Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi usikilizaji, mimi ni Mubara Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Namna wapenzi usikilizaji, tuliowandalieni wa uh, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, atakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa msimu huu wa hija. Makala hiyo itafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda usikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com sw au kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 99 nukta moja Singida Maarifa FM pia kupitia 105.3, Tanga Maarifa FM inapatikana pia kupitia 104 nukta moja Mtwara, halikadhalika Maarifa FM e, 100.9 Mwanza na Maarifa FM 99.7 Kigoma. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili eo, jioni au usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi wa Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema inapinga hatua yote ya kijeshi inayochukuliwa kwa kisingizio chochote kile. Mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Tanzania sasa yameongezeka kwa asilimia 120 na waandamanaji wenye hasira wavamia jengo la bunge la Libya mjini Tobruk. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesema, na hapa namnukulu: sisi tunaelewa wasiwasi ilionao nchi jirani yetu Uturuki. Na tunapinga vikali hatua yote ya kijeshi inayochukuliwa kwa kisingizio chochote kile. Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo leo mara baada wa ya kuwasili uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus nchini Siria, baada ya ziara aliofanya siku chache zilizopita nchini Uturuki. Amir Abdullahian leo ameelekea Siria katika safari yake ya saa kadhaa. Mjini Ankara, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na waziri mwenzake pamoja na rais wa Uturuki juu ya matukio ya eneo yakiwemo ya nchini Siria. Akizungumza na waandishi habari mjini Damascus, Amir Abdulahyan amesema Iran inalaani vikali uchokozi uliofanywa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya umoja wa ardhi ya Siria, na akaongeza kuwa mbali na vikwazo vinavyotekelezwa dhidi ya wananchi wana mupa, mukawama na wana mapambano wa Siria, wazayuni wanalenga kuvuruga uthabiti nchini humo na kuwaongezea matatizo na masaibu mengine ya wananchi hao. Waziri wana wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa wananchi, serikali na uongozi wa Siria wamesimama imara kulinda umoja wa ardhi yao kwa nguvu na uwezo wao wote, na akaongeza kwa kusema, sisi tunaelewa wasiwasi lonao nchi jirani yetu Uturuki na tunapinga vikali hatua yote ya kijeshi inayochukuliwa kwa kisingizio chochote kile na tunafanya juhudi kupitia njia za kidiplomasia na za mazungumzo ya kisiasa ili kutatua kutofahamu zilizopo baina ya Siria na Uturuki. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Siria, Faisal Al Mikdada, amewaeleza waandishi habari pembeni ya hafla ya kumlaki waziri wa mwenzake wa Iran kuwa Siria inafuatilia kwa uzito kamili faili la nuklia la Iran na kwamba iko pamoja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inaunga mkono misimamo ya Iran katika kadhia hiyo, balozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Tanzania amesema mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili katika mwaka uliopita yaliongezeka kwa asilimia mia ishirini. Hussein Alvandi ameasema hayo katika kikao cha wawakilishi wa vyama vya wafanyabiashara wa Iran na Tanzania kilichofanyika kwa njia ya intaneti na akaongeza kwa kusema kuna fursa na mazingira mazuri pia ya ushirikiano katika nyanja za tiba na teknolojia ya taaluma. Katika kikao hicho, cha rais wa chama cha wafanyabiashara viwanda, na wakulima Tanzania TCCIA, Paul Koi amesema sekta za nishati, petrokemikali, madini na kilimo ni miongoni mwa nyanja muhimu zaidi za ushirikiano baina ya wadau wa kiuchumi wa nchi mbili, na akataka mashirika ya kiirani yashiriki kwa wingi zaidi katika miradi ya kiuchumi nchini Tanzania. Shahran Khasipur, mkurugenzi wa chama cha wafanyabiashara Iran kwa nchi za kiarabu na kiafrika, yeye ameashiria umuhimu wa Tanzania kama daraja la kuunganisha Iran na ukanda wa Afrika Mashariki, ikiwa pia na uthabiti wa kisiasa unaozidi kuongezeka pamoja na miundo msingi ya uchukuzi na usafirishaji wa baharini katika bandari ya Dar es Salaam. Akasema jambo