Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma Mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao. Na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu. Na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu, na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Julai mosi mwafaka na tarehe mosi Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husen Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, usiku huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, vilevile tuna kipindi cha kidini bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu iwapo muda utaruhusu. Ni kukumbusha tu, mpenzi msikilizaji, kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa tupate vichwa vya baadhi ya habari tulizo nazo jioni hii. Khatibu wa swala ya Ijumaa Tehran nasema eneo la Asia Magharibi halidhibitiwi tena na Marekani. Watu tisa wauawa Sudan katika maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi, na ripoti yasema ajali za barabarani zinaua watu milioni moja na laki tatu duniani kila mwaka, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesema eneo la Asia Magharibi halidhibitiwi tena na Marekani na kwamba hivi sasa lipo katika mikono ya mataifa ya Waislamu. Hujjatul Islam wal Muslimin Sayyid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amesema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Teheran katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kuwa na, hapana nukuu miito ya baadhi ya watu ya kutaka kuundwa muungano wa kijeshi wa neto katika eneo la kusini magharibi mwa Asia inatokana na ukweli kwamba wanashuhudia kuimarika nguvu ya umma wa Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Imamu huyo wa muda wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran ameeleza kuwa muungano huo wa kijeshi wa eti neto ya mamluki wa Marekani hautakuwa na athari zozote mkabala wa harakati zenye mamlaka na nguvu katika eneo. Hujjatul Islam, wal Muslimin, Abu Turabi Fard amesisitiza kuwa eneo la mashariki ya kati halipo tena katika udhibiti wa Marekani, lakini lipo mikononi mwa Waislamu wa eneo hili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran hii leo ameashiria umuhimu wa kufungamana na uadilifu katika maisha ya kila siku ya mwanadamu kama wajibu wa kiroho na kubainisha kuwa Waislamu wanapaswa kueneza haki ili washuhudie ustawi mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Tugeukia sasa masuala ya diplomasia. Balozi wa Iran nchini Kenya amesema bidhaa za ujenzi za Jamhuri ya Kiislamu, haswa marumaru kutoka mkoani Yazd katikati mwa nchi, zitasafirishwa kwenda kwenye masoko ya nchi za Kiafrika ikiwemo Kenya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Jafar Barmaki, balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Kenya, wakati wa safari yake katika mkoa wa Yazd akiwa na ujumbe wa wafanyabiashara kutoka Kenya, alihudhuria maonyesho ya kudumu ya marumaru maru katika eneo la Meybod ili kujadili njia za kuamsha uchumi wa eneo hilo. Akizungumza na maafisa wa eneo hilo kuhusu uwezo wa soko la nchi za Afrika Mashariki, hususan Kenya, balozi wa Iran amesema kama navunukuu, maonyesho ya kudumu ya bidhaa na vifaa vya ujenzi vya Iran vita vitaanzishwa nchini Kenya hivi karibuni, mwisho wa kunukuu. Barmaki ameeleza matumaini yake kuwa hivi karibuni bidhaa za Iran, haswa katika uwanja wa marumaru ambavyo vina kiwango cha juu na kwa bei nafuu, vitauzwa nje ya nchi kwenye soko la Kenya na nchi za Afrika Mashariki ambazo zina uwezo mzuri katika nyanja ya ujenzi. Akizungumzia kasi kubwa ya ujenzi ujenzi kasi kubwa na ukuaji wa 12% katika sekta ya ujenzi nchini Kenya, balozi wa Iran nchini Kenya ameongeza na hapa nukuu, Sera ya