Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu. Audhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo ya Doha, fursa kwa Marekani ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni usiku wa leo, usiku wa kuamkia siku ya kukumbuka a, kuuliwa shahidi kwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Muhammad al Jawad alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yaleo katika historia na kipande kifupi cha kasida, Kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kwamba jamhuri ya kiislamu inaitambua bahari ya kaspi kuwa ni bahari ya amani na urafiki jeshi la sudani limeshambulia eneo linalozozaniwa kati ya nchi hiyo na ethiopia mahakama ya misri imetoa hukumu ya kifo dhidi ya wanamgambo kumi nchini humo na shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba zaidi ya wayemeni milioni 19, wanakabiliwa na njaa. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mkutano wa sita wa nchi za pwani mwa bahari ya Kaspi kwamba Iran inaitambua bahari hiyo kuwa ni bahari ya amani na urafiki na kiunganishi cha watu wa eneo hilo. Said Ibrahim Raisi amesisitiza kwamba Iran iko tayari kwa ajili ya ushirikiano wa pande zote kwa msingi wa kuheshimiana na kuchunga maslahi ya pamoja. Akihutubia mkutano wa sita wa wakuu wa nchi za kando kando ya bahari ya Kaspi huko Ashgabad leo Jumatano, rais wa Iran Said Ibrahim Raisi amesema tumeweka misingi ya kisheria inayofaa ya ushirikiano na kufaidika na tunu za bahari hii kwa kuandaa hati kadhaa, na mafanikio haya yote ni matokeo ya juhudi, umaizi, kuona mbali na kuzingatia haki na maslahi ya pande zote. Rais Ibrahim Raisi ametilia mkazo wa ushirikiano wa nchi tano za kando kando ya bahari ya Kaspi na kuepuka hatua za upande mmoja, kutegemea uwezo uliopo na kupanua ushirikiano ili kulifanya eneo la bahari hiyo kuwa eneo la amani na urafiki. Rais wa Irani pia amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kutayarisha mazingira mazuri ya usafirishaji wa nchi za kando kando ya bahari ya Kaspi kuelekea katika maeneo mengine ya dunia hususan bandari za Iran katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman kwa kuzingatia nafasi yake nzuri ya, ya kijiografia na miundo msingi inayofaa. Mbali na kushiriki katika uh, mkutano wa Turkmenistan, rais wa Iran atakutana na kufanya mazungumzo na marais wa nchi zinazoshiriki katika mkutano huo. Mkutano wa sita wa nchi za pambizoni mwa bahari ya Kaspi unafanyika leo huko Ashgabat, mji mkuu wa Turkmenistan, ukihudhuriwa na marais wa nchi tano za kando kando ya bahari hiyo ambazo ni Iran, Rusia, Turkmenistan, Kazakhstan na jamhuri ya Azerbaijan. Majeshi ya Sudan yamefyatua mizinga mikubwa wakati wa mapigano katika eneo la mashariki linalozozaniwa la Alfashaga linalopakana na Ethiopia. Hayo yamedokezwa na afisa wa Ethiopia huku kukiwa na wasiwasi wa kuibuka tena mvutano baina ya nchi hizo mbili jirani kuhusu mdo, mzozo wa muda mrefu katika eneo hilo la mpakani. Jumanne iliyopita Sudan iliweka, iliweza kuteka eneo la Jabal Kala Alaban al lililo karibu na mpaka unaozozaniwa kufuatia shambulio la anga kwa mujibu wa afisa wa jeshi la Sudan ambaye hakutaka jina lake litajwe akizungumza na shirika la habari la Reuters siku ya Jumatatu iliyopita. Pia Ethiopia ilikanusha shutuma za Sudan kwamba jeshi lake lilikamata na kuwanyonga wanajeshi saba wa Sudan na raia mmoja, badala yake ikasema e, mauaji hayo yametekelezwa na wanamgambo walioko kwenye eneo hilo. Duru za serikali ya Sudan zilisema kwamba Khartum imewasilisha malalamiko rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji hayo. Jeshi la Sudan lilifyatua mizinga ya masafa marefu kuanzia Jumatatu asubuhi hadi Jumanne alasiri, lakini hakuna mtu aliyejeruhiwa, alisema Asefa Ashege, afisa