Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi mina shaitani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Ijumaa tarehe mosi mfungo tatu Dhulhija mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na, na tarehe mosi Julai. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha siku waliofunga ndoa Imam Ali Ibn Abi Talib alayhi ssalam na Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa tatu na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Rais wa Iran na mfalme wa Qatar wabadilishana mawazo kuhusu mazungumzo ya uondoaji vikwazo. <totiposan> makundi ya mukawama na vyama vya Lebanon na Palestina vyashukuru jamhuri ya kiislamu ya Iran. <totiposan> wimbi jipya la maambukizi ya korona latazamiwa nchini Faransa na Sputnik yafichua kwamba Marekani inawasajili magaidi wa Daesh ili kuwapeleka Ukraine. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuhusu misimamo ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu lilivyowekewa taifa hili. Sayid Ibrahim Raisi ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Amir wa Qatar, Shekh Tamim bin hamad Althani. Katika mazungumzo hayo, Rais Raisi ameashiria ripoti kadhaa na rasmi za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zilizoonyesha kwamba mpango wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran daima umekuwa ukiendeshwa kwa uwazi na katu haujakengeuka mkondo wa sheria, na akabainisha kuwa kuibua kila mara tuhuma na madai yayo kwa yayo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran wakati wa mazungumzo kunadhihirisha jinsi mchakato wa mazungumzo unavyotumiwa kwa malengo ya kisiasa. Sayyid Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inavitambua vikwazo vya upande mmoja ilivyowekewa kuwa ni vya kidhalimu, si vya kisheria wala vya haki, na akasisitiza kuwa Teheran imeazimia kwa dhati kutetea haki zake na kwamba jitihada zote na pasa zielekezwe katika kuhakikisha vikwazo vyote vinaondolewa na kuna kuwepo hakikisho linalohitajika juu ya suala hilo. Kwa upande wake, amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Athani amesema katika mazungumzo hayo aliyofanya kwa njia ya simu na rais wa Iran kwamba nchi yake inaunga mkono misimamo ya jamhuri ya Kiislamu katika kupigania haki zake na kuendelezwa mazungumzo hasa juu ya suala la kuimarisha mashirikiano ya pande mbili za Doha na Teheran. Wawakilishi wa ngazi ya juu wa makundi ya mapambano, vyama vya siasa vya Lebanon na harakati za mapambano ya ukombozi za Palestina zimeshukuru na kupongeza misaada na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi hayo yametoa pongezi na shukurani hizo katika hafla ya kumalizika muda wa kuhudumu balozi wa Iran mjini Beirut. Muhammad Jalal Firuznia aliyekuwa balozi wa Iran mjini Beirut Lebanon tangu tarehe 30 Juni mwaka 2018 amemaliza muda wake katika nafasi hiyo. Katika hafla hiyo iliyofanyika Beirut, wawakilishi wa ngazi ya juu wa makundi ya mukawama wa Kiislamu, vyama vya siasa vya Lebanon na Palestina wamepongeza ungaji mkono na misaada ya Iran kwa harakati za kupigania haki na uadilifu na kusema Jamhuri ya Kiislamu iko mstari wa mbele katika kukabiliana na ubeberu na maadui wa wanadamu wa mataifa ya kanda hii. Muhamad Jalal Furuznia pia amesema katika hafla hiyo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa pamoja na marafiki zake na katika safu ya kwanza ya mukawama. Ameongeza kuwa mukawama na mapambano ni kigezo muhimu zaidi cha kuyakurubisha pamoja mataifa ya eneo la Asia Magharibi. Mshauri wa ngazi ya juu wa masuala ya sayansi wa serikali ya Ufaransa ametahadharisha kuhusu ongezeko la wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 ifikapo mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu litakalosababishwa na aina mpya ya kirusi cha korona akizungumza katika mahojiano na redio ya RTL ya Ufaransa, Jean Francois Del Freis ameeleza kuwa maambukizi mapya ya kirusi cha korona aina ya BA5 yatashuhudiwa nchini Ufaransa mwishoni mwa msimu wa mapukutiko. Wakati huo huo, Ufaransa imeripoti kesi mpya za maambukizi mapya ya covid-19 zipatazo laki moja na elfu ishirini na nne mia saba