serikali ya Kenya ni kuzalisha kwa wingi na kuzalisha nyumba za bei nafuu na hii ni fursa nzuri kwa wazalishaji wa Jamhuri ya Kiislamu nchini humo. Mbali na hayo, takriban waandamanaji tisa waliuawa kwa kupigwa risasi nchini Sudan jana Alhamisi, huku umati mkubwa wa watu ukiingia mitaani licha ya ulinzi mkali na kukatika kwa mawasiliano, kuandamana dhidi ya utawala wa kijeshi ulionyakua mamlaka miezi minane iliyopita. Katikati ya mji wa Khartum, vikosi vya usalama vilifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji na kuwazuia kuandamana kuelekea katika ikulu ya rais. Inakadiriwa umati wa watu mjini Khartum na miji yake pacha ya Omdurman na Bahri ilifika makumi ya maelfu na hivyo kuyafanya maandamano ya jana kuwa makubwa zaidi katika miezi ya karibuni. Huko Omdurman, mashahidi waliripoti gesi ya kutoa machozi na milio ya risasi huku vikosi vya usalama vikiwazuia waandamanaji kuvuka hadi Khartum, ingawa baadhi yao walivuka baadaye. Maandamano hayo katika mji mkuu na miji mingine yameadhimisha mwaka wa tatu wa maandamano makubwa wakati wa vuguvugu lililompindua mtawala wa muda mrefu Omar Hassan al Bashir. Na baada ya kupinduliwa al Bashir, kulizinduliwa mpango wa kugawana mamlaka kati ya makundi ya kiraia na wanajeshi. Oktoba mwaka jana jeshi likiongozwa na jenerali Abdul Fatah Al Burhan lilipindua serikali ya mpito na kusababisha maandamano ya kutaka jeshi liachie ngazi. Juni thelathini pia inaadhimisha siku ambayo Bashir alichukua mamlaka katika mapinduzi ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na tisa. Ilikuwa ni mara ya kwanza katika miezi kadhaa ya maandamano kwamba huduma za mtandao na simu zilikatwa baada ya jeshi kuchukua mamlaka, kukatika kwa mtandao kwa muda mrefu kuliwekwa katika juhudi za kudhoofisha harakati za maandamano. Vifo tisa vya jana Alhamisi, saba vilivyotokea Omdurman, kimoja Khartoum na mtoto mmoja aliuawa huko Bahri, na kufikisha idadi ya waandamanaji waliouawa tangu mapinduzi hayo kufikia mia moja kumi na moja. Kulikuwa na majeruhi wengi na majaribio ya vikosi vya usalama kuvamia hospitali za Khartum ambako walikuwa wakitibiwa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, Volka Pathes, alitoa wito wiki hii kwa mamlaka kutia ahadi ya kulinda haki ya kukusanyika kwa amani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Turejee hapa nchini ambapo Iran imesisitiza dhamira yake ya kuchangia katika utatuzi wa kidiplomasia wa mzozo unaotokota nchini Ukraine ambao sasa unaingia mwezi wa tano. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian, katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Ukraine Dmitro Kuleba, ameashiria msimamo wa Iran wa kupinga vita na kusisitiza juu ya kutatuliwa mgogoro huo kwa njia za kidiplomasia, Amesema na hapa na nukuu, tumesema tangu awali kwamba wakati tunazingatia sababu ya mzozo, tunapinga vita na hatuzingatii vita kuwa suluhisho linalofaa la kutatua maswala, mwisho wa kunukuu. Amesisitiza kuwa uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Ukraine umeongezwa kwenye au umetengezwa kwenye msingi wa urafiki, heshima, manufaa na ushirikiano wa pande zote katika miongo mitatu iliyopita na kueleza utayarifu wa kushirikiana na Ukraine ndani ya mfumo wa makubaliano ya ufunguzi wa ukanda wa bahari nyeusi ili kusafirisha bidhaa za nafaka. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ametoa mwaliko kwa mwenzake wa Ukraine kutembelea Teheran. Kuleba kwa upande wake, ameshukuru msimamo wa Iran dhidi ya vita na kusisitiza kwamba serikali ya Ukraine itakaribisha msaada wowote wa kisiasa katika kumaliza mgogoro huo. Pia ameelezea utaarifu wa Kiev wa kupanua uhusiano wa pande mbili na Iran, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za kilimo na nafaka. Mwanadiplomasia mkuu wa Kiev pia amejadili maendeleo ya hivi punde ya vita katika nchi yake na akamshukuru Amir Abdulahyan kwa nia ya Tehran ya kuchangia katika kutatua mzozo huo na akamkaribisha kutembelea Kiev. Na takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa kote duniani ajali za barabarani zinachukua maisha ya watu takriban na milioni moja na laki tatu kila mwaka, ambao ni sawa na zaidi ya watu wawili kila dakika, huku wengine milioni hamsini wakijeruhiwa. Pia takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia tisini ya vifo hivyo au vifo tisa kati ya kumi vinatokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati, na wengine wanaokufa au kifo kimoja kati ya vifo vinne vya ajali hizo za barabarani vinawahusu wanaotembea kwa miguu au waendesha baiskeli. Takwimu hizo zimetolewa huku baraza kuu la Umoja wa Mataifa likiwa limeitisha mkutano wa kujadili ajali za barabarani duniani. Mkutano huo ulianza jana Juni 30 na unamalizika leo chini ya kauli mbiu kufikia mwaka elfu mbili thelathini kwa ajili ya usalama barabarani kupata mwongo wa utekelezaji na utimizaji. Akizungumzia umuhimu wa kudumisha usalama barabarani, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kama navunukuu, usalama barabarani unaathiri kila mtu. Kila siku tunatoka majumbani mwetu kupitia barabara zinazotupeleka kwenye kazi zetu, shuleni na kukidhi mahitaji yetu muhimu ya kila siku. Hata hivyo, mifumo yetu ya usafiri inasalia kuwa hatari sana. Hakuna kifo kinachopaswa kukubali, kukubalika kwenye barabara zetu. Mustakabali wa usafiri unapaswa kukuza afya na ustawi, kulinda mazingira na kufaidisha wote. Mwisho wa kunukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hii ni Radio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au auwasapp, ukipenda kupitia nambari anza daalama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo Putin na sera ya ubeberu ya shirika la NATO. Rais wa Rusia Vladimir Putin amelaani sera za kupenda makuu za shirika la kijeshi la nchi za magharibi almaarufu NATO ambalo anaamini linalenga kuimarisha ubeberu wake kupitia vita vya Ukraine. Putin ameutaja uungaji mkono wa Ulaya kwa Ukraine kwa ajili ya kuendeleza vita na kupinga mazungumzo kuwa unathibitisha na kusadikisha mtazamo wake, akisema kwamba lengo la wa magharibi na NETO si kulinda maslahi ya Ukraine na watu wake, bali ni kutetea maslahi yao binafsi. Kwa hakika, NETO ikiongozwa na Marekani kwa muda mrefu imekuwa ikitafuta adui wa kigeni ili kuweza kuwakusanya pamoja washirika wake. Vita vya Rusia na Ukraine vilianza kufuatia dhamira ya Ukraine ya kutaka kujiunga na shirika la kijeshi la NATO, na misaada ya nchi za magharibi kwa nchi hiyo imepelekea kurefushwa vita hivyo na kufunga njia ya mazungumzo ya kumaliza vita hivyo. Kwa maneno mengine, ni kwamba misimamo ya kihasama na ya kivita ya NATO na Marekani dhidi ya Mosco na matakwa yake ya kiusalama imezidisha makabiliano ya kijeshi baina ya Rasha kumradhi na Neto barani Ulaya. Kwa miaka ya hivi karibuni, Washington na Neto zimekuwa zikisisitiza mara kwa mara kwamba Rasha ni tishio kwa Ulaya. Hata hivyo, ukweli ni kwamba katika mfumo wa sera yake ya kujipanua zaidi upande wa mashariki katika miongo miwili iliyopita, Neto imefanya juhudi kubwa kuzipa wanachama nchi za Ulaya ya kati na mashariki na kisha Balkan magharibi katika shirika hilo la kijeshi, na wakati huo huo inafanya mikakati ya kuziingiza katika jumuiya hiyo nchi majirani wa Rasia. Hivyo tunaweza kusema kuwa moja ya malengo makuu ya Neto inayoongozwa na Marekani ni kudhibiti na kuzingira kikamilifu nchi ya Rasia. Miongoni mwa malengo mengine ya Neto ni kupanua zaidi shirika hilo la kijeshi la nchi za magharibi na kuzipa wanachama nchi zaidi za Ulaya na majirani zao. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss anasema sera ya mlango wazi ya neto ni muhimu na kuongeza kuwa swala muhimu kwa sasa ni kutilia maanani neto ya kimataifa, kwa sababu wakati tunahakikisha usalama wa eneo la Ulaya, lazima pia tuwe waangalifu juu ya usalama wa eneo la Indopacific. neto chini ya uongozi wa Marekani inajaribu kupanua wigo wa ushawishi wake dhidi ya China na Rasia. Katika mkondo huo vita vya Ukrain sasa vimefungua njia ya kujitanua kwa NATO, kwani nchi za Ulaya zinazoongozwa na Marekani sasa zinatumia kadhia ya Ukrain kwa ajili ya kutekeleza sera zao za kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na kupanua ubeberu wao. tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi asante sana Kalekela Omar Mahmud ukiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema Marekani itambue kwamba dini hii ya Kiislamu ni dini kongwe na itaendelea kuwepo na bila shaka ushindi utapatikana kwa ustawi na maendeleo chanya ya dunia chini ya bendera ya kweli ya Imam Mahdi alahi salam ni maoni yake Akalekela Umar Mahmud yupo Da. Asante sana asante sana pia Idris bin Ali mali ya Mungu huyu kutoka Mombasa, Kenya, ye hana mingi, anatushukuru tu, anaandika shukran. Asante sana pia Abdullahi Amur, Abdullahi Amur Ali huyu yupo visiwani Zanzibar, anasema Anasemaje? Anasema, anasema jina lake Thabit Yahya yupo kisiwani Pemba. Nadhani atakuwa anataka tumuunge huyo mshikaji wake huyo. Asante sana, inshallah tutafanya hivyo muda si mrefu. Naona umetutumia nambari yake, asante sana, tutamuunga rafiki yako huyo. Asante sana. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwa sasa tuingie katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyo kuendelea usiku huu, na iwapo muda utaruhusu, nitarejea ni hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni zaidi. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 917 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 45 ya Aljathia. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi min shaitani rajim Man amila salihan li nafsihi wa man asaa fa alayha thumma ila rabbikum turjaun, Anayetenda mema basi anajitendea mwenyewe, na mwenye kufanya uovu ni juu yake mwenyewe, kisha mtarudishwa kwa Mola wenu mlezi. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita ilizungumzia namna ya kuamiliana na watu wanaokanusha Kiama. Aya hii ya kumi na tano inasema msidhani kama kuamini na kukufuru kwenu au kutii na kuasi kwenu kuna faida au hasara yoyote kwa Mwenyezi Mungu. Chochote kifanywacho na yeyote yule, matokeo yake yatamrejea mfanyaji wake, na atapata siku ya kiama malipo ya hicho alichokifanya. Ni sawa kabisa kama mwalimu anavyomweleza mwanafunzi wake kwamba ukisoma au usisome masomo yako faida na hasara itakayopatikana itakurejea wewe mwenyewe. Mimi sipati manufaa au madhara yoyote yale. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mfumo wa Allah subhanahu wa taala wajaza na malipo kwa waja unatokana na amali njema au mbaya wanazofanya na wanadamu wote, wako sawa mbele ya sheria za Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa Mwenyezi Mungu si mhitaji kwa mwanadamu na yanachofanya, hasa mafundisho ya dini, ni kumlea na kumjenga mtu ili afikie kwenye utukukaji na ukamilifu wa kiutu <mulia> Na kwa hakika tuliwapa wana wa Israili kitabu na hukumu na unabii na tukawaruzuku vitu vizuri vizuri na tukawafadhilisha kuliko walimwengu wote uazamazao, wa zama zao wa atainahum bayinatin Basi hawakuhitilafiana ila baada ya kuwafikia elimu kwa uhasidi uliokuwa baina yao. Hakika mola