mkuu wa usalama katika eneo la Amhara nchini Ethiopia. Wakazi wawili wa, wa eneo hilo walisema kwamba jeshi la Sudan limechukua udhibiti wa eneo la Jabal Kala Alaban. Mzozo kuhusu Elfashaga ambayo ipo ndani ya mipaka ya kimataifa ya Sudan lakini imekaliwa na wakulima wa Ethiopia umekuwepo kwa miongo kadhaa. Sasa mahakama moja nchini Misri imewahukumu kifo wana mgambo kumi waliopatikana na hatia inayohusiana na vitendo vya ugaidi. Wanaume hawa ambao walishtakiwa kwa kuongoza kundi lijulikanalo kama Helwan Brigades walikutwa na hatia ya kufanya vitendo vya ugaidi ikiwemo kufyatua risasi kwenye gari la polisi. Watu hawa wamehukumiwa kuhusiana na matukio ya kati ya Agasti 2013 na Februari 2015, kipindi ambacho kulifanyika mashambulizi mengi yaliyolenga hasa maafisa usalama, kufuatia jeshi kumwondoa madarakani uh, raisi uh, aliyekuwa na itikadi kali Muhammad al-Mursi. Mrengo wa harakati ya Ikhwanul Muslimin na ujulikanao kama Brigedi za Helwan unalaumiwa kutekeleza mashambulizi hayo. Mahakama iliwapunguzia pia vifungo vya jela watuhumiwa wengine 205 katika kesi hiyo, baadhi wakihukumiwa miaka kumi jela, wengine kifungo cha maisha. Mufti wa Misri anatakiwa kuidhinisha hukumu ya kifo kabla haijatekelezwa, ingawa wakati mwingine mahakama huwa na haki ya kupuuza maoni yake. Tangu yaingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na nne, mwaka mmoja baada ya kuongo, kuongoza aa, harakati za kumwondoa madarakani Mursi, Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ameongoza kwa kufanya ukandamizaji mkali dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu na wapinzani wa kisiasa na kuwatia jela maelfu ya wengine. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran wakati shirika la mpango wa chakula duniani WFP likitangaza upunguzaji mkubwa wa msaada wa chakula kwa ajili ya watu wa Yemen. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya Wayemeni milioni 19 sasa wanakabiliwa na njaa na hivyo kuweka rekodi mpya tangu kuanza kwa vita vikali vinavyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen ambavyo vilianza mwaka 2015. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilisema jana Jumanne kwamba kupunguzwa kwa ufadhili kunatatiza uwezo wake wa kusaidia watu wanaohitaji misaada ya chakula nchini Yemen. Watu milioni 5 sasa watapokea chini ya nusu ya mahitaji yao ya kila siku na watu milioni nane watapata chini ya theluthi moja ya mahitaji yao ya kila siku limesema shirika la OCHA. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imeeleza kwamba mwezi wa Disemba mwaka jana, mpango wa chakula duniani ulilazimika kupunguza mgao wa chakula kwa watu milioni nane kutokana na mapungufu ya ufadhili, na ilibidi kuanzisha awamu nyingine ya kupunguza chakula mwezi uliopita. WFP ilitangaza Jumapili iliyopita kwamba ililazimika kupunguza zaidi misaada ya chakula nchini Yemen kutokana na kutopata fedha za kutosha kutoka kwa wafadhili, hali ya uchumi wa dunia na kuendelea athari mbaya za vita nchini Ukraine. Mapungufu makubwa ya ufadhili, mfuko mfumuko wa bei duniani na athari za vita vya vi Ukraine vimelazimisha shirika la WFP nchini Yemen kufanya maamuzi magumu sana kuhusu misaada na tunatoa misaada inayotolewa kwa walemavu, imesema taarifa iliyotolewa na shirika hilo. OCHA pia imesema UNICEF huenda ikalazimika kusitisha matibabu kwa zaidi ya watoto hamsini elfu walio na utapio mlo uliokithiri ifikapo Julai, na kuongeza kwamba shirika la Umoja wa Mataifa litasitisha msaada wa afya ya uzazi na kwa ajili ya watoto ambao utawasaidia hadi watoto milioni mbili na nusu na wanawake laki moja kufikia wakati huo. Na wanajeshi wa utawala katili wa Israel wamempiga risasi na kumuua kijana mmoja wa Kipalestina walipokuwa wakivamia