Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kwa nami katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Putin na sera ya ubeberu ya shirika la NATO. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Napenda kukumbusha tena kwamba mnaweza pia kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa intaneti wa parstoday.com/sw. Vilevile ee, mnaweza kutuandikia, aa, kupitia mtandao huo mkieleza maoni na mapendekezo yenu kuhusiana na matangazo jumla ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Matetemeko kadhaa ya ardhi yaliyotokea kusini mwa Iran yaua watu watano na kujeruhi makumi ya wengine. Mahakama Kuu ya India imemtaka msemaji wa zamani wa chama tawala kuomba radhi kwa kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba hali ya watu wa eneo la Gaza ni janga na maafa matupu. Na rais Jo Biden wa Marekani amevunja rekodi kwa kushuka kwa umashuhuri wake kiasi ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa sasa. Na sasa ni habari kamili. Matetemeko kadhaa ya ardhi yaliyotokea kwa kufuatana katika mkoa wa Hormuzgan huko kusini mwa Iran ikiwa na zaidi ya 6.1 kwa kipimo cha rishta yamesababisha vifo vya zaidi watu wasiopungua watano na kujeruhi wengine 39. Idara ya taifa inayoshughulikia tetemeko la ardhi imetangaza kwamba tetemeko la ardhi lililokuwa na 6.1 kwa kipimo cha rishta limetokea katika kina cha kilomita kumi chini ya ardhi katika maeneo ya Bandar Khamir na Bandar Lenge katika mkoa wa Hormozgan kusini mwa Iran na kufuatiwa na tetemeko jingine lililokuwa na 6.3 katika kina cha kilomita 27 chini ya ardhi kando kando ya eneo la Bandar Kong mapema leo Jumamosi. Tetemeko jingine la tatu lililokuwa na sita nukta tatu kwa kipimo cha Richter limetokea katika eneo la Bandar Khamir, kwa mujibu wa takwimu rasmi. Matokeo matetemeko makubwa ya ardhi yaliyotokea uh, magharibi mwa mkoa wa Hormos gan hadi sasa yamesababisha vifo vya watu watano na kujeruhi makumi ya wengine katika kijiji cha Saye hosh cha Bandar Lenge matetemeko hayo ya ardhi yalikuwa na nguvu kubwa kiasi kwamba yamesikika pia huko Bandara Abas na katika miji mingine ya mkoa wa Hormozgan, visiwa vya Ghuba ya Uajemi na hata katika nchi za Kiarabu za kando kando ya Ghuba ya Uajemi. Waziri wa Afya, Tiba na Elimu ya Udaktari wa Iran, Bahram Ainullahi, ametoa wito wa kushughulikiwa haraka waathiriwa wa tetemeko hilo na kutaka hospitali zote kuwa tayari katika mkoa wa Hormuzgan kwa ajili ya kupokea majeruhi na waathirika wa matetemeko hayo. Mahakama Kuu ya India imemtaka msemaji wa zamani wa chama tawala cha Bharatiya Janata kinachoongozwa na waziri mkuu Narendra Modi, yaani Nupur Sharma, kujitokeza kwenye televisheni na kuomba radhi kwa taifa zima la India baada ya matamshi yake ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambayo yameisababishia nchi hiyo matatizo na maandamano makubwa na kuchochea hali ya mvutano. Matamshi hayo pia yamezusha ya mgogoro katika uhusiano wa kidiplomasia wa India na baadhi ya nchi za kiarabu na Kiislamu. Mahakama ya juu ya India imekosoa vikali matamshi ya Nupur Sharma ikimtaja kuwa ni mpayukaji. Imesema msemaji huyo wa zamani wa chama tawala anabeba peke yake dhima ya machafuko na mivutano inayojiri sasa nchini India. Taarifa ya mahakama hiyo imesema Sharma na ulimi wake wameteketeza nchi na anawajibika kwa yale yanayojiri nchini na anapaswa kuomba radhi kutokana na matamshi yake. Hasira ilitanda India na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla mwezi uliopita, baada ya Sharma kutoa matamshi ya matusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, wakati wa mjadala wa televisheni, ambapo karibu nchi ishirini ziliwaita mabalozi wa India kwa ajili ya kuwasaili