wako mlezi atahukumu baina yao siku ya kiyama katika mambo waliokuwa wakihitilafiana. Aya hizi zinaashiria neema kubwa ambazo Mwenyezi Mungu aliipa kaumu ya Bani Israel huko nyuma, ili jambo hilo liupe ibra na mazingatio umma wa Uislamu. Kwanza, aya zimeashiria neema ya kitabu cha mbinguni kuweza kuasisi utawala na kupelekewa mitume, na kisha zinaashiria riziki safi walizoteremshiwa watu wa kaumu hiyo, na kusema, kwa sababu ya neema na atia hizo walikuwa na hadhi ya juu zaidi katika walimwengu wa zama zao, lakini kwa masikitiko, walikhtilafiana na kufarikiana kutokana na uhasidi na ushindani uliozuka baina yao, japokuwa walidhihirikiwa na haki kwa uwazi kabisa na zilikuwepo hoja za kutosha kulingana na kitabu cha mbinguni walichoteremshiwa za kuwafanya wa ufahamu kweli lakini, hawakuacha kuhitilafiana. Waliendeleza hitilafu na mifarakano baina yao mpaka wakapoteza nguvu na adhama waliokuwa nayo pamoja na utawala wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba neema zote tulizonazo za kimaada, yani za vitu na za kimaanawi yaani za mafanikio kiroho na kidini, tujue kwamba zimetokana na Mwenyezi Mungu na tuzitumie kwa usahihi ili tupate hadhi ya juu hata hapa duniani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hakuna mgongano kati ya unabii na utawala, na kimsingi hasa ni kwamba siasa inatakiwa iendeshwe kwa kufuata misingi na thamani za kidini. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu ametimiza dhima kwa watu na kuwawekea hoja za wazi kabisa za kufahamu haki na ukweli. Kwa hivyo hawatakuwa na kisingizio cha kuwafanya wasisailiwe na kuwajibishwa siku ya Kiama. Waaidha, ya hizi zinatutaka tujue kuwa kujua na kufahamu peke yake hakutoshi, kwani si hasha mtu akawa na uelewa wa haki, lakini kutokana na inadi na ukaidi wa nafsi au uhasidi, akaikataa haki na kueneza khitilafu na mifarakano ndani ya jamii. <mulia> Kwa hakika hao hawatakufaa chochote mbele ya Mwenyezi Mungu na hakika wenye kudhulumu ni marafiki wao kwa wao na Mwenyezi Mungu ni rafiki wao wamchao. Hadha basairu linnas wa hudan wa rahmatun liqaumin yuqinun. Hizi ni dalili zilizo wazi kwa watu wote na ni uongofu na rehma kwa watu wanaoyakinisha. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia habari za kaumu ya Bani Israil, aya tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba sisi tumekuwekea na wewe pia sharia na mwongozo wa wazi wa kukuelekeza kwenye dini ya haki, ili kwa dini hiyo uwalinganie watu imani ya tauhidi ya kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Kwa kufanya hivyo, bila shaka washirikina na wapinzani watasimama kukabiliana na wewe na hata kutaka kukupa mapendekezo kadhaa kwa lengo la kuzuia dini yako isienee, lakini usikubali katu kufanya mapatano na maridhiano nao kuhusu dini ya Mwenyezi Mungu. Ewe Mtume, simama imara na kwa uthabiti katika njia ya haki na shikamana nayo barabara, fuata amri za Mwenyezi Mungu tu wala usikubali na wala usiajali katu matakwa ya wapinzani, kwa sababu Mwenyezi Mungu anawasimamia na kuwaongoa wale wanaomcha yeye tu. Lakini kwa wale makafiri walio madhalimu, wao ni washirika na wasaidizi wa wenzao walio mfano wao, na hawana uwezo wa kumdhuru mtu au kumnusuru na kumwokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Hii Qur'an uliyoteremshiwa wewe inatosha kwa watu wote kwa sababu ni wenzo wa kuonea watu wote na dira ya kupatia uono sahihi kwa pande zote za maisha. Hapana shaka kuwa yeyote anayetaka kufikia marhala na hatua ya kupata yakini, Kitabu hiki kitamwongoza na kumwezesha kupata rehma maalum za Allah. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila moja kati ya dini za tauhidi ina njia yake ya kumfikisha mtu kwenye haki na ukweli, lakini zote zinatokana na chimbuko na asili moja. Dini ya mwisho ya Uislamu imekuja kuendeleza dini ile ile ya tauhidi waliokuja kuilingania mitume waliotangulia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu asiye tayari kufuata njia ya Mwenyezi Mungu hulazimika kufuata hawa na matamanio ya nafsi yake au ya watu wengine ambayo hayatokani na uelewa ujuzi na ufahamu sahihi wa ukweli na haki. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kufuata matakwa yasiyo na maana ya watu majahili ni sawa na kukubali kuwa chini ya mamlaka yao na kujiweka mbali na mamlaka ya Mwenyezi Mungu. Waaidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa ufuataji dini inapasa utokane na basira, ujuzi na uelewa, ili uweze kumwongoza mtu na kumfikisha kwenye hakika na yaqini. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba Quran ni dira inayoongoza na kutoa mwanga katika nyuga zote za kifikra, kiakhlaqi, kijamii, kisiasa na kifamilia. Audhu billahi mina shaitani rajim bismillahi rahmani rahim, alhamdulillahi rabbil alamin, wa sallallahu ala sayyidina nabiyyina Muhammad wa alihi wa tayyibin tahirin, amma baad. Ndugu za Islamu wapenzi watukufu, assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Tunakutana tena kwenye sehemu ya kumi na tatu ya mazungumzo yetu kuhusiana na tumjue adui na mbinu zake. Kikao kilichotangulia tulimalizia kwa kiwango fulani kuhusiana na adui wa kwanza ambaye ni adui mkubwa, ambaye ni sababu kubwa ya kupata au kuweza kushindwa na adui wa pili. Adui wa kwanza ambaye ni wa karibu, tulimsema ni kwamba ni nafsi na ni adui wa ndani, na leo tunazungumzia kuhusu adui wa nje, ama nikifananisha kabla ya kuendelea, ndio tuweze pia kujua pia huko mbele kuna adui wengine wapo ambao ni adui wa ndani. Sasa sisi tulipoangalia, tulizungumza kuhusu wa adui wa kulingana yaani na binadamu mwenyewe. Kama mtu mmoja ana adui wa ndani ambaye ni nafsi yake, ambaye ni ndani yake na wa nje, ambaye ni tutamwelezea leo, ambaye ni shetani. Lakini tunapoiangalia kama huyu binadamu mkubwa, ambaye ni nini, tuseme ni jamii, adui wa ndani pia yupo. Adui wa ndani ndio ambaye huitwa nini, ni munafiki ambaye huwa anawaangamiza ndani jamii, anawauza anawasaliti katika jamii. Yani huyu ndio anaitwa ada adui mkubwa ambaye ni nini? Ni adui mkubwa na ni adui wa ndani katika jamii, ambapo labda ikiwa tukipata fursa pia tutazungumzia kwa undani zaidi huyu adui ambaye ni mwingine pia, ambaye ni wa ndani ama adui wa nje ambaye tunazungumzia, kukiangalia kiwiliwili cha binadamu ni sheitani. Mchukulieni kuwa ni adui, yaani msimfanye kuwa ni, ni rafiki, mjichunge naye shetani. Sasa shetani hatumuoni tutajichunga vipi? na tuna, hatumuoni tutawezaje kukabiliana naye? Haya, tutakuja kujua zaidi, ama shetani ni nini, au shetani ni kitu gani. Shetani asili yake, jina lake hiyo hilo, ndiye yeye, jina lake ni Ibilisi ama aliitwa sheitani baada ya kuwa amelaaniwa na amefukuzwa kutoka kwa rehema ya Mwenyezi Mungu na shetani si jina la kitu kimoja, bali shetani ni jina ambalo linatumika kwa huyo Ibilisi na wengineo ambao wanatekeleza chini yake au chini ya utawala wake, wawe ni binadamu au wawe ni majini kama yeye shetani, hao pia wanaitwa shetani. Kwa hivyo shetani ni jina la watu wengi au kikundi kikubwa, ndio linatumika shetani, yani shetani moja, shetani wengi, ama Ibilisi ni jina hasa la mmoja tu wengine hawapatiwi jina hilo hata ingawa labda hutumika jina la maibilisi wengine, lakini kikuasili jina lake huyo mmoja ndio anaitwa ibilisi, ama kwa Kiingereza ambalo hutumika, wanamwita nani? Lusifa ama Satan, ndio kama hilo shetani. Satan ni jina ambalo linatumika kwa wengi, sio mmoja. Satan ni wengi, lakini