muhamad Muin, baada ya kufanya juhudi kubwa za miaka mingi katika nyanja za utamaduni na mila za Kifarsi. D Muin alizaliwa katika mji warasht, wa Rasht kaskazini mwa Iran, aliyejifunza fasihi ya Kiarabu ujanani, na baada ya kukamilisha masomo yake katika skuli ya Darulfunun alielekea katika chuo kikuu cha Tehran na kujiunga na masomo katika kitengo cha fasihi na falsafa mwaka 1321 hijria shamsia. Ustadh Muin alianza kufanya kazi ya kufundisha na utafiti katika chuo kikuu cha Tehran akiwa mhitimu wa kwanza wa shahada ya udaktari wa lugha na fasihi ya Kifarsi. na katika siku kama ya leo miaka kumi na miwili iliyopita Ayatullah Sayid Muhammad Hussein Fadhlullah, mmoja wa maulama mashuhuri na marja taklid wa kiislamu alifariki dunia. Allama Fadhlullah alizaliwa mwaka 1935 katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq katika familia ya kidini yenye asili ya Lebanon. Sayid Fadhlullah alianza kujifunza elimu ya dini katika chuo kikuu cha kidini au hauza cha Najaf huko Iraq. Akiwa bado kijana mdogo, alijishughulisha na uandishi wa makala na vitabu na alikuwa mshairi. Ayatullah Fadhlullah alikuwa miongoni mwa waungaji mkono wakubwa wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Lebanon, Hezbullah, na jambo hilo lilikasirisha sana Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ambazo zilifanya majaribio kadhaa ya kutaka kumua Ayatullah Muhammad Hussein Fadhlullah. Ameandika vitabu vingi vya thamani ikiwemo tafsiri ya Qurani ya min wahyi lQurani. Msikilizaji, hapa ni Tehran ee, na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Mshauri wa rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika masuala ya kaumu na walio wachache kidini e, Mamusta Abdusalam Karimi amesema kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limetokana na fikra za Kimarekani. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema ana wasiwasi na maandamano ya wananchi yanayoshuhudiwa hivi sasa katika miji kadhaa huko Libya kulalamikia hali mbaya ya maisha. Na Profesa Nasir Simfurushu wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti hapa Iran ameshinda tuzo ya kielimu ya juu ambayo hutolewa kwa madaktari bora duniani katika fani ya urolojia. na yaolo na kabla sijaondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji, ni maoni yenu. Kwanza kabisa naangazia maoni ya msikilizaji wetu Abdalali Makajura wa Tabora, Tanzania na mingi anatoa shukrani zake za dhati kwa Radio Teheran kutokana na matangazo ya idhaa hii. Maoni mwingine ambao anaangazia ni ya msikilizaji wetu huyu Idris Ali, anasema yuko safarini Saudi Arabia, anasema shukrani Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Naye msikilizaji wetu mwingine pia Idris Ali Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya anatoa shukrani zake kwa Radio Tehran, hana mengi yeye. Na msikilizaji wetu mwingine Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, ametuma ujumbe jana, anasema ukimi wa Umoja wa Mataifa ndiyo kivitendo uvunjaji wa haki za binadamu kwa taasisi za kimataifa. Naam e, maoni mengine ambayo tunayo hii leo wapenzi wasikilizaji, ni kutoka kwa msizaji wetu Salim Masud wa Mtwara Tanzania. Salim Masud anasema mashallah, hongera Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kutokana na, na hatua hiyo ya daktari muirani kutunukiwa tuzo ya juu ya kielimu ya daktari bingwa mfumo wa mkojo au orolojia duniani. Maoni mengine ambayo pia anaangazia ni a msikilizaji wetu huyo pia uh, anasema yeye ni Masia Maulana wa Kigoma, Tanzania. Pia anatoa shukrani zake kwa Radio Tehran, uh, kutokana na habari alizosikia na pia anatoa pongezi uh, kwa Jamhuri ya Kiislamu Iran kutokana na mafanikio ambayo imeweza kuyapata katika sekta mbalimbali mbali. Na wapenzi wasikilizaji, nawashukuruni nyote kwa kutuma maoni yenu katika matangazo yetu haya asubuhi, na ni matumaini yangu kuwa mtaweza pia kuyategia sikio matangazo yetu yajayo ya mchana na kutuma maoni yenu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni Mubarak Kenya, e, nikiwashukuruni kwa dhati kwa kuwa nasi hadi mwisho na nawageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 90 35 06 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.