Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sobah alher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya redio Teheran idhaa Kiswahili sauti ya, ya jamhuri ya, kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumapili ya Julai tatu mwafaka na tarehe tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya, ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini lakini vile vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania. Kupitia radio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju SW. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi, na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yasema Palestina ndiyo kadhia muhimu zaidi kwa umma wa Kiislamu. Israeli yaonya kuhusu kujaribu kubadilisha muundo wa msikiti mtakatifu al Aksa, na nchi za Afrika magharibi zajadili vikwazo vya baada ya mapinduzi ya kijeshi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ukombozi wa taifa la Palestina ndio kadhia muhimu zaidi kwa umma wa Kiislamu hivi sasa. Hussein Amir Abdullahian aliyesema hayo jana huko Damascus, mji mkuu wa Siria, katika kikao na makundi ya Wapalestina yaliyoko nchini Siria, na kueleza kuwa taifa la Iran litaendelea kuunga mkono mukawama na mapambano ya Wapalestina mpaka pale watakapopata ushindi wa kuikomboa ardhi yao mji mkuu wake ukiwa Quds tukufu. Amir Abdullahian ameashiria haja ya kuwepo msimamo wa pamoja baina ya nchi za kiislamu kuhusiana na kadhia ya Palestina na kueleza bayana kwamba Iran inalaani vikali uchokozi unaofanywa mara kwa mara na utawala haramu wa kizayuni dhidi ya umoja wa ardhi ya Siria. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameashiria operesheni za kijeshi za Uturuki nchini Siria na kubainisha kuwa operesheni hizo hazitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kusababisha ukosefu uthabiti katika eneo zima la Asia Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kadhalika jana juma mosi alikutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Asad wa Siria, ambapo wamezikosoa nchi za magharibi kwa undumakuwili wao na kutoa madai hewa yasiyo na uhalisia juu ya mustakabali wa Siria. Amesema kama navyonukuu Kushindwa kukabiliana na hatua haribifu za utawala wa kizayuni kunaonyesha kuwa madai ya nchi za magharibi kuwa zinafanya jitihada za kuirejeshea Siria uthabiti hayana ukweli wowote. Kwa upande wake Rais Bashar al Asad wa Siria ambaye mbali na kusisitizia haja ya kuimarisha uhusiano wa zaidi ya miaka arobaini wa pande mbili wa Tehran na Damascus katika nyuga tofauti, lakini pia amepongeza uungaji mkono na juhudi za Iran za kutaka kuliondoa taifa la Siria kwenye kinamasi cha vita. Wakati huo huo, mabadiliko yote ambayo utawala haramu wa Israel unapanga kuyatekeleza katika hali ya miongo kadhaa iliyopita katika ukuta wa eneo lolote la msikiti al Aksa huko mjini Kuds yanaweza kuzua vita vya kidini katika eneo hilo. Onyo hilo limetolewa na idara ya wakfu wa Kiislamu inayosimamia msikiti wa Al-Aqsa na maeneo matakatifu ya Waislamu mjini Quds. Indhari hiyo imekuja baada ya mito ya hivi majuzi ya vikundi vya Kiyahudi vyenye itikadi kali kuingia katika moja ya maeneo ya msikiti wa Aksa na kufanya ibada za Kiyahudi Kiyahudi hapo. Kuanzia Jumapili, makundi ya Kiyahudi na Kizayuni yenye itikadi kali yanataka kugeuza eneo la msikiti wa Al-Aqsa ambalo liko karibu na lango la Babu Rahman au lango la dhahabu kuwa hekalu la kiyahudi ikiwa ni hatua ya kuyahudisha msikiti wa Aqsa, katika hali ambayo msikiti huo wote ni wa Waislamu na haiwezekani kuugawa. Idara ya wakfu ya kiislamu inayosimamia msikiti wa Al Aqsa imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel usithubutu kuruhusu jumuiya za kiyahudi zenye itikadi kali kuingia katika eneo hilo la tatu Islamu, kwa utakatifu katika Uislamu kwani kufanya hivyo ni sawa na kuzusha na kuchochea mzozo. Utawala wa kizayuni na mayahudi wenye kufurutu mipaka huamini kuwa msikiti wa Al-Aqsa ni milki yao na hivyo kipaumbele cha kuingia katika msikiti huo mtakatifu kinapaswa kupewa Mayahudi. Ni kutokana na, na itikadi hiyo potofu ndio kunatekelezwa njama ya kuyahudisha msikiti wa Al-Aqsa na kupotosha historia sambamba na kupuuza haki za Wapalestina. Ili kuweka mambo wazi, mwaka elfu mbili kumi