Lusifa ni yule ambaye aliyelaaniwa na akafukuzwa kutoka kwa rehma ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. tukizungumza kuhusu shetani asili yake ni nini? Ni kwamba tunakuta katika maelezo ya kwamba asili yake ni jini. Ndio, kuna mazungumzo, wengine wanasema ya kwamba alikuwa ni malaika, na wengine wanasema ya kwamba ni malaika aliyelaaniwa, aliyeshushwa daraja. Sasa tukirudi hizi kauli mbili ambayo tunazungumzia sisi zaidi, tukirudi kwenye Qoran tunakuta ya kwamba Qorani inasema, kana min aljinni fafasaka an amri rabbi, yani alikuwa katika majini na akawa amefanya kuasi amri ya Mwenyezi Mungu ambayo aliamrishwa, yani sujudu. Kwa hivyo, hapo anakuwa yeye ndio jina lake, au yeye hiyo ndio asili yake, yeye ametokana na majini na yeye ni katika majini. Ama tukizidi kuzungumzia kuhusiana na yeye, insha Allah tutazungumza kwa undani zaidi kwenye kikao kingine. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Dhulqaada mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe mosi Julai mwaka 2022 na Miladia. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita, binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Fatimatu Zahara alaihi ssalam, alifunga ndoa na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri, ambaye alichumbiwa na shahsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo, Mtume mtukufu alikuwa akiwaambia wachumba hao kwamba swala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye, Imam Ali bin Abi Talib alikwenda kwa mtume na kumchumbia bibi Fatima. Na baada ya kushauriana na bintiye, mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, maswala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu wa adhimu na kamili kama Imam Hasan, Imam Hussein na bibi Zeinab alaihi salam. Watukufu hao wa walikuwa kigezo bora cha mwanadamu kamili. Miaka 62 iliyopita, katika siku kama ya leo, sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na ya Italia ziliungana na kuunda nchi moja ya Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliwahi kujitawala kwa kipindi kifupi. Mwaka 1884, Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Miaka mitano baadaye, Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu za Somalia. Harakati za mapambano za Muhammad Abdullahi Hasan dhidi ya Waingereza kuanzia mwaka 1901 hadi mwaka 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka 1950 Umoja wa Mataifa uliitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kuwa huru nchi ya Somalia. Katika siku kama ya leo miaka 60 iliyopita nchi ndogo ya Burundi ilijitangazia uhuru wake. Kuanzia mwaka 1899 hadi mwaka 1917 Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushindwa Ujerumani katika vita hivyo, Umoja wa Mataifa uliikabidhi Ubelgiji ardhi ya Burundi mwaka 1962 Burundi ilipata uhuru ikiwa na mfumo wa utawala wa kifalme. Hata hivyo, miaka minne baadaye wapigania jamhuri walimwondoa madarakani mfalme na kuanzisha mfumo wa serikali ya jamhuri. na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, Rwanda pia ilipata uhuru. Rwanda ina historia inayofanana na jirani yake wa kusini, yaani Burundi, ambapo kabla ya nchi hizo kujitangazia uhuru zilikuwa zikikoloniwa na Ubelgiji. Baada ya mapambano mtawalia ya wapigania uhuru wa Rwanda, hatimaye mnamo mwaka 1962 nchi hiyo ilipata uhuru na kabila kubwa la Wahutu likashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Mwaka 1973 Meja Jenerali Juvenal Habiarimana alichukua madaraka baada ya kufanya mapinduzi yasiyo ya, ya umwagaji damu. Hata hivyo, mwaka 1994 kulitokea mauaji ya kimbari ambapo zaidi ya watu laki nane waliuawa, wengi wao wakiwa ni wa kabila la Tutsi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.