Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Jumapili ya Julai tatu elfu mbili na ishirini na mbili, ambayo ni sawa na tarehe tatu Dhulhija alfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu kwa kutupa uhai, amin ya rabil alamin. Na usiku huu katika meza ya matangazo nitafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho tahadhari iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu maafa ya binadamu huko ukanda wa Gaza, na tutakuwa na kipindi tumeandalia maalum kwa mnasaba wa ibada ya hija na ni kutoka kwa Sheh Muhamed Yusuf na makala yetu yalio katika historia tuna wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi mtamati ya matangazo wapendwa wasikilizaji anasikika matangazo ya idhaa ya kiswahili kupitia redio ya shirika ni maarifa fm tanga tanzania unaweza kutusikiliza katika yale masafa yetu ya kawaida masafa fm katika mia moja na tano nukta tatu tanga jijini mwanza unaweza kutupata katika mia moja nukta tisa kigoma tisini na tisa nukta saba chini mpendwa msikilizaji utapata idhaa ya kiswahili redio tehrani Kusini kabisa mwa Tanzania, Mtwara mia moja na nne nukta moja na Singida tisini na tisa nukta moja. Nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaweza kuitumia kutuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba karibuni. na wakaribisha sasa katika vichwa vya habari. Na sasa imetimia saa mbili na nusu na sasa ni vichwa vya habari. Ujumbe wa wizara ya mambo ya nje ya Irani kuhusu jinai za Marekani. Irani yakamilisha operesheni ya, ya kuwatuma waumini kwenda katika ibada ya hija. Nabih Beri asema kupuuzwa kadhia ya Kudsi kutakuwa na madhara makubwa. Na utawala wa Israeli umewaua shahidi wa Palestina 77 katika kipindi cha miezi sita ana habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imetoa ujumbe wa Twitter kwa mnasaba wa kukumbuka jinai ya meli ya kivita ya Marekani iliyotungua ndege ya abiria ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika Ghuba ya Wajemi. Ujumbe huo umeambatanisha taarifa za jinai hiyo ya kuogofya na kuwaenzi walio washahidi katika tukio hilo. Katika takwimu ya Irani tarehe ishirini na saba Juni hadi tatu Julai hutambuliwa kama wiki ya haki za binadamu za Kimarekani, ambapo katika wiki hii utambulisho halisi wa jinai za Marekani hubainishwa wazi mbele ya walimwengu na hivyo kufichua hadaa ya Marekani katika madai yake kwamba eti ni mtetezi wa haki za binadamu. Katika wiki hii pia huangaziwa zaidi jinai za Marekani dhidi ya Wairani wasio na hatia. Moja ya jinai za Marekani dhidi ya watu wa Irani ilijiri miaka 34 iliyopita, ambapo ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandarabas kusini mwa Iran kuelekea Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu, ilishambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya ghuba wa Jemii. Manuari ya kijeshi ya Marekani USS Vincennes ilifatua makombora hayo na kuwashahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichochukuliwa na serikali ya Washington kuwa cha ushujaa. Historia ya miongo ya karibuni inaonyesha kuwa Marekani na waitifaki wake ni wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu duniani, kutokana na kuanzisha vita katika maeneo mbalimbali duniani, hasa eneo la Asia Magharibi vita hivyo vya Marekani vimesababisha matatizo makubwa na kupelekea idadi kubwa ya raia hasa wanawake na watoto kupoteza maisha huku wengi wakiendelea kukumbwa na masaibu. Wiki ya haki za binadamu za Marekani ni wakati mwafaka wa kufichua jinai hizo za nchi hiyo duniani. Mkuu wa operesheni ya kuwabeba Wairani wanaoenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu amesema operesheni hiyo inakamilika usiku wa leo. Gulamriza Rustamiani, mkuu wa operesheni ya hija katika viwanja vya ndege vya Iran, ametoa taarifa kuhusu mchakato mzima wa kuwasafirisha mahujaji kuelekea Saudia na akasema, tokea tuanze operesheni ya kuwasafirisha waumini kuelekea hija hadi sasa safari za ndege mia moja sitini zimeshaondoka nchini Iran kuelekea Madina na Jidda, na leo safari hizo zitafikia mia moja sitini na mbili mwaka huu. Wakuu wa Saudia wamewaidhinisha Wairani laki tatu, kumradhi, Wairani elfu thelathini na tisa mia sita thelathini na tano kutekeleza ibada ya hija. Rustamian ametangaza kuwa safari zote hizo za ndege za ndege za kuwatuma mahujaji wa Iran nchini saudia zimetekelezwa na shirika la ndege la jamhuri ya Kiislamu Irani. Aidha amesema operesheni ya kuwarejesha mahujaji wa Irani itaanza tarehe 14 Julai. Mamia ya maelfu ya waumini wa dini tukufu ya Kiislamu kutoka kona zote za dunia wameendelea kuwasili nchini Saudia wakiwa ni miongoni mwa