Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ni wakati mwingine tena, na wakaribisha katika matangazo haya ya mchana. Na mtangazaji wako katika meza ya matangazo ni mimi Asmahani Ghanima Muhamedi. Tafadhalini kweni nami hadi mwisho wa matangazo, wapendwa wasikilizaji. Na kama ilivyokuwa katika matangazo ya asubuhi, mchana huu pia tuna habari za kikanda na kimataifa. Tutaanza kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho mazungumzo ya Doha, fursa kwa Marekani ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutawaletea kipindi maalum ambacho ni mawaidha yatakao lito kwenu na Shehe Kwezi kutoka nchini Tanzania. Na tutakuwa na macho yetu magazetini, makala yetu ya leo katika historia, na muda wakituruhusu tutakamilisha matangazo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili aidha yanasikika kupitia katika masafa mafupi na pia kupitia satelaiti, na orodha kamili ya frikwensi zetu inapatikana katika tovuti yetu. Wapenda wasikilizaji kutusikiliza pia, unaweza tumia aplikesheni ya simu za mkononi, nikimaanisha moja kwa moja IRIB World Service na tumia Marifa FM radio kwa kutupata karibuni. Ni, ni saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Rais wa Irani asema bahari ya Kaspi ni urithi na mtaji wa nchi za pwani ya bahari hiyo. Gharibu Abadi asema Irani ni muhanga mkubwa wa ugaidi duniani sera za kigeni wa umoja wa Ulaya asema lengo la mazungumzo ya Doha ni kuisha utekelezaji wa mapatano ya JCPOA na waziri wa mambo ya nje wa Jordan asema Aman inataka kuwa na uhusiano mwema na Tehran. Karibuni. na sasa ni taarifa kamili ya habari za ulimwengu. Tunaanza na hii ya Iran. Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema bahari ya Kaspi ni urithi na mtaji wa nchi za pwani ya bahari hiyo, ambapo watu zaidi ya milioni mia mbili sabini wananufaika na bahari hiyo. Rais Sayed Ibrahim Raisi, raisi wa jamhuri ya kiislamu Irani leo Jumatano ameelekea Turkmenistan akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa viongozi wa kisiasa na kiuchumi wa Iran kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa sita wa viongozi wa nchi za pambizoni mwa bahari ya Kaspi. Rais wa Irani katika ziara hiyo, mbali na kushiriki na kuhutubia katika mkutano huo tajwa, atakutana na kufanya mazungumzo na marais wa nchi wanaoshiriki katika mkutano huo. Mkutano wa sita wa nchi za pambizoni mwa bahari ya Kaspi unafanyika leo huko Ashkabad, mji mkuu wa Turkmenistan kwa kuhudhuriwa na maraisi wa nchi tano za kando kando ya bahari hiyo yani Iran, Rusia, Turkmenistan, Kazakistan na jamhuri ya Azerbaijan. Shirika la habari la IRNA limetangaza kuwa Rais Ibrahim Raisi amesema leo Jumatano mbele ya waandishi wa habari kabla ya kuelekea Turkmenistani kwamba ziara hiyo inajiri kufuatia mwaliko wa rais mwenzake wa Turkmenistan kwa lengo la kushiriki katika mkutano huo wa wakuu wa nchi za pambizoni mwa bahari ya Kaspi. Rais Ibrahim Raisi amesema Iran ina uhusiano mzuri na nchi za pwani ya bahari ya Kaspi na kwamba mbali na mkutano huo wa kuchunguza makubaliano ya mamlaka ya kisheria ya bahari ya Kaspi na kutumiwa kwa amani bahari hiyo, kwa lengo la kuimarisha hali ya usalama katika bahari hiyo, utajadili pia ushirikiano baina ya nchi za eneo hili katika sekta za usafiri, transiti, biashara kulinda mazingira na kuzuia uwepo wa nchi ya jinabi katika bahari ya Kaspi, masuala ambayo yameungwa mkono na nchi zote za pwani ya bahari hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani aidha ameashiria uhusiano mwema kati ya Irani na Turkmenistan katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita, na akasema katika miezi ya karibuni mazingira ya usafiri na ubadilishanaji wa gesi kati ya nchi na nchi yameboreka huku uhusiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya Irani na Turkmenistani pia ukiimarika. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema zaidi ya watu elfu ishirini na tano nchini Iran wamepoteza maisha kutokana na vitendo vya kigaidi ambapo uungaji mkono wa Marekani kwa jinai zote hizo unashuhudiwa. Kipindi cha kuanzia tarehe 27 Juni hadi Julai 3 kimepewa hapa nchini jina la wiki ya kupitia na kufichua haki za binadamu za Marekani. Wiki ya haki za binadamu za Marekani inakumbusha jinai za moja kwa moja au zile zilizofanywa kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani dhidi ya wananchi wa Iran. Kazim Gharibabadi, katibu wa tume ya haki za binadamu na ambaye pia ni afisa wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani ni muhanga mkuu wa ugaidi na kwamba Marekani inatumia haki za binadamu kikamilifu kama wenzo wa kufanikisha sera zake za nje ili kutimiza malengo yake na wakati huo huo kuzituhumu nchi nyingine kuhusu haki za binadamu ili kuzilazimisha ziige vigezo vyake kuhusu haki za binadamu. Ghalibu Abadii amebainisha hayo jana katika mkutano wa kufichua haki za binadamu za Marekani uliofanyika hapa Tehrani, katibu wa tume ya haki za binadamu katika idara ya mahakama hapa nchini. Aidha amesisitiza kwamba Marekani inaongoza kwa vikwazo vyake vya upande mmoja dhidi ya nchi huru duniani na huku ikiwa inaziweka katika orodha yake ya vikwazo vya upande mmoja zaidi ya nchi thelathini duniani naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameandika katika ujumbe wake wa Twitter kwamba lengo la mazungumzo ya Doha ni kuanza kufanya kazi mapatano ya JCPOA baada ya mazungumzo ya Viena kusita kwa miezi kadhaa. Mazungumzo hayo kwa mara nyingine tena yalianza jana Jumanne huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya, Iran na Marekani. Katika fremu hiyo, Ali Bakhirikani, mkuu wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, na Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya kuondoa vikwazo, walikutana kwanza kabla ya kuanza mazungumzo hayo mjini Doha. Ndio maana Ali Bakhiri jana Jumanne aliwasili Doha kwa minajili hiyo. Mazungumzo ya kuondoa vikwazo yamepangwa kufanyika kati ya Irani na Marekani kwa njia isiyo moja kwa moja chini ya uongozi wa mratibu wa mazungumzo ya Viena Enrik Mora, kama ilivyotangaza Irani kabla ya kuanza mazungumzo haya. Mazungumzo ya Doha ni mwendelezo wa mazungumzo yaliyosalia ya, ya Viena. Shirika la habari la Farsi imesema Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya jana usiku alizungumzia kwanza mazungumzo hayo ya Doa na akasema lengo la mazungumzo hayo ni kufanikisha kazi ili kurejea katika utekelezaji kikamilifu wa mapatano ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan amesisitiza kuimarisha uhusiano kati ya nchi yake na Iran. Uhusiano wa Iran na Jordan ni uhusiano wa mkongwe na wa kihistoria tarehe pili na tatu mwezi Septemba mwaka elfu mbili na tatu Mfalme Abdallah wa pili wa Jordan alifanya ziara hapa nchini na alikuwa mfalme wa kwanza wa nchi hiyo kuitembelea Tehran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Serikali ya kumi na tatu ya Irani pia tangu iingie madarakani y Agasti tatu mwaka jana, imetangaza kuanzisha mlingano katika siasa zake za nje na hivyo kutoa kipaumbele katika sera zake za nje kuhusu swala la kuimarisha ushirikiano na nchi jirani na za kanda hii. Televisheni ya Aljazira ya Katar imeripoti kuwa Aiman Safadi, waziri wa mambo ya nje wa Jordan, amesema Amman inataka kuwa na uhusiano mzuri na Tehran. Alsafadi amesema kuna dharura wa kuipatia ufumbuzi kadhia ya Palestina na kwamba kadhia hiyo haiwezi kusalia hivi hivi bila ya kupatiwa ufumbuzi na kwamba jitihada za pamoja za dhati zinapaswa kutekelezwa ili kupatia ufumbuzi kadhia ya Palestina. Na waziri mkuu wa Lebanon aliyechaguliwa kwa mara ya nne katika wadhifa huo na kupewa jukumu la kuunda baraza la mawaziri amesema serikali mpya ya nchi hiyo italipatia ufumbuzi swala la kuainisha mipaka ya baharini kati ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni na kuupatia ufumbuzi pia kadhia ya umeme. Duru za habari za Lebanon zimetangaza kuwa Najib Mikati amechaguliwa waziri mkuu wa Lebanon, ambapo rais Michel Aoun wa nchi hiyo amempa jukumu la kuunda serikali mpya. Mikati naye amesema serikali mpya ya Lebanon itakamilisha swala la kuainisha mipaka ya baharini kati ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni itashughulikia swala la mazungumzo na mfuko wa fedha wa kimataifa ya IMF na hususan swala la umeme kati ya Lebanon na Misri, Jordan na Siria. Amesema katika muda wa siku mbili atakuwa amekamilisha mashauriano na wabunge kuhusu namna ya kuunda serikali mpya ya Lebanon na kwamba maslahi ya taifa ni muhimu kuliko jambo jingine lolote. Amesema kwa idhini yake Mola muumba serikali ijayo ya Lebanon itatekeleza majukumu yake pasavyo na kukamilisha kazi za serikali iliyotangulia, hususan kuchukua hatua zinazohusiana na IMF, kushughulikia swala la umeme na lile la kuainisha mipaka ya majini kati ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni. Ni mwaka mmoja sasa ambapo Lebanon inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kisiasa, ukosefu wa mafuta na kuongezeka bei ya sarafu ya dola hususan baada ya mlipuko mkubwa katika bandari ya Beirut. Yote hayo yamezidisha matatizo kwa wananchi wa Lebanon. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, nawakaribisha kujiunga katika uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema mazungumzo ya Doha, fursa kwa Marekani ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana ya ana, ana kati ya Iran na Marekani kuhusu uondoaji vikwazo yalianza jana Jumanne katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kwa kupitia kwa Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, baada ya safari ya mkuu wa sera za nje wa U, Joseph Borrell hapa mjini Tehran na mazungumzo yaliyofanya na maafisa wa Iran Ilitangazwa kuwa kulingana na uamuzi uliochukuliwa na Iran na Marekani, mazungumzo kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran yataanza tena siku ya Jumanne. Ali Bakiri Khan, kiongozi mwandamizi wa timu ya mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na Enrik Mora, naibu mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya JCPOA, walikutana na kufanya mazungumzo hapo jana huko mjini Doha. Naye Robert Mali, mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Iran ambaye ameelekea huko Doha kwa madhumuni hayo hayo, yeye amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Muhammad bin Abdurahmani al Thani. Mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wawakilishi wa Iran na wa nchi zinazounda kundi la nne ongeza moja ambazo ni Rusia, Uchina, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kuhusu uondoaji vikwazo yalianza Desemba mwaka elfu mbili ishirini na moja mjini Vienna na yakasimamishwa mwezi machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa pendekezo la Joseph Borrell kuanzia wakati huo baadhi ya nchi ikiwemo Qatar zimefanya juhudi mbalimbali mbali za upatanishi na kufikisha jumbe za mashauriano kwa kila upande wizara ya mambo ya nje ya Qatar imetoa taarifa kuhusu mazungumzo ya uondoaji vikwazo na kutangaza kwamba matumaini yaliyopo ni kuwa mazungumzo hayo yatamalizika kwa kuwa na tija na matokeo chanya. Pamoja na hayo, kuanza tena mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati Iran ya Iran na Marekani hakumaanishi kwamba makubaliano ya JCPOA yanakaribia kufufuliwa upya kwa sababu mwafaka wowote wa sasa unafungamana na maamuzi ya kisiasa ya Marekani na kusainiwa makubaliano hayo kunategemea na kuondolewa vikwazo na kuipatia Irani dhamana na hakikisho la uhakika. Ukweli ni kwamba kitu kinachoweza kutoa hakikisho la kufikiwa makubaliano thabiti na endelevu ni kuondolewa kivitendo vikwazo na kudhaminiwa Irani maslahi yake, na ndio maana Tehran imetoa mapendekezo na ubunifu na upasa kufanyiwa kazi ili kuweza kufikia mwafaka katika mazungumzo ya sasa. Hayo yanajiri wakati mazungumzo ya Doha yakiwa yamekaribia kuanza, ikulu ya Marekani White House ilitoa kauli ya kujaribu kujivua masuhulia na wajibu ilionao na kudai kwamba hatima ya mazungumzo hayo inategemea maamuzi ya Iran, basi na kuashiria chochote kuhusu nafasi ya nchi yake katika ukiukaji wa makubaliano ya JCPOA. Jake Sullivan mshauri wa usalama wa taifa wa Joe Biden amejaribu kwa mara nyingine kuitupia mpira Iran, huku akirudia tena madai ya kila mara ya Washington kwa kusema: kuhusu Irani, inapasa niseme kwamba mtazamo wa Marekani umekuwa wazi tangu muda mrefu nyuma, kwa maana kwamba sisi tumedhamiria kuizuia Iran isimiliki silaha za nyuklia. Hapana shaka kwamba kutolewa kauli kama hizo na maafisa wa Marekani kunazidi tu kuipa nguvu hoja ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ya kutaka lazima yawepo makubaliano thabiti na endelevu ili mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaweze kutekelezwa kikamilifu. Na sababu ni kwamba serikali za Marekani, ziwe za Warepublican au Wademokrat, zimeshaonyesha kuwa katika utekelezaji zinafuata takriban siasa na sera zinazofanana dhidi ya Iran. Na sasa tunaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja na nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni mawaidha kutoka kwa Shekhe Kwezi. wote mahala tunapopatikana Waislamu, matayarisho ya kuitekeleza ibada kubwa ya haji. Waislamu katika Afrika tumo katika matayarisho adhimu kwa ajili ya ibada hii adhimu. Waislamu walioko Asia vile vile wamo ndani ya matayarisho makubwa kwa ibada hii kubwa. Waislamu walioko Amerika zote mbili, kaskazini na kusini, matayarisho ni haya haya, na pia hawa waislamu walioko Arabuni matayarisho ni haya Hayo, hayo. Dunia nzima sasa hivi habari ambayo tuliokuwa nayo Waislamu vifuani na vichwani mwetu ni hija. Waislamu, kwa ufupi kabisa Mwenyezi Mungu katika sura Haji ambayo ni aya ya ishirini na tano waislamu Qur'ani yetu tukufu hii, ni kitabu la raiba fiha kila shaka, ni maneno kuntu, ni maneno faswaha na safi kabisa. Tunazo jumla ya sura 114 ambazo zimejumuisha aya 6342 shekhe. Zote hizi ni mwongozo kwa ajili yetu. Allah subhanahu wa ta'ala, kabla hatukuingia humo ndani ya haji, anazungumza nini? anatufahamisha nini juu ya mahala pale patukufu? Dunia nzima waislamu wote tunaelekea kule, na sikuambii kwa kwamba swala zetu za kila siku ni lazima qibla. Unapoizungumza qibla, maana yake unazungumza masjidul haram, na masjidul haram unaizungumza alkaabatu lmusharafa al, ambavyo vyote hivyo vimo ndani ya jiji la Makkata lmukarama Allah ta'ala anatuambia hivi, inna alladhina kafaru, wale ambao hakika, inna, hakika wala shaka hakuna, wale walokufuru ambao wamepinga neema alizowapa Allah subhanahu wa Ta'ala, wakajifanya hamnazo, hawazioni na wala hawazitaki, na kumbe wanazitaka, lakini wallahi wazikufuru hivi hivi, waziwazi tena. Hawakuishia hapo na ukufuru wao huo, wayasudduna an sabilillah wanazuia watu wasiweze kuifata njia ya Allah kwa njia mbalimbali mbali, shekhe, kwa kalamu zao wanaandika makala mbalimbali mbali katika magazeti, katika vitabu na mitandao kisha Waislamu wa tamaa kwamba Mwenyezi Mungu huyu sisi tutamjuaje na vipi tumjue? Wanaleta shubuhati mambo mengi ambayo ya kuwafanya hawa watu waungane na wao katika ukafiri wao, na si hivyo tu an sabilillah walmasjidi lharam Watu hawa wabaya kabisa ambao wanaikufuru neema ya Allah, haishii kufuru kwao, bali wanasambaza kula mahala, kwa njia wanazoziweza kuhakikisha kwamba watu hawamtii Allah, hawamjui Mwenyezi Mungu, na watu wasisamini wala kuheshimu wala kutekeleza ibada adhimu ya haji ndani ya Masjidil Haram, ndani ya msikiti mtukufu. Mwenyezi Mungu anaueleza Masjidul Haram alladhi ja'alnahu linnas, ni msikiti ambao huo Masjidul Haram ambao uko Maka, tumeujaalia, tumeupa hadhi, tumeufanya kuwa sisi linnas kwa watu wote. Tazama Allah Subhanahu wa Ta'ala anatuambia msikiti ule linnasi ni kwa watu wote, wa Afrika weusi twende pale, Waamerika wekundu wahindi wekundu kule Marekani waende pale, sijui watu wa manjano wa China na Majapani waende pale, wazungu weupe kutoka Ulaya ya kaskazini, Norway, Sweden, sijui wote, Finlandi pale, kila mahala, linnasi, watu wote, kwamba msikiti wetu ni ule Masjidil Haram. Sawa, ni lakifu fihi walbaad, wote wote hawa watu hawa wanatakikana kwenda kule kupiga goti, kufanya itikafu, kufanya ibada mbalimbali mule ndani, wawe ni wa pale pale Maka au na wakutoka nje kabisa katika vitongoji vya nje ya Maka, wote ni kwao pale Masjidil Haram linnas, na sio msikiti wa waarabu tu Waafrika tu wahindi peke yako, wazungu peke yao, la linnas. Masjidul Haram ni msikiti wetu sisi wote. Twende pale tukatekeleze yale ambayo Allah subhanahu wa ta'ala ametufundisha na ametuongoza na kutuelekeza kwamba twende pale Waman yurid fihi biilhadin bidhalim, na mwingineye yoyote yule atakayefanya mambo yake ya kuleta kufuru zake, kuleta upinzani wake, ugaidi wake, mulhidu hadha arrajul, anataka kuleta ndani ya masjidi lharam anataka kufanya bidhulmi, mambo ya zulma, zulumati, kudhulumu haki za watu, kuwazuia watu na kadhalika wasiweze kutekeleza ibada zao ndani ya masjidi lharam. Allah anasema simwachi huyo, nudhiquhu min adhabin alim tutamuonjesha hapa juu ya mgongo wa ardhi adhabu yenye kutia uchungu na maumivu makali, na kesho akhera anasubiriwa na moto mkali kabisa. Waislam, Allah subhanahu wa taala atuambia waz waziwazi ndani ya hii surat Alhaji kwamba Masjidil Haram, msikiti mtukufu wa Maka, Allah subhanahu wa ta'ala ameujalia kuwa ndipo mahala ambapo watu wote tunatakikana wa twende pale kwa ajili ya kufanya ibada ziwe ni ibada za kukaa kitako, ni ibada za kusimama wima, ibada za kukesha, ibada mbalimbali mbali. Pale ndiyo kwetu ya muuminun ya muslimun wote, tunatakikanwa tufike pale kwa ajili ya ibada hiyo na insha Allah baadaye tutaona Mwenyezi Mungu namna gani alivyoweka utaratibu. Maana yake yeye ajua wako wengine watoka mbali sana na wengine nafasi hawana, basi Mwenyezi Mungu akituwekea nafasi maalum na maelekezo maalum kwamba istitwaa, uwezo wa kimali na wa kisiha na afia na salama na amani. Sasa sisi kwa ujumla, Masjidul Harami ni kwetu. Kwa hivyo Waislamu dunia nzima wanapokuwa katika matayarisho ya kuweza kuitekeleza ibada ya haji, ni jambo ambalo lilotukuka kabisa, ni jambo ambalo limewekewa misingi na yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwamba watu wote tuelekee huko. Kwa hivyo muislamu, wewe, mahala popote ulipo, madhali shuruti zile ambazo zinatakikanwa kwa wewe binadamu mwislamu kwenda kuitekeleza ibada tukufu ndani ya Almasjidi Alharam, usirudi nyuma, usiogope. Maana yake leo tuna vipandwa vinavyokwenda haraka. Allah Subhanahu wa Taala alieleza kabisa kwamba watu watakuja. Nabii Ibrahimu waliambia waambie, watakuja kwa vipando vya aina mbalimbali. Kwa hiyo usiogope ya muumini, ndege kwamba nitaanguka itakuwaje? Maanake watu wengine waoga, uwezo anao. Sasa anasema mimi nikipanda ndege a akitizama hali ile kule juu hewani itakuwaje? Nafsi yake inamwambia hapana, usiende, utakufa ya muumin, almaut almaut. Hata kama wewe umelala kitandani kwako, ndugu yangu, unaondoka tu. Hata kama wewe ndugu yangu, umekaa kwenye kiti chako cha fahari cha mapesa mengi, unaondoka tu madhali shurti zile zimekamilika, wala usibakhilie na wala usione vibaya. Hakikisha kwamba unajiunda na kuweka nia kisawa sawa kabisa kwamba ninakwenda kutekeleza ibada ndani ya Masjidil Haram ambayo iko Makkah. Waislam, tizameni vipi tumeweza kuupata msikiti ule. Msikiti ule una maelezo marefu nikimalizia hii aya ya pili ambayo ni ya ishirini na sita Nabii Ibrahim ndiye ambaye aloonyeshwa na kuambiwa sasa, matayarisho yafanyike kwa ajili ya kuupata huu Masjidil Haram. maana yake sio vile watu wengine wanavyosema kwamba hawa Waislamu msikiti wao wa Maka ni msikiti ambao wanakwenda kuabudu miungu ya Kikuraishi ya Kiarabu kwa sababu Waarabu wale walikuwa kabla ya Uislamu wa Mtume wetu Muhamadi aliotuletea sisi, basi wao walikuwa na mambo yao ya kienyeji, wakifika pale wanafanya mambo ya ajabu, na hata tunaambiwa kwamba wakati mwingine walikuwa hata hawavai nguo, wakiwa watupu mnyama, wanazunguka zunguka, zunguka, wanapiga mirunzi na huku wanachezacheza cheza kama wanga kuzunguka ule msikiti. Sasa baadhi ya watu wengine wakajalia kwamba Waislamu wa Afrika na watu wengineo, nyinyi mmeacha ibada zenu, mnaofuata ibada za Waarabu. La, sio za Waarabu. Hebu tazama hii aya inayofuata ambayo tunaambiwa Nabii Ibrahim. Nabii Ibrahim anaambiwa rasmi kwamba mahala pale kuna vitu unatakikanwa pale uvishughulikie, na baadaye tuweze kupata jengo maalum Baitullah, nyumba ya Allah, kwa sababu Kuna mahala maalumu ni hapa, ambapo natakikana wewe uweze kuitayarisha nyumba ya Allah. Nabi Ibrahimu tuliweza bawana li Ibrahim, tulimwandalia Ibrahim, tulimwonyesha Ibrahim, tulimfundisha Ibrahimu Makana albait, mahala ambapo nyumba maalum, beit alatiq, ni nyumba ya kale. Ile si mchezo, japokuwa leo ukienda Maka unaona kana kwamba wallahi, kwamba la, hii Maka tena ndio ile Maka tuliwaambia, baitullahi alatiq mpya Safi, mambo ya kileo kabisa. La, unaambia ni baitillahi latiqi, yale ni marekebisho tu na kadhalika. aliambiwa Nabii Ibrahim kwamba sasa hapa ndipo mahala alionyeshwa, tayarisha ujenge nyumba ya Allah, msikiti wa Allah. Na mahala hapa ni mahala pa tauhid. Hawa Waarabu walikuwa wakifanya mambo ya shirk katika nyumba hii tukufu, na waliowatangulia na kadhalika wewe hakikisha kwamba mahala hapa ushirikina marufuku kabisa, alla tushruk bi shaia. Nabi Ibrahim waambie kwamba mimi, ni kosa kubwa kabisa kufanya ushirikina, kunishirikisha mimi na hiyo miungu yao, akina Manata akina Uza akina nani, marufuku hapo, hakuna mambo ya ushirikina wa watahiri baiti ya litwaifin, na nyumba yangu hii safisha itoharishe kwa namna mbalimbali, miongoni motohara, tohara, kutoharisha nyumba ni kufanyika ibada za kitauhidi za la ilaha illa Allah humo ndani. Kutakuwa alqaimina, watolosimama, wana wanaswali, wanafanya ibada, wanaomba dua, warukaa, na wengine wakiwa katika hali ya rukuu, na wengine wakiwa katika hali ya sujudu. Kwa hivyo, Waislam, msikiti wetu wa Maka, Masjid lharam, ni msikiti wetu nasu watu wote ambao wao wamemkubali Allah Subhanahu wa ta'ala, wale wengine wote ambao wamekufuru na wakawa wanaeneza huo ubaya wao kwa watu kwa njia mbalimbali, upingaji wao na ugaidi wao. Mwenyezi Mungu anasema hapa mahala ni pahala pa kumwabudu Allah Subhanahu wa ta'ala, anaokwenda kinyume nuziquhu. Tutamuonjesha Mbele ya Allah ambaye yeye ndiyo aliotuumba na kutuweka juu ya mgongo huu wa ardhi hii. Tunamwomba Allah atawfik, atupe nguvu na siha na utashi, atuondolee matatizo, atuondolee wasi, ili tuweze kwenda huko kwa salama na amani, na tukiwa ni watu ambao hatuna shaka wala wasiwasi wowote, wa tukiona furaha na fahari ya kuitikia wito wa Allah subhanahu wa ta'ala, kwenda kufanya ibada ma. Namshukuru sana Shekhe Kwezi kwa mawaidha yake hayo kuhusiana na ibada ya hija, na sasa ni macho yetu magazetini Vile macho yetu magazetini mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Mpendo usikilizaji, ninalianza ambapo ninaanza kudondoa gazeti la Mwananchi ambalo kwa leo lina habari mbalimbali. Hii hapa, ikiwa ni habari kuu yake katika ukurasa wa mwanzo kabisa, ikionekana chini ya anwani inayosomeka Majaliwa aonya vigogo wapigaji, huku ikiwa pia na habari nyingine zinazosomeka kama ifuatavyo, Chadema kina Mdee kotini tena, arasi Mbea abariki hakuna kulala, mafuriko ya watalii daa Arusha, na TPDC kujenga vituo vya gesi kwa magari. Gazeti kutoka Gazeti la Majira tunasoma, Chadema wazidi kumvaa Spika Tulia, CDF azidi kuzindua miradi ya Lala Salama, wanaojifanya mawakala wa Freemason mbaroni na Majaliwa ataka usimamizi wa fedha za almashauri. Kwa upande wa habari za michezo kutoka Gazeti la Majira tunasoma, pazia ligi kuu NBC kufungwa leo, na rais wa FIFA awapongeza Yanga kutoa ubingwa. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeandika fursa za kiuchumi, haijapata kutokea mauzo ya nje yaongezeka hadi kufikia dola bilioni kumi za Kimarekani ikilinganishwa na dola bilioni saba za awali. Idadi ya watalii wanaoingia nchini nayo imepaa, kwani Dar es Salaam asilimia mia mbili themanini na Arusha wakiwa asilimia mia tatu arobaini. Filamu ya Royal Tour yaelezwa kuchochea kwa kasi zaidi mafanikio hayo. Gazeti la Uhuru aidha lina vichwa vingine vya habari visemavyo: rais uh, Dr. Mwinyi amwapisha jaji mkuu na majaji wengine, rais Samia afanya uteuzi e, tuma athibitisha TSN, mdeme awaonya wanaopotosha wanaohama hifadhi Ngorongoro, Rasia kuongeza idadi ya kampuni za uwekezaji Tanzania, neema vijiji vyote kupata umeme Desemba, na majaliwa ataka idadi waliohama, ataja idadi waliohama Loliondo. Hayo yakiwa ni kutoka gazeti la Uhuru. Gazeti la Raia Mwema nalo limeandika mawaziri waitesa serikali ya Samia ni waliotumbuliwa uwaziri nyendo zao za fuatiliwa, selasini ajibu mapigo, CCM kwa fukuta. Ni habari nyingine zinazosomeka kutoka gazeti hilo: waliopanga uongozi wa shina na matawi kukiona moto, waelekezwa ngazi ya kata na wilaya, na neema nchini yaletwa na ziara za rais Samia nje, filamu ya Royal Tour. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo likaandika, Tanzania yazidi kuchanua kiuchumi, uwekezaji, mauzo ya nje vyaongezeka kwa kasi. Royotua yachangia safari za ndege, hoteli za kisasa zaongezeka. Samia ateua mhariri mtendaji TSN. Matapeli na wanaojiuza mitandaoni mbaroni. Nape ataka minara ya mawasiliano ilindwe na kutunzwa. Majalio atoa maagizo tisa ya fedha almashauri. Na Mwigulu asema si rahisi mafisadi kukupenya msamaha uwekezaji. Hayo yakiwa ni kutoka katika magazeti ya Tanzania. Sasa naielekeza dira macho yetu magazetini nchini Kenya. Na ninaanza na gazeti la The Star ambalo limeandika binti amtafuta baba yake baada ya mwanamke aliyemfahamu kama mama yake kumtelekeza. Hii ni baada ya karibuni hivi mama huyo kumweleza bayana binti huyo kuwa si mama yake. Binti huyo wa darasa la saba aliye na umri wa miaka kumi na saba juzi Jumatatu, alionekana akiwa amekwama katika mji wa Bungoma. Binti kwa jina la Marselin Situma ameviambia vyombo vya habari kwamba alikuwa akiishi Nairobi na mwanamke huyo ambaye alidhani kwamba ni mama yake mzazi. Ilibainika hivyo wakati akijiandaa kufanya mtihani wa KCPE, ambapo alitakiwa kuwasilisha cheti cha kuzaliwa, ambapo mama huyo alishindwa kukiwasilisha cheti hicho cha kuzaliwa cha binti huyo na kuamua kukiri kwamba yeye si mama binti huyo. Mbali na habari hii gazeti la The Star limeandika, viongozi wa ODM huko Malindi wahoji kuhusu digri ya Juma, wawataka wapiga kura kumkataa mgombea huyo. Juma mwenyewe amesema amehitimu mwezi Juni digri hiyo mwaka elfu mbili na ishirini, na kwamba ni shahada yenye itibari. Timu ya Raila yawasilisha maombi mapya kabla ya kufanya mazungumzo kufanyika mazungumzo ya ngazi ya juu ya tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya. IBC Gachagua asema atarejesha fedha zake zilizozuiwa iwapo watachukua madaraka. Na vikosi maalum vya kupambana na vitendo vya wizi vimeundwa ili kupambana na majambazi katika miji mikubwa nchini Kenya. Vikosi hivyo maalum vya polisi vimeundwa ili kukabiliana na kesi za ujambazi zinazoongezeka kila uchao katika miji mikubwa nchini humo. Gazeti la Standard la Kenya pia limeandika timu ya ODM yagusia kuachana na mpango wake wa kutafuta kura katika baadhi ya kaunti Muungano wa Azimio wakariri matakwa yake kwa Tume ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya kabla ya kuanza mkutano na wagombea. Na ripoti iliyotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusiana na mapambano dhidi ya mihadarati na jinai inasema uhalalishaji wa bangi katika baadhi ya nchi duniani unaonekana kuchochea matumizi ya kila siku ya dawa hizo za kulevya na kusababisha madhara chungu nzima kwa afya ya binadamu. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Hapa mbele yangu nina maoni kutoka kwa msikilizaji Ali Magema wa Tanzania. Ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina a Zaharau. Anasema pendekezo la raisi wa Iran, Rais Ibrahim Raisi anasema ni mshirika endelevu wa kundi la BRICS katika nishati. Tunakushukuru sana Profesa Magema kutoka Tanga, Tanzania. Na Shirari Fadhli, msikilizaji wetu huyu wa Dar es Salaam, ameandika kudhulumiana chuki ya aina yoyote kwa wanadamu, anasema ni kujipandikizia tabia ya kinyama akaandika, enyi wanaadamu, tujielewe maumbile yetu ya maadili mema ili dunia yetu isiwe msitu wa wanyama waishipo. Shukrani sana Bwana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 29 Dhulqada, mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 29 Juni mwaka 1976, Muungano wa Visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru hadi kufikia katikati kati ya karne ya 18 wakati ambao Wareno walikuwa wakiikalia kwa mabavu a ardhi hiyo, visiwa vya Ushelisheli vilikuwa havijagunduliwa na havikuwa na wakazi. Mwishoni mwa karne ya 18 wakati ulipopamba moto wa mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika waliivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na kuendelea na miaka 16 iliyofuata visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Tarehe 29 Juni, miaka 30 iliyopita aliuawa Muhammad Budiaf, aliyekuwa mkuu wa baraza la serikali ya Algeria Muhamad Budhiaf. Alikuwa rais wa nne wa Algeria tangu nchi hiyo ilipopata uhuru. Alijiunga na harakati za siri za kupinga ukoloni wa Ufaransa akiwa bado kijana na kupanda ngazi katika harakati ya wananchi wa Algeria iliyokuwa ikiendesha harakati za siri dhidi ya wakoloni wa Ufaransa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya wananchi wa Algeria hapo mwaka 1962 Muhamad Budhiaf aliunda serikali ya kisoshalisti akishirikiana na Ahmed Ben Bella. Kama walivyokuwa viongozi wengi wa baada ya uhuru wa Algeria, Mohamed Boudiaf alikuwa mpinzani mkubwa wa fikra za Kiislamu, na baada ya kushika madaraka alivunja harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo iliyokuwa imeshinda uchaguzi wa bunge na kubatilisha matokeo ya uchaguzi. Hatua hiyo ilisababisha machafuko ya ndani nchini Algeria na tarehe 29 Juni 1992, alipigwa risasi na kuuawa wa na mmoja wa walinzi wake. Na tarehe nane Tir kwa mwaka wa Kiirani imetambuliwa kuwa ni siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali. Siku kama ya leo, mji wa Sardashti huko magharibi mwa Iran ulishambuliwa kwa mabomu ya kemikali na ndege za kivita za utawala wa Sadamu Hussein. Wakazi wa mji huo wapatao 110 waliuawa wa shahidi na wengine 530 wakajeruhiwa kwenye mashambulizi hayo. Utawala wa zamani wa Iraki, ambao ulikuwa umepoteza matumaini ya kushinda vita ulivyovianzisha dhidi ya Iran, ulidhani kwamba kwa kuendesha mashambulizi ya silaha za kemikali ungeweza kuitwisha Irani matakwa yake kupitia mashambulio hayo ya kinyama, lakini haukufanikiwa kufikia malengo yake. Na hadi hapa, kumradhi wasikilizaji wa sikilizaji wapenda kwa matatizo haya ya kiufundi yaliyojitokeza na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema bahari ya Kaspi ni urithi na mtaaji wa nchi za pwani ya bahari hiyo, ambapo watu zaidi ya milioni mia mbili sabini wananufaika na bahari hiyo. Katibu wa Tume ya Haki za Binadamu ya Idara ya Mahakama ya Iran amesema zaidi ya watu elfu ishirini na tano nchini Iran wamepoteza maisha kutokana na vitendo vya kigaidi ambapo uungaji mkono wa Marekani kwa jinai zote hizo unashuhudiwa. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameandika katika ujumbe wake wa Twitter kwamba lengo la mazungumzo ya Doha ni kuanza kufanya kazi mapatano ya JCPOA baada ya mazungumzo ya Viena kusita kwa miezi kadhaa. Mazungumzo hayo kwa mara nyingine tena yalianza jana Jumanne huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya, Iran, na Marekani na waziri wa mambo ya nje wa Jordan amesisitiza kuimarisha uhusiano kati ya nchi yake na Iran. Nawashukuru wasikilizaji wapenzi, kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya, kuanzia asubuhi hadi mchana huu. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nami na mchana mwema. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98903506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.