na ishirini na nne katika muda wa saa 24 zilizopita jumla ya maambukizi laki moja na arobaini na saba elfu ya covid 19 yaliripotiwa juzi jumaane pekee huko Ufaransa. Baadhi ya vyombo vya habari vimetangaza kuwa Ufaransa inatarajiwa kukumbwa na tsunami mpya ya maambukizi ya korona. Wengi wanaougua sasa huko Faransa ni wale waliopatwa na maambukizi ya kirusi cha korona aina ya Omicron. Serikali ya Ufaransa tokea katikati ya mwezi Machi mwaka huu iliweka kando aghalabu ya protokali za kiafya za kujilinda na maambukizi ya korona. Wiki hii serikali ya Ufaransa ilieleza kuwa ni lazima kutumia barakoa katika maeneo yenye msongamano wa watu ili kuzuia msambao wa korona. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Serikali ya Siria kwa mara nyingine tena imetoa wito wa kuondolewa mara moja na bila ya masharti vikwazo vya upande mmoja na kuondoka vikosi vamizi vya askari wa Marekani na Uturuki katika ardhi yake. Mwakilishi wa kudumu wa Siria katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na mashirika na mashirika ya kimata, mashirika ya kimataifa mjini Jiniva, Husam Adinullah amesema katika kikao cha baraza la haki za binadamu kwamba Damascus inapinga mazungumzo ya baraza hilo kuhusu Siria na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yana upendeleo na yanatokana na uingiliaji ya kati na maamuzi yasiyo sahihi ya Marekani na umoja wa Ulaya. Mwakilishi wa kudumu wa Siria huko Jiniva ameeleza kuwa wakati serikali ya Damascus ikiendeleza juhudi za kuimarisha usalama, kuboresha uchumi wa nchi hali ya maisha ya taifa hilo na kurahisisha mwenendo kureje wa kurejea wakimbizi, nchini Siria inasumbuliwa na uvamizi na kukaliwa kwa mabavu sehemu ya ardhi yake kunakofanywa na Uturuki, Israel na Marekani, kuendelea misaada yao kwa makundi ya kigaidi na waasi wanaotaka kujitenga na uporaji wa mafuta, gesi na ngano ya nchi inayotoroshwa na kuuzwa kwa njia ya magendo. Ala pia ametahadharisha kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanyika katika maeneo ya kaskazini mwa Siria yanayokaliwa kwa mabavu na Uturuki kutokana na sera za utawala wa Ankara za kutaka kubadilisha muundo wa jamii ya eneo hilo na uvamizi wa magaidi mamluki wa serikali ya Uturuki dhidi ya maisha na mali za raia wa Siria. Mwakilishi wa Siria katika mashirika ya kimataifa amesema vitisho vya Uturuki vya kuanzisha eti ukanda wa amani kaskazini mwa Siria vinaendana na njama zenye uharibifu na hujuma za utawala wa Ankara dhidi ya ardhi na watu wa Siria. Na shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa shirika la ujasusi la Marekani CIA linawasajili magaidi wa Daesh au ISIS ili wapelekwa Ukraine kwa, kwa kisingizio cha vita nchini humo. Sputnik imeripoti kuwa shirika la ujasusi la CIA linasajili magaidi wa ISIS katika magereza au maficho yao eneo la Asia Magharibi ili kuwapeleka kupigana Ukraine kama mamluki. Ripoti hiyo inakuja wakati idara ya usalama wa nje ya nchi ya Rusia SVRRF imefichua kuwa Marekani inaosafirisha magaidi wa ISIS au Daesh kutoka Siria na kuingiza Ukrain. Taarifa ya SVR RF imesema magaidi hao wa ISIS wamekuwa wakipata mafunzo maalumu katika kituo kimoja cha kijeshi nchini Siria kinyume cha sheria, na baada ya kupata mafunzo wanapelekwa Ukrain. Taarifa hiyo imesema mwishoni mwa mwaka 2021 Marekani iliwaachilia huru wafungwa wakiwemo makumi ya magaidi wa ISIS. Miongoni mwao walikuwemo raia wa Rusia na nchi za CIS. Watu hawa walipelekwa katika kituo cha kijeshi cha Atamf kinachosimamiwa na Marekani, ambapo wamepewa mafunzo maalum ya mbinu za kigaidi za vita na wametumwa eneo la Dombas. Idara usalama ya usalama wa nje ya nchi ya Rusia imesema tayari magaidi wengi waliotumwa Ukraine wameshauawa katika operesheni maalum ya jeshi la Rusia nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu modi, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu kuwafiki Uturuki Sweden na Finland zijiunge na NATO na uwezekano wa vita vya dunia Hatimaye, baada ya mazungumzo mengi kumitiwa saini mapatano ya pande tatu baina ya Ankara, Stockholm na Helsinki kuhusu Finland na Sweden kujiunga na NATO. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amethibitisha kuwa Uturuki imeafiki Sweden na Norway zijiunge na NATO baada ya kuanza operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine sambamba na kushadidi mivutano mashariki mwa Ulaya. Misuguano ya kisiasa baina ya pande hasimu imeshadidi katika hatua mpya kabisa. Finland na Sweden ambazo kwa muda mrefu zimekuwa hazipendelei upande wowote, zimewasilisha maombi ya kujiunga na NATO. Ingawa ombi hilo liliungwa mkono na wanachama wengine wa NATO, lakini Uturuki ilikuwa na pingamizi. Wakuu wa Uturuki wamekuwa wakizituhumu Sweden na Finland kuwa zinaunga mkono makundi ya kigaidi, hasa la PKK na kwa msingi huo, Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki alikuwa ametangaza awali kwamba anapinga wanachama wa nchi hizo mbili katika muungano wa kijeshi wa NATO. Erdogan alisema nchi wa itifaki wetu hazipaswi kuleta ubaguzi miongoni mwa wanachama wa NATO na zinapaswa kutambua tishio kwa mwanachama mmoja ni tishio kwa wanachama wote. Msimamo mkali wa Uturuki ulipelekea kufanyika mazungumzo, kwa msingi kwamba Uturuki ilikuwa inasema Finland zina, na, na Sweden zinaunga mkono makundi ya upinzani yanayotaka kuipindua serikali ya Ankara, hasa kundi la PKK ambalo Uturuki nalitambua kuwa ni kundi la kigaidi. Baada ya kufanyika mazungumzo kuhusu hilo, hatimaye Uturuki imeafiki nchi hizo mbili zijiumuike na NATO. Kwa hivyo nchi hizo za Ulaya zimekubali matakwa ya Ankara ya kushirikiana katika kupambana na makundi hayo ya kigaidi. Hivi sasa, kwa kuondolewa kizingiti cha Uturuki, mchakato kamili wa kuzingiza Sweden na Finland katika NATO umeanza. Nchi za Ulaya zinatumai kuwa nchi hizo mbili zikiingia NATO basi muungano huu wa kijeshi utaimarika zaidi, hasa katika kudhamini bajeti ya kijeshi. Katibu mkuu wa NATO amesema, ili tuweze kujilinda katika dunia hii hatari, tunapaswa kuwa na bajeti ya kutosha kijeshi. Kwa miaka mingi NATO imekuwa ikitaka kujipanua zaidi, na hitajio hilo sasa limeongezeka wakati muungano huo wa kijeshi unakabiliana na vita vya Ukraine ambavyo ni vita vikali zaidi barani Ulaya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Weledi wa mambo wanasema NATO ni tishio kubwa zaidi kwa usalama wa dunia, kwa sababu muungano huo wa kijeshi unaosukuma umoja wa Ulaya ukabiliane kijeshi na Rusia na China. Aidha, wadadisi wa mambo wanakosoa uamuzi wa NATO wa kuzishinikiza nchi ambazo zilikuwa hazipendelei upande wowote kama vile Sweden na Finland kujiunga na muungano huo wa kijeshi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya Kiislamu no ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya ndoa ya Imam Ali ibn Abitalib alaihi ssalam nabibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. ndiyo imefanyika ndoa ya bibi yetu mama yetu kiongozi wetu maulati wa sayyidati Fatimatu Zahra, salawatullahi wasalamuhu alayha. Napenda tumzungumze maulati Zahra ndani ya muda huu tuliyokuwa nao, tumzungumze katika nukta tano zifuatazo. Nukta ya kwanza, man hiya zahrau, Zahrau ni nani? Fatima binti ya mtume ni nani? Katika tukio hili la kuzaliwa binti ya mtume Muhammad Fatimatu az-Zahra salawatullahi wasalamuhu alayha. Ama kuhusu nukta ya kwanza, Zahra ni nani? Tunapomzungumzia bibi Zahra, tunamzungumzia mwanamke ambaye ni imra'atun kamilatun, kwanza ni mwanamke aliyekamilika. Pili, imra'atun mutadayyinatun Tunapomzungumzia Zahara tunamzungumzia mwanamke mchamungu, mutadayina, aliyekamata dini. Tatu, tunapomzungumzia Zahara tunamzungumzia mwanamke ambaye ni mwanamke mithaliyatun, mwanamke wa kupigiwa mfano, mwanamke wa kuigwa, imraatun kamilatun, mwanamke aliyekamilika. Katika riwayat kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mtume anaelezea ya kwamba kamula min arrijali kathirun, wanaume wengi wamekamilika. Mwanamume aliyekamilika si mmoja. Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. ni mwanamume aliyekamilika, hatuna shaka. Sayyiduna Ali ni mwanamume aliyekamilika, hatuna shaka. mitume wote ni wanaume waliokamilika, lakini wanawake waliokamilika, wali kamula min alrijali kathirun, wamekamilika wengi katika wanaume wa kamula min alnisai arbaatun, kamilika katika wanawake wanne, wanawake wanne hawa ndio wakamilifu. Wa kwanza wao ni nani? Wa kwanza wao ni Asiatu Bintu Muzahim, Asia ambaye ndiyo alikuwa mume wa kafiri mkubwa Firaunu aliyepituka mpaka, mama huyu aliyekuwa mchamungu wa hali ya juu ambaye ndiyo ilikuwa sababu ya uhai huh? na kubakia salama salmini Musa mtume wa Mungu alaihi wa ala nabiyina wa immatina afdalu salati wassalam. Asiyatu Bintu Muzahim, mwanamke aliyekamilika, mwanamke aliyepambana akamwambia mumewe Firaun Firaun alipokiona kitenga ndani ya bahari kinaelea, ndani ya mto Naili kinaelea, akamwambiaje? Kitenga kikaletwa, Firaunu alipoangalia ndani ya kitenga, akapata kwenye kitenga kuna mtoto wa kiume. Na kipindi hicho Firaunu alaihi la'inullah alikuwa akiwaua wakiwa hai watoto wa kiume, yukatilu abnaahum wayastahi nisa'ahum innahu kana minal Mufsidin. Allahu akbar! Watoto wa kiume alikuwa anawaua, watoto wa kike anawaacha wazima. Mungu anasema hakika Firauna alikuwa ni katika waharibifu. Lakini kwa baraka ya mama Asia na alivyomshawishi Firaun, Firauna akakubali. Asia akamwambia huenda mtoto huyu natakhidhuhu walada, huenda tukapata mtoto kweli. Firauna akamlea Musa lakini malezi hasa yalikuwa ni ya mama Asia, mcha Mungu na mtu wa peponi. Huyu ni mwanamke aliyekamilika. mwanamke wa pili ni nani? ni Maryam. Maryam mama yake Isa au Jesus, Yesu Kristo kwa ndugu zetu wa Kristo, sisi ni Isa alayhi salam, mtume wa Mungu Mtume huyu aliyezaliwa ni mwanamke anayeitwa Maryam, mwanamke mchamungu, mwanamke ambaye kwa sababu ya ibada zake na uchamungu wake wa hali ya juu waliyokuwa nao alifikia daraja, hana chakula amefunga ananyanyua mikono, chakula kinatoka mbinguni, kinatoka peponi, kinaletwa kwenye mihrabiha Zakaria Haya yanatoka kwa Mungu. Mungu ana mruzuku wa mtakae pasi na hisabu. Zakaria akafunguka kichwa kwamba kumbe Mungu anaweza akakupa hata kama huna hunalika. daa Zakaria rabba hapo, Zakaria akanyanyua mikono. Sasa kumbe Mungu unaweza ukamsaidia mtu, ukampa mtu hata kama hana. Mungu basi, na mimi naomba unipe mtoto. Nimekuwa mtu mzima, miaka sabini thamanini, sina mtoto. Mke wangu naye ni tasa, wa mraati aqir, mke wangu ni tasa, hazai. Mungu nipe mtoto. Fahabli min ladunka waliya yarithuni w wa yarithu min ali yaqub waj'alhu rabbi radhiya. Ya Zakariya inna nubashiruka biyahya. Allahu akbar! Zakariya akapata uelewa kwamba kumbe Mungu anaweza akakupa hivi hivi, akaomba akampata Yahya. Yahya akapewa utume kakiwa katoto kadogo. Ya Yahya, khudhi alkitaba biquwa Khadija ambaye mwenyewe mtume mpaka amekufa mtume kila siku anamtaja Khadija, mtume akitoka, akirudi, Khadija, likitokea jambo, Khadija, kana yuhibbuha hubban shadidan hubban aziman hubban jamma, alikuwa akimpenda mno, moja katika wake zake. Siku moja wivu kamjia, unajua tena akina mama Uivu ukamjia, we kila siku nio na Khadija, uchenda hivi Khadija, uchenda hivi Khadija, fanya hivi Khadija, ukitoka Khadija, ni uwe na Khadija, Khadija, Khadija, Khadija. Mungu amekupa wanawake wadogo hawa, niwe na Khadija tu? Mungu amekupa wanawake wadogo wazuri, we kazi yako ni Khadija. Kwanza alikuwa kibogoyo Khadija, miaka 40, unamuoa miaka 50. Mtume akakasirika mpaka mishipa ikamsimama, akamwambia mkewe huyo aliyesema ma abdalani Allahu khairan minha, Mungu hajanipa mwanamke bora zaidi na mpendwa zaidi kama Khadija, Mungu hajanipa. Akaeleza Khadija amemfanyia nini katika maisha yake. Kwa hivyo mwanamke watatu katika wanawake waliokamilika ni nani? Khadija, wama adraka mane hiya Khadija, fedha yake imetumika kwenye kueneza kalimatu tauhidi la ilaha illa illallah muhammadun rasulullah. Mwanamke wanne aliyekamilika ni nani? Maulati wa sayidati Fatimatu Zahra, salawatullahi wasalamuhu alaiha. Mwanamke wa nne ni Fatima binti ya Mtume, ni mwanamke aliyekamilika kamilika. Allahu akbar, ni kueleze nini katika ukamilifu wa sayidatuna Fatimatu Zahra? Kwa nini aliitwa Zahara? Yaani, Zahara ni kitu chenye kung'aa, sawa sawa, eh? kitu chenye kung'aa, kitu chenye kutoa nuru, kitu chenye kutoa mwangaza, kwa sababu Zahara alikuwa akisimama fi mihrabiha, katika sehemu yake ya kuswali, akisimama pale, nuru inaenea chumba alichokuwepo, na inatoka moja kwa moja nuru mpaka mbinguni. Huyo ndiyo mama anayeitwa Zahara. Salawatullahi wasalamuhu alaiha. Kwa hiyo tukimzungumza Zahara, tunamzungumza mwanamke aliyekamilika, tunamzungumza mwanamke mutadayina, mchamungu, uchamungu wa kupita kiasi. Sitaki nizungumze habari ya salatu laili yake, lakini nataka nikueleze aliposafiri, walipoondoka wanakwenda zao Makka, wanakwenda zao Madina afwan, katika hijra eh? katika hijra wanatoka zao Makka wanakwenda zao Madinatun munawwaratun wanakwenda zao Madina. Walipofika njiani, wakapiga hema, wakalala mahala panaitwa Nukhaila, panaitwaje? Wakapiga mahema, wakalala usiku ule wote. Fatimatu Zahra alikuwa kazi yake ni kusoma Quran, kazi yake ni kusoma, ni kusoma Quran, ni kufanya dhikri kumtaja Mungu, ni kusimama kuswali, ni kusoma dua mtu anayemtaja Mwenyezi Mungu akiwa amesimama, akiwa amekaa, akiwa amejilaza ubavu, akiwa katika hali zote, alafu wanafikiria kuhusu mbingu na ardhi: Mungu hujaumba mbingu na ardhi kwa upuuzi, ma khalaqta hadha batila subhanak faqina adhaban nar. Aya hizi zimemshukia mwanamke ambaye tunakumbuka siku ya kwanza ya mfungo tatu Tunakumbuka ndoa yake Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alayha. Tukimzungumza Zahra tunamzungumza imraa mithalia, mwanamke wa kupigiwa mfano, si mwanamke wa kawaida. Hili jambo la kwanza. Nukta yetu ya pili ni watu waliotaka kumuoa wa Bibi Zahra. Kila mtu kwa kweli alikuwa anaona ni fahari, awe yeye ndiyo mume wa binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Basi watu wengi wakenda kumposa, lakini hatutomsahau katika watu waliokwenda kumposa Bibi Fatima khalifa wa kwanza, Abu Bakar ibnu abi Quhafa. Abu Bakar alikwenda kumposa Bibi Fatima, akaenda mpaka kwa Mtume akamwambia, ya rasul Allah, ewe Mtume wa Mungu, nimekuja leo kumposa binti yako. Mtume akamwambiaje? akamwambia innaha saghiratun, kweli Abubakari umekuja kweli, we ni mwenzangu, niko na wewe, lakini sasa bado huyu binti mdogo, innaha saghiratun, bado ni mdogo. ta Abubakari <laughs> akaondoka akamwambia Umar, e bwana, nimekataliwa nimeambua, mtoto watu bado, binti ya watu mdogo. Umar akasema mi Muhammadi namweza, Mtume namweza <laughs> mi ataniozesha tu, nakwenda Hey, sinamjua tena. Umar akatoka bwana, Umar mpaka mbele za Mtume akafika, anawambia: ya Rasulullah, innani mukhatibun bintak Fatima, nimekuja namposa binti yako Fatima, uniozeshe. We nimekuozesha binti yangu Hafsa, na we uniozeshe binti yako Fatima. Mtume akaangalia chini, akamwambia Umar Antadhiru fiha amra rabbi, antadhiru fiha amra rabbi, nasubiria maelekezo ya Mungu. Umari, kweli nakupendaga, napenda nikuozeshe binti yangu, lakini mpaka Mungu anipe amri. Mimi jambo la Zahara haliko mikononi mwangu. Nikipewa amri na Mungu nikuozeshe na kuozesha. Antadhiru fiha amra rabbi, nasubiria Mungu mwenyewe aseme. Omar akatoka akamwambia bwana, hmm, kimenuka sikufanikiwa, kila nilivyojitahidi bwana. kilikuwepo kidume ni businessman, ni eh businessman, fanya biashara mkubwa kipindi hicho, ana fedha fedha, ipo e. <laughs> kidume hicho kinaitwa Abdulrahman ibn Auf kikasema, mi nnakwenda na nkifika kwanza, naanza kutoa fidha, naanza kutoa fidha, baba mshiko Abdurrahman bin Auf akaenda kwa Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alipofika akamwambia, ya Rasul Allah, nimekuja kumposa binti yako kwa mahari kiasi kadhaa. Fedha ipo. Kwanza akakasirika, anakutajiwa mali akakunja uso mbele za Abdurrahman bin Auf, kutaka kumwonyesha kwamba Zahara huwezi ukamchukua kwa mali. Zahara ni zaidi ya mali, na mi mwenyewe mali, mbona kama nikitaka dunia nzima iwe mali inakuwa dakika tu. Kulikuwa na vichanga kokoto, kokoto. Mtume akazikamata akazishika, alipozishika zile kokoto akazifinganya hivi, alafu akaziachia. Alipoziachia, kokoto zikamsabihi Mungu, zikasema, subhanallah walhamdulillah wala ilaha illallah wallahu akbar alafu akazigeuza kwa dakika kadhaa, alafu akazileta mbele. Alipozileta mbele, kokoto zimebadilika, zimekuwa fedha na dhahabu. Khalifa wa kwanza Abu Bakari Ibnu Abi Kuhafa akamkosa Zahara o Umar Ibnu Lkhatab