sehemu ya kaskazini ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huku hali ya wasiwasi ikiongezeka wasi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo katika wiki za hivi karibuni. Maafisa wa matibabu walimtambua mwanaume huyo wa kipalestina aliyeuawa shahidi kuwa ni Muhammad Maher Marei aliyekuwa na umri wa miaka 23. Wamesema Marei, mkazi wa kambi ya wakimbizi wa Jenin, alifariki dunia kutokana na majeraha mabaya aliyoyapata wakati wa makabiliano na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel walipovamia kitongoji cha mashariki cha Jenin Jumatano ya jana. Duru za ndani zimeongeza kwamba kijana mwingine wa Palestina ambaye utambulisho wake haukujulikana mara moja pia alijeruhiwa katika uvamizi huo. Vikosi vya jeshi la Israel vimewakamata vijana wawili wa Palestina waliotambulika kwa jina la Yahya Yusuf Al Jafar na Ahmed Asad Nabahani baada ya kuvamia nyumba za jamaa zao katika kitongoji cha Marah, mashariki mwa eneo la Jenin na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo yanayofanyika huko Doha, nchini Qatar kwa ajili ya kuondoa vikwazo vya nchi za Magharibi dhidi ya Iran. Mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani kuhusu uondoaji vikwazo yalianza jana Jumanne katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kwa kupitia kwa Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya. Baada ya safari ya mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, Joseph Borrell, hapa mjini Teheran na mazungumzo yaliyofanywa na maafisa wa Iran, ilitangazwa kwamba kulingana na uamuzi uliochukuliwa na Iran na Marekani mazungumzo kuhusu suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa ya Iran yataanza tena siku ya Jumanne. Ali Bakhiri Kani, kiongozi mwandamizi wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislami Iran, na Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA, walikutana na kufanya mazungumzo hapo jana mjini Doha huko Qatar. Naye Robert Malley, mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Iran ambaye ameelekea huko Doha kwa madhumuni hayo hayo, amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Muhammad bin Abdurahman al Thani. Mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wa wawakilishi wa Iran na wa nchi zinazounda kundi la nne jumuisha moja ambazo ni Rasia, China, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kuhusu suala la kuondoa vikwazo yalianza Desemba elfu mbili na ishirini na moja mjini Vienna na yakasimamishwa mwezi Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa pendekezo la Joseph Borrell. Kuanzia wakati huo, baadhi ya nchi ikiwemo Qatar zimefanya juhudi kubwa za upatanishi na kufikisha jumbe za mashauriano kwa kila upande. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar imetoa taarifa kuhusu mazungumzo ya kuondoa vikwazo na kutangaza kwamba matumaini yaliyopo kwamba matumaini yaliyopo ni kwamba mazungumzo hayo yatamalizika, uh, kwa kuwa na natija na matokeo chanya. Kwa maana hiyo mazungumzo uh, hayo ya Doha yanatarajiwa uh, kuendelea, lakini kwa mwendo wa kinyonga. Pamoja na hayo kuanza tena mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani hakuna maana kwamba makubaliano ya JCPOA yanakaribia kufufuliwa upya, kwa sababu mwafaka wowote wa wa sasa unafungamana na maamuzi ya kisiasa ya Marekani, na kusainiwa makubaliano hayo kunategemea na kuondolewa vikwazo na kuipatia Irani dhamana na hakikisho la uhakika. Ukweli ni kwamba kitu kinachoweza kutoa uhakikisho uh, na dhamana ya kufikiwa makubaliano thabiti na endelevu ni kuondolewa kivitendo vikwazo na kudhaminiwa Irani masilahi yake. Ndio maana Teherani imetoa mapendekezo na ubunifu unaopaswa kufanyiwa kazi ili kuweza kufikiwa mwafaka katika mazungumzo ya Doha. Haya