Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teheran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai tatu mwafaka na tarehe tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vilevile tumekuandalia kipindi maalum kitakacho kujia kwa mnasaba wa nguzo na ibada tukufu ya hija. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Thoban. Iwapo muda utaruhusu, basi nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde si punde, narejea na taarifa ya habari za dunia Saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya baadhi ya habari tulizo nazo mchana huu. Jenerali Bakeri asema Iran inafuatilia nyendo zote za maadui mipakani. Taasisi mmoja ya kamatwa Nijeria kwa kuwashika mateka kanisani watu 77. Na, na mbunge mmoja wa kongresi ya Marekani alaani hatua ya nchi hiyo kujiingiza katika vita vya Ukraine kwa ajili ya kuvuna faida pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tuanzie hapa nchini ambapo kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza usalama imara na thabiti katika mipaka ya magharibi ya nchi hii na kusisitiza kwamba Iran inafuatilia kwa jicho la karibu nyendo na harakati za kutilia shaka za maadui muda wote. Meja Jenerali Muhammad Hussein Bakiri ameasema hayo leo Jumapili alipotembelea mkoa wa magharibi wa Kurdistan na kuongeza kuwa na hapana nukuu, vyombo vyetu vya kiintelijensia, usalama na jeshi vipo macho, na jeshi vipo macho na vinafuatilia kwa karibu sana harakati za kificho na za siri za maadui. Mshounkuu Jenerali Bakiri amesema vikosi vya ulinzi na usalama katika mipaka ya Iran vinafuatilia muda wote harakati za maadui kupitia angani na nchi kavu, na kwamba hatua yoyote ya makosa ya adui itakabiliwa na jibu kali la taifa hili. Mkuu huyo wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa harakati na nyendo ghalati za adui katika eneo hazifichiki machoni petu. Meja Jenerali Muhamad Husein Bakiri mwezi Aprili mwaka huu alisistiza kuwa tisho lolote la adui na kwa kiwango chochote kile litapata jibu kali la kuumiza la jamhuri ya Kiislamu mpaka alimfanya adui ajute kuchukua hatua hiyo. Kwingineko, watu karibu themanini waliokuwa wameshikwa mateka na kasisi mmoja ndani ya kanisa huko nchini Nigeria wameokolewa katika operesheni ya maafisa usalama. Doro za habari zimeripoti kuwa mchungaji huyo aliwashika mateka ya watu sabini na saba wakiwemo watoto wadogo ishirini na watatu huko kusini magharibi mwa nchi amekamatwa. Aidha, naibu wake Josiah Peter Osumosa ametiwa mbaroni. Habari zaidi zinaarifu kuwa kasisi huyo anaitwa David Anifowoshe wa kanisa la Kipentekosti aliwaweka mateka ya watu hao katika orofu ya chini ya jengo la kanisa hilo katika wilaya ya Valentino jimboni Ondo huko kusini magharibi mwa Nigeria. Afisa wa mawasiliano na uhusiano mwema wa jeshi la polisi katika jimbo la Ondo Funmilayo Odunlami amesema kiongozi huyo wa Kikristo yuko kizuizini na kwamba uchunguzi juu ya utekaji huo unaendelea. Inaarifiwa kuwa baadhi ya wafuasi wa kasisi huyo walikuwa wamefungiwa kwenye kanisa hilo kwa miezi kadhaa eti wakisubiri ujio wapili, wa pili wa Nabii Isa Masih alaihi salam uliotazamiwa kufanyika tangu mwezi Aprili mwaka huu. Katika miaka hivi karibuni, makundi yenye silaha na magenge ya wa wahalifu nchini Nigeria yamekuwa yakishambulia vijiji na kuua watu ovyo, na wakati mwingine, wanavijiji wamekuwa wakichukuliwa mateka kwa shabaha ya kutumiwa kwa ajili ya kuitisha vikombo leo. Katika hatua nyingine, muungano mkubwa zaidi wa wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT umepinga vikali azma ya rais Kais Saied wa nchi hiyo ya kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi kwa maslahi yake binafsi ukisisitiza kwa mpango huo ni tishio kubwa kwa demokrasia nchini humo. Katika taarifa jana Jumamosi, muungano huo umeeleza bayana kuwa rasimu ya