na kupata maelezo zaidi. Maandamano makubwa ya Waislamu yalishuhudiwa katika nchi kadhaa ikiwemo Pakistan, India, Iran, Indonesia na Bangladesh ambapo Waislamu walitoa wito wa kususiwa bidhaa za India kutokana na matamshi hayo machafu ya msemaji wa chama tawala nchini India kwenyewe, waandamanaji wasiopungua wawili waliuawa kwa kupigwa risasi na polisi, huku nyumba kadhaa za Waislamu zikibomolewa kwa mabuldoza katika kile wakosoaji walichokiita adhabu ya halaiki inayotolewa na mamlaka kwa watu walioshiriki maandamano hayo mwezi uliopita wa Juni. Taasisi ya haki za binadamu ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ililaani vitendo vya ubaguzi vinavyofanywa dhidi ya Waislamu nchini India. Taasisi hiyo ilitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuiwajibisha serikali ya India kwa ukiukaji wa haki za binadamu za walio wachache na kukomesha uhasama wake. Ripoti iliyotolewa jana Ijumaa na Umoja wa Mataifa imeitaja hali ya sasa katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina kuwa ni janga tupu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Ocha katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ilisema katika ripoti yake kwamba kuzingirwa ukanda wa Gaza kumeongezeka au kumeongeza hali ya umaskini na ukosefu wa ajira katika eneo hilo kuharibu uchumi wa Palestina na kuwafanya asilimia hamsini miongoni mwao wategemee misaada ya kimataifa. Ocha pia imesema katika ripoti yake kwamba kuzingirwa kwa ukanda wa Gaza kumepelekea kufa shahidi mamia ya wakazi wa ukanda huo. Katika ripoti hiyo Ocha imesisitiza ulazima wa kuondolewa mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa azimio nambari 1860 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Taarifa ya Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu hali imetolewa katika hali ambayo ukanda wa Gaza unakabiliwa na hali ngumu kutokana na mzingiro huo unaoendelea kwa miaka kumi na sita sasa. Umoja wa Mataifa hapo awali ulikuwa umesema kwamba ukanda wa Gaza unakabiliwa na janga la binadamu na kutangaza eneo hilo kwamba si salama kwa ajili ya maisha ya mwanadamu. Mzingiro wa ukanda wa Gaza unaofanywa na utawala haramu wa Israel kwa miaka kadhaa sasa umesababisha upungufu wa chakula na ongezeko la watu wenye njaa katika eneo hilo kiasi ambacho shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limeeleza wasiwasi wake kuhusu jambo hilo katika ripoti zake kadhaa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametangaza kwamba Umoja wa Mataifa hauna uwezo wa kutatua mgogoro wa vita nchini Ukraina. Akizungumzia kushindwa kwa Umoja wa Mataifa kusitisha vita vya Ukraine, Papa Francis amesema kwamba umoja huo hauna uwezo wa kutekeleza mamlaka yake na kwamba ingawa unaweza kusaidia kuzuia vita, lakini hauna meno ya kuvisitisha. Papa Francis amesema sheria za Umoja wa Mataifa haziipi uwezo jumuia hiyo. Amesisitiza katika mahojiano yake na gazeti la Italia la Corriere della Sera kwamba hakuna irada na nia ya kuimarisha amani kufuatia sera za serikali yenye mielekeo ya kimagharibi ya, ya Kiev na harakati za hivi karibuni za nchi wanachama katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO za kutaka kujipanua mashariki mwa dunia hususan karibu na mpaka wa Rusia. Rais wa nchi hiyo, Vladimir Putin, tarehe 24 Februari aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika mkoa wa Donbass. Akijibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa wakuu wa jamhuri za Donetsk na Luhansk huko mashariki mwa Ukraine. Rais wa Russia pia analaani sera za kupenda makuu za shirika la NATO ambalo anaamini linalenga kuimarisha ubeberu wake kupitia vita vya Ukraina. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani yanaonyesha utendaji duni wa rais Joe Biden wa nchi hiyo na kupungua sana umashuhuri wake miongoni mwa Wamarekani. Matokeo hayo yanaonyesha kuwa kuporomoka umashuhuri wa kiongozi wa sasa wa Marekani hakuna kifani katika miaka ya hivi karibuni, hasa tangu mwaka 1974 katika kipindi cha utawala wa Richard Nixon. Katika mahojiano yake na vyombo vya habari, mchambuzi wa masuala ya siasa wa Marekani Don Debar Ameashiria matokeo ya kura za maoni za hivi karibuni kuhusu utendaji wa rais Joe Biden na athari za mgogoro mkubwa wa kiuchumi katika kuporomoka na kushuka chini zaidi umashuhuri wa rais huyo wa Marekani katika historia ya nchi hiyo. Debra amesema serikali ya Biden inakabiliwa na migogoro inayoongezeka katika uwanja wa sera za kigeni na uchumi ambayo inaweza kuutumbukiza uchumi wa Marekani katika mdororo mkubwa. Mchambuzi huyo amesema wakati huu ambapo imepita miaka miwili tu tangu Biden ashike madaraka, Marekani imegawanyika zaidi kuliko hapo awali katika maswala kama vile udhibiti wa bunduki na utoaji wa mimba na hali yake ya kiuchumi inatathminiwa kuwa mbaya. Kulingana na matokeo ya hivi karibuni ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na gazeti la US Today, umaarufu wa Biden umeshuka hadi kiwango cha chini kabisa na kufikia asilimia 39. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Putin na sera za ubeberu za shirika la NATO. Raisi wa Russia Vladimir Putin amelaani sera za kupenda makuu za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO ambalo anaamini linalenga kuimarisha ubeberu wake kupitia vita vya Ukraine. Putin ameutaja uungaji mkono wa Ulaya kwa Ukraine kwa ajili ya kuendeleza vita na kupinga mazungumzo kwa unathibitisha na kusadikisha mtazamo wake akisema kwamba lengo la wamagharibi na shirika la NATO si kulinda masilahi ya Ukrain na watu wake bali ni kutetea masilahi yao binafsi. Kwa hakika, NATO ikiongozwa na Marekani kwa muda mrefu imekuwa ikitafuta adui wa kigeni ili kuweza kuwakusanya pamoja washirika wake. Vita vya Rusia na Ukrain vilianza kufuatia dhamira ya Ukrain ya kutaka kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi na misaada ya nchi za magharibi kwa nchi hiyo imepelekea kurefushwa vita hivyo na kufunga njia ya mazungumzo ya kumaliza vita. Kwa maneno mengine, ni kwamba misimamo ya kihasama na ya kivita ya shirika la NATO na Marekani dhidi ya Moscow na matakwa yake ya kiusalama imezidisha makabiliano ya kijeshi baina ya Rasia na NATO barani Ulaya. Katika miaka ya hivi karibuni, Washington na shirika la NATO zimekuwa zikisisitiza mara kwa mara kwamba Rasia ni tishio kwa Ulaya. Hata hivyo, ukweli ni kwamba katika mfumo wa sera yake ya kujipanua zaidi upande wa mashariki katika miongo miwili ya hivi karibuni, NATO na imefanya juhudi kubwa kuzipa wanachama nchi za Ulaya ya kati na mashariki na kisha Balkan magharibi katika shirika hilo la kijeshi, na wakati huo huo inafanya mikakati ya kuziingiza katika jumuiya hiyo nchi majirani na Rasia. Hivyo tunaweza kusema kwamba moja ya malengo makuu ya NATO inayoongozwa na Marekani ni kudhibiti na kuizingira kikamilifu nchi ya Russia. Malengo mengine ya NATO ni kupanua zaidi shirika hilo la kijeshi la magharibi na kuzipa wanachama zaidi nchi za Ulaya na majirani zao. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss anasema sera ya mlango wazi ya NATO ni muhimu na anaongeza kusema kwamba suala muhimu kwa sasa ni kutilia maanani NATO ya kimataifa kwa sababu wakati tunahakikisha usalama wa eneo la Ulaya lazima pia tuwe waangalifu juu ya usalama wa eneo la Indo Pacific. NATO chini ya uongozi wa Marekani inajaribu kupanua wigo na ushawishi wake dhidi ya China na Rasia. Katika mkondo huo, vita vya Ukraine sasa vimefungua njia ya kujitanua zaidi NATO, kwani nchi za Ulaya zinazoongozwa na Marekani sasa zinatumia kadhia ya Ukraine kwa ajili ya kutekeleza sera zao za kuingilia masuala ya nchi nyingine na kupanua ubeberu wao. Ukweli huu unathibitishwa na matamshi ya maafisa wa zamani wa ujasusi na jeshi la Marekani waliokiri kwamba uwepo wa majasusi wa serikali ya Washington huko Ukraine una maana kwamba Marekani iko katika vita vya niaba dhidi ya Russia. Ni kwa kuzingatia hayo ndiyo maana rais Vladimir Putin akaonya kwamba NATO ni mabaki ya vita baridi, na Moscow inayoiona kama chombo cha kutekeleza sera ya Marekani. Itakumbukwa kwamba katika mkutano wa sasa wa viongozi wa NATO nchini Uhispania, Jens Stoltenberg, mkuu wa muungano huo, alisisitiza kwamba NATO itaiunga mkono na kuisaidia Ukraine maadamu vita vinaendelea. Viongozi wa shirika hilo pia wametayarisha mazingira ya wanachama wa Sweden na Finland katika jumuiya hiyo. Pamoja na hayo, inatupasa kusema kwamba sera hii ya kupanua satwa na jumuiya ya NATO itakuwa na madhara kwa nchi za Ulaya zenyewe. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, anasema wanachama wa NATO wako katika anga na fikra za vita baridi, wanapaswa kuweka kando sera ya kujenga uadui na wasifanya jitihada za kuvuruga hali ya mambo katika maeneo mengine ya dunia baada ya machafuko ya Ulaya. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 917 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 ya sura hiyo, ambayo inasema: audhu billahi minash shaitani rajim. Man amila salihan falinafsihi wa man asaa faalayha thumma ila rabbikum turjaun. Anayetenda mema basi anajitendea mwenyewe na mwenye kufanya uovu ni juu yake mwenyewe kisha mtarudishwa kwa Mola wenu mlezi. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita ilizungumzia namna ya kuamiliana na watu wanaokanusha kiama. Aya hii ya kumi na tano inasema msidhani kama kuamini na kukufuru kwenu au kutii na kuasi kwenu kuna faida au hasara yoyote kwa Mwenyezi Mungu. Chochote kifanywacho na yeyote yule, matokeo yake yatamrejea mfanyaji wake na atapata siku ya kiyama malipo ya hicho alichokifanya. Ni sawa kabisa kama mwalimu anavyomweleza mwanafunzi wake kwamba ukisoma au usisome masomo yako faida na hasara itakayopatikana itakurejea wewe mwenyewe. Mimi sipati manufaa au madhara yoyote yale. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mfumo wa Allah subhanahu wa ta'ala wajaza na malipo kwa waja unatokana na amali njema au mbaya wanazofanya na wanadamu wote wako sawa mbele ya sheria za Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu si mhitaji kwa mwanadamu na yanachofanya, hasa mafundisho ya dini, ni kumlea na kumjenga mtu ili afikie kwenye utukukaji na ukamilifu wa kiutu. Na kwa hakika tuliwapa wana wa Israeli kitabu na hukumu na unabii na tukawaruzuku vitu vizuri vizuri na tukawafadhilisha kuliko walimwengu wote uazamazao. wa zama zao. Basi hawakuhitilafiana ila baada ya kuwafikia elimu kwa uhasidi uliokuwa baina yao. Hakika Mola wako mlezi atahukumu baina yao siku ya Kiyama katika mambo waliokuwa wakihitilafiana. Aya hizi zinaashiria neema kubwa ambazo Mwenyezi Mungu aliipa kaumu ya Bani Israil huko nyuma ili jambo hilo liupe ibra na mazingatio umma wa Uislamu. Kwanza aya zimeashiria neema ya kitabu cha mbinguni kuweza kuasisi utawala na kupelekewa mitume, na kisha zinaashiria riziki safi walizoteremshiwa watu wa kaumu hiyo, na kusema kwa sababu ya neema na atia hizo walikuwa na hadhi ya juu zaidi katika walimwengu wa zama zao, lakini kwa masikitiko walikhtilafiana na kufarikiana kutokana na uhasidi na ushindani uliozuka baina yao, japokuwa walidhihirikiwa na haki kwa uwazi kabisa, na zilikuwepo