yanajiri wakati mazungumzo hayo yakiwa yanakaribia kuanza Ikulu ya Marekani White House ilitoa kauli ya kujaribu kujivua masuulia na wajibu iliyonao na kudai kwamba hatima ya mazungumzo ya sasa inategemea maamuzi ya Iran. Pasina kuashiria chochote kuhusu nafasi ya nchi yake katika ukiukaji wa makubaliano ya JCPOA, Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa Rais Joe Biden wa Marekani, amejaribu kwa mara nyingine kuitupia mpira Iran. Huku akirudia tena madai ya kila mara ya Washington akisema kuhusu Iran, inapasa niseme kwamba mtazamo wa Marekani umekuwa wazi tangu muda mrefu huko nyuma, kwa maana kwamba sisi tumedhamiria kuizuia Iran isimiliki silaha za nyuklia. Hapana shaka kwamba kutolewa kauli kama hizi za maafisa wa Marekani kunazidisha tu kuipa nguvu hoja ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutaka lazima yawepo makubaliano thabiti na endelevu ili mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaweze kutekelezwa kikamilifu na sababu ni kwamba serikali za Marekani ziwe za warepublican au wademokrati zimeshaonyesha kwamba katika utekelezaji zinafuata takriban siasa na sera zinazofanana dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, uh, usiku huu wa leo una, ni usiku wa mkesha wa kuuliwa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imam Muhammad Al Jawad alaihissalam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole na imekuandalieni kipindi maalum ambacho ni mawaidha ya Ustadh Abdul Majid. al-Bari Azza wa Jal fi muhkami kitabi Bismillahir Rahmanir Rahim wama atakum ar-rasul fakhudhuhu wama nahakum anhu fantahu sadaqa Allahu al-Ali al-Azim. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa tawfik yake na rehma zake kutupa fursa siku ya leo kuzungumzia kumbukumbu kumbu ya shahada ya imam wetu Imam Muhammad Attaqi alayhi salam, au Muhammad Aljawad. Hivi leo, katika siku kama ya leo, au katika masiku kama haya ya mwishoni mwa mwezi wa Dhul Qaada, kwa mujibu wa mapokezi ya kihistoria, ndiyo masiku yanayosadikika ya kwamba ilitokea shahada ya Imam Muhammadin al-Jawad au Muhammad Taqi, hivyo tumeonelea ni vema pia kama ada yetu na ada ya Uislamu na wafuasi wa mtume na vipenzi wa Ahlulbaiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa katika siku kama ya leo kukumbuka pia shahada ya imamu huyu mtukufu eh, Muhammad eh, bin Ali Aljawad alayhi salam. Kwa hivyo kutokana na mnasaba huu, insha Allah, kama kawaida, japokuwa wafuasi wa Ahlulbeiti wanamfahamu nasaba yake, historia yake kwa ufupi, lakini kuna idadi kubwa ya Waislamu ambao hawamfahamu imamu huyu. Kwa hivyo kwa munasaba huu, ni vema kwa sura ya mukhtasari kutaja historia yake au nasaba yake na taarifu yake kwa ufupi, lakini pia tuingie katika nukta ambayo nitapenda kuizungumzia katika siku kama ya leo. Imamu Muhammad jina lake kama ilivyo ni Muhammad bin Ali, huyu ni mtoto wa Imam Ali bin Musa al Ridha, yani mtoto wa Ali bin Musa al Ridha, ambaye ni Muhammad bin Ali aljawad au Muhammad ataqi Hilo kwa upande wa jina lake. Kwa hivyo silsila yake inakuwa kama ifuatavyo kwamba yeye ni jina lake ni Muhammad, baba yake ni Ali bin Musa al Ridha, babu yake ni Musa bin Jaafar, inaendelea silsila hadi kwa Muhammad bin Ali al-Baqir, kutoka kwa Ali bin al-Husaini Zain al-Abidin, na kutoka kwa Hussein bin Ali bin Abi Talib, sallallahu alayhim ajma'in. Hii ndiyo silsila ya uh, nasaba ya imam huyu. Hivyo Muhammad bin Ali bin, uh, bin uh, Ali bin Musa Rida ni katika silsila na mlolongo ule wa maimamu kumi na mbili na makhalifa kumi na mbili waloachwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam au kuhusiwa na mtume ya kwamba ndiyo maimamu na viongozi wa umma huu, na e, watu ambao e, dini na umma imeachwa katika dhima yao, Muhammadin