hili pamoja na nafasi ya kistratejia na uwezo ilionao Iran vinalifanya suala la kusawisha uhusiano wa kiuchumi baina ya nchi mbili liwe na umuhimu maalum. Washiriki wa kikao hicho wamejadili pia kukosekana safari za moja kwa moja za ndege baina ya nchi mbili, miundo msingi ya usafirishaji, mabadilishano ya kifedha na kibenki, utekelezaji wa mapatano, matatizo ya forodha na vizuizi vinavyokwamisha kusawisha uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na Tanzania. Tuelekee sasa kaskazini mwa Afrika. Waandamanaji waliokuwa na hasira wamevamia jengo la bunge katika mji wa Tobruk, mashariki mwa Libya, wakilalamikia hali duni ya maisha na mkwamo wa kisiasa unaoendelea nchini humo, vyombo vya habari vimeripoti. Waandamanaji hao wengi wao wakiwa ni vijana waliokuwa na hasira walifanikiwa kupenya hadi ndani ya jengo la bunge jana Ijumaa na kufanya vitendo kadhaa vya uharibifu sambamba na kuchoma moto matairi ya magari. Baadhi ya duru za habari zimeripoti kuwa jengo la bunge lenyewe, ambalo katika siku za mapumziko ya mwisho ya wiki likuwa tupu, lilichomwa moto pia. Waandamanaji hao walipaza sauti wakisema, tunataka taa tufanye kazi, walisema tunakata taa tufanye kazi. Mapema jana hiyo hiyo yalifanyika maandamano pia katika miji mingine kadhaa ya Libya. Katika mji mkuu Tripoli, magharibi mwa nchi, mamia ya watu walikusanyika katika mzunguko mkuu wa na kutoa nara na kauli mbiu dhidi ya wanamgambo wanaobeba silaha sambamba na kudai ugavi bora wa umeme na kupunguzwa bei za mikate. Taswira zilizosambazwa na vyombo vya habari za maandamano ya upinzani yaliyofanyika Tobruk zimeonyesha mtu mmoja akiendesha buldoza ambalo liliponda sehemu ya lango la kuingilia jengo la bunge na kuwawezesha waandamanaji wengine kuingia bungeni humo kiurahisi. Tovuti habari ya Alwasat imeripoti kuwa waandamanaji katika mji wa Tobruk wametaka bunge livunjwe ili kufanyike uchaguzi mpya. Aidha, wamelalamikia hali duni ya maisha walionayo raia wa nchi hiyo. Kwa sasa kuna serikali mbili zinazovutana juu ya kuhodhi madaraka ya nchi huko nchini Libya. Katika mji mkuu Tripoli, uongozi wa nchi uko mikononi mwa waziri mkuu wa mpito Abdul Hamid Dbeiba. Nayo serikali iliyoundwa na aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Fathi Bashagha, baada ya kuchaguliwa na bunge lenye makao yake Tobruk, inadai ustahiki wa kuongoza nchi. Umoja wa Mataifa umekuwa ukijitahidi kupatanisha pande hasimu nchini Libya bila mafanikio. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwakilishi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema ukatili wa mtawalia na wa kimfumo ambao utawala haramu wa kizayuni wa Israeli unawafanyia Wapalestina ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Katika kuhakikisha unafikia malengo yake ya kujipanua, utawala wa kizayuni kila siku unavamia maeneo tofauti ya Palestina na kuwaua shahidi, kwa jeruhi au kuwatia nguvuni Wapalestina. Tangu ulipoanza mwaka huu wa 2022 hadi sasa, Wapalestina zaidi ya 60 akiwemo mwandishi habari wa televisheni ya Aljazira Shirin Abu Akle wameuliwa shahidi na wazayuni. Katika ujumbe alomtumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na marais wa Baraza la Usalama na Baraza Kuu la umoja huo, Riadh Al Mansur ameeleza kwamba ukatili wa mtawalia na wakimfumo ambao utawala haramu wa kizayuni wa Israeli unawafanyia wapalestinani ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, likiwemo azimio namba 2234 la Baraza la Usalama ambalo limetaka zichukuliwe hatua za haraka za kuzuia aina zote za utumiaji mabavu na kufanya ukatili dhidi ya raia. Al Mansur amesisitiza pia kuhusu lazima wa jamii ya kimataifa na hasa baraza la usalama kuchukua hatua za maana na za uwajibikaji na za kutekeleza sheria za kimataifa ambazo zinakiukwa vikali na Israel, na akaongeza kwa kusema ni kwa kuchukuliwa hatua hizo ndipo itawezekana kulinda maisha ya raia wasio na hatia na halikadhalika kuhitimisha ukaliaji ardhi kwa mabavu unaofanywa na Israel ikiwemo mzingira usio wa kibinadamu dhidi ya ukanda wa Ghaza tangu mwaka elfu mbili na sita na baada ya harakati ya Hamas kushinda uchaguzi wa bunge la Palestina kidemokrasia. Utawala dhalimu wa Israel uliowekea mzingira wa eneo la ukanda wa Ghaza na unazuia bidhaa muhimu zikiwemo