hoja za kutosha kulingana na kitabu cha mbinguni walichoteremshiwa za kuwafanya wa ufahamu kweli, lakini hawakuacha kuhitilafiana. Waliendeleza hitilafu na mifarakano baina yao mpaka wakapoteza nguvu na adhama waliokuwa nayo pamoja na utawala wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba neema zote tulizonazo za kimaada, yaani za vitu na za kimaanawi yaani za mafanikio kiroho na kidini, tujue kwamba zimetokana na Mwenyezi Mungu na tuzitumie kwa usahihi ili tupate hadhi ya juu hata hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hakuna mgongano kati ya unabii na utawala, na kimsingi hasa ni kwamba siasa inatakiwa iendeshwe kwa kufuata misingi na thamani za kidini. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa watu na kuwawekea hoja za wazi kabisa za kufahamu haki na ukweli, kwa hivyo hawatakuwa na kisingizio cha kuwafanya wasisailiwe na kuwajibishwa siku ya Kiama. Aidha ya hizi zinatutaka tujue kuwa kujua na kufahamu peke yake hakutoshi, kwani si hasha mtu akawa na uelewa wa haki, lakini kutokana na inadi na ukaidi wa nafsi au uhasidi akaikataa haki na kueneza hitilafu na mifarakano ndani ya jamii. Kisha tukakuweka wewe juu ya sharia katika amri, basi fuate, wala usifuate matamanio ya wale wasiojua kitu. innahum lan yughnu anka min allahi shay'a wa inna adh-dhalimina ba'dhuhum awliyau ba'din, wallahu waliyyul muttaqin. Kwa hakika hao hawatakufaa chochote mbele ya Mwenyezi Mungu, na hakika wenye kudhulumu ni marafiki wao kwa wao, na Mwenyezi Mungu ni rafiki wao wamchao. Hadha basairu linnasi wa hudan wa rahmatun liqawmin yuqinun. Hizi ni dalili zilizo wazi kwa watu wote na ni uongofu na rehma kwa watu wanaoyakinisha. Baada aya zilizotangulia kuzungumzia habari za kaumu ya Bani Israil, aya tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba sisi tumekuwekea na wewe pia sharia na mwongozo wa wazi wa kukuelekeza kwenye dini ya haki ili kwa dini hiyo uwalinganie watu imani ya tauhidi ya kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Kwa kufanya hivyo bila shaka washirikina na wapinzani watasimama kukabiliana na wewe na hata kutaka kukupa mapendekezo kadhaa kwa lengo la kuzuia dini yako isienee, lakini usikubali katu kufanya mapatano na maridhiano nao kuhusu dini ya Mwenyezi Mungu. Ewe Mtume, simama imara na kwa uthabiti katika njia ya haki na shikamana nayo barabara. Fuata amri za Mwenyezi Mungu tu, wala usikubali na wala usiajali katu matakwa ya wapinzani, kwa sababu Mwenyezi Mungu anawasimamia na kuwaongoa wale wanaomcha yeye tu. Lakini kwa wale makafiri walio madhalimu, wao ni washirika na wasaidizi wa wenzao walio mfano wao, na hawana uwezo wa kumdhuru mtu au kumnusuru na kumwokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Hii Qur'an uliyoteremshiwa wewe inatosha kwa watu wote kwa sababu ni wenzo wa kuonea watu wote na dira ya kupatia uono sahihi kwa pande zote za maisha. Hapana shaka kuwa yeyote anayetaka kufikia marhala na hatua ya kupata yakini Kitabu hiki kitamwongoza na kumwezesha kupata rehma maalum za Allah. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila moja kati ya dini za tauhidi ina njia yake ya kumfikisha mtu kwenye haki na ukweli, lakini zote zinatokana na chimbuko na asili moja. Dini ya mwisho ya Uislamu imekuja kuendeleza dini ile ile ya tauhidi waliokuja kuilingania mitume waliotangulia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu asiye tayari kufuata njia ya Mwenyezi Mungu hulazimika kufuata hawa na matamanio ya nafsi yake au ya watu wengine ambayo hayatokani na uelewa ujuzi na ufahamu sahihi wa ukweli na haki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kufuata matakwa yasiyo na maana ya watu majahili ni sawa na kukubali kuwa chini ya mamlaka yao na kujiweka mbali na mamlaka ya Mwenyezi Mungu. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa ufuataji dini inapasa utokane na basira ujuzi na uelewa ili uweze kumwongoza mtu na kumfikisha kwenye hakika na yaqini. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba Quran ni dira inayoongoza na kutoa mwanga katika nyuga zote za kifikra, kiakhlaqi, kijamii, kisiasa na kifamilia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 917 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti leo linafunguliwa kwa magazeti ya Kenya na tunaanza na Saturday Nation lenye kichwa kikuu cha habari, Ruto nitamchunguza Uhuru baada ya uchaguzi, Ruto kusaka mchawi. limedokeza kwamba naibu rais wa Kenya ambaye sasa ni mgombea kiti cha rais kwa tiketi ya muungano wa Kenya Kwanza ameahidi kumkalisha kiti moto na kumchunguza rais Uhuru Kenyatta baada ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 9 Agasti mwaka huu. Ruto atachuana na Raila Odinga anayeungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta kufuatia mapatano ya wawili hao Machi 2018 maarufu kama handisheki. Mapatano hayo ya Odinga na Uhuru Kenyatta yalipelekea kutengwa William Ruto katika shughuli za serikali. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa kwanza wa Saturday Nation eh, ni ile inayofanya ulinganisho kuhusu kaunti zilizofanya vyema na zilizofanya vibaya baina ya mwaka 2013 na 2020 katika uzalishaji utajiri na kipato cha taifa. Kaunti ya Nyandarua imetajwa kuwa ilizalisha utajiri kwa kasi zaidi kuliko eneo jingine lolote lililogatuliwa huku mchango wa kaunti za Mombasa na Machakos katika uzalishaji wa pato la taifa ukiripotiwa kupungua. Vichwa vya habari uh, za toleo la leo la Saturday Nation vinasomeka: bosi wa tume ya utumishi ya walimu Kenya TSC atimuliwa kwa kuomba rushwa walimu; rekodi mbaya ya shirika la bandari la Dubai katika mkataba wa bandari za Kenya; na Raila aahidi uh, kumtetea Matiang'i na kumpa ajira. Gazeti dada la Taifa leo Jumamosi pia limemulika kampeni za uchaguzi mkuu zinazoendelea kurindima nchini Kenya. Habari kuu ya gazeti hilo ina kichwa cha habari, Ruto Raila sasa waibiana ahadi, manifesto zao za fanana katika nyanja za afya, elimu, kilimo na jua kali, tofauti ni suala la ufisadi Limeandika kwamba wagombea wakuu katika uchaguzi wa rais nchini Kenya, Raila Odinga na William Ruto, wanaonekana kukopana kwa asilimia kubwa maazimio yao iwapo atashinda urais, msisitizo ukiwa katika sekta muhimu za kukwamua uchumi. Habari nyingine inayoonekana katika matoleo ya magazeti mengi ya leo ya Kenya ni tishio la Ruto la kumchukua au kumchukulia hatua bosi wake wa zamani, wa sasa Rais Uhuru Kenyatta, iwapo ataibuka mshindi katika uchaguzi ujao. Chini ya kichwa cha habari nitamfinya Uhuru nikishinda urais, Taifa Leo Jumamosi limedokeza kwamba naibu rais William Ruto ametishia kumchukulia hatua kali bosi wake kwa makosa aliyoyatenda akiwa enzini, hasa kuhusu BBI na kandarasi Digrii Sakaja apata afueni, na Ronaldo sasa aelekea Roma, ni baadhi ya habari za gazeti la leo la Taifa Leo uh, Jumamosi. Nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limemulika zaidi kupanda kwa gharama za maisha na mbinyo unaowasumbua wananchi kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta na bidhaa nyinginezo. Mbinyo gharama za maisha wazidisha shinikizo majumbani kinasema kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Monitor. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: hatimaye mahakama yampa dhamana Dr. Besige. Nini kinachofuata baada ya pesa chafu kuiweka Uganda kwenye orodha ya kijivu, na kadhalika. Nchini Tanzania, natosheka kwa kudondoa baadhi ya vichwa vya habari uh, za gazeti uh, la Mwananchi uh, lenye habari zinazosema mtazamo tofauti, makala ya Samia, mafanikio upasuaji wa pacha, uhaba wa walimu bado pasua kichwa, na uhuru wa Burundi ndoto kuwa shirikisho. Gazeti la Nipashe kama yalivyo mengi ya Tanzania limeipa kipaumbele habari ya mafanikio ya operesheni ya kutenganisha watoto pacha. Picha ya operesheni hiyo iliyofanyika katika hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam ndiyo iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: madiwani tisa na kigogo wa CCM kortini, shtaka la mauaji Loliondo, Mfanyakazi wa TANESCO afariki dunia akiwa gesti, na wahofiwa kuwa kufa maji wakivusha ng'ombe. Na gazeti la Habari Leo Jumamosi limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, Samia apongezwa kutaka maridhiano, wengi waguswa na tathmini miaka thelathini vyama vingi. Habari nyingine zina vichwa vinavyosema mabeo sasa kuongoza bodi ya Ngorongoro, afya ya ajiri ya elfu kati ya wagombea elfu moja na na ya wagombea mia elfu kumi na tisa na mia nne na Muhimbili yatenganisha pacha walioungana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 2 Julai e, mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita mfumo wa kisultani ulifutwa huko Brazil katika mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji wa damu na badala yake ukaasisiwa mfumo wa jamhuri. Mfalme wa mwisho wa Brazil alikuwa Pedro wa pili, ambaye alifanya jitihada za kufanya mabadiliko nchini humo Hatua za mfalme huyo hususan ile ya kuondoa biashara ya utumwa wa mwaka 1888 miladia iliwakasirisha wamiliki wa, wa ardhi waliokuwa wakiunga mkono wa mfumo wake wa kisultani. Pedro apili, wa pili aliyeinguliwa madarakani bila ya mapambano yoyote na mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Brazil. Miaka 97 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa Jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuliwa mwaka 1961 na, na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo Nchi Yangu. Tarehe pili Julai miaka sitini na mmoja iliyopita, aliaga dunia mwandishi mtajika wa Kimarekani kwa jina la Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu ya kuandika riwaya na tungo fupi fupi, na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka. Mwaka 1954 mwandishi Ernest Hemingway alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Miongoni mwa vitabu maarufu vya Hemingway ni The Old Man and the Sea, A Farewell to Arms and For Whom the Bell Tolls. Na miaka 55 iliyopita katika siku kama ya eh, leo sawa na pili Dhulhijja mwaka 1388 Hijria Kamaria Ayatollah Said Muhammad Muhaqi Damad, msomi mkubwa wa chuo cha Kiislamu cha Kuma, alifariki dunia. Said Muhaqi Damad, mwana wa Said Jafar Musawi, alizaliwa mwaka 1325 Hijiria Kamaria huko Ahmad Abad, Ardakan mkoani Yazd nchini Iran. Alipoteza baba yake kabla ya kuzaliwa, na kisha akampoteza mama yake akiwa na umri wa miaka 6. Licha ya matukio hayo ya kusikitisha, alianza ilmu yake kisha akahamia Yaz na kukamilisha fasihi akiwa anasomeshwa na wahadhiri bingwa wa mji huo. Baada ya hapo, kwa ushauri wa mwalimu wake mpendwa Sheikh Gulam Ridha Yazdi, alihamia Qum na kunufaika na masomo ya wasomi wakubwa wa chuo cha kiislamu cha Qum. Miongoni mwao alikuwa Ayatolla Sheikh Abdul Karim Haeri Yazdi, ambaye alivutiwa sana na kipaji cha Muhakik Damad na alitiwa moyo na mustakabali wa msomi huyo. Hali hii ilimfanya amkubali kama mkwewe na kumpa jina la utani la bwana harusi yani Damad. Alitilia maanani sana ufundishaji na alipokuwa kitandani katika siku za mwisho za maisha yake, alilia sana kwa sababu hakuweza kuhudhuria darasa. Baada ya siku sabini na tano za kuugua, hatimaye aliaga dunia kutokana na mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka sitini na mitatu na akazikwa katika haram takatifu ya Bibi Masuma salamu alayha mjini Kumu. Nasikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kwa mara nyingine tena, tunakumbusha kwamba tunasikika pia kupitia satelaiti na intaneti. Vilevile mnaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia uh, anwani yetu ya mtandaoni ya parstoday.com/sw. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam jijini Teheran, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Matetemeko kadhaa ya ardhi yaliyotokea kwa kufuatana katika mkoa wa Hormozgan huko kusini mwa Iran, yakiwa na zaidi ya daraja sita kwa kipimo cha Rishta yamesababisha vifo vya watu watano na kujeruhi wengine thelathini na tisa. Idara ya taifa inayoshughulikia tetemeko la ardhi imetangaza kwamba tetemeko la ardhi liliokuwa na sita nukta moja kwa kipimo cha Rishta limetokea katika kina cha kilomita kumi chini ya ardhi katika maeneo ya Bandar Khamir na Bandar Lenge katika mkoa wa Hormuzgan huko kusini mwa Iran na kufuatiwa na tetemeko jingine lililokuwa na 6.1 katika kina cha kilomita 27 chini ya ardhi kando kando ya eneo la Bandar Konga. Mapema leo Jumamosi, tetemeko jingine la tatu lililokuwa na 6.3 kwa kipimo cha rishta limetokea katika eneo la Bandar Khamir. Matetemeko hayo ya ardhi yalikuwa na nguvu kubwa kiasi kwamba yamesikika pia huko Bandarabas na katika miji mingine ya mkoa wa Hormuzgan, visiwa vya maji ya ghuba ya Uajemi na hata katika nchi za Kiarabu za kando kando ya ghuba ya Uajemi. Waziri wa afya wa Iran Bahram Ainullahi ametoa wito wa kushughulikiwa haraka waathiriwa, hasa majeruhi wa matetemeko hayo. Mahakama ya juu ya India imemtaka msemaji wa zamani wa chama tawala nchini humo Bharatiya Janata, kinachoongozwa na waziri mkuu Narendra Modi, Nupur Sharma, kujitokeza kwenye televisheni na kuomba radhi kwa taifa zima la India baada ya matamshi yake ya kumvunjia heshima Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambayo yamesababisha maandamano makubwa na kuchochea hali ya mvutano nchini humo na katika nchi nyingine duniani. Matamshi hayo pia yamezusha mgogoro katika uhusiano wa kidiplomasia wa India na baadhi ya nchi za Kiarabu na Kiislamu. Hasira ilitanda India na ulimwengu wa Kiislamu mwezi uliopita baada ya Sharma kutoa matamshi ya matusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakati wa mjadala wa televisheni ambapo karibu nchi ishirini ziliwaita na kuwasaili mabalozi wa India na kutaka kupewa maelezo zaidi kuhusu matamshi ya msemaji wa chama tawala Sharma. Ripoti iliyotolewa jana Ijumaa na Umoja wa Mataifa imetaja hali ya sasa katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina kuwa ni maafa matupu. Eneo hilo linazingirwa sasa na jeshi la utawala haramu wa Israel kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi na sita. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani yanaonyesha utendaji duni wa Rais Joe Biden wa nchi hiyo na kupungua sana umashuhuri wake miongoni mwa Wamarekani Marekani. Matokeo haya yanaonyesha kwamba kuporomoka mashuhuri wa kiongozi wa sasa wa Marekani hakuna kifani tangu mwaka 1974 katika kipindi cha utawala wa Richard Nixon. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametangaza kwamba Umoja wa Mataifa hauna uwezo wa kutatua mgogoro wa vita nchini Ukraine. Akizungumza au kuzungumzia kushindwa kwa Umoja wa Mataifa kusitisha vita vya vi Ukraine, Papa Francis amesema umoja huo hauna uwezo wa kutekeleza mamlaka yake na kwamba ingawa unaweza kusaidia kuzuia vita, lakini hauwezi kusimamisha vita. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio ata ya rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.