al-Jawad alayhi salam, kama historia inavyosema, eh, kazaliwa pia katika mji wa Madina, na historia, wanahistoria wanasema amezaliwa tarehe 19 ya mwezi wa Ramadhan mwaka 195 hijria, katika mji wa Al-Madinatul Munawwara na hakuna tofauti kani ya wanahistoria wana isipokuwa labda baadhi wameashiria, wengine wanasema ni tarehe kumi ya mwezi wa Rajabu ndio kazaliwa alai hal, ilikuwa mashuhuri ni kwamba ni tarehe kumi na tisa ya mwezi wa Ramadhan. Baba yake kama tulivyoashiria ni Ali ibn Musa Ridha, kwa hiyo ni mtoto wa imamu wa saba. Mama yake kama historia pia inavyoeleza ni alikuwa ni kijakazi ambaye e, kwa ujumla e, anatokana na kabila la Maria Kibtia. Wana historia kama wanavyosema historia, Maria Kibtia ni mke wa mtume, mama wa Ibrahim. Sasa mama wa Imamul Jawad Muhammad al Jawad, kama historia inavyosema, ni kwamba pia anatokana na kabila hili, na yani ni katika familia ya Maria Kibtia. Kwa hiyo ni katika vizazi hivi ima vizazi ambavyo asili yake ni Afrika, baadhi wakitaja katika Misri eh, na baadhi wanahistoria wanasema kwamba ni katika kabila la Nuba ambalo liko eh, Afrika. Sasa yawezekana ikawa kabila hili limeenea katika Afrika kaskazini. Hal baadhi historia zimetaja mji kwamba ni katika baadhi ya viunga vya nini vya nchi ya Misri. Mama yake kama tulivyosema alikuwa ni e, mjakazi bimaana e, alikuwa ni mtumwa, baadaye akanunuliwa na baadaye ku imamu e, Ali bin Musa Ridha ndiye aliomnunua na hivyo kumfanya nini E, kuwa katika familia yake, na ndipo Imamu alimpata kijana huyu Muhammad al-Jawad. Huyu mama kama inavyosema pia historia nasema jina lake lilikuwa e, Imma e, Sabika, kama ilivyoandikwa katika baadhi ya vitabu Sabika al-Marsia, lakini Imamu Ridha baada ya kumnunua kama inavyoeleza historia alimbadilisha jina na akamwita e, al-Khayzuran. Kwa hiyo Imma ni Sabika au Khaizuran, haya ni majina mawili ya huyu mama ambayo yalikuwa katika vipindi viwili tofauti vya kihistoria. Kwa hivyo eh, kwa upande wa mama eh, historia yake huyu mama yake ni hiyo. Ama historia eh, shahada yake, wanahistoria pia wametofautiana kwa upande wa eh, shahada ya Imam Ali ibn Musa, e, Muhammad Imam Muhammadin ibn al-Jawad, kuna historia kwa sababu vitabu vilivyonukulu historia yake ya na maisha yake ni vingi, hivyo e, wanahistoria wametofautiana hasa katika upande wa tarehe ya kufariki kwake au kufa kwake shahidi, na inshallah tutajaribu kuziashiria kauli mbalimbali zilizopokelewa kutoka kwa wanahistoria kuhusiana na shahada yake. Hiyo ilikuwa ni historia fupi kuhusiana na eh, au taarifa fupi kuhusiana na imamu huyo, imamu eh, Muhammad eh, bin Ali al-Jawad eh, na khalifa eh, ni imamu, imamu wa tisa na khalifa wa tisa katika ile silsila ya makhalifa kumi na mbili na imamu kumi na mbili waliohusiwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambao wa pia walipewa dhima ya kusimamia umma huu, kuongoza umma huu na kusimamia misingi ya dini yetu tukufu ya Kiislamu. Baada ya ya e, mukhtasari huu wa historia ya imamu wa tisa imam Aljawad, mwanzo kabisa nilisoma aya tukufu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, aya ya saba katika suratil hashr. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika aya hii ba'da a'udhu billahi minash shaitanir rajim wama atakumur rasul fakhudhuhu wama nahakum anhu fantahu. Aya hii Mwenyezi Mungu Subhanahu anasema yani, aya hii ni miongoni mwa aya ambazo Mwenyezi Mungu anabainisha msingi wa watu kushikamana na mtume, mwenendo wa mtume, sunna za mtume, mafundisho ya mtume na maelekezo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kwamba chochote atakachokuambieni mtume basi shikamaneni nacho, kifuateni, na atakachokukatazeni basi achaneni nacho. Hii e, aya kwa upande mmoja au mwingine inatatua mgogoro na