na sita shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO lilipasisha azimio na kusema mayahudi hawahusiki kivyovyote vile na maeneo matakatifu ya Alquds ukiwemo msikiti wa Al Aksa. Mbali na hayo, katibu wa baraza la haki za binadamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria jinai za Marekani katika kuunga mkono utawala ulioangushwa wa Sadam Hussein wakati wa vita vyake vya kulazimishwa dhidi ya Iran na kusisitiza kuwa nchi zote zilizohusika kwa njia moja au nyingine katika udondoshaji mabomu huko Sardasht zinapaswa kuwajibishwa. Tarehe ishirini na nane Juni mwaka elfu moja mia kenda themanini na saba utawala wa Sadam wa chama cha Baath nchini Iraq ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya mji wa Sardasht nchini Iran yaliyokuwa na msongamano mkubwa wa watu. Katika shambulio hilo la kinyama raia 110 wa mji huo waliuawa wa shahidi na wengine elfu nane waliathirika kwa gesi ya somo ya silaha hizo. Akizungumza kwa mnasaba wa tukio hilo chungu ambalo nchini Iran hukumbukwa sambamba na wiki ya kufichuliwa utambulisho halisi wa Marekani wa haki za binadamu za Kimarekani, Kazim Gharib Abadi, katibu wa baraza la haki za binadamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema nchi za Magharibi zilihusika katika vitendo vya kigaidi vya utawala wa Sadam wakati wa utawala huo ulipodondosha mabomu ya kemikali mjini Sardasht. Gharib Abadi amesema nchi za Magharibi zilihusika katika jinai hiyo ya Sardasht na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mhanga wa silaha za maangamizi ya umati Kutokana na utumizi wa silaha za kemikali karibu Wairani 13,000 waliuawa wa shahidi na wengine zaidi ya laki moja walijeruhiwa. Aidha, waliopata majeruhi kutokana na silaha za kemikali hufa shahidi kila siku hapa nchini Iran, katibu wa baraza la haki za binadamu la Iran amesema. Kwa mujibu wa ripoti za miaka ya hivi karibuni za shirika la kimataifa la kuzuia matumizi ya silaha za nyuklia lenye makao yake mjini Heg nchini Holanzi, zaidi ya nchi kumi na tano, aghalabu zikiwa ni za Ulaya na Marekani zilihusika katika kumpa Saddam silaha za kemikali na kwa msingi huo zinapaswa kuwajibishwa kisheria, taarifa hiyo. Habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, takriban wanajeshi watano wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mripuko wa barabarani uliolenga vikosi vya Umoja wa Afrika huko nchini Somalia jana Jumamosi. Msafara wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, uligonga bomu la kutegwa ardhini kwenye viunga vya Marka, mji mkuu wa mkoa huko kusini magharibi wa eneo la Loa Shabele. Kulingana na ripoti za vyombo vya habari vya ndani, wanajeshi watano waliouawa walikuwa ni wa Uganda na walikuwa wakihudumu katika kikosi hicho cha umoja wa Afrika. Kundi la kigaidi la Alshabab limedai kuhusika na shambulio hilo. Umoja wa Mataifa umekuwa ukifadhili askari wa Umoja wa Afrika wapatao ishirini na moja elfu ambao wamekuwepo nchini Somalia tokea mwaka elfu mbili na saba. Wanajeshi wa AMISOM ni kutoka Uganda, Kenya, Burundi, Somalia, Ethiopia, Jibuti na Sierra Leone, huku maafisa wa polisi wa kikosi hicho cha AU wakitokea nigeria sierra leone na uganda mwezi aprili baraza la usalama la umoja wa mataifa lilipangua kikosi cha kijeshi cha umoja wa afrika nchini somalia na kuunda kikosi kipya cha amani cha mpito cha atmis kikosi hicho cha mpito cha umoja afrika, wa afrika kinatazamiwa kumaliza shughuli zake mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na viongozi wa nchi za Afrika Magharibi wanakutana leo Jumapili kutathmini mustakabali wa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya nchi tatu ambako jeshi limechukua mamlaka. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imeweka vikwazo vikali vya kiuchumi na kifedha dhidi ya Mali na adhabu ndogo kwa Burkina Faso na Gini baada ya wanajeshi kuchukua madaraka katika nchi hizo. Katika mkutano wa kilele wa siku moja katika mji mkuu wa Ghana Accra, ECOWAS itaamua kama hatua hizi zinapaswa kudumishwa, kuimarishwa au kuondolewa. Ajenda kuu katika mazungumzo hayo ya leo ni matakwa ya ECOWAS kwamba tawala za kijeshi ziweke ratiba mapema ya kurejesha utawala wa kiraia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo wanawake wa Afghanistan wakosoa kutoalikwa katika kikao cha amani ya nchi hiyo. Wanawake wa Afghanistan wamekosoa kufanyika kikao cha maulama wa kidini wa baraza la ushauri kwa ajili ya amani ya Afghanistan almaarufu Loya Jirga bila ya wanawake wa nchi hiyo kuhudhuria. Kutoshiriki wanawake katika kikao hicho kunamaanisha kupuuzwa nusu ya jamii ya watu wa Afghanistan. Kikao cha siku tatu cha faragha cha Loya Jirga kimefanyika Kabul, mji mkuu wa Afghanistan tangu juzi Alhamisi, kwa kuhudhuriwa na shakhsia na maulamaa mbalimbali wa kidini wa nchi hiyo. Mulla Hibatullah Ahunzada, rais wa kundi la Taliban linaloongoza nchini humo, pia ameshiriki katika kikao hicho cha siku tatu. Hamid Karzai, rais wa zamani wa Afghanistan, ndiye aliyetoa pendekezo kwa kundi la wanamgambo wa Taliban kuhusu kuendesha vikao mbalimbali vya viongozi wa makabila chini ya anwani Loya Jirga ili waweze kupata uhalali na itibari ndani ya nchi kwa kuitisha vikao hivyo, jambo ambalo lina tajriba ya kihistoria huko Afghanistan. Hata hivyo, kundi la Taliban limewabadilisha wajumbe wa baraza hilo la jadi na kuwaalika maulama katika ukumbi wa Loya Jirga, huku likitafuta tu uhalali wa kidini na kupata baia kutoka kwa wanazuoni na maulamaa wa Kiafghani kote nchini ili kuweza kukubalika nchini. Pamoja na hayo, hakuna taarifa zozote kuhusiana na mitazamo ya maulama wa kidini wa Taliban katika kikao hicho kuhusu uongozi wa Taliban huko Afghanistan. Aidha, kile ambacho kimeripotiwa na taasisi zenye mfungamano na Taliban ni uungaji mkono wa makundi yenye misimamo mikali kwa utawala wa kundi hilo na hotuba ya rais wa Taliban ambayo hata hivyo haikuashiria chochote kuhusu kurejesha demokrasia huko Afghanistan. Ahmad Saidi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, raia wa Afghanistan, anasema kuhusu swala hilo kwamba Taliban inafanya kila iwezalo ili kupata uhalali na kuungwa mkono ndani ya nchi kwa kuitisha kikao hicho tajwa cha maulama wa kidini na kuwataka walibai, kundi hilo hilo, si baraza la Loya Jirga linalokusudiwa na wanasiasa ili kufanikisha uundaji wa serikali jumuishi huko Afghanistan. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema kujitawala wa Palestina ndio utekelezaji wa vitendo haki za binadamu na utawala wa demokrasia ulimwenguni. Anasema baba Francia ametueleza udhaifu wa UN, udhaifu ambao tunashuhudia maadili ya kibinadamu Kuporomoka sana. Sante sana Sherali Fazel ukiwa hapo da. Sante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania. E, hana mengi, natushukuru kwa habari. Sante sana pia Sultan Nasir ukiwa huko nchini Burundi. Aya, naye natushukuru kwa habari. Una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, tutumie harafa kwenda kwa nambari, anza na alama kujumlisha plus, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni wapenzi wa wasikilizaji, katika kipindi hiki maalum ambacho ni katika mfululizo wa vipindi kadhaa vinavyokujieni kwa mnasaba wa ibada ya hija. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki <mulia> Tumo katika siku za mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa mfunguo tatu Dhulhija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija, ambamo miji mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Faradhi ya ibada ya hija mwaka huu inafanyika katika mazingira magumu sana ya maambukizi ya virusi vya korona ambavyo vimewazuia Waislamu wengi kwenda Maka na Madina kutekeleza ibada hiyo. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja na ni mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao wa Mwenyezi Mungu wanaokutana eneo moja takatifu ili kuonesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Kiislamu katika ibada ya hija akisema: Waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa Mwenyezi Mungu, kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi yao. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na salama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahsusi. Vivyo hivyo sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamuelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu na uongofu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu, falsafa ya kuumbwa mwanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na Mola muumba na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe mwanadamu. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija, inamweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi, na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija kwa upande mwingine ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabii Ibrahim, Ismail na Bibi Hajar alaihimu ssalama. Nabi Ibrahimu alaihi ssalam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine ni kwamba Nabi Ibrahim alaihi ssalam aliamua kumchinja mwanaye pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaaba wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Allah subhanahu wataala. Kwa hakika kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi yake yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kunawasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola muumba. Kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah Alkaba atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yoyote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya ibada ya hija na kupata hija mabururi. Wapenzi wasikilizaji, amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali, na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihrama. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote na sifa na vyeo vya kimatabaka, kaumu na kadhalika. Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo, wakiitikia wito wa Mola Karima kwa maneno ya labaika, llahuma labaika. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya twawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingi ye, zikiwemo za kujiepusha na uhasama, tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ibada na amali za hija, wapenzi wasikilizaji, ni fursa kwa wanadamu kupata tajriba ya kuishi pamoja kwa amani na usalama, kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu na hata mimea na miti. Kwa msingi huo umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali mbali, za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya za 27 na 28 za Suratul Haj pale anaposema: na pale tulipomuweka Ibrahim mahala penye ile nyumba tukamwambia usinishirikishe na chochote na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu, na watangazie watu hija, watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda wakija kutoka kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilisha na mawazo na uzoefu wao, na hivyo kukurubiana zaidi na kujikurubisha zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Tehran. Ni nisome hapa tena maoni mawili matatu. Kalekela Omar Mahmuda akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema baada ya salamu, Joe Biden ni rais niliyemwamini na nikadhani atafanya vizuri katika mkataba wa nyuklia wa Iran. Mm, lakini kumbe ni mtu wa ovyo. Hata hivyo nina wasiwasi kuhusu uchovu na uchakavu wa akili ya rais huyu. Kalekela Omar huyo akiwa da. Asante sana. Pia Idris mwaliya Mungu ukiwa Mombasa, Kenya hana mingi, anatuandikia tu shukran, redio Teheran. Asante sana. Pia Ismail Hussein Majaliwa ukiwa Mikanjuni, Tanga Tanzania anasema baada ya salamu, ama anapenda kuwapongeza mahujaji wote kutoka pande zote za dunia waliopata bahati ya kuhudhuria ibada hiyo adhimu, na Allah awakinge na balaa la gonjwa la covid 19 na inshaallah hija yenu iwe makbuli. Asante sana Ismail Husein ukiwa hapo Tanga. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini hii leo linatanguliza mbele magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Akthari ya matoleo hayo yametanguliza mbele habari kuhusu ongezeko la matumizi ya mihadarati hususan miongoni mwa vijana nchini humo. Ndio habari iliyopaa kipaumbele na Mwananchi chini ya anwani semayo mtihani mgumu kuacha unga. Katika moja ya dondoo za habari hiyo, linaandika wakati kuna wimbi la vijana linaloingia katika matumizi ya dawa za kulevya, vivyo hivyo waraibu wa mihadarati wan, uh, wanaohitaji kuacha wanaongezeka. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka nauli meli ya MV Victoria za panda, ajali ya ua watano ya jeruhi 48 na, na mwinyi achoka kuandamwa. Habari hii ya Dr Hussein Mwinyi, rais wa Zanzibar kutema nyongo ipo katika sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti dada la The Citizen on Sunday chini ya anwani isemayo Mwinyi atetea uamuzi wa kuipa kampuni ya Dubai Zabuni ya uwanja wa ndege. Hata hivyo habari kuu kwenye gazeti hilo inahusu ongezeko la madereva wa teksi kuacha kutumia mfumo wa kisasa wa intaneti na badala yake wamerejelea mbinu za huko nyuma. Nipashe Jumapili limetanguliza mbele habari ya kijamii yenye kichwa kilichobeba maneno athari za wanandoa kuishi mbali na familia. Pia limeandika polisi wadaiwa kukataa kufanya uchunguzi. Serikali yatoa kauli, laki moja na hamsini elfu waliokosa ajira zake. Dk Mwinyi akasirishwa na taarifa za upotoshaji na kieneo, miaka stini ya uhuru wa Burundi na ndoto za kuwashirikisho. Jamvi la habari limetenga nafasi ya kwanza pia kwa habari kuhusu ongezeko la dawa za kulevya, linaandika majalia wasema sio dalili nzuri, hawataka watanzania kuwafichua wafanyabiashara wauzaji na wasambazaji wa madawa. Habari nyingine iliyopewa muhimu na gazeti hilo inasema, Samia awapa kongole madaktari waliotenganisha mapacha. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili zina vichwa vinavyosomeka kodi kwa hiari ya paisha makusanyo, Majaliwa ahimiza vita dhidi ya mihadarati, mkunga asimamishwa kwa kukusanya kumradhi, kwa kunyanyasa wajawazito, na Kiswahili kuadhimishwa kwa kishindo ndani na nje ya nchi. Magazeti yote ya Tanzania kwenye safu ya michezo yametanguliza mbele habari ya klabu ya soka ya Yanga kutoa tena ubingwa mara hii kombe la shirikisho au FA baada ya ubingwa wa ligi kuu bara. NBC pia ameakisi habari ya bondia mfaume mfaume wa Tanzania kumtwanga misri TKO. Huko nchini Kenya takriban machapisho yote ya leo yametanguliza mbele uhasama wa kisiasa kati ya ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto ambao hivi sasa wanakabiliana katika piga ni kupiga maneno. Ukurasa wa mbele wa Sunday Standard umepambwa kwa picha ya wawili hao iliyoambatana na kichwa kinachosema Uhuru na Ruto warushiana cheche za maneno. Kichwa hicho kinalandana na kile cha habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili kinachosema Ruto mlima Uhuru waziwazi wazi. gazeti dada la Sunday Nation pia halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya utesi wa Uhuru na Ruto chini ya anwani semayo siku ambayo nusra ni mzabe kibao Uhuru, kichwa ambacho kimeambatanishwa na picha ya wawili hao wakiwa wamesimama wakitazamana uso kwa uso, kana kwamba wapo katika majibizano. Kwa kifupi ni kuwa mzozo baina ya wawili hao uliibuka upya jana Jumamosi baada ya Kenyatta kusema kuwa Ruto ameshindwa kutekeleza majukumu yake kama naibu rais na badala yake anazunguka huku na kule nchini humo akitoa ahadi chungu nzima. Ruto na kambi yake wamejibu mapigo na kukariri kuwa uchaguzi wa Agosti tisa ni kinyang'anyiro baina ya Ruto na Odinga na wala haimhusu rais Kenyatta, kwa hiyo ajiweke mbali. Taifa Leo toleo la mtandao, ni pamoja na mambo mengine, limeandika baada ya naibu rais William Ruto na mwaniaji rais wa muungano wa Azimio la Umoja one Kenya Raila Odinga kuzindua manifesto zao tayari kwa uchaguzi wa Agosti tisa, imebainika kuwa wawili hao wanakopana kwa ahadi wanazotoa kwa Wakenya. Wawili hao wamekita manifesto zao katika sekta tano kuu, ambazo ni kilimo, afya, elimu viwanda na uchumi. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeipa kipaumbele habari kuhusu mabadiliko yanayotazamiwa kufanywa katika idara ya mahakama ya nchi hiyo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, benchi la mahakama ya juu kubakia na mahakimu ishirini na moja pekee. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na wagombea wa urais nchini Kenya wazindua ilani zao, huku AU ikituma waangalizi wa uchaguzi; Sudan na Ethiopia zinatakiwa kusitisha makabiliano ya kijeshi mpakani na kutatua mzozo uliopo kwa njia ya diplomasia na kitendawili cha vifo vya makumi ya vijana katika ukumbi wa starehe Afrika Kusini hakijafumbuliwa pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie huko kusini mwa bara Afrika. Madaktari na wanasayansi nchini Afrika Kusini wanaendelea kufanya uchunguzi kubaini chanzo cha vifo vya makumi ya vijana ambao miili yao ilipatikana katika ukumbi wa starehe mjini East London kusini mashariki mwa nchi, jumapili iliyopita. Nadharia kadhaa zimetolewa kuhusiana na kini cha vifo vya vijana hao waliokuwa na umri kati ya miaka 13 na 17. Baadhi wanadai kuwa vijana hao waliaga dunia kwa kukunywa mvinyo uliokuwa na sumu au muda wake wa matumizi ulikuwa umemalizika. Hata hivyo, afisa mkuu wa afya katika makafani ya East London, Dr Solomon Zondi amesema matokeo ya awali ya uchunguzi wao yanaonyesha kuwa vijana hao waliaga dunia kwa kuvuta hewa ya sumu ya carbon monoxide iliyotoka kwenye mtambo wa jenereta uliopatikana kwenye ukumbi huo. Anasema sampuli zimepelekwa katika chuo kikuu cha Cape Town kwa ajili ya uchunguzi zaidi, huku wazazi na jamaa za watoto hao wakiendelea kuomboleza vifo hivyo vya kutatanisha vya wapendwa wao. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa vijana hao walikusanyika usiku wa kuamkia Jumapili iliyopita kwenye ukumbi huo wa starehe wakiwa wamevalia mavazi meusi kwa ajili ya sherehe za kuadhimisha siku zawa ya wawili miongoni mwao. Kwa mujibu wa brigedia Thembinkosi Kinana, msemaji wa polisi katika eneo la East Cape, maiti 17 zilipatikana katika klabu hiyo ya starehe, huku vijana wengine wanne wakipoteza maisha hospitalini wakitibiwa. Jeshi la polisi nchini humo linamshikilia mmiliki wa klabu hiyo ya anasa kwa kuwauzia vijana hao pombe licha ya kufahamu kuwa walikuwa na chini ya umri wa miaka 18. Afisa wa asasi ya kiraia ya Afrika Kusini, Numthunzi Mbiko, ameitaka manispaa ya mji huo kutenga viwanja na kumbi salama za umma za kukutana na kukusanyika vijana, ili tukio kama hilo la kusikitisha lisijikariri. Tukiwa bado katika matukio ya kusikitisha wiki hii, maiti ishirini za wahajiri walioripotiwa kutoweka jangwani nchini Libya karibu na mpaka wa Chada zimepatikana kusini mashariki mwa nchi. Shirika la huduma za ambulensi la Kufra huko nchini Libya limesambaza mitandaoni picha inayoonyesha miili ya waajiri hao ikiwa imerundikana kwenye gari jeusi aina ya pickup katika eneo lililoko baina ya jiji la Kufra na mpaka wa Chad. Inaarifiwa kuwa maiti hizo zimepatikana wiki mbili baada ya wahamiaji hao kupoteza mawasiliano wakiwa katika jangwa hilo la Libya. Habari zaidi zinasema kuwa yumkini waajiri hao waliaga dunia kutokana na njaa na kiu na kukata masafa marefu katika jangwa hilo lenye joto kali, wakitokea Chad. Tugeukie kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya. Umoja wa Afrika umetuma waangalizi kufuatia uchaguzi mkuu wa Agosti 9 nchini Kenya, wakati huu mihemko ya kampeni imepelekea joto la kisiasa kupanda nchini humo, taarifa ya Umoja wa Afrika imesema na hapa nanukuu: kufuatia mwaliko wa serikali ya Jamhuri ya Kenya kwa Umoja wa Afrika kuangalia uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika Agosti 9, tume ya AU inatuma ujumbe wa wataalamu wa kimataifa wa uchaguzi nchini Kenya unaojumuisha wataalamu wa timu nane. Timu hizo zinapaswa kutathmini maandalizi ya uchaguzi wa Kenya, mienendo ya kisiasa na usawa wa kampeni za uchaguzi. Umoja na hapa nanukuu tena, timu kuu inafuatilia maandalizi ya uchaguzi, kutathmini mienendo ya kisiasa na ushindani wa kweli na usawa wa kampeni ya uchaguzi, na kudumisha mawasiliano ya mara kwa mara na wadau wa kitaifa na kimataifa, kabla, wakati na baada ya uchaguzi, mwisho wa kunukuu. Huku hayo yakiarifiwa, wagombea wa kiti cha rais katika uchaguzi huo wiki hii walizindua manifesto zao zinazoainisha ajenda zitakazopewa kipaumbele na serikali zao iwapo watatwaa madaraka. Washindani wakuu katika uchaguzi huo ni Raila Odinga wa muungano wa Azimio na naibu rais William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza. Mara hii Odinga anaungwa mkono na rais Kenyatta kufuatia mapatano ya wawili hao Machi mwaka 2018 maarufu kama handshake, na ana matumaini makubwa kuwa uungaji mkono wa serikali iliyopo madarakani utamwezesha kushinda. Mbali na Odinga na Ruto, mgombea mwingine ambaye anaibukia kwa kasi kubwa na kupata uungaji mkono hususan miongoni mwa vijana ni profesa George Wajakoya wa chama cha rut ambaye baadhi ya mambo anayosema serikali yake itayapa uzito ni kuhalalisha kilimo cha bangi, ufugaji wa nyoka na mbwa kwa ajili ya kuwauza nje ya nchi na kuhamishia mji mkuu Isiolo kutoka Nairobi. Ruto kwa upande wake ameahidi kuchukua hatua za kuwakwamua Kenya kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi kupitia kuinua kilimo, kuboresha mazingira ya biashara ndogo na wastani, na kuboresha hali ya kimaisha ya wananchi wa pato la chini. Kadhalika ameahidi kusahihisha makosa ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na pia kumfuatilia atakapotoa madaraka kubwa ambalo limewateka bakunja wa Kenya. Katika ahadi za Odinga ni kuzipa familia maskini shilingi elfu sita sawa na dola sitini hivi kila mwezi. Wananchi wa Kenya, ambao ndio watakaoamua nani wa kuongoza kupitia kura zao, wana maoni tofauti juu ya ilani hizo 600,000 kadogo tu hivi nanyonga nyonga kidogo, kanatoka chui kanaingia kwa chupa, ako peke yake. 600 mi moja tu ndio linifurahisha kuhusiana na kupigana ufisadi, juu ufisadi ndio imekuwa adui kubwa ya wananchi. Ama tutafanya kama kuuza bangi, kuuza staff za fisi, I guess zitatuletea pesa Kenya. Maneno anatuambia maneno ya bank hatuwezi ruhusu kitu kama hiyo. Kampeni madai ya kulevya kwamba yeye akichaguliwa atahalalisha bangi, hili ni swala ambalo hakufaa kulifanya kampeni katika nchi yetu ya Kenya. Saa hii wananchi wanataka vile husuni imeharibika ya Kenya itumike na njia mzuri sana na inataka mtu mdogo ndio akibia nje ya nje. hakuongelea kwa undani mambo ya corruption, hakuongelea corruption. Ha tukifaraisha na wajakoya wajakoya walikuwa sababu anatuonesha pala tutapata pesa ya kulipa hiyo madeni, na yeye anatuambia mwenye atakuwa na corruption atafungwa maisha au anyongwe. Haya, tukiachana na hayo ya mihemko ya kisiasa nchini Kenya, katika nchi jirani, Alhamisi hii Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alishuhudia kuapishwa mkuu mpya wa majeshi ya nchi hiyo, Generali Jacob John Mkunda, ambaye anakuja kurithi mikoba ya Jenerali Venance Mabeo aliyemaliza kipindi chake cha utumishi jeshini Juni 29. Rais Samia alimpandisha cheo meja jenerali Mkunda kuwa jenerali kabla ya kumteua kuwa mkuu wa tisa wa majeshi ya ulinzi ya Tanzania. Kwa tunakushukuru sana na tunakupongeza na tunakuomba bado uendelee kulitumikia taifa lako. Asante sana kwa wapya walio hapa, CDF general Mkunda na mnadhim luteni kanali Salim Othman. Mimi niwapongeze na kuwatakia kazi njema. Mkaanze um, pale General Mabeyo alipoachia. Najua kwenye jeshi hakuna mtu kuingia na yake kama tulivyo kwenye serikali, ukifika mwenzio alipoachia unaanza hapo, unakwenda mbele. Maelekezo zaidi tutazungumza inbox. Haya, kwingineko, kamisheni ya Umoja wa Afrika imetoa mwito kwa nchi za Sudan na Ethiopia kujizuia na kutochukua hatu yoyote inayoweza kushadidisha mivutano ya kijeshi katika eneo linalozozaniwa la Alfashaka lililoko katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo jirani. Taarifa ya kamisheni hiyo imesema mwenyekiti wake Musa Faki Mahamat anafuatiliwa kwa wasiwasi mkubwa hatua ya kuongezeka mgogoro wa kijeshi katika mpaka wa nchi mbili hizo. Mwenyekiti huyo wa kamisheni ya AU katika taarifa hiyo ya wiki hii ameataka mataifa hayo mawili kusuluhisha mgogoro uliopo kwa njia za amani na diplomasia. Haya yanajiri baada ya majeshi ya Sudan kufyatua mizinga mikubwa wakati wa mapigano katika eneo la mashariki linalozozaniwa la Alfashaka linalopakana na Ethiopia. Mzozo kuhusu eneo hilo ambalo lipo ndani ya mipaka ya kimataifa ya Sudan lakini limekaliwa na wakulima wa Ethiopia kwa miongo kadhaa sasa umeongezeka katika miaka ya hivi karibuni sambamba na mzozo wa kidiplomasia kuhusu ujenzi wa Ethiopia wa bwawa la kufua umeme wa maji. Hivi karibuni Ethiopia ilikanusha tuhuma za Khartum kwamba jeshi lake lilikamata na kuonyonga wanajeshi jeshi saba wa Sudan na raia mmoja, na badala yake ikasema mauaji hayo yalitekelezwa na wanamgambo wa eneo hilo. Katika hatua wa nyingine, watu kumi waliuawa kwa kupigwa risasi nchini Sudan alhamisi hii, huku umati mkubwa wa watu ukiingia mitaani licha ya ulinzi mkali na kukatika kwa mawasiliano, na wakaandamana dhidi ya utawala wa kijeshi ulionyakua mamlaka miezi minane iliyopita. Katikati ya jiji la Khartum, vikosi vya usalama vilifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi ili kuwazuia waandamanaji kuandamana kuelekea katika ikulu ya rais. Mmoja wa waandamanaji akisema kwamba jeshi la polisi linatumia risasi hai dhidi ya waandamanaji. Waliouawa kufikia sasa katika maandamano hayo ni 