Waislamu milioni moja wanaotarajiwa kushiriki ibada ya hija mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili, ambapo hii ni mara ya kwanza baada ya miaka miwili ya kuzuiwa mahujaji kutoka nje ya Saudia kutekeleza ibada hiyo muhimu kutokana na janga la COVID. Ni raia elfu chache tu wa Saudia na wakazi wa kigeni nchini humo ndio waliruhusiwa kuhudhuria hija ya kila mwaka katika miaka miwili iliyopita, wakati wa janga la Covid 19 lililosababisha matatizo katika usafiri duniani. Mwaka huu ni Waislamu milioni moja tu watakaotekeleza ibada ya hija, chini ya nusu ya viwango vya kabla ya Covid. Na wanaoruhusiwa ni wenye umri wa miaka 18 hadi 65 ambao wamechanjwa kikamilifu na hawana magonjwa sugu. Waumini wataendelea kuingia Saudia kabla ya kuanza rasmi ibada ya hija siku chache zijazo. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Spika wa bunge la Lebanon ametahadharisha kuwa kupuuzwa kadhia ya mji wa Kuds yani Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na Israel kutakuwa na madhara makubwa, hasa kwa mataifa yote ya Kiarabu. Beri ameyasema hayo katika kikao cha mashauriano na mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za Kiarabu ambacho kimefanyika mjini Beirut kujadili hatua za pamoja za nchi wanachama wa umoja huo kuhusu Palestina. Kwa mujibu wa televisheni ya Alalam, Nabi Beri, spika wa bunge la Lebanon, amesisitiza kuhusu ulazima wa ushirikiano wa nchi zote za Kiarabu katika kutetea ukombozi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel, na akasema, tunapaswa kuwa macho kuhusu njama dhidi ya kuts na tusisalimu amri mbele ya matukio yanayojiri. Hatupasi kusahau kuhusu kibla cha kwanza cha Waislamu. Halikadhalika, ameashiria uwezo wa Lebanon na akasema, Lebanon ina utajiri wa gesi na mafuta na inakaribisha uwekezaji katika sekta hii, na pia katika sekta ya umeme na vituo vya usafishaji mafuta. Spika huyo wa bunge la Lebanon amesema nchi zote za Kiarabu zinapaswa kufahamu kwamba bila Palestina Waarabu watakuwa hawatakuwa na utambulisho na uarabu utaangamia iwapo Palestina itaangamia. Tokea mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi wa Palestina 77, wakiwemo watoto 15. Muhammadi sabi Sabihat, katibu mkuu wa taasisi ya mjumuiko wa kitaifa wa familia za mashahidi wa Palestina, ametoa taarifa leo na akasema, utawala katili wa Israel mwaka huu tayari umeshawaua shahidi wa Palestina 77 wakiwemo watoto kumi na tano. Taarifa hiyo imebaini kuwa kuongezeka idadi ya wa Wapalestina waliouawa shahidi hasa watoto ni ishara ya kushadidi jinai za kigaidi za utawala wa kizayuni. Mtoto Mpalestina mwenye umri wa chini ya zaidi, mwenye umri wa chini zaidi aliyeuawa shahidi ni Muhammadi Riski Shahadi Zala aliyekuwa na umri wa miaka kumi na nne na ambaye aliuawa shahidi Februari 23 katika eneo la Baitu Laham, na mwenye umri wa juu zaidi kuuawa shahidi ni Umar Abdul Majid Asad aliyekuwa na umri wa miaka 80 ambaye aliuawa shahidi Januari 12 mjini Ramawa. Nacho kituo cha habari cha Mwata cha Palestina kimechapisha ripoti inayoonyesha kuwa maeneo ya Ukingo wa Magharibi wa na mji wa Kuds katika mwezi uliopita wa Juni yalishuhudia matukio 649 ya Wapalestina kutekeleza operesheni wa za kimapambano ambapo wazayuni 26 walijeruhiwa. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitekeleza jinai kwa lengo la kujitanua zaidi katika ardhi za Wapalestina na hivyo kupelekea idadi kubwa ya Wapalestina kuwa washahidi na kujeruhiwa wakiwemo watoto wasio na hatia. Juzi mwakilishi wa kudumu wa Wapalestina katika Umoja wa Mataifa alisema ukatili mtawalia na wakimfumo ambao utawala haramu wa kizayuni wa Israel unaofanyia wa Palestina ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Katika ujumbe aliomtumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres na maraisi wa Baraza la Usalama na Baraza Kuu la umoja huo, Riadh Al Mansur alisema ukatili mtawalia na wakimfumo ambao utawala haramu wa kizayuni unaofanyia wa Palestina ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, likiwemo azimio nambari 2234 la baraza la usalama ambalo limetaka zichukuliwe hatua za haraka za kuzuia aina zote za utumiaji mabavu na kufanya ukatili dhidi ya raia. Na jeshi la Rusia limetangaza mafanikio makubwa ya kuwatimua askari wa Ukraine kutoka jamhuri ya watu wa Luhanski, eneo ambalo limetangaza kujitenga na Ukraina. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetangaza kuwa eneo lote la Dombas limekombolewa na kuongeza kuwa leo Jumapili, waziri wa ulinzi Sergey Shuigu ameshamfahamisha Rais Vladimir Putin kuhusu mafanikio hayo. Televisheni ya Rasia imeonyesha wanamgambo wa Luhanski wakiwa wanashangilia ushindi huo, ambapo wamekuwa wakishirikiana na jeshi la Rasia kuwatimua askari wa Ukraina tarehe tarehe Februari mwaka huu. Raisi Vladimir Putin aliamuru mashambulizi ya kijeshi katika eneo la Donbas akijibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa marais wa jamhuri za Donetski na Luhanski. Hatua hiyo ya Putin ilichukuliwa sanjari na maombi ya mara kwa mara ya Ukraine ya kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO na baada ya nchi hiyo kupokea msaada wa mamilioni ya dola kutoka magharibi. Huku nyuma mwaka wa kumi na nne mikoa ya Donetski na, jina, na jirani yake Luhanski, ambazo kwa pamoja zinaunda Donbas zilijitangaza kuwa jamhuri huru, zikikataa kutambua serikali ya Ukraine inayoungwa mkono na muungano wa kijeshi wa NATO. Hivi karibuni Rais Putin alilaani sera za kupenda makuu za shirika la NATO ambalo anaamini linalenga kuimarisha ubeberu wake kupitia vita vya Ukrain. Putin ameutaja uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya kwa Ukrain kwa ajili ya kuendeleza vita na kupinga mazungumzo, kuwa unathibitisha na kusadikisha mtazamo wake, akisema kwamba lengo la Magharibi na shirika la na NATO si kulinda maslahi ya Ukraini na watu wake, bali ni kutetea maslahi yao binafsi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa na waletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema tahadhari ya Umoja Mataifa kuhusu maafa ya binadamu huko ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa umetangaza katika ripoti yake kwamba kuzingirwa kwa miaka 15 kwa ukanda wa Gaza kumesababisha maafa makubwa katika eneo hilo tangu mwaka 2006. Utawala wa kizayuni wa Israel umeliweka eneo la ukanda wa Gaza dhidi ya mzingiro wa pande zote. Sababu kuu ya mzingiro wa utawala wa kizayuni kwa watu wa Gaza ni ushindi wa harakati ya mapambano ya kisama ya Palestina, Hamas, katika uchaguzi wa bunge la Palestina na kushindwa harakati ya Fatah, na vilevile makubaliano ya kiusalama kati ya Misri na utawala wa kizayuni Ijapokuwa serikali iliyotokana na uchaguzi huo wa bunge la Palestina ilisambaratika kutokana na mizozo ya ndani na harakati ya Fati ikachukua tena madaraka, lakini mzingira wa utawala wa Israel haujaisha na unaendelea hadi hii leo licha ya kupita miaka kumi na tano sasa. Kutokana na mzingira huo, Ghaza imekumbwa na maafa makubwa. Kuzingirwa kwa miaka kumi na tano eneo la Ghaza kumesababisha uhaba wa chakula katika eneo hilo kiasi kwamba Umoja wa Mataifa na shirika la chakula na kilimo la umoja huo FAO pia zimeeleza wasiwasi wao kuhusiana na maafa hayo kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha utafiti wa masuala ya kisiasa na kiuchumi cha Palestina mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja, zaidi ya nusu ya familia za Wapalestina hazikuwa na usalama wa chakula. Wakati huo huo, mpango wa chakula duniani WFP pia umetangaza mara kadhaa kwamba njaa na umasikini vinatishia maisha ya maelfu ya wapalestina wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kutokana na siasa za utawala wa kizayuni wa Israeli. Takwimu zinaonyesha kuwa theluthi mbili ya wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza walisumbuliwa na ukosefu wa chakula mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na moja kutokana na mzingiro wa kidhalimu wa utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Mbali na uhaba wa chakula, ukanda wa Gaza pia unasumbuliwa na hali mbaya ya huduma za tiba ya afya. Ni vyema kusema hapa kwamba utawala wa kizayuni wa Israel pia umezuia kuingizwa kui dawa na vifaa vya matibabu katika eneo la Gaza sambamba na kusumbuliwa na magonjwa hatari. Maelfu ya watu wa Ghaza wanazuiliwa kuondoka katika eneo hilo kwa ajili ya kwenda nje kupatiwa matibabu. Hata mgogoro wa maambukizi ya virusi vya korona pia haukuufanya utawala wa kizayuni, mzingiro wa kizayuni usitishe mzingiro wa pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza. Hapo awali msemaji wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu alitangaza kuwa vikwazo vikali dhidi ya watu na bidhaa, mbali na mizozo ya ndani ya Palestina, vimefanya hali ya wakazi wa Ghaza kuwa mbaya na kuifanya Ghaza kuwa eneo lililotengwa na ulimwengu, jambo ambalo limezidisha mbinyo na mashinikizo kwa uchumi wake. Kwa mfano tu, huduma za kimsingi kama vile afya, maji na umeme huko Ghaza zinakabiliwa na matatizo makubwa, na wagonjwa wa eneo hilo hawawezi kuondoka na kutoka nje kwa ajili ya matibabu bila ya kibali cha maafisa wa utawala wa Kizayuni. Kwa kuzingatia hali hiyo ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu OCHA