katiba mpya nchi hiyo inayonuia kumwongeza nguvu na mamlaka rais wa nchi hiyo ni tishio kubwa kwa demokrasia ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wiki iliyopita Rais Kai Said wa Tunisia alizindua rasimu hiyo ya katiba mpya, ambayo ndani yake inashuhudiwa kwa uwazi jinsi rais huyo alivyoongezewa mamlaka ya utawala. Rasimu ya katiba mpya ya Tunisia imepangwa kupigiwa kura ya maoni tarehe ishirini na mbili ya mwezi huu wa Julai. Mnamo Juni ishirini na tano mwaka jana, Rais Kai Said alihodhi madaraka ya nchi kwa kutekeleza hatua kadhaa za aina yake ikiwemo kulisimamisha bunge na kumfuta kazi spika wake pamoja na waziri mkuu wa serikali na kuchukua udhibiti wa mambo yote ya nchi. Hatua ya rais Kais Said ya kuifuta kazi serikali ilisababishwa mkomo mkubwa wa kisiasa nchini humo, ulioibua malalamiko na upinzani wa vyama na mirengo mbalimbali ya kisiasa, hususan chama cha kiislamu cha Annahdha. Wapinzani wa Kais Said wanamtumu kiongozi huyo kuwa amefanya mapinduzi dhidi ya mafanikio ya kidemokrasia yaliyopatikana uh, yali katika vuguvugu -vugu la mapambano ya mwaka 2011 yaliyomwondoa madarakani dikteta Zainul Abidin bin Ali. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kwingineko, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani chokochoko mpya za Israel dhidi ya siria na kusisitiza kuwa utawala huo haramu unapaswa kukabiliwa kwa jibu kali kwa kushambulia mji bandari wa siria Msemaji wa Hamas Hazim Kasim alisema hayo jana Jumamosi na kuongeza kuwa Tel Aviv inadhihirisha hulka yake ya jinai kwa kushambulia maeneo ya Syria. Kasim amenukuliwa na kanali ya televisheni ya Al-Mayadeen ya Lebanon akisema kuwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Syria yamesadifiana na jitihada za baadhi ya madola ya eneo la Asia Magharibi za kutaka kuundwa muungano wa kijeshi yakishirikiana na Israel. Ameeleza bayana kuwa mpango huo wa kuunda eti NATO ya Mashariki ya Kati hauna dhamira nyingine isipokuwa kuhudumia maslahi ya utawala huo pandikizi ya kuimarisha sera yake ya kujitanua katika eneo. Msemaji wa harakati ya mukawamu wa kiislamu wa Palestina amesisitiza kwamba kitendo cha Israel cha kushambulia kwa makombora mji bandari wa Tartus huko magharibi mwa Siria kinapaswa kupewa jibu mwafaka. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Algeria ametoa mwito kwa jumuiya ya nchi za kiarabu kuirejeshia Siria kiti chake cha uwanachama katika jumuiya hiyo. Ramtane Lamamra alitoa mwito huo jana Jumamosi katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Arab League katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut, na kueleza kuwa Siria ni mwanachama mwasisi wa jumuiya ya nchi za Kiarabu na Algeria haipingi kuirejesha uwanachama katika taasisi hiyo. Na mbunge mwanamke wa chama cha Republican katika Kongresi ya Marekani amekosoa vikali hatua ya Washington ya kuipa Ukraine msaada mkubwa wa kijeshi na kusaidia nchi hiyo katika kile alichokiita vita vya niaba dhidi ya Russia. Mbunge huyo wa Georgia, Marjorie Taylor Greene amesema hayo katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa Wamarekani hawataki vita na Russia lakini NATO na viongozi wetu wapumbavu wanatusukuma kwenye vita hivyo. Tunapaswa kujiondoa kwenye muungano wa NATO. Mwanasiasa huyo wa chama cha Republican amesisitiza kuwa watu pekee wanaochochea moto wa mgogoro dhidi ya Russia ni wale ambao wanatengeza pesa au kupata faida kutokana na mgogoro wenyewe. Mbunge huyo wa Georgia, amesema wanaofaidika na mgogoro wa Ukraine na Russia huko nchini Marekani ni asasi zisizo za kiserikali watu wenye kufunga mikataba ya kiulinzi ya kila aina, wajasiria mali, washauri wa kisiasa na hata mashirika ya misaada ya kibinadamu amesema. Kimsingi wa Marekani ambao wanalipa ushuru ndio wanaohifadhili bajeti yote ya ulinzi ya Ulaya, katika hali ambayo Ukraine si mwanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi Neto. Nchi za magharibi hasa Marekani zinaipatia Ukraine silaha na zana mbalimbali za kijeshi na kuzidisha mashinikizo kwa Rasia tangu kuanza vita huko Ukraine, huku vita na mzozo vikishadidi ndani ya Ukraine. Ni zaidi ya miezi minne sasa ambapo Ukraine imeathiriwa na vita ambavyo Rasia ilivyanzisha, lengo likiwa ni kuipokonya silaha Kiev na kujibu ombi la viongozi wa maeneo ya Donetsk na Luhansk. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yakikutangazia Mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzipitia kwa kina nukta baada ya nukta katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho tahadhari ya Umoja Mataifa kuhusu maafa ya binadamu katika ukanda wa Ghaza. Umoja wa Mataifa umetangaza katika ripoti yake kwamba kuzingira kwa miaka kumi na mitano kwa ukanda wa Ghaza kumesababisha maafa makubwa katika eneo hilo. Tangu mwaka elfu mbili na sita utawala wa kizayuni wa Israel umeliweka eneo la ukanda wa Ghaza chini ya mzingiro wa pande zote. Sababu kuu ya mzingiro wa utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza ni ushindi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas katika uchaguzi wa bunge la Palestina na kushindwa harakati ya Fatah na vilevile vile, makubaliano ya kiusalama kati ya Misri na utawala wa kizayuni Ijapokuwa serikali iliyotokana na uchaguzi huo wa bunge la Palestina ilisambaratishwa kutokana na mizozo ya ndani na harakati ya Fat ikachukua tena madaraka, lakini mzingiro wa utawala wa Israel haujaisha na unaendelea hadi hii leo, licha ya kupita miaka kumi na mitano sasa. Kutokana na mzingiro huo, Ghaza imekumbwa na maafa makubwa. Kuzingirwa kwa miaka kumi na mitano eneo la Ghaza kumesababisha uhaba wa chakula katika eneo hilo kiasi kwamba Umoja wa Mataifa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja huo FAO pia wameeleza wasiwasi wao kuhusu suala hilo. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha utafiti wa masuala ya kisiasa na kiuchumi cha Palestina mwaka 2021, zaidi ya nusu ya familia za Wapalestina hazikuwa na usalama wa chakula. Wakati huo huo, Mpango wa Chakula Duniani WFP pia umetangaza mara kadhaa kuwa njaa na umaskini vinatishia maisha ya maelfu ya Wapalestina wa, wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan kutokana na siasa za utawala wa kizayuni wa Israel. Takwimu zinaonyesha kuwa thuluthi mbili ya Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Ghaza walisumbuliwa na ukosefu wa chakula mwaka uliopita 2021 kutokana na mzingiro wa kidhalimu wa utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Mbali na uhaba wa chakula, ukanda wa Ghaza pia unasumbuliwa na hali mbaya ya huduma za tiba na afya. Ni vyema kusema hapa kwamba utawala wa kizayuni wa Israel pia umezuia kuingizwa dawa na vifaa vya matibabu katika eneo la ukanda wa Ghaza. Sambamba na kusumbuliwa na magonjwa hatari, maelfu ya watu wa Ghaza wanazuiliwa kuondoka katika eneo hilo kwa ajili ya matibabu. Hata mgogoro wa maambukizi ya virusi vya korona pia haukuufanya utawala wa kizayuni usitishe mzingiro wa pande zote dhidi ya ukanda wa Ghaza. Hapo awali msemaji wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu alitangaza kuwa vikwazo dhidi ya watu na bidhaa, mbali na mizozo ya ndani ya Palestina, vimefanya hali ya wakazi wa Ghaza kuwa mbaya na kuifanya eneo lililotengwa na ulimwengu, jambo ambalo limezidisha mbinyo na mashinikizo kwa uchumi wake. Kwa mfano tu, huduma za kimsingi kama vile afya, maji na umeme huko Ghaza zinakabiliwa na matatizo makubwa, na wagonjwa wa Ghaza hawawezi kuondoka katika eneo hilo kwa ajili ya matibabu bila ya kibali cha maafisa wa utawala wa Kizayuni. Basi kwa kuzingatia hali hiyo, ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kwa