mzozo kuhusiana na urithi wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam lakini kuhusiana na baadhi ya misimamo iliyojitokeza katika historia ya kutaka kuachana na mafunzo ya mtume, sunna za mtume, takrirati za mtume, wasaya za mtume na maelekezo yote yaliyotoka kwa mtume kuelekea umma, kwa sababu tunaporudi katika historia ya Kiislamu kuna baadhi walikuja na kauli kama hii: Hasbuna kitabullah, kwamba kitabu sisi tunacho kitabu cha Mwenyezi Mungu Qur'ani, kwa hivyo kitabu hichi cha tutosha, hatuhitaji maneno ya Mtume sallallahu alaihi wasallam. Na hivi leo tunapozungumza katika zama zetu hizi, wapo pia baadhi ya vikundi vyenye e, mwelekeo kama huu ya kwamba hasbuna kitabullah. Hii ni kauli inafahamika katika historia ya Kiislamu, ni kauli ya khalifa wa pili Umar ibn al-Khattab pale wali kulipotokea pia mzozo, mzozo na mvutano kuhusiana na masuala ya ukhalifa na masuala ya sunna, lakini historia inaeleza kwamba khalifa wa pili e, alikuwa na msimamo huu na kusema hasbuna kitabullah, bi maana hapa inawezekana kwamba kweli alikuwa na itikadi kwamba hakuna haja ya maneno ya mtume au la, hakuna haja ya maelekezo ya mtume au hakuna haja ya urithi wa mtume. Kwa ikiwa maana ni hiyo, kwa ujumla, kunakuwa na alama kubwa sana ya suali, kwa sababu yanapingana kauli hiyo inapingana na mafunzo ya Qur'ani tukufu. Mtume anasema ma'atakumur rasulu fakhudhu. Sasa hapo nisuna, ni sunna, ni E, ima amri za istihbab au za wajibu ambazo zimetoka kwa mtume, lakini nawahi makatazo kutoka kwa mtume, wasaya kutoka kwa mtume na maelekezo mengine. Kwa hivyo hii ni kusisitiza kwamba moja ya misingi ya mafunzo ya Uislamu ni kwamba pamoja na kuwepo kwa Qur'ani, basi Qur'ani inatakiwa iambatane na mafunzo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sababu mafunzo ya mtume si Qur'ani pekee. Mafunzo ya mtume ni yale yaliokuwa katika Qur'ani ambayo ni maneno ya Mwenyezi Mungu, lakini maneno ya mtume ambayo e, yanadhihiri katika sunna sahihi na sunna e, safi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alaihal hapo kuna mengi ya kuyazungumza, lakini hatujaingia nukta ninayoikusudia kuieleza. Baada ya utangulizi huu ni na hasa kuhusiana pia na munasaba wa shahada ya alimamu eh, Muhammadin al-Jawad, ni kutaka kubainisha nukta ya pili katika mazungumzo kuhusiana na shahada ya Imamu Ridha. Nilieleza kuhusiana na ile aya, lakini hapa nukta ninayotaka kuiashiria ni kwamba miongoni mwa mafunzo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alotuachia umma wa Kiislamu, na miongoni mwa usia wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa umma ni nukta hii muhimu. Nukta yenyewe ni kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na hadithi ambayo ni mutawatir kwa upande wa Ahli Sunna, lakini hadithi ilokuwa ni mutawatir pia kwa upande wa Shia Ithna Asharia na hadithi hii imepokelewa katika vitabu vyote vya pande zote mbili kwamba hii ni hadithi iliyotoka kwa mtume na ni hadithi mutawatir kwa Waislamu wote ya kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kabla ya kufa kwake, miongoni mwa mafunzo alouachia umma kama mafunzo muhimu na usia muhimu kwa umma wa Kiislamu ili usiweze ku potoka basi ni hadithi hii tukufu. Hadithi yenyewe kwa ujumla, tunapoangalia vyanzo vyake, ina vyanzo vingi kwa upande wa mashia na upande wa ahli sunna, na ni hadithi ambayo pande zote mbili imesihi. Inaeleza nini hii hadithi? Ni hadithi ya vizito viwili, hadithi ya thakalaini, hadithi ambayo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam wakati amefikia kufariki anauhutubia umma wa Kiislamu anawaambia waumini, masahaba na umma wa Kiislamu wote kwa hadi kiyama, ya kwamba jamani, mimi naondoka na kuachieni vizito viwili inni. Na hii hadithi imekuja katika