ufueli, chakula, dawa na vifaa vya ujenzi kuingizwa katika eneo hilo ambalo hivi sasa linatajwa na watetezi wa haki kuwa gereza kuu la wazi duniani. na mbunge mwislamu mwenye asili ya Somalia anayewakilisha jimbo la Minnesota katika baraza la wawakilishi nchini Marekani amesema kiwango cha machafuko ya kutumia silaha moto katika jimbo hilo ni kikubwa zaidi kuliko cha kwenye kambi ya wakimbizi wa Somali aliokuwa akiishi zamani, e, utotoni. Ilhan Omar ambaye alikuwa akihutubia hadhara ya watu wa jimbo lake kuhusiana na machafuko na mapigano ya utumiaji silaha moto yaliyoigubika Marekani anasema hali ya usalama ya mjini Minnesota ni mbaya zaidi kuliko ya kambi ya wakimbizi aliokuwa akiishi wakati alipokuwa mdogo. Ilhan Omar amefafanua kwa kusema, kwa muda wa miaka minne niliokaa kwenye kambi ya Dadabu kwenye mpaka wa pamoja wa Somalia na Kenya sikuwahi kushuhudia machafuko yoyote e, mpaka tulipokuja Minnesota. Mbunge huyo wa jimbo la Minnesota kwa tiketi ya chama cha Demokrat ameendelea kueleza kwamba katika mwaka wa kwanza na wiki tatu baada ya mimi na baba yangu kuwasili Minneapolis nilishuhudia mtu mmoja akiuliwa kwa kupigwa risasi, na miezi sita baadaye nikawashuhudia askari polisi wa Minneapolis wakimimina risasi thelathini na nane dhidi eh, ya Msomali mwenye ulemavu kwa akili ah, ambaye hakuweza kuongea Kiingereza. Aidha, Ilhan Omar anasema katika muda alioishi kwenye kambi ya wa wakimbizi Dadabu watoto wadogo walikuwa wakienda skuli wakiwa wamebeba bunduki, lakini hakukuwa na machafuko kama ya Minnesota tangu ulipoanza mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Hadi sasa mji wa Minneapolis peke yake umesajili eh, matukio 45 ya mauaji. Mapema mwezi uliopita, juu ni viongozi kumi wa mifumo ya huduma za afya katika mji huo walitangaza machafuko ya utumiaji silaha moto kuwa ni mgogoro wa afya ya kijamii. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku wa jioni hii kwa kuwaleteni e, uchambuzi wa kisiasa utahusu siasa za undumakuwili za wamagharibi magharibi katika mgogoro wa Ukraine. Vita vya Ukraini vimeingia katika mwezi wake wa tano. Siasa za kinduma kuwili za wa magharibi kuhusu mgogoro huo ndio hadi sasa zimesababisha mdororo mkubwa wa uchumi, ongezeko kubwa la umasikini katika mamilioni ya familia duniani, vifo vya makumi ya watu na hali kadhalika kusababisha mamilioni ya watu huko Ukraini kuwa wakimbizi Kupungua akiba ya mafuta ya kimkakati ya Marekani hadi kufika kiwango cha chini zaidi katika miaka 40 iliyopita, ongezeko la mfumuko wa bei nchini Ufaransa, mpango wa Uingereza wa kusimamisha gesi inayotumwa Ulaya kupitia nchi hiyo, kuongezeka ukosefu wa ajira nchini Ujerumani, sambamba na kuongezeka nchini humo wimbi la wahamiaji wa Kiukrani, na kukamatwa mateka askari elfu sita wa Ukraini na wanajeshi wa Russia ni baadhi tu ya vichwa muhimu vya habari ambazo zimekuwa zikitangazwa katika kipindi cha siku mbili zilizopita kuhusu mgogoro wa Ukraine na taathira zake kwa nchi za magharibi. Utegemezi wa nchi za magharibi kwa gesi na mafuta ya Rasia sasa umeingia katika awamu mpya. Kwa mujibu wa takwimu za idara ya nishati ya Marekani, hifadhi ya kimkakati ya petroli ya Marekani SPR ilipungua kwa mapipa milioni 6.9 katika wiki iliyoishia Juni 24 ambacho ni kiwango cha chini kabisa kuwahi kushuhudiwa tangu Aprili mwaka 1986. Matukio hayo ni changamoto kubwa kwa utawala wa Rais Joe Biden wa Marekani, ambaye serikali yake imekuwa ikijaribu kutumia mbinu tofauti kupunguza bei ya petroli ikiwa ni pamoja na kuruhusu kutumiwa mafuta yasiyosafishwa kutoka hifadhi ya kimkakati ya mafuta ya Marekani. Siku hizi watu wa Marekani wamebadili maoni yao kuhusu mgogoro wa Ukrain baada ya kupanda bei ya petroli hadi kufikia dola tano kwa geleni moja ambacho ni kiwango cha juu zaidi cha bei ya mafuta kuwahi kushuhudiwa katika historia ya karibuni ya Marekani. Kwa mujibu wa uchunguzi wa kura ya maoni asilimia 51 wa Marekani waliunga mkono siasa za nchi yao kuhusu mgogoro wa Ukrain mwezi Mei, sasa wamebadili mawazo yao kuhusiana na mzozo huo. Katika upande wa pili, mgogoro wa Ukrain ambao umesababisha matatizo mengi ya nishati duniani umeifanya Uingereza ithibitishe kuwa haito tofautishi kati ya adui na rafiki wakati wa wa mgogoro. Gazeti la Financial Times linalochapishwa London karibuni hivi baada ya kuongezeka mgogoro wa gesi barani Ulaya baada ya kuharibika uhusiano wa nchi hizo za bara hilo na Moscow, iliandika kwamba iwapo mgogoro wa gesi utaendelea, Uingereza itafunga bomba linalosafirisha gesi ya Rasia kuelekea Ulaya licha kuwepo taathiri haribifu za vita vya Ukrain kwa nchi za magharibi, lakini Rais Biden wa Marekani Alhamisi tarehe 30 Juni alitangaza habari ya kualikwa rasmi nchi za Sweden na Finland zijiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Alisema katika siku zijazo tutatuma nchini Ukrain silaha mpya zenye thamani ya dola milioni mia nane. Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, na bila kuashiria ughali mkubwa wa maisha unaoshuhudiwa nchini kwake pia amesema kuwa serikali ya London itaipa Ukrain msaada zaidi wa kijeshi wa pauni bilioni moja msaada huu utaifanya Uingereza kuwa nchi ya pili inayotoa wa msaada mkubwa wa kijeshi kwa Ukraine baada Meshimer, ya Marekani John Mersheimer, mhadhiri wa uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Chicago wa Marekani anasema kuwa mzozo wa hivi sasa huko Ukraine umesababishwa na Marekani ambayo inataka kuiona nchi hiyo ya Ulaya ikiwa ngome ya nchi za magharibi katika mpaka wa Rusia na kuonya kuwa historia itakuwa na matokeo machungu kwa Marekani na waitifaki wake wa Ulaya kutokana na siasa za kipumbavu ambazo wanazitekeleza huko Ukraini. Siasa za kindumakuwili ambazo zimekuwa zikitekelezwa na nchi za magharibi kuhusiana na watu wa Ukraini pia hazijakuwa na matunda yote mazuri kwa nchi hizo. David Arhamia, mkuu wa timu ya Ukraini inayofanya mazungumzo na Rusia, hivi karibuni alikiri kwamba kila siku jeshi la nchi hiyo hupata hasara ya watu karibu elfu moja waliouawa au kujeruhiwa, ambapo waliouawa kuwa kuwa ni kati ya 200 hadi 500 kwa siku mbali na hayo, maisha magumu ya mamilioni ya wakimbizi wa Ukraine pia ni swala linalotia wasiwasi, na ushahidi uliopo unaonyesha kuwa nchi za magharibi zinamwaga pesa na silaha nchini Ukraine na ku iunga mkono kisiasa na kidiplomasia nchi hiyo kwa ajili ya kuishughulisha rasia na vita visivyo na maana. Na kwa hakika inasikitisha kuona kwamba walimwengu wakiwemo wa Marekani na watu wa Ulaya wamelazimika kugharamia vita vya kichochezi na vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya rasia kutokana na siasa mbovu zinazotekelezwa na wanasiasa wa magharibi huko Ukrania. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa msimu huu wa hija. Baada ya hapo ni makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia. Karibu, karibuni kusikiliza. Wa asallu Allah al afwa dawaman wa asallu Allah al afwa dawaman, bi fadli akram khalqillah, bi fadli akram khalqillah. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika kipindi hiki maalum ambacho ni katika mfululizo wa vipindi kadhaa vinavyokujieni kwa mnasaba wa ibada ya hija. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tumo katika siku za mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa mfunguo tatu Dhul Hija. Hiki ni kipindi cha ibada ya hija ambamo miji mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Faradhi ya ibada ya hija mwaka huu inafanyika katika mazingira magumu sana ya maambukizi ya virusi vya Korona ambavyo vimewazuia Waislamu wengi kwenda Maka na Madina kutekeleza ibada hiyo. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja na ni mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao Mwenyezi Mungu wanaokutana eneo moja takatifu ili kuonesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Kiislamu katika ibada ya hija akisema, Waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa mwenyezimungu kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi yao. Hakika Mwenyezi Mungu ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na salama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa makhususi. Vivyo hivyo sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamwekelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu na uongofu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, falsafa ya kuumbwa mwanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba, na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe mwanadamu. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimaada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho, lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji. Kwa utaratibu huo, haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shahsia adhimu kama Nabii Ibrahim, Ismail na Bibi Hajar alaihimu ssalam. Nabi Ibrahima alaihi salam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine ni kwamba Nabi Ibrahima alaihi salam aliamua kumchinja mwanaye pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa mahusiano na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaaba wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Allah subhanahu wa taala. Kwa hakika, kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi yake yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kunawasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola muumba kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah al kaba atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yoyote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana ya ibada ya hija na kupata hija mabururi. Ah, wapenzi wasikilizaji, amali za hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa, haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali, na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihrama. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote na sifa na vyeo vya kimatabaka, kaumu na kadhalika Inapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu, mahujaji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo, wakiitikia wito wa Mola Karima kwa maneno ya labaik allahuma labaik. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili, masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingi ye, zikiwemo za kujiepusha na uhasama tabia ya kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichokozi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa jaha kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Ibada na amali za hija, wapenzi wasikilizaji, ni fursa kwa wanadamu kupata tajiriba ya kuishi pamoja kwa amani na usalama, kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida, huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao wanyama wadudu na hata mimea na miti kwa msingi huo umma wa kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni kijamii kiuchumi na kisiasa haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya za 27 na 28 za suratul Hajj, pale anaposema: na pale tulipomuweka Ibrahimu mahala penye ile nyumba, tukamwambia usinishirikishe na chochote, na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu na watangazie watu hija watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilisha na mawazo na uzoefu wao na hivyo kukurubiana zaidi na kujikurubisha zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. Afrika, Afrika. Wiki hii ni matumaini yangu kuwa ubuheri wa afya mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na wagombea wa urais nchini Kenya wazindua ilani zao, huku AU ikituma waangalizi wa uchaguzi Sudan na Ethiopia zinatakiwa kusitisha makabiliano ya kijeshi mpakani na kutatua mzozo uliopo kwa njia ya diplomasia. Na kitendawili cha vifo vya makumi ya vijana katika ukumbi wa starehe Afrika Kusini hakijafumbuliwa pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Kusini mwa Bara Afrika. Madaktari na wanasayansi nchini Afrika Kusini wanaendelea kufanya uchunguzi kubaini chanzo cha vifo vya makumi ya vijana ambao miili yao ilipatikana katika ukumbi wa starehe mjini East London kusini mashariki mwa nchi Jumapili iliyopita. Nadharia kadhaa zimetolewa kuhusiana na kini cha vifo vya vijana hao waliokuwa na umri kati ya miaka kumi na mitatu na 17. Baadhi wanadai kuwa vijana hao waliaga dunia kwa kukunywa mvinyo uliokuwa na sumu au muda wake wa matumizi ulikuwa umemalizika. Hata hivyo, afisa mkuu wa afya katika makafani ya East London Dr. Solomon Zondi amesema matokeo ya awali ya uchunguzi wao yanaonyesha kuwa vijana hao waliaga dunia kwa kuvuta hewa ya sumu ya carbon monoxide iliyotoka kwenye mtambo wa jenereta uliopatikana kwenye ukumbi huo. Anasema sampuli zimepelekwa katika chuo kikuu cha Cape Town kwa ajili ya uchunguzi zaidi, huku wazazi na jamaa za watoto hao wakiendelea kuomboleza vifo hivyo vya kutatanisha vya wapendo wao. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa vijana hao walikusanyika usiku wa kumkia Jumapili iliyopita kwenye ukumbi huo wa starehe wakiwa wamevalia mavazi meusi kwa ajili ya sherehe za kuadhimisha siku zawa ya wawili miongoni mwao kwa mujibu wa brigedia Thembinkosi Kinana msemaji wa polisi katika eneo la East Cape maiti 17 zilipatikana katika klabu hiyo ya starehe huku vijana wengine wanne wakipoteza maisha hospitalini wakitibiwa jeshi la polisi nchini humo linamshikilia mmiliki wa klabu hiyo ya anasa kwa kuuzia vijana hao pombe licha ya kufahamu kuwa walikuwa na chini ya umri wa miaka 18 afisa wa asasi ya kiraia Afrika Kusini Nomthunzi Mbiko ameitaka manispaa ya mji huo kutenga viwanja na kumbi salama za umma za kukutana na kukusanyika vijana, ili tukio kama hilo la kusikitisha lisijikariri. Tukio bado, katika matukio ya kusikitisha wiki hii, maiti ishirini za wahajiri walioripotiwa kutoweka jangwani nchini Libya, karibu na mpaka wa Chada, zimepatikana kusini mashariki mwa nchi. Shirika la huduma za ambulensi la Kufra huko nchini Libya limesambaza mitandaoni picha inayoonyesha miili ya waajiri hao ikiwa imerundikana kwenye gari jeusi aina ya pickup katika eneo lililoko baina ya jiji la Kufra na mpaka wa Chad. Inaarifiwa kuwa maiti hizo zimepatikana wiki mbili baada ya wahamiaji hao kupoteza mawasiliano wakiwa katika jangwa hilo la Libya. Habari zaidi zinasema kuwa yumkini waajiri hao waliaga dunia kutokana na njaa na kiu na kukata masafa marefu katika jangwa hilo lenye joto kali wakitokea Chad. Tugeukie kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya. Umoja wa Afrika umetuma waangalizi kufuatia uchaguzi mkuu wa Agosti 9 nchini Kenya, wakati huu mihemko ya kampeni imepelekea joto la kisiasa kupanda nchini humo. Taarifa ya Umoja wa Afrika imesema na hapa nanukuu: kufuatia mwaliko wa serikali ya Jamhuri ya Kenya kwa Umoja wa Afrika kuangalia uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika Agosti 9, tume ya AU inatuma ujumbe wa wataalamu wa kimataifa wa uchaguzi nchini Kenya unaojumuisha wa Wataalamu wa timu nane. Timu hizo zinapaswa kutathmini maandalizi ya uchaguzi wa Kenya, mienendo ya kisiasa na usawa wa kampeni za uchaguzi. Umoja wa Afrika umesema na hapa nanukuu tena, timu kuu inafuatilia maandalizi ya uchaguzi, kutathmini mienendo ya kisiasa na ushindani wa kweli na usawa wa kampeni ya uchaguzi, na kudumisha mawasiliano ya mara kwa mara na wadau wa kitaifa na kimataifa kabla, wakati na baada ya uchaguzi, mwisho wa kunukuu. Huku hayo yakiarifiwa, wagombea wa kiti cha rais katika uchaguzi huo wa wiki hii walizindua manifesto zao zinazoainisha ajenda zitakazopewa kipaumbele na serikali zao iwapo watatwaa madaraka. Washindani wakuu katika uchaguzi huo ni Raila Odinga wa muungano wa Azimio na naibu rais William Ruto wa muungano wa Kenya Kwanza. Mara hii Odinga anaungwa mkono na rais Kenyatta kufuatia mapatano ya wawili hao Machi mwaka elfu mbili kumi na nane maarufu kama Hansheki, na ana matumaini makubwa kuwa uungaji mkono wa serikali iliyopo madarakani utamwezesha kushinda. Mbali na Odinga na Ruto mgombea mwingine ambaye anaibukia kwa kasi kubwa na kupata uongoji mkono hususan miongoni mwa vijana ni Profesa George Wajakoya wa chama cha Roots ambaye baadhi ya mambo anayosema serikali yake itayapa uzito ni kuhalalisha kilimo cha bangi, ufugaji wa nyoka na mbwa kwa ajili ya kuwauza nje ya nchi na kuhamishia mji mkuu Isiolo kutoka Nairobi. Ruto kwa upande wake ameahidi kuchukua hatua za kuwakwamua Kenya kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi kupitia kuinua kilimo, kuboresha mazingira ya biashara ndogo na wastani, na kuboresha hali ya kimaisha ya wananchi wa pato la chini. Kadhalika ameahidi kusahihisha makosa ya serikali ya rais Uhuru Kenyatta, na pia kumfuatilia atakapotoa madaraka kubwa, ambalo limewateka bakunja wa Kenya. Katika ahadi za udinga ni kuzipa familia maskini shilingi elfu sita, sawa na dola sitini hivi kila mwezi. Wananchi wa Kenya ambao ndio watakawamua nani wa kuongoza kupitia kura zao wana maoni tofauti juu ya ilani hizo. Phenomenal snake farmer will earn an average of 6000 dollars or 600,000 per vial. And kadogo tu hivyo na nyonga nyoka kidogo kanatoka chui kanaingia kwa chupa ako peke yake is 600. Mi mmoja tu ndio ninafurahisha kuhusiana na kupigana ufisadi. Ju ufisadi ndio imekuwa adui kubwa ya wananchi. Tutafanya kama kama kuuza kuuza bangi, kuuza staff za fees, I guess zitatuletea pesa Kenya. Anatuambia maneno ya ya bank. Hapa hatuwezi ruhusu kitu kama hiyo. Campaign madai ya kulebia kwamba yeye akichaguliwa atahalalisha bangi. Hili ni swala ambalo hakufaa kulifanya kampeni katika nchi yetu ya Kenya. Saa hii wananchi wanataka vile husumi imeharibika ya Kenya itumike na njia mzuri sana na inataka mtu mdogo ndiye akibie nje ya nje. Hakuongelea kwa undani mambo ya corruption, hakuongelea corruption. Corruption. Tukifaanisha na ya wajakoya wajakoya, walikuwa sababu anatuonesha pana tutapata pesa ya kulipa hiyo madeni, na yeye anatuambia mwenye atakuwa na corruption atafungwa maisha au anyongwe. Haya, tukiachana na hayo ya mihemko ya kisiasa nchini enya katika nchi jirani, Alhamisi hii, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alishuhudia kuapishwa mkuu mpya wa majeshi ya nchi hiyo Jenerali Jacob John Mkunda, ambaye anakuja kurithi mikoba ya Jenerali Venance Mabeo aliyemaliza kipindi chake cha utumishi jeshini. Juni 29, Rais Samia alimpandisha cheo meja jenerali Mkunda kuwa jenerali kabla ya kumteua kuwa mkuu wa tisa wa majeshi ya ulinzi ya Tanzania. Tunakushukuru sana na tunakupongeza na tunakuomba bado uendelee kulitumikia taifa lako, asante sana kwa wapya walio hapa CDF general Mkunda na mnadhim luteni kanali Salim Othman, mimi niwapongeze na kuwatakia kazi njema Mkaanze um, pale General Mabeo alipoachia. Najua kwenye jeshi hakuna mtu kuingia na yake, kama tulivyo kwenye serikali. Ukifika mwanzo alipoachia, unaanza hapo unakwenda mbele. Maelekezo zaidi tutazungumza inbox. Aya, kwingineko kamisheni ya Umoja wa Afrika imetoa mwito kwa nchi za Sudan na Ethiopia kujizuia na kutochukua hatua yoyote inayoweza kushadidisha mivutano ya kijeshi katika eneo linalozozaniwa la Alfashaka lililoko katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo jirani. Taarifa ya kamisheni hiyo imesema mwenyekiti wake Musa Faki Mahamat anafuatilia kwa wasiwasi mkubwa hatua ya kuongezeka mgogoro wa kijeshi katika mpaka wa nchi mbili hizo. Mwenyekiti huyo wa kamisheni ya AU katika taarifa hiyo wiki hii ameataka mataifa hayo mawili kusuluhisha mgogoro uliopo kwa njia za amani na diplomasia. Haya yanajiri baada ya majeshi ya Sudan kufyatua mizinga mikubwa wa wakati wa mapigano katika eneo la mashariki linalozozaniwa la Alfashaka linalopakana na Ethiopia. Mzozo kuhusu eneo hilo ambalo lipo ndani ya mipaka ya kimataifa ya Sudan lakini limekaliwa na wakulima wa Ethiopia kwa miongo kadhaa sasa umeongezeka katika miaka ya hivi karibuni, sambamba na mzozo wa kidiplomasia kuhusu ujenzi wa Ethiopia wa bwawa la kufua umeme wa maji. Hivi karibuni Ethiopia ilikanusha tuhuma za Khartoum kwamba jeshi lake lilikamata na kuonyonga wanajeshi saba wa Sudan na raia mmoja, na badala yake ikasema mauaji hayo yalitekelezwa na wanamgambo wa eneo hilo. Katika hatua wa nyingine, watu kumi waliuawa kwa kupigwa risasi nchini Sudan alhamisi hii huku umati mkubwa wa watu ukiingia mitaani licha ya ulinzi mkali na kukatika kwa mawasiliano, na wakaandamana dhidi ya utawala wa kijeshi ulionyakua mamlaka miezi minane iliyopita. Katikati ya jiji la Khartum, vikosi vya usalama vilifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi ili kuwazuia waandamanaji kuandamana kuelekea katika ikulu ya rais. Mmoja wa waandamanaji akisema kwamba jeshi la polisi linatumia risasi hai dhidi ya waandamanaji. Waliouawa kufikia sasa katika maandamano hayo ni 111. Na kwa kutamatisha, mwenyekiti wa kamisheni ya Afrika ametoa mwito wa kufanyika uchunguzi wa mauaji ya makumi ya wahajiri wa, wa kiafrika katika mpaka wa Moroko na Uhispania. Musa Faki Mahamat alitoa mwito huo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kueleza kuwa na hapa na nukuu, nimeshtushwa na tukio la Ijumaa iliyopita la kuuawa watu 23 huku makumi wengine wakijeruhiwa wakijaribu kuvuka mpaka wa kimataifa kutoka Moroko kwenda Uhispania, mwisho wa kunukuu. Mahamat amesisitizia haja ya kufanywa uchunguzi huru haraka iwezekanavyo sambamba na kutoa mwito kwa nchi za dunia kutekeleza wajibu wao wa kuheshimu utu, heshima na usalama wa wahajiri kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe pili Julai eh, mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita, mfumo wa kisultani ulifutwa huko Brazil katika mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu, na badala yake ukaasisiwa mfumo wa jamhuri. Mfalme wa mwisho wa Brazil alikuwa Pedro wa pili ambaye alifanya jitihada za kufanya mabadiliko nchini humo. Hatua za mfalme huyo, hususan ile ya kuondoa biashara ya utumwa wa mwaka 1888 miladia, iliwakasirisha wamiliki wa, wa ardhi waliokuwa wakiunga mkono mfumo wake wa kisultani. Pedro wa pili aliinguliwa madarakani bila ya mapambano yote na mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Brazil. Miaka 97 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa Jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuliwa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Congo nchi yangu. Tarehe pili Julai miaka 61 iliyopita aliaga dunia mwandishi mtajika wa Kimarekani kwa jina la Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu ya kuandika riwaya na tungo fupi fupi na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka. Mwaka 1954 mwandishi Ernest Hemingway alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Miongoni mwa vitabu maarufu vya Hemingway ni The Old Man and the Sea, A Farewell to Arms and For Whom the Bell Tolls. <music> na miaka hamsini na mitano iliyopita katika siku kama leo ya leo sawa na pili Dhulhija mwaka 1388 hijiria kamaria Ayatullah Sayyid Muhammad Muhaqiq Damad, msomi mkubwa wa chuo cha kiislamu cha Kum alifariki dunia. Sayyid Muhaqiq Damad, mwana wa Sayyid Jafar Musawi, alizaliwa mwaka 1325 hijiria kamaria huko Ahmad Abad Ardakan, mkoani Yazd nchini Iran. Alipoteza baba yake kabla ya kuzaliwa, na kisha akampoteza mama yake akiwa na umri wa miaka sita. Licha ya matukio hayo ya kusikitisha, alianza ilmu yake, kisha akahamia Yazd na kukamilisha fasihi, akiwa anasomeshwa na wahadhiri bingwa wa mji huo. Baada ya hapo, kwa ushauri wa mwalimu wake mpendwa Shekh Ghulam Ridha Yazdi, alihamia Qum na kunufaika na masomo ya wasomi wakubwa wa chuo cha Kiislamu cha Qum miongoni mwao alikuwa Ayatola Sheikh Abdul Karim Haeri Yazdi, ambaye alivutiwa sana na kipaji cha Muhakik Damad na alitiwa moyo na mustakabali wa msomi huyo. Hali hii ilimfanya amkubali kama mkwewe na kumpa jina la utani la bwana harusi, yani Damad. Alitilia maanani sana ufundishaji na alipokuwa kitandani katika siku za mwisho za maisha yake, alilia sana kwa sababu hakuweza kuhudhuria darasa. Baada ya siku sabini na tano za kuugua, hatimaye aliaga dunia kutokana na mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka sitini na mitatu na akazikwa katika haram takatifu ya Bibi Maasuma salamullah alaiha mjini Kumu. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Iran inaelewa wasiwasi ilionayo nchi jirani ya Uturuki na inapinga vikali hatua yote ya kijeshi inayochukuliwa kwa kisingiza chochote kile. Husein Amir Abdulahyan amesema hayo leo mara baada ya kuwasili uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus nchini Siria. Balozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislami Iran nchini Tanzania amesema mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili katika mwaka uliopita iliongezeka kwa asilimia mia ishirini. Hussein Alvandi amesema hayo katika kikao cha wawakilishi wa vyama vya wafanyabiashara wa Iran na Tanzania kilichofanyika kwa njia ya intaneti, na akaongeza kwa kusema kuna fursa na mazingira mazuri pia ya ushirikiano katika nyanja za tiba na teknolojia ya taaluma waandamanaji waliokuwa na hasira wamevamia jengo la bunge katika mji wa Tobruk mashariki mwa Libya wakilalamikia hali duni ya maisha na mkwamo wa kisiasa unaoendelea nchini humo. Wakilishi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema ukatili wa mta, mtawali wa, na wakimfumo wa utawala haramu Israel, wa Israel umewafanya Wapalestina uh, uh, haki zao ziwe zinakiukwa waziwazi na mbunge Mwislamu Marekani Ilhan Omar amesema Minnesota ina machafuko makubwa zaidi kuliko kambi ya wakimbizi wa Somalia Dadaab aliokuwa wakiishi nchini Kenya. La ziada sina, wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teherani la kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.