kifupi OCHA, imetangaza katika ripoti yake kwamba hali ya ukanda wa Gaza imekuwa ya maafa baada ya miaka kumi na mitano ya kuzingirwa eneo hilo kutokea nchi kavu, baharini na angani. Ripoti ya OCHA imesema kuzingirwa ukanda wa Gaza kumeongeza hali ya umaskini na ukosefu wa ajira katika eneo hilo, kuharibu uchumi wa Palestina na kuwafanya asilimia hamsini miongoni mwao wategemee misaada ya kibinadamu ya kimataifa. Imesema mzingiro huu wa Israel umesababisha vifo vya maelfu ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba japokuwa Umoja wa Mataifa na taasisi zake zimeonya mara nyingi kuhusu maafa ya binadamu katika ukanda wa Ghaza, na hata Umoja wa Mataifa umelitaja eneo hilo kuwa ni jela kubwa zaidi ya wazi duniani, lakini hadi sasa hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa kushughulikia swala hilo na kwa ajili ya kukomesha mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Idris bin ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu, na mjibu haya. Asante sana, hana mengi yalikuwa na tuamkua tu. Asante sana. Shirali Fazil naye akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema jamii ya kimataifa tunasikitika sana kwa ukimya wa UN katika maafa ya vita chuki duniani, kwa faida ya wamagharibi. Wanadamu kupata tabu ya maafa hayo bado hayaonekani kuvunjwa haki za binadamu. Inaonekana watawala wa magharibi wamepoteza maadili ya kibinadamu. Sherali Fazil huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana pia Ismail Husein Majalio ukiwa Mikanjuni, Tanga Tanzania, na Idris Mali ya Mungu, nadhani ujumbe wako nshasoma. Asante sana pia Sultan Naser ukiwa Burundi. Baadhi ya maoni haya inshallah nitayasoma baada ya kipindi hiki maalum tulichokuandalia mchana huu kwa mnasaba wa msimu huu wa nguzo na ibada tukufu ya Hija. <tipi> Jambo la kwanza tulizungumzia majina ya Makka, kwamba mji wa Makka ambao ndipo mahala inapofanyika ibada ya hija au inapokamilika ibada ya hija ni mji wa Makka. Mji huu wa Makka umepokelewa na majina mengi mno, na hii yote ni kuhusiana na uzito na umuhimu wa mji wa Makka. na majina ya mji mtakatifu wa Maka, mji wa kwanza mtakatifu kwa Waislamu wote. Sasa naomba nianze na maneno ya Mungu, Ali Imrani 96. Mwenyezi Mungu anasema inna awala baitin wudia linnasi laladhi bibaka, hakika nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa watu iliyowekwa kwa watu, laladhi bibaka ni ile iliyopo katika bonde la Baka, mubarakan hali ya kuwa ni yenye kubarikiwa, wa hudan na hali ya kuwa ni mwongozo, lilalamin kwa viumbe wote. Kwa hivyo hapa utaona sharaf na utakatifu wa mji wa Makka kwamba ni awalu baitin wudhia linnas, ndiyo msikiti wa kwanza uliyowekwa hapa duniani, ni msikiti ulioko Makka ni nani aliyeujenga msikiti huu? Riwaya zinasema walioujenga ni malaika. Habari nyingine zinasema aliyeujenga ni Adam alayhi salam, baba wa watu. Qurani imemzungumza Ibrahim, lakini vile vile Qurani haija kuwa sarihi kwamba Ibrahimu ndiye ambaye ame, ndiyo wa kwanza kuijenga Maka. Qurani inavyoeleza kwamba Ibrahimu ndiyo amenyanyua msingi ni pale mahali ambapo iko masjidu lharam, maudhiu baiti lharam. Na kwa nini imeitwa bakka? Imeitwa bakka lishiddati lizdihami fi, moja ya tafsiri yake, sumiyat bakka lishiddati lizdihami fi, kwa sababu ya msongamano mkubwa uliyoko pale, na ndiyo maana ikaitwa bakka. Na tumenakili vilevile maneno ya bwana wangu Anasema maka ina majina matano: umu lqura, mama wa vijiji, maka, bakka, bassasa. Kwa nini imeitwa bassasa? Walikuwa watu wanapodhulumu, walikuwa watu wanapofanya dhulma katika mji wa maka, wanatolewa au wanakufa. Na vile vile imeitwa maka umu ruhum kwa sababu walikuwa watu wakipata matatizo, wakienda haram wakienda Makka, wakienda Alkaba, wanarahemiwa wanapata faraja. Ndio maana ikapata majina hayo Makka, umu Lqura, Bakka, Basasa, umu Ruhum, jina ya Makka yaliyoko ndani ya Quran. Na ukiisoma Qurani Suratul Fathi aya 24 utapata ya kwamba Makka imetajwa waziwazi ndani ya Qurani mara moja lakini imetajwa mara kumi na nne ndani ya Qurani kwa majina tofauti. Kwa mfano ntataja matatu tu au mawili mangapi? Kwa mfano ndani ya Quran imetajwa jina lake ni Bakka, imetajwa umu lqura, imetajwa albalad, imetajwa albaladu lamin, na majina mengine ndani ya riwayati za Mtume Muhammad na maneno ya Mtume Muhammad yaliyopokewa ni ahlulbeiti salawatullahi wa salamuhu alayhim, riwaya zimetaja majina matano na zimetaja vile vile sababu ya kuitwa majina hayo matano Makka, Bakka, Umulqura, Albasasa, Umu Ruhum. Na riwaya zote zimetaja tafsiri, kwa nini Maka imeitwa majina hayo matano. Katika hayo majina matano mimi nitatafsiri jina la mwisho Umu Ruhum. Imeitwa Makka Umuruhum, mama wa huruma, kwa maana ya kwamba ukiwa na matatizo na mitihani na changamoto ukenda Alkaaba ukaitegemea Alkaaba, basi huruma ya Mungu itakuenea na mabalaa yatakuondoka. Mfano mmoja, ni mifano iko mingi, lakini naomba niwatajie mfano mmoja, mfano wa mfalme wa Yaman kipindi hicho aliyekuwa anaitwa kwa jina la Abraha aliyepeleka jeshi la tembo kwenda kuivunja Alkaba. Watu wa Maka wakafanyaje? Watu wa Maka wakakimbilia Alkaba. Abdulmutalib babu yake Mtume Muhammad akakimbilia Alkaba, akenda kuikamata Alkaba akamwambia Mungu, hii ni nyumba yako kwa hiyo Mungu, tunaomba hii nyumba yako uilinde wewe, sisi hatuwezi kuilinda. Jeshi la Abraha lililokuwa ni jeshi linaongozwa na tembo lilipokaribia Al-Kaaba, halikufika. Mungu akapeleka ndege walikuwa na vijiwe viwili, wakawatupia vijiwe vile, vilikuwa kama risasi, wakatoboka toboka, toboka, wakafa. Akabakia mtu mmoja tu ambaye ndo alisalimika, akaenda kupeleka salamu Yemen. Kutoka kipindi hicho Maka ikatisha, watu wakaiogopa. walirejea Alkaaba, na yoyote mwenye kurejea Alkaaba Mungu humpa huruma. Kwenye kikao chetu cha tano tukazungumzia asmau makkata inda almuarrikhina wallughawiyin, majina ya Makka kwa wanahistoria na watu wa lugha, na tukasema maneno mazuri mno ya kwamba haijawahi kutokea kuna mji watu wamehtalifiana jina lake kwa wingi kama mji wa Makka. Baadhi ya wasomi wa lugha na wanahistoria wanasema Makka ina majina zaidi ya thalathini, ina majina zaidi ya thalathini. Na hili lote ni kwa sababu ya uzito wa nini? Ni kwa sababu ya uzito wa Makka, ni kwa sababu ya uzito wa Makka. Fadhila za Makka ni nyingi mno lakini naomba tutosheke tu na fadhila moja, kwamba mji wa Makka ndiyo mji ambao nabii wa Mungu na kipenzi chake Ibrahim Alkhalil salawatullahi wasalamuhu alaihi, ndipo alipompeleka mkewe Hajar na mwanawe Ismail wende wakaishi pale mahali ambapo hapana maji mahali ambapo hapana memea, malengo makubwa, wasimamishe swala na kusimamisha ibada ya Mungu, na akawaombea Mungu kwamba Mungu hawa wafanye wapendwa na watu, nyoyo za watu ziwapende, na uwape riziki, uwape matunda ili waweze kukushukuru. Akaondoka mama Hajar pamoja na mwanawe Ismail kwenda Makka, mahala pasipokuwa na mmea wowote, pasipokuwa na chochote. Lakini angalia fadhila za Maka. Ismaili, kiu ikamkaza. Mama Hajar akamuweka chini Ismaili, anatembea anapanda mlima ule, anapanda mlima ule mwingine, kutafuta wapi atapata maji, anazunguka huku na kule. Katoto kako chini kamelala, kanalia kanapiga piga miguu kwa kiu. Mama Hajar anarudi anapata pale alipokuwa mtoto akipigapiga miguu, pametoboka chimbe ya maji Maji yanatiririka aliporudi, maji yakayapata. Makabila yaliyokuwa kando kando ya Maka yalipoona Maka kuna maji yakaanza kusogea, likiwepo kabila la Juruhum. Ismaili akakuwa akaua akaoa mwanamke katika kabila hili, na hawa ndiyo Warabu asili yao yakatokea Maka, ambapo kiutafiti wa kisayansi ndiyo maji pekee yaliyokuwa na madini zote, maji pekee yaliyokuwa na aina zote za madini ni maji ya Zamzam, na sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambiaje? Anasema, zamzam lima shuribala, maji ya zamzam ukiyanywa kwa nia una matatizo ya kifua kipone, kifua kitapona. Ukiyanywa maji ya zamzam kwa nia una matatizo ya vidonda vya tumbo viondoke, basi vidonda vya tumbo vitaondoka. Lima shuribala ma uzamzam ambapo haya mahujaji, moja ya ibada wanayoifanya wakifika Makka ni ibada ya kuizunguka Alkaaba mara saba, ambapo tunaita ni ibada ya tawafu. Wakimaliza mara saba kuizunguka Alkaaba, wanaswali rakaa mbili mahala panaitwa Maqamu Ibrahim, watakhidhu min maqami Ibrahima musalla. Wanaswali hapo rakaa mbili, wakishamaliza wanakwenda kunywa maji ya Zamzam. yananyesha Hijaz, yananyesha Saudia, matanki kwa matanki. Hizi ni kuonyesha fadhila za Makka, fadhila za Makka ndani ya riwayat hadithi za mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi hizo, naomba ninakili hadithi moja tu iliyopo kwenye kitabu kinachoitwa fadailu baitil maqdis cha mwana wa chuoni mmoja anaitwa Almaqdisi. Sheikh Milanz, mtume anasema hakika Makka ni mji aliyoutukuza Mwenyezi Mungu na akaupa heshima kubwa. Ameumba Makka, alafu Makka akaizungusha malaika, la ilaha illa Allah. Si ameumba Makka tu Sheikh, ameumba Makka, alafu ni mji umezungukwa ni malaika, la ilaha illa Allah, na hilo amelifanya kabla ya kuumba chochote kabla ya kuiumba ardhi kuumba chochote hapa duniani kwa muda wa miaka elfu moja kwa muda wa miaka elfu moja Alafu alipomaliza kuijenga au kuiweka Masjidu lharam Makka, akaijenga Baitu lmuqaddas Palestin iliyoko katika mji wa Jerusalem, mji mkuu wa Palestina, alafu, akaiumba ardhi yote, baada ya miaka elfu moja, mara moja Allahu. Kwa hivyo Mungu aliumba ardhi, alafu wakenda akaiumba maka, akaiweka maka, akajenga msikiti wa maka. Duniani hakuna kitu, miaka elfu moja, ikafuatiwa maka ni Masjidul Aqsa. Baada ya hapo ndio akaumba vitu vingine vyote unavyovijua, kuonyesha uzito na fadhila za Makka ndani ya hadithi za Mtume Muhammad. Amani ya kila mwenye kuogopa amani, amnu kulli khaifin dakhalaha, kila mwenye hofu, kila mwenye wasiwasi akiingia Makka, akiingia Alkaaba, akiingia Masjidul Haram, huyo amesalimika, haguswi wala hafanyi lolote. nam anatoweka hewani maulana sheikh hemedi jalala wa kigogo post dar es salaam tanzania asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi kumbuka bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari z na alama kujumlisha plus 9896487 karibu sasa nikuletee udondozi wa magazeti ya afrika mashariki Darubini ya macho yetu magazetini hii leo inatanguliza mbele magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo hayo yametanguliza mbele habari kuhusu ongezeko la matumizi ya mihadarati hususan miongoni mwa vijana nchini humo. Ndio habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi chini ya anwani semayo mtihani mgumu kuacha unga. Katika moja ya dondoo za habari hiyo, linaandika wakati kuna wimbi la vijana linaloingia katika matumizi ya dawa za kulevya. Vivyo hivyo waraibu wa mihadarati hiyo wanaohitaji kuacha wanaongezeka. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: nauli ya meli ya MV Victoria za panda, ajali ya ua watano ya jeruhi 48 na, na mwinyi achoka kuandamwa. Habari hii ya Dr Hussein Mwinyi, rais wa Zanzibar, kutema nyongo ipo katika sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti dada la The Citizen on Sunday, chini ya anwani semayo Mwinyi atetea uamuzi wa kuipa kampuni ya Dubai zabuni ya uwanja wa ndege. Hata hivyo habari kuu kwenye gazeti hilo inahusu ongezeko la madereva wa teksi kuacha kutumia mfumo wa kisasa wa intaneti na badala yake wamerejelea mbinu za kitambo. Ni Pashe Jumapili limetanguliza mbele habari ya kijamii yenye kichwa kilichobeba maneno athari za wanandoa kuishi mbali na familia. Pia limeandika polisi wadaiwa kukataa kufanya uchunguzi, serikali yatoa kauli, laki moja na hamsini elfu waliokosa ajira zake, d Mwinyi akasirishwa na taarifa za upotoshaji na kieneo, miaka sitini ya uhuru wa Burundi na ndoto za kuwa shirikisho. Jamvi la Habari limetenga nafasi ya kwanza pia kwa habari kuhusu ongezeko la dawa za kulevya. Linaandika, Majaliwa asema sio dalili nzuri, awataka Watanzania kuwafichua wafanyabiashara wauzaji na wasambazaji wa madawa. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo inasema Samia awapa kongole madaktari waliotenganisha mapacha. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Lio Jumapili zina vichwa vinavyosomeka Kodi kwa hiari ya paisha makusanyo, Majaliwa ahimiza vita dhidi ya mihadarati, mkunga asimamishwa kwa kunyanyasa wajawazito na Kiswahili kuadhimishwa kwa kishindo ndani na nje ya nchi. Magazeti yote ya Tanzania kwenye safi ya michezo yametanguliza mbele ya habari ya klabu soka, uh, klabu ya soka ya Yanga au Young Africans kutoa tena ubingwa, mara hii wametoa kombe la shirikisho au efe baada ya ubingwa wa ligi kuu bara NBC. Magazeti hayo pia yameakisi habari ya bondia mfaume mfaume wa Tanzania kumtwanga Misri tko huko nchini Kenya. Takriban machapisho yote yaleo yametanguliza mbele uhasama au habari kuhusiana na uhasama wa kisiasa kati ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto ambao hivi sasa wanakabiliana na kuvana katika pigani kupiga maneno Ukurasa wa mbele wa Sunday Standard umepambwa kwa picha ya wawili hao iliyoambatana wa na kichwa kinachosema Uhuru Naruto, na Ruto warushiana cheche za maneno. Kichwa hicho kinalandana na kile cha habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili kinachosema Ruto amlima Uhuru waziwazi wazi. Gazeti dada la Sunday Nation pia halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya utesi wa Uhuru na Ruto chini ya anwani semayo siku ambayo nusra ni mzabe kibao Uhuru, kichwa ambacho kimeambatanishwa na picha ya wawili hao wakiwa wamesimama waki, uh, wamesimama wakitazamana uso kwa uso kana kwamba wanajibizana. Kwa kifupi, ni kuwa mzozo baina ya wawili hao ulishtadi jana Jumamosi baada ya Kenyatta kusema kuwa Ruto ameshindwa kutekeleza majukumu yake kama naibu rais na badala yake anazunguka kote nchini huku na kule akitoa ahadi chungu nzima na kusema yale atakayoyafanya akitoa urais katika uchaguzi wa Agosti 9. Ruto na kambi yake hata hivyo wamejibu mapigo na kukariri kwamba uchaguzi wa Agosti 9 ni kinyang'anyiro baina yake yeye, Ruto, na Odinga na wala haimhusu Rais Kenyatta kwa hivyo acheze mbali. Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika baada ya naibu rais William Ruto na mwaniaji rais wa muungano wa Azimio Raila Odinga kuzindua manifesto zao tayari kwa uchaguzi wa Agosti tisa. Imebainika kwamba wawili hao wamekita manifesto zao katika sehemu tano kuu, kwa pamoja, toba, kilimo, afya, elimu, viwanda na uchumi. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeipa kipaumbele habari kuhusu mabadiliko yanayotazamiwa kufanywa katika idara ya mahakama nchi hiyo. Kichwa cha habari hiyo kinasema benchi la mahakama ya juu ubakia na mahakimu 21 pekee. Toleo la intaneti, pamoja na mambo mengine, limepa uzito makala yenye anwani inayohoji nini kinafuata baada ya fedha chafu kuiweka Uganda katika orodha ya kijivu ya shirikisho la kupambana na fedha chafu na ufadhili wa makundi ya kigaidi. Hapa ni Teheran. Hii ni idhaa ya Kiswahili sote ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mimi ni Husein Hasan, na ifuatayo ni makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumapili tarehe tatu Dhul hija, mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Julai 3 mwaka 2022 miladia, tarehe 12 tir mwaka 1349 hijria shamsia, yaani miaka 52 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Allama Abdul Husein Amini, fakihi mkubwa na mwandishi hodari na mashuhuri wa Kiislamu. Kitabu cha kwanza cha mwanazoni huyo alikipa jina la Shuhadaulfadhila. Hata hivyo kitabu mashuhuri na kikubwa zaidi cha Allama Amini ni kile cha Alghadir fi lkitabi wa Sunna. Ndani ya kitabu hicho Allama Amini amekosoa na kuchunguza vitabu vikubwa na marejeo vya Kiislamu 150 akithibitisha wilaya na haki ya Imam Ali bin Abitalib alaihi salam ya kuwa khalifa na imam Waislamu baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam kufariki dunia. Mwanazoni huyo alisafiri kwa tabu katika nchi nyingi kama India, Uturuki, Siria, Misri na Iraq kwa ajili ya kukusanya ushahidi mbalimbali wa kihistoria aliyotumia katika kitabu hicho. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas kusini mwa Iran na kuelekea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu ilishambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Manoari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuwashahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichoonekana na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. na tarehe tatu Julai miaka tisa iliyopita rais wa zamani wa Misri kutoka harakati ya Ikhwanul Muslimin Muhammad Morsi aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyoongozwa na jeshi la nchi hiyo. Mapinduzi hayo yaliongozwa na Jenerali Abdul Fattah al Sisi. Morsi alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Jamhuri ya Misri baada ya mapinduzi ya wananchi ya mwaka 2011. Hata hivyo mwanasiasa huyo hakuweza kutatua matatizo ya kisiasa na kiuchumi ya muda mrefu ya nchi hiyo. Vilevile vile, licha ya kwamba alihesabiwa kuwa katika safu za wanaharakati wa Kiislamu, lakini alidumisha uhusiano wa karibu na utawala haramu wa Israel na akatangaza kutambua rasmi mkataba wa Camp David na utawala huo haramu. Vilevile vile, alitekeleza siasa zisizo sahihi kuhusu baadhi ya nchi za Kiislamu na hatimaye akasalitiwa na nchi alizozitegemea ambazo ziliunga mkono na kuwasaidia wale waliomwondoa wa madarakani. <muchasimu> Nam, hii ni redio Tehran na saa nane kasoro dakika kumi na nne hivi hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, utaniwia radhi sana, naona muda umekwenda kwa kasi, siwezi kusoma maoni zaidi katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Inshallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Kwa sasa ni ruhusu ni kusomea habari za dunia kwa kifupi Kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza usalama imara na thabiti katika mipaka ya magharibi ya nchi hii na kusisitiza kuwa Iran inafuatilia kwa jicho la karibu nyendo na harakati za kutilia shaka za maadui muda wote. Watu karibu 80 waliokuwa wameshikwa mateka na kasisi mmoja ndani ya kanisa huko nchini Nigeria wameokolewa katika operesheni ya maafisa usalama. Kadhalika kasisi huyo na naibu wake wametiwa mbaroni. Muungano mkubwa zaidi wa wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT, umepinga vikali azma ya rais Kais Saied nchi hiyo kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi kwa masilahi yake binafsi, ukisisitiza kwa mpango huo ni tishio kubwa kwa demokrasia nchini humo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani chokochoko mpya za Israel dhidi ya Siria na kusisitiza kuwa utawala huo haramu unapaswa kukabiliwa kwa jibu kali kwa kushambulia mji bandari wa Siria na mjumbe mwanamke wa chama cha Republican katika kongresi ya Marekani, Marjorie Taylor Greene amekosoa vikali hatua ya Washington ya kuipa Ukraine na msaada mkubwa wa kijeshi na kuisaidia nchi hiyo katika kile alichokiita vita vya niaba dhidi ya Russia. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na ni kushukuru tu pia vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Nakutakia adhuhuri njema. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.