akamkosa Zahara, Abdurahman Bnu Auf akamkosa Zahara. Alipopewa amri, akaambiwa mozeshe ali bin abi talib huko duniani mbinguni tayari amekusha ozeshwa mtume amekaa anasubiria ali yuko wapi anamwambia umu salama hakuna mtu anagonga ali yuko wapi mbona kama anasikia sikia ashapewa amri mozeshe zawiji nura min nur ghafula anasikia mtume mdango unagongwa hodi hodi, hodi, hodi hodi sayiduna muhammad anamwambia asmaa binti umaisi haraka fungua huyo ni ali Rajulun yuhibu Allaha wa rasula wa yuhibuhu llahu wa rasulu, ma'tufu ni mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, na Mungu na mtume naye vile vile wanampenda. Akafunguliwa mlango wa Ali. Ali alipofika, Ali akaanza kujingatangata, mtume anatisha wezi kutamka ukazungumza mbele za mtume. Ali amekwenda na ndugu yake kaka yake anaitwa Aqili. Ali anaanza kujingatangata, anataka kusema. Basi mtume na furaha anamwambia Ali, ya Ali, kul ma tasha, sema unachokitaka tutatekeleza chochote. Ali akaanza kujing'ata, ya ya Rasulullah, mimi bwana, anta rabaitani saghira, umenlea kutoka mimi ni mdogo, na nimeona hivi sasa nami niwe na nyumba yangu, kwa hiyo nimekuja. Takallam ya Ali, takallam, naomba salawat alizungumza, usiwe na hofu. Basi mi nataka leo nimekuja bana nimpose binti yako uniozeshe na mi niwe na nyumba yangu, na mimi ntulie. Mtumia akamwangalia Ali, akamwambia Ali, mekuja kumposa binti yangu kweli? Ali unafanya utani? Akamwambia ndio, ndio Rasulullah. Akamwambia sasa, utanipa mahari kiasi gani? Binti yangu lazima mahari, wezi ngakozesha bure hivi ya Ali tu. Akamwambia mahari yangu dirham 500. Nenda kauze panga zako hizo, nenda kauze vitu vyako, unletee dirham 500 nkuozeshe hapa Mtume akamwita binti yake maulati wa sayidati Fatima salawatullahi wa salamuhu alaiha, akamwambiaje? Akamwambia, mwanangu, binti yangu, kipenzi changu, kurratu aini, binti yangu mpendwa, hali amekuja kukuposa ataka kuoyo, unasemaje? Fatimatu Zahara akashindwa kuongea akaangalia chini tu, akawa hawezi kusema chochote. Mtume akasema sukutuha ridaha. Huyo ndio bibi Fatima Fatima Zahra, ambapo leo tunakumbuka ndoa yake ambayo ni ndoa ya kupigiwa mfano. Maisha yake ya mume na mke ni maisha ya kupigiwa mfano. Sitosahau katika maisha yake ya mume na mke, alhubbu almutabadal, mapenzi ya hali ya juu waliyokuwa nayo. Ali alikuwa akimpenda Fatima kupita kiasi, na Fatima naye alikuwa akimpenda Ali kupita kiasi. Kwa baraka ya siku ya ndoa ya Bibi Fatima, nyote nyinyi ambao hamjaoa, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awapeni taufik na awapeni nguvu, siku kikifika kipindi cha kuoa. Mwenyezi Mungu awapeni wanawake waliokuwa wema na wanawake waliokuwa tahara. Namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, siku mtakapofikia, mtakapo marhala ya kuoa, Mwenyezi Mungu awawezesheni wanawake ambao ni huru leini hapa hapa duniani na kesho, awaozesheni wanawake ambao ni huru leini kesho. Namwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, siku ikifika muda wenu wa kuoa, muoe wanawake ambao mkiwaona mtakuwa mnafarijika na kusikia raha na kufanya ibada kwa wingi na kujituma katika maisha, na Mungu asiwapeni wanawake ambao watakuwa ni balaa kwenu nyinyi. Mwisho, siku mtakapooa, Mungu awafungulieni milango ya riziki Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Shekh Hamed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania, yaliyozungumzia ndoa ya Imam Ali Ibn Abitalib alaihi ssalam na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio. Udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, Ijumaa ya leo ya tarehe mosi Julai, tunalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti kwa kutupia jicho gazeti la Raia Mwema la nchini Tanzania ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa kile linachokitaja kama habari maalumu yenye kichwa cha maneno kilichokolezwa wino mweusi: Samia aiandika kwa mkono wake, miaka thelathini ya vyama vingi, changamoto na mustakabali, kusonga mbele. Kesi kina Mdee, mnyukano mkali, ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa uzito maalum na gazeti hilo kikiandamana na dondoo: mawakili wa serikali