kwa kifupi, imetangaza katika ripoti yake kwamba hali ya ukanda Gaza imekuwa ya maafa baada ya miaka kumi na tano ya kuzingirwa eneo hilo kutokea nchi kavu, baharini na angani. Ripoti ya OCHA imesema kuzingirwa ukanda wa Gaza kumongeza hali ya umasikini na ukosefu wa ajira katika eneo hilo kuharibu uchumi wa Palestina na kuwafanya asilimia hamsini miongoni mwao wategemee misaada ya kimataifa. Imesema mzingiro huo wa Israel umesababisha vifo vya maelfu ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba japokuwa Umoja wa Mataifa na taasisi zake zimeonya mara nyingi kuhusu maafa ya binadamu katika ukanda wa Gaza na hata Umoja wa Mataifa umelitaja eneo hilo kuwa ni jela kubwa zaidi ya wazi duniani, lakini hadi sasa hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa kushughulikia swala hilo na kwa ajili ya kukomesha mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Nasubiri jumbe zenu fupi SMS nizirushe moja kwa moja mubashar, kwa ajili ya kunufaika wasikilizaji wetu wapendwa, ambapo matangazo yanawafika. Na sasa nakaribisha Shekhe Muhamed Yusuf katika mawaidha haya kuhusiana Tulipomkalisha Ibrahimu sehemu yenye nyumba, kwamba usinishirikishe mimi na kitu chochote. Watahir baiti ya litaifini, itwaharishe nyumba yangu kwa sababu ya wale watakaokuja kuizunguka nyumba hii. Walqaimin, na watakaokuja kusimama. Warukai sujud, na watakaokuja kurukuu na kusujudu. Aya hii inatoa mwangaza mwezi wa Dhulhijja kunakuwa na ibada maalumu. Ibada hiyo wanakwenda watu maalum, kwa sababu ya maelekezo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ibada ya hija ni ibada ambayo imewekewa masharti yake kwa sisi wanadamu na vile vile anayekwenda amewekewa masharti. Anapofika katika nyumba takatifu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameanza kwa kusema: waidhi bawana liibrahima makana albait, kumbuka tulipomweka tulipomkalisha Ibrahimu sehemu yenye nyumba, yani baitul haram Makkah, tukamwambia maneno yafuatayo alla tushrik tushriki bia shay'an, usije ukanishirikisha na kitu chochote watahir baiti ya litwaifin, nyumba hii takatifu itwaharishe. Baada ya kuitwaharisha, na watu watakuja, watakuwa na sifa, tutawapa maelekezo maalum ya kwamba waje waizunguke nyumba hii, waje wasimame katika nyumba hii, waje warukuu na waje wasujudu. Aya hii hadhihi alaya alkarima tatahaddath an tatuhiril bayt Min minal awthani wa ghairiha min at-tamathili al-mustanaa haula al-bayti wal-kaaba. Aya hii inazungumzia, inampa maelekezo nabiyullah Ibrahimu atwaharishe nyumba kuepukana na masanamu, kuepukana na shiriki, kutokana na masanamu yaliyokuwa yamezungushwa katika nyumba ile. Ukishamaliza kuondosha masanamu katika sehemu hii, kutwaharisha hii nyumba, tutakupa maelekezo maalum, ndugu zangu baada ya hapo ilikuwa ni istiidad litwaifina walqaimina walrukai sujud. Alipofuata maelekezo ya Mungu, baadaye akaambiwa maneno yafuatayo, waadhin fi nasi bil haj, tangaza kwa watu habari za hija. Waadhin fi nasi bil haj, tangaza kwa watu habari za hija. Yaatuka rijalan watakujilia wengine wakiwa wanakuja kwa miguu. wa ala kulli dhamirin yatina ya min kulli fajjin amiq, na wengine watakuja wamepanda kila mnyama kutoka katika njia za mbali, watakuja katika nyumba hii. Cha muhimu tangaza tu, na tangazo lilipofika. Baada ya nabiyullahi Ibrahim kutangaza habari za hija mpaka leo ni kila mwaka watu wanakwenda maelfu na mamilioni kuendea katika nyumba ile alipoambiwa waadhini fi nnasi bilhaji. Ndugu zangu, alhujaji wanapokwenda katika hija watambue, wameitwa katika mkutano wa umoja wa mataifa dunia nzima. Hakuna Kaaba nyingine isipokuwa ile tunayoitambua sisi, ikiwa katika Makkatul Mukarama, dunia nzima. Kwa hiyo wanapokwenda maujaji watambue ya kwamba wameitwa na Mungu kutekeleza wajibu wao, wakiwa wao ni wageni wa Mungu, mkutano ule ambao wameitwa. Mwenyezi Mungu anasema liyashhadu manafia lahum, ili wakashuhudilie manufaa yao, watambue hivyo. Kwa hiyo, anapokwenda akapate yale manufaa Aje atuambie amejifunza kitu gani? Ndugu zangu, baada ya Nabiiullahi llahi Ibrahim kutwaharisha nyumba na akaambiwa atangaze habari za hija, wito ukawa umewafikia walengwa. Je, ndugu zangu, hija ina masharti yake. ala man yajibu lhaji, ni kwa nani ambayo inawajibikia hija? Je, ni kila mtu au la? Yajibu lhaju ala lmustatii min alrijali wanisai wa lkhunathi, hija ni wajibu kwa yule mwenye uwezo. Wengine wanasema ni uwezo wa namna gani, wa kipesa, wa kimwili, wa kiafya au kitu gani? Kwanza uwezo wa kipesa, kifedha. Inawezekana ukawa na mali zako, lakini kuna sababu maalumu zinasababisha usifike hija. Usalama wako njia unayoitumia inawezekana