111. Na kwa kutamatisha, mwenyekiti wa kamisheni ya Afrika ametoa wa mwito wa kufanyika uchunguzi wa mauaji ya makumi ya wahajiri wa, wa kiafrika katika mpaka wa Moroko na Uhispania. Musa Faki Mahamat alitoa mwito huo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kueleza kuwa na hapa na nukuu, nimeshtushwa na tukio la Ijumaa iliyopita la kuuawa watu 23 wa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa wakijaribu kuvuka mpaka wa kimataifa kutoka Moroko kwenda Uhispania, mwisho wa kunukuu. Mahamat amesisitizia haja ya kufanywa uchunguzi huru haraka iwezekanavyo sambamba na kutoa mwito kwa nchi za dunia kutekeleza wajibu wao wa kuheshimu utu, heshima na usalama wa wahajiri kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na Julai tatu mwaka 2022 Miladia, tarehe 12 Tir mwaka 1349 Hijria Shamsia, yaani miaka 52 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Alama Abdul Husein Amini, fakihi mkubwa na mwandishi hodari na mashuhuri wa Kiislamu. Kitabu cha kwanza cha mwanazoni huyo alikipa jina la shuhada ulfadila. Hata hivyo kitabu mashuhuri na kikubwa zaidi cha alama amini ni kile cha alghadir fi lkitabi wa sunna. Ndani ya kitabu hicho alama amini amekosoa na kuchunguza vitabu vikubwa na marejeo vya Kiislamu 150 akithibitisha wilaya na haki ya Imam Ali bin abi Talib alaihi salam ya kuwa khalifa na imamu wa Islamu baada tu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kufariki dunia. Mwanazoni huyo alisafiri kwa tabu katika nchi nyingi kama India, Uturuki, Siria, Misri na Iraq kwa ajili ya kukusanya ushahidi mbalimbali wa kihistoria aliyotumia katika kitabu hicho. <tiple> Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita ndege ya abiria aina ya Airbus ya shirika la ndege la Iran iliyokuwa ikitoka Bandar Abbas kusini mwa Iran na kuelekea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu ilishambuliwa kwa makombora mawili ya jeshi la Marekani kwenye maji ya Ghuba ya Uajemi. Manuari ya kijeshi ya Marekani ya USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuwashahidi watu wote 298 waliokuwa katika ndege hiyo. Shambulio hilo lilidhihirisha zaidi unyama wa serikali ya Marekani. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichoonekana na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. na tarehe tatu Julai miaka tisa iliyopita, rais wa zamani wa Misri kutoka harakati ya Ikhwanul Muslimin Muhamad Morsi aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyoongozwa na jeshi la nchi hiyo. Mapinduzi hayo yaliongozwa na jenerali Abdul Fattah al Sisi. Morsi alichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya Misri baada ya mapinduzi wa nanchi, ya wananchi ya mwaka 2011. Hata hivyo mwanasiasa huyo hakuweza kutatua matatizo ya kisiasa na kiuchumi ya muda mrefu ya nchi hiyo. Vilevile vile, licha ya kwamba alihesabiwa kuwa katika safu za wanaharakati wa Kiislamu, lakini alidumisha uhusiano wa karibu na utawala haramu wa Israel na akatangaza kutambua rasmi mkataba wa Camp David na utawala huo haramu. Vilevile alitekeleza siasa zisizo sahihi kuhusu baadhi ya nchi za Kiislamu, na hatimaye akasalitiwa na nchi alizozitegemea ambazo ziliwaunga mkono na kuwasaidia wale waliomwondoa wa madarakani. Hii ni redio Tehran. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ukombozi wa taifa la Palestina ndio kadhia muhimu zaidi kwa umma wa kiislamu hivi sasa. Idara ya wakfu ya Kiislamu imetoa indhari na kusema kwamba mabadiliko yote ambayo utawala haramu wa Israel unapanga kuyatekeleza kwa ajili ya miongo kadhaa iliyopita katika ukuta wa eneo lote la msikiti wa Al Aksa mjini Kuds yanaweza kuzua vita vya kidini katika eneo hilo. Katibu wa baraza la haki za katibu wa baraza la haki za binadamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi zilizohusika na jinai ya mabomu ya kemikali huko Sardasht zinapaswa kuwajibishwa. Na magaidi al wa Al-Shabab wameua wanajeshi watano Umoja wa Afrika huko nchini Somalia. Tukomee hapo kwa sasa, mpenzi msikilizaji, tukutane tena insha allah katika matangazo yetu ya hapo mida ya mchana. Jina langu ni Hussein Hassan, na hadi wakati huo, asante na kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P. O. Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.