matamshi mbalimbali kulingana na riwaya zilizopokelewa. Kwa mfano e, tunapoangalia katika kitabu Musnad Ahmad hiyo ya kwanza, katika Musannaf Ibn Abi Shaiba cha pili, na katika vitabu vingine Eh, Majmau Zawaid, Jamiu Saghir, Duru lManthur, Kanzu lUmal, Yanabiu lMawadda na masadir zingine, sahihi Muslim na masadir zingine. Hadithi hii imekuja na matamshi ya aina mbili, ambayo yote, baadhi ya matamshi yanatofautiana, lakini yote yana lengo moja. Moja ya ibara zilizokuja eh, za hadithi hii ni kwamba inni kad taraktu fikum thaqlain, ndo ikawa maarufu kwa hadithu thaqlain thiqlain hiyo ya kwanza. Lafdhi nyingine anasema inni tarikun fikum khalifatain, nimekuachia makhalifa wawili. Sio makhalifa kwa maana ya watu la, yani vitu viwili ninavyoacha kwenu. Lafdhi ya tatu anasema inni tarikun fikum thaqlain. Ya nne, na hii kwa lafdhi hii utaikuta katika kitabu fadailu sahaba musnad ahmad eh, Almustadrak ala Sahihain, sun, sunan Darimi, sunan lkubra Lilbaihaqi eh, na zingine na vitabu vingine. Halafu mwisho wa riwaya hii inasema la yaftariqa, hivi vitu viwili havitatengana kamwe. Moja inasema la yaftariqa, lakini lafdhi nyingine katika hadithi nyingine inasema la yatafarraqa. Sasa hiyo ni moja ya vipengele, kipengele changine cha riwaya hii anasema la tuqaddimuhuma fatuhliku, wala tualimuhuma fa innahuma a'lam minkum. Mtume anasema baada ya kwambia nimekuachieni vizito viwili, anasema havitatengana kamwe vitu viwili hivi, lakini katika ibara e, nyingine anasema e, hivi vitu, enyi umma wa Kiislamu, enyi maswahaba, enyi wa Kiislamu, enyi masahaba, enyi Waislamu, enyi waumini la tuqaddimuhuma msivitangulie, e, fatuhliku, kwa sababu kuvitangulia ni sababu ya maangamio. Yani nyinyi mkawa mnajua sana kuliko hivi hivyo, mkaamua kuchukua vitu vingine na kuachana na vitu viwili hivi, basi mjue mtaangamia. Wala tualimuhuma, wala msivifanye, mnajua sana kutaka kuwa kuvifunza eh kutoa kwamba nyinyi mna elimu zaidi ya vitu hivi. La fa innahu ma a'lamu minkum, kwa sababu vitu hivi vina elimu zaidi kuliko elimu yenu nyinyi, vinafahamu zaidi kuliko Nyinyi. Lakini riwaya au katika ibara nyingine ya hadithi, kwa sababu ni hadithi ndefu, katika ibara nyingine imekuja ibara hii, inni tarikum fikum amraini, nimekuachieni vitu viwili, au nimeacha kwenu vitu viwili, lan tadhillu in ittabatumuhuma hamtapotea ikiwa mtavifuata na kushikamana navyo na kuvifanya kwamba ndio mwongozo wenu na ee, ndiyo Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 29 Dhulqada mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 29 Juni mwaka 1976, muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru hadi kufikia katikati kati ya karne ya 18 wakati ambao Wareno walikuwa wakiikalia kwa mabavu ardhi hiyo visiwa vya Ushelisheli vilikuwa havijagunduliwa na havikuwa na wakazi. Mwishoni mwa karne ya 18 wakati ulipopamba moto wa mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika walivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na, na kuendelea na miaka 16 iliyofuata visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Tarehe 29 Juni, miaka 30 iliyopita aliuawa Muhamad Budiaf aliyekuwa mkuu wa baraza la serikali ya Algeria. Muhamad budhiaf alikuwa rais wa nne wa Algeria tangu nchi hiyo ilipopata uhuru. Alijiunga na harakati za siri za kupinga ukoloni wa Ufaransa akiwa bado kijana na kupanda ngazi katika harakati ya wananchi wa Algeria iliyokuwa ikiendesha harakati za siri dhidi ya wakoloni wa Ufaransa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya wananchi wa Algeria hapo mwaka 1962, Muhamad budhiaf aliunda serikali ya kisoshalisti akishirikiana na Ahmed Ben Bella. Kama walivyokuwa viongozi wengi wa baada ya uhuru wa Algeria, Mohamed Boudiaf alikuwa mpinzani mkubwa wa