haina amani na vitu vingine. Baada ya hapo, ni mwenye kuweza katika wanaume na katika wanawake na katika alkhunathi. Alkhunathi ni mtu ambaye hayupo katika wanaume wala katika, katika wanawake. Atakapoweza ni wajibu kuelekea mazingira ya hija. Baada ya kuwa mtu ameweza, kuna sisi unakuja katika la afrad, mimi na wewe Je, ni mtu mwenye sifa gani anawajibikiwa kwenda hija? Awe na sifa gani? Sifa ya kwanza albulughu, awe ni bale mwenye uwezo, huyo mtu amewajibikiwa na kwenda hija. Awe na akili, inawezekana una pesa lakini miskini la akla lak, kwa hiyo uwe na akili. Alhuria, uwe huru azad. Warahila, uwe na kipando ambacho kitakusababisha kita uende hija. Jaid, saa zingine ni vitu gani vinasababisha hija hii isihi, pamoja na sharti zingine kutimia. Washartu sihhati alhaji alislam, kwanza uwe Muislamu, fala yasihu min alkafir. Baada ya hapo kuna aina ngapi za hija? Aina hija si moja, kuna aina tatu za hija ambazo tutazitaja haraka haraka. Anwau lhaji thalatha Haju ltamatui, haju lqaran wa hajulifrad. Sisi tutazungumzia katika haju tamatui, kwa sababu ndio inatuhusu sana. Mtu anapotoka katika mji wake, anakwenda katika viwanja vya hija. Anapofika, kuna sehemu inatakikana abadilishe nguo zake, min almansujat hizi zilizoshonwa hizi. Kuna nguo maalumu, nia maalumu na maelekezi maalumu yanaanza anapofika sehemu inatakikana atoe nguo zake ili aanze habari za hija. Jambo la kwanza kwanza ni kutia nia. Kinachofuatia ni kuvaa al-ihram, na hii al-ihram kuna sehemu maalum. Huwezi kuvaa ihram sehemu yoyote, haiwezekani. Nafikiri sehemu zote zimewekewa alama. Hujaji wanapokwenda, anajua yeye ametokea wapi. Haiwezekani mtu ametokea Tanzania, ametokea Kenya, Uganda, Burundi ukaenda sehemu wanapobadilishia nguo, watu wa Yemen au watu wa Taif. Aendani Bwana Mtume aliyazungumza, akiweka alama maalum za kwamba watu watakaotoka sehemu fulani watakuja kubadilishia nguo sehemu fulani fulanij. Alihram ataivaa baada ya ihram, ataingia katika atawafu bil baitil haram saba marat, mara saba kuizunguka, na kuna sharti na inatakikana watu wasome anaweza kuzunguka mara ya kwanza ya pili ya tatu akawa amesahau. Ukisahau ufanye nini? Ukizunguka mara ya kwanza ya pili ya tatu ukawa umesahau, nipo katika ya pili au ya tatu, inabidi uanze mwanzo. Kazi inakuja endapo itavuka ya nne, nipo kwenye ya nne au ya tano au ya sita, kabla ya kukamilisha ya saba, kuna taratibu zake, ujengee kwenye nini jeje. Hii nafikiri ni mada nyingine. Salatu rak'atayi tawafi khalfa maqam Ibrahim utaswali rakaa mbili katika sehemu ya makamu Ibrahim, asayu asafa wal marwa na vitu vingine ambavyo vinahusikana na alumra. Jeye, ndugu zangu, baada ya hapo, huyu atasubiri siku ya Arafa. Pale kuna kuna takhallul. Takhallul kuna baadhi ya vitu unakuwa unaruhusiwa, ambayo nafikiri historia hapa, khalifa wa pili kwenye jambo hapa aliwahi kuzungumza kwenye ile aliyozungumza kuhusiana na muta'atun nisaa wa muta'atul hajj Nafikiri ilikuwa ni sehemu hii pale, kuna, kuwa kuna uhuru fulani unaifanya, unasubiria siku ya ya tisa. Siku ya tisa linapopinduka jua, inabidi hapo naanza aamalu alhajj. Siku ya tisa jua linapinduka, inabidi likukute katika sehemu ya Arafa, na kuna mahojaji wanakwenda wanasimama juu ya mawe nini Ukienda ukasimama, kuna karahia. Baadhi ya wanazuoni wanasema kusimama juu ya mlima au mawe juu juu kunakuwa ni makoro jeye. Allah akonde. Baada ya hapo amalu al-hajj zinazoanza ni wukufu bi Arafat, wukufu bi Arafat kute katika siku ya tisa jua linapinduka likukute pale unasimama mpaka jua linazama, litakapozama unaelekea katika viwanja vya Mina unaenda kulala kuna wengine wanapitiliza mpaka asubuhi, nusu ya usiku, na wengine wasioweza kuna kanuni zao wamewekewa, kama vile watoto na wazee. Je, yeah. Ndugu zangu tunataka tuwaambie ndugu zetu ambao wamepata taufiki ya kwenda mwaka huu kwamba anasema, hunna lahunna waliman ata aalaihinna min ghairi ahlihinna, kwamba hizi sehemu zimewekewa mahala maalum mawakiti, watakapokuja watu wabadilishie nguo katika sehemu zile ya kwanza sehemu ya kubadilishia nguo Dhulhulaifa, ni watu wa Madina. Wanapotaka kwenda, watu wa Madina watakwenda sehemu ya Dhulhulaifa, watabadilisha nguo zao. Aljuhfa lisham, watu wa Sham, tunakusudia Sham, Lubnan, Palestine, watu wa Ordon, Syria, watakwenda sehemu moja inaitwa Aljuhfa. Lakini Aljuhfa vile vile ni sehemu sasa hivi watu wa Misri wanaitumia ya Lamlam -lam, ni watu wa al-Yaman karnu al-manazil al-aqiq li watu kutoka ta'if li li Iraqi li ta'if watu al-aqiq li al-Iraqi sehemu al-aqiq watu Iraqi na watu wa Iraqi mara nyingi ni bora zaidi wa ende sehemu ambayo inaitwa al-Maslah. Kuna sehemu moja inaitwa al-Maslah, wanapofika sehemu ile wanabadilisha nguo. Baada ya kubadilisha ile nguo, nania labbaik allahumma labbaik innal hamda wan ni'mata wal mulka laka la sharika laka labbaik ile nguo inakuwa na ma mambo maalum, ni haramu vitu vifuatavyo. alhaji anapokwenda la ameetia haya, labbaika llahuma labbaika ina alhamda ni'mata wal walmulka laka la sharika laka labbaika. Kuna baadhi ya mambo haram. Haramu ni yapi hayo mambo? Isma, kwanza, ulikuwa umekwenda na mkeo, haramu kukutana kati ya mke na mume. Kukutana, tunaposema kukutana, nafikiri inaeleweka je? jambo hili, jambo la pili, ukataji wa kucha, iraqatu dima, mwagaji wa damu, qalu ushajara au qatuha, kukata mti au kungua mti, halqu shahri, ukataji wa nywele una taratibu zake, lakini si mwanzo tunatoa lubsul makhit, kuvaa nguo ambayo imeshonwa kama hizi za kwetu hizi. Kuna nguo maalum za kule, lubsul makhit, istimalu tib, kutumia manukato inakuwa ni haramu. Jeid kuoa jino, labda iwe kwa dharura sana. Aqdun nikah, kuoa inawezekana, ukawa hija, ukampigia mtu naambia, bana kuwa mwakilishi wangu, nataka kuoa huko, haifai. Aljidal ma fihi alqasam, kujadiliana katika mambo hija, unaambia mtu wallahi, sijafanya wa billahi, viapo, haitakikani. Asbab fi alhajj wa ghairi, kutukanana ndani ya hija, hata nje ya hija. Jeid an-nadharatu fil mir'at, bi kuna kuna ihram, kioo chako pale unachukua ka haram shei, ihram. ikhraju dam ikhtiyaran kutoa damu damu damu kwa makusudi. Walau bi haqqi l-jasad, damu imetoka. kwa makusudi makusudi, walau unajikuna imetoka, au siwak unajua kabisa, mimi na kawaida nikipiga mswaki mswaki najua mamno. tagatiyatu raasi minarrijal kufunika kichwa kwa wanaume. Umekwenda na mwamvuli, jua kali, kwaona bora ujistiri kidogo. la ju j ndugu zangu, baada ya kuyasema haya na mengine mengi, lazima tutambue, unapokwenda saa zingine kuna mbu. Baada ya kuvaa ihram, unakuta mbu anakung'ata, inabidi unamtoa yaani, usimkandamize pale pale pa, la hii ameita anakwambia katlu hawamil jasad. Hawamil jasad ni wadudu wote ambao mara nyingi huwa wanaovamia wanaovamia mwili wa mwanadamu. Kwa hiyo hapo anaingia chawa, kiroboto, mbu, shubari, kupe, madha. Kwa hiyo wewe unapomkuta yuko ndo wakati wake, mashaallah, si umevaa ihram, alafu umesema labbaik allahumma labbaik. Baada ya kumuitikia Mungu, vitu vyote lazima viwe kwenye amani, wewe uwe ni mtetezi wa vitu hivyo tumetaja kukata miti, kuua, kumwaga damu na vitu vingine. Ndugu zangu, hija ni somo tosha, likifanyiwa kazi na mahujaji. Baada ya kurudi kwao katika nchi zao, watuambie wamejifunza kitu gani? Mimi kwa haraka haraka, hija ina malengo. Mungu hawezi kumwambia Nabiyullah Ibrahimu wa adhli fi nnasi bilhaji hivi hivi Alafu akawaambia liyashahadu manafia lahum, manafia lahum ni kwamba watakapokuja watuambie wamefaidika na nini? Kwenye upande wa uchumi tufanye nini? Kwa sababu unakutana na Wachina, wa Japani, wa Rwanda, wa kadha wa Irani, wameendelea, wa, wa, wa Marekani, huko huko umejifunza nini? Ndio maana mwanzo niliposema kwamba unapokwenda hija ujue unakwenda kuhudhuria katika mkutano al-Umamul Mutahida, umoja wa mataifa, kubadilishana mawazo. Naam, hatukatai kubeba maji ya zamzam. Mashaallah, maji ya zamzam, lakini kwa nini maji ya zamzam yanisaulishe kila kitu? Wanaporudi wakae na vijana vyuo hauzati chuo kikuu, kwamba jamani, tumejifunza hiki, badilisheni mawazo, nenda saa zingine kwenye hema la Wachina, unawezekana ukafaidi mambo mawili matatu, kwa sababu ya kuta, kuja kutufaidisha sisi. Ndugu zangu, tulipoambiwa ni yashhadu manafia lahum, kwanza tizama ile ibada ya hija, watu wote tamko lao ni labaika allahuma labaik, inna lhamda wanemata walmulka la sharika laka labaik. Hakuna ubaguzi kuna matajiri pale, kuna maskini, kuna kadha, kuna wacha Mungu wasio wachamungu, wasi Mungu. Labbaik allahumma labbaik, hakuna ubaguzi wa rangi wala nini, mmesimama kisimamo kimoja, mko Arafat, wama ma wamaadraka Arafat, mmesimama pamoja, mnatawafu. Hii maana yake ni nini? Nikwamba, ni kwamba ni alwahda alwahdatu, tama umoja, upendo jayid, umoja, amani iliyopo Hakuna watu wanapigana ngumi shehe. Na tena sio ile wanasema kwamba unapozunguka pale tawaf, nakwenda sehemu fulani, unakutana watu wanasukumana, mwenye mabavu ndo anapita. Hapana, Mungu jesi wageni wa Mungu. Vyovyote itakavyokuwa, inatakikana ujue ya kwamba watu wako katika sehemu takatifu. Mandakhalahu kana amina, amani. Habari za kusukumana, kukanyagana, unawahi kitu gani? Mungu ndo kakuita amani tunajifunza amani. Ibada hiyo umeitolea pesa wewe mwenyewe, ukapanda ndege, passport zile, mukaddimati zote umehangaika. Kwa nini ukabatilisha ibada yako kwa kusukumana na mtu? Alafu nayo msukuma, hujui ana mahusiano gani na Mungu? Yani umekwenda sehemu, afwan, unamkasirisha mtu, lakini hujui ana mahusiano gani na bosi. Ni karitha kubwa. Kwa hiyo utulivu wa hali ya juu. Alafu yale mazingira, itizamu suratul haji Ilipoanza mwanzo mwanzo, imezungumzia habari za kiyama, habari za kiyama, habari za kiyama. Mnapokwenda pale mkavaa nguo moja nyeupe, kule ndani hakuna kitu eh? Kuna mikanda fulani unajifunga tu hivi kule ndani. Aad jidan taarifu na jajira, eh? Unajifunga pale. Baada ya kuvaa ile nguo moja, unakutana na mamilioni ya watu sehemu moja, hususan wakiwa wamesimama Arafa, unahisi hii ndio kiyama yenyewe, yani mpaka moyo wako, hata kama kuna imani fulani moyo unabadilika, nguo ni moja. Tunajifunza katika mazingira ya hija upendo wa hali ya juu sana, almahabba walmawadda aria, kwamba kujionyesha katika vitendo vyako si jambo zuri. Inawezekana mtizame alhaji, hakuna kitu. Leo unanionyesha mimi, hakuna kuonyeshana kule, hakuna kitendo kwamba nifanye hivyo watu fulani waniona, hakuna jeyid khidmatunnas kuna watu maalum wale wanaotumikia watu. Unakuta anakuandalia hiki, anakuandalia unajifunza ya kwamba uwe kazi yako kuwahudumia watu sio kuhudumiwa. Na kitu kibaya sana ukijifunza kuhudumiwa tu, kuna ugonjwa unazalika katika moyo, unajihisi mimi ndo nastahiki kufanyiwa. Ukienda hija lakini hija iwe na ikhlas. Ukija na hayo lazima utabadilika. Zamani sisi mtu alikuwa ni alhaji, ukisikia alhaji, mnajua kabisa asilimia mia moja dua yake akiomba inakubaliwa yale tunataka uyalete kwenye jamii zetu za sasa hivi, uwe ni mkweli na mwaminifu, si muongo. Lakini mwaka mwaka na nusu umepita, umesahau kwamba umetoka hije. Ndugu yangu, ya mbona tumekuwa sawa na mimi naona eh? Lazima watu wabadilike, wabadilikesh huruma. Unapokuwa na huruma, huruma ukajifunza, utakutana na watu wengi tofauti sha hujawahi kuwaona. Inawezekana katika maisha yako hujawahi kuona gurupu kubwa la watu limesimama sehemu moja, leo unaliona kwa macho yako haya. Sio hivyo, ndugu zangu? Baada ya kutoka hapo, watu wanasimama Arafa mpaka jua linazama. Likishazama jua, watu wanaondoka kuelekea Mina, jua limezama na ukiondoka sasa. Kabla yani, umefika kama umesimama saa, saa saba hivi, ukishakwenda zako ukatoka zako mathala saa kumi na moja kabla ya jua kuzama, kuna kafara unafunga siku kumi na nane safarini au ukirudi nyumbani, na ndo funga pekee ambayo umeruhusiwa kufunga safarini, ukienda kinyume na mazingira ya hija ukitoka kabla ya jua kuzama, unapokwenda habari za Mina zinaanza ramyu aljamarat, kumlani shetani, kupiga shetani sehemu nyingine. Aliwahi kuuliza kwamba kwa nini ile sehemu ya kwanza wanapiga, sehemu ya pili, sehemu ya tatu, kwa nini sehemu ya kwanza, ya pili na ya tatu na zile ku... sehemu zingine, asisahau ya kwamba nabiullahi Ibrahim alayhi wa ala nabiyina, afdhalus salatu wa tasleem alipotaka kumchinja nabiullahi Ismail alitokea Shaitani akaanza kumwambia unafanya, huyu ndio mtoto wako pekewe. Akachukua jiwe akafanyaje, akamrushia, akapotea sehemu nukta hii. Akajitokeza mara ya pili, mara ya tatu. Zile sehemu zimekuwa ni alama, miongoni mwa alama za kuwepo Mungu, na ndio maana tunalifanya jambo lile, kutekeleza maamrisho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ndugu zangu, hija ni ibada, hija ni mafunzo, hija ni maelekezo tunapokwenda kule tujifunze mambo mengi, kwa sababu ya kuja katika kufaidisha mataifa yetu inshallah. Tumuombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atujalie miongoni mwa wale wa kwenda, kwenda hija na kuitekeleza ibada ipasavyo inshallah. Tunakushukuru sana Shekhe Muhamed Yusuf kwa mawaidha yako haya mazuri, mawaidha matini kabisa kuhusiana na ibada ya hija, na tunataraji kuwa tumefaidika kwa pamoja. Mwenyezi Mungu atuwezeshe, ambao bado hatujafika katika ardhi tukufu ya Maka, tuende Maka na Madina inshaallah. Na sasa tunaletea leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Julai tatu mwaka 2022 Miladia, tarehe 12 Tir mwaka 1349 Hijria Shamsia, yaani miaka 50 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Allama Abdul Hussein Amini fakihi mkubwa na mwandishi hodari na mashuhuri wa Kiislamu. Kitabu cha kwanza cha mwanazoni huyo alikipa jina la Shuhadau Lfadila. Hata hivyo kitabu mashuhuri na kikubwa zaidi cha Alama Amini ni kile cha Alghadir fil Kitabi Wassunna. Ndani ya kitabu hicho Alama Amini amekosoa na kuchunguza vitabu vikubwa na marejeo vya Kiislamu 150 akithibitisha wilaya na haki ya Imam Ali bin Abitalib alaihi salam ya kuwa khalifa na imamu Waislamu baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa salam kufariki dunia. Mwanazoni huyo alisafiri kwa tabu katika nchi nyingi kama India, Uturuki, Siria, Misri na Iraq kwa ajili ya kukusanya ushahidi mbalimbali mbali wa kihistoria aliyotumia katika kitabu hicho. <tip> Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas kusini mwa Iran na kuelekea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu ilishambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Manuari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuwashahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichoonekana na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. na tarehe tatu Julai miaka tisa iliyopita, rais wa zamani wa Misri kutoka harakati ya Ikhwanul Muslimin Muhamad Morsi aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyoongozwa na jeshi la nchi hiyo. Mapinduzi hayo yaliongozwa na Jenerali Abdul Fattah al Sisi. Morsi alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya Misri baada ya mapinduzi ya wananchi ya mwaka 2011. Hata hivyo mwanasiasa huyo hakuweza kutatua matatizo ya kisiasa na kiuchumi ya muda mrefu ya nchi hiyo. Vilevile vile, licha ya kwamba alihesabiwa kuwa katika safu za wanaharakati wa Kiislamu, lakini alidumisha uhusiano wa karibu na utawala haramu wa Israel na akatangaza kutambua rasmi mkataba wa Camp David na utawala huo haramu. Vilevile vile, alitekeleza siasa zisizo sahihi kuhusu baadhi ya nchi za Kiislamu na hatimaye akasalitiwa na nchi alizozitegemea ambazo ziliwaunga mkono na kuwasaidia wale waliomwondoa wa madarakani F Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji katika, katika maoni haya na ntawakaribisha katika habari za dunia kwa ufupi. Naanza na maoni ya Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania. Ameandika tahadhari ya umoja mataifa katika maafa ya Gaza na kupuuza kadhia ya kudsi maudhi kwa Waislam duniani ni ukimya wa taasisi hiyo ya kimataifa. Anasema umoja mataifa uchukui hatua yoyote. Anasema si kweli umoja mataifa umesimamia amani ya dunia hii leo. Anasemaukimya, wa umoja mataifa ndio kivitendo uvunjaji wa haki za binadamu kwa taasisi hiyo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya Irani, Twitter, ya ya ya mambo nje jamhuri imetoa ujumbe wa kwa mnasaba wa kukumbuka jinai ya meli ya kivita ya Marekani iliyotungua ndege ya abiria jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika ghuba ya Uajemi. Ujumbe huo umeambatanisha taarifa za jinai hiyo umeambatanisha taarifa za jinai hiyo ya kuogofya na kwa wenzi waliowashahidi katika tukio hilo Mkuu wa operesheni ya kuwabeba wairani wanaoenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu amesema operesheni hiyo inakamilika usiku wa leo. Gulamriza Rostamiani, mkuu wa operesheni ya hija katika viwanja vya ndege vya Iran, ametoa taarifa kuhusu mchakato mzima wa kuwabeba mahujaji kuelekea Saudia, na akasema tokea tuanzishe operesheni ya kuwabeba waumini kuelekea hija hadi sasa safari za ndege 160 zimeshaondoka nchini Iran kuelekea Madina na Jiida, na leo safari hizo zitafika mia moja sitini na mbili. Tokea mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa, utawala wa kizayuni wa Israel umeua shahidi wa Palestina sabini na saba wakiwemo watoto kumi na tano. Muhamed Sabihati, katibu mkuu wa taasisi ya mjumuiko wa kitaifa wa familia za mashahidi wa Palestina ametoa taarifa leo na akasema utawala katili wa Israel mwaka huu tayari umeshawaua shahidi wa Palestina sabini na saba wakiwemo watoto kumi na tano. Na jeshi la Ukraine la Rusia limetangaza mafanikio makubwa ya kuwatimua askari wa Ukraine kutoka jamhuri ya watu wa Luhanski, eneo ambalo limetangaza kujitenga na Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rusia imetangaza kuwa eneo lote la Donbass limekombolewa na kwamba waziri wa ulinzi Sergei Shoigo ameshamfahamisha rais Vladimir Putin kuhusu mafanikio hayo. Televisheni ya Rusia imeonyesha wanamgambo wa Luhanski wakiwa wanashangilia ushindi huo, ambapo wamekuwa wakishirikiana na jeshi la Rusia kwa timu wa askari wa Ukraina. Wapendwa wasikilizaji, kwa mutasari wa habari ndiyo tunakomea hapa. Kwa upande wa matangazo, nawashukuru wote wenzangu waliofanikisha matangazo matangazo haya na wasikilizaji wetu pia ambao wamefanikiwa kutuma ujumbe wao humu studioni tunasema asante. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, jumapili ya leo Julai tatu elfu mbili na ishirini na mbili, sawa na tarehe tatu Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sina la ziada na wageni kutoka hapa studio, nikiwatakia usiku mwema, asanteni na kwaherini.