waungana na wabunge hao, mahakama kutoa uamuzi kusuka au kunyoa. Julai 6, Mwananchi kama Raia Mwema limevutiwa na habari ya makala ya Rais Samia kuhusiana na maadhimisho ya kutimia miaka thelathini tangu mfumo wa vyama vingi vya siasa uliporejeshwa tena nchini Tanzania. Likiandika, Samia aahidi mageuzi makubwa sehemu tatu. Dondoo za habari zinatoa ufafanuzi kwa kusema, aandika makala akitaja mifumo ya kisiasa, uchumi na sheria za uchaguzi. Gazeti la Uhuru limeinukuu moja kwa moja makala ya Rais wa Tanzania ambayo kwa maneno yafuatayo Leo Tanzania inatimiza miaka 30 tangu turejee rasmi katika siasa za mfumo wa vyama vingi. Rais Samia anaendelea kueleza kwa kusema, katika kipindi hicho taifa letu limepita katika kipindi cha furaha, majonzi, misukosuko na changamoto zote. Gazeti la Majira limechangamkia habari ya kesi ya wabunge 19 wa CHADEMA kwa kuandika, shauri la wabunge wa CHADEMA ngoma nzito. Samia atoa agizo kwa mrithi wa Mabeyo, ndicho kichwa kikuu cha habari katika gazeti la serikali Habari Leo, huku Nipashe kwa upande wake likiipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno, serikali: marufuku michango shuleni. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopoa uzito wa kwanza na Jamvi la Habari kwa anuani wanafunzi kutozwa michango, serikali yatoa maelekezo. Gazeti hilo lina mnukuu waziri mkuu Kasim Majaliwa akisema serikali ilipoamua kufuta ada kuanzia elimu ya awali hadi kidato cha sita ilidhamiria kumwondolea mzazi mzigo. Gazeti la Tanzania Leo lina habari yenye anuani, kundi la tatu laondoka Ngorongoro kwa hiari. Habari inayohusiana na hiyo ndio iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Mwana Habari kwa kichwa cha maneno Rais ndiye mwenye mamlaka asema waziri mkuu. Kisha gazeti hilo linafafanua kwa dondoo, asema hakuna mwenye mamlaka ya kupandisha hadhi mapori kuwa ya akiba zaidi ya rais, abainisha kwamba malengo ya serikali ni kuimarisha ulinzi na usalama maeneo yote ya uhifadhi nchini. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, matoleo ya ya leo ya Nation, Standard na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja inayohusu uzinduzi wa ilani ya uchaguzi ya mgombea wa muungano wa Kenya Kwanza, William Ruto. Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mgombea huyo ikibeba kichwa cha maneno ahadi ya Ruto, ndoto ya hasla kwa Kenya. Taifa Leo limeakisi habari hiyo kwa anuani nitaokoa Kenya, na kuambatanisha na kichwa kidogo cha habari Kenya kwanza yaahidi kuchukua hatua za kumaliza mgogoro wa kiuchumi unaoelemea wa Kenya. Nalo na Standard limeandika mpango wa Ruto. Lakini mbali na habari hiyo, Nation limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye kichwa cha maneno afisa polisi atiwa mbaroni kwa uchunguzi wa shambulio dhidi ya Karua. Kwa mujibu wa gazeti hilo, afisa mmoja wa polisi ametoa mbaroni mjini Kisii akidaiwa kufatua gesi ya kutoa machozi katika mkutano wa uchaguzi uliohudhuriwa na mgombea mwenza wa muungano wa Azimio la Umoja kenya Moja, Bi Martha Karua. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Standard ni pamoja na Raila, namna tutakavyolinda kura zetu maumivu zaidi kwa Wakenya, ughali wa bidhaa ukifikia kiwango cha juu zaidi katika miaka mitano, na bangi yapewa nafasi ya kwanza katika ilani ya Wajakoya. Tunatamatishia nchini Uganda sasa, kwanza kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor. Uganda ingali nchi ya pato la chini, ripoti yaeleza, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo gazeti hilo linafafanua kwa kuandika, ripoti hiyo ya Benki ya Dunia imetolewa wiki kadhaa baada ya Rais Yoweri Museveni na waziri wa fedha Matia Kasaija kutangaza kwamba uchumi wa Uganda umepanda hadi kiwango cha pato la kati. Besi Je arejeshwa jela ni kichwa kingine cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo likiwa na habari nyingine isemayo haki za binadamu: Museveni ahidi kufuatilia mateso na ukatili. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe mosi Dhulqaada mwaka 1443 hijria, inayosadifiana na tarehe mosi Julai mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Fatimatu Zahara alaihi ssalam alifunga ndoa na Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri, ambaye alichumbiwa na shakhsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo, Mtume mtukufu alikuwa akiwaambia wachumba hao kwamba swala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye Imam Ali bin Abi Talib alikwenda kwa Mtume na kumchumbia Bibi Fatima. Na baada ya kushauriana na bintiye, Mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, masuala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu wa adhimu na kamili kama Imam Hasan, Imam Husein na Bibi Zeinab alaihi ssalam. Watukufu hao wa walikuwa kigezo bora cha mwanadamu kamili. Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na ya Italia ziliungana na kuunda nchi moja ya Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliyowahi kujitawala kwa kipindi kifupi. Mwaka 1884 Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Miaka mitano baadaye, Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu za Somalia. Harakati za mapambano za Muhammad Abdullahi Hassan dhidi ya Waingereza kuanzia mwaka 1901 hadi mwaka 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka 1950, Umoja wa Mataifa uliitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kwa uhuru nchi ya Somalia. Katika siku kama ya leo, miaka 60 iliyopita, nchi ndogo ya Burundi ilijitangazia uhuru wake. Kuanzia mwaka 1899 hadi 1917 mwaka mwaka Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushindwa Ujerumani katika vita hivyo, Umoja wa Mataifa ulikabidhi Ubelgiji ardhi ya Burundi. mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili, Burundi ilipata uhuru ikiwa na mfumo wa utawala wa kifalme. Hata hivyo miaka minne baadaye wapigania jamhuri walimwondoa madarakani mfalme na kuanzisha mfumo wa serikali ya jamhuri. na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, Rwanda pia ilipata uhuru. Rwanda ina historia inayofanana na jirani yake wa kusini, yani Burundi, ambapo kabla ya nchi hizo kujitangazia uhuru zilikuwa zikikoloniwa na Ubelgiji. Baada ya mapambano mtawalia ya wapigania uhuru wa Rwanda, hatimaye mnamo mwaka 1962 nchi hiyo ilipata uhuru na kabila kubwa la Wahutu likashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Mwaka 1973 meja jenerali Juvenil Habiarimana alichukua madaraka baada ya kufanya mapinduzi yasiyo ya, ya umwagaji damu. Hata hivyo mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne kulitokea mauaji ya kimbari ambapo zaidi ya watu laki nane waliuawa, wengi wao wakiwa ni wa kabila la Tutsi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa muhtasari wa habari za dunia Msikilizaji wetu Kalikela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea maoni yake asubuhi hii. Anasema, tunalishukuru shirika la habari la Sputnik kufichua njama ya Marekani katika kuyasajili makundi ya kigaidi ya ISIS kwa lengo la kuyapeleka nchini Ukraine kuendeleza vitendo vya kitakfiri na vya kigaidi. Maoni yake ni marefu na yanafaa kusomwa kwa faida ya wasikilizaji wote. Pengine tukiwasika tutaendelea kuyasoma katika matangazo yetu yajayo ya mchana. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuhusu misimamo ya wazi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu lilivyowekewa taifa hili. Said Ibrahim Raisi ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu na Amir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad al Thani. Wakilishi wa ngazi ya juu wa makundi ya mapambano vyama vya siasa vya Lebanon na harakati za mapambano ya ukombozi za Palestina zimeshukuru na kupongeza misaada na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mshauri wa ngazi ya juu wa masuala ya sayansi wa serikali ya Ufaransa ametahadharisha kuhusu ongezeko la wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 ifikapo mwishoni mwa mwezi Julai mwaka huu litakalosababishwa na aina mpya ya kirusi cha korona. na shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa shirika la ujasusi la Marekani CIA linawasajili magaidi wa Daesh ili wapelekwe Ukraine kwa kisingizio cha vita nchini humo. Na kwa muktasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.