fikra za Kiislamu na baada ya kushika madaraka alivunja harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo iliyokuwa imeshinda uchaguzi wa bunge na kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Hatua hiyo ilisababisha machafuko ya ndani nchini Algeria na tarehe 29 Juni 1992 alipigwa risasi na kuuawa na mmoja wa walinzi wake. Na tarehe nane Tir kwa mwaka wa Kiirani imetambuliwa kuwa ni siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali. Siku kama ya leo mji wa Sardashti huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa Sadam Hussein. Wakazi wa mji huo wapatao 110 waliuawa wa shahidi na wengine 530 wakajeruhiwa kwenye mashambulizi hayo. Utawala wa zamani wa Iraki, ambao ulikuwa umepoteza matumaini ya kushinda vita ulivyovianzisha dhidi ya Iran, ulidhani kwamba kwa kuendesha mashambulizi ya silaha za kemikali ungeweza kuitwisha Irani matakwa yake kupitia mashambulio hayo ya kinyama lakini haukufanikiwa kufikia malengo yake ya Endelea kusikiliza idhaa ya Swahili, sauti, jamhuri, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kwa mara nyingine tena wapenzi wasikilizaji, tunatoa mkono wa pole kwa mnasaba wa usiku wa leo wa kuamkia siku inayokumbusha tukio la kuuawa shahidi mjukuu wa shahidi, mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa, alihi wa salam Imam Muhammad al Jawad alaihi ssalam. E, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za JameJam jijini Teherani tuna kwa muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mkutano wa sita wa nchi za pwani mwa bahari ya Kaspi kwamba Iran inaitambua bahari hiyo kuwa ni bahari ya amani na urafiki na kiunganishi cha watu wa eneo hilo. Saidi Ibrahim Raisi amesisitiza kwamba Iran iko tayari kwa ajili ya ushirikiano wa pande zote kwa msingi wa kuheshimiana na kuchunga masilahi ya pamoja. Majeshi ya Sudan yamefyatua mizinga mikubwa wakati wa mapigano katika eneo la mashariki linalozozaniwa la Al Fashaga katika mpaka wa nchi hiyo na Ethiopia. Hayo yamedokezwa na afisa wa Ethiopia huku kukiwa na wasiwasi wa kuibuka tena mivutano baina ya pande hizo mbili kuhusu mdodo mzozo wa muda mrefu katika eneo hilo la mpakani. Siku ya Jumaatatu iliyopita Ethiopia ilikanusha tuhuma za Sudan kwamba jeshi lake lilikamata na kuwanyonga wanajeshi saba wa Sudan na raia mmoja. Badala yake imesema mauaji hayo yalitekelezwa na wanamgambo walioko kwenye eneo hilo. Mahakama moja ya Misri imewahukumu kifo wanamgambo kumi kwa tuhuma kwamba walihusika na vitendo vya kigaidi. Wanaume hao ambao wa walishtakiwa kwa kuongoza kundi lilijulikana nalo kama Helwan Brigades walipatikana na hatia ya kufanya vitendo vya ugaidi ikiwa ni pamoja na kufyatua risasi dhidi ya gari la polisi. Wakati shirika la mpango wa chakula duniani WFP likitangaza uh, kupunguza uh, msaada wa chakula nchini Yemen, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya Wayemen milioni 19 sasa wanakabiliwa na njaa na hivyo kuweka rekodi mpya tangu kuanza kwa vita vinavyosimamiwa na Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen. Vita hivyo vilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano. Na wanajeshi wa utawala katili wa Israeli wamempiga risasi na kumuua kijana mmoja wa Kipalestina walipovamia sehemu ya kaskazini mwa ukingwa wa magharibi wa mto Jordan, huku hali ya wasiwasi ikiongezeka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo katika wiki za hivi karibuni, maafisa wa matibabu walimtambua mwanaume huyo wa kipalestina aliyeuawa shahidi na wazayuni kwamba ni Muhammad Maher Marei aliyekuwa na umri wa miaka 23. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu ya siku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea ni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema.